PDA

View Full Version : Một vòng Bắc Ấn 15 ngày (1/7/2012)

woodien
04-03-2012, 23:43
Update: Em đã quyết đi thêm 1 tuần Nepal. Đoàn hiện có 3 người, lịch trình em tạm update dưới đây ạ :)

Đầu tháng 7 này nhân dịp tốt nghiệp đại học em sẽ đi một chuyến Bắc Ấn 15 ngày + Nepal 7 ngày :]
Vì ngày đi còn xa nên tạm thời em mới lên được kế hoạch sơ bộ như sau

1/7 Hanoi → Bangkok (chuyến 09.15am, AirAsia)
2/7 Bangkok → Kolkata (chuyến 10.50am, AirAsia)
3/7: Kolkata
4/7: → Varanasi
5/7: Varanasi
6/7: →Agra
7/7: Agra
8/7: →Jaipur
9/7: Jaipur
10/7: →Udaipur
11/7: Udaipur
12/7: → Jodhpur
13/7: Jodhpur
14/7: →Jaisalmer
15/7: Jaisalmer
16/7: →Delhi
17/7: -> Kathmandu (chuyến 12.00pm, Jetlite)
18/7: Kathmandu
19/7: -> Bhaktapur
20/7: Bhaktapur
21/7: -> Pokhara
22/7: Pokhara
23/7: -> Kathmandu ->Delhi (chuyến 2.40pm, Jetlite)
24/7 Delhi -> Bangkok (chuyến 05.35am, Indigo)
25/7 Bangkok -> Hanoi (chuyến 06.45am, AirAsia)

Dự trù kinh phí:

-Vé máy bay Hanoi <--> Bangkok (Air Asia):$170
-Vé máy bay Bangkok → Kolkata (Air Asia):$80
(ghi chú: giá vé nếu book trước 11/3)
-Vé máy bay Delhi → Bangkok (Indigo):$140
-Vé máy bay Delhi <-->Kathmandu: $130
-Vé tàu trung bình $25 * 7 chặng =$175 (trong Ấn)
(sẽ có 1 số chặng tàu dài xếp vào buổi đêm để tiết kiệm thời gian và chi phí khách sạn :>)
-Ăn ở $15/ngày/người * 21 ngày = $315
-Vé tham quan + đi lại trong các thành phố... =~$300
- Visa: $40 + $25
Tổng thiệt hại ~$1350

Em muốn lập nhóm 5-6 người ạ (hiện mới có 2) Vé rẻ có hạn nên trong tuần sau bọn em phải book vé rồi ^^ Mong mọi người ủng hộ tham gia + góp ý về lịch trình ^^ Thời gian chuyến đi dài nên nếu ai muốn tham gia 1 phần hành trình cũng hãy lên tiếng ạ :"> Xin cám ơn :X

Để tiện liên lạc, Y!M em là cuarangmuoi90 :D

woodien
07-03-2012, 22:41
uhu không có anh chị nào đi được thời gian này ạ :(

hoangvanphuong75
08-03-2012, 08:31
@Khởi hành BK - Kolkata 30.06 thì trùng ngày, nhưng các cung đường bạn đi đã đi rồi, chắc kỳ này phải đi Leh thôi. AA đã bỏ các chuyến bay từ BK và KL đến Delhi.

peccovn
08-03-2012, 11:49
@woodien

Anh đang rất muốn đi India - Nepal đây, và thời gian khởi hành 1/Jul của em là thuận lợi cho anh lắm. Tuy nhiên, nếu đã đi được 15 ngày rồi thì nên thêm 1 tuần nữa cho Nepal luôn. Một lần đi 1 lần khó, thôi thì nên kết hợp 2 cái khó lại với nhau cho nó dễ :)

Thức ăn, gia vị của Ấn & Nepal chắc là giống nhau và a thì rất sợ những món gia vị của họ. Nhưng vẫn rất muốn đến, do vậy chuẩn bị 1 lần mà đi luôn cả hai, sau này khỏi phải hối hận.

Anh chờ thông tin của em. Nếu đi luôn cả 02 nước thì a chắc chắn đi cùng nhóm em.

Thân

Daniela
08-03-2012, 15:52
Visa có yêu cầu gì ko chủ thớt? Sinh viên chứng minh tài chính thế nào?

woodien
08-03-2012, 19:06
Visa có yêu cầu gì ko chủ thớt? Sinh viên chứng minh tài chính thế nào?

bạn ơi visa chỉ cần lên đại sứ quán điền 1 cái đơn, nộp $40; apply trước 1 tuần là đc nhé. Thủ tục rất đơn giản :'D

woodien
08-03-2012, 19:15
Update: em muốn đi thêm Nepal 1 tuần (theo gợi ý của anh peccovn ^^~). Cơ mà nếu đi thêm Nepal thì phải 4 người trở lên mới đi ạ, ít hơn thì em vẫn chỉ đi Ấn thôi :( Cần thêm ít nhất 2 người nữa ạ :D

Nếu thêm Nepal thì có lẽ phải plan đảo lại lịch trình đi từ Tây sang Đông thì thuận đường hơn. Dù sao vẫn sẽ đi đủ các địa điểm kể trên. Tuần sau em sẽ tìm hiểu và dự trù 1 plan khác ạ :) (Tuần này đang thi huhu)

Ibingo
08-03-2012, 21:43
Bạn ơi mình khá là quan tâm đến chuyến đi với lịch trình này, thời gian cũng phù hợp nữa. Để mình sắp xếp tài chính lại đã rồi báo lại cho bạn nhé, đặt 1/2 cục gạch :D

Mình add YM bạn rồi đấy.

woodien
09-03-2012, 10:50
Bạn ơi mình khá là quan tâm đến chuyến đi với lịch trình này, thời gian cũng phù hợp nữa. Để mình sắp xếp tài chính lại đã rồi báo lại cho bạn nhé, đặt 1/2 cục gạch :D

Mình add YM bạn rồi đấy.
okie chờ tin bạn nhé ^^

Daniela
09-03-2012, 12:15
Đi Ấn 15 ngày mà chỉ có $1000 cũng rẻ quá bạn nhỉ? 1000 là tính hết lun tất tần tật các thứ rùi hả bạn? Mình nghe ham hố quá, nhưng mà mình ở..............Sài Gòn, hichic :((:((.

woodien
09-03-2012, 21:03
Đi Ấn 15 ngày mà chỉ có $1000 cũng rẻ quá bạn nhỉ? 1000 là tính hết lun tất tần tật các thứ rùi hả bạn? Mình nghe ham hố quá, nhưng mà mình ở..............Sài Gòn, hichic :((:((.

đã tính mọi thứ đấy bạn :D bạn ở Sài Gòn thì chúng ta có thể gặp nhau ở Bangkok rồi cùng đi cũng đc đó bạn :D

Daniela
10-03-2012, 12:13
Thui, mình kok quen Bangkok, đất khách xứ người mình lại chưa đi kiểu hẹn như thế, có một mình, mình ko dám đi như thế bạn ạ. Mà bạn là con trai hả? Đoàn của bạn có mấy nữ rùi? À mà mùa hè sang đó có cháy da bốc khói gì ko hở bạn ;)?

woodien
10-03-2012, 14:37
Thui, mình kok quen Bangkok, đất khách xứ người mình lại chưa đi kiểu hẹn như thế, có một mình, mình ko dám đi như thế bạn ạ. Mà bạn là con trai hả? Đoàn của bạn có mấy nữ rùi? À mà mùa hè sang đó có cháy da bốc khói gì ko hở bạn ;)?
Mình là nữ :P Mình tìm hiểu thì tháng 7 ở bên đó 33 độ, so với Hanoi 40 độ vẫn mát mẻ chán :">

caf
10-03-2012, 15:27
Mình cũng muốn đi cơ mà chưa chốt được công việc! Ko biết lúc đó có xin nghỉ đc ko. Dập dòm trc xem thế nào đã!

