PDA

View Full Version : Du lịch trong thành phố Hà Nội

Chitto
18-07-2007, 10:38
Thông tin về các điểm du lịch trong thành phố Hà Nội, hoặc trong phạm vi gần.

Toet
17-05-2008, 16:22
Quán cà phê ở HN:
- Các quán Highlands Coffee, đặc biệt là Highlands ở cạnh Nhà hát Lớn, Highlands Hồ Tây (là một cái tàu lớn được neo lại, rất đẹp và lãng mạn)
- Paris Deli đối diện với khách sạn Hilton (bánh ngọt kiểu Âu rất ngon)
- Các quán cà phê đẹp có chơi nhạc buổi tối thì chi chít trên các phố Lý Thường Kiệt, Trần Hưng Đạo, Lê Thái Tổ …
- Kem Fanny (kem tươi Pháp rất ngon, hương vị tự nhiên) trên phố Lê Thái Tổ nhìn ra Hồ Hoàn Kiếm
Chỗ giải trí:
- Biểu diễn nhạc trẻ, vui và ồn ào: Hồ Gươm Xanh (cạnh kem Fanny)
- Nhà hát chèo Hà Nội: phố Nguyễn Đình Chiểu
- Phim: rạp Tháng Tám (phố Hàng Bài); rạp Mega (cực kỳ hiện đại, nhiều buổi chiếu trong ngày) ở tầng 7 toà nhà Vincom
- Múa rối nước: rạp Thăng Long trên phố Đinh Tiên Hoàng (nên mua vé trước)
- rạp xiếc HN: phố Trần Nhân Tông
- Biểu diễn các ca khúc trữ tình: 52 phố Trần Hưng Đạo

Toet
17-05-2008, 21:10
Các điểm tham quan tại Hà Nội:

- Lăng Bác và quảng trường Ba Đình (muốn vào thăm Lăng Bác thì nên đi buối sáng sớm hẳn - tầm 7h để tránh phải xếp hàng dài, chờ lâu)
- Văn Miếu - Quốc Tử Giám, tại khu vực phố Văn Miếu hoặc phố Quốc Tử Giám (nếu đi từ khu Quảng trường Ba Đình đến tiện rất tiện, đi bộ khoảng 10 phút tới).
- Nếu hứng thú xem tranh của các họa sĩ VN thì vào Bảo tàng Mỹ thuật tại phố Nguyễn Thái Học, đối diện với Văn Miếu - Quốc Tử Giám.
- Thìch tìm hiểu Lịch sử thì vào các Bảo tàng Lịch sử VN tại phố Tông Đản, Bảo tàng Cách mạng VN tại phố Phạm Ngũ Lão (mấy phố này đều nằm bên hông Nhà hát Lớn, rất dễ tìm).
- Khu vực Hồ Gươm tham quan Tháp Bút, đền Ngọc Sơn, cầu Thê Húc. Đi dạo quanh hồ cũng đẹp, dễ chụp ảnh.
- Khu vực Hồ Tây: đền Quan Thánh, Chùa Trấn Quốc
- Khu vực phố cổ HN: nên đi một tour xích lô chừng 40k đi trong vòng 1h, người ta sẽ đưa bạn đi vòng vòng khu vực 36 phố phường với các Hàng Đồng, Hàng Thiếc, Hàng Bạc, Hàng Gai, Hàng Giấy, Hàng Giầy, Hàng Mã, Hàng Đường, Đông Xuân, Thuốc Bắc... và kết thúc tour có thể ở Nhà thờ Lớn HN. Từ đấy bạn đi bộ ra Hồ Gươm rất gần (3 phút đi bộ).
Khu vực phố cổ cũng là khu thương mại, mua bán sầm uất của HN (tưởng tượng giống như khu vực Chợ Lớn ở TP HCM vậy).
- Bảo tàng Dân tộc học VN: rất sinh động, là bảo tàng có diện tích ngoài trời lớn nhất nước. Nên xem bảo tàng này cho biết đời sống của các dân tộc VN.

Khu vực phụ cận HN:
- Các làng nghề: làng lụa Vạn Phúc thuộc Hà Đông, cách trung tâm HN chừng 10km. Các mặt hàng làm từ lụa rất nhiều mẫu mã, màu sắc và rất rẻ.
Làng gốm sứ Bát Tràng: trên đê sông Hồng, cách trung tâm Hn khoảng 8km.
Có thể thuê xe máy tự đi, rất đơn giản. Xe máy cho thuê có ở rất nhiều cửa hàng ở khu vực phố cổ, vì khu vực này chuyên phục vụ Tây Ba Lô, nên tìm ở mạn các phố Mã Mây, Hàng Bạc, Lương Ngọc Quyến...

snow-winter88
18-05-2008, 10:04
cảm ơn các bác rất nhiều. Cho em hỏi thêm tí nữa:

Khi vào tham quan lăng Bác và quảng trường Ba Đình thì có phải mua vé không? Nếu mua thì là bao nhiêu?

Theo em được biết ở Hà Nội có nhà của Bác Hồ nữa, nhà này nằm ở đâu, và vào tham quan thì có mất tiền không?

Còn những điểm tham quan còn lại chị Toet giới thiệu có phải mua vé để vào không? ( Mấy bác thông cảm vì em phải tính hết chi phí cho chuyến đi rồi đệ trình lên ba má mới mong mà đi được ^^)

Ah còn nữa, thường thì mua 1 tour đi Hạ Long là khoảng bao nhiêu chị Toét há?

Riêng ở Sapa em đã quyết định đến những nơi này: rừng Ý Tý (nghe đồn rừng này các Sapa đến 30km, hơi khoai !), Thác Bạc, Bãi Đá, làng Cát Cát, nhà thờ đá, bản Hồ của người Tày (không biết cái bản này ở đâu? Bác nào biết chỉ em cách đi nha !), chợ Tình, chợ Mường Hum, Cầu Mây, Cổng Trời, núi Hàm Rồng, thung lũng Hoa Hồng. Nhiêu đó địa điểm trong khoảng 3 ngày chả biết khả thi không?
Bác nào tốt bụng giúp em sắp xếp lịch đi cho khoa học đến các điểm này trong 3 hoặc 4 ngày nhá. Em chả biết điểm nào nằm ở phía bắc, điểm nào phía nam nên chả tính toán được gì cả. Giúp em nha ! Ah những điểm tham quan em kể trên có tốn tiền để vào không?

