PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Been In Maldives

Pages : [1] 2

wild_honey
15-06-2009, 11:05
Cái hồi xưa, cái hồi lâu lắm rồi, mình thích núi, thích chàng Tây Bắc, vật - vã. Vẫn từ cái hồi xưa, mình thích biển, thích các bãi biển trên đảo hoang.. Cái hồi xưa ấy mình đếch có xiền, năm học đại học, con bạn thân khoe nó được đi Cửa Lò, Sầm Sơn..mình nuốt nước bọt, rồi sau này nó được đi Pattaya tận Thái Lan với bố mẹ..nghĩ đến nước miếng nhều nhễu cứ thò ra thụt vào..

Chàng Tây Bắc an ni wei thì cũng gần ngay đây, từ hồi đại học mình đã vài phen hăm hở khám phá chàng. Chẹp, dù gì cũng rẻ, với lại cứ nghỉ hè về theo papa đi làm công tác dân vận trong cộng đồng có tập quán du canh du cư..Thế là cũng lọ mọ đây đây đó đó, cũng một thời đắm đuối với chàng đến nỗi cũng bỏ phố theo chàng lên non sống dăm ba năm... Nhưng rồi, cái trò đời vẫn thế, ăn cái gì lâu cũng chán, yêu cái gì nhiều lắm rồi đến lúc cũng thấy nhạt, chàng.. âu cũng chỉ là giai rừng, ở với chàng mãi có lúc cũng ngột ngạt, lại liu diu mơ màng về những bãi biển xa vắng…lại đau đáu xuống biển.

Thế rồi mình lại xuống biển :D :D, lại bị choáng ngợp như hồi đầu say chàng Tây Bắc, mà có lẽ còn say sưa đắm đuối hơn vì mình ..quyết không xơi thịt thú rừng nhưng hải sản thì thích mê tơi… Say sưa ngụp lặn với giai biển thế nào thì nhà ta biết cả rồi nhưng phải nói rõ thêm là từ hồi xuống biển mình đâm thích những hòn đảo, thích cuộc sống trên đảo. Mà đúng là cũng có duyên với đảo và cả giai đảo nữa ;), không biết là do đâu… Nghĩ đi nghĩ lại cái duyên này có lẽ vì 1 lần tình cờ biết được ở một bãi biển nọ, trên 1 hòn đảo xinh đẹp xa xôi kia có rất nhiều giai đeo ống quả bầu hú hét nhảy múa…Lần nào khăn gói ra đảo mình cũng mơ..cũng mơ…

Đi đảo nhiều rồi mới thấy cuộc sống đảo hiền hoà, con người hiếu khách, dễ mến. Văn hoá đảo thường có những nét đặc trưng riêng, quy tụ những đặc điểm khác biệt, đấy là chưa kể những bãi biển trên đảo hoang vắng, có mỗi mình làm.. thần làm tiên. Lấy làm lạ, lên lên rừng cũng đến ngày thấy oải, còn đi đảo mãi chả chán. Thế là mình quyết, cứ đảo mà đi.

Loanh quanh mấy đảo trong nước cũng bắt đầu vãn vãn, mình nghĩ đến các đảo nước bạn, cung dăm 3 lần đánh đu theo..phượt bà bà ( hay còn gọi là Mẫu Nghi) đi đảo này đảo nọ. giờ lại tiện có giai nhà bao ;), mình quyết định thing bịc ( think big), ấy là nhờ có Mẫu Nghi động viên mình "nhà Ong phải biết thing bịc, thing bịc lên..". Mình đã ghi lòng tạc dạ lời của bạn.

Mình nghĩ đến đi Man Đi Vơ chỉ tại cái screen server, đẹp! đẹp ối giời ơi, đẹp mê tơi rụng rốn, thỉnh thoảng nhìn mình ngồi đờ trước màn hình nhìn từng slide hiện ra..hiện ra lại chẹp chẹp cho nước miếng nó không rớt ra ngoài, giai thấy cám cảnh, thế là giai mềm lòng…

Lần đầu lên mạng sợt Man Đi Vơ xem có bạn phượt nào nhà ta đã tới đó chưa để xin tí kinh nghiệm. Mình thấy hoang mang vì hầu như chả có thông tin gì ngoài mấy cái hiệp định kí kết ngoại giao giữa 2 nhà nướcViệt Nam và Man Đi Vơ. Còn lại rặt những thông tin có những cái tít nghe giật mình, đại loại như " Chém VỢ vì không cho MANg điện thoại ĐI bán" rồi "chồng ĐI mát xa khi VỢ MANg thai", hay "giết VỢ dã MAN rồi bỏ ĐI ăn cưới", rồi "nói VỢ không thoả MÃN nên ĐI hoang là nguỵ biện"…

Thế nhưng, mình vẫn quyết đi Maldives cho dù đến giờ mình vẫn chưa biết Sầm Sơn, Cửa Lò :D

Chitto
15-06-2009, 12:02
Còn lại rặt những thông tin có những cái tít nghe giật mình, đại loại như " Chém VỢ vì không cho MANg điện thoại ĐI bán" rồi "chồng ĐI mát xa khi VỢ MANg thai", hay "giết VỢ dã MAN rồi bỏ ĐI ăn cưới", rồi "nói VỢ không thoả MÃN nên ĐI hoang là nguỵ biện"…

=))=))=))=))=))

Tuyệt vời, khi nào thử tập hợp các searching thú vị thế này mới được.

Xin lỗi nhà Ong vì sìpam.

r0sy
15-06-2009, 13:02
Chính ra chị Ong là nguồn cảm hứng của mình hơi bị nhiều..:L

Từ cái tôpic rừng rú của chị, giờ mình chỉ thích hoang dại

Chuyện ống thì khỏi nói rồi, sôi sục Phượt cả 1 thời gian, các chị em gái cứ là điên lên

Rồi đến lặn...

Giờ lại Man Đi Vơ... haizz

Giá gộp được tất cả vào một thì tuyệt, kiểu như: Lặn đêm ở Đi Vơ cùng Man đeo ống, chị nhỉ

Chị Ong kể chuyện tiếp đi (wait)

langit
15-06-2009, 14:47
Úi giời, em cũng đang hóng chỗ này bác ơi. Mau viết bài cho em mở mắt ngắm ảnh và ngắm lại túi tiền của em với

wild_honey
15-06-2009, 16:07
Vầng vầng, để em viết tiếp

Sau cái vụ choáng váng vì những thông tin kiểu "giật tóc móc mắt" về Maldives ở trên, em bình tĩnh, em cẩn thận ngồi search thông tin. Sự thể là có 3 hãng airlines gần gần chúng ta bay qua Maldives có giá cả có vẻ tốt. Thứ nhất là bọn Malaysia Airlines, transit ở KUL. Singapore Airlines, Transit ở Sing và Columbus Srilanka, Hãng thứ 3 mà em chọn là hãng Bangkok Airway nhưng chỉ có chặng Bangkok đi Maldives. Còn lại có thể tuỳ chọn hãng bay từ Việt Việt Nam qua Thái. Giá vé vào mùa thấp điểm khoảng 500 buck 2 chiều total. Sang mùa cao điểm giá khoảng 700-900 buck. Em chọn đúng mùa thấp điểm em đi, giá vừa rẻ, người vừa khỏe :D.

Vụ vé việc xong xuôi em quay ra sợt rì sọt để book phòng. Lúc đó nghĩ bụng, đã đến Maldives mà chui vào khách sạn ở thì hỏng hẳn. Mình đã quyết thing bịc nên phải ở rì sọt cho nó oách. Mà sự thể là trước kia phượt cùng các bạn thì rúc bờ ngủ bụi em thích, thích lắm. Nhưng đấy là đi với các bạn. Còn đi phượt với giai nhà là cứ phải phượt 5***** chứ giai nhất định không chịu khổ.

5***** thì 5 ***** nhưng Ong vẫn bị 1 vố lăn đùng ngã ngửa. Biết là mùa thấp điểm nên sợt những cái resort nó có promotion. Vừa hí hửng tìm được 1 trang cung cấp đủ thông tin về các loại rì sọt ở Maldives ( www.mal-dives.com), nhảy ngay vào list resort có discount giá phòng. Chưa bao giờ phải kêu đến chúa mà thấy nó list giá phòng khiến em phải thốt gọi chúa đến cả chục lần mới hoàn hồn. Giá phòng discount kiểu gì mà 700 buck/1 đêm mà phải ở ít nhất 5 đêm. Hoặc đại loại là 900-1200 buck 1 đêm, ở 7 đêm được khuyến mại 2 đêm. Đấy là chưa kể transpot bằng thuỷ phi cơ (seaplane) cỡ khoảng 350 đô 2 chiều/1 người cho khoảng cách chừng 40 - 50 km từ sân bay đến rì sọt. Có những cái resort giá không đến nỗi nào (240 buck) đẹp lung linh nhưng tiền transfer thì đắt ối giời ơi. Hoá ra là resort nằm cách xa sân bay, giá transfer cho khoảng cách trên dưới 100 km khoảng 500 usd/1 người. Túm lại nếu gọi là đi cho nó đáng thì cứ mỗi ngày 1000 USD theo từng đàn chim tung cánh bay đi:shrug:.

Em hãi, chính thức hãi chỉ vì mình book mất vé máy bay rồi. Sau mấy đêm sợt đầu bù tóc rối, đọc mờ mắt thông tin của các bạn 5 châu chia sẻ kinh nghiệm, viết cả chục cái email để hỏi giá phòng, cuối cùng em đã tìm ra 1 cái chấp nhận được ( 185 usd giá full-board), khoảng cách không quá xa, không tốn tiền seaplane mà đẹp lung hết cả linh (Thulhagiri Resort). Thế là em làm 1 cái booking gửi đi.

Các anh em lưu ý là sau này có đi Maldives, nhất thiết phải book phòng trước, và nên đặt full board hoặc all included. Thứ nhất để biết chắc là mình có phòng và ở giá phòng mức nào và trả tiền cho những dịch vụ gì ( bất cứ cái gì phải trả ngoài những dịch vụ mình mua trọn gói đều đắt một cách phi lý). Thứ nhì là khi làm immigration ở sân bay, họ yêu cầu mình xuất trình cái room booking cho họ. Maldives khuyến khích du lịch nên không cần xin visa trước. Tuy nhiên Maldives cũng có rất ít option cho back packer nhưng cuối cùng Ong vẫn đến được Maldives với giá vô cùng hợp lý.

likemoon
15-06-2009, 16:38
Lâu rồi không được đọc bài của chị baxu và chị ong, hi hi...mới bài thôi chưa có ảnh mà đã thấy hấp dẫn rồi (c)

wild_honey
15-06-2009, 17:43
Du lịch Maldives có mấy đặc sản, thứ nhất là ở water villas là những cái nhà xinh xinh ở trên mặt biển ( cái này nếu có thêm cầu tõm thì thú phải biết) thứ nhì là những dải cát, dải san hô nước nông, đẹp và dễ quan sát khi thuỷ chiều xuống, thứ 3 là đi thuỷ phi cơ để ngắm những đảo san hô và ngắm các hòn đảo xinh xinh từ trên cao. Hoặc lúc máy bay sắp hạ cánh thì ngắm nghía cũng tàm tạm. Tuy nhiên, Ong chả đi Seaplane mà máy bay bay đêm nên cũng chả được nhìn ngắm đảo san hô, Ong cung cấp 1 số thông tin cơ bản và 3 hình đầu là sợt ra để các bạn có mấy nét hình dung về Maldives

Maldives từ sattelline

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13396

Maldives có gần 2000 hòn đảo lớn nhỏ trải dài trong bán kính 700km, trong đó có 197 có người sinh sống nhưng chủ yếu mỗi hòn đảo là 1 khu resort riêng biệt. Thủ đô của Maldives tên là Malé, có diện tích 6km2, là một trong những đảo lớn nhất. Dân số Maldives gần 300 ngàn dân, có nguồn gốc từ Srilanka và Ấn Độ. 100% người Maldivian theo đạo hồi.

Maldives từ trên cao

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13395

Do đặc thù địa lý và thổ nhưỡng, độ cao trung bình so với mặt nước biển của Maldives xấp xỉ 2 mét. Maldives gần như không có đất thịt hay đất sét, không trồng cấy hay canh tác được bất cứ loại cây lương thực gì. Kinh tế của Maldives dựa chủ yếu vào du lịch và đánh bắt thuỷ sản. Do điều kiện tự nhiên không phát triển được kinh tế nông nghiệp hay công nghiệp, người Maldivian được nhà nước bảo hộ, trợ cấp.

Thủ đô Malé

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13397

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13386

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13387
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13389

netwalker
15-06-2009, 21:46
Em Ong làm anh GATO quá.

Thế này anh đến bỏ việc đi theo em mất thôi vì anh hết quỹ thời gian rồi mà đọc bài em anh lại nổi máu :)

Anh Già
16-06-2009, 00:52
Ngày còn ở Ukraine anh cũng rậm rịch tính đi chỗ này mấy lần mà giá mua tour trọn gói toàn tầm 4-5k trở lên nên đành nuốt nước bọt :( Kể tiếp đi Ong !

baxu
16-06-2009, 02:30
... giờ lại tiện có giai nhà bao ;), mình quyết định thing bịc ( think big), ấy là nhờ có Mẫu Nghi động viên mình "nhà Ong phải biết thing bịc, thing bịc lên.."

Đúng là cô Tỉ vừa có zai bao, vừa có MN chỉ đạo thing bịc!

Chứ như chị, nghĩ đến Maldives với lị Mauritius là thèm lắm mà chửa dám quyết ;)

@ bạn imim quả là có tố chất chỉ đạo. Chứ cái đận mùa đông rét mướt, mình động viên bạn thing bịc ko được, cứ loanh quoanh Đông Âu, chẳng có tí hoang dại nào, nhở!

TYYT
16-06-2009, 07:42
Ối ời, em cũng đang mơ về chỗ này đấy.

Đảo, đúng rồi, mình thích đảo.

Buta
16-06-2009, 08:41
Đúng là cô Tỉ vừa có zai bao, vừa có MN chỉ đạo thing bịc!

Chứ như chị, nghĩ đến Maldives với lị Mauritius là thèm lắm mà chửa dám quyết ;)

Em thấy cái option đi đảo Mauritius giá cả có vẻ ok lắm, thấy bên hàng không Air Mauritius quảng cáo nghe đâu có từ 1.425$ Package Inclusions: Return Economy Airfare, 3/6 Nights Hotel Stay (4*/La Plantation or Ambre Resort) Daily Breakfast & Dinner, 2 Way Aiport Transfer, Free Selected Land & Water Sports in Hotel.

Bay từ SGN by Malaysia Air, từ KUL đi Mauritius by Air Mauritius có chuyến ngày T7 (16:45 - 20:45)

Giá này là giá thấp nhất áp dụng đến hết T12/2008, ko biết giờ tăng hay giảm nữa, mọi người có thể contact với Air Mauritius tại HCM để biết thêm thông tin: 84-8-62969312, [email protected]

wild_honey
16-06-2009, 11:43
Book vé máy bay trước cả tháng mới đi nên em dư dả thời gian sợt thông tin. Vì là đất nước 100% đạo hồi nên có nhiều điều kiêng kị cần phải biết. nào là không được mang chất cồn, chất kích thích tới Maldives. Ra chỗ public phải ăn mặc kín đáo, hay khi bắt tay với người maldivian dùng tay trái là 1 điều xúc phạm tối kị. Tìm hiểu hoá ra là các bác ý không dùng giấy toa lét là dùng tay trái rửa..rửa..ít (đ) sau khi đi vệ sinh xong =)).

vừa xuống sân bay thấy cái warning to tướng dư lày

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13432

Có 1 cái warning mà rất nhiều bạn nhắc tới. khi vừa tới sân bay, ai cũng phải đợi tàu hoặc thuỷ phi cơ để transfer về các đảo. Lúc đó có mấy giai địa phương lăng xăng chạy ra lấy ghế, lấy nước cho khách uống, ai cũng tưởng dịch vụ ở đây tốt thế, phục vụ nước miễn phí. Ấy thế nhưng chỉ 1 lúc sau là các bạn nhận ngay 1 cái bill từ 10 đến 20 đô là chuyện phìng phường hoặc đại loại cũng có kiểu giống VN là chạy theo khách nhiệt tình khuân đồ đạc xuống tàu rồi xin tạm anh dăm 3 đô uống nước. Nhiều bạn té dập phao câu vì cái vụ này.

Biết thế nên khi tới nơi 2 thằng người chúng tớ né ngay. Nhưng mà cũng lạ, tớ chả thấy bạn nào theo bám chúng tớ, thở phào. Tớ đồ là trông chúng tớ chả có dáng vẻ của khách 5*****, dép lê loẹt quỵet, ba lô trước ba lô sau nên các bạn ý tha cho. Mà cũng đúng thôi, ngày từ lúc trên máy bay tớ đã thấy, máy bay to tướng mà vắng hoeo, khoảng được 3 chục mạng người ấy thế mà có tới chục bạn ngồi ghế hạng nhất, váy áo xúng xính, samsonite, va li Gù xi, Chà neo, Lu i vù tông…chả có ai ba lô như chúng tớ. Hoặc cũng có thể lắm cái kiểu làm ăn chộp giật ấy bị đưa lên mạng nhiều quá, mang tai mang tiếng nên đã bị dẹp rồi. Túm lại là chả có gì đáng ngai, túm lại là em bị ngộ độc thông tin nên lo vớ lo vẩn chứ nước Maldives đẹp, người Maldivian dễ thương, trời Maldives xanh, mây Maldives trắng, nắng Maldives vàng.:D

Vì bay chuyến tối nên em không ra rì sọt ngay mà về thủ đô nghỉ đêm. Thủ đô Malé cách sân bay trên đảo Huhule chừng 15 phút đi cái tàu mà người dân quen gọi là cái Dhoni. Đúng giá là 10 Ruffya hoặc 1 đô cũng được ( 1 đô = 13,5 RF). Sợt lắm nên em cũng biết thông tin là ngay khi lên bờ, khách sạn đầy, tha hồ chọn, giá từ 60 buck trở lên. Biết thế nên em k book phòng ở Malé nhưng em cũng có 1 bài học nho nhỏ. Đi 4,5 chỗ hỏi phòng, giá bét nhất cũng 110 đô/ đêm. Đấy còn là giá mùa thấp điểm. Ừ thì tặc lưỡi 110 đô, những tưởng dịch vụ của các bạn tốt nên phòng nào cũng đẹp, k có kiểu nhà nghỉ như ở nhà mình. Ấy thế mà cái phòng 110 đô em book không khác gì cái nhà nghỉ giá phòng 200 ngàn nhan nhản ở đường Trần Duy Hưng. Bé tí tẹo, đồ thì basic, được mỗi cái sạch sẽ. Em Tự an ủi mình đừng vội thất vọng, nó đắt cũng phải thôi, cái thủ đô bé tí tẹo hắt xì hơi 1 cái là cả đảo nghe thấy, vả lại dân số maldives hầu hết sống ở đây, cái gì mình chạm tay hay đụng chân vào ở chốn này cũng là 100% nhập khẩu. Với nữa là các bạn ý quen cà thẻ, vặt xiền của khách đại gia rồi, mình trông rõ là phượt, ở thì ở chứ các bạn ý cũng không mặn mà gì. Em tặc lưỡi, thôi thì ..thing bịc thêm 1 lần nữa :D

Các phương tiện đi lại trên biển

Dhoni

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13431

Speed Boat

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13429

Seaplane hay airtaxi

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13424

susu
16-06-2009, 12:01
Chốt lại thì "thing bịc" là khẩu hiệu,là kim chỉ nam cho mọi mọi mọi ... bịc things,chị Ong nhể !!

(Chả nhẽ lại hô MN tuệ ván ! =)) )

Kiara
16-06-2009, 14:28
Ong !!!!

Chị vừa đăng ký credit card, đã rao bán xe ô tô.
Mỗi tội chưa biết book các loại trên mạng (vé, sọt...)
Cô giúp chị cái.

Chị quyết chơi chết vụ này, lần đầu tiên óc quả nho này thinh bịc. Cô phải giúp chị bằng được.

wild_honey
16-06-2009, 14:53
Ong !!!!

Cô giúp chị cái.

Chị quyết chơi chết vụ này, lần đầu tiên óc quả nho này thinh bịc. Cô phải giúp chị bằng được.

Cái vụ thing bịc này chị phải khăn gói quả mướp lên thủ đô gặp ngay phượt bà bà. Trước hết chị phải qua 1 lớp 7 ngày cả chủ nhật để học thing bịc về những cái bịc thing (như em susu có nhời). Nhưng nếu chị đã làm cờ re đít cạc với rao bán ô tô rồi là chị nhập môn thing bịc nhanh lắm :)). Nói chung có gì bán được, bán tuốt đi, con cái gửi ông bà hết đi để học cho nó mau vào. :)). Em từ hồi sinh viên đã manh mún thing bịc, vừa học xong, về nhà bán ngay em tivi. Cộng với 1 tí tiền học bổng tiết kiệm được thế là em làm chuyến xuyên việt con con. ANW cũng mới chỉ là loanh quanh trong nước. Từ ngày đánh đu theo phượt bà bà đi những chỗ bịc bịc, óc nó nở hẳn ra. Còn chuyện sợt siếc búc biếc là chuyện nhỏ, em giúp.

imim
16-06-2009, 15:28
Chẹp, chỉ đạo 1 đằng, thực thi một nẻo (NO)

Mình bảo Ong thing bịc, là phải thing bịc kiểu lấy phòng trên 1000 buck ấy, phóng seaplane vù vù ấy, thế nó mới bịc chứ lị. Chứ như vầy, còn chưa bằng con Macbook prồ của bạn cvn đâu mà. Thật bạn, chuyến đi nào của mình cũng dưới 10k $ cả đấy bạn ạ. Đã bịc là phải bịc như thế chứ lị.

Thôi, chỉ đạo lại vụ thing bịc này: bạn gọi zai nhà ra, cầm cái quả địa cầu mô hình cho học sinh cấp 2 học môn Địa lý ấy, xoay tít mù 360o x 2 = 720o nhé, rồi lấy bút chấm đại 1 điểm. Dừng địa cầu lại, lấy kính lúp phóng đại lên xem nó là ở đâu, rồi book vé, rồi sợt sợt thông tin, đi đến đấy. Rồi về làm báo cáo, kiểm điểm, phân tích đầy đủ, gửi cho mình xem đã đủ bịc chưa, nhá?

Việc này là không đại khái qua loa được đâu.

@baxu: Đông Âu giữa mùa đông giá rét là bịc rồi còn gì nữa bạn?
@chị Kiara: trước hết chị nên mua quả địa cầu đi đã chị ạ. Mình nên đi tắt đón đầu, đốt cháy giai đoạn, chứ lặp lại các bước đi ban đầu của nhà Ong làm gì.

susu
16-06-2009, 15:32
Đấy,chị Kiara giãn nở được thêm tị nào chưa ? Chuẩn bị rao bán nhà luôn !

chauha
16-06-2009, 16:02
Dạo này trong giấc mơ của mình hay xuất hiện Biển, thêm topic này của nhà Ong nữa, huhu, mình đi chết đây(BB)

wild_honey
16-06-2009, 17:09
Thường thì book khách sạn thường phải book luôn phương tiện transfer. Hòn đảo nơi tớ đến không quá xa (15 km) từ Malé. 2 thằng người chúng tớ quyết định thuê 1 cái Dhoni để vừa ngao du ngắm cảnh lại vừa câu cá được mà laị còn rẻ hơn trong khi speed boat của bọn resort đi có 30 phút là tới đảo.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13428

trên đường thư thái, nhà tớ tranh thủ câu cá cải thiện bữa trưa

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13418

rồi đi ngang qua những khu rì sọt đẹp mê tơi

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13441

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13440

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13426

Xa kia là cái thulhagiri resort nhà tớ, tiếng địa phương nghĩa là lovers' paradise.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13439

gần hơn chút nữa

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13447

to chauha; Chị ơi đừng đi chết vội, xem tí đã rồi quyết định có nên đi đến chỗ này mà chết cho nó bõ không?

Eo ơi
16-06-2009, 18:47
Ối giời ơi, có cần phải đẹp đến thế không chứ!!! Bạn Ong làm cho mọi người lại mơ mơ mơ....tiếp rồi :-) Thảo nào mình thấy mấy tên con-giun (consultant) chỗ mình đợt nào làm case ở Maldives về cũng phởn phơ....hóa ra là thế này, những thế này kia mà :-(

TÍM
16-06-2009, 22:47
Mình cũng ối zời ơi, khi nào mới nuốt trôi cái bài thinh bịc của bà bà chứ :)

Nhà Ong dã man thật, thế này chắc chả thèm kể lại chuyện Bali í nhỉ?

tichuot
16-06-2009, 22:51
Chị Ong chơi post cái cảnh này lên làm mọi người phải ối zời ơi hết. Mà mỗi ngày phải bỏ túi 1000 mẽo thì hơi bị chua =)). Đời trai đã bán rồi, xe cộ cũng chơi nốt, còn căn nhà chắc cũng đẩy luôn để đi đến đây quá.

