PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành du lịch campuchia - Thái lan từ ngày 12/05/2012 đến 20/05/2012

anhchec
16-03-2012, 13:41
Chào các bạn, đã từ lâu rồi vợ chồng mình đã muốn đi 1 chuyến sang Campuchia và Thái Lan chơi và thu xếp mãi đến bây giờ bọn mình mới quyết đi được. Mình có tham khảo lịch trình của một số bạn để lên lịch trình khái quát như dưới đây, rất mong các bạn đã đi rồi góp ý và chỉ cho mình xem tới từng vùng thì nên đi những địa điểm nào nhé. Mình sẽ update thường xuyên cho đến khi có được một lịch trình đầy đủ và hợp lý nhất. Hiện tại thì mình đang cần nhất là thông tin khách sạn, không biết có nên book trước khi đi không và phương tiện di chuyển đến các địa điểm ở Băng Cốc.

Hiện tại thì chỉ có hai vợ chồng mình lên kế hoạch đi thôi, nếu trong khoảng thời gian này bạn nào thu xếp được thì join cùng nhóm đi cho vui.
Thank các bạn trước nhé.

Lịch trình:

Bọn mình ở Hà Nội, hiện đã mua vé máy bay hành trình: Đi 20:30 HAN 22:30 SGN ngày 11/05 và về 07:00 SGN 09:00 HAN ngày 21/05.

Thứ 6 (11/05): Bay đến HCM, ngủ tạm 1 KS nào đó ở khu Phạm Ngũ Lão để sáng hôm sau đi.

Ngày 1 (12/05): 7h00 từ HCM đi Phnompenh bằng bus -> đến Phnompenh lúc 13h30. Đến Phnompenh nhận phòng rồi buổi chiều đi chơi.

Ngày 2 (13/05): Chơi ở Phnompenh, cụ thể nên đi những đâu các bạn góp ý để mình update lại nhé.

Ngày 3 (14/05): 7h30 từ Phnompenh đi Siem Reap bằng bus, đến nơi lúc 13h30. Buổi chiều đi thăm quan Siem Reap.

Ngày 4 (15/05): Thăm quan các địa điểm ở Siem Reap, bạn nào đã đi rồi thì gợi ý cho mình xem lịch trình nên đi chỗ nào trước, chỗ nào sau cho hợp lý nhé. Ở Siem Reap thấy nhiều người bảo đi lại bằng xe đạp điện (8 USD/ngày) là hợp lý, nếu đi đông thì thuê xe tuktuk (15-20 USD/ngày).

Ngày 5 (16/05): 08h30 từ Siem Reap lên đường sang Thái Lan. Phương tiện mình thấy có xe bus, hoặc đi taxi khoảng 30 USD. Đến biên giới (Poipet) khoảng 12h30, làm thủ tục xuất cảnh sang Thái Lan.
Đi qua biên giới, đi xe tuktuk đến bến xe bus hoặc ga tàu để lên Băng Cốc. Có thể đi tàu hoặc xe bus từ biên giới lên Băng Cốc, mình tìm hiểu thì thấy 13h30 có 1 chuyến, đi xe bus mất khoảng 4 tiếng rưỡi, đi tàu thì 19h55 tới Băng Cốc.

Ngày 6 (17/05): Thăm quan Băng Cốc, các bạn cho mình biết nên đi những điểm nào và đi bằng phương tiện gì là tốt nhất nhé.

Ngày 7 (18/05): Buổi sáng đi chơi tiếp ở Băng Cốc, check out khách sạn, đi ăn trưa xong lên xe đi Pataya. Mình thấy bảo đi từ Băng Cốc đến Pataya mất 2 tiếng nên buổi chiều đến có thể lang thang chơi ở Pataya được, tối xem sex show.

Ngày 8 (19/05): Buổi sáng chơi nốt ở Pataya, mình thấy bảo ở đây có công viên cây cảnh đẹp lắm. Ăn trưa xong chiều lên xe về lại Băng Cốc.

Ngày 9 (20/05): Buổi sáng đi chơi nốt, mua sắm ở Băng Cốc. Vì bọn mình đặt vé máy bay từ SGN về HN sáng ngày 21/05 rồi nên bọn mình chọn phương án đi máy bay từ Băng Cốc về HCM chuyến 15h30 về đến SGN lúc 17h30, tối đi cafe với mấy đứa bạn ở SGN xong sáng hôm sau về HN luôn.

Hiện tại giá vé máy bay từ Băng Cốc về HCM của Air Asia là 64,5$ nên cũng không chênh nhiều so với đi bus lắm. Còn nếu đi bus về HCM thì theo mình biết là nhanh nhất cũng phải mất 1 ngày rưỡi.

Theo lịch trình như trên thì bọn mình phải nghỉ qua đêm tại các điểm như sau:
Tại SGN: 2 đêm -> Bọn mình bay từ HN vào nên mất 2 đêm nghỉ tá túc.
Tại Phnompenh: 2 đêm
Tại Siem Reap: 2 đêm
Tại Băng Cốc: 3 đêm
Tại Pataya: 1 đêm.

