PDA

View Full Version : Tây Tạng tháng 9 năm 2012

Sang-casau
06-03-2012, 13:44
Làm lụm ki cóp được vài năm, mình đã để dành đủ để trang trải cho chuyến hành trình trong mơ suốt nhiều năm liền.

Mình đã lên kế hoạch đi Tây Tạng vào tháng 9 năm nay, cụ thể là ngày 25 mình sẽ đến Lhasa va cuộc hành trình kéo dài 11 ngày trên đất Tạng , đi Everest Base Camp và kết thúc ở Kathmandu Nepal ( hoặc có thể đi tiếp sang Ấn Độ...)

Chương trình tour mình đã có sẵn, hiện tại nhóm mình có 2 người, hi vọng có cơ hội được gặp những người bạn có chung đam mê. Tất nhiên là mình không bỏ qua lợi ích về kinh tế khi có người share chung đoàn nhưng trên hết vẫn là tìm kiếm những người bạn có thể cùng mình chia sẻ một chuyến đi tuyệt vời...

Anh em nào có hứng thú thì gửi mail cho mình qua địa chỉ [email protected] nhe.

Chờ tin tốt cùa anh em.

Ah mình ở Saigon, vẫn còn trẻ và nhiệt huyết, đang đi làm một chổ rất ổn định nhưng quyết tâm bỏ việc đi phượt....:)

Chào anh em phượt gia,

Hôm nay mình xin post lên lịch trình cùa chuyến đi Tây Tạng tháng 9-2012 để mọi người tiện tham khảo:

Chuyến đi có thể kéo dài gần 1 tháng theo ý kiến riêng của mình nhưng mọi người có thể tập trung chính ở phần trên đất Tạng. Mình sẽ di chuyển bằng đường sắt, trên chuyến đường sắt huyền thoại Thanh Hải. Những hình ảnh về những thào nguyên mênh mông, những ngọn núi tuyết vĩnh cửu chưa bao giờ nhạt trong tâm trí khi chỉ lần đầu được nhìn thấy chúng trên màn hình. Hơn nữa mình chọn phương tiện này sẽ tiết kiệm rất nhiều chi phí thay vì bay thẳng đến Lhasa.

- Phương án một, bay Saigon-Kualalampua- Chengdu (Thành Đô), giá vé Airasia khoảng gần $180.
- Phương án hai, bay Saigon- Hanoi và đi theo đường bộ Lao Cai- Côn Minh- Shangrila và thành Đô. Cách này khá là phiêu lưu hơn vì thời gian sẽ kéo dài hơn và những phát sinh có thể xảy ra nhưng....ai biết được, cuộc sống là những hành trình và trải nghiêm mà.
Đặc biệt Côn Minh và Shangrila huyền thoại đã quá nổi tiếng trong giới Phượt, một lần đặt chân đến đó, chắc chằn sẽ là những trải nghiệm đáng tự hào. Mình ước tính nếu đi cách này cũng sẽ tốn khoàng $200-250

Chúng ta sẽ đến Thành Dô trước, nơi bắt đầu cho chuyến hành trình vào đất Tạng. Vì mình quen một anh ở công ty du lịch, anh ta hứa sẽ hết sức giúp đỡ những ngày ở Thành Đô. Mình có thể ở nhờ nhà anh ấy nên sẽ tiết kiệm được khoàng tiền ở nhà trọ/khách sạn.

Nơi dừng chân chính ở Thành Đô là ngọn núi Nga Mi hùng vĩ, Kim Đỉnh nôi có tượng Phật 6 mặt, sẽ là một chuyến hành trình vào nơi linh thiêng và choáng váng vì cảnh sắc. Mọi người có thể tham khảo trên diễn đàn của những anh chị đã từng đi qua. Chắc chắn mọi người sẽ bị thuyết phục đấy.

Còn sau đây là lịch trình cho 11 ngày trên đất Tạng. Như mọi người cũng biết, thời gian sau này việc phượt trên Tạng đã khó khăn hơn nhiều, phượt tử không thể tự mình thực hiện những chuyến đi mà bắt buộc phải có hướng dẫn và là điều kiện bắt buộc để xin giấy phép vào Tây Tạng. Công ty du lịch mình chọn là SCIT, mọi người có thể tham khào tại www.tibettravel.org

Mình thấy họ làm việc chuyên nghiệp và niềm nở, và những cam kết vế chất lượng phục vụ. Tour đã bao gồm chi phí vào cổng tất cả các điềm tham quan, xe, khách sạn 3 sao và ăn sáng tất cả các ngày. Giá khá là hợp lý.

Sau đây là chương trình tour.

Ngày 25 tháng 9 trên chuyến tàu ở Thành Đô Bắc ga, tàu khởi hành lúc 20:59 pm
26 Tháng Chín Trên tàu
27 Tháng 9 Đến Lhasa bằng xe lửa từ Thành Đô
28 tháng 9 Lhasa / Namtso Lake / Dumxung (300 km, 4 giờ lái xe, đường trải nhựa đường trong tình trạng tốt, 4178m, 5-15 độ C) (B)
Ngày 29 tháng 9 Dumxung / Yangpachen hotspring / Lhasa (250km, lái xe 4Hours) (B)
Ngày 30 tháng 9 Lhasa tham quan: Potala Palace / Jokhang Temple / Barkhor đường phố (B)
01 tháng 10 Lhasa tham quan: Tu viện Sera / Drepung Monastery (B)
02 Tháng 10 Lhasa / Yamdrotso hồ / Gyangtse / Shigatse (B)
Ngày 03 tháng 10 Shigatse / Lhatse / Tingri (Shegar) / Tingri / Rongphu Tu viện
Ngày 04 tháng 10 Rongphu Tu viện / Everest Base Camp / Zhangmu
Ngày 05 tháng 10 Trả Zhangmu biên giới

