PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch Nga

ninjabristol
07-06-2009, 10:52
Mình đang định đi du lịch Nga tháng 7 này. Mình chỉ biết mỗi Moscow và St Petersburg.

Có bạn nào có kinh nghiệm đi du lịch Nga thì giúp mình với. Ví dụ như mua tour như thế nào, mua từ Việt Nam hay qua Nga mới mua, những điểm nào nên tham quan, nên đi lại bằng bus hay metro, bên đó có an toàn không v.v..

Cảm ơn nhiều!

autumnovember
08-06-2009, 22:25
Mình đang định đi du lịch Nga tháng 7 này. Mình chỉ biết mỗi Moscow và St Petersburg.

Có bạn nào có kinh nghiệm đi du lịch Nga thì giúp mình với. Ví dụ như mua tour như thế nào, mua từ Việt Nam hay qua Nga mới mua, những điểm nào nên tham quan, nên đi lại bằng bus hay metro, bên đó có an toàn không v.v..

Cảm ơn nhiều!

Mình không dám nói mạnh là an toàn hay không, nhưng ở Nga, cảnh thì chẳng chê vào đâu được. Kể cả bạn đến 1 công viên nhỏ bên cạnh sông Moscow thôi cũng rất đẹp.

Về an ninh thì mình khuyên bạn thế này, cứ thủ sẵn trong người đầy đủ giấy tờ và tiền, lỡ cảnh sát có làm tiền thì xì tiền ra cho họ. Với lại, nếu gặp skin head hay head skin gì gì đó thì chạy thật nhanh, chạy thục mạng.

Em ruột mình ở đó đến giờ gần 10 năm rồi, mà trông hình dáng nó không thể biết là người Việt Nam đâu, thế nhưng chạy thục mạng thì 1 lần, mà bị đánh vào bệnh viện thì cũng 1 lần rồi. Giờ, nó không dám đi ngoài phố lang thang 1 mình sau 8 giờ tối đâu. Nếu đi, phải đi bằng ôto và đi cùng với 1 người dân Nga.

Ở Moscow và St. Peterburg thì tuyệt đẹp, mà mình không nhớ rõ bây giờ có phải là thời điểm "đêm trắng" ở St. Peterburg không nữa (nếu em mình online, mình hỏi cho).

Humboldt
09-06-2009, 00:39
Đêm trắng là thời điểm khoảng cuối tháng 6 (thường là 20.06 hàng năm, có chênh lệch vài ngày) bạn ạ, tuy nhiên đi Nga vào tháng 7 và 8 là rất đẹp rồi, vì thời tiết nắng ấm. Nhưng người Nga không có welcome người Việt lắm đâu, từ anh cảnh sát soát hộ chiếu ở sân bay đến bà già ở metro, mình chưa đi đâu mà gặp người dân kém thân thiện như đi Nga. Dù sao cũng chúc bạn vui vẻ và nhiều may mắn trên đất Nga! :)

autumnovember
09-06-2009, 01:13
Đêm trắng là thời điểm khoảng cuối tháng 6 (thường là 20.06 hàng năm, có chênh lệch vài ngày) bạn ạ, tuy nhiên đi Nga vào tháng 7 và 8 là rất đẹp rồi, vì thời tiết nắng ấm. Nhưng người Nga không có welcome người Việt lắm đâu, từ anh cảnh sát soát hộ chiếu ở sân bay đến bà già ở metro, mình chưa đi đâu mà gặp người dân kém thân thiện như đi Nga. Dù sao cũng chúc bạn vui vẻ và nhiều may mắn trên đất Nga! :)

Bạn nói thế là không đúng rồi. Người dân Nga hiền lắm. Mình không phải khoe nhưng nhà mình ở Nga cũng có thời gian dài dài, đủ để hiểu tường tận người Nga.

Tuy nhiên, dạo này tình hình không ổn bởi, một phần là do người Việt mình đó.

THứ 1: Việt mình dạy người Nga ăn hối lộ bằng cách, đầu tiên thì "cho" họ rượu (họ có thể gọi là nghiện nặng) trước những năm 1988

thứ 2: Việt mình "cho" họ quần áo, và son môi, những năm 1990

Thứ 3: Người Việt mình buôn Vàng thì phải gọi là "khủng long bạo chúa". Không biết bác đã được thưởng thức mấy ông ở DOM 5 vác vàng trên vai (đủ các thể loại vòng vèo, xiềng xích, hoa tai, nhẫn...), đổ đánh "Ụp" cái xuống gường, rơi vãi không thèm nhặt, chỉ gom hàng trên gường thôi.

Mà bác không biết, vào cái thời điểm đó thì người Nga họ khổ lắm. Ông bạn bố em ở gần Serbiri còn không có cái bánh mì tử tế mà ăn. Nó cứng như đá kim cương ấy.

Còn hầu hết những người Nga em gặp, và là bạn bè của bố em với em của em thì chưa ai "khôn" cả, "ngố" cả đống nên em cũng hay bị trêu là "Nga Ngố" đấy.

Đó, em chỉ lấy vài ví dụ vậy thôi.

Nheva
09-06-2009, 10:21

Cảm ơn nhiều!
Nga thì rất nhiều điểm đáng đi. Nhưng mình nghĩ chỉ cần 2 nơi là Mos và Peter là bạn cũng hết sức rùi, đừng tham thêm nữa. Mình ở Peter 5 năm mà còn chưa xem hết cảnh đẹp và những di tích, kiến trúc nổi tiếng của Pet nè.
Ở Pet bạn nên đi nhũng điểm chính sau : các tp vệ tinh như : Petergoph, nơi có cung điện mùa hè và hệ thống đài phun nc dẹp nhất châu Âu, thành phố vệ tinh Puskin, nơi có công viên và cung điện Ecaterina cũng đẹp thôi rôì, tp Lomonoxop nữa..
Trong tp thì nhất thiết đi thăm Nhà thờ Isaac, lộng lẫy chẳng kém nhà thờ thánh Peter ở Rome, pháo đài Petro Pavlov, Bảo tàng Ermitage, bảo tàng nghệ thuật mang tên Puskin, Nhà thờ Kazan, đại lộ Nhevski, Công viên Mùa hè, Quảng truongf cungđiện Mùa đông, cũng nên thăm vài cây cầu nổi tiếng trong số gần 300 cây cầu đẹp long lanh bắc qua những kênh , sông chảy quanh Pet, Bảo tang Dan tộc học và nhân chủng học cũng rất độc đáo đấy, nhớ xem Balet ở nhà hát Rimski Corsacov nữa nhé, hoặc nhà hát Kirov (nhưng nay chắc đổi tên rùi)... Tóm lại tớ chỉ kể thôi cũng hết hơi rùi, còn nhiều chỗ lắm
Nhưng đúng là bạn cũng phải hết sức bảo trọng khi ở Pet, cảnh giác cả với bọn đầu trọc lẫn cảnh sát. Ôi buồn quá, mình cũng chưa dám trở lại Nga vì ngại bọn này

Pisces
09-06-2009, 10:31
Đêm trắng là thời điểm ngày dài nhất trong năm (khoảng 20, 21 tháng 6). Nhưng nếu không đến được vào ngày dài nhất thì vẫn có ngày dài nhì, dài 3,... Mùa hè ngày rất dài và đêm rất ngắn, bởi vậy đến 10h tối mà trời vẫn nhờ nhờ sáng nên 8pm mà trời vẫn nắng đẹp như 4 giờ ở Việt Nam vậy. Bạn vẫn có thể vô tư lang thang mà tận hưởng khung cảnh "Chiều Matxcova" sau 8 giờ (chỉ không nên lang thang 1 mình lúc tối). Không biết có phải may mắn không mà mình có một kỳ nghỉ hè rất tuyệt ở Nga năm ngoái và không gặp bất kỳ một phiền phức nào. Người Nga nhìn chung vẫn rất tốt và dù ko biết tiếng của nhau, họ vẫn có thể chỉ bảo tận tình cho bạn khi hỏi đường (mình toàn lang thang 1 mình). Mát thì nên đi Metro, có lẽ đây là hệ thống metro đẹp nhất thế giới, đẹp như một công trình nghệ thuật vậy. Có rất nhiều điểm tham quan. Len thì đẹp ngất ngây luôn, rất thơ mộng với hệ thông kênh đào và cung điện, viện bảo tàng tuyệt vời. Chỉ có điều phải xếp hàng mua vé cả cây số nếu bạn không theo một tour nào đó. 2h sáng mà mình vẫn ra sông Nheva để xem cầu mở (cho tầu qua lại). Từ Mat có thể đi tàu đến Len, tận hưởng 1 bản nhạc Nga nhè nhẹ giữa 2 rừng bach dương bên đường, bạn sẽ phải thốt lên "Cuộc sống ơi ta mến yêu người" :-)

Nheva
09-06-2009, 11:14
Hey, chưa đi đc Ai Cập nên Pisces đi Nga à? Sao ko rủ tớ đi làm guide cho:D
Xin visa có dễ ko? Tự đi à. Mình cũng đang ủ mưu quay lại mà
@bạn chủ topic: nếu tự đi vụ xin visa cũng mệt phết đấy. Nhưng Nga thì đáng thăm đấy, cố lên bạn nhé

toeooc
10-06-2009, 09:30
Vụ xin VISA hình như toàn phải qua các đại lý du lịch, nó làm giấy mời các thứ cho phổng các bác? Từ VN giờ dân tình còn đi du lịch sang Nga ko ạ? Mà ĐSQ bắt bẻ rất vô lý, đòi đặt khách sạn các thứ lằng nhằng, trong khi mình xoè tiền bọn đại lý du lịch nó làm cho phát xong béng!

Các bác ở Nga cho em xin tí ảnh đi, mấy hôm cuồng Nga cuồng tàu xuyên Siberia quá :(

ninjabristol
12-06-2009, 11:17
Cam on moi nguoi cho y kien nhe!

Minh phai nho dai ly du lich xin visa, nhung thay cung phuc tap ghe lam. Cong voi nghe moi nguoi noi vu dau troc va canh sat lam tien thay cung hoi so so! Chac phai suy nghi them :) Chuyen qua Hy Lap + Tho Nhi Ky chang han :)

Pisces
13-06-2009, 15:08
Cam on moi nguoi cho y kien nhe!

Minh phai nho dai ly du lich xin visa, nhung thay cung phuc tap ghe lam. Cong voi nghe moi nguoi noi vu dau troc va canh sat lam tien thay cung hoi so so! Chac phai suy nghi them :) Chuyen qua Hy Lap + Tho Nhi Ky chang han :)

Cứ đi đi bạn ơi, đừng có lang thang đêm khuya thôi chứ có phải dễ dàng gặp đầu trọc đâu. Tớ thân gái, lang thang 1 mình mà chẳng đầu trọc nào hỏi thăm nữa là. Đi đi, Nga đẹp lắm. Những chỗ khác cũng trộm cắp lừa đảo như điên í chứ. Quan trọng mình phải đề phòng cẩn thận thôi

footprints
13-06-2009, 22:28
Nước Nga, ngoài Mos và Len ra thì:
Phía Bắc có Golden Ring với các nhà thờ, tu viện của đạo chính thống Nga, rất đẹp.
Phía Nam có thành phố biển Sochi cũng rất dễ thương.
Tất nhiên là còn nhiều nơi khác đáng để đi nhưng những nơi ấy để lại cho tớ nhiều ấn tượng nhất.

khmerka
27-06-2009, 13:30
cả nhà ơi,
tháng 8 này có ai đi Nga ko?
Tôi là ngươi Nga 100% :D (girl) sống ở HN, đợt tháng 8 này sẽ về quê tham bố mẹ ở S-Peterburg, ai thích đi du lịch Nga đợt này thì welcome, có thể ở lại nhà tớ!
M bay về Nga 04/08, quay lại VN 31/08.

Nếu ai muốn hỏi thêm gì về Nga hay S-Peterburg thì cứ vô tư nhé!
Tháng 6-7-8 ở Nga là đẹp nhất!

Anh Già
27-06-2009, 20:58
Bạn Khmerka đi tháng 8 thì hơi muộn nhỉ, giờ tớ đang ở Ukraine, chạy qua Nga có một đoạn mà không có đồng bọn để phượt ở đó, đi 1 mình thì tớ chạy qua tây Âu vậy, thôi hẹn lần sau tụ họp được vài người thì làm 1 nhóm đi Nga cho vui .

CVN
27-06-2009, 22:26
Tớ thích đi Nga cực! Thích nước Nga, người Nga từ ngày xưa khi còn học phổ thông, nhưng tới giờ vân xchuwa một lần tới đó được.

Hôm nọ đi Mỹ, trong đoàn khách mời của mình có 4 ông đã học và làm việc lâu năm ở Nga, và hiện nay vẫn thường quay lại Nga vì công việc. Mình có bảo "em muốn đi Nga chơi lắm, mà chưa đi được". Các ông ấy đều bảo nước Nga rất đẹp, nhưng không ai khuyên mình nên đi Nga vào thời gian này vì lý do an ninh (ý là tự mình quyết định chứ các ông ấy ngại ko dám ủng hộ :D )

Anh Già
28-06-2009, 02:44
Uh nhất là đi St-Peterburg tớ cũng sợ đầu trọc lắm !

baxu
28-06-2009, 04:48
Em đi St-Peterburg thì thấy rất yên bình, hoặc do điếc không sợ súng, ngày nào cũng 4-5h sáng mới mò vền đến nhà trọ. St. Peterburg cực đẹp, khí hậu mát mẻ, bây giờ vẫn muốn quay lại, ngại mỗi đi xin visa.

Chỉ có ở Mát thì ra đầu nhà đổ rác mọi người cũng lo, ra quảng trường Đỏ được đúng 2-3 tiếng mà cứ 15' mọi người lại phải gọi điện nhắn tin hỏi thăm sức khỏe và giục về nhà ngồi cho lành!

Chỉ ấn tượng là người Nga không "xởi lởi" như mình vẫn tưởng trong các quyển sách học tiếng Nga hồi phổ thông. Hoặc cách nói, ngữ điệu của họ rất "nặng", không ngọt ngào. Có thể bạn bè, người thân sẽ khác, nhưng chỉ tiếp xúc các ngành dịch vụ khách sạn/nhà hàng, ai cũng nói to, thái độ lạnh lùng, toàn tưởng bị quát, sợ cực ;)! (Còn tốt bụng hay không thì không tiếp xúc sâu em không dám nhận xét)

Không biết giờ đã thay đổi chưa, nhưng em đi thời Putin (2002) mà dịch vụ vẫn rất tệ. Xếp hàng mua tem dán vào postcards mất hơn 2 tiếng, xếp hàng mua vé tàu từ Mát đi St Peterburg hơn 3 tiếng. Được cái dịch vụ dở nên không đông khách du lịch như Tây Âu hoặc các nước châu Á, hiếm khi gặp các xe du lịch to, và hầu như không gặp đoàn khách Nhật nào.

Ariel
28-06-2009, 10:23
Nga bây giờ kém an ninh thế sao? mình cũng mơ ước một lần nhìn tận mắt những gì đã được đọc về NGA... nhưng các bạn nói thế này thì... giấc mơ lại xa vời

Pisces
28-06-2009, 12:22
Nga bây giờ kém an ninh thế sao? mình cũng mơ ước một lần nhìn tận mắt những gì đã được đọc về NGA... nhưng các bạn nói thế này thì... giấc mơ lại xa vời

Bạn đi được thì cứ đi đi. Chẳng sao đâu, mình vừa đi năm ngoái cũng chẳng thấy vấn đề gì. St Peter rất đẹp, 2 giờ sáng mình lọ mọ ra xem cầu mở thấy đầy người, chẳng sao cả. Với lại mùa này ngày dài đêm ngắn. 9h trời vẫn sáng trưng, chẳng lo gì đâu. Người quen tớ ở Mat cũng gọi điện giục về ời ời mà toàn 9h tớ mới về đến nhà (mà tớ đi 1 mình). Có hôm cảnh đẹp muốn làm 1 pô kỷ niệm, vẫy đúng 1 ku trọc đầu nhờ chụp hộ. Nó cũng chụp cho. Đúng là điếc ko sợ súng:))

khmerka
28-06-2009, 14:41
M là người sinh ra và lớn lên ở Sankt-Peterburg vậy theo m nhận xét thì người ở Xanh hiền lành hơn, có văn hóa hơn Moscow, vì Moscow và Xanh như là HCM và HN đây..Xanh yên bình hơn, cổ xưa hơn, lãng mạn hơn...)

An ninh ở Spb thì vẫn ok, ý là nếu đi chơi bình thường và những nơi trung tâm thì ko có vấn đề gì hết...còn nếu đi xa xa các phố - ngõ đen tối thì bản thân người Nga cũng sợ ))). Từ bé đến giờ m cũng ko dám đi một mình ở khu lạ lạ xa trung tâm hehe

Tháng 8 ai thích đi chơi Nga nào, m làm hương dẫn viên cho :D

Louise
02-07-2009, 04:52
Bạn nào giờ sang Nga mà lỡ đêm trắng ở Saint Petersburg rồi thì chịu khó quá bộ lên phía Bắc một tí, cỡ Murmansk ấy, đêm lại trắng như thường :D. Mùa đông có Bắc cực quang nữa.

Xin visa Nga thì tự xin cũng được, không cần qua đại lý du lịch đâu, nhưng cái lằng nhằng nhất chính là cái invitation. Bình thường đi nước khác chỉ cần đặt khách sạn/trả tiền phòng khách sạn là được, chứ đi Nga thì cái khách sạn mình đặt sẽ phải issue cho mình một cái invitation, ghi rõ tên tuổi ông này bà này quốc tịch nào năm sinh tháng đẻ số hộ chiếu bao nhiêu, etc. có dấu má công an đàng hoàng, rồi mình mới đem cái invitation ấy đi xin visa được. Cái đại lí du lịch họ làm cho mình cũng là cái này thôi, chỉ rút ngắn công đoạn lại.

Cảnh sát làm tiền á? Sợ gì :LL. Ăn mặc gọn gàng sạch sẽ, trông cứ oai phong lẫm liệt vào cho tớ, đố thằng nào dám hỏi. Ờ, nhưng mà nhớ đi cách chúng nó một đoạn ra nhé :D.

Louise
02-07-2009, 05:07
Tớ có lần xem chương trình du lịch Nga của Cty nào đó ở VN rồi, chán lắm. Toàn đi lướt lướt qua mấy địa điểm nổi tiếng là chính. Tóm lại là không có vui. Còn trẻ thì cứ tự đi, tự khám phá cho máu ;).

