PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Chơi gì ở Boston, New York , Washington DC, Philadelphia?

FlyingDance
19-03-2012, 09:56
Dear cả nhà ạ,

***Tình hình là e thân gái dặm trường bỏ nhà bỏ cửa từ California sang Minesota để theo tiếng gọi con tim từ bác Benjamin Franklin :)). Giữa tháng 6 này e phải quay lại CA để đi học, mà đã về thì khó có thể sổ lồng lần nữa vì các cụ nhà em "tam đại đồng đường" đều rất lo lắng mỗi khi e chạy loăng quăng ngoài đường. Túm cái quần lại là cơ hội ngàn năm có một để bay nhảy, nên e đang nung nấu cái plan đi chơi một lần cho bõ trước khi quay lại mài đũng quần trên ghế nhà trường :D
- Giữa tháng 6, e sẽ đi Duluth Lake, nghe nói là cái hồ nổi tiếng nhất ở cái bang hơn 10.000 hồ này, định bụng ở khoảng 2 ngày, cũng chưa biết đi lên đó ở đâu vì giá hotel e thấy đắt đỏ lắm :((
- Sau đó đi Chicago, khoảng 3-4 ngày, cũng như trên e chưa biết sang Chicago có gì hay ho ko, bác nào cho e xin tí ý kiến ạ
- Sau đó dự định đi Niagara Falls ở Canada, ở Canada có chỗ nào vui nữa ko các bác, nếu có thì e ở khoảng 5 ngày ở đây chơi luôn
- Đầu tháng 7, là papa e có cái tiệc gặp mặt ở Washington DC , nên khoảng cuối tháng 6, e sẽ đi lên Boston, New York, Washington DC để chơi và cuối cùng là đi về CA cùng papa e .
***Phương tiện đi lại của e dự tính đa số là bus và tàu, bus thì có greyhound và megabus, nhưng e cũng chưa rõ lắm về hai thằng này và giá cả như thế nào, chỉ mới tham khảo các topic khác vài vòng, lụm được hai em này thui. Hôm trước e thấy bác Anhgia bảo là đi megabus có $1.... thấy rất ham :))
Em có driver license rùi, nhưng mọi người cứ dọa là chưa có bảo hiểm rùi bảo lái ra freeway coi chừng bay mất xác , nên e dự tính đi đến đâu cũng toàn đi bộ và city bus là chính
Chỗ ngủ một số nơi e tính hỏi Couchsurfing, tính hỏi xin host một số chỗ, ko biết sao đây :( Nghe vài bác nói là ở Holiday Inn thì $15/nite đúng ko ạ ?

Mọi người vào góp ý giúp e cái lịch trình, chỗ ăn, ngủ nghỉ, vé tàu xe nên book sao cho rẻ và hợp lý nhé. Cám ơn các bác phượt nhà mình ạ ^_^

FlyingDance
22-03-2012, 22:04
Hix... ko bác nào cho e tí ý kiến nào à? Hay e đặt topic sai chỗ rùi nhỉ ??? :((((
Mà đáng lý cái topic phải nằm tromh mục Hỏi đáp chứ nhỉ, e bấm nhầm vào mục Tổng hợp, các mod sửa dùm e ^^

whitetulip
23-03-2012, 00:27
Dear cả nhà ạ,

***Tình hình là e thân gái dặm trường bỏ nhà bỏ cửa từ California sang Minesota để theo tiếng gọi con tim từ bác Benjamin Franklin :)). Giữa tháng 6 này e phải quay lại CA để đi học, mà đã về thì khó có thể sổ lồng lần nữa vì các cụ nhà em "tam đại đồng đường" đều rất lo lắng mỗi khi e chạy loăng quăng ngoài đường. Túm cái quần lại là cơ hội ngàn năm có một để bay nhảy, nên e đang nung nấu cái plan đi chơi một lần cho bõ trước khi quay lại mài đũng quần trên ghế nhà trường :D
- Giữa tháng 6, e sẽ đi Duluth Lake, nghe nói là cái hồ nổi tiếng nhất ở cái bang hơn 10.000 hồ này, định bụng ở khoảng 2 ngày, cũng chưa biết đi lên đó ở đâu vì giá hotel e thấy đắt đỏ lắm :((
- Sau đó đi Chicago, khoảng 3-4 ngày, cũng như trên e chưa biết sang Chicago có gì hay ho ko, bác nào cho e xin tí ý kiến ạ
- Sau đó dự định đi Niagara Falls ở Canada, ở Canada có chỗ nào vui nữa ko các bác, nếu có thì e ở khoảng 5 ngày ở đây chơi luôn
- Đầu tháng 7, là papa e có cái tiệc gặp mặt ở Washington DC , nên khoảng cuối tháng 6, e sẽ đi lên Boston, New York, Washington DC để chơi và cuối cùng là đi về CA cùng papa e .
***Phương tiện đi lại của e dự tính đa số là bus và tàu, bus thì có greyhound và megabus, nhưng e cũng chưa rõ lắm về hai thằng này và giá cả như thế nào, chỉ mới tham khảo các topic khác vài vòng, lụm được hai em này thui. Hôm trước e thấy bác Anhgia bảo là đi megabus có $1.... thấy rất ham :))
Em có driver license rùi, nhưng mọi người cứ dọa là chưa có bảo hiểm rùi bảo lái ra freeway coi chừng bay mất xác , nên e dự tính đi đến đâu cũng toàn đi bộ và city bus là chính
Chỗ ngủ một số nơi e tính hỏi Couchsurfing, tính hỏi xin host một số chỗ, ko biết sao đây :( Nghe vài bác nói là ở Holiday Inn thì $15/nite đúng ko ạ ?

Mọi người vào góp ý giúp e cái lịch trình, chỗ ăn, ngủ nghỉ, vé tàu xe nên book sao cho rẻ và hợp lý nhé. Cám ơn các bác phượt nhà mình ạ ^_^

Không dám đóng góp ý kiến cho bạn nhiều vì từ hồi giờ Tulip toàn đi chơi kiểu ...tiểu thư con nhà nghèo (thuê xe lái và ở khách sạn) :-). Miền Đông mình không biết nhiều lắm nhưng biết chút nào chỉ chút đó nhé ...
Nếu bạn đi greyhound thì vào website để check giá cả và lịch trình: http://www.greyhound.com. Bus này đi thoải mái nhưng giá cả thì hơi cao so với bus thuờng. Megabus thì giá cả thay đổi tuỳ địa điểm, giờ giấc, nơi đi / đến: http://us.megabus.com/Default.aspx. Có thể nó mất $1 nhưng cũng có thể $20 ...Vào website này để xem giá và tuyến đuờng nhé! Hồi mình đi New York và các vùng lân cận thì dùng subway để di chuyển tới phố Tàu, rồi từ đó có mấy chuyến xe bus của nguời Tàu đưa đi Philadephia, DC, Boston, Atlantic City, etc. . Giá hồi đó hình như trên duới $20 tuỳ xa hay gần, không để ý nữa.

Còn việc bạn có driver license rồi mà chưa có bảo hiểm thì nhất định đừng lái nhé, lái xe bên DC và NY không nên tí nào ...Parking thì mắc kinh dị, đi lại thì khó khăn vì xe cộ đông đúc. Có lần mình lạc đuờng ở DC chạy lui chạy tới gần khu Georgetown đến xanh cả mặt :) Nếu cần thì mua bảo hiểm xe ngay chỗ rental car luôn, nhưng giá rất mắc cho nguời mới biết lái.
Còn về vụ khách sạn Holiday Inn mình hong biết chỗ nào chứ mấy Holiday Inn mình đi thì giá toàn $80-100 không à! Nếu share phòng thì may ra có giá đó chứ 1 nguời ở Holiday Inn không có giá đó đâu. Hostel thì có thể rẻ hơn, chứ Holiday Inn thuộc dạng cũng đàng hoàng, giá hơi cao cho những nguời đi bụi chúng mình!

FlyingDance
23-03-2012, 11:07
Không dám đóng góp ý kiến cho bạn nhiều vì từ hồi giờ Tulip toàn đi chơi kiểu ...tiểu thư con nhà nghèo (thuê xe lái và ở khách sạn) :-). Miền Đông mình không biết nhiều lắm nhưng biết chút nào chỉ chút đó nhé ...
Nếu bạn đi greyhound thì vào website để check giá cả và lịch trình: http://www.greyhound.com. Bus này đi thoải mái nhưng giá cả thì hơi cao so với bus thuờng. Megabus thì giá cả thay đổi tuỳ địa điểm, giờ giấc, nơi đi / đến: http://us.megabus.com/Default.aspx. Có thể nó mất $1 nhưng cũng có thể $20 ...Vào website này để xem giá và tuyến đuờng nhé! Hồi mình đi New York và các vùng lân cận thì dùng subway để di chuyển tới phố Tàu, rồi từ đó có mấy chuyến xe bus của nguời Tàu đưa đi Philadephia, DC, Boston, Atlantic City, etc. . Giá hồi đó hình như trên duới $20 tuỳ xa hay gần, không để ý nữa.

Còn việc bạn có driver license rồi mà chưa có bảo hiểm thì nhất định đừng lái nhé, lái xe bên DC và NY không nên tí nào ...Parking thì mắc kinh dị, đi lại thì khó khăn vì xe cộ đông đúc. Có lần mình lạc đuờng ở DC chạy lui chạy tới gần khu Georgetown đến xanh cả mặt :) Nếu cần thì mua bảo hiểm xe ngay chỗ rental car luôn, nhưng giá rất mắc cho nguời mới biết lái.
Còn về vụ khách sạn Holiday Inn mình hong biết chỗ nào chứ mấy Holiday Inn mình đi thì giá toàn $80-100 không à! Nếu share phòng thì may ra có giá đó chứ 1 nguời ở Holiday Inn không có giá đó đâu. Hostel thì có thể rẻ hơn, chứ Holiday Inn thuộc dạng cũng đàng hoàng, giá hơi cao cho những nguời đi bụi chúng mình!