Ngày mai em sẽ treo bảng " Bán Nhà đi Phượt" ở trước ngực dọc đường Nguyễn Huệ =)):)):LL

wild_honey
17-06-2009, 09:10
Chị Ong chơi post cái cảnh này lên làm mọi người phải ối zời ơi hết. Mà mỗi ngày phải bỏ túi 1000 mẽo thì hơi bị chua =)). Đời trai đã bán rồi, xe cộ cũng chơi nốt, còn căn nhà chắc cũng đẩy luôn để đi đến đây quá.

Ngày mai em sẽ treo bảng " Bán Nhà đi Phượt" ở trước ngực dọc đường Nguyễn Huệ =)):)):LL

Em giai, 1000 buck là chị dọa thế thôi, chứ nhà phượt mình sao lại phải hoang phí đến thế. Chị đi ở Maldives 5 ngày cả thảy, tính ra cả tiền vé máy bay, chi phí room rate và ăn uống đi lại tất tật tần tân có 1,250 buck/1 người. Chị thiết nghĩ đi từ VN giá thế là rẻ lắm rồi mà mình vẫn được enjoy service 5*****. (Mà cũng chả có dịch vụ 4***** đâu em ạ.:D). Em đừng bán nhà vội, có bán thì bán cái xe thôi không chị mang tiếng rủ rê thì chít. BTW chị cũng mới mở đại lý cầm đồ cho giai phượt gái phượt dễ nỗi máu và lửa. Kiếm chác vụ này, chị lại Mauritius chị tiến. :))

likemoon
17-06-2009, 10:31
Chị Ong làm ơn thống kê giùm em chi phí với, tổng 1250usd/ng bao gồm những chi phí gì ạ, thanks chị :)

zhou
17-06-2009, 11:10
Chị Ong ơi Các gái phượt xinh chưa tờ rồng có khi vì top pịc của chị mà ế Tờ rồng mất thôi , Gì gì chứ cứ đòi đại loại như : Honey moon phải ở đây, ở đây ...chít đấy !

langit
17-06-2009, 11:12
Chị Ong ơi, em bon chen rồi đấy. Có nhu cầu tương tự likemoon. :((

wild_honey
17-06-2009, 11:46
Chị Ong làm ơn thống kê giùm em chi phí với, tổng 1250usd/ng bao gồm những chi phí gì ạ, thanks chị :)

1250 buck là phải đi 2 người mới có chi phí đấy em ạ. Mà Maldives thì chỉ nên đi 2 thằng người với nhau, nhất quyết đừng rồng đừng rắn 1 đoàn đấy nhé. Chỉ tính 1 phát cho 2 người luôn hộ em nhé; mà giá này chỉ áp dụng cho những khu rì sọt trong bán kính 20 km từ sân bay đổ lại thôi. Cái Thulhagiri nhà chị chị thấy ưng lắm. G

Vé máy bay 500 $ x 2 =1000
Tiền phòng include tiền ăn ở Thulhagiri resort 185 $ x 5 đêm = 925
Tiền transfer từ sân bay về đảo 80$ x 2 chiều = 160
Tiền nước uống tính riêng 1 ngày 2 chai 1,5 lít:3,5$/chai x 2 x 5 ngày = 35
Tiền ăn 01 bữa không include trong full board: 10$ x 2=20 (giá basic)
Tiền ăn 1 bữa tối trước khi lên máy bay : 10 $ x 2 =20 (giá basic)

Tổng cộng 2160 buck giá basic cho 2 người

Tiền nước uống đóng chai ở Maldives rẻ nhất cũng phải 3 đồng đấy em ạ. Các bạn năm châu đi trước tâm sự là các bạn ý toàn phải trả 5 buck 1 chai. Nhịn gì chứ nước thì sao mà nhịn được,nhẩy!

Noài ra cái này là option.Transit mất 5 tiếng ở Thái, thời gian đó cũng phải ăn uống nhậu nhẹt chứ. Chị mua 1 số đồ souvenir và thuê đồ lặn ngụp nên tốn thêm 1 ít. Túm lại là cứ sờ túi thấy khoảng 1000 buck là lên đường thôi, chứ đợi thing bịc kiểu phượt bà bà thì có cái gì phải bán, bán hết :D. Mùa thấp điểm du lịch Maldives là từ tháng 6 đến tháng 9. Lúc đó các dịch vụ discount khoảng 20%.Cứ rình lúc đó mà đi em ạ

wild_honey
17-06-2009, 11:54
Đây, bồi thêm cho vài cái ảnh nữa để các chị các em nhà ta nhất quyết đòi giai cho đi ha ní mùn Maldives

Thulhagiri resort

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13446

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13444

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13442

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13436

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13435

Hôm nay hơi bận, viết lách bình loạn, cung cấp thông tin sau nhé ;)

Anh Già
17-06-2009, 12:24
Ơ Ong ơi anh hỏi lày, giá đấy là chỉ tính ăn ở mà không có uống à ? Giai gái kéo nhau đi Rì sọt biển xanh cát trắng đẹp thế mà không có tý cồn nào à ? :help ( hay tại anh có cái tật đã đi đến Rì sọt là cứ ham All inclusive để còn tây tây cả ngày nhỉ ? :D )

2LúaMiềnTây
17-06-2009, 13:36
Ôi, xem xong chỉ biết nói một câu: "paradise island" (c)

langit
17-06-2009, 14:12
Công nhận là giá 2500/2 thằng thế thì ko ổn. Đã mất công lặn lội ăn chơi lại không có tí cồn nào là không được. Thêm nữa, không thấy có hoạt động giải trí đi lại nào khác. Chả nhẽ 6 ngày 5 đêm tuyền chỉ ở rì sọt thôi hả bác ơi? Chưa thấy bác kể ăn chơi nhảy múa gì cả. Cháu cũng chưa hình dung lắm là đến Maldives ngoài sáng ra bờ suối, tối vào hang ra thì làm những gì khác vì xem ra đi lại bằng cái airtaxi cũng chả rẻ tí nào. :D

2LúaMiềnTây
17-06-2009, 14:29
Chị Ong nói ở trên là giá này dành cho phượt tử nhà mình mà...tiêu chí là rẻ...đó là chi phí thấp nhất rồi. Nếu bạn muốn ăn uống, cồn cào, nhảy múa, ca hát...vân vân...thì thêm $ thôi, vì đồ ăn thức uống trên đảo cũng toàn import nên dĩ nhiên là mắc rồi...

wild_honey
17-06-2009, 14:36
Ơ Ong ơi anh hỏi lày, giá đấy là chỉ tính ăn ở mà không có uống à ? Giai gái kéo nhau đi Rì sọt biển xanh cát trắng đẹp thế mà không có tý cồn nào à ? :help ( hay tại anh có cái tật đã đi đến Rì sọt là cứ ham All inclusive để còn tây tây cả ngày nhỉ ? :D )

Vầng, giá đấy chỉ ăn chỉ ở thôi anh thướng mên ạ, đồ uống các loại nói chung đều đắt. Riêng đồ uống có cồn thì đắt 1 cách phi lý nhất. Em nghĩ có lẽ vì là dân đạo hồi, họ k khuyến khích nên cứ bán vống giá lên, thằng nào chịu được thì chịu, k chịu được thì cho mày chết :Dam. Em tính ra 1 chai vang đỏ nhà mình đắt lắm cũng chỉ 16, 17 đồng. Nhìn vào cái menu của các bạn, chỉ mới liếc qua thấy chai rượu rẻ nhất cũng 70 đồng. All inclusive thì nó cho mỗi bữa mỗi người 1 ly rượu xinh xinh, chất lượng kiểu ..không uống ông bắt mày phải uống. Nói chung nhà ta nếu đi thì nên book full board. Có những cái dịch vụ ví dụ như đi lại thuyền bè mình tìm mấy cái dhoni của người địa phương, họ cho mình đi vòng vòng, câu cá, chuyện trò vui phết. Với lại em thấy nó đẹp là thế mà say 3` nó mất thì còn enjoy được vào đâu nữa. Vậy nên em tuyệt nhiên k nghĩ đến rượu bia ;)

wild_honey
17-06-2009, 14:40
Công nhận là giá 2500/2 thằng thế thì ko ổn. Đã mất công lặn lội ăn chơi lại không có tí cồn nào là không được. Thêm nữa, không thấy có hoạt động giải trí đi lại nào khác. Chả nhẽ 6 ngày 5 đêm tuyền chỉ ở rì sọt thôi hả bác ơi? Chưa thấy bác kể ăn chơi nhảy múa gì cả. Cháu cũng chưa hình dung lắm là đến Maldives ngoài sáng ra bờ suối, tối vào hang ra thì làm những gì khác vì xem ra đi lại bằng cái airtaxi cũng chả rẻ tí nào. :D

Bạn yên tâm, có giải trí, có giải trí, fun vãi. Ong đang bận nên chưa viết lách được cái vụ đấy. Bạn chịu khó đợi nhé! ;)

mihtua
17-06-2009, 15:02
Em là giai nhìn còn thấy mê, thảo nào gái vào xin thông tin ầm ầm :D
Nhìn ảnh lại thèm đi lặn thế không biết :)

DNC
17-06-2009, 15:34
trời , chổ nì mà scuba dive thi chắc sướng từng centimet đây, hu hu

wild_honey
17-06-2009, 17:39
Thêm vài phát hình nữa, viết lách bình loạn sau ;)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13443

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13468

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13463

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13462

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13464

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13437

wild_honey
17-06-2009, 17:40
trời , chổ nì mà scuba dive thi chắc sướng từng centimet đây, hu hu

Chỗ này chả cần phải sờ cu ba sờ cu biếc gì cũng sướng gần chết rồi bác ạ ;)

Real
17-06-2009, 22:15
Các hãng có đường bay tới Male:
http://www.asiatravel.com/maldives/airlines.html

Mới check sơ Malaysia airlines thì thấy round trip từ KUL hết total có ~1500 MYR = 8tr (promo), rẻ nhờ ! Còn chuyện từ SGN/HN tới KUL thì dễ mà ! :D
Chà, còn khoản khách sạn thì cậy vào topic này của wildhoney được đây !

imim
18-06-2009, 09:36
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13463

Nhà Ong lần sau mặc đồ đồng bộ tí nhá, chả gì thì cũng phải tông suyệch tông chứ lị =))

langit
18-06-2009, 12:09
Èo, chị Ong người đẹp thế nên đi tắm ở chỗ đẹp là đúng rồi. Dạng như em chắc cho đi Sầm Sơn còn là may.

baxu
18-06-2009, 15:05
Chẹp, chỉ đạo 1 đằng, thực thi một nẻo (NO)

Mình bảo Ong thing bịc, là phải thing bịc kiểu lấy phòng trên 1000 buck ấy, phóng seaplane vù vù ấy, thế nó mới bịc chứ lị. Chứ như vầy, còn chưa bằng con Macbook prồ của bạn cvn đâu mà. Thật bạn, chuyến đi nào của mình cũng dưới 10k $ cả đấy bạn ạ. Đã bịc là phải bịc như thế chứ lị.

Công nhận nhà Ong vẫn rón rén lắm! Chẳng bịc thing mà cũng chẳng có tí cồn nào, kém nhở.

@baxu: Đông Âu giữa mùa đông giá rét là bịc rồi còn gì nữa bạn?

MN đi Đông Âu vớ vỉn 4-5 ngày đã hoàn thành mục tiêu giải ngân 50 triệu nữa là. Mà tối nào cũng bia bọt tè le, nhậu nhẹt đã đời với 3 quả susu xào thịt bò nhá ;)

@ Ong: biển đẹp gì mà đẹp quá thế hả (c)

gianker
18-06-2009, 17:51
Trời, biển như vậy thì thuộc loại top của thế giới rồi. Được như bác Ong sướng ghê. Bác Ong có đi thử taxi máy bay không vậy, nhìn thích quá đi mất. Vòng vèo trên trời rồi lướt trên mặt biển.

wild_honey
18-06-2009, 17:52
Hòn đảo nơi Ong đến có diện tích cùng lắm bằng cái sân vận động Hàng Đẫy nhà ta mà đa phần các hòn đảo ở maldives đều nhỏ nhỏ xinh xinh như vậy. Đi từ đảo này sang đảo bên chỉ mất 5,10 phút speed boat.

Cũng tình cờ khi Ong đến mới biết hòn đào này nằm trong khu vực Marine protected Area. Cá thì ôi thôi là cá. Chịp, cứ gọi là hoa cả mắt vì cá ở đây đã lắm còn nhiều mầu. Đã thế xung quanh hòn đảo nhà em lại là điểm public snorkerling & diving nên cứ chốc chốc lại có cái Dhoni dừng lại bên cái mà các bạn địa phương gọi là Edge of the Reef, là ranh giới giữa vùng nước nông và nước sâu. Nước nông thì lắm cá rạn, nước sâu thì cá đuối, víc thậm chí có cả những loài cá mập nhỏ hiền lành, ấy là em được các bạn diving guider bẩu thế.

Em hí hửng đeo chân nhái với cái mặt lặn vào, ôm thêm em máy chụp dưới nước rồi làm cái..tủm xuống nước. Quyết tâm chuyến này chụp cả đàn cá đang quấn quýt trong đám hải quỳ, dập dìu dưới làn nước về cốt chỉ để show cho phượt bà bà….kiểu gì phượt bà bà cũng lên cơn vật hải quỳ ( cái này mấy bạn đi camping ở Sơn Trà đều biết cả).:D Trước khi đi Maldives, em lục lọi trên mạng xem có kiếm được quả máy ảnh nào chụp dưới nước. Loáng quáng thế nào lại gặp ngay bác Huân photo, bác ý cho em mượn 1 con Olympus chụp được dưới nước. Ngay khi vùa xuống nước, vừa kịp zoom cái ống kính máy ảnh em thấy cái màn hình nó xéo xèo 1 cái rồi chết hẳn. Chả hiểu sao, chắc là máy cũ nên mới chết đứ đừ, chết k kịp ngắc ngoải như thế. Tiếc gần chết, tiếc là tiếc k chụp được con cá con quỳ nào về cho bạn vật lên vật xuống, chứ em đã quyết thing bịc rồi, em không thèm tiếc cái máy ảnh. thế rồi em..dập dìu trong làn nước, tung tăng với các bạn cá. Trong những cái sung sướng em là em sung sướng nhất cái vụ tóm được 1 bạn rùa, bám vào hai chân sau và dập dìu theo bạn ấy…

Cá thì em chả có hình cá, em mượn tạm mấy cái hình của bọn rì sọt chụp loanh quanh bãi rạn của các bác ý để các bạn vào chiêm ngưỡng

2 em bắp nẻ xanh

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13483

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13423

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13484

Này thì xanh xành xành này

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13480

Này thì cát trắng tinh tình tình này

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13481

Còn này thì cong còng còngnày

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13479

chauha
18-06-2009, 22:26
Cho mình dón dén hỏi bạn Ong :
Cái khu nhà nghỉ này : về mặt tạo hình thì rất okie, ko có gì phải bàn. Thế nhưng về vụ xử lý độ ồn thì sao nhỉ, liệu có thiết kế đặc biệt gì ko:)

Còn này thì cong còng còngnày

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13479

Nheva
19-06-2009, 10:09
Ôi, đến chết vì đố kỵ với nhà Ong thôi. Mình cũng mê xem cá lắm, nhưng ko biết bơi thì có xuống thủy cung được ko nhỉ?

TYYT
19-06-2009, 10:49
Cái khu nhà nghỉ này : về mặt tạo hình thì rất okie, ko có gì phải bàn. Thế nhưng về vụ xử lý độ ồn thì sao nhỉ, liệu có thiết kế đặc biệt gì ko:)

Sóng biển và không gian rộng lớn nên dù ồn ã mấy cũng là muỗi.

Lo xa quá!(c)

imim
19-06-2009, 11:09
Ôi, đến chết vì đố kỵ với nhà Ong thôi. Mình cũng mê xem cá lắm, nhưng ko biết bơi thì có xuống thủy cung được ko nhỉ?

Xuống thì xuống được, nhưng ko biết có lên được không thôi chị ạ =))

Đảo nào mà chả có cát, có cây cỏ, có nước, các bạn cứ nhiễu. Đi ra bãi giữa sông Hồng đê X(

Tự dưng mấy hôm nay cứ thấy bụng bị trướng lên, chả hiểu sao:shrug:

wild_honey
19-06-2009, 14:41

Xét về cái độ cách âm với xử lý tiếng ồn mà lói ý, có thì có đấy nhưng vẫn thi thoảng thấy các bạn cũng chơi kiểu "hát cho nhau nghe", nhà thì rung nước thì rinh..:)) chậc chậc, toàn bạn ha ní mun mà ;). Chả nhẽ lại ra bẩu các bạn " đừng để bà điên lên bà chả hát cho cả làng mày nghe bi giừ" X(. Túm lại, cách âm thì cách âm, các bạn tây vô tư thì vẫn cứ vô tư thôi chị ạ :D

Nheva
19-06-2009, 15:43
Xuống thì xuống được, nhưng ko biết có lên được không thôi chị ạ =))

Đảo nào mà chả có cát, có cây cỏ, có nước, các bạn cứ nhiễu. Đi ra bãi giữa sông Hồng đê X(

Tự dưng mấy hôm nay cứ thấy bụng bị trướng lên, chả hiểu sao:shrug:
Đồ đểu...(c)

wild_honey
19-06-2009, 16:44
Hôm qua bạn langit tỏ ý băn khoăn chải biết cái đảo bé tí, chả đi được đến đâu thì chả có trò gì tiêu khiển, rồi lo đến đó thì sáng ra đến bờ suối tối mò vào hang. Ấy thế mà lắm trò lắm bạn ạ, chỉ tội phải nắn túi xem có thấy tiền nó kêu loạt soạt không thôi chứ 5 ngày ở đấy mà chơi thì chả hết trò. Phổ biến nhất là đi diving hoặc chơi mấy cái trò water sport. Hoặc nếu có trí nghĩ xa hơn thì mua tour đi thăm mấy cái hòn đảo có làng chài. Hoặc là có những cái đảo nổi lên 1 dải cát giống y như 1 bãi tắm, chỉ có cát với cát. Còn có thú vui nữa là đi ăn nhà hàng dưới nước xem cá mú lượn lờ mà chả mất công lặn…. ấy ấy là em nói thế, cứ xiền vào thì gì cũng có.

Tuy nhiên em thì chỉ tham gia lặn ngụp thôi cũng mệt phờ râu trê rồi, còn lại em cứ nằm khểnh vểnh râu trên bãi biển mà đã thích không để đâu cho hết. (K) Ngoài những dịch vụ mất tiền ra, các bạn rì sọt nghĩ ra lắm trò để mua vui miễn phí. Mỗi tối sau buffer các bạn ý có những chương trình fun vãi, hôm đầu tiên em đến thấy các bác ý để cá bảng to tướng " Crab Racing, Formular 1". Các bạn ý túm khoảng đôi chục bạn cua, đánh số đàng hoàng, có 1 cái máng gỗ chia ra nhiều ngăn, đại loại giống kiểu đua ngựa. ý. Thực ra bọn cua đấy chả có gì là fun cả nhưng cái cách tổ chức dẫn chương trình rồi cá độ nhận phe mình phe ta, cãi nhau ỏm tỏi quên 3` nó mất xem cua của mình nó bò đến nơi rồi mà vẫn còn mải cãi nhau... Có tối thì có magic show, tối thì nó chiếu cả 1 bộ phim dài ngoằng về " diving im maldives" rồi dancing nhảy múa hú hét..Chịp, ngóng mãi em chả thấy có show nào có giai đeo ống quả bầu hú hét thôi.

Này thì bể bơi nhá
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13476

này thì giường này

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13475

Này thì túp lều tranh này

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13477

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13482

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13569

Thêm vài cái hình kích cái thích của các chị em gái lên, đòi các anh giai "cho bà đến đây thì bà mới cưới" nhá! nhá! :))

P/s: các bác Min bác Mood đâu hết rồi, toàn ảnh đẹp phục vụ giai phượt gái phượt và up mãi mà chả được. Các bác xem máy móc nhà các bác hộ em cái nhá!

TÍM
19-06-2009, 17:57
Anhminh ới ời ời .... nhà Ong sắp chịu hết nổi bỏ đi Maldives lần nữa bây giờ :D

SOS nhanh nào!

baxu
19-06-2009, 18:44
Đồ đểu...(c)

Bạn imim thing bịc nhưng chưa có bịc thing, chị Nheva đừng mắng bạn í.

Nói đùa chứ không biết bơi không sao đâu, cứ miễn có đầy đủ cái để thở là sống. Ngay cả biết bơi loanh quoanh trong bể, nhưng biển rộng mênh mông, đi snogling em cứ ôm chặt chú guide to khỏe, đeo thêm 2 cái phao cho chắc. Còn lặn, em nghe nói ko biết bơi vẫn ok!

..Chịp, ngóng mãi em chả thấy có show nào có giai đeo ống quả bầu hú hét.

Cô Tỉ cho tạm cái ảnh anh zai không có ống lên cho chị em ngắm tạm cũng được ;)

@ mà cái ảnh bikini là nhà Ong thật à? Hóa ra mình đã ngủ năn ngủ nộn 1 tháng giời cạnh 1 cái body sệch xì thế này mà ko biết (NO)

TYYT
19-06-2009, 19:41
Xét về cái độ cách âm với xử lý tiếng ồn mà lói ý, có thì có đấy nhưng vẫn thi thoảng thấy các bạn cũng chơi kiểu "hát cho nhau nghe", nhà thì rung nước thì rinh..:)) chậc chậc, toàn bạn ha ní mun mà ;). Chả nhẽ lại ra bẩu các bạn " đừng để bà điên lên bà chả hát cho cả làng mày nghe bi giừ" X(. Túm lại, cách âm thì cách âm, các bạn tây vô tư thì vẫn cứ vô tư thôi chị ạ :D

He he he

Nói cho vui thôi chứ tớ nghĩ các bạn tây-ta ra đây không chỉ để hát hò đâu. Các bạn ấy cần không gian riêng và cảm nhận cuộc sống.

Sự thực chỗ này không lý tưởng cho Honey-moon, nơi đây để nghỉ ngơi hợp lý hơn. Ít ra với tớ là như thế :)

zhou
19-06-2009, 19:50
[QUOTEThêm vài cái hình kích cái thích của các chị em gái lên, đòi các anh giai "cho bà đến đây thì bà mới cưới" nhá! nhá! :))

Câu trả lời của các anh giai sẽ là " Bà....Cứ đợi đấy " nhá ! =)):T
Bác TYYT lấy đâu ra Honey moon nữa mà mơ he he .....

TYYT
19-06-2009, 21:48
[QUOTEThêm vài cái hình kích cái thích của các chị em gái lên, đòi các anh giai "cho bà đến đây thì bà mới cưới" nhá! nhá! :))

Câu trả lời của các anh giai sẽ là " Bà....Cứ đợi đấy " nhá ! =)):T
Bác TYYT lấy đâu ra Honey moon nữa mà mơ he he .....

Tưởng tượng mà xem, chỉ có biển với biển. Ở đây anh không thích đồ ngọt tí nào.

Anh cũng đã plan rồi ấy chứ, Sixsences Hideaway Maldives - khoái cái phong cách của Sixsences.

nhà
20-06-2009, 22:45
nhìn ảnh của chị ong, gấu nhà em máu lắm rồi
chị ong cho em hỏi, ở đó có cho thuê lều ngủ trên bãi biển không, hoặc có cho phép mình mang lều sang đó không?

autumnovember
21-06-2009, 07:42
Ôi chị Ong, nhìn biển xanh em nhớ Malta quá. Chả còn biết nói gì ngoài "tuyệt vời".

