PDA

View Full Version : Làm gì khi bị police bắt xe máy?

taydoc
27-05-2009, 15:32
Chào các bác, cho e hỏi này tí.
Giấy tờ đầy đủ của một chiếc xe may là Cà-vẹt xe, Bằng lái, và Bảo hiểm.
Vậy khi đang Phượt ở đâu đó mà bị CA tuýt còi thì họ có quyền giữ xe không? Có điều khoản nào cho phép giữ xe trong trường hợp giấy tờ đầy đủ không?
Từ SG mà chạy ra Bắc, Police chỗ nào "nghiêm" nhất và hay "bất ngờ xuất hiện" nhất.
Em chưa đi đâu xa bằng xxe máy và chạy không vững lắm nên lo đủ chuyện. Có phải mình đi xe cà tàng thì Police dễ bỏ qua lắm phải không?
Các bác vui lòng tư vấn giúp.
À quên, đi xa thì mình có nên đi bằng xe tay ga không các bác?

Còi To
27-05-2009, 15:42
Vậy khi đang Phượt ở đâu đó mà bị CA tuýt còi thì họ có quyền giữ xe không? Có điều khoản nào cho phép giữ xe trong trường hợp giấy tờ đầy đủ không?
Từ SG mà chạy ra Bắc, Police chỗ nào dữ nhất và hay "rình rập" nhất.
Em chưa đi đâu xa bằng xxe máy và chạy không vững lắm nên lo đủ chuyện. Có phải mình đi xe cà tàng thì Police dễ bỏ qua lắm phải không?

Cứ phạm luật thì theo luật pháp các bác ý làm việc thôi. Trong luật có nhiều mục giữ xe lắm bác có mục giữ xe để thanh lý luôn :D. Có những chặng thì các bác CA kiểm tra tập trung định kỳ hoặc làm án, có những chỗ thì bác chạy sai luật thì bị gõ.

Hoàng Tử bé
27-05-2009, 15:43
Chủ để phượt này hay nhỉ.

Thêm một tý với ban taydoc, bạn coi trọng luật giao thông mà giống như cách bạn đang để ý đến quy định của Phuot, thì e rằng dễ bị giữ xe dài.

tichuot
27-05-2009, 15:45

Cho mình mạng phép hỏi bạn vài câu nhé: Bạn bao nhiêu tuổi rồi, có phải công dân của Việt nam hay không? và mục đích của bạn vào 4r nầy để làm gi?

taydoc
27-05-2009, 16:04
Chào bạn TI Chuột và bạn Hoàng Tử Bé. Mình còn trẻ thôi, mình mới về sống và làm việc ở VN đây. Mình không biết nhiều điều lắm về đất nước của mình. Ba mẹ thì ít khi nói đến.
Mình biết đến 4rum này là nhờ mình đọc bài viết trên báo TTonline viết về anh Coi to gì đó. Mình thích chi tiết "tầm nhìn là cái bánh xe trước", nghe mắc cười lắm (Ngoài Bắc gọi là buồn cười phải không?)
Mình tự học mọi chuyện về nước Việt mình. Khó nhất là phần lịch sử. Sao mà nhiều vua quá trời đặc biết là nhà Nguyễn và Lý.
Mình muốn làm quen với nhiều bạn ở 4room này. Cô giáo của mình mới 24 tuổi, giới thiệu cho mình this 4room, và từ lóng của dân forum. Mình học được các từ cục gạch, văng miêng, xế, hóng,và đại từ Bác được dùng bao la luôn, không quan tâm người kia bao nhiêu tuổi vv.vv
Tuy nhiên nói thiệt(thật) là còn nhiều cái các bạn viết mình đọc rồi nhưng không hiểu nhiều lắm.
Mình chính thức học tiềng việt được 5 năm nay từ ba mẹ, và các staffs của mình, Mình đang có một cô giáo trường gì đó (quên tên rồi) dạy TV và nhiều cái thứ khác.
Mình nghĩ tham gia forum này sẽ giúp mình có nhiều may mắn xài tiếng mẹ sinh tốt hơn.
có gì sai sót mong các bác chỉ giùm (tui biết chữ Giùm này đúng 100%)]
cảm ơn các bác vô cùng

LinhEvil
27-05-2009, 16:09
Tớ chuyển topic sang quán phượt cho ló đúng chủ đề....

Khi bị cảnh sát bắt xe thì nộp phạt đúng quy định. Nếu đi xe to quá mà cảnh sát ngại mang về đồn thì bảo anh viết cho em cái giấy phạt ko đội mũ bảo hiểm.

alias.noodles
27-05-2009, 16:12

Về nguyên tắc khi được cấp Giấy phép lái xe thì mọi công dân đều đã được học Luật giao thông đường bộ rồi, nếu quên bạn nên tìm đọc lại nhé!

