PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Du lịch cùng trẻ nhỏ

Coffee Bean
05-03-2012, 00:15
Chào các bạn. Hè 2012 này mình có dự định đi du lịch ba nước Đông Dương (Lào - Cambodia - Việt Nam) trong 10 tuần cùng một em bé 15 tháng tuổi (chỉ mẹ và con). Mình lên Phượt muốn hỏi xin kinh nghiệm của những người đi trước xem nên chuẩn bị những gì.

1. Có những chú ý gì về vệ sinh, tiêm phòng, thời tiết, dịch bệnh đặc biệt không?

2. Nên lên chương trình tour sao cho hợp lí (mình tự đi): mình dự định ở Lào 3 ngày, thăm Vientiane và Luang Prabang, sau đó sang Cambodia 3-4 ngày nữa ở Phnom Penh và thăm Angkor Wat, sau đó quay về Sài Gòn. Vì đi cùng là 1 em bé rất nhỏ tuổi nên mình muốn phân chia thời gian sao cho em bé khỏi mệt. Mình dự định đi bằng đường bộ, nhưng nếu căng quá thì chắc phải giải quyết một số chặng bằng máy bay.

3. Vấn đề đồ ăn thức uống, vệ sinh an toàn thực phẩm có đáng ngại không? Có nên mang đồ sẵn từ nhà đi không hay đến nơi rồi tùy cơ ứng biến? Mình dự định là đến khi đó em bé cũng ăn được một số đồ ăn mềm rồi. Các bạn có kinh nghiệm gì về những nhà hàng thân thiện với trẻ em không (có ghế ngồi ăn riêng, menu đặc biệt, nói chung là những món dễ ăn)?

Tạm thời thế đã, chờ nghe cao kiến của các Phượt gia. Thú thực là bị giam ở nhà hai năm đẻ và chăm con cuồng cẳng quá rồi :D nên mình rất mong chờ chuyến đi này. Các bạn có kinh nghiệm phượt cùng trẻ nhỏ cũng xin mời vào chia sẻ với mình nhé, vì giờ một mình ngồi nghĩ quả thật là không thể lường trước được hết các tình huống. Mình xin cảm ơn nhiều :)

xindungquaylai
13-03-2012, 10:18
bạn mới có nhóc này là đầu tiên hả?không biết bạn đang nghĩ gì nữa nhưng chuyến đi này không nên tiến hành.bạn đang cuồng cẳng và muốn được đi cho thỏa mãn nhưng đứa trẻ còn quá bé để có thể đủ sức đi cùng bạn trong quãng đường dài và lâu như vậy.hãy nghĩ xem lúc ở nhà mình chăm nó như thế nào mà nó còn khiến mình luôn bận rộn.nếu đưa nhóc đi như vậy liệu bạn có thỏa mãn không?hay là bạn bước chân ra khỏi nhà là gia đình lo lắng cho nhóc và bạn rồi.hãy nghĩ cho con mình nhiều hơn.nếu bạn muốn đi thì còn nhiều thời gian mà.đừng lôi nhóc đi.mình lo là nếu 2 mẹ con đi thì chuyến đi sẽ rất vả và sẽ ko có sự thoải mái đâu.kể cả bạn rất nhiều tiền và sử dụng các dịch vụ tốt nhất thì cũng suy nghĩ cho kỹ và nhấn mạnh với bạn là hãy nghĩ cho con của mình hơn là nghĩ đến cảm giác của mình.thân chào.

LinhEvil
13-03-2012, 17:38
Vài comment nho nhỏ để bà mẹ trẻ cân nhắc

T1: Không hiểu bạn đi nhiều chưa, nhưng nhìn qua lịch trình mình xin mạn phép nghĩ là bạn chưa có kinh nghiệm đi du lịch dài ngày lắm. VD ở Lào riêng Luang Prabang bạn đã cần ít nhất 2 ngày - 3 ngày. Chưa tính đến bạn đi với trẻ nhỏ vì thế thời gian ở 1 địa điểm sẽ cần cân nhắc thêm

T2: Tháng 3 - 4 là 2 tháng NÓNG - BOILING ở Cambodia và cũng là tháng thấp điểm vì quá nóng nên ko ai đến CPC hết, vào mùa hè cái nóng ở CPC khá khó chịu

T3: Bạn ko thể vác nhóc đi lại = bus ở 3 điểm kể trên vì xe buýt bên này ko như ở nhà mình, hoàn toàn là ghế ngồi và đường đi rất đèo dốc.

Ngoài ra nói chuyện về mang theo 1 nhóc 15 tháng, mà chỉ có 2 mẹ con. Nhóc 15 tháng sẽ không thể tận hưởng chuyến đi, lịch ăn uống ngủ nghỉ sẽ hoàn toàn thay đổi, chưa nói đến việc tìm được thức ăn phù hợp với trẻ ( mặc định bé nhà bạn dễ ăn và ăn thô tốt).

Bé 15 tháng cũng chưa có nhận thức về việc du lịch khám phá. Bé sẽ khá thụ động tiếp thu cái mới và dành nhiều năng lượng để đối phó với việc di chuyển, thay đổi khí hậu... Nhiều khả năng bé sẽ trở nên quậy hơn bình thường

Bạn không có người giúp đỡ trong suốt chuyến đi đồng nghĩa với việc, bạn sẽ phải hoạt động 250% công suất và chủ yếu thời gian dành để chăm bé chứ enjoy chuyến đi gì nữa.

Angkor Wat ko phải 1 địa điểm cho single mom vác trẻ thăm thú vì phải di chuyển bằng xe và bằng chân khá nhiều. Chưa kể phải leo trèo lên nhiều đền tháp có bậc thang dốc trơn.

Kết luận

Nếu mình là bạn, mình sẽ bay sang Luang Prabang và ở đó ~4 - 5 ngày tận hưởng quãng thời gian thư giãn cho hai mẹ con. Luang là một thành phố rất chi là Child friendly ( theo ý kiến của mình), vì thế cả mẹ và con sẽ có 1 kỳ nghỉ thoải mái.

Mình có 1 nhóc trai 17 tháng vì thế khuyên bạn dựa trên kinh nghiệm của mình thôi.

babyone
13-04-2012, 18:00
Chào bạn, mình cũng vác con đi chơi từ khi con còn nhỏ, nhưng thật sự, mình chọn những điểm đến thiên về nghỉ ngơi hơn, ví dụ biển, 5 tháng 2 mẹ con đi Bình Châu tắm nước nóng, từ đó, trung bình 2-3 tháng 1 chuyến đi biển: Vũng Tàu, Nha Trang, Phan Thiết...Trẻ con nhạy cảm với sự thay đổi về thời tiết, thức ăn hơn người lớn nhiều. Con mới 15 tháng, bạn hãy thư thả 1 chút, chưa vội làm một hành trình dài ngày trong thời tiết nắng nóng như hiện nay. Hai mẹ con chọn 1 vùng biển đẹp thư giãn cũng được mà. :) . Đi Phượt mà bạn hỏi nhà hàng thân thiện với trẻ nhỏ thì mình nghĩ không thích hợp rồi. :)