PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Phản hồi bài bị khóa: "Nhờ các bác tư vấn phượt ở Pháp (+ nước khác) trong 5 ngày"

Head_Up
22-03-2012, 17:53
Phản hồi bài bị khóa: "Nhờ các bác tư vấn phượt ở Pháp (+ nước khác) trong 5 ngày" :

https://www.phuot.vn/threads/37020-Nh%E1%BB%9D-c%C3%A1c-b%C3%A1c-t%C6%B0-v%E1%BA%A5n-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-%E1%BB%9F-Ph%C3%A1p-%28-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-kh%C3%A1c%29-trong-5-ng%C3%A0y

Trước tiên mình khá là shock trước cách hành xử của các thành viên cũng như Mod của Box này.

Là một thành viên mới, mình không rõ là có quy định nào không được post bài Hỏi đáp trong Box Hoành tráng châu âu không ? Nếu có thì các bạn đã không đặt nó ở một góc nào khá khuất và không phải ai cũng thấy được. Đến giờ mình cũng chẳng biết nó nằm đâu.

Nếu các bạn không muốn thành viên post bài trong topic đó, thì nên đặt một Warning to tướng: "Không được post bài hỏi đáp chỗ này...".

Mình vừa post xong bài, đã có thành viên nhảy vào đòi xóa topic, rồi ban nick, bla bla bla. Mình thấy bạn có vài trăm bài viết, chứng tỏ cũng là thành viên lâu năm, cũng đi đây đó nhiều, nhưng cách bạn đối xử với người mới đến diễn đàn là như vậy à ?

Tiếp đến là Mod, thay vì chuyển topic đến box khác, đồng thời kèm một câu warning để người viết biết mình đã post sai chỗ, Mod sau khi comment xong thì lock luôn topic. Mình không hiểu bạn lock topic để làm gì thay vì chuyển nó đi và hướng dẫn thành viên mới post lại cho đúng sẽ có ý nghĩa hơn !

PeterPan
22-03-2012, 18:28
Tôi đã nói rất nhẹ nhàng, đúng mực và đề nghị bạn tìm hiểu kỹ rồi hãy mở topic. Vậy mà bạn lại phản ứng thế này. Tôi đã nhấn mạnh rằng "bạn là thành viên mới", nghĩa là hoàn toàn tỏ ý thông cảm với việc bạn mở topic không đúng chỗ.

Mời bạn đọc topic này nhé:

https://www.phuot.vn/threads/34844-Th%C3%B4ng-b%C3%A1o-m%E1%BB%9F-subbox-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Ch%C3%A2u-%C3%82u

Bạn muốn người khác thông cảm với mình, trước hết bạn cũng nên thông cảm với người khác. Bạn có biết việc mở topic sai chỗ đã kéo dài một thời gian tại box Hoành tráng Châu Âu như thế nào không? Bạn có biết các thành viên của box bức xúc với việc topic mở sai chỗ tràn lan thế nào không?

Tôi xin nhắc lại: Không có quy định nào cấm các thành viên đặt câu hỏi, nhưng topic đặt câu hỏi phải đúng chỗ. Subbox Thông tin du lịch Châu Âu được mở ra cũng đã tạo một khoảng không gian riêng cho các câu hỏi, các topic đề nghị tư vấn lịch trình.

Bạn nói là không hiểu tại sao tôi phải lock topic mà không đưa tới đúng chỗ? Việc này tôi đã làm, làm thường xuyên và liên tục trong một thời gian. Gần đây, tôi thấy việc này sẽ không hiệu quả bằng việc trước mắt lock một vài topic để các thành viên tự nhận thấy việc đăng topic sai chỗ là thế nào. Trước bạn, cũng đã có bạn bị khóa topic vì đăng sai chỗ, nhưng phản ứng của bạn đó hoàn toàn bình thường, bạn ấy tiếp tục mở topic ở subbox Thông tin du lịch Châu Âu.

