PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin Cà Mau và Đất Mũi

hamvui847
28-05-2009, 22:56
Tình hình là hè này em sẽ thức hiện 1 chuyến đi từ quê em (Trà Vinh) sang tận mũi Cà Mau (ra tận gốc tọa độ 0), nếu đi tới Cà Mau rồi thì ta có thể đi tới mũi Cà Mau bằng những con đường nào các bác hướng dẫn cụ thể dùm em nhé, em thấy có nhiều bác rất rành về lộ trình tiện thể cho em xin hỏi có tài liệu nào hướng dẫn về lộ trình này không ạ (quốc lộ tuyến đường nào), các bác giúp dùm thằng em nhỏ bắt đầu tập phiêu lưu này nhé.

digivina
28-05-2009, 23:12
Ra mua cái bản đồ du lịch cho nhanh đi đồng chí. Thông tin khác thì vào web của tỉnh mà coi. OK?

hamvui847
28-05-2009, 23:15
Ra mua cái bản đồ du lịch cho nhanh đi đồng chí. Thông tin khác thì vào web của tỉnh mà coi. OK?

Ý em thắc mắc là khi em ra tới Cà Mau rồi thì em có thể chạy thẳng ra mũi Cà Mau bằng xe máy không, hay em phải đi tàu và nếu vậy thì chuyến tàu khởi hành vào giờ nào, thank's.

barandom
28-05-2009, 23:28
Ý em thắc mắc là khi em ra tới Cà Mau rồi thì em có thể chạy thẳng ra mũi Cà Mau bằng xe máy không, hay em phải đi tàu và nếu vậy thì chuyến tàu khởi hành vào giờ nào, thank's.

Từ Cà Mau ra mũi hiện nay về lý thuyết là chưa có đường bộ.

Giờ tàu chạy bạn có thể xem ở các Topic U minh, đất rừng Phương Nam, Live xuyên Việt của Còi To , Thông tin các cung đường Tây Nam Bộ trong box này hoặc Topic Xin tư vấn đi miền Tây" trong box Quán Phượt .... để tham khảo .

Giờ chính xác nhất là xuống Cà Mau trước khi đi ngủ ra bến tàu hỏi giờ tàu chạy.

Nếu đi xe máy thì có thể xuống tới Năm Căn, từ đây vẫn có tàu ra mũi.

hamvui847
28-05-2009, 23:49
Từ Cà Mau ra mũi hiện nay về lý thuyết là chưa có đường bộ.

Giờ tàu chạy bạn có thể xem ở các Topic U minh, đất rừng Phương Nam, Live xuyên Việt của Còi To , Thông tin các cung đường Tây Nam Bộ trong box này hoặc Topic Xin tư vấn đi miền Tây" trong box Quán Phượt .... để tham khảo .

Giờ chính xác nhất là xuống Cà Mau trước khi đi ngủ ra bến tàu hỏi giờ tàu chạy.

Nếu đi xe máy thì có thể xuống tới Năm Căn, từ đây vẫn có tàu ra mũi.

Thank's bác nhiều lắm, em đang xem và sẽ thực hành chuyến đi trong hè này, chúc bác vui vẻ.

barandom
28-05-2009, 23:54
Tình hình là hè này em sẽ thức hiện 1 chuyến đi từ quê em (Trà Vinh) sang tận mũi Cà Mau (ra tận gốc tọa độ 0).

Bạn ở Trà Vinh cho tớ hỏi : Từ Mỹ Long (Cầu Ngang) có đò qua Thạnh Phú (Bến Tre) không?

book_worm
29-05-2009, 09:13
Cà Mau có 3 bến tàu, nên níu đi tàu bạn ra bến tàu cao tốc mà đi. Chuyến đầu tiên khởi hành lúc 6h45 hay 7h15 gì đó. Trưa về CM sớm để kịp bắt tàu qua đầm Thị Tường (bến tàu A) ngáy khò khò. Hoàng hôn & bình minh Thị Tường thì…chẹp chẹp. Hôm sau nữa còn thời gian thì dông qua U Minh hạ đú đởn, câu cá & làm mồi cho muỗi… À quên, từ Mũi kiếm tàu đánh 1 quả ra Hòn Khoai làm 1 đêm trên hải đăng cũng tuyệt cú mèo.

@ Anh rắnđốm, qua nhiều bài, thấy anh rất rành đường sá Mekông, quê ở đây hả anh. Em quê Đồng Tháp mà thấy mình mù tịt đường xá Mekong, hổ thẹn, hổ thẹn. Hôm nào có dịp anh em làm 1 chuyến anh nhẩy.

Còi
29-05-2009, 09:16
Ơ em thấy bác ra đến Năm Căn hỏi thuê cả tàu cho tiện, hồi bọn em đi, thuê nguyên chiếc , trả giá gẫy lưỡi được 1.800K. Tàu hoành tráng, đi được khoảng 10 người, chịu khó nhồi có khi hơn. Nếu bác đi một mình thì hơi lục tốn đấy. Vì thuê cả chiếc nên giờ nào bác chạy cũng được

Còi To
29-05-2009, 15:52
Dân họ vẫn phóng xe máy chạy ra tận mốc 0 đấy nhưng khách du lịch thì mình ko biết làm thế nào để bê xe ra đấy cả. Ra mũi có 2 cách phổ biến ngồi tàu từ Cà Mau <-> Đất Mũi giá vé 80k/luot/người, hoặc Năm Căn <-> Đất Mũi giá vé 40/lượt/người. Giờ tàu chạy thì alo lại cho chắc chỉ biết giờ tàu về từ Đất Mũi chuyến cuối cùng 15h15 muộn hơn thì ở lại hoặc thuê vỏ lãi chạy về Năm Căn. Thuê vỏ lãi từ Năm Căn ra Đất Mũi cũng ok giá dc chào là 400k :p (vỏ lãi chở dc xe máy hay ko thì em ko biết nốt nếu chở dc thì xe máy sẽ dc ra gần mốc 0)

Doremonkey
30-05-2009, 11:05
Bạn ở Trà Vinh cho tớ hỏi : Từ Mỹ Long (Cầu Ngang) có đò qua Thạnh Phú (Bến Tre) không?

Tớ nghĩ là có đò qua thạnh phú. Nhưng thông thg mọi người đi phà cổ chiên rồi đi qua thạnh phú bạn ah,

hamvui847
30-05-2009, 12:16

Chào anh, nếu anh muốn đi Thạnh Phú từ Trà Vinh thì có 2 hướng, 1 là từ thị xã Trà Vinh chạy dọc bờ kè sông Long Bình và chạy ra khu công nghiệp Long Đức và đi dọc theo hướng bờ sông sẽ thấy bến đò ngang từ Trà Vinh qua Bến Tre sau đó anh rẽ phải chạy khoảng 20km là tới Thạnh Phú, còn rẽ trái chạy cũng khoảng 15km sẽ tới Mõ Cày, còn hướng 2 bác cũng có thể đi từ thị xã Trà Vinh, cũng chạy theo hướng dọc sông Long Bình và chạy ngang bến đò ngang ở trên luôn và và qua 1 cái cầu cây "Cam Son" chạy theo hướng Long Đại khoảng 15km bác sẽ tới phà Cổ Chiên và qua phà và cũng rẽ phải, nhưng tuyến đường này xa lắm nên đi bến đò ngang từ khu công nghiệp qua Bến Tre(bến đò này chạy từ 4h30 sáng tới 6h chiều à nha, còn phả Cổ Chiên thì 24/24). Từ Mỹ Long cách Trà Vinh khoảng 29km đường dễ chạy lắm (có lẽ anh muốn đi xem cúng biển ở Mỹ Long vào 4 ngày tới à, năm nay có lẽ làm lớn lắm), chúc bác vui vẻ, có gì thắc mắc ở Trà Vinh bác cứ hỏi, thank's các anh đã hết lòng hỗ trợ em về chuyến đi Cà Mau này, nhưng em thấy đi Cà Mau không thì quá uổng chuyến đi, em muốn đi 1 vòng đồng bằng sông Cửu Long luôn, dự định của em là, khởi hành từ Trà Vinh => Vĩnh Long => Sa Đéc => Long Xuyên => Châu Đốc => Hà Tiên => Bạc Liêu => Cà Mau => và về Sóc Trăng qua Cầu Quan về Trà Vinh, xin các bác hỗ trợ cho em về các tuyến đường này ạ, và đi mấy ngày và như thế nào là tiện nhất, thank's mọi người.

linhnam
30-05-2009, 13:28
em nghĩ anh nên đi tàu cao tốc ra KDL Đất Mũi - nơi có biểu tượng con tàu và mốc tọa độ 0 cực nam. hiện nay xe du lịch nói chung và xe máy chỉ đi tới Thị trấn Năn Căn của huyện Ngọc Hiển thôi ( trước đây là huyện Năm Căn đó ), sau đó anh phải đi Cao tốc ra Đất Mũi. Hay là tới trung tâm thành phố Cà mau - sẽ đón tàu cao tốc ra Đất Mũi.
anh có thể alo trước cho tàu, em đi đoàn 35k 2 lượt đi về là 4,5 t đó.
anh thử liên lạc nha :anh Hon, PGĐ cty dl Minh Hai 0913122214.
Hy vọng anh sẽ chinh phục cực Nam Tổ Quốc!

barandom
31-05-2009, 10:47
Chào anh, nếu anh muốn đi Thạnh Phú từ Trà Vinh thì có 2 hướng, 1 là từ thị xã Trà Vinh chạy dọc bờ kè sông Long Bình và chạy ra khu công nghiệp Long Đức và đi dọc theo hướng bờ sông sẽ thấy bến đò ngang từ Trà Vinh qua Bến Tre sau đó anh rẽ phải chạy khoảng 20km là tới Thạnh Phú, còn rẽ trái chạy cũng khoảng 15km sẽ tới Mõ Cày, còn hướng 2 bác cũng có thể đi từ thị xã Trà Vinh, cũng chạy theo hướng dọc sông Long Bình và chạy ngang bến đò ngang ở trên luôn và và qua 1 cái cầu cây "Cam Son" chạy theo hướng Long Đại khoảng 15km bác sẽ tới phà Cổ Chiên và qua phà và cũng rẽ phải, nhưng tuyến đường này xa lắm nên đi bến đò ngang từ khu công nghiệp qua Bến Tre(bến đò này chạy từ 4h30 sáng tới 6h chiều à nha, còn phả Cổ Chiên thì 24/24). Từ Mỹ Long cách Trà Vinh khoảng 29km đường dễ chạy lắm (có lẽ anh muốn đi xem cúng biển ở Mỹ Long vào 4 ngày tới à, năm nay có lẽ làm lớn lắm), chúc bác vui vẻ, có gì thắc mắc ở Trà Vinh bác cứ hỏi, thank's các anh đã hết lòng hỗ trợ em về chuyến đi Cà Mau này, nhưng em thấy đi Cà Mau không thì quá uổng chuyến đi, em muốn đi 1 vòng đồng bằng sông Cửu Long luôn, dự định của em là, khởi hành từ Trà Vinh => Vĩnh Long => Sa Đéc => Long Xuyên => Châu Đốc => Hà Tiên => Bạc Liêu => Cà Mau => và về Sóc Trăng qua Cầu Quan về Trà Vinh, xin các bác hỗ trợ cho em về các tuyến đường này ạ, và đi mấy ngày và như thế nào là tiện nhất, thank's mọi người.

Cung đường dự kiến như thế này, bạn có thể đưa thêm yêu cầu tớ sẽ sửa lại cho phù hợp :

1/- Ngày 1 : Trà Vinh – Châu Đốc : (170-200Km)

Trà Vinh - QL53 - Vũng Liêm - ĐT 902 - Phà Măng Thít - ĐT 902 - Vĩnh Long - QL1a - Cầu Mỹ Thuận - QL80 - Sa Đéc , tới đây có 2 phương án :
a/- Theo ĐT 848 về Mỹ An Hưng - Phà An Hòa - Long Xuyên
b/- Tiếp tục QL80 qua Hòa Long - Lấp Vò - phà Vàm Cống - Long Xuyên

Long Xuyên - QL91 - An Châu - Lộ tẻ Tri Tôn - QL91 về Châu Phú - Châu Đốc - đi vòng Châu Đốc tối ngủ lại .
Đến Châu Đốc tầm 13h00 .
Các điểm có thể đi ở Châu Đốc : Khu núi Sam (miếu Bà Chúa Xứ, Lăng Thoại Ngọc Hầu, chùa Tây An, đỉnh núi Sam ..... ) và các nơi khác xem thêm trong bài Châu Đốc https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2721)

2/- Ngày 2 : Châu Đốc – Hà Tiên : (khoảng 100Km)

Châu Đốc – QL91 - Nhà Bàng – QL91 - Xuân Tô (Tịnh Biên) – ĐT 955 – Ba Chúc (trên đường tỉnh 955 chú ý hỏi đường rẽ vào Ba Chúc khoảng 5-6Km ghé qua nhà mồ Ba Chúc) – trở lại ĐT 955 – Giang Thành – Hà Tiên . Đến Hà Tiên khoảng 10h00 , chiều đi chơi ở Hà Tiên https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1722.

3/- Ngày 3 : Hà Tiên – Cà Mau : (200-260Km)

Sáng đi ra Ba Hòn rồi rẽ vào Hòn Chông (cách Hà Tiên 40Km) vào chùa Hang, hòn Phụ Tử - trở lại Ba Hòn – QL80 – TT Hòn Đất (thích thì rẽ vào mộ Chị Sứ cách Hòn Đất 13Km xem thêm Live xuyên Việt của Còi To) - Rạch Giá – Rạch Sỏi – QL61 – Minh Lương – QL 63 - Phà Tắc Cậu – Thứ 2 – Thứ 7 – đi thẳng qua cầu về Thứ 11 – Cán Gáo – theo đường làng cặp sông Trẹm về Thới Bình - Cà Mau . Lành hơn thì đi thứ 7 – quẹo trái – QL63 – Vĩnh Thuận – QL63 - Huyện Sử (Thới Bình) – Cà Mau .

Nếu có máu phiêu lưu thì từ Chùa Hang ra khoảng 1-2Km gần cảng Hòn Chông rẽ phải theo có một con đường nhỏ về Rạch Đùng , gần nhà thờ Rạch Đùng có con đê biển, theo con đê biển này (khoảng 40Km) thì về đến Hòn Me (từ Hòn Me ra TT Hòn Đất khoảng 13Km ) . Đường này đã thông tuyến, nhưng mặt đường ra sao thì tớ chưa biết, nên trước khi đi phải hỏi thăm dân chúng tại Rạch Đùng trước.

Đến Cà Mau lo công tác chuẩn bị sáng hôm sau ra mũi

4/- Ngày 4 : Mũi Cà Mau :

- Đi theo QL 1A xuống Năm Căn (60Km) đón tàu ra mũi, nội dung công việc ăn chơi ở mũi xem Live Xuyên Việt của Còi To , https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2009,

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=192

chiều về lại Năm Căn

Phương án 1 : - Trên đường từ Năm Căn về Cà Mau có thể ghé lại TT Cái Nước (ngay trên QL1A, TT Trần Văn Thời (từ QL1A vào 8Km qua 1 cái phà), TT Sông Đốc (từ TT Trần văn Thời vào 17Km) hoặc rừng Vồ Dơi (từ TT Trần văn Thời vào 9Km - không cùng đường với TT Sông Đốc) tối ngủ Cà Mau

Phương án 2 : - Về thẳng Cà Mau rồi về Bạc Liêu luôn bằng QL1a , tối ngủ Bạc Liêu. Ở Bạc Liêu có biển Nhà Mát, chùa Xiêm Cán, vườn nhãn, sân chim (Còi To bảo đóng cửa rồi), nhà công tử Bạc Liêu (khách sạn)

5/- Ngày 5 : Cà Mau / Bạc Liêu - Trà Vinh :

- Sáng rong chơi Bạc Liêu (hoặc từ Cà Mau - Bạc Liêu), theo QL1A về Sóc Trăng - rong chơi Sóc Trăng tí - QL60 - Đại Ngãi - Phà Đại Ngãi - Cù Lao Dung - Phà Cầu Quan - Cầu Quan - Tiểu Cần - Trà Vinh

hoặc (Cù Lao Dung - Chợ Bến Bạ - đò Bến Bạ - Cù lao Cồng Cộc - Đò Xà lơ - Trà Cú - Trà Vinh

hoặc (Sóc Trăng - QL1A - Cần Thơ - Phà Cần Thơ - Bình Minh - QL54 -Trà Ôn -Trà Vinh

Không đi lang thang thì :

Ngày 1 : Trà Vinh - Hà Tiên .

Ngày 2 : Hà Tiên - Cà Mau

Ngày 3 : Mũi Cà Mau :

Ngày 4 : Cà Mau - Trà Vinh

Còi To
31-05-2009, 11:28
Được bác barandom làm hoa tiêu thì quá chuẩn. Bác ý vạch cung để bác ý có thể túc tắc chạy 50-60km/h thôi nên chạy vô tư đi :D(beer). Ơ nhưng sao ko thấy bác rắn đốm chỉ đường cho bạn ý ra đất mũi cho trọn vẹn nhỉ :LL

barandom
31-05-2009, 11:47
Được bác barandom làm hoa tiêu thì quá chuẩn. Bác ý vạch cung để bác ý có thể túc tắc chạy 50-60km/h thôi nên chạy vô tư đi :D(beer). Ơ nhưng sao ko thấy bác rắn đốm chỉ đường cho bạn ý ra đất mũi cho trọn vẹn nhỉ :LL

Tiếp tục rồi nè : (hồi nãy tạm nghỉ đi rước con)

@Hamvui847 : Bạn là hamvui847 còn tớ là ham vui số 1 cho nên bạn làm ơn kiếm dùm tớ một cái bến đò qua cửa Cổ Chiên + cửa Cung Hầu (bên Trà Vinh thì ở Mỹ Long hoặc vùng phụ cận - ở Duyên Hải càng tốt , bên Thạnh Phú thì ở đâu cũng được - càng gần biển càng tốt). Nếu không có đò ngang thì xem có đò dọc từ TT Thạnh Phú - Mỹ Long không? giờ tàu chạy ?

Nếu có thể được thì xác nhận dùm là có một bến đò từ Đại An (Trà Cú) về Cù Lao Dung đi. Tớ nghe nói có nhưng chưa kiểm tra được.

Cám ơn bạn nhiều.

hamvui847
31-05-2009, 20:42
Tiếp tục rồi nè : (hồi nãy tạm nghỉ đi rước con)

@Hamvui847 : Bạn là hamvui847 còn tớ là ham vui số 1 cho nên bạn làm ơn kiếm dùm tớ một cái bến đò qua cửa Cổ Chiên + cửa Cung Hầu (bên Trà Vinh thì ở Mỹ Long hoặc vùng phụ cận - ở Duyên Hải càng tốt , bên Thạnh Phú thì ở đâu cũng được - càng gần biển càng tốt). Nếu không có đò ngang thì xem có đò dọc từ TT Thạnh Phú - Mỹ Long không? giờ tàu chạy ?

Nếu có thể được thì xác nhận dùm là có một bến đò từ Đại An (Trà Cú) về Cù Lao Dung đi. Tớ nghe nói có nhưng chưa kiểm tra được.

Cám ơn bạn nhiều.

Ở Duyên hải thì chắc chắn là không có ời vì nó nằm ở tận gần cuối của tỉnh Trà Vinh nhưng về hướng xéo nên chẳng gần Bến Tre, còn Mỹ Long thì em chưa chắc vì có thể cùng cửa biển của Bến Tre, nhưng ở Hòa Minh thì cũng có 1 bến đò qua tới Thạnh Phú luôn, vì hôm bữa em đi biển Cồn Bửng ở đi ngang Thạnh Phú thấy 1 bảng chỉ dẫn là "đường vào bến đò qua Hòa Minh"
Bến Đò Hòa Minh (Bãi Vàn) thì có 2 cách đi 1 là anh chạy từ thị xã theo QL 53 xuống hướng Cầu Ngang chính xác là 9.5km có 1 con lộ tẻ rẽ vào Bãi Vàng, anh chạy thêm khoảng 7km là tới bến đò Bãi Vàng - Hòa Minh, rồi qua cồn lên 1 bến đò nữa qua Thạnh Phú, đò chạy mấy giờ thì em không biết cụ thể vì em chưa đi bao giờ nhưng chắc chắn là có chuyến đò đó, giờ anh có thể nói cụ thể là anh ở đâu và di đến đâu không vậy em mới biết giúp đỡ anh đi đường nào là tiện nhất,
Còn về bến đò ở Đại An - Trà Cú qua cù Lao Dung thì chính xác là có và em cũng từng đi 1 lần rồi
anh xuống tới Trà Cú thì chịu khó chạy khoảng 12km nữa sẽ tới cảng cá Định An(Đại An)
trong ảnh đó cuối cảng cá cũng là bến đò qua Rạch Ván huyện cù Lao Dung rồi
và đây là con sông mà đò phải đi qua, đây mới chính là cửa Định An, chia cắt Sóc Trăng và Trà Vinh,
Và ảnh này là ảnh em đi từ phía Cầu Quan qua cù Lao Dung để lên phà Đại Ngãi về Sóc Trăng, có lẽ anh nói trung tâm huyện cù Lao Dung là ảnh này, nếu anh muốn đi đến vị trí anh đỏ thì từ Rạch Ván anh chạy xe lên khoảng 30 phút theo đường đá cũng ngon lắm, đường hơi hẹp nhưng ít xe.

Huhuhu, còn về phía em, em thì thuở nhỏ thích đi du ngoạn lắm, hồi nhỏ em chưa có bằng lái xe thì em chỉ được phép là đi để người ta chở không à giờ em mới đủ tuổi và vừa lấy bằng lái nên thích đi phượt giống các anh lắm (em hâm mộ chuyến đi của bác Còi To và nhiều bác trên dd này lắm) em thì hiện nay chuẩn bị thi tốt nghiệp THPT nên papa hứa là đỗ tốt nghiệp sẽ thưởng 2 "chai nước tương" cho em và em quyết định phượt 1 chuyến để biết đây biết đó, nhưng cung đường của barandom giúp đỡ em thấy thích thú quá nhưng em sợ không đủ tiền 5 ngày phượt, anh barandom có thể vạch ra luôn lệ phí của chuyến đi cho em được không để em lượng trước để đi, các bác đừng cười chê thằng em nhỏ này nha, nhỏ mà thích phiêu lưu nhấm kakakaka!!!

Có tuyến đường barandom vạch ra cho em
Trà Vinh - QL53 - Vũng Liêm - ĐT 902 - Phà Măng Thít - ĐT 902 - Vĩnh Long - QL1a - Cầu Mỹ Thuận - QL80 - Sa Đéc
từ đó giờ thì em thường đi thẳng từ Trà Vinh theo QL.53 tới Vĩnh Long 58km còn tuyến đường của anh barandom cho em thấy hơi lạ quá em cũng có nghe tuyến này nhưng em chưa bao giờ đi thử, em không biết đường này đi khoảng bao nhiêu km và đường đi có dễ không, thank's chúc mọi người vui vẻ.

barandom
31-05-2009, 22:38
Ở Duyên hải thì chắc chắn là không có rồi vì nó nằm ở tận gần cuối của tỉnh Trà Vinh nhưng về hướng xéo nên chẳng gần Bến Tre, còn Mỹ Long thì em chưa chắc vì có thể cùng cửa biển của Bến Tre, nhưng ở Hòa Minh thì cũng có 1 bến đò qua tới Thạnh Phú luôn, vì hôm bữa em đi biển Cồn Bửng ở đi ngang Thạnh Phú thấy 1 bảng chỉ dẫn là "đường vào bến đò qua Hòa Minh"
Bến Đò Hòa Minh (Bãi Vàn) thì có 2 cách đi 1 là anh chạy từ thị xã theo QL 53 xuống hướng Cầu Ngang chính xác là 9.5km có 1 con lộ tẻ rẽ vào Bãi Vàng, anh chạy thêm khoảng 7km là tới bến đò Bãi Vàng - Hòa Minh, rồi qua cồn lên 1 bến đò nữa qua Thạnh Phú, đò chạy mấy giờ thì em không biết cụ thể vì em chưa đi bao giờ nhưng chắc chắn là có chuyến đò đó, giờ anh có thể nói cụ thể là anh ở đâu và di đến đâu không vậy em mới biết giúp đỡ anh đi đường nào là tiện nhất,
Còn về bến đò ở Đại An - Trà Cú qua cù Lao Dung thì chính xác là có và em cũng từng đi 1 lần rồi
anh xuống tới Trà Cú thì chịu khó chạy khoảng 12km nữa sẽ tới cảng cá Định An(Đại An)
trong ảnh đó cuối cảng cá cũng là bến đò qua Rạch Ván huyện cù Lao Dung rồi
và đây là con sông mà đò phải đi qua, đây mới chính là cửa Định An, chia cắt Sóc Trăng và Trà Vinh,

Và ảnh này là ảnh em đi từ phía Cầu Quan qua cù Lao Dung để lên phà Đại Ngãi về Sóc Trăng, có lẽ anh nói trung tâm huyện cù Lao Dung là ảnh này, nếu anh muốn đi đến vị trí anh đỏ thì từ Rạch Ván anh chạy xe lên khoảng 30 phút theo đường đá cũng ngon lắm, đường hơi hẹp nhưng ít xe.

