PDA

View Full Version : Thân gửi các anh chị có quan tâm trong chuyến đi đảo Phú Quý

dhp
09-03-2012, 14:18
Em biết đến Phuot tình cờ trong một ngày lang thang trên mạng, rồi đăng ký làm newbie và có quan tâm nhiều trong các chuyến đi của anh chị ra quê em là đảo Phú Quý. Được vài tuần đầu thì có một số lý do nên em không theo tiện theo dõi nữa, cho đến mấy ngày nay có khá nhiều anh chị gọi hỏi em về chuyến đi ra Phú Quý. Và cũng từ đây mà em có vài điều muốn nhắn gửi cho những anh chị nào đang có dự định cho chuyến đi này.

Em nghĩ có nhiều anh chị trong này tưởng em là "Cò Phượt" ("Cò" đất, "Cò" nhà thì có chứ "Cò Phượt" nghe ngộ quá ha:D nhưng cho phép em tạm dùng từ đó). Có chị thì gọi hỏi là "em làm cho công ty du lịch nào" hay mới sáng đây có anh hỏi câu có nội dung "anh tính tiền của anh như thế nào" và còn 2 người nữa cũng có nhắc đến chuyện tiền bạc với em. Vì vậy cho phép em nói vài điều như sau: em tên là Đặng Hồng Phúc - 22 tuổi, hiện là SV trường ĐH Phan Thiết. Quê em là đảo Phú Quý nhưng hiện tại em đang ở Phan Thiết cho việc học. Em tham gia forum này chỉ muốn giúp cho các anh chị nào đang có dự định ra đảo Phú Quý đc dễ dàng hơn, vì quan trọng nhất, đó là em là người đảo Phú Quý nên biết khá rõ về thời tiết hay địa hình nơi đó, hơn nữa hiện tại em đang ở Phan Thiết sẽ có thể gặp mặt trực tiếp và hướng dẫn các anh chị cách mua vé tàu, cách xuống tàu, lịch trình hoạt động của tàu và thời tiết. Em sẽ cố gắng giúp các anh chị trong chuyến đi của mình, có thể từ A - Z cũng đc, miễn sao việc đó nằm trong khả năng của em. Em là cháu của bà chủ nhà nghỉ Minh Tân 2 và có hết số điện thoại của các nhà nghỉ còn lại ngoài đó như 111, Hướng Dương Lầu, Long Vĩ (kiêm nhà hàng)... Tàu bè thì quen ông thuyền trưởng Quê Hương 2 - chú Toại. Em giúp các anh chị (có vài người khen là em nhiệt tình;)) hoàn toàn không vì tiền hay bất cứ lợi nhuận nào khác. Em sẵn sàng bỏ khá nhiều thời gian và tiền nhưng em không muốn lấy một chút tiền của ai hết, vì em yêu quê hương hải đảo của mình. Đọc được những topic như "Ba đứa ở Phú Quý, 13 đứa ở Phú Quý, Phú Quý - 4 ngày ăn chơi..." em thấy rất vui và cảm động lắm. Em muốn đảo mình ngày càng có nhiều người biết đến và tên đảo Phú Quý sẽ không còn xa lạ với mọi người nữa.

Và, chuyện này nữa. Vấn đề tàu bè thì không tốt lắm cho các anh chị. Hiện tại có 4 tàu hoạt động trong tuyến này đó là Bình Thuận 16, Bình Thuận 18, Quê Hương 2 và Phú Quý 07. Thời gian để những tàu này chạy từ cảng Phan Thiết đến cảng Phú Quý là từ 5.5h đến 6.5h. Trước kia có tàu trung tốc Phú Hưng nhưng hiện tại không còn hoạt động, tàu Hoàng Phúc sau một chuyến cũng không hoạt động. Chu kỳ hoạt động của tàu thì không có gì thay đổi, tức là một ngày có và một ngày không có nếu thời tiết bình thường.

Hiện tại tất cả các nhà nghỉ trên đảo không còn phòng (Hiện tại đảo Phú Quý không có khách sạn như một số báo đăng). Trong thời gian từ ngày 28/3 đến ngày 2 tháng 4, ngày 29/4 đến ngày 2/5 cũng không có phòng. Mấy ngày lễ này có khá nhiều khách ra Phú Quý, hôm qua em nhận một cuộc gọi, hôm nay 2 cuộc đều ra Phú Quý trong dịp Giỗ tổ này. Vài tuần trước cũng có một vài cuộc gọi cũng trong ngày lễ này.
Nếu các anh chị muốn cho em làm "hướng dẫn viên" thì em nói như vầy. Hiện tại em đang ở Phan Thiết, nếu anh chị nào muốn em dẫn về Phú Quý thì bao em vé tàu ngồi cả đi ra và đi vô (đi ra: ra Phú Quý, chỉ anh chị chỗ nào vui chơi, chỗ nào câu cá, ra Hòn Tranh, thuê thuyền đi câu cá. đi vô: vô lại Phan Thiết, vì em còn đi học nữa. Giá vé là 150 + 150 = 300K). Mong anh chị hiểu cho em, vì em còn là sinh viên. Đừng nói sao lúc nãy em nói là không lấy một chút tiền nào hết mà giờ lại nói nha:(

Nhân đây em cũng xin gửi lời xin lỗi đến chị Thảo (nick trong forum thì em không biết). Em thấy có lỗi với chị trong chuyến đi vào ngày hôm nay! (nhưng không đi được vì không có nhà nghỉ).