Huy_Van
10-03-2012, 16:20

nếu chưa quen đi kiểu này thì ko nên đi, nguy hiểm lắm, bạn là nữ hả? dễ bị làm phiền bạn nên ở nhà để người khác đi bạn Daniel nhé.

Ibingo
10-03-2012, 17:04
Mình cug là nữ đi 1 mình suốt có sao đâu, Thái an toàn hơn VN đấy chứ :)) chắc cũng hòm hòm rồi đấy bạn chủ thớt, có gì tối bạn gửi tớ lịch trình chi tiết nhé, với lại vé vủng nữa.

Daniela
10-03-2012, 19:54
Mình là nữ :P Mình tìm hiểu thì tháng 7 ở bên đó 33 độ, so với Hanoi 40 độ vẫn mát mẻ chán :">
Ố, Hà Nội mùa hè nóng kinh thế à, khiếp thế, rét buốt xương có, nóng kinh hoàng có, thích thật (nhưng 40 độ vẫn kinh quá), chẳng bù cho Sài Gòn, quanh năm cứ tàn là tàn, nóng nóng và nóng, hichic.

nếu chưa quen đi kiểu này thì ko nên đi, nguy hiểm lắm, bạn là nữ hả? dễ bị làm phiền bạn nên ở nhà để người khác đi bạn Daniel nhé.
Trước tiên thì cảm ơn bạn đã quan tới "sự an toàn" của mình.
Kế đến thì, bạn nói cứ như là mình không biết gì mà vẫn cứ cố loi nhoi bám theo dành mất một chân gia nhập đoàn của bạn vậy. Ngay từ đầu mình không hề tỏ ý chí là sẽ tham gia phượt cùng bạn Woodien do bạn í ở HN còn mình thì ở SG, với lại vào thời điểm đó Ấn khá là nóng. Mình chẳng qua là thấy bạn mới nên trò chuyện hỏi thăm thôi, đâu có ai quy định không tham gia thì hỏi làm gì, tại mình thấy bạn Woodien khá ít tuổi so với các mem trên diễn đàn mà lại lập topic vạch ra lịch trình đi Ấn thế nên mình mới buôn dưa lê nhìu chiện chút thôi, không chừng khi nào ra trường thì mình cũng tự vạch ra một plan phượt bụi được như bạn í thì sao, mún thế thì giờ phải học hỏi chứ. PS: Uhm, mình là nữ.

yanfei
10-03-2012, 22:01
:( Giá dời lại 8/7 thì join đc rồi. Mún đi Ấn + Nepal ghê cơ. Nhưng mà đi Bắc Ấn như vậy là ko qua Na lan đà và cây bồ đề =.= uổng quá

peccovn
10-03-2012, 22:01
Có gì mà k an toàn hả em ????

Còn nếu chưa đi kiểu này bao giờ thì càng phải nên đi, đi để biết, đi để học hỏi, đi để có kinh nghiệm đi tiếp ... :))

Anh cũng ở SG đây, đang bị hấp dẫn với India & Nepal lắm luôn.

Nhưng Woodie nên lưu ý là, k có chuyến bay từ BKK/ KUl đến Dheli đâu nhé em. Asia đã hủy đường bay này rồi.

Nheva
10-03-2012, 22:58
Đi thời gian này thì nóng lắm đấy.
Mình đi mùa đông vừa về mà cũng nắng cháy da này.

Daniela
10-03-2012, 23:15

Còn nếu chưa đi kiểu này bao giờ thì càng phải nên đi, đi để biết, đi để học hỏi, đi để có kinh nghiệm đi tiếp ... :))

Nhưng Woodie nên lưu ý là, k có chuyến bay từ BKK/ KUl đến Dheli đâu nhé em. Asia đã hủy đường bay này rồi.

Anh ơi đúng là phải đi chứ, cái gì mà ko có lần đầu, lần đầu thì bao giờ cũng nhiều lo lắng và bỡ ngỡ, ai ko thế chứ. Em trước giờ chỉ toàn mua tour của cty du lịch họ lo hết nên về cái dạng mà "hẹn hò" ở sân bay xứ người kiểu này thì e vẫn "ái ngại" chứ. Bạn Nheva ở trên nói phải đó, Ấn bình thường đã nóng rùi, mà bạn Woodien lại chọn đi ngay tháng 7, mình nghe hoảng quá. Anh Pecconvn cũng ở SG và cũng " hăm he" Ấn, thế thì anh làm một plan đi, mùa nào mát mẻ, cho dân tình ở SG tham gia với, hehe (c)

woodien
10-03-2012, 23:31

Vâng cái ấy em tìm hiểu rồi ạ. Nếu đi Nepal thì sẽ bay Del-Kath hãng Indigo ;)

Mà giờ mới biết anh ở SG :">

woodien
10-03-2012, 23:35
Đi thời gian này thì nóng lắm đấy.
Mình đi mùa đông vừa về mà cũng nắng cháy da này.

Vâng em cũng biết là nóng nhưng chỉ sắp xếp đc lúc ấy :( mà đi muộn hơn thì lại chết vì mưa :(

Daniela
11-03-2012, 06:58
@woodien: thế bạn thích đi India hử? Lần nài hem hợp tác đc thì mình để lần khác, chắc là để dịp nào đó mình ra Hà Nội chứ người Bắc kẻ Nam cũng khó mà hẹn đi cafe đàm đạo nhẻy. India có gì hay hem bạn? Í mền nói quà cáp đóa, hehe...;). Bạn là con gái thế bạn có thích "Hallyu" ko, mình thấy giới trẻ và đặc biệt là teen now cũng mê đắm phim Hàn or nhóm nhạc Hàn lắm.

Daniela
11-03-2012, 07:05
@Anh pecconvn: Oh sorry anh, e có đọc trang 1, nhưng lúc đó ko để ý người comt là anh. À, thì ra anh cũng đang hóng hớt vụ này, nhưng đi cả hai nước thì anh mới tham gia...À, thế bạn woodien ơi, có điều chỉnh lịch trình theo nguyện vọng của anh í được hem, níu đc mình cũng cố gắng hóng hớt vụ này vì có anh í cùng ở Sì Gòn kìa. ;)

hoangvanphuong75
11-03-2012, 07:54
@woodie: Mua vé BK-Kolkata 30.06 là có người bay cùng liền ah, còn vụ Nepal sẽ tính tiếp. đúng là tháng này bên đó nóng lắm, nếu không lên núi thì không biết trốn đâu cả 2 tuần! nóng không chỉ nóng mà còn bụi, còn đám đông chen lấn còn mùi vị... tất cả tổng hợp làm thấy nóng.

Daniela
11-03-2012, 10:06
Woodien ơi, thế bạn mua vé máy bay hết chưa? Ở trang 1 bạn nói đã có 2 người, bạn của bạn là nam hay nữ vậy? Mình vừa add nick bạn ngoài yahoo đấy (em add cả nick của anh pecconvn nữa).

woodien
11-03-2012, 13:06
Woodien ơi, thế bạn mua vé máy bay hết chưa? Ở trang 1 bạn nói đã có 2 người, bạn của bạn là nam hay nữ vậy? Mình vừa add nick bạn ngoài yahoo đấy (em add cả nick của anh pecconvn nữa).
Tớ bị bạn í bùng rồi ToT~ nên giờ vẫn chưa có ai chắc chắn nên chưa múc vé đc :((

