PDA

View Full Version : Hỏi đáp thông tin về thuê xe tự lái tại Nhật Bản.

A2D
16-08-2018, 18:46
Chào cả các bác!
Em đang có ý định thuê xe tự lái tại Nhật Bản và em không biết là cần những giấy tờ gì.
Em đã có bằng lái xe quốc tế. Và em cũng đã từng thử đặt thuê ô tô tại website của rentalcar 1 lần (lần đó là em đi hokkaido). Em đã thanh toán hết các phí đặt xe trên website.
Tuy nhiên, khi đến hokkaido, em tới văn phòng của rentalcar gần nhất để nhận xe thì nhân viên lại không cho em nhận xe.....họ trợn tròn mắt và còn hỏi :"đây là thẻ gì?" họ yêu cầu 1 tờ giấy gì đó dạng như giấy dịch bằng lái xe? vì tiếng anh của nhân viên khu vực này không được tốt cho lắm nên họ chỉ hỗ trợ được chút ít rồi vẫn từ chối cho em nhận xe, đồng thời cũng không hoàn trả lại tiền đã thanh toán trên website (mặc dù đã thanh toán hết) ... coi như mất trắng 1 khoản....
Em thấy khá khó hiểu và vẫn sợ từ đó đến giờ....Khổ cái tháng 10 này em có dự định khám phá đảo Okinawa mà ko có ô tô thì quả là quá phí phạm...các bác trong forum có cao kiến gì thì giúp em với ạ!
Em lưu ý 1 điểm luôn là trong bằng lái xe của em có đủ 4 thứ tiếng (có cả tiếng anh, trung v.v...) và có chữ international driver lieces to uỳnh mà nv của rental car vẫn ko nhận....Bác nào từng thuê xe tại nhật với bằng lái quốc tế thì cho em xin chút cao kiến! Em cảm ơn!!!!

ac27
17-08-2018, 02:24
theo em được biết thì GPLX quốc tế của VN cấp không sử dụng được ở Nhật do Nhật không có tham gia trong Công ước Vienna 1968 thì phải