Huhuhu, còn về phía em, em thì thuở nhỏ thích đi du ngoạn lắm, hồi nhỏ em chưa có bằng lái xe thì em chỉ được phép là đi để người ta chở không à giờ em mới đủ tuổi và vừa lấy bằng lái nên thích đi phượt giống các anh lắm (em hâm mộ chuyến đi của bác Còi To và nhiều bác trên dd này lắm) em thì hiện nay chuẩn bị thi tốt nghiệp THPT nên papa hứa là đỗ tốt nghiệp sẽ thưởng 2 "chai nước tương" cho em và em quyết định phượt 1 chuyến để biết đây biết đó, nhưng cung đường của barandom giúp đỡ em thấy thích thú quá nhưng em sợ không đủ tiền 5 ngày phượt, anh barandom có thể vạch ra luôn lệ phí của chuyến đi cho em được không để em lượng trước để đi, các bác đừng cười chê thằng em nhỏ này nha, nhỏ mà thích phiêu lưu nhấm kakakaka!!!

Có tuyến đường barandom vạch ra cho em
Trà Vinh - QL53 - Vũng Liêm - ĐT 902 - Phà Măng Thít - ĐT 902 - Vĩnh Long - QL1a - Cầu Mỹ Thuận - QL80 - Sa Đéc
từ đó giờ thì em thường đi thẳng từ Trà Vinh theo QL.53 tới Vĩnh Long 58km còn tuyến đường của anh barandom cho em thấy hơi lạ quá em cũng có nghe tuyến này nhưng em chưa bao giờ đi thử, em không biết đường này đi khoảng bao nhiêu km và đường đi có dễ không, thank's chúc mọi người vui vẻ.

Rất cám ơn em về cái bến đò Hòa Minh - Bãi Vàn qua cửa kép Cổ Chiên và Cung Hầu. Anh cần cái bến đò đó để đi vòng quanh Tây Nam Bộ (phía đông cặp biển đông, phía Tây cặp biển Tây và biên giới Campuchia). Trên tuyến đường phía Đông cần qua 9 cửa sông lớn (Cửa Soài Rạp, Cửa Tiểu, Cửa Đại, Cửa Ba Lai, Cửa Hàm Luông, Cửa Cổ Chiên, Cửa Cung Hầu, Cửa Định An, Cửa Trần Đề). Anh đã tìm được đò qua 6 cửa sông, em đã giúp được anh qua 2 cửa nữa . Còn lại cửa Hàm Luông nữa là đủ, nếu không tìm được anh sẽ đi đò dọc từ Ba Tri về Thạnh Phú. Em tìm giúp anh luôn cái đò qua Hàm Luông và nếu có bến đò nào nữa dưới Hòa Minh càng tốt . TT Mỹ Long là cửa biển nên có thể có đò về bờ Thạnh Phú.

Cù lao Dung thì anh đi rồi. Trung Tâm Cù Lao Dung là chợ Bến Bạ cách chổ em nói khoảng 12-13Km

Cù lao Dung rất đẹp và yên bình. Rạch Ván mà em nói thì hình như là Rạch Tráng .

Con đường 902 từ Vũng Liêm về Vĩnh Long qua phà Măng Thít rất dễ đi vì ít xe, chiều dài chỉ ngang với QL53, anh muốn em đi đường này vì nó không có xe nhiều như QL53, đi rất thoải mái và đặc biệt là nó lạ với em, phù hợp với tinh thần "phượt". Nó có những đoạn cặp sát sông Cổ Chiên rất đẹp. Còn từ Sađéc nếu đi đường Mỹ An Hưng thì tới TX Sa đéc em rẽ vào TX, qua cầu sắt rồi cặp sông lên Vườn Hồng luôn rồi thẳng 1 đường là đến Mỹ An Hưng (không cần đến công viên tượng đài Bác Hồ mới quẹo phải). Vườn Hồng thường có nhiều hoa đẹp lắm.

Về chi phí thì với 2M đi 5 ngày + 4 đêm cho 1 hoặc 2 người là tạm đủ . Anh tạm tính cho 2 người nhé :

- Tiền Khách sạn 4 đêm 150K - 180K/đêm x 4 = 600K - 720K
- Tiền xăng + nhớt cho khoảng 1.000Km : 350K
- Tiền tàu ra mũi đi + về : 100K/ lượt x 2 người x 2 lượt = 400K . Đây là anh tính từ Cà Mau nếu đi Năm Căn sẽ rẽ hơn (khoảng 250-300K thôi)
- Tiền ăn cho 5 ngày ở mức tiết kiệm (sáng ăn xôi, trưa + chiều = cơm , uống trà đá) 60K/người ngày x 2 người x 5 ngày = 600K
- Tiền phà + linh tinh khác : 200K

Như vậy chi phí cho 2 người từ 2M - 2,3M
còn 1 người là từ 1,6M - 1,8M

Muốn tiết kiệm hơn nữa thì giảm chi phí khách sạn : anh mượn một bài đi Cà Mau của anh Tichuot vừa đi về cho em tham khảo đây

Tớ có chút xíu nghiệm nè, muốn có kinh nhưng không được.
Ngày 1: Đón xe từ bến xe Miền Tây lúc 6h00 A.M đi về Cà Mau, hết 120k. Bạn nên chọn Mai Linh hay Phương Thảo đi cho khỏe và an toàn nữa. Tụi lái xe này nó sẽ ghé lại 2 chổ để nghỉ chân vì thời gian từ SG tới CM là 8 tiếng. Bạn nên tranh thủ ăn no cho chuyến dừng chân thứ 1 ( Tên quán là gì quên mất rồi, hình như là Minh Phát, không nên ăn ở chổ dừng chân thứ 2 (Tên là Minh Khải : vì mình rất ấn tượng với nó) món ăn rất tệ, rất dơ và rất mắc.À, quên tối bạn phải nghỉ chân ở Tp.CM nên bạn Book trước khách sạn đi ( Phương nam 2*thì 180 - 350k/room, Công Đoàn 2* : 140k - 300k, An Nguyệt 3*: 200 - 500k, còn nếu tiết kiệm thì chọn nhà nghỉ chừng 70 - 150k là maximum rồi. tớ offer là nên chọn có Máy lạnh nha, vì đoàn quân Muỗi sẽ tấn công bạn còn hơn quân Mông Cổ nữa đó. Mang theo Soffell càng nhiều càng tốt. Khi tớ BX CM nên kêu thằng chủ xe trung chuyển mình vô khách sạn luôn, free đó, đừng bỏ phí chuyện nầy nha. Nghỉ ngơi chút xíu thì nên dạo vài vòng thành phố. Bạn nên đến chùa Ông và Chùa bà gần Bến Tàu đó, Linh thiên lắm, và dạo quanh, nói chung là Tp.CM cũng an toàn và tạm ok,
Nếu đi nhiều người thì bạn nên Thuê hẳn 1 chiếc tàu ra Mũi cà mau luôn, còn đi ít thì kiếm đoàn nào đó mà ghép vào đi chung.

Ngày 2: Cà mau - Đất Mũi khoảng 120km
Nếu không thuê được tàu riêng thì bạn ra bến tàu và đi chung với họ mất khoảng 90k, sau đó tàu sẽ đến điểm dừng và Thuê Xe ôm đi vô đẩ Mũi khoảng 20k, ăn thua bạn trả giá. Tớ đề nghị nên thuê riêng 1 chiếc Cano để biết thế là là Đua và Lướt sóng, trên cả tuyệt vời luôn, em nào mà say sóng thì đi kiểu này không còn mật xanh để ói nữa đâu. keke. Trên đường đi sẽ tham quan Chợ Nổi Cà Mau, và đến Khu Văn Hóa di lịch Cà mau chụp hình để Post lên để khoe hàng cho mọi người. Đến Mốc Tọa độ quốc gia, và vộng Lâm đài để ngắm toàn cảnh rừng và biển Cà Mau. nên mang theo Ống nhòm thì mới thấy được cái vẻ đẹp của nó. là Dân phượt nên đi vô rừng đước thì mê lắm, sướng lắm luôn đó. đói bụng thì ghé nhà hàng Thủy tạ Mũi cà mau ăn, nhưng nhớ đặt trước nha, chứ để đói bụng mới kêu là khi có đồ ăn thì lúc đó là ma đói luôn, hihihi. bị rùi nên biết.
Bạn nhớ hỏi chủ nhà hàng để canh con nước mà về , nếu không sẽ ở lại luôn vì khi thủy triều xuống là tàu bị mắc kẹt là ....lúc đó em là mồi của bọn muỗi đấy.
trên đường về thì tranh thủ ghé thêm chợ Năm căn, ở đây bán Hải sản nhiều lắm nhưng tớ thấy giá cả chẳng rẻ tí nào. về Tp. CM nhậu 1 chút cho biết thế nào là rượu cà mau. uống vô chảng thay mùi vị gì cả y chang như uống nước lã. nhưng khi thắm rồi thì Má ơi con đã quá. Phê và hơi nhức đầu đấy.

Ngày 2: Hòn Đá bạc.
Thuê xe ôm khoảng 40k để đến đó, khứ hồi 70 đi luôn. tới đây bạn sẽ thấy Dấu Chân Tiên, bàn tay Tiên, Bộ xương Cá Ông...nói chung cảnh ở đây đẹp và có nhiều cái để chụp và khám phá lắm. tới đây rồi thì bạn nên đi lên rưng U Minh mà chơi, đảm bảo không thích không kể.

Hãy thử 1 lần đi rồi sẽ biết thế nào là Cà Mau lắm muỗi nhiều con.

Cầm theo 1 bản đồ giao thông đường bộ cho chắc ăn . Tải bản đồ ở đây :
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2284&page=4 . Chỉ cần 4tấm Tây Nam Bộ là đủ rồi (52-53,57,58-59,60-61).

Đi xe máy thì cần chuẩn bị xe cho tốt.

Chúc em thi tốt và đương nhiên là sẽ được đi chơi vui vẽ.

hamvui847
31-05-2009, 23:54
À em hiểu ý anh rồi, vậy tiện hơn, giờ xin chia sẽ với anh 1 tuyến đường thú vị nữa nè, sau khi anh rời khỏi phà Thạnh Phú qua Hòa Minh rồi Hòa Minh qua Bãi Vàng(1h có 1 chuyến chạy), sao đó anh chạy hương về Trà Vinh (vẫn còn nằm trên lộ nhỏ của Bãi Vàng) từ bến đò lên khoảng 5km có 1 con đường đất đỏ nằm bên tay trái (đường dùng bảo vệ đê biển Mỹ Long), anh rẽ vào đường đó nhé, chạy khoảng 10km sẽ thấy 1 cái đập thế này,
Tên em nó là đập Chà Và.
Qua đập này và men theo con đường thẳng đất đỏ khoảng 7km nữa là tới ngã tư Bến Đáy (thị Trấn Mỹ Long) nếu anh muốn vào thị trấn thì anh quẹo vào khoảng 500m là tới ngay chợ Bến Đáy(Mỹ Long), còn anh chạy thẳng thì chạy ra biển Mỹ Long thật sướng khi anh chạy đường này mát mẻ và ngắm hàng dương nữa nhưng ngặt cái là anh đi đường này thì chiếc xe nhuôm màu đỏ kakaka!!!
Đây đây, phía trước là hàng dương bảo vệ biển, ảnh này chụp cách ngã tư Bến Đáy khoảng 700m.
Và đây là con đường đê dọc bờ biển.
Anh cứ men theo bờ biển đó chạy khoảng 10km nữa là tới cống Bến Chùa (cống Thâu Râu)
Đó là cống Bến Chùa, cái mũi tên đó cũng là 1 con đường đi đến cống này nữa á, chỗ ngã tư Bến Đáy anh quẹo phải chạy khoảng 2km thì đến 1 đường đá và đường đá đó cũng lên cống này, nhưng anh nên đi đường biển sẽ phiêu hơn,
Tiếp đến qua cống này anh sẽ tới điạ phận Mỹ Long Nam, anh chạy khoảng 1km nữa sẽ ra đường nhựa và anh quẹo phải chạy khoảng 5km nữa sẽ ra tiếp Quốc Lộ 53
Đó anh sẽ quẹo về hướng Duyên Hải khoảng 200m à(con đường xéo xéo) anh chạy vào đường đó là anh đi qua Đôn Châu - Đôn Xuân - Đại An, khỏi phải qua Trà Cú chi xa.
Đây là đường đối diện với Mỹ Long Nam nè (nhìn từ hướng đi từ Trà Cú vòng lại)
Đó anh đi như thế từ giao lộ đó đến tận Đại An luôn khoảng 20km à,
Đây đây, ảnh này là ảnh nhìn từ phía Trà Cú, con đường anh đi từ Đôn Xuân lên là bên trái và đi thẳng là Đại An.

hamvui847
31-05-2009, 23:55
Bản đô đây anh kakaka tự vẽ luôn, có vài chỗ độ dài không chính xác nhưng em đã nêu chính xác cho anh ở trên rồi.

Còn của em nè, anh nói 2M có lẽ là 2 triệu đúng không, cho em hỏi về vấn đề chỗ ngủ, em có thể ngủ nhà nghỉ không anh, tiết kiệm được kinh phí, anh có thể nói nhược điểm của nhà nghĩ cho em biết được không ạ, vì từ đó giờ ngủ ở nhà không à nên chưa biết thế nào là nhà nghỉ ạ, thôi em đi ngủ đây, mai còn đi ra mắt hội đồng thi nữa.

Tất cả ảnh đó em chụp hồi tháng 6 năm trước giờ không biết còn thật như thế không, không cho add 8image nên chia ra làm 2.

barandom
01-06-2009, 00:55
Cám ơn em nhiều, con đường về Đại An thì em khỏi lo anh đã đi rồi, nhưng để đảm bảo là đi vòng quanh anh sẽ đi xuống Ba Đọng, quay lên Long Vĩnh rồi qua đò về Đại An. Năm 2007 anh đã làm phát 2 ngày hết 07 huyện + 01 thị xã của Trà Vinh rồi (còn sót lại Mỹ Long) . Lúc ấy đã đến cửa cảng cá ăn cháo vịt mà không biết bên trong có đò mới chết chớ.

Nhà nghỉ cũng chẵng khác khách sạn bao nhiêu, nói chung là ngủ được. Với giá 70-150K/người/đêm thì sẽ không có máy lạnh. Có điều ở Cà Mau thì theo Tichuot ngủ nhà nghỉ có nguy cơ làm mồi cho muỗi thôi. Lúc ở Cà Mau anh ở Khách sạn phòng máy lạnh nên chẵng biết muỗi cắn ra làm sao cả.

quecui
03-06-2009, 10:13
Bác tham khảo bản đồ vùng Miền Tây nhé, mình vừa đi CM chỉ thấy dân tình cho xe máy lên tàu chở thôi, hình như không có đường bộ ra tận mũi đâu

Load về xem cho đã (http://www.4shared.com/file/108483973/90bca0ff/MienTay022009-qc.html)

quecui
05-06-2009, 13:51
Bản đồ riêng cho Cà Mau đây (Ozi)

Map (http://www.4shared.com/file/109979270/f2e4717b/CaMau012008.html)

JPG (http://www.4shared.com/file/109976620/d0f93db4/CaMau012008.html)

ba rọi
12-06-2009, 22:10
Đầu tháng bảy này em sẽ làm một quả ra cực Nam :).... lần đầu tiên đi Phượt nên cũng hơi lo nên cũng nhờ các bác tư vấn cho em chút xíu ý kiến nên làm và không nên làm trong mỗi chuyến đi :D...
lộ trình của em thế này : Châu Đốc -> Long Xuyên -> Cần Thơ -> Sóc Trăng -> Bạc Liêu -> Cà Mau ( khi ra đến Năm Căn thì sẽ thuê vỏ lãi đi ra mốc toạ độ 0 luôn ) ... dự trù chuyến đi cho 1 tuần ( tại đi 1 mạch Cà Mau, đến lúc về thì ghé mấy tỉnh đã đi qua để vui chơi )...
Có bác nào biết giá thuê vỏ lãi ra tới đất mũi là bao nhiêu không vậy ?? Phòng trọ nào tốt và có luôn quả wifi thì very good ... Em đang là sinh viên năm nhất nên kinh phí khá hạn hẹp ... các bác giúp dùm em ... đam mê máu quá ;):D...
Phương tiện cho chuyến đi lần này là con Future đời thứ nhất ... ba của em xài kĩ quá nên còn mới lắm ... đi hơi nhót .. nhưng máu mà =))

thanks các bác nhiều thiệt nhiều trước nha ;)

TÍM
13-06-2009, 00:15
Việc đầu tiên tớ giúp là đưa topic của bạn về với bố mẹ của nó đúng hang ổ của nó, bạn tha hồ tìm hiểu nhà hàng xóm đã ra mũi như thế nào để rút kinh phẩy nghiệm

Kinh nghiệm thuê cano từ Năm căn ra mũi của tớ là 2,5tr cho 1 cano chở được 14 người khứ hồi có 2 cái áo phao giấu dưới gầm ghế.

Hết ạ!

barandom
13-06-2009, 02:23
Đầu tháng bảy này em sẽ làm một quả ra cực Nam :).... lần đầu tiên đi Phượt nên cũng hơi lo nên cũng nhờ các bác tư vấn cho em chút xíu ý kiến nên làm và không nên làm trong mỗi chuyến đi :D...

Lộ trình của em thế này : Châu Đốc -> Long Xuyên -> Cần Thơ -> Sóc Trăng -> Bạc Liêu -> Cà Mau ( khi ra đến Năm Căn thì sẽ thuê vỏ lãi đi ra mốc toạ độ 0 luôn ) ... dự trù chuyến đi cho 1 tuần ( tại đi 1 mạch Cà Mau, đến lúc về thì ghé mấy tỉnh đã đi qua để vui chơi )...

Có bác nào biết giá thuê vỏ lãi ra tới đất mũi là bao nhiêu không vậy ?? Phòng trọ nào tốt và có luôn quả wifi thì very good ... Em đang là sinh viên năm nhất nên kinh phí khá hạn hẹp ... các bác giúp dùm em ... đam mê máu quá ;):D...

Phương tiện cho chuyến đi lần này là con Future đời thứ nhất ... ba của em xài kĩ quá nên còn mới lắm ... đi hơi nhót .. nhưng máu mà =))thanks các bác nhiều thiệt nhiều trước nha ;)

1/-Thứ nhất là phương tiện : Future là Ok không phải lo.

2/- Thứ hai : đi một tuần như vậy là không hợp lý . Nếu bạn muốn chơi ở Long Xuyên, Cần Thơ, Sóc Trăng, Bạc Liêu thì khi đi nên chọn hướng :
a/- Châu Đốc - Long Xuyên - Rạch Sỏi - phà Tắc Cậu - QL63 - Cà Mau
hoặc :
b/- Châu Đốc - Tri Tôn - Thoại Sơn - Hòn Đất - Rạch Giá - Rạch Sỏi - phà Tắc Cậu - QL63 - Cà Mau

chuyến về sẽ theo QL1a , QL91 mà ghé các điểm trên

Xem thêm ở đây Đi mũi Cà Mau bằng xe máy (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3524) và các Topic khác có liên quan đến chuyện ăn chơi ở Cà Mau - Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu trong Box bao la Miền Nam

- Các việc nên làm :
a/- Kiếm một tấm bản đồ giao thông đường bộ + bản đồ hành chánh
b/- Kiểm tra xe (vỏ, ruột, nhông , sên, dĩa , nhớt máy....) trước khi đi
c/- Mang theo CMND, giấy xe, bảo hiểm.... + Tiền
d/- Chạy xe cẩn thận, đúng tuyến không bốc đồng

Các việc khác : đã là SV năm 1 rồi lại là dân miền Tây thì tự xử lý nhá tớ không phải nhắc.

ba rọi
13-06-2009, 17:10
em xin gửi lời thanks đến hai bác .... em chọn đi theo hướng này - Châu Đốc - Tri Tôn - Thoại Sơn - Hòn Đất - Rạch Giá - Rạch Sỏi - phà Tắc Cậu - QL63 - Cà Mau, đến lúc về sẽ xuôi theo Quốc Lộ 1A để về ....
Kinh nghiệm cột balo trên xe máy thì em đã tham khảo kĩ càng rồi, nhưng nhỡ mình bị các bác police hỏi thăm vì chở đồ kềnh càng thì sao ạ ... em sợ có thế :D...

barandom
13-06-2009, 18:06
em xin gửi lời thanks đến hai bác .... em chọn đi theo hướng này - Châu Đốc - Tri Tôn - Thoại Sơn - Hòn Đất - Rạch Giá - Rạch Sỏi - phà Tắc Cậu - QL63 - Cà Mau, đến lúc về sẽ xuôi theo Quốc Lộ 1A để về ....
Kinh nghiệm cột balo trên xe máy thì em đã tham khảo kĩ càng rồi, nhưng nhỡ mình bị các bác police hỏi thăm vì chở đồ kềnh càng thì sao ạ ... em sợ có thế :D...

Đường đi chi tiết đoạn Tri Tôn - Hòn Đất :

Tri Tôn - nhánh phải đoạn vòng núi CôTô - Đồi Tức Dụp - Ô Lâm - ngã ba đường vòng núi CôTô (nơi gặp nhánh vòng trái) - chọn đường rời núi CôTô (đi lạc là trở lại Tri Tôn hehe) đi tiếp khoảng 17Km là đến 1 cái cầu , nhìn thẳng bên trái là núi nhỏ Ba Thê, bên phải xa hơn là núi Ba Thê (còn cách Thị Trấn Vọng Thê khoảng hơn 1Km) , qua cầu quẹo phải theo con đường dưới dốc cầu dài khoảng 21Km (con đường cặp kênh xáng Ba Thê) , theo đường này qua xã Mỹ Hiệp Sơn , kênh tư, kênh ba, xã Mỹ Thuận đi hết đường qua đò là đến chợ Sóc Sơn (Hòn Đất) , quẹo trái theo Ql80 về Rạch Giá .

<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps?t=h&amp;hl=en&amp;ie=UTF8&amp;ll=10.184174,105.064659&amp;spn =0.153413,0.219727&amp;z=12&amp;output=embed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.com/maps?t=h&amp;hl=en&amp;ie=UTF8&amp;ll=10.184174,105.064659&amp;spn =0.153413,0.219727&amp;z=12&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">View Larger Map</a></small>

Còi To
13-06-2009, 20:56
Giá thuê vỏ lãi từ Năm Căn ra Đất Mũi là 400k trọn gói.

Giá vé tàu cao tốc là 40k/lượt Năm Căn - Đất Mũi, 80k/lượt Cà Mau - Đất Mũi.

Giá thuê vỏ lãi Đất Mũi - Khe Long 250k.

Lúc em đi giá xăng có 11k thôi giờ giá xăng hơn 12k rồi giá vé có tăng không thì em cũng không rõ :D.

ba rọi
13-06-2009, 21:35
em thanks hai bác .... à, nhân tiện em cũng xin hai bác cho em cái địa chỉ của nhà trọ nào rẻ rẻ bình dân chút, quán nào ngon ngon mà bổ, .... thanks các bác nhiều

voòng ngẩu pín
14-06-2009, 02:49
Bạn có thể đi xe máy từ Cà Mau ra Năm Căn (50 km) đường rất đẹp (không có xe ô tô) có thể do cầu quá nhỏ nên xe không qua được, bạn phải qua 1 phà nhưng rất nhanh thôi). Nếu ra Năm Căn thuê võ lãi thì tôi cũng đã từng đi giá 350k 4 năm trước, rất hay nhưng chỉ đi được 3 hoặc 4 người và tiếng ồn thì kinh khủng (có cảm tưởng dễ chìm khi gặp sóng của tầu cao tốc, bạn nên mang áo phao theo) bạn mất khoảng 4,5h mới ra đc mũi Cà Mau nơi có mốc tọa độ và nhà hàng Xóm Mũi, có 1 cái chòi cao có thể trèo lên ngắm cảnh (rất đẹp) rượu ở nhà hàng đó khá ngon không nhức đầu có món rùa, rắn và con hào thì rất rẻ, rượu với hào sống vào lắm đấy! Nếu bạn biết ca vọng cổ thì ở đó có cái micrro và loa thùng to kinh khủng, ca thoải mái không nên ngủ lại (tôi đã ngủ lại ở đó 1 đêm, muỗi nhiều kinh khủng)

Theo tôi bạn nên đi tầu cao tốc từ Cà Mau (bến thuyền số 7) mất có 2,5 tiếng cho 120 km đường sông tên là tàu cao tốc Rạch Tàu - Ông Trăng đến bến cuối đi xe ôm 20k (khoảng 4km) cũng đến Xóm Mũi (đây là cách tôi chọn khi đi Cà Mau lần 2) ăn trưa chụp ảnh xong rồi ngược ngay, cách này nhanh hơn

ba rọi
14-06-2009, 08:29
thanks bạn nhiều lắm, còn chuyện này nữa : mình có cơ hội nào để ngắm mặt trời lặn và mọc tại cột mốc toạ độ luôn không vậy ? ....

barandom
14-06-2009, 09:24
thanks bạn nhiều lắm, còn chuyện này nữa : mình có cơ hội nào để ngắm mặt trời lặn và mọc tại cột mốc toạ độ luôn không vậy ? ....