Trong topic thông báo việc mở subbox Thông tin du lịch Châu Âu, tôi đã nói rõ việc mở topic sai chỗ có thể bị nhận thẻ phạt. Nhưng với bạn, vì bạn là một thành viên mới nên tôi chỉ để lại một câu nhắn hoàn toàn đúng mực. Tôi không hiểu tại sao bạn lại phản ứng như thế này?

Tôi chỉ giải thích vậy thôi. Mong rằng bạn hiểu được và hợp tác.

Head_Up
22-03-2012, 19:09
Chào Mod,

Xin lỗi là tôi phản ứng cũng hơi quá, vì đã tham gia nhiều diễn đàn nhưng chưa bao giờ bị như vậy.

Sau khi ngẫm nghĩ tới lui, tôi thấy cách sắp xếp các mục lục có vấn đề và nếu bạn khắc phục hoặc cải thiện thì nhiều người sẽ không mắc lỗi nữa để bạn phải xóa và chuyển bài rất nhiều lần.

- Vì sao tôi post bài không đúng chỗ ?

Nếu là lần đầu tiên vào diễn đàn, tôi sẽ không có ấn tượng gì khi đọc tiêu đề "Thông báo mở subbox Thông tin du lịch châu Âu" và thú thực là tôi đã không click vào đó để xem. Vì không click vào, tôi không biết được là cần mở topic hỏi đáp ở đó.

Lẽ ra nó phải được highlight đậm hơn và thêm một giải thích kiểu như "Chỉ post thông tin hỏi đáp vào topic này - Cấm post bên ngoài, vi phạm sẽ bị xóa bài" ngay cạnh tiêu đề. Như vậy một người đọc có ý thức sẽ biết ngay cần vào đó để hỏi mà không post lung tung. Ở đây tôi chỉ nói những người có ý thức, còn vô ý thức thì xin thua.

Thú thực chẳng ai muốn post sai chỗ để làm phiền mọi người cả, chỉ là vì không có hướng dẫn cụ thể hoặc cảnh báo rõ ràng nên mới vi phạm thôi. Cũng giống như lái xe đến một thành phố lạ, tài xế sẽ không vi phạm nếu có biển chỉ dẫn và cảnh báo rõ ràng.

Chúc diễn đàn ngày một tốt đẹp hơn.

baixinho
22-03-2012, 20:50
Có vài lời với bạn thế này:

- Trước khi bạn phản ứng đáng ra bạn nên xem tại sao người ta lại khóa, và nhất là tại sao quanh đấy không có topic bị khóa. Không thể lấy lý do thành viên mới thì không biết quy định blah blah. Giống như bạn đến chơi nhà người ta lần đầu, đáng nhẽ trước hết phải tìm hiểu để không vào nhầm phòng ngủ của người ta, đến lúc nhỡ vào rồi bị người ta nhắc thì lại vặc lại. Lẽ đâu lại thế!

- Những cái bạn hỏi đã có cả trăm cả nghìn người hỏi tương tự, đáng ra bạn nên tìm các topic về thông tin du lịch Pháp mà tìm hiểu cho kỹ đã, nếu vẫn chưa rõ mà cần hỏi thêm thì post vào các topic đó. Mình xin cá rắng bạn chả tìm hiểu trước, có lịch công tác cái là reg nick rồi thả bẹt câu hỏi vào đây. FYI, ngay trên topic của bạn có 5cm, à ko chỉ 3 cm thôi, có 1 cái topic dính tên là Mục lục - Đề nghị xem trước khi đặt câu hỏi. Chắc bạn sau khi reg nick thậm chí chả thèm liếc mắt lên để thấy.

Nhiều bạn khác đã mắc sai lầm tương tự, vì đa phần mọi người vẫn coi những forum thế này là nơi lấy thông tin miễn phí (và tốn ít công sức thời gian nhất). Thông tin có, thậm chí rất nhiều, nhưng nó chỉ đến sau khi ta đã bỏ chút công sức.

Mèo lười BH
23-03-2012, 01:26
Mình vừa post xong bài, đã có thành viên nhảy vào đòi xóa topic, rồi ban nick, bla bla bla. Mình thấy bạn có vài trăm bài viết, chứng tỏ cũng là thành viên lâu năm, cũng đi đây đó nhiều, nhưng cách bạn đối xử với người mới đến diễn đàn là như vậy à ?