P/S: rất có thể topic này không đúng chỗ nhưng thật sự thì em không biết nên viết vào đâu. Nhờ BQT quyết định

https://lh4.googleusercontent.com/-sfqS1FU029g/TtWj5VdwcoI/AAAAAAAAAv4/ueWRGaZX4GU/s679/15092011515.jpg

Núi và Biển
10-03-2012, 11:24
Anh cũng vừa đi P.Q về S.G sáng nay(10/3), nhưng thất bại do chủ thớt nhầm lịch tàu chạy.
E xem dùm a có phải ngày 8/3 ko có tàu ra P.Q phải ko?
Và mình cũng xin nói rõ là: 1 ngày tàu chạy và 1 ngày tàu nghĩ.
Vd như: ngày 9/3 sẽ có tàu từ P.T > P.Q và đồng thời phía bên đảo cũng có tàu từ P.Q > P.T.
Ngày 10/3 tàu nghĩ từ hai phía.
Mình muốn nhắc lại cho các bạn rõ, để khỏi bị nhầm lịch tàu như mình, tốt I trước khi đi alô cho chủ tàu hoặc cho bạn Phúc bên trên.:)

dhp
10-03-2012, 14:27
Ngày 8/3 không có tàu ra và vô
Ngày 9 có, nếu không có gì thay đổi thì ngày mai sẽ có
Anh chị nào ra PQ thì nên gọi em trước khi lên PT

vicgiang86
20-03-2012, 20:27
Qua phượt mình cũng biết bé Phúc, năm ngoái mình cũng hỏi han tình hình đủ thứ & đến ngày đi thì thời tiết xấu, tàu 0 chạy. Nhưng thật sự dù chưa đến được PQ, mình đã có rất nhiều cảm tình với con người PQ rồi. Cám ơn em nhé. Khi nào có dịp ra, chắc chắn sẽ gặp em.

dhp
20-03-2012, 21:56
Qua phượt mình cũng biết bé Phúc, năm ngoái mình cũng hỏi han tình hình đủ thứ & đến ngày đi thì thời tiết xấu, tàu 0 chạy. Nhưng thật sự dù chưa đến được PQ, mình đã có rất nhiều cảm tình với con người PQ rồi. Cám ơn em nhé. Khi nào có dịp ra, chắc chắn sẽ gặp em.

Em là con trai mà kêu là bé trùi

Nhà quê
20-03-2012, 22:58
Cám ơn DHP người bạn của tôi trong tương tại đảo Phú Quý, hy vọng được em giúp đỡ ...

dhp
21-03-2012, 09:24
cám ơn DHP người bạn của tôi trong tương tại đảo Phú Quý, hy vọng được em giúp đỡ ...
Ai muốn ra đảo cứ gọi em, sẵn sàng 100% luôn

Khổng Nghi
21-03-2012, 15:52
Em biết đến Phuot tình cờ trong một ngày lang thang trên mạng, rồi đăng ký làm newbie và có quan tâm nhiều trong các chuyến đi của anh chị ra quê em là đảo Phú Quý. Được vài tuần đầu thì có một số lý do nên em không theo tiện theo dõi nữa, cho đến mấy ngày nay có khá nhiều anh chị gọi hỏi em về chuyến đi ra Phú Quý. Và cũng từ đây mà em có vài điều muốn nhắn gửi cho những anh chị nào đang có dự định cho chuyến đi này.

Em nghĩ có nhiều anh chị trong này tưởng em là "Cò Phượt" ("Cò" đất, "Cò" nhà thì có chứ "Cò Phượt" nghe ngộ quá ha:D nhưng cho phép em tạm dùng từ đó). Có chị thì gọi hỏi là "em làm cho công ty du lịch nào" hay mới sáng đây có anh hỏi câu có nội dung "anh tính tiền của anh như thế nào" và còn 2 người nữa cũng có nhắc đến chuyện tiền bạc với em. Vì vậy cho phép em nói vài điều như sau: em tên là Đặng Hồng Phúc - 22 tuổi, hiện là SV trường ĐH Phan Thiết. Quê em là đảo Phú Quý nhưng hiện tại em đang ở Phan Thiết cho việc học. Em tham gia forum này chỉ muốn giúp cho các anh chị nào đang có dự định ra đảo Phú Quý đc dễ dàng hơn, vì quan trọng nhất, đó là em là người đảo Phú Quý nên biết khá rõ về thời tiết hay địa hình nơi đó, hơn nữa hiện tại em đang ở Phan Thiết sẽ có thể gặp mặt trực tiếp và hướng dẫn các anh chị cách mua vé tàu, cách xuống tàu, lịch trình hoạt động của tàu và thời tiết. Em sẽ cố gắng giúp các anh chị trong chuyến đi của mình, có thể từ A - Z cũng đc, miễn sao việc đó nằm trong khả năng của em. Em là cháu của bà chủ nhà nghỉ Minh Tân 2 và có hết số điện thoại của các nhà nghỉ còn lại ngoài đó như 111, Hướng Dương Lầu, Long Vĩ (kiêm nhà hàng)... Tàu bè thì quen ông thuyền trưởng Quê Hương 2 - chú Toại. Em giúp các anh chị (có vài người khen là em nhiệt tình;)) hoàn toàn không vì tiền hay bất cứ lợi nhuận nào khác. Em sẵn sàng bỏ khá nhiều thời gian và tiền nhưng em không muốn lấy một chút tiền của ai hết, vì em yêu quê hương hải đảo của mình. Đọc được những topic như "Ba đứa ở Phú Quý, 13 đứa ở Phú Quý, Phú Quý - 4 ngày ăn chơi..." em thấy rất vui và cảm động lắm. Em muốn đảo mình ngày càng có nhiều người biết đến và tên đảo Phú Quý sẽ không còn xa lạ với mọi người nữa.

Và, chuyện này nữa. Vấn đề tàu bè thì không tốt lắm cho các anh chị. Hiện tại có 4 tàu hoạt động trong tuyến này đó là Bình Thuận 16, Bình Thuận 18, Quê Hương 2 và Phú Quý 07. Thời gian để những tàu này chạy từ cảng Phan Thiết đến cảng Phú Quý là từ 5.5h đến 6.5h. Trước kia có tàu trung tốc Phú Hưng nhưng hiện tại không còn hoạt động, tàu Hoàng Phúc sau một chuyến cũng không hoạt động. Chu kỳ hoạt động của tàu thì không có gì thay đổi, tức là một ngày có và một ngày không có nếu thời tiết bình thường.