Thanks các bác trước nha !

Chuối đây
18-05-2008, 10:38
cảm ơn các bác rất nhiều. Cho em hỏi thêm tí nữa:

Khi vào tham quan lăng Bác và quảng trường Ba Đình thì có phải mua vé không? Nếu mua thì là bao nhiêu?

Theo em được biết ở Hà Nội có nhà của Bác Hồ nữa, nhà này nằm ở đâu, và vào tham quan thì có mất tiền không?

Thanks các bác trước nha !
Toàn bộ cái trên không mất tiền, vào thăm lãnh tụ mà mất tiền thi...không nên vào:)

Lăng Chủ tịch Hồ Chí Minh mở cửa vào các buổi sáng thứ ba, thứ tư, thứ năm, thứ bảy và Chủ nhật.
Mùa nóng (từ 1-4 đến 31-10): Từ 7h30 đến 10h30.
Mùa lạnh (từ 1-11 đến 31-3 năm sau): Từ 8h00 đến 11h00.
Ngày lễ, thứ bảy, Chủ nhật mở cửa thêm 30 phút.
Hiện nay phí vào cửa là miễn phí và khách viếng thăm phải tuân theo những yêu cầu như ăn mặc chỉnh tề, không đem máy ảnh và giữ trật tự trong lăng.

Toet
19-05-2008, 02:39
Bạn snow-winter88 chú ý là các chùa thì không mất vé vào cửa, đền Quán Thánh thì hình như 2k/người; các Bảo tàng giá cũng không nhiều, chừng 10k/người, riêng Bảo tàng Mỹ thuật thì 20k/người (hay là 30k nhỉ, không nhớ chính xác lắm);
Văn Miếu-Quốc Tử Giám: 5k
Lăng Hồ Chí Minh: người nước ngoài giá 10k, không biết người Việt có phải mua vé không.
Khu vực Lăng HCM có thể thăm Lăng Bác, Nhà sàn Bác Hồ, Ao cá Bác Hồ, chùa Một Cột, vườn và quảng trường Ba Đình.
Nếu chỉ tham quan Quảng trường Ba Đình thì không phải mua vé, có thể ngắm Lăng Bác phía ngoài.
Dân HN buổi tối khoái tập thể dục ở khu quảng trường Ba Đình cực. Lúc 9h tối có lễ thay cờ, rất thú vị.
Bảo tàng HCM: 10k
Bảo tàng Dân tộc học: hình như là 6k/người Viêt; 20k/người nước ngoài
Đền Ngọc Sơn: hình như là 10k/người

Vé thăm vịnh Hạ Long: 30k

Ở Sapa:
Núi Hàm Rồng: 20k
Bản Tả phìn: 15k
Bản Lao chải: 15k
bản Cát Cát: 5k
Xem văn nghệ ở núi Hàm Rồng: 10k

snow-winter88
22-05-2008, 13:17
sao không ai trả lời em thế nay??? hic...hic...

Em còn chuyện nữa muốn hỏi. Không biết ở Hà Nội xích lô chỉ được chạy 1 số đoạn đường nhất định như trong này hay là đường nào cũng được phép chạy?
Câu hỏi này rất quan trọng nhé vì nếu có xích lô em khỏi phải thuê xe,tiết kiệm những 100k/ ngày cơ.

baxu
22-05-2008, 13:31
Phố cổ nhiều hotel, nhưng chắc mọi người ở HN thì cũng chưa đi ở hotel bao giờ, chỉ đi qua thì nhìn thấy rất nhiều thôi.

Xich lô chỉ được đi vài tuyến phố cổ thôi, mà đắt chứ đâu có rẻ, toàn Tây già Tây xịn mới dám xài.

Trong khu phố cổ và loanh quoanh thì đi bộ được, ra khu Lăng Bác với Hồ tây thì đi bus - rẻ nhất, hoặc xe ôm - tiện nhất.

Thuê xe máy Tàu tòng tọc chỉ 50k thôi

Dawn
24-05-2008, 22:27
nếu bạn định mua tour chứ khg phải là tự đi chùa Hương, thì tớ nghĩ về đến Hà nội vào 1800 và đi taxi ra sân bay đi chuyến 2130 khg có vấn đề gì đâu, tớ làm hướng dẫn, đi chùa Hương tổng thời gian luôn khoảng 9 tiếng từ lúc xuất phát đến lúc về tới tt Hà nội, mà mua tour nếu đi với khách tây phố cổ thì ít bị cò hơn. Nhưng nhớ đừng đi ngày cuối tuần, vẫn chưa hết mùa lễ hội, đông dữ lắm và tây hay ta cũng bị cò lằng nhằng kinh lắm (NT)

Về xich lô, tây ta 25K/giờ/xe là tươm hết, đấy là mới lên giá chứ trước Tết có 20, cùng lắm bạn biếu thêm các bác $1 đô nếu muốn giống Tây. Nếu bạn lấy xich lo trước cửa các KS quanh Hồ gươm như Metro, Hilton, Melia, hoặc lấy xe của Sans soucci trong ngõ Phất lộc, nhớ chọn xe tử tế có tên KS hay đội xe đàng hoàng, thì chỉ cần bảo đi 1 vòng phố cổ, tự khắc các bác ấy cho đi những phố hay nhất như Hàng Quạt, Lãn ông, Thuốc Bắc, Hàng Mã (tớ khg nói phố shopping mà là phố có nhiều hàng tập trung vào 1 loại ý). Không nên vừa đi vừa chỉ yêu cầu các bác rẽ theo mình vì mới có quy định 1 số tuyến phố cấm từ sau Tết. Mỗi người một nghề, cứ tin họ thì họ sẽ cho mình xem nơi đẹp nhất.

cafe highland ở Hà nội mà bạn gì recommend, thú thật tớ không cảm tình, được cái toàn địa điểm đẹp, nhưng tớ thấy các đồ uống đều không ngon, hu hu, mà phục vụ ngày càng chán chưa kể là quá đắt. Chuỗi càfe này hình như cũng bùng nổ từ Saigon, chắc bạn biết rồi. Nếu bạn nghiền càfe có cafe Quất trên đường Trấn vũ (tớ quên số, nhưng cũng dễ tìm, từ chỗ rẽ hồ Tây đi vào khoảng 500m, hàng ở bên phải) càfe Mai ở Lê Văn Hưu đoạn gần ngã 4 Lê văn Hưu - Ngô Thì Nhậm. Còn 1 số chỗ ngon hơn nữa, nhưng mà hơi hiểm, lên xuống ngóc ngách, sợ bạn chưa quen đường, tìm mệt.

susu
01-06-2008, 23:41
Bạn bay chuyến 20h30 thì nên có mặt làm thủ tục ở sân bay muộn nhất là 20h10. Sau chuyến này là 2 chuyến giá rẻ thường không còn chỗ giờ chót đâu. Nhất là thứ 7 , CN thì toàn over book.