Cứ đãi muỗi một đêm là có đủ cả hai món thôi :)):))

À mà từ Tri Tôn - Hòn Đất nếu muốn đi đường trường cho đơn giản thì cứ đi thẳng Tri Tôn - Vàm rầy (30Km) qua cầu Tám Ngàn quẹo trái đi thêm khoảng 40Km nữa là đến Rạch Giá

ba rọi
15-06-2009, 20:24
em thanks bác barandom nhé .. bác hướng dẫn kĩ càng quá ... hi vọng lần đầu tiên này sẽ thành công ... e cảm ơn các bác nhiều lắm .... hihi

e còn phần này là phần ăn uống và nhà nghỉ .... các bác giúp e luôn nhé

tichuot
15-06-2009, 23:48
em thanks bác barandom nhé .. bác hướng dẫn kĩ càng quá ... hi vọng lần đầu tiên này sẽ thành công ... e cảm ơn các bác nhiều lắm .... hihi

e còn phần này là phần ăn uống và nhà nghỉ .... các bác giúp e luôn nhé

Ở Tp. Cà mau thì có khá nhiều hotel tùy theo money trong túi nên chọn loại nào thích hợp.
Hồi tớ đi thì tớ chọn thằng Du Lịch Công Đoàn chất lượng 2**, giá cả hợp lý. Tớ check in từ 18h00 và check out lúc 15h30 mà chỉ trả có 180k thôi, Phòng ốc đầy đủ tiện nghi: máy nước nóng lạnh, ti vi cáp, tủ lạnh, máy lạnh, view thì cũng tạm ok vì trước mặt là Công viên mà, Leo lên sân thượng lầu 4 ngắm tp về đêm cũng thú vị lắm nhưng nhớ mang theo nhiều thuốc để chống muỗi.

Nếu hạn chế về tài chính thì có thể thuê mấy cái phòng trọ, nghe nói chỉ 50 -70k thôi,

Còn về ăn uống thì tớ thấy cũng bình thường, tớ chỉ ăn món Bún Nước Lèo thôi, và giá nó là 15k. và mua cua ăn ngon giá mua hồi đó là 230k/kg.
À tớ đi hồi tháng 2/2009.

hoangyen
19-06-2009, 00:05
Mình vừa đi về, cách đây độ một tuần. Tàu xe mọi người nói rõ rồi, còn chỗ trọ thì thế này. Mình ở nhà nghỉ tên Kim Tiến trên đượng Nguyễn Trung Trực, gần chợ, máy lạnh, tivi, nước nóng. Phòng này 120k/đêm nhưng mình ở hơn ngày rưỡi vẫn được tính chỉ 120k do mình nói đi cả ngày, chẳng ở mấy đâu mà tốn máy lạnh.

binhya
19-06-2009, 11:55
Tháng 2 vừa rồi mình cũng đi Cà Mau, ra đất mũi bằng tàu cao tốc chạy trên sông mà không người nào mặc áo phao, sợ muốn chết.

ba rọi
19-06-2009, 12:10
nghe các bác nói thế mà em đã nôn nao muốn đi liền trong ngày mai vậy ... nhưng thời gian ko có cho phép nên phải đợi đến tháng 7 mới đi lận ... nhân tiện hỏi thêm cái nữa là giá hải sản ở đó rẻ ko vậy ....

phuongnh
19-06-2009, 14:27
Mình rảnh 3 ngày (3/7 đến 5/7 - tức là thứ sáu, thứ bảy, chủ nhật) nên định đi Mũi Cà Mau chơi. Bạn nào có hứng thú thì đi chung cho vui.

Phương tiện: Xe máy

Lộ trình do anh barandom tư vấn:

Ngày 1 : Sài Gòn đi Cà Mau bằng QL1a - cầu Mỹ Thuận - QL80 - phà Vàm Cống - ngả ba lộ tẻ Rạch Giá - QL80 - Rạch Sỏi - QL61 Minh Lương - QL 63 - phà Tắc Câu - QL63 - thứ 7 - Vĩnh Thuận - Cà Mau

Ngày 2 : đi mũi - Bạc Liêu

Ngày 3 : Bạc Liêu - Sài Gòn bằng QL1A tới Vĩnh Long qua phà Đình Khao theo QL57 về Bến Tre qua cầu Rạch Miễu về Sài Gòn

Liên hệ: Phương - 0903 823 425

Xin cám ơn.

ba rọi
19-06-2009, 16:22
e dự dịnh là đi xe máy ra năm căn luôn, xong rồi mới thuê xuồng ra đất mũi ... thế có xuồgn đi từ năm căn ra đất mũi ko các bác ?
các bác cho e xin cái bảng giá tàu cao tốc luôn nhe .. thanks các bác nhiều lắm :D

ruadibo
19-06-2009, 20:43
hehe, bạn có tìm bạn đồng hành kô vậy? vì tháng 7 mình cũng từ tp hcm đi xuống Long Xuyên và đi vòng vòng, nếu thích sẽ cùng bạn xuống mũi luôn cũng được :D

tichuot
20-06-2009, 11:51
hehe, bạn có tìm bạn đồng hành kô vậy? vì tháng 7 mình cũng từ tp hcm đi xuống Long Xuyên và đi vòng vòng, nếu thích sẽ cùng bạn xuống mũi luôn cũng được :D

Thằng nhóc. Không để dành tiền để đi chấm Bidoup - Ninh Thuận à ? Mấy chổ đó thì khi nào mà đi chả được ??? không có cơ hội để đi chấm đâu nhé. Think back đi kcu em

barandom
20-06-2009, 15:58
e dự dịnh là đi xe máy ra năm căn luôn, xong rồi mới thuê xuồng ra đất mũi ... thế có xuồgn đi từ năm căn ra đất mũi ko các bác ?
các bác cho e xin cái bảng giá tàu cao tốc luôn nhe .. thanks các bác nhiều lắm :D

Dân họ vẫn phóng xe máy chạy ra tận mốc 0 đấy nhưng khách du lịch thì mình ko biết làm thế nào để bê xe ra đấy cả. Ra mũi có 2 cách phổ biến ngồi tàu từ Cà Mau <-> Đất Mũi giá vé 80k/luot/người, hoặc Năm Căn <-> Đất Mũi giá vé 40/lượt/người. Giờ tàu chạy thì alo lại cho chắc chỉ biết giờ tàu về từ Đất Mũi chuyến cuối cùng 15h15 muộn hơn thì ở lại hoặc thuê vỏ lãi chạy về Năm Căn. Thuê vỏ lãi từ Năm Căn ra Đất Mũi cũng ok giá dc chào là 400k :p (vỏ lãi chở dc xe máy hay ko thì em ko biết nốt nếu chở dc thì xe máy sẽ dc ra gần mốc 0)

Ở đây nè! Lười kiếm quá !

Mossa
20-06-2009, 22:54
30/4 vừa rồi nhóm mình thuê tàu cao tốc 1triệu6 (chở khoảng 9 người), bạn nên rủ nhiều người thì tốt hơn.

đến Cà Mau nếu ngoài việc đến Đất Mũi, nếu có thời gian 1 chút bạn nên ghé qua Hòn Đá Bạc và Rừng U Minh Hạ tham quan nhé!^^

book_worm
21-06-2009, 11:53
Đi theo lịch trình anh rắn đốm tư vấn là rất hay rồi. Mình có 1 opt nữa để bạn tham khảo, nếu muốn đi nhiều chỗ hơn.
Điểm đến:
-Mũi
-Đảo Hòn Khoai, hải đăng.
-Đầm Thị Tường: ra đầm cắm câu ban đêm, ngắm bình minh Thị Tường. (Search google: ký “Xa Thị tường’ hay “cánh đồng bất tận” của Nguyễn Ngọc Tư, để cảm được cái thú ở Thị Tường.)
-Rừng U Minh: đi 1 mình thì hơi buồn, nhưng chả sao, cứ dụ anh Dũng vô trảng bắt cá.

*Đêm ngày 0: xe Mai Linh xuống Cà Mau, rạng sáng tới nơi.
*Ngày 1: lòng vòng quanh chợ kiếm đồ nhập khẩu xong, ra bến tàu cao tốc bắt chuyến đầu tiên trực chỉ Mũi.
Lanh quanh chấm mũi, tạo bọt 1 chút rồi kiếm đường ra đảo Hòn Khoai liền (kiếm tàu đánh cá nào nhờ quá dang, mùa này biển chưa động nên chắc họ dám chở, nhớ hỏi họ về việc xin phép biên phòng). Thiệt ra, lần trước tui mới định đi như vậy, nhưng biển động quá, hông ai dám chở nên chưa ra tới Hòn Khoai.
*Ngày 2: Bình Minh Hòn Khoai, lang thang trên đảo, rồi kiếm đường dìa Mũi & Cà Mau sớm. Dìa tới Cà Mau. Ra bến tàu A bắt tàu qua Phú Tân (đầm Thị Tường), đi lang thang làm quen với nhà chài nào đó xin tá túc & theo ra đầm cắm câu ban đêm. (người miền Tây thì hào sảng rồi, nên được hay không tùy theo khả năng ngoại giao của bạn).
*Ngày 3: hưởng bình minh trên đầm xong, dìa lại Cà Mau liền để dọt thẳng qua U Minh, chừng 25km thôi. Ở đêm nếm muỗi thì ở, không thì về CM bắt xe Sài Gòn trực chỉ.

3 ngày hơi gấp, nhưng níu hành động nhanh gọn thì coi như cũng được. Vậy hén, đi chơi dzui dzẻ. (beer)

phuongnh
23-06-2009, 12:41
Được anh barandom tư vấn cung đường đi thì không phải lăn tăn gì nữa. Tình hình là em có GPS (loại của Garmin, bản đồ không chi tiết), tập bản đồ giao thông đường bộ nhưng chưa đi miền Tây bao giờ nên cũng không biết đường gì hết. Dạ, cung đường đây:

Sửa lại cho Còi To :

1/- Ngày 1: Từ TPHCM đi theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi về Vàm Láng , theo con đê biển về Tân Thành rồi về Gò Công -Mỹ Tho, qua cầu Rạch Miễu theo Quốc Lộ 60 về Bến Tre , qua phà Hàm Luông về Mõ Cày rồi qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh . Tiếp tục theo đường 60 về Tiểu Cần, Cầu Quan, qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung rồi qua phà Đại Ngải về Sóc Trăng.
Có 02 phương án :

a/- Từ Sóc Trăng đi tham quan các chùa rồi theo QL1a về Bạc Liêu rồi thẳng Cà Mau luôn

b/- Từ Sóc Trăng đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên (ĐT 11) qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát rồi về thị xã Bạc Liêu theo quốc lộ 1a về TP Cà Mau
Chú ý là từ Vĩnh Châu về Bạc Liêu có 2 con đường :
Đường chính đi thẳng từ thị trấn Vĩnh Châu về thị xã Bạc Liêu (đường số 38) .
Đường ven biển đi từ biển Vĩnh Châu về Nhà Mát (từ thị trấn Vĩnh Châu đi thẳng ra biển rồi quẹo trái vào đê biển .

Trên đoạn này ở Tân Thành có nghêu rất ngon, qua đến địa phận Bến Tre thì ăn sầu riêng và trái cây dọc đường rất ngon, giá lại rẽ. Trưa về ăn cơm ở Trà Vinh tại quán cơm trước cửa chợ (giá hơi đắt nhưng ngon lắm) . Đoạn từ Trà Vinh về Tiểu Cấn tha hồ mà xem chùa Miên, chùa nối tiếp chùa nhưng không có chùa nào có kiến trúc giống nhau cả . Qua Cù Lao Dung đường đi rất mát mẽ, bến phà Đại Ngải rất vui. Ở Sóc Trăng có bún nước lèo nổi tiếng . Tại thị xã có nhiều chùa (chùa Đất sét, chùa Dơi, chùa Kleng, chùa Chén kiểu …) để tham quan và cúng vái .
Khách sạn ở Cà Mau khá tốt , giá rẽ , cứ lựa khách sạn nào mới nhất mà vào. Ăn uống thì đủ món tha hồ lựa tùy sở thích . Tối ở Khách sạn tranh thủ hỏi bến tàu và giờ tàu chạy để ngày 3 đi mũi Cà Mau

2/- Ngày 2: Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Tối ở lại Cà Mau . Một phương án khác là xách xe đi tiếp bằng đường bộ xuống Năm Căn (60Km – đường béton nhựa tốt lắm) gửi xe rồi đón tàu khách ra mũi. Chiều về có thể ghé qua Cái Nước .

3/- Ngày 3: Đi từ Cà Mau về U Minh Hạ (khoảng 25Km) đường nhỏ có đoạn tốt xấu xen kẻ nhưng nói chung là đi được, xem nước sông màu trà. Từ Thị Trấn U Minh Hạ theo đường về TP Cà Mau khoảng 5-6Km qua một cây cầu thì rẽ trái có đường tắt về huyện Thới Bình (qua 2 bến đò , 01 qua vượt qua Rạch Tàu và 01 băng ngang qua dòng sông Trẹm) . Đến Thới Bình thì có 02 phương án để về Rạch Giá :
Phương án 1 : Từ Thới Bình qua 1 cái cầu nhỏ rồi đi theo con đường đan béton ven sông Trẹm về Thứ Mười Một rồi về thứ 10,9,8,7,….2) qua phà Tắc Cậu về Minh Lương – Rạch Giá .
Phương án 2 : Đi về Ngả ba Huyện Sử, rẽ trái qua cầu theo Quốc Lộ 63 về Vĩnh Thuận, đến Vĩnh Thuận rẽ trái tiếp tục Quốc Lộ 63 sẽ về đến chợ Thứ 7 , tiếp tục con đường của PA1. Đường này xa hơn và không hấp dẫn bằng con đường về thứ mười một nhưng an toàn hơn.

Dạo 1 vòng Rạch Giá qua khu lấn biển, đền thờ Nguyễn Trung Trực (ở bờ sông đối diện với cảng cá) rồi theo Quốc lộ 80 về Hà Tiên.
Khách sạn ở Hà Tiên nhiều và khá tốt lựa cái nào thích thì ở (có mấy cái ở gần chợ ngó ra Đông Hồ được)

4/- Ngày 4: Đi loanh quanh ở Hà Tiên (Núi Đèn, bãi biển Mũi Nai, cửa khẩu Xà Xía,Thạch Động, núi Đá dựng, núi Tô Châu, chùa Phù Dung, lăng Mạc Cửu, Đông Hồ….); ra Ba Hòn (khoảng 30Km) đi chùa Hang, Hang Tiên…. Đi chơi nhớ canh giờ để về Châu Đốc (Hà Tiên - Ba Chúc - Châu Đốc khoảng 120-140Km). Đi Ba Chúc bằng con đường cặp kênh Vĩnh Tế (ĐT 955a) . Đến Ba Chúc ghé vào khu nhà mồ Ba Chúc,về Châu Đốc theo đường Ba Chúc –Tri Tôn – Chi Lăng – Nhà Bàng – Châu Đốc qua núi Cấm, rừng tràm Trà Sư, núi Sam (đường 955B + ĐT 948) hoặc theo đường Ba Chúc - núi Phú Cường - Xuân Tô - Nhà Bàng - Châu Đốc (con đường đỏ 2 nét trong bản đồ GTĐB + QL 91) . Tối ở Châu Đốc tranh thủ đi núi Sam vào miểu Bà Chúa Xứ, Lăng Thoại Ngọc Hầu. Núi Sam xe chạy lên đỉnh được.

5/- Ngày 5: Qua phà Châu Giang tại thị xã Châu Đốc đi Tân Châu - Chợ Vàm qua phà chợ Vàm về Hồng ngự, theo đường cặp kênh về Tân Hưng (ĐT 842 -đường xấu). Phương án khác là chạy vòng từ phà chợ Vàm (bờ An Hoà) xuống ngả ba An Long theo đường QL 30 rồi quẹo trái vào ĐT 844 vào Tràm Chim sau đó rẽ phải theo ĐT 843 trở lại ĐT 842 (phương án này đi xa một tí qua được tràm chim và mất Hồng Ngự). Từ Tân Hưng qua phà ngã 5 về Vĩnh Hưng theo quốc lộ 62 về cửa khẩu Bình Hiệp, Mộc Hóa, Tân Thạnh, Thạnh Hóa. Đến Thạnh Hóa theo đường N2 qua cầu Tuyên Nhơn về Đức Hòa rồi về TPHCM . Từ Đức Hòa theo TL 9 đi thẳng 01 mạch về cầu Tham Lương (gần nhà bạn) . Nhớ là đi TL9 đừng đi TL 10 vì theo TL 10 cũng sẽ về TP.HCM nhưng ở quận 6 lận , nhất là phải qua cái vùng ngập nước đến yên xe nếu có mưa , mà Còi To thì nghe nói bây giờ sợ nước lắm phải không?

Đi 5 ngày mà theo yêu cầu của bạn thì ngày thứ 5 đi mất thở luôn đấy
Châu Đốc - Tân Châu (15Km)
Tân Châu - Chợ Vàm (22Km)
An Hòa - Hồng Ngự (8Km)
Hồng Ngự - Tân Hưng (khoảng 40Km - 60Km)
Tân Hưng - Vĩnh Hưng (20Km)
Vĩnh Hưng - Mộc Hóa (25Km)
Mộc Hóa - Tân Thạnh (20Km)
Tân Thạnh - Thạnh Hóa (khoảng 15Km)
Thạnh Hóa - Đức Hòa (40Km)
Đức Hòa - Cầu Tham Lương (25Km)
Tổng chiều dài không xa lắm nhưng đường khó + nhiều phà

barandom
24-06-2009, 06:53
Được anh barandom tư vấn cung đường đi thì không phải lăn tăn gì nữa. Tình hình là em có GPS (loại của Garmin, bản đồ không chi tiết), tập bản đồ giao thông đường bộ nhưng chưa đi miền Tây bao giờ nên cũng không biết đường gì hết. Dạ, cung đường đây:

Ngày 3 :
- Nếu đi U Minh Hạ thì theo phương án cũ
- Nếu đi U Minh Thượng thì Cà Mau - Ngã ba Huyện Sử . Tiếp tục phương án 2 bên trên về Rạch Giá . Trên đường từ Vĩnh Thuận - Thứ 7 có ngả rẽ vào U Minh Thượng .

- Nếu về đến Ba Hòn sớm thì vào chùa Hang luôn , ngày 4 đi từ Hà Tiên về Châu Đốc theo đường 955B không phải quay ra Ba Hòn nữa

Ngày 5 :

Về đến Tân Hưng có thể đi tắt ra QL62 bằng con đường DCK79 (đường rất đẹp và không có trong bản đồ GTĐB đâu - tớ mới đi Đồng Tháp Mười hôm tháng 5) mà không cần về Vĩnh Hưng - Mộc Hóa , ra đến QL62 quẹo phải về Tân Thạnh.

Để đi con đường này thì từ ĐT842 vào Thị Trấn Tân Hưng qua cầu rẽ phải vào sau chợ Tân Hưng lên con đường đê bao sau chợ là DCK79 (con đường đất đỏ cặp kênh) . Trên đường này có khu bảo tồn Láng Sen (cách Tân Hưng 10-12Km) , tiện thì ghé vào .

Về đến Đức Hòa thì tùy nhà bạn ở đâu trong TP mà chọn TL9 hoặc TL10 về nhá . nhà Còi To ở Tân Bình nên tớ chọn TL9

P/S : Quốc lộ 50 đoạn Cần Giuộc - phà Mỹ Lợi hiện nay khá xấu . Nên tranh thủ đi sớm để tránh kẹt xe . Đoạn cầu Nhị Thiên Đường - ngã ba Tân Lân chạy rất chán . Tùy nhà bạn ở đâu trong TP có thể đi tắt theo đường khác ra Tân Lân (hoặc các điểm khác trên QL50 đoạn dưới Cần Giuộc) rồi theo QL50 mà đi tiếp.

ba rọi
27-06-2009, 08:14
các bác nhiệt tình thế này thì e hạnh phúc quá ... e dự định 4/7 này sẽ lên đường .. lịch trình rút ngắn còn 4 ngày ... có hình e sẽ khoe với các bác ...

Minkind
01-07-2009, 20:38
Chào các bác !

Cuối tháng 7 này em dự định đi cắm trại ở Cà Mau . Lộ trình như sau :

Ngày 1: Đi xe khách về Thành phố Cà Mau .

Ngày 2: Sáng đi chơi vòng vòng thành phố, trưa đi xe buýt qua Hòn Đá Bạc, ở lại chơi và dựng lều cắm trại qua đêm .

Ngày 3: Về lại thành phố, đi tàu cao tốc ra mũi, tham quan rồi kiếm tàu ra Hòn Khoai, ở lại cắm trại qua đêm.

Ngày 4: Trở lại mũi và tham quan rừng U Minh, lên xe về lại SG.

Lịch trình em dự tính là như thế. Các bác cho em xin ý kiến nha, bác nào chỉ em cách đi lại chi tiết em cám ơn nhiều!

Thanks all!

Minkind
06-07-2009, 20:20
số người đọc mỗi ngày mỗi tăng mà ko nhận đc 1 chút hướng dẫn nào hết vậy ta :-s

dangkhoaquan
06-07-2009, 23:20
ở bên trên có 1 cái ô tên là "hỏi phượt" bạn gõ từ cà mau vào rồi sẽ ra vài kết quả, chịu khó đọc và chắt lọc thông tin

sami
07-07-2009, 15:07
Chào các bác !

Cuối tháng 7 này em dự định đi cắm trại ở Cà Mau . Lộ trình như sau :

Ngày 1: Đi xe khách về Thành phố Cà Mau .

Ngày 2: Sáng đi chơi vòng vòng thành phố, trưa đi xe buýt qua Hòn Đá Bạc, ở lại chơi và dựng lều cắm trại qua đêm .

Ngày 3: Về lại thành phố, đi tàu cao tốc ra mũi, tham quan rồi kiếm tàu ra Hòn Khoai, ở lại cắm trại qua đêm.

Ngày 4: Trở lại mũi và tham quan rừng U Minh, lên xe về lại SG.

Lịch trình em dự tính là như thế. Các bác cho em xin ý kiến nha, bác nào chỉ em cách đi lại chi tiết em cám ơn nhiều!

Thanks all!
Ngày 1: Hợp lý. Bạn nên xuất phát vào buổi chiều tối (nếu đi 6h thì khoảng 2h sáng đến nơi, đi 9h thì 6h sáng đến). Bạn nên chọn xe của Mai linh đi cho nhanh, không bắt khách dọc đường.
Ngày 2: Hợp lý.
Ngày 3: Nên ra đất mũi rồi tham quan U minh luôn. Ở một đêm U minh cho biết muỗi và tình người U minh.
Ngày 4: Ra hòn Khoai từ sớm, ở đó đến trưa về để còn vòng lên Cà mau để về Sg vào buổi tối.

yal
31-07-2009, 15:51
Ai đi Đất Mũi thì cho em hỏi giá cả ăn uống tại nhà hàng Thủy tạ Đất Mũi là như thế nào ạ?

Từ Đất Mũi muốn đi Hòn Đá Bạc thì phải quay ngược về Cà Mau rồi mới đi đúng ko?

Thanks

soi7x
31-07-2009, 22:34
Giá cả ăn uống tại nhà hàng Thủy tạ Đất Mũi cũng ko rẻ chút nào nhưng chơi được.

https://i313.photobucket.com/albums/ll382/cuongdeule/Tay%20nam%20bo/IMG_0136.jpg

Vộp hấp xả 50k

https://i313.photobucket.com/albums/ll382/cuongdeule/Tay%20nam%20bo/IMG_0140.jpg

Tôm tích 80k

https://i313.photobucket.com/albums/ll382/cuongdeule/Tay%20nam%20bo/IMG_0142.jpg

Ốc len 60k

https://i313.photobucket.com/albums/ll382/cuongdeule/Tay%20nam%20bo/IMG_0143.jpg

Cá bốp 100k

Kèm 2 ken, cơm, khăn Tổng hết 345k cho 2người.

Oki nhá.

lengkeng1minh
01-08-2009, 15:51

Chào bạn, mình mới đi đất mủi cách đây 3 tuần, bạn có thễ thuê phòng tại khu du lịch Đất Mũi, riêng mình căng võng ngũ tại tượng đài hình chiếc thuyền buồng,nhưng không đón được mặt trời lặn hoặc mọc vì vướng cây rừng. Phãi lên đài quan sát mới chụp được. Cảnh hoàng hôn đẹp nhưng buồn, ánh nắng chiều tà làm rừng cây rực đỏ lên rất đẹp. Nếu bạn quyết định ngù lại, thì từ chợ Đất Mũi bạn cuốc bộ 4km đễ tiết giãm 20000đ, cã vào và ra được 4 chục. Ở Sóc Trăng trên đường Ngô Gia Tự bên số chẵn có nhà nghỉ rất bèo, có 2 loại phòng: 1-Giá 30000, 2- Giá 50000( Có quạt và tivi), mình đã ở 2 đêm. Ăn ở quán đối diện tượng đài, quán tên Đức Lợi, giá cũng bình dân mà ngon. Đễ mình tìm số điện thoại của người quãn lý khu du lịch ĐẤT MỦI rồi thông tin lại cho bạn.

toinguoimientay
05-08-2009, 14:46
Ai đi Đất Mũi thì cho em hỏi giá cả ăn uống tại nhà hàng Thủy tạ Đất Mũi là như thế nào ạ?