Hiện tại tất cả các nhà nghỉ trên đảo không còn phòng (Hiện tại đảo Phú Quý không có khách sạn như một số báo đăng). Trong thời gian từ ngày 28/3 đến ngày 2 tháng 4, ngày 29/4 đến ngày 2/5 cũng không có phòng. Mấy ngày lễ này có khá nhiều khách ra Phú Quý, hôm qua em nhận một cuộc gọi, hôm nay 2 cuộc đều ra Phú Quý trong dịp Giỗ tổ này. Vài tuần trước cũng có một vài cuộc gọi cũng trong ngày lễ này.
Nếu các anh chị muốn cho em làm "hướng dẫn viên" thì em nói như vầy. Hiện tại em đang ở Phan Thiết, nếu anh chị nào muốn em dẫn về Phú Quý thì bao em vé tàu ngồi cả đi ra và đi vô (đi ra: ra Phú Quý, chỉ anh chị chỗ nào vui chơi, chỗ nào câu cá, ra Hòn Tranh, thuê thuyền đi câu cá. đi vô: vô lại Phan Thiết, vì em còn đi học nữa. Giá vé là 150 + 150 = 300K). Mong anh chị hiểu cho em, vì em còn là sinh viên. Đừng nói sao lúc nãy em nói là không lấy một chút tiền nào hết mà giờ lại nói nha:(

Cám ơn em rất nhiều về bài viết này!

Đọc xong những dòng tâm sự của em, anh dấy lên 1 điều tự hào về những con người chân quê, nhất là những người dân biển đảo Phú Quý. Anh cảm thấy mình thêm yêu mảnh đất Bình Thuận, yêu đảo Phú Quý thân thương dù quê của anh ở Hàm Tân….:)

Với anh, được đón tiếp những bạn bè khi đến với Phan Thiết nói riêng, đến với những điểm du lịch khác của Bình Thuận nói chung là 1 điều rất tuyệt vời, dĩ nhiên đón tiếp với tư cách là chủ nhà trong những gì mình có bằng tất cả sự nhiệt tình và hiếu khách. Và anh nghĩ, bất cứ đâu người ta cũng sẽ nhiệt tình đón tiếp khi có khách đến thăm.

Cũng như anh, rất muốn du lịch của tỉnh nhà phát triển hơn, rất muốn nhiều người biết đến và yêu thích các địa điểm du lịch của tỉnh như đảo Phú Quý, Kê Gà, Hòn Rơm, Bàu Trắng, Cổ Thạch, Thác Trượt… Đó là những nơi rất tuyệt vời, và cư dân phượt đến đây sẽ thích thú vô cùng, anh đoán vậy. Vì thế, khi có bạn bè đến đây chơi, anh lại rất muốn được làm cái gì đó cho những người bạn này, dù có nhiều người mình không hề quen biết, đôi lúc mình là người chủ động làm hướng dẫn không tên cho những người bạn đó chỗ ăn ở, tham quan… v.v Đôi khi, có thể mình nhiệt tình quá nên người khác sẽ hiểu nhầm này nọ, nhưng chả có vấn đề gì đâu em ạ, rồi mọi người cũng sẽ hiểu mình và thêm quý mến mình hơn.

Hôm bữa, anh cũng xớn xác đăng mấy bài viết về vài món ăn Phan Thiết, có 1 bạn nào đó nói anh đang cố ý quảng cáo giùm cho cái website này, lúc đầu đọc cũng hơi bùn bùn tẹo nhưng sau đó thì… thấy bình thường, mình cứ suy nghĩ đơn giản là không có gì phải bận tâm… lâu cả!

Anh nhà ở Hàm Tân, mà… chỉ mới đến Phú Quý có 1 lần, tuy đến và ở đó có 1 tuần, nhưng anh đủ cảm nhận hết vẻ đẹp hoang sơ trên Đảo và sự hiếu khách của những người dân ở đây, của những người bạn dù mới quen. Cứ mỗi lần nghĩ đến những bờ biển tuyệt đẹp ở đây, anh lại muốn đắm mình trong dòng nước dịu dàng trong xanh đó, nhưng nghĩ đến 6.5h nằm vật vờ trên tàu thì quá là ngán ;;) Đứa bạn cũ cứ suốt ngày hỏi khi nào mày ra lại đây chơi, nghe thế anh cũng thấy ấm lòng, chỉ biết hứa… khi nào tao rảnh.

Việc các anh chị ở đây đề nghị vấn đề tiền (hoặc thù lao) cho những sự giúp đỡ của em là… chuyện bình thường em ạ. Vì trong cuôc sống, chẳng ai cho không ai cái gì, mà người nhận cũng không muốn nhận không của ai cái gì. Những người được em giúp đỡ những vấn đề liên quan đến tàu bè nhà nghỉ này nọ, họ đề nghị thù lao với em vì… (theo anh nghĩ nhá) họ muốn có 1 sự công bằng với em! Dĩ nhiên, em có quyền quyết định từ chối thứ mình nhận và mình “nhận” lại cái gì cơ mà! Nghe em nói em không nhận = tiền thì anh rất cám ơn em, khi em nói được điều đó, thì nhiều người ở đây đã rất yêu quý và trân trọng em rồi, còn gì hơn những điều ấy.