Còn đen quá mà bị rớt lại thì đành về KS SBay Nội Bài cách đó chừng 500m mà ngủ. Sáng hôm sau dậy sớm mà ra trực xin chỗ , keke !!

Tốt nhất ,nếu biết trước tình hình chạy "xô" ko kịp thì nên gọi đặt chỗ lại ngày hôm sau sớm nhá. Ngày thường thì trước 7h30 còn thứ & ,CN thì đừng muộn hơn 5h30

Dawn
02-06-2008, 10:20
Bạn bay chuyến 20h30 thì nên có mặt làm thủ tục ở sân bay muộn nhất là 20h10.

Trời đất, không kịp đâu :))
Đừng tin tưởng hàng không Việt nam nhiều thế kể cả khi vé của bạn đã Reconfirm. Có nhiều nguyên nhân rắc rối, nói cũng không sao, nhưng dài dòng, tớ chỉ biết khuyên là mình không nên đến sát giờ như vây. Thực ra chuyến nội địa mới hay bị gạt chỗ, nếu bạn bay 20.30, tốt nhất nên có mặt ở sân bay tối thiểu 1h trước giờ đó. Bạn đến càng muộn, khả năng bị gạt ra càng nhiều hơn.

Tình trạng vé reconfirm rồi nhưng khách vẫn bị từ chối, 2năm nay xảy ra khá nhiều so với trước.

susu
02-06-2008, 20:17
Trời đất, không kịp đâu :))
Đừng tin tưởng hàng không Việt nam nhiều thế kể cả khi vé của bạn đã Reconfirm. Có nhiều nguyên nhân rắc rối, nói cũng không sao, nhưng dài dòng, tớ chỉ biết khuyên là mình không nên đến sát giờ như vây. Thực ra chuyến nội địa mới hay bị gạt chỗ, nếu bạn bay 20.30, tốt nhất nên có mặt ở sân bay tối thiểu 1h trước giờ đó. Bạn đến càng muộn, khả năng bị gạt ra càng nhiều hơn.

Tình trạng vé reconfirm rồi nhưng khách vẫn bị từ chối, 2năm nay xảy ra khá nhiều so với trước.

Dạ , khi tên của bác đã có trên hệ thống đặt chỗ thì khi bác confirm lại , ko ai có quyền huỷ chỗ của bác trước giờ bay.
Còn cái vụ bị gạt lại í ạ. Ấy là khi xảy ra tình trạng tỉ lệ Go-show và no -show bị vênh quá nhiều so với dự tính ban đầu của bên kiểm soát chuyến bay (cái này là lỗi chuyên môn nhá :D ). Lúc đó , nhà chuyên chở (tức là VNA) bắt buộc phải gạt lại khách theo thứ tự thời gian đặt chỗ hoặc reconfirm.

Với các chuyến bay nội địa , quy định chung là có mẹt làm thủ tục check in trước 1h. Tuy nhiên , trong khoảng 15' trước khi bay , chỗ của bác vẫn chưa bị huỷ đâu mà lo , keke !! Quy định cũng chỉ là để đấy thôi bác ạ... hí hí !!

snow-winter88
17-06-2008, 17:56
hi các bác,
sau nhiều ngày bàn bạc cuối cùng bọn em nhất trí ở lại Hà Nội những 5 ngày. Ở nhiều ngày quá cũng chả biết đi đâu bèn nảy ra ý định đi tham quan làng nghề. Em nghe nói những làng nghề như làng tranh Đông Hồ hay làng gốm Bát Tràng cũng gần Hà Nội.
Xin mọi người cho em lời khuyên là nên đi đến đây bằng phương tiện gì (không biết có tuyến bus nào ra đây từ Hà Nội không há?)và có thể trở về trong ngày được không? Đồng thời cho em hỏi luôn đến đây mình có thể làm gì khác ngoài tham quan chung quanh và mua tranh không ạ??

mihtua
30-07-2008, 17:02
Đường đi làng lụa Vạn Phúc à: em đi theo đường Tây Sơn - Nguyễn Trãi thẳng xuống phía Hà Đông, qua cầu Hà Đông, rẽ phải ngay tại ngã ba Bưu điện Hà Đông, đi thẳng sẽ thấy cổng chính của làng bên tay phải (cổng chào rất to), có chỗ gửi xe ngay cổng luôn. Cổng chính của làng dẫn đến ao Vạn Phúc và đình làng Vạn Phúc, cây si và chợ Vạn Phúc.

Chitto
16-09-2009, 12:47
Àh, mình nhầm rồi, vậy đành bỏ bớt ngày đi Thung Nai vậy. Bạn góp ý tiếp giúp mình nhé.
-Ngày 21: Coi như ra đến HN là hết buổi sáng, ăn nghỉ rùi chiều đi loanh quanh HN thăm vườn Bách Thảo, công viên Lê Nin, Cv Thống Nhất, ô Quan Chưởng.Đêm đến đi chợ Đồng Xuân.

Bách Thảo, Công Viên, chỉ là dạo ngó qua, không có gì mà xem cả.
Thời gian đó dạo Hồ Gươm và quanh đó thì hợp lý hơn.

-Ngày 22: Sáng sớm khởi hành đi HL, ra đó tham quan vịnh và chiều về đến HN. Dự kiến đêm đó sẽ ngủ tàu/ xe để ra Lào Cai rồi tới Sapa. Đi chơi ở Sapa trong ngày rồi tối ngủ trên tàu sáng 24 về đến HN.