Từ Đất Mũi muốn đi Hòn Đá Bạc thì phải quay ngược về Cà Mau rồi mới đi đúng ko?

Thanks
Nhà hàng thủy tạ Đất Mũi:

Lẩu cá nấu chua(cá bóp,cá ngát,..) từ 80-120k
Món mặn và món xào mỗi món tằm từ 50-100k

Nếu 2người ăn tầm cỡ 150-200k.
Nếu muốn cụ thể bạn liên hệ SĐT:0780 3870814(Mr Tuấn là giám đốc).

Hòn Đá Bạc
Theo mình biết là phải quay lại Cà mau (ko rõ từ chợ Đất Mũi có tàu đi ra ko).
Tới khu du lịch, mua vé (20 ngàn/người) rồi đi bộ ra ra đảo, xe máy có thể chay thẳng ra đảo luôn vì ngòai đảo có bãi gởi xe.Có 3 cách từ t.p.Cà Mau:

1.Đăng ký 1 chuyến taxi từ trung tâm CàMau đi thẳng ra đó, cả chuyến đi về mất 700 ngàn cho taxi MaiLinh 7 chỗ.(bạn là đại gia:)))
2.Đi đơn lẻ theo kiểu balô có thể xuất phát từ bến xe liên tỉnh phường 9 TpCàMau, đến bến xe Đá Bạc, sau đó đi xe ôm khoảng 15ph để tới chợ & khu du lich.
3.Xe máy theo đường Ngô Quyền(hỏi các bác xe ôm).

hieutribal_house
09-08-2009, 01:54
Nhóm bạn đi chưa vậy?Đi mấy người?Mình ở Bạc Liêu, có thể đi chung k?

huba
21-08-2009, 08:20
Cuối tháng 9 này, em có kế hoạch tổ chức trung thu cho mấy em nhỏ ở ấp Cái Rô, huyện Cái Nước, Cà Mau.
Đây là link chương trình:
http://my.opera.com/hubapipi/blog/2009/08/18/vif-n-3
Kế hoạch là 4 ngày, trong đó 2 ngày em sẽ phải ở Cái Nước để tổ chức trung thu cho mấy em nhỏ.
2 ngày còn lại, em muốn đến U Minh và Đất Mũi, em dự định sẽ đi từ Cái Nước chứ không đi từ tp Cà Mau vì lúc mới xuống sẽ rất nhiều đồ, phải chuyển đồ vào hết Cái Nước đã.
Rất mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn cho em lịch trình phù hợp.
Bác nào có thời gian rảnh rỗi có thể tham gia cùng em thì em rất hoan nghênh.
Nhân tiện, bác nào có lòng hảo tâm muốn đóng góp cho chương trình của bọn em thì liên lạc với em nhé 090.9797.857.
---
Em cám ơn rất nhiều :)

tichuot
21-08-2009, 08:26
Ngày đăng ký thành viên của bạn là ngày: 06-08-2008
Ngày 21 - 08-2009 post bài đầu tiên hỏi về thông tin.

Trong khoảng thời gian hơn 12 tháng bạn đọc tất tần tật thông tin rồi, và các thông tin của bạn muốn hỏi đều được viết chi tiết tại box: Bao La Miền Nam

Do đó bạn vui lòng dùng từ khóa để tra cúu thông tin, và tích cực đóng góp cho diễn đàn hơn nữa.

Thân :)

huba
22-08-2009, 06:16
ồ. ngày đăng kí thành viên và ngày post bài đầu tiên không liên quan gì đến việc mình có cơ hội để có thể đọc hết thông tin ở diễn đàn.
Thêm nữa là không có hai vấn đề nào cùng lúc giống nhau, vậy nên mình nghĩ là tình huống mình nêu ra đủ khác để có thể hỏi ý kiến của các mem có lòng dành chút thời gian rỗi rãi quan tâm đến.
Đó là lý do mình post bài lên.
Thân.

sonntcil
23-08-2009, 16:30
Mình cũng muốn đi. Liên hệ với Huba thế nào đây.
Số điện thoại của mình la 0982665223
yahoo : sonntcil.

dangkhoaquan
24-08-2009, 11:09
Nếu bạn gõ từ khóa "U Minh" trên ô hỏi phượt bạn sẽ có kết quả như sau:
http://www.google.com/custom?hl=en&client=google-coop&cof=FORID%3A13%3BAH%3Aleft%3BS%3Ahttp%3A%2F%2Fwww. phuot.com%3BCX%3AT%25C3%25ACm%2520ki%25E1%25BA%25B Fm%2520tr%25C3%25AAn%2520di%25E1%25BB%2585n%2520%2 5C4%2591%25C3%25A0n%2520Ph%25C6%25B0%25E1%25BB%25A 3t%3BL%3Ahttp%3A%2F%2Fwww.phuot.com%2Flogo.gif%3BL H%3A90%3BLP%3A1%3BVLC%3A%23551a8b%3BGFNT%3A%236666 66%3BDIV%3A%23cccccc%3B&adkw=AELymgX9AhmCQCvgPZjwgav40f6XTKe9vQ9Lca8fQ-uqq6Qn0qmTJ5kLv1eJOUik6ueqI4X2wzj_5cStL3k03zD6uJwz Y2ZLxtrikG4d0gpbIIX-9_PVcPE&boostcse=0&q=C%C3%A1i+N%C6%B0%E1%BB%9Bc+-+U+Minh&btnG=Search&cx=014673957999915843507%3Apsxld3mw1e0
Một lời khuyên dành cho bạn : bạn nên chịu khó đọc và tìm hiểu về nơi mình đến qua các bài viết trước khi hỏi đi hỏi lại về một vấn đề, những thông tin bạn cần thì các bạn khác cũng cần nhưng cái quan trọng là phải biết chắt lọc thông tin đó từ những bạn đi trước.Box này là để post những bài viết về Mn chứ không phải là để xin câu trả lời về Miền Nam.

Triệu Nhân
27-08-2009, 13:21
oh, hay đó , nếu có ngày chính xác thì bạn thông tin nhen, nếu không trúng lịch thi là đi liền, mình góp phần ca hát quảng trọ cho mấy bé cũng oki lắm,....đã nhiều năm lắm rùi minh không ăn trung thu trong đất liền,....Minh thì o Tgiang, không rành lắm về Cà Mau, nhưng vẫn tham gia hihi,.....

Doremonkey
28-08-2009, 23:58
Dẫu sao đây cũng là chương trình hoạt động vì cộng đồng. Bác nào rành thì chỉ giúp bạn ấy đi.

vietnguyen
21-03-2010, 01:50
Tình hình là năm nay tụi em ra trường (ĐH) nên mọi người muốn đi dã ngoại 1 chuyến coi như cuối thời SV, bọn nó dự tính đi Cà Mau và giao em... dò đường. Em ngồi ở phuot nãy giờ tìm các bài liên quan tới Cà Mau nhưng nói thực là nó chưa sát sườn với điều em cần cho chuyến đi này nên em mạo muội lập 1 topic để xin ý kiến các bác ở đây.

1. Đây là chuyến đi chung và mong các bạn tham gia càng nhiều càng tốt nên em cũng phải tính chi phí sao cho hợp lý các bạn có thể... chịu được, nên em chỉ dám tính khoảng 500k đổ lại cho mỗi người và đi 3 ngày cả đi và về.

2. Em mới chỉ biết cần phải đi chợ nổi Cái Nước và mũi thôi, không biết còn những địa điểm nào đặc biệt cần lui tới không?

3. Các bác cho em xin thêm ít thông tin về ăn ngủ ở dưới đó với ạ.

Em cảm ơn các bác nhiều.

nguyenhoangha
21-03-2010, 08:19
Mình vừa đi Cà Mau bằng xe máy về xong,bạn phải nói rõ là đi bằng phương tiện gì mình sẽ tư vấn cho.

vietnguyen
21-03-2010, 09:07
Mình vừa đi Cà Mau bằng xe máy về xong,bạn phải nói rõ là đi bằng phương tiện gì mình sẽ tư vấn cho.

Da, tụi em tính tìm hiểu thuê xe, nếu thuê cỡ 3tr đổ lại thì sẽ thuê ô tô, nếu không thì sẽ đi xe đò chứ không đi xe máy, em vừa xem mạng hqua nói vé SG - CM là 80k nên em tính nếu tính sao cho chi phí này không vượt quá 100k nếu thuê xe (chưa tính tới đi các địa điểm khác)

Mong các bác giúp đỡ.

Quangteobig
21-03-2010, 12:02
Đi bằng se máy đi các bạn.......

Real
21-03-2010, 13:42
Chắc bạn đi xe dù mới có giá 80 nhỉ ? Chứ Mai Linh chắc phải trăm mấy.
Dù đi xe gì thì thời gian đi là khoảng 8 tiếng bạn nhé ! Bạn cân nhắc !

Xoài
21-03-2010, 14:40
Da, tụi em tính tìm hiểu thuê xe, nếu thuê cỡ 3tr đổ lại thì sẽ thuê ô tô, nếu không thì sẽ đi xe đò chứ không đi xe máy, em vừa xem mạng hqua nói vé SG - CM là 80k nên em tính nếu tính sao cho chi phí này không vượt quá 100k nếu thuê xe (chưa tính tới đi các địa điểm khác)

Mong các bác giúp đỡ.

Đi xe Mai Linh đi, không thì Phương Trang chứ không nên đi các loai khác (theo chủ quan của tớ), xe Mai Linh chạy rất chuẩn, có trạm dừng đàng hoàng, đúng giờ, không chở hàng, bắt khách dọc đường, nói chung là reliable, chạy SGN-CAMAU 17 chuyến/ngày, từ 6.00 đến 23.30 - giá vé là 120k (chưa cập nhật) - contact number: 08.38323888. Có thể đến 400A Lê Hông Phong or ra thẳng Bến xe miền Tây cũng được.
Có một điều bạn nên lưu ý là nên điện thoại đặt chỗ trước vì tuy nhiều chuyến nhưng cũng rất nhiều người đi vì xe Mai linh trong đó rất có uy tín, vì vậy không nên chủ quan.
Vào Cà Mau thì nhiều chỗ đi, nhưng một khi đã đến Cà Mau thì không nên bỏ quên Cực Nam nhé, cách đi nhanh nhất là ra bến tàu cao tốc ở Cà Mau mua vé đi Rạch Tàu rồi đi xe ôm ra điểm cực Nam. Nếu đoàn của bạn đông, bao kín một tàu thì nó sẽ chạy thẳng đến điểm cực Nam luôn.
Chúc bạn có chuyến đi thành công & vui vẻ.

vietnguyen
21-03-2010, 17:02
Cảm ơn các bác, vậy thì em sẽ book Mai Linh, tại bữa google thấy vậy nên em biết thế, chứ em chưa đi CM bao giờ :D

Các bác cho em hỏi thêm ăn ngủ thế nào cho cái chi phí của em hơp lý chút cho bà con có thể chôgns đỡ với :D

nguyenhoangha
21-03-2010, 19:50
Bây giờ thế này nha,bạn xuống Cà Mau bằng xe nào tùy bạn,theo mình nghỉ ở nhà nghỉ Vạn Thành đt 3509272 ở gần cầu Gành Hào rẽ vào 50m(mình đã ở và thấy hợp lý,150k),sáng 5h ra bến tàu(cũng ở gần đó)đi đất mũi(ghe đề đi Rạch Tàu nha)vé 80k,tới chợ Rạch Tàu đi xe ôm 10-15k/người khoảng 5km là tới,nhớ hỏi giờ tàu về mà về nha,ra đó đừng ăn uống gì kẻo đứt cổ,nói chung theo mình tham quan xóm Mũi khoảng 1h là xong,nếu bạn có gps thì ra điểm cực nam(điểm này luôn thay đổi vì bãi bồi hằng năm).thế nha ,nếu cần cứ gọi 0977652965.

vietnguyen
21-03-2010, 20:31
Bác cho em hỏi ăn uống thì sao bác, có đắt đỏ lắm không? Còn nhà nghỉ 150k đó bác nói là nghỉ mấy người 1 phòng vậy bác?

nguyenhoangha
21-03-2010, 21:30
Nhà nghỉ 2 giường đôi rộng thênh thang luôn,mình cũng đi mới về đây thôi(hôm 12/3).Hôm đó nghe bà chủ giới thiệu có ca sĩ Ngô Quốc Linh ở đó nữa mới ghê chứ ,k biết có đúng k.Vừa rồi mình đi bụi khoảng gần 1 tháng khắp tây nguyên và ĐBSCL thì thấy khái niệm "nhà nghỉ-khách sạn"như nhau,có những chỗ đề ks nhưng thực tế không bằng nhà trọ,theo kinh nghiệm thì cứ xem phòng trước,thường cứ 150k,wifi chỗ có chỗ không,ăn uống thì cứ thấy đông người địa phương là vào,k nên sĩ cứ hỏi giá luôn.

vietnguyen
21-03-2010, 21:33
He, 2 giường đôi vậy là được 4 nhóc rồi :D Cảm ơn bác nhiều, em bắt đầu hình thành được 1 chút rồi :D

nguyenhoangha
21-03-2010, 21:47
Bạn nên chọn những nhà nghỉ gần trung tâm nhưng k phải mặt đường chính cho rẻ,lưu ý nhà nghỉ của công ty du lịch nhà nước hay bị bọn lễ tân đội thêm mấy chục ngàn để bỏ túi đấy nha,mình vừa rồi đi gần 1t ngủ mỗi đêm 1ks thì thấy ở Đà Lạt rẻ nhất(ks Thanh Bình ngay cổng chợ trung tâm luôn,150k thang máy,wifi,phòng lịch sự)và tệ nhất là ở Hà Tiên(180k mà chẳng có gì,điều hòa 1 cục điếc tai).Ở Cà Mau có nhà khách Minh Hải,hôm vào hỏi mình quay ra chạy mất dép.

Real
21-03-2010, 22:16
Bạn ơi, nếu đến Cà Mau sớm - khoảng 2h chiều thì nên đi xe trung chuyển (miễn phí) ra bến tàu đi Rạch Tàu luôn - tối đó ngủ ở Đất Mũi, giá phòng có 70K giường đôi (phòng quạt) thôi, có phòng tập thể còn rẻ nữa, chừng 20K/người ! (SV thế này là ổn rồi !) Ăn uống rẻ, có internet nha !
Rồi sáng sớm đi tàu chuyến sớm, nhìn cảnh tàu tấp ra tấp vô đón khách hay lắm, bà con nói chuyện với nhau như đã quen lâu lắm rồi í :D
Chứ nếu ra Đất Mũi mà đi về trong ngày thì không cảm nhận được gì mấy !

anh_trang
22-03-2010, 14:43
Ôi mừng như bắt được vàng. Em định 1 mình 1 ba lô đi Cà mau mà đúng là ngồi đọc phượt 3 ngày nay chưa hình thành được gì ...
Em đặt cục gạch hóng tiếp ...
Cám ơn cách anh chị nhiều

nguyenhoangha
26-03-2010, 19:19
https://i757.photobucket.com/albums/xx211/hoanghaphuot/P1170103.jpg

Nhà nghĩ Minh Thành tại Cà Mau.

nqm1610
13-06-2010, 17:17
em có chuyện muốn xuống thăm mộ cha Diệp ở Cà Mau nhưng không bết đường đi.
em muốn đi vào tối thứ sáu hoặc tối thứ bảy và về vào ngày hôm sau.
nhờ mọi người chỉ dẫn phương tiện đi, địa điểm ăn uống, nghỉ ngơi và đặc sản của cà mau.

pvnguyen
13-06-2010, 18:57
Đi Xe Mai Linh SG-Cà mau...Hình như qua Bạc Liêu thì nói nhà xe cho nhảy xuống !

thanglq88
22-06-2010, 16:50
Chẳng biết bác đi chưa, em cứ post bừa:
đăng ký xe đi Cà Mau (theo em xe Phương Trang là ok nhất) giá 125k, nên đăng ký giờ đi lúc 10h30pm là thích hợp nhất. Lên xe nói với lơ xe: "tới nhà tờ Tắc Sậy ghé dùm tui" khoảng 5h sáng là tới nơi.
Nói thêm là Nhà thờ Tắc Sậy thuộc địa phận Bạc Liêu(giáp ranh với Cà Mau). Bác nên ghé Bạc Liêu vì ở đó có nhiều nơi tham quan hơn Cà Mau...ví dụ: khu nhà mát lấn ra biển, khách sạn công tử bạc liêu, vườn chim...... đặc sản Cà Mau, Bạc Liêu thì toàn tôm, cua, cá, mắm.....!!!

XeBaGac
23-06-2010, 14:32
Em gửi cho bác xem mấy cái hình khu nhà trọ bình dân ở trước cửa nhà thờ Tắc Sậy. Mỗi lần em xuống đây toàn ở mấy nhà này, tối nằm ngoài ban công cho mát, chỉ cần cái gối và kéo một giấc đến sáng, chả mùng mền gì cả.

Mấy tấm hình này em chụp cách đây 2 năm, ko biết bây giờ quang cảnh có thay đổi gì nhiều ko.
https://lh4.ggpht.com/_8BDqZ95mwcU/TCG3i4rX-LI/AAAAAAAAAH0/JPfoC5zBCwY/s800/0807-018.jpg

https://lh5.ggpht.com/_8BDqZ95mwcU/TCG3jK3HfDI/AAAAAAAAAH4/xqAl3OHfdY4/s800/0807-020.jpg

Còn đây là mộ Cha Diệp:
https://lh6.ggpht.com/_8BDqZ95mwcU/TCG3jfmDQPI/AAAAAAAAAH8/FL_XI_1bFS4/s800/0807-025.jpg

lamnhatthien
23-08-2010, 18:38
mình là dân cà mau và cũng đang sinh sống ở cà mau luôn! bác nào có về quê e phượt thì hú e tiếng
0983800997 thoải mái nha, mình ở riêng 1 mình, k ở chung với gia đình dt 24/24

taodan
27-08-2010, 21:36
Em thêm chút đô-pinh cho các bác thèm chơi.

Đường ra Đất Mũi

Cực Nam

getbacker86
27-09-2010, 14:18
hiện tại mình muốn thực hiện 1 tour đến Mũi Cà Mau cùng với gf... nhưng không biết đường đi nước bước, chi phí thế nào.. mong các bác Phượt chỉ giúp .. xuất phát điểm là từ SG ạh... Xin cám ơn :)

hanguyen87
03-10-2010, 22:31
tớ vừa đi cà mau về. cực kỳ ý nghĩa khi đặt chân tới đất mũi. Người dân ở đây cũng thân thiện và dễ mến lắm.
Bạn đi từ SG có thể đi theo 2 cách
- Bay
- Oto: mất khoảng 9 tiếng, xuất phát từ bến xe miền tây, giá vé là 130k - 150k. Nên lựa chọn xe của phương trang và Mai Linh
Phone thì search mạng nhé hoặc gọi số ở SG ấy. Cả 2 nhà xe này đều có xe trung chuyển về khách sạn tại cà mau, free hoàn toàn nhé.
- Về khách sạn: tớ ở hương sen, 3 người giá 160k, bạn đi cùng gf thì có thể ở Song Ngọc hoặc cái khách sạn ngay cạnh: 2 sao, giá 200 - 250k/phòng.
Cao hơn 1 chút thì ở khách sạn Minh Hải và ks quốc tế 3 sao.
Nên ở Sông ngọc vì cái này ngay sát bến tàu đi đất mũi
- Các điểm nên đi:
+ hòn đá bạc
+ biển khai long
+ Đất Mũi
Về tàu đi đất mũi cách 1 tiếng có 1 chuyến: sớm nhất 6h20. Chiều về chuyến muộn nhất là 3h30
Tới bến thuyền đất mũi đi xe ôm 20k/nguời/luợt vào cột mốc
Phí thắng cảnh 10k/người.

DatMuiCaMau
04-10-2010, 10:10
Các bác cho em hỏi, em định đi CM từ tối thứ 5, về lại SG là tối chủ nhật thì lịch trình ra mần răng :D
Do lạ nước lạ cái nên chả biết ăn chơi thế nào cho phải lẽ, lịch trình tạm dư lày các bác góp ý hộ em
_Tồi thứ 5: Lên oto ngủ
_Thứ 6: Sáng tới CM, mua vé tàu ra đất Mũi, ăn trưa ở đó rùi về lại CM sớm
Chiều vô VQG U Minh, trên đường vô có đi qua chỗ trồng nho :D
Chơi ăn tối ngủ nghỉ ở U Minh
_Thứ 7: Sáng chơi nốt rừng, ăn trưa sớm hoặc ăn dọc đường
Lên xe quay lại Đầm Thị Tường câu cá, tôm
Chơi bời ăn uống ở đó , có thể ngủ lại hoặc quay về CM ngủ
_Chủ Nhật: Sáng lên xe quay về SG, ghé qua nhà Công tử BL, chùa dơi Sóc Trăng....

à em định thuê oto đi từ SG luôn cho chủ động, ko biết đường vào Đầm Thị Tường có đường cho oto đi ko nữa

DatMuiCaMau
06-10-2010, 10:00
ko bác nào giúp em à

nqm1610
23-10-2010, 15:10
chào mọi người
lần trước em đã đi Bạc Liêu thành công rồi nhưng ko kịp đi Đất Mũi.
lần này em định sẽ đi Đất Mũi, vậy các pác giúp em với.
em định là tối thứ sáu sẽ lên xe và sáng thứ bảy đến Cà Mau.
buổi sáng sẽ đi Đất Mũi và quay về Cà Mau vào buổi chiều.
nhưng từ buổi chiều trở đi thì chưa biết đi đâu.
và sáng chủ nhật em lên xe về lại Sg.
nhờ các pác giúp em nên đi đâu vào buổi chiều tối hôm thứ bảy?
đi đâu?
ăn gì?
nghỉ ở ks nào?
tks các pác

@ pác datmuicamau đã đi chưa vậy? nhờ pác có ý kiến giùm.

DatMuiCaMau
25-10-2010, 16:13
chào mọi người
lần trước em đã đi Bạc Liêu thành công rồi nhưng ko kịp đi Đất Mũi.
lần này em định sẽ đi Đất Mũi, vậy các pác giúp em với.
em định là tối thứ sáu sẽ lên xe và sáng thứ bảy đến Cà Mau.
buổi sáng sẽ đi Đất Mũi và quay về Cà Mau vào buổi chiều.
nhưng từ buổi chiều trở đi thì chưa biết đi đâu.
và sáng chủ nhật em lên xe về lại Sg.
nhờ các pác giúp em nên đi đâu vào buổi chiều tối hôm thứ bảy?
đi đâu?
ăn gì?
nghỉ ở ks nào?
tks các pác

@ pác datmuicamau đã đi chưa vậy? nhờ pác có ý kiến giùm.

Chuyến sớm nhất từ Đất Mũi về đến CM là tầm 4h chiều, lưu ý là cái tàu này nó chạy như điên í, do là chuyến đầu tiên, nên rất..rất đông người, bắt khách dọc đường cũng nhiều,
Từ đó đến chiều tối, bạn có thể ra chùa Kh'mer Monivonsa BoPharam chơi chup ảnh, rồi đi bộ qua công viên văn hóa Cà Mau ngồi ngắm đàn chim bay về. Có cái nhà sàn Bác Hồ nhưng tầm này họ đóng cửa rồi :D
Sau đó ra mấy quán ăn gần đó ăn nhậu thôi. rồi ra quảng trường tượng đài ngồi uống nước..v.v.v Tối thì nên lên xe về SG luôn, đỡ mất 1 đêm ở lại cũng chẵng để làm gì

lonelyplanet_tam
04-09-2011, 22:58
Mình mới độc hành Cà Mau về chiều nay, góp ý cho các bạn như sau:
Hành trình đi từ TP HCM:
1. Nếu đi ban đêm: Tối lên xe ngủ, sáng tới Cà Mau 6h sáng, ăn qua loa rồi lên tàu cao tốc đi ra mũi Cà Mau.

Xe ôm chạy từ bến xe ra bến tàu từ 10k-15k,đ2 người trở lên đi taxi. Có xe trung chuyển thì tốt.
Đến nơi nhớ mua vé cho lượt về, chiều chủ nhật hay bị cháy vé. Cụ thể là mình bị dính chiều nay, vé 170k mà vẫn ko có. Số đt các hãng xe: 078038222111 ko nhớ tên, 078038888888 Mai Linh,07803651651 Phương Trang.

Tàu chạy chuyến sớm nhất là 6h, trễn nhất là 15h hoặc trễ hơn chút xíu tùy khách, khuyên các bạn nên đi càng sớm càng tốt. Khi lên tàu các bạn nên xuống trước, ngồi trước mũi cho bớt ồn, ngồi phía sau giảm xóc , tốt cho các bạn yếu sông nước nhưng hại cái màng nhĩ kinh khủng. Mỗi chuyến chở được chừng 30 người nhưng lúc nào cũng đông đen. Mình dùng headphone inear mở max volume mà vẫn thấy o e .