Nhưng đi Nga có một nhược điểm to to, đấy là đắt, thậm chí rất đắt. Nếu ở hostel kiểu dorm, đi lại bằng phương tiện giao thông công cộng, tham quan linh tinh ăn fastfood thì một ngày cũng phải mất ít nhất trên dưới $50. Chưa kể mấy cái chi phí rất trời ơi như phí registration (trả để được đăng kí với công an rằng tôi đã đến đây, đã ở đây, không có cái dấu nó đóng cho trên immigration card đừng hòng ra khỏi Nga. Ở nơi đến đầu tiên chắc chắn phải xin dấu, còn sau đó đi đâu mà ở lại dưới 3 ngày thì khỏi, nhưng nhớ giữ vé để có gì còn cãi).

Trọc chưa gặp bao giờ, không có ý kiến (BB).

Cái dở nữa của dân Nga là sự kém phổ biến tiếng Anh. Gặp bọn nào trẻ trẻ thì nó còn nói được (hơi khó nghe tí, nhưng có còn hơn không), còn thế hệ già phần nhiều là điếc đặc. Nhân viên thì đi lại rầm rầm nói chuyện oang oang, cửa đóng cứ sầm sập, mặt mũi cau có. Nhưng ở VN ta chịu được, thì sang đây chắc cũng hổng sao (c).

Thèm đi một chuyến Trans-Siberian Railway quá, mà không biết từ giờ đến hết năm sau có đi được không :(

Anh Già
02-07-2009, 06:55
Thèm đi một chuyến Trans-Siberian Railway quá, mà không biết từ giờ đến hết năm sau có đi được không :(

Đi tuyến này phải vừa đi vừa dừng lại dọc đường mới sướng, chứ đi tàu một lèo thì chả thấy gì nhiều qua cửa sổ hết .

Louise
02-07-2009, 07:13
Đi tuyến này phải vừa đi vừa dừng lại dọc đường mới sướng, chứ đi tàu một lèo thì chả thấy gì nhiều qua cửa sổ hết .

Dừng thì dừng, em sợ gì đâu bác :D. Chứ bác bảo ngồi tàu gần 1 tuần liền chắc cũng phát rồ mất :shrug:.

Điểm dừng chân dọc đường có thể là: Nizhniy Novgorod, Kazan, Irkurstk. Đi được xa đến Ulaan-Baatar rồi đến Bắc Kinh thì càng thích ;)

Ah, mà em cũng sắp đi Saint chơi (BB)

khmerka
02-07-2009, 14:05
Bạn Louise định đi Saint lúc nào thế?
Có đi cùng với mình tháng 8 này không ))))?

Louise
02-07-2009, 16:07
Bạn Louise định đi Saint lúc nào thế?
Có đi cùng với mình tháng 8 này không ))))?

Mình... ngày mai đi :D

Anh Già
05-07-2009, 05:49
Bạn Louise đang sống ở đâu vậy ?

Louise
12-07-2009, 13:37
Em ở thành phố không tin vào những giọt nước mắt, bác ạ :D

Em mới đi về, mệt nhưng vui. Chỗ gì mà lắm cung điện với nhà thờ thế, ngày nào cũng chạy như vịt mà còn bỏ qua bao nhiêu thứ. Công nhận các bạn Nga ngố cẩn thận. Sau năm 1945 bị cướp phá cho tan hoang, thế mà giờ các bạn dựng lại như mới rồi.

autumnovember
12-07-2009, 16:56

Em mới đi về, mệt nhưng vui. Chỗ gì mà lắm cung điện với nhà thờ thế, ngày nào cũng chạy như vịt mà còn bỏ qua bao nhiêu thứ. Công nhận các bạn Nga ngố cẩn thận. Sau năm 1945 bị cướp phá cho tan hoang, thế mà giờ các bạn dựng lại như mới rồi.
Bạn ơi, chụp nhiều ảnh không bạn và post lên đây nhé. Lâu lắm rồi mình không sang đó, nhớ ghê. Giờ, chắc "thành phố của Pie đại đế" và "Xưởng phim truyện ..." khác lắm rồi nhỉ.

Nheva
13-07-2009, 13:19

Bạn đi có 1 ,2 tuần ở Len thì đúng là mới lướt qua thui.
Tớ ở đấy 6 năm mà còn chưa đi hết , trách gì. Giờ vẫn còn thấy tiếc kìa
Cả thành Len là một bảo tàng lớn đấy, đâu đâu cũng gặp cảnh đẹp và di tích văn hóa , lịch sử, kiến trúc , nghệ thuật

Louise
13-07-2009, 17:32
Em đi lần này lần thứ hai rồi chứ có phải lần đầu tiên đâu bác. Em mà thu xếp đi thêm lần nữa không khéo dân tình tưởng em ấm đầu :D. Cũng ôm sách đọc nát ra rồi :(, đi cả Novgorod & Petrozavodsk. Mà nói gì đâu xa, chỉ riêng cái Ermitazh (và các filial của nó) nếu muốn đi hết và xem kĩ thì mất ít nhất một tuần (nghe Tây đồn là phải cả tháng (NT)). Cái Russian museum ở Mikhailovsky palace cũng to vật vã nữa. Được cái có thẻ sinh viên nên mua được vé rẻ một nửa so với các bạn khoai Nga, và chỉ bằng 1/10 đến 1/5 giá các bạn khoai nước ngoài phải trả :LL.

Tin buồn là Letniy Sad (Summer garden) đã đóng cửa restoration đến quý IV năm 2011. Em xuống muộn nên chỉ còn có đi bên ngoài ngó ngó vào thôi :shrug:

Nheva
13-07-2009, 18:11
Từ Mos lên Len gần xèo à. Bọn tớ trc cứ nhảy tàu đêm, 5,6 sáng đến nơi, giá vé nằm (platskarnyi) ngày đó ko quá 10rup. Chẳng biết giờ thế nào , còn cái ga mang tên Leningadski nữa ko?

ninjabristol
16-07-2009, 14:06
M là người sinh ra và lớn lên ở Sankt-Peterburg vậy theo m nhận xét thì người ở Xanh hiền lành hơn, có văn hóa hơn Moscow, vì Moscow và Xanh như là HCM và HN đây..Xanh yên bình hơn, cổ xưa hơn, lãng mạn hơn...)

An ninh ở Spb thì vẫn ok, ý là nếu đi chơi bình thường và những nơi trung tâm thì ko có vấn đề gì hết...còn nếu đi xa xa các phố - ngõ đen tối thì bản thân người Nga cũng sợ ))). Từ bé đến giờ m cũng ko dám đi một mình ở khu lạ lạ xa trung tâm hehe

Có có!! 2 Phượt gái + già (beer) Nếu có hotel nào re rẻ mách cũng được. Mình tính đi Moscow và St Peterburgh. Nếu plan đi 2 tuần thì nên đi đâu nữa nhỉ? Giúp nhé! Cảm ơn.

Louise
16-07-2009, 15:01
Từ Mos lên Len gần xèo à. Bọn tớ trc cứ nhảy tàu đêm, 5,6 sáng đến nơi, giá vé nằm (platskarnyi) ngày đó ko quá 10rup. Chẳng biết giờ thế nào , còn cái ga mang tên Leningadski nữa ko?

Cả hai cái ga Leningradskiy với Moskovskiy vẫn còn bác ạ. Vẫn còn tượng cái ông gì già già trong ga, mỗi tội giá vé platskart của bác giờ nó đã tăng lên đâu gấp có... gần 100 lần à :D

Tàu đêm em đi rồi, tàu ngày em cũng đi rồi, mấy cái passazhirnyi poezd ga nào cũng dừng cũng đi rồi luôn. Sinh viên thì đi platskart là rẻ nhất, chứ nếu hết vé phải mua coupé hay đi mấy cái tàu du lịch (firmennyi poezd) thì em tính ra thà đi máy bay còn rẻ hơn (NO). Đi tàu đêm thì xung quanh tối thui à, với lại bận ngủ, thấy gì đâu, mà có thấy thì toàn cảnh làng quê Nga tiêu điều xơ xác, buồn lắm í :shrug:

Nhân nói chuyện an ninh, em đi tung tăng bao ngày chẳng sao, đến hôm cuối ngồi sắp đồ chuẩn bị về thì con bạn em bỗng nhiên bảo: thấy cái ngõ gần nhà không, ngày xưa có một con bé Tadjikistan đi đêm về bị trọc lôi vào cắt cổ đấy :T. Ôi mẹ ơi, mãi chẳng sao sao bây giờ mới nói X(. Mà cũng ngay bên bờ sông, xe cộ chạy vèo vèo đấy chứ. Làm sáng hôm sau em đi qua cái ngõ nhìn vào mà cứ hãi hãi là :(

khmerka
17-07-2009, 12:24
m bay về St Petersburg 04/08
ở St thì các bạn có thể đến nhà m chơi hehe ), m sẽ hỏi xem có ks nào rẻ ko, nhưng chỉ sợ sau VN cái gì giá nó cũng cao wa đi!!!

:D

Nheva
17-07-2009, 13:11
Chuc Khmerka đamôi vui vẻ

baxu
17-07-2009, 15:20

Hồi năm 2002 em cũng đi tàu đêm Mos - Len, giá hình như khoảng 120$, tàu rộng, thảm dày, êm ái, thích cực.

Có có!! 2 Phượt gái + già (beer) Nếu có hotel nào re rẻ mách cũng được. Mình tính đi Moscow và St Peterburgh. Nếu plan đi 2 tuần thì nên đi đâu nữa nhỉ? Giúp nhé! Cảm ơn.

Khách sạn ở Nga rất đắt. Nhưng nếu chỉ để ngủ, ở St. Peterburgh có rất nhiều phòng trọ bình dân trong nhà của các ông bà già về hưu.

Bọn mình đi tàu đêm, đến nơi khoảng 5 rưỡi sáng, xuống ga đã thấy hàng dài các ông bà già đứng đó, ai cũng đeo 1 tấm bảng quảng cáo trước ngực. Bọn mình tìm được 1 bà già có phòng trọ giữa trung tâm, giá 5$/ phòng 3 giường. Tất nhiên ko thể như khách sạn, nhà hơi cũ, toilet và bình gas nước nóng hơi sập sệ, nhưng khá sạch sẽ, tiện đi lại, bọn mình cực kỳ hài lòng.

St. Peterburgh mùa hè cực kỳ lãng mạn!

Anh Già
17-07-2009, 18:07
Bạn khmerka chắc xa nhà đã lâu nên không rõ tình hình lắm ;) Đối với dân du lịch kiểu phuot.com thế này thì sang Nga hay Liên xô cũ , các bạn cứ mua ngay tờ báo quảng cáo, trong đó có cả đống căn hộ ( 1,2,3 phòng) cho thuê theo ngày, với đầy đủ tiện nghi bếp núc, rẻ bằng khoảng 1/2 so với hotel, mà chui mấy người vào cũng được . Cái khó duy nhất là để giao dịch mấy vụ này cần phải thạo tiếng Nga, vì tiếng Anh ít người biết và nếu gặp người cho thuê nói tiếng Anh sẽ bị chém đắt hơn, nhưng cái này khmerka chắc giúp các bạn được .

Louise
18-07-2009, 02:07
Bạn khmerka chắc xa nhà đã lâu nên không rõ tình hình lắm ;) Đối với dân du lịch kiểu phuot.com thế này thì sang Nga hay Liên xô cũ , các bạn cứ mua ngay tờ báo quảng cáo, trong đó có cả đống căn hộ ( 1,2,3 phòng) cho thuê theo ngày, với đầy đủ tiện nghi bếp núc, rẻ bằng khoảng 1/2 so với hotel, mà chui mấy người vào cũng được . Cái khó duy nhất là để giao dịch mấy vụ này cần phải thạo tiếng Nga, vì tiếng Anh ít người biết và nếu gặp người cho thuê nói tiếng Anh sẽ bị chém đắt hơn, nhưng cái này khmerka chắc giúp các bạn được .

Bác Già, bác Già, nếu ở thế mà quá 3 đêm thì có được bao làm registration (với cảnh sát í) không thế (NT)? Em thấy trên Thorn Tree có mấy bạn kể chuyện trốn được registration, nhưng em là em cứ giấy tờ đầy đủ cho chắc ăn. Đụng chuyện thì như bọn em chẳng hạn, vừa biết tiếng, vừa có hộ khẩu dài hạn ở chỗ khác, vừa là công dân hạng "trên răng dưới các tút" còn cãi được, chứ các bác du lịch nó yêu quá lại giữ lại thì phiền :shrug:.

À, hôm nay em mới nghe Tây nó đồn là sau khi đóng cửa chợ rồi dồn bà con đi nơi khác rồi biểu tình phản đối lung tung phèng, giờ các bạn cảnh sát hễ thấy bạn nào giống Tàu/Việt Nam lảng vảng ở khu chợ (chợ buôn bán lớn ấy, chợ cóc vớ vẩn không biết) thì: 1. nếu biết tiếng thì nộp 10,000 roubles các bạn thả cho đi; 2. nếu không biết tiếng thì đóng dấu trục xuất luôn.

Em nghe xong ngẩn ngơ, hỏi thế nó đóng dấu trục xuất rồi nó có mua vé máy bay cho mình về nước không :LL, mà bên kia không thấy trả lời. Đấy là Tây nó đồn thế, em cũng chưa rõ thực hư, mà cũng không dám đi kiểm nghiệm.

Anh Già
18-07-2009, 02:35
Uh, công nhận với bạn Louise là cái vụ cảnh sát ở Nga chuối, nên chính tớ cũng ngại qua đó, còn ở Ukraine thì có vẻ đỡ hơn, tớ vẫn còn cái thẻ định cư vĩnh viễn ở Ukraine, hồi trước cứ cuối tuần là đi các thành phố khác wanh tennis nghiệp dư, toàn thuê nhà kiểu đó, có đăng ký đăng cọt bao giờ đâu mà cũng chả bị hỏi lần nào, ở Kharkov cái nhà cũ tớ ở cả chục năm mà có biết mặt thằng cs khu vực là thằng nào đâu .Ở Nga chắc tình hình tệ hại hơn nhiều nhỉ ?

Toet
18-07-2009, 03:52
m bay về St Petersburg 04/08
ở St thì các bạn có thể đến nhà m chơi hehe ), m sẽ hỏi xem có ks nào rẻ ko, nhưng chỉ sợ sau VN cái gì giá nó cũng cao wa đi!!!

:D

Nhắc bạn khmerka viết từ đầy đủ, không viết tắt như trích ở trên, không nên vặn tiếng Việt thành những từ kỳ dị như wa ...

Nếu các bài sau vẫn tiếp tục cố tình sai chính tả như thế, tôi treo nick của bạn tạm trong 24 giờ cảnh cáo.

Pisces
18-07-2009, 10:42
Uh, công nhận với bạn Louise là cái vụ cảnh sát ở Nga chuối, nên chính tớ cũng ngại qua đó, còn ở Ukraine thì có vẻ đỡ hơn, tớ vẫn còn cái thẻ định cư vĩnh viễn ở Ukraine, hồi trước cứ cuối tuần là đi các thành phố khác wanh tennis nghiệp dư, toàn thuê nhà kiểu đó, có đăng ký đăng cọt bao giờ đâu mà cũng chả bị hỏi lần nào, ở Kharkov cái nhà cũ tớ ở cả chục năm mà có biết mặt thằng cs khu vực là thằng nào đâu .Ở Nga chắc tình hình tệ hại hơn nhiều nhỉ ?

Mình nghe nói do cộng đồng người Việt của mình ở U có quan hệ rất tốt với chính quyền nên mọi việc cũng dễ dàng hơn. Dù sao U cũng nhỏ nhắn hơn Nga, có lẽ vậy

wasabi2
23-07-2009, 00:46
Có bác nào làm chuyến tàu Trans-Siberia chưa. Xin chia sẻ kinh nghiệm với.

vntuyen
23-07-2009, 17:54
Mình nghe nói do cộng đồng người Việt của mình ở U có quan hệ rất tốt với chính quyền nên mọi việc cũng dễ dàng hơn. Dù sao U cũng nhỏ nhắn hơn Nga, có lẽ vậy

Visa Ukraina rắc rối lắm, cả list giấy tờ, trong đó có cả chứng nhận không bị HIV. Có mấy người bạn mới đi Nga về, trong túi lúc nào cũng thủ 1 ít đô la lẻ để đưa cho cảnh sát. Đầu trọc Nga cũng tợn. Còn lại, nước Nga vĩ đại, xinh đẹp, người Nga đáng yêu,...thì ai cũng biết.

Louise
24-07-2009, 16:18
Visa Ukraina rắc rối lắm, cả list giấy tờ, trong đó có cả chứng nhận không bị HIV. Có mấy người bạn mới đi Nga về, trong túi lúc nào cũng thủ 1 ít đô la lẻ để đưa cho cảnh sát. Đầu trọc Nga cũng tợn. Còn lại, nước Nga vĩ đại, xinh đẹp, người Nga đáng yêu,...thì ai cũng biết.

Bạn bác đi chơi hay đi làm gì mà hồi hộp thế hả bác? Mà giờ này đô la lẻ cảnh sát nó cũng lấy cơ à? Em tưởng cứ rúp mà chiến, mệnh giá từ 500 trở lên (nặng thì tính bằng tiền nghìn) chứ ai lại ăn vặt vãnh thế :shrug:. Các bác nào muốn đi chơi, cứ làm theo lời em dặn ở trên ấy (và tránh xa các khu chợ búa dân cư đông người Việt ra cho em), em đảm bảo là chả sao (c) (em là minh chứng, 5 năm rồi bình an vô sự, chưa gặp trọc lấy một lần). Mà bác đổi chủ đề nhanh quá, từ visa Ukraine chạy thẳng sang Nga :D. Giấy khám sức khỏe thì đâu cứ visa đi mấy nước này mới đòi hả bác (ít nhất là với bọn đi học)?