Bạn quá tham lam, và như thế sẽ chả được gì. Sáng sớm từ HN ra Hạ Long mà chiều về HN thì bạn sẽ chỉ nhòm được cái vịnh từ trên bờ mất thôi. Xe cộ từ bến xe đến Bãi Cháy mất 3,5h mỗi chiều, đi về hết 7tiếng, vậy bạn chơi vào lúc nào?

-Ngày 24: Đi làng cổ Đường Lâm, gốm Bát Tràng, lụa Vạn Phúc, Quất Động,chùa Tây Phương.

Hành trình trên là bất khả thi trừ khi bạn chạy đến nhòm 1 cái rồi đi về.

Túm lại, trong chừng đó thời gian mà bạn muốn tất cả những cái như danh sách, thì tôi sợ rằng cuối cùng bạn sẽ không có gì hết.

(Topic sẽ sớm đựoc ghép vào các topic phù hợp khác).

Thich di chuyen
16-09-2009, 15:15
Bạn gái đáng yêu này có vẻ sinh ra ở Miền Bắc nên viết tên địa danh chuẩn?

Bạn viết "thăm Lăng Bác sáng sớm" chắc là ngụ ý thăm quảng trường thôi chứ vì Lăng đang đóng cửa để bảo dưỡng đến đầu tháng 11?

Nếu trong ngày bạn đi Hạ Long sớm, thăm Vịnh xong về Hà Nội ngay (bến xe Mỹ Đình), lên xe Vietbus đi Sa Pa chuyến 21g từ bến xe Mỹ Đình vẫn được mà anh Off Road? Nếu bạn quan tâm đến tuyến xe này, xin gọi số: (04) 36272727. Giá vé HN-SP là 180.000đ/người.

Như anh Chitto nói, với hành trình như trên, bạn nên đi trong vòng 7 ngày thì đẹp!

@Admin Chitto: Với mỗi topic là một cung đường riêng, anh cứ để đó cho tiện theo dõi được không ạ?

thienbinh_dn83
18-03-2010, 08:52
Cho em hỏi từ sân bay NB, em có thể đón xe bus 07 ngay tai sân bay hay phải ra điểm dừng nào để đón bus này ạ?Có phải là 15 phút có 1 chuyến bus 07 ? Xuống ngay Cầu Giấy để qua bảo tàng dt học, thì đoạn đường từ sân bay về tới Cầu Giấy khoảng bao nhiêu km? Em phải hỏi cho kỹ vì em đang cân nhắc giờ di chuyển, trong trường hợp không kịp thì phải chọn taxi thôi. Bởi em phải về lăng Bác cho kịp lúc 10:30. Lần đầu đến HN, mà lại không có nhiều thời gian, nếu em có hỏi những câu vớ vẩn quá,ace đừng cười nhé. Cảm ơn mọi người.

Chitto
18-03-2010, 09:38
Khi xuống sân bay bạn phải rẽ ngay bên phải, theo đường cầu vượt từ tầng 2 xuống. Xe bus số 7 đỗ ở khu vực dưới gầm cầu đó. Nhớ hỏi đúng chỗ xe quay đầu đón khách, vì xe sẽ quay một vòng.

Từ Nội Bài về đến bến Cầu Giấy xa khoảng 25km, xe bus đi khoảng 45 phút trong điều kiện bình thường. Nói chung kéo dài từ 40 đến 60 phút.

Nhớ rằng đi xe bus thì không được mang đồ cồng kềnh, vali to đâu. Muốn đi BT Dân tộc học thì có thể hỏi phụ xe để xuống bến đỗ gần đó ở Nguyễn Khánh Toàn, không nhất thiết về đến tận Cầu Giấy.

susu
18-03-2010, 11:22
Nếu chỉ có hành lý xách tay gọn nhẹ thì bạn hãy đi xe bus nhé. Valy cồng kềnh các bạn phụ xe không cho lên đâu.

Theo tớ, bạn nên đi minibus ấy.
Mỗi chuyến bay xuống đều có sẵn xe minibus đón khách ở ngoài sảnh. Xe của Việt Thanh hoặc Cty Dịch Vụ Hàng Không, Sân Bay Nội Bài - Nasco.

Lấy hành lý nhanh chóng, bạn đi thẳng ra ngoài sẽ thấy ngay. Giá vé khoảng 30k/pax.

Khi lên xe hoặc trả tiền bạn nói địa điểm mình muốn đến nhé. Nếu không thể tới chính xác chỗ mình cần thì xe cũng sẽ dừng ở điểm gần nhất có thể.

Thường thì xe sẽ về qua Hoàng Quốc Việt, ngay gần Nguyễn Khánh Toàn thôi !! :)

MEM
19-03-2010, 17:51
hành lý máy bay thường không cồng kềnh, nếu bác 1 túi mang vai và 1 túi xách tay thì lên xe bus vô tư, lên từ đầu bến lại càng dễ. Nhưng không mua được thêm vé cho hành lý đâu, quy định không có cái này đâu ạ.

khanh toan
28-03-2010, 01:55
Em Gái Sì Gòn Phượt 1 Mình Cần Giúp Đỡ.:(
Xin Chào Các Bác
Hiện tại em có lịch trình Hà Nội 4 ngày từ ngày 1/4/2010 tới 4/4/2010 ( tới HN là 8h30 AM ,về lúc 5h50 PM)
Sáng 1/4 tới HN bắt buýt vô trung tâm thuê xe gắn máy đi lòng vòng tham thú thủ đô tối lên xe đi Lào Cai , Sapa
( Nhờ các Bác hổ trợ dùm em là bắt xe buýt nào từ sân bay tới đâu ?thuê xe máy tốt giá cả phải chăng, đi đâu trong khu vực nội thành? thời gian nào book vé xe lửa đi LC là được? book ở đâu?)
Sáng 2/4 tới LC bắt xe lên Sapa thuê xe máy, thuê khách sạn ở 1 đêm, sáng hôm 3/4 choi cả ngày tối lại leo lên xe về lại HN
(Chỉ dùm em thuê nhà trọ hay khách sạn ở đâu rẻ mà đẹp "phương châm của em ngon ,bổ, rẻ ạh" thuê xe máy ở đâu? Lịch trình hai ngày chơi ở Sapa nên đi tới những đâu là được? "em thích khám phá chỗ lạ ạh")
Sáng 4/4 về tới HN em tính thuê xe máy tiếp tục đi vào làng nghề làm nón lá "Làng Chuông" vì canh đúng ngày họp chợ nhưng em về lúc sáng sớm khoãng 5h30 hoặc 6H có thể vì bị delay v.v.
(Vậy cho em hỏi 6h sáng có ai cho thuê xe không ạh, đi "Làng Chuông mất khoãng bao nhiêu thời gian? có nên đi thêm địa điểm nào trong ngày nữa không ạh?
chiều là em ra sân bay về Sì Gòn rùi ạh)

