PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc

Pages : 1 2 3 [4] 5

nhtphong
12-02-2014, 08:54
Có bác nào đi Jebu dạng miễn Visa chưa ah?
EM check vé máy bay thấy cao quá > 10tr ko
Thấy có transit TQ hoặc HQ

maximilian
12-02-2014, 09:19
Bạn chưa nói rõ là cái loại visa này cho phép ở lại Hàn trong mấy ngày ? à còn điều kiện gì nữa không ah ?

hamacon
12-02-2014, 10:58
Có bác nào đi Jebu dạng miễn Visa chưa ah?
EM check vé máy bay thấy cao quá > 10tr ko
Thấy có transit TQ hoặc HQ
Nhiều người hỏi đi Jeju quá hen. Mình thấy Jeju thì đâu có gì đặc sắc của Hàn mấy đâu. Đã đi thì nên ghé Seoul, Busan, Gyeonju, Suncheon,.. Theo mình thì Jeju xếp sau các địa điểm trên luôn đó :)

nhtphong
12-02-2014, 13:32
Nhiều người hỏi đi Jeju quá hen. Mình thấy Jeju thì đâu có gì đặc sắc của Hàn mấy đâu. Đã đi thì nên ghé Seoul, Busan, Gyeonju, Suncheon,.. Theo mình thì Jeju xếp sau các địa điểm trên luôn đó :)
Nếu xin dc visa Hàn thì nói làm gì ^^

heart_rain
13-02-2014, 05:30
Hi bạn, trong clip mình có viết thời hạn: single entrance tối đa 30 ngày. Visa mình làm có hiệu lực trong 3 tháng, thời gian lưu trú là tối đa 30 ngày. Tất cả điều kiện mình đã list ra rồi đó: e-ticket (phái mua vé chứ ko đc dùng booking), bản photo visa nước đến (ví dụ bạn đi Pháp, transit qua Hàn) điền form online, ảnh 3x4, photo chứng minh thư, hộ chiếu. Done!

Chú ý: nếu có visa 1 trong 5 nước MỸ, ÚC, NEWZEALAND, NHẬT, CANADA thì được miễn visa vào Hàn nhé

Suddenlyu
15-02-2014, 08:45
@lilac, daugaunhoibo,

Hai bạn có thể chỉ dùm mình, từ Namsan Park có thể đi bộ tới Dongdaemun Market, Doota, rồi từ Dongdaemun tới Myeondong được không? Mình muốn đi đến 3 nơi này trong một ngày mà google map lúc thì chỉ mình đi bộ, lúc thì subway thấy cũng không gần nhau lắm, không biết đường đâu mà lần luôn.

Cám ơn các bạn rất nhiều.

daugaunhoibo
17-02-2014, 11:01
bạn có thể chỉ dùm mình, từ Namsan Park có thể đi bộ tới Dongdaemun Market, Doota, rồi từ Dongdaemun tới Myeondong được không? Mình muốn đi đến 3 nơi này trong một ngày mà google map lúc thì chỉ mình đi bộ, lúc thì subway thấy cũng không gần nhau lắm, không biết đường đâu mà lần luôn.

Cám ơn các bạn rất nhiều.

Mình không đi Dongdaemun và đi Namsan park bằng bus (đi từ Namsangol hanok village, về xuống Myeongdong - thấy cũng xa phết) nên không dám chắc chi tiết đường đi cụ thể nhưng về lý thuyết thì có thể đi bộ được. Khoảng 4~5km đi bộ từ Namsan park xuống Dongdaemun market, Doota chắc mất 1g (nếu ko lạc vào shop nào :D ), hoặc cũng có thể đi bus No.2 từ Namsan tower, xuống quanh bến subway Dongguk University rồi từ đó đi bộ tiếp đến Dongdaemun thì gần hơn.

Sau đó từ Dongdaemun đến Myeongdong (2~3km) cũng có thể đi bộ hoặc đi subway line 4 về hướng Seoul Station(xuống bến Myeongdong, exit 6 - ngay bên kia đường là Migliore - Myeongdong).

Nói chung là khi di chuyển giữa các điểm mình vẫn favor kết hợp phương tiện cơ giới để dành dưỡng chân hơn vì vốn đi chơi/shopping đã phải đi bộ nhiều lắm rồi.

Lộ trình này là trả lời theo câu hỏi của bạn chứ ko tính tới cái vụ căn thời gian chụp ảnh từ Namsan khi mặt trời mọc/lặn hay lúc lên đèn đâu nha :)
Cá nhân mình thấy nên đi mua sắm vào cuối ngày (để mua gì thì xách về luôn cho đỡ phải tốn sức tha lôi) mà bỏ hai điểm mua sắm lớn như Dongdaemun và Myeongdong vào cùng một ngày thì hơi... mệt

namngu
20-02-2014, 09:46
tks bạn vì thông tin rất bổ ích :)

Jamie
21-02-2014, 09:10
Mình đã làm tất cả hồ sơ để xin visa, duy nhất quên chưa dịch công chứng cái CMT. Mình có đọc kĩ lại web của DSQ không nói bắt buộc phải dịch công chứng cái CMT nên hỏi lại các bạn xem kinh nghiệm cụ thể thế nào.

daugaunhoibo
21-02-2014, 10:23
Mình đã làm tất cả hồ sơ để xin visa, duy nhất quên chưa dịch công chứng cái CMT. Mình có đọc kĩ lại web của DSQ không nói bắt buộc phải dịch công chứng cái CMT nên hỏi lại các bạn xem kinh nghiệm cụ thể thế nào.

Đây là link chính thức của ĐSQ về thủ tục xin visa du lịch:
http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/visa/type/index.jsp

Mình thấy cái dòng bên dưới Lưu ý: Cần nộp thêm chứng minh thư của người xin visa to lắm nhưng cũng có thể là thông tin trên web chưa cập nhật hết.

Cá nhân mình thì cho là cứ dịch công chứng cho đủ rồi hẵng đi nộp. Phí ko nhiều (vài chục nghìn) mà thời gian chờ cũng khoảng 1 ngày thôi. Làm cho đủ. Đến lúc đi nộp hồ sơ người ta có lấy hay ko lấy cũng chẳng sao, đỡ phải đi lại nhiều. ĐSQ tại HN xa trung tâm chết đi đc.

Suddenlyu
27-02-2014, 18:13
Cám ơn daugaunhoibo rất nhiều.

Các bạn cho mình hỏi thêm là mua sắm ở Seoul có nhiều nơi chấp nhận thẻ Visa/Master Debit của ngân hàng VN mình không, cụ thể như Vietcombank?

dochuyencam
27-02-2014, 19:49
Cám ơn daugaunhoibo rất nhiều.

Các bạn cho mình hỏi thêm là mua sắm ở Seoul có nhiều nơi chấp nhận thẻ Visa/Master Debit của ngân hàng VN mình không, cụ thể như Vietcombank?

Vô tư bạn ạ :D

dochuyencam
27-02-2014, 19:52

Nếu chỉ thiếu môi cái CMT công chứng thôi thì cô nhân hồ sơ sẽ cho e bổ sung sau. Mà hình như ko phải nộp CMT đâu.
Chị kiểm tra lại rồi, cô ấy trả về :D

Jamie
27-02-2014, 21:50
Nếu chỉ thiếu môi cái CMT công chứng thôi thì cô nhân hồ sơ sẽ cho e bổ sung sau. Mà hình như ko phải nộp CMT đâu.
Chị kiểm tra lại rồi, cô ấy trả về :D

Mình nộp xong rồi, ko công chứng CMT chẳng sao hết. Duy nhất có chứng minh tài chính lúc nào cũng phải mang bản chính đi kèm, kể cả có công chứng nhà nước nộp hồ sơ.

Jamie
01-03-2014, 09:10
Xin hỏi kinh nghiệm đặt vé giá rẻ chuyến Seoul - Jeju ạ? Em đã vào web các hãng xem bằng tiếng Hàn, google translate cũng ok nhưng không biết nó có đòi cài National ID hay đại loại như vậy không ạ? Ý là người thường như chúng ta có tự book dc không ạ?

gasoo
01-03-2014, 15:39
Vợ chồng mình sắp sang HQ 1 tuần cuối tháng 3 chơi, soạn lịch trình gửi mọi người góp ý xem ổn ko nha:

Day 1 (Sun):

7:00 - Arrive at Incheon
9:00 - Check in J-Honor Guesthouse (ở khu Jung-gu)
10:00 - Thăm cung Changdeokgung + Huwon
15:00 - Thăm làng cổ Bukchon Hanok Village
17:00 - Ghé Insadong mua sắm, ăn uống
20:00 - Ngắm Cheonggyecheon Stream rồi về ngủ

Day 2 (Mon):

10:00 - Có mặt ở Namsan Park + N Seoul Tower tham quan, ăn uống
14:00 - Thăm bảo tàng National Museum of Korea
17:00 - Qua khu Gangnam coi cho biết --> đường Cheongdamdong Street
19:00 - Mua sắm, ăn uống đến tối ở Dongdaemun

Day 3 (Tue):

10:00 - Ghé nhà sách to nhất Seoul Kyobo Bookstore rồi ăn uống vòng vòng đó
14:00 - Coi phim IMAX ở CGV Yongsan IMAX
17:00 - Chuẩn bị bay đến Jeju
21:00 - Check-in Four Seasons Hotel

Day 4 (Wed):

8:00 - Ghé tham quan nhà máy gió Wind Plant @ Haengwon ri
11:00 - Đỉnh núi Seongsan Ilchulbong peak
14:00 - Bãi biển Seopjikoji
17:00 - Quay lại khách sạn

Day 5 (Thu):

8:00 - Thăm chùa Yakcheonsa Temple
10:00 - Ghé vách đá Jusangjeollidae (sea cliff at Jungmun-Daepo Coast)
11:00 - Ghé tiếp núi đá Oedolgae Rock gần đó
14:00 - Thác Cheonjiyeon
15:00 - Thác Jeongbang
20:00 - Fly back to Seoul
23:00 - Ở qua đêm ở Siloam Jjimjilbang

Day 6 (Fri):

10:00 Ghé xem và tham gia các hoạt động văn hóa ở Korea Tourism Organization (KTO)
14:00 Mua sắm ở Lotte Myeongdong (DFS)
18:00 Ăn chơi, mua sắm ở Myeongdong

Day 7 (Sat):

10:00 Thăm trường Yonsei
15:00 Con đường đại học Hongdae (Hongik University Street)
19:00 Mua sắm tại Itaewon

Day 8 (Sun):
Fly back home

Các bạn góp ý giúp mình nhé! Cảm ơn nhiều ^_^

Tín Mập
03-03-2014, 10:41
Vé nội địa HQ mình có thể giúp các bạn book. Thanh toán qua ngân hàng VN.

gasman
05-03-2014, 08:37
Bác nào có lịch hoa anh đào nở ở Hàn quốc 2014 này cho mình xin với ? hỏi bác Gúc mà chưa thấy :D mình tính đi từ 4-9/4

daugaunhoibo
05-03-2014, 10:30
@gasman: Mình mới thấy có cái lịch Lễ hội mùa xuân nhưng dự kiến hoa nở peak chắc cũng khoảng khoảng đó.

https://discoveringkorea.com/wp-content/uploads/2014/03/koreas-cherry-blossoms-and-2014-spring-flower-festivals.jpg
reup from http://discoveringkorea.com/140302/koreas-cherry-blossoms-and-2014-spring-flower-festivals/ with many thanks :)

------------------------

@gasoo: mình chỉ có chút xíu ý kiến về lịch trình chi tiết của bạn thế này:

Day 5 (Thu):

8:00 - Thăm chùa Yakcheonsa Temple
10:00 - Ghé vách đá Jusangjeollidae (sea cliff at Jungmun-Daepo Coast)
11:00 - Ghé tiếp núi đá Oedolgae Rock gần đó
14:00 - Thác Cheonjiyeon
15:00 - Thác Jeongbang
20:00 - Fly back to Seoul

Nên đổi lại, đi Jusangjeollidae trước rồi Yakcheonsa thì thuận đường hơn. Bạn cứ hình dung từ Jungmun đến Seogwipo-si thì thứ tự các điểm trên sẽ là Jusangjeollidae -(~2,5km)- Yakcheonsa -(~8km)- Oedolgae - Cheonjiyeon - Seogwipo port - Jeongbang (cụm đằng sau này thì trong bán kính 1km thôi - hỏi gúc map để biết thêm chi tiết).

*Gợi ý best option: Từ Jeju-si đi bus No.600 (từ bến Airport hoặc T.H.E hotel) đến Jungmun, xuống ở bến International Convention Center(ICC Jeju) đi bộ đến Jusangjeollidae, sau đó bus 600 tiếp tới Yakcheonsa (bus-stop 600 ngay trước cửa chứ bus bờ Tây thì cách đó gần 1km cơ) -> bus 600 tiếp tới bến Paradise Hotel hoặc Seogwipo-port rồi đi bộ lần lượt sang Jeongbang fall, Cheonjiyeon fall, Oedolgae -> đi bộ hoặc taxi ngược lại bến New Gyeongnam Hotel để đón bus No.600 về lại Jeju-si.

Bus 600
Limousine bus stop on the left side of the front gate (gate 5) of Jeju airport (Samyoung Traffic No. 600)
Fare: ~ KRW 5,000 (from Jeju to Seogwipo)
Time: 06:20~22:00 /every 15 min.
Time Required: 50 min. (ICC Jeju) / 80 min. (KAL Hotel)
Route: Airport → T.H.E Hotel → Entrance to the Yeomiji Botanical Garden → Hana Hotel → Hyatt Hotel → Shilla Hotel → Suites Hotel → Lotte Hotel → Hankook Condominium → KTO Jeju → CSN Hotel → Jeju International Convention Center(ICC Jeju) → Yakcheonsa -> World Cup Stadium → New Gyeongnam Hotel → Seogwipo-port → Paradise Hotel → KAL Hotel

Chúc vợ chồng bạn đi chơi vui vẻ :)

Yukie Duc
05-03-2014, 14:50
Nhà mình cho em hỏi có ai có kinh nghiệm thuê điện thoại hoặc mua sim trả trước ở Hàn chưa ạ? Sắp tới em sẽ ở lại Hàn khoảng 8 tuần nên đang băn khoăn vụ này. Bạn bè ở Hàn em liên lạc chủ yếu bằng kakaotalk nên chắc không cần phút gọi với tin nhắn đâu, miễn có data là được rồi. Nhưng mà search google thì không có chỗ nào offer data nhiều cả /:

Jamie
06-03-2014, 14:39
Xin hỏi đã có ai thuê và đi xe máy ở đảo Jeju chưa ạ? Vấn đề là bọn mình chưa có International Driving License, và các chỗ trên mạng đều yêu cầu cái này thì mới cho thuê. Thực tế ở VN / HN thì mình cũng không biết làm nó ở đâu? Mong các bậc tiền bối giúp đỡ.

daugaunhoibo
06-03-2014, 14:53
Xin hỏi đã có ai thuê và đi xe máy ở đảo Jeju chưa ạ? Vấn đề là bọn mình chưa có International Driving License, và các chỗ trên mạng đều yêu cầu cái này thì mới cho thuê. Thực tế ở VN / HN thì mình cũng không biết làm nó ở đâu? Mong các bậc tiền bối giúp đỡ.

Bằng lái xe quốc tế, chẳng qua cũng là bản dịch bằng lái Việt Nam của bạn ra ngôn ngữ quốc tế (tiếng Anh) để khi ra nước ngoài, bạn xuất trình nó thì chính quyền sở tại hiểu được nội dung ghi trong bằng gốc Việt Nam của bạn thôi.

Cá nhân mình cũng tính thuê xe máy nên đã chuẩn bị một bản dịch tiếng Anh công chứng bằng lái xe (Việt Nam) để cầm theo để đỡ phải mất công đổi Bằng lái xe quốc tế nhưng cuối cùng sang đến nơi thấy lạnh quá (đầu tháng 11 rồi) nên thôi, đi bus cho ấm áp. Mình nghĩ là thuê ô tô chạy mới nhất thiết phải đổi lấy Bằng lái xe quốc tế chính thức chứ xe máy (thuê hàng nhỏ nhỏ chút) thì dùng Bằng lái xe Việt Nam (bằng gốc) + bản dịch (để các bạn ý còn đọc hiểu được) là được rồi

Thông tin cụ thể hơn bạn có thể tham khảo thêm ở đây: http://www.ladycarcar.vn/tin-t%E1%BB%A9c/d%E1%BB%95i-b%E1%BA%B1ng-lai-xe-qu%E1%BB%91c-t%E1%BA%BF-chuy%E1%BB%87n-nh%E1%BB%8F/

Suddenlyu
08-03-2014, 23:48
Xin các bạn chỉ dùm mình chỗ đổi tiền từ USD sang Won ở Seoul và nếu được thì cả Gyeong-ju nữa. Tại mình nghe nói đổi tiền ở sân bay thì rẻ hơn vào trong thành phố.

Jamie
11-03-2014, 13:34
Mình có đọc lại topic mà không tìm được thông tin. Các bạn chỉ cho mình 1 vài điểm đông vui náo nhiệt của giới trẻ ở Seoul để ngắm trai xinh gái đẹp ở xứ này xem thế nào, kiểu như là Shinjuku hay Shibuya ở Tokyo í ạ.

Ngoài ra, cũng xin chỉ giáo mấy khu đông vui có ăn nhậu vỉa hè, quán lều như trong phim luôn ạ!

lilac
11-03-2014, 14:17
@Jamie:

Khu đông vui có trai xinh gái đẹp ở Seoul thì bạn cứ đến Hongdae.
Còn các quán ăn nhậu vỉa hè, quán lều thì ở Seoul có rất nhiều nơi. Ngay khu Dongdeamun, Namdeamun cũng có. Trên đường cũng có. :)

Jamie
11-03-2014, 14:56
Bác lilac cho e hỏi nốt là e có 3 buổi tối ở Seoul, 1 buổi đi Hongdae (cụ thể là điểm nào ạ?) còn 2 buổi còn lại thik lang thang ăn nhậu vui vẻ thì nên đi đâu ạ? Dongdeamun, Namdeamun hay Gangnam?

lilac
11-03-2014, 15:33
@Jamie:

- Hongdae thì bạn cứ đến trạm tàu điện Hongik University Station (line 2) hoặc có thể dùng trạm Hapjeong (line 2 & line 6) cũng đc. Ra khỏi ga tàu bạn sẽ thấy rất nhiều nam thanh nữ tú. Cứ đi bộ theo dòng người bạn sẽ thấy rần bar, club, hàng quán ăn uống lề đường, các tiệm bán quần áo cho giới trẻ…

2 buổi tối còn lại thì:
- 1 buổi tối bạn có thể thử đến khu Iteawon hoặc Gangnam đều đc, 2 khu này cũng tập trung nhiều trai xinh gái đẹp, nhưng cũng là 2 khu dành cho khách du lịch. (kiểu giống như Hongdae dành cho sinh viên là chính, khu Iteawon dành cho khách du lịch, khu Gangnam thì sang trọng hơn tí). :)
- 1 buổi tối thì bạn có thể ghé Dongdeamun, thử ăn món lòng xào miến cay hay gì gì đó trong 1 quán lều ở khu Dongdeamun, uống thêm 1 chút rượu soju cho giống phim HQ (tuy nhiên, báo với bạn trước là đồ ăn trong mấy quán này thường… mắc hơn trong mấy quán ăn bình thường nha, cỡ 10-20KW/phần đó :P). Sau đó đi tản bộ ra dòng suối Cheonggyecheon gần đó ngắm suối ban đêm.

Còn nếu thích nữa bạn có thể dành 1 buổi đi xem show Nanta. Mình xem show này 2 lần rồi & lần nào cũng thích. :). Show này có ở cả Myeongdong & ở cả Hongdae. Nhưng mình hay coi ở Hongdae vì ở đây rẻ hơn & xem xong vẫn có thể dạo Hongdae. :)

Jamie
11-03-2014, 16:32
Em book KS ở Itawon bác lilac ạ.

Câu hỏi cuối: ở HQ có web nào để search tàu như Nhật ko ạ? Ý là muốn đi từ ga A đến ga B thì search ở đâu? (không chơi kiểu mở bản đồ ra xem đâu ạ)

Jamie
13-03-2014, 14:14
@Jamie:

Còn nếu thích nữa bạn có thể dành 1 buổi đi xem show Nanta. Mình xem show này 2 lần rồi & lần nào cũng thích. :). Show này có ở cả Myeongdong & ở cả Hongdae. Nhưng mình hay coi ở Hongdae vì ở đây rẻ hơn & xem xong vẫn có thể dạo Hongdae. :)

Em đã book show Nanta này rồi bác lilac ạ. Không tìm thấy Hongdae theatre trên web nhưng Myeongdong có discount nên em mua luôn, 2 suât hết 56K. Mua cho giữa tháng 4 mà thấy còn có mấy chỗ ngon, dân tình mua hết từ đời nào rồi í :p

Suddenlyu
13-03-2014, 23:18
Em book KS ở Itawon bác lilac ạ.

Câu hỏi cuối: ở HQ có web nào để search tàu như Nhật ko ạ? Ý là muốn đi từ ga A đến ga B thì search ở đâu? (không chơi kiểu mở bản đồ ra xem đâu ạ)

Mình thấy có trang này, đủ mọi thông tin về subway.

http://www.smrt.co.kr/program/cyberStation/main2.jsp?lang=e&sname2=Jongno+3%28sam%29-ga&stcd2=0153&sname3=Dongdaemun&stcd3=0155&x=101&y=17

exoto
14-03-2014, 16:07
Mình dự kiến đi HQ từ 12-17/5/2014, đoàn có khoảng 5-7 người (khoảng từ 30-40 tuổi). Qua tìm hiểu thì mình thấy ngoài Seoul chắc phải đi ít 3 ngày thì còn Jeju và Nami ko biết nên đi đảo nào ?
Nhờ các bạn lên giúp plan đi chơi tham quan, ăn uống, mua sắm sao cho hợp lí nhất.
Tks

Trần Hữu Tân
18-03-2014, 09:09
Lịch trình của mình sẻ đi vào tháng sau nè. Các bác có kinh nghiệm cho mình chút ý kiến nha, mình định dùng cái này để nộp hồ sơ xin Visa luôn.

Itinerary plan South Korea trip

Day 1: 24–Apr-2014 (Thursday)

4:30 - Arrive at Manila
8:00 – Take the bus to Angeles City
12:00 – Check in Marquis Hotel, Plaridel St. Cor. Rizal St. Malabanias Road, Clark Perimeter (Angeles City)/Angeles / Clark/Philippines
15:00 – Visit Museo Ning Angeles

Day 2: 25–Apr-2014 (Friday)

10:00 – Angeles city tour
18:00 – Nightlife in Angeles

Day 3: 26–Apr-2014 (Saturday)

8:00 – Take the bus comeback to Manila International Airport
13:00 – Check-in to prepare the fly from Manila to Busan South Korea
21:00 – Arrive at Busan
21:30 - Check-in Angel Hotel, 223-2 Bujeon2-Dong, Jin-Gu, Busanjin-Gu
Busan, 614846, Korea, South

Day 4: 27–Apr-2014 (Sunday)

8:00 – Visit Haedong Yonggung Temple
14:00 – Relax in Haeundae Beach

Day 5: 28–Apr-2014 (Monday)

8:00 – Busan city tour
14:00 – Go to Busan AirPort check-in to prepare the fly from Busan to Jeju
19:00 – Arrive Jeju
19:30 – Check-in EJ Hotel, 251-67 Yeon-dong Jeju, 690-170, Korea, South

Day 6 29–Apr-2014 (Tuesday):

08:00 All day for Halla Mountain and National Park

Day 7 30–Apr-2014 (Wednesday):

08:00 Visit Manjang Cave
14:00 Visit Seongsan Ilchulbong

Day 8 01–May-2014 (Thursday):

08:00 Visit and Shopping at Dongmun Market
14:00 Go to Juju Airport check-in prepare for fly from Jeju to Gimpo Seoul.
17:30 Arrive at Gimpo Seoul
18:00 Check-in Hotel Noble Hotel, 19, Unni-dong, Jongno-gu, Jongno-Gu
Seoul, 110-350, Korea, South

Day 9 2–May-2014 (Friday):

08:00 Visit N Seoul Tower
10:00 Gyeongbokgung
14:00 Insadong
16:00 Sanchon
19:00 Namdaemun Market

Day 10 3–May-2014 (Saturday):

08:00 Visit National Museum of Korea
10:00 Changdeokgung Palace
14:00 Bukchon
16:00 MyeongDong NANTA Theatre

Day 11 4–May-2014 (Sunday):

08:00 Visit The War Memorial of Korea
10:00 Cheonggyecheon
14:00 Jogyesa Temple
16:00 Myeongdong: Hyper Shopping

Day 12 5–May-2014 (Sunday):

10:00 Take the bus from Seoul to Busan
16:00 Go to Busan International Airport check-in to prepare the fly from Busan to Manila Philippines
20:00 Good bye South Korea, I will miss you so much, see you one day again.

Day 13 6–May-2014 (Monday):

01:00 Arrive Manila International Airport, and prepare the fly from Manila to HCM City Viet Nam.

daugaunhoibo
18-03-2014, 21:51
@Trần Hữu Tân: Lịch trình của bạn có một số chỗ chưa hợp lý lắm. Cụ thể thế này:

Itinerary plan South Korea trip

Day 1: 24–Apr-2014 (Thursday)
Day 2: 25–Apr-2014 (Friday)
Day 3: 26–Apr-2014 (Saturday)

Phần ở Phil mình không có ý kiến nhé

Day 4: 27–Apr-2014 (Sunday)

8:00 – Visit Haedong Yonggung Temple
14:00 – Relax in Haeundae Beach

Yonggungsa cũng không quá lớn, không thể chơi hết cả buổi sáng được. Bên cạnh đó, nhiệt độ bình quân vào cuối tháng 4 ở Busan hàng năm thường vẫn dưới 20 độ C + gió biển khá lạnh -> mình thấy "relax" ở Haeundae Beach cả buổi chiều không ổn lắm, trừ phi ngồi quán hoặc tắm hơi ngắm biển :D
Mình nghĩ buổi sáng bạn có thể đi Beomeosa temple (rất nổi tiếng) hoặc Jagalchi Fish Market, sau đó buổi chiều đi Haedong Yonggungsa Temple và Haeundae beach (hai chỗ này sát gần nhau), buổi tối thì đi Gwangalli Beach ngắm Gwangan Bridge lên đèn.

(Link tham khảo thêm: http://www.tommyooi.com/busan-attractions/ )

Day 5: 28–Apr-2014 (Monday)

8:00 – Busan city tour
14:00 – Go to Busan AirPort check-in to prepare the fly from Busan to Jeju
19:00 – Arrive Jeju
19:30 – Check-in EJ Hotel, 251-67 Yeon-dong Jeju, 690-170, Korea, South

Day 6 29–Apr-2014 (Tuesday):

08:00 All day for Halla Mountain and National Park

Mình thấy nên cụ thể hơn một chút. Bạn tính leo núi (chọn lối nào) hay chỉ chơi quanh quanh dưới chân núi (?) -> nên ghi rõ hơn, vd Hiking Hallasan - Gwaneumsa Trail. Nếu leo núi thì phải khởi hành sớm hơn, tầm 6g sáng là phải khởi hành rồi.

Day 7 30–Apr-2014 (Wednesday):

08:00 Visit Manjang Cave
14:00 Visit Seongsan Ilchulbong

Day 8 01–May-2014 (Thursday):

08:00 Visit and Shopping at Dongmun Market
14:00 Go to Juju Airport check-in prepare for fly from Jeju to Gimpo Seoul.
17:30 Arrive at Gimpo Seoul
18:00 Check-in Hotel Noble Hotel, 19, Unni-dong, Jongno-gu, Jongno-Gu
Seoul, 110-350, Korea, South

Day 9 2–May-2014 (Friday):

08:00 Visit N Seoul Tower
10:00 Gyeongbokgung
14:00 Insadong
16:00 Sanchon (là SINCHON (?)
19:00 Namdaemun Market

Namdaemun market ở ngay dưới chân Namsan (N tower), National Museum of Korea và The War Memorial gần nhau -> nên xếp đi chung một ngày. Gyeongbok, Changdeok, Bukchon, Jogyesa, Insadong, Cheonggyecheon vừa đúng một vòng đi bộ -> để không ngấy kiến trúc cổ và đi bộ vừa sức, kết hợp shoping hợp lý thì tách đôi.