Dịch vụ bao gồm
1. Tất cả các bữa sáng (nhận xét với B trong hành trình)
2. Giao thông vận tải:
Miễn phí Chọn và thả bằng xe du lịch tư nhân
28 tháng 9 --- 29 tháng 9: Lhasa-Namtso Hồ-Dumxung-Lhasa, du lịch xe tư nhân
Ngày 30 tháng 9, 01 tháng 10: Lhasa Thành phố giao thông vận tải, du lịch xe tư nhân
02 Tháng 10 --- 05 tháng 10: Lhasa-Everest cơ sở trại Tingri-Zhangmu xe du lịch, thoải mái
3. Tất cả các khách sạn và cắm trại ở: (Twin room)
Lớp nghi phong: Khách sạn 3 sao tại Lhasa và Shigatse, đơn giản Hotel ở Zhangmu khách nhà Rongpuk
4. Hướng dẫn: địa phương Tây Tạng Hướng dẫn viên nói tiếng Anh
5. Tất cả lệ phí tham quan và lối vào được liệt kê trong hành trình
6. Tất cả cần thiết Giấy phép
7. Du lịch bảo hiểm cho tai nạn
8. Lệ phí tuyển sinh cho các trình điều khiển, hướng dẫn viên trong Mt. EVEREST bảo tồn thiên nhiên
9. Ô tô xe lệ phí trước bạ và lệ phí tuyển sinh ở Mt. EVEREST bảo tồn thiên nhiên
10. Cung cấp oxy trên xe
11. Chính phủ thuế
13. Chai nước nóng cung cấp trong thời gian mùa đông
14. Giao hàng tận nơi phí của Tây Tạng giấy phép
15. Cung cấp nước uống đóng chai trong xe
16. 1 cứng ngủ bến xe lửa vé máy bay từ Thành Đô đến Lhasa vào ngày 25 tháng 9

BẢNG GIÁ GIÁ chính xác: (Chúng tôi sẽ đảm bảo dịch vụ chất lượng cao của chúng tôi người bạo phát)

900 USD mỗi người cho toàn bộ gói chuyến đi Tây Tạng
195 USD một người cho thêm các tour du lịch ngày 2 đến Namtso Hồ
145 USD một người cho vé ngủ bến xe lửa cứng từ Thành Đô tới Lhasa
Tổng cộng, giá cho bạn là 1.240 USD. (Căn cứ vào khách du lịch duy nhất 1

Chuyến đi giá sẽ là 1.185 USD mỗi người nếu từ 3 khách và giảm giá nhiều hơn nếu có nhiều người bạn sẽ tham gia cùng tôi.

Sau khi dện Kathmandu Nepal, mình sẽ ở lại đây thêm khoảng 3 ngày nữa. Chi phí tại đây chác7 sẽ không quá cao và chỗ ở thì mình có thể lo liệu được.

Sau đó đáp chuyến bay về bangkok- Saigon, vé sẽ khoảng $200-$300.

Như vậy tổng chi phí cho chuyến đi này vào khoảng $2000-2500.

Hiện tại nhóm mình đã có 2 người, mình hi vọng có thể tìm được thêm 2 người bạn nửa hoặc hơn một ít.

Cám ơn mọi người đã quan tâm.

[email protected]

Thu gọn bài viết

dinhquanghuy
06-03-2012, 14:22
chào bạn .
Nếu bạn đã chắc chắn có thể tham gia thì có thể xem qua topic của mình .Đi Tibet vào tháng 9 ,từ 1/9 đến 16/9 ,và cũng đi qua các địa danh như bạn nêu :
https://www.phuot.vn/threads/33208-%C4%90i-Tibet-15-ng%C3%A0y-1-%C4%91%E1%BA%BFn-16-9-2012
nếu thích thì bạn có thể join cùng đoàn mình .

haotrang
06-03-2012, 14:22
Định đi bao lâu vậy bạn?

Sang-casau
06-03-2012, 15:52
Chao Huy,

Cam on em , a moi vua qua xem cai lich trinh cua em roi. A để ý thấy đa số những người đã đi tây Tạng rồi thường khá chững chạc và tầm vào khoảng trung niên thì nhiều nen kha bat ngo vi co nhieu nguoi tre nhu em , tat nhien anh hon em vai tuoi thoi. Co khá nhiều người" đặt gạch" với em đấy chứ. Hi, nhưng theo quan điểm của anh thì chuyến đi như vậy ko nhất thiết phải có nhiều người quá, mặc dù lợi ích về kinh tế là khá lớn. Anh chỉ cần tìm khoảng 4-5 người là có thể đi ngay rồi. tour anh đã có sẵn lịch trình, hơn nữa lịch của anh đa số là tiết kiệm nhiều hơn và thời gian dài hơn nên anh sẽ đi xe lửa ( cách rất hay để biết được cao nguyên Thanh tang dep ntn) Anh se o Kathmandu nhieu hon vi da di den do va mất khá nhieu tien roi, sao minh không ở lại thêm ?

Thong tin chung chung la tour 11 ngày tron gói bao gồm vé xe lửa Chengdu-Lhasa la $1240

Sang-casau
06-03-2012, 15:54
minh du dinh di duoc cang lau cang tot , noi tham lam chu minh muon di ca tháng. Đã nghỉ việc de di thi mot lan cho đáng, chi phí du tinh vao khoang 2000-3000 tuy theo moi nguoi. Nhung co dieu chac chan la minh se trai nghiem va di rat nhieu ....