Tks whitetulip nhé,

Bạn cũng ở US à, ở bang nào thế? tháng 7 này đi chơi với mình ko, mình đi có một mình thui nên cũng buồn :-p . Cái greyhound bữa giờ ko thể nào truy cập giá và booking được, mình cũng ko thể hiểu nổi, trong khi nó ghi là vé available đến tháng 6 rùi :(
Vụ lái xe mình từ bỏ rùi, chắc chủ yếu là walking và bú hay subway gì thui. vì mình định đi vòng vòng Minesota và Chicago đó mà, nên mới suy nghĩ đến việc mướn xe, nhưng mà ko biết đường chạy lạc dính ticket cũng hơi bị ớn à.
Vụ hotel mình vẫn chưa biết sao, không có cái nào bèo bèo giá $15-20/nite à bạn , hix ... vì thấy Anhgia - một phượt lạo làng nói thế nên mình mới tìm kiếm đó chứ :(

pentax647
23-03-2012, 12:00
Bạn ra tiệm bán sách mua một cuốn sách về du lịch phía đông nước Mỹ này coi chỗ nào bạn thích đi. Không muốn mua thì vào thư viện địa phương mượn hay ngồi tại tiệm đọc cũng được. Trong sách đa số sẽ cho bạn biết chỗ ở có 3 hay 4 hạng giá khác nhau địa chỉ, điện thoại, website để bạn liên lạc. Sách cũng cho bạn khá nhiều thông tin về nơi bạn muốn đến thăm
Về bus thì lấy được 1$ của nó khá chua, vì kinh tế Mỹ & Canada không được khấm khá cho lắm nên freebies cũng cạn.
Hotel mà $15 chắc cho một người mà 4 người gộp chung vào với nhau ở một phòng. Vật giá ở Mỹ và Canada khá cao và mắc mỏ mình chưa thấy chỗ nào có giá $15 nếu có có thể ở Hostel của dân backpack mình chưa thử loại đó bao giờ và có lẽ cũng hơi phức tạp. Bạn vào Google tìm thử youth hostel
Đi phía đông này nếu thích về kiến trúc, lịch sử thì ok còn thích về biển thì có Carolina (Myrtle Beach), Boston, Florida mình không xuống phía đó nhiều nên thông tin chỉ có bấy nhiêu bạn tìm thêm trong sách họ cập nhất và cho khá nhiều hướng dẫn

FlyingDance
23-03-2012, 12:08
Bạn ra tiệm bán sách mua một cuốn sách về du lịch phía đông nước Mỹ này coi chỗ nào bạn thích đi. Không muốn mua thì vào thư viện địa phương mượn hay ngồi tại tiệm đọc cũng được. Trong sách đa số sẽ cho bạn biết chỗ ở có 3 hay 4 hạng giá khác nhau địa chỉ, điện thoại, website để bạn liên lạc. Sách cũng cho bạn khá nhiều thông tin về nơi bạn muốn đến thăm
Về bus thì lấy được 1$ của nó khá chua, vì kinh tế Mỹ & Canada không được khấm khá cho lắm nên freebies cũng cạn.
Hotel mà $15 chắc cho một người mà 4 người gộp chung vào với nhau ở một phòng. Vật giá ở Mỹ và Canada khá cao và mắc mỏ mình chưa thấy chỗ nào có giá $15 nếu có có thể ở Hostel của dân backpack mình chưa thử loại đó bao giờ và có lẽ cũng hơi phức tạp. Bạn vào Google tìm thử youth hostel
Đi phía đông này nếu thích về kiến trúc, lịch sử thì ok còn thích về biển thì có Carolina (Myrtle Beach), Boston, Florida mình không xuống phía đó nhiều nên thông tin chỉ có bấy nhiêu bạn tìm thêm trong sách họ cập nhất và cho khá nhiều hướng dẫn

Tks bạn Pentax647 đã reply,

Mình đã khoang vùng được chỗ cần đi rùi, nhưng do ko rõ lịch trình nên thế nào mời hợp lý nên mới nhờ mọi người góp ý dùm. Mình đã viết từ đầu thì mình muốn đi vòng quanh Minesota (chính xác là Duluth Lake) - Chicago - Niagara Fall - Boston - New York - Washington DC
Chỗ mún đi ko lo, lo là chỗ ngủ và cách di chuyển đi lại thui ...hix...mà bạn cũng đang ở US à, Pentax647, đi chơi cùng mình ko ? ^^

pentax647
23-03-2012, 12:24
Đi cung đường như vầy Minesota - Chicago - Niagara Falls - Boston - Newyork - Washington mà không có xe chỉ đi xe bus thì cũng tốn khá nhiều tiền và đi loanh quanh trong thành phố không đi được nhiều nơi.
Từ giờ tới đó, Bạn tập lái xe cho cứng tay lái, mướn xe và mua bảo hiểm và mượn GPS của ai thì không sợ lạc.
Chỗ ở bạn có thể vào TripAdvisor.com tìm hiểu thêm nhiều thông tin trong đó lắm

Mình đang ở Canada nhưng không đi chơi được vì cũng bận rộn với công việc và gia đình . Hy vọng bạn đi chơi vui vẻ

whitetulip
23-03-2012, 23:09
Tks whitetulip nhé,

Bạn cũng ở US à, ở bang nào thế? tháng 7 này đi chơi với mình ko, mình đi có một mình thui nên cũng buồn :-p . Cái greyhound bữa giờ ko thể nào truy cập giá và booking được, mình cũng ko thể hiểu nổi, trong khi nó ghi là vé available đến tháng 6 rùi :(
Vụ lái xe mình từ bỏ rùi, chắc chủ yếu là walking và bú hay subway gì thui. vì mình định đi vòng vòng Minesota và Chicago đó mà, nên mới suy nghĩ đến việc mướn xe, nhưng mà ko biết đường chạy lạc dính ticket cũng hơi bị ớn à.
Vụ hotel mình vẫn chưa biết sao, không có cái nào bèo bèo giá $15-20/nite à bạn , hix ... vì thấy Anhgia - một phượt lạo làng nói thế nên mình mới tìm kiếm đó chứ :(

FlyingDance ơi,
Mình check Greyhound.com sáng nay thấy website vẫn bình thuờng mà:
Ví dụ đây nè:
Departing: Jul 12, 2012
From: San Jose, CA
To: New York, NY
Miles: 3183
Schedule: 6749
At: 12:40am
Purchase Fare Type Qty Passenger Each Total
21-Day Advance Purchase
No further discounts are available on this fare. 1
Adult
$126.00

Bạn xem website này cho van de xe bus đi quanh NY và các vùng lận cận, giá cả phải chăng: https://www.chinatown-bus.com/

Để Tulip tìm 1 chỗ xe bus nó chở bạn đi Niagara Falls luôn, quên mất tên website nên khi nào tìm ra thì post lên sau.

Tulip đang ở bên miền Tây, nhưng hong đi chung đuợc với bạn lần này vì có kế hoạch cho mùa hè rồi, thôi hẹn dịp khác nha!

FlyingDance
24-03-2012, 20:19
Hi Tulip,

Sao bạn check greyhound được nhỉ, mỗi lần mình check trang đó là nó ra vầy nè, cứ "no service available" mãi .....ko biết sao lạ quá ...huhu

Departing Arriving Travel Time Transfers ADVANCED
PURCHASE WEB ONLY
FARE STANDARD
FARE REFUNDABLE
There is no service available to this location on the date requested or at all. Please choose a different time of day, or a different date for travel, to continue. Modify Search

Mình đang ở Mankato - Minesota, giờ điều mình lo nhất là tại sao cái trang greyhound này ko book được ??? Chặng sau Boston - NY - W.DC mình ko lo lắng lắm, vì lên đó có papa mình và người quen nhiều. Chỉ lo nhất cái cung đường Mankato - Duluth Lake - Chicago - Niagara Falls thui , mà mình ko biết là Chicago và Niagara mình nên đi cái nào trước, vì từ Chicago sang Niagara ko có xe bus thì phải ....hix
Bạn ở miền Tây là Seatle à ? ^^

FlyingDance
24-03-2012, 20:33
Ôi trời Tulip ơi,
Mình check lại rùi, thì ra cái trạm chỗ mình nó có vấn đề gì đó, nếu khởi hành từ nơi khác thì vẫn check được, mà từ Mankato thì nó ko cho, mặc dù vẫn có tên trong danh sách điểm đi :((
Mà check nó ra giá khác nhau là sao ? Advance purchase, Web only Fare , Standard fare, Refundable ? Nhiều giá vậy có gì khác nhau ko bạn ????

whitetulip
24-03-2012, 22:47
Ôi trời Tulip ơi,
Mình check lại rùi, thì ra cái trạm chỗ mình nó có vấn đề gì đó, nếu khởi hành từ nơi khác thì vẫn check được, mà từ Mankato thì nó ko cho, mặc dù vẫn có tên trong danh sách điểm đi :((
Mà check nó ra giá khác nhau là sao ? Advance purchase, Web only Fare , Standard fare, Refundable ? Nhiều giá vậy có gì khác nhau ko bạn ????

Hi FlyingDance,
Nhìn bản đồ hành trình của bạn thì thấy Lake Superior nằm phía bắc của MN, vì vậy nếu muốn lên đó phải nguợc lên North. Nếu bạn xuất phát từ Lake Superior, rồi đi xuống phía Nam về Mankoto, sau đó về huớng đông nam qua Chicago, sau đó đi DC, NY, Boston, rồi sau cùng là Niagara Falls thì tiện hơn.

À, hôm qua Tulip hong biết bạn đi từ đâu nên không để ý chỗ đó cho xe hay không. Không phải chỗ nào Greyhound cũng tới, nhất là mấy vùng xa xoi :) Đành phải tìm xe bus hoặc tàu ngay địa phuơng đó, rồi chuyển tiếp tới trạm xe Greyhound ở mấy thành phố lớn. Mà nè, chắc MN cũng vắng vẻ, nếu hong có xe Greyhound thì lái xe 1 ngày lên Lake Superior xem sao ? :-) sau đó trả xe rồi mua vé bus đi Chicago ? Nhưng thật cẩn thận nha! Mình hơi run khi nghe mấy bạn mới mới biết lái mà lái xe đuờng xa ...