-> Ngày này có thể đi Bukchon - Gyeongbokgung - Jogyesa Temple - N seoul tower - Namdaemun market (cái chợ này chán lắm, toàn đồ Tàu, chỉ có mua sâm dễ thôi -> nếu chán rồi mà còn sớm thì có thể tạt sang Myeongdong shopping nháp tập 1)

A, nếu bạn muốn đi N tower ngắm bình minh thì đổi "bạn ý" lên đầu buổi sáng cũng được nhưng chắc phải xem thời tiết thế nào trước và có khả năng phải khởi hành sớm 8g :D

Day 10 3–May-2014 (Saturday):

08:00 Visit National Museum of Korea
10:00 Changdeokgung Palace
14:00 Bukchon
16:00 MyeongDong NANTA Theatre

Nên đi thế này: National Museum of Korea - The War Memorial of Korea - MyeongDong: NANTA Theatre,hanbok try-out and hyper shopping

Day 11 4–May-2014 (Sunday):

08:00 Visit The War Memorial of Korea
10:00 Cheonggyecheon
14:00 Jogyesa Temple
16:00 Myeongdong: Hyper Shopping

Nên đi thế này: Changdeokgung - Insadong - Cheonggyecheon (đi dọc một đoạn suối từ cuối Insadong ngược về hướng City hall rồi xuống metro đi tiếp) - Sinchon (hyper shopping... again)

Day 12 5–May-2014 (Sunday)
Day 13 6–May-2014 (Monday)

01:00 Arrive Manila International Airport, and prepare the fly from Manila to HCM City Viet Nam.

Chúc bạn lên đường thuân lợi :)

tuannacheck
25-03-2014, 17:11
Mình cũng sắp đi du lịch Hàn Quốc sắp tới, bạn Gasman cho mình đi với nhé. Kế hoạch bạn đi là ngày nào vậy. Cho mình số điện thoại nhé.

tuannacheck
26-03-2014, 17:41
Bạn nào có kế hoạch đi du lịch hàn quốc sắp tới cho mình đi cùng với. Có gì gửi thông tin kế hoạch của bạn và số điện thoại vào mail [email protected] nhé. Cảm ơn nhiều

TrungTrang
27-03-2014, 14:45
Nhờ kinh nghiệm của các phượt thủ tận tình chia sẻ trên diễn đàn mà nhà em đã lấy dc visa HQ sau 7 ngày chờ đợi (lệ phí 20$ + 300k dịch công chứng), trong khi đó các cty du lịch tính phí dịch vụ làm visa từ 130$ - 150$, vì vậy em đã tiết tiệm dc thêm 1 khoản CP cho chuyến đi. Cám ơn các anh/chị rất nhiều !!!

dovuanhtho
07-04-2014, 22:25
Mình vừa mới đi Hàn Quốc về ngày 30/3 rồi và có 1 số thứ cần bán lại, nếu bạn nào có nhu cầu thì liên lạc với mình qua email: [email protected]

Mình cần bán lại 2 thẻ T money, mỗi thẻ 40k (giá mình mua là 3.000won, khi mua còn kèm theo phiếu giảm giá các dịch vụ như tắm hơi hay lên tháp Namsan v...v... Một thẻ đã xài, một thẻ chưa kích hoạt) và 1 sim đt còn khoảng 900mb và hơn 10.000won tiền gọi với giá 300k (khi mua là 30.000won)

Dưới đây là hình :)

https://www.flickr.com/photos/64405239@N08/13695662534/

exoto
24-04-2014, 17:08
Cho mình hỏi mua nấm linh chi ở Hàn Quốc thì nên mua ở chợ hay ra sân bay thì đảm bảo hơn ? Mình đi USA có transit HQ 12 tiếng lúc đi và 4 tiếng lúc về.
Tks

quemua90
08-05-2014, 08:31
Qm đã tự xóa

tracytim
20-05-2014, 01:19
22.6 năm nay là em phải bay đi Mỹ theo diện du học. Em đi Sài Gòn hãng Asiana nên quá cảnh ở sân bay Incheon ( Hàn Quốc ) tới 12 tiếng đồng hồ. Lúc chờ chuyến bay tiêp theo thì hãng máy bay có cho em 2 lựa chọn : 1 là cho phòng khách sạn nghỉ ngoi, 2 là đi city tour tham quan seoul ( 8 tiếng ). Em thì không thích đi city tour 8 tiếng mà chọn nghỉ ngơi ở khách sạn. Em không biết nếu chọn nghỉ ngơi ở khách sạn nếu muốn em có thể tự túc ra ngoài tham quan không? Hàn Quốc có cho em nhập cảnh đi chơi chừng vài giờ đồng hồ không vì em mang quốc tịnh VN? Nếu không thì em cần xin visa quá cảnh Hàn ngay bây giờ hay đến sân bay xin visa rồi nhập cảnh vào chơi vẫn được?

Em Cám Ơn Nhiều.

tracytim
20-05-2014, 01:22
22.6 năm nay là em phải bay đi Mỹ theo diện du học. Em đi từ Sài Gòn hãng Asiana nên quá cảnh ở sân bay Incheon ( Hàn Quốc ) tới 12 tiếng đồng hồ. Lúc chờ chuyến bay tiêp theo thì hãng máy bay có cho em 2 lựa chọn : 1 là cho phòng khách sạn nghỉ ngoi, 2 là đi city tour tham quan seoul ( 8 tiếng ). Em thì không thích đi city tour 8 tiếng mà chọn nghỉ ngơi ở khách sạn. Em không biết nếu chọn nghỉ ngơi ở khách sạn nếu muốn em có thể tự túc ra ngoài tham quan không? Hàn Quốc có cho em nhập cảnh đi chơi chừng vài giờ đồng hồ không vì em mang quốc tịnh VN? Nếu không thì em cần xin visa quá cảnh Hàn ngay bây giờ hay đến sân bay xin visa rồi nhập cảnh vào chơi vẫn được?

Em Cám Ơn Nhiều.

daugaunhoibo
20-05-2014, 08:34
22.6 năm nay là em phải bay đi Mỹ theo diện du học. Em đi Sài Gòn hãng Asiana nên quá cảnh ở sân bay Incheon ( Hàn Quốc ) tới 12 tiếng đồng hồ. Lúc chờ chuyến bay tiêp theo thì hãng máy bay có cho em 2 lựa chọn : 1 là cho phòng khách sạn nghỉ ngoi, 2 là đi city tour tham quan seoul ( 8 tiếng ). Em thì không thích đi city tour 8 tiếng mà chọn nghỉ ngơi ở khách sạn. Em không biết nếu chọn nghỉ ngơi ở khách sạn nếu muốn em có thể tự túc ra ngoài tham quan không? Hàn Quốc có cho em nhập cảnh đi chơi chừng vài giờ đồng hồ không vì em mang quốc tịnh VN? Nếu không thì em cần xin visa quá cảnh Hàn ngay bây giờ hay đến sân bay xin visa rồi nhập cảnh vào chơi vẫn được?

Em Cám Ơn Nhiều.

Theo thông tin trên web của ĐSQ và như một số bạn nhà ta đã đi thì bạn có thể nhập cảnh vào nội địa Hàn để tự đi chơi trong thời gian transit được nếu show cho Hải quan vé chặng chuyển tiếp và visa nước đến cuối cùng của bạn là Mỹ. Tuy nhiên tự đi chơi ngoài chuyện phát sinh thêm chi phí, nếu bạn không có chuẩn bị thông tin đầy đủ thì chưa chắc sẽ thú vị bằng đi city tour đâu (chưa kể là chắc chắn sẽ mệt và mất thời gian hơn vì bạn phải tự đi bộ + phương tiện công cộng mà không có xe đưa rước).

Sao bạn không thử hỏi hãng hàng không chi tiết thêm nhỉ? ví dụ như có thể tự đi không? hoặc có thể theo xe city tour vào thành phố rồi tự lang thang một chặp rồi hẹn chỗ để xe qua vớt đi không?...

KinqV
21-05-2014, 08:44
Dành cho bạn nào sắp du lịch Hàn Quốc : http://english.visitkorea.or.kr/enu/HD/event/enu_20140410/main_enu.jsp

Discount wifi router từ 8,000 KRW/ngày-> 6,500 KRW/ngày.
Rental phones: 3,000 KRW/ngày -> 1,000 KRW/ngày

KinqV
21-05-2014, 08:53
Cho mình hỏi mua nấm linh chi ở Hàn Quốc thì nên mua ở chợ hay ra sân bay thì đảm bảo hơn ? Mình đi USA có transit HQ 12 tiếng lúc đi và 4 tiếng lúc về.
Tks

Nên mua ở các cửa hàng của ngân hàng Nonghyup, mua ngoài chợ chả biết đâu mà lần.

maximilian
22-05-2014, 14:29
Theo mình biết thì u không thể tự do ra khỏi sân bay nếu không có visa, vì cái hotel nó cho u ở là hotel trong sân bay luôn .u phải apply visa (dạng visa transit để dc ra ngoài dòm ngó) nếu đi tự túc ra ngoài , còn theo tour 8 tiếng thì hãng sẽ lo visa cho u .

Ren
22-05-2014, 15:26
Chào bạn,

Trường hợp của bạn đc đi ra ngoài thoải mái trong thời gian quá cảnh mà k cần xin visa, tối đa hình như đc 72h.
Bạn xem phần nội dung phía dưới là email của LSQ Hàn Quốc ở SG trả lời mình về việc xin visa du lịch.
Đã có vài bạn nhập bay Nhật, Mỹ nhập cảnh vào Hàn Quốc mà k cần visa trên diễn đàn này.

Bạn nên liên hệ ĐSQ hoặc LSQ Hàn Quốc để hỏi về việc có cần thông báo trc việc bạn sẽ quá cảnh ở HQ hay là có thể làm thủ tục quá cảnh tại sân bay.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẽ.

Hello!

The General Consulate of Korea would like to reply as following:
The person who got the one of visas of countries : Canadian, USA, Autralia, Japan, New Zealand for transitting, no need visa.
Exception of 5 above countries , it must apply for tourist visa when entrying to Korea.

Tourist visa : (C32)
① Passport
② Application for visa ( 1 photo 35x 45)
③ Booking : hotel and air ticket.
④ Schedule in Korea.
⑤ Certification for employment and annual leave letter, certification for Business of company (if possible)
⑥ Financial ability doccuments ( one or more items in following)
 Certification for house owner , land ,…
 Bank account.
 Individua income tax payment ( in 3 months)
 Social Insurance card
Bank transaction of salary ( in 3 months)

Working day : 5 days ( including date of applying for visa , visa fee : 30 USD), in the morning : 9:00- 11:00 am , Monday – Friday.
In your case, you could apply Multiple entry visa with attaching the copy of Master course certification.
The visa fee of multi visa : $ 80.

quan0912
04-06-2014, 22:55
Mình đang làm việc tự do nên thu nhập ko ổn định, có quen bạn ở Hàn Quốc nên chỉ tốn vé máy bay. Giờ muốn xin visa mà không chứng minh thu nhập có được ko, có dịch vụ làm trọn gói ko. Bạn nào biết giúp mình với nhé ;)

quan0912
08-06-2014, 12:45
ko ai giúp mình à :(

salormoon87
11-06-2014, 22:32
Dành cho bạn nào sắp du lịch Hàn Quốc : http://english.visitkorea.or.kr/enu/HD/event/enu_20140410/main_enu.jsp

Discount wifi router từ 8,000 KRW/ngày-> 6,500 KRW/ngày.
Rental phones: 3,000 KRW/ngày -> 1,000 KRW/ngày

bạn ơi nếu mình thuê router thì mình trả tiền thuê là 6,500 won/ ngày rồi có phải trả tiền cho dung lượng mình down nữa k, mình bị ngu công nghệ >.<

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/10367162_720383451330466_3389518449345244334_n.jpg

đang phân vân k biết có nên thuê hay cứ sử dụng internet chùa ở những chỗ công cộng >.<

Cecil
12-06-2014, 08:26
bạn ơi nếu mình thuê router thì mình trả tiền thuê là 6,500 won/ ngày rồi có phải trả tiền cho dung lượng mình down nữa k, mình bị ngu công nghệ >.<

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/10367162_720383451330466_3389518449345244334_n.jpg

đang phân vân k biết có nên thuê hay cứ sử dụng internet chùa ở những chỗ công cộng >.<

không nha bạn , 6500won là đã bao gồm tiền bạn xài tẹt ga cho mấy máy luôn đó . Hồi năm ngoái hình như mình thuê của S-roaming được khuyến mãi có 5000 won/day thôi mà tụi mình rent 2 cái cho 7 đứa xài luôn . Bạn nên thuê đi vì mình thấy là wifi chùa ở HQ hiếm lắm , lúc mình đi lần đầu muốn kiếm chỗ xài đều ko có còn cái này đi tới đâu cũng được hết

salormoon87
12-06-2014, 10:25
không nha bạn , 6500won là đã bao gồm tiền bạn xài tẹt ga cho mấy máy luôn đó . Hồi năm ngoái hình như mình thuê của S-roaming được khuyến mãi có 5000 won/day thôi mà tụi mình rent 2 cái cho 7 đứa xài luôn . Bạn nên thuê đi vì mình thấy là wifi chùa ở HQ hiếm lắm , lúc mình đi lần đầu muốn kiếm chỗ xài đều ko có còn cái này đi tới đâu cũng được hết

thường trước khi đi những nơi cần đi mình cũng search trước ở nhà rồi, mình đi hàn 1 lần rồi, đi lần này lần 2,k có cái này mình cũng biết xem bảng đồ với sử dụng pt công cộng rồi, nhưng có cái này thêm thì cũng càng tốt vì có thể search những địa điểm gần nhau chơi cho tiện, giá cũng mềm mình đi 4 ngày có 6,500x4x20 = 520k/2 người tức mỗi đứa có khoảng 260k mà ngặt nổi cọc những 200,000 won hết 4 triệu rồi, mình đang thắc mắc mình cọc bằng usd được k ta, tại đổi won qua lại mất giá quá, usd cọc xong người trả lại thì về vn mình cũng giữ chứ k bán làm gì, chắc để mình mang usd nếu người ta chịu nhận cọc usd thì chơi luôn còn k chịu thì thôi vậy >.<

ah bạn ơi nếu mình dùng điện thoại của mình thì mình thuê loại cuối cùng EGG phải k bạn

@Cecil ơi mình kiếm được chỗ này 5000won/1 ngày tới ks giao luôn nè, k phải đặt tiền cọc, rồi nó tới ks mình giao và lấy lại, bạn xem thử giúp mình coi ok k nhé http://koreawifi.net/

maytrang
12-06-2014, 13:06
Mình thấy ko cần thuê cái này chi cho tốn tiền, tấc cả các ga và địa điểm du lịch của HQ đều có free wifi hết, khi đang di chuyển trên đường thì ko có wifi thôi, ngay chợ Insadong, dongdaemon cũng có wifi mà
Ah, trong rừng - Nami - thì ko có wifi - hihihi, nhóm mình năm ngoái đi có đăng ký roamming từ nhà mà qua đó vẫn ko roamming đc đành xài wifi miễn phí mà vẫn liên lạc dc với nhau

salormoon87
12-06-2014, 17:51
Mình thấy ko cần thuê cái này chi cho tốn tiền, tấc cả các ga và địa điểm du lịch của HQ đều có free wifi hết, khi đang di chuyển trên đường thì ko có wifi thôi, ngay chợ Insadong, dongdaemon cũng có wifi mà
Ah, trong rừng - Nami - thì ko có wifi - hihihi, nhóm mình năm ngoái đi có đăng ký roamming từ nhà mà qua đó vẫn ko roamming đc đành xài wifi miễn phí mà vẫn liên lạc dc với nhau
chị yêu dấu em đây, chị quên mất nick e rồi sao ^^ thanks chị nhé, em cũng đang phân vân vì thấy cũng k cần thiết lắm, lần trước em đi k có wifi chỉ xài ké cũng tìm dường được, nhưng vì em có bạn ở đang học ở Hàn nên muốn sử dụng router để chủ động liên lạc qua viber hoặc kakao ... với thấy em đi 2 người share ra cũng rẻ mỗi đứa khoảng 250k/4 ngày, nói chung là trong giai đoạn tìm hiểu cân nhắc

Cecil
13-06-2014, 08:48
chị yêu dấu em đây, chị quên mất nick e rồi sao ^^ thanks chị nhé, em cũng đang phân vân vì thấy cũng k cần thiết lắm, lần trước em đi k có wifi chỉ xài ké cũng tìm dường được, nhưng vì em có bạn ở đang học ở Hàn nên muốn sử dụng router để chủ động liên lạc qua viber hoặc kakao ... với thấy em đi 2 người share ra cũng rẻ mỗi đứa khoảng 250k/4 ngày, nói chung là trong giai đoạn tìm hiểu cân nhắc
thường thì mình dùng wifi chủ yếu để lên SNS và kakao talk với bạn mình cũng như lướt web nên không thể ko có internet để xài được . Với mình thấy giá này cũng khá là mềm , nếu bạn xài nhiều thì nên thuê còn cái korean wifi thì mình chưa xài nên không biết . Lần trước mình xài của cái này
http://www.mobilepop.co.kr/main/newpage.php?f_id=sub06_2 loại pocket wifi Wide còn mún xài thử mạng siêu nhanh của Hàn thì rent cái LTE

wood1710
13-06-2014, 16:36
Xin chào mọi người.

Mình đang plan cho chuyến phượt Hàn Quốc vào mùa thu năm sau. Về thủ tục xin visa thì mình có thể đáp ứng đầy đủ, chỉ riêng trường hợp của bạn mình (nữ) thì mình nghĩ sẽ đặc biệt khó khăn vì bạn mình đã tốt nghiệp ra trường được 2 năm nhưng vẫn chưa có việc làm, có 1 đặc điểm duy nhất là bạn mình có đứng tên sổ đỏ 1 căn nhà khoảng tầm 700tr. Xin nhấn mạnh là bọn mình chỉ thích đi phượt nhé, đi tour nhìn cái lịch trình chán chết với lại giống như đang chạy giặc :(.

Mình nghĩ với trường hợp của bạn mình thi khả năng bị đánh fail visa rất là cao bởi vì thuộc diện không có việc làm ồn định. Xin hỏi anh chị em trên phượt có ai biết chỗ dịch vụ nào làm visa "bảo đảm đậu" ở TP.HCM đối với trường hợp của bạn mình không ạ? Xin mọi người cho mình cái địa chỉ và thông tin liên lạc để tham khảo nhé.

Xin cảm ơn rất nhiều ạ!!!

salormoon87
13-06-2014, 21:44
thường thì mình dùng wifi chủ yếu để lên SNS và kakao talk với bạn mình cũng như lướt web nên không thể ko có internet để xài được . Với mình thấy giá này cũng khá là mềm , nếu bạn xài nhiều thì nên thuê còn cái korean wifi thì mình chưa xài nên không biết . Lần trước mình xài của cái này
http://www.mobilepop.co.kr/main/newpage.php?f_id=sub06_2 loại pocket wifi Wide còn mún xài thử mạng siêu nhanh của Hàn thì rent cái LTE

mình thuê rồi bạn ơi, thuê cái rẻ nhất à 20000 won/4 ngày 2 đứa xài chung chia ra mỗi đứa có 200k hơn nên dại gì k thuê tha hồ lên fb lướt net này nọ, mình book link bạn gửi á, thấy cái náy book dễ có giao diện tiếng anh, lại giao trả ở sân bay, khá là tiện, cho trả sau nữa, mình chọn pay later chị khi nào tới sân bay nhận router mới phải trả tiền, nói chung là rất hài lòng về link bạn cecil gửi, cám ơn bạn nhìu nhé ^^

P/S: à mình mới hỏi ox mới biết, cái loại mình thuê là rẻ nhất rồi mà tốc độ nó còn gấp 4 lần mạng nhà mình đang xài, kinh thật ^^

cutruot
23-06-2014, 15:57
Mình muốn đi du lịch vào thời điểm tháng 8, tháng 9 ở Hàn Quốc, cần chia sẻ kinh nghiệm như phương tiện đi lại nên sử dụng xe bus hay tàu điện ngầm, khách sạn , đi lại tham quan nên chú ý những cái gì nhất là khi giao tiếp và đặc biệt là tiết kiếm được chi phí nhất (có thể)?

linhhoangung
25-06-2014, 16:07
Thời điểm đó đang diễn ra Asian Game 17th ở Incheon, có thể kết hợp đi du lịch và cổ vũ cho đội tuyển Việt Nam

namphongtran
25-06-2014, 16:09
Mình cũng muốn đi lắm nhưng nhiều khi nghe nói xin Visa khó lắm nên cũng ngại với lại điểu kiện cũng chưa có

linhhoangung
25-06-2014, 16:12
Đi qua công ty du lịch họ lo Visa cho mình cũng nhanh thôi mà, nhưng mình thì vẫn thích dạng đi phượt hơn đi đâu đó chơi cũng thoải mái và rẻ hơn

namphongtran
25-06-2014, 16:14
Đúng thế, đi tour hay phải đi theo đoàn, nhiều khi mình thích đi đó đây cũng khó

linhhoangung
25-06-2014, 16:21
Nếu không thì tìm những cuộc thi để kiếm giải nhất được đi Hàn miễn phí. Các bạn có thể xem chi tiết cuộc thi tại đây : https://www.facebook.com/events/275802735925957/ , và còn có nhiều cơ hội cỗ vũ cho đội tuyển Việt Nam hơn là bạn tự đi mà.

namphongtran
25-06-2014, 16:25
Cuộc thi ảnh à, vãi, phải sang Hàn chụp ảnh mới được dự thi à =))

linhhoangung
25-06-2014, 16:32
Hix, không phải sang Hàn, nếu như thế có mà chết à :)) như thế này nha bạn:
Bộ ảnh thể hiện tinh thần yêu Việt Nam, cổ động đội tuyển thể thao Việt Nam tham gia Á vận hội thể thao Asian Game 17th Incheon 2014
Có thêm lời bình về địa điểm hoặc chú thích bức ảnh.( Nội dung không quá 1000 chữ)
Địa điểm chụp ảnh: tại Việt Nam hoặc Hàn Quốc
Ưu tiên các tác phẩm chụp tại những địa điểm tổ chức hoạt động thể thao hoặc địa điểm thường diễn ra các hoạt động giao lưu du lịch, thể thao, văn hóa của Hàn Quốc tại Việt Nam hoặc các địa điểm sẽ diễn ra Asian Game 17th

cutruot
26-06-2014, 14:26
Mình cũng muốn đi lắm nhưng nhiều khi nghe nói xin Visa khó lắm nên cũng ngại với lại điểu kiện cũng chưa có

Visa thì chỉ cần bạn chúng minh được tài chính của bạn là được mà, mình làm rồi nhưng chơ thời điểm đi sang đó thích nhất thì đi thôi

cutruot
26-06-2014, 14:27
Hix, không phải sang Hàn, nếu như thế có mà chết à :)) như thế này nha bạn:
Bộ ảnh thể hiện tinh thần yêu Việt Nam, cổ động đội tuyển thể thao Việt Nam tham gia Á vận hội thể thao Asian Game 17th Incheon 2014
Có thêm lời bình về địa điểm hoặc chú thích bức ảnh.( Nội dung không quá 1000 chữ)
Địa điểm chụp ảnh: tại Việt Nam hoặc Hàn Quốc
Ưu tiên các tác phẩm chụp tại những địa điểm tổ chức hoạt động thể thao hoặc địa điểm thường diễn ra các hoạt động giao lưu du lịch, thể thao, văn hóa của Hàn Quốc tại Việt Nam hoặc các địa điểm sẽ diễn ra Asian Game 17th

Giải nhất là gì? Mình chỉ ham hố cái vụ giải thưởng rồi sau xem xét có thi hay ko. hí hí

Justie
26-06-2014, 23:00
Tình hình là khoảng 1 tuần nữa em định bay đảo Jeju nhưng chưa nắm bắt được các thông tin như mua vé máy bay của hãng nào, như thế nào để tới được Jeju. Và thời gian tối đa ở trên đảo mà không có visa là bao nhiêu ngày.
Và có 1 vấn đề nữa, em đi theo bạn em ( người HQ sống ở Jeju ) và sẽ ở nhà bạn em. Nhưng nghe nói là nếu như không book khách sạn thì không thể nhập cảnh vào Jeju. Các ace giải đáp giúp mình thắc mắc này với. Em xin cảm ơn

sunflower99
26-06-2014, 23:16
Nghe thông tin, em vừa mò vào xem mấy bài dự thi, cũng đơn giản không khó mấy các bác à, thế này ai mà chẳng làm được https://ktocovuvietnam.vn/images/cheeringphoto/user5501//01.jpg

linhhoangung
27-06-2014, 11:10
Nhìn nhỉ nhố, vote cho bạn, nhưng mà chụp ảnh đơn giản tế này là được à

namphongtran
27-06-2014, 11:10
Theo đúng chủ đề là được mà

bemap86
27-06-2014, 14:03
Hi cả nhà, em tàu ngầm topic này đã lâu giờ mới dám mạo muội vào nhờ tư vấn của các bậc tiền bối. Các bác cho em hỏi : trong tháng 10 tới e nghỉ ở công ty cũ rồi vậy thì e lấy đâu ra đơn xin nghỉ phép bi giợ ạ :((? hợp đồng cũ thì vẫn còn, em có nghe 1 bác nói cũng đang làm nhưng cũngd dang chuyển công ty. Vậy các bác có cao kiến gì giúp em với :((

sunflower99
29-06-2014, 22:18
Đúng thế, chỉ cần thể hiện tinh thần khí thế hừng hực là được, mục đích chính của bọn mình là vậy mà

khunyeu
30-06-2014, 08:50
Mình muốn đi du lịch vào thời điểm tháng 8, tháng 9 ở Hàn Quốc, cần chia sẻ kinh nghiệm như phương tiện đi lại nên sử dụng xe bus hay tàu điện ngầm, khách sạn , đi lại tham quan nên chú ý những cái gì nhất là khi giao tiếp và đặc biệt là tiết kiếm được chi phí nhất (có thể)?

hi bạn :)
mình chia sẻ chút nhé
thời điểm tháng 8, 9 thì ở Hàn cũng không có gì gọi là quá đặc sắc, lá đỏ chưa đến mà tuyết cũng không rồi :D
thời tiết thì tầm đó khá ổn, rất mát mẻ, nắng vàng, chụp ảnh sẽ đẹp lắm đấy, đi lượn lờ sẽ không bị quá vất vả

Về phương tiện đi lại thì cái nào cũng có điểm hay riêng:
- xe bus: ngắm phố xá để biết hơn (du lịch mà) nhưng chậm hơn và đôi khi tắc đường (ít thôi)
- tàu điện ngầm: chả thấy cái gì hết, toàn người và người thôi, nhưng nhanh và đúng giờ, tắc đườngg thì ko có
cả 2 đều tiện, giá ko đắt, cứ 1 lần lên xe/tàu là tầm 1$, nhưng nếu bạn chuyển từ bus sang tàu hoặc ngược lại trong vòng 30' thì chỉ tính thêm có 1 tý tẹo thôi, lúc đến Hàn thì bạn mua cái thẻ giao thông, hình như 2,500 krw, rồi nộp tiền vào, đi hết lại nộp ở ga tàu điện hoặc các convenience store ý.

Khách sạn thì còn tùy bạn ở khu nào, các nhà nghỉ kiểu domitory cho dân ít tiền cũng có (các topic khác mọi người chia sẻ nhiều rồi đó), nhiều tiền thì ở khách sạn sang (vô vàn), còn nhà nghỉ bình dân bên hàn thì trung bình là 50,000/đêm (gần gần 50$) cũng nhiều luôn

Chú ý khi giao tiếp thì cũng ko có gì đặc biệt, mình cứ lịch sự như thông thường là ok thôi :)

Còn tiết kiệm chi phí nhất có thể thì mình nghĩ khả năng nhất là ở phòng loại vừa tiền và không mua sắm quá nhiều thôi, vì còn lại từ ăn uống, đi lại, vé tham quan cái gì giá nó cũng fix hết rồi :D

chúc bạn có chuyến phượt HQ thú vị nhé :)

sunflower99
02-07-2014, 23:00
Đi theo hình thức thế này tiết kiêm bao nhiêu này, tuy nhiên vướng cái khoản visa đi lại thôi

namphongtran
03-07-2014, 09:37
Cái khoản visa là khó nhất, hixx, giờ càng ngày các bên càng thắt chặt cái khoản đó

linhhoangung
03-07-2014, 09:39
Giờ rất nhiều trình trạng, nhập cứ trái phép nên phải như thế mà

namphongtran
03-07-2014, 09:46
Mình thích hình ảnh nảy đúng phong cách Tôi yêu Việt Nam
https://ktocovuvietnam.vn/images/cheeringphoto/user610/935970_508020965949530_1905862174_n.jpg

cutruot
03-07-2014, 15:32
Đẹp đấy toàn áo cờ đỏ sao vàng, một màu đỏ rực lửa

sunflower99
03-07-2014, 23:04
Tôi yêu Việt Nam, sáng tạo đấy, hiii

sunflower99
13-07-2014, 10:03
Tình hình kết quả thế nào rồi các bạn hiền

huyen.luuthu
16-08-2014, 09:35
Có 4 cách:

- Cách 1: Xin việc công ty mới và làm như bình thường
- Cách 2: Cứ đem giấy tờ nhà ( Nếu có ) ra để đảm bảo là mình sẽ quay về nước và tiền trong tài khoản nhiều nhiều để chứng tỏ mình đi du lịch. Cách này hên xui.
- Cách 3: Có bạn bè nào có công ty thì xin cái hợp đồng và giấy nghỉ phép trong đó có ghi chi trả bằng cash.
- Cách 4: qua công ty du lịch mất 1 trăm mấy chục đô.

