PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Du lịch châu Âu trong các ngày cuối tuần

huyenct
19-03-2012, 00:19
Cháu/ em/ tớ mới sang Đức để đi trao đổi trong mấy tháng từ cuối tháng 2 đến cuối tháng 7, cháu/ tớ/ em muốn tranh thủ thời gian ở đây đi du lịch châu Âu vào cuối tuần, thường là 3 ngày 6 7 chủ nhật( có thể xê dịch thêm thứ 5 và sáng thứ 2 ). Vì lịch học cũng khá dày vào 2,3 ,4 ( còn lại thì tự nghiên cứu ) nên cháu/ em/ tớ chỉ có thể đi được những ngày cuối tuần thôi ạ.

Mọi người có kinh nghiệm gì chỉ bảo cho cháu/ tớ/ em với ạ. Vì đi thời gian cũng ngắn, mà đúng vào mùa du lịch nên cũng đắt đỏ, nên đúng là cháu/ em/ tớ mong được nhận những kinh nghiệm quý báu về đi sao cho rẻ :">

Tháng 4 này 20/4-22/4 cháu/ tớ/ em có kế hoạch đi Amsterdam ngắm hoa, và đi du lịch vòng quanh thành phố xem xét tí :)

20/4: đi tàu từ Paderborn Hbf - Duisburg ( free vì cháu/ tớ/ e có semester ticket đi trong vùng North Rhine-Westphalia đc free) - sau đó tàu ICE từ Duisburg đến Amsterdam ( 9:26-11:25) rồi đi vườn hoa ngắm hoa tuylip tối về thành phố xem cảnh phố tối

21/4 : đi Rotterdam ( có lẽ là bằng train )

22/4: 14:35 bắt đầu lên tàu ở Amsterdam Centraal về lại Paderborn

Cháu/ tớ/ em định mua Holland pass. Còn về nhà ở mọi người có thể tư vấn chỗ nào cho rẻ không ạ. Cháu search trên hostelbooking thì thấy giá tầm 35eu 1 đêm. Thật ra chắc là giá này thì binh thường nhưng mà cháu/ tớ/ em có dự định đi lại nhiều trong thời gian còn ở lại châu Âu mà tiền thì cũng có hạn nên nếu mọi người có thể host cháu/ em/ tớ được thì vô cùng cảm ơn.

Hiện tại thì chưa có gì để hậu tạ nhưng nếu mọi người có ai đến Nhật thì em xin hết lòng giúp đỡ. Cái gỉ gì gi về Nhật cũng được ạ.

Cháu/ tớ/ em xin chân thành cảm ơn

Entidi
19-03-2012, 03:13
nên cháu/ em/ tớ chỉ có thể đi được những ngày cuối tuần thôi ạ.

20/4: đi tàu từ Paderborn Hbf - Duisburg ( free vì cháu/ tớ/ e có semester ticket đi trong vùng North Rhine-Westphalia đc free) - sau đó tàu ICE từ Duisburg đến Amsterdam ( 9:26-11:25)

Hiện tại thì chưa có gì để hậu tạ nhưng nếu mọi người có ai đến Nhật thì em xin hết lòng giúp đỡ. Cái gỉ gì gi về Nhật cũng được ạ.

Góp vui với Cháu/ tớ/ em:

1 - Cuối tuần nào, Cháu/ tớ/ em cho mình góp chân cho vui.^^

2- Cháu/ tớ/ em không cần thiết phải tách như thế, thường búc vé chặng chính ICE hay IC, chặng nối từ tp bé đến Hbf, hay Hbf đến tp bé trên RB, RE hay tàu bang là đã bao gồm trong vé rồi. Check mà xem Cháu/ tớ/ em nhé.

3 - Cháu/ tớ/ em bao giờ trở lại Nhật, đang có kế hoạch cuối năm nay đi xem thảm họa hạt nhân Fukushima.^^

huyenct
19-03-2012, 03:58
Dạ, cháu/ tớ/ em xin tự giới thiệu ạ. Cháu/ tớ/ em tên là Huyền, sinh viên năm 3 ạ. Cháu/ tớ/ em đến tháng 8 này quay lại Nhật thôi, Phượt thủ Entidi có về thì cháu/ tớ/ em xin dẫn đi Fukushima luôn
Huyền tách thế là vì search trên bahn thấy đi Paderborn - Duisburg - Amsterdam thì chỉ phải chuyển tàu 1 lần còn lại đều chuyển 3 4 5 lần thôi. Huyền đi tháng sau này 20-22/4/2012 này :) Phượt thủ có đi không thì dẫn Phượt tử đi với ạ

huyenct
19-03-2012, 09:16
Mình xin viết lại kế hoạch đi Hà Lan 20-22/4/2012 như sau

Dùng vé Holland pass 7
20/4: đi tàu đến Leiden Centraal lúc 12:07 , mua vé đi Keukenhof 21eu ( qua Keukenhof castel 1 vé wooden shoes) đến chiều tối về lại Leiden và đi bộ lang thang thêm tí nữa và check in hostel. Mình định ở 1 trong hai chỗ này, mọi ngườitư vấn xem có vấn đề và tư vấn giúp mình chỗ nào hơn với

http://www.hostelbookers.com/property/prp/3445/arr/2012-04-20/ngt/2/

http://www.hostelbookers.com/property/prp/72898/arr/2012-04-20/ngt/2/

21/4:
sáng : Rotterdam, Spido - Rotterdam Harbour Tour ( 1 windmill ), The Kinderdijk World Heritage Site ( discount 10% )
chiều : Rotterdam-the Hague : Madurodam ( 1 tulip )
tối về Amsterdam chơi bời tiếp hoặc nghỉ ngơi :">
ở đây cho mình có câu hỏi là cái thẻ dùng giao thông ở cái Holland pass có dùng để đi được cả ngày hôm 21/4 không? Hay là cần mua thêm vé khác nữa?