Cá nhân mình thì hoàn toàn okie việc đi thêm Nepal nhưng anh pecconvn nói là phải có 4 người đi cả 2 nước thì anh í mới đi :D thế nên vẫn chưa chắc chắn đc vụ Nepal :"> Bây giờ có 4 người là múc luôn nè :((

woodien
11-03-2012, 13:08
@woodie: Mua vé BK-Kolkata 30.06 là có người bay cùng liền ah, còn vụ Nepal sẽ tính tiếp. đúng là tháng này bên đó nóng lắm, nếu không lên núi thì không biết trốn đâu cả 2 tuần! nóng không chỉ nóng mà còn bụi, còn đám đông chen lấn còn mùi vị... tất cả tổng hợp làm thấy nóng.
29/6 em mới học xong nên 30/6 bay luôn thì gấp quá ạ :-s với lại vé AA ngày 1/7 rẻ hơn 2 ngày xung quanh $30 hiehie. Anh mua vé ngày 30 rồi ạ?
Bạn em năm ngoái cũng đi đúng thời gian này, cũng kêu nóng, nhưng so với Hanoi vẫn còn dễ chịu :">

Daniela
11-03-2012, 15:19
@Woodien: Bạn này, vé của AA ngày 1/7 rẻ thì đúng là có đó, nhưng mà bạn mua chưa bạn? Giờ vẫn còn đang bàn tính, lỡ như khi tính xong thì nó tăng đùng lên chót vót thì làm thế nào :((. Ủa mà vụ Nepal phải ít nhất 4 người rốt cuộc là yêu cầu của bạn hay của anh pecconvn vậy, mình thấy ở trang đầu thì là ý của bạn mà. À mà nếu đi Nepal là cộng thêm ngày và cộng thêm........tiền hử??? Bạn cho mình sđt của bạn để tiện nói chuyện nhé, nhắn ngoài yahoo í, cho riêng tư (nếu ngại công khai trên nì). Mà nói thiệt là tháng đó phiêu quá bạn ơi, thời tiết ở SG thế nào mình cũng rõ, hơn 30 độ thế này minh đã đắm đuối, có chết ko có chuyện cũng ko lết ra ngoài đường, hic, nếu mà có đi thiệt ko biết sẽ thế nào.

Daniela
11-03-2012, 15:36
@Woodien: mà bạn này, mình ko biết bạn tìm hiểu ở đâu được thông tin tháng 7 thì nhiệt độ ở India khoảng 33 độ. Mình vừa lên Google search thử thì nó ra là, thời điểm nóng nhất ở Ấn là vào mùa hè, trung bình khoảng 45 độ, đã có năm lên đến 50 độ làm hàng trăm người chết í, túm lại là mình ko search thì cũng biết trc được India rất nóng vào mùa hè rồi vì nó nằm gần xích đạo thế mà. Bạn ơi, 45 độ làm sao dám ra đường, ko chừng lại bị ốm do say nắng, lúc về lại đen như con khô mực, ko ai nhận ra, hichic.

Ibingo
11-03-2012, 19:12
Thôi đùa, đã quyết đi thì đi, bạn sợ nóng thì nên ở nhà ngồi điều hòa cho sướng. Thời tiết ở phía Bắc thì đỡ hơn phía Nam, nên mùa hè đầu tháng 7 trung bình 35-37 độ, phía Bắc nó vĩ tuyến chỉ ngang ngang miền Trung miền Nam nước mình thôi. Đi phượt mà còn sợ đen thì...

peccovn
11-03-2012, 21:29
@ Woodien,

Anh chỉ có ý kiến là nếu đi thì nên đi cả In + Ne, và nếu đi cả 2 nước này thì a sẽ join cùng bọn em. Còn về số lượng mem thì có bao nhiêu người thì mình đi bấy nhiêu thôi em ơi. Anh nói với em là nếu được 4 hoặc 6 thì sẽ tiện hơn trong việc thuê xe, thuê phòng thôi mà :((

Nếu có vé giá rẽ trước 1, 2 ngày gì đó, thì mình nên đi sớm 1 chút, tiết kiệm được bao nhiêu, đỡ bấy nhiêu em ơi :)

@Daniela,

Đã đi bụi rồi thì lúc nào tranh thủ được thời gian, chi phí hợp lý thì cứ lên đường thôi. Như em chưa xuất trận mà cứ lo nghĩ tùm lum, sợ nóng, sợ đen ....vậy sao đi được hả ??? Không đi sao biết Ấn nó nóng và bụi như thế nào hả ? Chắc em nên mua tour đi cho nó lành :))

woodien
11-03-2012, 22:09
@ Woodien,

Anh chỉ có ý kiến là nếu đi thì nên đi cả In + Ne, và nếu đi cả 2 nước này thì a sẽ join cùng bọn em. Còn về số lượng mem thì có bao nhiêu người thì mình đi bấy nhiêu thôi em ơi. Anh nói với em là nếu được 4 hoặc 6 thì sẽ tiện hơn trong việc thuê xe, thuê phòng thôi mà :((

Nếu có vé giá rẽ trước 1, 2 ngày gì đó, thì mình nên đi sớm 1 chút, tiết kiệm được bao nhiêu, đỡ bấy nhiêu em ơi :)

@Daniela,

Đã đi bụi rồi thì lúc nào tranh thủ được thời gian, chi phí hợp lý thì cứ lên đường thôi. Như em chưa xuất trận mà cứ lo nghĩ tùm lum, sợ nóng, sợ đen ....vậy sao đi được hả ??? Không đi sao biết Ấn nó nóng và bụi như thế nào hả ? Chắc em nên mua tour đi cho nó lành :))
Em vừa book vé đi Bangkok ngày 1/7 rồi ạ; đó là ngày rẻ nhất trong các ngày xung quanh đó
Còn vé đi KKT 2/7 cũng là rẻ nhất :D

Scarlett_2312
11-03-2012, 23:42
Mình vừa đi internship ở Ấn về, có đi chơi hầu hết các điểm ở Bắc Ấn mà bạn liệt kê. Theo ý kiến cá nhân của mình, bạn nên đi theo chiều Delhi, Jalsaimer, Johpur, Agra, rồi tới Varanasi, sau đó qua Nepal rất gần. Bạn cũng nên cân nhắc thời điểm đi du lịch ở Ấn vì mùa du lịch thg bắt đầu từ mùa thu cho đến hết tháng 3 (cái ày có ghi trg Lonely Planet ), ngay cả đợt cuối tháng 2 mình đi Bắc Ấn đã thấy hơi nắng nóng rồi. Nhưng nếu bạn vẫn muốn tiếp tục trip này thì mình có thể chia sẻ một vài kinh nghiệm cho bạn!

woodien
12-03-2012, 00:04
Mình vừa đi internship ở Ấn về, có đi chơi hầu hết các điểm ở Bắc Ấn mà bạn liệt kê. Theo ý kiến cá nhân của mình, bạn nên đi theo chiều Delhi, Jalsaimer, Johpur, Agra, rồi tới Varanasi, sau đó qua Nepal rất gần. Bạn cũng nên cân nhắc thời điểm đi du lịch ở Ấn vì mùa du lịch thg bắt đầu từ mùa thu cho đến hết tháng 3 (cái ày có ghi trg Lonely Planet ), ngay cả đợt cuối tháng 2 mình đi Bắc Ấn đã thấy hơi nắng nóng rồi. Nhưng nếu bạn vẫn muốn tiếp tục trip này thì mình có thể chia sẻ một vài kinh nghiệm cho bạn!
uh đúng là chiều Tây-Đông như bạn tả thì xuôi hơn nhưng airasia ko có chặng BKK-DEL nên chắc tớ vẫn đi chiều Đông-Tây thôi :( Vả lại chuyến bay DEL-KATH cũng ko quá đắt :"> Về thời điểm thì tớ cũng đã cân nhắc rất nhiều. Nắng nóng ai cũng ngại nhưng tớ không còn lúc nào khác để đi (có lẽ cho đến mấy năm tới cũng ko có :( ) nên vẫn quyết thời điểm này :D Chừng nào chốt đc đoàn rồi sẽ hỏi xin bạn ít kinh nghiệm ha :D thanks bạn :D

p/s: có phải bạn đi intern theo AIESEC ko :"> mình hỏi tò mò 1 chút hiehie

Scarlett_2312
12-03-2012, 00:13
ừm chuẩn rồi! mà giữa các chặng ấy book train ticket ý, rẻ dã man. sang đấy nhiều đò thủ công mún mua lắm, nếu ấy cugx nghiện shopping thì tớ tư vấn cho ko lại mua hớ 1 đống như tớ:))

peccovn
12-03-2012, 09:13
Em vừa book vé đi Bangkok ngày 1/7 rồi ạ; đó là ngày rẻ nhất trong các ngày xung quanh đó
Còn vé đi KKT 2/7 cũng là rẻ nhất :D

Vậy em đã chốt hành trình đi nước nào chưa ? Sẽ đi bao nhiêu ngày đế a còn book vé nữa chứ ??? Tranh thủ rẽ thì book luôn cho tiết kiệm, chứ mắc quá thì lại hẽm có chiền.