Bác cứ từ từ nghiên cứu nhé :)

Hi cả nhà, em tàu ngầm topic này đã lâu giờ mới dám mạo muội vào nhờ tư vấn của các bậc tiền bối. Các bác cho em hỏi : trong tháng 10 tới e nghỉ ở công ty cũ rồi vậy thì e lấy đâu ra đơn xin nghỉ phép bi giợ ạ :((? hợp đồng cũ thì vẫn còn, em có nghe 1 bác nói cũng đang làm nhưng cũngd dang chuyển công ty. Vậy các bác có cao kiến gì giúp em với :((

daugaunhoibo
19-08-2014, 00:23
Có 4 cách:

- Cách 1: Xin việc công ty mới và làm như bình thường
- Cách 2: Cứ đem giấy tờ nhà ( Nếu có ) ra để đảm bảo là mình sẽ quay về nước và tiền trong tài khoản nhiều nhiều để chứng tỏ mình đi du lịch. Cách này hên xui.
- Cách 3: Có bạn bè nào có công ty thì xin cái hợp đồng và giấy nghỉ phép trong đó có ghi chi trả bằng cash.
- Cách 4: qua công ty du lịch mất 1 trăm mấy chục đô.

Bác cứ từ từ nghiên cứu nhé :)

Bạn đừng có xui người ta lung tung như thế chứ. Vấn đề giấy nghỉ phép thì liên quan gì đến chứng minh tài chính mà lôi tiền trong tài khoản với tiền mặt vào đây. Vớ va vớ vẩn.

@bemap86: Nếu bạn dự kiến đi luôn thu này, nghĩa là đẹp nhất vào khoảng trước 15/11 thì trong tháng 8 này xin visa luôn được rồi vì Visa du lịch Hàn sẽ có hạn trong vòng 3 tháng (thời gian lưu trú tối đa 30 ngày).

Như vậy, khi xin visa bạn vẫn còn đi làm ở công ty (tháng 10 mới nghỉ) nên giấy nghỉ phép vẫn hợp lý.

Cơ mà tốt nhất là bạn nên làm như mình, không nộp giấy nghỉ phép. Nếu bạn có hợp đồng lao động, các giấy tờ khác như lịch trình, booking vé máy bay, booking khách sạn, chứng minh tài chính (sổ tiết kiệm và/hoặc bảng lương và/hoặc giấy tờ nhà đất) đầy đủ thì nhiều khả năng nhân viên lãnh sự sẽ không đòi bạn giấy nghỉ phép đâu. Mình xin visa (và mình biết nhiều bạn nữa cũng thế) ko nộp giấy nghỉ phép nhưng không hề bị yêu cầu phải bổ sung và vẫn đậu visa bình thường (nhưng với điều kiện là các giấy tờ kia phải đầy đủ nhé, chứ mà bị yêu cầu bổ sung một trong những giấy tờ kia thì có thể lãnh sự sẽ tiện thể yêu cầu bổ sung luôn cái giấy nghỉ phép này đấy).

Nếu thiếu đúng duy nhất cái tờ giấy nghỉ phép đó và chẳng may bị đòi bổ sung thì bạn nói khó với sếp ở công ty ký cho một chữ vậy, sếp trực tiếp ký cũng được, ko cần phải sếp tổng đâu.

Chúc bạn thành công

Trường hợp của bạn cũng đơn giản thôi mà, đừng căng thẳng quá mà chạy đi gõ cửa dịch vụ làm gì cho tốn tiền.

bemap86
19-08-2014, 08:48
@daugaunhoibo: Cám ơn lời khuyên của bác rất nhiều, em ham hố đi HQ vì đọc bài của bác đấy ạ, bác có dự định quay lại HQ vào mùa xuân không ? :)

daugaunhoibo
19-08-2014, 12:14
@daugaunhoibo: Cám ơn lời khuyên của bác rất nhiều, em ham hố đi HQ vì đọc bài của bác đấy ạ, bác có dự định quay lại HQ vào mùa xuân không ? :)

Rất vui vì bài viết của mình góp phần giúp bạn thêm hứng thú với Hàn Quốc. Mình cũng có ý định sẽ quay lại Hàn ít nhất là một lần nữa, nhưng chắc tương lai gần thì chưa thể vì còn nhiều kế hoạch khác.

Chúc bạn sớm lấy được thị thực và có một chuyến đi vui vẻ :)

thaimoc
20-08-2014, 17:08
Chào các bạn, t sắp đi ctac Seoul , dự định thuê nn ở gần trường Hongik University, Mapo-gu. Xin hỏi quanh đó có nhiều điểm ăn uống ngon bổ rẻ ko ah? với lại đổi USD sang Won thì quanh đó có chỗ đổi dc giá ko ah? Tks much ;)

huyen.luuthu
21-08-2014, 14:29
Bạn có đọc kĩ không vậy?? Mình không biết bạn xin visa như thế nào mà nói mình vớ va vớ vẩn. Hợp đồng lao động chi trả bằng cash thì có gì sai? Mình đã từng xin visa châu âu với loại hợp đồng thời vụ chi trả bằng cash vấn đề gì đâu??

Bạn đừng có xui người ta lung tung như thế chứ. Vấn đề giấy nghỉ phép thì liên quan gì đến chứng minh tài chính mà lôi tiền trong tài khoản với tiền mặt vào đây. Vớ va vớ vẩn.

@bemap86: Nếu bạn dự kiến đi luôn thu này, nghĩa là đẹp nhất vào khoảng trước 15/11 thì trong tháng 8 này xin visa luôn được rồi vì Visa du lịch Hàn sẽ có hạn trong vòng 3 tháng (thời gian lưu trú tối đa 30 ngày).

Như vậy, khi xin visa bạn vẫn còn đi làm ở công ty (tháng 10 mới nghỉ) nên giấy nghỉ phép vẫn hợp lý.

Cơ mà tốt nhất là bạn nên làm như mình, không nộp giấy nghỉ phép. Nếu bạn có hợp đồng lao động, các giấy tờ khác như lịch trình, booking vé máy bay, booking khách sạn, chứng minh tài chính (sổ tiết kiệm và/hoặc bảng lương và/hoặc giấy tờ nhà đất) đầy đủ thì nhiều khả năng nhân viên lãnh sự sẽ không đòi bạn giấy nghỉ phép đâu. Mình xin visa (và mình biết nhiều bạn nữa cũng thế) ko nộp giấy nghỉ phép nhưng không hề bị yêu cầu phải bổ sung và vẫn đậu visa bình thường (nhưng với điều kiện là các giấy tờ kia phải đầy đủ nhé, chứ mà bị yêu cầu bổ sung một trong những giấy tờ kia thì có thể lãnh sự sẽ tiện thể yêu cầu bổ sung luôn cái giấy nghỉ phép này đấy).

Nếu thiếu đúng duy nhất cái tờ giấy nghỉ phép đó và chẳng may bị đòi bổ sung thì bạn nói khó với sếp ở công ty ký cho một chữ vậy, sếp trực tiếp ký cũng được, ko cần phải sếp tổng đâu.

Chúc bạn thành công

Trường hợp của bạn cũng đơn giản thôi mà, đừng căng thẳng quá mà chạy đi gõ cửa dịch vụ làm gì cho tốn tiền.

daugaunhoibo
22-08-2014, 17:36
Bạn có đọc kĩ không vậy?? Mình không biết bạn xin visa như thế nào mà nói mình vớ va vớ vẩn. Hợp đồng lao động chi trả bằng cash thì có gì sai? Mình đã từng xin visa châu âu với loại hợp đồng thời vụ chi trả bằng cash vấn đề gì đâu??

Hợp đồng lao động chi trả bằng tiền mặt hay chuyển khoản hay kể cả là bằng hàng chả có gì sai, chả có vấn đề gì cả. Vấn đề là... BẠN... CÓ đọc kỹ và hiểu câu hỏi của người ta không vậy?!?!

Hi cả nhà, em tàu ngầm topic này đã lâu giờ mới dám mạo muội vào nhờ tư vấn của các bậc tiền bối. Các bác cho em hỏi : trong tháng 10 tới e nghỉ ở công ty cũ rồi vậy thì e lấy đâu ra đơn xin nghỉ phép bi giợ ạ :((? hợp đồng cũ thì vẫn còn, em có nghe 1 bác nói cũng đang làm nhưng cũng đang chuyển công ty. Vậy các bác có cao kiến gì giúp em với :((

...

Thật ra chuyện có nhầm lẫn một chút cũng là chuyện bình thường. Nhầm thì sửa, thì đính chính. Quan trọng là biết mình nhầm chỗ nào, nhầm cái gì và có trách nhiệm với những thông tin mà mình cung cấp cho người khác. Thế thôi.

.
.
.
Không liên quan lắm nhưng mình cũng đã từng xin visa du lịch (không cần phải có bạn gửi thư mời) đi Hàn Quốc, Mỹ, châu Âu (vài lần) và lần nào cũng tự đọc hướng dẫn của ĐSQ + tự chuẩn bị + nộp hồ sơ một lần là xong. Vậy nên mình nghĩ khả năng đọc hiểu của mình chắc không có vấn đề gì :D

khunyeu
25-08-2014, 10:35
Chào các bạn, t sắp đi ctac Seoul , dự định thuê nn ở gần trường Hongik University, Mapo-gu. Xin hỏi quanh đó có nhiều điểm ăn uống ngon bổ rẻ ko ah? với lại đổi USD sang Won thì quanh đó có chỗ đổi dc giá ko ah? Tks much ;)

Khu trường Hongik (hongdae) thì tha hồ rồi bạn :) ăn chơi tụ tập, bar biếc đủ cả, rất nhộn nhịp về đêm, hàng quán phong phú, ẩm thực hàn từ đường phố tới cao cấp đều sẵn cả.

Còn đổi $-W thì mình nghĩ cứ ra ngân hàng đổi cho lành, mình chưa đổi ngoài bao giờ, vì không có nhu cầu, hơn nữa bên Hàn ngân hàng tiện lắm, đâu cũng có, đâu cũng đổi được mà tỷ giá gần như không chênh nhau bao nhiêu :)

linhmeou
07-09-2014, 15:45
Xin chào nhà Phượt. Em có một số thắc mắc xin mọi người chỉ giúp. Em là sinh viên, dự định sẽ đi du lịch qua Hàn một chuyến cùng với mẹ. Nhưng mẹ em là nội trợ nên không chứng minh được công việc và cũng không đủ số tiền 5000 USD để cho vào tài khoản, nhưng mẹ em có 2 sổ đỏ, 1 sổ trên 100m2 và một sổ dưới 100m2 thì đã đủ để làm tin cho LSQ chưa ạ? Về riêng em thì không cần chứng minh vì đã từng đi các nước OECD. Ngoài ra nếu đi theo tour thì có dễ dàng hơn trong khâu chứng minh tài chính này không ạ? Xin cám ơn.

daugaunhoibo
11-09-2014, 09:18
Xin chào nhà Phượt. Em có một số thắc mắc xin mọi người chỉ giúp. Em là sinh viên, dự định sẽ đi du lịch qua Hàn một chuyến cùng với mẹ. Nhưng mẹ em là nội trợ nên không chứng minh được công việc và cũng không đủ số tiền 5000 USD để cho vào tài khoản, nhưng mẹ em có 2 sổ đỏ, 1 sổ trên 100m2 và một sổ dưới 100m2 thì đã đủ để làm tin cho LSQ chưa ạ? Về riêng em thì không cần chứng minh vì đã từng đi các nước OECD. Ngoài ra nếu đi theo tour thì có dễ dàng hơn trong khâu chứng minh tài chính này không ạ? Xin cám ơn.

Em đi theo tour cũng vẫn phải tự chuẩn bị chứng minh tài chính mà. Cá nhân chị nghĩ là phần chứng minh tài chính của mẹ con em như trên là không có vấn đề gì. Quan trọng là em có lịch trình cụ thể, hợp lý thôi.

Chúc em thành công

zillo
11-09-2014, 16:42

Bạn muốn đổi usd sang won thì tới myongdong bạn nhé. Không quá xa từ Hongik lại tiện tới đó ngó nghiêng mua sắm luôn.

thhang_vn2004
15-09-2014, 16:27
Em chào cả nhà!
Hiện tại em đã sắp xếp được thời gian nên quyết định sẽ sang Hàn Quốc vào 03/2015.
Hiện tại có ai có ý định đi tầm đó thì mail cho em [email protected] nhé. Nếu được thì đi cùng cũng đỡ bỡ ngỡ.
Em là nữ, nhưng đã có người quen bên đó nên hiện tại e chỉ đi 1 mình.
em tính đi 1 tuần.
Không biết cả nhà mình đã có những ai đi về rồi thì tiện thể cho e xin ý kiến tham khảo về việc nên đi những đâu, tiền tì tầm bao nhiêu là có thể tạm ổn. và quan trọng là kinh ngiệm xin visa ạ.
thanks cả nhà.

thhang_vn2004
16-09-2014, 00:26
chào cả nhà. tình hình này là tháng 3/2015 em tính sang hàn du lịch khoảng 1 tuần. em đi 1 mình vì cũng có người quen là anh ng hàn quốc la,f cùng cty ngày xưa nên ko lo phần lịch trình lắm.
em xhir sợ k xin đc visa vì e không có 5000$ trong tk. HDlđ, bảng lương hay những yếu tố liên quan đến công việc thì e có thể la,f đc. (xác nhận lương có yêu cầu bnhiu ko ạ)
Nhà em trc đó đã có 1 ng xuất khẩu lđ bên hàn nhưng đã về trc thời hạn( tự về chứ ko phải bị đuổi)
không biết liệu có khả năng xin đc visa ko ạ.
mọi ng có mẹp, kinh nghiệm hay biết dịch vụ nào nhận làm visa thì mách em với ạ. hic hic. bên dịch vụ làm thì k biết tốn nhiều ko nữa

oakoisura
16-09-2014, 09:02
Mình chia sẽ bạn về vụ xin visa nha.
Mình đi hôm tháng 06/2014
Vụ visa này nó hành mình ghê lắm. Mình đi theo dạng được thưởng doanh thu của công ty anh mình nhưng anh mình không đi cho mình đi. Nên visa mình xin như đi dạng tự túc vậy đó.
- Đơn xin nghĩ phép
- Hợp đồng lao động
- Giấy xác nhận mức lương
- Giấy xác nhận có tham gia bảo hiểm xã hội
- Chứng minh tài khoản ngân hàng có khoản 5000$.
- Chứng minh các tài sản khác mà mình có .
- Lịch trình mình đi bên đó
- booking khách sạn. bạn nên book của booking.com trình cho sứ quán nó coi rồi hủy book phòng cũng không sao. Đừng sử dụng thắng Agoda nó tính phí đó. Booking.com nó miễn phí hủy trước 7 ngày.
Mình biết được nhiêu đó ai biết thì bổ sung thêm.
Nói chung là làm sao chứng minh được với lãnh sự quán là mình sẽ quay về.

thhang_vn2004
16-09-2014, 13:32
THanks bạn nhé. Mình chỉ lo khỏan chứng minh tài chính thôi. Hic hic. Với lại nhà m trc từng co ng đi xuất khẩu lđ bên đó nên hơi lo. À mà phỏng vấn thì bên đj sứ quán phỏng vấn tiếng anh hay tiếng hàn vây. M ko biết tiếng hàn. Hic

Water-snake
16-09-2014, 13:38
Oakoisura ơi cho mình hỏi, khi nộp hồ sơ xin visa bạn có nộp bản dịch tiếng Anh công chứng sổ hộ khẩu không?

daugaunhoibo
17-09-2014, 01:04
chào cả nhà. tình hình này là tháng 3/2015 em tính sang hàn du lịch khoảng 1 tuần. em đi 1 mình vì cũng có người quen là anh ng hàn quốc la,f cùng cty ngày xưa nên ko lo phần lịch trình lắm.
em xhir sợ k xin đc visa vì e không có 5000$ trong tk. HDlđ, bảng lương hay những yếu tố liên quan đến công việc thì e có thể la,f đc. (xác nhận lương có yêu cầu bnhiu ko ạ)
Nhà em trc đó đã có 1 ng xuất khẩu lđ bên hàn nhưng đã về trc thời hạn( tự về chứ ko phải bị đuổi)
không biết liệu có khả năng xin đc visa ko ạ.
mọi ng có mẹp, kinh nghiệm hay biết dịch vụ nào nhận làm visa thì mách em với ạ. hic hic. bên dịch vụ làm thì k biết tốn nhiều ko nữa
Các vấn đề bạn băn khoăn mình trả lời thế này nhé:

1. Bạn không có stk đủ 5.000$ để chứng minh tài chính, có một ít hay không có cũng không sao. Nếu hồ sơ công tác (HDLĐ, bảo hiểm) của bạn rõ ràng, thu nhập ổn định, bảng lương có lương đều đặn là đã tương đối đạt yêu cầu. Về mức lương thì... nói chung một chuyến đi Hàn quốc vừa phải khoảng 1 tuần hết chừng 20-25 triệu, cái ĐSQ cần là bạn chứng minh được mình có đủ tiền đi chơi bằng thu nhập ổn định của chính mình... cái này cũng hơi cảm tính một chút nhưng thường thì mình thấy thu nhập khoảng 8-10tr/tháng là vẫn ổn.

2. Chỉ cần người thân của bạn chưa từng vi phạm luật pháp trong thời gian lao động ở Hàn Quốc thì sẽ chẳng có gì ảnh hưởng đến việc xin visa của bạn cả.

3. Phí dịch vụ xin visa mình hỏi cách đây 2 năm là.... hình như 150USD thì phải. Chỉ nhớ là đắt nên tự làm luôn cho rồi. Lâu rồi cũng không cập nhật nhưng mình nghĩ là cũng không thể rẻ hơn đc đâu. Mà dù làm dịch vụ bạn vẫn phải tự chuẩn bị hồ sơ. Gặp dịch vụ "cao tay quá" họ chế hồ sơ cho bạn thì nguy cơ "tiền mất tật mang" bị ĐSQ phát hiện và ghi sổ đen luôn là rất cao.

4. Làm hồ sơ xin visa chẳng có cái gì gọi là mẹo cả. Kinh nghiệm duy nhất đúng theo mình là... chuẩn bị đầy đủ và kỹ lưỡng theo đúng yêu cầu của ĐSQ. Vậy thôi.
Không chỉ visa Hàn mà visa Nhật, Châu Âu, Mỹ hay bất cứ nước nào khác cũng chỉ đến thế mà thôi.
Nói chung thì tự làm hồ sơ đương nhiên là mất công sức và tâm huyết hơn nhiều đi gửi dịch vụ, cơ mà được cái tiết kiệm và vui. Chịu khó đọc hướng dẫn của ĐSQ kỹ lưỡng một chút là ổn thôi.

Chúc bạn thành công.

P/s: mà đừng có chưa làm gì đã nhăm nhe tính mẹo với ỉ i sẽ có người quen nên chẳng cần lo lịch trình :P Bạn có tin không... chỉ đọc cái lịch trình thôi người ta cũng cảm nhận được là bạn có tý tâm huyết nào không đấy :D

thhang_vn2004
17-09-2014, 12:16
HIC. Thanks anh đã tư vấn nhé. Lịch trình ở đây là em nói đến lịch thực tế đi các điểm vui chơi bên đó. Vì anh kia là ng bản địa nên chắc thông thạo hơn mình. CÒn lịch trình đê nop lên đsq dĩ nhiên là phải làm cản thạn rôi ạ.
THấy anh tl e cũng yên tâm hơn 1 chút vêg khoản tiền tiêt kiệm.
Ko biêt t3 e mới di nhưng e làm hso và nộp để xin visa lúc đó luôn từ giờ có đc ko ạ?
P/s: em post bằng điện thoại nên chính tả với câu cú ko đc chuẩn, mọi ng thông cảm hộ e nhé

thhang_vn2004
17-09-2014, 15:25
không biết t3 mình mới đi nhưng m book vé với nộp hso xin visa luôn từ giờ đc k nhỉ

daugaunhoibo
18-09-2014, 21:41
HIC. Thanks anh đã tư vấn nhé. Lịch trình ở đây là em nói đến lịch thực tế đi các điểm vui chơi bên đó. Vì anh kia là ng bản địa nên chắc thông thạo hơn mình. CÒn lịch trình đê nop lên đsq dĩ nhiên là phải làm cản thạn rôi ạ.
THấy anh tl e cũng yên tâm hơn 1 chút vêg khoản tiền tiêt kiệm.
Ko biêt t3 e mới di nhưng e làm hso và nộp để xin visa lúc đó luôn từ giờ có đc ko ạ?
P/s: em post bằng điện thoại nên chính tả với câu cú ko đc chuẩn, mọi ng thông cảm hộ e nhé

Hàn Quốc cấp visa du lịch single entry trong vòng 3 tháng kể từ ngày cấp cho nên bạn chỉ nên nộp hồ sơ xin visa sớm nhất là khoảng 2,5 tháng trước ngày đi thôi (nếu đi nửa tháng).

Tầm tháng 3 thì bạn phải sớm lắm là tuần cuối cùng của tháng Hàn Quốc mới có hoa cỏ bắt đầu nở chứ đầu tháng 3 thì... kinh nghiệm cá nhân mình là đầu đông/sớm xuân ở các nước ôn đới khi không đủ lạnh để có tuyết thì... xám ngoét và xấu hoéc

hoangto
22-09-2014, 10:16
Update thông tin visa Hàn Quốc tháng 9/2014:
Theo mình nghe ngóng được thì đầu tuần vừa rồi có một nhóm sau khi xin được visa thì trốn ở lại nên ĐSQ thắt chặt thủ tục làm visa du lịch các bạn nhé. Hiện visa du lịch chỉ được lưu trú tối đa là 10 ngày thôi :(
Hồ sơ xin visa rất chi là loằng ngoằng như sau: :D

A. Giấy tờ chung
1. Hộ chiếu: có giá trị trên 6 tháng
2. 2Ảnh: 3.5*4.5 hoặc 4*6 nền trắng
3. Chứng minh thư nhân dân photo
B. Chứng minh nghề nghiệp
1. Chủ doanh nghiệp: Đăng ký kinh doanh sao y công chứng
2. Đang đi làm ở các công ty tư nhân (công ty cổ phần hoặc CTTNHH): Hợp đồng lao động photo (đóng dấu đỏ giáp lai của công ty )
3. Đang làm cho các công ty nhà nước hoặc khối hành chính sự nghiệp: Hợp đồng lao động photo (đóng dấu đỏ giáp lai của công ty) hoặc bổ nhiệm chức vụ có đóng dấu treo của công ty (hoặc sao y công chứng) hoặc quyết định nâng lương có đóng dấu treo của công ty (hoặc sao y công chứng)
4. Đối với người đã về hưu: thẻ hưu trí hoặc sổ hưu photo có đóng dấu sao y công chứng
5. Đối với học sinh: Thẻ học sinh, sinh viên sao y công chứng+ đơn xin nghỉ phép của có đóng dấu đỏ và chữ ký của hiệu trưởng hoặc bằng khen
6. Đối với học sinh, sinh viện vừa ra trường: nộp bằng tốt nghiệp sao y công chứng hoặc thẻ sinh viên cũ sao y công chứng
7. Đơn xin nghỉ phép: có dấu đỏ của công ty+ chữ ký của thủ trưởng đơn vị (đối với trường hợp 2&3)
8. Nếu không có chứng minh nghề nghiệp: phải chứng minh nghề nghiệp của chồng + giấy đăng ký kết hôn
C. Chứng minh tài chính :
1. Sổ tiết kiệm photo+ xác nhận số dư của ngân hàng (tiếng Anh hoặc song ngữ Anh Việt) có đóng dấu đỏ: bắt buộc đã gửi trước ngày nộp hồ sơ 3 tháng (ít nhất 100 triệu- càng nhiều càng tốt) và có kỳ hạn 3 tháng
(Đại Sứ Quán: không chấp nhận sổ tiết kiệm gửi tại quỹ tín dụng và sổ tiết kiệm gửi dưới 1 tháng và có kỳ hạn dưới 3 tháng)
2. Sổ đỏ sao y công chứng hoặc đăng ký ô tô sao y công chứng cùng với nhiều giấy tờ tài sản khác
3. Bố mẹ và con cái đi cùng nhau có thể chứng minh tài chính chung
Lưu ý: - Nếu vẫn đang là sinh viên mà không đi du lịch cùng bố mẹ thì có thể chứng minh nghề nghiệp của bố mẹ+ chứng minh tài chính của bố mẹ+ giấy khai sinh sao y công chứng+ với các giấy tờ được quy định đối với sinh viên như ở trên
- Trường hợp đã đi làm hoặc quá tuổi sinh viên mà không đi cùng bố mẹ, thì tự thân cá nhân đó phải chứng minh tài chính của bản thân
4. Nếu chồng và vợ không đi cùng nhau mà chồng (vợ) sử dụng sổ tiết kiệm của chồng (vợ) để chứng minh tài chính cho mình thì người chồng (Vợ) sở hữu sổ tiết kiệm đó phải viết giấy bảo lãnh cho chồng (Vợ) và có ghi rõ là người chồng (vợ) được toàn quyền sử sụng cuốn sổ tiết kiệm cho mục đích đi du lịch của cá nhân đó.
D. Chứng minh mối quan hệ
1. Nếu đi với chồng hoặc vợ: Đăng ký kết hôn sao y công chứng hoặc sổ hộ khẩu sao y công chứng
2. Giấy khai sinh sao y công chứng: nếu đi cùng bố mẹ
E. Đối với các cá nhân đã đi các nước OECD (Nhật, Mỹ, Úc, Châu Âu….): vẫn phải chứng minh tài chính trừ các trường hợp đi trong năm 2012, 2013,2014

hoangto
22-09-2014, 10:19
Quên mất: đương nhiên là phải có booking vé máy bay và khách sạn roài

vuongtan
22-10-2014, 14:44
Chào các bạn,
Mình có chuyến bay đi Mỹ sẽ quá cảnh tại Incheon-Korea khoảng 5 tiếng.
Trong khoảng thời gian transit đó mình muốn mua tuor transit đi ra ngoài tham quan thì nên không? có kịp thời gian cho chuyến bay tiếp không?
Mình lên tripadvisor xem thông tìn thì toàn thấy transit từ 9 tiếng trở lên ko ah.
Mình không rành lắm,nhờ các bạn share giùm mình chút kinh nghiệm

daugaunhoibo
23-10-2014, 08:50
Chào các bạn,
Mình có chuyến bay đi Mỹ sẽ quá cảnh tại Incheon-Korea khoảng 5 tiếng.
Trong khoảng thời gian transit đó mình muốn mua tuor transit đi ra ngoài tham quan thì nên không? có kịp thời gian cho chuyến bay tiếp không?
Mình lên tripadvisor xem thông tìn thì toàn thấy transit từ 9 tiếng trở lên ko ah.
Mình không rành lắm,nhờ các bạn share giùm mình chút kinh nghiệm

Thông tin chi tiết và chính thống về các tour transit Seoul có đầy đủ ở link dưới. Bạn xem kỹ và tính toán sao cho phù hợp với lịch bay nhưng chú ý trừ thời gian đủ cho làm thủ tục xuất/nhập cảnh và di chuyển trong sân bay vì Incheon Airport không hề nhỏ.