Mình rất rất mong nhận được góp ý cũng như kinh nghiệm của các bạn đã đi rồi để giúp mình hoàn thành 1 kế hoạch hoàn chỉnh nhé. Mình mong muốn sẽ lập được một hành trình chi tiết nhất có thể nên rất mong những góp ý của các bạn dù là nhỏ nhất.

Clytia.Nguyen
16-03-2012, 21:12
Mình chưa biết có đi được không nhưng có thể tư vấn cho bạn một chút xíu vì BKK và Cam thì mình đi khá thường xuyên :)

Ở BKK: mình hay đặt phòng ở các khách sạn thuộc Compass Hospitality (http://www.compasshospitality.com/properties-bangkok2.html). Cụm khách sạn này có nhiều khách sạn nhỏ với mức giá khác nhau và thường xuyên có khuyến mãi. Khi qua BKK thì mình hay ở Legacy Express Hotel (bạn có thể tìm trên trang web), phòng ốc sạch sẽ, thoái mái,dọn phòng hàng ngày, free internet. Có promotion ở 3 đêm ở trên thì được tặng 1 sim card quốc tế, 1 BTS day pass, 1 tour BKK nửa ngày, 1 tiếng đồng hồ massage (chỗ massage cực kì tuyệttttt) và giá bao gồm ăn sáng, ks không có nhà hàng để ăn trưa và tối nhưng có KFC, MC donals và quầy hàng ăn Thái ở xung quanh. Legacy thì hơi xa trạm BTS và nhiều khi taxi cũng không biết đường tới ) :)) :)) Trên trang web đó có nhiều ks khác rẻ hơn và tiện hơn, mình nghĩ vậy.

Ăn chơi thì cụ thể như thế nào hả bạn? shopping hay clubbing? :)

anhchec
17-03-2012, 23:28
tks bạn vì đã chia sẻ kinh nghiệm!!! Mình vẫn đang collect thông tin để lên lịch ăn chơi thôi chứ chưa có kế hoạch cụ tỉ gì, nhưng nói chung là cố gắng ăn chơi tối đa =)))

anhchec
20-03-2012, 22:21
Mình đã update lịch trình khái quát, rất mong được các bạn góp ý.

Pham Hue Thom
21-03-2012, 17:21
Kinh phí cả chuyến bao nhiệu vậy bạn ơi?

anhchec
22-03-2012, 09:48
Mình dự tính:

Tiền bus:
SGN-Phnompenh: 12$
Phnompenh - Siem reap: 11$
Siem Reap - Poipet: 8$
Poipet - Bangkok: 10$
Bus Bangkok - HCM: 45-60$, bọn tớ đi máy bay từ BKK về HCM đang có vé promotion của Air Asia là 64.5$

Tiền phòng:
Nghỉ: 8 đêm, tính trung bình 20$/đêm cho thoải mái = 160$. Nếu đủ người thì share phòng, 2 ngừoi 1 phòng sẽ tốn 1 nửa.

Đi chơi:
Phnompenh: tiền vé tất tật khoảng 10-15$
Siem Reap: tiền vé 1 ngày là 20$
Alcazar show ở Pattaya khoảng 300 thb = 10$
Noong Nooch Tropical Garden ở Pattaya khoảng 1350 THB = 45$
Safari world: giá vé 700 thb = 25$

Còn lại tiền ăn uống, xe cộ đi lại các nơi khoảng 200$ nữa cho thoải mái

Tính tổng chi phí 1 người khoảng: 560$

dangoc
02-04-2012, 13:24
Khi đến Thái, bạn có thể ở tại BENZ house, nó gần ngay khu chợ pratunam và Platium mall.
Giá phòng double/twin tầm khoảng 650Baht/đếm, phòng ở đây sạch sẽ, máy lạnh, máy nước nóng, có cho mình 1 bình nước ~ 1l/ngày
Xung quanh cũng có những khu chợ nhỏ, bán đồ ăn Thái rất ngon mà rẻ, trung bình tầm 20b (đồ ngọt, trái cây, bánh, chè) - 40baht (đồ mặn, hủ tiếu, path thái..)

sorryxviiky
05-04-2012, 17:01
Có bác nào biết cách đi từ Siemrep qua Pataya không ? Em ít thấy ai đi theo cách này ????????

Lưu ý viết hoa đầu câu

anhchec
06-04-2012, 21:12
chắc là đi thế kia thì tiện hơn bạn ạ hoặc có thể không xe bus đi thẳng như vậy. :D

hoangvanphuong75
12-04-2012, 08:40
@anhchec: khuyên bạn nên book hostel trước ở BK và Pattaya. Có thể đặt trên hostelbooker chỉ trả trước 10%. Cancel sẽ chủ động hơn! Chỉ đặt agoda khi biết chắc lịch ở. PP và SR nhiều hotel cũng ko đắt có thể đến rồi ok.