(Àh em quên cho em hỏi giá vé tàu đi Lào Cai hiện giờ khoãng bao nhiêu ạh, có mua được khứ hồi luôn không? Giá thuê xe máy cở bao nhiêu? vì em phượt nên cần tính toán chi tiết để mang theo tiền phòng thân ạh)
Mong các anh chị em Phượt hỗ trợ thông tin giúp đỡ , vì lần đầu tiên em đi Hà Nội.

Trong nội thành chì có thể đi lên bờ hồ gươm + hồ tây, vòng qua ngắm lăng bác,
còn 5 6h sáng chắc hiếm chỗ cho thuê lắm à ^^ mình thầy hàng quán bình thường 7h còn chưa mở, ít ra cũng phải 8h. Tại bây giờ thời tiết buổi sáng hơi lạnh

P.S: ko kiếm đc chỗ thuê xe pm mình ;)) xe ôm giá cả phải chăng ^^ đang cần kiếm $$$

khanh toan
28-03-2010, 09:30
[/COLOR][/B]
Thật cảm ơn bạn, Tuy mình phượt theo túi tiền nhưng mình không để bạn thiệt hại đâu, bạn có thể cho mình giá cả đi,ngày từ Sapah về tới cũng khoãng 6hAm vậy mình thuê xe của bạn lúc 6h Am tới 3Pm thì bao nhiêu? xăng mình sẽ tự đổ, mình cũng tự chạy luôn hì hì, bạn cần giấy tờ như thế nào để mượn được xe của bạn, mình làm việc cần uy tính và sự tin tưởng. quang trọng xe đừng pan giữa đường khóc hết nước mắt luôn.[/QUOTE]

^____^ mình ko cho thuê xe đâu, chỉ đi làm xe ôm thôi :P
tớ đọc trên mạng thấy giá thuê xe 1 ngày tầm 100k nhưng mà hình như phải đặt cọc tiền mặt khá nhiều thì phải 8-> nên bạn thử hỏi xem trên này có bạn nào mở dv thuê xe ko hì hì
Chúc chuyến đi thành công nhá. Mình thì lại đang muốn vào HCM chơi ;))

thienbinh_dn83
05-04-2010, 20:52
Khi xuống sân bay bạn phải rẽ ngay bên phải, theo đường cầu vượt từ tầng 2 xuống. Xe bus số 7 đỗ ở khu vực dưới gầm cầu đó. Nhớ hỏi đúng chỗ xe quay đầu đón khách, vì xe sẽ quay một vòng.

Từ Nội Bài về đến bến Cầu Giấy xa khoảng 25km, xe bus đi khoảng 45 phút trong điều kiện bình thường. Nói chung kéo dài từ 40 đến 60 phút.

Nhớ rằng đi xe bus thì không được mang đồ cồng kềnh, vali to đâu. Muốn đi BT Dân tộc học thì có thể hỏi phụ xe để xuống bến đỗ gần đó ở Nguyễn Khánh Toàn, không nhất thiết về đến tận Cầu Giấy.

Bác Chitto ơi cho em hỏi thêm 1 tí,
Hôm 9/4 là thứ 6, em có nghe nói thứ 6 thì không thể viếng lăng Bác, pk ạ? Vậy từ sân bay, em mà tới bến Kim Mã rồi qua Văn Miếu thì nó có nghịch đường không pác? Lại thêm, em có việc ở đường Kim Liên mới vào buổi chiều, tức là đi đâu thì em cũng phải về đường Kim Liên mới. Em không rỏ đi cách nào để không phải đi lòng vòng, sợ bị trễ giờ, hỏi pác lằng nhằng quá chắc pác bực mình, nhưng không hỏi thì em cũng chả biết phải làm sao. Cảm ơn pác.

Balo_captui
18-10-2011, 16:02
Ở Hà Nội còn có bảo tàng dân tộc học cũng rất thú vị với nhiều kiến trúc của các dân tộc anh em đấy các bạn ah. giá vào cửa cũng phải chăng cho 1 buổi đi chơi trong bảo tàng

Lantrailt
18-10-2011, 22:03
Ở Hà Nội còn có bảo tàng dân tộc học cũng rất thú vị với nhiều kiến trúc của các dân tộc anh em đấy các bạn ah. giá vào cửa cũng phải chăng cho 1 buổi đi chơi trong bảo tàng
Trước có máy xịn, mình cũng hay vào đó chụp ảnh, tự sướng. Được khá nhiều ảnh hay và không gian ở đó đôi khi cũng làm kẻ lang thang đỡ cuồng chân, đỡ nhớ những chuyến đi vùng cao ;)

minh_huan520
08-02-2012, 07:09
Câu ? thành thật của ku Quân nhé .
Nếu có 1 ngày ở Hà Nội bạn sẻ làm gì ăn gì , đi đâu , v.v.vvvv
Ku rất thích ẩm thực của hà nội thích đi lòng vòng ( nhưng không biết chỗ để đi . và 1 vấn đề nửa là kiếm phóng giá rẽ ở hà nội , gần trung tâm . )
Và khi về lại mảnh đất sài gòn bạn sẻ chọn quà gì tặng người thân .
:) cảm ơn ý kiến của mọi người .(BB)(BB)

daibangxuongdat
08-02-2012, 08:19
quán Tửu Vương đường lê đức thọ............
một địa chỉ tuyệt vời

bethuysinh.vn
08-02-2012, 08:27
Mình thì mình sẽ đi ăn phở cồ ở Vũ Thạnh

hoangngoctrungdo
08-02-2012, 08:40
Mình sẽ đi mpptj vòng trong công viên Lê Nin rồi đi bộ ra hồ Ha Le, ra ngó nghiêng một chút ở đường Trần Nhân Tông, đi lên hồ Hoàn Kiếm sau đó đi ra đường Phan Bội Châu ăn quẩy nóng ( không biết giờ thế nào cách đây 20 năm chỉ bán tối thôi)
Mình mong muốn giản đơn vậy thôi các bạn à, xa HN 20 năm rồi.