Với tất cả sự hỗ trợ của em về những vấn đề liên quan đến chuyến đi đảo sắp tới, thì việc em đề nghị vé tàu khứ hồi (= 300k) để em làm HDV bất đắc dĩ thì… chắc chắn bất cứ ai cũng đồng ý, và em xứng đáng nhận nhiều nhiều hơn thế nữa.
Chúc em học giỏi, hẹn gặp em mùa hè này ở Đảo nhé, có thể sớm hơn, hi hi.

dieutran
21-03-2012, 16:14
Chào Phúc,

Những lời tâm sự của em rất đúng người Bình Thuận quê ta. Chúc em khỏe và thành công trên con đường học vấn. Quê chị ở Lagi, hy vọng được gặp em một ngày không xa.

zzz
21-03-2012, 17:28
Cảm ơn dhp, sẽ sớm liên lạc để nhờ bạn giúp đỡ

dhp
21-03-2012, 18:18
Chào Phúc,

Những lời tâm sự của em rất đúng người Bình Thuận quê ta. Chúc em khỏe và thành công trên con đường học vấn. Quê chị ở Lagi, hy vọng được gặp em một ngày không xa.
Em đang ở PT cho việc học và cũng thích đi đây đi đó lắm nhưng chưa có dịp (và đk chưa cho phép). Nói thật thì LaGi em cũng chỉ đi qua một lần nên cũng không biết gì. Nếu có ai ngoài đó và nếu đc thì em ra chơi cho biết chứ người Bình Thuận mà không biết sơ sơ Bình Thuận cũng kỳ

Fhượt
21-03-2012, 18:24
Rất nhẹ lòng khi nghe những lời tâm sự của Phúc! Cố gắng học giỏi nhé.
Hôm nào ra Phan Thiết hay đi Phú Quý, nhất định sẽ nhờ Phúc. Cảm ơn trước nhé! Mình lưu số dt rồi.

lengkeng1minh
21-03-2012, 21:04
Chào em, anh LK đã từng trọ tại nhà cô em và không chừng anh em mình đã từng gặp nhau thì phãi!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=79719&d=1332338532

dhp
21-03-2012, 23:16
A cái hình này là trước nhà Minh Tân 2 nè, vậy không chừng mình đã gặp nhau rùi đấy anh.

MONTER
23-03-2012, 09:31
Mình ở Lagi mà chưa đi Phú Quý lần nào, sẽ đi, lúc đó sẽ nhờ dhp giúp đỡ.
@ dieutran : Em ở gần rạp hát, lúc nào rảnh cafe tám chuyện phượt nhé.

quycoctu
23-03-2012, 11:17
Chưa gặp em nhưng thấy em chân thành và nhiệt tình như vậy thật đáng quý. Gửi tin nhắn như một lời cảm ơn vậy. Chúc em luôn vui vẻ và thành công:)

brightfuture
27-03-2012, 11:06
Hi Phúc,
Nhóm 6 người của chị vẫn quyết tâm đi dịp 10.3AL này. Mong cho trời yên biển lặng để ngày 31/3 có thể ra Phú Quý. Chờ tin tốt của em nhé.
Nếu không ra đảo được thì vẫn hẹn gặp em ở Phan Thiết ngày 31/3

newsunvn
03-04-2012, 14:51
Chào Phúc, đọc những tâm sự của em thấy rất vui. Hôm lễ 10.3 âm lịch (31/3/2012) vừa rồi cũng dự định ra thăm Phú Quý nhưng không đi được vì gặp bão. Đọc hồi ức của các anh chị, các bạn đi trước thấy rất muốn ra thăm Phú Quý nên nhất định sẽ đi Phú Quý khi có dịp. Khi nào mình có dự định đi sẽ gọi cho Phúc để xin tư vấn nha, cảm ơn Phúc.

so_lonely2002
03-04-2012, 16:28
Sẽ sớm tới PQ một dịp gần đây, thx chủ thớt nhiệt tình :)

NguoiNhaQue66
04-04-2012, 15:46
Muốn độc hành ra đó liền á nhe !

langtu1973
06-04-2012, 01:19
Ngày 8/3 không có tàu ra và vô
Ngày 9 có, nếu không có gì thay đổi thì ngày mai sẽ có
Anh chị nào ra PQ thì nên gọi em trước khi lên PT
Em này yêu quê hương tổ quốc nè (c).rất cám ơn sự chân thành của em , nhưng làm ăn như mấy cha cảng phan thiết thì hởi ơi cho nhà phuot. theo anh biết chỉ cần 1 ngày biển động là lịch chạy tàu lộn tùng phèo lên cả ! Phú quý vẫn còn xa xa lắm dù thật sự chỉ 56 hải lý thôi nhỉ ! tiếc và tiếc cho 2 chuyến đi hụt (NO)

dhp
06-04-2012, 22:01
Em này yêu quê hương tổ quốc nè (c).rất cám ơn sự chân thành của em , nhưng làm ăn như mấy cha cảng phan thiết thì hởi ơi cho nhà phuot. theo anh biết chỉ cần 1 ngày biển động là lịch chạy tàu lộn tùng phèo lên cả ! Phú quý vẫn còn xa xa lắm dù thật sự chỉ 56 hải lý thôi nhỉ ! tiếc và tiếc cho 2 chuyến đi hụt (NO)
Vậy anh đã từng có dự định ra Phú Quý và cả 02 lần đều hụt à?

Cô Vân Mạn Mạn
07-04-2012, 13:11
Em là con trai mà kêu là bé trùi

Ở ngoài bắc không phân biệt con trai hay con gái, cứ dễ thương và nhỏ hơn là kêu bằng bé. Từ miền Trung trở vào thì kêu em gái bằng bé thôi. Cái này bạn @vicgiang86 không biết.