Chị Ong bật mí cho em một chút về vụ visa nhé?

wild_honey
21-06-2009, 17:00
Cô Tỉ cho tạm cái ảnh anh zai không có ống lên cho chị em ngắm tạm cũng được ;)

Yên tâm, yên tâm! sẽ có giai có giai! đừng turn hot vội thế! nhá

@ mà cái ảnh bikini là nhà Ong thật à? Hóa ra mình đã ngủ năn ngủ nộn 1 tháng giời cạnh 1 cái body sệch xì thế này mà ko biết (NO)[/QUOTE]

Còn cái vụ ảnh bi kí nì chị khe khẽ cái mồm 1 tí. Sau vụ thất bại vì lộ hàng làm ăn trục lợi của băng đảng rầu xi với bà xu định tuyển giai giang hồ cung cấp dịch vụ F1, F2 cho gái phượt. Xét thấy thị trường giai phượt gái phượt còn tiềm năng, emvới MN vẫn bấy lâu quyết theo đuổi làm ăn cái vụ giai gái hàng tuyển, giai hàng ngon anhgia anh goắc...ấy thế mà dụ dỗ mãi chả được nên tung hàng ngon 8x lên câu hàng để đưa vào đường dây F1, F2. Chị hợp tác làm ăn với bọn em vụ này, bọn em không quên công ơn chị. nhá nhá! ;)

wild_honey
21-06-2009, 17:12
nhìn ảnh của chị ong, gấu nhà em máu lắm rồi
chị ong cho em hỏi, ở đó có cho thuê lều ngủ trên bãi biển không, hoặc có cho phép mình mang lều sang đó không?

Biết ngay mà, có đứa gấu lên đòi tạm ứng ha ní mun kìa ;)

Chỗ này chị e là không mang lều hay thuê lều cắm trại ngủ trên bãi biển em giai ạ. Theo chị biết mỗi hòn đảo đều có chủ sở hữu riêng và mỗi hòn đảo là 1 khu rì sọt. Vì vậy chẳng có đứa bỏ mẹ nào nó lại cho dân phượt nhà mình ghé chân lên đó, nằm ệch ra đấy mà chả dùng dịch vụ của nó. Với lại nếu em đến đó mà ở lều cũng không ổn. Thứ nhất là trời nắng nóng, thứ nhì là k có nước ngọt mà nước ngọt thì em phải book phòng của nó. Với lại nếu em book phòng của nó mới offer tiền ăn giá cả hợp lý chứ em k thể mang thức ăn cho cả 5 ngày được. Tiền ăn buffer include trong tiền phòng, có 20 buck 1 ngày/người mà ăn uống thác loạn lắm em. Chị mới mail cho em rồi đấy. Thing bịc lên em, đến Maldives ai lại chui vào lều, em xem nhà có gì bán được đi, hay mang con xe qua đây chị cầm cho :)) thế nhé!

wild_honey
21-06-2009, 17:20
Ôi chị Ong, nhìn biển xanh em nhớ Malta quá. Chả còn biết nói gì ngoài "tuyệt vời".

Chị Ong bật mí cho em một chút về vụ visa nhé?

Chả có mí gì mà bật đâu em, em đọc mấy bài trước chị có nói đến vụ visa này rồi. Maldives khuyến khích du lịch nên k phải làm visa trước mà làm visa tại cửa khẩu. Nó cho tới 3 tháng entry nhưng bố ai mà ở được quá 1 tuần, đắt thấy 3`. :)) Em chỉ cần show cái vé khứ hồi với cái booking đặt phòng trong thời gian đó lúc check in ở sân bay và có thể bọn immigration bên maldives nó yêu cầu. Ấy là chị đọc thấy thế nhưng lúc chị check in ở sân bay Thái nó đòi mình show ra chứ bên maldives chả thấy đả động gì. À quên, cái vụ H1N1 ý, vừa xuống sân bay là nó bắt mình điền 1 cái form dài ngoằng. Vậy thôi em ạ.

wild_honey
21-06-2009, 17:33
Trời, biển như vậy thì thuộc loại top của thế giới rồi. Được như bác Ong sướng ghê. Bác Ong có đi thử taxi máy bay không vậy, nhìn thích quá đi mất. Vòng vèo trên trời rồi lướt trên mặt biển.

Nói thật với bạn, đi maldives lúc về đến nhà rồi mình mới học xong lớp thing bịc của MN. Tiếc!tiếc lắm! đến bài cuối rồi MN mới truyền cho bí kíp cuối cùng trong bài thing bịc là trước khi đi maldives phải lăn đùng ra ăn vạ giai, khóc lóc tòe loe 7 ngày, 7 đêm để giai mủi lòng đầu tư cho vụ đi seaplane..:)). Hị hị, nói thật với bạn, cái vụ seaplane không dễ xơi đâu, đi 1 vòng chơi chơi thôi cũng bằng vé máy bay từ VN sang bển rồi. Mình cứ lướt trên từng con sóng cho nó lành. Ờ mà đúng, chỗ mình ở gần nên chả có seaplane, chịp, tiếc quá cơ! :))

wild_honey
21-06-2009, 22:05
He he he

Nói cho vui thôi chứ tớ nghĩ các bạn tây-ta ra đây không chỉ để hát hò đâu. Các bạn ấy cần không gian riêng và cảm nhận cuộc sống.

Sự thực chỗ này không lý tưởng cho Honey-moon, nơi đây để nghỉ ngơi hợp lý hơn. Ít ra với tớ là như thế :)

Bạn xem thêm cái link này

http://news.holidayhypermarket.co.uk/Maldives-is-Top-Honeymoon-Destination-18368895.html

langit
22-06-2009, 00:01
Em đã kính chuyển link cho giai, giai phán sẽ đi, nhưng năm nay hay năm sau thì phải xét đã. Cưới rồi là nó chần chừ thế, các bác chưa cưới phải manh động lên nhé, đừng để chủ nghĩa xét lại như em. :D.

Nheva
22-06-2009, 11:13
Bạn imim thing bịc nhưng chưa có bịc thing, chị Nheva đừng mắng bạn í.

He he , có đứa đang bịc thing rùi Baxu ạ. Hy vọng nó sẽ lăn ra ăn vạ để đòi được quả Maldives còn hoành tráng hơn cả Ong nữa(c)
Nhỉ Imim nhỉ;)

Nam Bự
22-06-2009, 11:17
Em đã kính chuyển link cho giai, giai phán sẽ đi, nhưng năm nay hay năm sau thì phải xét đã. Cưới rồi là nó chần chừ thế, các bác chưa cưới phải manh động lên nhé, đừng để chủ nghĩa xét lại như em. :D.

Thế mà gặp đứa nào nó lại xét lại cả vụ cưới thì đau hơn nhỉ :))

Mấy hôm trời nắng nóng, vào đọc bài của Chị Ong phê quá, nhìn biển xanh cát trắng phê thế :help:help:help:help

imim
22-06-2009, 16:33
He he , có đứa đang bịc thing rùi Baxu ạ. Hy vọng nó sẽ lăn ra ăn vạ để đòi được quả Maldives còn hoành tráng hơn cả Ong nữa(c)
Nhỉ Imim nhỉ;)

Ăn vạ với zai nước non gì. Sợ là zai lại bảo: biển nào chả giống biển nào. Cứ đi quách Đồ Sơn cho nó lành. Mà ở đấy lại có sẵn mấy mối quen!!! :shrug:
(Lại về quăn đầu đặt ra bao câu hỏi: quen ở đâu? khi nào? hàng tuyển hay hàng thường? Đồ sơn hay đồ nhà?...) Mệt (NO)

baxu
22-06-2009, 16:34
Nhỉ Imim nhỉ;)

Chị ơi, nhà í toàn đi đạp vịt Thủ Lệ với trecking núi Nùng thôi!

Nhà í bảo, Mandives chẳng là gì. Đi Đông Âu có 5 hôm, trưa toàn kebap, tối tuyền susu xào thịt bò mà còn hết 50tr, xá gì.

Nhưng quần chúng lại có ý kiến (bác TYYT) cho rằng Mandives không phải là nơi lý tưởng để honey moon, nên 2 thằng người ấy lại kéo nhau ra bãi giữa sông Hồng rồi.

@ Cô Tỉ: ảnh zai không đeo ống thì đương nhiên là cũng không mặc quần nhá ;). Không trưng ảnh lên là hôm nào về kéo cả bầy đến xem người thật việc thật đấy (wait)

imim
22-06-2009, 16:43

Nhà í bảo, Mandives chẳng là gì. Đi Đông Âu có 5 hôm, trưa toàn kebap, tối tuyền susu xào thịt bò mà còn hết 50tr, xá gì.

Nhưng quần chúng lại có ý kiến (bác TYYT) cho rằng Mandives không phải là nơi lý tưởng để honey moon, nên 2 thằng người ấy lại kéo nhau ra bãi giữa sông Hồng rồi.

@ Cô Tỉ: ảnh zai không đeo ống thì đương nhiên là cũng không mặc quần nhá ;). Không trưng ảnh lên là hôm nào về kéo cả bầy đến xem người thật việc thật đấy (wait)

Chẹp, lạc hậu quá, chả cập nhật gì cả. Chuyển ra Đồ Sơn rồi. Đi biển mà nước biển xanh trong, chuyện thường, đây đi hẳn nước biển hồng hồng nó mới sành điệu, độc đáo. Mà quan trọng là món bề bề rang muối ấy.

wild_honey
22-06-2009, 17:12

Thích thì cho xem hẳn giai chuẩn bị đeo ống nhá! ;)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13736

wild_honey
22-06-2009, 17:38
Thêm tí ảnh cho pà con "ngộ độc" maldives cả thể ;)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13740

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13735

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13739

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13741

tichuot
22-06-2009, 19:15
Chị Ong ơi, trước khi đi mình có nên viết di chúc lại không chị? vì em nghĩ 4 phía là Đại dương mênh mông, và đang nằm hưởng thụ thì lỡ may gặp Sóng thần thì :help luôn.

Vậy chị cho em hỏi ở đó họ đối phó Sóng biển như thế nào vậy chị ??

autumnovember
22-06-2009, 23:58
Cám ơn chị Ong nhá.
Ít ra em hình dung được là phải làm gì. ...

Còn nhiều ảnh nữa không chị, đợi ảnh của chị nhiều nhiều nữa nhé

netwalker
23-06-2009, 01:01
Đã ra đến đây sao lại còn phải lo cách âm nữa, bạn chauha ;)

Tớ là tớ học theo kiểu think bịc gì đó, tới luôn, xuống biển, bờ cát, tùm lum tá lả luôn, he he

Nam Bự
23-06-2009, 11:15
Đã ra đến đây sao lại còn phải lo cách âm nữa, bạn chauha ;)

Tớ là tớ học theo kiểu think bịc gì đó, tới luôn, xuống biển, bờ cát, tùm lum tá lả luôn, he he

Anh đi ôtô với xe máy đã bao giờ anh bị cát nó rơi vào buồng đốt chưa ạ ??:shrug::shrug::help

TYYT
23-06-2009, 13:34
Sợ rằng chỗ này không có những quán hải sản ngon rẻ như việt nam. Nếu là em, em chọn quán view đẹp ngồi ăn mấy miếng, uống mấy miếng, Ùm một cái xuống nước.

Tiếp theo: ăn mấy miếng, uống mấy miếng, Ù ùm một cái xuống nước.

Tiếp theo: như trên cho đến hết bình minh rồi lại đến hoàng hôn

Ngoài ra sẽ lặn biển, ngắm san hô, đi chụp ảnh, các trò chơi địa phương nhưng mỗi thứ không quá 1 lần. Chỉ có khoản ăn với ngắm kia thì là liên tiếp được 3 ngày :).

Đề nghị các bác recommnent những action theo sở thích nhé.

wild_honey
23-06-2009, 17:22
Thiên đường gọi tên

Câu chuyện và những hình ảnh về Maldives sẽ là hoàn hảo và trọn vẹn cho đến ngày thứ 4 trên đảo tôi bất ngờ bắt gặp một dòng chữ Việt Nam viết nghệch ngoạc trên 1 tấm bạt. Trước đó, lúc tán gẫu với anh bồi bàn, anh ta tỏ ý ngạc nhiên vì trên đảo chưa bao giờ từng có khách Việt.Vậy ra chúng tôi là người đầu tiên đặt chân tới đây.Tôi chỉ thoáng nghĩ có thể họ nhập hàng từ VN mới có dòng chữ đó. Tuy nhiên, trong đầu tôi vẫn có chút nghi hoặc nên tôi đã đi ngó đi nghiêng để xác minh sự thật, tìm hiểu xem nguồn cơn dòng chữ đó ở đâu ra.

Chuyện là

Người Man Đi Vơ được nhà nước bao cấp, bảo hộ nên c/s họ khá an nhàn. Nói cho đúng ra là họ lười! họ chỉ chọn những việc nhẹ nhàng dễ kiếm tiền để mưu sinh. Còn lại những nghề nặng nhọc như thợ xây thợ hồ, làm trong nhà máy thuỷ sản, tất tần tật họ đều thuê công nhân nước ngoài.

Và rồi, thật bất ngờ tôi đã gặp những người anh em Việt Nam đi xuất khẩu lao động sang chốn này trên chính hòn đảo tôi đang ở.

Cậu em đầu tiên tôi gặp tên là Tiến, người Hà Tĩnh. Lúc đó cậu đang trong xưởng cưa, mặt mũi bịt kín nhưng tôi nhìn thấy cậu ta đội 1 cái mũ cối nên nhận ra ngay. Sau một hồi tay bắt mặt mừng, Tiến dắt tôi tới chỗ làm việc của mấy anh em, chuyện trò hỉ hả. Tôi hỏi thăm quê quán các anh em, công việc của họ.. Có 2 anh lớn nhất quê Quảng Bình, 2 em người Hà Tỉnh, còn lại 1 cậu em người Hà Nam, 1 người Bắc Giang. Được biết trên đảo có 28 công nhân nước ngoài, trong đó có 6 anh em người Việt đang làm hợp đồng xây nhà chòi trên nước cho đảo từ hơn 6 tháng nay. Tôi cứ tiếc hùi hụi vì mình ở trên đảo gần 4 ngày mà đến hôm nay mới gặp. Một anh tên Hùng nói như vậy cũng là phải thôi vì quản lý người ta có quy định anh em công nhân không được qua lại những nơi dành cho khách. Những tưởng làm việc ở một nơi đẹp như thiên đường thế này các anh em hẳn là thích thú, nhưng mà tôi ngộ nhận, câu chuyện tôi ghi lại dưới đây khiến tôi không khỏi ngậm ngùi cho những thân phận xa xứ.

wild_honey
23-06-2009, 17:41
Cậu em người Hà Tĩnh chậm rãi kể, ngày trước khi mới sang tới Man Đi Vơ, nhóm chúng em có 16 người, cũng háo hức lắm vì nghe nói Man Đi Vơ đẹp, khí hậu lại tốt nữa nên nghĩ mình cũng may mắn được kí hợp đồng làm việc ở đây. Ngay tối đầu tiên khi tới Male, đại diện bên này đưa chúng em đến 1 khu nhà, nói thật với chị là có nằm ác mộng cũng không hình dung ra nó kinh khủng đến thế. Ở đó đã có gần 50 con người, các quốc tịch khác nhau, Ấn Độ Bangladesh, Srilanka, Indonesia, Pakistan và người Việt. Thêm chúng em nữa là gần 70 con người.

Cậu em người Hà Tĩnh

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13775

Gần 70 con người mà chỉ có 1 cái gọi tạm là nhà khoảng chừng 30m2 chứ thực ra là mấy tấm tôn ghép ghá vào mấy bức tường. Bên trong quây ra từng ngăn là chỗ của từng nhóm người mỗi nước, chỉ đủ để đồ chứ chả ngủ nghê gì trong đấy được. Đi vào vệ sinh thì xếp cả hàng dài. Hỏi người đại diện họ cũng chỉ cho biết họ chưa tìm được nhà khác nên ở tạm vài hôm. Nhưng hỏi ra có mấy người Băng La ở đây đến mấy tháng trời đợi việc rồi. Đã nóng bức chật trội lại thêm phần hôi hám, rận rệp. gần 70 con người mà có duy nhất 1 cái chỗ để đi vệ sinh, nước ngọt thì tiết kiệm từng tí, còn tắm rửa thì xuống biển.

Đêm đầu tiên tới 'thiên đường" chúng em đã phải theo mấy anh đi trước trèo lên mái tôn ngủ. Được cái buổi tối ở đây rất mát nhưng ngủ cũng không yên thân vì mấy người dân địa phương họ có vẻ ghét dân lao động bọn em, họ mắng chửi ầm ỹ rồi còn lấy đá ném bọn em, k cho ngủ. Dù gì thì bọn em cứ kệ chứ không ngủ mái tôn thì ngủ ở đâu. Còn lại những người nước khác tự lo mà xoay sở lấy chỗ ngủ nhưng đa phần là ra công viên.

Sau này hỏi chuyện ra chúng em mới biết nhà nước Man Đi Vơ chỉ kí với nhà nước VN cho 300 lao động sang đây nhưng các công ty tuyển lao động đi Man Đi Vơ ( chủ yếu qua Công Ty như Phú Thọ, Cienco 1, Công Ty Tấn Đạt…) có lúc cao điểm tới cả 1000 người. Sang đây rồi mới biết mình bị lừa, công việc không có, chỗ ở không có, tiền thì mỗi người đi đóng cho công ty 3000 đô. Bọn em thuộc diện còn may mắn vì có việc làm. Lương trung bình được trả là 250 đô/tháng, nhưng họ trả bằng tiền Ruffiya nên khi đổi ra chỉ được 220 đô. Mất 3000 đô để sang được tới đây, tính ra nếu làm trong 15 tháng liên tục mới đủ tiền bù lại chỗ 3000 đô đó nhưng như bọn em đến tháng thứ 16 là hết việc làm, coi như huề vì k bỏ ra được đồng nào. Đấy là còn may vì còn kiếm được để bù vào cái khoản 3000 đó.

Đa số các anh sang đây rồi mới biết mình không có việc làm, không có tiền để ăn, không có chỗ để ở, cũng không có tiền để về. Các anh ý cứ sống vật vờ ở công viên, tội lắm! Em nói thật, đến chó cũng không khổ bằng. Không có tiền để ăn nên cuối ngày mấy anh phải đến chợ cá xin cá ôi cá thối của người ta vứt đi để ăn. Chị biết ở đây nước ngọt hiếm là thế, xin người ta được 1 ngụm nước mà uống cũng nhục lắm. Có anh ở đến 3 tháng trong tình trạng đói khổ như thế mới có người bên Thương Binh Xã Hội sang giải quyết cho về. Coi như trắng tay. Những người ở lại cũng chả sướng gì. Như bọn em ban đầu nó đưa đến 1 hòn đảo rất xa, tên là Vilingi cách thủ đô hơn 1 tiếng bay, đến đó cũng để cũng xây khách sạn. Mà ở đây chị biết là nó hay xây mấy cái chòi dưới nước. Hồi đầu bọn em chưa quen mà đêm nào cũng bị đánh thức dậy lúc 11, 12h đêm để đi làm. Lúc đó thuỷ triều xuống, tất cả công nhân phải xuống nước để chôn cọc, với múc đất múc cát. Đêm nào xong việc cũng phải 3 h sáng. Ngày có việc của ngày, đêm có việc của đêm. Đã vậy ăn uống thì kham khổ, nhóm công nhân đến từ nhiều nước khác nhau nhưng ăn uống thì tất cả ăn cơm kiểu Ấn Độ hết. Hồi đầu ăn cơm có thức ăn của họ chưa quen nên bỏ bữa hoặc ăn ít nhưng có đợt bọn em cả tuần ăn cơm bốc với canh cà rốt, ngoài ra chả còn cái gì, dảo thì xa thủ đô nên lương thực có lúc phập phù. Điều kiện làm việc vất vả, khắc nghiệt, đã có những người không chịu nổi. Tháng trước có 1 anh Việt Nam xây cảng ở bên đảo Huhule bị đột tử trong lúc anh ý đang ở trên công trường…

Bọn em về đảo này là còn may vì đảo gần Ma lê nên có đồ ăn khá hơn 1 chút nhưng ở đây đông quá, có hôm phải tranh nhau với người ta mới đủ cơm mà ăn. Cách đây 2 tuần có 1 anh VN bị đuổi việc vì xích mích đánh nhau với 1 người Indo lúc chia phần ăn. 1 tuần họ cho ăn bọn em hoa quả 1 lần vào ngày thứ 6, thứ 6 là ngày lễ của họ. Vả lại gần thủ đô nên thỉnh thoảng được nghỉ anh em lại kéo nhau về Ma Lê gặp gỡ đồng hương nên cũng đỡ buồn. Còn vất vả thì ở đâu cũng như nhau…

Buổi tối đến thăm nơi anh em ở

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13774

Bữa cơm tối

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13788

Công nhân nước khác trong bữa tối

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13781

Vẻ lam lũ trên gương mặt anh cả của đoàn

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13772

Ban ngày có lúc bắt gặp các anh đang chuyển giàn giáo như thế này

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13769

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=13770

Nheva
23-06-2009, 18:01
Tội nghiệp những người lao động. Ong ơi, em viết thêm 1 chút , chị sẽ gửi đăng ở báo Người Lao động may chăng giúp được gì đó cho những người đã hoặc sắp sang chốn này mong kiếm miếng cơm manh áo

Chitto
23-06-2009, 18:43
Những thông tin này thật quý giá. Người Việt mình phải chịu khổ nhiều quá. Không biết bao giờ chúng ta mới sẽ thực sự là những ông bà chủ của chính đất nước mình, dân tộc mình một cách sòng phẳng với các đất nước, dân tộc khác?

Thôi, nhà Ong tiếp tục đi...

wild_honey
23-06-2009, 22:32
Tội nghiệp những người lao động. Ong ơi, em viết thêm 1 chút , chị sẽ gửi đăng ở báo Người Lao động may chăng giúp được gì đó cho những người đã hoặc sắp sang chốn này mong kiếm miếng cơm manh áo

Vầng chị, chắc hôm nào phải offline với nhau phát, hun đúc thêm tinh thần cho ra lò 1 bài chị nhở.Thank chị

chich0ngoan
23-06-2009, 23:34
ấn tượng nhất trong topic này là đoạn viết về công nhân VN ấy chị WH ạ. Muốn click thanks chị 1 cái mà hình như vì chưa post bài bao giờ nên em ko-có-quyền-tks chị. Post để thanks vậy :)

a, hóa ra là phải post trong thread này rồi thì mới tks được hay sao ấy, chời ạ, i click 'tks' finally hehehe.

PeterPan
24-06-2009, 02:12
Từ đầu topic, mình ngất ngây với cảnh đẹp Maldives, nhưng đến đoạn nói về lao động Việt Nam thì cảm thấy cổ họng đắng nghét.
wild_honey à, bạn đã làm một việc thật ý nghĩa, cảm ơn bạn rất nhiều.

gasman
24-06-2009, 08:17
Cám ơn wild_honey (c), đoạn chia sẻ với người ld Việt nam rất hay, mình đang chăm chú theo dõi topic này (beer)(beer)

Nheva
24-06-2009, 12:55
Vầng chị, chắc hôm nào phải offline với nhau phát, hun đúc thêm tinh thần cho ra lò 1 bài chị nhở.Thank chị
Uh, viết ngay nhé em , cho khỏi nguội cảm xúc, khỏi quên chi tiết

3000
24-06-2009, 14:39
Mặt trái của thiên đường !
Có bác gái nào còn muốn zai dẫn đi hưởng tuần trăng mật ở đấy nữa thôi?

Em thì đã từng nói chuyện với anh em lao động Việt ở Kul cách đây mấy năm, cũng nghe đủ thứ chuyện buồn.

Căm mấy thằng doanh nghiệp bất nhân. Căm cái tuyên truyền là Việt nam được bạn bè thế giới quý trọng tôn vinh...bla bla

Buồn vì dân Việt thiếu lòng tự tôn dân tộc, thiếu tình đoàn kết.

Túm lại cứ đi nước ngoài về em lại càng trở nên bài ngoại hơn.

zhou
24-06-2009, 16:28
Thật tự hào vì người Việt Nam đã góp phần làm nên vẻ đẹp của Maldives .

Mỗi người đều có hoàn cảnh khác nhau và lao động chân chính thì ở bất kỳ nơi nào cũng được tôn trọng .

aitymo
25-06-2009, 13:51
Các bác có di Maldives mà muốn book phòng 5* Giá rẻ đây nhé. IHG có chương trình khuyến mại Friends & Family
http://www.ihgfriendsandfamily.com/klsny9

TYYT
25-06-2009, 15:11
Mấy hòn đảo cát bé tí mà đếm ra được gần trăm cái rì rọt, sợ ghê. Toàn loại 5 sao!

Ối_zời_ơi
25-06-2009, 18:21
Oài ôi. Chị em nhà Phượt mà nghe cô Ong cái vụ hôn li mun ở đấy thì xây miếu ở nhà sẵn đi....ế là cái chắc nhá...=))

gps
25-06-2009, 19:41
Bọn buôn người ở đâu cũng thế, toàn là bọn dã man.