Minh dang phan van giua di may bay tu HCM-KL-Chengdu (khoang $200) hay bay SG-HN sau do di duong bo len Chengdu, ban minh vua di kieu nhu vay ve. Tu Ha Noi di Lao Cai , sau do sang Con Minh, Shangrila......Con duong tuyệt vời , nếu moi nguoi đã tung xem mekong Ky Su tap 1 hoac 5 , se hieu duoc nó kỳ bí và cuốn hút dến thế nào....

dinhquanghuy
06-03-2012, 16:07
@Sang-casau : Tùy anh thôi ạ :D bên em gạch ngói nhiều ,còn chắc chắn thì chưa biết được những ai :D Hi vọng hết tháng 9 em sẽ được đọc những chia sẻ của anh

peccovn
06-03-2012, 16:40
@ Sang

Nhóm tụi anh vừa đi Kunming - Lijiang - Shangrila - Dali về, nhóm 17 người các ACE đến từ 3 miền Nam - Trung - Bắc
Theo anh thấy thì phương tiện đi lại bằng Bus ở China không ổn lắm, đặc biệt là các chuyến bus giường nằm, rất bẩn và hôi. Schedule của nó hình như thay đổi mỗi ngày hay sao đấy. Nếu em quyết định đi Bus thì nên tìm hiểu kĩ nhé. Train thì bắt buộc phải có passport mới mua được, cũng vì lí do đó mà nhóm tụi anh phải ở lại Kunming 1 ngày vì hết vé train.
Có 1 điều nữa là vấn đề vệ sinh, phải nói là rất kinh khủng :(
Từ Sangrila đến Lhasa - Tibet còn hơn 1000km, nhóm a thì chưa đến Tibet nên kông rõ trên đó sẽ như thế nào, hy vọng là sẽ đỡ hơn 1 chút :)

Sang-casau
06-03-2012, 20:51
Chào anh pecco,

cám ơn anh vì thông tin vừa rồi, hiện tại em cũng đang tính đi đường bộ vì vừa tiết kiệm chi phí vừa ngao du sơn thuỷ luôn. Nhưng thực tế là em chưa có kinh nghiệm hay thông tin gì nhiều cả. Cám ơn anh rất nhiều nếu có thể chia sẻ với e một số thông tin hữu ích từ kinh nghiệm của anh...

hananta
08-03-2012, 09:01
Chào bạn
Cho mình đặt 2/3 viên gạch vào chuyến này với nhé.
Tây tạng là ước mơ của mình lâu nay, nhưng kinh phí là cả một vấn đề lớn. :D
Từ bây giờ đến tháng 9 cũng còn khá nhiều thời gian.
Hy vọng chúng ta sẽ có một cung đường đẹp nhất và tiết kiệm nhất
Email của mình là: [email protected]
Yahoo: [email protected]
Mình tên là Hà, có thông tin gì bạn cho mình biết nhé.
Cám ơn.

hanhits
08-03-2012, 22:45
Hì, e jong c Hananta, Giấc mơ Tây tạng ấp ủ rừ bao lâu nay, nhất là lại đi đường bộ nữa (e ủng hộ và đặt gạch theo phương án này). Còn khá nhiều thời gian để tích cóp. :d. Cùng thời điểm này em cũng dập dòm cung Bắc Triều Tiên (lại là một ước mơ nữa của em ạ) nên em sẽ hóng và chốt sớm.
Rất vui được tham gia cùng các anh chị. E tên Hân.

hananta
09-03-2012, 11:07
Hi Sang.
Mình theo dõi lịch trình bạn đưa ra và mình cũng ủng hộ phương án đi đường bộ.
Mình muốn hỏi về cách đi đến Thành Đô. Bạn dự định đi bằng bus hay tàu hỏa? Thời gian dự định xuất phát từ VN là ngày nào?
Nếu đi theo tuyến Côn Minh. Shangrila thì bạn có dự định dừng lại tại các địa điểm này không?
Mình thấy đi du lịch TQ thì ngôn ngữ cũng là 1 vấn đề vì ở TQ họ biết rất ít tiếng anh

Sang-casau
09-03-2012, 15:31
Hi Hannata,

Mấy hôm nay mình tham khảo thêm từ nhiều nguồn trên phượt, gần như mình bị thuyết phục đi theo đường bộ. Mình sẽ đi từ Hà Nội- lào Cai, sau đó sang Côn Minh, mình chắc chắn muốn dừng lại thăm Lệ Giang , Ngọc Long tuyết Sơn và Shangrila, mình nghe mọi người nói nhiều về vấn đề ngôn ngữ và phương tiện giao thông cùa TG khá bẩn. Tuy nhiên mình có thể chấp nhận được. Mọi người dưa ra phương án đi dc cả xe bus và tàu hoả. Ngày 25 mình phải có mặt ở Thành Đô để khời hành, trước đó mình còn dự định ở lại đây trước vài ngày , nên thời gian xuất phát từ Saigon mình nghĩ sẽ trong khoảng 15 tháng 9. nếu mọi người thống nhất được thì mình sẽ gặp nhau lên phuong 7 án cụ thể luôn...

hanhits
09-03-2012, 23:01
Mình có 2 người e zai họ đang du học bên tỉnh Vân Nam, các khu vực quanh đấy hai e đã hứa đưa mình đi & nếu ko trùng vào lịch học có thể sẽ đú đởn được theo :d, A Sang có thể lên thời gian chính xác cho chuyến đi được ko ạ. Chuyến đi dài nên time vô cùng quan trọng, e vừa pải tích tiền vừa pải tích thời jan nghỉ nữa, xí xớn lém kéo bị nghỉ việc mất :(

hananta
10-03-2012, 10:09
Mình cũng muốn đi theo bạn quá, nhưng thời gian không cho phép, phải tính toán một chút cả phương tiện đi và thời gian ở lại.
Bạn định ở lại Kathmandu mấy ngày? Hành trình đi qua nhiều điểm đẹp, mà điểm nào cũng muốn dừng lại nên phải tính thời gian.