Vì sao mà tôi đối xử với bạn như vậy?Câu trả lời đã được mod PeterPan và đặc biệt là bạn baixinnho nói rất rõ ràng!

Trong khi trong mục châu Âu này có một topic to tướng "Paris cho dân phượt nghiệp dư" với hàng mấy trăm câu hỏi cùng những chia sẻ vô cùng hữu ích...Cùng hàng chục những topic khác chia sẻ của những bạn đã từng đi Paris và nước Pháp.Bạn đã đọc được dù chỉ một trong những topic này trước khi mở ra topic mới đặt câu hỏi chưa?Tôi hỏi thật bạn đấy!

Không chịu tìm hiểu gì trước khi đi hỏi người khác,mở topic vô tội vạ,đã thế còn đặt sai mục nữa!Tôi thấy bạn baixinnho viết cho bạn là không sai một chữ nào đấy!Bạn ngồi đọc lại rồi tự suy nghĩ đi nhé!

.pa.
23-03-2012, 08:56
Phải nói hộ bạn Head up một chút.

Theo tôi bạn Head up không phải cố tính post sai Khu vực - chỉ là người mới vào không kịp để ý các topic con. Bạn peter pan đã trả lời và làm đúng phận sự của bạn ý.
Tôi chỉ rất lấy làm khó chịu về cách bạn Mèo Lười BH trả lời, giống như bạn baixinho nói dưới đây khách mới đến nhà nếu có nhỡ bước vào nhầm phòng ngủ thay vì phòng khách - họ là khách nhé không phải kẻ trộm - chủ nhà vẫn có thể lịch sử chỉ dẫn và mời họ ra phòng khách - nhưng thay vì thế thì Mèo Lười lại tạt nguyên gáo nước vào mặt khách và đuổi ra khỏi nhà - cái gì mà làm gương thế nọ thế kia - cách bạn nói không khác gì Nông dân bắt được kẻ cướp. Bạn có nghĩ bạn Head up có khi bằng tuổi cô , chú hay bố mẹ của bạn không mà ăn nói kiểu như vậy.

Giống như bạn đến chơi nhà người ta lần đầu, đáng nhẽ trước hết phải tìm hiểu để không vào nhầm phòng ngủ của người ta, đến lúc nhỡ vào rồi bị người ta nhắc thì lại vặc lại. Lẽ đâu lại thế!

Bố Khỉ
23-03-2012, 11:28
Là một thành viên, tôi xin đóng góp ý kiến cá nhân thế này:
Bạn Head up là thành viên mới, trước khi đăng ký và đặt câu hỏi không nghiên cứu kỹ qui định của bo x là thiếu sót rồi. Vì mỗi diễn đàn đều có nội qui riêng, nội qui đó hàm chứa cả chủ trương, đường lối của người sáng lập là nhằm tạo cho các topic đạt được chất lượng cao nhất. Tôi nghĩ bạn Head up nên khắc phục điểm này!
Tuy nhiên, topic bị khóa vừa qua khiến cá nhân tôi băn khoăn lại chính là nội dung của thành viên Mèo lười BH. Trong trường hợp này, đáng lẽ bạn Mèo lười chỉ nên chân thành góp ý việc đặt câu hỏi sai chỗ, thậm chí sử dụng nút đánh dấu bài có nội dung "xấu" để Mod hay S-mod xử lý là đủ. Việc đề xuất đóng topic và banne nick của bạn là thiếu tính khách quan, có thể nói là thừa vì mod là người biết cách xử lý thế nào dựa trên những qui định chung và cả yếu tố khách quan khác.
Tuy mới chỉ tham gia Hoành tráng châu Âu chưa lâu, nhưng tôi biết thành viên Head up chỉ vội vã đặt câu hỏi sai chỗ mà chưa có sự nghiên cứu kỹ nội dung. Với trường hợp này, đề xuất banne nick dễ bị phản ứng là điều dễ hiểu. Trên thực tế đã có nhiều trường hợp lợi dụng diễn đàn để quảng cáo trá hình hoặc cố tình spam đã bị xử lý.