"Advance purchase, Web only Fare , Standard fare, Refundable ? Nhiều giá vậy có gì khác nhau ko bạn ???? " ---> Nghĩa giống như tên từng loại vé đó, web only fare: giá này chỉ có trên net thôi, đi tới trạm mua giá khác; Advance Purchase: giá vé rẻ nếu mình mua sớm, sớm truớc 21 ngày thì vé rẻ nhất, truớc 1 tuần giá rẻ hơn, vé cận ngày mắc nhất, nên cứ mua sớm thì giá vé rất rẻ, chọn cái giá thấp mà mua ...Refundable là loại vé có lẽ mắc nhất, vì có thể lấy lại đuợc tiền khi mình cancel, giống vé máy bay vậy, vé mua mà trả lại đuợc lúc nào cũng đắt hơn vé loại non-refundable. Nói chung là nếu biết chắc lịch trình, book truớc sớm thì cứ chọn loại vé rẻ nhất mà đi!

Yeap, mình đang ở Seattle! Have fun nha!

Exodus
25-03-2012, 03:59
Chào FlyingDance, mình đồng ý với Pentax là nếu đi du lịch bên Mỹ mà không thuê xe để lái thì rất bất tiện vì không đi lại tự do được và đôi lúc đi bus còn đắt hơn là thuê xe. Sao bạn không vô bên Tìm bạn đồng hành rủ rê thử, biết đâu lại có người đi chung cho đỡ hơn.

pentax647
25-03-2012, 13:07
Flying Dance, cung đường bạn đi nếu không có xe mà phải đi xe bus thì cũng được tuy nhiên bị hạn chế về tự do đi lại cũng như thời gian nhiều hơn.

Từ Chicago thi Niagara Falls hay Toronto bạn có thể đi bằng xe lửa Amtrak
http://www.amtrak.com/servlet/ContentServer?pagename=Amtrak/HomePage

Về chỗ bạn có thể vào Hotwire xem giá cả thế nào, một số hotel ở Chicago hay các thành phố khác khoảng $25 - $30 một tối. Chỉ có điều khi book xong thì không hủy được

Có một số tour họ lo sẵn lịch trình cũng như xe cộ cho bạn tuy nhiên có thể không giống như lịch trình của bạn, bạn có thể tham khảo thêm ở đây
http://www.taketours.com/new-york-ny/8-day-usa-canada-east-coast-vacation-package-155-479.html

Ở những thành phố bạn đến bạn phải biết mình sẽ đi đâu và có bản đồ sẽ giúp cho bạn đỡ mất thời giờ rất nhiều. Nếu có laptop nhỏ bỏ StreetMap của Mỹ và Canada vào đó thì rất tiện và có thể dùng internet free ở McDonald hay mốt số tiệm ăn trên đường

Bạn làm mình nhớ lại những năm tháng đi bus dọc miền đông Canada nhưng lúc đó mình đi một mình và Canada cũng ít phức tạp hơn lúc bây giờ

Còn rủ rê hay ở nhờ chỗ này chỗ kia thì mình chỉ khuyên nên cẩn thận vì Bắc Mỹ ngày càng phức tạp, nếu mọi chuyện ổn thì tốt. Nhưng cũng phải suy nghĩ ngược lại nếu đi chơi mà có vấn đề nghiêm trọng sao và người nhà sẽ nghĩ sao. An toàn là trên hết phải không

FlyingDance
25-03-2012, 14:26
[QUOTE=whitetulip;560738]Hi FlyingDance,
Nhìn bản đồ hành trình của bạn thì thấy Lake Superior nằm phía bắc của MN, vì vậy nếu muốn lên đó phải nguợc lên North. Nếu bạn xuất phát từ Lake Superior, rồi đi xuống phía Nam về Mankoto, sau đó về huớng đông nam qua Chicago, sau đó đi DC, NY, Boston, rồi sau cùng là Niagara Falls thì tiện hơn.

Chắc mình sẽ đi Mankato - Duluth Lake - Chicago - Niagara Falls - Boston - NY - Washington DC . Vì đầu tháng 7 papa mình có mặt ở Boston nên mình cần đến đó trước khi đi NY, vả lại đến Boston rùi ko phải lo nhiều nữa vì lúc đó gặp bác mình lo cho chỗ ăn ở và đi lại lên NY luôn

À, hôm qua Tulip hong biết bạn đi từ đâu nên không để ý chỗ đó cho xe hay không. Không phải chỗ nào Greyhound cũng tới, nhất là mấy vùng xa xoi :) Đành phải tìm xe bus hoặc tàu ngay địa phuơng đó, rồi chuyển tiếp tới trạm xe Greyhound ở mấy thành phố lớn. Mà nè, chắc MN cũng vắng vẻ, nếu hong có xe Greyhound thì lái xe 1 ngày lên Lake Superior xem sao ? :-) sau đó trả xe rồi mua vé bus đi Chicago ? Nhưng thật cẩn thận nha! Mình hơi run khi nghe mấy bạn mới mới biết lái mà lái xe đuờng xa ...

Chắc mình ko lái xe đâu, ko có bảo hiểm vả lại thuê xe cần debit hay credit card, mà chú mình lại đứng thẻ, có chuyện gì là big trouble với ổng. Thui cứ bus mà tiến vậy , giở chỉ lo nhất là cung đường Mankato - Duluth - Chicago - Niagara Falls thui ...hix

"Advance purchase, Web only Fare , Standard fare, Refundable ? Nhiều giá vậy có gì khác nhau ko bạn ???? " ---> Nghĩa giống như tên từng loại vé đó, web only fare: giá này chỉ có trên net thôi, đi tới trạm mua giá khác; Advance Purchase: giá vé rẻ nếu mình mua sớm, sớm truớc 21 ngày thì vé rẻ nhất, truớc 1 tuần giá rẻ hơn, vé cận ngày mắc nhất, nên cứ mua sớm thì giá vé rất rẻ, chọn cái giá thấp mà mua ...Refundable là loại vé có lẽ mắc nhất, vì có thể lấy lại đuợc tiền khi mình cancel, giống vé máy bay vậy, vé mua mà trả lại đuợc lúc nào cũng đắt hơn vé loại non-refundable. Nói chung là nếu biết chắc lịch trình, book truớc sớm thì cứ chọn loại vé rẻ nhất mà đi!

Tks Tulip đã giải thích mấy vụ này nghe :)

FlyingDance
25-03-2012, 14:35
Flying Dance, cung đường bạn đi nếu không có xe mà phải đi xe bus thì cũng được tuy nhiên bị hạn chế về tự do đi lại cũng như thời gian nhiều hơn.

Từ Chicago thi Niagara Falls hay Toronto bạn có thể đi bằng xe lửa Amtrak
http://www.amtrak.com/servlet/ContentServer?pagename=Amtrak/HomePage

Về chỗ bạn có thể vào Hotwire xem giá cả thế nào, một số hotel ở Chicago hay các thành phố khác khoảng $25 - $30 một tối. Chỉ có điều khi book xong thì không hủy được

Có một số tour họ lo sẵn lịch trình cũng như xe cộ cho bạn tuy nhiên có thể không giống như lịch trình của bạn, bạn có thể tham khảo thêm ở đây
http://www.taketours.com/new-york-ny/8-day-usa-canada-east-coast-vacation-package-155-479.html

Ở những thành phố bạn đến bạn phải biết mình sẽ đi đâu và có bản đồ sẽ giúp cho bạn đỡ mất thời giờ rất nhiều. Nếu có laptop nhỏ bỏ StreetMap của Mỹ và Canada vào đó thì rất tiện và có thể dùng internet free ở McDonald hay mốt số tiệm ăn trên đường

Bạn làm mình nhớ lại những năm tháng đi bus dọc miền đông Canada nhưng lúc đó mình đi một mình và Canada cũng ít phức tạp hơn lúc bây giờ

Còn rủ rê hay ở nhờ chỗ này chỗ kia thì mình chỉ khuyên nên cẩn thận vì Bắc Mỹ ngày càng phức tạp, nếu mọi chuyện ổn thì tốt. Nhưng cũng phải suy nghĩ ngược lại nếu đi chơi mà có vấn đề nghiêm trọng sao và người nhà sẽ nghĩ sao. An toàn là trên hết phải không

Tks Pentax647 nhé,

Cái Amtrak mới vào, sao ko check vé được nhỉ? Chắc là mình chỉ đi xe bus cho chắc ăn, đường còn dài, lần sau rành rẽ sẽ đi thêm nhiều hơn, dù gì mình cũng ở US định cư mà, ko lo ko còn dịp .... hehe
Bạn giống mẹ mình, mới gọii điện thoại dặn này nọ kêu thôi đừng đi nữa về CA luôn đi ... hehe ... vì mình mà về CA là sẽ ko đi đâu được đâu trong thời gian dài vì ba mẹ mình sợ lo âu đủ thứ khi thấy mình cứ thích lăng quăng ngoài đường nên phải tranh thủ dịp này đi ngay , ko đợi được nữa :))
Cung đường mình lo nhất là Mankato - Duluth Lake - Chicago - Niagara Falls - Boston ??? Bạn nghĩ mình nên đi bus của những hãng nào cho từng trạm thì hợp lý , vì có nhiều hãng bus ko có trạm dừng thích hợp chẳng hạn? Ở Mankato chắc mình phải đi lên Minnespolis thì mới có bus liên bang, chứ ở Mankato này thì ko có ...hix

FlyingDance
25-03-2012, 15:28
huhu.... có ai nói cho mình biết làm sao để đi từ Mankato đến Minneapolis hay ko? Vì hình như từ Mankato này ko đi đâu được hết á, bắt buộc phải lên city lớn hơn :(((

nanakkim
26-03-2012, 08:16
Chỗ ở thì chị thử couchsurfing xem sao, em cũng từng couchsurfing ở Boston, rất an toàn thú vị và bổ ích, quen đc nhiều bạn mới :))

FlyingDance
26-03-2012, 10:45
Chỗ ở thì chị thử couchsurfing xem sao, em cũng từng couchsurfing ở Boston, rất an toàn thú vị và bổ ích, quen đc nhiều bạn mới :))

Uh, thế hả e? Chị cũng chưa thử lần nào, chỉ đi gặp cafe cà pháo chứ mà ở thì chưa, lần này đang mún thử đây e ^^
E ở US bang nào? đi chơi đợt này ko ^^ (rủ rê :-p)

kenkendautroc
26-03-2012, 14:12
FlyingDance, hôm nay mình mới vô tình thấy cái topic này của bạn ở đây :D dưng mà đọc đi đọc lại thì thấy có vẻ bạn quyết định chỉ đi trong Mỹ thôi nhỉ, khu vực bạn đi mình cũng chưa tới bao giờ :) nên cũng ko có ý kiến gì hết hic. Nếu bạn muốn kiếm bạn đi cùng thì sao ko tạo 1 topic bên Tìm bạn đồng hành ấy. Ngoài ra bạn cũng có thể tìm bạn đồng hành trên các forum như Thorn Tree hay Tripadvisor ...