Đảo Phú Quý đẹp quá mà hơi xa Phúc nhỉ!

dhp
07-04-2012, 16:14
Hi chỉ cách đất liền tầm trên 100 km mà xa gì đâu

Zaniu139
23-04-2012, 22:19
Bạn P ơi, thứ 7 này mình và một nhóm bạn (tổng cộng 5 người), dự định khám phá phú quý. Nhưng vì thời gian eo hẹp, chỉ định khám phá trong một ngày (dự định là cn)...bạn cho mình ý kiến là đi PQ thì đi trong ngày đc ko? Ra đó sáng sớm, roài chiều về. Như vậy có khả thi ko bạn ( nghe có vè ko thả thi nhỉ?! :( )

dhp
23-04-2012, 23:43
Bạn P ơi, thứ 7 này mình và một nhóm bạn (tổng cộng 5 người), dự định khám phá phú quý. Nhưng vì thời gian eo hẹp, chỉ định khám phá trong một ngày (dự định là cn)...bạn cho mình ý kiến là đi PQ thì đi trong ngày đc ko? Ra đó sáng sớm, roài chiều về. Như vậy có khả thi ko bạn ( nghe có vè ko thả thi nhỉ?! :( )
Hi. Gần như chắc chắn là không đc rùi. Bình thường lúc đặt chân đến Phú Quý là vào buổi chiều, chiều ngày đó không có tàu về lại Phan Thiết. Tóm lại nếu đi Phú Quý thì ít nhất là 1 chuyến tàu, tức là chơi trên đảo đc một ngày, còn thời gian đi trên tàu có khứ hồi cũng đã gần 1 ngày. Vậy không thể "sáng đi chiều về" đc.

langtu1973
24-04-2012, 02:02
Hi chỉ cách đất liền tầm trên 100 km mà xa gì đâu

Gần mà xa em àh ! anh đã 2 lần đi hụt rồi , chuyến tết thì tàu ko chạy , giổ tổ thì bảo số 1 .........em cập nhật dùm nhà phuot lịch trình tàu trung tốc chạy dùm anh nhé . thay mặt ACE nhà phuọt cám ơn em "-)

dhp
24-04-2012, 03:04
Gần mà xa em àh ! anh đã 2 lần đi hụt rồi , chuyến tết thì tàu ko chạy , giổ tổ thì bảo số 1 .........em cập nhật dùm nhà phuot lịch trình tàu trung tốc chạy dùm anh nhé . thay mặt ACE nhà phuọt cám ơn em "-)

Hi. Hiện tại không có tàu trung tốc nào hết. Chỉ có 4 chiếc tàu chợ.

Zaniu139
24-04-2012, 20:30
Thanks P nhiều nhé, vậy là chắc đứng bên đây bờ ngắm bên kia đảo thôi...hẹn PQ vào một ngày đẹp trời khác vậy, hizhiz

saobang2011
02-05-2012, 13:46
SB muốn bon chen PQ từ năm rùi nhưng tiếc là ngày đi không có tàu. Đành ngậm ngùi nhìn PQ qua hồi ức của các bạn. Cám ơn P đã nhiệt tình thông tin, hy vọng sớm gặp e ở PQ.

Không biết hiện giờ tàu trung tốc chạy lại chưa, có gì P thông tin dùm he, thanks.

jimmytrung169
02-05-2012, 14:22
Mình sẽ lên lịch đi Phú Quý. Và một điều không thể thiếu là alo dhp! Cám ơn bạn.

uidza
02-05-2012, 16:09
Cám ơn bạn, thông tin của bạn rất hữu ích, mình chưa đi đảo Phú Quý, lần nào, nhưng nhất định mình sẽ đi một lần cho biết, bạn có số phone, nick yahoo không, đểmình liên lạc bạn khi cần tư vấn. Thanks

dhp
16-05-2012, 14:43
SB muốn bon chen PQ từ năm rùi nhưng tiếc là ngày đi không có tàu. Đành ngậm ngùi nhìn PQ qua hồi ức của các bạn. Cám ơn P đã nhiệt tình thông tin, hy vọng sớm gặp e ở PQ.

Không biết hiện giờ tàu trung tốc chạy lại chưa, có gì P thông tin dùm he, thanks.
Tàu trung tốc Phú Hưng, sau một thời gian khá dài ngừng hoạt động để bảo trì, làm máy. Xong chạy đc vài chuyến nữa là dừng mấy ngày trước, bây h vẫn đang bảo trì và nghe nói làm máy móc gì nữa. Rõ chán.

dhp
16-05-2012, 14:44
Cám ơn bạn, thông tin của bạn rất hữu ích, mình chưa đi đảo Phú Quý, lần nào, nhưng nhất định mình sẽ đi một lần cho biết, bạn có số phone, nick yahoo không, đểmình liên lạc bạn khi cần tư vấn. Thanks
Có gì anh cứ alo 0925522331, em sẵn sàng 100%

jimmytrung169
16-05-2012, 15:07
Mình thấy nhiều bạn yêu đảo Phú Quý quá! sao không ai mở chuyến đi đảo PQ. chắc mình phải mua thuốc liều uống để lấy can đảm mở thớt! không biết có ai ủng hộ mình không ta?

dhp
16-05-2012, 15:15
Mình thấy nhiều bạn yêu đảo Phú Quý quá! sao không ai mở chuyến đi đảo PQ. chắc mình phải mua thuốc liều uống để lấy can đảm mở thớt! không biết có ai ủng hộ mình không ta?
Em sẽ thông tin đầy đủ về tàu bè, nhà nghỉ, nơi ăn uống... nếu các anh chị cần. Hiện tại em đang ở Phan Thiết. Nếu cần thông tin gì cứ alo em nhá.

thichlalam
21-05-2012, 16:54
Trước mình có làm 1 chuyến PQ bằng tàu Phú Hưng nhưng nay k hoạt động nữa thì ngồi mấy tàu kia e là hơi phê....nhất là chị e phụ nữ.