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=725&highlight=qatar

GreatTATA
26-06-2009, 15:26
Hik hik....Đẹp thế này thì ai mà chịu được......
Ít sờ mai đờ rim......

weeken
27-06-2009, 14:56
Tiên sư mấy thằng cò lao động bất nhân

:T như thế này nà, chích ...thêm phát đi Ong

wild_honey
28-06-2009, 23:03
Câu chuyện buồn về những số phận của những người Việt lao động xa xứ là một "khoảng lặng" day dứt trong cả cuộc hành trình...Tuy nhiên Ong không có ý định làm nguội những cảm xúc của các bạn về 1 xứ Maldives xinh đẹp. Maldives vẫn đẹp là thế nhưng đâu đó trong cuộc sống chúng ta luôn hiện diện "2 khía cạnh cuộc đời" như bạn Audioman71 có lần nhắc tới... Ong chỉ thử tìm những bài báo về người lao động ở Maldives xem đã có ai viết hay chưa nhưng thật quá bất ngờ vì có rất nhiều thông tin. Tình cờ có 1 đoạn video người thật việc thật, có hoàn cảnh giống những người anh em Ong gặp trên đảo. Ong tổng hợp lại 1 số bài viết để các bác quan tâm không phải đi tìm đâu xa.

http://www.tin247.com/200_lao_dong_song_kho_cuc_trong_nha_o_chuot_tai_ma ldives-1-21357958.html

(không biết post video ra làm sao, Ong gửi link, sorry cả nhà)

Những chuyện hãi hùng của hành khách trở về từ "chảo lửa" (Nguồn: VietNamNet.vn)

Suốt 45 ngày, anh Định sống vất vưởng ở công viên. Đói anh phải mót dừa để ăn hoặc nhặt nhạnh từng con cá ươn ở phiên chợ tàn. Thấy nơi đâu có thức ăn, anh tìm đến. Lâu dần, dân bản địa quên tên anh mà gọi anh là “bang chủ” cái bang...

Cầm cố sổ đỏ, gán nhà để mong xuất ngoại làm việc, anh Định không ngờ có ngày thiên đường trong mơ phút chốc biến thành địa ngục.

Tôi vừa trải qua một “kiếp chó”!

Đến khi ngồi trong căn phòng trọ của người cháu tại huyện Bình Chánh (TP.HCM), anh Phạm Văn Định (40 tuổi, quê Kim Bảng, Hà Nam) mới dám tin mình đã về đến VN.

45 ngày lang thang tại Maldives là những ngày đen tối mà anh không thể quên trong cuộc đời. Nhớ lại quãng thời gian cơ cực, được anh mô tả “sống như một kiếp chó” ấy, người đàn ông 40 tuổi bật khóc hu hu như đứa trẻ.

Anh Định kể lại: Nghe đồn thổi sang Maldives lao động dễ kiếm tiền, anh đã tìm đến Công ty Việt Hà (Hà Tĩnh) để làm thủ tục xuất ngoại. Anh về bàn với gia đình, rồi đem cầm sổ đỏ, giao lại công việc chăm sóc ba đứa con nhỏ cho vợ, anh quyết chí ra nước ngoài. Anh cầm 35 triệu đồng đem nộp cho một người đàn ông tên Vượng, xưng danh là nhân viên của Công ty Việt Hà. “Kể cả chi phí học hành và tiền liên hoan, mua sắm đã đi đứt 50 triệu đồng” - anh Định nói.

Ngày 3/8/2008, anh Định xuất cảnh sang Maldives. Trong 2 tháng đầu, anh được bố trí làm thợ sắt, thợ mộc với khoản lương 2.000 – 3.000 Rufiyaa (MVR)/tháng. Ngày làm việc quần quật suốt 10 tiếng nhưng bữa cơm chỉ vỏn vẹn dăm khúc cá, có hôm một ít trứng hoặc cà ri. Thương vợ con, anh cố làm. Lương được bao nhiêu, anh gom góp gửi về cho vợ con, chỉ giữ lại một ít chi dùng cho những nhu cầu thiết yếu.

Đến tháng thứ ba, chủ đột ngột đuổi việc và trả anh Định lại cho công ty môi giới. Thế nhưng công ty môi giới tại Maldives cũng không chịu nhận.

Anh Định bắt đầu chuỗi ngày dài sống vất vưởng ở công viên. Đói, anh xin cơm của những đồng nghiệp người Việt. Nhưng xin nhiều quá anh đâm ngại. Anh lang thang khắp đảo, mót dừa để ăn hoặc nhặt nhạnh từng con cá ươn ở phiên chợ tàn. Ăn uống kham khổ, mất vệ sinh, anh đâm bệnh.

Đã hai lần, bọn cướp gí dao vào cổ anh nhưng thấy anh không có đồng xu nào, chúng bỏ đi. “May mắn là chúng không lấy đi chiếc điện thoại cùi tôi cất kỹ trong túi” - anh Định nói.

Đến mùa lễ hội, người ta tổ chức những bữa cơm từ thiện vào mỗi tối thứ sáu cho người nghèo, vô gia cư. Anh Định lần mò tìm đến. “Lâu dần, những người vô gia cư ở công viên gọi tôi là bang chủ cái bang vì tôi thường rủ họ cùng đi kiếm thức ăn” - anh Định bật khóc.

Sau hai lần fax đơn kêu cứu về Cục Quản lý lao động với nước ngoài VN (thuộc Bộ Lao động Thương binh và Xã hội), anh Định cho biết “vẫn bặt vô âm tín”.

“Phải đến khi tôi gọi cho ông Vượng nói nếu không gởi vé máy bay cho tôi về VN, đến chết thành ma tôi cũng không tha cho ông thì ông Vượng mới gởi vé sang” - anh Định bức xúc nói. “Nhưng khi đến Phuket thì bị kẹt lại, cảnh sát Thái đã liên lạc với Đại sứ quán VN tại Thái Lan để tôi tá túc”.

Anh Định nói 5 người đồng hương cùng cảnh ngộ với anh cũng đang vất vưởng ở Maldives, chưa biết ngày về...

langit
30-06-2009, 15:46
Chị ơi, viết thêm về các hoạt động ăn chơi nhảy múa ở Maldives đi

wild_honey
30-06-2009, 17:36
Chị ơi, viết thêm về các hoạt động ăn chơi nhảy múa ở Maldives đi

Gớm, có cu em động viên, ấy chị lại viết :D

Nói đến cá rồi, giờ tớ nói đến chim, các bạn Maldives này..dưới biển lắm cá trên bờ lắm chim. cái hòn đảo bé tí mà chim với vẹt ở đâu ra mà lắm thế, cơ man nào là chim với chim, ...chim… đã đời chim, chim ..ối giời chim!

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14003

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14004

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14006

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14014

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14005

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14012

wild_honey
30-06-2009, 20:59
Nói chuyện chim xong rồi giờ lại chuyển sang người :))

cậu bé Maldives

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14022

Gái Maldives ( hiếm lắm mới thấy 1 cô không che mặt)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14024

Người già Maldives

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14018

Có 1 điều đặc biệt (có lẽ ở các hồi giáo đều thế) tất tật các loại dịch vụ thượng vàng hạ cám, từ nhân viên công sở đến người bán hàng ngoài chợ đều do nam giới đảm nhận.

wild_honey
30-06-2009, 21:04
Hết chuyện người, tớ lại chuyển sang nói chuyện trời chuyện mây ...

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14015

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14013

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14011

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14002

Nheva
02-07-2009, 10:00
Ôi trời, cát trắng như tuyết !

herrlee
02-07-2009, 15:57
Tuyệt vời lắm! bạn wild_honey ơi, hãy viết tiếp đi nào?

LinhEvil
02-07-2009, 16:18
Đã có 1200$ chưa mà cứ đòi Ong viết tiếp...

sathu2006
03-07-2009, 11:09
Sao không thấy chị Ong viết tiếp nhỉ, em cũng đang hóng hớt thông tin Maldives này lắm, mua cuốn Maldives của Globetrotter về mà lười đọc hết quá, hehehe

Quang Hải
07-07-2009, 03:35
Thiên đường gọi tên

Trước đó, lúc tán gẫu với anh bồi bàn, anh ta tỏ ý ngạc nhiên vì trên đảo chưa bao giờ từng có khách Việt.Vậy ra chúng tôi là người đầu tiên đặt chân tới đây.

.

Chỗ này nhầm lẫn nghiêm trọng. ĐTVN và CLB Bình Dương đều đã đến làm khách ở Maldives, cộng thêm số phóng viên thể thao và quan chức thì không dưới 50 người. Lưu ý là đá ở Male.

imim
07-07-2009, 08:15
Chỗ này nhầm lẫn nghiêm trọng. ĐTVN và CLB Bình Dương đều đã đến làm khách ở Maldives, cộng thêm số phóng viên thể thao và quan chức thì không dưới 50 người. Lưu ý là đá ở Male.

Mình cứ ngỡ là Maldives có đến 2000 hòn đảo, mà Malé cũng chỉ là 1 hòn trong số các hòn đấy thôi nhỉ? Bạn Ong lại chọn sai hòn rồi. Sao ko ra cái hòn mà bạn Quang Hải bạn í biết ấy??? Vả lại, anh bồi bàn có thể chưa gặp khách VN bao giờ, vì anh í ko kiêm luôn công an hộ tịch.

Thật là thiếu sót nghiêm trọng!!

Nheva
07-07-2009, 11:20
Bạn Hải thắc mắc nỗi gì? Cái đội quần đùi áo số kia làm khách ở Maldies thì ko có nghĩa là họ ra cái hòn đảo của bạn Ong nhé. Họ ở Male, còn hòn đảo của nhà Ong cách đó 15km nhé. Mà không phải bạn Ong khẳng định nhá, đó là dẫn lời của anh bồi bàn -không- phải -công -an -hộ- tịch (theo cách gọi của Imim). Bạn bảo ai nhầm lẫn nào? giả sử anh bồi bàn có nhầm thì cũng chẳng có gì nghiêm trọng. Chỉ có bạn nghiêm trọng mà thôi.. Hẳn bạn là một trong số những người đi theo đội quần đùi áo số kia, nên rất sure?

Quang Hải
07-07-2009, 12:25
Dạ vâng, xin lỗi các bạn và cả bạn Ong nữa. Đêm qua lúc mình bốt bài ấy là gần 4h sáng nên mắt mũi có hơi kèm nhèm, cứ ngỡ là bạn Ong nghỉ ở đảo Male.

Chân thành cáo lỗi.

susu
07-07-2009, 13:58
Phù, rốt lại thì thế này : cách Male 15km, chị Ong .. người đầu tiên .. của anh bồi bàn ... ;)

langit
27-07-2009, 16:18
Em có 1200 mỗi người rồi ạ, giờ chị viết thêm xem là chị đi những đâu làm những gì ở Madilves đi ạ để em còn lên kế hoạch. Em cảm ơn chị ạ

wild_honey
28-07-2009, 16:28
Em có 1200 mỗi người rồi ạ, giờ chị viết thêm xem là chị đi những đâu làm những gì ở Madilves đi ạ để em còn lên kế hoạch. Em cảm ơn chị ạ

1200 buck đủ để cover cho những chi phí cơ bản rồi gái em ạ. Đi maldives để tiết kiệm là phải xác định chỉ đến được 1 đảo(trừ cái đảo Male ra). Ngoài những chương trình chị đã kể, nếu em chịu bỏ xiền thì join cái fun diving thì đi xa hơn, mất thêm 70 buck mỗi thằng người. Cái fun diving nói vậy thôi chứ theo được cũng mệt phết. Hoặc nó có cái tour fishing, nghe đâu được câu cả cá mập loại a bờ cờ gì đó. Ca mập thì maldives vô số loại.

Lúc đến Male em nên ra bến cảng, hỏi bọn local để thuê 1 cái dhoni, mặc cả với nó cho mình đi ngang qua đảo này đảo nọ cũng được. Chỉ ngắm & chụp ảnh thôi, chứ đảo chúng nó được coi là private nên k lên đó được. Chị về lại Male sớm nên cũng kịp đi lang thang xem phố xem phường, có cái fish market, cái trung tâm hồi giáo và cái bảo tàng quốc gia cũng đáng ghé qua.

Thêm vài cái ảnh để em dễ hình dung

Cờ Maldives

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=587&pictureid=13449

Bộ hồi giáo????

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14023

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=15734

chợ, toàn chuối :)),

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=14021

Cá mập sống ở rạn (ảnh minh hoạ)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=15732

langit
28-07-2009, 17:16
Thanks chị, em cũng đang băn khoăn chưa quyết. Vé của Malaysian Airline bây giờ hết khoảng 1200. Ăn ở resort suốt có sợ đơn điệu không chị? 5 ngày chỉ ngồi tại một nhà hàng thì cũng chán nhỉ? :D. Bữa ăn của nó thế nào ạ? Cho em thêm thông tin được không?

LinhEvil
28-07-2009, 19:26
À chị Ong cho em hỏi thêm là khi ăn có phải bỏ niềng răng ra không nhé? Tất nhiên là ở Maldives í

Bạn giai em bảo đến Maldives là phải đeo súng ở đùi, hút Malboro rồi lặn biển hả chị?

wild_honey
28-07-2009, 21:47
À chị Ong cho em hỏi thêm là khi ăn có phải bỏ niềng răng ra không nhé? Tất nhiên là ở Maldives í

Bạn giai em bảo đến Maldives là phải đeo súng ở đùi, hút Malboro rồi lặn biển hả chị?

Việc gì phải bỏ niềng hả Vìu, niềng cũng có cái tiện của niềng. Nhất là ăn xong, không đánh răng đánh riếc gì hết, để nguyên thế đi ngủ. Sáng dậy, xúc miệng nhổ xuống biển, đảm bảo cá mú bu đến..ăn sáng..đông như đi ăn đám ma. :)) Cá nó đến tận nơi, nó bơi nó lội mua vui cho mình, việc gì phải mất công phải lặn xuống... Còn cái vụ súng ống ấy là do chị có mơ ước từ ngày xưa, thích được cưới nhà thờ..".. Lúc cô dâu bước vào, ánh sáng đột nhiên chói lòa, cô dâu mặt lạnh tanh, kéo váy lên, rút 2 khẩu súng đeo ở 2 bên đùi,làm 2 phát pằng pằng .. rồi lạnh lùng thổi khói..bước vào sảnh..."ấy là chị mong ước được như thế! :))

Đại loại kiểu của ló ít ra là phải như thế lày lày

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=655&pictureid=15740

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=655&pictureid=15741

LinhEvil
28-07-2009, 22:05
Nhạc hiệu chương trình nổi lên

MC bảo: CHuyển gấp sang topic Ảnh cưới vì cấp độ sến quá cao không hợp với Maldives =))

wild_honey
28-07-2009, 22:14
Thanks chị, em cũng đang băn khoăn chưa quyết. Vé của Malaysian Airline bây giờ hết khoảng 1200. Ăn ở resort suốt có sợ đơn điệu không chị? 5 ngày chỉ ngồi tại một nhà hàng thì cũng chán nhỉ? :D. Bữa ăn của nó thế nào ạ? Cho em thêm thông tin được không?

Em mến thương, chị khuyên là nếu em thấy máu lửa, em cứ lên đường thôi. Đừng băn hết cả khoăn lên như thế. Cái Malaysia airlines giá vé nó đắt nhất cũng chỉ đến 600 buck. Du lịch maldives là kiểu du lịch nghỉ dưỡng và khám phá đại dương nên đừng kì vọng được chạy đi đây đi đó ăn ăn uống uống. Vả lại chị cũng nói nhiều rồi, ngân sách mình có thế nào mình enjoy kiểu như thế. Em cứ đến rồi sẽ thấy, ăn tại một nhà hàng nhưng lúc nào em cũng được đối đãi như khách 5 sao chả sướng thấy 3`. Đồ ăn có nhiều lựa chọn, có 3 thực đơn chính, 1 kiểu Tàu, 1 kiểu Ấn Độ, 1 kiểu Tây. Thức ăn tất nhiên phần nhiều là tôm cua cá mú... Chị không có khiếu văn chương tả thức ăn lắm, post cho em mấy cái hình.. mặc dù chị k khoái mấy cái hình xôi thịt này cho lắm! :))

Xôi đây!

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=15742

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=15743

Thịt đây

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=15744

Đấy! nhà hàng đấy! đã ưng chưa? :))

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=588&pictureid=15745

wild_honey
28-07-2009, 22:17
Nhạc hiệu chương trình nổi lên

MC bảo: CHuyển gấp sang topic Ảnh cưới vì cấp độ sến quá cao không hợp với Maldives =))

Sến nỗi giề, súng ống nhà người ta hẳn hoi :)), thế gái không biết là du lịch Maldives là du lịch marriage với honeymoon à? mà sến thì phải cho nó đồng bộ sến chớ! hớ hớ!

baxu
29-07-2009, 02:28
Sì pam tí, dưng cơ mà không nén được.

Người rừng dương súng vẩy ống thì hợp ní rồi, dưng cơ mà Mẫu Nghi chốn thiên đình thâm nghiêm dương súng với ai cơ chứ???

Mà sao ko có tiếp ảnh nào có 2su mặc áo tơi, nón lá, 2 tay 2 súng đứng đằng xa bắn bòm bòm gục luôn 2 râu đi cho chọn bộ =))

liska
29-07-2009, 03:19
Mình nghĩ các chú các bác, các anh em, các cháu nhà Phượt có khi gom hết tiền bạc tài sản lại, mua đứt 1 hòn đảo bên Maldives, rồi cuối năm cuối tháng rảnh rỗi tổ chức offline là đẹp!

wild_honey
29-07-2009, 10:58
Sì pam tí, dưng cơ mà không nén được.

Người rừng dương súng vẩy ống thì hợp ní rồi, dưng cơ mà Mẫu Nghi chốn thiên đình thâm nghiêm dương súng với ai cơ chứ???

Mà sao ko có tiếp ảnh nào có 2su mặc áo tơi, nón lá, 2 tay 2 súng đứng đằng xa bắn bòm bòm gục luôn 2 râu đi cho chọn bộ =))

Vấn đề ở chỗ em có mỗi 1 súng, phải nhờ súng nhà MN mới trọn vẹn ước mơ!:))

Cô em nhà chị này, súng chả có để bắn râu... Thế mới đau!=))

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=655&pictureid=15791

LinhEvil
29-07-2009, 11:11
Tức là Susu làm chú rể hầu cả Mẫu Nghi lần Ong cùng 1 núc?

Hơi kinh!!!

Chưa đi Maldives có được làm giống trong ảnh không ( í em là xách váy chạy tung tăng ở Mộc Châu í)

susu
29-07-2009, 11:20
Hỏng, hỏng hết cả hình tượng sát thủ 1 tay 2 sún của em !! :gun

@ Nhà LE khéo mơi nhể !! =))

Em Su xách váy cho chị Ong là chiện đương nhiên. Chứ xách váy cho Mẫu Nghi thì chưa tới lượt, nhá !!

Tiện thể, chị Ong tung poster bộ đôi đạt giải Mâm Xôi Vàng lên cho em !! =))
Gì chứ LE với 3xu cứ gọi ngất lâm sàng vì ghen tị :shrug:

wild_honey
29-07-2009, 11:29
Chưa đi Maldives có được làm giống trong ảnh không ( í em là xách váy chạy tung tăng ở Mộc Châu í)[/QUOTE]

Oài, cái lày thì làm quá rản đơn. Maldives với Mộc Châu đã là cái giề. Bạn nguyen còn định làm quả series ảnh cho mình kiểu vừa trèo cây vừa múa cột, gãi nách hú hét đúng kiểu vừa wild vừa honey nó mới khiếp!.. vấn đề là phải hối lộ susu đi, để nó có nhời với chú nó :D

LinhEvil
29-07-2009, 11:40
Chị có nghĩ là em Langit còn dám đi Maldives nữa không?

langit
30-07-2009, 22:50
Hai bạn cá cược đi rồi mật thư cho mình tìm hiểu kết quả.

sdoming
01-09-2009, 20:08
Chị Ong ơi làm sao biết resort nó cho full-board ạ? mà chị ở garden villa phải ko chị ? em thấy mấy cái beach bungalow với water bungalow rẻ nhất cũng 235$ mà ko biết nó có tính tax thêm ko

wild_honey
03-09-2009, 09:06
Resort nào nó cũng offer 4 options khác nhau gái em ạ. Thứ nhất là all-inclusive, có nghĩa là tuốt tuồn tuột từ đi lại ăn uống ngủ nghỉ, chơi bời, giá này thường gấp rưỡi đến gấp đôi giá full board. Còn cái full board là chỉ include tiền ăn 3 bữa + tiền phòng. Khách du lịch thường book option này. Cái half board thì include tiền phòng và 1 bữa tối. Cái cuối cùng là Bed & breakfast. Chả bít chỗ khác tính thế nào nhưng chỗ chị ở ( Thulhagiri), giá phòng đã include tax. Gái nhà phượt hỏi thông tin Maldives ầm ầm, không biết có gái nào đi Maldives chưa mừ chửa thấy share gì nhẩy? :D

sdoming
20-09-2009, 23:40
Resort nào nó cũng offer 4 options khác nhau gái em ạ. Thứ nhất là all-inclusive, có nghĩa là tuốt tuồn tuột từ đi lại ăn uống ngủ nghỉ, chơi bời, giá này thường gấp rưỡi đến gấp đôi giá full board. Còn cái full board là chỉ include tiền ăn 3 bữa + tiền phòng. Khách du lịch thường book option này. Cái half board thì include tiền phòng và 1 bữa tối. Cái cuối cùng là Bed & breakfast. Chả bít chỗ khác tính thế nào nhưng chỗ chị ở ( Thulhagiri), giá phòng đã include tax. Gái nhà phượt hỏi thông tin Maldives ầm ầm, không biết có gái nào đi Maldives chưa mừ chửa thấy share gì nhẩy? :D

ai dám làm 1 cú bán nhà bán cửa như chị hic hic. hỏi ý kiến để canh promotion mà chị hihihi. tks chị nhiều

CHIPCHIP
09-02-2010, 14:08
Chị ONG ơi,

Cái giá 2,500$ / 2 người của chị, nếu đến tháng 6 năm 2010 này thì nó ... đội lên khoảng bao nhiêu í chị nhỉ??? ^^ Hihi... Em đang....tính thử! Haiza...

Em vào link resort chị cho, mà trong đấy ko thấy ìno về rate gì cả. Chả nhẽ fải email hỏi rates hả chị?

Cảm ơn chị nhé :)

wild_honey
10-02-2010, 15:01
Chị ONG ơi,

Cái giá 2,500$ / 2 người của chị, nếu đến tháng 6 năm 2010 này thì nó ... đội lên khoảng bao nhiêu í chị nhỉ??? ^^ Hihi... Em đang....tính thử! Haiza...

Em vào link resort chị cho, mà trong đấy ko thấy ìno về rate gì cả. Chả nhẽ fải email hỏi rates hả chị?

Cảm ơn chị nhé :)

Giá cả bao nhiêu là tùy ở mình chíp ạ, 2,500$ là giá basic trong tháng thấp điểm, mí lại phải ở đúng cái resort "lovers' paradise- Thulhagiri" mới có giá đấy gái ạ. Gái cứ vào lại cái trang www.mal-dives rồi chọn vào option "resorts & hotels" trong list đấy em chọn vào bất cứ resort nào đều có "quote & booking" giá cả các loại phòng nó list đủ cả. Chớ vào mấy cái 5, 6 sao check giá rồi lăn đùng ngã ngửa từ bỏ luôn ý định Maldives, cả ngàn buck 1 đêm đấy. Nếu chíp muốn tìm hiểu giá của cái thulhagiri resort thì mail theo địa chỉ này "[email protected]". Mềnh viết meo gửi cho cả chục bạn hỏi room rate, giá thì cao mà toàn đòi chuyển tiền đặt cọc đến 70%. Riêng các bạn thulhagiri này chả đòi đặt cọc gì, trả tiền tươi trước khi check out thôi. Túm lại mềnh thấy các bạn này hợp lý về mọi mặt nên mới highly recommend mọi nguời.

Với tềnh hềnh biến đổi khí hậu đang diễn ra như hiện nay thì chả mấy chốc mà mấy hòn đảo ở Maldives biến mất. Đời là mấy tí, sống gấp đê! lên đường đê!

CHIPCHIP
11-02-2010, 09:22
Chị Ong cứ thế này thì chị em trên diễn đàn có mà chết hết :D

Em viết email cho Thulhagiri mấy bữa trước rồi, mà bạn í reply như dzầy nè "We are forwarding your request to our partner agency. Who would issue you the best rates available." ^^

Đang chóc mỏ chờ xem...