http://www.airport.kr/iiacms/pageWork.iia?_scode=C1202020600

Nếu không kịp đi tour thì ở trong sân bay Incheon cũng có khá nhiều hoạt động miễn phí hay ho, ví dụ như xem tái hiện đám rước hoàng gia xưa, học làm đồ thủ công truyền thống đơn giản, mặc thử hanbok chụp ảnh... cũng rất thú vị và có chút kỷ niệm về Hàn Quốc để mang theo. Thông tin chi tiết ở link dưới:

http://www.airport.kr/iiacms/pageWork.iia?_scode=C2605010200

stormyday
01-11-2014, 19:51
Hix,có 1 vấn đề đau đầu muốn hỏi cả nhà ai biết tư vấn giùm em với
Em có thẻ xanh úc, muốn du lịch HQ , nhưng em đi khứ hồi từ Việt nam, vậy em có cần làm visa ko? (em có vé quay lại úc nhưng từ VN)
Nếu phải làm visa, em nhờ bạn nộp hộ hồ sơ có được không?
Em đang rất bối rối, cảm ơn tư vấn cho em :((

stormyday
02-11-2014, 13:19
Bạn ơi, theo mình biết thì có visa 1 trong 5 nước MỸ, ÚC, NEWZEALAND, NHẬT, CANADA thì được miễn visa vào Hàn khi bay từ 1 trong 5 nước đó hoặc bay đến 1 trong 5 nước đó thôi mà?
Nếu mình bay VN - Seoul - VN - Úc thì có đc miễn visa ko?

heart_rain
03-11-2014, 06:41
Đúng rồi bạn, Final destination phải là 1 trong 5 nước đó. Trường hợp của bạn bạn nên gọi đến đại sứ quán Hàn Quốc tại Việt Nam để họ giải đáp nhé:

http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/mission/location/index.jsp

vansumo
03-11-2014, 09:13
Hix,có 1 vấn đề đau đầu muốn hỏi cả nhà ai biết tư vấn giùm em với
Em có thẻ xanh úc, muốn du lịch HQ , nhưng em đi khứ hồi từ Việt nam, vậy em có cần làm visa ko? (em có vé quay lại úc nhưng từ VN)
Nếu phải làm visa, em nhờ bạn nộp hộ hồ sơ có được không?
Em đang rất bối rối, cảm ơn tư vấn cho em :((

Các trường hợp không cần xin Visa vào Hàn Quốc :

- Công dân Việt Nam có Hộ chiếu công vụ, Hộ chiếu ngoại giao và thẻ APEC (đi cùng hộ chiếu phổ thông) nếu đi dưới 90 ngày

- Công dân các quốc tịch như Macao, Bruney, Đài Loan, Cô-oet, Mỹ, … nếu đi dưới 30 ngày; Hongkong, Nhật Bản, Ôxtralia,…đi dưới 90 ngày; Canada đi dưới 6 tháng v.v.

stormyday
05-11-2014, 20:20
Theo em biết là có nhiều diện không cần visa, ở đây em muốn nói đến diện Transit tourists bound for another country
http://www.hikorea.go.kr/pt/InfoDetailR_en.pt?categoryId=2&parentId=385&catSeq=401&showMenuId=375
Who holds an entry visa for, and is bound for one of the following countries via Korea: United States, Japan, Canada, Australia or New Zealand (excluding Japanese group visa)
=> Có visa còn hạn của 1 trong 5 nước Mỹ Nhật Canada Úc NZ thì có thể vào Korea ko cần visa nếu có vé máy bay đi 1 trong 5 nước đó. Có điều em ko hiểu chữ "final destination" , trong trường hợp đi từ VN - Korea - VN - Úc, thì final des vẫn là úc, vậy có được tính ko, hay vì đã về VN nên không được tính diện đó nữa?
Thứ nữa là không biết nhờ người đi nộp hồ sơ giùm có được không??

sunnylove
08-11-2014, 11:55
Chào cả nhà, e theo dõi từng topic mà vẫn chưa thấy ai đề cập đến vấn đề du lịch Jeju. E tính đầu năm sau sẽ đi Jeju với bạn, vì ko có chuyến bay thẳng nên từ HCM e sẽ transit ở Incheon/Busan, rồi đi tiếp qua Jeju thế nên phải transit ở Hàn, phải làm visa transit. Vậy thì có bác nào biết về thủ tục xin visa transit kiểu này ko ạ, nó cũng giống như xin visa Hàn hay sao ạ? Em đã từng đi Hàn nên có visa Hàn rồi ạ, lần đó e đi tour nên cty du lịch lo hết, e chỉ cần cung cấp giấy tờ mà nó yêu cầu thôi. Ban đầu e tính đi tour vì hình như chỉ cần passport,còn lại cty du lịch lo, cơ mà vì e chỉ muốn đi jeju chơi nên ko thích theo tour lắm. Mong các bác góp ý ạ. Cảm ơn các bác.

lilac
10-11-2014, 10:15
@sunnylove:

Bạn bay transit qua Incheon/Busan tức là chuyến bay của bạn là bay đến Jeju, transit ở Incheon/Busan hay bay đến Incheon/Busan rồi bay tiếp đi Jeju? Cái này phải thật rõ ràng. Vì nếu là chuyến bay transit thì bạn chỉ cần visa transit, nhưng nếu là 2 chuyến bay khác nhau (nghĩa là bạn phải nhập cảnh rồi check in chuyến mới bay đi Jeju) thì bạn PHẢI có visa nhập cảnh Hàn.
Mà theo mình biết thì ko có chuyến bay đến Jeju mà transit ở Seoul/Busan. Nên mình nghĩ bạn đang nói đến nối chuyến. Nếu nối chuyến thì phải có visa nhập cảnh Hàn.

Nếu muốn làm visa Hàn thì bạn lên trang web của LSQ Hàn Quốc xem yêu cầu và làm theo.

daugaunhoibo
11-11-2014, 17:34
@stormyday:

Final desitnation ở đấy rất rõ ràng... nghĩa là dành cho các chuyến bay transit qua Hàn. Ví dụ bạn từ Việt Nam đi Mỹ nhưng chưa có đường bay thẳng nên máy bay sẽ dừng tại Hàn khoảng 6 - 12 tiếng (gọi là thời gian transit), trong 6 - 12g này bạn có thể nhập cảnh vào Hàn Quốc đi chơi vì Hàn chỉ là địa điểm transait còn Mỹ mới là Final destination.

Với lịch trình của bạn Việt Nam - Hàn Quốc - Việt Nam - Úc thì đã là hai chuyến đi hoàn toàn khác nhau đấy chứ.
Chuyến 1 là Việt - Hàn - Việt = bạn từ Việt Nam đi Hàn chơi rồi về lại Việt Nam
Chuyến 2 là Việt - Úc = bạn từ Việt Nam bay đi Úc.
Úc chỉ là Final destination của chuyến 2 của bạn mà thôi.

linhnd
18-11-2014, 01:21
Các bạn cho mình hỏi ngày xưa có cái hanquocngaynay để download form xin visa. Giờ nó die rồi thì dùng trang nào để download form và thông tin xin visa nhỉ.

Linh2112
28-11-2014, 10:38
Hôm nay m cũng mới đi nộp hồ sơ visa ở hà nội, hồ sơ thì đã được nhận, nộp cả 20$ mà chả biết có được hay không:(, phải đợi những 2 tuần liền. Ko biết có qua ko nữa ! Có ai biết ngoài hà nội có hay bị phỏng vấn không ạ ? Thanks.

Linh2112
28-11-2014, 10:42
nếu bạn ở hà nội, thì ngay trên web đại sứ quán cũng có, nhưng tờ khai ko chấp nhận 2 tờ , mình cũng down form về điền, nhưng khi in ra nó lại thành 2 tờ, lên nộp họ bắt điền lại, xin form chỗ anh bảo vệ ý

peedoo9333
28-11-2014, 14:48
Mình đã đọc hết 70 tr rầu và vẫn còn điều muốn hỏi ạ.
1/ Mình là sinh viên chắc đi xin cái giấy xác nhận sinh viên thì đc, mà mình thì k ưa cái trường của mình lắm nên minh k muốn xin cái giấy nghỉ phép đi du lịch để báo cáo là tui đi hàn đâu ạ, k biết thiếu cái giấy xin nghỉ có đc k.
2/ Mình đi định đi cuối t12 đầu t1, chắc k kịp noel r, nhoài trượt tuyết ở khi high 1 hay yongpyong(chắc sai chính tả rùi thông cảm) thì có thể đi đâu nữa k ạ.
3/ mình định đi cái vòng là seoul - busan - jeju - seoul. Trong khoảng 10 ngày (cả everland, yongpyong ..) thì có kịp k.
4/ bạn nào đã vác ba lô rùi hoặc đang ở HQ có thể ước lượng chi phí zum mình k ạ, mình tính mãi chắng đâu vào đâu.
5/ tình hình là mình sẽ đi dạng tự kỷ :)). Muốn xin ý kiến của các bạn đã tự kỷ rồi là chụp hình kiểu gì ạ. Chụp cảnh thì khỏi nói rùi, muốn có người vào nữa kìa. :">.
6/ Mình cực lúa cái khoản tiền nong, phí 20$ í là mình chạy ra ngân hàng bảo mấy cô bán cho con 20$ để con đi xin visa á :v. Rùi lúc đc visa r lại chạy ra bán con 1000$ để con đi lu lịch á o.0
Cảm ơn mọi người trc ạ. <3<3<3<3

daugaunhoibo
29-11-2014, 15:02
@linh12: form visa in từ máy tính ra sẽ chuẩn trong 1 trang giống hết như lấy ở ĐSQ -> sau đó thì điền tay thôi là ukie mà

peedoo9333:
1. Giấy xác nhận sinh viên thì chắc chắn là phải có. Giấy nghỉ phép... thì... em có thể không xin mà cứ đi nộp hồ sơ cũng có thể được - lúc nhận hồ sơ lỡ chẳng may người ta đòi thì... quay lại trường chịu ghét để lấy bổ sung thôi :D
2. Đi đâu là tùy sở thích mỗi người. Tại sao em lại chọn đi mùa đông? vì thích cái gì ở Hàn mùa đấy? thích xem gì chơi gì thì đi chỗ đó thôi.
3. Hàn bé tẹo và giao thông rất thuận lợi. Kịp hay không vấn đề là em định chơi những gì, đi những chỗ nào ở Seoul - Busan - Jeju. Kiểu đánh nhanh thắng nhanh như tour thì người ta đi 3 chỗ này trong cần 5-6 ngày thôi.
4. Trừ tiền vé máy bay các chặng VN - Seoul/Busan, Seoul/Busan - Jeju và mua sắm thì có thể tạm tính chi phí ăn - chơi - ở trung bình một ngày khoảng 50.000won/người là khá ổn. Em tự tính theo lịch trình của mình nhé. Tính tổng xong thì nên cộng thêm 10% dự phòng và tiền mua sắm. Ra đường, trong khả năng có thể thì tốt nhất là nên mang tiền dư một chút.
5. Muốn tự chụp hình thì... nhờ bà con đi đường, vác gậy tự sướng, dựng chân máy... quá nhiều cách mà
6. Muốn đổi ngoại tệ thì tốt nhất là ra hàng vàng, hàng ngoại tệ mà đổi. Không cần giấy tờ mà cũng chẳng ai quan tâm em đổi tiền làm gì. Muốn đổi loại tiền gì, đổi bao nhiêu thì em cứ mang bấy nhiêu tiền Việt tương ứng đi mà đổi thôi.

peedoo9333
01-12-2014, 16:11
@daugaunhoibo : em cảm ơn ạ.
2. Cái khoản đi mùa đông là do em chưa thấy tuyết bao h nên muốn đi í ạ, với ý e là ngoài yong pyong thì những chỗ khác có gì hay hông. ví dụ thấy mọi người khoái đi jeju mùa thu vì lá đổi màu hay sao í, thì mùa đông jeju còn.. cái gì k ạ
5. hờ e cũng nghĩ tới vụ mua chân máy, nhưng mà tưởng tượng cái cảnh bấm nút xong lon ton chạy ra đứng chụp cứ thấy nó hài hài + tự kỷ thế nào :)))).
e muốn hỏi thêm 1 cái, có đồng chí nào tự dịch giấy tờ có thể send cho e xem minh họa đc k ạ, tiếng anh của e thì cũng ổn ổn nhưng mà e k biết cái form nó ntn (cỡ như dịch CMND thì đánh word ra hay mần răng ấy, e k rành).
Cảm ơn mn lần nữa ạ :D

Vivian
02-12-2014, 06:41
Jeju mùa đấy có mà buồn thối ruột. Mùa đông Hàn Quốc thì tốt nhất ở Seoul tối ngồi nướng thịt, thêm chai Sochu lai rai, sáng hôm sau dậy đi ăn gà tần sâm giải rượu.

Linh2112
05-12-2014, 11:22
Có ai đã từng đi phỏng vấn chưa ạ ? Tình hình là e nộp hồ sơ ở Hà Nội, họ kêu đến phỏng vấn và có nói thêm rằng ko cần đến theo ngày giấy hẹn nữa, nếu phỏng vấn qua thì sẽ cấp luôn. Nghe vẻ là sẽ trượt ! Mọi người cho e xin ý kiến với ạ ?

Linh2112
05-12-2014, 21:13
Cho mình hỏi mình xin visa du lịch tự túc đi hàn quốc tại hà nội thì họ hẹn phỏng vấn,Bạn nào đã từng qua phỏng vấn có thể chia sẻ mình xem họ hỏi gì dc ko?cần gấp vì 2 hôm nữa là đến ngày phỏng vấn
Bạn ơi, đợt đó bạn pv thế nào ? Họ hỏi những gì ? Mình quên k hỏi đsq xem pv tiếng hàn hay anh . Hic anh k giỏi, hàn k biết luôn

salormoon87
05-12-2014, 21:34
6/ Mình cực lúa cái khoản tiền nong, phí 20$ í là mình chạy ra ngân hàng bảo mấy cô bán cho con 20$ để con đi xin visa á :v. Rùi lúc đc visa r lại chạy ra bán con 1000$ để con đi lu lịch á o.0
Cảm ơn mọi người trc ạ. <3<3<3<3

ủa em ơi muốn mua ngoại tệ ở ngân hàng em phải có visa + vé máy bay nó mới cho đổi tiền chớ khơi khơi chả ngân hàng nào bán ngoại tệ cho em đâu, mà theo kinh nghiệm chị vừa đi hồi tháng 7 thì có vẻ tỷ giá mua vào và bán ra tiền won ở VN chênh lệch khá nhiều, em cầm tiền đô rồi sang Hàn Quốc đổi lợi hơn ấy (đô thì cứ ra tiệm vàng mà mua), hoặc nếu em có thẻ visa/master thì xài cũng được, thời điểm chị đi giá đô hoặc xài thẻ tỉ giá tầm 21,5 trong khi giá đổi ngoại tệ ở hàng ngoại tệ là 22 won còn ở ngân hàng là 23 won, giờ hình như giá ngoại tệ đang giảm so với lúc chị đi, em qua Hàn đến Seoul Sation có 1 địa điểm đổi tiền tỷ giá hợp lí mỗi tội phải bốc số chờ khá lâu còn không đổi mấy cửa hàng ngoại tệ khu Myeong Dong cũng được, đừng vào ngân hàng

@Linh2112: sao HN xin visa gì cũng khó hơn SG hết ha, ở SG xin visa Hàn chả bao giờ phỏng vấn nộp đủ giấy tờ thì 8 ngày làm việc lên lấy thôi, bữa mình đi Nhật rồi quay lại đi Hàn (trước đó cũng đi Hàn 1 lần rồi) nó cho miễn gần hết giấy tờ chỉ nộp mỗi xác nhận việc làm rồi về

bibi7489
07-12-2014, 14:02
Mình lên kế hoạch chuyến đi Hàn vào mùa thu năm sau. Các bạn cho mình hỏi săn vé máy bay khuyến mãi đi Hàn ở trang nào?

Kokoro12
07-12-2014, 15:19
Mình lên kế hoạch chuyến đi Hàn vào mùa thu năm sau. Các bạn cho mình hỏi săn vé máy bay khuyến mãi đi Hàn ở trang nào?

Bạn muốn mua vé rẻ thì chịu khó thường xuyên vào và canh những đợt KM của các hãng sau:

1/ Cebu: Nếu có ý đĩnh ở Phil chơi vài ngày hoặc muốn bay tiếp thì phải chờ transit khoảng 8h.
https://www.cebupacificair.com/vn-en
Vé mình đã book cho KM vừa rồi đi vào mùa thu, cuối tháng 10 2015: Tổng khoảng 5.150.000đ (đã bao gồm thuế )
- Saigon - Manila - saigon: 82 USD (đã bao gồm các loại thuế).
- Manila - Korea - Manila: 6,749 peso (khoàng 3.400k đ) bay CEBU air.
2/ airasia.com : transit ở Kul (Malaysia).
3/ Vietnam Airlines, ASIANA: nếu canh dịp vé KM: khoảng 7,2 triệu.
4/ Muốn bay thẳng, không canh mua vé KM: Khoảng 500 USD trở lên, vé mua thời gian nào cũng có của các hãng VNA, Asiana.

Hy vọng thông tin trên giúp bạn có lựa chọn thích hợp cho mình. :)

Linh2112
10-12-2014, 17:36
Hôm nay e đi phỏng vấn rồi, tưởng rớt thế mà ko ngờ lại được, họ cũng chỉ hỏi vài câu linh tinh thôi : m ở hà nội à, làm việc ở đâu, lương hàng tháng, đi có 1 mình à, sang đó đi những đâu ? ko biết tiếng hàn m nghĩ sang đó có ổn ko ? biết tiếng anh ko ? thử giới thiệu bản thân bằng tiếng anh đi.
Từ đoạn này toàn nói tiếng anh, nhưng ông ta ko hiểu cho lắm :((( thế là lại quay lại tiếng việt !
Rồi ông ta hỏi những câu trên trời, vd như bộ phim hàn m thích nhất là gì ? diễn viên chính ? m có biết đạo diễn là ai ko ? ( trời ! e chỉ trả lời được đến đoạn diễn viên chính thôi )
Sau khi bước ra khỏi phòng cứ nghĩ rớt rồi vì tiếng anh, tiếng hàn quá tệ.
Ông ta còn yêu cầu e bổ sung sao kê tài khoản ngân hàng 6 tháng. Chả là e đã từng ở nhật nên ko cần chứng minh tài chính. Thế là e lại xòng xọc bất chấp mưa gió đi ngân hàng, đến cái ngân hàng thứ 2 mới in được. E lại phi như bay về đại sứ quán, đến nơi là 4h kém 5.
Nói chung là vui vì sau bao công sức tự chuẩn bị, cuối cùng đã được.
E sang từ 27 cho đến ngày 3/1, có bạn nữ nào cũng đi ngày đó ko ạ ?

khunyeu
23-12-2014, 08:59
2. Cái khoản đi mùa đông là do em chưa thấy tuyết bao h nên muốn đi í ạ, với ý e là ngoài yong pyong thì những chỗ khác có gì hay hông. ví dụ thấy mọi người khoái đi jeju mùa thu vì lá đổi màu hay sao í, thì mùa đông jeju còn.. cái gì k ạ

lá đổi màu mùa thu thì nội địa Hàn nhiều chỗ đẹp hơn Jeju nhiều ý bạn, còn mùa đông thì đâu cũng như nhau, chán lắm luôn trừ khi bạn thik trượt tuyết thì có mấy khu trượt rất thú vị, nếu không thì ngoài tuyết ra cũng chẳng có gì nữa, và lạnh! năm nay HQ lạnh hơn mấy năm trước :-<

E sang từ 27 cho đến ngày 3/1, có bạn nữ nào cũng đi ngày đó ko ạ ?

chúc mừng bạn visa thành công nhé, mấy ngày đó sang thì áo ấm nhiều vào nha bạn ^^ năm nay tuyết rơi nhiều >"<

shubeo
23-12-2014, 16:07
Hiện tại vietjet air cũng có đường bay đến HQ rồi, mỗi tội chỉ bay từ Hà Nội.
Giá vé rẻ hơn VN airline nhiều, cũng tầm 5tr mấy mà chưa biết có transit ở đâu không.
Nếu ko transit ở đâu thì bay VJA cho khỏe, tớ ghét transit mà nhất là transit đêm :( xác định là mất ngủ vật vờ cả ngày hôm sau luôn.
À mà cái vé khuyến mãi VNA, đính chính là giá nó lên lâu rồi, không còn 7tr5 nữa đâu để các bạn khỏi phải mất ngủ canh như mình.
Mình canh 2 đợt khuyến mãi tháng 4 và tháng 8 đều chẳng có giá này, tầm 8tr5 là rẻ nhất rồi :( Đi 2 ng` là gần 2 chục triệu nhé :((

khunyeu
23-12-2014, 16:46
vé giá rẻ còn có jejuair nữa đấy, thỉnh thoảng nó khuyễn mãi vé HN cũng rẻ lắm

lenxebus
28-12-2014, 20:05
Mình muốn xin trang web bán vé tàu online bằng tiếng anh Seoul đi busan, ai có giúp mình với.

joycelnt
28-12-2014, 21:24
Mọi người cho em hỏi về visa du lịch Hàn. Khi du lịch hàn nộp hợp đồng lao động dịch sang tiếng Anh công chứng, thì có nộp luôn cái bản gốc hợp đồng lao động luôn không ah? Và ngày cấp trên visa là ngày mình đi nộp hồ sơ phải không?

khunyeu
29-12-2014, 08:24
Mình muốn xin trang web bán vé tàu online bằng tiếng anh Seoul đi busan, ai có giúp mình với.

đi KTX thì đây nhé bạn: http://www.letskorail.com/ebizbf/EbizBfTicketSearch.do

bemap86
03-01-2015, 14:45
Đầu năm mới chúc các phượt thủ ở box Hàn Quốc đã, đang và sẽ đi sẽ có một năm 2015 sức khỏe và như ý :).
Em đang làm visa để đi Nhật, em có một thắc mắc mong các bác giải đáp giùm : Trong trường hợp em xin đc Visa đi Nhật mà không đi nữa thay vào đó e đi Hàn Quốc thì có phải xin visa nữa không ạ ?

tamnhinxanh
15-01-2015, 10:08
Em đang làm visa để đi Nhật, em có một thắc mắc mong các bác giải đáp giùm : Trong trường hợp em xin đc Visa đi Nhật mà không đi nữa thay vào đó e đi Hàn Quốc thì có phải xin visa nữa không ạ ?

Bác vẫn phải xin visa Hàn Quốc nhé. Tuy 2 nước đều là đồng minh với Mỹ nhưng thật ra bằng mặt mà không bằng lòng :)

Ai đi Hàn Quốc rồi mới biết người dân Hàn Quốc hầu hết đều ghét Nhật và thích láng giềng Trung Quốc vì cả 2 đều là nạn nhân của Nhật trong chiến tranh thế giới thứ 2. Hàng hóa Nhật vào Hàn Quốc cũng rất ít do khó bán ở thị trường này đặc biệt là otô. Tuy chiến tranh đã qua lâu rồi nhưng vết thương trong lòng họ vẫn chưa hề tan biến..

bibi7489
01-02-2015, 08:51
Mình vẫn chưa tìm dc vé giá rẻ. Mình chỉ có một tuần để đi nên muốn tìm vé khuyến mãi bay thẳng để tiết kiệm thời gian hoặc transit ngắn thôi. Mình thấy cathay pacific có vé 451$, 1 stop ở HK chỉ có mấy tiếng thôi.

Có bạn nào cũng đang canh vé rẻ thì chia sẻ với mình nhé.

daugaunhoibo
01-02-2015, 09:09
Mình vẫn chưa tìm dc vé giá rẻ. Mình chỉ có một tuần để đi nên muốn tìm vé khuyến mãi bay thẳng để tiết kiệm thời gian hoặc transit ngắn thôi. Mình thấy cathay pacific có vé 451$, 1 stop ở HK chỉ có mấy tiếng thôi.

Có bạn nào cũng đang canh vé rẻ thì chia sẻ với mình nhé.

Vietjet đi bạn, giá thường chỉ khoảng 350$ full fare taxes + 20kg thôi

lindsey
03-02-2015, 13:16
Vietjet đi bạn, giá thường chỉ khoảng 350$ full fare taxes + 20kg thôi

VJ bán vài tháng một thôi hay sao í bạn Daugaunhoibo nhỉ? Mình đang canh đặt vé cuối năm mà mãi ko thấy bán từ tháng 04/2015 trở đi chặng HN - Seoul, lạ quá :).

daugaunhoibo
09-02-2015, 14:00
VJ bán vài tháng một thôi hay sao í bạn Daugaunhoibo nhỉ? Mình đang canh đặt vé cuối năm mà mãi ko thấy bán từ tháng 04/2015 trở đi chặng HN - Seoul, lạ quá :).

Hình như thế ấy. Nhưng mà được cái là trừ những đợt cao điểm thì vé dưới 7tr của các bạn ấy cũng khác nhiều. Bạn thử gọi thẳng đến customer service của bạn ý hỏi thử xem sao rồi chia sẻ cho bà con biết với nhé

lilac
10-02-2015, 11:07
Mọi người cho em hỏi về visa du lịch Hàn. Khi du lịch hàn nộp hợp đồng lao động dịch sang tiếng Anh công chứng, thì có nộp luôn cái bản gốc hợp đồng lao động luôn không ah? Và ngày cấp trên visa là ngày mình đi nộp hồ sơ phải không?

- Nếu hợp đồng dịch có công chứng thì mang theo bản gốc để nhân viên nhận hồ sơ đối chứng. Xong họ sẽ trả lại.
- Ngày cấp visa là ngày bạn xin (là ngày bạn ghi trong hồ sơ) chứ ko phải ngày đi nộp hồ sơ. :)

vjnhnx
10-02-2015, 11:28
Đầu năm mới chúc các phượt thủ ở box Hàn Quốc đã, đang và sẽ đi sẽ có một năm 2015 sức khỏe và như ý :).

Bạn vẫn phải xin như thường bạn ạ, nói chung là trừ khi bạn có quốc tịch 1 số nước Châu Âu thì sẽ được miễn :D

meouhoangcau
10-02-2015, 13:54
Cả nhà ơi mình vừa đặt thử vé Han-seoul của vietjet cả hành lý ký gửi khứ hồi có hơn 4 triệu 1 người. Hóng ở topic này chờ cơ hội đu HQ

phuongnguyenhoai
10-02-2015, 14:34
Đầu tiên, Đầu tiên, Đầu tiên :D rất muốn đi nhưng kinh phí ko cho phép :(

Jerany
12-02-2015, 11:12

Mình đặt vé HN-Seoul của VJ cuối năm vẫn có nhé, đi t11. VJ cũng đag bán vé 0đ giờ vàng từ 12h trưa đến 2h chiều, hôm nay là ngày cuối. Tính ra round trip có hơn 4tr thôi hihi

meouhoangcau
13-02-2015, 08:46
Cả nhà ơi cho mình hỏi tự đi du lịch Hàn Quốc có an toàn không? và đi khoảng 6 ngày dự kiến chi phí hết bao nhiêu ạ?

lindsey
13-02-2015, 13:45
Mình đặt vé HN-Seoul của VJ cuối năm vẫn có nhé, đi t11. VJ cũng đag bán vé 0đ giờ vàng từ 12h trưa đến 2h chiều, hôm nay là ngày cuối. Tính ra round trip có hơn 4tr thôi hihi

Bạn ơi, đợt bán 0 đồng vừa xong mới bán cuối năm đấy :). Đợt trước tìm mãi ko có, bi h thì có rùi. Thanks bạn.

Jerany
24-02-2015, 15:24
Mình muốn hỏi 1 chút thông tin về việc đi Gyeongju. Theo mình biết thì đây là 1 thành phố cố đô và có nhiều điểm để ngắm lá vàng mùa thu cũng rất đẹp. Mình muốn hỏi là vé tàu KTX từ Seoul đi Gyeongju khoảng bn? Tgian chuyến sớm nhất để đi và chuyến tàu muộn nhất để về là mấy giờ? Và ko biết ở đó có nhiều điểm thăm quan ko, có nên ở lại qua đêm ko hay chỉ cần sáng đi chiều về trong ngày?

Cảm ơn cả nhà trước :)

khunyeu
25-02-2015, 09:07
Mình muốn hỏi 1 chút thông tin về việc đi Gyeongju. Theo mình biết thì đây là 1 thành phố cố đô và có nhiều điểm để ngắm lá vàng mùa thu cũng rất đẹp. Mình muốn hỏi là vé tàu KTX từ Seoul đi Gyeongju khoảng bn? Tgian chuyến sớm nhất để đi và chuyến tàu muộn nhất để về là mấy giờ? Và ko biết ở đó có nhiều điểm thăm quan ko, có nên ở lại qua đêm ko hay chỉ cần sáng đi chiều về trong ngày?