Ngồi bên cửa sổ sẽ thoáng hơn và chụp được nhiều hình đẹp. Thời gian chạy mất 3h, tàu ghé nhiều nơi đón trả khách.

Đến nơi tại chợ đất mũi, các bạn đi xe ôm mất 15-20k vào khu du lịch. Mua vé 10k để tham quan. Tại đây có 2 địa điểm: Mũi Cà mau và Móc tọa độ GPS 001. Cách nhau vài chục m. Sau đó các bạn có thể lên đài quan sát để chụp hình rừng U Minh bạt ngàn. Nghỉ trưa, ăn uống tại khu du lịch và ra về.
* Rút kinh nghiệm của mình canh xe không chính xác, cứ nghĩ họ chạy nhanh nhưng đường bây giờ bắn tốc độ nên xe chạy rất rùa bò. Đi ban ngày, đến cà Mau lúc 14h30, vừa kịp ra chuyến tàu cuối cùng. Buổi tối ở lại rất buồn. Quanh chợ Đất Mũi ko có gì ngon ở ăn, mình ăn cơm còn bị đau bụng vì gạo sượng T_T nên tốt nhất ăn trong nhà hàng khu du lịch.

Nên ra về chuyến trước 15h , sẽ ngắm được nhiều phong cảnh hơn. Ra lại TP Cà Mau book phòng. Mình ở trọ lại trong Đất Mũi, nhà trọ máy lạnh vừa muỗi, vừa mắc, lại vừa đắt nhưng do thời gian eo hẹp nên máu quá phải chiến.
Ra TP Cà Mau lại thì xem tiếp phần 2
2. TP Cà Mau cũng không rộng rãi và Sang trọng gì cho lắm. Giá cả thấp hơn Sg một tí, ngang ngửa Cần Thơ. Buổi tối các bạn đi lòng vòng thưởng thức các món ăn ngon mà ban ngày rất ít bán như ốc, bánh tầm, chè cháo..v.v Mình chấm quán Thằng Bờm trên Nguyễn Trãi nhưng buổi trưa ko có bán. Cà Phê có các quán cũng thoáng mát, lịch sự như Thủy Mộc, Chuông Gió,.. có wifi.

3.Sáng hôm sau có thể đi thăm các chùa chiền ở TP Bạc Liêu như Chùa Miên,.. hoặc phóng xe đi các khu du lịch xa hơn, nếu tranh thủ về Bạc Liêu được thì hay vì ở đó có nhiều di tích hơn.
Nói chung không có nhiều thứ để làm bạn phải ngạc nhiên há hốc mồm như những cảnh núi hùng vĩ Tây Bắc hay Biển xanh cát vàng như Miền Trung nhưng đây cũng là một chuyến đi thú vị để trải nghiệm và mở mang tầm hiểu biết.
ps : Tuy mình xui ở chỗ đi hơi trật giờ nên chi phí tăng cao nhưng lại được ngắm hoàng hôn và bình minh trên sông nước Năm Căn , rất đpj và lãng mạn. Chi phí cho cả chuyến đi mức trung bình tầm 1tr. Trong đó mình khá hào phóng boa mấy bác xe ôm và quất 1 bữa trưa hoành tráng tới 200k/1 mình. have a good trip to every body!

THANHVANTUNG
05-09-2011, 14:22
Em mới ở Cà Mau đất Mũi về tối qua đây bác. Em đi xe viva (bên viva club) gồm 3 thành viên nhậu hôm chiều thứ 6 tại HCM. Chưa đi miền Tây thì hứng chí đi. Lúc đi là 3h30p chiều. Chạy 1 lèo 7h tối thì tới Cần Thơ, nhận phòng, đi nhậu gà đá. Sáng hôm sau đi lúc 6h, qua Sóc Trăng chụp ảnh, qua Bạc Liêu ghé thăm nhà công tử, thăm quần thể văn hóa Cao Văn Lầu tác giả của Dạ cổ hoài Lang. 12h tới tượng đài Cà Mau. Đi tiếp 60km thì tới Năm Căn lúc 1h20p. Đường đi rất đẹp các bác ạ,bọn em toàn chạy 70-80km/h mà vừa chạy vừa lo công an thui, nói chung đi có dừng lại chụp hình nhiều nơi nên ko theo kế hoạch. Hiện nay thì ko có đường ra mũi. Muốn đi phải thuê tắc ráng. Em thuê 1tr đi 3 người. Chạy khoảng 1h20p thì ra tới mũi, ra thì chụp hình thui, cũng ko có gì cả vì ngoài đó còn sơ xài. Được cái đứg nơi tận cùng Tổ Quốc cảm giác thật thú vị. Sau đây em post vài ảnh cho các bác coi đỡ chuyến Cà Mau của em:
https://img695.imageshack.us/img695/1011/img2865dg.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/695/img2865dg.jpg/)

Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)
https://img571.imageshack.us/img571/4469/trccanhhngtmi.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/571/trccanhhngtmi.jpg/)

https://img8.imageshack.us/img8/6632/khoiqubconi.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/8/khoiqubconi.jpg/)

lucent
05-09-2011, 21:43
Em đi từ hồi 2007, đi từ HN vào đến đất Mũi rồi quay ra mất 18 ngày. Năm em đi đường từ Cà Mau ra Năm Căn vẫn xấu lắm.

https://i851.photobucket.com/albums/ab72/lucentvn/Cot%20co%20Lung%20Cu%20-%20Mui%20Ca%20Mau/IMG_9484.jpg

https://i851.photobucket.com/albums/ab72/lucentvn/Cot%20co%20Lung%20Cu%20-%20Mui%20Ca%20Mau/IMG_0377.jpg

Thuê 1 chuyến cano từ Năm Căn ra xóm Mũi hết khoảng 1,7 triệu để nhìn thấy cái này.

https://i851.photobucket.com/albums/ab72/lucentvn/Cot%20co%20Lung%20Cu%20-%20Mui%20Ca%20Mau/IMG_0351.jpg

Và cái này

https://i851.photobucket.com/albums/ab72/lucentvn/Cot%20co%20Lung%20Cu%20-%20Mui%20Ca%20Mau/IMG_9574.jpg

Gặp em gái trong nhà hàng ở nơi tận cùng của Tổ quốc.

https://i851.photobucket.com/albums/ab72/lucentvn/Cot%20co%20Lung%20Cu%20-%20Mui%20Ca%20Mau/IMG_9597.jpg

tuanxipo
09-09-2011, 15:44
Ai đi Cà Mau thì mình vote 1 vé cho Khách sạn Ánh Nguyệt nhé . Khách sạn tuyệt vời tại Cà mau

linhngoc
30-09-2011, 21:29
Biên Hòa- làng hoa Chợ Lách - Mũi Cà Mau mốc số 0

Dịp cuối năm nay mình muốn đi một hành trình như trên.Dưới đây là lịch trình lộ trình dự kiến,mình lập ra sau khi tham khảo các topic,bản đồ giao thông đường bộ và các bài viết của các bạn . Minh muốn nhờ các bạn tư vấn, và check lại các thông tin vì các topic đều đã qua một thời gian, nên thông tin chắc có khác ,mục đích chình là chụp hình hoa ngày tết, và sinh hoạt đón xuân trên vùng miền tây, kết hợp tham quan Cà Mau và ra mũi.Mình không thích di chuyển trên đường quốc lộ,nhiều khói bui, và xe. Qua góp ý tư vấn và xác nhận thông tin của các bạn mình sẽ quyết đinh lịch trình .Khi tư vấn về ks lưu trú, xin các bạn cho cụ thể địa chỉ, số đt liên hệ nhé.Mình rất hay mất thời gian khi phải đi lòng vòng tìm ks, khi vừa kết thúc lộ trình

Thời gian khởi hành dự kiến.
- sớm nhất : chiều 13-1-2012 về 16-1-2012 (đi 20 tết âm lich về 23 tết)
- muộn nhất : chiều 17-1-2012 về 20-1-2012.(đi 24 tết âm lịch về 27 tết)
Mục đích chuyến đi thứ tự ưu tiên:
Săn ănh hoa ngày tết, làng hoa, và sinh hoạt đời thường ngày xuân
Biết thêm cung đường mới. đường liên tỉnh
Mốc số 0,tham quan Sóc Trăng,Bạc Liêu,Cà Mau
Phương tiên : xe nouvo ,hoặc wawe 110,(xe nào phù hợp?) xe chất lượng cao cho chuyến về
Lịch trình dự kiến:
Chiều ngày 0 : Biên hòa – làng hoa Chợ Lách Bến Tre. 100-120Km
Lộ trình: (QL1)Biên Hòa - An Sương - Bình Chánh - Long An - Mỹ Tho.Tới đây thấy có mấy phương án
a/.Theo TL864 đến Bình Chánh Đông tìm cầu ,phà qua Chợ Lách
b/.Theo QL60 - TL884 - đến Tân Tây tìm cầu phà qua Chợ Lách.
Rất phân vân đoạn này , mục đích chính là chụp hình làng hoa, cố gắng đến kịp chụp hình buổi chiều và chuẩn bị hỏi thăm các địa điểm để chụp sáng sớm hôm sau,tìm chỗ lưu trú,ăn uống sao cho tiện lộ trình tiếp tục ngày hôm sau.
Tổng chiều dài : 106 – 115Km
Xuất phát : 13-14h
Kết thúc : 20h-21h

ngày 1 : Bến Tre làng hoa Chợ lách – Trà Vinh - Sóc Trăng – Bạc Liêu – Cà Mau
a/.Chợ Lách(TL57)-Mỏ Cày(QL60)-Nguyệt Lãng(B)(QL53)-Tà Cư-QL60-Tiểu Cần-Cầu Quan(phà Cầu Quan)-Cù Lao Dung-Đại Ngãi(Phà Đại Ngãi)-Ngãi Hội1-Sóc trăng(QL1)-Bạc Liêu-Cà Mau (tổng 217Km).

b/ Chợ Lách – cầu, phà?-TL902-Mỹ Chánh-Măng Thít(Phà Măng Thít-TL902-Vũng Liêm(QL53)-Càng Long- Tà Cư-QL60-Tiểu Cần-Cầu Quan(phà Cầu Quan)-Cù Lao Dung-Đại Ngãi(Phà Đại Ngãi)-Ngãi Hội1-Sóc trăng(QL1)-Bạc Liêu-Cà Mau (tổng 200Km).

c/ Chợ Lách – Vĩnh Long – Q1 – Cần Thơ – Phụng Hiệp - Sóc Trăng – Bạc Liêu – Cà Mau .(tổng chiều dài Vĩnh Long – Cà Mau = 204Km)
Phương án nào tốt nhất đãm bảo mục đích chuyến đi ?
Mọi ngả đường đều đến Cà Mau, lưu trú,ăn nghỉ? Chuẩn bị đi Mũi sáng hôm sau?
Xuất phát : 5h30 vừa đi vừa chụp bám theo lộ trình 12h ăn nghỉ trưa?
Kết thúc : 20-21h

Ngày 2 : Cà mau – mốc số 0 – Bạc Liêu.
a/ buổi sáng : Cà Mau – mốc số 0 – Cà Mau.
Theo tôi bạn nên đi tầu cao tốc từ Cà Mau (bến thuyền số 7) mất có 2,5 tiếng cho 120 km đường sông tên là tàu cao tốc Rạch Tàu - Ông Trăng đến bến cuối đi xe ôm 20k (khoảng 4km) cũng đến Xóm Mũi (đây là cách tôi chọn khi đi Cà Mau lần 2) ăn trưa chụp ảnh xong rồi ngược ngay, cách này nhanh hơn. Về tàu đi đất mũi cách 1 tiếng có 1 chuyến: sớm nhất 6h20. Chiều về chuyến muộn nhất là 3h30 tới bến thuyền đất mũi đi xe ôm 20k/nguời/luợt vào cột mốc ,phí thắng cảnh 10k/người. (trích phuọtcom) check?

b/buổi trưa,chiều : Cà Mau – Sóc trăng
- Cà mau – Gành Hào (nếu kịp) – Nhà Mát – Vĩnh Châu – Mỹ Xuyên – Sóc Trăng,( đường đất từ Vĩnh Điện – Vĩnh Châu có đi được không?)
- Cà Mau – Bạc Liêu – Nhà Mát – Vĩnh Châu – Mỹ Xuyên – Sóc trăng (trung tâm Bạc Liêu tham quan gì?)
Tổng chiều dài Cà mau – Sóc Trăng 110 – 120Km.
Tối ngủ Sóc trăng ,lưu trú, ăn uống,tham quan ?
Khởi hành 5h30 kết thúc 20h - 21h

c/ phương án dự phòng: Nếu thời gian không cho phép thì sau khi về lại Cà Mau tham quan tại chỗ và các điểm lân cận, 20h ra bến xe cho xe honda lên xe,ngủ một giấc sáng về đến An Lạc chạy honda về Biên Hòa ( đã liên hệ hỏi thăm nhà xe,chi phí 200k) .mong sao không phải dùng đến phương án này! Hic. (Nếu bắt buộc phài dùng thì các nơi có thể tham quan ở Cà Mau?)
Ngày 3 : Sóc Trăng – Biên Hòa
a/ Sóc Trăng(QL1) – An Trạch(DT1) – Kế Sách – An Ninh 2 - (Phà,Cầu?) – Trà Ôn – ĐT 904 – Long Hồ - Cái Nhum – (phà ,cầu?) – QL 57 – Bến Tre – Mỹ Tho – QL 1 – Long An – Bình Chánh – Biên Hòa. Hoặc (Mỹ Tho – QL 50 – Gò Công – Cần Guộc – Bình Chánh – Biên Hòa). Đường nào tiện, gần

b/Sóc Trăng – Cần Thơ – Vĩnh Long – phà Đình Khao – Bến Tre – Mỹ Tho – Long An – Biên Hòa.

c/ Sóc Trăng – QL1 – QL1K - Biên Hòa. ( cung đường chán ngắt với bụi và xe ngày tết ).
Tổng chiều dài : 190 – 220Km
Khởi hành 5h30 kết thúc 19-20h.
Ăn uống, nghỉ giải lao,tạt ngang, tạt ngửa ven ,dọc đường ?
Cần một lộ trình không quay về lối cũ, đảm bảo săn ảnh,tìm đường,dân sinh,ít xe.

Một số thông tin về tham quan, lưu trú, ăn uống, đặc sản.Lọc trên các topic cần check lại.
a/ Chợ lách Bến Tre : chưa có
b/Sóc Trăng,Bạc Liêu,Cà Mau
- Trên đoạn này sáng ăn hủ tiếu Mỹ Tho ở Mỹ Tho , qua đến địa phận Bến Tre thì ăn sầu riêng và trái cây dọc đường rất ngon, giá lại rẽ. Trưa về ăn cơm ở Trà Vinh tại quán cơm trước cửa chợ (giá hơi đắt nhưng ngon lắm) . Đoạn từ Trà Vinh về Tiểu Cấn tha hồ mà xem chùa Miên, chùa nối tiếp chùa nhưng không có chùa nào có kiến trúc giống nhau cả . Qua Cù Lao Dung đường đi rất mát mẽ, bến phà Đại Ngải rất vui. Nếu đến Đại Ngải còn sớm thì hỏi đường về thị trấn Kế Sách (đi trong đường đan béton rộng khoảng 1,0m-1,2m băng qua xóm làng và nhiều đò nhỏ mát và vui lắm, cự ly khoảng 15-20Km) .
- Từ huyện Kế Sách về Sóc Trăng đường nhựa tốt . Tối ở lại Sóc Trăng ngủ ở KS Ngọc Sương , ăn cơm tối ở Thị Xã , nếu không muốn ăn cơm thì có bún nước lèo nổi tiếng ở xứ này! Ăn vặt thì có bánh Pía và một số bánh khác. Tại thị xã có nhiều chùa (chùa Đất sét, chùa dơi, chùa Kleng, chùa chén kiểu …) để tham quan và cúng vái .
- Mình vừa đi về, cách đây độ một tuần. Tàu xe mọi người nói rõ rồi, còn chỗ trọ thì thế này. Mình ở nhà nghỉ tên Kim Tiến trên đượng Nguyễn Trung Trực, gần chợ, máy lạnh, tivi, nước nóng. Phòng này 120k/đêm nhưng mình ở hơn ngày rưỡi vẫn được tính chỉ 120k do mình nói đi cả ngày, chẳng ở mấy đâu mà tốn máy lạnh.
- Về khách sạn: tớ ở hương sen, 3 người giá 160k, bạn đi cùng gf thì có thể ở Song Ngọc hoặc cái khách sạn ngay cạnh: 2 sao, giá 200 - 250k/phòng.
Cao hơn 1 chút thì ở khách sạn Minh Hải và ks quốc tế 3 sao.
Nên ở Sông ngọc vì cái này ngay sát bến tàu đi đất mũi.

- Sáng từ Sóc Trăng đi một vòng tham quan chùa rồi đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát, vào sân chim rồi về thị xã Bạc Liêu theo quốc lộ 1 về TP Cà Mau trên đoạn này có thể tùy thời gian mà tranh thủ rẽ qua thị trấn Gành Hào hoặc thị trấn Phước Long . Tối ngủ ở Cà Mau .(hành trình ngược lại Cà Mau – Sóc Trăng)

- Khách sạn ở Cà Mau khá tốt , giá rẽ , cứ lựa khách sạn nào mới nhất mà vào. Ăn uống thì đủ món tha hồ lựa tùy sở thích . Tối ở Khách sạn tranh thủ hỏi bến tàu và giờ tàu chạy để đi mũi Cà Mau .
- Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Một phương án khác là xách xe đi tiếp bằng đường bộ xuống Năm Căn (60Km – đường béton nhựa tốt lắm, còn khoảng 10Km từ Phà Đầm Cùng (nay chắc đã có cầu) đến Năm Căn thì không biết ra sao vì đi lâu rồi lúc đó đường khủng khiếp lắm nhưng đang làm, khả năng hiện nay đã xong) gửi xe rồi đón tàu khách ra mũi. Chiều về có thể ghé qua Cái Nước .

Chân thành cám ơn các bạn.
Linh Ngọc Phạm

namnguyen
30-09-2011, 22:49
Thường thì khoảng 10-20 tháng Chạp là hoa chuyển lên các thành phố và chợ bán rồi bạn nhé, sau 23 tháng Chạp thì làng hoa gần như hết hoa.

linhngoc
02-10-2011, 14:41
Cám ơn bạn đã xem và cho thông tin, nhung sớm nhất phải 20 tết mình mới đi đươc, mọi năm mình đi các làng hoa khác như Sa Dec,Mỹ Tho,cũng khoảng ngày này, thấy cũng còn hoa.
Linh Ngọc

lambanghieu
02-10-2011, 16:52
Đúng là hoa mấy ngày này cũng còn và còn nhiều bác ah! nhưng những châu hoa, chậu kiêng đẹp đã được chuyển đi về các thành phố lớn rồi bạn ah. lúc này lượng hoa còn lại không còn lung linh sinh động nữa. Nếu đi thời gian này bạn nên đến các chợ lớn ven sông thì sẽ có thể chụp được rất nhiều hình ảnh tất bật phiên chợ tết cuối năm của các vùng đất bạn đi qua.

linhngoc
02-10-2011, 20:59
Cám ơn thông tin tư vấn của bạn, bạn có thể cụ thể những chợ lớn ven sông, và nhũng địa danh mà bạn biết cho mình đươc không? Và nhũng điểm đó có nằm dọc hoặc tiện theo lộ trình của mình hay không?
Linh Ngọc

lambanghieu
03-10-2011, 00:10
Mình từng tới những này vào dịp cuối năm thấy hay lắm bạn ah! đó là Chợ Cần Thơ, Chợ nổi trên sông cần thơ, Bờ ven sông Thị xã. Vị Thanh - Hâu Giang. Trên cung đường phượt cuối năm mà nhìn thấy cảnh chợ búa tất bật, người người lo trang hoàng nhà cửa, người mua kẻ bán, kẻ vội vàng trở về quê sau năm lo toan vất vả. Khiến cho kẻ du hành như mình muốn quay đầu xe về cố hương ngay thôi!

linhngoc
13-10-2011, 11:37
Các bạn cho thông tin chính xác gúp mình đoạn đường này: QL60 - TL884 - đến Tân Tây tìm cầu phà qua Chợ Lách.
Cám ơn các bạn

hoang2009
15-10-2011, 01:00
Tết này mình dự định về làng hoa sa đéc...và mình cũng sẽ về Bến Tre nữa,để xem mình thu sếp được không,rất vui khi có thêm người cùng phượt nhỉ...:D

kongfuson
27-10-2011, 16:08
QL60 - TL884 - đến Tân Tây tìm cầu phà qua Chợ Lách là cung đường khá chán nhưng cũng tàm tạm. Sorry tui lộn với TL883 nên lần trước post sai. Bình Chánh Đông tui hoàn toàn ko biết :shrug:

Gợi ý: từ Mỹ Tho - 864 - phà Ngũ Hiệp - cù lao Ngũ Hiệp - phà Thới Lộc (phà Ngũ Hiệp - Sơn Định) - Chợ Lách - QL57 - tt.Mỏ Cày (huyện Mỏ Cày Nam) - QL60 - ngã 3 Chợ Thơm - bến phà Cổ Chiên - QL60 - ngã 4 Bình Phú - QL53 - ao Bà Om - ngã 4 Sâm Bua - QL60 - Tiểu Cần - Cầu Quan.

Từ sau Trà Vinh tui ko "thẩm thấu" nhiều nên ko có ý kiến gì cho bạn.

Cung này đường khá ngon, đơn giản. Cứ tới 1 địa điểm ko biết thì hỏi thăm địa điểm tiếp theo. (rất nên làm nhé :D) 864 có thể ghé khu di tích Rạch Gầm - Xoài Mút. Lên cù lao Ngũ Hiệp có thể chạy vòng vòng quanh các vườn sầu riêng chơi 1 chút. Qua phà Thới Lộc xong sẽ chạy 1 đoạn ngắn là ra ngay tt.Chợ Lách. Qua phà Cổ Chiên có 1 đoạn QL60 với toàn ổ voi, ổ gà hơi oải. Tới ao Bà Om thì ghé luôn 2 chùa Khơme là chùa Âng và chùa Samrong Ek gần đó.

Nếu muốn chụp choẹt thì phải đi sâu vào trong làng. Có mấy đường tui ko dám chỉ vì là đường làng vòng vèo lộn tùng phèo :D. Tạm thời cho chuyến cỡi ngựa xem hoa thế đi đã.

linhngoc
27-10-2011, 21:52
Cám ơn thông tin tư vấn của bạn kongfuson.

barandom
28-10-2011, 00:10
Biên Hòa- làng hoa Chợ Lách - Mũi Cà Mau mốc số 0

.....Mình không thích di chuyển trên đường quốc lộ,nhiều khói bui, và xe. ......

.......

Phương tiên : xe nouvo ,hoặc wawe 110,(xe nào phù hợp?) xe chất lượng cao cho chuyến về

Lịch trình dự kiến:
Chiều ngày 0 : Biên hòa – làng hoa Chợ Lách Bến Tre. 100-120Km
Lộ trình: (QL1)Biên Hòa - An Sương - Bình Chánh - Long An - Mỹ Tho.Tới đây thấy có mấy phương án
a/.Theo TL864 đến Bình Chánh Đông tìm cầu ,phà qua Chợ Lách
b/.Theo QL60 - TL884 - đến Tân Tây tìm cầu phà qua Chợ Lách.
Rất phân vân đoạn này , mục đích chính là chụp hình làng hoa, cố gắng đến kịp chụp hình buổi chiều và chuẩn bị hỏi thăm các địa điểm để chụp sáng sớm hôm sau,tìm chỗ lưu trú,ăn uống sao cho tiện lộ trình tiếp tục ngày hôm sau.
Tổng chiều dài : 106 – 115Km
Xuất phát : 13-14h
Kết thúc : 20h-21h

Ngày 0 :

Biên Hòa - An Sương - qua cầu Bình Điền - rẽ phải - Bến Lức - trở lại QL1a - Mỹ Tho .

PA1 :

- Đi theo TL864 - Tam Bình - qua phà Tam Bình - cù lao Ngũ Hiệp - rẽ phải chạy trên cù lao - bến phà Ngũ Hiệp - rẽ trái - phà Thới Lộc - qua phà Thới Lộc - rẽ trái chạy đúng 1 đường sẽ về TT Chợ Lách .

PA2 :

- Đi qua cầu Rạch Miễu - đến ngã tư đầu tiên rẽ phải đi hết đường - rẽ phải vào TL884 - qua chợ Tân Phú - hỏi bến đò Cây Dương - qua đò Cây Dương - cù lao Ngũ Hiệp - lên bờ rẽ trái chạy trên con đường đan xuyên cù lao (cứ chạy thẳng đừng hỏi vì hỏi người ta sẽ chỉ ra đường lớn chán lắm) chạy đến khi nào chán thì hỏi bến phà Thới Lộc về Chợ Lách

PA3 :

- Đi qua cầu Rạch Miễu - ngã ba TL884 - rẽ phải vào TL884 - Tiên Thủy - Tân Phú - đi tiếp đến hết đường - qua phà Tân Phú - Chợ Lách .

PA1 : sẽ đi nhanh hơn nếu theo đường của Kongfuson, nhưng không ở trên cù lao nhiều.