Việc lực lượng cảnh sát giao thông chốt chặn, kiểm tra và xử lý người/phương tiện vi phạm là hoạt động hợp pháp và cần thiết theo quy định của pháp luật. Lưu ý bạn không sử dụng những từ ngữ nhạy cảm (ví dụ như "dữ" hay "rình rập") khi đề cập đến hoạt động của lực lượng CSGT. Ngoài ra diễn đàn không có chủ trương khuyến khích các hành vi trốn tránh, đối phó với lực lượng CSGT hay lách luật...vv

Cách tốt nhất là bạn phải tuân thủ nghiêm chỉnh các quy định pháp luật khi tham gia giao thông.

taydoc
27-05-2009, 16:20
Cảm ơn bạn Mỳ. Mình đâu có quen chuyện trốn tránh đâu vì trốn police kỳ lắm. Nhưng dù sao mình sẽ đi ô tô cho chắc chắn. Mình đi Nha Trang ngày 1/6, lúc đi thì không sao, lúc về thì đi xe Mai Linh, mình phượt thử xem nào. Nhiều bạn ở forum đã giúp mình những điểm hấp dẫn ở Nha Trang.

Cô giáo mình nói "Phượt" là từ chỉ những người đi chơi đúng không? Mình hiểu như vậy chính xác chưa?

Mấy bài viết của mình đều có đưa cô giáo kiểm tra rồi mới gửi, có gì sai thì mong các bác "complaint" cô mình nhé ;)

Một lần nữa cảm ơn bác Mỳ

LinhEvil
27-05-2009, 16:22
Tớ nghĩ là bạn taydoc thực sự là ko có kinh nghiệm gì nhưng được cái thích đi chơi...

Bạn làm sao mà ko thuộc diện được thi lấy bằng. Ai cũng đc thi lấy bằng kể cả tây, nếu ko ít ra bạn cũng có bằng international driver license và có thể convert ra bằng ở nhà.

Thứ 2 nếu đi xe chưa vững thì ko nên đi xa, cứ đi 200km đổ lại luyện tay lái, nếu ở SG thì chạy miền Tây cho quen với giao thông và cảnh sát, vì Miền tây rất nhiều CSGT.

Nếu ko thi lấy bằng thì cũng phải tự học luật để biết các biển báo giao thông, biển hạn chế tốc độ, cách xử lý các tình huống hoặc tình huống nào thì mình đc xử đúng, xử sai

Ở các nơi trước trạm CSGT đều có biển đại loại như " Đoạn đường thường xuyên tổ chức bắn tốc độ" hoặc biển xanh chữ trắng CSGT

Lỗi Phượt hay mắc nhất là vượt quá tốc độ cho phép. Ngoài ra CSGT ít bắt vô cơ để kiểm tra hành chính lắm.

Đi xe cà tàng thì sao đi xa được. Đi xe gas OK nhưng tốn xăng

alias.noodles
27-05-2009, 16:29
Cảm ơn bạn Mỳ. Mình đâu có quen chuyện trốn tránh đâu, vì police kỳ lắm. but anyway, mình sẽ đi oto cho chắc chắn. Mình đi nhatrang ngày 1/6. Lúc đi thì không sao, lúc về thì đi xe MAILINH. Mình Phượt thử xem nào. Nhiều bạn ở forum đã giúp mình những point hấp dẫn ở nha trang.
Cô giáo mình nói "Phượt" là từ chỉ những người đi chơi đúng không? Mình hiểu như vậy chính xác chưa.
Mấy bài viết của mình đều có đưa cô giáo checking rồi mới gửi. Có gì sai thì mong các bác complaint cô mình nhé;)
Một lần nữa cảm ơn bác Mỳ

Eo! hôm nay theo bạn Taydoc đuối luôn :( :D Nhưng phải nói thật là rất có cảm tình với bạn :)

Cảm ơn bạn LE đã sửa bài cho bạn Taydoc xong còn đá khéo tớ nữa :D :L

taydoc
27-05-2009, 16:30
Mình có "international driver license" rồi nhưng khi mình nhờ cô giáo đi đổi sang license của VN thì cô giáo làm 2 tháng rồi chưa xong. Mà bằng lái của mình dành cho xe ô tô thì có đổi sang mô tô được không?

Về Mekong Delta mình không biết đường và mất nhiều ngày quá. Mình ra NT vì đặt được phòng rồi.

Cảm ơn bạn Linh nhé! Bạn hút thuốc không tốt đâu.:)

Còi To
27-05-2009, 16:32
(c) Nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ giao thông (c)
Để nghiêm chỉnh dc thì phải học luật và thi để dc cấp giấy phép lái xe. Mọi thứ trong luật nó gì rõ bác ạ. Trong luật nó có mục biển báo giao thông đường bộ đấy. Bác có nghe bac LE thì nghe một nửa thôi nhé ngoài bắc ko có cái biển " tuyến đường thường xuyên tố chức bắn tốc độ đâu" nó có cái biển hạn chế tốc độ thôi :D
Bác có giấy phép lái xe quốc tế thì đến sở giao thông công chính xem thủ tục chuyển đổi nhé, có loại chuyển đổi dc có loại ko.