https://www.phuot.vn/threads/18740-S%C3%A0i-G%C3%B2n-%C4%90%C6%B0%E1%BB%9Dng-Ven-Bi%E1%BB%83n-Phan-Thi%E1%BA%BFt-M%C5%A9i-N%C3%A9-H%C3%B2n-R%C6%A1m-Ph%C3%BA-Qu%C3%BD

tienhung8x
04-11-2012, 22:32
ANh đang thằm dò dự kiến một chuyến đi PHú Quý vào đầu tháng 03/2013, Dhp em giúp anh xem thời gian đi tàu tốt nhất trong năm đi Phú Quý là Thời gian nào, ít bão nhất. tháng 04/2012(giỗ tổ) vừa rồi lên kế hoặch đi rồi, tính cả phương án dự phòng nếu bị bảo thì đổi qua đi Nha trang, ai ngời bảo vào cả hai nơi! anh hủy luôn ở nhà ngủ. Nên chắc nếu năm nay đi phải tính kỹ chủ yếu thời gian anh không có.
THnaks em nhé

beohinh
05-11-2012, 11:33
ANh đang thằm dò dự kiến một chuyến đi PHú Quý vào đầu tháng 03/2013, Dhp em giúp anh xem thời gian đi tàu tốt nhất trong năm đi Phú Quý là Thời gian nào, ít bão nhất. tháng 04/2012(giỗ tổ) vừa rồi lên kế hoặch đi rồi, tính cả phương án dự phòng nếu bị bảo thì đổi qua đi Nha trang, ai ngời bảo vào cả hai nơi! anh hủy luôn ở nhà ngủ. Nên chắc nếu năm nay đi phải tính kỹ chủ yếu thời gian anh không có.
THnaks em nhé
Mình cũng đang có ý định như trên... Nếu được nhờ Phúc tư vấn dùm khoảng thời gian nào là đẹp nhất để đi PQ. Đi tàu nhỏ ko biết có bị say sóng ko?

tienhung8x
05-11-2012, 12:36
Em xem tư vấn lịch như vậy giúp anh:
Lịch dự kiến đi vào khoảng 15/16/17 tháng 03/2013
Thứ 5: Tối lên tàu/xe đi Phan Thiết, 11h đến phan thiết, tìm hostel cạnh cảng, để sáng sớm đi cho thuận tiện
THứ 6: 7h30 khởi hành Tàu Trung tốc (Phú Hưng) đi Đảo Phú Quý, 14h đến nơi nhận phòng nhà nghĩ, thuê xe máy đi vòng quanh đảo, chiều tắm biển, tối đại tiệc
Thứ 7: Tiếp tục khám phá hết đảo
Chủ nhật: Sáng sớm đi tàu về phan thiết, đón xe mai linh, phương trang về Sài Gòn
KInh phí dự kiến:
Vé xe đi phan thiết: 120.000 đồng
Ngũ đêm cảng: 200.000 đồng
Tàu phú Hưng: 400.000 đồng(KJhứ Hồi)
Nhà nghỉ trên đảo: 400.000 đồng
Ăn chính 5 bữa, 3 bữa phụ: 350.000 đồng
Thuê xe trên đảo: 200.000 đồng
Phát sinh thêm: 200.000 đồng
Tổng: 1.870.000 đồng/ pax
Thanks em nhé

axionov_nd
06-11-2012, 00:45
Bác ơi cho em hỏi một chút, em chưa đi phú quý bao giờ nhưng em đi lý sơn rồi. Cái tàu sắt chạy ra lý sơn và cái tàu chạy ra phú quý cái nào chạy nhanh hơn ạ. Em đi tàu ra lý sơn ko bị say, thậm chí là rất thích không biết cái kia thì thế nào?
Mà Lý sơn cách đất liền 30 hải lý đi mất khoảng 1h, phú quý cách 56 km thì phải đi mất 5h, chắc do tốc độ tàu ạ?
Em rất thích đảo nhưng mới chỉ đi đc mỗi lý sơn, chắc ngày nào đó có cơ hội em sẽ đi phú quý.

khoadanh
10-11-2012, 11:31
Theo em biết từ cảng Phan Thiết ra tới đảo Phú Quý là 60 hải lý đó bác . Nếu đi tàu Phú Hưng mất 3 giờ di chuyển còn tàu hàng từ hơn 5 giờ đến 6 giờ di chuyển .

khoadanh
10-11-2012, 11:34
Những tấm ảnh em chụp từ máy bay trực thăng khi đi ra đảo Phú Quý

Đồi cát Nam Cuơng và những ao nuôi tôm thịt tại làng Tuấn Tú
Những chiếc thuyền cá neo tại bãi Ông Đội đảo Phú Quý sao cơn bão số 1
Tại đảo Phú Quý hiện nay đã có Phong Điện , thời gian tới đây bà con trên đảo sẽ có điện 24/24 chứ không nhưng hiện nay chỉ có điện 17 giờ trong ngày

khoadanh
10-11-2012, 11:34
Dãi cát vàng rất dài là tiểu sa mạc Mũi Dinh
https://i839.photobucket.com/albums/zz313/bachtam/DSC_0054_GF.jpg
Một ngôi chùa khá lớn gần bãi Ông Đội
https://i839.photobucket.com/albums/zz313/bachtam/DSC_0058_GF-1.jpg
Bến tàu Bãi Ông Đôi
https://i839.photobucket.com/albums/zz313/bachtam/DSC_0079_GF.jpg

QuocThai
10-11-2012, 20:37
Cho mình hỏi " Thầm " câu này nhé : Đảo Phú Quý theo mình biết thì nằm giữa đất liền và quần đảo Trường Sa (?) ,vậy có cách nào hay dịch vụ đưa Mình ra trung chuyển ra Trường Sa ko ? Tiền ko thành vứn đề liệu có tàu cá nào nhận lời giúp mình ko.Mình hỏi rất nghiêm túc ,mong Thổ Dân của Đảo lưu tâm trả lời nhé Mình Cám ơn trước

dhp
12-11-2012, 17:27
THnaks em nhé
Đã PM vào inbox của anh!