Chu Chu
08-02-2012, 10:54
Nhớ ra Nhà Thờ Chính Tòa nữa nhé, nhiều góc hình nơi này hơi bị hay :).

rangia2602
08-02-2012, 11:40
Đã bạn nào thử trong một ngày đi hết 21 danh thắng của HN chưa ợ? :))
- Lăng Bác
- Chùa Một Cột
- Hỏa Lò
- Thành cổ
- Hồ Hoàn Kiếm
- Nhà Hát Lớn
- ....
- Kết thúc bằng hoàng hôn Hồ Tây :D

math2411
08-02-2012, 16:24
Theo mình nghĩ thì buổi sáng sớm bạn nên đi 1 vòng quanh Hồ Gươm , vừa vãn cảnh vừa xem mọi người tập thể dục buổi sớm . Sau đó ăn sáng phở Thìn hoặc phở Bát Đàn . Ngồi cafe rồi có lịch trình gì thì tiến hành. Không thì đi các làng nghề cũng hay. Đi trong ngày thoải mái Vạn Phúc hoặc Bát Tràng chẳng hạn.

minh_huan520
08-02-2012, 16:59
Hay thật . Ku tính là 1 buổi sáng sẻ dành cho hồ hoàn kiếm , kế tiếp ưa tiên số 1 là kem tráng tiên rồi long vong thêm mấy cái địa chỉ lạ thành cổ . nhà hát lơn . và trưa có thể ghé quán cafe mèo và cầu long biên nửa. chiều lòng vong phố cổ .
Nhưng củng muống đi thử mấy cái làng nghề thấy hay hay chứ làng cổ đường lâm buồn lắm .

Mèo Bay
09-02-2012, 00:56
Nếu có 1 ngày ở HN, Mèo sẽ:

-Thuê KS ở phố Cầu Gỗ
-Sáng ăn phở gà của chị Trang béo ở ngõ Cầu Gỗ rồi thuê xích lô làm một vòng Bờ Hồ
-Đi lang bang mua sắm linh tinh vớ vẩn, ăn quà rong quanh khu phố cổ
-Trưa đi ăn 1 bữa buffet hoành tráng ở Sen Tây Hồ
-Xế chiều ngồi ngắm Hồ Gươm từ trên cao từ tầng 6 Avalon hay tầng thượng City View
-Chiều tối lang thang dọc phố Cầu Gỗ ăn sò huyết nướng, miến ngan, bún thang bà Đức, tào phớ... cho đến khi no kềnh càng
-Đêm ngồi quán cà phê buôn chuyện với mấy người bạn nhà trong khu vực đó đến khi hết buôn nổi thì về ngủ:D

Túm lại là nếu chỉ có 1 ngày thì lang thang ăn uống, mua bán linh tinh, cảm nhận cuộc sống đời thương trong khu phố cổ thôi chứ chả cần đi tham quan đền miếu chùa chiền gì đâu (đi nhiều lần rồi :D)

Quà mình hay mua về là những cái túi nhỏ bằng gấm hay bằng lụa, đũi có thêu thùa và vài thứ ăn vặt để tặng đồng nghiệp. Sau nhiều lần mua quà thì rút ra được món được các vị (toàn là chị em nữ) ưa thích nhất là mận xào gừng :D Còn quà cho người lớn tuổi tốt nhất là chè loại thật ngon, nụ vối, hoa hoè... (tuỳ theo tình trạng sức khoẻ của họ)

kendovietnam
09-02-2012, 09:04
trùi mình cũng đang tính ra HN làm 1 chuyến nà, bạn nào có ý kiến hay chỉ giúp mình nhé.

kub4undre
09-02-2012, 09:34
Sáng sớm cafe ăn sáng ngắm phố cổ và hồ gươm,
Trưa buffet trên Sen Nam Thanh or Sen Tây Hồ, rồi ra Phủ ngồi ăn bánh tôm với ốc luộc tầm gần chiều
Chiều tối đi ăn chả cá lã vọng or nhẹ nhàng hơn với 1 bát bún thang hạ hồi, chốt cuối là đi bộ phố cổ buổi tối, bia tạ hiện + lên Đồng Xuân ăn vặt.....
Tóm lại là quá nhiều thứ để chọn lựa, quà mang về có thể ra hàng bạc or Mã Mây cũng có nhiều đồ để mang lwasm
Tôi yêu HN

small
09-02-2012, 10:35
Đã bạn nào thử trong một ngày đi hết 21 danh thắng của HN chưa ợ? :))
- Lăng Bác
- Chùa Một Cột
- Hỏa Lò
- Thành cổ
- Hồ Hoàn Kiếm
- Nhà Hát Lớn
- ....
- Kết thúc bằng hoàng hôn Hồ Tây :D

Cái này đơn giản mà - vì các điểm gần nhau lắm - em chơi đc hết trong 1 ngày - đã thử rùi nhé - vì làm guide cho các bạn Tây balo mà :)

Yanhong
09-02-2012, 12:42
Chút ý kiến cho bạn tham khảo:

- Buổi sáng ăn bát phở Hà nội (có nhiều hàng quán cho bạn lựa chọn: Phở bò Tư lùn ở Hai Bà Trưng, phở gà Mai Anh ở Lê Văn hưu, phở Thìn, Phở Bát Đàn...), xong ra Hồ Gươm tản bộ, vào đền Ngọc Sơn xem tiêu bản rùa Hồ Gươm. Tiếp theo ghé thăm nhà tù Hỏa Lò, nơi giam giữ tù nhân chính trị mà thế hệ những người yêu nước đầu tiên bị giam tại đây là cụ Phan Bội Châu, cụ Dương Bá Trạc..và sau này là những đảng viên cộng sản như Trường Chinh, Nguyễn Văn Linh, Nguyễn Lương Bằng, Đỗ Mười…
- Buổi trưa có thể ra Lê Văn Hưu ăn bún chả hoặc bất kỳ món nào khác đặc trưng của Hà nội mà bạn thích. Sau đó có thể ra Tràng Tiền xem sách, ăn kem, hoặc ra phố Đinh Lễ nổi tiếng bán sách giảm giá (nếu bạn là người yêu sách :D) hoặc ghé tham quan Thành cổ, nhà hát Lớn
- Chiều mát mát thì vòng ra phủ Tây hồ vãn cảnh, dùng bánh tôm, bún ốc hoặc ra đường Thanh niên (chính là đường Cổ Ngư xưa trong bài hát Hà nội mùa vắng những cơn mưa), khung cảnh nơi đó thì lãng mạn vô cùng, ngồi cafe ngắm hồ Tây, hồ Trúc Bạch, thả hồn vào khung cảnh xung quanh thì cũng thú vị lắm đó ;)
- Tối đến nếu còn đói thì có thể ra Lò Sũ dùng miến ngan cũng rất ngon, sau đó lang thang ra lăng Bác để xem lễ duyệt binh, hạ cờ, mình không nhớ chính xác thời gian, hình như là vào lúc 8g – 9g tối gì đó.

Quà cáp thì nếu bạn muốn mua ô mai thì ra Hồng lam ở số 11 Hàng Đường, ô mai rất ngon. Ngoài ra còn có Kẹo vừng, kẹo lạc Sìu Châu hiệu Kim Thành Hoa ở 42 Nguyễn Đình Chiểu hoặc 284 Cầu Giấy, lạc rang Húng lìu hiệu Bà Vân ở Bà Triệu. Ngoài bánh kẹo thì bạn có thể mua vài cái khăn quàng cổ làm quà...

Vài gợi ý sơ sơ với bạn, hy vọng có thể giúp bạn có được 1 ngày đáng nhớ ở Hà nội :)

quang1991
16-04-2012, 01:28
Theo em nghĩ thì các bác nên đi thế này ạ
Sáng sớm các bác nên ra Hồ Gươm trước đã rồi vào phố Cầu Gỗ ăn bún thang ( món này đặc sản đấy ạ ) . Sau đó thì có thể uống cafe , nếu mà các bác muốn tiết kiệm chi phí thì không nên vào những quán cafe ở hàm cá mập hay illi hoặc Thủy Tạ vì nó khá đắt , em có thể đề xuất cafe Nhân ở ngõ Hàng Hành , cafe Năng ở hàng bạc , Lâm ở Nguyễn Hữu Huân hay Giảng (quá này có cafe trứng hơi dị :)) ) đấy toàn là những quán lâu đời có cafe tuyệt ngon mà lại khá rẻ tầm 15k/1 nâu đá .
Sau đó các bác có thể đi đâu đó như lăng Bác hay Văn Miếu , hoàng thành ......
Trưa thì các bác nên ăn bún chả ở hàng Mành , phở Thìn Lò Đúc hay bún ốc Ô quan chưởng . Lang thang 1 lúc rồi lên cầu Long Biên , hồ Tây .
Tối quá nhiều cái ăn rồi , em thì thích nhất phở Hàng Trống ngon nổi tiếng mỗi tội ăn vỉa hè không có bàn ( nhưng mà ăn thế mới ngon ) và chỉ mở từ 4h chiều tới 8h tối
Em khuyên các bác là đừng nên đi làng lụa Vạn Phúc vì thật ra chả còn gì cả ( quê em ở đó ) trước có cả cánh đồng phơi lụa nhưng mà giờ nhà nước mở đường lấy đất làm khu đô thị rồi :(

hnmt69
16-04-2012, 19:34
Mình rất sợ bún chả Hàng mành, 1 suất mà nhiều khủng khiếp, ăn ko ngon như trước nữa rồi.

mr.zero
17-04-2012, 20:41
Chào mấy bác. em là sinh viên ở miền trung , hè ni định ra hà nội chuyến.Nhưng mà nói ra máy bác đừng ném đá, dạo ni đọc báo thấy hàng quán ở hà nội thấy ớn quá. mấy bác giới thiệu mấy hàng quán đó có kiểu chặt chém khách lạ không?
http://news.go.vn/tin/577481/Soc-voi-trinh-van-hoa-mieng-nhai-tai-nghe-chui-cua-nguoi-HN.htm
Trăm nghe không bằng 1 thấy. hè nay ra hà nội thử trải nghiệm xem
P/s: mấy bác giới thiệu luôn mấy khách sạn bình dân tí. em là sinh viên mờ

luongdinhve
18-04-2012, 12:04
không phải mua vé vào lăng đâu cậu àk
còn đi vào văn miếu thì mua vé nếu có thẻ sinh viên hay thẻ học sinh thì đc giảm 50%
giá vé là 10000 đồng.

kub4undre
19-04-2012, 14:46
Chào mấy bác. em là sinh viên ở miền trung , hè ni định ra hà nội chuyến.Nhưng mà nói ra máy bác đừng ném đá, dạo ni đọc báo thấy hàng quán ở hà nội thấy ớn quá. mấy bác giới thiệu mấy hàng quán đó có kiểu chặt chém khách lạ không?
http://news.go.vn/tin/577481/Soc-voi-trinh-van-hoa-mieng-nhai-tai-nghe-chui-cua-nguoi-HN.htm
Trăm nghe không bằng 1 thấy. hè nay ra hà nội thử trải nghiệm xem
P/s: mấy bác giới thiệu luôn mấy khách sạn bình dân tí. em là sinh viên mờ

