PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi cung đường Hà Nội - Hà Giang

lanhchanh
28-02-2012, 20:58
Sau vài hôm tổng hợp lại theo các topic của những người đi trước thì em có cí lịch trình thế này, mong cả nhà góp ý về vấn đề đường xá, thời gian, các chú ý đặc biệt (đoạn nào đường xấu, khó đi...blabla), recommend nơi ngủ nghỉ ở thời điểm này là tốt ạ...

Nhóm em chỉ có 3 người mà cả 3 đứa đều chưa đi đường này bao giờ, kinh nghiệm là = 0 nên đang lo lắm :( Liệu với dân lần đầu như bọn em thì có thể hem? Vì em xin nghỉ phép cả ngày 6/3 để nghỉ ngơi ở nhà nên trong trường hợp bất khả kháng có thể lùi thời gian trễ hơn một chút...

Lịch trình đây ạ, mong cả nhà giúp đỡ.

Thời gian: từ 2/3 - 5/3 (thứ 6 đến thứ 2 tuần kế tiếp)

1. Ngày 1 ( 2/3 thứ 6): HN – Tuyên Quang – Hà Giang – Quản Bạ. => Đoạn này em đang lo là ko biết có đủ khả năng đi đến đc Quản Bạ hay ko? vì em muốn sáng hôm sau đi chợ phiên Quản Bạ được.

+ HN – Tuyên Quang: 138 km (Hà Nội – Phúc Yên – Hương Canh – Vĩnh Yên – Tam Dương – Sơn Dương – Tuyên Quang)

=> 6h sáng khởi hành từ Hà Nội – Vĩnh Yên theo đường 23
Vĩnh Yên – Tuyên Quang ~ 86km (nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang)
=> 11h30, ăn trưa ở Tuyên Quang
+ Tuyên Quang – Hà Giang: 161 km
=> 13h30, rời Tuyên Quang đi thị xã Hà Giang
=> 15h30, nghỉ chân ở Hà Giang, posing với cột mốc 0, rồi chạy thẳng lên Quản Bạ ( ~50km) => cố gắng tối ngủ ở Quản Bạ để sáng hôm sau đi chợ phiên ở Quản Bạ được.
=> 17h30, hạ cánh an toàn xuống thị trấn Tam Sơn, Quản Bạ.
=> 22h, oánh răng, rửa mặt rồi đi ngủ

2. Ngày 2 (3/3 thứ 7): Quản Bạ – Yên Minh – Dinh vua Mèo –Lũng Cú – Đồng Văn => Bi giờ lên Lũng Cú là cứ thế lướt vô thôi ạ?

+ Quản Bạ – Đồng Văn (tính cả vào-ra Phó Bảng, Lũng Cú): 155 km
=> 6h00 dậy và ăn uống, gói ghém đồ đạc
=> 7h00, lên đường dự chợ phiên Quản Bạ (Xã Quyết Tiến)
=> 9h00, lên đường đi Yên Minh
=> khoảng 10h30, dừng lại cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất Việt Nam, suốt dọc đường toàn thông là thông
+ Ăn trưa tại Yên Minh. (Quán Hải Yến ở cổng chợ)
+ Sủng Là: thăm phim trường “ Chuyện Của Pao”.
+ Phó Bảng: 1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang (cột mốc gianh giới Việt Trung)
+ Rời Phó Bảng qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng và bản của người Mông Trung Quốc. Trên đường đi Đồng Văn đến Sà Phìn, thăm nhà vua Mèo - Vương Chí Sình ở Sà Phìn. Đứng ở ngã ba đường (có bảng chỉ dẫn: Đồng Văn : 15km, Lũng Cú: 26 km) nhìn xuống thung lũng sẽ thấy xã Sà Phìn, có Dinh nhà họ Vương ở đó.
=> 16h, thăm cột cờ Lũng Cú
=> 18h, có mặt ở Đồng Văn, nhận phòng và nghỉ tối ở Đồng Văn
=> 20h, ăn tối
=> Sau đó là lượn Đồng Văn và chui vào quán Café Phố Cổ để nhâm nhi

3. Ngày 3 (4/3 chủ nhật): Đồng Văn – Quản Bạ - Hà Giang
=> 6h, dậy!
=> 7h, ăn sáng
=> 8h, dự chợ phiên Đồng Văn: mua bán 1 vài thứ, nhâm nhi thử rượu ngô, ăn mèn mén, thắng cố
Vào làng Văn hóa Đồng Văn tham quan
=> 10h30, rời Đồng Văn đi Mèo Vạc, ngắm Mã Pì Lèng (con đường hạnh phúc)
=> 13h bắt đầu từ Mèo Vạc quay về Yên Minh, trên đường đi ngắm toàn cảnh cao nguyên đá, tiếp tục chạy về Hà Giang
=> Nghỉ tối lại ở Hà Giang

=> đoạn này em muốn cố chạy về đến Hà Giang để ở lại đó qua đêm, sáng hôm sau dự định đi hồ Noong.