Sang-casau
11-03-2012, 22:19
@all,

Xin lỗi mọi ngưởi , tính tới tính lui, thấy mình tham lam quá khi muốn cùng lúc đi thiệt nhiều nơi mà quên mất cái chính là đất Tạng. Đành dành lại Vân Nam cho một chuyến khác không xa. Sáng đã booked được vé bay thẳng đến Thành Đô với giá rất rẻ. vậy là xong, chuyến hành trình đã được bắt đầu. Bạn nào muốn join với nhóm mình thì liên lạc với mình qua email nhé. [email protected].

Thân

hananta
12-03-2012, 08:55
Hi Sang
Bạn cho mình biết thông tin chuyến bay của bạn đi. Hiện tại đã có bao nhiêu người đặt vé rồi?
Muốn có vé rẻ phải đặt sớm. Mình sẽ xem lịch trình của bạn rồi quyết định luôn.

hananta
12-03-2012, 14:43
Sau một buổi sáng tra cứu tại diễn đàn và các trang đặt vé máy bay, mình dự định sẽ đi như sau:
PA1: Hà Nội - Nam Ninh : đi bằng xe buýt, giá vé hiện tại khoảng 500k
Nam Nimh - Thành Đô : đi bằng máy bay của Air China, check vé hôm nay khoảng 4tr.
PA2: HN - Kul: vé máy bay air asian : khoảng 120 $ (có hành lý)
Kul - Chengdu: vé máy bay air asian : khoảng 125 $ (có hành lý)

Mình dự định đi từ ngày 21/9 hoặc 22/9. Ở lại thăm quan Thành Đô 2 ngày, 25/9 lên tàu đi Lhasa.

meonoo
15-03-2012, 10:27
Sau một buổi sáng tra cứu tại diễn đàn và các trang đặt vé máy bay, mình dự định sẽ đi như sau:
Nam Nimh - Thành Đô : đi bằng máy bay của Air China, check vé hôm nay khoảng 4tr.

Mình dự định đi từ ngày 21/9 hoặc 22/9. Ở lại thăm quan Thành Đô 2 ngày, 25/9 lên tàu đi Lhasa.

Hi bạn hananta,
Cho mình hỏi một chút là bạn ở HN ah

meonoo
15-03-2012, 10:30

Hi bạn hananta,
Cho mình hỏi một chút là bạn ở HN ah?

hananta
15-03-2012, 14:27
Mình ở Hà Nội bạn ạ.

meonoo
15-03-2012, 14:36
Mình thì rất tâm đắc cho chuyến đi TT. Dự kiến của mình là sẽ bay qua Thành Đô, chơi ở đó 1 ngày rồi mới đi Lhasa. Bạn cho mình yahoo để tiện trao đổi nhé.

hananta
15-03-2012, 15:02
Hi bạn, yahoo của mình thì có ở trang 1 rồi, bạn xem lại nhé.
Bạn Sáng là chủ thớt nè, mình mạn phép up lại lịch trình dự kiến nhé.
21/9: SG - KUL - Chengdu: bay máy bay air asian
21/9 - 24/9: thăm quan Thành Đô
25/9: Xuất phát đi Tây Tạng
28/9 - 5/10: hành trình 8 ngày trên đất Tây Tạng
6/10: tới Kathmandu
Bạn Sáng dự định ở lại Kathmandu 3 ngày
Kết thúc hành trình bằng chuyến bay Kath - Bangkok - SG.

Trọng tâm của chuyến đi là Tây tạng, đoạn đầu và đoạn cuối bạn nào có thời gian có thể tham gia cùng.

danbuonban
16-03-2012, 23:10
@all,

Sáng đã booked được vé bay thẳng đến Thành Đô với giá rất rẻ.

Thân

Rất rẻ là bao nhiêu và thời gian cụ thể làm sao bạn nói để mọi người tham khảo với nha..

Sang-casau
17-03-2012, 12:35
Ve Airasia di tu SG-KL-Chengdu ngày 21 tháng 9 là $188 sau thuế đó bạn. Khá rẻ so với giá hơn $250 của những hãng khác :)

danbuonban
18-03-2012, 10:58
Sáng ui, cho mình số phone nhé, hoặc Y! cũng được, cái nào tiện liên lạc nhất ấy, Gấp gấp còn mua vé...

hananta
29-03-2012, 10:10
Bạn danbuonban đã mua vé máy bay chưa? đi hãng nào và ngày nào vậy?

danbuonban
03-04-2012, 09:24
Mình book mãi mà toàn giá cao muốn ngất trên cành quất luôn, chẳng có vé nào rẻ như bác Sang-casau nói hết, mà sao topic nì cứ vắng tanh thế nhỉ..

