PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Xin Visa Trung Quốc ngày một khó và đắt, Giấc mơ Trương Gia Giới Cửu Trại Câu xa hơn

Haitrang29
05-06-2018, 11:27
Em mới đi Trung Quốc tháng 4,5 về, thực hiện ước mơ cung Vân Nam - Hồ Nam huyền thoại đã ấp ủ bấy lâu.
Tuy nhiên ngay từ đầu việc làm Visa đã rất khó khăn, lúc e làm đầu tháng 4 là khoảng 200 đô mà có khi ng ta còn không nhận làm, chờ mất 15 ngày. Sau đó, em nghĩ tình hình khá hơn nhưng nghe nói lại càng khắc nghiệt hơn.

Em đã quyết định làm Visa Trung Quốc tự túc và mất 3 lần đến xếp hàng. Lần cuối cùng xếp hàng qua đêm từu 7h tối (https://hotieugiang.com/tips-and-more/van-hoa-xep-hang-xin-visa.html) cuối cùng cũng ok.

Em có viết lại chia sẻ ở đây (https://hotieugiang.com/tips-and-more/thu-tuc-xin-visa-du-lich-trung-quoc.html), để bác nào có nhu cầu tham khảo.

ellentran
06-06-2018, 08:55
Thực sự xếp hàng là vấn đề lớn nhất đó bạn. Cũng vì ko xếp hàng nổi mà mình từ bỏ, đành phải xin dịch vụ với giá $150. Mình biết nhiều người đến từ 5h sáng, nhưng như bạn nói phải xếp hàng đêm trước thì kinh dị quá rồi :((
P/s: Mình cũng rất muốn đến Cửu Trại Câu, vì quá ấn tượng khi coi Thần điêu đại hiệp :D

minminchan
06-06-2018, 11:26
bạn chủ top có biết hộ chiếu đã đi TQ 1 lần rồi thì giá visa dịch vụ bnhieu ko? Mình cũng muốn đi CTC mà nghe tình hình visa TQ thế này mình nản quá, còn nếu phải bỏ hơn 200$ xin visa thì chắc mình đi Nhật Hàn cho khỏe :(

Haitrang29
09-06-2018, 08:32
Chào bạn, lúc đấy là giá đấy, tuy nghe mấy chị hay đi bảo khó hơn nhưng tớ vừa hỏi bên đại lý vân tư vấn đợt trước cho tớ họ báo 115USD. Nhưng vấn đề là, tớ cũng định đi Cửu Trại Câu năm nay, nhưng hiện họ cho khách tour đăng ký với Trung Quốc vào thôi, khách cá nhân tự túc k đc vào, nên bạn cân nhắc nhé, đi tour thì ng ta lo cho rồi...

Bunatino21
10-06-2018, 19:39
hiện tại, giá visa xin qua dịch vụ đã giảm nhiệt còn 80 đô thôi ạ. Mình vừa làm xong để đi CTC tháng 9 này. Cơ mà nghe thông tin khách lẻ không mua vé vào được, cũng hoang mang quá. Có chỗ nào ok các bạn gợi ý giúp mình được không, loanh quanh thành đô thôi ạ

MrMilan
11-06-2018, 07:59
hiện tại, giá visa xin qua dịch vụ đã giảm nhiệt còn 80 đô thôi ạ. Mình vừa làm xong để đi CTC tháng 9 này. Cơ mà nghe thông tin khách lẻ không mua vé vào được, cũng hoang mang quá. Có chỗ nào ok các bạn gợi ý giúp mình được không, loanh quanh thành đô thôi ạ

CTC mở cửa lại rồi mà, khách nào chả vào được.

Haitrang29
11-06-2018, 10:08
Đây bác a, bác đọc link này nhé.
https://www.travelchinaguide.com/attraction/sichuan/jiuzhaigou/page1.htm

Hiện họ thông báo thế, bao giờ khach nào cũng vào được thì sẽ thông báo sau

Haitrang29
11-06-2018, 10:09

Bạn làm đâu 80 đô đấy, giới thiệu giúp được không?

Haitrang29
11-06-2018, 10:10

Bạn làm đâu dc giá 80 đô thế, giới thiệu giúp được không?