4. Ngày 4 (5/3 thứ 2): Hà Giang – HN: 359km => Ngày cuối này dậy sớm đi thăm Hồ Noong, rồi về hà nội

=> 6h sáng, dậy ăn sáng, gói ghém đồ đạc
=> 7h30 từ Hà Giang đi thăm hồ Noong
=> 10h30 - 11h30 ăn trưa
=> 12h15, lên đường về HN
=> 15h30, nghỉ chân ở Tuyên Quang
=> 18h, nghỉ chân ở Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc
=> 19h, chia tay chia chân và ôm hôn thắm thiết
=> 20h, cop ảnh ủng lung tung xòe rồi giải tán, ai về nhà nấy ♥

day of loving
29-02-2012, 10:23
6h sáng khởi hành từ Hà Nội – Vĩnh Yên theo đường 23
Vĩnh Yên – Tuyên Quang ~ 86km (nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang)
=> 11h30, ăn trưa ở Tuyên Quang
đoạn này bạn nên đi HN - Tam dương - Sơn Nam (TQ) - Tuyên Quang = 135km = > 3h, đường đễ đi, chỉ có một phần đoạn Tam dương là hơi xấu thôi chỉ có một phần đoạn Tam dương là hơi xấu thôi
+ Tuyên Quang – Hà Giang: 161 km = 3,5h (đoạn km 13 TQ - km 25 TQ - HG đường hơi xấu, đông xe, có bắn tốc độ, CSGT: TQ - km4, km 32 hoặc thị trấn Tân Yên - Hàm Yên cách TQ 40km)
=> 13h30, rời Tuyên Quang đi thị xã Hà Giang :
=> 15h30, nghỉ chân ở Hà Giang, posing với cột mốc 0, rồi chạy thẳng lên Quản Bạ ( ~50km) => cố gắng tối ngủ ở Quản Bạ để sáng hôm sau đi chợ phiên ở Quản Bạ được.

Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ

Vận Mệnh 13
07-03-2012, 15:05
Bác chủ pic cho em hỏi ké các cụ tý nha. Do thời gian eo hẹp, e chỉ có 3 ngày cho cả đi lẫn về nhưng "máu đã lên não" do vậy quyết định lên Hà Giang 1 chuyến hít không khí trong lành. Mong các cụ có đá, ném đá, có súng bắn súng, e cũng không ngại đại bác luôn đóng góp cho em về cung đường này.
Ngày 1: hà Nội - thị trấn Yên Minh (400km – 10h)
0800: HN - Sơn Tây - cầu Trung Hà - Cổ Tiết(chạy đường 32, qua cầu rẽ trái) - Đoan Hùng - Tuyên Quang - Việt Quang(chạy đường 320, đến ngã 3 Việt Quang rẽ phải đi HG) - Hà Giang – Quản Bạ - Yên Minh (chạy đường 4C).
Ngày 2:Yên Minh- Mèo Vạc (150km)
0600: dậy đi ăn sáng chuẩn bị đồ đạc
0700: Yên Minh- Sủng Là – Lũng Cú (55km – 1h)
1000: Nghỉ ăn trưa tên Lũng Cú
1200: Lũng Cú – Đồng Văn – Mã Pì Lèng – Mèo Vạc (50km)
1400: Mèo Vạc – Mậu Duệ - Yên Minh (50km)
(Nếu mưa thì đến Sùng Trái rẽ qua tỉnh lộ 182 đi Văn Chải về Yên Minh)
1900: Nghỉ tại Yên Minh
Ngày 3: Yên Minh – HN : đi ngc lại ngày đầu
0600: dậy đi ăn sang chuẩn bị đồ đạc
0700: chạy Yên Minh – HN

Đi như thế này có "bay" nhiều quá không các cụ? Cho em ít gạch đá nha

Sonvc
07-03-2012, 16:33
Lại thêm vài bác đưa Hà Giang vào tầm ngắm bắn, @ Vận Mệnh 13: đi có 3 ngày cho cả đi lẫn về thì đi thế này để trải nghiệm đường và cảnh, chạy xe máy thôi đấy nhé: (chứ phương án mà đi ô tô thì lịch trình sẽ khác)

Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang (300 km), nghỉ đêm Hà Giang sáng hôm sau chạy tiếp, (có thời gian thì tạt Hồ Noong chơi).
Ngày 2: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc (chừng 200 km), thăm núi đôi Quản Bạ, rừng thông Yên Minh, cột cờ Lũng Cú và chạy đèo Mã Pí Lèng, nghỉ đêm Mèo Vạc. Ngày này bạn chỉ nên chạy chừng này thôi, để thời gian ra mà chơi bời tẹo, đi Hà Giang rồi là sẽ còn đi tiếp nữa, cố quá làm gì.
Ngày 3: Mèo Vạc - Niêm Sơn - tt.Bảo Lạc - Tĩnh Túc (rẽ phải theo đường 212 hướng về Bắc Kạn) - Hà Hiệu - Nà Phặc - Bắc Kạn - Thái Nguyên - Hà Nội (390 km).