Em post lịch bay của em lên luôn nhé, để mọi người canh mà book vé cho khớp.

woodien
12-03-2012, 17:18
Em đã update lịch trình mới ở post đầu ạ ;)

trucquan
15-03-2012, 22:28
Lịch trình bạn lâu thật đấy, gần đến 1 tháng. Không đủ điều kiện kinh tế lẫn thời gian, thấy ngưỡng mộ sao sao đó khi thấy lịch trình dày như vậy. Chúc bạn và những bạn đồng hành có một chuyến đi thật nhiều kỷ niệm nha :)

(ko biết có bị ném đá khi reply k phải thôg tin, câu hỏi, tham gia k -.-)

woodien
16-03-2012, 22:25
Lịch trình bạn lâu thật đấy, gần đến 1 tháng. Không đủ điều kiện kinh tế lẫn thời gian, thấy ngưỡng mộ sao sao đó khi thấy lịch trình dày như vậy. Chúc bạn và những bạn đồng hành có một chuyến đi thật nhiều kỷ niệm nha :)

(ko biết có bị ném đá khi reply k phải thôg tin, câu hỏi, tham gia k -.-)

dạ em chỉ tranh thủ chút thời gian thảnh thơi lúc thất nghiệp thôi ạ :"> còn tiền thì vẫn phải xin phụ hyunh 1 phần kha khá :">

vuhoang1987
17-03-2012, 02:32
cậu này giỏi thật, đi dài ngày thế thì mình nhắc trước là phải chuẩn bị đồ ăn sẵn ( nếu không thể ăn cay và ăn chay :) ). Mình ở bên này 2 năm rồi mà cứ lần nào đi du lịch 1 tuần là lại sụt kí. có chị phượt lão làng mà qua đây còn không ăn được đồ Ấn đâu. Mình chia sẻ vậy thôi, chúc đi vui vẻ.

Daniela
18-03-2012, 23:38
Thanks anh vuhoang1987 nhìu. Đồ ăn ở bển tất cả đều cay hết hả a? Ko lẽ ko có món nào ko cay ***? Cay bình thường như Việt Nam thì ok, còn ko biết cái thể loại cay của India là thế nào nhẻy? Ở bển họ chém tourist nhìu hem a? Mua đồ trả giá cỡ nào thì hẻm bị hố :D??

peccovn
19-03-2012, 11:12
Haizzz...

Nghĩ tới đồ ăn Ấn là phát kinh lên được, cay thì k cay lắm đâu... nhưng sợ nhất là cái mùi cà-ri, mùi gia vị thật là khủng khiếp... Nhưng đó là mình mới chỉ bị thưởng thức ở Sing & Malaysia ... thôi, dù sao thì cũng đã k còn nguyên gốc nữa. K biết thức ăn nguyên bản của Ấn thì sẽ ra sao ta ???

Nhưng vẫn muốn đến Ấn & Nepal. Chắc mì gói suốt chuyến quá... hic hic

garfield
19-03-2012, 16:29
Mùi curry ở Singapore+ Malaysia đã là khủng khiếp thì ở Ấn chắc sẽ thành ác mộng của bạn.

Ngoài cay thì đồ ăn Ấn còn có đặc trưng nữa là mặn dã man, nhất là những món cơm rang hay tandoori chicken (gà nướng), tụi mình có cách chữa cháy là xin thêm chanh vắt vào, thành ra chua cay mặn ngọt đủ vị cũng khá tốn cơm đấy, hehe, các bạn thủ vài kg chanh hay vài lít nước cốt chanh theo phòng khi không xin được.;)
Thời gian tụi mình ở Rajasthan cực kỳ khó tìm chỗ bán đồ ăn không phải là ăn chay, rau thì toàn bị trộn với curry hoặc dầu, đến ngày thứ 3 thì ai cũng vật vã vì thèm thịt và rau xanh, may tụi mình có mang theo một bình đun nước sôi, nên ra chợ mua rau củ, trứng về luộc ăn, phải nói trên đời chưa có bữa rau nào mà cảm thấy ngon như thế.
Thịt nếu có thì chủ yếu là thịt gà, và trừ khi bạn ăn trong nhà hàng ở các thành phố lớn thì đừng nên ăn gì ngoài thịt gà, vì ở Ấn đạo Hồi không ăn thịt heo, đạo Hindu không ăn thịt bò nên hầu như không có thịt heo, bò, bởi vậy nếu có thì nguồn gốc xuất xứ cũng rất không đáng tin tưởng, cá cũng không nên ăn vì Bắc Ấn rất xa biển, sông hồ thì ô nhiễm.
Các bạn có thể mang theo ruốc, mắm tép, thịt hộp... ăn với các loại India bread như naan, pratha, roti, cũng khá dễ ăn đấy, họ còn có cả cơm trắng nữa.
Nói đến cơm trắng, do một lần cả lũ xông vào bếp của một guesthouse ( do anh chef đi vắng, chỉ còn anh tiếp tân với một chị phụ bếp, mà tụi tớ cần phải ăn gấp để kịp giờ tàu chạy) nên mới biết cách nấu cơm của các bạn Ấn Độ, phải gọi là “gạo luộc” thì đúng hơn, các bạn ấy cho gạo vào một cái túi lưới, bỏ vào nồi nước to tướng luộc cho chín, rồi đem xả nước lạnh ( tụi tớ chưa kịp la lên thì nguyên túi cơm bị quăng vào dưới vòi nước rửa chén), hèn gì lúc trước cứ thắc mắc sao cơm của các bạn ấy nở bung bét, mỗi hạt cơm đi chơi một nơi. Tụi mình trong thời gian ở Ấn chỉ dám uống nước đóng chai, thế mà ai ngờ đã được ăn gạo nhúng nước lã từ ngày đặt chân đến Ấn, trộm vía không ai bị đau bụng.;)
Nhưng Phượt là trải nghiệm sự khác biệt và khả năng thích ứng của bản thân, nên mình thấy nhờ vậy chuyến đi mới có cái thú vị và đáng nhớ. Chúc các bạn trải nghiệm được nhiều điều thú vị để chia sẻ với nhà Phượt sau gần một tháng khám phá Ấn Độ+Nepal.
Mình cũng mê Nepal lắm nhưng thời gian đó không thu xếp được, các bạn về cho xin ít kinh nghiệm nhé.