hananta
03-04-2012, 10:32
Theo như mình thấy thì những ai có ý định đi Tây tạng tháng 9 thì tham gia cung của bạn Huy rồi. Có lẽ nên, bây giờ còn cung của Sáng và bạn Ngọc, nếu tách ra thì sẽ vắng. Mình cũng mới đặt gạch nên chưa biết sẽ đi như thế nào đây

meonoo
03-04-2012, 10:57
Chủ thớt ơi sao chẳng update tình hình cho bà con còn hưởng ứng tí nhỉ

cam van
01-05-2012, 14:37
Chào bạn Huy mình vừa add yahoo bạn,mình là con gái bạn co cho mình đặc cục gạch được k?vì mình mơ ước đi tây tạng nhưng k di lâu được

ngoc_hoa_89
03-05-2012, 19:34
Chào bạn, cho mình đặt 1 gạch nhé. Mình từ Sài gòn, nữ, sn 83.

hananta
07-05-2012, 10:59
Vietnam airline có chuyến bay thẳng Hà Nội - Chengdu, giá vé khoảng 4,6 tr 1 chiều. Đặt sớm còn vé giá rẻ các bạn ah

ch1k3r
19-05-2012, 23:44
Bạn ơi, đi cái này có phải xin visa không?

hananta
21-05-2012, 09:16
Phải xin visa vào Trung Quốc, rồi nhờ các agent xin permit vào Tây Tạng bạn ạ

han
03-06-2012, 10:42
Hi a Sang, a chủ thớt còn nhận gạch không. E đặt gạch bên thớt của bạn Huy mà do mua vé muộn và bên ý đông quá nên đã bị out. Dù sao ý định bỏ việc để đi chơi của e vẫn sẽ thực hiện nên bây giờ e sang thớt của a liệu có được không???. E rất muốn tham gia du ngoạn cung đường Tây Tạng rồi sau đó qua Nepal và Ấn Độ, như vậy tiện về đường xá và cơ hội. Tây Tạng bây giờ không phải cứ thích đi là đi được vì mới có luật mới là đi TT theo nhóm từ 5 người trở lên cùng quốc tịch. Nếu không được đi TT mà chỉ đi 2 nước kia thì độ mãn nguyện giảm đi 1 nửa, biết bao giờ mới dồn được 1 lần nhiều tiền và nhiều thời gian như bây giờ đây??
E tên Trang, mail là: [email protected], dd: 01676534448, e ở Hà Nội.

Mizu
09-06-2012, 17:02
Chào anh Sang,

Em cũng mới nẩy ra ý định đi Tibet và search trên mạng mới ra web hay thế này. Quá xấu hổ vì giờ mới biết. Bây giờ liệu còn kịp gạch ngói gì không? em ở sg.

complexboo
12-06-2012, 17:32
Ôi em cũng ấp ủ giấc mơ Tibet, nhưng do mới đi làm vẫn chưa đủ kinh phí, và cũng mới bay khỏi cty cũ- jobless, ^^
Tibet - 1 nền văn hóa rất đặc thù và đầy mê hoặc với em. Hi vọng một ngày nào đó sẽ được thỏa mãn với Tibet.
Chúc anh có 1 chuyến đi thành công và thu hoạch đươc nhiều điều thú vị để về share lại cho em tích lũy kiến thức để 1 ngày nào đó được thỏa ước nguyện.

Nếu được dịp anh về mà có đi các cung khác thì cho em xin gửi contact nhé!

Bảo - [email protected] . :D

Nice trip anh !

danbuonban
25-06-2012, 14:34
Tình hình là bác chủ có vẻ quá bận rộn nên quên topic này rồi, mình thấy cũng kha khá bạn định đi rồi, hananta và các bạn rình canh vé rẻ đi, có gì loa loa cho mọi người biết và book luôn, chỉ cần 12 người đi là đẹp rồi, đông quá khó take care nhau.

hananta
04-07-2012, 10:39
Chào mọi người. Mình theo dõi topic này từ lâu rồi. Dạo này bạn chủ topic chắc bận quá nên không thấy update thông tìn gì cả. Mình tạm thời đứng ra tập hợp mọi người. Bạn nào có dự định đi tibet trong khoảng từ ngày 22/9 đến 1/10 thì để lại thông tin nhé. Mình sẽ lên danh sách thành viên, lấy số lượng người để hỏi giá tour bên FIT. Vì việc cấp permit vào Tibet đang là vấn đề nên mình sẽ không đặt vé máy bay sớm quá, và vé máy bay đi China thì đặt sớm cũng không có giá rẻ hơn mấy. MÌnh sẽ up lịch trình cụ thể lên sau. Về cơ bản thì cũng chỉ như chương trình các nhóm khác đã đi thôi. Quan trọng là nhóm có bao nhiêu người để có giá tour tốt nhất.

ngocanh128
04-07-2012, 12:58
Đây là ước mơ của mình, mình rất vui nếu có thể tham gia được cùng với các bạn, mình đánh dấu và nghiên cứu thêm về chuyến đi này và xem có thể thu xếp được thời gian hay không.

ngocanh128
04-07-2012, 12:59
Mình có thể đi được, quan trọng là nhóm và giá tour! Hii,

meomap87
04-07-2012, 16:31
^^ Tình hình là cũng rất ghiền muốn đươc tận mắt nhìn thấy và được chụp hình thỏa thích cung điện Potala . Mọi người travel đi rồi cho ký sự đầy đủ nha. Sau này còn học hỏi để mà đi chứ

tommybsdinh
09-07-2012, 14:49
Làm lụm ki cóp được vài năm, mình đã để dành đủ để trang trải cho chuyến hành trình trong mơ suốt nhiều năm liền.

Mình đã lên kế hoạch đi Tây Tạng vào tháng 9 năm nay, cụ thể là ngày 25 mình sẽ đến Lhasa va cuộc hành trình kéo dài 11 ngày trên đất Tạng , đi Everest Base Camp và kết thúc ở Kathmandu Nepal ( hoặc có thể đi tiếp sang Ấn Độ...)