LinhEvil
27-05-2009, 16:36
(c) Nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ giao thông (c)
Bác có nghe bac LE thì nghe một nửa thôi nhé ngoài bắc ko có cái biển " tuyến đường thường xuyên tố chức bắn tốc độ đâu"

Thì 3 năm nay tui ở SG, thấy cắm cái biển này nhiều như lợn con. Nếu HN chưa có thì ông còi to yêu cầu người ta cắm mấy cái đi...

Còn nếu bạn có bằng lái xe quốc tế roài ( 4 wheels) thì lái oto chắc ko sao đâu ( ê cho mượn cái vác sang Lào thuê xe đi Phượt nào)... còn thi lấy bằng lái xe máy mới được ớ

Bonnus: Em cũng chưa có bằng lái xe máy... ai đi thi cùng ko đi chung cho vui :))

tichuot
27-05-2009, 16:40
mình có international driver license rồi, nhưng khi mình nhờ cô giáo đi thay đổi sang license của VN thì cô giáo làm 2 tháng rồi chưa xong. Mà bằng lái của mình dành cho xe car thì cò đổi sang motobyke được không?
về Mekong Delta mình không biết đường và mất nhiều ngày quá. Mình ra NT vì booked được phòng rồi.
Cảm ơn bạn Linh nhé. Bạn hút thuốc không tốt đâu.:)

Tớ nghĩ trong thời gian bạn còn ở VN thì bạn đăng ký học lấy bằng láy xe 2 bánh đi, mất không nhiều time đâu.
Hồi đó tớ cũng hỏi câu như bạn " Em có bằng lái xe đạp thì có được đỏi sang bằng lái xe máy không anh?" và được anh công an đẹp trai trả lời rất ư là ngọt ngào" Được chứ kcu, ngày 30/2 năm sau em đến lấy nhá".

Ở Mekong Delta thì đường đi rất dễ, phải nói là dễ nhất trong các con đường ở Việt nam. CHỉ cần có cái bản đồ là bạn có thể đi hết đầu này đến đầu kia rồi.

LE ơi: hút thuốc không tốt đâu nhé =))=))

LinhEvil
27-05-2009, 16:42
Muốn có bằng lái phải có con mắt tinh tường...

Anh đang ngậm kẹo bột 3000đ/4 cái thường bán cho trẻ con ở cổng trường giả làm thuốc lá cho oai mà các em cứ nhao nhao phản đối là sao là sao là sao?

Còi To
27-05-2009, 16:45
Cái này dành cho bác taydoc này:

Theo “Quy chế quản lý sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ” ban hành kèm theo Quyết định số 72/2005/QĐ-BGTVT ngày 28/12/2005 của Bộ GTVT và hướng dẫn số 1084/CĐBVN-QLPT&NL ngày 13/4/2006 của Cục Đường bộ Việt Nam, những trường hợp sau đây được đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe (GPLX) của nước ngoài cấp để sử dụng tại Việt Nam:

a- Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam hoặc người nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam với thời gian 3 tháng trở lên có GPLX quốc tế hay quốc gia (do nước ngoài cấp) còn giá trị sử dụng và có nhu cầu lái xe ở Việt Nam.

b- Khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào du lịch Việt Nam, có GPLX quốc tế hay quốc gia (do nước ngoài cấp) còn giá trị sử dụng và có nhu cầu lái xe ở Việt Nam.

c- Người Việt Nam (mang Quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp GPLX quốc tế hoặc quốc gia còn giá trị sử dụng nay về nước với thời gian 3 tháng trở lên, rồi sau đó lại ra nước ngoài cư trú, công tác, học tập và có nhu cầu lái xe.

d- Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp GPLX quốc tế hoặc quốc gia còn giá trị sử dụng nay về nước công tác, làm ăn sinh sống và có nhu cầu lái xe.

Tùy từng trường hợp, hồ sơ thủ tục đổi GPLX gồm có những giấy tờ sau đây:

1. Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam hoặc người nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam với thời gian 3 tháng trở lên và khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam:

a. Đơn xin đổi giấy phép lái xe (theo mẫu) có xác nhận của thủ trưởng cơ quan quản lý người nước ngoài tại Việt Nam (sứ quán, lãnh sự quán, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế tại Việt Nam hoặc Bộ Ngoại giao, cơ quan trực thuộc Chính phủ, Sở Kế hoạch đầu tư, Sở kinh tế đối ngoại các tỉnh, thành phố, văn phòng đại diện nước ngoài, các công ty liên doanh, công ty có 100% vốn nước ngoài, thủ trưởng cơ quan nơi người nước ngoài làm việc, học tập).

b. Giấy phép lái xe nước ngoài (bản photocopy).

c. Bản dịch hợp lệ giấy phép lái xe ra tiếng Việt Nam.

d. Bản sao hộ chiếu.