Văn hóa nó thế đây bạn ơi. Không phải là nói quá mà là đúng nhưng mọi người vấn cứ đổ đến ùn ùn. Nghe quen ăn quen không nghe thấy lại thiếu thiếu. Các bạn lưu ý là trước khi ăn uống hay ngủ nghỉ thì phải hỏi giá cả trước, có 1 số quán niêm yết giá thì thôi nhưng đa số giá được niêm yết ghi trên bảng. Khách miền trung ra đây cũng nhiều, ngoài này không chú ý cũng dễ bị lừa, nhưng đa số tốt tính lắm. Nếu mà sáng sớm chú ý là ko vào chợ shopping hay đi sắm đồ hoặc xem xét gì nhé, cần thận đốt vía + (NT)

taisuke241
22-04-2012, 15:35
em muốn hỏi các bác 1 chút. nếu mà em đi xe máy, muốn đi qua các địa điểm trên thì có thể gửi xe ở đâu ạ
em muốn gửi xe ở xung quanh khu vực hồ Gươm, sau đó đi bộ quanh quẩn phố cổ, lang thang tầm 1-2 tiếng thôi vì em không có thời gian nhiều , chỉ tạt qua đấy 1 lúc rồi lại phải đi chỗ khác rồi, mà em thì lại không ở trên HN

beomaplun
02-05-2012, 15:16
em muốn hỏi các bác 1 chút. nếu mà em đi xe máy, muốn đi qua các địa điểm trên thì có thể gửi xe ở đâu ạ
em muốn gửi xe ở xung quanh khu vực hồ Gươm, sau đó đi bộ quanh quẩn phố cổ, lang thang tầm 1-2 tiếng thôi vì em không có thời gian nhiều , chỉ tạt qua đấy 1 lúc rồi lại phải đi chỗ khác rồi, mà em thì lại không ở trên HN

Bạn có thể gửi xe ở đầu phố Nguyễn Xí, giá gửi là 5000 VNĐ/xe vào ban ngày, hoặc gửi ở chỗ kem Thủy Tạ, tuy nhiên ở kem Thủy Tạ vì vị trí đắc địa hơn nên thường khá đông xe. Hai địa điểm này theo kinh nghiệm của mình gửi xe yên tâm và đi lại quanh quẩn phố xá cũng dễ chịu.

nmnk
23-05-2012, 14:05
Anh chị cho em hỏi sáng ngày thứ 7 tham quan Hà Nội thì thứ tự mình nên đi sẽ là những đâu,đi đâu trước, nhờ anh chị giúp, em định di thăm lăng Bác vào sáng sớm được không ?. A, Nhờ anh chị tư vấn giúp em các khách sạn từ 300 đến 400k ở phố cổ với, để tiện cho đi loanh quanh (em không biết mức giá này có thấp so với đòi hỏi của mình không, có gi anh chị bỏ qua cho và tư vấn giúp) :). Cám ơn.

hienvt_hn
23-05-2012, 14:44
Anh chị cho em hỏi sáng ngày thứ 7 tham quan Hà Nội thì thứ tự mình nên đi sẽ là những đâu,đi đâu trước, nhờ anh chị giúp, em định di thăm lăng Bác vào sáng sớm được không ?. A, Nhờ anh chị tư vấn giúp em các khách sạn từ 300 đến 400k ở phố cổ với, để tiện cho đi loanh quanh (em không biết mức giá này có thấp so với đòi hỏi của mình không, có gi anh chị bỏ qua cho và tư vấn giúp) :). Cám ơn.

Bạn vào lăng sáng T7 thì ok nhưng vẫn phải theo đúng giờ quy định, 7h30 bắt đầu mở cửa lăng nhé. Khu lăng Bác có khá nhiều chỗ chơi, sau khi vào lăng bạn có thể ra chùa Một Cột, nhà sàn, ao cá, bảo tàng HCM... Khách sạn ở khu phố cổ nhiều cái còn rẻ hơn cả y/c của bạn (nhà nghỉ), mình ko để ý lắm nhưng vừa gu gồ thấy 1 cái giá cũng hợp lý: Red River 1 Hotel ( Giá từ 200k đến 400k/ Đêm), 85 Thuốc Bắc, 39232735 - 0977 00 1984, Website: www.redriver1hotel-travel.com.

dungln83
23-05-2012, 16:33
Ở hn thì ít bị chặt chém, nếu biết chỗ nào ok thì ăn ngon cộng với phục vụ tốt thôi.

myglass
24-05-2012, 11:12
bạn có thể liệt kê đầy đủ 21 điểm đó luôn được ko, và thừ tự đi tham quan như thế nào cho hợp lí, giữa t6 này mình sẽ đi hà nội chơi

kub4undre
24-05-2012, 11:38
Bạn nên đi những điểm đáng tham quan thôi chứ đi hết 21 điểm thì cũng hơi lâu mà đây
Bạn nên đi Lăng Bác, Chùa 1 Cột, Hoàng Thành Thăng Long, Văn Miếu trong 1 ngày. Hồ Gươm + Hồ Tây 1 ngày, Bát Tràng+ Cầu Thăng Long+ Phố Cổ 1 ngày.
Ở Ks thì nên ở trên phố cổ có 1 vài ks rẻ đẹp, ăn uống thì tùy mà nhớ hỏi giá or note trước những điểm cần đến và cần ăn nghỉ. Ra HN bạn nên thuê xe máy đi vi vu đường xá . Nếu ở lâu bạn nên đi lên Sapa+ Ninh Bình , đẹp mà cũng rẻ trừ Hạ Long.

nmnk
24-05-2012, 18:40
Cám ơn hienvt_hn va kub4undre đã tư vấn tụi em. Còn việc này nữa, đặt khách sạn thì theo anh chị tụi em có nên đặt qua các web online như agoda, booking.com, ko ạ?, .Xin cám ơn.

kub4undre
25-05-2012, 10:35
Đặt qua website như : booking, agonda thì bạn nên đặt 1 đến 2 đêm trước. Ngoài Hn có nhiều ks đẹp mà giá cũng rẻ nữa trên phố cổ đoạn hàng bạc, mã mây rất nhiều khách sạn 2-3 sao giá từ 250-500k/ phòng. Nếu ở phòng dorm thì bạn ra số 4 ngõ huyện nhé.
Mình thì đi đâu ngủ đây nên chỉ có đặt phòng đêm đầu tiên rồi các đêm khác đi tìm phòng chỗ khác ở, mỗi nơi có 1 kiểu đẹp riêng bạn nhé.

korando0035
11-06-2014, 07:25
Khách sạn trong khu phố cổ đắt và phòng nhỏ. Theo mình nên đi xe ôm ra ngoài khu đường Âu cơ, vào ngõ giá vừa rẻ mà lại rộng. Đi xe ôm hết khoảng 20k là cùng.

minhle8x
11-06-2014, 23:49
bài viết rất bổ ích cho những người đang có ý định dẫn bạn bè là người nước ngoài đi thăm thú Hà Nội
mình sẽ ghi thêm vào sổ tay ghi nhớ
cảm ơn bạn đã chia sẻ ^^