FlyingDance
26-03-2012, 20:48
FlyingDance, hôm nay mình mới vô tình thấy cái topic này của bạn ở đây :D dưng mà đọc đi đọc lại thì thấy có vẻ bạn quyết định chỉ đi trong Mỹ thôi nhỉ, khu vực bạn đi mình cũng chưa tới bao giờ :) nên cũng ko có ý kiến gì hết hic. Nếu bạn muốn kiếm bạn đi cùng thì sao ko tạo 1 topic bên Tìm bạn đồng hành ấy. Ngoài ra bạn cũng có thể tìm bạn đồng hành trên các forum như Thorn Tree hay Tripadvisor ...

Hi Kenkendautroc

Chờ hoài mới thấy bạn vô góp idea :)) thực ra mình mún sang Niagara Falls chơi rùi nếu được thì đi vòng vòng Canada nữa cơ, nhưng mà do chưa có thông tin gì nhiều nên chưa dám đi, chỉ hạn chế đến Niagara Falls thui à ^^. Bạn góp ý cho mình với là từ Duluth Lake, mình nên đi Chicago hay Niagara Falls trước đây ??? Và mình tính từ Chicago hay Niagara Falls mình sẽ đi thẳng lên Boston luôn , theo bạn mình nên đi bus nào nhỉ ? Mình đang lo về chặng đường Mankato - Duluth Lake - Chicago - Niagara Falls : về cách di chuyển, chỗ ở , và đi như thế nào cho hợp lý ....hixxx

Mình có tạo topic trên Tìm bạn đồng hành luôn rùi, mà thấy toàn người vô coi thui à, ko ai join cùng hết :((

kenkendautroc
26-03-2012, 21:58
Hi Kenkendautroc

Chờ hoài mới thấy bạn vô góp idea :)) thực ra mình mún sang Niagara Falls chơi rùi nếu được thì đi vòng vòng Canada nữa cơ, nhưng mà do chưa có thông tin gì nhiều nên chưa dám đi, chỉ hạn chế đến Niagara Falls thui à ^^. Bạn góp ý cho mình với là từ Duluth Lake, mình nên đi Chicago hay Niagara Falls trước đây ??? Và mình tính từ Chicago hay Niagara Falls mình sẽ đi thẳng lên Boston luôn , theo bạn mình nên đi bus nào nhỉ ? Mình đang lo về chặng đường Mankato - Duluth Lake - Chicago - Niagara Falls : về cách di chuyển, chỗ ở , và đi như thế nào cho hợp lý ....hixxx

Mình có tạo topic trên Tìm bạn đồng hành luôn rùi, mà thấy toàn người vô coi thui à, ko ai join cùng hết :((

Sorry sorry vì ko hiểu sao mình cứ đinh ninh bạn sẽ lập topic bên box TBĐH nên ko chú ý đến box này ^^

Từ nay đến giữa tháng 6 còn dài mà, bạn cứ chờ từ từ, hy vọng sẽ có vài ba người join được cùng bạn cho vui :)

Theo như bạn viết ở trên thì nếu bạn có qua Canada cũng chỉ đi khoảng 5 ngày thôi đúng ko? Thời gian ngắn như vậy, mà lại đi bằng bus, thì mình nghĩ bạn cũng chỉ đi được các thành phố lớn gần đó như Toronto, Ottawa, Montreal, Quebec. Đi lại giữa các thành phố này thì cũng tương đối dễ dàng và đơn giản thôi.

Còn chặng Mankato - Duluth Lake - Chicago - Niagara Falls thì thật sự là mình ko biết, thôi bạn cứ chờ mọi ng góp ý xem thế nào ^^.

FlyingDance
30-03-2012, 12:36
Mình đã hỏi được vé từ Mankato đi đến Duluth rùi, đi của http://landtoairexpress.com . Thế là bước đầu cũng tạm ok, hôm giờ cứ lo lắng ko biết rời đi kiểu gì vì Mankato là một thành phố nhỏ nên ít phương tiện công cộng, giờ lại lo đến chỗ ăn ngủ trên Duluth ....hix

FlyingDance
30-03-2012, 12:38
Sorry sorry vì ko hiểu sao mình cứ đinh ninh bạn sẽ lập topic bên box TBĐH nên ko chú ý đến box này ^^

Từ nay đến giữa tháng 6 còn dài mà, bạn cứ chờ từ từ, hy vọng sẽ có vài ba người join được cùng bạn cho vui :)

Theo như bạn viết ở trên thì nếu bạn có qua Canada cũng chỉ đi khoảng 5 ngày thôi đúng ko? Thời gian ngắn như vậy, mà lại đi bằng bus, thì mình nghĩ bạn cũng chỉ đi được các thành phố lớn gần đó như Toronto, Ottawa, Montreal, Quebec. Đi lại giữa các thành phố này thì cũng tương đối dễ dàng và đơn giản thôi.

Còn chặng Mankato - Duluth Lake - Chicago - Niagara Falls thì thật sự là mình ko biết, thôi bạn cứ chờ mọi ng góp ý xem thế nào ^^.

Ah, mình nghe nói Canada và Mexico ko cho công dâng Mỹ nhập cảnh đúng ko? nếu mà vào được thì ko ra được . Mình đi bằng thẻ xanh (green card) thì có được ko ?

whitetulip
30-03-2012, 23:21
Ah, mình nghe nói Canada và Mexico ko cho công dâng Mỹ nhập cảnh đúng ko? nếu mà vào được thì ko ra được . Mình đi bằng thẻ xanh (green card) thì có được ko ?

Có green card đi đuợc rồi, xem trên website của phía Canada nè:

visa exemption for persons lawfully admitted to the United States for permanent residence who are in possession of their alien registration card (Green card) or can provide other evidence of permanent residence;
http://www.cic.gc.ca/english/visit/visas.asp#exemptions

nanakkim
05-04-2012, 11:43
@FlyingDance: chị thử apply for host CS đi, nếu là con gái thì chọn female hosts cho yên tâm ;) đợt em đi là đi cùng 1 đứa bạn gái nữa, ở host nhà 1 anh sinh viên graduate trường MIT, vui đáo để :"> hai đứa còn nấu bún thang mời cả nhà anh đấy nữa :)). Em ở Washington DC, nhưng hè em về VN nghỉ hè rùi. Trước khi về chắc em sẽ qua Seattle và tiện thể thì qua cả Vancouver chơi :). Chị cũng ở đây lâu dài ạ, hẹn nhau một dịp xa nào đó cũng được chị nhỉ :D.

FlyingDance
05-04-2012, 13:59
@FlyingDance: chị thử apply for host CS đi, nếu là con gái thì chọn female hosts cho yên tâm ;) đợt em đi là đi cùng 1 đứa bạn gái nữa, ở host nhà 1 anh sinh viên graduate trường MIT, vui đáo để :"> hai đứa còn nấu bún thang mời cả nhà anh đấy nữa :)). Em ở Washington DC, nhưng hè em về VN nghỉ hè rùi. Trước khi về chắc em sẽ qua Seattle và tiện thể thì qua cả Vancouver chơi :). Chị cũng ở đây lâu dài ạ, hẹn nhau một dịp xa nào đó cũng được chị nhỉ :D.

Ui chị cũng đang tính thử CS đây, nhưng mà hơi ớn tí vì chưa thử bao giờ, lại là con gái đi có một mình ...hix ... :(
Chị định cư ở US e à, nên còn khối thời gian mà ăn chơi cùng nhau ... haha... tháng 7 chị sẽ lên Washington DC , chắc lúc đó e về VN rùi nhỉ, hẹn khi nào đi chơi , hú chị nhé , chị luôn sẵn sàng để lập hội hè đi chơi ^^
Facebook chị : https://www.facebook.com/flyingdance512

phuongvan89
11-04-2012, 09:36
Ui chị cũng đang tính thử CS đây, nhưng mà hơi ớn tí vì chưa thử bao giờ, lại là con gái đi có một mình ...hix ... :(
Chị định cư ở US e à, nên còn khối thời gian mà ăn chơi cùng nhau ... haha... tháng 7 chị sẽ lên Washington DC , chắc lúc đó e về VN rùi nhỉ, hẹn khi nào đi chơi , hú chị nhé , chị luôn sẵn sàng để lập hội hè đi chơi ^^
Facebook chị : https://www.facebook.com/flyingdance512
Fly đi Bờ Đông có lên Maine hem thăm nhà tổng thống Bush hihi . Trên Maine đẹp lắm mùa hè du khách khắp nơi tới chơi .\

FlyingDance
11-04-2012, 11:06
Fly đi Bờ Đông có lên Maine hem thăm nhà tổng thống Bush hihi . Trên Maine đẹp lắm mùa hè du khách khắp nơi tới chơi .\

Hi Phuongvan89

Mình sẽ đi Boston và New York , Washington DC .... nghe bạn nói mình mới biết Maine đó, nào giờ chưa nghe đến ...hehe ...mới search hình coi rùi, đẹp ghê, thành phố nhỏ thanh bình và dễ thương nữa, nhìn giống giống Châu Âu.... Mình ko biết đi bằng cách nào, bạn chỉ giáo chút kinh nghiệm đi, nếu có thời gian mình sẽ đi luôn ^^ Bạn cũng đang ở US à ? bang nào ^^

conchay
15-04-2012, 11:00
Tu Boston đi Amtrak hoặc bus lên Maine đều được. Nhưng nếu bạn ko có xe thì nói chung chỉ loanh quanh ở các thành phố hoặc các điểm du lịch chính, khó đi được đến các chỗ hấp dẫn khác. Mùa hè ở Minnesota nên đi boudary waters, nằm ở biên giới giữa Minnesota và Canada. Duluth đi mùa thu ngắm lá vàng đẹp lắm.