Chương trình tour mình đã có sẵn, hiện tại nhóm mình có 2 người, hi vọng có cơ hội được gặp những người bạn có chung đam mê. Tất nhiên là mình không bỏ qua lợi ích về kinh tế khi có người share chung đoàn nhưng trên hết vẫn là tìm kiếm những người bạn có thể cùng mình chia sẻ một chuyến đi tuyệt vời...

Chờ tin tốt cùa anh em.

Ah mình ở Saigon, vẫn còn trẻ và nhiệt huyết, đang đi làm một chổ rất ổn định nhưng quyết tâm bỏ việc đi phượt....:)

Chào anh em phượt gia,

Hôm nay mình xin post lên lịch trình cùa chuyến đi Tây Tạng tháng 9-2012 để mọi người tiện tham khảo:

Chuyến đi có thể kéo dài gần 1 tháng theo ý kiến riêng của mình nhưng mọi người có thể tập trung chính ở phần trên đất Tạng. Mình sẽ di chuyển bằng đường sắt, trên chuyến đường sắt huyền thoại Thanh Hải. Những hình ảnh về những thào nguyên mênh mông, những ngọn núi tuyết vĩnh cửu chưa bao giờ nhạt trong tâm trí khi chỉ lần đầu được nhìn thấy chúng trên màn hình. Hơn nữa mình chọn phương tiện này sẽ tiết kiệm rất nhiều chi phí thay vì bay thẳng đến Lhasa.

- Phương án một, bay Saigon-Kualalampua- Chengdu (Thành Đô), giá vé Airasia khoảng gần $180.
- Phương án hai, bay Saigon- Hanoi và đi theo đường bộ Lao Cai- Côn Minh- Shangrila và thành Đô. Cách này khá là phiêu lưu hơn vì thời gian sẽ kéo dài hơn và những phát sinh có thể xảy ra nhưng....ai biết được, cuộc sống là những hành trình và trải nghiêm mà.
Đặc biệt Côn Minh và Shangrila huyền thoại đã quá nổi tiếng trong giới Phượt, một lần đặt chân đến đó, chắc chằn sẽ là những trải nghiệm đáng tự hào. Mình ước tính nếu đi cách này cũng sẽ tốn khoàng $200-250

Chúng ta sẽ đến Thành Dô trước, nơi bắt đầu cho chuyến hành trình vào đất Tạng. Vì mình quen một anh ở công ty du lịch, anh ta hứa sẽ hết sức giúp đỡ những ngày ở Thành Đô. Mình có thể ở nhờ nhà anh ấy nên sẽ tiết kiệm được khoàng tiền ở nhà trọ/khách sạn.

Nơi dừng chân chính ở Thành Đô là ngọn núi Nga Mi hùng vĩ, Kim Đỉnh nôi có tượng Phật 6 mặt, sẽ là một chuyến hành trình vào nơi linh thiêng và choáng váng vì cảnh sắc. Mọi người có thể tham khảo trên diễn đàn của những anh chị đã từng đi qua. Chắc chắn mọi người sẽ bị thuyết phục đấy.

Còn sau đây là lịch trình cho 11 ngày trên đất Tạng. Như mọi người cũng biết, thời gian sau này việc phượt trên Tạng đã khó khăn hơn nhiều, phượt tử không thể tự mình thực hiện những chuyến đi mà bắt buộc phải có hướng dẫn và là điều kiện bắt buộc để xin giấy phép vào Tây Tạng. Công ty du lịch mình chọn là SCIT, mọi người có thể tham khào tại www.tibettravel.org

Mình thấy họ làm việc chuyên nghiệp và niềm nở, và những cam kết vế chất lượng phục vụ. Tour đã bao gồm chi phí vào cổng tất cả các điềm tham quan, xe, khách sạn 3 sao và ăn sáng tất cả các ngày. Giá khá là hợp lý.

26 Tháng Chín Trên tàu
28 tháng 9 Lhasa / Namtso Lake / Dumxung (300 km, 4 giờ lái xe, đường trải nhựa đường trong tình trạng tốt, 4178m, 5-15 độ C) (B)
Ngày 29 tháng 9 Dumxung / Yangpachen hotspring / Lhasa (250km, lái xe 4Hours) (B)
Ngày 30 tháng 9 Lhasa tham quan: Potala Palace / Jokhang Temple / Barkhor đường phố (B)

Dịch vụ bao gồm
2. Giao thông vận tải:
Ngày 30 tháng 9, 01 tháng 10: Lhasa Thành phố giao thông vận tải, du lịch xe tư nhân
02 Tháng 10 --- 05 tháng 10: Lhasa-Everest cơ sở trại Tingri-Zhangmu xe du lịch, thoải mái
Lớp nghi phong: Khách sạn 3 sao tại Lhasa và Shigatse, đơn giản Hotel ở Zhangmu khách nhà Rongpuk
8. Lệ phí tuyển sinh cho các trình điều khiển, hướng dẫn viên trong Mt. EVEREST bảo tồn thiên nhiên
9. Ô tô xe lệ phí trước bạ và lệ phí tuyển sinh ở Mt. EVEREST bảo tồn thiên nhiên
10. Cung cấp oxy trên xe
11. Chính phủ thuế

BẢNG GIÁ GIÁ chính xác: (Chúng tôi sẽ đảm bảo dịch vụ chất lượng cao của chúng tôi người bạo phát)

Chuyến đi giá sẽ là 1.185 USD mỗi người nếu từ 3 khách và giảm giá nhiều hơn nếu có nhiều người bạn sẽ tham gia cùng tôi.