Huyenchen33
11-06-2018, 19:52
mÌnh cũng xin visa Trung Quốc (https://dithoii.com/xin-visa-trung-quoc-nhu-the-nao/) hồi tháng 2, xong visa tăng lên 120 đô :(. Nản quá. Có 1 bạn của mình cũng mất 2 lần đi tự xin visa ở DSQ thì mới được. giá rẻ có 60 đô thôi =))).
Theo bạn mình thì giá đắt là do tháng 4 có 1 đợt hội chợ bên trung quốc, bọn nó hạn chế bên mình sang.
Còn h chắc ok hơn nhưng mà cũng vẫn đắt do mùa hè nhu cầu du lịch nhiều.
Haizz, thật ra đi CỬu Trại Câu h nó vẫn hạn chế khách (hình như có mấy nghìn 1 ngày và ưu tiên khách đoàn bạn ạ).
Còn bạn ko đi Cửu Trại câu thì có chỗ vẫn khá đẹp đó là Đạo Thành, Á Đinh và mấy chỗ gần khu Vân Nam bạn ah :).
Còn ko thì tranh thủ đi du lịch Tô Châu, Hàng Châu (https://dithoii.com/du-lich-hang-chau-trung-quoc/). mình vừa đi tháng 3 thấy siêu đẹp. Mà nice lắm á :3.
Tham khảo kinh nghiệm du lịch Trung Quốc (https://dithoii.com/category/kinh-nghiem-du-lich-nuoc-ngoai/kinh-nghiem-du-lich-trung-quoc/) của mình ở đây nha.

Linh nhi
14-06-2018, 00:10
Thời điểm vừa qua Tết (vẫn còn trong tháng giêng âm lịch) thì xin Visa có fai cao điểm không các bạn?

tuthuy
14-06-2018, 17:18

Bạn có thể cho biết tên của đơn vị dịch vụ Visa mà bạn đã làm không? Mình đã đi một số nước nhưng chưa đi TQ bao giờ thì giá là bao nhiêu ạ (mình ở HN)?

Bunatino21
14-06-2018, 22:22
e đọc thông tin ở trang này ạ : https://www.travelchinaguide.com/cityguides/sichuan/jiuzhaigou/
em cũng thấy trên tripadvisor có thông tin tương tự, không biết ai mới đi CTC về có thể confirm lại được ko?

Bunatino21
14-06-2018, 22:22
Ở HN thì bạn search nam thanh visa trung quốc ở lương ngọc quyến ấy ạ. mình đi từ 31.8 đến 5.9, bay vna ạ.

Bunatino21
14-06-2018, 22:24

HN thì bạn search nam thanh visa trung quốc ở lương ngọc quyến ấy ạ.

Bunatino21
14-06-2018, 22:31

Chào bạn, lúc đấy là giá đấy, tuy nghe mấy chị hay đi bảo khó hơn nhưng tớ vừa hỏi bên đại lý vân tư vấn đợt trước cho tớ họ báo 115USD. Nhưng vấn đề là, tớ cũng định đi Cửu Trại Câu năm nay, nhưng hiện họ cho khách tour đăng ký với Trung Quốc vào thôi, khách cá nhân tự túc k đc vào, nên bạn cân nhắc nhé, đi tour thì ng ta lo cho rồi...

tuy nhiên thì mình vừa tìm được chỗ bán vé bus + vé vào cửa CTC trên Klook, giá khá ok: https://www.klook.com/activity/11910-jiuzhaigou-valley-ticket-with-shared-bus-transfer-chengdu/

tuthuy
15-06-2018, 11:26
Ở HN thì bạn search nam thanh visa trung quốc ở lương ngọc quyến ấy ạ. mình đi từ 31.8 đến 5.9, bay vna ạ.

Cám ơn bạn về thông tin này. Bạn làm Visa Trung Quốc ở Nam Thanh họ có yêu cầu nhiều giấy tờ cho hồ sơ không, và sau mấy ngày thì có Visa. Phí dịch vụ là 80$ hả bạn?

Bunatino21
15-06-2018, 20:09
Cám ơn bạn về thông tin này. Bạn làm Visa Trung Quốc ở Nam Thanh họ có yêu cầu nhiều giấy tờ cho hồ sơ không, và sau mấy ngày thì có Visa. Phí dịch vụ là 80$ hả bạn?

bạn call lại bên đó hỏi cho chính xác giá ạ, giá tuần trước là 80 đô ạ. chỉ cần 2 thẻ 4 x 6 nền trắng áo tối màu, photo chứng minh thư, hộ chiều là ok rồi bạn ạ. sau 4 ngày làm việc là có b nhé

Tieu2510
15-06-2018, 22:23
Em vừa search thì thấy có nhiều cty báo giá khá thấp, có chỗ 80$ với sổ đi rồi, 90$ sổ trắng, có chỗ lại 60$, 65$. Miên man quá, mà cuối tháng 10 mới đi thì chắc tháng 7,8 mới nên làm các bác nhỉ?