22/4:
đi xung quanh Amsterdam vào các bảo tàng và ngắm phố phường
Canal Cruise - 100 Highlights Cruise ( 1 windmill )
Madame Tussauds ( 1 tulip k biết có nên đi cái này k nữa )
VAn Gogh Museum ( discount 10% )
Rijksmuseum Amsterdam ( 1 tulip )
đi tới Amsterdam central để lên đường về Đức

Mong mọi người góp ý :)

Và nếu mọi người có ai có hứng thú đi với mình lần này hay những lần sau nữa thì cùng đi cho vui nhé, ngắm cảnh k có tri kỉ cũng buồn nhỉ :">

Xe Lu
19-03-2012, 19:43
Theo mình biết Holland Pass của bạn có thể mang đổi vé giao thông công cộng nội đô (24/48/72 giờ tùy bạn chọn) thôi. Để đi Rosterdam thì bạn phải mua vé riêng.
Nhìn lịch trình của bạn thì mình thấy đi nhiều mà gấp quá, 14:35 bạn đã lên tàu rời Ams rồi thì nửa ngày không thể đủ để bạn khám phá Amsterdam cũng như đi những điểm mà bạn đã kể ở trên đâu.

huyenct
23-03-2012, 22:56
@Xe Lu: Tớ cũng ngâm cứu thấy đi gấp gáp quá, mà đi kiểu cuối tuần này thì chắc cũng k đc kinh tế lắm. Nên mấy ngày vừa rồi cũng đã năn nỉ giáo sư cho được học chăm chỉ mấy tháng để dồn lại 1 tháng rưỡi đi du lịch châu Âu trước khi về bằng eurorail. Chính sách mới là đi tận hưởng vẻ đẹp châu Âu. :)

Mong mọi người giúp đỡ ạ :)

Entidi
24-03-2012, 00:34
Mềnh không có hứng đi Hà Lan vì đi rồi, chờ lịch công bố lần sau xem sao.^^

Xe Lu
24-03-2012, 01:51
Thực ra thì thỉnh thoảng đi vài ngày thì thích hơn là đi liên hoàn cước đến hơn tháng. Mình thì chỉ độc hành tầm 2-3 tuần là bắt đầu cảm thấy bão hòa, nếu là đi liên tục, không về thì bắt đầu có cảm giác bơ vơ, cô đơn & nhớ nhà phết rồi.

Nếu là mình thì mình vẫn đi Hà Lan tháng 4, có điều không cần cố "đi hết" cả mấy nơi bạn liệt kê làm gì (đằng nào thì cũng không thể đi hết được).
Có 3 ngày kể cả đi và về chỉ cần tập trung vào 2 điểm chính là vườn Keukenhof (tầm sáng sớm đến 14 giờ chiều) để xem Tulip và thời gian còn lại dành cho Amsterdam là được. Đến lúc bạn học xong thì vườn hoa Keukenhof chắc đã đóng cửa rồi.

huyenct
24-03-2012, 03:05
@ Xe Lu : Tớ k bỏ kế hoạch đi Hà Lan đâu. Hì, trong khoảng thơi gian học tớ vẫn đi nhưng sẽ đi mấy nước gần gần để k mất thời gian nhiều, sau này vẫn sẽ post kế hoạch lên mong mọi người chỉ giáo. :)

huyenct
31-03-2012, 18:19
Các bác cho em hỏi là cái maestro của Sparkasse ( Đức ) có mang đi dùng ở các nước châu Âu khác được không ạ? Em ngại mang tiền mặt :">

Entidi
31-03-2012, 18:51
Có meastro là dùng được tất cả các máy có biểu tượng EC. Tuy nhiên, câu hỏi đặt ra cho bạn là có mất phí khi rút ở ngoài Đức không mà thôi.

Trả lời luôn: Tùy sparkasse của bạn ở đâu vào trang chủ đó tìm hiểu. Sparkasse bang hay vùng khác nhau sẽ có những chính sách khác nhau. Bọn này có nhiều cái hay về chuyện rút và nạp tiền ở các nơi khác nhau lắm^^. Thông thường, bạn sẽ được rút từ 3,5eu đến 500eu mỗi ngày, và mất phí gần như bằng creditcard.

Có một số bank nhóm Eufiserv-Netz hoặc cash-group thì miễn phí trong một số trường hợp, kể cả creditcard. Nói chung tránh có thẻ mà không rút được tiền, đơn giản nhất, bạn cứ cầm creditcard đi, đa số free trong EU lại an toàn.

huyenct
02-04-2012, 21:13
Em cảm ơn bác Entidi ạ.