Đi Trans-Siberian thì có vẻ thú vị, nhưng chắc phải mất tầm nửa tháng là ít, vì vừa đi vừa dừng chỗ này chỗ kia tham quan. Còn phụ thuộc đi đến đâu nữa: đi xuyên thằng qua phía Thái Bình Dương của nước Nga, đi xuống Ulaan-Baator hay đi tiếp đên Bắc Kinh. Em cũng muốn đi quá :(

hanoi06
25-07-2009, 11:06
Tôi muốn tìm hiểu về sân bay Sheremetyevo của Nga vì tôi sắp phải transit qua đây để đi châu Âu. Có bạn nào rành thì chỉ dẫn cho tôi nhé.

botram
26-07-2009, 01:12
Máy bay từ Hà Nội tới Matxcơva gặp sự cố

Tất cả hành khách trên chuyến bay từ Hà Nội - Matxcơva của hãng hàng không Aeroflot đều bình an vô sự sau khi máy bay hạ cánh khẩn cấp xuống sân bay quốc tế tại thủ đô nước Nga hôm qua.

Các nhân chứng ở phi trường Sheremetyevo-2 cho hay chiếc Boeing 767 hạ cánh vào lúc 18h18 vào ngày 24/7 (theo giờ Matxcơva).

"Sau khi chạy hết đường băng, cơ trưởng của chuyến bay báo cáo với người phụ trách các chuyến bay của phi trường rằng bộ phận phanh của càng bên trái máy bay bốc cháy. Cơ trưởng quyết định cho máy bay chạy sang phần đường dành cho xe taxi để hành khách ra ngoài bằng cửa thoát hiểm", một nguồn tin cho hay. Sau đó máy bay được kéo vào bãi đậu dành cho các tình huống khẩn cấp.

Trên chiếc máy bay Boeing 767 có 166 hành khách và 13 thành viên phi hành đoàn.
---------------------
Bác này chắc lại ham giá rẻ giống em, bay chuyến này. Hãng này chả an toàn lắm, lại có thời gian transit rất lâu.
Hôm em mua 927$, tưởng rẻ, kg ngờ bố đồng chí bạn mua của Thaisairway có 1000$, tiết kiệm thời gian transit

Zorzo
26-07-2009, 01:34
"...Cơ trưởng quyết định cho máy bay chạy sang phần đường dành cho xe taxi để hành khách ra ngoài bằng cửa thoát hiểm"

Taxi way mà dịch là đường dành cho xe taxi thì khó giải thích quá đi. Mà sao biên tập viên không thấy vô lí nhỉ, chả lẽ cạnh runway (đường tập thể dục :LL) lại có đường dành riêng cho xe taxi bắt khách (BB)

http://vnexpress.net/GL/The-gioi/2009/07/3BA11A9C/

CVN
26-07-2009, 14:20
Vấn đề là chắc biên tập viên cũng không biết taxiway là gì và nghĩ rằng từ taxi chỉ tồn tại ở dạng danh từ chỉ xe chạy khách :D

Trở lại yêu câu của bác hanoi06, tôi chưa tới sân bay Sheremetyevo bao giwof nên chỉ có thể giúp bác tìm vài link nói về sân bay đó. Theo tôi là khá đủ để bác khỏi bỡ ngỡ khi lần đầu transit ở sân bay này.

http://en.wikipedia.org/wiki/Sheremetyevo_International_Airport
http://www.worldairportguide.com/airport/245/airport_guide/Europe/Moscow-Sheremetyevo-International-Airport.html

<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps?f=q&amp;source=s_q&amp;hl=en&amp;geocode=&amp;q=Sheremetyevo+ airport,+russia&amp;sll=37.0625,-95.677068&amp;sspn=44.388698,92.8125&amp;ie=UTF8&amp;ll=55.972 776,37.414722&amp;spn=0.02997,0.076836&amp;t=h&amp;output=embe d"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.com/maps?f=q&amp;source=embed&amp;hl=en&amp;geocode=&amp;q=Sheremetyev o+airport,+russia&amp;sll=37.0625,-95.677068&amp;sspn=44.388698,92.8125&amp;ie=UTF8&amp;ll=55.972 776,37.414722&amp;spn=0.02997,0.076836&amp;t=h" style="color:#0000FF;text-align:left">View Larger Map</a></small>

Louise
26-07-2009, 16:06
Tôi muốn tìm hiểu về sân bay Sheremetyevo của Nga vì tôi sắp phải transit qua đây để đi châu Âu. Có bạn nào rành thì chỉ dẫn cho tôi nhé.

Bác hỏi chung chung thế này thì em biết trả lời làm sao hả bác? Bác nói cụ thể xem bác đi đâu, hãng nào, etc. thì mới tư vấn được chứ ạ.

Còn về sân bay thì ở Moscow có 3 sân bay quốc tế (SVO, DME & VKO). Aeroflot based ở SVO, cái Sheremetyevo này lại có 3 terminals (đang xây thêm cái thứ 4, hình như năm sau xong thì phải). Hầu hết các chuyến bay quốc tế đều xuất phát từ terminal 2 (SVO-2). Một số chuyến đi mấy nước SNG thì có thể từ terminal 1 (chủ yếu dành cho bay nội địa, bé như cái bến xe), còn một số chuyến khác (đi linh tinh) thì từ terminal C. Từ terminal 2 đến terminal 1 & C (hai cái này nằm cạnh nhau) đường chim bay thì gần (kiểu anh thì bên ấy tôi thì bên đây), nhưng mà đường chim đi ô tô thì vòng vèo phết đấy. Bác về xem lại vé đi, check lại với phòng vé đi từ terminal nào đi, rồi nếu phải chuyển terminal thì em chỉ bác.

Còn thường thì xuống sân bay nó sẽ có biển chỉ dẫn cho khách transit mà, bác lo gì. Sân bay quốc tế nên cũng có các bạn nói được tiếng Anh (hơi lởm tí, như hôm nọ lúc em xuống SVO-1 các bạn ấy thông báo bây giờ là "10 hours 30 minutes" =)) ), không sợ đâu.

Đây, có mấy cái ảnh sân bay Sheremetyevo chụp hồi Tết vừa rồi, tặng bác (beer)

https://inlinethumb12.webshots.com/45643/2824123760104171222S600x600Q85.jpg

http://inlinethumb26.webshots.com/6425/2055926040104171222S600x600Q85.jpg

http://inlinethumb50.webshots.com/43825/2262779610104171222S600x600Q85.jpg

Colorful_life
26-07-2009, 17:49
Bác hanoi06 transit ở sân bay Nga thì sẽ phải chờ khá lâu, 2 năm trước em về VN nghỉ hè cũng ham rẻ mua vé của aeroflot, phải transit ở sân bay này 15 tiếng đồng hồ. Sân bay trên tầng 2 có rất nhiều các bác tị nạn ăn ngủ cả tháng trên sân bay nên khá kinh. Cảnh sát ở sân bay này ko thân thiện, thấy khách transit ngủ trên ghế cũng quát gọi dậy xem giấy tờ, visa passport các kiểu. Nhưng giấy tờ bác ko có vấn đề gì thì chả phải lo lắng. Nói chung sân bay Sheremetyevo ko đẹp đẽ sạch sẽ, đồ ăn uống khá đắt và nhiều dân nhập cư bất hợp pháp vất vưởng trên gác. Nghe tổng kết thì hơi chán nhỉ? Nhưng là em là con gái đi 1 mình mà còn đi được, nên bác đừng lo. Cứ chuẩn bị tâm lý là sân bay này service ko được tốt, thế thôi ạ.

sondong
13-08-2009, 09:05
mấy năm trước có qua Áo transit qua nga.Nhắc lại thấy buồn cho đồng minh Xô Viết quá.Các bạn biết không tui chờ ởt đó 2 ngày không có gì ăn nữa.Vì lỡ chuyến nên tui phải đợi họ sắp xếp chuyến bay nên vạ vật 2 ngày.Trông mấy thằng công an có răng vàng sao thấy ghét.Bọn nó nhìn mình bằng 1/4 con mắt à.Mua đồ ăn trong sân bay không lấy tiền đô chỉ lấy rúp.Tìm chỗ đổi tiền cũng không có nữa.Xin ra ngoài sảnh để đổi tiền bọn nó cũng không cho nữa,sợ trốn à...bực cả mình.Leo lên tầng 2 thì ôi thôi.Cảnh người rải báo ra sàn nằm như chợ người,trông giống tỵ nạn quá.Nói chung bạn nào transit qua đây nên dè chừng tiền nong,đồ đạc cẩn thận không là có thể bị Hải quan xin đểu.Lâu không đi không biết giờ có cải thiện hơn không nữa.

kelangdu
21-10-2009, 01:20
he he...không phải vậy đâu bác ah, "taxiway" là đường lăn còn "runway" là đường hạ cất cánh đấy (từ chuyên ngành hàng không mà)

scorpion
22-10-2009, 10:57
Đi Nga thành phố đầu tiên các Bác nên tới, không phải bàn cãi, tất nhiên là Saint Peterburg (Leningrad cũ, người Việt mình hay gọi tắt là Len). Người Nga hay ví Len như cái đầu của nước Nga, Mátxcơva như trái tim, Nhiznhi Novgorod như túi tiền. Đi Len từ Moscow thì chỉ có đi tàu là tiện nhất. Thăm quan ở Len, các bác nên liên lạc với dịch vụ của người Việt mình ở bên đó, sẽ tiết kiệm được chi phí khá nhiều và tiện về sinh hoạt.
Tiếp đến là Moscow và vành đai vàng. Vành đai vàng bao gồm ́́8 thành phố chính và khoảng 15-20 thành phố khác. Tại đây còn giữ được các di tích lịch sử, văn hóa lâu đời có một không hai của Nga. Để đi vành đai vàng, các bác có thể di theo tours của các công ty du lịch, đi bằng xe bus.
Nếu còn thời gian thì các bác có thể thăm các thành phố khác như Nhiznhi Novgorod, nơi giao thoa của 2 con sông Oka và Volga, thăm điện Kremlin ở đây. Thành phố Kazan, thủ phủ của nước công hòa Tácta với nhà thờ hồi giáo được làm hoàn toàn từ đá hoa cương trắng ...
Du lịch Nga ngoài nói về địa điểm còn thời điểm du lịch trong năm nữa. Nước Nga có 4 mùa xuân hạ thu đông rất rõ ràng và khác biệt như chu kỳ của những đôi tình nhân vậy. Mùa hè là những cuộc đi chơi, làm quen, mùa thu tìm hiểu, mùa đông ấp ủ để tới mùa xuân "đâm chồi nảy lộc" ;) (beer)
Về vấn đề an ninh thì em thấy các Bác lo ngại hơi quá. Ban ngày thì các bác đi thăm quan. Ở đây thì chẳng có đầu trọc với công an nào quấy nhiễu các bác cả. Mà du lịch ở Nga là những cuộc đi bộ, đi bộ và đi bộ đến khi đôi chân nhức mỏi rã rời. Tối về chỉ kịp ngâm mình trong bồn nước nóng, tắm nước mát cho tỉnh, ăn tối rồi ngủ một mạch, không mộng mị cho tới sáng.

Phuong Linh
11-01-2010, 22:37
Em lôi lại cái topic này hỏi mọi người một tí.

Chả là em đang plan budget 1 chuyến đi Nga (chắc là Moscow/Leningrad thôi) cho 2 cụ nhà em làm quà mừng thọ (:p) vì từ hồi xửa hồi xưa bố em cũng yêu nước Nga lắm. Em tra edreams với hostelworlds thì thấy là vé aeroflot khoảng 350e/người (rẻ nhất và book trước rất lâu), hostel thì tầm 20-30e/phòng, ăn uống bình dân+đi lại chắc là tầm 20e/ngày (không rõ giá cả thế nào) => nếu đi tầm 2 tuần thì budget sẽ vào khoảng 1300e:-??

Bố em hồi xưa ở Nga 1 thời gian dài nên em chỉ cần chỉ dẫn khoản budget thôi ạ, các bác cho em ý kiến với, liệu chừng đấy tiền có đủ cho chuyến đi 2 người trong 2 tuần không để em còn dành dụm:p. Cảm ơn các bác nhiều:)

Anh Già
11-01-2010, 23:48
Hai thành phố đấy khá đắt đỏ, số tiền tiêu trong ngày như vậy tớ e hơi thiếu .

Phuong Linh
14-01-2010, 08:16
Cảm ơn bác già, vậy thì bác tính hộ em là 1 ngày ăn+đi lại hết độ bao nhiêu /2 người với ạ?

Anh Già
14-01-2010, 09:33
Bố em biết tiếng Nga thì cứ mua tờ báo quảng cáo rồi gọi điện thuê căn hộ theo ngày, sẽ rẻ hơn thuê hotel và có thể nấu nướng được, giá căn 1 phòng chắc phải tầm 50$ trở lên, ăn uống thì vô kể, phụ thuộc ăn cái gì .

hawkeyes
20-03-2010, 13:59
Em chào các bác ạ,
Chả là em hóng trên 4rum thông tin >>> cũng máu đi Nga quá, nên plan một chuyến đi Nga 7 ngày đón Noel và Tết DL 2011 ở Nga. Mặc dù vé mb đã book nhưng lịch trình đi những đâu thì cũng chưa biết. Theo như các bác gợi ý em thấy Moscow và Len là nên đi nhất, em mong các bác tư vấn cho em đi những đâu ở 2 city đó trong 7 ngày được hả các bác. Và từ Mat đi Len thì đi như nào.
Mong các bác giúp đỡ, em xin cám ơn nhiều!

KK172
20-03-2010, 18:29
Em chào các bác ạ,
đi những đâu ở 2 city đó trong 7 ngày được hả các bác?

Tớ chưa đến St Peterburg, đây là 1 số thứ tớ biết về Mat. Tuần trước nói chuyện với 1 đứa vừa đi công tác về, nó bảo bây giờ cũng ko khác xưa là mấy nên tớ mới dám lôi lên đây 1 tý.

Về Peterburg bạn giở lại topic từ đầu, tớ thấy có mấy bạn sống ở đó lâu lâu đã nói rất kỹ rùi.

Bạn đến Mát vào tầm đó, tớ sợ ko phải ngày giờ hoàng đạo! Ở Nga nhiều người có nhà nghỉ ngoại thành, nếu không thì cũng ra hết tiệt khỏi thành phố vào những ngày nghỉ lễ, rứt chi là phương Tây! Lần trước tớ đến Mát vào dịp lễ 1-5 nối với chiến thắng phát xít 9-5 thành 1 kỳ nghỉ dài thăm thắm, trên đường từ Seremetievo về trung tâm Mát, tớ suýt nhảy khỏi xe vì cả thành phố vắng lặng như 1 TP chết :P, mà ngoài 1 số khu chính thì có rứt nhiều khu không đẹp ;)

Cứ cho là bạn có 3 ngày cho Mát, nên đi những điểm sau:
- Bảo tàng Vũ khí (không phải là chỉ vũ khí đâu nhé, mà nhiều bộ sưu tầm đồ trang sức, kỷ vật của hoàng gia các thời đại đẹp cực kỳ luôn).
- BT Trechiakov cũ, nhỏ nhưng đẹp tuyệt vời, đây là bộ sưu tập cá nhân của Trechiakov, nếu họ charge tiền mang camera vào, bạn trả tiền thẳng cánh mà chụp ảnh, đừng có tiếc mà sau sẽ . . . tiếc ;). BT Trechiakov mới tớ chưa đến nên ko comment được.
- Quảng trường Đỏ, ko biết bạn là gái hay trai nhưng đừng đi cái gì cao gót, các mạch vữa trên quảng trường tụt xuống hết rùi, dễ bị mắc chân lắm. Tớ có 1 kỷ niệm nhớ đời làm việc xong đi giày cao gót chạy ra QT đó và . . . . . Dưới lòng quảng trường là 1 siêu thị khổng lồ, thăm bác Lê xong thì chui xuống đó.
- Điện Kremlin.
- Đi Metro khá tiện lợi, chứ ko đến nỗi phải đi bộ suốt đâu. Lấy bản đồ Metro và chú ý hỏi những ga cổ thì kiến trúc đẹp hơn. Từ giờ đến tháng 12, theo tớ bạn nên học chữ cái tiếng Nga, dù chỉ để đọc biển hiệu, rất dễ mà lại tiện dụng. Khi đọc lên rồi, rất nhiều từ giống tiếng Anh y hệt.
- Cố gắng vào Nhà hát Lớn xem bale Hồ Thiên Nga, nếu có lịch :), hoặc xem một vở bale khác.
- Trường tổng hợp Maxcva (gọi là МГУ), rất nhiều sinh viên VN nên người từ đây, nên ngó qua cho biết.
- Phố Arbat (tớ chả thích chỗ này lắm), nhưng tớ ko biết về Arbat mới.
- Các nhà thờ ven sông Maxcva mà tớ đã quên hết tên :((
- Ăn dưa bắp cải muối, uống kvas, ăn trứng cá, và cá khô của họ
- Ăn kem (to & ngon cực kỳ)
- Cuối cùng, nếu mệt, vào ngày thứ 3 bạn mua cái vé xe du lịch Hop-on Hop-off, $33/ngày. Nhưng xe này chạy qua quá nhiều điểm, đừng tham mà xuống hết, chọn vài cái thôi, kẻo mệt thì hay cũng thành ko hay.

Chúc lên đường may mắn!!

Pisces
20-03-2010, 23:10
À, tớ bổ sung đi xem bức tranh tròn trận chiến Bolonhia nữa nhé. Hay cực, cực ấn tượng luôn. Mà bạn KK172 đi nhiều nhẩy, tớ ở đó mấy ngày lận mà chả đi nhiều được như bạn vì được take care kỹ quá, mới 5pm mọi người đã bắt tớ về vì sợ tớ bị bắt cóc, nhưng có một lần tớ lượn 1 mình mãi đến 8 rưỡi mới về mà chả ma nào bắt cóc cả. Nói chung thì tớ thấy Nga cũng thanh bình, chả có gì sợ cả, chỉ tội đắt, nhưng metro thì cực rẻ, cực nhanh và cực tiện.

Len thì đẹp thôi rồi lượm ơi, vô cùng dồ-man-tic, vô số bảo tàng, cung điện, lại có sông, kênh rạch, cầu kiếc rất chi lãng mạn. Tớ buổi tối 2h sáng ra xem cầu mở trên sông Nheva cũng thấy an toàn. Chắc tại số may

Túm lại là Nga rất nên đi xem, quanh Mat là những thành phố vệ tinh gọi là golden ring thì phải thấy bảo cũng đẹp lắm, nhưng bạn có 7 ngày thì mình nghĩ nên focus vào Len.