Nếu bạn đi KTX Seoul-Gyẹongu thì thông thường xuất phát sớm nhất ở Seoul Station là khoảng 5h sáng, về từ Gyeongju thì muộn nhất khoảng 10h, giá vé tầm 48k krw, nhưng trong ngày luôn có 2 chuyến có giá đặc biệt, giảm chỉ còn 38k thôi (nhưng giảm vào giờ nào thì tùy tuyến đường), và đi mất 2h

Ngắm nghía ở vùng này có mấy cái chùa khá đẹp, và đặc biệt là nên đi 양동마을 (Yangdong Village) làng cổ truyền thống có từ 500 năm trước :) nhưng nếu ở GJu mà đi vài địa điểm thì ko kịp về Seoul trong ngày đâu bạn

khunyeu
25-02-2015, 09:23
Cả nhà ơi cho mình hỏi tự đi du lịch Hàn Quốc có an toàn không? và đi khoảng 6 ngày dự kiến chi phí hết bao nhiêu ạ?

Tất nhiên là đi đâu thì cũng nên cẩn thận cho mình nhưng du lịch ở HQ thì mình nghĩ là an toàn bạn ạ, mình ở đây 5 năm mà bản thân chưa bao giờ gặp một trường hợp nào quá khích hết, cứ tưởng tượng cuối tuần các bạn hàn hay nhậu nhẹt, xong rồi thỉnh thoảng có người say vật vờ ở bên đường hay trong ga tàu điện cũng là chuyện thường luôn, kể cả con gái :D

còn chi phí thì tùy lắm, tùy bạn chơi đâu giá vé thế nào, đi lại có nhiều ko ... còn một số cái fix được ví dụ như khách sạn thì đắt nhưng motel thì tầm 50k krw/đêm, ở jimjibang (phòng tắm hơi) thì đâu 10k thì phải (lâu rồi tớ ko đi nên cũng ko update giá). Ăn thì nếu đơn giản kimbab 2k, cơm hộp bán ở các convenient store tầm 3,5k, vào các nhà hàng nhỏ nhỏ gọi 1 món đơn thì khoảng 5-7k, cà phê starbucks thì bét ra là 4k. Vé tàu điện hay bus thì 1050w nếu check thẻ, 1150 nếu trả tiền mặt :D đấy bạn cứ nhẩm ra xem sao :D

lilac
25-02-2015, 14:40

Hi bạn,

Nếu bạn muốn đi Gyeongju từ Seoul thì bạn có thể đi KTX (thông tin y như bạn @khunyeu nói), bạn có thể đi bus đêm. Từ Seoul ở trạm Dongseoul Central Terminal có bus đêm đi lúc 12h khuya & cỡ 4h sáng sẽ đến Gyeongju. Giá sẽ rẻ hơn là đi KTX.

Nói chung từ Seoul đi Gyeongju thì đi bus & tàu thường hết cỡ 4h xe/tàu chạy, KTX hết 2h tàu chạy. Nhưng giá KTX sẽ mắc gần gấp đôi. & bạn chú ý, nếu đi KTX thì tàu sẽ dừng ở Singyeongju Station, chứ ko phải dừg ở Gyeongju Station. Từ Sinyeongju bạn phải bắt bus đi vào Gyeongju hết cỡ 15-20 phút nha.

Ở Gyeongju thì mình thấy ở cỡ 2 ngày là đủ đẹp, 1 ngày thì hơi gấp. Đặc biệt là có cái Anapji Pond nên ngắm vào ban đêm.

Những điểm tham quan thì có Bulguksa Temple (mùa thu rất đẹp, mùa xuân thì có ngọn đồi hoa đào nằm ngắm hoa, ăn hạt dẻ rất thích), Seokguram (đc Unessco công nhận, lên đây ngắm phật), Anapji Pond (cái này nên đi vào ban đêm để thấy sự đặc sắc của bố cục ánh sáng), ngoài ra còn có Cheomseongdae Observatory và mấy cái Tomb, làng cổ Yangdong thì phải dành ít nhất 1/2 ngày mới đủ ngấm.
Mùa thu thì có thể leo núi, tham quan cái Gyeongju Park hoặc thuê 1 căn hộ trong rừng để ở, ngắm lá và nướng thịt, rất thích.

4_leaf_clover
26-02-2015, 16:22
Mọi người ơi cho mình hỏi, mình định đi du lịch tự túc Seoul vào khoảng tháng 9 năm nay, tháng 9 thì có gì đẹp chưa nhỉ? Có lá vàng chưa mọi người? Dân bên đó họ có nói tiếng Anh ko nhỉ, vì đi 2 đứa chả đứa nào biết 1 chữ bẻ đôi tiếng Hàn, sợ họ mà ko nói tiếng Anh chắc khó khăn quá :( mọi người trả lời giúp mình với nhé, mình cảm ơn !

khunyeu
27-02-2015, 08:19
Mọi người ơi cho mình hỏi, mình định đi du lịch tự túc Seoul vào khoảng tháng 9 năm nay, tháng 9 thì có gì đẹp chưa nhỉ? Có lá vàng chưa mọi người? Dân bên đó họ có nói tiếng Anh ko nhỉ, vì đi 2 đứa chả đứa nào biết 1 chữ bẻ đôi tiếng Hàn, sợ họ mà ko nói tiếng Anh chắc khó khăn quá :( mọi người trả lời giúp mình với nhé, mình cảm ơn !

Tháng 9 thì chỉ có thời tiết đẹp thôi bạn ạ, lá vàng chưa có gì nhiều đâu, muốn là đẹp phải đi tầm giữa đến cuối tháng 10 cơ. Còn vụ tiếng anh thì hên xui :D các bạn trẻ hàn nghe hiểu khá, nhưng nhiều người nói ko tốt lắm, bạn cứ túm bừa đi, mình thấy họ nhiệt tình giúp đỡ lắm, nên nếu đi ngoài đường gặp các bạn thanh niên thì ko lo, còn người lớn tuổi thì chịu nhé, ví dụ vào quán ăn toàn các cô thôi nên cứ ảnh mà chỉ :D

viethanh
27-02-2015, 15:21
Chào các bạn, mình vừa book được vé giá *hơi hơi* rẻ của vietjet đi seoul từ ngày 16/4 đến 21/4. Vì công việc ko được nghỉ dài nên mình chỉ có thể đi 5 ngày. Mình dự định đi jeju vào ngày 16/4-18/4 nhưng mình ko thể book được vé của Jeju air, busan air và easterjet. Đi ferry thì ko đi được vì nhà có người lớn tuổi, sợ đi ferry sẽ mệt. Có cách nào để book đc vé giá rẻ của mấy hãng này ko mọi người?

daugaunhoibo
28-02-2015, 10:16
Chào các bạn, mình vừa book được vé giá *hơi hơi* rẻ của vietjet đi seoul từ ngày 16/4 đến 21/4. Vì công việc ko được nghỉ dài nên mình chỉ có thể đi 5 ngày. Mình dự định đi jeju vào ngày 16/4-18/4 nhưng mình ko thể book được vé của Jeju air, busan air và easterjet. Đi ferry thì ko đi được vì nhà có người lớn tuổi, sợ đi ferry sẽ mệt. Có cách nào để book đc vé giá rẻ của mấy hãng này ko mọi người?

1. Mình book vé "giá rẻ" (promotion) của Jeju air đến phần thanh toán thì bị yêu cầu nhập mã thành viên/mã thẻ cư trú tại Hàn, nếu không sẽ không mua được vé với giá promo -> không làm tiếp nữa, nhờ bạn ở Hàn mua luôn để lấy "giá rẻ".

2. Theo như nhiều bạn đã hỏi mình thì có vẻ như book vé máy bay trên trang web của Jejuair bị lỗi ở phần thanh toán -> trước hết bạn gọi điện/email cho customer service của Jeju air nhờ hỗ trợ. Nếu không được thì sẽ tính cách khác, ví dụ như liên hệ với đại lý jeju air tại VN nhờ hỗ trợ (theo mình biết thì hiện tại đại lý VN chỉ đc ủy quyền bán đường bay từ VN đi Hàn), nhờ hostel bạn đã đặt phòng book giúp... cần lắm thì bạn inbox mình, mình sẽ nhờ bạn ở Hàn book giúp bạn.

duongvannam
04-03-2015, 16:00
chi phí du lịch tự túc tới Hàn QUốc khoảng nhiêu vậy ạ? Xin cám ơn!

jadore77
09-03-2015, 11:27
Cả nhà cho mình hỏi là 2 vợ chồng mình sẽ đi du lịch HQ kiểu tự túc khoảng 10 ngày vào cuối tháng 10. Thấy VJA có giá vé rẻ nên có ý định cho thêm thằng con (8 tuổi) đi cùng cho vui nhưng không biết vụ visa cho thằng nhỏ có được không và thủ tục thế nào nên chưa dám mua vé. Nhà mình có kinh nghiệm vụ visa cho trẻ con thì cho em xin ít thông tin ạ. Em cảm ơn cả nhà trứơc.

KinqV
13-03-2015, 09:42
Xin VISA du lịch thì nếu ko có tài khoản 100tr đã gửi 3 tháng thì đứng tên giấy tờ nhà hay đất có được không vậy mọi người?

thuhangtrinhhp
13-03-2015, 10:46
Hôm qua mình đi nộp hồ sơ xin visa:
-8.30am: có mặt tại Charm vit tower, xuống tầng B1 đã có rất nhiều người xếp hàng xin số thứ tự. Mình lấy số 203, ban đầu cũng ngạc nhiên vì sao đến trễ vậy mà được số 3, hóa ra các bạn Hàn chia ra mỗi loại visa một số thứ tự riêng, visa du lịch bắt đầu bằng số 2.
-9.00am: Bắt đầu mở cửa nhận hồ sơ. Tuy nhiên các quầy đều tiếp khách, ngoại trừ quầy visa du lịch. Mình lại chạy ra hỏi em phát số thì em nói chị thông cảm, bộ phận visa du lịch đang bận nên sẽ tiếp khách trễ hơn.
-10.00am: Chờ mòn mỏi 1h thì may quá quầy visa du lịch cũng mở, bạn số 1 làm hơi lâu, mất khoảng 15'. Bạn thứ 2 là công ty du lịch, nộp hồ sơ cho khoảng 20 khách, mất khoảng 35'. Đến lượt mình thì nhân viên sứ quán chỉ xét hồ sơ mất khoảng 5' thôi. Mìnhh nộp cho mình và một chị bạn cùng công ty, bạn nhân viên nói vì hai người làm cùng công ty thì mới nhận nộp hộ, nếu không thì chị bạn phải tự đi nộp. Hộ chiếu của mình có visa Schengen nên được đề nghị xuống tầng 1 photo trang hộ chiếu có visa Schengen. Sau đó nộp tiền, lấy giấy hẹn rồi về. Tổng thời gian cả bò xuống tầng 1 photo và nộp tiền thì khoảng 15'.
Mình thích cách làm của Hàn hơn Nhật. Nếu tính tổng lượng khách thì Hàn không thua kém Nhật nhưng các bạn Hàn có tận 4 cửa để nhận hồ sơ (1 cửa cho visa kết hôn, 1 cho visa du lịch, 2 cho các loại visa khác), có thu xếp cho khách lấy số thứ tự, có ghế ngồi thoải mái, nước uống cho khách. Các bạn Nhật thì chỉ có một cứa duy nhất, xếp hàng mòn mỏi ngoài vỉa hè rồi vào trong nhà xếp hàng tiếp, không ai dám rời vị trí vì sợ mất lượt, chỉ có 1 quầy tiếp nhận hồ sơ, sau khi nộp hồ sơ lại ra ghế ngồi chờ hồ sơ được xét xem có được giấy hẹn không hay là bị trả hồ sơ về.
23/3 có kết quả mình lại update tiếp.

glory4us
14-03-2015, 23:29
up lên cái ảnh biểu đồ nhiệt độ jeju 2014 cho bạn nào đi để chuẩn bị quần áohttps://dbffkv15yp72v.cloudfront.net/production/reports/history/year/000/033/274/2014/temperature_temperature_c.png

gill2307
15-03-2015, 15:33
Mấy bạn ơi. Cho mình hỏi cách đi từ seoul đến busan với ạ. Đi kiểu nào mà tiết kiệm nhất có thể ạ. Giup minh với 5 ngày nữa mình đi rồi

KinqV
16-03-2015, 08:00
Bạn đi bus là tiết kiệm nhất. Mua loại General là 23,000.

Bạn có thể mua trên này: http://www.kobus.co.kr/web/eng/index.jsp

Hoặc đến Ga Express Bus Terminal (giao giữa Line 3, 7 và 9) để mua vé.

bibiq
17-03-2015, 11:24
Mình đi đợt đầu tháng 4 năm 2014...Thấy nhiều b có ý định đi HQ nhưng vẫn băn khoăn vụ visa và 1 số vđề khác. Thực sự xin visa Hàn ko quá khó như mọi ng (bên dv) vẫn nói, cứ đáp ứng những đk cơ bản là chắc chắn đc thôi a. T Viết lại chút kinh nghiệm hi vọng giúp ích cho các b.
T có lẽ viết ko đc rõ ràng lắm, b nào thac mac gi thì cứ hỏi t nhé ^^

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/v/t1.0-9/10255127_651931761528669_4717266134803157888_n.jpg ?oh=2fc4fc25d754bf8b9c9ae1c7ffeaedac&oe=5579FDE4&__gda__=1433984365_f81dcbae927e7686e6ede6321f78c27 f
Đồn cảnh sát của các b Hàn xẻng a

Quá trình làm visa:

Sau khi search thông tin trên mạng có vẻ xin visa Hàn khó quá, mình lại là SV và đây là lần đầu đi xin visa nữa , thấy nhiều giấy tờ phức tạp nên m đã liên lạc với 1 số cty dv. Nhưng phí đắt quá ( tầm 2tr or hơn chua gôm 30$ fi nữa), nhưng rồi cũng phải tự cb giấy tờ cm tài chính để đưa cho họ ( họ chỉ cung cấp 1 list rùi mình cb họ chỉ đi nộp thui a), họ cũng ko đảm bảo 100% mình sẽ đc cấp visa, nc chỉ như là đi nộp hộ thoi ... Hic vậy thì t nghi tự đi làm con hơn ,.
Ngoài lề: có 1 a bên dv t liên lạc, vừa nói là làm 2 visa, nghề nghiêp SV a ý chạy mất dép lun . Potay . Làm mìn càng thêm hoang mang nhưng rùi cũng quyết định TỰ LÀM.

T thấy những giấy tờ bên ĐSQ yêu cầu (sẽ list sau) thì t đều có thể đáp ứng nên cũng khá tự tin, nếu bên Hàn xẻng chảnh quá ko cấp visa thi t dẹp lun ^^. T nghĩ mình du lịch sang đó là có lợi cho bọn nó mà, bên đấy còn làm đủ trò quảng cáo để thu hút khách du lịch ý. Vậy nên cứ việc làm ổn định, hoặc có thể cm là mình sẽ về chứ ko thèm ở lại bên đó làm j(như t), thì cứ tự tin tự đi làm thui . Chứng minh tài chinh cũng ko kho khăn lắm đâu. (list hồ sơ của t bên dưới .

Còn đây là 1 số khó khăn khi đi làm visa của t :
- Thứ nhất là mất công lên nhầm địa chỉ. Lúc đấy trên web đề rõ ràng là tòa nhà DAEWOO kim mã, đến nơi thì mới biết đã chuyển sang tòa CHARMVIT Trần Duy Hưng . ( ko rõ bh sửa lại đia chi trên trang chủ ĐSQ chưa hix)

- Thứ hai là cái khoản đợi chờ nản kinh khủng. .
Do lần đầu làm visa thiếu nhiều giấy tờ nên t bị gọi bổ sung 2 lần thì fai, tính cả lần nộp đầu tiên là 3 lần. Ôi thôi, thời gian nộp thì ngắn , vì có 2 hồ sơ thui nên nộp với ktra chưa đến 10p, n thời gian đợi đến lượt thì dài cả thế kỉ... Lí do là do bên dịch vu đông lắmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmm , đợt t đi làm có lẽ chỉ có 2ce tự đi làm còn lại toàn bên dv thui a @.@ , mà mỗi lần họ nộp thì cả chồng hố sơ caoooooooooo, chỉ 1 người thôi n cũng mất cả buổi sáng để xét duyệt. -.- .==> kinh nghiêm : ai muốn tự làm thì nên đến thật sớm vào giờ mở cửa

- Thứ ba là .... ko có ..
Cái vụ đợi chờ là nản nhất trong qtrinh làm visa thui . Còn đâu thì đều dễ dàng hơn tưởng tượng rất nhiều^^

Lúc đi mìn là sv năm3, không có bất kì tài sản nào, cũng chưa có visa đi các nc bao h ... t nhờ bố mẹ bảo lãnh a. Nhưng bố mẹ t cũng ko có sổ tiêt kiệm ( vì họ yêu cầu sổ tiết fai trên 3 tháng a). Hồ sơ chuẩn bị như sau.

Tất cả đều công chứng = tiếng anh.
- tờ khai ( cái này lên ĐSQ xin ở chỗ 1 a bv để viết a), kèm ảnh 4x6 nền trắng để dán
- CMTND
- xác nhận SV
- lịch trình đi lại
- vé máy bay khứ hồi ( có thể lên Vnairline đặt đại rùi in ra a)
- ks agoda ( có thể nhờ ai có thẻ visa... mà ko có tiền để đặt rùi in ra a)
- phôt hộ khẩu
- 1 giấy tờ nhà ( tớ có 1 thôi n có bn thì mang bấy nhiêu a ^^).. Lưu ý : khi nộp phải mang bản gốc để đối chứng.. t bị lên lần 2 vì ko mang bản gốc
- chứng nhận sở hữu cty tu nhan của gđ
- bảng lương của ba ba (cái này rấtt hữu ích )
- ĐƠN XÁC NHẬN BẢO LÃNH của bố mẹ. t thiếu cái này nên bị gọi bổ sung tập 3 -.- ( t có mẫu tự soạn bằng tiếng anh, ai cần pm t gửi nhe). Chỉ cần chữ kí của bố or mẹ

Đấy là tất cả hồ sơ của t. Các anh chị đi làm thì nộp bảng lương, giấy xin nghi phép ( n chắc ko cần lắm vì t cũng ko có giấy xin nghỉ học) Ngoài ra b nào có bất kì tài sản: chwusng khoán... có thể cm thì cứ show hết ra a.^^
---
Vì ko chắc chắn 100% vụ visa nên t ko dám liều đặt vé máy bay, vậy nên bị đặt vé máy bay đat ạ.
Tiết kiệm đc ít xiền làm hộ chiếu thì bú vào hết xiền vé máy bay =D n t cung ko thấy tiếc, vì tự làm cũng có cảm giác hay hay
---
XONG VỤ VISA. GIỜ LÀ QUÁ TRÌNH ĂN NGỦ NGHỈ CHƠI 5 NGÀY TẠI SEOUL:
Mìn thấy đi du lịch Seoul rất dễ và thuận tiện, có nhiều map đc phát miễn phí, Đi lại MRT thuận tiện, các b bên Hàn nhìn hơi lầm lì, tiếng anh cũng ko đc tốt lắm , n nếu các b hỏi đường thì họ sẽ chỉ rất nhiệt tình... nói chung là trong khu vực trung tâm khá an toàn. Tất nhiên là vẫn phải cẩn thận rùi nhé, đừng thấy ng ta tốt quá tin sái cổ !!

Thời tiết:
Lúc mình đi là tầm jua t4, (lúc đấy HN nóng rồi).
Đáp xuống sân bay Incheon khoảng 6h sáng , đc thông báo nhiệt đô là 6 độ C. Tuy nhiền ra ngoài cũng ko thấy lạnh lắm ( ko như 6 đô c, chấc tầm 15 độ C thui). Nhưng lưu ý là ban đem khá lạnh, ko đến mức kín mít quần áo n cần 1 áo khoác dày, ban ngày thi ấm hơn, trời có nắng n thời tiết rất khô ... Mình da dầu mụn tùm lum, mà đi sang đấy vào mua mĩ phẩm đc tu van là da khô hicc

Xuống sân bay Incheon hơi bị ấn tượng, sân bay siêu to và hdv rất rất nhiệt tình ( vì trc đó ở Nội Bài hỏi tiếp viên ko ai trả lời nên sang đây bị ấn tg .
Mình đứng viết tờ khai ở bàn xong đi bỏ quên túi , lúc quay lại lấy vừa nhìn thấy mẹt mình họ đã giơ cái túi chạy lại đưa rùi
Xuống sân bay làm thủ tục check in rồi đi tàu điện ngầm sang 1 khu khác lấy hành lí và cb về trung tâm Seoul.
Ở đây có rất nhiều quây thông tin. B có thể xin bản đồ, thông tin, đưa địa chỉ ks để các b hd tìm bus hoặc tàu điện ngầm về giúp nhé..

Nên mua thẻ T-money ở sân bay và nạp tiền luôn... thẻ này có thể dùng để thanh toán xe bus, MRT, mua đồ tại hệ thống GS... nói chung rất tiên. các b cứ nạp tâm 50k won mỗi ng, ko dùng hết có thể trả lại... Sau nếu hết có thể tự nạp tại các máy tự động dưới ga điện ngầm, hoặc vào các cửa hàng GS... đưa tiền và thẻ cho họ nạp hộ..
SIMcard: mua ở sân bay luôn nếu cần gọi điện/sms về VN. Họ bắt đặt trc tiền 30k won thì fai, khi trả sim thì sẽ trả lại tiền. T có mua n nghĩ cũng ko cần lắm...

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/v/t1.0-9/10168078_653410804714098_7057655787358060559_n.jpg ?oh=99c777ab8503ee20af0ccd098fe044fb&oe=557FF037&__gda__=1438516573_fc1cc2a75d03e683674652adb021c96 0

Sân bay Incheo rất đẹp.

Đi lại: ( dùng thẻ T-money)
- Từ sân bay về ks thì nên đi bus .
- Trong seoul đi lại chủ yếu bằng tàu điện ngầm rất dễ dàng và thuân tiện ( có map các b chịu khó đọc chut là biết thui nhe), tuy nhiên tàu điện ngâm đóng cửa lúc 12h đêm nên thình thoảng phải đi bus nếu đi chơi về muộn, ... hoặc có thể đi taxi. taxi ở đây cũng ko đắt lăm, nhưng taxi thường phóng cuccc nhanh a. Chắc do mình quen ở VN đi o tô phải nhìn ngó xung quanh, còn bên này cứ thế họ phóng như bay hicc

Chỗ ở:
Có những khu nổi tiếng là Myeodong, Đongaemun, Hongdae, Gangnam
Khuyên mọi người ở quanh khu Myeodong hoặc Hongdae cũng rất hay, nhưng không cần ở chính jua , ở cách một chút cũng được vì đi MRT rất tiện... Còn Gangnam thì có vẻ hơi xa, mà lúc t qua Gangnam cũng ko nhiều thứ để chơi lắm, ...
Mình ở tại khu Jongno gu, rất hài lòng về vị trí
Cụ thể là guesthouse 24h- chi nhánh Jongno ( rẻ hơn ben Myedong) . Khu nay rất sầm uất, 2h sáng ra đg vẫn đông nghịt ng, Raattt nhiều hàng quán... Gần tàu điện ngầm, đi tàu đến Myeodong cũng rất gần nhé (10p)
Chỗ t ở nhin ngoài hơi lụp xụp, hơi nhỏ (chắc fu hợp với ng trẻ đi chơi hơn).. n phòng rất sach, có sưởii dươi sàn, tiện đi xquanh.. NC là rất ưng vì giá cả hợp lí và rất trung tâm ^^
chỉ có lưu ý là phòng có vẻ cách âm ko tốt. T thì thấy ko vđề j, nhưng 1 hôm 2 ce đi chơi về muộn (2h sáng) thì có b phòng bên sang bấm chuông, tóc tai lù xù xổ cho 1 tràng tiếng trung ..=))

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xaf1/v/t1.0-9/10155069_653412104713968_7621866329479805384_n.jpg ?oh=967f0172f33d740f36e720fbaeb0eb6c&oe=55B4A02F&__gda__=1438394782_1b938522dbc61917f6bb8ad17033b4f b
https://scontent-nrt.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/v/t1.0-9/10177974_653411948047317_2596461114434072586_n.jpg ?oh=fc2a022bab2e009a63a394c549f111a6&oe=5584E838

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfa1/v/t1.0-9/10155825_653411971380648_5632142064624556661_n.jpg ?oh=19917862c71f21c5c1010b5da911d9ff&oe=55B680F2&__gda__=1433408964_597460bb7446f1958c020a0e123f5b9 0

Còn đây là xung quanh guesthouse 24th Jongno. Rất rất nhộn nhịp, đủ hàng quán và khu thăm quan

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/v/t1.0-9/10250144_653410821380763_4755057389211967843_n.jpg ?oh=7038157b54fa4fcfe2485c3c1d660997&oe=55BB7ABF&__gda__=1434070115_da8f13ef56705bd14feb179dd127ac6 e

https://scontent-nrt.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/v/t1.0-9/10277395_653411011380744_366595288978301169_n.jpg? oh=90f825e7645546331f538d78857cd224&oe=55B10235

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/v/t1.0-9/10157111_653411038047408_1383319820917999496_n.jpg ?oh=8f110c5310895aa30f632546b1a7362b&oe=55730CC9&__gda__=1434696561_9d015e12ea7a6d1dd1672dac8415049 7

CÒN TIẾP :).............

nkn1506
17-03-2015, 17:00
Tiếp đi bạn, mềnh đang quan tâm nè ... Bạn nói rõ thêm về các nơi tham quan nhé (VD: phương tiện di chuyển, bus số mấy, xuống Busstop số mấy? Ăn ở đâu, giá thế nào ? Mình dự tính đi như bạn nhưng có thêm mẹ lớn tuổi (55 tuổi) và con nhỏ (2 tuổi) nên muốn thuê 1 nơi ở có giường đôi và đặc biệt là gần MRT càng tốt để ko đi bộ nhìu

thuhangtrinhhp
18-03-2015, 11:29
Thông báo, đã có forecast cho mùa hoa anh đào Hàn Quốc năm 2015.

https://english.visitkorea.or.kr/enu/FU/FU_EN_15.jsp?cid=1991997

bemap86
18-03-2015, 15:38
Tiếp đi bạn, mềnh đang quan tâm nè ... Bạn nói rõ thêm về các nơi tham quan nhé (VD: phương tiện di chuyển, bus số mấy, xuống Busstop số mấy? Ăn ở đâu, giá thế nào ? Mình dự tính đi như bạn nhưng có thêm mẹ lớn tuổi (55 tuổi) và con nhỏ (2 tuổi) nên muốn thuê 1 nơi ở có giường đôi và đặc biệt là gần MRT càng tốt để ko đi bộ nhìu

Mình cũng đi cùng mẹ tầm tuổi như bạn, bạn đi dịp nào ? đã xin visa chưa ?

glory4us
18-03-2015, 18:35
Bạn đi bus là tiết kiệm nhất. Mua loại General là 23,000.

Bạn có thể mua trên này: http://www.kobus.co.kr/web/eng/index.jsp

Hoặc đến Ga Express Bus Terminal (giao giữa Line 3, 7 và 9) để mua vé.