Nếu em đi vào tháng 6 thì có ok ko chị Ong hén? Và vào Maldives ko cần visa? Chị mua vé bay ở đâu? Em đang ở HCMC, ko biết nên mua của hãng nào là....rẻ nhất? :P

Thx chị ^^

Àh em hỏi luôn là... ở Maldives chắc có... wifi hén chị hén? :D

wild_honey
11-02-2010, 16:16
Chị Ong cứ thế này thì chị em trên diễn đàn có mà chết hết :D

Em viết email cho Thulhagiri mấy bữa trước rồi, mà bạn í reply như dzầy nè "We are forwarding your request to our partner agency. Who would issue you the best rates available." ^^

Đang chóc mỏ chờ xem...

Nếu em đi vào tháng 6 thì có ok ko chị Ong hén? Và vào Maldives ko cần visa? Chị mua vé bay ở đâu? Em đang ở HCMC, ko biết nên mua của hãng nào là....rẻ nhất? :P

Thx chị ^^

Chíp đọc kĩ mấy bài ở trang 1 và 2 là có đủ thông tin cho những câu hỏi của chíp. Túm lại là em phải có 1 cái thẻ Visa vi ziếc gì đấy để book vé online thì mới rình được vé rẻ. Tháng 6 là tháng thấp điểm nhất về du lịch maldives, ấy vậy mà cái Resort Thulhagiri vẫn full khách. Chứng tỏ giá nó tốt, dịch vụ nó ngon nên nhiều người chọn Thulhagiri. Có thể phải hết mùa cao điểm ( hết tháng 2) thì nó mới update cho mùa du lịch tiếp theo. Em chịu khó email hỏi lại. Wifi cũng sẵn. Gái mà thích gái trèo lên ngọn dừa mà online cũng được nhé! :D

Tommy_ngo
13-02-2010, 13:55
Ong về hp ăn tết đấy hả Ong ? Có gì tết gặp nhau lì xì nhé ;)

CHIPCHIP
22-02-2010, 15:53
Chị Ong ơi,

Bọn Thulhagiri nó offer em dzị nè:

Period – June

DBL Deluxe Room – USD 169.00 per night / Half Board

DBL Water Bungalow – USD 282.00 per night / Half Board

Upgrade to Full Board – USD 20.00 per person / per night

Upgrade to All Inclusive – USD 70.00 per person / per night

Transfer (Speedboat) - USD 83.00 per person / Roundtrip

Như vậy cái Water Bungalow mơ ước của em nó...đắt wá. Cái Deluxe Room của nó là thế nào hở chị? em xem trên web của nó chỉ thấy cái Water Bungalow thôi à.

Và cài Full Board và All Inclusive thì khác nhau gì hả chị? Nên book loại nào?

Cảm ơn chị Ong nhiều nhiều :)

CHIPCHIP
23-02-2010, 10:01
Ak ak...

1. Malaysia Air: 1,600USD/2 vé return.

2. Singapore Air: 1,800 USD/2 vé return.

3. Bangkok Air: 1,700USD/2 vé return (từ Bangkok đi Male và back). Chưa tính vé HCMC - BKK.

Haha...

Choáng xì váng rồi. Kiểu này em hok dám think bịc nữa, hic hic :( Em think small thôi :((((((((((((((((

Huhu... :((

wild_honey
23-02-2010, 15:38
Ak ak...

1. Malaysia Air: 1,600USD/2 vé return.

2. Singapore Air: 1,800 USD/2 vé return.

3. Bangkok Air: 1,700USD/2 vé return (từ Bangkok đi Male và back). Chưa tính vé HCMC - BKK.

Haha...

Choáng xì váng rồi. Kiểu này em hok dám think bịc nữa, hic hic :( Em think small thôi :((((((((((((((((

Huhu... :((

Mềnh ăn ở hiền lành nên giời độ, mua toàn được vé giá rẻ. hệ hệ

Đùa thôi, gái đừng lo. Đến khoảng tháng 3 tháng 4 là các hãng hàng không nó cập nhật lại giá cho mùa thấp điểm thì lúc đấy hẵng nên book. Bi giờ nó vẫn áp giá mùa cao điểm thì gái lăn đùng ngã ngửa ra là phải.

Giá half board là chỉ bao gồm tiền phòng và bữa sáng. thêm có 20 buck nữa giá fullboard thì có cả ăn trưa và tối. Loại "All inclusive" là nó gồm tiền đưa đón từ Male về đến đảo và mỗi bữa được khuyến mại một ly rượu xinh xinh. Chị bẩu gái rồi, có đi thì chỉ nên book fullboard thôi
Deluxe bungalow cũng đẹp hết hồn rồi gái ạ. Tất nhiên nếu gái có thú đi cầu tõm thì cố đầu tư thêm khoảng trăm quan tiền nữa ra hẳn water bungalow. :shrug:

CHIPCHIP
01-03-2010, 13:57
Àh, Ong thương em thương cho trót, cho em hỏi các món ăn chơi như lặn ngụp thăm cá thăm ... đáy biển thì có tiền bạc gì ko nhẩy? ^^ Thx.

wild_honey
02-03-2010, 17:25
Vùng biển quanh đảo thường rất nông & trong vắt, cá mú thì vô số. Độ sâu cỡ 3 mét đổ lại. Gái bơi lội giỏi & có đồ snorker thì khỏi cần lặn ngụp làm gì cho nó mệt. Còn muốn lặn cái "fun diving" thôi thì giá rẻ nhất là 70 đô thì phải. Còn lặn kiểu phiêu lưu mạo hiểm khoảng 120 xiền 1 người. Mà lặn cái này là fải có chứng chỉ nó mới cho tham gia không thì bỏ ra 1 khóa 3 ngày học hít hít thở thở, cỡ 170 xiền thì vừa có chứng chỉ vừa được lặn. Thông tin về lặn ngụp chị cũng nói ở những bài trước rồi. Gái chịu khó đọc lại.

wipi
20-06-2010, 22:52
Dòm cái Thulhagiri của đ/c Ong đẹp quá nhưng nó luôn ở tình trạng full, book mãi chẵng được. Chắc chuyển qua Bandos Island Resort , làm quả water bugalow, trọn gói 3K$/2 người, đi ngay.

Winsa
22-06-2010, 14:02
Em đọc 1 mạch cả 14 trang và thấy choáng quá. Đẹp & như trong mơ ấy. Không bít bao giờ mới có xiền mà đi.

Em thắc mắc bạn chủ topic 1 chút ạ: cho em hỏi ở đó thì có mùa bão không? Nếu mưa bão thì những nhà gỗ trên biển ấy hỏng hết mất nhỉ? Mà đảo nhỏ vậy nếu bão thì đi đâu được?

lilac
22-06-2010, 15:49
Ôi, Ong ơi, Ong chích 1 cú, em đau điếng!
Cơ mà zai em chắc sẽ còn đau hơn. Zai nào "ngu ngơ" cầu hồn (ủa lộn, cầu hôn) em là em chớp mắt 3 cái: "Ho ni mun man đi vơ nhá!"
=))
Quyết định zị đi, em đóng zấu cái cộp, cho đến khi nào em tìm đc 1 zai zám cầu em thì em lại lôi cái Tóp pịc này của Ong lên ... hỏi! :D

hawkeyes
28-06-2010, 21:14
Tháng 10/2010 Airasia mở đường bay mới đến Maldive, mọi người chuẩn bị tiền lên đường nhé. Hy vọng là với khoản tiền của chị Ong có thể đập phá tơi bời.
Cám ơn chị Ong nhiều về topic này, Maldive là một trong những điểm phải đến của em!

Bill Clinton
29-06-2010, 14:58
Tháng 10/2010 Airasia mở đường bay mới đến Maldive, mọi người chuẩn bị tiền lên đường nhé. Hy vọng là với khoản tiền của chị Ong có thể đập phá tơi bời.
Cám ơn chị Ong nhiều về topic này, Maldive là một trong những điểm phải đến của em!

Vé máy bay thì ổn nhưng khách sạn thì hãi quá!

Bill Clinton
29-06-2010, 16:59

@wild_honey: half board thì có ăn sáng không bạn?

wild_honey
07-07-2010, 17:38
Em đọc 1 mạch cả 14 trang và thấy choáng quá. Đẹp & như trong mơ ấy. Không bít bao giờ mới có xiền mà đi.

Em thắc mắc bạn chủ topic 1 chút ạ: cho em hỏi ở đó thì có mùa bão không? Nếu mưa bão thì những nhà gỗ trên biển ấy hỏng hết mất nhỉ? Mà đảo nhỏ vậy nếu bão thì đi đâu được?

Úi, lâu lắm k lượn vào cái tóp píc này, nóng bức dư lày thảo nào các bạn cứ xôn hết cả xao đòi lên đường đông thế!

Maldives cũng giống như....Hawaii?? :D, khí hậu quanh năm ôn hòa, có 2 mùa chính là mùa mưa và mùa khô. Hổng bít Maldives chịu ảnh hưởng của kiểu khí hậu gì nhưng không bị gió bão te tua vùi dập. Thời điểm Ong ở đó, chiều tối nào cũng có mưa nhưng mưa đến và đi rất nhanh. Mình cũng thiéc miéc với các bạn ý về vụ nhà gỗ làm trên biển thì chịu bão sao nổi, các bạn ý bẩu biển ở đó hiền hòa liém, chỉ bị ảnh hưởng mỗi vụ..sóng thần mấy năm trước thôi. Các bạn honeymoon đến đó cứ bạo liệt vào..chớ có lo sập bungalow nhé!

wild_honey
07-07-2010, 17:41
@wild_honey: half board thì có ăn sáng không bạn?

Half board chỉ có mỗi bữa tối, xế mới đau! nếu bạn nào book half board, chịu khó ăn sáng từ..tối hôm trước đi nhé! Ong khuyên trân thành là nên book fullboard

Nheva
08-07-2010, 10:28
Ong đã đi Papua chưa em?

wild_honey
08-07-2010, 15:15
Ong đã đi Papua chưa em?

Ngày này tháng sau là đang trên từng cây số rồi chị ạ! Chị yên tâm, kiểu gì trước khi đi sẽ tổ chức ăn nhậu tưng bừng, khử nốt chỗ mồi chị mang từ Đà Nẽng về. Giai nào muốn thử cảm giác đeo ống quả bầu thì liên hệ trước với Ong đi nhé!

cheese
09-07-2010, 23:01
Ong !!!!

Cô giúp chị cái.

HIc, Cheese ko có ô tô để bán mà thinh bịch. CHeese thích cái chị quyết hehehe

Aces
01-09-2010, 16:16

Bạn ơi vụ đường bay này có confirmed ko vậy? Mình đang có kế hoạch đi Maldives vào tháng 1 năm sau, vé đi KL thì booked rùi, tin trên mà là thực thì quả còn gì bằng. Bác cho tí thông tin thêm được ko??
thanx

XiaoBru
04-09-2010, 20:28
Em trót yêu Maldives lâu rồi, mà chưa ai đi nên ko cũng ngại, may ó chị Ong mở đường hộ rồi, mừng ghê .
Chị ơi, cho em hỏi nếu khoảng cuối tháng 5, đầu tháng 6 năm 2011 thì chi phí đi cho 1 người khảong nhiu chị? 40tr ko ? em chỉ định đi 3 ngày thui, đi 1 mình thì cũng chả neo tới 5 ngày làm gì :(
Mà nếu mình đặt vé máy bay, vé phòng từ tết năm nay thì tiền nó có thấp hơn dc chút nào ko vậy ?
mà mình có nên book phòng qua agoda ko chị

p/s : ko cần visa đúng ko chị ;))
mà xí em quên mất, chị ngồi máy bay nhiu tiếng ạ?

Bill Clinton
06-09-2010, 16:44
Half board chỉ có mỗi bữa tối, xế mới đau! nếu bạn nào book half board, chịu khó ăn sáng từ..tối hôm trước đi nhé! Ong khuyên trân thành là nên book fullboard

Có cách rùi. Ăn buffet vào buổi tối tranh thủ bỏ vào túi để sáng hôm sau an

XiaoBru
06-09-2010, 21:12
Em trót yêu Maldives lâu rồi, mà chưa ai đi nên ko cũng ngại, may ó chị Ong mở đường hộ rồi, mừng ghê .
Chị ơi, cho em hỏi nếu khoảng cuối tháng 5, đầu tháng 6 năm 2011 thì chi phí đi cho 1 người khảong nhiu chị? 40tr ko ? em chỉ định đi 3 ngày thui, đi 1 mình thì cũng chả neo tới 5 ngày làm gì :(
Mà nếu mình đặt vé máy bay, vé phòng từ tết năm nay thì tiền nó có thấp hơn dc chút nào ko vậy ?
mà mình có nên book phòng qua agoda ko chị

p/s : ko cần visa đúng ko chị ;))
mà xí em quên mất, chị ngồi máy bay nhiu tiếng ạ?

quote lại cho wa trang mới :D
vé đi Maldives từ K.Lumpur vào tháng 6 năm sau là 1680 USD/ khứ hồi, cách cả năm trời mà tiền vé vẫn còn dã man
thui để làm cái thẻ bỏ tiền vô sẵn, mỗi tuần vô 3 hãng hàng ko check coi chừng nào có promotion thì book :((
chả biết sau tháng 2 nó có giảm giá hok, hix

wild_honey
08-09-2010, 11:55
Đi Maldives mà đi 1 mình thì có vẹo gì cơ chứ! Em đọc lại ở mấy trang trước có đầy đủ thông tư ăn ở ngủ nghỉ đi lại...Giá mỗi năm 1 khác, càng ngày càng đắt nên chị ứ dám phán! Còn vé máy bay em check bây giờ đắt là phải. Một số hãng bay mở low cost trước 1 đến 2 tháng. Khi nào gần đi hẵng nên book.

XiaoBru
09-09-2010, 22:06
hì, thì em cũng có muốn đi mình đâu cơ chứ, mà khổ xung quanh em chả có ai cùng chí hướng hết :( , mà Maldives lại là ước mơ từ lâu, nên thui cắn răng làm liều =))
nói chứ bao giờ chuẩn bị gần đủ kinh phí chắc em cũng phải rao kiếm bạn đồng hành, hy vọng có người đi chung

em nghe nói người ta con 1 cách bay wa Mal thế này : HCM - Kualua Lumpur - Colombo (Sri Lanka ) bằng AirAsia, sau đó từ Colombo đi hàng không Sri Lanka wa Male .
Nghe nói như vậy giá thấp hơn, chứ em cũng chưa check vé nữa.
Cơ mà thấy bay vậy lằng nhằng tốn thời gian wa', chưa kể là em ko biết đến Sri Lanka đổi máy bay có đòi visa hok nữa

meomap81
10-09-2010, 09:19
@ chị Ong ới ời, trước cái topic của chị thì em chả biết Maldives là cái vẹo gì, bây giờ thì nó đã nằm trong Top 3 điểm nhất định phải đi của em. Sau khi bác hawkeys bẩu tháng 10 air asia có đường bay đến Mal thì em lại càng máu. Đã kiếm được đồng bọn, đã chọn được ngày 29/4 năm sau khởi hành. Giờ là công đoạn chuẩn bị.
Em vẫn có chút thắc mắc về chuyện vi sa, mình sẽ làm trực tiếp tại sân bay ở Male hả chị ? Mình có cần mang theo giấy tờ gì không hay cứ đưa hộ chiếu và tiền là xong ? Chứ bay đến nơi mà nó không cho em vào, em chỉ còn nước nhảy xuống biển thôi.
Chị cho em đường link mà chị đã đặt khách sạn được không ? Dĩ nhiên em cũng chưa đặt sớm thế này, chắc độ qua Tết âm em bắt đầu bon chen, nhưng em vẫn muốn "ngâm cứu" trước.
Em tìm trên mạng thấy ngoài trời nước mênh mông, còn có ảnh cuộc sống bình thường của người dân Maldives. Không biết ở khách sạn mà chị ở có khu nào người dân sinh sống không nhỉ ?
Cám ơn chị nhiều. :-)

@ Xiao Bru: Tớ cũng đang lo air asia không có chuyến bay hàng ngày đi Maldives nên cũng tính chuyện bay vòng. Tớ định bay HN - BKK - Srilanka rồi bay tiếp sang Maldives. Vì ngó nghiêng thấy bay từ Sri Lanka đi là ngắn nhất. Tớ nghĩ nếu chỉ transit ở Sri Lanka chắc không cần phải xin vi sa đâu. Nhưng nhìn lịch bay cũng lằng nhằng quá nhỉ. Chưa nói đến chuyện giá cả nữa chứ.

XiaoBru
10-09-2010, 17:23
tớ đọc dc ở đâu đó là airasia mở đường bay tới Mal chỉ là rumor thui bạn à ? :(
bạn kiếm ks mà người dân sinh sống thì đến Male ấy, nhưng tớ nghĩ nếu đã đi Mal thì nên ở resort :D

BKK = Bangkok à ? vậy bạn đi thẳng wa Maldives lun chứ ghé Sri Lanka chi nữa :D
http://www.asiatravel.com/maldives/airlines.html << các chuyến bay đến Mal

mà nếu 29/4 bạn đi cho tớ ké với, tớ tính tháng 6 đi, nhưng nếu có người đi cùng thì đi sớm 2 tháng cũng dc. Nhưng mà tháng 6 mới là low season nha, tháng 4 tớ nghĩ vé vẫn còn đắt đó
visa thì theo mấy trang trc + search trên net thì đến nơi làm visa vô Mal, nhưng nó sẽ kiu xuất trình cái email mình book phòng

p/s : bạn ở Hn hay HCM

meomap81
10-09-2010, 21:06
@ Xiao Bru: Tớ ở HN. Thực ra tớ cũng muốn tháng 6 đi như lời chị Ong bảo là rẻ hơn, nhưng tầm đó lại có 1 kế hoạch khác nên tớ định chọn đợt 30/4 để lượn luôn. Tớ nhìn đường bay BKK - Mal thì thấy nó xa quá, tận 335 phút = 5,5 tiếng, mà chỉ có 2 chuyến 1 tuần sợ không đúng ngày tớ định đi. Lại còn lo nó đắt đâm ra nghĩ quẩn là khéo bay sang Sri Lanka rồi bay tiếp có khi rẻ hơn chăng.
Tớ cũng xác định đi Mal sẽ ở resort mà chị Ong tư vấn ấy. Nhưng vẫn có tí ham hố muốn được xem người bản địa sinh sống thế nào ý mà, kẻo đi về chả nhớ được gì ngoài trời nước chim cá thì cũng hơi tiêng tiếc.

Ấy chắc ở TP. HCM hả ? Thế đợi chị Ong tư vấn thêm rồi chúng ta cùng nghiên cứu nhé.

XiaoBru
10-09-2010, 21:19
ờ, lễ của mình đâu phải lễ người ta nhỉ :D
nếu bạn ở HN mà tớ muốn đi chugn thì chỉ có cách gặp nhau ở Mal thui :D , tớ ko tìm dc ai đi cùng (bạn tớ ai cũng bảo tớ điên với cái plan này>"<), nhưng đi 1 mình thì ko ai chụp ảnh cho buồn lém.
tớ cũng nghĩ đến chuyện đi đường Sri Lanka, nhưng đi nhiều chuyến wa', thuế sân bay nặng lắm :(

allmai
14-10-2010, 02:09
hi chị
E moi vừa booked xong duoc ve di MLE dip Tet Nguyen Dan 2011 nay...em dùng points đề lấy vé free cua Singapore airlines ...bay gio em chi con tim cai resort nao vua y ma thoi...cai cua chi o , em vao website cua no, fill out information roi sent, nhung van chua thay no tra loi, em kg biet ky roi chi da book fong cua no qua website nao, truc tiep ? co gi xin chi huong dan nhe. thanks very much !

kent77
14-10-2010, 10:28
Hi bạn,
Thấy bạn có plan đi maldives dịp tết nguyên đán. Bạn có thể cho mình nick yahoo ko? mình muốn hỏi bạn mấy thông tin. nick mình : vietanh19772003.
Tks.

Honeysuckle5685
16-12-2010, 11:42
Đi Maldives mà đi 1 mình thì có vẹo gì cơ chứ! Em đọc lại ở mấy trang trước có đầy đủ thông tư ăn ở ngủ nghỉ đi lại...Giá mỗi năm 1 khác, càng ngày càng đắt nên chị ứ dám phán! Còn vé máy bay em check bây giờ đắt là phải. Một số hãng bay mở low cost trước 1 đến 2 tháng. Khi nào gần đi hẵng nên book.

Em chào chị ạ. E đang booking đi Maldives cuối tháng 2 tới này, và tình cờ đọc được bài của chị, mừng quá, có thêm động lực đi (vì e cứ phân vân với Hy Lạp, nhưng mùa đấy HL đang lạnh)! Lúc đầu e chỉ biết book accommodation trên Agoda.com, nhưng vào trang chị recommend (http://www.mal-dives.com/maldives/holidays/resorts/az_list.php) thì thấy có nhiều options thật. Chị cho em hỏi 1 chút với là ngày trước chị book ở trang này hả chị (e cứ hỏi để yên tâm, có người dùng rồi vẫn đỡ lo :D), và em thấy họ yêu cầu mình trả hết tiền booking vào 60 ngày trước ngày mình tới. Cái này hơi lạ vì e cũng travel out nhiều rồi mà chưa chỗ nào bắt trả hết khi mình còn chưa tới cả, mấy ngàn $ chứ có ít đâu hix hix.
Em cảm ơn chị nhiều ạ! (Em là Ngân)

wild_honey
16-02-2011, 23:13
Hi em, sorry trả lời em muộn! chị chỉ search phòng ở trang này thôi, còn booking khách sạn chị book trực tiếp. Lúc chị đi thì cái thulhagri resort nó k yêu cầu đặt cọc gì cả, nhưng năm vừa rồi Đại Vương đi thấy nói là các bạn đó cũng đã yêu cầu đặt cọc. Theo chị biết thì thulhagiri chỉ đặt cọc 50% thôi. nếu trong trường hợp em chọn chỗ này thì có thể yên tâm đặt cọc trước! chị thấy họ làm đàng hoàng! Tốt nhất là em nên viết thư cho họ. Tháng 2 vẫn mùa cao điểm, chưa chắc các options của resort đã tốt như lúc chị đi!!

good luck!

CHIPCHIP
24-02-2011, 10:37
Ong ơi Ong àh, em check vé trên Bangkok Airway đi từ BKK wa Malé , return ticket, 2 người, hết 42,700 THB Ong ơi... hic hic...Tương đương 30tr tiền VNĐ, huhu... Dư lày thì đi tong giấc mơ Maldives của em rồiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii.

Bill Clinton
24-02-2011, 15:48
@CHIPCHIP: Ráng chờ đi bạn, AirAsia sắp mở đường bay từ Kuala Lumpur-Male đó

CHIPCHIP
25-02-2011, 14:47
Không biết phải chờ đến khi nào ấy chứ. Mình nghe cái tin này cũng lâu lắm rồi í... hic

bluesky85
25-02-2011, 15:47
Có thể hơi lòng vòng, mất thời gian và tốn công, nhưng nếu bạn muốn rẻ nhất, thì nên bay bằng SriLanka Airlines, giá vé thông thường từ Colombo đi Male tầm khoảng 250$ khứ hồi. Từ KL có thể bay đi Colombo bằng AA, giá vé thông thường vào khoảng 250$ khứ hồi. Bay nhiều chặng, nhưng được cái rẻ!

thuhangtrinhhp
25-02-2011, 23:50
Air Asia đang khuyến mại, mình đã check thử vé theo hướng dẫn của bạn bluesky, thấy total HN-KL-Colombo-Male-Colombo-KL-HN cũng chỉ tầm 500-600USD thôi (cuối tháng 11 đầu tháng 12 năm 2011). Mình ngại điền thông tin để đến mức giá cuối cùng, nhưng đã rất xông xênh trong tính toán rồi đấy. Bạn nào máu lửa thì nhanh tay book thôi.

Real
26-02-2011, 21:53
Bay thẳng KUL-Male của Malaysia airlines giá cũng tầm trên 600usd một tí thôi bạn ạ !

wina
15-04-2011, 16:13
Bạn em đưa link phượt cho em, em mới với phượt nhưng không mới với Maldives vì em đang làm việc tại đây cho cty du lịch.

Nếu mọi người muốn đi seaplane thì dùng UL vì nó có chuyến đến Male Airport vào buổi sáng. Seaplane chỉ hoạt động từ 6h sáng đến 4h chiều thôi. Đi MH hoặc SQ sẽ hạ cánh buổi tối chỉ có Resort có speedboat hoặc domestic flight mới chở khách ra buổi tối.