Haitrang29
18-06-2018, 09:19
tuy nhiên thì mình vừa tìm được chỗ bán vé bus + vé vào cửa CTC trên Klook, giá khá ok: https://www.klook.com/activity/11910-jiuzhaigou-valley-ticket-with-shared-bus-transfer-chengdu/

Vé e nghĩ vẫn mua đc ở Klook thôi, chỉ tội đến nó không có vào vì mình đi lẻ có 2,3 người, nếu có đoàn nào đi qua nó tưởng mình là đoàn đấy luôn thì tốt? Chứ em cùng thẻ du lịch toàn cậu "hịn 100%" nên chắc dc giảm 50% vé vào cửa rồi. Mỗi tội thẻ thì đến tận cửa mới đc mua vé... hic

Haitrang29
18-06-2018, 09:21
Em vừa search thì thấy có nhiều cty báo giá khá thấp, có chỗ 80$ với sổ đi rồi, 90$ sổ trắng, có chỗ lại 60$, 65$. Miên man quá, mà cuối tháng 10 mới đi thì chắc tháng 7,8 mới nên làm các bác nhỉ?

Bạn gọi điện cho họ hay đọc tin trên web hả bạn? Mình gọi điện hay chat riêng họ báo áo hơn đấy, vì tình hình mỗi lúc mỗi khác mà họ không update trên web. Còn làm thì bạn làm trước 3 tháng, cuối tháng 10 đi thì giữa tháng 7 lọ mọ làm, đầu tháng 8 xong là được

Haitrang29
18-06-2018, 09:24
Thời điểm vừa qua Tết (vẫn còn trong tháng giêng âm lịch) thì xin Visa có fai cao điểm không các bạn?

Kinh nghiệm của em vì tết vừa rồi canh visa, tết vừa qua 2018 thì là dễ xin hơn, xếp hàng nhanh hơn, làm dv phí rẻ hơn, sau tết tầm 2 tuần thì k kiểm soát đc nữa... nên e cho rằng tết k p mùa cao điểm tuy nhiên lịch làm việc và nghỉ tết của họ, bác cần nghiên cứu để tránh mất công mất việc.

Tieu2510
18-06-2018, 10:03
Em đọc tin trên web ạ, vì gr chưa chốt chính xác lịch trình nên e chưa làm visa, vậy là cứ sang tháng 8 có là được nhỉ, chỉ mong đến lúc đó k ra vụ gì làm tăng giá 😁

tuthuy
18-06-2018, 10:07

Theo mình nếu cuối tháng 10 mới đi thì khoảng đầu tháng 8 bạn làm là vừa.

Tieu2510
18-06-2018, 20:18
Theo mình nếu cuối tháng 10 mới đi thì khoảng đầu tháng 8 bạn làm là vừa.
Vâng, vậy sang tháng 8 bác ấy chốt lịch trình là em đi làm ngay, trước em đi TQ cũng chỉ đi theo tour k phải quan tâm vụ này, visa đoàn thì phải.

Haitrang29
02-07-2018, 11:14
Tình hình là e phải hủy Cửu Trại Câu năm nay vì k đc đi tự túc, p đặt tour và giá vé máy bay giờ cao quá rồi, chắc hẹn năm sau mất. huhu

MrMilan
03-07-2018, 10:51
Tình hình là e phải hủy Cửu Trại Câu năm nay vì k đc đi tự túc, p đặt tour và giá vé máy bay giờ cao quá rồi, chắc hẹn năm sau mất. huhu

Đi đường bộ sang Nam Ninh rồi bay NN Thành Đô, giá vé cỡ 500 - 700 tệ 1 lượt.

gasman
04-07-2018, 09:02

Đợt này có vé C.S.A bay thẳng SGN - Vũ hán, đi Trương Gia Giới với PHCT , Võ đang nhanh vs rẻ hơn trước

Haitrang29
04-07-2018, 13:49

Cảm ơn anh, e thấy Vietjet hình như sắp có Hà Nội - Trương Gia Giới. Có thật thì dân tình mình tha hồ mừng

MrMilan
04-07-2018, 14:11
Cảm ơn anh, e thấy Vietjet hình như sắp có Hà Nội - Trương Gia Giới. Có thật thì dân tình mình tha hồ mừng

Bay thằng Lệ Giang thì mới thú, chứ TGG đi nhàn mà, ngủ đêm phát tới nơi.

