PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa và Giấy thông hành Trung Quốc mong các bác giải đáp

anchau
04-03-2012, 07:38
sắp tới em định lôi kéo ông anh nối khố đi phượt ở trung quốc, em có chút thắc mắc về visa với cả giấy thông hành mong các bác nào có kinh nghiệm giải đáp giùm em. hjhhj
visa thì khỏi nói rồi, em đã nắm đc.
còn giấy thông hành không biết bây giờ có đi được quảng châu, thâm quyến không nhỉ các bác? em tìm trên diễn đàn thì bạn nói có bạn nói không chẳng biết đường nào mà lần. mà em thấy có bạn bảo là nếu có địa chỉ ở trung quốc thì có thể xin được giấy thông hành 1 tháng phải không ạ? Mà địa chỉ ở trung quốc là sao hả mấy bác? hiện giờ em đang học ở quế lâm, như vậy có thể coi là có địa chỉ trung quốc để ông anh em xin giấy thông hành hay không ạ? và làm thủ tục thủ tiếc thế nào nhỉ ?
đôi điều thắc mắc mong bác nào có kinh nghiệm giải cái đáp giùm em , em cảm ơn ợ.

Mèo Bay
05-03-2012, 00:12
Theo như mình biết thì giấy thông hành chỉ có thể đi trong phạm vi huyện có cái cửa khẩu mà mình nhập cảnh vào TQ thôi (ví dụ bạn dùng giấy thông hành sang Hà Khẩu, Bằng Tường ăn chơi mua bán linh tinh thì OK) chứ không đi sâu vào nội địa TQ được. Trên đường đi khỏi cái huyện đó để vào sâu trong nội địa luôn có các trạm gác lớn, kiểm soát giấy tờ của tất cả hành khách; người TQ thì phải có chứng minh thư, người nước ngoài phải có hộ chiếu. Ai đi bằng giấy thông hành chắc không lọt qua nổi đâu. Mà nếu đi đường nhỏ có thể lọt qua được, lỡ lúc khác bị kiểm tra giấy tờ mà không có visa hợp pháp, bị tạm giữ hay bị trục xuất vì nhập cảnh trái phép thì lần khác e sẽ khó xin được visa vào TQ đấy bạn ạ. Thôi thì cứ chịu tốn 60$ cho nó lành.

giobui
13-03-2012, 21:04
Các bạn cho mình hỏi cách nào xin được vào vào Đài Loan, vì mình có hỏi thì họ bảo chỉ cấp cho đoàn du lịch, ko cấp cho cá nhân tự đi du lịch ???