Vì thế, tôi xin mạnh dạn đề xuất:
- Mod nên bổ sung hai từ Hỏi- đáp vào sub bo x Thông tin du lịch châu Âu để thành viên mới cũng có thể nhìn thấy, hòng tránh những sơ suất không đáng có như vừa qua. Khi quyết định đóng topic mod cũng nên giải thích vài chữ, nhất là đối với thành viên mới.
- Bạn Mèo lười BH và Head up nên thông cảm cho nhau. Cá nhân Mèo lười cũng nên rút kinh nghiệm khi góp ý, bạn bức xúc là đúng nhưng cách góp ý của bạn có khi phản tác dụng. Ngoài đời tuổi tác chúng ta có thể chênh lệch nhưng trong này, chúng ta đều đáng được tôn trọng trên nguyên tắc bình đẳng, bất kể thành viên mới hay cũ, có nhiều bài viết hay chưa.

Mong các bạn hiểu cho thành ý của tôi.

PeterPan
23-03-2012, 12:07
@Head_up: Tôi thấy không cần giải thích thêm gì nữa, vì có lẽ chính bạn đã hiểu rõ hơn khi dành thêm thời gian xem kỹ những topic cần thiết. Topic thông báo việc mở subbox Thông tin du lịch đã được dính lên cao một thời gian, theo tôi là đủ cho mục đích thông báo. Hơn nữa, subbox Thông tin du lịch Châu Âu ở vị trí cao nhất trong box Hoành tráng Châu Âu, bản thân nó có thể được coi là một "topic dính" rồi.

Tôi hiểu cảm giác khi bị khóa topic, nhưng trước khi phản ứng, bạn nên tìm hiểu kỹ nguyên nhân đã. Tôi cho rằng mình đã xử lý hợp tình (không khóa nick, không phạt thẻ, nói với bạn một cách nhẹ nhàng, đúng mực) và hợp lý (hoàn toàn phù hợp với thông lệ của diễn đàn).

@Bố Khỉ: Tôi sẽ cân nhắc những ý kiến đóng góp của bạn. Cảm ơn bạn đã hiểu cho công việc rất dễ chịu búa rìu của một Mod, như tôi và như các thành viên khác của ban điều hành diễn đàn.

@Mèo lười BH: Tôi thấy ý kiến của .pa. và Bố Khỉ là đáng lưu tâm. Bạn xem kỹ nhé.

@baixinho: Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến.

@All: Topic đã có đủ ý kiến cần thiết. Tôi thấy nên dừng lại ở đây là hợp lý. Mời bạn Head_Up mở một topic khác trong subbox Thông tin du lịch Châu Âu để trao đổi thông tin về chuyến đi của bạn.

Mèo lười BH
23-03-2012, 15:32
Phải nói hộ bạn Head up một chút.

Theo tôi bạn Head up không phải cố tính post sai Khu vực - chỉ là người mới vào không kịp để ý các topic con. Bạn peter pan đã trả lời và làm đúng phận sự của bạn ý.
Tôi chỉ rất lấy làm khó chịu về cách bạn Mèo Lười BH trả lời, giống như bạn baixinho nói dưới đây khách mới đến nhà nếu có nhỡ bước vào nhầm phòng ngủ thay vì phòng khách - họ là khách nhé không phải kẻ trộm - chủ nhà vẫn có thể lịch sử chỉ dẫn và mời họ ra phòng khách - nhưng thay vì thế thì Mèo Lười lại tạt nguyên gáo nước vào mặt khách và đuổi ra khỏi nhà - cái gì mà làm gương thế nọ thế kia - cách bạn nói không khác gì Nông dân bắt được kẻ cướp. Bạn có nghĩ bạn Head up có khi bằng tuổi cô , chú hay bố mẹ của bạn không mà ăn nói kiểu như vậy.