KK172
21-03-2010, 00:26
À, tớ bổ sung đi xem bức tranh tròn trận chiến Bolonhia nữa nhé. Hay cực, cực ấn tượng luôn. Mà bạn KK172 đi nhiều nhẩy, tớ ở đó mấy ngày lận mà chả đi nhiều được như bạn vì được take care kỹ quá, mới 5pm mọi người đã bắt tớ về vì sợ tớ bị bắt cóc

Chẹp, tớ chưa được đi xem bức tranh đó :(
Hàng ngày tớ đi đến khoảng 8h30 tối về, hồi đó bắt đầu mùa xuân, nên mặt trời đến 9h tối mới lặn. Tớ ở đó 12 ngày và đi chơi vào bất cứ lúc nào tranh thủ được, nếu tính cộng lại thì được khoảng 3-4 ngày.

Đó là lần đầu tiên trong đời nhìn thấy ông mặt trời đi ngủ muộn đến thế, nên tối nào cũng vậy, về đến khách sạn xong bao giờ cũng đứng ngẩn ngơ bên cửa sổ, ngắm mặt trời! Cho đến hơn 9h, mặt trời ngán cái mặt mình, nháy mắt chào và 2 đứa cùng đi ngủ.

Bigbang
23-03-2010, 21:59
Chào các bạn ! Mình đang dự định đi Nga vào đầu tháng Sáu này. Bạn nào có kinh nghiệm cho mình xin hỏi: Nhiệt độ tại Moscow và St.Petecbua ngày 1/6 khoảng bao nhiêu độ ? Và có hãng hàng không giá rẻ nào có bán vé chặng TP.HCM đi Moscow hoặc Petecbua không ? Cám ơn các bạn rất nhiều !

khmerka
24-03-2010, 09:40
từ HCM và HN thường có hai hãng hàng không bay đi Nga:
1. aeroflot - www.aeroflot.ru, giá vé khứ hồi tầm 700-800 USD
2 VA - đang có đợt khuyến mại, giá vé 599 USD nhưng ngày mai hết rồi.

hình như từ HCM còn có hãng Qatar air, bay transit qua Doha rồi đến Moscow.

Tháng 6 là mùa hè ở Nga, thời tiết rất đẹp, nhất là ở Petersburg vì thời điểm này ở đây có đêm trắng, trời hầu như không bao giờ tối. Nhiệt độ thì có thể là khoảng 20-25 độ C.

scorpion
24-03-2010, 18:02
CHƯƠNG TRÌNH ĐI NGA

Hội đồng môn trường em, với tình cảm sâu đậm về nước Nga, có tổ chức chương trình trở lại nước Nga vào tháng 6 này. Thời gian đi 10 ngày thăm Moscow và St. Peterburg. Chương trình được sự giúp đỡ của hội hữu nghị Nga-Việt. Thấy nhiều Bác trong đây muốn đi thăm nước Nga mà có nhiều bỡ ngỡ nên em có cái thông báo nho nhỏ này tới các Bác, mong sao những người có chung tình cảm với nước Nga có thể quay lại thăm nước Nga, tránh những phiền toái của xã hội hiện tại.

Bác nào muốn đi cùng đoàn thì email cho em ([email protected]) trong tháng 3 này.

Nheva
11-04-2010, 12:22
Bạn ở Tp HCM hay HN vậy?
Mà trường bạn là trường nào, có thể cho biết ko?
Cảm ơn

Pisces
12-04-2010, 20:04
Đó là lần đầu tiên trong đời nhìn thấy ông mặt trời đi ngủ muộn đến thế, nên tối nào cũng vậy, về đến khách sạn xong bao giờ cũng đứng ngẩn ngơ bên cửa sổ, ngắm mặt trời! Cho đến hơn 9h, mặt trời ngán cái mặt mình, nháy mắt chào và 2 đứa cùng đi ngủ.

Bạn KK lãng mạn quá cơ! Thế mà không đến Len, Len đẹp và lãng mạn đến nỗi mặt trời còn luyến tiếc chả đi ngủ. Đến đó, người khô khan cũng trở nên lãng mạn, còn người lãng mạn sẵn rồi thì lại cảm thấy mình vẫn còn..khô (hehe) vì Len vô cùng dồ-man-tịch

KK172
26-05-2010, 19:58
Đừng động vào nỗi đau của tớ, không biết bao giờ tớ mới quay lại và đến Len được đây.
Bây giờ là Saint Peterburg rồi, gọi tắt dư lào nhỉ ;) ;)

Humboldt
26-05-2010, 20:23
Đừng động vào nỗi đau của tớ, không biết bao giờ tớ mới quay lại và đến Len được đây.
Bây giờ là Saint Peterburg rồi, gọi tắt dư lào nhỉ ;) ;)

Các bác nhà mình giờ hay gọi là Xanh hay Sanh (phiên âm nôm na của Saint (NT)). Sang Nga hay nghe thấy các bác bảo "ở Xanh nguy hiểm hơn, đầu trọc hay đánh người Việt mình hơn" :shrug:

Songdong
27-09-2010, 23:57
Mới đây em cũng có một chuyến đi đủ dài để thăm quan một số thành phố của Nga-Xô :).

Lúc em đến quần thể chợ Cherkizovsky nơi bà con cộng đồng người Việt làm ăn vừa mới bị phá bỏ, hầu hết các Kiosk bán hang đều bị niêm phong. Nhưng có lẽ về diện tích thì đây là một quần thể chợ buôn thật sự lớn.

Ở Moscow bên cạnh những tụ điểm thăm quan mà chị KK172 nhắc đến, em còn mò mẫm đến những khu vực kinh doanh, buôn bán của người Việt như chợ Liublino, chợ Sadavod Km 41 để hiểu thêm về cuộc sống của cộng đồng. Dễ nhận thấy nhất là dường như ai trông cũng rất mệt mỏi, xanh xao, cũng đúng thôi khi hỏi ra mới biết những người đi chợ thường phải dậy từ sáng sớm và chỉ ra về khi chiều đã gần tắt nắng.

Cũng vài lần bị Militsia ở Moscow hỏi han giấy tờ khi em là thằng đầu đen, da vàng bén mảng tới khu vực người Việt chỉ vì thèm bát phở, nhưng thật mừng là các bạn ấy xem xong thì trả lại và chẳng nắn túi của mình.:shrug:

Với quan điểm cá nhân theo em thì St. Petersburg dễ chịu hơn Moscow khá nhiều. Ỏ­­ đây thì tuyệt đối em không gặp chuyện công an hỏi han giấy tờ và cũng rất may mắn khi chưa gặp Holigan mặc dù em cũng thuộc thể loại sáng ngày tối đêm la cà. Khi mà tối nào em cũng ngật ngưỡng vì Baltika 7 từ bờ sông Neva thả bộ về chỗ trọ trên đường Kazanskaya.

Cũng có hôm được gặp mấy bạn lưu học sinh Việt Nam ở Peter and Paul Fortress tiếc là hôm đó có buổi hành lễ của con cháu dòng họ Romanov nên không thể vào thăm nơi yên nghỉ của các Sa Hoàng, các bạn cũng nói giống như bạn Khmerka rằng khu vực trung tâm an toàn hơn v.v.. Và thế là em cũng tặc lưỡi, khi đi ra các thành phố vệ tinh mình toàn leo lên Avtobus - cũng an toàn luôn ấy mà :D. Có điều St. Petersburg hơi ít cây xanh!!!

Em cũng thích thành phố nhỏ Pyatigorsk thanh bình với những vườn mận đỏ lựng, ngọt lịm và những quán cà phê trên đồi, thư thái phóng mắt nhìn xuống phố, hồi tưởng một chút về Mikhail.Y.Lermontov.

“Không, tôi nào nữa yêu em
Mộng xưa đau đớn, cuồng điên quá rồi.
Những nơi sâu kín lòng tôi
Hình em vẫn sống tuy vời vợi xa..”
………:S:S:S
Giờ tự nhiên thèm nhâm nhi tí cá khô Astrakhan, tí cừu nướng, Kvas, tí kí ức đẹp mà đã từng được trải qua...

@bạn Hawkeyes: Tớ cũng đồng quan điểm với ai đó khuyên bạn rằng thời điểm đó không thích hợp chút nào, chỉ có tuyết trắng, sự thiếu ấm cúng cho bạn trải nghiệm mà thôi.

Từ Moscow lên St. Petersburg bắt tàu từ ga Leningradsky tại quảng trường Komsomolskaya, ngủ giấc trên tàu, sáng mở mắt ra là bạn đến nhà ga trên đại lộ Nevsky rồi.

Hầu hết tại các ga tàu điện đều có những người phát tờ rơi, bạn có thể xin bản đồ Metro, thay vì mất tiền mua ở Kiosk chỉ cách có vài bước chân. Và nhớ là phải tiêu hoặc đổi hết đồng Rúp trước khi đến sân bay, vì bạn sẽ chẳng tìm được đâu chỗ quy đổi sang Ô-ba-má cả. Trừ phi bạn muốn vào đó xách ít chất lỏng lên máy bay hoặc muốn thưởng thức dịch vụ Duty Free In-flight./ :LL

Songdong
28-09-2010, 04:45
Các bạn phương Bắc cảnh vật biến đổi theo từng thời điểm của năm. Mùa xuân tuyết tan-nhầy nhụa, mùa hè rực rỡ hoa cỏ-nắng vàng, mùa thu ngất ngay- xao xuyến, mùa đông trắng xoá tuyết phủ giá băng.

Lúc em đến mùa thu cũng chỉ mới bắt đầu, nhưng cũng đủ lạnh để muốn được cầm tay ai đó, cùng tản bộ trên Quảng Trường Đỏ. :))

https://lh4.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKJ7czJfI/AAAAAAAAABU/gmBWfo_oDko/s640/DSC01253.jpg

Bóng dáng đầu trọc???

https://lh5.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKbsc58cI/AAAAAAAAABg/_27bpWWts-g/s640/DSC01276.jpg

https://lh3.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKKOwhxlI/AAAAAAAAABc/GT3_MmydbSM/s640/DSC01274.jpg

https://lh6.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKKPtcLkI/AAAAAAAAABY/-8pImyW28X8/s640/DSC01258.jpg

Songdong
28-09-2010, 05:06
Đối lập với vẻ thô cứng theo kiểu quân sự khi mà hàng năm các bạn Nga tự hào biểu dương sức mạnh cơ bắp của mình thì em cũng được chứng kiến đây là nơi các đôi trai-gái Nga lựa chọn để cùng nhau quỳ dưới tượng Chúa cao cao ( trước mặt là nhà thờ St. Basil Catheral mà) trao nhau những lời thề hẹn về một ngôi nhà và những đứa trẻ??

Hôm đó cũng có một đám cưới, nhưng tiếc là trời đã nhá nhem, máy em dỏm, chẳng kỷ niệm được. :S

Nhiều người nói với em rằng thiếu nữ Nga đẹp - em hoàn toàn đồng ý. Cũng nhiều người bảo trai Nga …ngố... Hix,.. cứ nhìn Andrei Ashavin và và sự tương phản kia thì biết! :LL

https://lh3.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEJ2qzXDuI/AAAAAAAAABE/caI1Bf_STq4/s640/DSC01160.jpg

https://lh3.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKJmHnv_I/AAAAAAAAABM/PP5RMW4PrEE/s640/DSC01172.jpg

Songdong
28-09-2010, 06:00
Ở Moscow em có một ký ức buồn, cũng do mình chủ quan đó là bị một bạn Trung Á thuổng mất con Sony. Của đi thay người, cứ cho là như vậy, bù lại em nhận được sự chia sẻ, đồng hành của Aika – gốc Kyrgyz khi cô ấy đồng ý cùng em ra Sparrow Hill và lấy tay làm máy ảnh chụp về khu trung tâm TP.

Cũng chộp được mấy khuôn hình của cô bé, đến lạ là tại sao nước ảnh lại tươi, sáng thế này, chẳng như ảnh Moscow, St. Petersburg v.v.

------------
Tặng chị KK172 một số hình ảnh về St. Petersburg chụp từ máy còi nhé.

Ga St. Petersburg
https://lh6.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEdx2wBFHI/AAAAAAAAACU/L4R_DCJ-x0w/s640/IMG_0386.jpg

Nhà thờ Thánh Issac
https://lh4.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKb8DHySI/AAAAAAAAABk/IfzzbMHE0_8/s640/IMG_0032.jpg

Đài phun nước cung điện Mùa Hè, nhìn ra vịnh Phần Lan
https://lh6.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKy5jZUbI/AAAAAAAAACI/HMlSsjVS714/s640/IMG_9983.jpg

https://lh6.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEK-B3QLVI/AAAAAAAAACM/5q7-0pg3A9U/s640/IMG_9994.jpg

https://lh6.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKyAmMNtI/AAAAAAAAAB4/HVtQfHOHTbk/s640/IMG_0135.jpg

https://lh5.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKyBIr3iI/AAAAAAAAAB8/DHtxbE-NJog/s640/IMG_0162.jpg

Bên trong The hermitage

https://lh3.ggpht.com/_zMbeMEnaIhA/TKEKyUBoU6I/AAAAAAAAACA/DI90L-KGyyc/s640/IMG_0363.jpg

namchinh
19-03-2011, 10:21

Bạn muốn nói đến Mát hay Piter vậy ?! Mình thì chỉ thấy có bộ phim "Maxcơva không tin vào những giọt nước mắt" của Liên Xô cũ, mà Maxcơva thì có bị Đức phát xít cướp phá hồi năm 1945 đâu cơ chứ ! Hay là lại có bộ phim "Xanh Pê-téc-bua không tin vào những giọt nước mắt" mới sản xuất nhỉ ?

duachuottron
06-04-2011, 14:24
Hi đại gia đình phuot.com.
Mình là mem mới, mình đọc rất nhiều bài viết về các chuyến đi của mọi người trong diễn đàn, mình cực kì khâm phục sự hiểu biết rộng cộng với tinh thần phượt của các bạn. Bây giờ chưa có điều kiện, mình chỉ du lịch trên nét thôi, nhưng mong là một ngày nào đó sẽ được như thế (hoặc một phần như thế hì hì).
Mình chỉ có chút kinh nghiệm muốn góp sức. Mình thấy rất nhiều kinh nghiệm về rất nhiều nơi, nhưng về Nga thì không nhiều (có thể do nhiều lí do như visa khó khăn). Mình từng ở sống ở Nga mấy năm, có chút kinh nghiệm, nếu ai muốn biết thông tin gì mà mình biết được, mình sẽ cố giúp.
Mình mong diễn đàn ngày càng phát triển để mình được đi du lịch ké theo các bạn nữa nữa, hì hì.

Gemini146
20-05-2011, 21:27
Ôi các bạn yêu quý ơi, giúp mình với. Mình đọc hết 8trang của các bạn mà vẫn chưa thấy có chữ nào về việc xin visa đi Nga.
Mình đã có thư mời của bạn khmerka làm mà ko biết ở đây đã có bạn nào tự mang giấy tờ lên đại sứ quán Nga ở Hà Nội nộp chưa?
Cần những giấy tờ gì và mình có thể download ở đâu ạ? Hay mình phải lên đại sứ quán xin về làm?
Mình đã làm visa đi Schegen sao còn thấy dễ dàng hơn rất nhiều. Cái visa Nga này thì mình đang mung lung ko biết nên bắt đầu từ đâu nữa.
Đã bạn nào tự nộp visa chưa cho mình lời khuyên với...
Thank you in advance!

Tieuphuonglm
22-05-2011, 17:30
@Gemini146: Nếu bác ở Hà Nội thì có thể làm dịch vụ thông qua các công ty du lịch được mà.
Nếu không nhầm thì có một công ty du lịch rất gần ĐSQ Nga đó :).

Gemini146
23-05-2011, 10:25
@Tieuphuonglm: Cảm ơn bạn nhiều. Mình vừa gọi điện lên đại sứ quán thấy chị người Nga nói tiếng Việt rất giỏi nói chỉ cần đến trực tiếp đại sứ quán nộp. Sau 1 tuần là được lấy (80$ - nộp bằng tiền usd). Lấy nhanh thì 100$.
Và giấy tờ thì chỉ cần:
- Hộ chiếu
- 1 ảnh
- Giấy mời
- Tờ khai ( có sẵn ở đại sứ quán)
- và 80$
Vậy bạn nào muốn làm visa thì cứ gọi điện trực tiếp theo số 0438336996 để được hướng dẫn và giải đáp thắc mắc nhé.
Cheers!

Songdong
09-06-2011, 19:08
Nếu đã có giấy mời từ Nga thì việc làm visa không khó, có thể tự apply được. Đến cổng sứ quán Nga còn có vài bà chị ngồi sẵn đấy viết giùm đơn xin bằng tiếng Nga chỉ mất có vài chục ngàn thôi.

Chúc bạn Gemini146 có chuyến đi Nga vui vẻ và an toàn nhé.

Gặp công an? Đừng ngại chẳng sao đâu, mình biết mỗi câu "ya ne gavaru pa ruski" để nói với Công An thôi, còn lại thì toàn tiếng Anh. Công An trẻ ở Nga họ cũng nói tiếng Anh nhưng có vẻ không giỏi. Mình từng có kỷ niệm là được ngồi lên xe của họ đưa về đồn khi vừa từ ga tàu điện ngầm lên. Họ kiểm tra hộ chiếu, visa xong thì trả lại còn tếu bảo là mình bị sẽ deport nữa, còn mình thì cám ơn anh chàng ấy vì giúp mình chuyến city tour miễn phí, hè hè.

alceste
30-04-2012, 17:07
Mình vừa đi St Peterbourg đợt tháng 4 về, có vài thông tin cập nhật chia sẻ với mọi người.
Hiện nay Nga có chính sách thu hút dân du lịch từ Bantic và Scandinavia, nên miễn visa vào Nga trong vòng 72 h nếu đi bằng ferry/cruise vào St. Peterbourg. Thường thì mọi người hay đi của St Peterline, là hang tàu của Nga. Tàu cũng ko kém gì Viking lines, mà đặc biệt nó còn offer tour đi 4 thành phố St Peter, Helsinki, Stockholm và Tallin trong vòng 4 ngày (cứ tối lên tàu, ngủ 1 đêm, sáng hôm sau lên St Peter, chơi đến tối về lại lên tàu, ngủ 1 đêm hôm sau lại đến Tallin, lại lên bờ và hôm sau xuống tàu). Đặc biệt giá vé rất rẻ, 1 cabin 4 người, mua loại cho student, đi cả tour 4 ngày như thế, có khi chỉ 110EU, tức là ít hơn tiền khách sạn nữa.