Sau khi dện Kathmandu Nepal, mình sẽ ở lại đây thêm khoảng 3 ngày nữa. Chi phí tại đây chác7 sẽ không quá cao và chỗ ở thì mình có thể lo liệu được.

Hiện tại nhóm mình đã có 2 người, mình hi vọng có thể tìm được thêm 2 người bạn nửa hoặc hơn một ít.

[email protected]

Thu gọn bài viết

hi chao ban!
mình mới vừa tư THÀNH ĐÔ về, dự định của mình là cũng đi Tibets 19/6-5/7/2012. Tuy nhiên đến phút 90 kể hoạch bỉ phá vở do tháng 6,7,8 chính phủ không cấp permit vào Tây Tạng, xui thật, mình phải đi, vì đã book vé AA rồi, o hủy được, cuối cùng mình phải đổi lịch trình. SG - THÀNH ĐÔ - CỬU TRẠI CÂU- NGA MI - LẠC SƠN - CÔN MINH - ĐẠI LÝ - LỆ GIANG - SHANGRI LA.
mình có vài ý kiến góp ý với bạn,( chỉ góp ý thôi. không dám dạy đời nhé...kaka)
1/trước hết bạn nên check với cty du lịch TQ xem có lấy được permit không? vì theo mình biết đến giờ nầy vẫn chưa cho Permit.
2/ khi ở THÀNH ĐÔ mình ở tại ks dành cho tây 3 lô, mix tostel, giá rẻ, ks đó cách ga xe lửa 500m, rất dể đi, nằm ngay trug tâm tp, tại đó bạn rất dể đón xe bus đi khắp nơi,
3/ về ngôn ngữ... người TQ 1 chử tiếng Anh cũng o biết(đó là sư thật) tuy nhiên 15 ngày ở TQ mình o gặp bất cứ khó khăn nào về ngôn ngữ...hehe nếu bạn o biết tiếng trung cũng đừng quá lo lắng, cứ cầm cuốn pp dí vào mặt Chinese là ok, vì trong đó có tiếng Hoa.
tại ks mình ở, họ có tổ chức tour đi Tibets, bạn có thể tham khảo, giá rẻ và rất nhiệt tình.
bạn nên chọn cách bay từ SG - KUL - chengdu. GIÁ RẺ HƠN CÁCH THỨ 2. từ shangrila về Thành Đô có chuyến bay nhưng bạn đi như vậy là ngược đường.
cuối cùng nếu bạn muốn biết chi tiết có thể dt cho mình mình sẽ ghi rất kỹ cách đón xe bus cho bạn.
0913.728727

hananta
10-07-2012, 08:56
Cám ơn chia sẻ của bạn, mình sẽ theo dõi kỹ lưỡng vụ permit rồi mới đặt vé máy bay.

danbuonban
16-07-2012, 14:42
Mình 1 cục gạch thật to nhé. Mình nữ, ở Đà nẵng, sinh năm 83. Đi Tây Tạng là ước mơ của mình từ lâu rồi, vấn đề còn lại là xem cơ duyên của mình đến đâu...

mutang
17-07-2012, 10:57
Cũng muốn đi mà tháng 9 mình chỉ rảnh từ ngày 6->18

datsx
17-07-2012, 18:37
Nếu đoàn chuyển qua tháng 10 đc thì mình theo với nhé, tháng 9 thì có việc ko thể đi nổi.

khoai an qua^^
19-07-2012, 22:55
@Danbuonban: Chị ơi, em cũng ở Đà Nẵng và đang thích đi Tây Tạng. Mừng quá, nếu chị đi thì em có người đồng hành từ Đà Nẵng rồi. Giờ chờ vụ permit rồi mua vé chị ui.

danbuonban
22-07-2012, 14:35
Cuối tháng 7 rồi mà vẫn chưa fix thông tin nhỉ, có một nhóm bạn đã đi trước gởi cho mình chi tiết lịch trình cũng như chi phí chuyến đi, hananta cần tham khảo thì mình gởi qua email nhé.

Sang-casau
30-08-2012, 11:22
Chào mọi người.

Mình không biết nói xin lỗi như thế nào về sự vắng mặt của mình trong topic này. Chắc hẳn đã gây cho mọi người sự thất vọng. như mọi người cũng được biết, thời gian vừa rồi bên phía Trung Quốc có sự khó khăn về việc xin cấp Permit, thật sự thì mình đã bị mất hi vọng được cấp phép. Hôm nay nhận được tin từ đoàn em Huy đi ngày 1/9 đã được cấp phép giờ chót, mình như ngọn lửa tàn lại bùng cháy lên vậy. Thời gian không còn nhiều, hơn nữa thông tin không chính thức là TQ có thể lại hạn chế cấp phép thời gian gần quốc khánh nước họ nên việc bây giờ vô cùng khẩn cấp. Mình thực sự rất hi vọng nếu bạn nào vẫn còn có ý định đi Tibet dịp này sẽ cùng chung tay với mình thực hiện giấc mơ này vì mình rất lo là sau này nếu quan hệ giữa hai nước xấu đi thì không biết đền bao giờ mới thực hiện được chuyến đi này. Sẽ rất vui nếu nhận được hồi âm từ các bạn, xin hãy gửi tin nhắn trực tiếp đến số điện thoại của Sáng 0909432747. Thân chào.

Sang-casau
30-08-2012, 11:53
Chào mọi người.