Tôi bức xúc không phải vô cớ và không phải trường hợp của bạn Head up mới làm cho tôi bức xúc lần đầu tiên,mà nó chỉ là đỉnh điểm sau rất nhiều những trường hợp thời gian vài tháng trước đây, các thành viên mới sau khi nhập nick,cũng ko chịu tìm hiểu gì rồi cứ thể mở ra topic vô tội vạ....Thậm chí tôi thấy có rất nhiều bạn:không tìm hiểu trước khi đi hỏi người khác bất kì thông tin nào-mở ra topic vô tội vạ-nhận được vài lời chia sẻ của các thành viên rồi lặn biệt tăm luôn,không có lấy một lời cảm ơn!Hành vi của những bạn ấy cho tôi có cảm giác là các bạn muốn người ta dâng sẵn thức ăn vào miệng của mình vậy,ăn xong thì bỏ đi ko thèm ngó lại....

Rồi những topic ấy vô tình đã làm loãng đi những topic chia sẻ chuyến đi thuần túy.Thời gian gần đây mod PeterPan đã phân chia ra hai phần hỏi-chia sẻ rất rõ ràng,đã nói rất chi tiết về vấn đề này,thế mà vẫn còn rất nhiều những trường hợp như thế này xảy ra,mà trường hợp của bạn Head up chỉ là mới nhất!

Bạn gọi tôi là Nông dân?-Xin lỗi bạn đó nhé!:))Tôi không phải là nông dân và bạn Head up cũng chả phải là kẻ cướp như bạn ví von...Bạn nghĩ bạn là ai mà bạn có quyền đi nói người khác như vậy hả?

Còn về vấn đề với bạn Head up,tôi cũng đã giải thích vì sao tôi nhất thời bức xúc như vậy!Có gì không phải thì tôi mong bạn cũng bỏ qua!Nhưng tôi cũng mong bạn và những thành viên mới nữa,sau vụ cãi vã không đáng có này sẽ biết rút kinh nghiệm,góp phần xây dựng cho diễn đàn ngày một tốt hơn!

Đây cũng là những lời nói cuối cùng của tôi về vấn đề này!Kết thúc!

PeterPan
23-03-2012, 19:04
@All: Topic đã có đủ những ý kiến cần thiết, đa chiều. Tôi thấy dừng ở đây là hợp lý. Mời bạn Head_Up mở một topic khác trong subbox Thông tin du lịch Châu Âu để trao đổi thông tin về chuyến đi của bạn.

.pa.
23-03-2012, 21:46
Bạn gọi tôi là Nông dân?-Xin lỗi bạn đó nhé!:))Tôi không phải là nông dân và bạn Head up cũng chả phải là kẻ cướp như bạn ví von...Bạn nghĩ bạn là ai mà bạn có quyền đi nói người khác như vậy hả?

Tôi cũng như tất cả những người bình thường trong diễn đàn này, tôi thấy khó chịu vì thái độ của bạn đối với bạn Head up.
Đối với tôi cách cư xử như vậy là thái quá và không đúng hoàn cảnh - rất bất lịch sự.
Tôi rút lại lời so sánh bạn với Nông dân bởi tôi thấy có lỗi xin lỗi với những người Nông dân vì có khi họ cũng không cư xử với khách như bạn
Nếu bạn muốn người khác tôn trọng bạn , tốt nhất là nên tỏ ra tôn trọng người khác trước.

baixinho
23-03-2012, 22:46
Các bạn mèo lười và pa tranh luận với ng khác mà còn vui tính nhắc tên mình, lúc đầu đọc lướt qua giật mình thon thót, cứ tưởng các bạn ném đá nhưng đá k cầm lại cầm nhầm baixinho :D. ;).

Bạn mèo lười chắc còn trẻ, các bạn thông cảm cho bạn ý. Phần bạn mèo cũng nên bình tĩnh lại, hăng tiết quá.

Head_Up
26-03-2012, 21:46
To Peter Pan: tôi đồng ý là chủ đề đã có đủ ý kiến thảo luận để mọi người cùng rút kinh nghiệm. Bạn có thể lock topic này lại.

PeterPan
26-03-2012, 21:57
Sự việc đã được làm rõ, topic được đóng lại tại đây.