Bè lũ 4 tên bọn mình chỉ đi Helsinki – St Peter và ngược lại thì giá vé là 225 EU/4 người +20EU/người tiền mua city tour (thực chất chỉ là xe bus đón từ cảng vào thành phố và từ thành phố về lại tàu, nhưng chắc đây là khoản trả cho phí visa).
St Peterbourg thì ko cần phải kể, đẹp kinh khủng, trừ việc thành phố ko được sạch và mới mẻ như Paris, chứ còn chẳng kém cạnh Paris tẹo nào. Độ xa hoa, lộng lẫy trong các cung điện (như Winter Palace, Grand Palace ở Peterhof, Catherine Palace thì ăn đứt Versaille và Louvre, còn các cung điện của mấy nước như Áo, Hung thì chắc xách dép xa). Hic, tiếc là đợt rồi chuẩn bị ko tốt và tham đi nhiều, nên ko có nhiều thời gian ở St Peter, mình ghen tị với các bạn ở Helsinki, ở Stockholm quá muốn đi lúc nào cũng được.

Nghe mình đi St Peter, mọi người cũng kêu, thế ko sợ an ninh hay đầu trọc à, nhưng quả thật với bọn mình thì thấy an toàn lắm lắm, ko gặp một bạn đầu trọc nào mà cũng ko thấy bác cảnh sát nào hỏi thăm. Hay như bố mình bảo, chắc bọn đầu trọc h tóc chúng nó mọc dài ra hết rồi! Đi với bọn trong Hostel đi chơi đến 4h sáng mới về cũng ko sao, cá biệt ngày cuối cả lũ 4 đứa VN đi dạo thành phố buổi đêm đến 1h sáng, cũng thấy vẫn an toànBọn mình toàn tóm cảnh sát để hỏi đường, chỉ mỗi tội họ không nói tiếng Anh nhiều lắm nên hơi mệt tẹo. Còn những người làm liên quan đến du lịch thì nói tiếng Anh cũng tốt.

Những điểm chính cần phải đi ở St Petersburg, như chị Nheva đã nói, gồm trung tâm thành phố, bọn mình mất 2 ngày ở trung tâm mà chỉ đi hết có ¼ khu trung tâm thôi, chứ còn nhiều chỗ chưa đi lắm. Ngoài ra, nhất định phải đi Peterhof, và Puskin town, nơi có cung điện và quần thể của Katherina Đại đế.

Church of Ressurection of Christ'On Spilled Blood, đây là nơi mà Sa hoàng Alexander II đã bị ám sát năm 1881. Nhà thờ có kiến trúc bên ngoài kiểu củ hành đặc trưng của Moscow, bên trong được trang trí bằng các bức mosaic khổng lồ theo kiểu của Nga, rất khác lạ so với Mosaic thường thấy ở các nước Tây Âu.

https://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/547511_3341367445842_1018351150_3222249_1108927113 _n.jpg

Nhà thờ thánh St Issac, là vị thánh trong ngày Peter Đại đế ra đời. Nhà thờ này được thiết kế bởi Auguste de Montferrand từ năm 1817 đến năm 1858, là một trong những nhà thờ singled-domed lớn nhất thế giới với trang trí theo kiểu Phục hưng kiểu mới và Baroque. Thực sự, tớ thấy nhà thờ này đẹp lộng lẫy còn hơn St Petro ở Vatican nữa.

Bên trong nhà thờ

https://a8.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/575279_3341364685773_1018351150_3222244_1788000183 _n.jpg

https://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/535758_3341365525794_1018351150_3222245_2017472853 _n.jpg

https://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/561374_3492787671253_1018351150_3287795_694589968_ n.jpg
Không hiểu sao up ảnh lên, một là vỡ, hai là chỉ hiện có 1 góc thế này nhỉ?

Bên ngoài nhà thờ
https://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/545808_3341363045732_1018351150_3222238_577267583_ n.jpg

Nhà thờ được đặt tại St Issac Square, bao quanh là một quần thể gồm nhà thờ nằm một phía, Cung Mariinsky ở một phía và tượng đài Sa hoàng Nicholas I nằm chính giữa. Phía bên kia là khách sạn Astoria nổi tiếng được xây dựng năm 1910, và là nơi mà Hitle đã gửi giấy mời các nước đến ăn tiệc sau khi chiếm được St.Petersburg.

Bronze Horseman, tượng của Peter Đại đế được Catherina II cho xây dựng, trên bờ sông Nheva và nhìn về phía Thụy Điển, là kẻ thù chính của Nga lúc bấy h.
https://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/523734_3492604146665_1018351150_3287736_896152474_ n.jpg

alceste
30-04-2012, 18:08
Một điểm must - go tại St Peter là Hermitage, một trong những bảo tàng nghệ thuật lớn nhất thế giới. Rất hiếm người khi nhìn thấy Palace Square và Cung điện Mùa đông mà không sững người kinh ngạc vì độ hoành tráng của nó.

Thực chất là một quần thể gồm Winter Palace do nữ hoàng Anna cho xây dựng trên nền của 3 cung điện nhỏ trước đấy vào năm 1754. Sau này, nữ hoàng Elizabeth ko hài lòng, đã cho sửa lại và hoàn thành cung điện như ngày nay vào năm 1763.

Khi Catherina Đại đế lên ngôi, bắt đầu cho sưu tập các tác phẩm nghệ thuật từ Đức, Pháp, Ý, v.v với số lượng gấp nhiều lần các Sa hoàng trước đó, bà đã cho xây dựng Large Hermitage và Little Hermitage, để chứa đựng các tuyệt tác này. Nghe nói vào thời đó, trừ bà ra, không ai được xem, kể cả tầng lớp quý tộc.

Sau này, Sa hoàng Nicolas I, cũng là một nhà sưu tập, đã cho xây dựng thêm New Hermitage, và mở cửa cho tham quan bộ sưu tập cho toàn dân. Block cuối cùng ở Hermitage là Hermitage Theatre, vốn là nhà hát Hoàng Gia.
Bên ngoài Cung điện Mùa Đông

https://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/578528_3492725469698_1018351150_3287779_953945402_ n.jpg

Ở chính giữa của Palace Square là Alexander Column, nặng 600 tấn và cao gần 50m được làm hoàn toàn bằng đá Granit. Cột đá này cũng được thiết kế bởi Auguste de Montferrand vào năm 1834 để kỉ niệm chiến thắng của Alexandre đánh bại Napoleon. Tuơng truyền, khi cột đá được xây dựng, rất nhiều tin đồn là cột đá sẽ nhanh chóng đổ thôi, vì thế dân chúng và các nhà quý tộc cũng không dám đi qua, hoặc đi qua thì phải đi thật nhanh. Để chống lại tin đồn, ngày nào Auguste cũng dắt chó đi dạo vài vòng xung quanh cột đá để chứng tỏ nó rất an toàn và không thể nào đổ được.

https://a7.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/527985_3492789511299_1018351150_3287796_1346935715 _n.jpg

Phía bên kia quảng trường là Trụ sở làm việc của triều đình, hình vòng cung dài gần 600m, ở chính giữa là cổng có tượng của nữ thần chiến thắng đang kéo xe, tiếc là ảnh nào chụp cái cổng vòm đó cũng lù lù cái mặt tớ trong đấy, nên cũng ko dám up lên.

https://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/546760_3492726829732_1018351150_3287780_1903700100 _n.jpg

Dàn nhạc tập trước cửa vào một ngày tháng 4
https://a1.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/576092_3492790351320_1018351150_3287797_1873994288 _n.jpg

alceste
30-04-2012, 18:27
Nếu đi St Peter, các bạn nhớ mang thẻ sinh viên, và nếu có ISIC thì càng nên mang vì được giảm nhiều lắm. Đặc biệt là sinh viên thì ko mất tiền vào Hermitage, nhưng muốn vào Golden Room và Diamond Room thì vẫn phải mua vé (Hai phòng này thì cực kì nên vào, cùng với Phòng Hổ phách trứ danh ở Catherine Palace ở Puskin town nữa).

Khi quân Đức đổ vào USSR năm 1941, 2/3 bộ sưu tập được chuyển đến Urals, số còn lại được chuyển xuống tầng hầm; mặc cho 30 đợt ném bom, hư hại do nước ngập, tuyết, băng thì cả quần thể cung điện vẫn còn đến tận hôm nay.
Sau vài thập kỷ, một số tác phẩm trong bộ sưu tập đã bị bán,bị chuyển sang bảo tàng khác hoặc biến mất, nhưng đến hiện nay thì toàn bảo tàng vẫn có trên 3 triệu tác phẩm, và chỉ có 5 - 10% được trưng bày trong các phòng. Khi đi tham quan, các bạn nhớ lấy bản đồ chỉ dẫn, vì nếu ko có bản đồ, chắc chắn lạc vì quá nhiều cầu thang, hơn 3000 phòng. Thực sự thì bọn tớ cũng bị lạc trong đó, hỏi nhân viên (mỗi phòng có một nhân viên ngồi) thì nhân viên trẻ họ cũng ko biết hết để chỉ cho mình. Cuối cùng phải có một bác già già ra chỉ thì bọn tớ mới tìm được lối ra.

Ngay khi bước chân vào, băng qua lối hành lang, chúng ta sẽ đến Jordan Staircase, được xây dựng bởi Rastrelli từ năm 1762, với các họa tiêt theo kiểu Baroque. Thực sự là ko thể nào chụp ảnh hết vẻ đẹp của nó được. Ban đầu đây được gọi là Ambassadorial Staircase, vì các đại sứ thường dùng để lên triều kiến Sa Hoàng, nhưng nó được mang tên là Jordan Staircase vì Hoàng gia thường sử dụng để đi xuống sông Nheva vào dịp Epiphany, được tổ chức vào ngày 6/1 trước khi cách mạng nổ ra, dịp lễ mừng ngày Chúa hóa thánh (xin lỗi em ko biết từ nào cho phù hợp) bên bờ sông Jordan.

Cầu thang Jordan dẫn lên tầng 2

https://a8.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/546646_3492638667528_1018351150_3287744_160720486_ n.jpg

https://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/543300_3492830592326_1018351150_3287807_174118004_ n.jpg

Xa hoa à, xa hoa là thế này này
https://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/383419_3492622787131_1018351150_3287737_1301646214 _n.jpg

https://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/546300_3492647387746_1018351150_3287747_864250249_ n.jpg

Phòng thư giãn của Katerina, thật tiếc là ko có cách nào chụp được toàn cảnh cả phòng, trong phòng có giàn cây và chim bằng đồng, có cơ cấu hoạt động để chim hót và mở ra mở vào như thật, cực kì tinh xảo.

https://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/575948_3492645107689_1018351150_3287746_299071626_ n.jpg

https://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/575435_3492881313594_1018351150_3287818_459530907_ n.jpg

Và đây là chủ nhân

https://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash2/156206_3492626387221_1018351150_3287739_817568088_ n.jpg

alceste
30-04-2012, 18:30
Phòng chờ triều kiến

https://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/579147_3492661148090_1018351150_3287757_172445832_ n.jpg

Ngai vàng của Sa hoàng
https://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/579086_3492927834757_1018351150_3287829_453100821_ n.jpg

https://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/541123_3492661748105_1018351150_3287758_999838278_ n.jpg

Toàn bộ tầng 1 được trưng bày các tuyệt tác từ các bức tượng và Mosaic La Mã, Ai Cập, Caucasus và phương Đông.
https://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/562106_3492663628152_1018351150_3287759_1772937035 _n.jpg

https://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/540269_3492651787856_1018351150_3287749_539238879_ n.jpg

alceste
30-04-2012, 18:55
Đố các bạn biết đây là gì

https://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/577445_3492669148290_1018351150_3287761_310945683_ n.jpg

Xin trả lời đây là ga tàu điện ngầm ạ, ga tàu điện ngầm ở St Peter rất đẹp, mà bố em nói ở Moscow còn đẹp hơn nhiều nhiều!

https://a1.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/380349_3492669748305_1018351150_3287762_57356678_n .jpg

alceste
30-04-2012, 19:12
Cảng St Peterbourg, với đặc sản mà chỉ Nga mới có, biển băng và sông băng
https://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/524434_2942533291128_1495105616_32063464_681474157 _n.jpg

https://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/544707_2942533771140_1495105616_32063465_148056583 1_n.jpg

https://a1.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/581998_2942534171150_1495105616_32063466_955451252 _n.jpg

Tieuphuonglm
02-05-2012, 18:32
Về trang trí thì ga ở St.Peteburg đẹp và nghệ thuật hơn.
Tuy nhiên do ở gần sông nên ga ở đó ko sâu và to ( do tp bé hơn, nhu cầu thấp hơn) như ở Moscow nên cảm giác về độ hoành tráng thì ko bằng ;)

@ alceste đi lúc nào mà nhiều băng thế này? Cảng Len là cửa ngõ lên Bắc Băng dương mà.
Đi vào t7 ấm áp và có đêm trắng thì có nhiều lễ hội, vui hơn.
Đi Len xem bảo tàng là nhất rồi, biết bao giờ mới quay lại được đây ?! :(

alceste
02-05-2012, 19:49
Em đi tháng tư vừa rồi anh ạ, lúc đó em nghĩ đã ít rồi so với mùa đông ý! Đợi em hết cơn lười, up mấy cái ảnh toàn băng to,dày hơn mét lên, xem đã lắm anh!
Công nhận đi bảo tàng ở Nga sướng thật, bảo tàng nào cũng thích, từ bảo tàng thành phố trở đi! Mà em thấy tàu điện ngầm ở Len là sâu lắm đấy chứ, sâu hơn ở Hung nữa, chứ các nước khác nông choèn choèn à! Ko hiểu ở Mat sâu hơn thì còn sâu đến mức nào!

Tieuphuonglm
02-05-2012, 23:49
Vậy à? Mấy ga anh đi thì nông thôi. Ở Moscow có mấy ga phải đi 2 lần thang :)
Bây giờ thì chả biết thế nào, lâu lâu rồi anh chwa quay lại...

alceste
07-05-2012, 19:37
Anh Tiều, trả ảnh cho anh - Ảnh này em chụp khi tàu vào cảng, đoạn này đẹp vì tàu phá băng chưa chạy ngang dọc, chứ vào sâu trong cảng, thì băng bị phá ngang dọc, trông sông cứ như cái bãi rác, chẳng đẹp gì cả.
https://a8.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/533333_10150809556397758_671102757_9816585_1597786 558_n.jpg

Nhà thờ Kazan, nhà thờ Chính thống giáo, ngay gần Cubahostel chỗ chúng tôi ở, nhà thờ này bên trong rất đẹp. Quả thật, dân Nga rất sùng đạo, có lẽ chưa đi qua nước nào mà người dân lại sùng đạo như nơi đây, điều đó đúng cả những nhà thờ Chính thống giáo ở Estonia, Latvia và Phần Lan. Điểm đặc biệt là phụ nữ vào nhà thờ phải trùm kín đầu, để tránh vào trong, bị sức mạnh siêu nhiên ảnh hưởng, những người yếu quá ko chịu được có thể ngất đi!

https://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/575033_10150809910152758_671102757_9816750_1252995 79_n.jpg

Ngày cuối, bọn tôi tranh thủ đi Petergof, được Peter Đại đế cho xây từ năm 1709 nhìn ra vịnh Phần Lan, ban đầu thiết kế chỉ đơn giản, nhưng sau khi Peter Đại đế đi thăm Versaille về thì cho thay đổi thiết kế, đặng chẳng kém bạn kém bè. Sau đó, Nữ hoàng Elizabeth và kiến trúc sư Rastrelli đã cho xây thêm và sửa đi sửa lại nhiều lần. Rất tiếc là ko được chụp ảnh nhất là bên trong Grand Palace, nhưng phải nói thật là chưa có Grand Palace của bất cứ nước nào, kể cả Versaille có thể sánh được với ở đây (chắc chỉ trừ Catherine Palace cũng ở St. ra) về độ lộng lẫy và xa hoa. Ngoài Grand Palace thì còn có các khu Monplaisir, Marly Palace, Cottage Palace và Hermitage nữa, trải rộng trên một khu đất rộng 600 ha, có 144 đài phun nước với hệ thống đường ống dài 40 km mà ko cần dùng bơm (nhưng mà tháng 5 nó mới hoạt động, h đọc báo thây St đã đẹp lắm rồi, hic hic).
https://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/398833_10150810116297758_671102757_9816842_1011755 756_n.jpg

https://a7.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/536454_10150810121407758_671102757_9816844_7726549 61_n.jpg

Nhà thờ St. Peter and Paul, nằm trong quần thể Peterhof, đối diện với khu cung điện và vườn cây rộng lớn.
https://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/389343_10150810131927758_671102757_9816848_1419744 048_n.jpg

Một góc trang trí trên mái vòm của lối vào
https://a1.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash2/149462_10150810142427758_671102757_9816851_1690960 091_n.jpg

Mọi người nói St Peter mùa nào cũng đẹp, đi tháng nào cũng được, trừ tháng 4. Và "may mắn làm sao chúng tôi lại đi vào tháng 4, cái tháng mà tuyết thì vẫn rơi nhưng ko đủ dày, đủ trắng xóa, toàn bộ hệ thống vòi phun nước trong Petehof, vốn rất trứ danh về độ dài, số lượng và hoàn toàn ko có hệ thống bơm, lại ko hoạt động, cỏ cây hoa lá thì ko có, mà tuyết cứ rơi xuống là lại tan, để lại mặt đất đen xì, bẩn thỉu và xâm xấp nước. Thế nên, khu vòi phun nước chính, dẫn ra thẳng ra biển của Grand Palace trong Peterhof nhìn nó như thế này đây.... giá như đây là mùa hè nhỉ!
https://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/543569_10150810116182758_711725874_n.jpg

Lanh_Huyet
09-05-2012, 10:46
Làm visa Nga theo dạng du lịch giờ cũng khó khăn vì sứ quán thắt chặt hơn rồi. Nếu tự nộp thì phải có đầy đủ thư mời rồi lại phỏng vấn mà đa phần các bác dân Việt nhà mình đi sang đó có phải theo mục đích du lịch đâu. Các bác cần trợ giúp gì về visa, thư mời và vé thì liên hệ với e, vì e chuyên các dịch vụ đi Nga, kể cả tour. SDT e là: 0942 69 65 68

neverdie_photo
27-06-2012, 16:12
Tháng 11 này, em dự tính đi du lịch bụi tại nước Nga xinh đẹp. Các Bác nào đã qua Nga rồi thì cho em xin 1 ít thông tin nhé

- Cách thức và thủ tục xin visa (em có người thân bảo lãnh)
- Qua đó những nơi nào đáng để tham quan (em đi 15 ngày)

Em cám ơn cả nhà (BB)

Mr_hippo
28-06-2012, 03:44
^ Nói thật là nếu bạn định đi chơi Nga, thì nên nên đi tầm từ giữa tháng 5 đến đầu tháng 9 là đẹp nhất. Bắt đầu tháng 10-11 thì bắt đầu rét rồi, mà cái rét ở Nga thì nói thật là chỉ muốn nằm nhà thôi, chả muốn đi đâu cả (cái này là kinh nghiệm bản thân)
Nhưng nói chung nếu bạn có thể chịu được cái rét cắt ra cắt thịt thì đó lại là chuyện khác :) Lúc đó có sẽ phải xem bạn đi 1 mình, hay đi với ai, bạn có phương tiện đi lại không và bạn có thể được người thân cho phép đi bao xa quanh Matxcova.Vì như đã nói ở trên, tháng 11, việc bạn đi bụi là khá....bất khả thi. Và các điều kiện an ninh ở đây cũng khá là...
Nhưng nếu những điều trên, và những điều khác có thể phát sinh trong chuyến đi không làm bạn nản lòng thì mình sẳn sàng chỉ cho bạn những địa điểm rất thú vị, không chỉ trong Matxcova và cả những thành phố xung quanh, những địa điểm mà không một tour du lịch nào có đủ để thỏa mãn sự ham muốn khám phá của bạn:D. Đảm bảo sẽ làm bạn hối tiếc sao lại chỉ có 15 ngày mà không hơn xD

kawakawa
02-07-2012, 16:58
@Mr_hippo: Em chào anh,

Cuối tháng 8 này, em cũng dự định làm 1 chuyến đi du lịch ở Nga trong khoảng 15 ngày. Nhờ anh tư vấn nên đi đâu và những điều cần chú ý khi đặt chân lên đất nước Nga xa xôi nhé.
Trường hợp đi du lịch theo dạng tự túc thì cần chuẩn bị những gì?
Cảm ơn anh nhiều.

deplao_langthang
28-07-2012, 16:36
Cho mình hỏi, hiện giờ mình đang học ở Nga, muốn đi Ucraine chơi, cụ thể la đảo Crưm (Крым) thì có phải xin visa hay thủ tục gì không?

lockevn
11-09-2012, 16:51
Các bác cho em hỏi nhanh một câu ạ.