FlyingDance
18-04-2012, 11:11
Tu Boston đi Amtrak hoặc bus lên Maine đều được. Nhưng nếu bạn ko có xe thì nói chung chỉ loanh quanh ở các thành phố hoặc các điểm du lịch chính, khó đi được đến các chỗ hấp dẫn khác. Mùa hè ở Minnesota nên đi boudary waters, nằm ở biên giới giữa Minnesota và Canada. Duluth đi mùa thu ngắm lá vàng đẹp lắm.

Mình thấy megabus.com hiện giờ mà book thì từ Bốtn lên Maine có đúng $1 ... nên đang hưng phấn :)) nói chung mình cũng chỉ định đi chơi loanh quanh thui, ko đi xa xôi được, một phần vì ko có xe, một phần vì đi có một mình và ko có nhiều thời gian lắm nữa ...hehe
Bạn nói Boudary waters là cái gì thế ? phải vùng Ngũ đại hồ hay ko ? Vậy mình ko nên đi Duluth giữa tháng 6 à bạn ????

conchay
18-04-2012, 23:32
Boundary waters của Minnesota là vùng hồ nằm giữa biên giới giữa Mỹ và Canada, thuộc bang Minnesota. Nó không phải Ngũ hồ (thực ra là biển nước ngọt), ít người biết đến vì khá hẻo lánh, nhưng đảm bảo đẹp. Bạn có thể search internet để biết thêm. Chỉ đi được vào mùa hè, thường là đi bộ, chèo thuyền, cắm trại ở trong rừng núi.
Ý tôi là Duluth đi lúc nào cũng được. Thành phố ko to lắm. Nhưng đi mùa thu có lẽ là đẹp nhất...

phuongvan89
20-04-2012, 19:36
Hi Phuongvan89

Mình sẽ đi Boston và New York , Washington DC .... nghe bạn nói mình mới biết Maine đó, nào giờ chưa nghe đến ...hehe ...mới search hình coi rùi, đẹp ghê, thành phố nhỏ thanh bình và dễ thương nữa, nhìn giống giống Châu Âu.... Mình ko biết đi bằng cách nào, bạn chỉ giáo chút kinh nghiệm đi, nếu có thời gian mình sẽ đi luôn ^^ Bạn cũng đang ở US à ? bang nào ^^

Hihi . Mình đang ở đó nè . Đẹp lắm . Từ Boston lên mình mất 2 tiếng . Bạn sẽ ghé NH ở NH có white mountain nếu ko lầm mùa hè trên đó cũng tuyết . ở mình biển đẹp ăn lobster có tiếng luôn hihi . Ở Maine Portland thành phố cổ có light house rất là đẹp , Boothbay harbor , biển bình yên lắm , Bar Harbor đẹp nữa . Mỗi năm ở chỗ mình mấy người dưới miền Nam lên nhiều lắm

conchay
21-04-2012, 06:23
phuongvan89 sống ở thành phố nào của Maine vậy? Công nhận đi xa Maine nhớ nhất món lobster :)

phuongvan89
21-04-2012, 21:37
phuongvan89 sống ở thành phố nào của Maine vậy? Công nhận đi xa Maine nhớ nhất món lobster :)
Mình đang ở Portland của ME . Nhưng Lobster muốn rẻ phải về Boothbay duoi đó họ bán rẻ hơn Portland hhihi .

FlyingDance
22-04-2012, 12:35
Hihi . Mình đang ở đó nè . Đẹp lắm . Từ Boston lên mình mất 2 tiếng . Bạn sẽ ghé NH ở NH có white mountain nếu ko lầm mùa hè trên đó cũng tuyết . ở mình biển đẹp ăn lobster có tiếng luôn hihi . Ở Maine Portland thành phố cổ có light house rất là đẹp , Boothbay harbor , biển bình yên lắm , Bar Harbor đẹp nữa . Mỗi năm ở chỗ mình mấy người dưới miền Nam lên nhiều lắm

Wow, đã nha, thế nếu mình đi Maine bạn có thể host mình vài ngày được ko, hehe, thực ra mình mún tìm ai đó trên Couchsurfing xin host , để tiết kiệm chi phí theo đúng tinh thần phượt và có thể kết bạn nhiều hơn, nhưng nếu có bạn VN mà là bạn gái thì quá tốt :-p Nếu bạn ko cho mình host được thì có thể đi chơi, làm guide hay cafe với mình khi mình đến đó ko ? rất vui nếu có thể gặp thêm nhiều phượt thủ ở US để biết đâu hẹn hò ăn chơi lun :))

FlyingDance
23-04-2012, 01:36
Tình hình là em sẽ đi các nơi trên trong tầm tháng 7 , chỉ định đi vậy thui chứ chưa biết chỗ ăn chơi nào hay ho hết, vì đi cùng papa đến các chỗ trên, papa sẽ đi ăn nhậu cùng các chiến hữu còn e sẽ đi chơi lăng quăng một mình. Phương tiện chủ yếu chắc là bus và metro thui, vì e ko có xe hơi riêng, mà cũng ko định thuê xe luôn
Boston : 1 tuần , có lẽ nếu được sẽ đi vài ngày xuống Maine chơi luôn :D
New York - Washington DC : 4 ngày
Philadelphia : 4 ngày

Các bác nào đã đi các nơi trên cho e xin chút ý kiến với ạ . Chân thành cảm tạ :LL

FlyingDance
23-04-2012, 21:36
Tình hình là em sẽ đi các nơi trên trong tầm tháng 7 , chỉ định đi vậy thui chứ chưa biết chỗ ăn chơi nào hay ho hết, vì đi cùng papa đến các chỗ trên, papa sẽ đi ăn nhậu cùng các chiến hữu còn e sẽ đi chơi lăng quăng một mình. Phương tiện chủ yếu chắc là bus và metro thui, vì e ko có xe hơi riêng, mà cũng ko định thuê xe luôn
Boston : 1 tuần , có lẽ nếu được sẽ đi vài ngày xuống Maine chơi luôn :D
New York - Washington DC : 4 ngày
Philadelphia : 4 ngày

Các bác nào đã đi các nơi trên cho e xin chút ý kiến với ạ . Chân thành cảm tạ :LL

Em đoán thế nào các bác mod cũng nhập chung topic của em làm một, sỡ dĩ e tách ra là do tình hình nhà e có thay đổi lớn, ko thể đi theo lộ trình ban đầu, nên phải tạo topic mới để xin ý kiến mọi người lại . Nếc các bác đã ko cho phép tách ra, thì vui lòng đổi tên topic này dùm e được ko ạ ? Đổi thành "Chơi gì ở Bốtn, New York , Washington DC, Philadelphia??? "
Để cho mọi người ko bị nhầm lẫn khi góp ý thui

phuongvan89
24-04-2012, 08:25
@FlyingDance: Hi bạn !
Mình ở chung nên ko host cho bạn đc . Sr nha hihi , nhưng nêu bạn lên Maine chỗ mình ở tầm ngày nghỉ của mình có thể dắt bạn đi chơi light house ở cape Elizabeth .

Mình không biết bạn đi theo phong cách nào hihi , nhiều người du lịch shopping hay khám phá này nọ . Mình thì thích những gì lịch sử , cảnh đẹp kế đến là đồ ăn , shopping sau chót hihi . Mình mới Boston thôi nen mình nghĩ sẽ chỉ bạn 1 số nơi mình đi qua .
Ở Boston có china town cũng khá lớn nhưng mình thấy nó cũng nhỏ xíu đi vòng vòng là hết . Mình đi subway ở Boston đi chơi khắp nơi rất tiện , leo lên leo xuống là tới những nơi phổ biến mình muốn đi .Nhưng phải nhớ outbound với inbound để biết đường về hihi
Boston có những chỗ nổi tiếng như : China town , Trinity church ( rất là cổ ) , Hancook tower ( cao nhất vùng New England ) . Public library ( rất cổ và bên trong rất đẹp nữa ) . Prudential tower ( ở đây trên tầng cao nhất có thể nhìn được toàn cảnh Boston nhưng phải mua vé vào nhưng nếu bạn là student đc giảm giá ) , Bảo tàng art museum ( có thể nói là cả nhân loại nằm trong này hihi , những bức tranh rất xưa , nhưng cây đàn cô , nhưng bức tượng .... bla bla ) và science museum ( cái này mình chưa đi nhưng nếu quay lại mình sẽ đi cái này . Tất nhiên là ĐH Harvard roài nè rồi MIT trường về công nghệ thông tin rất nổi tiếng , rồi lượn lờ Quincy market ( cái chợ toàn bán đồ ăn ko nhìn phê luôn ) lúc này bạn đang trên đường Faneuil Hall mình quên rồi và cũng là con đường free trail road nơi đây có nhưng góc đưởng rất đẹp như châu âu và công viên tưởng niệm những ngưởi lính , nếu đi tiếp tục bạn sẽ tới cái tàu chiến của Mỹ hồi xưa trong cuộc chiến tranh chống Anh cũng là 1 museum luôn . Nói chung ở Boston rất là lịch sử . Có 1 khách san nơi Bác Hồ hồi xưa làm việc nữa mà mình chưa tìm ra thôi đợi lần sau hihi .
Nói về ăn uống mình ăn dim sum ở nhà hàng Chow chow và ăn phở ở phở Pasture giá cả chấp nhận đc , 1 tô phở xe lửa nhìn ứ hự hihi
Chúc bạn đi vui vẻ hihi . Mình chỉ mới khám phá mấy nơi thế nói chung đi Subway cũng dễ bạn note nhưng nơi mình muốn đi nằm trạm nào rồi cứ mà tới thẳng tiến . Khi mình đi ko có bản đồ, trước đó 1 đêm mình google nhưng nơi đó rồi mai mình tới đi theo cái trạm và cái bản đồ ngay miệng mình hihi

FlyingDance
24-04-2012, 10:05
Hi phuongvan89,

Tks bạn nhiều lắm vì những chia sẻ chỗ ăn chơi hen, do tình hình làm việc của mình thay đổi, nên 15/5 này mình sang Boston rùi, xong ở đó hơn 1 tháng luôn, sẽ cố gắng đi hết mấy chỗ bạn chỉ :). Mình thuộc kiểu thích du lịch bụi, đi lang thang chụp hình, thích phong cảnh landscape, còn shopping mỗi lần đi là mình nhức đầu ... há há ...hơi quái dị chút xíu :)).