Haitrang29
06-07-2018, 17:27
Update mới nhất về tình hình Cửu Trại Câu lần này... :)

"Jiuzhai Valley has temporarily closed after recent heavy rain caused landslides and unsafe conditions. We closed on July 1st and currently do not have a re-opening date.

Advance tickets can be refunded by contacting the place of purchase."

Mưa lớn đóng cửa từ 1/7, bao giờ mở sẽ thông báo sau

cancer0107
09-07-2018, 13:39
Đồng ý với bác Mr. Milan.

Lệ Giang, hồ Lugu đẹp tuyệt vời nhưng chưa được quảng bá rầm rộ trên mạng xã hội VN theo kiểu PHCT, TGG. Mà nhiều khi đường bay mở cũng chủ yếu do nhu cầu đi lại, nhu cầu đi lại lại xuất phát từ sự tò mò đối với những bài PR, review , ảnh ọt này nọ.

Đi Lệ Giang hiện nay, dù xuất phát ở Việt Nam hay Trung Quốc (hướng từ Thành Đô, Côn Minh...) dù đường bộ, đường bay, hay kết hợp giữa các tuyến đường sắt - đường bộ - bay ... thì cũng khá vất vả và ngốn không ít thời gian di chuyển. Dân Sài Gòn mà đi Lệ Giang, nhanh nhất là bay thì cũng phải đi ít nhất 2 chuyến :(.

MrMilan
09-07-2018, 15:49
Đồng ý với bác Mr. Milan.

Lệ Giang, hồ Lugu đẹp tuyệt vời nhưng chưa được quảng bá rầm rộ trên mạng xã hội VN theo kiểu PHCT, TGG. Mà nhiều khi đường bay mở cũng chủ yếu do nhu cầu đi lại, nhu cầu đi lại lại xuất phát từ sự tò mò đối với những bài PR, review , ảnh ọt này nọ.

Đi Lệ Giang hiện nay, dù xuất phát ở Việt Nam hay Trung Quốc (hướng từ Thành Đô, Côn Minh...) dù đường bộ, đường bay, hay kết hợp giữa các tuyến đường sắt - đường bộ - bay ... thì cũng khá vất vả và ngốn không ít thời gian di chuyển. Dân Sài Gòn mà đi Lệ Giang, nhanh nhất là bay thì cũng phải đi ít nhất 2 chuyến :(.

TGG hay PHCT năm ngoái và năm nay nổi lên như là một điểm đến là do các ông làm tour PR nó lên thôi.

Tieu2510
10-07-2018, 09:11
TGG hay PHCT năm ngoái và năm nay nổi lên như là một điểm đến là do các ông làm tour PR nó lên thôi.

Em thì k thích TGG, nhưng rất thích Phượng Hoàng, cảm giác rất dễ chịu, chỉ muốn ở thêm vài ngày

Haitrang29
10-07-2018, 09:54
Em thì thấy, đi từ VN dù HN hay HCM đến Lệ Giang hay Trương Gia Giới cũng coi như mất 2 ngày. Nếu bay mất 5,6 giờ là quá tiện!Đỡ 1 ngày làm việc, bác nào hết phép phải trừ công thì đỡ tốn kha khá đấy. Chưa kể sức khỏe, như mẹ em muốn đi mà đau lưng không ngồi, nàm tàu 2 ngày được, có máy bay đi sức khỏe nào cũng khả quan. Giấc mơ du lịch gần gũi với mọi người hơn.

Cảm ơn là em còn trẻ, đi thế nào cũng được nên có nhiều sự lựa chọn hơn

Haitrang29
10-07-2018, 09:55

Em cũng thấy truyền thông làm quá, ai thấy mình đi Trung Quốc cũng hỏi, đi PHCT à, cứ như kiểu Trung Quốc có mỗi PHCT ý

MrMilan
10-07-2018, 17:34
Em cũng thấy truyền thông làm quá, ai thấy mình đi Trung Quốc cũng hỏi, đi PHCT à, cứ như kiểu Trung Quốc có mỗi PHCT ý

Chỗ này mấy cao thủ nhà mình đi từ năm 2008.2009, còn anh đi từ năm 2011.

Haitrang29
12-07-2018, 09:35
Chỗ này mấy cao thủ nhà mình đi từ năm 2008.2009, còn anh đi từ năm 2011.

Đều là những người đi tiên phong! Thích quá! :)