woodien
19-03-2012, 17:46
hồi ở Malay em vẫn ăn đc đồ Ấn, chỉ cần có THÌA là ăn đc ;____; vào nhà hàng nào cũng chăm chăm ngó xem nó có thìa dĩa với giấy ăn ko :-< hồi đầu thì ngồi giữa 1 đám ăn bốc thì ko cho nổi cái gì vào mồm, nhưng riết rồi quen, đói thì vẫn cứ phải ăn thôi :))

vuhoang1987
20-03-2012, 17:02
Thực sự bên India dịch vụ cho tourist không phát triển, nhất là dịch vụ ăn uống. Đồ ăn thì không cay như THái hay China nhưng mùi vị rất khó ăn. Recommend bạn món mà bạn có thể ăn ổn mà mình thích nhất là: chicken masala, mutton masala ( bảo nó là no spices nhé ) ăn khá ổn, hoặc là chicken lolipop nó như kiểu gà nướng ấy.Đấy là mình chỉ đưa ra món để nếu bạn quá kén ăn thôi chứ thực ra đi thì nên thử tất cả cũng không khó ăn lắm đâu.
Còn về đồ thì ở những khu du lịch sẽ nói thách bạn cứ trả 1/2 đến 2/3. Có kinh nghiệm của mình ở đất phật là mua ở những người mời chào rong chứ không vào cửa hàng và giả vờ không thích thế là mình mua đựoc tượng phật bé bé lúc đầu hét giá 120 rs sau đó bán chỉ còn 10rs/2 cái . À còn một điều sẽ rất khó mua vé tàu đi các thành phố vì hết vé nhưng lại rất dễ cho bạn vì là visa du lịch vì nó luôn có vé dự trữ. Bạn chỉ cần đến ga hỏi nó ticket for tourism bạn sẽ mua đựoc vé bất cứ lúc nào.

peccovn
20-03-2012, 21:01
Hi Woodien,

Nhóm trong Sài gòn gồm 2 người ( 1 Nam + 1 Nữ) đã book vé cho các chặng bay:

1. BKK -> CCU (02/Jul - Air Asia )
2. DEL <-> KTM (17/Jul - 23/Jul - Indigo )
3. DEL -> BKK ( 24/Jul - Indigo)

Tổng các chặng trên # 405 USD, riêng chặng SGN <-> BKK (01/Jul - 25/Jul) thì vẫn chưa book, đang hóng hớt xem AA có đợt giảm giá nào khác không ... Hehehehe

peccovn
20-03-2012, 21:09
Thực sự bên India dịch vụ cho tourist không phát triển, nhất là dịch vụ ăn uống. Đồ ăn thì không cay như THái hay China nhưng mùi vị rất khó ăn. Recommend bạn món mà bạn có thể ăn ổn mà mình thích nhất là: chicken masala, mutton masala ( bảo nó là no spices nhé ) ăn khá ổn, hoặc là chicken lolipop nó như kiểu gà nướng ấy.Đấy là mình chỉ đưa ra món để nếu bạn quá kén ăn thôi chứ thực ra đi thì nên thử tất cả cũng không khó ăn lắm đâu.
Còn về đồ thì ở những khu du lịch sẽ nói thách bạn cứ trả 1/2 đến 2/3. Có kinh nghiệm của mình ở đất phật là mua ở những người mời chào rong chứ không vào cửa hàng và giả vờ không thích thế là mình mua đựoc tượng phật bé bé lúc đầu hét giá 120 rs sau đó bán chỉ còn 10rs/2 cái . À còn một điều sẽ rất khó mua vé tàu đi các thành phố vì hết vé nhưng lại rất dễ cho bạn vì là visa du lịch vì nó luôn có vé dự trữ. Bạn chỉ cần đến ga hỏi nó ticket for tourism bạn sẽ mua đựoc vé bất cứ lúc nào.

@ Vuhoang1987,

Rất cảm ơn những chia sẽ của em và mong rằng em tiếp tục chia sẽ thêm những kinh nghiệm về India & Nepal ... để cả nhóm chuẩn bị chu đáo hơn cho hành trình sắp tới.

Em có thể cho biết thêm thông tin về việc mua vé tàu, website để mua vé và thời gian nào thì họ sẽ bán vé ... vì chuyến đi cũng khá dài ngày và đi nhiều nơi, cho nên mọi người cố gắng hoàn tất việc mua vé tàu để kế hoạch được xuyên suốt.

Tks em.

woodien
20-03-2012, 22:06
năm ngoái bạn em đi là mua toàn bộ vé tàu ở cleartrip.com, trước 1.5 tháng :D

vuhoang1987
20-03-2012, 22:07
@ Vuhoang1987,

Rất cảm ơn những chia sẽ của em và mong rằng em tiếp tục chia sẽ thêm những kinh nghiệm về India & Nepal ... để cả nhóm chuẩn bị chu đáo hơn cho hành trình sắp tới.

Em có thể cho biết thêm thông tin về việc mua vé tàu, website để mua vé và thời gian nào thì họ sẽ bán vé ... vì chuyến đi cũng khá dài ngày và đi nhiều nơi, cho nên mọi người cố gắng hoàn tất việc mua vé tàu để kế hoạch được xuyên suốt.

Tks em.

Về việc đặt vé tàu thì đặt online sẽ rất khó khăn bởi vì thường là vé WL ( waiting list) nên nếu mọi người đi tàu thì đến thẳng ga tàu ở các thành phố sau KOLKATA, CHENNAI, BANGALORE, AHMEDABAD, SECUNDERABAD, JAIPUR, JODHPUR, VARANASI,
NEW DELHI , MUMBAI sẽ có international Tourist Bureaus để đặt vé đi khắp mọi nơi. chỉ cần mọi người lên lịch trình và đặt vé trực tiếp ở một trong những ga tàu đó sẽ yên tâm là luôn có vé. Còn nếu mua vé máy bay thì dễ rồi lúc nào cũng đựoc, em hay vào trang makemytrip.com để đặt vé.

woodien
20-03-2012, 22:52
Hi Woodien,

Nhóm trong Sài gòn gồm 2 người ( 1 Nam + 1 Nữ) đã book vé cho các chặng bay:

1. BKK -> CCU (02/Jul - Air Asia )
2. DEL <-> KTM (17/Jul - 23/Jul - Indigo )
3. DEL -> BKK ( 24/Jul - Indigo)

Tổng các chặng trên # 405 USD, riêng chặng SGN <-> BKK (01/Jul - 25/Jul) thì vẫn chưa book, đang hóng hớt xem AA có đợt giảm giá nào khác không ... Hehehehe

anh ơi em cũng xong xuôi rồi nha ;) vật vã với cái thẻ -.-

peccovn
21-03-2012, 09:32
Về việc đặt vé tàu thì đặt online sẽ rất khó khăn bởi vì thường là vé WL ( waiting list) nên nếu mọi người đi tàu thì đến thẳng ga tàu ở các thành phố sau KOLKATA, CHENNAI, BANGALORE, AHMEDABAD, SECUNDERABAD, JAIPUR, JODHPUR, VARANASI,
NEW DELHI , MUMBAI sẽ có international Tourist Bureaus để đặt vé đi khắp mọi nơi. chỉ cần mọi người lên lịch trình và đặt vé trực tiếp ở một trong những ga tàu đó sẽ yên tâm là luôn có vé. Còn nếu mua vé máy bay thì dễ rồi lúc nào cũng đựoc, em hay vào trang makemytrip.com để đặt vé.

Vé máy bay các hành trình thì cả 3 người đã book xong rồi, nhưng chỉ là các chuyến bay quốc tế. Còn việc đi lại trong nội địa thì muốn trãi nghiệm bằng train or bus.

Không biết train ở India thì như thế nào vuhoang nhỉ ??? Có ok lắm không ?

Mình có thể book vé rồi thanh toán luôn cho chắc như book vé máy bay được k ? Nếu lỡ đến đó mà hết vé thì lại bị chậm hành trình mất. Nghe nói bên India thì rất đông khách, nhất là vào dịp hè, người ta đi lại rất đông, nếu có thể mình mua trước sẽ bảo đảm hơn nhiều.