Ngày nghỉ của bạn là ngày nào? Thứ mấy? Nếu được mình sẽ cố gắng đi vào những ngày đó để hai đứa gặp nhau ăn chơi chút :-p. Vì bạn mà chắc chắn là mình sẽ đi Maine á.

conchay
27-04-2012, 11:09
Gợi ý các em gái đi Bar Harbor, Maine vào hè. Đảm bảo ko phải thất vọng.

FlyingDance
28-04-2012, 12:27
Gợi ý các em gái đi Bar Harbor, Maine vào hè. Đảm bảo ko phải thất vọng.

Hi conchay,

Em sẽ ở Boston hơn 1,5 tháng đấy bác ạ, nên chắc chắn e sẽ đi Maine. Thế còn Washington DC và New York , bác có recommend gì ko ạ? E sẽ đến Washington DC vào ngày 4/7 , có lẽ ở đó khoảng 4 ngày, từ Washington DC đến New York gần ko ạ? đi mất bao lâu? e đi về trong ngày dc hay ko ?

conchay
29-04-2012, 00:44
Boston-NY-DC đi lại bằng tàu là OK, mất khoảng 5,6 tiếng gì đó mỗi tuyến. DC và NY mỗi nơi nên ở chơi vài ngày cho thoải mái. Các chỗ để đi ở mấy nơi này nhiều vô kể, cả trong và ngoài thành phố lớn. Các thành phố lớn này đều có hệ thống metro & bus tốt nên chuyện đi lại trong nội thành khá đơn giản. Muốn đi ra ngoài thì chỉ có car là tiện nhất. Bạn ở Boston lâu như vậy nên đi lên phía bắc của New England (Maine, New Hamphsire, Vermont), rất nhiều núi và hồ đẹp, khí hậu rất mát mẻ vào mùa hè. Trong nội địa Mỹ vào mùa hè đây là những vùng tôi thích đi nhất. Có điều kiện hơn nữa thì lên luôn Canada mà chơi...

FlyingDance
05-05-2012, 10:13
Thông báo là mình đã đến Boston rùi , hehe, có lẽ sẽ ở đây 2 tháng , hi vọng có thể đi hết chỗ các bạn gợi ý, đi Maine nữa :)
Ai ở Boston hay gần đó, hôm nào hẹn hò tám chuyện chút nhỉ ^_^

lanlimitless
12-05-2012, 13:34
Mình đi Niagara rồi, bài đây http://lanpsy.blogspot.com/2012/01/cam-nang-du-lich-thac-niagara.html
New England thì phải có xe, không có xe là chết, mình đang ở Vermont đây, công nhận trên đây đẹp thật
NYC và DC mà đi 4 ngày thì phải chạy marathong ... Đi NYC mà 4 ngày thì chắc chỉ đi loanh quanh Manhattan thôi, thế thì lỡ mất mấy cái độc đáo khác của NYC ở khu Broklyn hay Queens rồi. Mình chưa đi DC nên không comment được

FlyingDance
13-05-2012, 09:25
@lanlimitless: Lần này mình ko đi Niagara được rùi, tiếc quá, đành chờ lần sau vậy :(.
Mình sẽ đi Maine đó, muốn đi cả New hamphsire nữa (nếu được) , chỉ đi bus đến đó rùi đi lòng vòng bằng bus thui chứ mình ko có xe ...hix :(.
Bạn ở Vermont à? Làm sao đến được đó từ Boston, mình ko thấy megabus có chuyến?
NYC có điểm nào hay và hấp dẫn, bạn share cho mình đi, nếu thấy hay thì mình sẽ nghĩ cách change plan để đi được cả NYC, thực ra vì đang có dịp ở gần thì mình tranh thủ đi thui (vì mình đang ở Boston, tháng 7 về CA rùi) chứ cũng chưa biết lên NYC đi đâu ngoài cái Time Square ^_^.

phuongvan89
13-05-2012, 21:33
Hi Fly thứ 3 mình sẽ xuống Boston chơi . Nếu co dịp hẹn nhau đi Harvard chơi hihi . Từ đó lên Vermont có bus đó . Từ Boston có Amtrack đi NYC nói thiệt Boston mà ở 1 tháng làm gì hihi .ĐI đây đi đó . Khó có dịp lên bờ Đông chơi thì hết mấy chỗ nổi tiếng hihi

FlyingDance
14-05-2012, 12:35
Hi Fly thứ 3 mình sẽ xuống Boston chơi . Nếu co dịp hẹn nhau đi Harvard chơi hihi . Từ đó lên Vermont có bus đó . Từ Boston có Amtrack đi NYC nói thiệt Boston mà ở 1 tháng làm gì hihi .ĐI đây đi đó . Khó có dịp lên bờ Đông chơi thì hết mấy chỗ nổi tiếng hihi

Hehe, mình ở đây vì có nhà bác, đang ở đây phụ nhà hàng cho bác một thời gian . Chắc chắn thứ 3 tuần sau bạn xuống Boston à? 15/5 đúng ko ? Nếu chắc thì nhắn tin cho mình, mình xin nghỉ bữa đó hai đứa đi chơi, số điện thoại nè : 408.667.1182 mình tên Diễm nghen.
Ko biết hãng xe bus nào đi Vermont, greyhound hả hay cái nào? Toàn search mấy cái megabus thui à :)

Audioman71
19-05-2012, 18:57
FlyingDance ở CA chỗ Mô ??? biết muộn quá chứ không đã rủ đi chơi đợt tháng 1 ,đợt tới sang mà còn ở CA thì gặp nhau tí nhỉ .

FlyingDance
19-05-2012, 20:22
FlyingDance ở CA chỗ Mô ??? biết muộn quá chứ không đã rủ đi chơi đợt tháng 1 ,đợt tới sang mà còn ở CA thì gặp nhau tí nhỉ .

Em ở San Jose - CA bác ạ , không cần hối tiếc vì tháng 1 vừa rùi thì e đang ở Minnesota rùi, ko có ở CA đâu, cứ dăm ba tháng e lại đi bang khác, e bay như chim í mà :))
OK, khi nào bác sang thì gọi, giữa năm nay e lại quay về CA đi học rùi, có độ ăn chơi gì bác cứ hú :LL

Audioman71
19-05-2012, 23:08
San Diego tới San Jose, CA cũng 458 mile đấy nhể ,gấp đôi đường tới LAX

FlyingDance
20-05-2012, 09:41
San Diego tới San Jose, CA cũng 458 mile đấy nhể ,gấp đôi đường tới LAX

Từ San Jose đến LAX đi xe đò Hoàng là 6 tiếng bác ạ, đi thêm hai tiếng nữa là San Diego , hôm nào e cũng sẽ xuống đó chơi mới dc ;)

ndthao
21-05-2012, 16:23
Em ké luôn chút!
Ngày 26/5 sắp tới em đến Washington DC, ngày 28/5 sẽ đi New York. Ban đầu em định book vé máy bay luôn, xong nghĩ lại vừa mất thời gian ra sân bay trước, vừa phải di chuyển từ sân bay về trung tâm. Nhờ các bác tư vấn giúp di chuyển bằng gì thì tiện nhất nhỉ? Em cưỡi máy bay xem hoa nên thời gian tương đối hạn hẹp nên muốn tiết kiệm thời gian di chuyển để còn enjoy thứ khác. Với lại chỉ ở New York có mỗi 1 đêm thì nên ở KS nào, khu vực nào cho thuận tiện để ngắm nghía mọi thứ?
Cảm ơn các bác nhiều!

Audioman71
21-05-2012, 18:16
Từ San Jose đến LAX đi xe đò Hoàng là 6 tiếng bác ạ, đi thêm hai tiếng nữa là San Diego , hôm nào e cũng sẽ xuống đó chơi mới dc ;)

Hi

Giá xe đò từ San Jose đến LAX là bao nhiêu nhể ,Phựợt xe đò chuyến cũng vui :)

FlyingDance
21-05-2012, 20:57
Em ké luôn chút!
Ngày 26/5 sắp tới em đến Washington DC, ngày 28/5 sẽ đi New York. Ban đầu em định book vé máy bay luôn, xong nghĩ lại vừa mất thời gian ra sân bay trước, vừa phải di chuyển từ sân bay về trung tâm. Nhờ các bác tư vấn giúp di chuyển bằng gì thì tiện nhất nhỉ? Em cưỡi máy bay xem hoa nên thời gian tương đối hạn hẹp nên muốn tiết kiệm thời gian di chuyển để còn enjoy thứ khác. Với lại chỉ ở New York có mỗi 1 đêm thì nên ở KS nào, khu vực nào cho thuận tiện để ngắm nghía mọi thứ?
Cảm ơn các bác nhiều!