Em bay đi EU, transit qua Nga Moscow - Sheremetyevo, phải ngồi ở đó 14 tiếng đồng hồ. Liệu có thể nào:
- có điểm nào ngắm nghía hay ho trong sân bay ko ạ?
- có cái gì như kiểu visa du lịch, chạy ra ngoài Moscow 1 vòng tour du lịch cưỡi tên lửa xem hoa, rồi quay về sân bay đi tiếp ko ạ?
- nếu chán quá, có ngủ được ko? CÓ gì chú ý về an ninh, tư trang (hành lý xách tay) không ạ?

Em cảm ơn nhiều.

Bumxiu
13-02-2014, 09:16
Chào cả nhà.
Em thấy topic này nghỉ ngơi từ năm 2012, không biết còn anh chị nào ghé qua. Em muốn hỏi giờ có làm visa du lịch đi Nga được không ạ (tự nộp hồ sơ ở sứ quán Hà Nội). Em định đi Matxcova va Saint Peterbua, cũng chỉ ít ngày (tranh thủ đi cùng chồng đi công tác) tháng 4 này. Ai có biết gì cho em biết với. Em cảm ơn nhiều.

xuanhoa2000ru
01-03-2014, 11:38
Chào bạn!

Mình cũng sẽ đi Nga và đã mua vé Hanoi-Moscow của hãng Aeroflot bay ngày 29/06/2014 và về ngày 12/07/2014. Mình cũng đi Moscow và Sankt-Peterburg. Mình cũng vừa gửi copy hộ chiếu và 2 ảnh 4x6 để nhờ bạn mình bên Moscow làm giấy mời du lịch 1 tháng. Có giấy mời rồi bạn lên ĐSQ ở Hà nội để làm Visa. Quan trọng nhất là bạn cần có giấy mời. Cái này thì không khó, bạn có thể làm qua dịch vụ. Bạn lên google tìm dịch vụ visa đi Nga sẽ ra ngay.

Bumxiu
03-03-2014, 16:35
Mình đã có giấy mời rồi và cũng mới lên sứ quán nộp hồ sơ sáng nay. Vì cũng không hỏi được ai trên này nên gọi đến sứ quán để hỏi. Rất may là bộ phận thị thực của sứ quán Nga có trả lời điện thoại, bằng cả tiếng Việt, rất lịch sự và đầy đủ. Có điều, làm việc thì hơi chậm. Có mấy lưu ý mình cập nhật để nếu ai xem topic này chưa biết:
1. Visa du lịch thông thường, trả kết quả sau khoảng 1 tuần, giá là $50, trả ngay là $90. Và chỉ nhận US$ chứ không nhận tiền Việt (cái vụ chỉ ngoại tệ này mình không biết nên không chuẩn bị trước, nhưng ở cổng lãnh sự luôn có một (số) chị nhận làm dịch vụ có sẵn đô để đổi cho mình.
2. Dù bạn đã load mẫu tờ khai trên trang web của sứ quán và khai đầy đủ, khi đến nơi, họ sẽ vẫn phát cho bạn một tờ mới (giống y chang), để bạn tự khai lại tại chỗ
3. Bạn gái làm ở bộ phận thị thực khá dễ chịu, nói tiếng Việt rất tốt.
4. Với visa du lịch bạn cần (1) hộ chiếu (2) 1 ảnh (3) thư mời của công ty du lịch kèm theo voucher khách sạn (4) bảo hiểm du lịch (5) vé máy bay khứ hồi - vé nhé, không phải chỉ đặt chỗ (booking) như với visa schengen.
Mình sẽ lấy kết quả vào tuần sau, hy vọng mọi việc ổn thỏa.

Sydney-Saigon
03-03-2014, 18:26
Mình đã có giấy mời rồi và cũng mới lên sứ quán nộp hồ sơ sáng nay. Vì cũng không hỏi được ai trên này nên gọi đến sứ quán để hỏi. Rất may là bộ phận thị thực của sứ quán Nga có trả lời điện thoại, bằng cả tiếng Việt, rất lịch sự và đầy đủ. Có điều, làm việc thì hơi chậm. Có mấy lưu ý mình cập nhật để nếu ai xem topic này chưa biết:
1. Visa du lịch thông thường, trả kết quả sau khoảng 1 tuần, giá là $50, trả ngay là $90. Và chỉ nhận US$ chứ không nhận tiền Việt (cái vụ chỉ ngoại tệ này mình không biết nên không chuẩn bị trước, nhưng ở cổng lãnh sự luôn có một (số) chị nhận làm dịch vụ có sẵn đô để đổi cho mình.
2. Dù bạn đã load mẫu tờ khai trên trang web của sứ quán và khai đầy đủ, khi đến nơi, họ sẽ vẫn phát cho bạn một tờ mới (giống y chang), để bạn tự khai lại tại chỗ
3. Bạn gái làm ở bộ phận thị thực khá dễ chịu, nói tiếng Việt rất tốt.
4. Với visa du lịch bạn cần (1) hộ chiếu (2) 1 ảnh (3) thư mời của công ty du lịch kèm theo voucher khách sạn (4) bảo hiểm du lịch (5) vé máy bay khứ hồi - vé nhé, không phải chỉ đặt chỗ (booking) như với visa schengen.
Mình sẽ lấy kết quả vào tuần sau, hy vọng mọi việc ổn thỏa.

Bạn ơi làm ơn cho mình hỏi chút xíu nghe,

Bạn nộp hồ sơ tại ĐSQ Nga ngoài Hà Nội phải k0 ? Mình cũng đã có thư mời của công ty du lịch ở bên đó làm cho 3 mẹ con mình để apply vía đi Nga đầu tháng 7. Mình đã mua vé của VNA cho cả 3 mẹ con mình xong xuôi nhưng khi đem hồ sơ lên hỏi thì họ nói chỉ được nộp trước ngày đi 2 tháng nên phải đến đầu tháng 5 mình mới nộp hồ sơ được.

Ngoài ra họ đòi thêm mình phải có booking ksan trong thời gian 2 tuần mình ở bên đó và bắt mình làm lại Thư mời vì 2 con mình vẫn chung hộ chiếu với mình nên thay vì làm mỗi người 2 tờ Thư mời thì họ bắt làm thành 2 tờ cho mình thôi và trong thư mlời của mình thì cho 2 con kèm vào. Nói chung là mình thấy thái độ của cậu nhân viên TLS tại Sài Gòn làm việc k0 niềm nở, vui vẻ gì, và có vẻ như muốn hành tỏi làm khó mình thì phải.

Và ở trong Sài Hòn này, họ nói là bảo hiểm du lịch là k0 bắt buộc và vé máy bay cũng k0 cần phải mua trước. Mình chả hiểu thế nào nữa. Vì bạn mình đã xin visa ngoài Hà nội thì cũng nói thủ tục giống như bạn nói mà tại Sài gòn thì yêu cầu lại khác. Giờ mình cũng chưa biết làm sao để book khách sạn được vì thư mời là do bạn mình ở Moscow nhờ 1 công ty di lịch ở Sant Peterburg làm giùm chỉ để xin visa thôi nên trong thư mời và voucher kèm theo thư mời họ ghi tên 1 cái khách sạn nào ý tại đó và đảm bảo đặt cho mình khách sạn chứ voucher này k0 phải là 1 cái booking khách sạn, nhưng mình k0 đọc được vì hoàn toàn bằng tiếng Nga.

Bạn cho mình hỏi Voucher khách sạn của bạn là gì vậy, có phải booking khách sạn tại Nga k0, hay chỉ là giấy xác nhận của công ty du lịch làm thư mời cho bạn đảm bảo cho bạn về khách sạn thôi.

Bạn có thêm thông tin gì thì chia sẻ cho mình biết với nhé. Thanks bạn.

Có bạn nào ở Sài Gòn đã xin visa đi Nga được thì cho mình hỏi kinh nghiệm với.

xuanhoa2000ru
04-03-2014, 09:25
Bạn Sydney-Saigon ơi, việc họ nhận hồ sơ chỉ trong vòng 2 tháng trước ngày bay và làm lại giấy mời vì đúng nguyên tắc đã quy định thôi. Mỗi 1 hộ chiếu thì cần 1 giấy mời. Nếu bạn không muốn làm lại giấy mời thì bạn có thể làm hộ chiếu cho con bạn tách dời ra được mà. Nhưng như vậy sẽ tốn chi phí hơn rất nhiều so với việc bạn làm lại 1 giấy mời chung cho cả 3 mẹ con.

Bảo hiểm du lịch không bắt buộc nghiêm ngặt nhưng nếu có thì càng tốt, bạn hỏi mua ở các công ty du lịch trong Sài Gòn, cái này rất dễ.

Vé máy bay 2 chiều thì cần mua trước, cái này cũng lợi cho bạn vì mua trước thì giá sẽ rẻ hơn.

Về chuyện khách sạn thì cái khách sạn ghi trên tờ giấy mời đấy chỉ là quảng cáo tư vấn cho bạn thôi. Nếu phía công ty du lịch bên kia chưa đặt khách sạn cho bạn thì tất nhiên bạn phải tự đặt khách sạn để bạn ở trong thời gian 2 tuần. Bạn vao booking.com hoặc Agoda.vn (cái này mình hay dùng) để chọn và đặt khách sạn tại Nga (Moscow và Saint Peterburg), sau khi đặt xong họ sẽ gửi cho bạn cái booking (voucher), bạn in ra và nộp cho sứ quán là xong.

Sydney-Saigon
04-03-2014, 14:43
Bạn Sydney-Saigon ơi, việc họ nhận hồ sơ chỉ trong vòng 2 tháng trước ngày bay và làm lại giấy mời vì đúng nguyên tắc đã quy định thôi. Mỗi 1 hộ chiếu thì cần 1 giấy mời. Nếu bạn không muốn làm lại giấy mời thì bạn có thể làm hộ chiếu cho con bạn tách dời ra được mà. Nhưng như vậy sẽ tốn chi phí hơn rất nhiều so với việc bạn làm lại 1 giấy mời chung cho cả 3 mẹ con.

Bảo hiểm du lịch không bắt buộc nghiêm ngặt nhưng nếu có thì càng tốt, bạn hỏi mua ở các công ty du lịch trong Sài Gòn, cái này rất dễ.

Vé máy bay 2 chiều thì cần mua trước, cái này cũng lợi cho bạn vì mua trước thì giá sẽ rẻ hơn.

Về chuyện khách sạn thì cái khách sạn ghi trên tờ giấy mời đấy chỉ là quảng cáo tư vấn cho bạn thôi. Nếu phía công ty du lịch bên kia chưa đặt khách sạn cho bạn thì tất nhiên bạn phải tự đặt khách sạn để bạn ở trong thời gian 2 tuần. Bạn vao booking.com hoặc Agoda.vn (cái này mình hay dùng) để chọn và đặt khách sạn tại Nga (Moscow và Saint Peterburg), sau khi đặt xong họ sẽ gửi cho bạn cái booking (voucher), bạn in ra và nộp cho sứ quán là xong.

Cảm ơn bạn nhiều vì đã tư vấn cho mình rất cặn kẽ :)

Mình đã nhờ bạn mình làm lại Thư mời cho mình có kèm 2 bé nhà mình vào cùng theo đúng yêu cầu của TLS rồi và như vậy mình chỉ cần xin 1 visa cho mình trên 1 cuốn hộ chiếu của mình có kèm theo 2 con mình thôi phải k0 bạn và chỉ phải trà 1 lần phí visa processing fee thôi đúng k0 bạn?

Mình đã mua vé máy bay xong cho cả 3 mẹ con mình đi bằng VNA và sẽ trình e-ticket cho họ trong hồ sơ xin visa của mình. Mình cũng đã tham khảo việc mua bảo hiểm du lịch cho 3 mẹ con mình hết khoảng hơn 40$. Tuy nhiên sẽ xem xét xem thật sự có cần mua hay k0 vì TLS nói bảo hiểm là k0 bắt buộc :)

Về vấn để book khách sạn bạn có thể tư vấn cho mình kỹ hơn 1 chút được k0. Bạn mình ở Moscow đã lo chỗ ăn ở cho cả nhóm bọn mình tại Moscow và St Peterburg nên Thư mời của Cty di lịch tại St Pêtrburg chỉ là hình thức để xin visa thôi. Và mình cũng k0 đọc được nội dung của cả 2 tờ Thư mời này vì toàn bằng tiếng Nga. Vậy bạn cho mình hỏi khi mình book ksan thì mình cần phải book ksan ở đâu, có cần phải khớp với ksan trong thư mời k0 và khớp với nội dung thư mời k0? Bạn có thể cho mình xin link bên Agoda những ksan bạn đã book ở Nga để mình tham khảo được k0 vì tiếng Nga mình mù tịt ? Trong trường hợp mình book chỉ để lấy voucher để apply visa thì mình có cancel bôking đó để lấy lại tiền được k0 vậy bạn ?

Mong sớm nhận được hồi âm của bạn. Thanks a lot.

Bumxiu
04-03-2014, 14:55
@ Sydney-Saigon: bạn gặp đúng vấn đề của mình là một chữ tiếng Nga bẻ đôi không biết, thế nên cầm cái thư mời mà điền form thì đúng như vẽ chữ. Nếu trên thư mời của bạn có ghi tên khách sạn rồi thì bạn nên đặt booking với khách sạn đó, theo mình nghĩ như vậy hợp lý hơn (vì thường các booking qua mạng cũng cho một thời hạn nhất định để hủy không bị mất tiền). Mình làm ở Hà Nội, họ không yêu cầu riêng cái đó, mà mình điền form theo đúng tên khách sạn đã ghi trong thư mời/ voucher của công ty du lịch cấp cho mình. Nếu không biết tiếng, mình nghĩ bạn nên hỏi lại chính công ty du lịch đã gửi thư mời cho bạn (hy vọng họ có sử dụng tiếng Anh). Còn Bảo hiểm du lịch, mình nghĩ cho dù không bắt buộc về mặt thủ tục, bạn vẫn nên mua khi đi du lịch nước ngoài.

Sydney-Saigon
04-03-2014, 16:18
@ Sydney-Saigon: bạn gặp đúng vấn đề của mình là một chữ tiếng Nga bẻ đôi không biết, thế nên cầm cái thư mời mà điền form thì đúng như vẽ chữ. Nếu trên thư mời của bạn có ghi tên khách sạn rồi thì bạn nên đặt booking với khách sạn đó, theo mình nghĩ như vậy hợp lý hơn (vì thường các booking qua mạng cũng cho một thời hạn nhất định để hủy không bị mất tiền). Mình làm ở Hà Nội, họ không yêu cầu riêng cái đó, mà mình điền form theo đúng tên khách sạn đã ghi trong thư mời/ voucher của công ty du lịch cấp cho mình. Nếu không biết tiếng, mình nghĩ bạn nên hỏi lại chính công ty du lịch đã gửi thư mời cho bạn (hy vọng họ có sử dụng tiếng Anh). Còn Bảo hiểm du lịch, mình nghĩ cho dù không bắt buộc về mặt thủ tục, bạn vẫn nên mua khi đi du lịch nước ngoài.

@ Bumxiu & Xuanhoa2000ru

Cảm ơn các bạn đã tư vấn cho mình :)

Mình làm visa ở Sài Gòn thì TLS Nga họ đòi phải có cái booking khách sạn riêng kèm theo với Thư mời. K0 biết là nếu mình nhờ bạn mình ở Hà nội cầm bộ hồ sơ đã điền đầy đủ của mình đến nộp cho Đại sứ quán Nga thì họ có đồng ý k0 hay phải trực tiếp đương đơn là mình đến nộp mới được nữa. Sao cùng xin visa đến 1 nước mà SG và Hanoi lại có yêu cầu khác nhau như thế. Mệt ghê cơ.