Thks.

vuhoang1987
21-03-2012, 14:01
Xin trả lời anh peccovn:
1. Train ở India em thấy là khá ổn. Nó có các loại vé: ngồi, giường nằm ( sleeper) cái này rẻ nhất, 3rd, 2nd. 1st AC ( nằm điều hòa loại 3, 2,1- loại 1 đắt nhất ) theo em thì mọi người chỉ cần đặt 3rd AC là được, còn không thì sleeper ( em thì trước toàn đi sleeper , hơi lộn nhộn và nóng vì nó không chia khoang mà chung cả ngồi lẫn nằm nhưng được cái rẻ). Vấn đề an toàn trên tàu thì khỏi lo em thấy an toàn hơn ở VN mình.
2. Book vé online như em đã nói là rất khó bởi vì rất đông, thường là vé chờ có khi phải đặt trứoc 1-2 tháng thì mới được. Em đi toàn vào dịp hè đông khách mà, rất khó mua vé. Tuy nhiên đấy là em nói khó cho người ở đây thôi chứ khách du lịch thì yên tâm hoàn toàn luôn mua được vé cả cả mua đi luôn trong ngày. Em đã từng mua vé theo visa du lịch rồi em chắc chắn nếu là tourist chỉ cần vào ga tàu ở Delhi đến cái tourist bureaus ( nó là một phòng riêng chỉ cho khách du lịch, không ồn ào như ga, phòng điều hòa mát rượi, làm thủ tục nhanh chóng cực kì) và trình cái visa, nói địa điểm đến ngày giờ là xong. Vì dù vé tàu ở ngoài hay tìm trên mạng là hết vé thì vẫn luôn có những suất vé cho khách du lịch.

Daniela
21-03-2012, 19:33
1. Train ở India em thấy là khá ổn. Nó có các loại vé: ngồi, giường nằm ( sleeper) cái này rẻ nhất, 3rd, 2nd. 1st AC ( nằm điều hòa loại 3, 2,1- loại 1 đắt nhất ) theo em thì mọi người chỉ cần đặt 3rd AC là được, còn không thì sleeper ( em thì trước toàn đi sleeper , hơi lộn nhộn và nóng vì nó không chia khoang mà chung cả ngồi lẫn nằm nhưng được cái rẻ).

Vậy loại 3rd AC có chia khoang ko a, mấy người một khoang? Họ có bán thức ăn trên tàu ko hay mình phải tự chuẩn bị zậy? Mà bọn này phân biệt quá nhỉ, nhưng ko sao, nó phân biệt nhưng ưu ái tourist thì mình cũng đc lợi :d.
Nghe anh nói thì cũng chém ghê quá, gì mà thét lên 120R mà rốt cuộc có 10R/2 cái ;)), điệu này ko khéo mất đầu như chơi =)).

woodien
22-03-2012, 00:12
thấy bảo 1st AC đc phục vụ 3 course ăn, còn đc tặng hoa =)) nhưng đồ ăn thì cũng khó ăn mà

vuhoang1987
22-03-2012, 02:07
Hi nói về dồ ăn cũng gian nan lắm. Lần nào mình đi dài ngày ngồi tàu cũng tầm 28 tiếng, cũng mang thức ăn khô theo nắm ít cơm mang theo nhưng cũng không đủ cơm thế là đi dọc theo tàu xông thẳng vào bếp nó nấu để mua cơm và trứng không ( bởi vì đồ ăn của nó chỉ có mấy món cơm gà briany ăn cũng tạm, trứng carry, chapati .Nó bán đồ ăn nhưng theo suất, mình lại không khoái mấy món carry hay nước sốt của nó nên mua mình cơm không và trứng không. Cứ xông vào bếp nì nèo một lúc là nó bán :) ).
Cái AC của nó lại hài hước là không chia khoang như nhà mình mà lại là kiểu dùng rèm để che thay cho cửa, mỗi khoang có 4 giường. ở khoang AC thì yên tâm vì muốn vào khoang AC là phải trình vé chứ không như hạng sleeper lộn nhộn kể cả vé chờ cũng nhảy lên rồi kiếm một góc tàu để ngồi.
Còn mấy cái trả giá ở chỗ du lịch thì thực ra tùy mặt hàng thôi, còn mặt bằng chung thì cứ trả xuống còn 2/3 đến 1 nửa là được. ( trừ mấy cái loại đá granit hay đá màu gì đấy thì nó chém cho bay mặt).

vuhoang1987
22-03-2012, 02:13
À, nếu như mọi người lo lắng chuyện đến nơi mới mua vé thì có một cách là mau vé online như em đã nói ở trên và cứ lên kế hoạch cụ thể thời gian địa điểm đi, đặt vé trước tầm 2 tháng ( cơ hội mua luôn được vé là rất cao , nếu không thì vé waiting list đến lúc ấy chắc chắn cũng confirm được) còn nếu đến lúc tàu chạy vẫn là waiting thì nó sẽ trả lại tiền nên không lo mất tiền vé. Còn không mình thấy đi oto giường nằm cũng sướng lắm, nằm rộng rãi, lúc nào cũng mua được vé.

msmoonbi
22-03-2012, 10:03
Mình cũng đặt 1/2 gạch nhé, để sắp xếp time xem có đc nghỉ dài như thế ko .

nguyenduythang
22-03-2012, 11:00
Mình vừa India về 27/02/2012
Booking train online các hành trình trước 3 tháng là oke.Nếu đến đâu mua đến đó rất không tiện...Có thể có vé đứng mà giá rất đắt ,với lại chỉ có chổ đứng ngay nhà vệ sinh!Nếu tìm được vé tốt thì qua nhiều trung gian giá cao kinh khủng
Giao thông train India rất phong phú nếu booking sớm ,tàu rất an ninh,người dân đia phương rất quan tâm khách nngoài . Khi có vé online trong tay phải đến station trước giờ khởi hành 1 giờ ,vì có rất nhiều line train đến nhiều đia danh khác nhau ( từ line nầy chuyển sang line kia phải qua cầu vượt rất mất time với lại khách nội địa đông kinh khủng
Vài lời giúp mọi người chúc chuyến đi thành công tốt đẹp

Daniela
22-03-2012, 20:01
@ Anh vuhoang và nguyenduythang: Vậy điện đóm ở đó thế nào ạ, í e là họ có xài loại điện áp giống mền hem? 220V, chốt 2 chấu? Đem đồ điện qua bển có sạc đc hem?? Ăn mặc tới mấy chỗ tham quan có "khắt khe" như đi chùa ở Thailand hem? :gun:S

peccovn
22-03-2012, 21:21
Mình cũng đặt 1/2 gạch nhé, để sắp xếp time xem có đc nghỉ dài như thế ko .

Welcome msmoonbi !!!

Tranh thủ sắp xếp, nếu được thì mua vé luôn, để chậm quá thì vé lại tăng ...:((

peccovn
22-03-2012, 21:55
Haizz...

IRCTC đã bán vé cho tháng 7 rồi, vé còn không nhiều lắm.

Mình vào cleartrip để check & book thử, chọn xong cho 3 người thì vẫn ok, nhưng đến mục điền tên hành khách thì
nó bắt buộc mình phải đăng kí account trên IRCTC thì mới mua được vé.

Sorry, you cannot proceed with this booking
We hate to interrupt your booking but IRCTC, our trains partner, requires you to register with them before you can go ahead. We realise this might be a painful process but we’ve tried to simplify it as much as possible.

Register for an IRCTC account now

Nhưng khi vào IRCTC đăng kí account thì mình lại không có số đt để nhận sms mã kích hoạt account, vì nó chỉ chấp nhận số đt trong nước India mà thôi. ( Nó có tới 2 mã kích hoạt, một mã gưỉ qua email, một mã gửi qua đt, khổ ghê !!! )

Sao mà bảo mật kỹ quá không biết nữa... ACE nào đã từng book vé rồi, hoặc gặp tình trạng này giúp mình với....

Thanks nhiều lắm.

garfield
23-03-2012, 08:53
Vụ bắt buộc phải có account trên IRCTC mới mua được vé tàu là mới đây thôi chứ hồi tụi mình đi năm ngoái chưa có vụ này.

Mình có tìm hiểu trên seat61.com và indiamike thì thấy người ta chỉ thế này.
1. Bạn cứ thực hiện các bước đăng ký account trên IRCTC.
2. Bạn sẽ nhận được 1 email xác nhận ID và email activate code. Tất nhiên mình sẽ không nhận được SMS activate code vì không có số mobile India, vì thế mình phải forward cái email này cho địa chỉ mail [email protected] để yêu cầu gửi SMS activate code qua email cho mình, nhớ quote ID và gửi kèm theo bản scan của passport.