Domestic flight khác với seaplane. Nói chung..domestic flight là..máy bay trong nước ?!) nên bình thường- ko hạ cánh giữa biển và dùng để đưa chuyển khách đến những resort xa thủ đô gần các sân bay nội địa khác. Phần lớn máy resort này khá mắc nhưng đáng tiền. Domestic flight thì hoạt động 24h. Speedboat trong trường hợp ở xa cũng khôgn chuyển khách đi ban đêm. Mà theo em, đừng đi speedboat di chuyển xa vừa mệt vừa nguy hiểm. Em từng đi 2h speedboat..về nhà không biết chỗ nào là xương sống chỗ nào là xương..sườn

Di chuyển mắc vì xăng dầu như chi Ong nói nhưng thú vị. Ăn ở nếu muốn trúng hời thì đúng như chị ấy bảo, đi vào hè là giá mềm và nhiều offer nhất - có khi lại vơ được free di chuyển, free meal plan, free nights. Độ tháng 6 đến tháng 9

Honeymooner thông thường sẽ có thêm quà bèo nhất cũng là được hoa rải nghệ..thuật trên giường, trái cây và rượu on arrival. Resort càng cao t hì quà càng nhiều. Có resort offer cả spa, ăn tối 2 người bãi biển (em khoái cái này lắm) cho honeymooner guest. Để dc cái này thì cần mang theo wedding certificate maximum là 6 tháng sau khi cưới

Các bác máu me vụ nước có cồn thì chọn All Inclusive là đúng, nhưng AI plan tùy nơi tùy chỗ, theo em Thulagiri AL plan ko hời lắm. Nếu dúng điệu AI thì nước có cồn phủ phê và minibar tính vào luôn. Cao hơn AI là Plantinium Plan, cái này hiện tại chỉ mỗi Lily Beach là có. Mọi thứ nằm trong giá phòng. Hầu như khi check out không có gì tính phụ thu đặc biệt là khoản ăn uống.

Nếu các bác có thời gian nghỉ phép nhiều thì nên đi dài ngày, sẽ có tour thăm thủ đô. Thủ đô nhỏ độ 30 mins walking là hết nhưng có vài điểm thăm qua thú vị như fish market, hay đền thờ hồi giáo. Dân ở đây hiền lắm. Thí dụ nhỏ là xe để không cần gửi lấy vé chả thấy ai mất xe bao giờ. Họ chỉ cần parking theo đúng vạch quy định là để qua đêm chả sao!!! Em đang sinh sống ở đây

Mà..em nói mãi cũng chả hết đâu. Mấy bác muốn đi cứ hỏi em sẽ giúp. Em làm ở đây gần 2 năm chưa có dịp đón khách Việt nên mơ ước có ngày được đón các bác ở sân bay. Do làm cty du lịch nên em đã qua khá nhiều Resort, cứ nói em các bác muốn gì em sẽ chỉ. Đi để mò cá, mò san hô hay đi để lười biếng nằm ra biển đọc sách/ spa hay đi để water sport/ honeymooner. v..v.v..Em chả tính công hướng dẫn, chỉ cần mang cho em đồ ăn vn là được T_T.

Bevet
28-04-2011, 22:18
Hay quá, mình đang tính đi Maldives hưởng honeymoon. Có bạn wina là tour guide thích hỏi gì cũng được. Thanks bạn nhé! Mình tính đi tháng 10, đợt đó không có nhiều giảm giá đúng không bạn?

Bill Clinton
30-04-2011, 21:15
Không biết phải chờ đến khi nào ấy chứ. Mình nghe cái tin này cũng lâu lắm rồi í... hic

Lần trước thấy AA có tên Male trong destination list, tớ có hỏi trên AA Facebook page thì họ nói rằng chính phủ Malaysia chưa phê duyệt cho AA bay đường bay này vì sợ cạnh tranh với Malaysia Airlines. Mong là sớm sẽ có. Nếu có tớ quyết sẽ bay chuyến đầu tiên:)

trangngochanh
29-06-2011, 14:45
Maldives đẹp tuyệt vời kg biết bao giờ em mới đặt chân được đến đây, tks chị Ongnho72 chị mà em có thêm thông tin về nơi này.

redhatvn
24-08-2011, 11:34
@mod mình PM cho wina hoài mà không gửi đi được ,toàn báo lỗi ,do có thể Hòm thư của wina đầy hoặc do lỗi diễn đàn cũng nên ,cuối cùng đành phải gửi PM trên nè ,Mod vui lòng giữ lại 1 PM trên nè dùm mình
Thanks

Bạn thử xem lại hòm thư của bạn có bị đầy không, nếu bị đầy thì sẽ không gửi tiếp tin nhắn được. Diễn đàn không bị lỗi và cũng chưa thấy ai báo lỗi liên quan tới việc gửi PM cả. Bạn thử lại xem nhé.

meomap2212
13-09-2011, 13:39
anh Wina oi,

Em đã book vé đi Maldives vào tháng 11, cụ thể là em (thêm 5 người bạn nữa) sẽ đến Mal vào ngày 6/11 (12 trưa đến) và ở tổng cộng 3 đêm (6-8/11) đến sáng 9/11 bay về ah.

Anh có giới thiệu resort nào để 6 mạng tổng cộng ở ko ah? Vì hiện nay room rate cho Nov 2011 chưa thấy website công bố, book agoda mắc quá ah, em xem Thulhagiri thì hình như ko cho book 2-3 ngày, mà book ít vậy ngta ko chịu. Tiêu chí em là tiết kiệm chi phí, tính đến nước 1-2 đêm resort sau đó xách balo ra hotel ở Male ngủ vì sợ chi phí lên cao. Em sẽ bay qua Sri Lanka chơi trước đó ah.

Anh recommend giúp em full board (hoặc half board) có very reasonal price cho 6 mạng (2 male 4 female) ở resort, gia cang thap cang tot ah

Khi đi có chuẩn bị gì không ah? Nếu đi chuyến này thuận lợi, nhờ anh giúp em xin hậu tạ (em ở SG thì có thể mang đồ an thức uống qua Mal ah)

Cho email de em PM thuận lợi hon ah, vì hộp thư anh full nên PM ko dc

boybt79
13-09-2011, 16:23
Hichic, đọc xong topic này thấy đã thiệt. Kiếm ngày phép lọ mọ đi thôi.

Sixsenses
18-09-2011, 13:00
anh Wina oi,

Em đã book vé đi Maldives vào tháng 11, cụ thể là em (thêm 5 người bạn nữa) sẽ đến Mal vào ngày 6/11 (12 trưa đến) và ở tổng cộng 3 đêm (6-8/11) đến sáng 9/11 bay về ah.

Anh có giới thiệu resort nào để 6 mạng tổng cộng ở ko ah? Vì hiện nay room rate cho Nov 2011 chưa thấy website công bố, book agoda mắc quá ah, em xem Thulhagiri thì hình như ko cho book 2-3 ngày, mà book ít vậy ngta ko chịu. Tiêu chí em là tiết kiệm chi phí, tính đến nước 1-2 đêm resort sau đó xách balo ra hotel ở Male ngủ vì sợ chi phí lên cao. Em sẽ bay qua Sri Lanka chơi trước đó ah.

Anh recommend giúp em full board (hoặc half board) có very reasonal price cho 6 mạng (2 male 4 female) ở resort, gia cang thap cang tot ah

Khi đi có chuẩn bị gì không ah? Nếu đi chuyến này thuận lợi, nhờ anh giúp em xin hậu tạ (em ở SG thì có thể mang đồ an thức uống qua Mal ah)

Cho email de em PM thuận lợi hon ah, vì hộp thư anh full nên PM ko dc
Mình nghĩ không có resort nào cấm bạn book 2 đêm hết, theo mình ở 2 đêm là chuẩn rồi, còn lại 1 đêm ở Male cho biết. Mình nghĩ bạn nên ở Male vào thứ 6 vì thứ 6 là ngày nghỉ (giống chủ nhật bên mình), ngày này người dân ùa ra đường cầu nguyện vài ba lần rất là vui. Nói chung là nhiều cái coi hơn ngày thường :D . Khách sạn ở Male thì rẻ nhất cũng khoảng 30$, chẳng cần đặt trước, đến thẳng cho nó rẻ, nhưng tầm tiền đó thì chất lượng cùi lắm. Theo mình, đi chơi thì cũng phải biết hưởng thụ chút nên chọn chỗ nào ít ra không đẹp thì cũng phải sạch sẽ êm ái. Trước đây mình có đến HOST INN , giá 50$, sạch sẽ êm ái (không đẹp, ở tạm được) nhưng mình ko thích vì thằng chủ kinh doanh gian xảo quá, có mỗi cái pass vào wifi mà mỗi nhân viên cho 1 phách và chẳng cái nào lên được :gun . Nhưng nói chung để qua đêm thì tạm được, 50$ mà đã thế thì mình ko biết giá rẻ hơn sẽ như thế nào nữa (beer) , chắc là mình đến sai chỗ chăng :shrug:

Về resort thì quan điểm của mình là rẻ nhưng ko được át tính hưởng thụ, vì đã cố đến 1 lần thì phải cho đáng. Những resort rẻ gần sân bay nhất thì có nhiều , như là Thulhagiri, Paradise Island Resort & Spa, Kurumba ..v...vv (cơ mà cái nào cũng khoảng 300$ tính mùa thấp điểm) , lời khuyên là nên đặt fullboard vì ăn uống ở đây mắc ko chịu được!!!

Visa thì đơn giản cực kỳ !!!

Năm sau mình cũng định quay lai Maldives và ghé Sri Lanka :D .

meomap2212
23-09-2011, 11:42
Em đã book ở Kurumba, thấy reservation officier rất nice và giá cũng ngang agoda nên book trực tiếp luôn ah. Em search 103 resort trên agoda thì chốt dc vài chỗ như Bandos, Kurumba, Thulhagri, J nhưng mà chỗ nào cũng full hoặc ko cho book ít ngày (Thulhagri là full Nov rồi hic)

Nếu ở Male thì cần book trước ko ah? Hay đến là vào mướn phòng luôn.

Sixsenses
24-09-2011, 19:12
Male thì không cần book trước đâu vì Male vắng lắm :Dam , khách sạn cũng nhiều.

Bạn đi Kurumba về nhớ cho cái nhận xét coi tốt hok nheee (c) , bạn là người đầu tiên đến Kurumba (c) . Mà bạn book qua web của Kurumba rồi người ta gửi email về hả, hết ? $ / đêm ???? Kurumba thấy phòng cũng đẹp lắm !!!

meomap2212
27-09-2011, 11:16
Vậy mà xém book phòng ở Male, có người bạn là dân Maldives nên hy vọng bạn dẫn lòng vòng Male để chơi. Qua đó ko biết gọi dt có mắc ko nhỉ?

Hehehe, em book Kurumba vì theo em lúc nào nó là lựa chọn best nhất trong Nov 11. Em về sẽ review trong topic này hoặc mở topic mới review hỉ? Book Kurumba là sẽ gửi email cho Reservation office, sau đó ngta sẽ gửi Information list and authorized credit card vào. Mình chỉ điền vào chứ ko charge tiền gì của mình hết đó. Xong đó ngta gửi booking về cho mình. Bên đó ko có water bungalow, nên đặt loại rẻ nhất là Superior (74m2) 323$/nite sau đó cộng lung tung phí tax vào nữa ạh

Em hy vọng quá, ko biết qua ấy có đẹp như hình ko nữa (em thấy Sixsense Ninh Van Bay dám đẹp hơn lắm ah), hic hic, nhưng vé máy bay cũng đã mua rồi,phòng cũng gần xong, đành liều

pentax647
27-09-2011, 12:34
:)) Biển ở Maldives không đẹp thì ở đâu đẹp hơn nữa bãi biển ở đó là 1 trong 10 bãi đẹp nhất châu Á rồi. Enjoy đi đừng băn khoăng nhiều. Male bé xíu đi vòng vòng chút là hết đảo. Male đảo chính cũng chẳng có gì, tới đó đi ra các đảo phía ngoài biển sẽ đẹp và yên tĩnh hơn nhiều. Chịu khó tập ăn cà ri đi ăn quen sẽ thấy ngon hơn cà ri nhà mình nhiều. Chẳng hiểu sao mình lại thích cà ri của các bạn Pakistan, cay và nóng có lẽ quen rồi chăng. Biryani là một loại cơm nấu với cà ri trộn với thịt gà hoặc bò ăn cũng khá ngon miệng (đối với mình thôi nhé).

Sixsenses
27-09-2011, 20:46
Vậy mà xém book phòng ở Male, có người bạn là dân Maldives nên hy vọng bạn dẫn lòng vòng Male để chơi. Qua đó ko biết gọi dt có mắc ko nhỉ?
Có nhiều khách sạn nhỏ ở Male giá rẻ, book trước trên Agoda toàn những khách sạn trung bình lớn nên khá mắc :D , mà em có bạn dân Maldives nữa thì khỏi lo tìm khách sạn giá rẻ :shrug: , nếu bạn cũng ko biết thì hỏi mấy cha taxi ấy :D , mấy ông ấy gì cũng biết, mấy bác taxi ở male rất tài :D , chắc tại Male bé như lỗ mũi nên chỗ nào các bác cũng biết, địa điểm nào các bác cũng có kinh nghiệm.

Male thì ko lo hết khách sạn vì Male chẳng có gì đẹp, khách du lịch ở đảo hết, cũng như chúng ta, ngày cuối cùng chuyến du lịch họ mới ghé Male cho biết thôi :shrug:

Hehehe, em book Kurumba vì theo em lúc nào nó là lựa chọn best nhất trong Nov 11. Em về sẽ review trong topic này hoặc mở topic mới review hỉ?
Tạo topic mới post ảnh cho máu =))

Book Kurumba là sẽ gửi email cho Reservation office, sau đó ngta sẽ gửi Information list and authorized credit card vào. Mình chỉ điền vào chứ ko charge tiền gì của mình hết đó. Xong đó ngta gửi booking về cho mình. Bên đó ko có water bungalow, nên đặt loại rẻ nhất là Superior (74m2) 323$/nite sau đó cộng lung tung phí tax vào nữa ạh
Hi vọng là ko có water villa thì các loại beach villa sẽ chất lượng hơn các beach villa ở các resort tương đương khác!!! Nhưng nhìn hình thì ok lắm (có cả sàn gỗ nữa), beach villa ở các resort cùng loại khác thường bị bỏ bê hơn water villa và chỉ có sàn gạch thôi =.="
323$ mắc quá ha =.="!!!

Sixsenses
27-09-2011, 20:47
Em hy vọng quá, ko biết qua ấy có đẹp như hình ko nữa (em thấy Sixsense Ninh Van Bay dám đẹp hơn lắm ah), hic hic, nhưng vé máy bay cũng đã mua rồi,phòng cũng gần xong, đành liều
Mình đã từng làm ở Six Senses Ninh Van Bay. Villa ở Ninh Vân Bay chắc chắn là đẹp hơn rồi :D , nhưng biển thì cứ yên chí là màu sắc ấn tượng hơn nhiều :D , màu xanh thạch bích đặc trưng này ở Ninh Van Bay không có đâu .

Còn ấn tượng nhiều hay ít thì còn tuỳ thuộc vào 2 yếu tố : màu nước & sinh vật dưới biển. Màu nước thì các đảo đều được bao quanh bởi lớp biển xanh thạch bích :D (đậm nhạt cũng hơi khác giữa các đảo 1 chút và tuỳ vào sáng, chiều, tối mà nước đổi màu). Những đảo có nhiều xác san hô đi đau chân thì lặn rất tuyệt vì cá, san hô đủ loại đủ màu tung tăng từ ngay gần bờ và rất dạn người. Ngược lại có những resort nằm trên các đảo êm đềm, khu vực gần bờ (tức là khu vực chưa ngập đầu) không có san hô nên không có nhiều cá, thường chỉ có cá mập hiền và rùa biển, lặn không thích bằng, nhưng bù lại là cát cực kỳ trắng và cực êm chân (cứ như đi trên bột ấy).

Ở Maldives cũng cần lưu ý là không phải cứ gần bờ là nông và xa bờ là sâu. Có những khoảng nước rộng xa bờ chỉ đến đầu gối và những khoảng nước gần bờ thì lại quá ngực. Độ nông sâu rất bất thường và có thể biết được dựa vào màu nước :Dam (phân biệt rất dễ bằng mắt thường).

Đi Maldives nhớ mang theo mask lặn nhé, sợ Kurumba ko có miễn phí, phải thuê hoặc mua rất đắt. Bèo lắm cũng phải mang kính bơi :Dam

Đi Maldives là phải lặn cho thấy đáy vì nước rất trong, ở Ninh Van Bay lặn cũng chả có gì mà thấy :shrug:

Sixsenses
27-09-2011, 20:48
Chịu khó tập ăn cà ri đi ăn quen sẽ thấy ngon hơn cà ri nhà mình nhiều. Chẳng hiểu sao mình lại thích cà ri của các bạn Pakistan, cay và nóng có lẽ quen rồi chăng. Biryani là một loại cơm nấu với cà ri trộn với thịt gà hoặc bò ăn cũng khá ngon miệng (đối với mình thôi nhé).
Chịu bác :shrug: , em ngửi thôi cũng đã phát ớn :shrug: , em thấy cari nó cứ hăng hắc chứ ko thơm như cari ta :shrug: , mà cái supermarket nào ở Male cũng sực lên cái mùi này >"<!!!

@ Tieuthube : mong hình của bạn tiếp lắm (beer) .

Sixsenses
27-09-2011, 21:42
Màu xanh thạch bích đặc trưng của Maldives ở Six Senses Ninh Van Bay không có đâu, nhưng Six Senses Laamu Maldives thì có. 1 số hình ảnh villa ở SS Laamu :

http://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/205187_166959106691125_158241767562859_339007_6934 848_n.jpg

http://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/216771_166958703357832_158241767562859_339000_7424 058_n.jpg

http://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/208754_166958883357814_158241767562859_339004_2497 470_n.jpg

http://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/216995_166958933357809_158241767562859_339005_2827 217_n.jpg

Sixsenses
27-09-2011, 21:43
http://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/262834_201796559874046_158241767562859_482797_4726 939_n.jpg

http://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/189723_160934520626917_158241767562859_304955_6064 181_n.jpg Con nhím đặc trưng của Six Senses !

http://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/248252_174912002562502_158241767562859_383339_4929 853_n.jpg ~~~> Dưới nước có đá ngầm đen đen chứng tỏ lặn tốt !

http://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/199909_160934360626933_158241767562859_304952_1049 842_n.jpg

pentax647
28-09-2011, 07:21
@ Sixsense Chắc mình ăn cà ri của họ quen rồi hê hê, lâu lâu ghiền đi ăn dẫn bà con chỉ thấy họ ngồi nhìn "thôi rồi lượm ơi" còn mình thì cứ từ từ mà chén.
Dân mình hình như cũng không hạp thịt dê, thịt cừu thì phải còn mình thì :D

@ Mèo Mập Male có vài chỗ có thể nhờ Wisa dẫn đi thăm
The Hukuru Miskiyy, (Friday Mosque)
Sultan Park
Male' surf point Raalhugandu
Local Market mua trái cây tươi và rẻ hơn
Textile Shop - coi đủ các mặt hàng vải sợi quần áo của địa phương mua một hai bộ về làm kỷ niệm

Ăn uống rẻ thì có Sai-Hotaas (teashops) cá + nước dừa ăn bốc với roshi và chít chát với các bạn Maldivian
Ở 1 ngày thì đủ rồi

meomap2212
28-09-2011, 09:38
[/QUOTE]Hi vọng là ko có water villa thì các loại beach villa sẽ chất lượng hơn các beach villa ở các resort tương đương khác!!! Nhưng nhìn hình thì ok lắm (có cả sàn gỗ nữa), beach villa ở các resort cùng loại khác thường bị bỏ bê hơn water villa và chỉ có sàn gạch thôi =.="
323$ mắc quá ha =.="!!![/QUOTE]

Em thì cứ mơ ước dc ở cái gì mà water/ocean around nhưng quái chỗ Kurumba ko có loại ấy, room type nào cũng hướng biển nhưng ko có water around. 5 sao nhưng cũng lạ, em book room loại rẻ nhất rồi đấy ah, anh chị em nào muốn tham khảo giá Kurumba từ đây đến 2012 thì em có giá chi tiết

Có mấy cái plan dive, snoker-ling gì cung rẻ và em xem sách vùng này lặn cũng nổi tiếng (có Manta) nhưng trình độ em giới hạn tới khoản chụp ảnh ọt nên chỉ tranh thủ làm vài chục tấm hình chứ ko bon chen :)

meomap2212
28-09-2011, 09:42
@Sixsense: thế thì anh đã ở sixsense Maldives luôn rồi ah, hihi, bác ở resort đẳng cấp quá. Em từ bé đến lớn toàn nghỉ guesthouse, giờ ở Kurumba sợ ko quen, ngủ ko dc thì khổ =))
Mà xem giá Sixsense Ninh Van Bay thi cũng đắc quá, at least 300$ per nite, bác thấy có đáng tiền ko ah? Nếu ok em năm sau làm chuyến Ninh Van Bay.

@Pentax: anh đi Srilanka chưa ah, em hỏi ké chút: tới khu nhập cảnh nó có bắt đưa booking note của ksan ko vì em book guesthouse nên ko có note, chỉ sợ immigration office tại sân bay hỏi khi nhập cảnh. Thanks anh ah

pentax647
28-09-2011, 10:35
Mình cầm passport Canada đi không thấy hỏi ở đâu , làm gì . Chỉ có đám nhập cảnh Mỹ cắc cớ hỏi thôi. Không biết Việt Nam sang thì thế nào . Nhưng cứ mạnh dạn, bình tĩnh đừng rụt rè hay sợ nói lung tung họ nghi. Vì đó là nhiệm vụ của họ, nếu nghi ngờ thì họ phải điều tra. Cứ trả lời ngắn gọn vào thẳng vấn đề và lịch sự cho họ biết mình ở Guesthouse không có booking note. Nếu có email trả lời thì cho họ xem không thì cho họ số điện thoại ở đó để họ tự liên lạc
Đi chơi vui vẽ & chụp nhiều hình cứ thoải mái làm cả ngàn tấm không về lại hối tiếc :)

pentax647
28-09-2011, 21:50
Hê làm việc cho Sixsenses thì phải được giảm giá ít nhất là 50% mà , lại ở free mấy ngày tội gì không đi (c) . Cứ chụp hình thoải mái đi coi bộ hình của tiểu thư bé thấy buồn quá . Thời đại máy số còn dễ hơn hồi xưa mình dùng máy cơ với mấy cuộn Orwo của Đông Đức chụp xong một tấm không biết nó ra sao rồi ngẫm nghĩ không biết mình có chụp cảnh đáng chụp hay không . Không bù như bây giờ tha hồ chụp sau đó về tha hồ lựa nhỉ

tieuthube
30-09-2011, 14:01
@pentax647: Mình chụp nhiều ảnh lắm nhưng không post nhiều được vì ảnh honeymoon bạn ạ, chồng không thích ảnh riêng tư mang lên online :-( , mà khổ nỗi hình nào cũng có mặt 2 vợ chồng mình :-)) .
@sixsense : ban chup hinh dep qua !!!

tuanjun
13-02-2012, 13:13
Hì hì, đọc cái topic này thấy thèm quá, nhưng thing bịc cỡ này thì chịu rồi, phải cố gắng cày cuốc tiếp thôi

KinqV
06-03-2012, 17:35
Air Asia đang khuyến mại, mình đã check thử vé theo hướng dẫn của bạn bluesky, thấy total HN-KL-Colombo-Male-Colombo-KL-HN cũng chỉ tầm 500-600USD thôi (cuối tháng 11 đầu tháng 12 năm 2011). Mình ngại điền thông tin để đến mức giá cuối cùng, nhưng đã rất xông xênh trong tính toán rồi đấy. Bạn nào máu lửa thì nhanh tay book thôi.

-> Update giá cho tháng 06/2012
KUL - Colombo ~ 400$
Colombo - Male ~ 400$

Vé khứ hồi dành cho 2 người, nếu vé HN/HCM - KUL 200$ 2 người nữa là tròn 1000$

Lúc trước mình thích đi honeymoon ở Cửu Trại Câu, giờ thích Maldives rùi đó, mong tới khi cưới có nhiều xiền tí :D

lanlan
06-03-2012, 17:53
Đúng là thèm thuồng thiệt, nhưng giá resort ở maldives đắt quá ( phí di chuyển ra đảo cũng mắc)

meomap2212
06-03-2012, 20:51
@lanlan: Nếu đi group đông chừng 3 người/phòng thì không đến nỗi đâu, vé máy bay + phòng ở chừng 2-3 đêm bạn chuẩn bị chừng 1500USD (vé promote 750USD + tiền phòng) là okay.