Bạn cho hỏi ở Busan có dùng T-money hoặc Seoul CityPass Plus cho bus từ Busan về Seoul được không?

bibiq
18-03-2015, 19:07
SR mọi người t hợi chậm trề vì dạo này nhiều việc quá.
1 năm rùi t ko thể nhớ chi tiết đc, cộng thêm sửa máy mất hết ảnh cũ (t chỉ có thể lấy vài cái từ gb thui) nên bài viết ko đcc rõ ràng alwsm. mọi ng thông cảm nha ^^

ĂN GÌ?
Các khu như Myeodong, Hongdae hay khu Jongno t ở rất rât nhiều hàng quán tha hồ lựa chọn.
Các b nhớ ăn kem HQ nhé, nhiều loại rất ngon ^^ Nhieu loại lam n t co 1 ảnh này thui :
https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xaf1/v/t1.0-9/10247285_683843571663803_4312281235026510997_n.jpg ?oh=7d3bbe949ee2c4344107675b7655b9d0&oe=5575F183&__gda__=1434534194_78a18e38a2b89b31e35a64e8b9635d3 d

đồ ăn hàn quốc ko hợp khẩu vị t lắm nên thấy ăn bên này cũng bt ( vì trc đây t cũng vón ko thích đồ Hàn r), n e tớ thì cứ khen thịt của bọn nó ngon ^^,
Đồ ăn khá cay và nhạt ( ko có gia vị như mắm muối giống nhà mình để thêm vào đâu). các món như cơm trộn, gà, thịt heo, bulogi (bò -khá ngon), teokboki, mực.... giá thì thay đổi tùy từng nơi và tùy từng món. tầm 7-10k won/ng/bữa là đủ no rồi.
up ảnh đại diện 1 số món:
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/v/t1.0-9/1888520_653411124714066_7003502390115480546_n.jpg? oh=530853fc35e40ae230f292a4d83875a6&oe=55AE879B&__gda__=1437712082_172f1092e3eba16fec1ac965224b02a c

Bulogi nghiã là bò ăn kahs ngon :D

https://scontent-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xtf1/v/t1.0-9/10178105_653411178047394_1138340420144149508_n.jpg ?oh=c788cfd32b0cb282bc31b7d5898c6978&oe=55BA108D

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/v/t1.0-9/10171752_683083605073133_233680004397121963_n.jpg? oh=cd45d3a946b114d4d47ecd53d1e23c63&oe=55BA77F0&__gda__=1437462635_d330ae1d777c34e2246bb8b7366b343 b

Cả chỗ này tầm 40k won ( ko kèm ruou) , 3 ng ăn no kinh khủng. Ở HONGDAE néh
https://scontent-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/v/t1.0-9/10250285_683083541739806_3331700675603507385_n.jpg ?oh=a742eb47010bf6de73877869b7b112e6&oe=55B50FA2

https://scontent-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/v/t1.0-9/1902750_683842081663952_5648025135477517416_n.jpg? oh=9e295903f695ed7ea0cb35b3404329bb&oe=558135DB

https://scontent-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xfa1/v/t1.0-9/p206x206/10300041_683843518330475_7126915062064209199_n.jpg ?oh=6935ec0accf4e6311ddcf32778197664&oe=557E37B5

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/v/t1.0-9/10170947_683843551663805_4120545836373311977_n.jpg ?oh=b21fb24ce085750ead8824438d5f9bab&oe=557EF133&__gda__=1433931147_f4fbebbaa2f054fd541303944477793 3

Cơm bên đây thg ntn :
https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/v/t1.0-9/10167938_683844188330408_5247029751298007344_n.jpg ?oh=181fdf203a6dd37d7eded80ed0a60972&oe=55B6B7B7&__gda__=1434456079_795b97ef779dfed801c67cface5256a 3

------------------------------------------

Để cuối tuần mình viết thêm nha b. lúc mình đi có b đang là hs trao đổi bên đó nên cũng đc dẫn đi mấy chỗ hay hay vz an đồ ngon bổ rẻ, n mà lau r nên mình ko nhớ rõ chi tiet tung đường. Hic. Thêm nữa đi MRT bên đó rất dễ, co map, b cứ theo line tàu mà đi thôi, còn bus thì khá fuc tap, t chỉ đi bus từ chỗ ở về san bay và ngc lại ( vì có ng hd chi tiet), và 1 lần đi chơi muộn thì đc 1 b hàn dẫn buýt về đến tận nhà. Nếu b đi buýt thì cứ hỏi các b hàn, còn ko thì đi MRT đơn jan hon, nếu MRT đóng cửa thì có thể đi taxi, ko qá đắt
N b đi vz mẹ vz con nhỏ chắc chủ yếu ngắm cảnh vz mua sắm hả?

Còn ở thì ở seoul khá đắt, phòng t nhỏ mà cũng 1tr/ đem, n đc cái vị trỉ rat trung tâm, cach bus va ga tau dien Ngàm tam 3p di bo, nhieu hang quan kinh khung,the t thay la re roi. Hình như gúethouse đó cũng có fomg juong đôi. Hoac b tìm các hostel quanh khu đó sẽ rẻ hơn Myeodong. Hoặc ở bên Hongdae cũng nhộn nhịp lắm mà ja còn rẻ hơn nữa.
Còn ga tàu điện thì khá dày đặc, b tìm ks trên agoda nó đều có mục xem map xem có gan ga tau ko đấy b.
N đã sang hàn thì xac dinh neu ko di taxi thi fai di bo kha nhieu day, vì moi ga duoi tàu điện ngầm đều rất rộng (no lam khu shopping lun). Nho đi jay the thao nha b

thuhangtrinhhp
18-03-2015, 23:41
Các bác cho hỏi em tra status visa online nó thế này có phải là em có visa rồi không?
Application Status: Approved

kebuomhoa
19-03-2015, 12:25
cho em hỏi mình có visa Mỹ B2, được nhập cảnh nhiều lần, còn hạn, thì có được miễn visa HQ không?

Em thấy Mỹ miễn visa HQ, không biết ngược lại thì sao

HanQuocNgayNay
19-03-2015, 12:55
Bạn cho hỏi ở Busan có dùng T-money hoặc Seoul CityPass Plus cho bus từ Busan về Seoul được không?

T-Money có thể sử dụng subway ở Seoul, bus địa phương ở hầu hết toàn Hàn Quốc nhưng mình nghĩ là không xài được cho bus đường dài. Bạn phải trả bằng tiền mặt hoặc Credit Card hoặc các loại Card ngân hàng ở Hàn.
Ngoài ra subway ở Busan cũng không xài được T-money.

Các bác cho hỏi em tra status visa online nó thế này có phải là em có visa rồi không?

VISA của bạn được chấp nhận rồi đó. Bạn liên hệ và lên lấy về thôi.

cho em hỏi mình có visa Mỹ B2, được nhập cảnh nhiều lần, còn hạn, thì có được miễn visa HQ không?

Em thấy Mỹ miễn visa HQ, không biết ngược lại thì sao

Bạn có vé máy bay chuyển tiếp đi Mỹ thì bạn có thể transit vô Hàn Quốc tối đa 30 ngày.

APOFU
21-03-2015, 09:37
Có bạn nào đã từng vào Hàn Quốc bằng visa Nhật (visa transit) chưa?

Đầu thắng 4 mình đi Nhật định bay sang Seoul chơi 2-3 ngày. Mình nghe nói là có visa Nhật và vé máy bay từ Hàn qua Nhật sẽ dc vào Hàn 1-3 ngày không cần visa.

Không biết thông tin trên có đúng không nên mình chưa dám book vé.

thuhangtrinhhp
21-03-2015, 10:35
Có bạn nào đã từng vào Hàn Quốc bằng visa Nhật (visa transit) chưa?

Đầu thắng 4 mình đi Nhật định bay sang Seoul chơi 2-3 ngày. Mình nghe nói là có visa Nhật và vé máy bay từ Hàn qua Nhật sẽ dc vào Hàn 1-3 ngày không cần visa.

Không biết thông tin trên có đúng không nên mình chưa dám book vé.

Có rồi bạn nhé, bạn tham khảo topic này:
https://www.phuot.vn/threads/105881-Chuyến-đi-Nhật-Hàn-thần-tốc-trong-7-ngày-qua-6-thành-phố-lớn

pinkrabbit91
21-03-2015, 13:58
Cảm ơn bài viết chia sẻ của bạn :) mình chuẩn bị đi vào tháng 4 này, cụ thể 16-19/4, ko biết tầm đấy sang nên mặc ntn nhỉ? Mình ở HN nên cũng quen lạnh, có phải mặc nhiều đồ ko hay chỉ cần 1 áo len và 1 khoác là được? Với cả mình muốn hỏi tầm bạn đi năm ngoái còn hoa anh đào ko? :D

bibiq
21-03-2015, 16:44
T VỪA EDIT BÀI TRÊN THÊM VÀO NHÁ ^^

ĐI ĐÂU CHƠI ?
1. Ngày 1: Hapejong (YG entertaiment hheh b nào là fan thì pm t hd chi tiết nha ^^) - HAN RIVER (hóng mát, ngắm cảnh) - HONGDAE (mua sắm , ăn uống)

Một điểm đến mà t thấy rất rất thú vị là sông Hàn. CHỗ này ban dầu ko có trong lịch trình của t n đc đứa b đang học bên Hàn rủ đi, khá thú vị. Sông Hàn rất dài, dọc theo sông Hàn họ làm đường cho xe đạp và các công viên, nghe nói mỗi công viên của 1 đoạn lại có xì tai khác nhau ^^. hình như t đến từ ga Hapejong thì phải. Lỗi vào để có thể xuống đến dọc bên sông Hàn khá khó tìm, các b cứ đi đến ga gần đó rồi hỏi ng đi đường hoặc bắt taxi nói họ đưa xuống nhé.
Đến nơi thì tìm 1 chỗ để thuê xe đạp, nhớ mang theo ID ( đưa cho họ cmnd thui là đc, đừng đưa passport nhé). Giá thuê xe tầm 60k/h thì fai, t ko nhớ rõ n ở đó họ có niêm yết giá cho nhiều loại xe

T tìm được bản đồ này mọi ng tham khảo. Có ghi số line và exit đó.
https://89675e09f433cad538fb4f31.mytanfeetcom.netdna-cdn.com/wp-content/uploads/2014/10/Where-to-rent-a-Bike1.jpg

Đây là 1 vài hình còn lại trong fb của t >.< Đi xe đạp quanh sông Hàn ngắm cảnh thích lắmmm, cũng có thể thấy nhiều hoạt động của các b hàn quanh đó nữa: picnic, nhảy dù....... tầm 7,8h tối cầu bật đèn lên khá đẹp

https://scontent-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/v/t1.0-9/10172814_683083105073183_7551375722881010050_n.jpg ?oh=7a18ad8e318354a65c2ebd666c0a4ca1&oe=55B7AFC9

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/v/t1.0-9/10271472_653411514714027_5171314636757043797_n.jpg ?oh=7578758846fe2c2af45c709a98f850d6&oe=5578C0F3&__gda__=1434109743_75d4ff461472c6fe0c3185f1cc9ad5c 6

................................................

Từ chỗ sông Hàn mà t đến rất gần Hongdae nên tầm 7h tối, 3 đứa bắt taxi ra Hongdae chơi. Lưu ý từ ven bờ sông hông bắt taxi hơi khó, b có lẽ fai đi 1 đoạn xa mà cũng ko bắt đc, nên b chú ý có các chòi bảo vệ thì chạy vào nhờ các chú ý gọi taxi hộ hoặc chỉ chỗ lên bắt taxi thuận tiện nhé. Lưu ý gọi taxi sẽ mất thêm phí j đó nhé (n ko nhiều)

ĐẾN HONGDAE - khu này chắc khu ăn chơi của các b trẻ hàn, quán ăn, shop quần áo, quán bar, .... nhiều vô kể .. Nếu đi taxi mọi ng cứ nói đến Hongdae rùi đi bộ quanh đấy chơi nhé
1 số hình ảnh ^^
https://scontent-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/v/t1.0-9/10314678_653410441380801_6246866642375627854_n.jpg ?oh=81c21fc2d1ff3d48eaf3fea47efedc52&oe=55B7F078
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/v/t1.0-9/984059_653411364714042_1677680962431344890_n.jpg?o h=ff5bd72bf307756a9d3b4494785d930e&oe=557ED401&__gda__=1434258944_c3db2ebfbeb0f82eb7a97118d47b4e2 4

Ở đây còn có nhiều nghệ sĩ đường phố, hát dong nữa, khá hay ... đây là ng thật ko fai tg đâu nhá ^^ ( cho tiền là sẽ cử động chào và mời mình chụp ảnh ^^)

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/v/t1.0-9/1014073_683083575073136_6378762309592985107_n.jpg? oh=536a0956c6fbbf83661b63537ef82f38&oe=55B401A3&__gda__=1437545016_11a6fe5c83e934fb8591866206cc163 e

bibiq
21-03-2015, 16:52
Cảm ơn bài viết chia sẻ của bạn :) mình chuẩn bị đi vào tháng 4 này, cụ thể 16-19/4, ko biết tầm đấy sang nên mặc ntn nhỉ? Mình ở HN nên cũng quen lạnh, có phải mặc nhiều đồ ko hay chỉ cần 1 áo len và 1 khoác là được? Với cả mình muốn hỏi tầm bạn đi năm ngoái còn hoa anh đào ko? :D

Hi b, b đi đúng dịp t đi đấy !. mới xem lại t đi từ 16-23 /4. T cũng ở HN .
B để ý mấy bức t chụp xem dân Hàn họ mặc thế nào nha. Nc t thấy thời trang đông hè loạn xạ.
Về thời tiết lúc t đi thì sáng sớm và ban đêm khá lạnh. Hic ban đêm t mặc quần short áo len mỏng mà run lập cập lun đấy b. Chắc cần thêm 1 chiếc áo hơi dày ( n ko fai quá dày ). Còn buổi trưa và chiều thì có nắng nên cũng ko lạnh lắm, như mùa thu mình, n khô
--------
Đợt t đi trên đường từ sân bay về chỗ ở thì vẫn còn rất nhiều hoa anh đào, N trong tp thì ko thấy nhiều. Đến đảo Nami thì có 1 vài cây n ko nhiều ( t post sau)
...
N tùy thời tiết từng năm b nhé ^^

vntrueloves
21-03-2015, 21:56
Hôm qua mình đi nộp hồ sơ xin visa:
-8.30am: có mặt tại Charm vit tower, xuống tầng B1 đã có rất nhiều người xếp hàng xin số thứ tự. Mình lấy số 203, ban đầu cũng ngạc nhiên vì sao đến trễ vậy mà được số 3, hóa ra các bạn Hàn chia ra mỗi loại visa một số thứ tự riêng, visa du lịch bắt đầu bằng số 2.
-9.00am: Bắt đầu mở cửa nhận hồ sơ. Tuy nhiên các quầy đều tiếp khách, ngoại trừ quầy visa du lịch. Mình lại chạy ra hỏi em phát số thì em nói chị thông cảm, bộ phận visa du lịch đang bận nên sẽ tiếp khách trễ hơn.
-10.00am: Chờ mòn mỏi 1h thì may quá quầy visa du lịch cũng mở, bạn số 1 làm hơi lâu, mất khoảng 15'. Bạn thứ 2 là công ty du lịch, nộp hồ sơ cho khoảng 20 khách, mất khoảng 35'. Đến lượt mình thì nhân viên sứ quán chỉ xét hồ sơ mất khoảng 5' thôi. Mìnhh nộp cho mình và một chị bạn cùng công ty, bạn nhân viên nói vì hai người làm cùng công ty thì mới nhận nộp hộ, nếu không thì chị bạn phải tự đi nộp. Hộ chiếu của mình có visa Schengen nên được đề nghị xuống tầng 1 photo trang hộ chiếu có visa Schengen. Sau đó nộp tiền, lấy giấy hẹn rồi về. Tổng thời gian cả bò xuống tầng 1 photo và nộp tiền thì khoảng 15'.
Mình thích cách làm của Hàn hơn Nhật. Nếu tính tổng lượng khách thì Hàn không thua kém Nhật nhưng các bạn Hàn có tận 4 cửa để nhận hồ sơ (1 cửa cho visa kết hôn, 1 cho visa du lịch, 2 cho các loại visa khác), có thu xếp cho khách lấy số thứ tự, có ghế ngồi thoải mái, nước uống cho khách. Các bạn Nhật thì chỉ có một cứa duy nhất, xếp hàng mòn mỏi ngoài vỉa hè rồi vào trong nhà xếp hàng tiếp, không ai dám rời vị trí vì sợ mất lượt, chỉ có 1 quầy tiếp nhận hồ sơ, sau khi nộp hồ sơ lại ra ghế ngồi chờ hồ sơ được xét xem có được giấy hẹn không hay là bị trả hồ sơ về.
23/3 có kết quả mình lại update tiếp.

Cho em hỏi giờ xin visa còn hỏi giấy xin nghỉ phép không ạ? tại vì trường hợp của em hơi khó xin giấy xác nhận nghỉ phép?
HC em có visa Mỹ đang hiệu lực, không biết có xin visa Hàn dễ hơn không?

thuhangtrinhhp
22-03-2015, 12:09
Cho em hỏi giờ xin visa còn hỏi giấy xin nghỉ phép không ạ? tại vì trường hợp của em hơi khó xin giấy xác nhận nghỉ phép?
HC em có visa Mỹ đang hiệu lực, không biết có xin visa Hàn dễ hơn không?
Yêu cầu của ĐSQ thì không có nhưng mình vẫn nộp vì công ty mình rất dễ.

pinkrabbit91
22-03-2015, 21:09
Hi b, b đi đúng dịp t đi đấy !. mới xem lại t đi từ 16-23 /4. T cũng ở HN .
B để ý mấy bức t chụp xem dân Hàn họ mặc thế nào nha. Nc t thấy thời trang đông hè loạn xạ.
Về thời tiết lúc t đi thì sáng sớm và ban đêm khá lạnh. Hic ban đêm t mặc quần short áo len mỏng mà run lập cập lun đấy b. Chắc cần thêm 1 chiếc áo hơi dày ( n ko fai quá dày ). Còn buổi trưa và chiều thì có nắng nên cũng ko lạnh lắm, như mùa thu mình, n khô
--------
Đợt t đi trên đường từ sân bay về chỗ ở thì vẫn còn rất nhiều hoa anh đào, N trong tp thì ko thấy nhiều. Đến đảo Nami thì có 1 vài cây n ko nhiều ( t post sau)
...
N tùy thời tiết từng năm b nhé ^^

Hihi cảm ơn b, lần đầu tiên đi Hàn cùng với mẹ mình và đi tự túc nữa nên cũng nhìu bỡ ngỡ. B có nhớ địa chỉ quán ăn mà 40k won ở Hongdae ko? mình nhìn thấy hấp dẫn quá :p

Đợt bạn đi bạn có mua nhân sâm tươi ko? Mình đang muốn tìm chỗ bán để mua về làm quà cho bố mà không rõ bán ở đâu nữa :)

junbe
23-03-2015, 10:07
Mình đang làm visa tự túc đi du lịch HQ có 1 băn khoăn là : chứng minh tài chính với STK 5000 $ có fai là yêu cầu bắt buộc gửi trước 3 tháng đến thời điểm nộp hồ sơ ko

Ko biết có bạn nào đã từng nộp :

- Ít hơn 5000
- Chưa đủ 3 tháng
- Kỳ hạn gửi tiết kiệm ko dài

Mà vẫn đc cấp visa ko, tnks các bạn nhiều nhé .

Picasa
23-03-2015, 11:06
Các bạn cho mình hỏi chút về thông tin thời tiết.

Mình đi du lịch dịp lễ 30.4, không biết lúc đó thời tiết Seoul thế nào, có cần phải mang theo quần áo lạnh, khăn gì không vì mình ở SG nóng quanh năm nên không dự tính được. Và thời gian đó còn hoa đào để ngắm ở Nami không?

Cảm ơn các bạn.

lilac
23-03-2015, 11:50
@junbe:
Mình đã từng nộp hồ sơ với sổ tiết kiệm:
Ít hơn 5000$
Chưa đủ 3 tháng
& mình nhận đc visa.

Mình nói điều này ko phải đảm bảo là bạn nộp như vậy thì chắc chắn có visa mà mình nói chỉ để bạn hiểu rõ các quy định trong hồ sơ xin visa của Hàn Quốc thì ko quá cứng nhắc, bạn chỉ cần chứng minh đc mình đi du lịch & có đủ điều kiện đi du lịch là đc rồi. (mình nhấn mạnh là HQ nhé, vì có nhiều nước rất cứng nhắc.)

@Picasa:
Dịp 30/4 thì thời tiết mát, ko lạnh. Tuy nhiên ban đêm cũng se se nên vẫn cần khăn & áo khoác đấy. Nếu bạn ở SG thì thời tiết HQ dịp 30/4 như kiểu Đà Lạt, se se lạnh. Khoảng 15-20 độ.
Nếu bạn chịu đc lạnh tốt thì ko cần khăn quàng cổ, chỉ cần áo khoác mỏng là đc rồi.

Đi dịp đó thì hoa đã rụng hết rồi nhé vì năm nay hoa nở sớm, cuối tháng 3 đã nở 1 số nơi ở phía Nam, Incheon là nơi hoa nở muộn nhất thì cũng đã tàn gần hết vào khoảng 20/4. (& Nami ko phải là điểm ngắm hoa đào).

junbe
23-03-2015, 13:51
[QUOTE=lilac;1252450]@junbe:
Mình đã từng nộp hồ sơ với sổ tiết kiệm:
Ít hơn 5000$
Chưa đủ 3 tháng
& mình nhận đc visa.

Mình nói điều này ko phải đảm bảo là bạn nộp như vậy thì chắc chắn có visa mà mình nói chỉ để bạn hiểu rõ các quy định trong hồ sơ xin visa của Hàn Quốc thì ko quá cứng nhắc, bạn chỉ cần chứng minh đc mình đi du lịch & có đủ điều kiện đi du lịch là đc rồi. (mình nhấn mạnh là HQ nhé, vì có nhiều nước rất cứng nhắc.)

Tnks lilac, mình tự tin hơn nhiều rồi.

Cho mình hỏi thêm là nếu ko có sổ nhưng số dư tk của bạn mình trong nhiều tháng luôn ở mức 3000-5000 $ thì có cần fai rút ra để làm stk ko?

T6 mình đi chỉ có 5 ngày thôi, mình có nên đi Nami hoặc nơi nào ngoài Seoul ko ?
B nào có địa chỉ công chứng tiếng anh ổn ổn thì recommend mình với nhé

Tnks các bạn :)

lilac
23-03-2015, 18:07
@junbe:

1. Bạn vẫn cần làm 1 sổ tiết kiệm. Cái gì cũng theo y/c của họ là tốt nhất, khỏi bị hoạch hoẹ. :)

2. 5 ngày thì tuỳ vào sở thích của bạn. Có những bạn 5 ngày vẫn ko đủ cho Seoul. Nhưng cũng có bạn 5 ngày đã đi thêm đc 1-2 nơi. Vì giao thông ở Hàn Quốc khá tiện nên bạn hoàn toàn có thể đi thêm 1 nơi khác.
Nếu thích Seoul & chỉ thích đi về trong ngày thì bạn có thể chọn Nami Island, DMZ (Demilitarized Zone), Heyri Art Valley, Paju...

3. Bạn có thể thử chổ này http://www.vietucchau.com/

linhph87
23-03-2015, 19:59
Bạn cũng đi 30/4 à, giống mình mình đi từ HN 28/4 - 3/5. Chắc lúc đó hết hoa anh đào rồi, thôi thì đi ngắm phố phường Hàn xẻng vậy!

cuteo_cuti
23-03-2015, 21:49
Mình đang làm visa tự túc đi du lịch HQ có 1 băn khoăn là : chứng minh tài chính với STK 5000 $ có fai là yêu cầu bắt buộc gửi trước 3 tháng đến thời điểm nộp hồ sơ ko

Ko biết có bạn nào đã từng nộp :

- Ít hơn 5000
- Chưa đủ 3 tháng
- Kỳ hạn gửi tiết kiệm ko dài

Mà vẫn đc cấp visa ko, tnks các bạn nhiều nhé .

Thế này nhé.
Nếu mà du lịch Hàn thì tối thiểu 100tr, sổ khi nào cũng ok.
Còn du học Hàn thì sổ phải nuôi ít nhất 3 tháng nhé. Sau 3 tháng còn nuôi thêm 3 tháng nữa, nó kiểm tra :D
Đôi lời từ 1 ng làm rất rất nhiều hồ sơ chứng minh tài chính du học, du lịch.

thuhangtrinhhp
24-03-2015, 01:15
Mình đã lấy visa, lịch trình mình làm 5 ngày, họ cho 10 ngày, thời hạn 3 tháng.

bibiq
29-03-2015, 20:09
Hihi cảm ơn b, lần đầu tiên đi Hàn cùng với mẹ mình và đi tự túc nữa nên cũng nhìu bỡ ngỡ. B có nhớ địa chỉ quán ăn mà 40k won ở Hongdae ko? mình nhìn thấy hấp dẫn quá :p

Đợt bạn đi bạn có mua nhân sâm tươi ko? Mình đang muốn tìm chỗ bán để mua về làm quà cho bố mà không rõ bán ở đâu nữa :)

hi sr dạo này bận quá t ko update đc.
T chỉ nhớ ở khu Hongdae thui b (khu này ăn uống có vẻ rẻ hơn vì cho ng trẻ thì phải).., mà nhiều hàng quán để chọn lắm

Nhân sâm tươi b mua trong khu chợ Dongaemun nha b. trc t có mua 1 cửa hàng vì b pử hostel gt n ko nhớ địa chỉ hjc. chắc b cứ hỏi nơi b ở họ sẽ chỉ cho nha b ^^

bibiq
29-03-2015, 20:28
Chút ít kinh nghiệm mua sắm. Ảnh thì ko có vì đi shopping quên hết trời đất luôn ạ ^^

1. Khu Myeongdong
Đây chắc là khu mua sắm lớn nhất ở Seoul, có rất nhiều mall đủ các hãng từ channel, LV... đên zara, hm... các hãng mỹ phầm thế giới và hàn quốc có đủ... đến các hàng quán bày dọc đường. Cũng rraast nhiều đồ ăn. Nói chung gì cũng có ^^
Trong khu này có nhiều đồ nội địa HQ, rát đẹp nhưng CỰC KÌ ĐẮT ạ, giá tag cho 1 áo phông tầm 2tr là bt... ( mà hình như ko có mặc cả j đc ca)
T thấy có 1 store tên là ABC ( hay acb j đó) bán đồ thể thao như nike, adidas.... giá rất ok, thỉnh thoảng có promotion rẻ lắm ^^
Lưu ý : cả nhà nhớ mang hộ chiếu để mua đồ xong còn làm thủ tục miễn thuế

2. Khu ĐOngaemun. Khu này ngay cạnh Myeodong. Hình như khu này mở cửa đến khá muộn ý. Vì hôm ce tớ đi 2h sáng mới bước ra khỏi mall mà ở đấy vẫn đông nghịt người. Cũng có các mall rất lớn và nhìn hiện đại nhưng bán đồ bình dân hơn nhiều. Tớ nghĩ cũng nhiều đồ trung quốc nữa...
NC cũng rất đa dạng hàng hoá, vừa túi tiền hơn. Đặc biệt là mua sắm ở đây các b phải mạnh dạn trả giá nha ^^. Đợt t đi thấy đòi 1c áo phông 10kwon ( t thấy cũng rẻ rùi vì áo nhìn khá ok) n thấy bên cạnh các b TQ trả giá kinh quá thế t nói đại 7kwon.. họ bán lun @.@ thê mới biết mình bị hớ nặng

3. Khu Hongdae: khu cho giới trẻ cũng rất nhiều đồ.

4. Khu Chungdaemdong : khu này dành cho hàng siêu cao cấp : prada ..... -.-

lieule
01-04-2015, 11:09
mình sẽ đi du lịch hàn quốc đợt 30-4 này nhưng đi lần đầu lại tự túc nên chưa có kinh nghiệm, cho mình hỏi mình muốn đi đảo jeju từ seoul thì đặt vé máy bay của hãng nào là rẻ nhất?
Ngoài thành phố seoul ra thì còn có địa điểm nào có phong cảnh thiên nhiên đẹp ở lân cận mà chi phí đi lại rẻ không ? mình thấy hay được nhắc đến như busan, ở busan có địa điểm nào đẹp và cách đi lại rẻ nhất như thế nào?
Trong thời gian 30-4 đến 10-5 thì nên đi gyeongju hay busan sẽ có cảnh đẹp hơn?

cám ơn các bạn rất nhiều ;))

nguyenmai_2907
01-04-2015, 14:02
viết tiếp nữa đi bạn ^^ :):):)

longchau
01-04-2015, 15:39
Cho mình hỏi về transit với. Sắp tới mình sẽ đi Mỹ qua hãng Korean Air & transit ở Incheon đến 13 tiếng, mình mua vé mb qua đại lý ko thấy nói gì về cho khách sạn nghỉ trong lúc chờ chuyến tiếp theo, vậy là Korean Air ko có benefit này hay là mình phải liên hệ hãng?
Về Transit tour mình có đăng kí trên website của sân bay, thấy nó là free tour nhưng có thu phí vào cổng & ăn trưa, mình book 1 tour đi chùa + museum & 1 tour đi shopping ở Myeongdong, các bạn có biết phí kh bao nhiu ko & mình có thể tự ăn trưa ngoài ko theo tour dc ko?
Tks các bạn.

