PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nhờ tư vấn cung đường: Hà Nội - Hà Giang - Cao Bằng - Hà Nội

TrinhCa
03-03-2012, 14:46
Chào các bác.
Dịp 30-4 này em muốn đi trong 5 ngày theo cung Hà Nội - Hà Giang - Cao Bằng - Hà Nội. 1 xế (có thể thêm 1 ôm).
Dự định của em như sau, nhờ các bác chỉ giáo để chuyến đi an toàn và tốt đẹp nhất:
Ngày 1: Hà Nội - Hồ Noong - Hà Giang: Nghỉ tại Hà Giang.
Ngày 2: Hà Giang - Lủng Cú - Đồng Văn: Ngủ tại Đồng Văn.
Ngày 3: Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc: Ngủ tại mèo Vạc.
Ngày 4: Mèo Vạc - Cao Bằng - Bản Giốc - Trùng Khánh: Ngủ tại Trung Khánh.
Ngày 5: Trùng Khánh - Hà Nội: Done

Nhờ các bác chỉ điểm cho em xem lịch trình như vậy đã ổn chưa, nhờ các bác bổ sung chỗ khuyết.
Cũng ho em hỏi luôn các địa điểm nên đến trên đường đi.
Với tinh thần Ngon - Bổ - Rẻ, mong các bác giúp đỡ.

Em xin cảm ơn.

Sonvc
03-03-2012, 17:42
Ngày 1: Bạn nên chạy thế này: HN - Hà Giang, quãng đường hơn 300 km rồi, nghỉ đêm tại Hà Giang, để ngày hôm sau quay lại Hồ Noong thì hay hơn.

Ngày 2: Hà Giang - Hồ Noong (17 km) sau quay ra đi về Lũng Cú - Đồng Văn. Ngày này qua Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú các điểm có thể dừng để chụp choẹt hay làm gì thì tùy đoàn các bạn. (Quãng đường có đi loanh quoanh thì cũng chỉ đến 200 km thôi).

Ngày 3: Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc (30 km), không biết các bạn có dự tính chạy vào Xín Cái - Săp Pun hay không mà di chuyển khiêm tốn thế? Nên các bạn xem xét có tăng quãng đường di chuyển lên không? để dành thời gian cho các ngày tiếp theo...chạy thế này Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Niêm Sơn - Bảo Lạc (100 km), nghỉ đêm tại Bảo Lạc, khách sạn Sông Gâm hay mấy cái nhà nghỉ quoanh đó, để hôm sau chạy ra CB sớm rồi đi Trùng Khánh luôn.
Ngắm đèo Mã Pí Lèng...

Ngày 4: Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Nguyên Bình - Tx.CB (120 km) - Trùng Khánh (90 km), đoạn khó đi chút Tĩnh Túc - Nguyên Bình... ngắm thác Bản Giốc chiều muộn.

Ngày 5: Về HN

Các bạn xem xét cân đối lại cung đường một cách chi tiết và có kế hoạch cụ thể cho thời gian dừng nghỉ thì mới đảm bảo được lịch trình 5 ngày.

OK_ĐI
03-03-2012, 22:16
Cung này bác đi cẩn thận nhé. Nên bật đèn để đi. Các khúc cua bác chú ý còi inh ỏi lên nhé. Xe khách cung này phi ác lắm đấy

TrinhCa
04-03-2012, 10:42
Ngày 1: Bạn nên chạy thế này: HN - Hà Giang, quãng đường hơn 300 km rồi, nghỉ đêm tại Hà Giang, để ngày hôm sau quay lại Hồ Noong thì hay hơn.

Ngày 2: Hà Giang - Hồ Noong (17 km) sau quay ra đi về Lũng Cú - Đồng Văn. Ngày này qua Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú các điểm có thể dừng để chụp choẹt hay làm gì thì tùy đoàn các bạn. (Quãng đường có đi loanh quoanh thì cũng chỉ đến 200 km thôi).

Ngày 3: Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc (30 km), không biết các bạn có dự tính chạy vào Xín Cái - Săp Pun hay không mà di chuyển khiêm tốn thế? Nên các bạn xem xét có tăng quãng đường di chuyển lên không? để dành thời gian cho các ngày tiếp theo...chạy thế này Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Niêm Sơn - Bảo Lạc (100 km), nghỉ đêm tại Bảo Lạc, khách sạn Sông Gâm hay mấy cái nhà nghỉ quoanh đó, để hôm sau chạy ra CB sớm rồi đi Trùng Khánh luôn.
Ngắm đèo Mã Pí Lèng...

Ngày 4: Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Nguyên Bình - Tx.CB (120 km) - Trùng Khánh (90 km), đoạn khó đi chút Tĩnh Túc - Nguyên Bình... ngắm thác Bản Giốc chiều muộn.

Ngày 5: Về HN

Các bạn xem xét cân đối lại cung đường một cách chi tiết và có kế hoạch cụ thể cho thời gian dừng nghỉ thì mới đảm bảo được lịch trình 5 ngày.