PA2 : đi rất lý thú nhưng sẽ mất thời gian với bến đò Cây Dương + hên xui đoạn HL12 có bị làm đường hay không?.
(đường đến bến đò Cây Dương : đi trên TL884 qua chợ Tân Phú đến bao giờ thấy 2 cây bàng bên tay phải thì rẽ phải đi vào đến bờ sông gặp cây mít , ngồi chờ đò dưới gốc mít chờ lâu nhìn quanh quất sẽ thấy cây Dương :)) do đó có tên là bến đò Cây Dương)

PA3 : đúng như Kongfuson nói là chán nhưng nó sẽ rất lý thú với màn đi dọc sông Hàm Luông nếu bạn dám bỏ TL884 đâm ngang ra sông rồi đi đường làng . Với 1/2 ngày thì PA này không khả thi .

ngày 1 : Bến Tre làng hoa Chợ lách – Trà Vinh - Sóc Trăng – Bạc Liêu – Cà Mau
a/.Chợ Lách(TL57)-Mỏ Cày(QL60)-Nguyệt Lãng(B)(QL53)-Tà Cư-QL60-Tiểu Cần-Cầu Quan(phà Cầu Quan)-Cù Lao Dung-Đại Ngãi(Phà Đại Ngãi)-Ngãi Hội1-Sóc trăng(QL1)-Bạc Liêu-Cà Mau (tổng 217Km).

b/ Chợ Lách – cầu, phà?-TL902-Mỹ Chánh-Măng Thít(Phà Măng Thít-TL902-Vũng Liêm(QL53)-Càng Long- Tà Cư-QL60-Tiểu Cần-Cầu Quan(phà Cầu Quan)-Cù Lao Dung-Đại Ngãi(Phà Đại Ngãi)-Ngãi Hội1-Sóc trăng(QL1)-Bạc Liêu-Cà Mau (tổng 200Km).

c/ Chợ Lách – Vĩnh Long – Q1 – Cần Thơ – Phụng Hiệp - Sóc Trăng – Bạc Liêu – Cà Mau .(tổng chiều dài Vĩnh Long – Cà Mau = 204Km)
Phương án nào tốt nhất đãm bảo mục đích chuyến đi ?
Mọi ngả đường đều đến Cà Mau, lưu trú,ăn nghỉ? Chuẩn bị đi Mũi sáng hôm sau?
Xuất phát : 5h30 vừa đi vừa chụp bám theo lộ trình 12h ăn nghỉ trưa?
Kết thúc : 20-21h

a/- Chợ Lách - đò Cái Kè - TL902 - phà Măng Thít - Vũng Liêm - QL53 - Trà Vinh - QL60 - Tiểu Cần - Cầu Quan - đò Cầu Quan - Cù Lao Dung - đò Đại Ngãi - Đại Ngãi

b/- Chợ Lách - Ba Vát - Mõ Cày - chợ Păng Tra - đò Păng Tra - cù lao Quới THiện (Thanh Bình) - đi trên cù lao (xuyên vườn nhãn) - bến đò Vũng Liêm - qua đò - Vũng Liêm tiếp (a )

c/- Chợ Lách - Ba Vát - Mõ Cày - Cổ Chiên - qua phà Cổ Chiên - qua đò đi khoảng 500m rẽ trái vào con đường nhỏ - cống Trà Vinh - hỏi đường về Trà Vinh , tiếp(a)

chú ý là qua một đống đò trong ngày này rất mất thời gian nhất là đò Cầu Quan + la cà nhiều trên đường đi :)) do đó mọi việc chụp hoa ở Chợ Lách phải hoàn thành trong ngày 0 .

Tiếp tục hành trình từ Đại Ngãi :
a/- Nếu trễ quá thì Đại Ngãi - QL60 - Sóc Trăng - QL1a - Cà Mau (chán phèo)

b/- Sớm thì : Đại Ngãi - Sóc Trăng - Phụng Hiệp - đường mới Quản Lộ Phụng Hiệp - Cà Mau (có thể hỏi có đường tắt từ Sóc Trăng ra lộ mới khỏi quay về Phụng Hiệp)

Ngày 2 : Cà mau – mốc số 0 – Bạc Liêu.
a/ buổi sáng : Cà Mau – mốc số 0 – Cà Mau.
Theo tôi bạn nên đi tầu cao tốc từ Cà Mau (bến thuyền số 7) mất có 2,5 tiếng cho 120 km đường sông tên là tàu cao tốc Rạch Tàu - Ông Trăng đến bến cuối đi xe ôm 20k (khoảng 4km) cũng đến Xóm Mũi (đây là cách tôi chọn khi đi Cà Mau lần 2) ăn trưa chụp ảnh xong rồi ngược ngay, cách này nhanh hơn. Về tàu đi đất mũi cách 1 tiếng có 1 chuyến: sớm nhất 6h20. Chiều về chuyến muộn nhất là 3h30 tới bến thuyền đất mũi đi xe ôm 20k/nguời/luợt vào cột mốc ,phí thắng cảnh 10k/người. (trích phuọtcom) check?

b/buổi trưa,chiều : Cà Mau – Sóc trăng
- Cà mau – Gành Hào (nếu kịp) – Nhà Mát – Vĩnh Châu – Mỹ Xuyên – Sóc Trăng,( đường đất từ Vĩnh Điện – Vĩnh Châu có đi được không?)
- Cà Mau – Bạc Liêu – Nhà Mát – Vĩnh Châu – Mỹ Xuyên – Sóc trăng (trung tâm Bạc Liêu tham quan gì?)
Tổng chiều dài Cà mau – Sóc Trăng 110 – 120Km.
Tối ngủ Sóc trăng ,lưu trú, ăn uống,tham quan ?
Khởi hành 5h30 kết thúc 20h - 21h

c/ phương án dự phòng: Nếu thời gian không cho phép thì sau khi về lại Cà Mau tham quan tại chỗ và các điểm lân cận, 20h ra bến xe cho xe honda lên xe,ngủ một giấc sáng về đến An Lạc chạy honda về Biên Hòa ( đã liên hệ hỏi thăm nhà xe,chi phí 200k) .mong sao không phải dùng đến phương án này! Hic. (Nếu bắt buộc phài dùng thì các nơi có thể tham quan ở Cà Mau?)

Cà Mau - đi chuyến cao tốc 6h00 - ra mũi 9h00 - đi chuyến cao tốc 11h00 - về Cà Mau 14h00 .

a/- Cà Mau - QL1a - Giá Ray - Gành Hào - đường ven biển - Nhà Mát - Bạc Liêu .

b/- Cà Mau - Tắc Vân - hỏi đường đi Vàm Xáng - qua 2 đò về Gành Hào - đường ven biển - Nhà Mát - Bạc Liêu

c/- Nếu về Cà Mau trước 13h00 và có gan thì : Cà Mau - Đầm Dơi - hỏi đường ra kênh Thầy Ký - đi dọc kênh Thầy Ký về Cái Méc - qua đò Cái Méc - rẽ phải đi hết đường qua thêm 1 cái đò nữa - đi tiếp về Vàm Xáng - qua 2 đò - đi về Gành Hào (con đường này tớ có vẽ trong Wikimapia.org). Ngủ Gành Hào :)) . Đường này đi cực kỳ hấp dẫn, toàn đường đan đi cặp kênh dưới tán cây tràm (c) + cảm giác hơi hồi hộp vì sơ sẩy là lạc (chỉ đi duy nhất 1 đường cặp kênh nhưng khi gặp ngã ba sông mà không chú ý qua cầu để bám kênh cũ là vẫn đi cặp kênh mà là đi vào kênh khác lúc nào không biết)

Ngày 3 : Sóc Trăng – Biên Hòa
a/ Sóc Trăng(QL1) – An Trạch(DT1) – Kế Sách – An Ninh 2 - (Phà,Cầu?) – Trà Ôn – ĐT 904 – Long Hồ - Cái Nhum – (phà ,cầu?) – QL 57 – Bến Tre – Mỹ Tho – QL 1 – Long An – Bình Chánh – Biên Hòa. Hoặc (Mỹ Tho – QL 50 – Gò Công – Cần Guộc – Bình Chánh – Biên Hòa). Đường nào tiện, gần

b/Sóc Trăng – Cần Thơ – Vĩnh Long – phà Đình Khao – Bến Tre – Mỹ Tho – Long An – Biên Hòa.

c/ Sóc Trăng – QL1 – QL1K - Biên Hòa. ( cung đường chán ngắt với bụi và xe ngày tết ).
Tổng chiều dài : 190 – 220Km
Khởi hành 5h30 kết thúc 19-20h.

a/- Bạc Liêu - Biên Hòa .

b/- Gành Hào - đường Nam Sông Hậu - Nhà Mát - Vĩnh Châu - Kênh Ba - qua đò Kênh Ba vượt cửa Trần Đề - Rạch Tráng - qua đò Định An vượt cửa Định An - Trà Cú - Tiểu Cần - QL54 - Trà Ôn - Bình Minh - Vĩnh Long - SG - Biên Hòa.

c/- Nếu muốn làm luôn một chuyến vượt 9 cửa sông Cửu Long thì ngày 2 chịu khó về tối một chút từ Bạc Liêu chịu khó về Kênh Ba ngủ (khoảng 30-40Km). Hành trình đoạn này nếu xuất phát lúc 6h00 sáng đi chuyến đò đầu tiên từ Kênh Ba vượt cửa Trần Đề thì 18h30 sẽ vượt qua cửa Tiểu về đến biển Tân Thành (Gò Công) từ đây về Biên Hòa mất khoảng 3 tiếng nữa. Cung đường chi tiết cho đoạn này nếu muốn đi thì tớ sẽ cung cấp sau.

Chuyện ăn uống, ngủ nghỉ tớ không rành. Tớ chỉ quan tâm đường sá và tớ chỉ đi dạo là chính chứ không ghé vào đâu cả, ngủ đâu cũng được còn ăn uống thì gặp gì ăn nấy suốt ngày (toàn món lạ) nên chẵng bao giờ biết đói :D. Lần nào đi về cũng mập cả

linhngoc
28-10-2011, 09:26
Phải nói là đọc hường dẫn của bác và bác kongfuson là đã sướng lắm rồi,chi tiết, đầy đủ ,hấp dẫn. Cám ơn các bác thật nhiều, có khá nhiều PA ,mình sẽ đọc và quyết định lộ trình , với mình thì việc chụp hình và tìm hiểu tập quán những nơi đi qua là ưu tiên số 1 sau đó là chạy xe tham quan cho biết đường xá, mình chỉ tốn thời gian để chụp ảnh o nhung giời vàng sáng 5h-8h30 chiều từ 17h-18h30 còn lại thì cứ vừa đi vừa chụp thôi kiểu chụp ghi nhận,nên mình cần nắm rõ cung đường khoảng cách và các điểm chụp(chủ yếu làng hoa Chợ Lách và mình nghĩ sẽ hoàn thành việc này trong chiều ngày 0 và một chút buổi sáng ngày 1) đễ tính sao cho hợp lí, bạn cho mình chi tiết cung qua 9 của sông luôn nhé, mình có thời gian đễ ngâm cứu thêm.
theo kinh nghiệm của bạn thì nên dùng wawe hay dùng novo cho hành trình này, mình thường ngày hay di novo, thích ví cái yên to, ngồi đỡ ê (hii) nhưng có vẽ cột đồ và nên xuống đò phà sẽ không ok băng wawe. Ý bạn thế nào?
Cám ơn bạn rất nhiều!

barandom
30-10-2011, 22:45
- Cung đường vượt 9 cửa sông Cửu Long trong 24h00 :

a/- Sáng đi chuyến đò 6h00 từ Kinh Ba qua Rạch Tráng (vượt cửa Trần Đề + Bát xắc)

b/- Từ bến đò Rạch Tráng đi ra lộ chính , đến lộ chính rẽ phải về chợ Rạch Tráng . Đến cầu Rạch Tráng (ngay chợ) qua cầu rẽ trái đến bến đò qua Định An . Đi đò vượt qua cửa Định An .

c/- Từ cảng cá Định An đi về TT Cầu Ngang (trên đường về Trà Cú đến 1 vòng xoay rẽ phải về thẳng TT Cầu Ngang) hoặc về TT Trà Cú rồi về TT Cầu Ngang cũng được (xa hơn) . TT Cầu Ngang về TT Mỹ Long . Đến TT Mỹ Long rẽ trái vào đê biển Mỹ Long đi đến bến đò Thủ Trước . Đi đò Thủ Trước vượt cửa Cung Hầu qua cù lao .

d/- Lên cù lao hỏi đường đến bến đò Long Hòa (Rạch dầu) , nếu còn sớm thì có thể đi một vòng cù lao chơi cũng được (khoảng 1 giờ) . Đi đò Long Hòa - An Thuận vượt qua cửa Cổ Chiên về An Thuận .

e/- Đi lên QL57 , gặp QL57 rẽ phải qua cầu An Qui , qua 1 ngã tư đến ngã ba kế tiếp rẽ trái về An Điền . Qua cầu dây văng An Điền rồi theo lộ chính về bến đò Rạch Ngát . Yêu cầu về đến bến đò Rạch Ngát này trước 13h00 . Qua đò Rạch Ngát vượt cửa Hàm Luông về chợ Tiệm Tôm . Từ đây trở đi là phải chạy vắt giò lên cổ mới kịp đò . (Mẹo để đi nhanh rút thời gian là cho xe lên đò sau cùng để xuống trước)

f/- Từ Tiệm Tôm đi về xã Bảo Thuận rồi về bến đò Bến Thủ (tranh thủ qua đò này càng sớm càng tốt) . Qua đò bến Thủ vượt cửa Ba Lai .

g/- Theo TL883 về TT Bình Đại , tranh thủ về Bình Đại trước 16h00 . Đến TT Bình Đại qua khỏi chợ Bình Đại khoảng 100m gặp ngã tư đèn xanh đèn đỏ rẽ phải đến UBND xã Bình Thắng (nằm bên tay phải) rẽ phải cặp theo hàng rào UBND đến ngã rẽ tiếp theo rẽ phải về bến đò qua cù lao Tân Thới .
Bến đò này cách chỗ rẽ khoảng 100 - 200m bên tay trái . Bến đò có 3 chuyến đò vượt Cửa Đại qua cù lao (Bà Từ xuất phát lúc 16h00 , Lý Quàn và Phú Tân xuất phát lúc 17h00 và 16h30). Cố gắng đi đò Phú Tân để đi tiếp đò Đèn Đỏ qua ngay Cửa Tiểu.

h/- Đi đến bến đò Đèn đỏ (hoặc đò Bến Chùa trong trường hợp đi đò Lý Quàn) qua đò vượt qua cửa Tiểu . Đến đây là đã qua hết 9 cửa sông và đến đất Gò Công rồi. Hỏi đường về Gò Công rồi về SG . Nều đò Đèn đỏ mà hổng chạy thì coi như chỉ qua được 8,9 cửa sông thôi (đò Bến Chùa không qua ngay cửa mà cách cửa sông khoảng 4Km về thượng lưu) .

P/S :

1/- Cho em cái số ĐT của đò Phú Tân nè 0982.693.235 , dùng số này hỏi thăm số ĐT của đò Bà Từ nếu chạy gần tới thì ĐT kêu nó chờ (nó có thể chờ từ 5-10 phút).
2/- Đò Rạch Ngát bây giờ chạy 2h00/chuyến không còn 2 chuyến/ngày như trước nhưng vẫn phải tranh thủ vì có khi nó thay đổi mà mình không biết

linhngoc
31-10-2011, 09:36
Cám ơn anh Barandom,đọc lộ trình là thấy phê phê rồi, nếu mà thực hiện được chắc chắn phê nhiều thứ lắm anh nhỉ, lộ trình này cần phải chính xác thời gian tùy thuộc vào đò phà thì mới có thể vượt qua đúng không anh? nếu như không thể vượt qua do trễ đò hay lí do khác thì hậu quả là gì, và hướng khắc phục như thề nào anh? nếu có thời gian đễ chia thành 2 ngày cho thong thả thì nên dừng chân điểm nào, và theo kinh nghiệm của anh thì thời gian em đi là giáp tềt( sau 20 am lich) thì những bến đò trên có hoạt động bình thường không anh?.
Anh Barandom ở TP HCM khu vực nào ah? nếu cuối tuần em có về thăm nhà có thể gọi dt mời anh cafe anh nhé,Má em ở Gò Vấp đường Lê Văn thọ.
Cám ơn anh rất nhiều.
Linh Ngọc

kongfuson
31-10-2011, 11:25
Thêm thông tin đây: Đò Rạch Ngát - Tiệm Tôm chạy liên tục. Cách 2 giờ chạy 1 chuyến. Bắt đầu từ 6h sáng - 8h - 10h - 12h - 14h - 16h. Nguy cơ vượt cửa biển lớn nhất là đò mắc cạn con nước ròng nên ko vào bến đc. Kong bị kẹt ở Tiệm Tôm 1 lần, phải ngồi chờ từ 12h -> 14h đò mới vào bến. Các đò vượt cửa thường dây thun khoảng 30p để chờ khách. Nhưng khi đủ khách sớm nó chạy liền (đúng giờ). Chuyến cuối là 16h.

Đò Đèn Đỏ bây giờ chạy cà giựt lắm, hên xui. Vượt cửa Đại gần đúng nhất là đò Phú Tân và Bà Từ. Đò Lý Quàn thì hơi xa cửa Đại.

Đò Bến Thủ nằm sâu trong đất liền chứ không ngay cửa. Cửa Ba Lai giờ cũng thu hẹp nhiều nên vượt cũng không còn nhiều ý nghiã. Nếu có thể bỏ đò Bến Thủ hỏi đường về cống Ba Lai (gần đò Bến Thủ), chạy xe qua luôn sẽ rút ngắn đc khá nhiều thời gian vì từ đây về Bình Đại rất gần.

Canh đúng giờ thì không sao vì như đã nói nó có dây thun 1 ít. Nếu bạn có số đt của chủ đò có thể gọi điện kêu chủ đò chờ dây thun tối đa 30p. Nếu lỡ 1 chuyến đò xem như phá sản theo hiệu ứng dây chuyền. Và lúc này quay ra tìm đừơng bộ đi về thôi. Lưu ý khi đi cung này, cứ qua 1 đò thì hỏi chủ đò giờ giấc + lịch chạy để về cập nhật thông tin cho mọi người.

barandom
31-10-2011, 15:49
Đò Đèn Đỏ bây giờ chạy cà giựt lắm, hên xui.

Đò Đèn Đỏ bây giờ mới tân trang lại chạy ngon lắm, không kén nước ròng nước lớn gì hết. Chuyến cuối là 18h00 ở bờ Phú Tân, nên đi sớm 15' vì khoảng 17h45 mà thấy không có khách là chủ đò đi ngủ luôn :( . Nhưng nếu có dù chỉ 1 người đò vẫn chạy qua Đèn Đỏ.

@Linhngoc : Trễ đò thì đi đường bộ về :D.

Hồi trước đò Rạch Ngát - Tiệm Tôm chỉ chạy duy nhất chuyến 14h15 nên thời gian căng thẳng ở khúc sau từ Cửa Ba Lai về Cửa Tiểu. Các thành viên của ĐTM khi đi đến đò Rạch Ngát thường ngủ một giấc khoảng 2 tiếng mới qua đò. Ngày nay nếu đò Rạch Ngát có chuyến 12h00 thì nên tranh thủ đi chuyến đó để có thời gian lang thang ở Ba Tri . Vì đò qua Cửa Đại cũng không có sớm hơn 16h00 - hơn nữa chỉ có đi đò Bình Đại - Phú Tân mới lý thú và từ Phú Tân đến phà Đèn Đỏ cũng gần (đò chạy 16h30 đến bến khoảng 17h10, chạy đến bến Phú Tân - Đèn Đỏ khoảng 5Km, mất 15' nữa là vừa đẹp).

Như vậy bạn có 2 tiếng dự trũ cho đoạn Định An - Rạch Ngát rồi lo gì :)

linhngoc
12-12-2011, 13:40
Xin cám ơn những chĩ dẫn tận tình của các bạn,dựa trên những thông tin mình tìm và tham khảo các chĩ dẫn của các bạn, mình quyết định cung đường như sau. Thời gian đến ngày khởi hành còn nhiều để mình chuẫn bị những cv khác,và mong các bạn nếu thấy có gì mới trên cung đường của mình sắp đi qua thì báo cho mình biết nhé. Các điểm lưu trú mình chưa biết cụ thể ks nào, nhờ các bạn gúp nếu có thể.
Lich trình chọn:
Khởi hành : 10 sáng 12/1/2012
Kết thúc : 22h ngày15/1/2012
Ngày 0 xuất phát 10h
Home – TL16 – QL1 – Cầu Phú mỹ - Nguyễn Văn Linh – QL1 – Mỹ Tho – Cầu Rạch Miễu – Đi qua cầu Rạch Miễu - đến ngã tư đầu tiên rẽ phải đi hết đường - rẽ phải vào TL884 - qua chợ Tân Phú - hỏi bến đò Cây Dương - qua đò Cây Dương - cù lao Ngũ Hiệp - lên bờ rẽ trái chạy trên con đường đan xuyên cù lao (cứ chạy thẳng đừng hỏi vì hỏi người ta sẽ chỉ ra đường lớn chán lắm) chạy đến khi nào chán thì hỏi bến phà Thới Lộc về Chợ Lách.
Tham quan chính: chụp hình làng hoa Chợ Lách và làng hoa Cái Mơn ( sáng hôm sau) ,dọc đường đi, hướng phà Đình Khao : Sơn Định,Phú Phụng,Binh Hòa Phước
Ăn ,lưu trú :trung tâm huyện Chợ Lách , hoặc Cái Mơn (tùy theo tình hình cụ thể)
Ngày 1 xuất phát 5h Chợ Lách - Cà Mau
Chợ Lách – QL57 – Cái Mơn ( xã Vĩnh Thành) - cù lao Quới Thiện (Thanh Bình) - đi trên cù lao (xuyên vườn nhãn) - bến đò Vũng Liêm - qua đò - Vũng Liêm - QL53 - Trà Vinh - QL60 - Tiểu Cần - Cầu Quan - đò Cầu Quan - Cù Lao Dung - đò Đại Ngãi - Đại Ngãi
Tiếp tục hành trình từ Đại Ngãi :
a/- Nếu trễ quá thì Đại Ngãi - QL60 - Sóc Trăng - QL1a - Cà Mau (chán phèo)

b/- Sớm thì : Đại Ngãi - Sóc Trăng - Phụng Hiệp - đường mới Quản Lộ Phụng Hiệp - Cà Mau (có thể hỏi có đường tắt từ Sóc Trăng ra lộ mới khỏi quay về Phụng Hiệp).
Tham Quan : dọc đường đi, làng hoa Cái mơn,nhà thờ Cái mơn, (đường Nguyễn Du) chùa Koskeoseray,chùa Ang,ao Bà Om,Bảo Tàng,chùa Sâm Bua.Một số nhà thờ dọc QL60
Ăn,lưu trú : Thành phố Cà Mau
Ngày 2 xuất phát 5h sáng Cà Mau – mũi – Bạc Liêu
Cà Mau - đi chuyến cao tốc 6h00 - ra mũi 9h00 - đi chuyến cao tốc 11h00 - về Cà Mau 14h00 .

a/- Cà Mau - QL1a - Giá Ray - Gành Hào - đường ven biển - Nhà Mát - Bạc Liêu .

b/- Cà Mau - Tắc Vân - hỏi đường đi Vàm Xáng - qua 2 đò về Gành Hào - đường ven biển - Nhà Mát - Bạc Liêu
Tham quan chính:
Cà Mau, mốc số 0 ,dọc đường từ Cà Mau về Bạc Liêu hoặc Kinh Ba
Ăn nghỉ,luu trú:Bạc liêu hoăc Kinh Ba
Ngày 3 xuất phát 5h sáng Bạc Liêu – Biên Hòa
a/- Gành Hào - đường Nam Sông Hậu - Nhà Mát - Vĩnh Châu - Kênh Ba - qua đò Kênh Ba vượt cửa Trần Đề - Rạch Tráng - qua đò Định An vượt cửa Định An - Trà Cú - Tiểu Cần - QL54 - Trà Ôn - Bình Minh - Vĩnh Long - SG - Biên Hòa.