Theo như comment trên seat61 và indiamike thì một số người nhận được SMS code qua email trong vòng vài ngày, có người phải cả tuần hoặc phải hỏi đi hỏi lại mấy lần, túm lại là hên xui, hôm qua mình cũng đã email thử và cũng .... đang chờ. Có gì sẽ share thông tin cho các bạn.

Các bạn tham khảo thêm ở đây http://www.seat61.com/India.htm.

Hy vọng mọi việc suôn sẻ với các bạn.

nguyenduythang
23-03-2012, 09:25
Điện áp như VN,vào đền ăn mặc không khắc khe như Thaland, nhưng kiểm soát an ninh rất kỉ, tốt nhất vật dụng cá nhân nên để ở k/s,Nếu có thể họ tịch thu bỏ hết!khi xếp hàng vào đền có line riêng cho người nước ngoài,

vuhoang1987
23-03-2012, 14:44
Hi ở India bây giờ đang kí cái gì cũng phải thông qua sim điện thoại. Nó bảo mật khá tốt. Mà mua sim điện thoại ở Ấn cũng không phải như các nước, phải submit giấy tờ vất vả lắm.
Việc tạo account để mua vé online mình đã gửi cho peccovn số điện thoại của mình bên này rồi. cứ đăng kí theo số ấy mình sẽ gửi code cho để xác nhận.

Daniela
23-03-2012, 16:17
Điện áp như VN,vào đền ăn mặc không khắc khe như Thaland, nhưng kiểm soát an ninh rất kỉ, tốt nhất vật dụng cá nhân nên để ở k/s,Nếu có thể họ tịch thu bỏ hết!khi xếp hàng vào đền có line riêng cho người nước ngoài,

Anh ơi, "kĩ" là kĩ thế nào ạ, thế những vật dụng cá nhân nào có "nguy cơ" bị tịt thu thía? Vào đền mà kiểm soát an ninh nghe ghê thía, sợ khủng bố à? :gun
(Điện áp giống VN, vậy thì mình chỉ cần mang theo ổ điện để sạc đc nhìu thứ một lúc, hehe :D)

nguyenduythang
23-03-2012, 18:08
Kĩ ví du như: thức ăn,lọ nước hoa,bật lửa khi họ khả khi là lấy hết cho vào sọt rác...

woodien
23-03-2012, 18:11
Em cũng đã mail cho bọn customer service í, chắc ngày nào cũng phải mail remind nó quá -.-~ Cái luật phải verify qua SMS này mới nảy ra từ hồi tháng 2 thôi :-< xui quá :-<

vuhoang1987
23-03-2012, 19:20
MÌnh ở đây thấy mệt với cái bọn này, đi đâu nó cũng kiểm tra, vào trường cũng một đống bảo vệ chặn xem thẻ, rồi đi trung tâm thương mại cũng phải đi qua máy dò như kiểu sân bay rồi khám người. Nhưng mà không lo đâu, cứ không mang đồ bị cấm như đồ buôn lậu, cháy nổ là được.

Daniela
23-03-2012, 20:07
Kĩ ví du như: thức ăn,lọ nước hoa,bật lửa khi họ khả khi là lấy hết cho vào sọt rác...

Ô thế là thức ăn cũng bị cho vào sọt à, kì vậy, chẳng hạn như là ko cho người ta mang cái đó vào đền thì giữ lại ở ngoài, lát người ta ra lấy chứ mắc chi mờ vứt đi của ngừ ta, hừ hừ.....:Dam

@Anh vuhoang: Bọn nài cũng làm dữ nhỉ. Anh nhắm quần áo ở bển giá cỡ VN mền hem, sang bển e sắm cho khỏi xách nhìu, nặng! ;)

vuhoang1987
23-03-2012, 20:36
Hi. Quần áo bên này nếu mua đồ hiệu thì rẻ hơn ở VN mà chất lượng thì đảm bảo theo tiêu chuẩn quốc tế chứ không như nhà mình ( qua đây thấy đồ hiệu như Nike, adidas toàn made in vietnam ). Còn nếu mua quần áo như các shop nhà mình thì ở Delhi có cái trung tâm thương mại dưới hầm ( mình quên tên mất rồi) hàng hồ cẩm đào rẻ mà đẹp như ở nhà. Tip thêm cho 1 chỗ mua đồ da ở Delhi là Yashwan. Đến đấy thì toàn đồ da, lông đẹp và chất lượng, giá mềm hơn ở nhà rất nhiều.

garfield
23-03-2012, 23:18
@ vuhoang: em biết chỗ nào ở Delhi có thể mua khăn cashmere và pashmina xịn mà giá phải chăng không.

vuhoang1987
24-03-2012, 13:53
Em không biết anh Garfield à. Em không ở Delhi, chỉ là đợt rồi làm một vòng đi chơi nên biết vài nơi ở Delhi thôi. Theo em thì đồ xịn thì cứ vào trung tâm thương mại nhưng đắt, đồ bình thường thì ở chọ hầm rẻ ( tầm 200rs một cái khăn )

nguyenduythang
26-03-2012, 10:04
@ vuhoang: em biết chỗ nào ở Delhi có thể mua khăn cashmere và pashmina xịn mà giá phải chăng không.
Newdelhi (New gramophone house)Đây là cái chợ chuyên cung cấp hàng sỉ tơ lụa India cashmere pashmina là 1 trong nhiều loại hàng được bán sỉ ở đây.Páhminn cakhmere là loại sản phâm trên cả tuyệt vời ,đặc biệt rất mỏng,nhẹ,độ phủ rất lớn,không có chất liệu nào ấm hơn,khi trời nóng thì mat, nói chung giá 10-100usd/cái ( Nhưng 450rp là tuyệ rồi) .Nhưng còn mặt hàng hơn cả tuyệt vời là(cốt) nước hoa hàng hiệu chưa pha dung môi
Có trên 20 mùi khác nhau ,giá khác nhau nói chung theo gốc độ nhà hóa học chất lương ko thua kém hàng Pháp 20ml/2-5usd.Ở các nơi cửa hàng mỹ phẩm các airport pha thêm dung môi,vừa đủ 100ml/giá 70usd-170usd.Rât tiếc mình đi cùng khắp khu chợ , từng ngỏ ngách nhưng ko ghi lại địa chỉ!...Chỉ biết khu chợ ấy thôi,các bạn cố tìm sẽ gặp.
Mặt dầu tôi và bạn chưa có dịp đi cùng nhau,nhưng tôi vẫn có niềm tin...Nếu không thấy bất tiện bạn có thể cho tôi gửi mua 10-20 lọ mùi Hungo ,hoăc Ck. lencome Nói chung hợp với mùi hàng Pháp,Mỹ ( Còn mùi Trung Đông thì ko thể chịu được)DT :0918091336 tên Nguyễn duy Thắng ,bạn cần chuyển tiền trước có thể cho tôi xin sô TK
Vài lời cùng bạn Chúc chuyến đi thành công và ko quên mua Cốt nước hoa.

hoangvanphuong75
26-03-2012, 12:56
Bác Thắng về lại VN rồi hả. Mình về hôm 07.03, có ghé Jaipur như bác nhắn. Kỳ này 30.06 có mặt ở Kolkata rồi. Đọc topic này thấy mọi người bảo mua vé train bi giờ khó hơn trước, chưa check nên chưa biết, nếu mua không được chắc nhờ bạn Vuhoang help thôi.
Tình hình bác qua đó mua vé tại Ga khó lắm hả. Mấy em Korea và Japan bảo dễ lắm, chắc bọn nó thích Japan and korea!

vuhoang1987
26-03-2012, 15:37
Bác Duythang và Vanphương cũng đang học ở India sao? Tình hình là em đầu tháng 5 là hoàn tất chương trình học và khăn gói về việt nam. Nếu về mà có duyên vào Sài gòn gặp mọi người nhé.

vuhoang1987
26-03-2012, 17:10
Thưa các phượt đang có ý định đi India, mình vừa mới nhận được thông báo dịch cúm gà đã quay trở lại Ấn và một số nước lân cận. Thành phố mình đã có vài người die. Vì vậy nếu nhà mình có ý định đi Ấn thì chú ý mang khẩu trang và nước sát trùng để đề phòng ( nên mang theo đũa luôn để ăn uống cho yên tâm ).