Blue_Ng
03-04-2015, 13:11
Mình đã xin đc visa 3 tháng đi Hàn ( 14.4-22.4 )
Mình đi với 1 người bạn nữa. nhưng bạn mình thì tới 19.4 đã về rồi
4 ngày còn lại ở Hàn là mình travel alone
Có bạn nào ở Hàn vào thời điểm đó thì cho mình làm quen nha

quytranthanh
03-04-2015, 14:25
Chào các bác, nhà e đặt 1 đôi vé đi Hàn Quốc mà cuối cùng bị bể show nên cần nhượng lại 1 vé, hoặc cả 2 nếu b nào có nhu cầu.
Vé khứ hồi đi Hàn Quốc (Seoul), bay đi ngày 6/5/15 về ngày 16/5/15 (chi tiết hành trình chuyến bay như bên dưới)-hãng Vietjetair
Giá 7tr/1 vé (mình bao fee đổi tên),đã bao gồm tất cả các loại phí và 1 số tiện ích gia tăng mua thêm: chọn chỗ ngồi tốt, hành lý 35kg x 2 chiều
ai có nhu cầu vui lòng liên hệ số 0919973488 hoặc qua fb em https://www.facebook.com/quytranthanh nhé! Thanks các bác!

https://i1295.photobucket.com/albums/b637/Quy_Tran/Screenshot%202015-04-03%2010.28.18_zpsra6yalis.png?t=1427959088

lilac
06-04-2015, 10:27
@lieule:

1. Từ Seoul đi Jeju thì có Jeju Air giá rẻ. Nhưng bạn phải có ng quen bên Hàn nhờ book dùm. Hoặc PM cho bạn daugoinhoboiboi hay TinMap (cũng là phượt tử trên này), 2 bạn này sẽ giúp bạn mua vé máy bay.

2. Gần Seoul là ý bạn gần cỡ nào? Vì thấy bạn ghi là Busan hay Gyeongju thì 2 nơi này cũng hơi xa xa.
- Từ Seoul đi Busan cỡ 2.5h (đi tàu nhanh KTX) hoặc 5h (bus/tàu thường). Rẻ nhất là đi bus thường.
- Từ Seoul đi Gyeongju cũng cỡ 2.5h (tàu nhanh KTX) hoặc 5h (bus/tàu thường). Rẻ nhất vẫn là đi bus thường.
Nếu chọn 1 trong 2 thì mình chọn Gyeongju, đẹp hơn. Bạn đi dịp 30/4 sẽ có cánh đồng hoa cải ngay Cheomseongdae Observatory.
Còn nếu thích đi gần gần thì có làng hanok Jeonju (cách Seoul 3h đi bus/tàu thường).

Còn nếu bạn thích đi gần hơn nữa thì nói rõ bạn có bao nhiêu thời gian & đi "gần" là ở mức độ nào thì mình sẽ nói tiếp nhé. :)

glory4us
06-04-2015, 13:08
@lieule:

1. Từ Seoul đi Jeju thì có Jeju Air giá rẻ. Nhưng bạn phải có ng quen bên Hàn nhờ book dùm. Hoặc PM cho bạn daugoinhoboiboi hay TinMap (cũng là phượt tử trên này), 2 bạn này sẽ giúp bạn mua vé máy bay.

2. Gần Seoul là ý bạn gần cỡ nào? Vì thấy bạn ghi là Busan hay Gyeongju thì 2 nơi này cũng hơi xa xa.
- Từ Seoul đi Busan cỡ 2.5h (đi tàu nhanh KTX) hoặc 5h (bus/tàu thường). Rẻ nhất là đi bus thường.
- Từ Seoul đi Gyeongju cũng cỡ 2.5h (tàu nhanh KTX) hoặc 5h (bus/tàu thường). Rẻ nhất vẫn là đi bus thường.
Nếu chọn 1 trong 2 thì mình chọn Gyeongju, đẹp hơn. Bạn đi dịp 30/4 sẽ có cánh đồng hoa cải ngay Cheomseongdae Observatory.
Còn nếu thích đi gần gần thì có làng hanok Jeonju (cách Seoul 3h đi bus/tàu thường).

Còn nếu bạn thích đi gần hơn nữa thì nói rõ bạn có bao nhiêu thời gian & đi "gần" là ở mức độ nào thì mình sẽ nói tiếp nhé. :)

Hôm trước tại hội chợ du lịch VITM 2015 tại Giảng võ mình có nói chuyện với bạn đại diện của Jeju Air thì đc biết là trước tháng 5 sẽ có giao diện hoàn chỉnh và đầy đủ bằng tiếng việt cho Jeju Air có hỗ trợ online payment với credit card. Chắc chắn là dễ hơn. Bé nhà mình chơi phi tiêu đc mô hình ghép giấy máy bay Jeju air thích mê luôn.

sincerite22th
08-04-2015, 10:29
Em muốn mua vé máy bay giá rẻ khứ hồi đi Jeju-Gimpo-Jeju của Air Busan hoặc Eastar jet nhưng không tự đặt online được. Ai có kinh nghiệm chia sẻ cho em với hic hic... Hãng Air Busan hay Eastar Jet có hay bị delay chuyến không ạ? tại đi ngắn ngày nên rất sợ bị delay lại hỏng mất lịch trình ạ. Thanks cả nhà

vntrueloves
08-04-2015, 11:00
Mình dự định ở khách sạn khu Myeong dong (gần ga tầu điện ngầm) thì ra sân bay đi cái gì rẻ rẻ mà dễ đi nhỉ, vì 2vc mình đi kèm 2 đứa nhỏ. Có airport express từ khu đó không các bạn?
Các bạn cho mình xin vài kinh nghiệm ăn uống, đi lại ở khu Myeong dong với.
Thấy bảo có outlet ở Seoul, không biết đi lại thế nào cho thuận tiện.

lilac
08-04-2015, 11:51
@vntrueloves:

1. Từ Myeongdong có airport bus ra thẳng sân bay. Giá thì tuỳ loại, từ 10-12KW/người & cũng tuỳ khu vực & con đường mà sẽ có các chuyến xe khác nhau chạy qua. Bạn nên hỏi nhân viên khách sạn, họ sẽ chỉ rõ hơn.

2. Ở Myeongdong thì có rất nhiều chổ ăn uống. Ăn vặt thì miễn bàn ha, trên đường rần rần. Mua mỹ phẩm cho đẹp da rồi quay ra ăn vặt cho nổi mụn, rồi quay lại mua mỹ phẩm tiếp... :)
Còn nếu muốn vào quán ăn ngon thì mình thấy có những điểm sau:
- Từ trạm Myeongdong, Exit 8 có những quán: Go Gung Bibimbap (cơm trộn), Myeongdong Dumpling (bánh bao, đồ điểm tâm), Gyoja (tiệm mì này khá nổi tiếng & có nhiều chi nhánh), Myeongdong Tonkatsu (thịt chiên xù kiểu Hàn),
- Từ trạm tàu Myeongdong - Exit 4, bạn đi bộ lên 1 xíu sẽ có tiệm gà Two Two Fried Chicken. Ăn rất ngon. Mình thích loại ko sốt hơn.

3. Outlet ở Seoul thì có nhiều, mình ko biết bạn đang nói đến cái nào.
Còn cái to đùng & các hãng hàng hiệu nổi tiếng thì mình chỉ biết 1 cái ở Yeoju & 1 cái ở Paju. 2 cái này đều nằm ngoài Seoul & phải đi bus đến 2 điểm này rồi đi local bus đến.
Còn outlet các sản phẩm trong nước thì mình ko rành.

lieule
08-04-2015, 17:14
Mình sẽ ở hàn quốc 2 tuần, từ 28.4 đến 12.5 nên mình dự định đi Jeju và một số các địa điểm khác gần seoul mà có thể đi và về trong 1 ngày bằng bus hoặc tàu điện để không mất tiền khách sạn :) . bạn có thể giới thiệu cho mình 1 số nơi được kg?
Ngoài ra, ở Jeju ít nhất là bao nhiêu ngày thì có thể thăm quan được các nơi đẹp? Bạn giới thiệu cho mình 1 số nơi có phong cảnh đẹp tại jeju được không ? :)

Cảm ơn các bạn nhiều nhé :))

daugaunhoibo
09-04-2015, 21:01
@lieule: từ nay đến khi nghỉ lễ 30/4 không phải là dài nhưng cũng không ít thời gian. Bạn nên tự tham khảo và và ít nhất nên có một chút hiểu biết sơ lược về điểm đến và các điểm tham quan dự kiến trước khi hỏi mọi người thì hay hơn... vì chỗ người ta thấy đẹp chưa chắc bạn đã thích, chỗ người ta thấy rẻ chưa chắc bạn đã thấy vừa túi tiền.

Thông tin onl quá nhiều, chỉ một cái click chuột là miên man, chỉ riêng diễn đàn cũng rất nhiều rồi. Không khó để tìm hiểu và quyết định, chỉ cần bỏ thời gian + chút công sức suy nghĩ thôi.

Bạn là người đi cơ mà. Bạn không bỏ thời gian + công sức ra thì ai bỏ giúp bạn được.

P/s: lilac rảnh thì inbox nói chuyện với bạn, rảnh quá nữa thì bỏ face chat ra đây hoặc viết bài chia sẻ đi, đừng dọn sẵn cỗ hoài như thế riết rồi ko ai muốn viết bài chia sẻ nữa vì đâu có ai chịu đọc, toàn thích đi hỏi sẵn cho đỡ mất công ko à >'<

Còn nữa, réo sai tên bạn bạn ghi sổ thù vặt rồi ấy nha

Linh-ham-choi
09-04-2015, 21:24
Ôi có bạn nào đi Hàn từ 24-4 đến 5/5 chúng mình đi chung 1 số chặng cho vui đi. Minhg đi 2 nữ dự ngày 28 đi jeju

junbe
10-04-2015, 09:02
cả nhà ơi bạn em mới nghe bên công ty du lịch báo tin ĐSQ hàn quốc dừng cấp visa du lịch trong 2 tháng do VN ở lại nhiều quá
mà tháng 6 em đi rồi, đang tính đầu tuần tới nộp hồ sơ :( lo quá đi mất . Có ai đang chuẩn bị xin visa ko nhỉ

buri
10-04-2015, 12:36
cả nhà ơi bạn em mới nghe bên công ty du lịch báo tin ĐSQ hàn quốc dừng cấp visa du lịch trong 2 tháng do VN ở lại nhiều quá
mà tháng 6 em đi rồi, đang tính đầu tuần tới nộp hồ sơ :( lo quá đi mất . Có ai đang chuẩn bị xin visa ko nhỉ

Mình vừa nộp hồ sơ xin visa multi hôm đầu tuần và LSQ vẫn nhận bình thường, mình thấy cũng có khá nhiều người xin visa du lịch dịp này, hình như đang là mùa cao điểm vì lễ 30/4 sắp tới. Giữa tuần tới có kết quả. Cũng ko thấy LSQ có thông báo nào về việc dừng cấp visa cả.

Shachou
13-04-2015, 16:54

Nhà tớ đầu tháng 6 đi, mới quyết định mua vé của Vietjet Air hôm 10/4 đây, mai 14/4 tớ sẽ nộp xin visa, có gì tớ sẽ báo kết quả cho bạn.

junbe
15-04-2015, 10:47
Nhà tớ đầu tháng 6 đi, mới quyết định mua vé của Vietjet Air hôm 10/4 đây, mai 14/4 tớ sẽ nộp xin visa, có gì tớ sẽ báo kết quả cho bạn.

uh, tớ hóng kq của bạn nhé . hy vọng mọi thứ ok ^^

thuhangtrinhhp
15-04-2015, 15:18
Bạn mình sang nay đi nộp hồ sơ visa du lịch tự túc tại ĐSQ, hồ sơ được nhận và có giấy hẹn như bình thường nhé.

k3mxoi
17-04-2015, 14:31
Update luôn 1 số thông tin về việc xin visa du lịch tự túc ở HN để các bạn sắp làm đỡ mất thời gian và công sức:
- Địa điểm nộp hồ sơ xin VISA vẫn ở tầng 7 tòa nhà Charmvit Trần Duy Hưng
a) Lấy số
- Sáng các bạn nên đến sớm lấy số (7h-8h thì lấy ở tầng hầm B1 là tầng để oto, nếu đi xe máy thì từ B2 đi thang bộ lên B1 rồi hỏi bảo vệ hoặc tìm cửa 79). Lấy được số thì lên tầng 1 rồi đi thang máy lên tầng 7
- Nếu không đến sớm được hoặc đến mà dưới B1 hết số họ sẽ bảo mình lên thẳng tầng 7 lấy số
- Nếu bạn có số thứ tự <10 thì có cơ hội làm trong buổi sáng -> vì chỉ có 1 cửa nhận hồ sơ Visa du lịch mà chúng ta sẽ phải xếp hàng cùng với các đồng chí làm dịch vụ, mà mỗi 1 đồng chí này thường vác theo 100-200 bộ hồ sơ :)
- Nếu bạn có số thứ tự >10 hoặc được hẹn 2h chiều đến làm thì khoảng 3h các bạn có mặt là vừa vì 2h-3 rưỡi thường vẫn là nhận hồ sơ của các đồng chí dịch vụ. Sau 3h LSQ sẽ không nhận thêm hồ sơ của dịch vụ tour mà nhận hồ sơ cá nhân, mỗi người mất 5-10 phút duyệt hồ sơ thôi nên cũng khá nhanh. 4h chiều là LSQ nghỉ nên nếu số thứ tự lớn quá hình như có thể đổi phiếu sang ngày hôm sau (cái này mình không chắc lắm vì chỉ là hóng hớt lúc đợi tới lượt)
b) Hồ sơ thì nên càng đầy đủ càng tốt, mình chỉ nêu 1 số cái không thể thiếu nếu không muốn phải đi đi lại lại
- Tờ khai xin Visa
- Hợp đồng lao động có dịch sang tiếng Anh, cái này có dấu công ty nên không cần dịch công chứng
- Đơn xin nghỉ phép tiếng Anh, cũng không cần công chứng
- Sổ tiết kiệm để chứng minh tài chính cần mang sổ gốc, 1 bản photo sổ gốc và giấy xác nhận số dư tài khoản gần nhất trong vòng 7 ngày từ thời điểm nộp hồ sơ
- Sao kê tài khoản lương 3 tháng gần nhất
- Lịch trình bằng tiếng Anh
- Booking vé máy bay
- Booking khách sạn
- photo CMND (không cần dịch công chứng)
Chúc các bạn may mắn :D

Shachou
17-04-2015, 17:05
Bạn mình sang nay đi nộp hồ sơ visa du lịch tự túc tại ĐSQ, hồ sơ được nhận và có giấy hẹn như bình thường nhé.

Bạn cậu may mắn và chắc đi sớm, chồng tớ chầu chực hai ngày 14 và 15/04 mà đến cuối ngày 15/04 đúng đến lượt số của chồng thì hết giờ nên đành đi về, vẫn chưa nộp được hồ sơ vì 25/4 nhà cần dùng đến hộ chiếu nên để sau đợt nghỉ lễ đi nộp lại vậy.

Shachou
17-04-2015, 17:13
- Nếu bạn có số thứ tự >10 hoặc được hẹn 2h chiều đến làm thì khoảng 3h các bạn có mặt là vừa vì 2h-3 rưỡi thường vẫn là nhận hồ sơ của các đồng chí dịch vụ. Sau 3h LSQ sẽ không nhận thêm hồ sơ của dịch vụ tour mà nhận hồ sơ cá nhân, mỗi người mất 5-10 phút duyệt hồ sơ thôi nên cũng khá nhanh. 4h30 chiều là LSQ nghỉ nên nếu số thứ tự lớn quá hình như có thể đổi phiếu sang ngày hôm sau (cái này mình không chắc lắm vì chỉ là hóng hớt lúc đợi tới lượt)

Chúc các bạn may mắn :D

Em đính chính lại chút vụ này là chỉ nhận visa đến 4h chiều.

Chồng em ngày 14/4 qua lấy số lúc 9g bị báo là hết số, ngày 15/4 qua lấy số lúc 8g được số 236, tức là chờ 36 người,

chờ từ sáng đến đúng 3:59 phút đến số của chồng em thì không nhận hồ sơ nữa do em thu tiền về mất, thế là đành chịu.

Nhà em đành quay về vì định làm cho xong cái visa Hàn Quốc trước ngày 25/4 đế sau đó về chỉ việc đi mà không được, đành để ngày 4/5 đến nộp lại giấy tờ lần nữa.

linhph87
17-04-2015, 18:28
Chắc đợt này mọi người xin nhiều, chứ mình xin đầu tháng 3 thấy dễ dàng không phải chờ lâu, buổi sáng 10h30 đến ngồi xếp lại hồ sơ vì vừa lấy từ chỗ dịch công chứng về, chưa xếp xong thì đến lượt nộp hồ sơ. Lúc lấy hộ chiếu thì 15h15 đến lấy số, ngồi chờ đến gần 16h tưởng không kịp nhưng mấy người cuối họ làm nhanh nên cuối cùng đúng 15h55 thì đến lượt.

vntrueloves
18-04-2015, 00:38
Đợt này Vietjet có giá rẻ nên mọi người đi nhiều nên xin visa đông.
Mình không có đơn xin nghỉ phép, không có sao kê lương, chỉ có QĐ bổ nhiệm thôi nhưng vẫn được chấp nhận. Chắc Hộ chiếu của mình tuy mới đổi (trắng tinh) nhưng có visa Mỹ vừa dán, chưa đi nên cũng dễ hơn.
Đứa cháu mình apply visa Hàn, ĐSQ vẫn bắt đến phỏng vấn :( rồi cũng qua, hỏi mấy câu vớ vẩn liên quan đến lịch trình.
Mình đi và vừa về ngày hôm qua 16/4. Nói chung đi Hàn cũng khá ổn. Thuê k/sạn ngay khu Myeong dong nên đi Metro cũng tiện. Lúc về mình đi taxi ra Seoul Station hết 3.600won, rồi 4 người mua chung vé nonstop express train, được giảm giá còn 6000w/người, khá là rẻ. Rẻ hơn đi bus (mình định đi Airport bus nhưng xem bảng giá tuyến 6015 là 10k won/1 người, tuyến 6001 là 14k won/người khá là đắt).

k3mxoi
19-04-2015, 12:18
Thực ra chắc cũng tùy hôm, hôm đó bọn mình đến lúc 8h45 và nhận số 244, hôm đó cũng đông nhưng bên LSQ họ cố gắng làm hết cho tất cả những người đang chờ nên tới tận 4h30 chiều. Có lẽ là có chút may mắn thật ^^

Kieulinh8x
21-04-2015, 14:06
Tháng 11 này mình cũng đi Seoul 7N8D. Mình với bạn vẫn đang lên lịch trình nhưng về cơ bản sẽ ở seoul và jeju.
Sau 2 ngày chăm chỉ search vói đọc review thì bọn mình cũng đã chọn và book đc khách sạn trong khu myeongdong chỉ đi bộ 7min là đến, gần ga gần các địa điểm nổi tiếng.
Mình đang tính đi nami nữa nhưng đang không chắc khoảng thời gian mình đi thì nami có còn lá đỏ nữa ko ? Mình đi 9Nov - 16Nov. Theo mình đọc thì hầu hết đều bảo ko còn nữa :((((

Shachou
22-04-2015, 11:45
Bạn nào du lịch xin visa tự túc đợt này cập nhật hộ em xem cuối tháng 4 này có nhiều người làm không để em biết đường đầu tháng 5 em lên nộp hồ sơ cho nhanh.

junbe
22-04-2015, 17:11
Mình vừa đi nộp chiều nay, khá đông tuy nhiên mình cũng ko phải đợi lâu lắm

2 h mình đến , lấy giấy hẹn là số 229 . đến 3 h là tới lượt mình rồi

+ Giấy tờ mình đầy đủ nhưng tiết kiệm của mình là tiết kiệm điện tử , chủ yếu mình gửi từ tháng 2, thời hạn 1 tháng nên nó tự quay vòng sổ -> có 1 nửa số dư là mới gửi tháng 3 thôi (kỳ hạn cũng 1 tháng tự quay vòng) nên bạn í bảo ko biết có được chấp nhận ko , do vậy các bạn nên gửi kỳ hạn 3 tháng cho chắc nhé

+ Côgn việc ổn định
+ Thu nhập cũng tương đối

Mình có giấy hẹn rồi nhưng vẫn camorun quá(wait) , 2 tuần chờ đợi bắt đầu (wait)

Với lại nếu đi cùng bạn bè thì nên nộp chung 1 lúc hay nộp riêng nhỉ, cái này mình chưa thấy bạn nào recommend :)

Isabella
29-04-2015, 15:24
Các bạn thông thái cho mình hỏi những giáy tờ cần thiết :
1/ ảnh 35 x45
2/ hộ chiếu ( mình cũng du lịch Úc và một số nước : Sing , malay, Indo, thai
3/ giấy khai sinh, hộ khẩu (có phải dịch thuật hông) mình thắc mắc chồ này.
4 /giấy chứng nhận công việc + đơn nghỉ phép đi du lịch
( 2 loại giấy này chỗ làm mình có form bằng tiếng anh và chủ kí tên, đóng dấu)
5/ có giấy chưng nhận tiết kiệm 5000$

** mình nghe nói nếu đã từng đi Úc, Anh , Mỹ ...nghĩa là đã từng đi tất cả các nước ấy hay là đi 1 trong các nước ấy thôi , thì mới miễn chứng minh tài chính?
Mà mình đã đi Úc năm ngoái rùi, như case of mình thì k cần phải chứng minh tài sản , tài chính có ok k các bạn??
Hiện tại mình cũng mới có visa du lich Úc tháng trước nhưng chưa đi .

Các bạn thông thái có ai giúp xem giấy tờ của mình và đôi điêu thắc mắc thì reply cho mình nha .

Cảm ơn mọi người nhìu . Mình dự tính đi hôm 13/5 này tuy bik là rất gấp nhưng nghe nói visa thông thường có 4 or 5 days working thôi. Vì bạn trai mình đi công tác tiện mình cũng muốn đi theo có dịp thăm quan Seoul luôn.
Nghe nói nhièu về country này nhưng chưa có dịp qua.

Cảm ơn mọi người nhìu :)

Trường hợp của mình như thế đó bạn nào cho mình xin ít ý kiến nha

buri
30-04-2015, 16:57
Các bạn thông thái cho mình hỏi những giáy tờ cần thiết :
1/ ảnh 35 x45
2/ hộ chiếu ( mình cũng du lịch Úc và một số nước : Sing , malay, Indo, thai
3/ giấy khai sinh, hộ khẩu (có phải dịch thuật hông) mình thắc mắc chồ này.
4 /giấy chứng nhận công việc + đơn nghỉ phép đi du lịch
( 2 loại giấy này chỗ làm mình có form bằng tiếng anh và chủ kí tên, đóng dấu)
5/ có giấy chưng nhận tiết kiệm 5000$

** mình nghe nói nếu đã từng đi Úc, Anh , Mỹ ...nghĩa là đã từng đi tất cả các nước ấy hay là đi 1 trong các nước ấy thôi , thì mới miễn chứng minh tài chính?
Mà mình đã đi Úc năm ngoái rùi, như case of mình thì k cần phải chứng minh tài sản , tài chính có ok k các bạn??
Hiện tại mình cũng mới có visa du lich Úc tháng trước nhưng chưa đi .

Các bạn thông thái có ai giúp xem giấy tờ của mình và đôi điêu thắc mắc thì reply cho mình nha .

Cảm ơn mọi người nhìu . Mình dự tính đi hôm 13/5 này tuy bik là rất gấp nhưng nghe nói visa thông thường có 4 or 5 days working thôi. Vì bạn trai mình đi công tác tiện mình cũng muốn đi theo có dịp thăm quan Seoul luôn.
Nghe nói nhièu về country này nhưng chưa có dịp qua.

Cảm ơn mọi người nhìu :)

Trường hợp của mình như thế đó bạn nào cho mình xin ít ý kiến nha

Bạn xin ở Đại sứ quán hay Lãnh sự? Lúc mình nộp ở LSQ thì ko cần nộp giấy khai sinh, hộ khẩu gì cả, bản sao CMND cũng ko. Chủ yếu là giấy xác nhận làm việc + nghỉ phép tiếng Anh (hoặc công chứng) có dấu mộc, giấy chứng nhận sổ tiết kiệm và mang theo sổ gốc để đối chứng, hộ chiếu, ảnh....
Nếu bạn đã từng đi Úc hay đang có visa Úc thì có thể miễn chứng minh tài chính. Trường hợp của mình trc đây cũng thuộc diện miễn chứng minh, nhưng vì sợ lên đó lại bị lằng nhằng hỏi han giấy tờ nên mình cứ bổ sung đủ cho xong, lúc nộp thì họ vẫn nhận tất. Ngoài ra, thời gian cấp visa của LSQ Hàn là 1 tuần ko kể t7, CN. Nếu bạn nộp sau lễ là 4/5 thì phải đến 12/5 hoặc chậm là 13/5 mới có visa. Bạn cân nhắc nha.

buri
30-04-2015, 17:02
Mọi người ở đây có ai thường bay Vietjet qua Hàn ko? Sắp tới mình cũng tính book Vietjet đi Seoul giữa tháng 5. Từ trước đến giờ mình chỉ mới bay thẳng vnair hoặc asiana, đây là lần đầu tiên chọn bay 2 chặng HCM - HN, HN - Seoul vì thấy giá Vietjet rẻ quá. Ko biết với chuyến quốc tế thì Vietjet có hay bị delay như mọi người hay ca thán ko nhỉ?

Isabella
01-05-2015, 00:49
Cảm ơn Buri nhìu , mình sẽ nộp ở LSQ, mình có hộ khẩu ở Hcmc nhưng quê quán ở ngoài bắc nên phải nộp bổ sung hộ khẩu.
Chưng nhận việc làm + nghỉ phép thì mình đã chuận bị . nếu chỉ bổ sung thêm hô khẩu thêm khâu dịch thuật chắc lại thêm 1 ngày đợi. Vậy mình phải 5/5 mới apply được.
Mình cũng lo lắng k biết có kịp cho ngày 13/5 khởi hành hay k , thôi kệ cứ apply xem Sao, dù chậm nhưng 12 or 13 có visa đều ok.hihi

Isabella
01-05-2015, 01:03
Mọi người ở đây thật nhiệt tình.
Tớ có người 2 người quen làm về du lịch : 1 bạn làm ở sg : nói với tớ nào là chuẩn bị giấy khai sanh, sổ tk :200tr, giấy mời . Nghe chừng khó khắn . Đọc trên diễn đàn tớ thấy đa số các bạn tự túc đâu ai mời mà cũng đậu rầm rầm. Vừa ít tiền lại còn có khoảng time hồi hộp, hihihi
Còn ngừoi quen bên Hàn thì nói với tớ vỏn vẹn có vài chữ : xin visa hàn quốc tự túc khó lắm, nên đi theo cty du lịch.
Haizz

buri
01-05-2015, 15:55
Mọi người ở đây thật nhiệt tình.
Tớ có người 2 người quen làm về du lịch : 1 bạn làm ở sg : nói với tớ nào là chuẩn bị giấy khai sanh, sổ tk :200tr, giấy mời . Nghe chừng khó khắn . Đọc trên diễn đàn tớ thấy đa số các bạn tự túc đâu ai mời mà cũng đậu rầm rầm. Vừa ít tiền lại còn có khoảng time hồi hộp, hihihi
Còn ngừoi quen bên Hàn thì nói với tớ vỏn vẹn có vài chữ : xin visa hàn quốc tự túc khó lắm, nên đi theo cty du lịch.
Haizz

Bạn đã từng đi Úc hay có visa Úc thì gần như chắc chắn là bạn sẽ pass visa khi nộp xin vở Lãnh sự Hàn, cũng chẳng cần giấy mời như lời đồn. Ko cần nghe bên ngoài đi làm dịch vụ làm gì 😊.

VietNamDorm
05-05-2015, 06:53
Thân chào Phuot.vn và các bạn.
17 tháng 5 này, mình và 1 người bạn có lượn qua Nhật thăm viếng người thân, lúc đi và về đều quá cảnh ở Inchion, Hàn Quốc. Mình nghe nói ở đây, khi có visa dán của Nhật thì mình đc ghé vô Hàn với transit tour ( thăm quan quá cảnh ).

Mình đã hỏi Đại sứ quán thì được xác nhận là có. Vậy, bạn nào đã vào Hàn ( dưới 72h ) theo hinh thức transit tour, làm ơn giúp mình cụ thể về thủ tục lịch trình nhé:
1_Mình phải ghé Hàn trước hay là lúc về mới vô .
2_Có nhât thiết phải mua vé tour ko ?
3_Có khó khăn gì cho người Việt Nam không ( mình đã có visa Nhật 2 lần, và 21 quốc gia châu Á, bạn mình thì mới đi đực Trung và Sing, nhưng cách đây 5 6 tháng gì đó, xin visa du lịch Hàn ko được)

Xin chân thành cảm ơn !