Mình đã theo lời khuyên của bạn Xuanhoa2000ru vào Agoda.com check KSan tai Saint Petersburg thì cho thời gian mình muốn lưu trú khoảng đầu tháng 7 có mấy cái ksan giá rẻ rẻ thì họ k0 cho refund nếu cancell booking. Có mỗi em Anabel Hotel này giá tương đối rẻ và k0 charge phí cancellation fee nếu cancel trước ngày 01 July : http://www.agoda.com/anabel-hotel/hotel/saint-petersburg-ru.html?asq=Bt2i7hwJEF0yjhVJIgnhCL2SfJtBxqNP%2bKU9 jEd9BDbxIUWPc%2byEyemANKiUr%2ffBpCYBZcBko6lm8Lb76v O4S3b%2fAVYJhJjiS5gue0zAGBkaExnj0n24nsl%2fSovPoDUu d9Qb8e4PM0ilId5xqXH7JjeGQLfPwWpLY0KrHdErH%2bQICgoo 5%2fw1Dmeob1UUsUYuJz9ubvcNadfvQi1isM1k9WkjghwTzq9F DepBAqH8EvncOpYkWo%2fnLc7KGHrsfDVjQ3nArH%2fwUo20tF Dg4ZrkOfqhye%2f7YKej0WjPryugL%2bIkdx%2fNqvc320eiHD %2f29%2by4&tyra=1|6

Nếu mình cứ book đại cái KS này để lấy voucher cho việc appy visa xong rồi cancel thì liệu có ổn k0 nếu nó k0 khớp với cái KS trên Thư mời của mình ? Mình muốn make sure tất cả giấy tờ in good conditions khi apply để đảm bảo visa k0 gặp trục trặc gì.

Có bạn nào có kinh nghiệm vụ này thì cho mình xin ý kiến với. Thanks.

xuanhoa2000ru
04-03-2014, 20:51
Bạn Sydney-Saigon ơi, mình đã hỏi lại chính xác những người đã làm visa như sau:

1) Bảo hiểm du lịch không bắt buộc. cái này tùy vào bạn thôi. Nếu có trẻ con đi cùng thì theo mình nên mua bảo hiểm du lịch cho cẩn thận.
2) Bạn không cần phải đặt khách sạn làm gì, bạn chỉ cần nộp cái giấy đi kèm với Giấy mời mà bên kia gửi cho bạn. Cái giấy này chính là voucher đặt khách sạn (đây chỉ là hình thức thôi, bạn không thể dùng khách sạn này và bạn sẽ ở khách sạn mà các bạn của bạn đã đặt).
Nếu để chính xác thì bạn cứ gửi copy giấy mời và cái voucher cho mình vào mail [email protected], mình dịch và giải thích cho bạn chính xác hơn.

Mình bay hãng Aeroflot của Nga, bay ngày 29/06, bay về ngày 12/07. Mình ở Moscow từ ngày 29/06 đến 01/07, sau đó xuống Sankt Peterburg từ ngày 01/07 đến 06/07 rồi lại quay lại Moscow ở đến khi bay về VN.

Ở Moscow mình ở nhà bạn của mình Thương Vụ VN, còn ở Sankt Peterburg lúc đầu mình định đặt KS Anabel Hotel nhưng thấy giá đặt không xứng đáng nên mình chuyển sang đặt 13 Nevskyi Hostel ở ngay số nhà bên cạnh, giá chỉ bằng 1/2 giá của Anabel, phòng có nhà tắm riêng và có cả bếp để tự nấu ăn, rất là tiện.

Bạn nhớ ko cần đặt KS đế lấy voucher đáp ứng với yêu cầu ĐSQ nhé!

Nếu bạn cần chương trình du lịch Nga (Moscow và S.Peterburg) mình sẽ gửi cho bạn vào mail. Chương trình mình tự làm, rất chi tiết và đầy đủ bằng tiếng Việt. Bạn mail cho mình, mình sẽ gửi cho bạn. Nhưng chương trình dài 55 trang, khá nặng.
Chúc bạn nhanh làm xong visa!

Sydney-Saigon
04-03-2014, 21:50
Bạn Sydney-Saigon ơi, mình đã hỏi lại chính xác những người đã làm visa như sau:

1) Bảo hiểm du lịch không bắt buộc. cái này tùy vào bạn thôi. Nếu có trẻ con đi cùng thì theo mình nên mua bảo hiểm du lịch cho cẩn thận.
2) Bạn không cần phải đặt khách sạn làm gì, bạn chỉ cần nộp cái giấy đi kèm với Giấy mời mà bên kia gửi cho bạn. Cái giấy này chính là voucher đặt khách sạn (đây chỉ là hình thức thôi, bạn không thể dùng khách sạn này và bạn sẽ ở khách sạn mà các bạn của bạn đã đặt).
Nếu để chính xác thì bạn cứ gửi copy giấy mời và cái voucher cho mình vào mail [email protected], mình dịch và giải thích cho bạn chính xác hơn.

Mình bay hãng Aeroflot của Nga, bay ngày 29/06, bay về ngày 12/07. Mình ở Moscow từ ngày 29/06 đến 01/07, sau đó xuống Sankt Peterburg từ ngày 01/07 đến 06/07 rồi lại quay lại Moscow ở đến khi bay về VN.

Ở Moscow mình ở nhà bạn của mình Thương Vụ VN, còn ở Sankt Peterburg lúc đầu mình định đặt KS Anabel Hotel nhưng thấy giá đặt không xứng đáng nên mình chuyển sang đặt 13 Nevskyi Hostel ở ngay số nhà bên cạnh, giá chỉ bằng 1/2 giá của Anabel, phòng có nhà tắm riêng và có cả bếp để tự nấu ăn, rất là tiện.

Nếu bạn cần chương trình du lịch Nga (Moscow và S.Peterburg) mình sẽ gửi cho bạn vào mail. Chương trình mình tự làm, rất chi tiết và đầy đủ bằng tiếng Việt. Bạn mail cho mình, mình sẽ gửi cho bạn. Nhưng chương trình dài 55 trang, khá nặng.

Hi bạn Xuanhoa2000ru,

Bạn cho mình xin địa chỉ email nhé, mình sẽ forward cho bạn thư mời của mẹ con mình để bạn dịch hộ mình nhé. Còn vụ xin visa thì chính mình đã cầm Thư mời lên TLS quán Nga tại 40 Bà Huyện Thanh Quan, Q.3 để hỏi thủ tục thì cậu nhân viên người Nga sau khi xem xong Thư mời riêng cho từng người của mẹ con mình đã yêu cầu làm lại và gộp chung 3 mẹ con vào thư mời cho mình, người đứng tên hộ chiếu và chỉ ghi thêm vào Thư mời là 2 con đi cùng mình vì 2 con vẫn chung HC với mình.

Ngoài ra cậu ta bắt mình phải có booking KS nữa. Giấy của cty du lịch bên Nga gửi về cho mình gồm 2 tờ. Bạn mình nói với mình 1 tờ là Thư mời, 1 tờ là voucher của Cty xác nhận đảm bảo chỗ ở cho mình trong thời gian ở bên đó và nói như vậy là đủ để xin visa rồi. Bạn mình cũng gửi cho mình link website của ĐSQ vể việc xin visa du lịch vào Nga thì cũng k0 có yêu cầu nào phải nộp booking ksan cả. Và theo hướng dẫn hồ sơ xin visa du lịch dán trên tường của TLS quán Nga thì cũng k0 có mục nào yêu cầu phải trình booking KS hết. Nhưng k0 hiểu sao cậu nhân viên TLS bắt mình phải có. Chính vì lẽ đó mình mới nói là họ có vẻ muốn hành tỏi làm khó mình.

Vậy mình nhờ bạn xem giùm mình 2 cái giấy mời này và cho mình ý kiến xem nên làm gì để giải quyết cái vấn đề này sao cho thông suốt nhé. Chả nhẽ lại lên đó cái lý với họ về vấn để thủ tục mà tiếng Nga 1 tiếng bẻ đôi mình k0 rành thì hoàn toàn cũng k0 có lợi cho mình đúng k0 bạn :)

Chương trình của tụi mình bắt đầu từ mùng 3-12July, ở Moscow trước rồi xuống Saint Petersbourg và 2 ngày cuối thì đi mấy thành phố cổ trên đường vành đai gần Mosow, nơi họa sĩ Levitan vẽ tranh Mùa Thu Vàng. Tụi mình đi 1 group bạn học từ hồi cấp 3, và bạn mình hiện đang sinh sống tại Nga lên chương trình và sẽ hướng dẫn cho cả đoàn. Chương trình của bạn chắc dài hơn vì bạn sang đó từ 29June. Bạn cứ gửi cho mình xem với nhé :)

Để mình pm bạn địa chỉ mail của mình nhé rồi chúng mình trao đổi thông tin xin visa và chương trình xem sao vì thời gian đi của bọn mình gần như trùng với nhau :)

Hy vọng mọi sự khởi đầu nan nhưng cuối cùng sẽ ổn cả để còn có dịp thường thức Đêm trắng Leningrat.

Bạn check pm giùm mình nghe.

Thân.

Bumxiu
05-03-2014, 14:44
@Xuanhoa2000ru: bạn có thế gửi chương trình của bạn cho mình tham khảo với được không? Mình tính tự đi và thăm thú nhưng lại không biết tiếng Nga mà có ít chia sẻ về thông tin du lịch ở Nga quá. Có người quen bên Nga cứ bảo là nếu không biết tiếng sẽ không tự đi được nên hơi oải. Mà đặt tour thì không thích lắm vì sẽ không được đà đận la cà như tự đi. Nếu được, bạn gửi cho mình vào [email protected] nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
@Sydney-Saigon: mình nghĩ bạn không nhờ ra Hà Nội để làm visa được đâu vì nếu không phải thông qua một công ty chuyên visa nào đó có thể apply hộ thì sứ quán luôn yêu cầu người apply phải có mặt trực tiếp để khai nhận và ký.

Sydney-Saigon
05-03-2014, 21:13
@Xuanhoa2000ru: bạn có thế gửi chương trình của bạn cho mình tham khảo với được không? Mình tính tự đi và thăm thú nhưng lại không biết tiếng Nga mà có ít chia sẻ về thông tin du lịch ở Nga quá. Có người quen bên Nga cứ bảo là nếu không biết tiếng sẽ không tự đi được nên hơi oải. Mà đặt tour thì không thích lắm vì sẽ không được đà đận la cà như tự đi. Nếu được, bạn gửi cho mình vào [email protected] nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
@Sydney-Saigon: mình nghĩ bạn không nhờ ra Hà Nội để làm visa được đâu vì nếu không phải thông qua một công ty chuyên visa nào đó có thể apply hộ thì sứ quán luôn yêu cầu người apply phải có mặt trực tiếp để khai nhận và ký.

Chương trình của Bạn Xuân Hòa cực kỳ hoành tráng luôn bạn Bũmiu ạ. :)

Mình đang chờ bạn Hòa làm visa trước xong mình làm theo thôi :P

Bumxiu
12-03-2014, 12:14
Mình đã lấy được visa Nga rồi, cảm thấy không phải 5 ăn 5 thua như visa schengen. Chỉ có điều, hầu như không có chia sẻ nào về các kinh nghiệm đi lại, thăm thú, ăn uống ở Nga, nên "tự vận động" thấy hơi khó khăn.

xuanhoa2000ru
24-03-2014, 17:06
Bạn vomhn, bạn không để lại mail nên mình không gửi chương trình cho bạn được!

kimvanchinh
03-04-2014, 06:20
Lần này tôi đi châu âu cũng ghé qua St Petersburg 3 ngày. Các bạn đến lần đầu nên dành cho thành phố này 4-5 ngày mới ổn:
-1 ngày đi Petergof và đi luôn Kronstat Cathedral
-1ngày đi làng nga hoàng: 2 thành phố nhỏ cạnh nhau Puskin và Pavlopsk, ở đây có 3 lâu đài nên chọn 2.
- 1 ngày đi bảo tàng Hermitage và khu bờ sông, pháo đài peter
- 1 ngày xem các nhà thờ, thánh đường khu trung tâm, chợ búa
bao nhiêu cái hay và hoành tráng của Nga nó ở St Petersburg hết

kimvanchinh
07-04-2014, 17:45
đến St Petersburg, ngoài Petergof, phải đến Puskin thăm cung điện Catherina:

https://i1295.photobucket.com/albums/b638/kinhtren/Bac%20Au/aerial-view-of-tsarskoye-selo_zps79274f06.jpg (http://s1295.photobucket.com/user/kinhtren/media/Bac%20Au/aerial-view-of-tsarskoye-selo_zps79274f06.jpg.html)

Bumxiu
14-04-2014, 11:19
Chào cả nhà,
Em vừa trở về từ nước Nga xinh đẹp. Em còn hai cái vé tàu aeroexpress mới dùng chiều đi sân bay Domododevo - ga Pavalesky. Còn chiều ngược lại chưa dùng. Hạn đến trước ngày 5 tháng 5 năm 2014. Nếu có ai đi Nga, cần dùng vé này thì báo email, em sẽ forward để dùng cho đỡ phí. Sân bay Domododevo là điểm đáp của hãng hàng không quốc gia Vietnam Airlines.

kimvanchinh
15-04-2014, 20:32
cả nhà ơi,
tháng 8 này có ai đi Nga ko?
Tôi là ngươi Nga 100% :D (girl) sống ở HN, đợt tháng 8 này sẽ về quê tham bố mẹ ở S-Peterburg, ai thích đi du lịch Nga đợt này thì welcome, có thể ở lại nhà tớ!
M bay về Nga 04/08, quay lại VN 31/08.

Nếu ai muốn hỏi thêm gì về Nga hay S-Peterburg thì cứ vô tư nhé!
Tháng 6-7-8 ở Nga là đẹp nhất!

Chào Khmerca,
Tôi có ghé qua St Peterburg 3 ngày nhưng rất tiếc là vào 1-3/7.
Tôi phải tranh thủ đi thăm nhiều nơi.
Muốn hỏi cháu lịch trình của tôi còn lăn tăn tý:
- 30/6 vợ chồng tôi với đồ gọn nhẹ đến Pulkovo 16h, tôi dự định bắt taxi đi thẳng đến Petergof để kịp thăm lâu đài này trước 6 h, khoảng 9 giờ tối về TP bằng tàu.
- Sáng 1/7 đi thăm Hermitage, mấy nhà thờ quanh Nevskii, sau sang Pháo đài Peter... còn thời gian thăm chiến hạm rạng đông.
- Ngày 2/7 dành trọn ngày cho 2 cung điện Catherina và Pavlosk.
- Sáng sớm 3/7 rời Peterburg đi Tallinn.
Tôi chỉ băn khoăn, khi đến Petergof chiều 30/6, không biết gửi đồ ở đâu, nếu không có chỗ gửi thì đành lang thang khu vườn trên, vườn dưới với ba lô 8kg trên vai thôi. Nhiều nới du lịch trên thế giới đều có chỗ gửi đồ ở ga hoặc ngay cổng khu du lịch nhưng hình như ở Petergof thiếu vắng dịch vụ này. Nhiều khách cũng đã loay hoay và một số họ gửi ở nhà hàng gần vườn trên của cung điện.

Không biết cháu Khmerca có cao kiến gì không?

Tôi đi g

Bachduong65
17-04-2014, 10:53
Lịch của bác ở Len 3 ngày cũng gấp gáp thật. Theo em nhớ lại, lúc vào thăm Cung điện mùa Hạ bác có thể gửi đồ được. Thăm cung điện mùa Hạ xong bác xin họ gửi thêm và đi xuống vườn Hạ. Sau một chuyến bay dài hai bác lại phải xách đồ đi dạo trong Petergof cũng hơi mệt.

kimvanchinh
17-04-2014, 13:18
Lịch của bác ở Len 3 ngày cũng gấp gáp thật. Theo em nhớ lại, lúc vào thăm Cung điện mùa Hạ bác có thể gửi đồ được. Thăm cung điện mùa Hạ xong bác xin họ gửi thêm và đi xuống vườn Hạ. Sau một chuyến bay dài hai bác lại phải xách đồ đi dạo trong Petergof cũng hơi mệt.

Tôi bay từ Đức sang nên không mệt. Đồ chỉ gọn nhẹ thôi.

Cám ơn thông tin, tầm 5 giờ thì cung điện họ đóng cửa rồi, vườn hoa thì còn mở đến 6h.

Phuongnga
05-06-2014, 23:33
Bạn Xuân Hoa 200ru ơi, bạn có thể email mình chương trình đi chơi Nga của bạn nhe....Cám ơn bạn nhiều. Email mình là [email protected]

ann24177
29-06-2014, 06:18
Chao mọi người, t là dhs tại moscow. Cũng sắp được nghỉ hè nên cũng tuơng đối rảnh :D nên muốn tập tành làm hvddl :D
Nc là nếu mng muốn qua moscow hay co thắc mắc j có thể ib cho mình ^^ và nếu trong khoảng tg đó mình k bận j có thể đưa mng đi tham quan moscow ^^ (free nhé)
Contact t qua skype ruby24287
Or email: [email protected]

EdenResident
15-08-2014, 22:14
Chào các bạn,

Nhà mình đang lên chương trình đi Saint Petersburg vao cuối tháng 9 này. Hiện tại đoàn mình đang cần thuê một hướng dẫn viên người Việt tại St Petersburg với điều kiện sau:
- Tất nhiên là phải nói tiếng Việt
- Am hiểu về lịch sử Nga (mẹ mình là dân du học Nga những năm 70)
- Am hiểu về hội họa, nhất là về bảo tàng Hermitage và những tác phẩm nổi tiếng ở đấy
- Am hiểu về kiến trúc ở Saint Petersburg thì càng tốt

Mình nghe nói có vợ chồng chị Vinh và anh Thịnh là hướng dẫn viên giỏi nhưng mình không có thông tin để liên lạc. Các bạn có ai biết 2 vợ chồng này không?

Hoặc nếu các bạn biết HDV đầy đủ các điều kiện trên thì giới thiệu cho mình với.

Cám ơn các bạn nhé.

tr4i000
02-10-2014, 17:33
Hi các bạn. Các bạn cho mình hỏi năm sau mình tính đi Nga, thời gian chỉ có 1 tuần. Dự định là đi tuần cuối tháng 4 hoặc cuối tháng 8. Không biết lúc nào thời tiết đẹp hơn?