Nếu về kịp ngủ đêm ở Kinh Ba thì sẽ đi theo lộ trình:
- Cung đường vượt 9 cửa sông Cửu Long trong 24h00 :

a/- Sáng đi chuyến đò 6h00 từ Kinh Ba qua Rạch Tráng (vượt cửa Trần Đề + Bát xắc)

b/- Từ bến đò Rạch Tráng đi ra lộ chính , đến lộ chính rẽ phải về chợ Rạch Tráng . Đến cầu Rạch Tráng (ngay chợ) qua cầu rẽ trái đến bến đò qua Định An . Đi đò vượt qua cửa Định An .

c/- Từ cảng cá Định An đi về TT Cầu Ngang (trên đường về Trà Cú đến 1 vòng xoay rẽ phải về thẳng TT Cầu Ngang) hoặc về TT Trà Cú rồi về TT Cầu Ngang cũng được (xa hơn) . TT Cầu Ngang về TT Mỹ Long . Đến TT Mỹ Long rẽ trái vào đê biển Mỹ Long đi đến bến đò Thủ Trước . Đi đò Thủ Trước vượt cửa Cung Hầu qua cù lao .

d/- Lên cù lao hỏi đường đến bến đò Long Hòa (Rạch dầu) , nếu còn sớm thì có thể đi một vòng cù lao chơi cũng được (khoảng 1 giờ) . Đi đò Long Hòa - An Thuận vượt qua cửa Cổ Chiên về An Thuận .

e/- Đi lên QL57 , gặp QL57 rẽ phải qua cầu An Qui , qua 1 ngã tư đến ngã ba kế tiếp rẽ trái về An Điền . Qua cầu dây văng An Điền rồi theo lộ chính về bến đò Rạch Ngát . Yêu cầu về đến bến đò Rạch Ngát này trước 13h00 . Qua đò Rạch Ngát vượt cửa Hàm Luông về chợ Tiệm Tôm . Từ đây trở đi là phải chạy vắt giò lên cổ mới kịp đò . (Mẹo để đi nhanh rút thời gian là cho xe lên đò sau cùng để xuống trước)

f/- Từ Tiệm Tôm đi về xã Bảo Thuận rồi về bến đò Bến Thủ (tranh thủ qua đò này càng sớm càng tốt) . Qua đò bến Thủ vượt cửa Ba Lai .

g/- Theo TL883 về TT Bình Đại , tranh thủ về Bình Đại trước 16h00 . Đến TT Bình Đại qua khỏi chợ Bình Đại khoảng 100m gặp ngã tư đèn xanh đèn đỏ rẽ phải đến UBND xã Bình Thắng (nằm bên tay phải) rẽ phải cặp theo hàng rào UBND đến ngã rẽ tiếp theo rẽ phải về bến đò qua cù lao Tân Thới .
Bến đò này cách chỗ rẽ khoảng 100 - 200m bên tay trái . Bến đò có 3 chuyến đò vượt Cửa Đại qua cù lao (Bà Từ xuất phát lúc 16h00 , Lý Quàn và Phú Tân xuất phát lúc 17h00 và 16h30). Cố gắng đi đò Phú Tân để đi tiếp đò Đèn Đỏ qua ngay Cửa Tiểu.

h/- Đi đến bến đò Đèn đỏ (hoặc đò Bến Chùa trong trường hợp đi đò Lý Quàn) qua đò vượt qua cửa Tiểu . Đến đây là đã qua hết 9 cửa sông và đến đất Gò Công rồi. Hỏi đường về Gò Công rồi về SG . Nều đò Đèn đỏ mà hổng chạy thì coi như chỉ qua được 8,9 cửa sông thôi (đò Bến Chùa không qua ngay cửa mà cách cửa sông khoảng 4Km về thượng lưu) .

- P/S :

1/- Cho em cái số ĐT của đò Phú Tân nè 0982.693.235 , dùng số này hỏi thăm số ĐT của đò Bà Từ nếu chạy gần tới thì ĐT kêu nó chờ (nó có thể chờ từ 5-10 phút).
2/- Đò Rạch Ngát bây giờ chạy 2h00/chuyến không còn 2 chuyến/ngày như trước nhưng vẫn phải tranh thủ vì có khi nó thay đổi mà mình không biết.
Kết thúc cung này tại Gò Công và phi đường nào ngắn nhất hỏi được để về Biên Hòa
Cám ơn các bạn đã quan tâm, sau khi kết thúc sẽ có bài và hình ảnh báo cáo các bác.
Linh Ngọc

barandom
12-12-2011, 22:23
1/- Cập nhật giờ đò Rạch Ngát - Tiệm Tôm chạy :

8h00 , 9h00, 12h00, 14h30, 17h30

2/- Từ Gành Hào về Bạc Liêu chú ý : rời khỏi Gành Hào vài Km thì có xuất hiện 1 con đường cặp lộ chính và chạy theo lộ chính vài Km nữa. Đến 1 cái cua gần 90 độ trên con đường chính thì phải tìm đường (có qua cầu tạm) để đi vào con đường thứ hai mới về Bạc Liêu được, nếu cứ đi theo đường chính thì sẽ về Giá Ray. Cũng có thể cầu chính đã làm xong thì đi dễ hơn nhiều

linhngoc
13-12-2011, 10:20
cám ơn anh barandom. chúc anh vui khỏe.

ducachxa
21-12-2011, 08:20
Chào mọi người!
Mình rất muốn đi bụi ở Mũi Cà Mau nhưng còn 1 vài thông tin cần mọi người giúp như:
1. Từ Tp.Cà Mau đi phương tiện (xe khách hay tàu cao tốc) gì đến Mũi Cà Mau được? giá vé, mất bao nhiêu thời gian, lịch trình chạy như thế nào?
2. Ăn gì và chơi gì ở Mũi Cà Mau.
Cám ơn các bạn nhiều!

MONTER
21-12-2011, 23:31
Nhờ các bác tư vấn hộ lịch trình :
Ngày 1:
- 4h : Xuât phát SG - CM, 14h đến CM, vô U Minh Hạ, ngủ đêm tại U Minh Hạ.
Ngày 2 : sáng từ U Minh Hạ về tp CM. Đi mũi CM, ăn trưa tại mũi CM, bắt tàu ra đảo hòn Khoai ngủ đêm tại hòn Khoai(nếu không ra được hòn khoai về lại tp CM thăm quan tp CM.)
Ngày 3 : sáng đi hòn đá bạc, chiều đi đầm thị tường, ngủ tại đầm Thị Tường.
Ngày 4: Trở về lại tp CM đi lòng vòng CM, Tối cho xe máy lên ô tô về SG.

Nhờ các bác chỉ đi bằng phương đến các điểm nêu trên. Các món đặc sản ở CM
Trong tp CM thì nên đi đâu ạ.
Ở hòn Đá Bạc có buôn bán đồ ăn gì không? Có phòng để nghỉ qua đêm không? Nếu cắm trại 2 người tại đây có an toàn không?
Em định đi bãi Khai Long có nên không ạ?

Trong Hoang
19-02-2012, 00:49
Nhờ các bác tư vấn hộ lịch trình :
Ngày 1:
- 4h : Xuât phát SG - CM, 14h đến CM, vô U Minh Hạ, ngủ đêm tại U Minh Hạ.
Ngày 2 : sáng từ U Minh Hạ về tp CM. Đi mũi CM, ăn trưa tại mũi CM, bắt tàu ra đảo hòn Khoai ngủ đêm tại hòn Khoai(nếu không ra được hòn khoai về lại tp CM thăm quan tp CM.)
Ngày 3 : sáng đi hòn đá bạc, chiều đi đầm thị tường, ngủ tại đầm Thị Tường.
Ngày 4: Trở về lại tp CM đi lòng vòng CM, Tối cho xe máy lên ô tô về SG.

Nhờ các bác chỉ đi bằng phương đến các điểm nêu trên. Các món đặc sản ở CM
Trong tp CM thì nên đi đâu ạ.
Ở hòn Đá Bạc có buôn bán đồ ăn gì không? Có phòng để nghỉ qua đêm không? Nếu cắm trại 2 người tại đây có an toàn không?
Em định đi bãi Khai Long có nên không ạ?
Góp ý với bạn thế này nhé!
Ngày 1 Xuống CM ra thẳng hòn đá bạc Ngủ đêm hòn đá bạc hôm sau trưa ngày 2 về U minh hạ. Vì cùng trên 1 trục đường Cà Mau - U minh hạ - Hòn đá bạc.
Hòn đá bạc có nhà hàng, khách sạn, có thể cắm trại an toàn. Còn u minh hạ không có chỗ ngủ ngoại trừ bạn muốn hiến máu cho muỗi rừng. Tối ngày 2 về ngủ tại tp CM, Sáng hôm sau ngày 3 đi Đất mũi, Hòn khoai. Tối ngày 3 ngủ lại hòn Khoai, ngày 4 về tp Cà Mau Bạn đi 4 ngày mình nghĩ bạn không thể đi hết các điểm bạn dự tính vì Cà mau đi đường thủy nhiều nên hơi mất tg và phụ thuộc vào giờ giấc lịch trình. Chỉ có hòn đá bạc và u minh hạ bạn có thể đi xe. Còn đất mũi chỉ đi được đến Năm Căn.
Thân!

ntnquynh90
20-02-2012, 13:45
Mọi người cho em hỏi, có ai mún đi Cà Mau từ 31/3 hem? Em ở Hanoi, đã book vé ngày 31/3 vào Sài Gòn, và dự định đi Cà Mau đợt đó :d Cơ mà chưa rủ được ai mà cũng chưa lên được lịch trình cụ tỉ :( Nên ai có hứng thú đi Cà Mau tgian này thì feel free liên lạc e nhé. Nick yahoo của em là ntnquynh.214vn

Bò mập
06-03-2012, 08:36
Chào các bác. Cho em hỏi về cung đường Tp.HCM - Cà Mau.
Phương tiện: Wave ZX ( 2005 )
Số người: 02 ( 1 xế + 1 Ôm )
Thời gian: 3 ngày 2 đêm.
Khởi hành: tối ngày 9/03
Vì xin nghỉ được 3 ngày nên e mong các bác chỉ giúp cho em đường nào rút gọn thời gian và an toàn. Cám ơn các bác.:)

nmduc073
06-03-2012, 10:41
Bạn chịu khó lên google maps để có thông tin chi tiết. Mình chỉ nhớ đường đi như sau: Từ Sài Gòn -> Long An theo quốc lộ. Rồi LA đi Bến Tre. Bến Tre đi qua phà Cổ Chiên để qua Trà Vinh. Rồi từ Trà Vinh lại qua Cù Lao Dung để tới Sóc Trăng. Từ Sóc Trăng bạn chạy tới Bạc Liêu. Còn lại là 60km từ BL->Cà Mau. Đa phần đường đi là đường thẳng, dễ đi. Có 1 vài đoạn bạn chịu khó hỏi.
Đừng nên đi tối. Vì nhiều đoạn vắng, không an toàn.

bienlao
06-03-2012, 10:43
Em chỉ biết đường đi
Nếu đi cà mau, bác nên đi cần thơ, đến thị trấn ngã 7 rồi hỏi người ta đường Quản Lộ-Phụng Hiệp, đường này vắng xe, vắng CSGT, giảm tốc độ lên xuống cầu (đường này tắt, vắng, đồng ruộng 2 bên.... :)

trantin84
06-03-2012, 10:55
Chào các bác. Cho em hỏi về cung đường Tp.HCM - Cà Mau.
Phương tiện: Wave ZX ( 2005 )
Số người: 02 ( 1 xế + 1 Ôm )
Thời gian: 3 ngày 2 đêm.
Khởi hành: tối ngày 9/03
Vì xin nghỉ được 3 ngày nên e mong các bác chỉ giúp cho em đường nào rút gọn thời gian và an toàn. Cám ơn các bác.:)

Tức là từ tối 09.03, bạn kể đó là 1 ngày? Chưa rõ mục đích của bạn là tìm cung đường chạy xe hay đến Cà Mau chơi, nhưng có 3 phương án:
_ Lên xe giường xuống Cà Mau, thuê xe máy đi loanh quanh rồi về. Trọn vẹn 2 ngày 1 đêm tại Cà Mau.

_ Đi xe máy vượt cửa sông theo QL50 - Gò Công - Bình Đại - Thạnh Phú - Trà Vinh - Đại Ngãi - Nam Sông Hậu - Bạc Liêu - Cà Mau (hơi phê, đi từ rạng sáng mới kịp trong ngày.

_ Còn đi xe máy nhanh nhất chắc là theo QL1A + Phụng Hiệp - Quản Lô - Cà Mau (306km)

Em chỉ biết đường đi
Nếu đi cà mau, bác nên đi cần thơ, đến thị trấn ngã 7 rồi hỏi người ta đường Quản Lộ-Phụng Hiệp, đường này vắng xe, vắng CSGT, giảm tốc độ lên xuống cầu (đường này tắt, vắng, đồng ruộng 2 bên.... :)

Lúc trước thì đúng vậy. Còn bây giờ đã hoàn thiện biển báo, vạch sơn trên đường này rồi bác. Đã có nhiều đồng chí kí vào biên bản 100/80 rồi.

Nhà quê
06-03-2012, 13:38
Bạn chịu khó lên google maps để có thông tin chi tiết. Mình chỉ nhớ đường đi như sau: Từ Sài Gòn -> Long An theo quốc lộ. Rồi LA đi Bến Tre. Bến Tre đi qua phà Cổ Chiên để qua Trà Vinh. Rồi từ Trà Vinh lại qua Cù Lao Dung để tới Sóc Trăng. Từ Sóc Trăng bạn chạy tới Bạc Liêu. Còn lại là 60km từ BL->Cà Mau. Đa phần đường đi là đường thẳng, dễ đi. Có 1 vài đoạn bạn chịu khó hỏi.

Cung đường này tương đối nhất và đẹp nhất
Cung đường Gò Công - Bình Đại: hơi bị phức tạp về đò giang và mất thời gian, chỉ có người từ đi rồi thì dễ dàng bởi rành đường đi nước bước từ Gò Công - Bình Đại.

tulipman
09-03-2012, 11:59
Mình thì ngược lại chủ thớt, mình muốn hỏi đi từ Cà Mau về TPHCM thế nào cho nhanh?
Mình chỉ có hơn 1.5 ngày chạy xe máy từ Cà Mau (hoặc Hậu Giang) để về TPHCM, vì cuối giờ chiều là phải bay rồi.
Hiện tại đang phân vân 2 cung:
1. Cà Mau - Rạch Giá - An Giang - Đồng Tháp - Vĩnh Long - ... - TPHCM
2. Cà Mau - Cần Thơ - Trà Vinh - Bến Tre - TPHCM

Hiện tại, mình đang thích đi qua An Giang, Đồng Tháp hơn nhưng cung này có vẻ khá dài, hơn nữa các điểm thú vị như rừng tràm Trả Sư, Châu Đốc, Hồng Ngự đều khá xa so với cung đường.
Nếu đi theo lựa chọn 2 thì có ngắn hơn ko, thời gian qua phà ở Bến Tre, Trà Vinh có lâu ko?
Ngoài ra, trong miền Tây xe khách có dịch vụ gửi xe máy kèm theo ko hả các bạn?
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình.

nmduc073
09-03-2012, 13:13
Phà từ Bến Tre qua Trà Vinh thì cũng nhanh thôi. Chỉ ngán phà từ Trà VInh qua Sóc Trăng. Mình nghĩ bạn đi phương án 2 đi cho nhanh.

trantin84
09-03-2012, 14:34
1 = 504km
2 = 350km

Nếu chọn 1 thì cái đoạn từ Hồng Ngự đi theo hướng ĐCK 79 rồi N2 mà về thì rút được còn 450km.

Mấy phà toàn là phà lớn nên cũng không lâu, không mất thời gian chờ.

tulipman
11-03-2012, 15:16
1 = 504km
2 = 350km

Nếu chọn 1 thì cái đoạn từ Hồng Ngự đi theo hướng ĐCK 79 rồi N2 mà về thì rút được còn 450km.

Mấy phà toàn là phà lớn nên cũng không lâu, không mất thời gian chờ.

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi, nếu mình đi theo lộ trình: Cà Mau - Quản lộ Phụng Hiệp - Cần Thơ - Long Xuyên - Cao Lãnh - QL 1A - TPHCM
đi trong 1.5 ngày thì có khả thi ko? Vì mình thấy cung này cũng ko dài như đi qua Rạch Giá.
Cám ơn bạn.

trantin84
11-03-2012, 22:51
Bạn ơi, bạn cho mình hỏi, nếu mình đi theo lộ trình: Cà Mau - Quản lộ Phụng Hiệp - Cần Thơ - Long Xuyên - Cao Lãnh - QL 1A - TPHCM
đi trong 1.5 ngày thì có khả thi ko? Vì mình thấy cung này cũng ko dài như đi qua Rạch Giá.
Cám ơn bạn.

OK.

Cà Mau
Ngã Bảy 109km
Cái Răng 136km
Phà Vàm Cống 191km
Phà Cao Lãnh 218km
Tân Phước 293km
Quận 11 360km.

p/s: Từ Cao Lãnh đi vài cái tỉnh lộ về Tân Phước, từ đây nếu thích thì bụi bặm vài km ra bến đò Vàm Thủ rồi về HCM (138km). Nếu từ Cao Lãnh mà ra QL1A rồi về Quận 11 thì tổng lộ trình phải là 154 km, với lại sợ kô an toàn lắm.

Ngủ ở đâu cũng được :D Dư dã thời gian thì ghé chỗ này chỗ nọ.

Bò mập
15-03-2012, 07:19
Em chỉ biết đường đi

Thank bác. Em đã đi cung đường này để xuống Cà Mau. Đường không có gì ngoại trừ có rất là nhiều CHUỐI :(( và ruộng chạy hoài không thấy hết. Tới đoạn trên là khoảng 2h00 Am mà chạy tới 7h15 Am mới hết Quản Lộ. Xanh mặt với đoạn đường này. Em sẽ có bài Report chuyến đi Cà Mau và vòng quanh miền Tây cho các Bác.

Bò mập
15-03-2012, 07:24

Em đi tối qua Quản Lộ :)), phải nói rất là phiêu. Phiêu ở đây là không có đèn 2 bên đường, và lâu lâu cỡ 1km mới có xe chạy cùng chiều với ngược chiều + trời rạng sáng sương mù dày đặc, tầm nhìn hạn chế còn 50m đổi lại. Nhưng đồi lại được trải nghiệm rất thú vị về cung đường Quản Lộ này. Sẽ có report về chuyến đi của em ;)

Bò mập
15-03-2012, 07:27
Đã đi + trở về nguyên vẹn. Cám ơn các bác đã tận tình chỉ dẫn. Em sẽ có Report Cà Mau và các tỉnh miền Tây. Mong các bác nhớ ghé qua :D. Vì em phải đi làm nên chưa có thời gian để viết Report. Sẽ cố gắng có Report sớm nhất :). Cám ơn tất cả mọi người :X

tulipman
15-03-2012, 11:41
Thank bác. Em đã đi cung đường này để xuống Cà Mau. Đường không có gì ngoại trừ có rất là nhiều CHUỐI :(( và ruộng chạy hoài không thấy hết. Tới đoạn trên là khoảng 2h00 Am mà chạy tới 7h15 Am mới hết Quản Lộ. Xanh mặt với đoạn đường này. Em sẽ có bài Report chuyến đi Cà Mau và vòng quanh miền Tây cho các Bác.
Bạn ơi, bạn đi theo lộ trình QL1A đến tt Ngã Bảy rồi đi theo quản lộ PHụng Hiệp hả bạn?
Đường này có xấu ko mà đi hết hơn 5h lận :-s?
Mình đang tính đi từ Cà Mau về Cần Thơ ngược theo lộ trình này mà thấy kinh quá.
Mong sớm có report.

thinhduyquach
15-03-2012, 16:54
Em Thịnh Đây , em nghi anh nên o lại bến tre 1 đêm .... Lúc nay em dt , biết a chưa đi .... vậy bao giờ a đi , phone em 1 tiếng nhé ... em về bến tre dẫn a đi hết bến tre .

linhngoc
15-03-2012, 20:54
cám ơn bạn Thịnh đã gọi , nếu có dịp đi thế nào cũng xin sự trợ gúp của bạn
Thanks

Bò mập
22-03-2012, 08:12
Đường đi tương đối ổn thôi. Mặt đường chỉ trải nhựa qua loa nên sần sùi hết cả con đường + leo cầu vô đối :)) không biết có bao nhiêu cây cầu + cây chuối trên đoạn đó nữa :)). Đi buổi tối chỉ nghe tiếng máy xe + đèn xe của mình + 800-1000m mới có xe đi ngược or cùng chiều. Sương mù lúc 4h30-6h khá là dày đặc. Cần cẩn thận vì tầm nhìn chỉ vỏn vẹn 100m-20m đổi lại.Nhưng bù lại lúc rạng sáng quang cảnh hai bên rất là đẹp. Và không có CSGT đâu cả :O Vì tính chất đoạn đường này có sương mù dày đặc + đường hẹp + nên chạy chỉ 50-60Km/h. Nếu bạn đi theo lộ trình của bạn thỉ chỉ đi qua cung đường trên chưa đến 15Km và gần ra hết đường. Nếu từ Cần Thơ về lại Cà Mau bạn đi hết cung đường quản lộ Phụng Hiệp chắc chắn bạn sẽ có được cảm giác như tôi :)) không tả được. Chỉ biết Tức Cười =)):-j

Mr.Cloud
30-03-2012, 09:13
Từ TP wa ngã 7 đi QL1A hay còn đuơng nào nhanh hơn ko các bạn?
Từ Vĩnh Long qua ngã 7 Phụng Hiệp như thế nào các bạn?
Mình định đi sớm t7, chập tối có thể tới Cà Mau được ko các bạn?
Bike: Ex2011
Thanks các bạn?

nmduc073
03-04-2012, 09:11
Mình đã từng đi rồi. Dư sức từ HCM->CM. Nhưng mình đi theo tuyến HCM->LA->Bến Tre->Trà Vinh->Sóc Trăng->Bạc Liêu->Cà Mau. Còn đường kia chưa đi nhưng mình nghĩ cũng dư sức trong ngày, bạn.

Độc Bước
10-05-2012, 01:55
các bác cho em hỏi muốn ra đất mũi từ SG ra mũi Cà Mau trong vòng 3 ngày e sẽ phải đi như thế nào không ạ,chí phí khoảng bao nhiêu thì được ạ,e sẽ đi bằng ô tô xuống đó,e mới đi phượt ,không có nhiều kinh nghiệm :(, mong các bác chỉ giáo :D

Đầu Đất
10-05-2012, 07:22
Mình vừa bụi CM về hồi lễ 30.4, chia sẻ với bạn 1 ít nè!
Từ SG bạn có thể đi xe Phương Trang/Kumho giường nằm đi CM, vé chỉ khoảng 170, hôm mình đi lễ nên mắc hơn. Nên đi đêm để tiết kiệm thời gian.
CM nếu bạn ko có người quen ở đó thì cũng hơi khó để thưởng thức những thú vui ruộng vườn ở đó (giống mình), nhưng cũng có vài nơi tuyệt vời để đi.
Bạn có thể đi U Minh, ra bến xe hoặc hỏi ng ta chuyến xe buýt đi U minh, leo lên xe nói bác tài cho xuống ở trung tâm thị trấn U Minh, tới đó rồi hỏi tiếp đường để đi vô rừng, còn ko thì ghé Công ty lâm nghiệp U Minh Hạ để hỏi, lúc mình đi mình ghé đây còn được chú Giám đốc công ty này dẫn đi, thik lắm
Bạn có thể đi Đầm Thị Tường, đi xe buýt tuyến CM - Năm Căn, xuống ở Cống Đá, từ đó đi xe ôm vô Khu căn cứ, xe ôm khoảng 35k, vô tới khu căn cứ hỏi quán chị Kiều, vô quán thuê đò đi vòng vòng trong đầm, ghé nhà chú Hai Hùng ăn cơm hoặc nhờ chú mua HS cho ăn. Đầm này nếu có thời gian bạn sắp xếp đi để được có mặt lúc sáng sớm hoặc hoàng hôn, là những lúc rất đẹp, sáng sớm thì tốt hơn vì có thể chứng kiến cảnh chài lưới buổi sáng.
Bạn có thể đi Đất Mũi, từ CM có tàu đi ĐM hết 3 tiếng, hôm mình đi thời gian ít nên bỏ qua zụ này.
Dưới đó thì bạn nên di chuyển bằng xe buýt là chủ yếu, ngon bổ rẻ, đi xe máy thì cũng được nhưng có những nơi, như U Minh chẳng hạn, đi xe máy ko dám về buổi tối, mình là nữ hên hơi bị ớn, nếu bạn là nam thì có lẽ đỡ hơn.
Có thể hỏi đường đi Hòn Đá Bạc
Chi phí thì rẻ, bạn đi 3 ngày chắc xài cỡ 2 tr, hoặc hơn xíu
Mình nhớ đâu nói đó, bạn hỏi gì thêm thì mình trả lời nha.

nguyenvantete
10-05-2012, 08:53
các bác cho em hỏi muốn ra đất mũi từ SG ra mũi Cà Mau trong vòng 3 ngày e sẽ phải đi như thế nào không ạ,chí phí khoảng bao nhiêu thì được ạ,e sẽ đi bằng ô tô xuống đó,e mới đi phượt ,không có nhiều kinh nghiệm :(, mong các bác chỉ giáo :D

Bạn chỉ cần 2 ngày là đủ.Khoảng 21 h bạn bắt xe Phương Trang,Mai Linh..170k/lượt. Khoảng 5h00 sáng ngày hôm sau là có mặt tại bến xe Cà Mau.Bạn hỏi nhà xe cho bạn xuống bến tầu cao tốc Phường 7 (nhà xe họ sẽ sắp xếp đưa bạn xuống tận nơi khoảng 20p).Bạn đi tầu cao tốc 120k/lượt,mất 3 tiếng là tới Chợ Đất Mũi.Đi tiếp 20k xe ôm/lượt là tới Mũi Cà Mau.bạn ở đây chơi bời đến 14h00 bạn lại đi xe ôm về chợ Đất Mũi và Bắt tầu Cao tốc về Cà Mau và 21 h00 lại bắt xe về SG.Sáng hôm sau lại có mặt tại SG(nếu thích bạn có thể ở thêm 1 đêm tại Đất Mũi....)