VietNamDorm
05-05-2015, 06:57
Bạn ơi, mình cũng sắp quá cảnh ở đó, bạn đã đi chưa, cho mình hỏi với. mình đi 17-05-2015
Mình cần vào nứoc đến trứoc hay là vào nứoc quá cảnh ( Hàn Quốc ) trứoc bạn nhỉ. Mình có visa Nhật.
Có khó khăn gì ko bạn !

mannguyen
05-05-2015, 16:22
về cơ bản thì bạn nên nhập cảnh vào Korea trong chuyến đi, nếu để chuyến về thì sẽ có thể hải quan không cho phép nhập cảnh vì có khả năng trồn lại HQ.

Còn việc mua tour hay không thì tùy nhu cầu của bạn, nhưng mùa này xung quang Seoul không có gì , ngoại trừ Eveland có hóa Tulip nhưng mà bạn đi Nhật thì cần gì ngấm hoa tulip ở HQ, qua Nhật đẹp hơn rất nhiều, từ sân bay Incheon bạn có thể đi xe bus ỏ train về Seoul, đi lại rất thuận tiện. Ngoài ra nếu bay Korea Airlines nó có chương trình city tour miễn phí và giảm giá xe bus khi đi vào thành phố Seoul.

Người bạn của bạn bị từ chối visa HQ trước đây thì bạn check xem họ có đóng dấu vào trang cuối của PP ko, nếu không có thì không sao nhưng có thì khả năng HQ sẽ từ chối cho nhập cảnh, trăm sự đều do hải quan HQ khi check in thôi nhé bạn.

linhph87
05-05-2015, 20:23
Mình đã từng Transit theo kiểu này qua Hàn Quốc khi có visa của Canada. Có Visa Nhật Bản cũng nằm trong 5 nước được quá cảnh không quá 72h (Nhất thiết phải có vé máy bay cho chuyến kế tiếp)
1. Bạn có thể ghé Hàn lúc đi hay lúc về đều được
2. Họ sẽ cấp Visa ngắn hạn cho bạn, bạn muốn đi kiểu gì thì tùy
3. Hồi mình đi có Free Transit Tour, miễn phí xe đưa đón vào tận Seoul (có nhiều tour 1h, 2h, 3h, 5h, 6h tùy theo thời gian bạn Transit). Nếu bạn ở 3 ngày, thời gian tối đa, thì bạn có thể mua city tour hoặc tự đi khám phá Seoul, cứ tàu điện ngầm mà đi thôi. 3 ngày có thể đi cả Nami (mất nửa đến già nửa ngày)
Bạn thì OK, bạn của bạn có vẻ hơi khó

namdoan
06-05-2015, 11:45
Mình cũng từng transit bằng hình thức này 2 lần rồi .Với những điều kiện bạn nêu ra ở trên,bạn được phép nhập cảnh không cần Visa vào Hàn Quốc trong vòng tối đa 72h (3 ngày ).Hải quan Hàn sẽ yêu cầu bạn cho họ xem vé máy bay khứ hồi.Tuy nhiên bạn cũng nên có một lịch trình tour đi tham quan những đâu ở Hàn Quốc để hải quan có hỏi thì bạn có mà trình bày(thường thì mình thấy không hỏi ).Như bạn đã có Visa nhiều nước rồi thì khả năng được vô sẽ rất dễ ,còn bạn của bạn thì khả năng được duyệt vô sẽ khó khăn hơn đó.Bởi vì hiện nay Hàn nó đang siết chặt kiểu nhập cảnh kiểu này với du khách Việt Nam ,vì khách trốn ở lại quá nhiều.Tuy nhiên bạn đừng lo lắng ,cứ thế mà đi thôi.Bởi vì họ không cho mình nhập cảnh thì họ cũng phải cho mình về nước ,bởi vì mình đâu phạm tội phạm pháp gì đâu .Về thì về,tụi Hàn cũng chả có gì vui mấy .Việt Nam ta vẫn luôn là nhà và vui nhất! heheee .
Have a good trip!

junbe
07-05-2015, 11:20
Hi, sau 1 chuỗi chờ đợi cuối cùng t cũng có visa

Băn khoăn mỗi cái chứng minh tc, t gửi tk kỳ hạn có 1 tháng nhưng chắc dầy đủ các giấy tờ nên vẫn được chấp nhận,

Cám ơn các bạn trên phuot đã chia sẻ thông tin rất chi tiết nhé

p/s bạn nào đi nộp thì nên đến đầu giờ sáng hoặc chiều chứ đừng đến giữa giờ nhé

Legolastigol
10-05-2015, 13:44

Cho em hỏi cách tra như thế nào vậy bác?

Shachou
11-05-2015, 16:52
Cho em hỏi cách tra như thế nào vậy bác?

Bác vào đây kiểm tra nhé! 13/5 em cũng lấy visa nên tối về em check phát xem tình hình thế nào vì giấy hẹn em để ở nhà.

https://www.visa.go.kr/portal/va/mvic/avic/IvisVisaStsForm.jsp#this

bemap86
13-05-2015, 11:22
Các bạn gần đi và chuẩn bị đi cho mình hỏi các bạn có đi Jeju không ? và có book được qua web của jeju không vậy ? Mình đang tìm đại lý ở hà nội để gọi hỏi mà còn k thấy đâu cả T-T

Isabella
14-05-2015, 17:47
Isabella mới có visa chiều nay rùi,single entry thời hạn được 3 tháng luôn.
vậy là visa Han quốc cũng k quá khó khăn như mọi người đồn này nọ.
Bạn nào có ý định đi chơi xứ Hàn thì cứ tự tin apply nha. Thủ tục bây giờ đơn giản, rõ ràng.
Chúc mọi ngừoi thành công :)

Shou
28-05-2015, 16:02
Chào các anh chị ạ. Em đang lả sinh viên EU, hè này về Việt Nam chơi định tranh thủ làm 1 chuyến sang Hàn với bạn. Nhưng tình hình là thời gian của em hơi gấp, 4/7 em mới về đến nhà mà theo lịch là 14/7 bọn em đã bay sang Hàn rồi, nên em chỉ có 10 ngày để nộp và nhận visa trong đó dính cả thứ 7 và chủ nhật nữa. Em muốn hỏi là có anh chị nào biết đsq Hàn Quốc có dịch vụ cấp visa khẩn hay ko ạ? Về hồ sơ thì em khá là tự tin sẽ pass vì các loại giấy tờ đsq yêu cầu em đều chuẩn bị đc đầy đủ và hộ chiếu của em cũng có visa của khá nhiều nước lớn (em cũng từng sang Hàn 1 lần rồi), nên giờ em chỉ băn khoăn nhất khoản thời gian chờ lấy visa thôi ạ. Mog các anh chị giải đáp giúp em ạ. Em xin cảm ơn!

niinee92
31-05-2015, 20:49
Chào các anh chị, e nghiên cứu tàu ngầm topic đã lâu. Hôm nay em xin hỏi một chút ạ.
Em tính đi Seoul vào cuối tháng 10 năm nay nhưng vấn đề xin visa có nhiều thắc mắc ạ :
Em và bạn đi cùng đều là sinh viên ra trường đc 1 năm nhưng chưa đi làm nên không biết chứng mình ràng buộc công việc kiểu gì hxhx. Cả hai người đều là bố mẹ đứng ra chứng minh tài chính sổ tiết kiệm và viết thư bảo lãnh thì đã đủ chưa ạ ?
Bạn đi cùng em, gia đình là hộ kinh doanh có đóng thuế và con dấu, nếu bạn em làm cho gia đình thì gia đình bạn ý có thể soạn hợp đồng lao động cho bạn ý được ko ạ ?
Em xin cảm ơn ạ !

Tia Nắng
01-06-2015, 00:54
Các bạn cho mình hỏi tí nhé!

Mình muốn du lịch HQ trong 2 ngày 1 đêm, chặng bay là Sài Gòn - Seoul - Tokyo. Mình có visa Nhật, vậy thì mình có cần chứng minh tài chính không? Mình có cần phải đưa cho họ giấy chứng nhận nhân viên không (mình sẽ nghỉ việc trước khi đi)?

daugaunhoibo
01-06-2015, 15:49
@Tia Nắng: theo mình biết thì bạn chỉ cần show visa Nhật + vé máy bay rời khỏi Hàn ở sân bay Incheon là đc visa transit vào Seoul chơi, ko cần xin visa từ VN. Tuy nhiên để chắc chắn + chi tiết hơn thì bạn có thể ra Lãnh sự quán hỏi trc.

Tia Nắng
01-06-2015, 17:53
@Tia Nắng: theo mình biết thì bạn chỉ cần show visa Nhật + vé máy bay rời khỏi Hàn ở sân bay Incheon là đc visa transit vào Seoul chơi, ko cần xin visa từ VN. Tuy nhiên để chắc chắn + chi tiết hơn thì bạn có thể ra Lãnh sự quán hỏi trc.

Hỏi rùi gái à, cơ mà cứ thấy lo lo sao ấy :(

Coi trên hikorea.go.kr cũng thấy nó có nói thế luôn, hầu hết công dân các nước đều được (thấy có Việt Nam)

Lãnh sự thì cũng đã gọi, nhưng mà tư vấn cũng còn lờ mờ lắm, nói chung chung không có hướng dẫn cụ thể. Lên gặp thì trời ơi, đâu ra mà lắm các em lấy chồng Hàn => thái độ của các em tiếp nhận hồ sơ cũng rất là "khinh khỉnh và có phần miệt thị", dù mình chả liên quan gì (=_='')

Thú thật thì, đi kiểu này là lần đầu (kiểu đi không có visa) nên cũng thấy lo lo. Không có gì lộn lưng, nhỡ sang tới nơi (vốn VN mang nhiều tiếng. . .không đẹp rồi), hải quan HQ nó nhìn thấy passport nó hành cho một trận ra ngô ra củ năng thì chết em luôn (watch)

daugaunhoibo
02-06-2015, 08:34
@Tia Nắng: VN xuất khẩu cô dâu đi Hàn là chủ yếu mà. Cơ mà chàng có đi... lấy chồng Hàn quốc đâu nên đừng lo, các bạn hải quan Incheon mình thấy cũng nice lắm (ờ thì nếu mình mặc ba lỗ khoe rún + quần đùi ngắn tũn + xăm môi xăm mắt thì cũng không biết các bạn sẽ ntn nhưng... nhìn chung là nice... :D )

Trên diễn đàn (ngoài hai bác già Travel Bug đi từ châu Âu về Úc - mà không biết có còn cầm hộ chiếu VN không) có một số bạn cũng đi Hàn kiểu này rồi, lúc đi cũng thấy lên hỏi um xùm nhưng hơi buồn là hình như khi về hem ai chịu ló mặt vào chia sẻ nữa.

Chúc bạn qua cửa nhẹ nhàng + đi về chia sẻ nhé.

Tia Nắng
02-06-2015, 13:20
@Tia Nắng: VN xuất khẩu cô dâu đi Hàn là chủ yếu mà. Cơ mà chàng có đi... lấy chồng Hàn quốc đâu nên đừng lo, các bạn hải quan Incheon mình thấy cũng nice lắm (ờ thì nếu mình mặc ba lỗ khoe rún + quần đùi ngắn tũn + xăm môi xăm mắt thì cũng không biết các bạn sẽ ntn nhưng... nhìn chung là nice... :D )

Trên diễn đàn (ngoài hai bác già Travel Bug đi từ châu Âu về Úc - mà không biết có còn cầm hộ chiếu VN không) có một số bạn cũng đi Hàn kiểu này rồi, lúc đi cũng thấy lên hỏi um xùm nhưng hơi buồn là hình như khi về hem ai chịu ló mặt vào chia sẻ nữa.

Chúc bạn qua cửa nhẹ nhàng + đi về chia sẻ nhé.

Đau nhất là cái các pác ấy do quên hoặc bận rộn nên quên không post bài info anh/chị/em gì hết :v
Nếu mà mình có hộ chiếu tốt rùi thì giờ đâu có phải xoắn cong cả đít thế lày :))

Em làm cho nhà nước, chiếu theo quy chế/quy định thì đâu có chấp nhận mình có hình xâm đâu (nhưng sống lâu thì biết, vẫn có người cứ xâm đầy ra đấy - làm gì nhau lào :D ) => không có hình xâm
Ba lỗ + khoe rún + KFC + Miley Cyrus thì chắc là chưa đủ tầm và tâm để dám làm =))

Đang cầu trời là chuyến đi bình an và thuận lợi đây, chứ sang đấy em ấy huýt gió quắt lại kêu mua vé bay ngược thì vỡ hết mồm :T

khunyeu
03-06-2015, 08:34
Thú thật thì, đi kiểu này là lần đầu (kiểu đi không có visa) nên cũng thấy lo lo. Không có gì lộn lưng, nhỡ sang tới nơi (vốn VN mang nhiều tiếng. . .không đẹp rồi), hải quan HQ nó nhìn thấy passport nó hành cho một trận ra ngô ra củ năng thì chết em luôn (watch)

vụ visa thì tớ cũng đọc thấy như vậy nên tớ nghĩ ko có vấn đề gì đâu, mình làm đúng quy định mà, các bạn Hàn thì mình chỉ cần đủ giấy tờ là ok, tớ chả phải show thừa cái gì bao giờ

mấy năm nay mình ra vào Hàn liên tục nhưng chưa bao giờ bị hải quan "hành" vì mang pp VN hết, các bạn ý nice mà, còn nói "vốn VN mang nhiều tiếng. . .không đẹp rồi" thì tội ng Việt nhà mình thế, tớ sống bên này 6 năm, chưa nghe mọi người xung quanh nói 1 câu gì, còn tất nhiên cũng có chuyện nọ chuyện kia (đa phần là do người lao động với cô dâu thật) nhưng nhìn chung thì ko đến nỗi mang nhiều tiếng ko đẹp đâu :)

Tia Nắng
03-06-2015, 22:22
vụ visa thì tớ cũng đọc thấy như vậy nên tớ nghĩ ko có vấn đề gì đâu, mình làm đúng quy định mà, các bạn Hàn thì mình chỉ cần đủ giấy tờ là ok, tớ chả phải show thừa cái gì bao giờ

mấy năm nay mình ra vào Hàn liên tục nhưng chưa bao giờ bị hải quan "hành" vì mang pp VN hết, các bạn ý nice mà, còn nói "vốn VN mang nhiều tiếng. . .không đẹp rồi" thì tội ng Việt nhà mình thế, tớ sống bên này 6 năm, chưa nghe mọi người xung quanh nói 1 câu gì, còn tất nhiên cũng có chuyện nọ chuyện kia (đa phần là do người lao động với cô dâu thật) nhưng nhìn chung thì ko đến nỗi mang nhiều tiếng ko đẹp đâu :)

Nghe bạn nói về vụ visa thì mình thấy an tâm

Còn về vụ kia, thật sự chia sẻ cùng bạn, . . . chỉ còn biết. . . haizzzzz (thở dài) (NO)

junbe
05-06-2015, 09:49
KO bít có b nào sắp đi HQ giống mình ko, tình hình dịch Mers có vẻ đang căng thẳng lắm :(

ai đi về thì update kinh nghiệm lên đây cho mọi ng với nhé :)

Tia Nắng
05-06-2015, 19:48
KO bít có b nào sắp đi HQ giống mình ko, tình hình dịch Mers có vẻ đang căng thẳng lắm :(

ai đi về thì update kinh nghiệm lên đây cho mọi ng với nhé :)

Chẹp, đang tính tầm tháng 7 sẽ ghé ngang chơi cỡ 2 ngày 1 đêm, giờ nghe cái vụ dịch bệnh lày - cũng không biết sao nhưng hiện nhiều người đã hoãn hoặc huỷ chuyến đi HQ. Mình cũng đang cân nhắc, thật sự muốn ghé HQ lắm nhưng nếu cỡ cuối tháng mà chưa xong chắc ghe Đài Loan thôi.

Chừng nào bạn đi?

k3mxoi
06-06-2015, 10:41
Mình mới đi Seoul về cần nhượng lại 1 sim Nano 3G của EG sim (gói 1G data và 60 phút gọi). Đi ít ngày nên mới dùng khoảng 300MB và gọi tầm chục phút về nhà. Lúc mua là 35.000 won giờ để lại giá 200k cho bạn nào cần. Tks. Mình ở HN, SMS 0122.4222.722

rsvaa
06-06-2015, 18:10
E cũng đag có ý định đi du lịch tự túc mà hoang mang về khoản chứng minh tài sản quá. Nhà e k gửi tiết kiệm. E k đi học rì mà đi lm luôn. Vs cho e hỏi du lịch hàn 5-10 ngày thì cần khoảng bn tiền là thoải mái ạ?

tuhit85
08-06-2015, 01:13
Chào các bạn.
Xin tư vấn giúp mình,mình đặt vé đi Hàn Quốc từ 16/10/2015 tới 25/10/2015.
Cho mình hỏi là thời điểm đó có lá đỏ chưa?Vì mình còn định đặt thêm vé máy bay từ Seoul ra Jeju nữa.Theo mình tham khảo thì hình như lá đỏ bắt đầu từ Seoul trước,lúc cuối tháng 10,rồi mới lan dần xuống Busan và xuống Jeju cuối cùng và thường là cuối tháng 10 đầu tháng 11 mơi có.Không biết thông tin có chính xác không.Nên mình định sẽ bay đi Jeju trước,quay về Seoul lúc ngày 20/10 tới 23/10 thì hy vọng có lá đỏ rồi.Bạn nào biết thì tư vấn giúp mình.
Thanks các bạn nhiều!

khunyeu
08-06-2015, 08:13
Chào các bạn.
Cho mình hỏi là thời điểm đó có lá đỏ chưa?Vì mình còn định đặt thêm vé máy bay từ Seoul ra Jeju nữa.Theo mình tham khảo thì hình như lá đỏ bắt đầu từ Seoul trước,lúc cuối tháng 10,rồi mới lan dần xuống Busan và xuống Jeju cuối cùng và thường là cuối tháng 10 đầu tháng 11 mơi có.Không biết thông tin có chính xác không.Nên mình định sẽ bay đi Jeju trước,quay về Seoul lúc ngày 20/10 tới 23/10 thì hy vọng có lá đỏ rồi.Bạn nào biết thì tư vấn giúp mình.
Thanks các bạn nhiều!

Thời điểm thì tùy năm tùy thời tiết bạn ạ, cơ mà nhìn chung là cuối tháng 10 đầu tháng 11 là đẹp nhất, còn đúng ra lá nó sẽ chuyển dần từ lúc đầu tháng 10 cơ, cuối tháng thì rực rỡ nhất thôi, cho nên nếu bạn đến Seoul tầm 20-23 thì lá cũng đỏ đỏ đẹp đẹp rồi ý, yên tâm đi :)

bemap86
08-06-2015, 10:21
Chào các bạn.
Thanks các bạn nhiều!

Mình cũng đi cùng dịp vs bạn này. bạn đặt vé seoul - jeju được chưa ?

sejabin
09-06-2015, 11:05
Có bạn nào tìm được thông tin phương tiện thuận tiện nhất đi trên đảo Jeju không ? Nếu có thì chia sẻ cho mình với.
Đang có kế hoạch dẫn mami đi đảo Jeju 4 ngày 3 đêm (tháng 7) nhưng ngặt nỗi tuyến xe bus du lịch ở Jeju thì ít, thời gian đợi thì lâu (tầm 20 ~ 30 phút/ chuyến ) mà mami thì dễ bị say xe. Mình định đi taxi cho các chặng nhưng xem thử cước phí tính bằng Naver thì giá chát quá, đi 1 ngày 1 phía đông Jeju ( 4 điểm ) mà tiền taxi gần 110,000 won rồi.
Cảm ơn mọi người nhiều.

Hiện tại plan Jeju 4 ngày 3 đêm của mình (hostel nằm ở Jeju city nhé, cách sân bay 15 phút ).
Ngày 1: Seoul - Jeju
Ngày 2: Jeju (điểm tham quan phía Đông )
Phía đông
Từ Ks đến 제주민속촌 (Làng văn hóa Jeju) (~45 Km): 1h30’ ~ 40,000 won (taxi
Đi ngược lên phía Bắc đến Seopjikoji (섭지코지) (~18 km): 37’ ~ 18,000 won (taxi)
Đi ngược lên phía Bắc đến 성산일출봉 ( đỉnh núi lửa ) (~ 7km): 17’ ~ 8,000 won (taxi)
Đi đến bãi biển 월정리 해수욕장 (~ 20km): 42’ ~ 19,000 won (taxi)
Từ bãi biển đi về guesthouse (~33km): 1h10’ ~ 31,000 won (taxi)

Ngày 3: Jeju ( điểm tham quan phía Nam và Tây nhưng đang cân nhắc vì phía Nam mình chỉ chọn dc 2 điểm mà khoảng cách thì xa quá )
Phía Nam:
- Jungmun Daepo Coast Jusangjeolli Cliff
(중문 대포 주상절리대)
- Cheonjiyeon Falls
(천지연 폭포)

Phía Tây:
- Yongmeori Seashore (용머리해안)
- Picking mandarine in Yusuam town
(유수암 감귤따기체험)
- Horseback riding experience in Jeju riding park 제주승마공원

Ngày 4: Jeju - Seoul ( điểm tham quan phía Bắc )
- Dragon Head Rock (용두암)
- Mysterious Road (도깨비 도로)
- Halla Arboretum (한라수목원)

sorryxviiky
12-06-2015, 19:43
Mình đang có ý định du lịch Hàn Quốc từ Nhật Bản.
Mình đang có visa du học ở Nhật tới tháng 10/2016. Mình dự kiến sẽ đi vào tháng 4/2016. Mình đang sống ở Yokohama được 3 năm rồi. Mình muốn hỏi các bậc tiền bối đã từng du lịch Hàn Quốc bằng visa du học cách xin visa đi Hàn như thế nào. >>>???

Xin cảm ơn trước.

PS:

Mình tra trên trang hikorea thấy có thông tin này.

Countries under Visa Waiver Agreements
Nationals of visa waiver countries can enter Korea without a visa as long as the purpose of their visit is tourism or temporary visit. If they want to engage in profitable activities such as employment, they must apply for a Korean visa suitable for their purpose.
→ Find Countries under Visa Waiver Agreements with Korea

Vào countries under Visa waiver Agreements with Korea, thấy có Vietnam.
Được 90 ngày.

Như vậy với mục đích vào du lịch Hàn Quốc thì không cần phải xin visa hử ?
Mình có người bạn HQ, mình sẽ qua đó ở nhà bạn mình. Bạn mình sẵn sàng viết thư mời, 1 dạng thư bảo lãnh sang Hàn với mục đích du lịch.
Có ai biết dạng đơn thư này, hay viết tay cũng đc ?

Tia Nắng
13-06-2015, 19:27
Mình đang có ý định du lịch Hàn Quốc từ Nhật Bản.
Mình đang có visa du học ở Nhật tới tháng 10/2016. Mình dự kiến sẽ đi vào tháng 4/2016. Mình đang sống ở Yokohama được 3 năm rồi. Mình muốn hỏi các bậc tiền bối đã từng du lịch Hàn Quốc bằng visa du học cách xin visa đi Hàn như thế nào. >>>???

Xin cảm ơn trước.

PS:

Mình tra trên trang hikorea thấy có thông tin này.

Countries under Visa Waiver Agreements
Nationals of visa waiver countries can enter Korea without a visa as long as the purpose of their visit is tourism or temporary visit. If they want to engage in profitable activities such as employment, they must apply for a Korean visa suitable for their purpose.
→ Find Countries under Visa Waiver Agreements with Korea

Vào countries under Visa waiver Agreements with Korea, thấy có Vietnam.
Được 90 ngày.

Như vậy với mục đích vào du lịch Hàn Quốc thì không cần phải xin visa hử ?
Mình có người bạn HQ, mình sẽ qua đó ở nhà bạn mình. Bạn mình sẵn sàng viết thư mời, 1 dạng thư bảo lãnh sang Hàn với mục đích du lịch.
Có ai biết dạng đơn thư này, hay viết tay cũng đc ?

Mình chưa từng đi, và đang tính đi giống bạn, nhưng ngược lại tí (Vietnam - Korea - Japan), và cũng đã đọc trên hikorea. Có một đoạn theo mình hiểu là "cho tất cả những người mang hộ chiếu các nước (trừ một số nước và không thấy có Việt Nam), nếu bạn có thị thực nhập cảnh và vé máy bay đi đến các nước như Nhật Bản, Ca nã đại, Úc, Tân Tây Lan và Mỹ, và Hàn Quốc không phải là điểm đến cuối cùng thì sẽ được phép nhập cảnh để du lịch tại Hàn Quốc dưới 72 giờ (tương đương 3 ngày)"

Mình cũng đang suy nghĩ như bạn, nếu mình xin visa, chưa chắc lãnh sự Hàn Quốc tại Nhật nhận hồ sơ àh(!?). Mình đã thử với Lãnh sự Úc và Tân Tây Lan tại Nhật, họ từ chối thẳng thừng luôn ==> thư mời cũng đâu để làm gì.

Nhìn chung, nhiều bạn trên này tư vấn, mình thấy bạn đi không vấn đề gì đâu ==> đừng có lo nhé. Làm chuột bạch trước đi, nhớ viết report nhé, để sắp tới mình thử :))

sejabin
14-06-2015, 11:10
Mình có một trường hợp chia sẻ để các bạn cùng biết.
Năm ngoái, người nhà của mình đi sang Hoa Kỳ, mua VMB của hãng Korean Airlines (KE) bay hành trình Tp.HCM - Seoul - Los Angeles và ngược lại.
Trên đường từ Việt Nam sang Hoa Kỳ thì dì mình dừng tại sân bay Incheon khoảng 8 tiếng nên mua 1 tour ngắn đi dạo thành phố Incheon.
Và Trên đường từ Hoa Kỳ về Việt Nam thì dừng hẳn ở Seoul 3 ngày ( do mình đang ở Seoul nên dì muốn ghé chơi ).
Lúc đầu dì mình cũng lo lắng việc ko có visa Hàn Quốc mà chỉ có visa Hoa Kỳ thì có được nhập cảnh hay không ?

Theo mình biết thì khi mua VMB của 2 hãng Korean Airlines (KE) hoặc Asiana Airlines (OZ), bay đến đất nước thứ 3 mà quá cảnh tại Hàn Quốc thì có thể vào Hàn Quốc tham quan tối đa 72 giờ nhưng sau đó được tăng lên 30 ngày (cái này mình biết khi đi hội thảo do TỔng Lãnh sự quán Hàn Quốc Tp.HCM kết hợp giới thiệu ). Mà nước thứ 3 theo mình biết là Nhật Bản, Hoa KỲ, New Zealand, Australia và EU

Vậy các bạn có thể yên tâm transit ở Hàn Quốc nếu sử dụng 2 hãng bay trên nhé ;)
Chúc mọi người có chuyến tham quan vui vẻ thật ở Hàn Quốc.

Còn về việc visa Hàn Quốc ở Nhật Bản dành do du học sình thì mình nghĩ nên gọi thẳng lên Đại sứ quán hay Lãnh sự quán HÀn Quốc để hỏi cho chắc ăn. Cách đây 1 năm, bạn mình ở Nhật (QT Việt Nam) sang đây chơi, cũng có xin visa Hàn Quốc nhưng khác là bạn mình vừa tốt nghiệp, đi làm dc 1 năm nên ko giống các bạn đang là du học sinh. Tuy nhiên, du học sinh VN tại Hàn Quốc muốn lấy visa sang Nhật Bản thì vẫn nộp thủ tục bình thường, mình nhớ là ngoài giấy tờ tùy thân, bổ sung thêm tài khoản ngân hàng, giấy chứng nhận sinh viên trường... (mình chưa xin nên chỉ mới tìm hiểu cho bạn mình thôi )

P/s : mong ai biết cách tham quan Jeju ngoài bus thì giúp mình hộ nhé >"< đang bị rối vụ bus ở đó quá

Tia Nắng
14-06-2015, 14:03
Mình có một trường hợp chia sẻ để các bạn cùng biết.
Năm ngoái, người nhà của mình đi sang Hoa Kỳ, mua VMB của hãng Korean Airlines (KE) bay hành trình Tp.HCM - Seoul - Los Angeles và ngược lại. . .

Chẹp, bạn hỏi hộ mình xem người nhà bạn vẫn nhập cảnh không visa vào HQ ok mà hả? Đang hóng thông tin :)