Đi giữa NY và DC có nhiều hãng xe bus lắm, bạn searh megabus.com xem, có nhiều chuyến để chọn lựa lắm , hình như đi tầm 4,5 - 5 tiếng thì phải . Còn vụ ở ksan nào thì mình ko rành lắm, cũng đang mày mò nghiên cứu đây :-p

Hi

Giá xe đò từ San Jose đến LAX là bao nhiêu nhể ,Phựợt xe đò chuyến cũng vui :)

Hehe .... phượt phẹt gì đâu bác ơi, đi xe đò đấy toàn các ông già bà lão í mà , U50 là ít :LL
Giá vé xe một chuyến hình như là $80 thì phải, e đi cách đây 6 tháng là thế, lên xe nó phát cho một ổ bánh mì (ăn khá là ngon) và một chai nước , trên xe có nhà vệ sinh luôn, xe có dừng một lần thì phải.

ndthao
24-05-2012, 14:00
Đi giữa NY và DC có nhiều hãng xe bus lắm, bạn searh megabus.com xem, có nhiều chuyến để chọn lựa lắm , hình như đi tầm 4,5 - 5 tiếng thì phải . Còn vụ ở ksan nào thì mình ko rành lắm, cũng đang mày mò nghiên cứu đây :-p
Cảm ơn FlyingDance. Mình search và thấy cái này có vẻ ok: chinatown-bus.com. Bây giờ đang tìm KS, thấy có vẻ đắt đỏ quá, cả ở DC lẫn NY.

meoconluoi
26-05-2012, 08:10
Mình đang ở Minnesota, thật là tiếc vì đã ko biết đến topic của bạn sớm hơn ^_^ Tuần sau mình sẽ đi roadtrip ghé Chicago, New York rồi về DC, nên nếu tháng 7 bạn đến DC mà muốn đi vòng vòng chơi thì hú mình. Nếu có trở lại Mankato thì cũng hú mình luôn nghen :D

Bổ sung thêm, nếu mà đi bus trong minnesota và các bang khu vực midwest thì đi bus của www.jeffersonlines.com là mình thấy rẻ nhất đó :) (nó có trạm bus ở hầu hết các trường đại học, nên nếu tìm bus thì vào trang của các trường rồi tìm transportation là ra bus à)
Còn về chỗ ở, nếu mà đi 1 mình thì kiếm trên các trang Hostel, mình thấy giá nó tạm được. Nếu đi được 1 group nhỏ nhỏ 4-5 người thì cứ vào những thằng như Motel 6 hay Super 8 là rẻ nhất rồi :)

FlyingDance
26-05-2012, 12:18
@meoconluoi: Chời quơi, bạn cũng ở Minnesota hả, mình ở đó 5 tháng tìm hoài ko ra chiến hữu nào hết, đăng cái topic lâu thiệt lâu mà cũng le que vài đồng chí vào commt thui à , đúng là ko có duyên rồi ...hix :((
Bạn ở city nào vậy ? Mình chắc còn lâu lắm mới quay lại Mankato, giờ mình đang ở Boston rùi, cái plan roadtrip của bạn có đi ngang đây ko, có thì tụi mình cùng xuống mấy tiểu bang vùng New England này như Maine, Vermont chơi, nghe nói đẹp và giống Châu Âu lắm, ăn lobster thoải mái vì rẻ nữa :))
Khoảng 6/7 mình sẽ có mặt ở Washington DC, bạn đi New york khi nào? cho mình cái lịch trình ăn chơi của bạn với, nếu được mình change cái plan của mình để có dịp hai đứa đi du hí với nhau :))

meoconluoi
26-05-2012, 20:38
Mình đang ở Winona, cách Mankato 2 tiếng, nhưng tháng 8 này mình chuyển lên Mankato sống rồi ^_^
28/5 mình lái xe xuống Chicago, ở đó chơi 1 ngày với đứa bạn (tại đi Chicago nhiều lần rồi)
29/5 Chicago-Cleverland, dừng ở đó 1 ngày
30/5 Cleverland-DC, mình ở lại DC (thật ra là cách downtown DC khoảng 20 phút) 2 tháng, vì về thăm gia đình ^_^

Trong 2 tháng đó, thì chắc sẽ đi vòng vòng lên vùng New England, nhưng chưa xác định rõ ngày. Vì về dưới đó có ba má @_@ nên khó nói trước plan lắm.

1/8 khởi hành đi Florida (chắc sẽ dừng chân đâu đó khúc Atlanta)
2/8 tới Florida, ở đó đi chơi 2 ngày
5/8 Florida-Texas (houston), tớ tới đó thăm chị 2, chắc ở lại 2 ngày
7/8 Texas - Cali (Los) ăn chơi 1 tuần (còn đi những đâu thì tớ chưa biết, vì có người bạn ở đó)
11/8 Los - San Fran
12/8 San fran - Portland
13/8 Portland - Seattle
14/8 Seattle - mount rushmore
15/8 South Dakota - Minnesota :)

Bạn này coi thử coi có thích đi du hí chung ko ^_^ vì nhóm tụi tớ mới có 3 người thôi ^_^ càng đông càng dzui :D

FlyingDance
27-05-2012, 12:35
Mình đang ở Winona, cách Mankato 2 tiếng, nhưng tháng 8 này mình chuyển lên Mankato sống rồi ^_^
28/5 mình lái xe xuống Chicago, ở đó chơi 1 ngày với đứa bạn (tại đi Chicago nhiều lần rồi)
29/5 Chicago-Cleverland, dừng ở đó 1 ngày
30/5 Cleverland-DC, mình ở lại DC (thật ra là cách downtown DC khoảng 20 phút) 2 tháng, vì về thăm gia đình ^_^

Trong 2 tháng đó, thì chắc sẽ đi vòng vòng lên vùng New England, nhưng chưa xác định rõ ngày. Vì về dưới đó có ba má @_@ nên khó nói trước plan lắm.

1/8 khởi hành đi Florida (chắc sẽ dừng chân đâu đó khúc Atlanta)
2/8 tới Florida, ở đó đi chơi 2 ngày
5/8 Florida-Texas (houston), tớ tới đó thăm chị 2, chắc ở lại 2 ngày
7/8 Texas - Cali (Los) ăn chơi 1 tuần (còn đi những đâu thì tớ chưa biết, vì có người bạn ở đó)
11/8 Los - San Fran
12/8 San fran - Portland
13/8 Portland - Seattle
14/8 Seattle - mount rushmore
15/8 South Dakota - Minnesota :)

Bạn này coi thử coi có thích đi du hí chung ko ^_^ vì nhóm tụi tớ mới có 3 người thôi ^_^ càng đông càng dzui :D

Cái khúc mà bạn ở DC thì có thể mình gặp nhau đc vì lúc đó mình vẫn còn ở bờ Đông, cụ thể là :
27/5 - 1/7 : ở Boston, trong thời gian này mình sẽ đi xuống Maine, Vermont, New Hamsphire chơi vào weekend, có thể chia ra đi từng nơi vào mỗi weekend mình dc nghỉ làm :)
1/7 - 8/7 : mình sẽ chơi ở New York và Washington DC, ở NY mình cũng chưa biết nên đi đâu, và đi bao ngày (mình dự định sẽ đi 3 ngày) . Mình sẽ ở DC 3 ngày, ba mình có họp mặt bạn bè ở đó, còn mình tự đi chơi lăng quăng :)
8/7 - 15/7 : mình đi Philadelphia , bạn xuống đó chơi cùng mình luôn đi :)) vì ở đến 1 tuần, mà mình cũng chưa biết làm gì cho hết 1 tuần đó luôn. Ba mình và mình xuống nhà bạn ba chơi ở lại, người già chắc là ngồi nói chuyện xưa rùi , còn mình chắc lại chạy ra đường tự chơi thui :LL
15/7 : mình về CA - San Jose
Mình thấy tháng 8 bạn đến Sf nhỉ, mà thời gian gấp rút quá thể, nếu lúc đó mà rảnh rỗi thì báo mình nhé, mình đi bus lên SF chơi , đi từ SJ đến SF chừng 1 tiếng thì phải.
Bạn toàn lái xe đi tất cả các chặng à, vui hen, cả ba người đi road trip à, bao nhiêu nam nữ vậy ? :-p Mấy chỗ mà mình cũng chưa rành phải đi đâu như NY, DC, Phil, Maine nếu ko join cùng dc thì bạn cũng chỉ giáo vào địa điểm ăn chơi dùm nhé. Thank kiu vi na miu nhiều nhiều ...(beer)

meoconluoi
27-05-2012, 20:08
Phần lớn đoạn đường là mình lái xe đi 1 mình :) Đến ngày 7/8 mấy đứa bạn mới đi chung, nhóm có 2 nữ 1 nam. Nên cũng muốn kiếm người đi chung cho vui :D

FlyingDance
28-05-2012, 04:21
Phần lớn đoạn đường là mình lái xe đi 1 mình :) Đến ngày 7/8 mấy đứa bạn mới đi chung, nhóm có 2 nữ 1 nam. Nên cũng muốn kiếm người đi chung cho vui :D

Ok, thế thì giữ liên lạc với nhau nhé, trong khoảng thời gian bạn ở DC, có plan đi đâu thì hú mình nhé. Hi vọng có dịp ăn chơi chung ;)

seabee
31-05-2012, 00:17
Đi từ DC - NY hay NY-DC, nếu muốn đi bằng xe bus thì có thể đi của bolt.com, hãng này của Mỹ, đi/về đúng giờ và service tốt hơn xe chinatown nhiều. Vé từ khoảng $15 - $25, bạn nên mua sớm để có vé rẻ, greyhound cũng ok, nhưng nếu bạn đi từ NY tới DC, thì sẽ dừng tại trạm của greyhound, nằm trong khu vực Mỹ đen, hơi "nguy hiểm" chút xíu, nên cẩn thận nếu đi lòng vòng chiều tối và không đi taxi dù. Nếu đến DC, bạn nên đi xe trạm dừng tại Union station là ổn.
Xe cộ ở DC không kinh hoàng như NY, nhưng cũng không dễ đi cho lắm, tìm chỗ đậu xe cũng khó khăn. Nhưng nếu lái được xe thì những con đường ở DC rất đẹp. Bạn cũng có thể chạy xe lòng vòng khu George Town, hay Old Town ở Virginia hoặc qua Maryland.