Cảm ơn bác Sonvc, đúng là ngày 3 em đi khiêm tốn thật vì chưa biết điểm dừng nào tốt hơn Mèo Vạc, thế nên ngày 4 chạy đi Cao Bằng khá vất. Có chỉ giáo của bác, ngày 3 em sẽ dừng tại Bảo Lạc, ngày 4 sẽ đỡ vất hơn.

Cung này bác đi cẩn thận nhé. Nên bật đèn để đi. Các khúc cua bác chú ý còi inh ỏi lên nhé. Xe khách cung này phi ác lắm đấy
Cảm ơn bác, em sẽ chỉnh lại còi xe, thay bóng đèn :D

TrinhCa
12-04-2012, 23:52
Tình hình là bạn em đã gặp sự cố về việc đặt máy bay ra Hà Nội, nên lịch trình bị rút từ 5 ngày thành 4 ngày nhưng lộ trình không thay đổi, em hơi lo vụ này.

Các bác có số điện thoại các nhà nghỉ ở Hà Giang, Đồng Văn, Trùng Khánh rẻ rẻ cho em xin với ạ.

Cảm ơn các bác nhiều lắm.

Nguoi_Binh_Duong
20-04-2012, 15:18
- Ở Quản Bạ : nhà nghỉ Tam Sơn, điện thoại 0219.3846.543, Nhà nghỉ Khánh Duy (0972 545 055), Khách sạn 567 (0219 3846 543):
- Đồng Văn : Khách sạn Hoàng Ngọc, ĐT 0219 3856 020, Khách sạn Khải Hoàn : 0982 025 892 – 0219 3856 147
- Trùng Khánh : Nhà nghỉ Hoàn Lê ( 0263 826 221, 0169 570 5355), khách sạn Đình Văn (026.3602.789), nếu muốn gần Bản Giốc thì KS Đình Văn cơ sở 2, điện thoại 0263.82.80.82

Muốn xem chi tiết hơn ban có thể vào : https://www.phuot.vn/threads/12618-B%C3%ACnh-D%C6%B0%C6%A1ng-%C4%91i-H%E1%BA%A3i-Ph%C3%B2ng-H%C3%A0-N%E1%BB%99i-%E2%80%93-H%C3%A0-Giang-Cao-B%E1%BA%B1ng-B%E1%BA%AFc-C%E1%BA%A1n-H%C3%A0-N%E1%BB%99i-Ninh-B%C3%ACnh

TrinhCa
05-05-2012, 07:53
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo, bọn em đã có một chuyến đi rất thú vị.
Về tình hình giao thông em xin có vài ý như sau:
- Nếu đi theo quốc lộ 2C thì đoạn từ Lập Thạch đi Tuyên Quang mất khoảng 20 - 30km đường rất xấu
- Đường từ Nguyên Bình đi TX Cao Bằng mất khoảng 40km đường cực kỳ xấu, đang làm, bụi không thở đc. Bọn em đã phải đi trong đêm ở đoạn này.
- Đường từ TX Cao Bằng đi Lạng Sơn mất khoảng 10km đường đang làm, nhưng ko xấu bằng 2 đoạn trên.

Em đã bị mấy chú áo vàng thổi còi ở ngay đầu TP Tuyên Quang và em thực sự cảm thấy sự trơ trẽn cướp bóc của mấy thằng này. Em cũng bị thổi còi nhiều, nhưng chưa ở đâu trơ trẽn như mấy chú ấy.
Bọn em giấy tờ đầy đủ, đi đúng tốc độ 40km/h nhưng các chú ấy vẫn nằng nặc đòi tiền dù không đưa ra đc bằng chứng bọn em vượt quá tốc độ. Nếu ko vì 3 người khác đang còn phải hành trình thì em theo bọn nó về đồn xem thế nào. Các bác đi đường cẩn thận đoạn này nhé.

Nguoi_Binh_Duong
06-05-2012, 07:42
Hành trình tuy có một số đoạn hơi xấu, nhưng bù lại phong cảnh tuyệt với phải không em? sô hình lên cho mọi người xem với.
Nói về áo vàng, hôm anh đi xe khách đến Cao Bằng , nó không thèm ra ngoài chào theo hiệu lệnh mà ngồi trong xe 4 chỗ mát mẻ, bắt lơ xe phải đưa giấy tờ và Tiền vào trong xe, Chắc là nó sợ bị Chụp hình. Đúng là trơ trẽn.

TrinhCa
06-05-2012, 09:35
Em đang đưa anh lên mạng, sẽ post về chuyến đi ngay thôi ạ, mong các bác ủng hộ, ném đá nhiệt tình :D

hoangvanhiep
25-08-2012, 17:09
Doạn 2C này khá đẹp cho cào cào

hoangvanhiep
25-08-2012, 17:12
Chúng tôi đi vận đồng phục cào cào không bao giờ mấy bò vàng thổi hết á ! Nhìn hình tôi thì biết