Daniela
26-03-2012, 19:41
Từ đây tới đó còn lâu lắm, ko nói trc đc điều gì hết. VN thì cũng bị cúm chứ ko riêng gì India, mà cúm thì cũng có khu vực thôi. Và thậm chí là cả cái thời mà loại cúm này mới xuất hiện và số người nhiễm phải đang ở mức báo động thì cũng thấy mọi người ra đường ngược xuôi công chuyện thôi, đâu có đóng cửa trốn trong nhà ko làm gì đc. Nhưng mà ra đường thì ra chứ cũng sợ muốn chết đi hà. Hy vọng tới bình an vô sự lên đường và lành lạnh trở về. (beer)

hoangvanphuong75
27-03-2012, 07:42
@Vuhoang: Oh mọi người, Bác Thắng và anh đều là người Nam đi du lịch thôi. Welcome to Hochiminh city.
Bên India ngoài Newdelhi ra kiếm được nơi bán thịt gà hơi mệt. Trứng nó còn không cho mang vào quán ăn!
Các bạn đi dài ngày chuẩn bị tinh thần ăn chay, bạn nào có chí hướng hướng thiện và căn tu, đây là dịp thực hành tốt haaa! Biết đâu sau này có duyên trụ trì 1 Pagoda nào đó ở VN. Duyên số mà. Bản thân India có đất Phật, có dịp ghé Sarnath ở Varanasi cũng hay. Nói như bạn Backpacker VN, nhiều lúc có cảm giác được phù hộ khi du lịch ở India, mặc ù du lịch India không simple tý nào.

Daniela
27-03-2012, 10:10
@ Thế anh vuhoang ở tp nào ạ?
@ Hoangvanphuong75: Nghe a nói thế e cũng yên tâm tí tí, hihi.
Sẵn dịp kể cho cả nhà nghe một câu chuyện vui lấy không khí nhé: Vừa mới tuần trc, ông thầy dạy môn Luật Môi trường của mình có nói thế này. Dạo này nảy sinh lắm thứ bệnh lạ mà mấy chục năm trc làm gì có. Buổi sáng mua một tờ báo đọc thì thấy bảo hôm nay bị cúm H5N1, sợ quá, bỏ gà, ko dám ăn thịt gà nữa. Hôm sau báo đăng tin, heo long mồm lở móng, kinh, bỏ ko ăn thịt heo. Hôm sau lại thấy báo đăng, nước tương có 3MCPD, sợ quá bỏ nước tương luôn. Hôm sau báo lại đăng nước mắm có chứa U-rê, ăn vào bị ung thư, thế là sợ quá, bỏ cả nước mắm. Hôm sau nữa, sợ quá, ko biết báo lại đăng tin gì nữa, thế là...............bỏ cả báo luôn =))=)).
Bỏ báo cho nó lành, ko đọc thì khỏi sợ gì hết (c). Ông thầy nói tới đó cả lớp bò lăn lê ra cười, ông này dạy hài lắm, làm lớp mình cười quá chời. ;)

peccovn
27-03-2012, 10:20
Thưa các phượt đang có ý định đi India, mình vừa mới nhận được thông báo dịch cúm gà đã quay trở lại Ấn và một số nước lân cận. Thành phố mình đã có vài người die. Vì vậy nếu nhà mình có ý định đi Ấn thì chú ý mang khẩu trang và nước sát trùng để đề phòng ( nên mang theo đũa luôn để ăn uống cho yên tâm ).

Thế Vuhoang chuẩn bị về rồi hả ??? CỨ tưởng là sẽ có dịp được gặp đồng hương bên India rồi chứ ???

vuhoang1987
27-03-2012, 11:23
@Daniela: Mình học ở Pune. Đầu tháng 5 là về rồi chứ ở đây oải lắm rồi. 2 năm qua cũng đi đựoc kha khá một số điểm nam bắc ấn thấy là đã đủ india rồi. Chỉ có tiếc chưa đi được Nepal để bay lên đỉnh everest và đi cashmire. năm sau qua lại đi vậy

Daniela
27-03-2012, 18:19
Bên India ngoài Newdelhi ra kiếm được nơi bán thịt gà hơi mệt. Trứng nó còn không cho mang vào quán ăn!
Các bạn đi dài ngày chuẩn bị tinh thần ăn chay, bạn nào có chí hướng hướng thiện và căn tu, đây là dịp thực hành tốt haaa! Biết đâu sau này có duyên trụ trì 1 Pagoda nào đó ở VN. Duyên số mà. Bản thân India có đất Phật, có dịp ghé Sarnath ở Varanasi cũng hay. Nói như bạn Backpacker VN, nhiều lúc có cảm giác được phù hộ khi du lịch ở India, mặc ù du lịch India không simple tý nào.

Ơ anh hoangvanphuong75, sao e tìm hiểu bên mạng thì thấy bên đó có ít thì cũng là ít ăn thịt bò, chứ còn thịt khác thì vẫn ăn dữ lắm, như là thịt cừu, thịt gà...nè, đặc biệt là món gà nướng Tandoori rất nổi tiếng.

vuhoang1987
28-03-2012, 03:47
Thịt gà mình thấy chỗ nào cũng bán, mua cực dễ. Mình đi du lịch cứ mang theo cái sục nước sôi để thỉnh thoảng mua rau về khách sạn luộc ăn. Mà có những hôm không ăn được đồ ấn mình đi mua luôn con gà và ít gạo, chui thẳng vào bếp khách sạn mượn nồi nó để nấu, thấy người ấn cũng dễ thương lắm ( cứ viện vài lí do nghe mùi mẫn tí là họ cho nấu à )

Daniela
28-03-2012, 07:03
Anh vuhoang này, Sim điện thoại bên đó thế nào nhỉ? Em tính mua một cái gắn vào điện thoại mình để gọi về nhà cho nó tiện, vì đi lâu mà. Anh thấy vậy rẻ hơn hay gọi điện thoại công cộng/ở khách sạn rẻ hơn? Mà các Sim ở bển có mệnh giá như thế nào nhỉ, gọi về VN từ India ko biết tính phí thế nào để e tính xem mua mệnh giá nào thì thích hợp.

hoangvanphuong75
28-03-2012, 07:20
@Có ăn thịt, nhưng người ăn chay chiếm số đông, nên quán phục vụ cho số đông. Thịt bên đó mắc, người nghèo nhiều, đó cũng là lý do người không ăn chay cũng ăn chay! Mình là người lạ đến 1 city nào đó, time cho tham quan tranh thủ, làm sao có time đi kiếm thịt! kiếm được thì mệt mỏi rồi trời nắng nữa.

vuhoang1987
28-03-2012, 12:55
@ Danienla: mua sim ở Ấn độ thì không được bạn à. VÌ ở đây quản lí rất nghiêm việc mua sim, bạn phải có đủ hồ sơ visa, giấy tờ cư trú của cảnh sát mới mua được sim. Vì vậy vote cho 1 phiếu gọi điện ở ngoài. gọi về việtnam là 15rs/phút.
@vanphuong75 : hì, có lẽ vì em ở đây nên đi nó dễ, nhìn đâu cũng ra được đồ ăn.

hoangvanphuong75
28-03-2012, 20:09
Hômnay try to buy train tickets trên cleartrip nhưng không được. Phải có số dtdd India!
Qua Kolkata mua vậy. By Bus cũng được đi gần mà.

email:[email protected]