Mình biết có rất nhiều người trong số các bạn luôn giữ giấc mơ đến Tây Tạng. Tin rằng mọi người hiểu rõ vấn đề xin Permit của họ luôn luôn là vấn đề khó khăn lớn nhất, đặc biệt là trong thời gian vừa qua khi tình hình 2 quốc gia có chiều hướng xấu đi do căng thẳng trên biển Đông. Hôm nay nghe được thông tin đoàn của em Huy đã xin được giấy phép. Mình thực sự rất vui và rất hi vọng mình cũng được may mắn như vậy. Mình xin phép được lập ra topic này lần nữa, nếu bạn nào có ý định tham gia cùng mình, xin liên hệ trực tiếp với mình nha.
Thời gian thực sự rất gấp nên mình xin lỗi là mình rất mong gặp được các bạn đã chắc chắn sẽ tham gia , hoặc các bạn muốn tham gia nhưng những đoàn khác đã đủ thành viên.

Theo kế hoạch ban đầu thì mình đã chính thức xin nghỉ việc vào đầu tháng 9 này và mình cũng đã có vé máy bay và Visa TQ. Mình sẽ đến Thành Đô ngày 21 tháng 9.

Hi vọng sẽ được gặp những bạn có cùng niềm đam mê giống như mình. Cám ơn mọi người đã chia sẻ.

Huy Sang 0909 432 747
mail: [email protected]

Jialing
31-08-2012, 20:31
Chào bạn,

Đoàn mình đi tour của FIT và đã có permit, giá rẻ hơn của Spinn ban đầu mình hỏi rất nhiều. Giờ có cả Budget tour cũng email báo là xin được permit nên đoàn bạn sẽ có rất nhiều lựa chọn đấy. Nếu đã có plan đi và có sẵn visa rồi thì làm rất nhanh. Đoàn mình 15/9 mới đi. Nộp hồ sơ chiều t6 vừa rồi, thì thứ 5 này đã có kết quả rồi. Mình biết có đoàn chỉ có 4 người Việt Nam vẫn đi được (bên tour sẽ make up thêm số người để xin permit). Vậy thôi, chúc bạn thực hiện được giấc mơ TIbet nhé ^^

Chào mọi người.

Mình biết có rất nhiều người trong số các bạn luôn giữ giấc mơ đến Tây Tạng. Tin rằng mọi người hiểu rõ vấn đề xin Permit của họ luôn luôn là vấn đề khó khăn lớn nhất, đặc biệt là trong thời gian vừa qua khi tình hình 2 quốc gia có chiều hướng xấu đi do căng thẳng trên biển Đông. Hôm nay nghe được thông tin đoàn của em Huy đã xin được giấy phép. Mình thực sự rất vui và rất hi vọng mình cũng được may mắn như vậy. Mình xin phép được lập ra topic này lần nữa, nếu bạn nào có ý định tham gia cùng mình, xin liên hệ trực tiếp với mình nha.
Thời gian thực sự rất gấp nên mình xin lỗi là mình rất mong gặp được các bạn đã chắc chắn sẽ tham gia , hoặc các bạn muốn tham gia nhưng những đoàn khác đã đủ thành viên.

Theo kế hoạch ban đầu thì mình đã chính thức xin nghỉ việc vào đầu tháng 9 này và mình cũng đã có vé máy bay và Visa TQ. Mình sẽ đến Thành Đô ngày 21 tháng 9.

Hi vọng sẽ được gặp những bạn có cùng niềm đam mê giống như mình. Cám ơn mọi người đã chia sẻ.

Huy Sang 0909 432 747
mail: [email protected]

tommybsdinh
31-08-2012, 20:41

Chờ tin tốt cùa anh em.

Chào anh em phượt gia,

26 Tháng Chín Trên tàu

Dịch vụ bao gồm
2. Giao thông vận tải:
10. Cung cấp oxy trên xe
11. Chính phủ thuế

[email protected]

Thu gọn bài viết

Hi Sang!e check vé mb của SICHUAN AIR thử xem, CÓ THỂ RẺ HƠN AA đó,nhưng nếu gì việc đột xuất o đi được e có thể trả vé.Chứ` AA thì mất tiền...Sichuan nằm ở 194 nguyen thi MK đó e. t9 khoảng 400 usd/ round trip

Sang-casau
03-09-2012, 16:30
Chào Chị Jialing và anh Tommybsdinh,
Cám ơn sự góp ý của anh chị.
@Chị Jialing: em rất hy vọng khi nghe chị nói vậy, em cũng hi vọng có thể thu xếp được Permit như lời chị nói. Hiện tại em đang giữ liên lạc với bên Tibettravel.org (Mr. Tony), bạn ấy nói hiện tại tình hình vẫn chưa rõ ràng lắm nhưng sẽ cố giúp. Khi nào có đủ 5 thành viên thỉ liên hệ với họ ( hiện tại em mới có 4 người thôi) Nếu tiện, chị có thể chia sẻ với em nhiều hơn về việc" 4 người vẫn đi được" không. Nhóm chị có bao nhiêu người, lịch trình và giá tour như thế nào để em tham khảo nhé. Chị liên hệ với em bằng email nhé: [email protected]. Cám ơn chị.
@Anh Tommy: Đoàn em còn mấy bạn mới chưa mua vé, em sẽ nhắn với các bạn tham khảo về lời khuyên của anh. Rất hữu ích trong tình hình Permit chưa rõ ràng, trường hợp xấu có thể hủy/hoàn vé. Riêng em đã mua vé của AA rồi nên dù không đến được TT, em sẽ chuyển sang kế hoạch B anh ah.