Cám ơn các bạn

Bachduong65
03-10-2014, 09:53
Bạn không nên đi vào cuối tháng 4 vì tầm này vẫn còn lạnh, tuyết tan bẩn, ít nắng ảm đạm, ngày ngắn. Bạn nên đi vào tháng 8 thời tiết mùa hè trong sáng, chỉ hơi se lạnh, ngày dài bạn sẽ đi chơi được nhiều hơn. Cuối tháng 8 chưa có mưa, nhưng sang tháng 9 trời bắt đầu vào mưa thu rả rích.

tr4i000
05-10-2014, 10:06
Bạn không nên đi vào cuối tháng 4 vì tầm này vẫn còn lạnh, tuyết tan bẩn, ít nắng ảm đạm, ngày ngắn. Bạn nên đi vào tháng 8 thời tiết mùa hè trong sáng, chỉ hơi se lạnh, ngày dài bạn sẽ đi chơi được nhiều hơn. Cuối tháng 8 chưa có mưa, nhưng sang tháng 9 trời bắt đầu vào mưa thu rả rích.

Em cũng muốn đi trong mùa hè nhưng công ty chỉ được nghỉ 26/04~3/05 và 30/08~06/09.

Theo như bác nói, đầu tháng 9 thời tiết có vẻ khá hơn cuối tháng 4. Vậy chắc em chọn đi cuối tháng 8 quá

Cám ơn bác nhiều

linhlam
06-12-2014, 08:49

Bạn mail cho mình lịch trình với nha. Cảm ơn bạn nhiều :)

xuanhoa2000ru
06-12-2014, 21:23
Bạn mail cho mình lịch trình với nha. Cảm ơn bạn nhiều :)

Bạn vào xem bài mình đã viết rất kỹ từ kinh nghiệm thưc tế: https://www.phuot.vn/threads/160457-Kinh-nghi%E1%BB%87m-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-%C4%91%C3%AAm-tr%E1%BA%AFng-SAINT-PETERSBURG-v%C3%A0-MOSCOW-th%C3%A1ng-7-2014

Nếu cần thêm thông tin gì bạn gửi thư cho mình theo [email protected] hoặc để lại mail.

TuanNguyen1978
26-04-2015, 16:23
Chào các bạn,

Mình có dự định đi Nga vào đầu tháng 10, đi du lịch tự do, mình đã xem thủ tục xin visa Nga nhưng khó nhất là khoản thư mời, hỏi một số công ty dịch vụ visa ở VN thì họ không cung cấp thư mời riêng mà mình muốn tự đi xin cho kinh tế:D. Bạn nào có kinh nghiệm về khoản thư mời tư vấn giúp mình nhé.

Xin Chân thành cảm ơn!

ESTI_SOLUTION12
26-04-2015, 17:17
Đồng phục là một loại thời trang khác, và vì thế, bên cạnh những điều kiện về độ phù hợp để tạo cảm giác thoải mái, phù hợp với công việc, mà còn phải đẹp. Và cho dù là những chiếc áo thun nhanh nhẹn, tối giản cũng vẫn phải được thiết kế một cách cẩn thận, sáng tạo giữa những mẫu áo thun nguyên bản để cho ra đời những mẫu đồng phục áo thun dễ chịu mà không kém phần sang trọng và thanh lịch.

Áo thun đồng phục – Sự chuyên nghiệp của thương hiệu
Và áo thun đồng phục nói chung cũng như do Loan Thanh thiết kế nói riêng đều có thể mang đến những lợi ích vô cùng bất ngờ của bạn, đó là:
• Mang đến cảm giác chuyên nghiệp khi làm việc
• Quảng cáo doanh nghiệp.
• Đoàn kết tập thể.
• Một món quà nhỏ có ý nghĩa lớn lao cho đối tác và khách hàng.

Công ty đồng phục Loan Thanh chính là sự lựa chọn tốt nhất cho những ai đang có nhu cầu cần một mẫu áo thun đồng phục dành riêng cho doanh nghiệp mình chỉ trong thời gian ngắn nhưng đạt được chất lượng hoàn hảo.
Tại sao khách hàng lựa chọn chúng tôi:
• Cung cấp từ 1 đến 10000 chiếc áo chỉ với tiến độ < 5 ngày.
• Tư vấn tận nơi miễn phí, nhiệt tình.
• Sản phẩm được bảo hành dài hạn.
• Luôn đảm bảo đúng tiến độ và đúng chất lượng.

Xem thêm : Cơ sở nào chuyên nhận may dong phuc cong so (http://heroworld.com.vn/may-dong-phuc-cong-so-hop-style-o-dau) phong cách trẻ trung chất lượng ở Bà Rịa - Vũng Tàu

cili677
26-04-2015, 18:33
Bán Kia Cren 2.0 số tự động, mới 98%, màu bạc, 7 chỗ, sx và đăng ký 9/2012
Ghế điện, điều hòa tự động, điều chỉnh âm thanh trên vôlăng, cửa nóc, ghế da
Xe rất đẹp và giữ gìn
giá. 510 triệu
LH; 091264258 KHÔNG
[ ups locations (http://upslocations.org/) - home depot locations (http://homedepotlocations.org/) - party city locations (http://partycitylocations.net/) ]
[ td bank locations (http://tdbanklocations.net/) - pnc bank locations (http://pncbanklocations.net/) - walgreens locations (http://walgreenslocations.org/) - redbox locations (http://redboxlocations.net/) ]

Chugiahy
30-05-2015, 00:54
Mình mới nhờ dịch vụ làm visa Nga cho chuyến đi 11/8-9/9/2015 nè bạn. Cty bạn mình làm dùm vs chi phí 250$, mắc qá xá. Nhưng được cái là thủ tục cực kỳ đơn giản luôn, sau 1 tuần có Visa single 30 ngày trú. Nếu bạn đi nga cùng lúc thì join vs tụi mình. Còn cần làm dịch vụ visa Nga như trên thì spam mình qa mail [email protected]. Mình sẽ cho sdt của bạn mình làm. Chúc ba đi chơi vui vẻ. Có bạn nào biết ở đâu làm visa Nga rẻ hơn thì chỉ giáo mình với bị mình cũng tính đi lại Nga sau chuyến đi này nữa. Cám ơn

NGLIEN05
16-06-2015, 10:00
Mình tháng 7 này đi Nga, thư mời do bạn mình gởi về dùm không mất phí. Tuy nhiên một thành viên trong đoàn xin visa qua dịch vụ tại hà nội thì phí hết 220 USD, Chỉ cần đưa hộ chiếu là xong.

vansumo
22-06-2015, 09:29
Ông anh em làm visa nga có thư mời trọn gói là 95 $ đó nhà mình ai cần làm thì liên hệ xem sao ạ A quyết 0904 386 229 ạ

tieuthat77
24-06-2015, 14:57
Mình cũng đang muốn du lịch Nga, không biết giá vé với xin visa thế nào ???

Sâu
09-07-2015, 00:04

Bạn ơi, cho mình xin lịch trình nhé, email của mình là [email protected]
Cảm ơn bạn nhiều nhiều

hanbaoquyen
20-07-2015, 00:34
Chào mọi người,
Mình có kế hoạch đi Nga vào tháng 11 này. Giấy mời bạn mình bên Nga đang tiến hành làm cô ấy bảo khoảng max 1 tháng là sẽ có giấy mời và nó sẽ lưu tự động trên hệ thống mình chỉ việc lên ĐSQ làm thôi, việc này có ai đã có kinh nghiệm chưa ạ? Bạn mình là người Nga bản xứ. Và nếu tháng 8 mình nhận được giấy mời thì khi nào có thể tiến hành làm visa được? Tại mình cần làm visa đi Hàn nữa, mình đi Hàn ở 10 ngày rồi bay qua Nga. Visa Nga thời hạn lưu trú là bao lâu vậy ạ? cám ơn mọi người nhiều!

Cobra
21-07-2015, 09:13

1-8 Mình bay sang Nga, bạn làm hướng dẫn viên nhé. :D

Maianh83
02-09-2015, 16:09
Mình vừa đi du lịch Nga về, hiện còn 4 vé metro MOscow còn khoang 8-9 ride/ vé thời hạn đến đầu tháng 11/2015. Neu ban nao co nhu cau thì lên tieng nhe mình sẽ gửi cho. Mình o tp HCM.

amid
15-09-2015, 17:05
Du lịch Nga thì nhất định phải mang theo vật phòng thân này nha các bác:
https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/v/t1.0-9/936784_381899855264291_1017027417_n.jpg?oh=062194e 38e04ce92ef92475a9d297161&oe=569BA452&__gda__=1449467089_3f20395ae600e8c99a0fef7ffce8fc6 0
Túi đựng passport đeo cổ - giấu trong áo chống trộm an toàn tuyệt đối
Giá bán: 180.000 đ/chiếc
Sản phẩm đang có bán tại Amid Shop - Địa chỉ: Số 11 - Phan Bội Châu - Hoàn Kiếm - Hà Nội - Điện thoại: 0993914463 - Thời gian mở cửa: Từ 9h sáng tới 9h tối tất cả các ngày trong tuần (kể cả thứ Bảy, Chủ nhật). Trong giờ hành chính bạn cũng có thể đến địa chỉ: Tầng 2, Số 21 Vũ Phạm Hàm, Yên Hòa, Cầu Giấy (ĐT: 0973241826) để mua hàng.
Phí ship nội thành HN: 30.000 đ/chiếc, miễn phí ship toàn quốc khi mua từ 5 chiếc trở lên.
Các tỉnh thành ngoài Hà Nội, vui lòng chuyển khoản trước và thanh toán thêm 20.000 đ/phí chuyển phát nhanh/1 đơn hàng.
-Chất liệu: được dệt từ vải tổng hợp bao gồm polyester và nylon với các đặc tính ưu việt như trọng lượng nhẹ, chịu được mài mòn, không nhăn, ít bám bụi, dễ vệ sinh bảo quản.
-Thiết kế:
+Kiểu dáng nhỏ gọn tiện ích.
+Túi có dây đeo cổ, có thể giấu trong áo khoác phòng tránh mất cắp hoặc cướp giật khi đi du lịch.
-Lưu ý sử dụng
+Tránh tiếp xúc với các chất dễ gây cháy nổ: xăng, dầu…
+Không sử dụng hóa chất trong việc giặt giũ.
+Trong quá trình giặt không chà mạnh tay tránh làm ảnh hưởng đến tính năng chống thấm của sản phẩm.
+Giặt bằng nước ấm ( khoảng 40°C).
+Bảo quản nơi khô ráo thoáng mát.
Loại: phụ kiện du lịch
Hãng sản xuất: The North Face
Kích cỡ:
+Chiều dài 21cm
+Chiều rộng 12cm
+Trọng lượng 100g
Chất liệu: polyester, nylon
Màu sắc: Đen
Xuất xứ: Việt Nam
Tính năng: túi đa năng
Kiểu dáng: đeo cổ
Tính năng: túi đựng passport đeo cổ ẩn trong áo an toàn tuyệt đối, phòng tránh mất cắp
Tình trạng: Còn hàng
Xem thêm chi tiết tại: http://vichung.vn/tui-dung-passport-deo-co-2?keyword=tui%20d

lucanguyenapt
06-11-2015, 12:29
Mình làm bên công ty du lịch chuyên tour Nga, về các thủ tục giấy tờ... mình thường xuyên đi làm nên nắm rõ, có gì bạn cứ hỏi mình nhé.

Vietngatrading
24-02-2016, 23:44
Chào bạn

Mình bên làm giấy mời đi nga và visa nga giá rẻ nhất thời gian nhanh nhất, bên mình có thể làm visa du lịch, visa công tác, visa đi nga một năm nhiều lần. Bạn liên hệ với mình tư vấn thêm cho :Mr Tuấn 0936091112

Thanhd750
19-05-2016, 23:41

Bác cho em xin chương trình đi Nga về email [email protected] bác nhé, em cảm ơn bác nhiều.

Thanhd750
19-05-2016, 23:43
Chương trình của Bạn Xuân Hòa cực kỳ hoành tráng luôn bạn Bũmiu ạ. :)

Mình đang chờ bạn Hòa làm visa trước xong mình làm theo thôi :P

Bác gửi cho em xin chương trình với nhé [email protected], em cảm ơn bác

Iceberg86
09-08-2016, 11:19
E đang tìm thông tin cho chuyến phượt tại Moscow ạ, nhưng check thông tin thì toàn là trước 2015, không biết tình hình visa dạo này có thay đổi gì không ạ? E phượt tự túc thì hồ sơ nộp vẫn bắt buộc có thư mời phải không ạ? Hay là không cần ạ? Nhờ các anh chị có kinh nghiệm update tình hình visa, cũng như an ninh, an toàn tại Moscow và Saint với ạ, con gái đi 1 mình thì có an toàn ko ạ?

E cám ơn mọi người.

TuanRussia
05-09-2016, 10:43
Em làm trọn gói đi Nga đây. Bác nào cần ới em nhé!
Face em: https://www.facebook.com/m.TuanRussia Em làm trực tiếp tất cả các khâu luôn nhé!
Số em: 09.62..062.4.44

mabu_af
08-09-2016, 11:23
mình mới đi về hồi đầu tháng 7 nè, thủ tục làm visa vẫn là giấy mời, Bảo hiểm, vé mb.
Hôm bọn mình đi thì thấy an ninh tốt, ở Moscow cảnh sát nhiều hơn, Saint thì yên bình. Cũng ko có gì đáng lo lắm đâu bạn. Nếu cẩn thận thì đi đến chỗ đông người, hạn chế đến chỗ vắng vẻ thôi. Dịp mình đi là đêm trắng nên khách du lịch cũng nhiều, có tối ở Saint đi xem bale xong thì cũng hơn 10h tối (nhá nhem giống lúc 6-7h tối bên mình ý), 2 đứa mình vẫn cuốc bộ từ nhà hát Mariinsky về nhà thờ Kazan đó, nữ nha.

Trangdt11
30-11-2016, 10:50
Em làm trọn gói đi Nga đây. Bác nào cần ới em nhé!
Face em: https://www.facebook.com/m.TuanRussia Em làm trực tiếp tất cả các khâu luôn nhé!
Số em: 09.62..062.4.44
E cần đi nga đợt tết dương lịch này. Bác báo phí giúp e với

saigonman010
06-12-2016, 12:45
Từ tháng 12, đi Nga phải phỏng vấn nhe cả nhà phượt.

Totto-chan
09-02-2017, 20:13
Cái này mình đọc trên web: http://vietnam.mid.ru/web/vietnam-vn/thi-thuc-nga.
Từ ngày 1 tháng 12 năm 2016 thời hạn xem xét giấy tờ của ngừơi Việt Nam để nhận được visa du lịch là 20 ngày làm việc. Những ngừơi muốn làm visa du lịch phải trực tiếp đến Phòng Lãnh sự trả lời phỏng vấn.
Có anh/chị/cô/chú nào mới đi Nga 2017 làm ơn cập nhật tình hình giúp mình với. Xin cảm ơn.

zozu1704
13-03-2017, 06:20
Chào mọi người.
Mình hiện là nghiên cứu sinh tại thành phố Saint-Petersburg. Đồng thời cũng làm hdv cho công ty du lịch SaiGon Neva Tour.
Các phượt thủ nếu đến Saint thì có thể liên lạc với mình. Mình sẽ giúp đỡ cung cấp thông tin hết sức có thể. Mình rất yêu thành phố bên bờ sông Neva nên sẽ cố gắng giúp đỡ các bạn không bỏ qua những địa điểm hấp dẫn.
Còn nếu bạn nào cần sự giúp đỡ của hdv cá nhân thì có thể liên lạc với mình.
Chi phí cho hdv cá nhân tầm 80-100$/ ngày (tùy thời điểm).
-----------------------------------------------
Liên hệ qua facebook: Hoang Phuoc Dima
Hoặc sđt: +79650983061 (Viber)

kimvanchinh
19-03-2017, 18:19
Tôi đang cần người tư vấn và làm dịch vụ thư mời làm visa Nga cho đoàn 8 cựu sinh viên học Nga. Inbox vào Nick name trên phuot.vn

westonion
12-04-2017, 10:41
Em mới đậu visa du lịch tự túc xong, phải đợi kết quả sau 20 ngày làm việc, khá là lâu và bắt buộc phải tới phỏng vấn, tuy nhiên họ chỉ hỏi mấy câu cơ bản như:

- Đi du lịch do công ty nào mời?
- Đi những thành phố nào? Ở khách sạn nào? Tiền phòng khách sạn thanh toán trực tiếp hay thông qua công ty du lịch?
- Đã đi Nga bao giờ chưa?
- Đi du lịch từ ngày nào tới ngày nào?

Các giấy tờ em nộp:
- Thư mời bản gốc
- Booking vé máy bay, có vé thật thì càng tốt
- Booking khách sạn (em đặt qua Agoda)
- Bản khai online sau đó in ra dán ảnh và ký tên
- Bảo hiểm du lịch

Tất cả chỉ có vậy thui ạ!

maximilian
13-05-2017, 15:23
mà bạn mua thư mởi ở đâu vậy bạn ? giá thư mời bao nhiêu bạn ?

Nicolka
15-05-2017, 14:37
Cho mình hỏi:
- Mình ở HCM thì phỏng vấn ở trong miền Nam này luôn phải k?
- Giấy mời bạn mua của cty du lịch nào? họ bán bao nhiêu?
- Lệ phí nộp cho LSQ?
- Bạn có chứng minh thu nhập k?
cám ơn bạn

haily84
24-05-2017, 17:25
Chào bạn !
Nếu bạn chưa có kinh nghiệm đi du lịch Nga thì bạn nên liên hệ đến các Công Ty du lịch có uy tính để book tour đi ghép đoàn sẽ an toàn cho bạn. Vì bạn book tour trọn gói thì trong đó đã bao gồm vé máy bay khứ hồi, có hướng dẫn viên dẫn đoàn, chương trình tham quan cụ thể và bảo hiểm du lịch khi đi nước ngoài bạn nhé !
Hoặc bạn có thể liên hệ Trà My - Tel: (08) 39 14 14 14 - Ext: 191 bạn nhé !

Chúc bạn có những lựa chon phù hợp và có chuyến du lịch thật thú vị !
Cảm ơn bạn!

quochuy1808
21-04-2018, 13:07
Đợt vừa rồi nhà mình làm visa qua mình tìm hoài thì tìm được một nơi làm giấy mời du lịch khá ok. Vì mình ở Nga nên chỉ tốn tiền gửi về, bạn nào muốn làm giấy mời du lịch thì có thể hỏi mình nhé.
https://www.facebook.com/nguyenthaiquochuy1808;)