KinqV
28-03-2012, 19:08
Như mình tính ở trên thì tầm 500$ vé máy bay thôi bạn. Còn lại dồn cho ăn ở tại resort.

lanlan
05-04-2012, 09:16
@KinqV: Bạn Kinqv tính đi tháng mấy vậy?

KinqV
06-04-2012, 15:42
@lanlan: Mình ham quá nên check thêm giá vé tháng 6,7 tới ấy mà.
Chứ mình khi nào cưới thì hy vọng có xiền rộng rãi để đến đấy. :)

lanlan
06-04-2012, 16:54
@KinqV: Hì tưởng có plan tháng 8 thì đi chung cho vui :)

nganbeo
30-05-2012, 11:38
Em chia sẻ với cả nhà một số tin tức mới nhất về Maldives mùa này để cả nhà tham khảo ạ! HIHI!

Agoda đang giảm giá 50% khách sạn tại Maldives, giá chỉ từ 45$/đêm.

hlinh0301
19-06-2012, 13:37
2 vc mình đang định đi vào 16-22/07 này ^^, vì lịch khá kín nên chỉ đi được đợt ấy. Hoặc là từ 06/08-12/08.

Đang tính vé máy bay và phòng nghỉ ^^. Các bác cho ý kiến tư vấn đi , vì em chưa có kinh nghiệm j cả

bác Nganbeo ơi, Agoda thấy giảm giá ghê quá, k rõ có cần đk j để book được k bác nhỉ :)

heocon83
17-07-2012, 19:46
Mình đã ao ước 1 lần đến Maldives từ lâu.Tình cờ đọc được topic này nên mình càng thêm quyết tâm thực hiện giấc mơ ấy như là 1 món quà cho bà xã cho tuần trăng mật tới đây.thanks wild-honey,tieuthube rất nhiều vì bài viết hữu ích này.Mong nhận được sự chia sẻ kinh nghiệm và thông tin của tất cả những ai đã từng hoặc đang nung nấu ý định đến Maldives.Mình đi vào tháng 10 tới,từ 14 đến 20,hành trình Saigon-Kuala lumpur-Male và ngược lại,tổng thiệt hại tiền vé là 1500us.Còn khách sạn thì mình book ở Kurumba thông qua booking.com,giá 188us/1 đêm chưa tính phí.Thanks all !!!!

thachhan
21-07-2012, 11:06
Mình cũng đang lên kế hoạch du hí 1 chuyến đây. Bạn nào đi về nhớ lên đây share ít thông tin cho mọi người cùng biết nha. Tình hình là mình thấy phí transfer ra vào resort nếu book luôn của resort thì đắt lắm. Hôm trước mình có đọc được trên top của bạn nảo đó nói là đến đó rồi thuê dhoni của dân địa phương ở đó đi thì rẻ hơn nhiều, mà mình còn được câu cá, ngắm các resort khác nữa. Mình băn khoăn là dân địa phương đó có nói được tiếng anh để mình giao tiếp với người ta không nhỉ. Mà khi transfer từ Male or sân bay ra resort thì thuê dễ rồi, nhưng nếu transfer ngược lại thì sao thuê được nhỉ, dhoni của dân có sẵn ở resort không mà mình thuê?
Ai có kinh nghiệm vụ này cho mình xin chút thông tin nha.

Book Thulhagiri Island Resort ở trang http://www.mal-dives.com/maldives/holidays/resorts/az_list.php, phòng Water Bungalow cũng không đắt lắm, tuy nhiên mình thấy phòng ở đây hỏi nhỏ (<30m2). Còn Kurumba thì khỏi nói, phỏng Superior mà 74m2 rồi, hehe. Ngoài ra dịch vụ của Kurumba theo mình search thì hơn hẳn Thulhagiri. Vì thế mình đang băn khoăn là ở Water Bungalow ở Thulhagiri or Superior ở Kurumba.

Hiện tại mình chỉ mới biết có vậy thôi. :)

heocon83
23-07-2012, 21:51
Bạn ơi,thulhagiri m tìm trên booking và agoda nhưng đều đã hết phòng cho tới giữa năm sau lận,còn trên trang web như bạn nói thì giá cũng gần 500buck chưa tính các khoản thuế,bạn thử nhập ngày m muốn đặt là sẽ ra thôi.Thực sự mình cũng muốn thử cảm giác ở water villa cho biết nhưng hiện tại chẳng có cái nào dưới 500 hết. M xem thông tin thấy kurumba cũng ok mà lại đang sale nữa nên m quyết định đặt luôn.
Vì m đáp chuyến bay đến male là cũng 11h khuya rùi nên m định sẽ ngủ lại ở male 1 đêm rùi sáng hôm sau mới ra resort.Mình cũng đang phân vân giữa thuê dhoni và dịch vụ đưa đón của khách sạn.Chiều đi m thuê dhoni cũng được,vì là sống bằng du lịch nên dân ở đó cũng phải biết chút tiếng anh thôi,còn chiều về m có thể đặt của khách sạn,chắc nó cũng ok thôi.Kurumba rất gần male va sân bay nên trên đường đi m cũng chẳng có cơ hội nhìn ngắm cái resort nào nữa đâu.
Mong được nhiều kinh nghiệm của các bạn đi trước đóng góp.

tracyowen
27-07-2012, 10:42
Trước lúc đi nhóm bọn mình cũng lăn tăn book Kurumba hay Thulhagiri đó, nhưng sau đó vì nghĩ rằng chẳng mấy khi mình sẽ được ở water villa, nên đã đến Maldives thì phải thử ở trên water villa xem sao chứ các phòng deluxe thì ở khách sạn nào gần biển cũng có. Thulhagiri luôn kín đặc booking vì có vị trí gần Male, lại có water bungalow, giá cả cũng dễ chịu, tuy nhiên facilities và các hoạt động thì Kurumba vui hơn. Tuy nhiên Thul vẫn có đầy đủ các dịch vụ biển như scuba dive, snorkling ngắm san hô, câu cá, ngắm cá heo ... còn bơi thỏa thích trong làn nước trong vắt ngay dưới chân căn phòng của mình hoặc ra bãi biển thoai thoải hơn và ngắm hoàng hôn dần buông trên biển thì đương nhiên là free rồi.

thachhan
31-07-2012, 12:29
Mình định đi ngày 31-Aug -> 3 Sep 2012, mình thử cho ngày vào rồi, ở 3 đêm, Water Bungalow, half-board, total: 1130USD.
Giá này mình thấy OK.

heocon83
02-08-2012, 20:50
Bạn đặt ở trang mal-dives.com phải không ? M cũng thử nhập ngày như bạn nói thì nó ra giá cho 4 ngày là 1321usd.M nghĩ giá này chưa bao gồm 15% phí cũng như là chưa bao gồm tiền di chuyển đó,tính ra cũng khoảng tầm gần 1700usd cho 3 ngày đó bạn,cũng không rẻ lắm đâu.Thân.

thachhan
04-08-2012, 10:50
Mình cũng tìm hoài xem giá đã có thuế chưa mà không thấy nên mình cũng đoán là chưa có thuế, tiền di chuyển là 190USD, mình định sẽ thuê dhoni của dân địa phương ra đó nên không tính trong này. Cuối cùng bạn đã chọn được resort nào chưa? Mình đang băn khoăn nè, tại vì cuối tháng 10 mình có 1 chuyến đi Cữu Trại Câu nữa. :)

heocon83
09-08-2012, 13:41
M đặt phòng ở Kurumba,từ tháng 9 trở đi nó khuyến mãi chỉ có 188usd chưa thuế.Giá này cũng khá rẻ so với lúc nó chưa khuyến mãi là hơn 300usd lận. Khách sạn tiêu chuẩn 5 sao lại gần sân bay nữa nên việc di chuyển sẽ dễ dàng hơn. 9 trại câu nghe nói cũng đẹp nhưng không có thiện cảm với trung quốc lắm. Vietnam airlines đang có khuyến mãi từ Hà nội đến Thành Đô nhân dịp khai trương,bạn xem thử giá cà của nó thế nào.^ ^

littlephori
13-08-2012, 11:32
Hi cả nhà, hơn tháng nay cả ngày em chỉ search search và search về Maldives. Em tính đi ngày 21-24/11/2012.Cả nhà có ai đi cùng không ạ? Em tính đi qua HN-BAngkok-Srilanka-Male. Giá vé e tính tổng cộng 2 người là 25 triệu. Giờ em chỉ lo tìm resort mà hoa hết cả mắt. Khổ nỗi tiền ít nhưng cứ ham hố water bungalow cơ, thế mới khổ thế này. Em thấy có mỗi trang mal-dives có thể chọn phương tiện tranfer hay không thôi. Em thấy note ghi là giá hiển thị đã bao gồm tất cả phí rồi mà nhỉ.

heocon83
18-08-2012, 01:32
Tính ra bạn cũng quyết tâm ăn chơi nhỉ ? vậy thì chơi tới cùng luôn đi bạn.Có mắc cũng phải 1 lần cho biết.hihi.Bạn chịu khó tham khảo và tìm kiếm thông tin,biết đâu lại có khách sạn nào khuyến mãi. Đặt trước chưa chắc đã là giá rẻ nhất,quan trọng là trúng vào đợt sale của nó.Chúc bạn sớm thực hiện được đự định của m. M cũng đang háo hức cho chuyến đi Mal sắp tới đây.

littlephori
28-08-2012, 11:56
Mọi người ơi, cho em hỏi về vụ múi giờ với. EM định đi cung đường qua Srilanka, em đang không hiểu thời gian bay thể hiện giờ ntn,vì em phải nối chuyến srilanka - male. Lệch múi giờ thế này sợ nhỡ chuyến lắm nhỉ!

rabbit
29-08-2012, 20:06
Vé Malaysia Airlines Kul - Male có hơn 500 MYR thôi, có lẽ Tết này làm 1 chuyến Maldives cho nó khác vị vậy...

lptc147
05-09-2012, 11:05
Hai mình vừa về hôm qua, mình thì đầu lơ lửng và chân vẫn còn là là chưa chạm đất.
Mình đi cung đường cũng giống bạn heocon83, cũng ở Kurumba luôn. Xin phép chị Ong, em share xí xi ở đây với cho tiện. Lịch đã đi như sau:

31/8 : SG - Kuala : air aisia , transit ở kuala 4 tiếng ( từ sb LCCL đến KLIA đi rề rề như mình mất 3 tiếng)
Kuala - Male : malay air, đến Male International Airport lúc 10 giờ đêm.
vote cho Fern Boquete Inn, cách MIA 20ph xe bò, room seaview ~ 76.5$ include b.fast (book trên agoda rất tiện). Trời ơi sáng ngủ dậy mở cửa ra thấy biển xanh trong vắt, hai mình ngồi ở balcon ăn sáng (nhờ họ mang lên phòng), lúc đó mới chớm thấy thiên đường là đã sung sướng lắm rồi.

1-2/9 : Lượn lờ 2 vòng quanh ks đến 12g trưa ng ở ks đưa lại ra bến phà sb MIA đợi nv Kurumba đến đón. 2pm check in. Superior 188$ + tax + Roundtrip Speed Boat Transfer ~ 376$/ night - hai mình. Vote cho Superior 72m2 , rộng hơn delux 50m2, còn mấy cái bungalow nằm sát ngay bến tàu ra vô của resort, đã ko có bãi tắm riêng trc mặt lại còn ồn ào, mắc mỏ thì..:D

Chiều hai mình hăm hở đi tập lặn lùa free. Ai thích bơi lặn ngắm tiên cá thì có thể chọn dv này với phí chụp ảnh under water 170$. :Dam
Tối hai mình ăn ở restaurant, đèn nến, mưa lất phất .. chẹp (c) (hồi đầu cũng lăn tăn vụ ăn uống nhưng do mình rất ngaị buffee tối béo bụng nên chỉ chọn buffee sáng, bạn nào thích half broad cũng ok, full broad là mất cơ hội ăn dè nhen).
Hai mình sểnh lúc nào là dắt tay nhau ra bơi vòng vòng thiên đường, :L toàn chọn menu toàn cá nên rất cá tính.

hôm sau về Male City, vote cho hotel The Boutique Inn 67$ ( đã tax và free trans đến sb, thật ra tự đi phà mất 1$/pax thôi). Nhân viên và room quality tàm tạm, giá rẻ so với nhiều hotel mắc mỏ khác, lúc đầu mình lăn tăn muốn thuê xe máy nhưng họ ko có dv đó nên hai mình bò bộ. Vậy mà cũng hết chỗ để đi. Male City bé xíu, ks ở trung tâm đảo nên những điểm tham quan cũng khá gần, vote cho restaurant tầng 9 của Beehive Nalahiya hotel, gọi vài món main dish với salad mà no lặc lè :(( hết 24$ XD.

3/9 : trưa check out rồi quay về Male International Airport, thấy coffee bên trong sb hơi ẹ nên hai mình nhảy bus free của Hulhule hotel ngó nghiêng 2 giây, tặc lưỡi, vừa quay đầu về thì bị lừa vô ngồi nhà hàng màu xanh dương ngay sát nách sb. Hai mình gọi 1 chips 1 coke 1 mì xào lõm bõm mất 25$. Đành ném cục tức cho mấy me áo dạ quang bưng bàn đã dụ mình. Tối đó quay lại Fern Boquete Inn ăn tối vì cũng chừng đó tiền mà đồ ăn khá hơn nhiều, taxi 200 rufiya/ 2 chiều để quay về sb ( hai mình bay đêm về malay)

4/9 : Male - Kuala đến nơi 6g30 sáng, vào Kuala sentral, 9g sáng rảo vòng vòng chợ Chou Kit. 12g trưa nhảy xe bus bò KL Sentral - LCCL mất 1 tiếng rưỡi. 4g chiều hai mình về đến saigon. 8g30 tối anh về đến HN ( lúc đi, anh từ HN bay vô saigon với mình:L:((:(()

Túm lại. 1usd = 15 rufiyya, tỉ giá 1/9/2012. Đổi ít ít xài với lại lụm mấy đồng xèng về làm kỉ niệm, họ có cả loại đồng laari, còn nhỏ hơn cả đồng rufiyya ,laari 5 keng hình bông hoa rất dễ thương, mà trên duty free bán 1 bộ các loại đồng xèng 10$ (NO)
Mình xí xọn, mang theo hoa vải, chocolate nhân rượu ăn tạm ( giá alcoho chát kk, bia gừng của họ cũng dở), cheese con bò cười và khăn ướt..Lúc ở Male city, mình chỉ đi ngang thập thò chợ cá sau đó xông thẳng vào chợ trái cây rau củ kế bên. Thốt nốt dừa non 100 rufiyya/ chục que..vì của hảo ngọt ko dừng đc.. chẹp (_ _!)

kể tạm là vậy

giangholonggio
05-09-2012, 11:49
@lptc147: wow đi như zầy thì nhàn thật nhỉ, cứ tành tành như honeymoon sướng thật, nhưng mà mình thấy sao lòng vòng male mấy lượt lun? Tổng thiệt hại là bao nhiêu zậy lptc (không kể mua sắm)?

lptc147
05-09-2012, 14:49
@giangholonggio: ừ pre.honeymoon :">à ko phải lòng vòng ở male mấy lượt đâu bạn, sân bay ở 1 đảo, Male city ở đảo kế bên cách 10 ph đi phà, Kurumba là đảo resort. Mình thấy ko có gì nhiều để mua vì ở Maldives toàn là đồ nhập, tổng thiệt hại hơn 2k$ một xí.

littlephori
26-09-2012, 13:22
Mọi người cho em hỏi chút. Nếu không muốn thuê speed boat (vì giá chát cắt cổ) mà tự đi bẳng Dhoni như bài viết chị Ong í thì đi ntn ạ. hjx

lptc147
29-09-2012, 14:36
Mọi người cho em hỏi chút. Nếu không muốn thuê speed boat (vì giá chát cắt cổ) mà tự đi bẳng Dhoni như bài viết chị Ong í thì đi ntn ạ. hjx

Mình thấy khi book resort thì phí vận chuyển là đk bắt buộc kèm theo, mình phải chi trọn gói rồi. Nếu bạn muốn tiết kiệm tối đa + đi bằng dhoni vòng quanh các đảo gần, thì chỉ cần thuê hostel bình dân ở Male City, đi dọc bến tàu sẽ thấy có rất nhiều dhoni. (Male City bé xíu, total area 6km2 thôi, rề rà 1 buổi sáng 1 buổi chiều là hết).
Nếu ko sợ say sóng và may mắn tìm thuê đc dhoni rẻ như ý thì sáng đi chơi các đảo, tối về lại Male. Ăn uống ở Male rẻ trong khoảng chấp nhận đc ..nên ưu điểm là t.kiệm phí ăn ngủ, nhưng phí đi lại = dhoni thì ko biết đằng nào mà lần. Chị Ong cũng nói, đến Maldives chỉ thấy thiên đường ở tiện nghi resort tại các đảo tư nhân, còn bề trái thì.. chẹp.:shrug: đâu cũng vậy. À dhoni chạy cố định male - sb và sb - male giá 1$/ng chỉ chạy 9am - 4pm.

tracyowen
03-10-2012, 13:49
Nếu đông người thì bạn có thể tự thuê tàu (hay dhoni gì đó), bọn mình đi từ sân bay ra đảo Male hết 10rufiyya /người, từ đó có rất nhiều tàu để bạn có thể hỏi, có thể deal giá với họ để họ chở đến resort của bạn, chứ ko phải là resort bắt buộc bạn phải có phí vận chuyển đâu. Thường thì chiều về do mình ko chủ động về thời gian, nên mình có thể book transfer boat của resort mình ở, còn chiều đi từ Male thì bạn tự book thuyền. Bọn mình 10 người, deal 1 cái tàu chở đến tận chân resort hết 100$, chứ speed boat của resort là 49$/người (hình như chưa tax), mà resort đó cách Male có 17km thôi.

motdoidirong
06-10-2012, 23:06
He he he, thấy giấc mơ Maldives có vẻ là của rất nhiều người. Biển đảo đẹp như vậy, không mơ cũng uổng há! Mà mơ thì có bị đóng thuế bao giờ đâu!

Ước mơ vẫn là mơ ước! Nhưng tình cờ ghé ngang một miền biển đảo cũng lung linh đẹp, chia sẻ vài tấm hình, để anh chị em trong lúc chờ đợi giấc mơ Maldives thành hiện thực xem tạm vậy.

Mọi so sánh đều khập khiễng, cho dù việc đem ra so sánh đã là khập khiễng ngay từ đầu (Tỷ như cô nào đó hỏi bạn bè rằng: “Thấy tui với Tây Thi/con nhỏ đó hơn thua nhau thế nào”, tức thị trong lòng đã cho mình cũng xêm xêm Tây Thi/con nhỏ đó rồi!). Nhưng, có một điểm mà Maldives không thể so sánh với miền biển đảo này.

https://i1110.photobucket.com/albums/h445/motdoidirong2/IMG_6899-1.jpg
Bình minh cháy đỏ của một ngày rồi sẽ mưa dầm dề trên miền biển này.

https://i1110.photobucket.com/albums/h445/motdoidirong2/IMG_7338-1.jpg
“Đường” ra đảo để đến nơi?
Không, đường đến ngôi làng của dân du mục đại dương, nơi những đứa trẻ sơ sinh mới 3 ngày tuổi đã theo cha vào lòng đại dương.

https://i1110.photobucket.com/albums/h445/motdoidirong2/IMG_7372-1.jpg
Vùng biển quanh quanh đó. Bạn thích phần màu sắc nào? Đặc biệt khi nhìn gần, sắc màu sẽ còn rất khác…

https://i1110.photobucket.com/albums/h445/motdoidirong2/IMG_7381-1.jpg
…và đây, một trong những cụm sắc màu rực rỡ hơn khi nhìn gần.

https://i1110.photobucket.com/albums/h445/motdoidirong2/IMG_7153-1.jpg
Biển gì màu kỳ vậy?
Không, đây là hồ xanh sau hiên nhà, nơi đây, trước mặt là biển, sau lưng là hồ, sau nữa là rừng, sau nữa…

https://i1110.photobucket.com/albums/h445/motdoidirong2/IMG_7403-1.jpg
…còn trước mặt mới là biển xanh.
Nếu không muốn tắm tiên tại ‘nhà’, chịu khó sang các bãi nhỏ khuất, hẻo lánh kề bên tha hồ mà làm tiên…

Tất cả những hình trên được chụp bằng máy P&S trị giá 3.450.000VND, có hóa đơn đỏ đàng hoàng, kể cả tấm chụp san hô dưới mặt nước (ý muốn nói rằng nếu chụp bằng máy xịn thì sẽ còn đẹp hơn nữa đó mà!).

Và điểm mấu chốt là đây, điểm mà Maldives không thể so sánh hay chính xác hơn là không thèm so sánh: Giá (ăn ngày 3 bữa, ngủ nghê, tắm rửa, …, thêm nữa là trái cây, café, trà, snack miễn phí, thêm nữa là đón tại bến cảng mất 30 phút đi tàu cũng miễn phí) full-board/ngày chỉ có 10US$ (mười đô-la Mỹ - phải ghi rõ để có ai đó sợ tui quên một con số 0).

Vậy hén, đến thiên đường chưa được thì đến bên cạnh thiên đường cũng vui vậy! Nhưng dù sao, chúc các bạn có giấc mơ Maldives chóng thành hiện thực! Còn tui, dù vẫn chưa được đến đó nhưng giờ hết mơ Maldives rồi (nho vẫn còn xanh quá đó mà)! :T

KinqV
07-10-2012, 14:37
Biển gì màu kỳ vậy?
Không, đây là hồ xanh sau hiên nhà, nơi đây, trước mặt là biển, sau lưng là hồ, sau nữa là rừng, sau nữa…

...

Và điểm mấu chốt là đây, điểm mà Maldives không thể so sánh hay chính xác hơn là không thèm so sánh: Giá (ăn ngày 3 bữa, ngủ nghê, tắm rửa, …, thêm nữa là trái cây, café, trà, snack miễn phí, thêm nữa là đón tại bến cảng mất 30 phút đi tàu cũng miễn phí) full-board/ngày chỉ có 10US$ (mười đô-la Mỹ - phải ghi rõ để có ai đó sợ tui quên một con số 0).

Vậy hén, đến thiên đường chưa được thì đến bên cạnh thiên đường cũng vui vậy! Nhưng dù sao, chúc các bạn có giấc mơ Maldives chóng thành hiện thực! Còn tui, dù vẫn chưa được đến đó nhưng giờ hết mơ Maldives rồi (nho vẫn còn xanh quá đó mà)! :T

-> Bác giới thiệu hoành tráng thế mà không nói cái địa danh cũng như cách đến.