FlyingDance
31-05-2012, 13:09
E định đi Vermont, New Hamsphire, Conecticut, Rhole Island , e đi từ Boston ạ, các bác ai có rành đường lối ở bờ Đông thì giúp e lên cung đường với, e chẳng biết là nên đi theo thứ tự như thế nào nữa, e đi từ Boston ....hix ... Tks các bác :help
Phương tiện đi chủ yếu là xe bus, hiện e đang nhăm nhe book thằng megabus.com vì giá rẻ , có khi chỉ có $1

pentax647
01-06-2012, 13:05
Boston chả có gì để chơi hết :) đùa tí thôi Boston là thành phố đầy di tích cổ của nước Mỹ, nếu ai thích về Sử học, Bảo Tàng, Công Viên thì Boston khá thú vị mình chỉ thích Boston vì có bãi biển Cape Cod khá đẹp và tôm hùm khá ngon

https://lh4.googleusercontent.com/-qXm5rPX33xw/T8ha6fUqclI/AAAAAAAABk8/OcVeL_BKv6I/s753/Boston%252002.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-cSA0NNzA6hc/T8ha6787SpI/AAAAAAAABlA/Y160fEsoOnk/s753/Boston%252001.jpg

Boston có hai trường đại học nổi tiếng Bắc Mỹ đó là Harvard và M.I.T

Có cơ hội được đặt "mông" ngồi tại trường Harvard này hê hê

https://lh3.googleusercontent.com/-omxesnn0T3I/T8hc0YQRYUI/AAAAAAAABlg/QHLMKkol-4c/s576/Boston%252003.jpg

Sân trường và cửa giảng đường uể oải mùa hè

https://lh6.googleusercontent.com/-nMs_mazbn1I/T8hc0IDtMzI/AAAAAAAABlY/LGlLmc43e8c/s753/Boston%252004.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-xHU8kL4xD_M/T8hczXkx0sI/AAAAAAAABlU/g5oZXj4g9y0/s576/Boston%252005.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-8-y32FlV6bI/T8hdy7jjNZI/AAAAAAAABmM/Z351E4y4sm0/s753/Boston%252008.jpg

FlyingDance
01-06-2012, 13:26
Hehe, tks bác pentax , lâu quá mới thấy bác quay lại đây commt cho e ^^, e đã và đang ở Boston rùi bác ạ, chỗ đi chơi đã vào sổ , chỉ sợ ko có thời gian mà đi thui. E đang hăm he đi các tiểu bang vùng New England như các bác bảo, nhưng đang đau đầu vì cung đường, ko biết đi cái nào trước cái nào sau cho tiện đường lối xá, e đang muốn đi Maine, Vermont, New Hamsphire, Rhole Island bác nào biết rành giúp e cho cái ý kiến với ạ, tks các bác nhiều :help

pentax647
01-06-2012, 22:22
Cung đường đi lại giữa tiểu bang Maine, New Hampshire, Vermont và Rhode Island chắc ít có ai đi bus nên không ai có ý kiến
Nói chung là cung đường tùy ở mình làm sao đi cho phù hợp với thời gian mình có và lịch trình xe cộ thôi.

Qua Google map thì thấy Rhode Island có thể đi riêng vì nằm ở phía nam Boston còn lại Maine, New Hampshire, Vermont ở phía bắc Boston nếu đi xe hơi thì có thể đi Boston - New Hampshire - Vermont - Maine - Boston hay ngược lại

Tìm người host thì hơi khó vì ở Mỹ hầu như ai cũng bận rộn họ đi làm không có nhà để khách ở nhà một mình cũng ngại.

Mỹ dạo này kinh tế suy sụp, cộng ảnh hưởng của các cuộc chiến Irag & Afgan nên sicko, drug and sex abuse xẩy ra khắp nơi nên ai cũng ngán. Nói chung tinh thần lập quốc hào hùng của Bắc Mỹ hình như cạn kiệt rồi.

Chúc bạn đi chơi vui & an toàn

FlyingDance
01-06-2012, 22:31
Cám ơn bác pentax, thế là e sẽ đi Boston - New Hamsphire - Vermont, biết đường để đặt vé thui, vì Maine e lỡ đặt riêng trước rùi, và cũng phải quay về Boston ít ngày nên ko làm luôn nguyên lèo được :) Còn cái Rhole Island đang suy nghĩ có nên đi ko, bác nào đi rùi cho e ít ý kiến với ạ
Couhsurfing là trang du lịch bụi ở Mỹ , lần trước từ Minnesota sang Boston e cũng xin host đấy bác pentax ạ, người Mỹ họ busy thì mình cũng busy đi chơi mà, nên lúc e xin host ở Minneapolis anh chàng chủ nhà sáng ra đi làm , e cũng đi chơi, đến lúc anh ta đi làm về ngồi nhà e còn mải chơi chưa về ấy chứ :)) Hehe, nói chung bác nói đúng, tình hình xã hội bây giờ điên đảo đảo điên nên khó khăn hơn trước rùi, nhưng dân du lịch bụi vẫn còn tin tưởng nhau lắm, tinh thần ăn chơi bất khuất mà (c)

pentax647
01-06-2012, 22:53
Phía đông Bắc Mỹ Boston, Rhode Island nói chung văn hóa ẩm thực đường xá đi lại không khác gì nhau nếu như không nói là giống nhau như cùng một phiên bản. Thành ra nếu có thời gian và khả năng thì đi không thì cũng có thể đoán biết được điều gì ở đó

Mình biết couch surfing từ hồi những năm 80 - 90 lận tuy nhiên mặt trái của nó ít ai nói ra và cũng ít ai để ý. Không phải là không có người tốt nhưng không phải ai cũng tốt cả :shrug:
Dân bụi Mỹ, Châu Âu khác nhưng họ cũng hiểu tâm lý dân Châu Á tường tận lắm. Một số bạn gái Nhật đi bụi bị thuốc và abuse nhiều lắm ngay cả xứ hiền như đất Montreal, Toronto nhiều chuyện rùng rợn xảy ra nhưng văn hóa Châu Á là ngại không dám nói thành ra ít ai biết chuyện "thâm cung bi' sử" xảy ra.
Họ đi bụi cũng thường đi ít nhất hai người cho an toàn vì lâu lâu người mất tích và hồ sơ của FBI của cảnh sát để cả chục năm vẫn chưa tìm ra được thủ phạm. Bạn làm Google tìm hiểu tí đi

Nói chung VN mình du lịch mới bùng nổ và người đi cũng mới và nhìn mọi điều đều mới lạ thích thú đôi khi đi lố nguyên tắc an toàn khi du lịch
Hồi trẻ mình cũng hay nói "Dân chơi không sợ mưa rơi" nhưng khi gặp mưa thì mới thấy lạnh . Trừ khi là mình không sợ mưa và chịu chơi tới bến.
Còn bây giờ đối với mình và nhiều người thì "Trust is very expensive" :)

pentax647
01-06-2012, 23:16
http://www.change.org/petitions/demand-couchsurfing-end-complicity-in-sexual-assault-of-users

Đây chỉ là một trong hàng ngàn trường hợp đã xảy ra và couch surfing cho đến nay vẫn bỏ qua tai và im lặng về nhiều vụ như vậy

FlyingDance
01-06-2012, 23:19
Hehe, nói chung xã hội bây giờ đủ thứ chuyện nói tới sáng cũng ko hết bác ạ. Thực ra khi bắt đầu e cũng lo sợ lắm, nhưng khi xin ai host e cũng đều đọc profile của họ và những reviews của những người được host trước để lại thật kỹ rùi mới send request, đâu phải bạ ai cũng ở được đâu bác :) Thực ra mình lo lắng một thì những người cho host càng lo lắng 10, vì cho một người hoàn toàn xa lạ vào nhà mình ăn ngủ khác nào rước sói vào nhà đâu, nhưng nếu ai cũng lo đông sợ tây như thế thì chắc Couchsurfing hay phuot.vn cũng sập tiệm lâu rùi, vì đâu ai tin ai nữa :D
Dù sao đi nữa, e vẫn muốn tin là nhân chi sơ tính bổn thiện bác ạ, ai cũng có cái thiện trong bản chất cả, vả lại e nào giờ có quí nhân phù hộ bác ạ, nên gặp toàn người tốt. Mà họa chăng bữa nào quí nhân đi chơi , quên béng mất e , thì đó là cái số rùi ..giày dép còn có số mà , huống chi là người :)) haha, tự củng cố niềm tin rứa thui bác pentax ạ chứ ham đi chơi mà muốn tiết kiệm tiền thì chỉ có cách như rứa mà thui :D

FlyingDance
08-06-2012, 12:50

Hi phuongvan89, mình gửi message cho bạn lâu rùi mà ko thấy trả lời, chắc bạn ít vô phuot. 15/6 này mình đi Portland đây nè, lúc đó rảnh ko, mình ở đó chừng 3 ngày. Gặp nhau ăn chơi chút hen :) Số điện thoại mình : 408.667.1182

Audioman71
17-08-2012, 12:35
Hi phuongvan89, mình gửi message cho bạn lâu rùi mà ko thấy trả lời, chắc bạn ít vô phuot. 15/6 này mình đi Portland đây nè, lúc đó rảnh ko, mình ở đó chừng 3 ngày. Gặp nhau ăn chơi chút hen :) Số điện thoại mình : 408.667.1182

Anh mới ở Philadelphia một tháng ,em đã đi Phi chưa ?

FlyingDance
17-08-2012, 12:53
Anh mới ở Philadelphia một tháng ,em đã đi Phi chưa ?

Hihi, ồ thế hả a , vậy là anh em ko có duyên rùi , e ở Philadelphia chừng 1 tuần , vừa về California vào giữa tháng 7 rùi a ơi ^_^

Audioman71
17-08-2012, 20:33
Anh sang đó cũng bận lu bu nên không liên lạc được với ai ,tranh thủ đi chơi ngày CN hoặc buổi chiều thôi .