dhp
12-11-2012, 17:44
Cho mình hỏi " Thầm " câu này nhé : Đảo Phú Quý theo mình biết thì nằm giữa đất liền và quần đảo Trường Sa (?) ,vậy có cách nào hay dịch vụ đưa Mình ra trung chuyển ra Trường Sa ko ? Tiền ko thành vứn đề liệu có tàu cá nào nhận lời giúp mình ko.Mình hỏi rất nghiêm túc ,mong Thổ Dân của Đảo lưu tâm trả lời nhé Mình Cám ơn trước
Em rất ấn tượng với câu hỏi của anh. Từ đảo Phú Quý mà ra Trường Sa từ trước đến giờ thì có tàu của ngư dân Phú Quý (tàu ở đây là ghe bằng gỗ), nhưng không phải là lên trên các đảo trong quần đảo Trường Sa này mà là đánh bắt hải sản ở gần đó. Mấy năm gần đây thì việc này là rất ít. Anh muốn ra đảo Phú Quý rồi từ đây ra Trường Sa bằng tàu thì đc nhưng rất khó: thứ nhất là anh sẽ không chịu nổi cảnh say sóng rồi ói mửa, thứ 2 là chi phí cho chuyến đi (thuê tàu, thuê người, giấy tờ, thủ tục...), thứ 3 là khó mà thuê đc tàu, thứ 4 là thời gian trên biển quá dài, ít nhất là cả tuần cho chặng đường mấy trăm hải lý (1hl ~= 1.85hm), anh chịu nổi không?

dhp
12-11-2012, 17:51
Mình cũng đang có ý định như trên... Nếu được nhờ Phúc tư vấn dùm khoảng thời gian nào là đẹp nhất để đi PQ. Đi tàu nhỏ ko biết có bị say sóng ko?
Hi, đi Phú Quý thì thường là khoảng Tết xong, tức là khoảng giữa tháng 2 năm tới đến tháng 5. Còn mà chuyện tàu bè, đối với mấy tàu ra đảo Phú Quý thì đi tàu nào cũng vậy, ai say thì say, không say thì không say, chủ yếu là thời tiết như thế nào thôi, có nhiều lúc biển lặng như hồ, đi đã lắm. Có gì cứ alo em, em sẵn sàng 100%

dhp
12-11-2012, 17:58
Bác ơi cho em hỏi một chút, em chưa đi phú quý bao giờ nhưng em đi lý sơn rồi. Cái tàu sắt chạy ra lý sơn và cái tàu chạy ra phú quý cái nào chạy nhanh hơn ạ. Em đi tàu ra lý sơn ko bị say, thậm chí là rất thích không biết cái kia thì thế nào?
Mà Lý sơn cách đất liền 30 hải lý đi mất khoảng 1h, phú quý cách 56 km thì phải đi mất 5h, chắc do tốc độ tàu ạ?
Em rất thích đảo nhưng mới chỉ đi đc mỗi lý sơn, chắc ngày nào đó có cơ hội em sẽ đi phú quý.
Hi, đảo Lý Sơn theo em biết thì cách đất liền là khoảng 15 hải lý, đi tàu khoảng 1h, còn Phú Quý là 56 hải lý, đi tàu khoảng 6h. Tàu chạy ra Lý Sơn nhanh hơn ra Phú Quý, đoạn đường ra Lý Sơn cũng tốt hơn nhiều ra Phú Quý.

thinhduyquach
12-11-2012, 18:00
Dear Phúc !!!
Quen Phúc lâu rồi , bây giớ mới đọc topic này . Tính ra Phúc cũng gặp nhiều thăng trầm quá hén . Thịnh thì chịu nhiều đắng cay như Phúc rồi , nên bây giờ Thịnh có kinh nghiệm trong mấy cái chuyện này . Tóm 1 câu là những người yêu du lịch thật sự như mình hầu như rất nhiệt tình và không nghĩ 1 điều gì hết . Đôi khi mình làm không trọn vẹn còn rai rức cả lương tâm và đêm về không ngủ được .
Vậy mới nói , cuộc sống này nó lạ lắm Phúc à .
Thịnh thì chưa có trường hợp nào hỏi là '' hỏi gặng '' như Phúc hết . Nhưng Thịnh rút ra được 1 điều . Lòng nhiệt tình như tụi mình là vô bờ bến , nhưng nhiệt tình quá sẽ không tốt . Thịnh bỏ tiền túi ra đặt dịch vụ dùm người ta , đi tiền trạm k/s dùm người ta . Coi chổ nào giá tàu rẻ báo cho người ta .
Phút chót không đi . Thịnh ôm xô và Thịnh nhận lại chỉ 1 lời cáo lỗi không chấp nhận được .
Từ tháng 3 đến nay là ngày nào Thịnh cũng dô phượt hết , nó dành hết 12h đồng hồ mỗi ngày rồi . Còn các hoạt động khác xem như bất cần . Nhưng bị tổn thương vì phượt cũng nhiều nên bây giờ hạn chế lên và âm thầm theo dõi phượt . Nhưng tình yêu dành cho nó là mãi mãi .
Thịnh rất quý những người như Phúc . Vì trong Phúc , Thịnh thấy Thịnh cũng có 1 phần như Phúc .
Thịnh rất quý những người biết quê hương mình chưa bằng các tỉnh khác , nhưng dám hy sinh , dùng mọi cách và cho những người bạn khác biết về quê mình hơn . Vì Pr bằng miệng là lợi nhất ...miệng truyền miệng mà .
Câu đầu tiên Thịnh nói chuyện với người ta là Thịnh nói Thịnh quê Bến Tre và Thịnh yêu nó thật sự . Chúc Phúc mau tốt nghiệp và đưa Phú Quý quê mình đi xa hơn nữa nha . Hãy cưu lấy quê hương mình trước khi chờ '' ai đó '' cứu .