Em thấy chữ Lestari trên thân con thuyền và google thì nó ra http://www.ukm.my/lestari/ có vẻ ko đúng cho lắm :D

zanyminh
08-10-2012, 08:20
Có lẽ bác motdoidirong đang muốn khoe 1 nơi rất đẹp mà lại rất rẻ, nên chỉ chú ý giới thiệu giá tiền trọ và giá cái máy ảnh, mừ quên là mọi người cần 1 cái tên ^_^

littlephori
18-10-2012, 11:04
Mọi người ơi cho em hỏi chút. Em thấy resort Holiday Inn kandooma resort, tuy được đánh giá 4* nhưng em thấy rất ổn, cứ như 5* ấy mà giá cũng hợp lý,sao chưa thấy mọi người đi thử va review nhỉ. Không thấy ghi giá haftboard và fullboard nên e chưa hiểu ăn uống giá cả ntn. CÓ ai biết giúp e với ạ

pentax647
18-10-2012, 11:46
Chưa ở khách sạn này bao giờ
Tiền ăn dao động từ 40 - 180 USD cho một người / một ngày

Buffet Breakfast at Kandooma Café - US$26.00++ per Adult
Half Board - US$73.00++ per Adult
Full Board - US$108.00++ per Adult
"Stay Spirited" - US$62.00++ per Adult
"Dine Around" - US$160.00++ per Adult
"Stay Indulgent" - US$222.00++ per Adult

Bạn email họ để có thông tin chính xác hơn

trangfeo1501
18-10-2012, 13:40
Các bác cho em hỏi tý ạ :) Nếu em bay từ Bangkok --> Male bằng Srilanka air phải transit qua Colombo thì em có cần phải làm visa vào Colombo không ạ? Em thấy total khứ hồi của bọn này là 15tr/2 người, em và mẹ già đang ủ mưu đây ạ :D

littlephori
18-10-2012, 15:37
Bạn ui, đi bằng Srilankan airline giá hạt dẻ hơn rất nhiều. Tớ book hết vé xong xuôi ùi đấy.Như tớ là book thẳng BBk- MLE transit ở Srilanka. Có khu vực cho ngồi chờ transit mà, k cần làm thủ tục nhập cảnh,xuất cảnh ở srilankan gì cả. Trừ khi bạn muốn ra khỏi khu vực cách ly ngó nghiêng sân bay tí thì xin visa transit , free ấy mà, cho ở srilanka 2 ngày lận. Làm thủ tục onl ý, tớ cũng làm rùi,nhưng tớ làm có chút sai sót nên đợi đến sân bay nó chỉnh cho vậy. Chúc bạn vui nhớ.

littlephori
18-10-2012, 15:40
Bạn pentax ui, tớ thấy giá ở holiday inn resort kadooma rất hợp lý. Nhưng, lại là nhưng đây giá speed khá chát. 198 USD/người. 2 người mất toi 400 đô ùi. Tớ đến sân bay Male lúc 3h chiều, chẳng dám loay hoay tìm dhoni vì sợ muộn giờ (thấy bảo tầm 4h là hết tàu thuyền, speed board gì đấy)

pentax647
19-10-2012, 23:28
@ littlephori - Thường thì nên ở lại Male tối hôm đó rồi hôm sau chuyển sang đảo khác vì sau 5 giờ chiều thì coi như hết ngày rồi nếu bạn ở resort thì vẫn phải trả đêm đó và không lẽ nhịn đói + thêm half board cũng tốn khá bộn tiền mà chỉ hưởng chưa đến nửa ngày thì không bõ trừ khi resort tặng free. Ở lại Male có cái lợi bạn dưỡng sức, phòng ốc & ăn uống rẻ hơn. Trừ khi bạn chạy đua với thời gian vì không đủ ngày nghỉ, đi du lịch tốn tiền mà không phải chạy đua với thời gian vì không đủ ngày nghỉ phép thì cũng hơi :( ngặt
Tiền Speed boat thì rẻ được chỗ khác họ quất lại chỗ này. Ở Maldives hầu hết là thế

----

Còn đây là cái list theo thứ tự từ A-Z của các resort ở Maldives với giá cả, thông tin trang nhà, email để các bạn "mon men" muốn đến đây tham khảo, tính giữ làm của riêng nhưng thôi coi như mình lỗ vậy đi nha ..... :))

Adaaran Club Rannalhi. Tel: [96] 664-2688, fax: 664-235, (e-mail: [email protected] or www.adaaran.com). From US$155.
Adaaran Prestige Ocean Villas. Tel: [960] 664-1930, fax: 664-1931, (e-mail: [email protected] or www.adaaran.com).
Adaaran Prestige Vadoo. Tel: [960] 664-3976, fax: 664-3397, (e-mail: [email protected] or www.adaaran.com). From US$336.
Adaaran Prestige Water Villas. Tel: [960] 658-0125, fax: 658-0127, (e-mail: [email protected] or www.adaaran.com). From US$543.
Adaaran Select Hudhuran Fushi. Tel: [960] 664-1930, fax: 664-1931, (e-mail: [email protected] or www.adaaran.com). From US$279.
Adaaran Select Meedhupparu. Tel: [960] 658-7700, fax: 658-5500, (e-mail: [email protected] or www.adaaran.com). From US$190.
Alila Villas Hadahaa. Singapore office. Tel: [65] 6735-8300, fax: 6735-1002, (e-mail: [email protected] or www.alilavillas.com/hadahaa). From US$1,040.
Anantara Dhigu Resort & Spa Maldives. Tel: [960] 664-4100, fax: 664-4101, (e-mail: [email protected] or dhigu-maldives.anantara.com). From US$780.
Anantara Kihavah Villas. Tel: [960] 660-1020, fax: 660-1040, (e-mail: [email protected] or kihavah-maldives.anantara.com). From US$1170.
Anantara Veli Resort & Spa Maldives. Tel: [960] 664-4100, fax: 664-4101, (e-mail: [email protected] or veli-maldives.anantara.com). From US$775.
Angsana Ihuru. Tel: [960] 664-3502, fax: 664-5933 , (e-mail: [email protected] or www.angsana.com). From US$433 .
Angsana Velavaru. Tel: [960] 676-0028, fax: 676-0061, (e-mail: [email protected] or www.angsana.com). From US$660.
Bandos Island Resort. Tel: [960] 664-0088, fax: 664-3877, (e-mail: [email protected] or www.bandosmaldives.com). From US$230.
Banyan Tree Madivaru. Tel: [960] 666-0760, fax: 666-0761, (e-mail: [email protected] or www.banyantree.com). From US$2,875.
Banyan Tree Maldives Vabbinfaru. Tel: [960] 664-3147, fax: 664-3843, (e-mail: [email protected] or www.banyantree.com). From US$1,180.
Baros Maldives. Tel: [960] 664-2672, fax: 664-3497, (e-mail: [email protected] or www.baros.com). From US$610.
Beehive Nalahiya Hotel Malé. Tel: [960] 334-6633, fax: 334-5533, (e-mail: [email protected] or www.beehivehotels.com).
Centara Grand Island Resort & Spa, Maldives. Tel: [960] 668-8000, fax: 668-8888, (e-mail: [email protected] or www.centarahotelsresorts.com). From US$855.
Club Med Kanifinolhu. Tel: [960] 664-3152, fax: 664-4859, (e-mail: [email protected] or www.clubmed.com). From US$547.
Cocoa Island Makunufushi. Tel: [960] 664-1818, fax: 664-1919, (e-mail: [email protected] or www.cocoaisland.como.bz). From US$680.
Coco Palm Resort & Spa. Tel: [960] 660-0011, fax: 660-0022, (e-mail: [email protected] or www.cocopalm.com). From US$414.
Conrad Maldives Rangali Finolhu. Tel: [960] 668-0629, fax: 668-0619, (e-mail: [email protected] or www.conradmaldives.com). From US$904.
Constance Halaveli Beach Resort Hotel. Tel: [960] 666-7000, fax: 666-7001, (e-mail: [email protected] or www.halaveli.com). From US$686.
Constance Moofushi Resort. Tel: [960] 668-1010, fax: 668-0509, (e-mail: [email protected] or www.moofushiresort.com). From US$479.
Dhoni Island. Tel: [960] 666-0751, fax: 666-0727, (e-mail: [email protected] or www.dhoni-island.com).
Diva Resort & Spa. Tel: [960] 668-0901, fax: 668-0902, (e-mail: [email protected] or www.naiade.com). From US$499.
Dusit Thani Maldives. Bangkok regional office Tel: [66-2] 636-3333, fax: 6306-35623, (e-mail: [email protected] or www.dusit.com).
Equator Village at Gan. Tel: [960] 689-8721, fax: 689-8020, (e-mail: [email protected] or www.equatorvillage.com). From US$167.
Four Seasons Resort at Kuda Huraa. Tel: [960] 664-4888, fax: 664-4800, (e-mail: [email protected] or www.fourseasons.com). From US$1,000.
Four Seasons Resort Maldives at Landaa Giraavaru. Tel: [960] 660-0888, fax: 660-0800, (e-mail: [email protected] or www.fourseasons.com). From US$1,200.
Hilton Maldives Iru Fushi Resort & Spa. Tel: [960] 656-0591, (www.hilton.co.uk/maldivesirufushi). Rates from US$485.
Holiday Inn Resort Kandooma Maldives. Tel: [960] 664-0511, fax: 664-0513, (e-mail: [email protected] or www.ichotelsgroup.com). From US$400.
Hulhule Island Hotel. Tel: [960] 333-0888, fax: 333-0777, (e-mail: [email protected] or www.hih.com.mv). From US$344.
Huvafen Fushi. Tel: [960] 664-4222, fax: 664-4333, (e-mail: [email protected] or www.huvafenfushi.com). From US$1,000.
Island Hideaway at Dhonakulhi Spa Resort & Marina. Tel: [960] 650-1515, (e-mail: [email protected] or www.island-hideaway.com). From US$650.
J Resort Alidhoo. Tel: [960] 332-1331, fax: 332-1616, (e-mail: [email protected] or jhotelsresorts.com).
Jumeirah Dhevanafushi. Tel: [971] 4364-7171, (e-mail: [email protected]
or www.jumeirah.com). From US$2,600.
Jumeirah Vittaveli. Tel: [960] 664-2020, (e-mail: [email protected] or www.jumeirah.com).
JW Marriott Gaakoshibee Resort & Spa. (www.marriott.co.uk). Opening 2011.
Kanuhura. Tel: [960] 662-0044, fax: 662-0033, (e-mail: [email protected] or www.kanuhura.com). From US$921.
Kuramathi Island Resort. Tel: [960] 333-2200, fax: 331-2131, (e-mail: [email protected] or www.kuramathi.com). From US$366.
Kuredu Island Resort. Tel: [960] 662-0337, fax: 662-0332, (e-mail: [email protected] or www.kuredu.com). From US$150.
Kurumba Maldives. Tel: [960] 664-2324, fax: 664-3885, (e-mail: [email protected] or www.kurumba.com).
Mandarin Oriental. ( www.mandarinoriental.com). Opening 2011.
Naladhu Maldives. Tel: [960] 664-1888, fax: 664-4188, (e-mail: [email protected] or naladhu.anantara.com). From US$1,490.
One&Only at Reethi Rah. Tel: [960] 664-8800, fax: 664-8822, (e-mail: [email protected] or www.oneandonlyresorts.com). From US$935.
Paradise Island. Tel: [960] 664-0011, fax: 664-0022, (e-mail: [email protected] or www.villahotels.com). From US$307.
Raffles Konottaa Maldives. (e-mail: [email protected] or www.raffles.com). Opening 2011.
Rania Experience Private Residence in The Maldives, Faafu Atoll. Tel: [960] 674-0555, fax: 674-0557, (e-mail: [email protected] or www.raniaexperience.com).
Rihiveli Beach Resort. Tel: [960] 664-3731, fax: 664-0052, (e-mail: [email protected] or www.rihiveli-maldives.com). From US$248.
Royal Island Resort and Spa. Tel: [960] 660-0088, fax: 660-0099, (e-mail: [email protected] or www.royal-island.com). From US$827.
Shangri-La Resort & Spa at Villingili. Tel: [960] 689-7888, fax: 689-7999, (e-mail: [email protected] or www.shangri-la.com). From US$1,250.
Sheraton Maldives Full Moon Resort & Spa. Tel: [960] 664-2010, fax: 664-1979, (www.sheraton.com/maldivesfullmoon). From US$ 717.
Six Senses Laamu. Tel: [960] 680-0800, fax: 680-0801, (e-mail: [email protected] or www.sixsenses.com/SixSensesLaamu). Opening 2011.
Soneva Fushi Resort & Spa. Tel: [960] 660-0304, fax: 660-0374, (e-mail: [email protected] or www.sixsenses.com). From US$850.
Soneva Gili Resort & Spa. Tel: [960] 664-0304, fax: 664-0305, (e-mail: [email protected] or www.sixsenses.com). From US$1,418.
Taj Exotica Resort & Spa. Tel: [960] 664-2200, fax: 664-2211, (e-mail: [email protected] or www.tajhotels.com). From US$1,020.
The Beach House at Iruveli Maldives. Tel: [960] 650-0400, fax: 650-0444, (e-mail: [email protected] or www.beachhousecollection.com). From US$700.
The Regent Maldives. Tel: [960] 678-0088, fax: 678-0077, (e-mail: [email protected] and www.regenthotels.com/maldives). Opening 2011.
The Viceroy Maldives. (www.viceroyhotelsandresorts.com/maldives/). Opening 2011.
Traders Hotel, Malé. Tel: [960] 330-0888, fax: 330-0790, (www.shangri-la.com). Rates from US$216.
Velassaru Maldives. Tel: [960] 664-3042, fax: 664-3041, (e-mail: [email protected] or www.velassarumaldives.com). From US$412.
Vivanta by Taj - Coral Reef. Tel: [960] 664-1948, fax: 664-3884, (e-mail: [email protected] or www.tajhotels.com). From US$600.
W Retreat & Spa - Maldives. Tel: [960] 666-2222, fax: 666-2200, (e-mail: [email protected] or [email protected] or www.whotels.com/maldives). From US$935.

pentax647
24-10-2012, 13:05
Theo mình thì Maldives đẹp nhưng giá cả chát quá. Nếu bạn yêu thích biển và yên tĩnh thì đỡ còn không đến đây thì chỉ ăn ngủ đi tắm biển rồi vòng vòng cho hết ngày. Xã hội Hồi giáo khép kín và người dân ngại tiếp xúc với người ngoài thành ra khó nói chuyện và làm thân với họ dù họ cũng bình thường như nhiều người khác.
Mã-lai, Ba-li và In-đô xã hội cởi mở hơn, nhiều chỗ đi hơn và các thể hình sinh hoạt phong phú, rẻ hơn và cũng có nhiều bãi biển như ở Maldives vậy.

zanyminh
24-10-2012, 15:17
Bạn pentax có thể chỉ cho mình bít chỗ nào giống giống như Maldives dc không ? Mình đang rất háo hức nhưng túi tiền không tài nào đủ nổi để đi Maldives ... Những cái như Malay, Bali, thực ra là chỗ nào có bãi biễn như vậy bạn ?

pentax647
25-10-2012, 09:41
Thực ra có nhiều chỗ ở Malaysia hay Indonesia để đi nếu bạn mày mò. Mình cho bạn một địa điểm rất đẹp và giá cả phải chẳng ở Indonesia và bạn có thể kết hợp với chuyến đi sang Singapore nếu có thời gian vì nó khá gần Singapore
Resort nầy thích hợp cho honeymoon, du lịch trải nghiệm, du lịch phuot

Ban vào đây coi thêm thông tin nhe

Telunas Beach Resort

http://www.overwaterbungalows.net/telunas-beach-rustic-resort-indonesia

http://www.camemberu.com/2011/03/telunas-beach-resort-in-riau-indonesia.html

Bill Clinton
25-10-2012, 22:02
Vé Malaysia Airlines Kul - Male có hơn 500 MYR thôi, có lẽ Tết này làm 1 chuyến Maldives cho nó khác vị vậy...

Sao rẻ vậy bác? Giá này chắc chưa thuế và phụ thu xăng dầu?

heocon83
04-12-2012, 14:37
@ Littephori :Thông thường khách sạn sẽ yêu cầu mình cung cấp thông tin bay đi và đến để phục vụ mình tốt hơn thôi. Còn nếu mình không sử dụng speed boat của khách sạn cũng không sao. Dhoni cũng không rẻ lắm đâu nếu bạn chỉ đi có 2 người.Lần trước mình thuê dhoni từ Male ra Resort Kurumba cách đó khoảng hơn 10 cây số cũng đã 60usd rùi,dhoni to vật vã,không thể tìm được cái nào nhỏ hơn đâu.

zyn1990
04-05-2013, 15:48
chủ thớt ơi, e muốn đi Maldives qá :(( như thiên đường í... Cho e xin tí kinh nghiệm vs ạ vì topic này từ năm 09 r` :(

Rafe
07-05-2013, 12:51
Theo minh nghi day la mot trong cac dao cua Indo. Ngoai ra cac ban co the di Palawan hay Boracay de thay nhieu noi dep ko thua gi Maldives nhe.

son200785
08-05-2013, 10:28
He he he, thấy giấc mơ Maldives có vẻ là của rất nhiều người. Biển đảo đẹp như vậy, không mơ cũng uổng há! Mà mơ thì có bị đóng thuế bao giờ đâu!

Ước mơ vẫn là mơ ước! Nhưng tình cờ ghé ngang một miền biển đảo cũng lung linh đẹp, chia sẻ vài tấm hình, để anh chị em trong lúc chờ đợi giấc mơ Maldives thành hiện thực xem tạm vậy.

Mọi so sánh đều khập khiễng, cho dù việc đem ra so sánh đã là khập khiễng ngay từ đầu (Tỷ như cô nào đó hỏi bạn bè rằng: “Thấy tui với Tây Thi/con nhỏ đó hơn thua nhau thế nào”, tức thị trong lòng đã cho mình cũng xêm xêm Tây Thi/con nhỏ đó rồi!). Nhưng, có một điểm mà Maldives không thể so sánh với miền biển đảo này.

Không, đường đến ngôi làng của dân du mục đại dương, nơi những đứa trẻ sơ sinh mới 3 ngày tuổi đã theo cha vào lòng đại dương.

Vùng biển quanh quanh đó. Bạn thích phần màu sắc nào? Đặc biệt khi nhìn gần, sắc màu sẽ còn rất khác…

Biển gì màu kỳ vậy?

Nếu không muốn tắm tiên tại ‘nhà’, chịu khó sang các bãi nhỏ khuất, hẻo lánh kề bên tha hồ mà làm tiên…

Tất cả những hình trên được chụp bằng máy P&S trị giá 3.450.000VND, có hóa đơn đỏ đàng hoàng, kể cả tấm chụp san hô dưới mặt nước (ý muốn nói rằng nếu chụp bằng máy xịn thì sẽ còn đẹp hơn nữa đó mà!).

sao bạn không share địa điểm vs dân tình luôn, ôi đẹp quá

huongxh
08-05-2013, 15:03
mình nghĩ bạn motdoidirong đang nói đến Togian Island ở Indo.

NangCaoNguyen
09-05-2013, 07:12
Vé máy bay đang bán 7triệu/khứ hồi từ Kuala Lumpur có ai muốn đu theo ko nhỉ. Lịch bay đến hết tháng 11

CVN
15-06-2013, 17:37
Vé máy bay đang bán 7triệu/khứ hồi từ Kuala Lumpur có ai muốn đu theo ko nhỉ. Lịch bay đến hết tháng 11Hãng nào bạn ơi? Mình đang search Malaysian Airlines thì 930 US khứ hồi Hanoi-KL-Male.

NangCaoNguyen
15-06-2013, 19:51
CVN mình search bắt đầu từ Kua là 1078RM mình ko tính từ VN nên mình ko rõ. Bạn tách từng chặng đc mà. Lúc đi thì hãng giá rẻ qua đó rồi đi hãng 5*. Chúc bạn tìm vé tốt. Mình có lẽ đợt sau mới đi kết hợp Sri Lanka cũng 1078RM

CVN
16-06-2013, 07:43
Cảm ơn NangCaoNguyen! Hôm qua mình search theo đường Hanoi-Bangkok-Columbo-Male đi cũng khá tiện, giá khoảng 550US khứ hồi. Chặng đầu bay VNA, 2 chặng sau của Srilankan Airlines.

NangCaoNguyen
16-06-2013, 08:16
CVN hì ko có chi vừa hết đầu tháng 6 thì phải. Chúc bạn có chuyến đi tốt đẹp

CVN
19-06-2013, 15:33
Mình lại không khoái ở Water Bungalow lắm mới chết chứ :)

Có mấy lý do:
1. Mình thích nằm ở bãi cát, thi thoảng chạy xuống biển tý rồi lại lên nằm. Trong khi nếu ở water bungalow thì không có bãi cát.
2. Bungalow đi ăn về say biêng biêng dễ lăn tùm xuống biển :D
3. Lý do lớn nhất là không hiểu sao mình vẫn thích beachfront bungalow hơn ấy :D

Tranganh4t
01-07-2013, 15:59
Thật tuyệt!

hoangvu1908
27-09-2013, 00:44
Tình hình là mình tính tầm khoảng giữa tháng 6 năm sau sẽ đu tới thiên đường Maldives này, máu qá roài :3 :3 khoảng ngày 10-15/6/2014. Mà mình chỉ đi có 1 mình thôi nên không biết có mem nào chung cảnh ngộ không thì góp thêm 1 mình nữa cho...save tiền KS :) Mình tính đi 2 đêm ở đảo, ngày cuối thăm thú Male :3
p/s: Bạn nào đi rồi cho ý kiến là khi nào book phòng là phù hợp với kế hoạch như của mình tại search trên Agoda thấy khu Thulhagiri đã full vé nguyên cả tháng 6 năm sau luôn rồi T.T khiếp quá, chưa bao giờ thấy KS nào mà full phòng trước cả năm như vậy cả ==!
Cảm ơn cả nhà ạ!

Namtuoc84
27-09-2013, 10:49

Biển gì màu kỳ vậy?

share vài thông tin về chỗ này với bác ơi, đẹp dã man :D

motdoidirong
27-09-2013, 14:12
@namtuoc84, trước đây có bạn đã PM hỏi tôi việc này. Nghĩ thấy thông tin này chẳng có gì bí mật, tôi copy lại thông tin đó, chỉnh sửa tý và chia sẻ ở đây. Ngoài ra, tôi có thấy thông tin về Togean Island đã được chia sẻ trong mục Thông tin du lịch Indonesia, bạn có thể vào tìm trong đó.

Hi bạn, bạn có thể cho mình xin thông tin về nơi bạn từng post bài có bãi biển đẹp hơn cả Maldives được không? vì mình đang phân vân giữa Indonesia và Philippine cho chuyến đi kế đến. Cảm ơn bạn trước nhe. :)

Vùng biển đảo này là Togean Islands, nằm trong cụm đảo Sulawesi của Indonesia. Tôi không nói là Togean/Togian đẹp hơn Maldives nhé. Có điều tôi thấy biển đảo quá đẹp, chi phí quá rẻ (10$/day/fullboard) thì dân lang bạt (và nghèo) như tôi sẽ không đi Maldives, ngay cả khi Maldives có đẹp hơn.

Togean nằm trong cụm đảo Sulawesi của Indonesia. Có nhiều cụm đảo, tùy theo sở thích và túi tiền bạn chọn, dù chênh lệch nhau không nhiều. Đảo tôi chọn là Mallenge (và nhất định tôi sẽ quay lại để thăm viếng các đảo khác :T ). Cửa ngõ chính đến các đảo là phố nhỏ ven biển Ampana, bằng các chuyến phà (ngoài ra vẫn có thể đi từ Gororntalo nhưng ít chuyến tàu/phà hơn và đắt hơn).

Bạn có thể bay đến Makassar, thủ phủ của Sulawesi hoặc Manado, một thành phố lớn phía bắc Sulawesi, từ Jakarta, Bali, hay cả từ Kuala Lumpur. Từ 2 thành phố đó có thể đi bus đến Ampana, rồi mua vé tàu/phà đi các đảo của Togean. Tôi đi từ Makassar nhưng không đi liền chuyến (dừng nhiều nơi), cộng/đoán thời gian từ Makassar đến Ampana xấp xỉ 32-36 giờ. Nghe nói đầu 2013 đã có máy bay bay đến Ampana, bạn tìm thêm thông tin trên mạng.

Về lịch phà chạy từ Ampana/Gorontalo đến các đảo bạn xem thêm trong wikipedia hoặc cập nhật từ L.P vì nó cũng thường thay đổi. Tuy nhiên, thường mỗi tuần sẽ có 2 ngày phà KHÔNG chạy từ Ampana ra các đảo.

Chia sẻ thêm vài tấm hình để các bạn thêm phấn chấn tìm đến Togean Island – thiên đường du lịch mới của mình!

https://i1210.photobucket.com/albums/cc414/motdoidirong/IMG_7116-1.jpg (http://s1210.photobucket.com/user/motdoidirong/media/IMG_7116-1.jpg.html)
Một “Ubein” hun hút giữa vịnh biển xanh ngời.

https://i1210.photobucket.com/albums/cc414/motdoidirong/IMG_7147-1.jpg
Sắc màu của Mallenge Lagoon hơi khác màu của biển, vì rừng xanh nằm ngay trên triền sóng.

https://i1210.photobucket.com/albums/cc414/motdoidirong/IMG_7357-2.jpg
Sắc màu của lòng biển cạn quanh đảo Mallenge – đóa huyết lan đỏ thắm của biển khơi.

Chúc bạn có chuyến đi vui,
mddr.

tranttlinh
11-10-2013, 13:51
Mình mua vé máy bay rồi, sẽ có mặt ở Maldives từ 31/12 đến 3/1.
Có bạn nào đi chung ko?

lincutin
12-10-2013, 15:29
Tiếc quá, mình mới book vé đến Srilanka thôi. Sẽ đến Maldives trước 21/12 vì 21/12 thì mình về Việt Nam rồi :(

HVAN
11-12-2013, 22:13
Đặt vé Air Asia rẻ nhất, chỉ khoảng 450$ khứ hồi HAN-KUL-MAL.