Độc Bước
10-05-2012, 21:25
em muốn chơi ở hòn đá bạc,hoặc rừng u minh, từ đó chạy qua đất mũi thì phải đi như thế nào ạ :D

Thu Cao Cao
11-05-2012, 10:34
Em cũng mong mấy bác tư vấn thêm.Mũi cà mau có phải là cực nam ko ạh.Từ sai gòn đi xe máy để chinh phục cực nam thì đi và về cần bao nhiu thời gian nhỉ?Đường ra cực nam có khó khăn ko,hay chỉ đi tàu ra la đến nơi,xin cám ơn các bác trước

jinnynhungoc
18-05-2012, 12:30
Hiện tại có rất nhiều thông tin về Cà Mau do bác Phong Diep viết máy bạn đọc thêm lấy thông tin cập nhật mới nhất .

zzwestmanzz
27-06-2013, 01:08
Tình hình là sắp tới em đang tính kế hoạch đi về Cà Mau - cực Nam tổ quốc một chuyến nhưng hoàn toàn mù tịt về thông tin dưới miền Tây. Bác nào có kinh nghiệm có thể lập cho em 1 lịch trình từ SG - Cà Mau trong khoảng 3 - 4 ngày dc ko ạ. Em là SV nên túi cũng không có nhiều, các bác tính dùm em chi phí từ khoang 1tr - 1tr 2 đủ ko ạ. Chắc em đi bằng ô tô chứ đi xe máy chịu không nổi.
Em cám ơn các bác.
Em là thành viên mới của diễn đàn, mong các bác chỉ bảo. :D

jinnynhungoc
02-07-2013, 12:16
Tất tần tật về miền Tây và các cung đường lịch trình hầu như có sẵn bạn vui lòng lên ô hỏi phượt hỏi và vào topic thông tin du lịch Miền Tây xem nhé!

cop_con
05-08-2013, 10:46
Cho mình hỏi, có ai có thông tin về nhà dân có thể ở qua đêm ở Cà Mau hay Mũi không, mình muốn ở lại 1 đêm, trải nghiêm cuộc sống của người dân nơi đây mà không thấy thông tin nào hết

viet.nguyen
26-09-2013, 17:10
Cho mình hỏi chút: mình ở Hà Nội, đầu tháng 10 mình có kế hoạch đi Cà Mau. sau khi tham khảo trên Phượt, mình dự tính như sau
thứ 6 4/10: đón xe Phương Trang đi Cà mau lúc 21h30
thứ 7: 5/10: đến cà mau đi tàu cao tốc ra đất mũi, trưa quay lại Năm Căn. Chiều đi đầm Thị Tường ngắm hoàng hôn. tối ngủ tại Năm Can
CN: 6/10 vào rừng U Minh Hạ tham quan chiều quay lại tp Cà Mau. Tối đón xe về SG
Nhờ các bạn đã đi Cà Mau xem giúp mình xem có hợp lý và tiện không
Cám ơn các bạn nhiều

sieusaodadon
06-10-2013, 12:28
Ra đất mũi bạn nhớ vào nhà hàng tận cùng tổ quốc ăn hải sản, ngon mà rất rẻ

chill8x
22-10-2013, 12:09
Đầu tháng 11 tới em cũng thực hiện 1 chuyến đến đất mũi từ Cần Thơ, thời gian em có là 4 ngày 3 đêm (bắt đầu từ Cần Thơ lúc 12h00 trưa), bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho em cái lịch trình với ạ. Em ở HN nên không biết tí tẹo gì về khu vực này. Em chỉ có 2 người thôi ạ.
Ngoài ra, các bác tư vấn giúp em xem đi phương tiện nào là ổn nhất, em tính đi xe khách từ Cần Thơ đến Cà Mau rồi thuê xe máy đi tiếp, phương án thuê xe máy đi từ Cần Thơ có ổn không ạ?
Em thích đi thuyền vào mấy cái kênh rạch có những rặng dừa xinh, không biết em có thể đi kiểu đó ở đâu được (Cần Thơ, Sóc Trăng có không?) Bác nào biết tư vấn cho em với, em cám ơn nhiều nhiều nhiều !

xiuxiu
02-12-2013, 00:09
Các anh các chị phượt thủ ơi,
Sắp tới em có công tác đi khảo sát 4 huyện Thới Bình - U Minh - Trần Văn Thời - Ngọc Hiển mà em lại mù tịt về Cà Mau. Em chỉ biết bắt xe Phuơng Trang từ HCM xuống Cà Mau thôi. Từ bến xe Cà Mau đến Thới Bình có xa lắm không? Ac có biết nhà nghỉ nào ok cho em xin địa chỉ nhé. Nhiều thông tin để hỏi nhưng em nghĩ cần nhất là chỗ nghỉ an toàn rồi mới tình đường tiếp ạ.
Mong các ac chỉ giáo em thêm. Cám ơn thật nhiều nhiều.

xiuxiu
02-12-2013, 00:30
Chào A/C phượt thủ

Thứ 3 này em đi Cà Mau mà em chưa có nhiều thông tin. A/C chỉ giáo thêm cho em nha.
A/C cho em hỏi là từ bến xe CM qua huyện Thới Bình bao xa? Có nhà nghỉ nào ok không? Ỡ Thới Bình thì càng tốt ạ.
Em có công tác đi 4 huyện Thới Bình - U Minh - Trần Văn Thời - Ngọc Hiển. Em có thể từ ks di chuyển đến 4 huyện kia và đi về trong ngày được k a? Thật sự là có nhiều thông tin cần hỏi nhưng em nghĩ kiếm chỗ ở an toàn trước rồi tính đường đi tiếp.

Cám ơn các anh các chị nhiều nhiều.

linhngoc
04-07-2014, 09:01
Chào các ban!
ngày 12/7 tôi có mặt tại Cà Mau, đang cần thông tin thuê bao một chuyến cano hoac tàu đi từ Cà Mau ra tham quan mốc số o số lượng người đi là 12 người đi trong 1 buổi sáng rồi về lại Cà Mau.
Bạn nào có thong tin thuê tầu xin cho mình biết,giá cả,liên hệ thế nào.
xin liên hệ qua so dt Phạm Linh Ngọc 0913757635 hoăc tren trang này.
ở lại Cà Mau đoàn 12 người thì nên ở ks nào cho thuận tiện ,giá cả bình dân
xin cám ơn các bạn

chantam
29-03-2015, 16:09
Chào các bạn ạ, mình vừa rồi có nghe là ở Cà mau đã thông xe cầu Năm Căn vượt sông Cái Lớn nối liền huyện Năm Căn với huyện Ngọc Hiển rồi, vậy nếu đi bằng xe máy, chúng ta có thể chạy theo đường ruộng, đường mòn ven sông, đến tận xã Đất mũi được không ạ ? tại mình thấy trên bản đồ vệ tinh có những con đường đất mòn nhỏ chạy dọc ven theo các công rạch nhỏ

Huynh Duy Nghiep
17-04-2015, 17:06
Chào các bạn ạ, mình vừa rồi có nghe là ở Cà mau đã thông xe cầu Năm Căn vượt sông Cái Lớn nối liền huyện Năm Căn với huyện Ngọc Hiển rồi, vậy nếu đi bằng xe máy, chúng ta có thể chạy theo đường ruộng, đường mòn ven sông, đến tận xã Đất mũi được không ạ ? tại mình thấy trên bản đồ vệ tinh có những con đường đất mòn nhỏ chạy dọc ven theo các công rạch nhỏ

Cập nhật chuyến đi Cà Mau mình vừa rồi, hiện tại đường và cầu đã đến Ông Trang (qua khỏi Năm Căn khoảng 30' xe máy - gần 1 nửa đường đi Đất Mũi), hỏi người dân thì họ nói còn khoảng 6 tháng nữa (10-11/2015) đường từ Ông Trang đến Đất Mũi mới xong. Bạn có thể chạy xe đến Ông Trang, gửi xe lại, bắt tắc ráng lớn hoặc tàu cao tốc đi Đất Mũi - chắc khoảng 50k-70k . Đặc điểm miền Tây rất nhiều sông, không nên tin google map, có lúc mình tra google map thấy là đường nhỏ, có thể đi được nhưng thực tế là bị sông, rạch nhỏ chắn ngang, không đi tiếp được nữa :)

chantam
21-04-2015, 15:28
Cập nhật chuyến đi Cà Mau mình vừa rồi, hiện tại đường và cầu đã đến Ông Trang (qua khỏi Năm Căn khoảng 30' xe máy - gần 1 nửa đường đi Đất Mũi), hỏi người dân thì họ nói còn khoảng 6 tháng nữa (10-11/2015) đường từ Ông Trang đến Đất Mũi mới xong. Bạn có thể chạy xe đến Ông Trang, gửi xe lại, bắt tắc ráng lớn hoặc tàu cao tốc đi Đất Mũi - chắc khoảng 50k-70k . Đặc điểm miền Tây rất nhiều sông, không nên tin google map, có lúc mình tra google map thấy là đường nhỏ, có thể đi được nhưng thực tế là bị sông, rạch nhỏ chắn ngang, không đi tiếp được nữa :)

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình dự tính sẽ đi đường bộ đến tận Đất Mũi luôn, nên đành chịu khó chờ thêm vài tháng nữa vậy. hihi

Thonth
02-06-2015, 23:24
[QUOTE=chantam;1267753] Chào bạn, mình là mem mới, bao giờ bạn lên kế hoạch đi cho mình 1 slot vs nhé. Thanks bạn này nhìu.:)

s89hd1
09-06-2015, 11:16

may quá... em lên lịch là cuối tháng 10 vào đất mũi... hy vọng chạy được xe máy tới tận nơi

starfreight
07-08-2015, 17:04
Ngày 8/10 này mình chạy xe máy đi đất mũi, hiện chỉ có 1 mình, hy vọng đường sá ngon lành, có bạn nào join cùng cho vui k?

chantam
16-09-2015, 10:53
có bạn nào ở Cà Mau, có thể cập nhật tiến độ đường bộ xây dựng ra đất mũi được không ạ? mình nghe nói là Nhà nước đang xây đường bộ ra tới chổ xã Đất Mũi, chổ có cái cột mốt luôn, mà chưa biết xây tới đoạn nào rùi

minabe
01-11-2015, 08:55
Chào các bạn,

Cuối tháng 11/2015 mình sẽ bay vào TP HCM rồi đi Cà Mau

http://www.mailinhexpress.vn/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=34&Itemid=34

Các bạn cho mình hỏi:

Mai linh express có nhiều bến xe ko ?
Bến nào gần sây bay (TP HCM) nhất, tiện nhất (nhiều KS, đg đỡ tắt nhất).

Từ Cà Mau (TP ?) thì đi mũi Cà Mau như thế nào ?
Do ko có nhiều thời gian nên mình ưu tiên đi bằng phương tiện thuận tiện nhất (chạy thẳng là tốt nhất), ổn định nhất về thời gian.

Cám ơn các bạn nhiều :)

hunterx1111
03-11-2015, 11:56
đang định đi cà mau trong tháng 11 đây, có cung nào ko mình tham gia với

LoveInMyLife
12-11-2015, 00:47
Chào các bạn,

http://www.mailinhexpress.vn/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=34&Itemid=34

Các bạn cho mình hỏi:

Do ko có nhiều thời gian nên mình ưu tiên đi bằng phương tiện thuận tiện nhất (chạy thẳng là tốt nhất), ổn định nhất về thời gian.

Mình xin link Fb để tiện liên hệ nhé !

minabe
16-11-2015, 10:16
Chào các bạn,

Các bạn cho mình hỏi:

Mình vừa đi về hôm qua, cập nhật luôn :)

Các bạn nhìn trên bản đồ (maps.google) sẽ thấy có đường cuối cùng màu VÀNG cắt sông, đó gần như là đường bộ cuối cùng mà oto đi được, đây là huyện Năm Căn (theo mình biết), khi tàu (cano khoảng 14 ghế đôi) đón khách ở đây (do mình đi tàu từ bến tàu phường 7), mình thấy rất nhiều oto to của các hãng, trong đó có Phương Trang đỗ trên bờ.

Theo mình các bạn nên đi oto đến đây, ko nên đi tàu từ bến tàu phường 7, lý do: rút ngắn thời gian ngồi trên tàu.
- Tàu nhỏ (tàu to hoặc canon nhỏ thì phải thuê theo tour ???), ko được sạch sẽ là rộng rãi cho lắm.
- Tàu chợ nên đi chậm lắm, lúc đi mất gần 4 tiếng, lúc về khoảng 3 tiếng do khi vào gần gần Rạch Tàu thì tàu tàu trả khách nhát một, trả khách bờ bên này, rồi lại quay qua trả khách bờ bên kia- cách nhau trăm mét, cứ mỗi đoạn cách vài km lại như vậy do mật độ dân cư. Mình đi sáng CN ca 6h40, ko biết các ngày khác thế nào hoặc ca khác ra sao ?

Mình chưa đi oto đến Năm Căn nên cũng chưa rõ chất lượng đường xá thế nào, nhưng dù sao thì oto to đi sẽ êm, máy lạnh và ko ồn :)

Hoặc các bạn có thể kết hợp trải nghiệm: đi oto đến Năm Căn, về thì bằng tàu về thẳng TP Cà Mau (bến tàu phường 7).

* Về di chuyển giữa TP HCM và Cà Mau thì ra bến xe miền Tây để đi, nên đặt vé trước của Mai Linh hoặc Phương Trang, mình đi của ML là 180K/1 chiều, ở Cà Mau có xe trung chuyển (1 xe nhỏ chạy vòng vòng đón miễn phí trong TP trc giờ xe chạy), ca muộn nhất tầm 10h tối, lưu ý khi chọn ghế nên lấy hàng 6,7,8 ở giữa xe, nằm dưới sẽ đỡ lắc hơn, dãy áp chót là ghế 9, hàng cuối là 4-5 chỗ nằm chung :)

Ở đất Mũi, nếu các anh xe ôm gạ đi khu resort gì đó thì ko nên đi vì hiện tại chưa có gì :) (đang xây dựng-điện gió ?), hi vọng từ năm sau có gì đó để thăm quan. Từ chỗ này nhìn thấy đảo hòn Khoai như bác gì viết trong forum.

namnhihn
16-11-2015, 13:43
30-04-2015 nó thế này, chả biết giờ cầu đường xong chưa

Bonus con đường đang làm ra Đất Mũi, vượt cầu Năm Căn, men sông về Rạch Ông Trang:
Tới Ông Trang
Rẽ trái, chạy men sông khoảng 10km chạy tới cây cầu đang làm dở là hết đường:

acquyvn
27-11-2015, 02:37
mình thấy có thông tin là có đường bộ ra đất mũi nhưng không biết đã làm xong chưa? ai ở đó cập nhật dùm mình với

dulichsuoigiang
03-12-2015, 15:37
mình thấy có thông tin là có đường bộ ra đất mũi nhưng không biết đã làm xong chưa? ai ở đó cập nhật dùm mình với

Em cũng đang hóng tt.

Chương Nguyên
25-01-2016, 18:05
Đường ra Đất Mũi từ Năm Căn thông xe rồi nhé các bạn (Đường chưa xong nên vẫn xấu, dự kiến tháng 5/2017 mới chính thức hoàn thành). Có 2 phương án từ Năm Căn các bạn có thể lựa chọn :
1. Từ Năm Căn ra bến tàu thuê tàu đi Đất Mũi
2. Từ Năm Căn phi xe thẳng đến Đất Mũi, khoảng 50km đến tận Đất Mũi-Mốc 001 luôn. 10km đầu đường đẹp, 30km sau đường còn đang rải nhựa, nhiều đoạn đá dăm, nhiều đoạn đá cục đi hơi ức chế, không có cửa hàng sửa xe nếu bị hỏng. Nhỡ may hỏng xe thì gọi nhờ chú Dân (xe ôm) chở thợ vào sửa cho (01627454967), 10km sau thì khuyến cáo nên rẽ theo đường đi Khai Long, đường đẹp hơn nhiều.

Cr7
26-02-2016, 00:17
mấy bạn cho mình hỏi là mình tính xuống cà mau chơi vào t3 này. Minh tính đi xe đêm xuống , sáng tới cà mau thì ra cột móc lun, mình đọc sơ thông tin thì tư cam mau >>năm căn >> đất mũi. Nếu mướn xe máy thì đi dể ko các bạn, còn không có xe khách nào chạy từ ca màu đến đất mũi lun ko? Sáng đi chiều về lại cà màu thì kịp chứ?

AMDNHATLINH
06-07-2016, 10:02
Cuối tuần này đi chụp hình đám dưới Cái Nước, đầu giờ chiều xong tính nhảy dù ra Đất Mũi. Anh em nào thổ địa ở đây cho em hỏi một số cái:

1. Ra quốc lộ bắt xe dọc đường xuống Năm Căn có dễ không, thấy trên google map khoảng 40km.
2. Xuống tới Năm Căn rồi thì bắt xuồng cao tốc xuống Đất Mũi dễ không. Lần trước đi tàu cao tốc từ Cà Mau về Đất Mũi thấy nó hay thả khách dọc đường, nên không biết là xuống tới Năm Căn rồi xuồng còn trống không? Có bắt khách lẻ không?
3. KDL Đất Mũi có cho cắm trại qua đêm không? Có cần phải trình báo gì với Biên Phòng không? Vì tụi mình có mang theo lều cá nhân nên tính ở lại qua đêm.

Bạn nào biết và có reply lại post này nhá máy em vô coi cái 09 bảy bảy ba 6 8 tám bốn 9. Mình tên Linh. Xin cám ơn!

hantuyetnha
29-08-2016, 14:04
1. Cái Nước có xe bus đi xuống Năm Căn thì phải, hình như bến xe bus nằm đối diện cổng chào rẽ vô chợ Cái Nước, bạn có thể hỏi thêm người ở đây, mình ko rõ lịch trình xe chạy nhưng ít ra có mấy xe Phương Trang, Tuấn Hưng cũng có tuyến chạy thẳng từ Năm Căn lên HCM và ngược lại, lộ trình đi của mấy xe đó có đi ngang qua Cái Nước. nếu đón khách dọc đường ko biết họ tính giá ntn
2. Cái này mình cũng chỉ có nghe nói là ra chợ Năm Căn đón tàu đi Đất Mũi, à mà cũng thông xe từ Năm Căn đi Đất Mũi rồi, nếu không đón đc cao tốc, hỏi mấy bác xe ôm xem họ tính giá như thế nào.
3. Chắc là phải báo với bên ban quản lý đó bạn. Đoàn ở cơ quan mình từng cắm trại qua đêm ở đó, nhưng ko rõ là đã báo với ai (hôm ấy mình ko có tham gia)

kedachet
01-09-2016, 08:31
Cuối tuần này đi chụp hình đám dưới Cái Nước, đầu giờ chiều xong tính nhảy dù ra Đất Mũi. Anh em nào thổ địa ở đây cho em hỏi một số cái:

1. Ra quốc lộ bắt xe dọc đường xuống Năm Căn có dễ không, thấy trên google map khoảng 40km.
2. Xuống tới Năm Căn rồi thì bắt xuồng cao tốc xuống Đất Mũi dễ không. Lần trước đi tàu cao tốc từ Cà Mau về Đất Mũi thấy nó hay thả khách dọc đường, nên không biết là xuống tới Năm Căn rồi xuồng còn trống không? Có bắt khách lẻ không?
3. KDL Đất Mũi có cho cắm trại qua đêm không? Có cần phải trình báo gì với Biên Phòng không? Vì tụi mình có mang theo lều cá nhân nên tính ở lại qua đêm.

Bạn nào biết và có reply lại post này nhá máy em vô coi cái 09 bảy bảy ba 6 8 tám bốn 9. Mình tên Linh. Xin cám ơn!

1. ko phải dân địa phương nên ko bít, nhg tuyến lớn là có xe bus hết. có thể tra tuyến bus.
2. tới chợ năm Căn, vô đó bắt cao tốc. giá rất là chua.
3. thời điểm mình đi, chưa nghe nói gì đến vụ cắm trại qua đêm. toàn về. giờ tra GG cũng có nghe nói gì đến cắm trại qua đêm đâu.

AMDNHATLINH
26-09-2016, 08:45
1. ko phải dân địa phương nên ko bít, nhg tuyến lớn là có xe bus hết. có thể tra tuyến bus.
2. tới chợ năm Căn, vô đó bắt cao tốc. giá rất là chua.
3. thời điểm mình đi, chưa nghe nói gì đến vụ cắm trại qua đêm. toàn về. giờ tra GG cũng có nghe nói gì đến cắm trại qua đêm đâu.

Cập nhật cho các bạn sau chuyến đi.

Cuối cùng mình vẫn chọn đi Cao tốc, xuống bến xe Năm Căn rồi chờ cao tốc. Thấy có mấy bác tài xe 16 chỗ mời đi xe xuống Đất Mũi nên mình đoán là đường đã thông xe rồi. Giá đi cao tốc hình như là 80k từ Năm Căn về Đất Mũi.

Còn cắm trại qua đêm thì đúng là khu du lịch nó không cho, nếu hỏi thì mấy em hướng dẫn viên ngoài cổng sẽ hỏi a có muốn đi tour ở nhà dân, coi thả đăng câu cá ban đêm không 70k/ người/ đêm = tức là được ngủ lại nhà dân trong khu du lịch. Tụi mình chưa quyết định liền ngoài cổng mà xin số điện thoại liên lạc lại sau. Tính mà căng quá thì quay ra lại chỗ chợ, bến xe ôm, có mấy cái nhà nghỉ ngoài đó.

Tuy nhiên khi vào trong rồi thì tụi mình thấy có cái khách sạn, mạnh dạn lại hỏi thì giá là 400k/3 đứa. Phòng to chà bá lửa nằm cả chục người không hết. 400k là giá thỏa thuận vì phòng rất lớn, chú chủ ở đó nói là nếu tụi bây đi đông thì tao lấy giá mắc hơn.

Phòng rộng chắc 70 mấy m2, 1 toi let, máy lạnh + quạt tẹt ga, hoặc muốn tắm thì có phòng tắm riêng ở ngoài khu du lịch, không có giường, muốn nằm nhiêu thì chú xếp nệm gối ra đàng hoàng. Tụi mình mua hữu nghị mấy lon nước, xin đá này nọ cũng vui, hữu nghị. Tối nhớ đóng chặt cửa và thả rèm, đốt nhanh muỗi cho muỗi bay ra ngoài hết mới ngủ được. Tối ở đó cũng chẳng làm gì nên ít người ở lại là đúng.

Nhờ trời tối đen như mực nên chơi được trò này:

Số điện thoại của nhà hàng, chẳng hiểu sao up hình bị ngược, mọi người coi đỡ.

Tối ra chỗ cái đường bê tông vành đai biển hóng mát, trời tối thui đen như mực, tự nhiên thấy có bóng người đi ngược lại, 3 đứa tưởng ma, bỏ chạy hết trơn, thì ra đó là một cụ già đi nhặt lon với chai nhựa, cứ mặc áo mưa đi lầm lũi trong đêm như vậy. Mấy chú xe ôm kể là cụ này bị tâm thần, có chồng con bị mất trong cơn bão số 5. Cụ cứ lụm lon với chai bỏ một đống ngoài cổng khu du lịch rồi bán ve chai dần. Để khơi khơi vậy mà không ai ở đây lấy mất của cụ, do ai cũng biết chuyện nên người ta thương.

Có một vụ rất hay là về thời gian, tụi mình canh sát nút.
Sáng quay ra đi Cao tốc về, đặt chuyến sớm nhất là 7:10 về tới Năm Căn là đúng 9:30 là chuyến xe từ Năm Căn về Bxe miền Tây. Canh vừa khít thời gian, lỡ mà cao tốc lên trễ là hụt mất xe Phương Trang.

Chắc cũng ít có người nào không phải dân điạ phương mà đi Đất Mũi lần 2, nên kinh nghiệm cũng gọi là kha khá. Bạn nào có thắc mắc gì thì cứ pm cho mình 09 bảy bảy 36 tám 8 bốn chín, mình tên Linh ở Biên Hòa.

11OO2
08-12-2016, 10:01
Các bạn ơi,
Bạn nào có lưu số ĐT của anh Bảy Tân - Đò Kim Nhung, cho tôi xin lại.
DB bị mất nên thất lạc số ĐT rối.
Xin cám ơn

11OO2
08-12-2016, 11:05
Các bạn ơi,
Bạn nào có lưu số ĐT của anh Bảy Tân - Đò Kim Nhung, cho tôi xin lại.
DB bị mất nên thất lạc số ĐT rối.
Xin cám ơn

Đã tìm thấy rồ. Cám ơn các bạn

zaitrigiaitri
13-08-2018, 06:11
Vừa làm 1 chuyến về 5 Căn, đi cho biết mà đúng là hải sản Cà Mau thì ngon khỏi chê, cá thòi lòi nướng độc đáo lần đầu tiên mới ăn, tôm và cua thì ngon tuyệt :L:L:L:L:L:L:L:L:L:L

https://youtu.be/5nFgSQ3BFdE