tienhung8x
12-11-2012, 22:16
Thịnh sao nghe thê thảm vậy, anh cũng rất ngưỡng mộ Phúc noi riêng va các ban nao yêu quê hươn minh nói chung. chuyên này ma đi thành công anh sẽ làm đại diên trong sì gòn cho em để an tâm công tác, anh cũng rất muốn chia sẻ vơi bạn bè về phú quý, cú mỗi lần kể cho ai nghe ho lai nói "phú quốc chứ làm gì có quý" tính ra phú quý gần mà xa.
Con bạn axi đi tàu phú quý chăc chắn la mệt hơn đi lý sơn rồi. nhưng sẽ nhẹ nhàng hơn đi côn đảo.

khoadanh
18-11-2012, 22:10

Em cũng đang nhờ đứa bạn trên sân bay Thành Sơn để làm chuyến trên không ra Trường Sa . Từ Phan Rang bay ra trường xa bằng trực thăng khoảng 3giờ di chuyển .

beohinh
26-02-2013, 08:37
Hi Phuc,

Ko biết thời gian này đã có tàu Trung tốc đi đảo Phú Quý chưa? Có gì thông tin dùm mình nhé.
Thanks nhiều...

huyphan1402
27-02-2013, 14:38
Thanks bác đã cập nhật tin tức cho anh e.

dhp
01-08-2013, 20:40
Hâm nóng một chút nào, hiện tại đã có tàu cao tốc chạy 2h15 phút (nó ghi vậy!), 3 trăm 3/ vé

chuoinhun
02-08-2013, 10:47
Mới hoạt động lại hả em, có thông tin liên lạc không cho chị xin luôn đi em.
Thanks em nhìu.

dhp
03-08-2013, 22:26
Mới hoạt động lại hả em, có thông tin liên lạc không cho chị xin luôn đi em.
Thanks em nhìu.
Tàu này là cao tốc Cavanna, lúc trước chạy tuyến Phú Quốc - Kiên Giang, giờ đem ra này hoạt động. Không biết hoạt động được bao lâu nữa (thì giảm giá vé).

luongnad
05-08-2013, 21:13
chào anh, em cũng đang học Đại Học Phan Thiết nè ...

dhp
08-08-2013, 18:18
chào anh, em cũng đang học Đại Học Phan Thiết nè ...
Nếu trò chuyện đc thì càng tốt nhỉ luongnad

dhp
20-10-2014, 21:57
Hôm nay cho phép em "hâm nóng" lại chủ đề này. Nói thật, khi viết những dòng này, em đang trong một tâm trạng buồn vô kể. Nhưng trước hết, nhân ngày Phụ nữ Việt Nam, em chúc cho các chị em PN đang có chồng nằm bên mà không đi nhậu một ngày. Em xin vào thằng vấn đề, như là vài dòng tâm sự nhưng khá dài, mong mọi người đọc hết để hiểu em hơn.
Vào ngày 15 vừa rồi, em có mua 3 vé giường nằm (cho tuyến tàu từ Phan Thiết ra đảo Phú Quý), lịch xuất bến là 19h ngày 17 cho một chị. Chị nhờ mua giùm (bây giờ có vé mới đc đi nên phải mua trước), em cũng sẵn sàng chạy xe 20km mới xuống đến nơi mua. Lúc đầu chị nhờ mua 2 vé ngồi, em chạy về, vài h sau chị nhờ mua thêm 1 vé nữa, thế là em phải chạy xuống lại. Và cuối cùng, chiều hôm đó, chị gọi chị bảo thôi đổi giùm chị sang 3 vé giường nằm, lúc này em cũng khá bực, nhưng cũng bình tĩnh để "chốt" lại với chị :"3 vé này hết bảy trăm rưỡi (7xị5) nha chị, chị chốt lại cho em luôn chứ em xuống lần này nữa là lần thứ 3 đó, mai mốt chị xuống Phan Thiết em mang xuống đưa là lần 4 luôn đó chị". Chỉ bảo "OK em". Em bảo chị ngày 17 này, trước khi đi phải gọi em và có mặt tại Phan Thiết trễ nhất là 6h tối. Chị nói "OK, khoảng 5h chị đến nơi rồi". Vậy mà đến hôm nay, em vẫn đang cầm trên tay 3 vé tàu của chị, chị đã không xuống nhận như đã nói mà "chuồn" luôn không một lý do.
Đến trưa ngày tàu xuất bến, đợi mãi không thấy chị gọi, em gọi lại thì "vô tình" chị nhấc máy đc 5 giây mà không nói gì. Và trong ngày hôm ấy, em gọi thì lúc chị không nghe máy, lúc "thuê bao". Và những ngày sau, em có gọi lại nhiều lần thì chuông reo bình thường mà không bao giờ nghe máy. Số điện thoại của chị là 012564612XX.
Thật thì chuyện này không đáng để em phải đưa lên đây, nhưng đây là lần thứ 2 em bị như thế này rồi. Lần thứ nhất cách đây khá lâu, tầm 1 năm, em cũng có mua 6 vé hết 900 ngàn và những người này, sau khi từ Kê Gà đi lên trễ giờ tàu xuất bến, cũng đã không gặp để lấy vé, và em cũng tự bỏ tiền túi của mình. Cộng lần này nữa, em bỏ tiền túi 1 triệu 6 trăm 50 ngàn để lấy về những cái vé tàu không sử dụng đc.
https://www.upsieutoc.com/images/2014/10/20/C360_2014-10-20-07-59-20-065.jpg
Em sẽ thông tin những cái gì đó sau...

luongnad
23-10-2014, 20:02
người đâu kì thế