Vận Mệnh 13
08-03-2012, 22:47
Hihi. Thanks bác nhiều nha. Nhưng bác cho em hỏi luôn, nếu ngày đầu lên đc Quản Bạ để sáng t7 đi chợ phiên có đc ko? Em đang tính hướng đó.
Mà lúc từ HN lên HG em có thể đi như thế này được ko? Hà Nội- Sơn Tây - Tam Dương – Sơn Dương – Tuyên Quang - Tân Yên - Vĩnh Tuy - Việt Quang - Việt Lâm - Vị Xuyên -–txã Hà Giang. Đi đường 32 đến Sơn Tây qua đò rùi theo đường QL2C - Ql37 - QL2 lên Tuyên Quang. Có gần hơn đc chút nào ko ạ? Mà em nghe nói là đọa từ Tam Dương lên TUyên Quang mới sửa, ko biết đã xong chưa?
Còn đường lúc về chất lượng thế nào ạ? 400km mà không ngon thì cũng toát mồ hôi đó.

Sonvc
09-03-2012, 09:07
@ Vận Mệnh 13: Ngày đầu chạy lên Quản Bạ được, Quản Bạ cách HG có đâu 50 km thôi, đi như vậy thì xuất phát từ HN lúc 6h sáng, lên tới QB thì nhanh chắc cũng tầm 4 - 5 h chiều, sáng đi chợ.
Đi đường nào không quan trọng lắm, cứ đường tốt mà đi, đi đường 32 lên Sơn Tây rồi còn mất công qua đò làm gì, đi từ HN - Sơn Tây -Trung Hà (cầu) - Phong Châu - Phú Thọ - Đoan Hùng - Tuyên Quang rồi đi HG. Đường QL2 nối TQ với PT đã gần hoàn thiện, nhưng nói gần hơn thì chẳng gần hơn tẹo nào đâu, ngày về chất lượng đường là đường rải nhựa, không gập ghềnh đá, bùn nên không lo.

tieudaohiepkhach
20-03-2012, 16:25
Em cũng đang muốn phiêu cung này 1 chuyến nhưng thời gian eo hẹp quá nên dự kiến sẽ đi xe khách kết hợp xe máy, lịch trình thế này có ổn không các bác:
Đêm 1: Bến xe Mỹ Đình, đi xe giường nằm (có gửi kèm xe máy) lên Hà Giang
Ngày 2: Sáng đến Hà Giang, nhận xe máy, ăn sáng, đổ xăng rồi chạy tuyến Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn. Nghỉ đêm tại Đồng Văn.
Ngày 3: Đồng Văn - Mã Pì Lèng - Xín Cái (xuống sông Nho Quế) - Mèo Vạc -Yên Minh - Hà Giang.
Đêm 3: Xe khách Hà Giang - Hà Nội.
Ngày 4: Về đến Hà Nội, đi làm bình thường.
Như thế này em chỉ mất 2 ngày 3 đêm (2 đêm trên xe khách, 1 đêm ở Đồng Văn), đi từ tối thứ 6, sáng thứ 2 về đến Hà Nội. Chủ Nhật ở Đồng Văn có khi còn kịp đi chợ phiên nữa.
Các bác thấy lịch trình của em liệu có thực hiện được không ạ?

Sonvc
20-03-2012, 17:38
@tieudaohiepkhach: Lịch trình như vậy thực hiện được, nhưng căn làm sao để đêm 3 về tới HG đúng giờ khi xe khách chạy nhé, muộn quá là không đón được xe khách đâu.

Hà Giang hình như làm gì có tuyến tàu hỏa chạy từ hà nội lên nhỉ???
Không có chuyến tàu nào chạy HN - Hà Giang đâu nhé, chỉ có ô tô thôi, tương lai xa nhà nước tính xây dựng đường sắt tới đây thì có.

turzkeyvn
13-02-2015, 00:54
Các bác cho em hỏi cung đường HG của em lượt đi: HN - Sơn Tây -Trung Hà (cầu) - Phong Châu - Phú Thọ - Đoan Hùng - Tuyên Quang -HG - Quản Bạ – Yên Minh – Dinh vua Mèo –Lũng Cú – Đồng Văn.
Vaz lượt về đi như nào cho có view đẹp nhất mà khong phải quay lại đường cũ không ạ ? Cho em xin cái cung nhẹ nhàng ngắn nhất thôi nhé !
Em cám ơn !!!

JinBui
17-02-2015, 20:13
Em đang tính đi Hà Giàng vào Ngày 28/2 1,2,3/3....bác nào có thời gian phù hợp cho em đu với nha.Em từ trong nam bay ra HN.
Hóng thêm các thông tin của các bác.
http://facebook.com/truongchinh117