đ. Ba ảnh màu cỡ 3x4.

Đối với khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam thì thời hạn GPLX có hiệu lực từ khi đổi đến khi xuất cảnh nhưng không vượt quá thời gian quy định của GPLX Việt Nam.

2. Người Việt Nam (mang Quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp GPLX quốc tế hoặc quốc gia còn giá trị sử dụng nay về nước với thời gian 3 tháng trở lên, rồi sau đó lại ra nước ngoài cư trú, công tác, học tập:

a) Đơn xin đổi GPLX (theo mẫu).

b) Bản photocopy GPLX nước ngoài.

c) Bản dịch hợp lệ GPLX nước ngoài ra tiếng Việt Nam.

d) Hai ảnh màu cỡ 3x4.

Khi nộp hồ sơ thủ tục đổi GPLX, phải xuất trình hộ chiếu và GPLX nước ngoài để đối chiếu với hồ sơ.

3. Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp GPLX quốc tế hoặc quốc gia còn giá trị sử dụng nay về nước công tác, làm ăn sinh sống.

a) Đơn xin đổi GPLX (theo mẫu) có xác nhận của cơ quan, tổ chức (nơi hiện công tác học tập) hoặc chính quyền địa phương (nơi cư trú) về việc đã về nước cư trú, làm ăn sinh sống.

b) Bản photocoppy hộ chiếu gồm phần số hộ chiếu, thời gian sử dụng, họ tên, ảnh người được cấp và trang thi thực nhập cảnh trở về Việt Nam.

c) Bản dịch hợp lệ GPLX nước ngoài ra tiếng Việt Nam.

d) Giấy chứng nhận sức khỏe phải được bệnh viện đa khoa cấp huyện hoặc tương tương trở lên cấp. Thời hạn kể từ ngày cấp giấy chứng nhận sức khỏe đến ngày nộp hồ sơ xin đổi GPLX không quá một năm.

đ) Hai ảnh màu cỡ 3x4.

Khi nộp hồ sơ thủ tục đổi GPLX, phải xuất trình hộ chiếu và GPLX nước ngoài để đối chiếu.

Thời hạn trả hồ sơ cho cả 4 đối tượng kể trên là 7 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Mức thu lệ phí là 30.000 đồng.

Không nhận hồ sơ đổi, nếu GPLX nước ngoài đã hết giá trị sử dụng, hoặc có hiện tượng tẩy xóa, rách nát không còn đủ các yếu tố cần thiết để đổi GPLX hoặc có sự khác biệt về nhận dạng.

(Theo vnexpress)

Em không biết bác taydoc đã cầm bằng quốc tế chạy ở trong nước chưa nhưng theo em được biết bác không chuyển đổi thì bác vẫn phải nộp phạt như thường.

movadoklx
27-05-2009, 17:05
Bác Còi To đi 1 chuyến XV về là có kinh nghiệm quá xá cỡ luôn nha....(c)

susu
27-05-2009, 17:14
Bạn taydoc mà theo học cô giáo LE là nhất nhá !! :shrug:

LinhEvil
27-05-2009, 17:59
HERE IS OFFICAL WORD:

Most foreigners who have a driver’s license issued in their home countries simply have to register for a license here,’says Lam Thanh Trung, vice-chief of the Agency for Granting Driving Licenses (a sub-department of Ho Chi Minh City’s Service of Transportation).

The agency processes over 100 licenses for foreigners every month,’ says Trung. ‘With the required documents, one can have their license registered within seven days.’

Who can get a driver’s license in Vietnam:

According to a 2006 mandate by the Ministry of Transportation, all foreigners can register for a license in Vietnam if they had a valid one issued to them in their home countries.

Each city or province’s Department of Transportation is in charge of granting driver’s licenses for foreigners with licenses issued in their home countries, tourists from neighboring countries driving their own cars in Vietnam, and Vietnamese who acquired a driving license abroad.

However, licenses are only granted to those who have valid travel visas for a period of at least three months in Vietnam (though the actual length of the visit does not have to be that long).

Many tourists make the mistake that it’s legal to drive here with an international driver’s licence. But they also have to register,’ Trung says.

Expiry dates and written exams‘The period for which a [registered] license remains valid is based on the expiry date of one’s original license from home,’ says Trung.

Standard driver’s licenses in Vietnam are good for five years. Motorbike licenses, on the other hand, have no expiry date.’An important point to note, how-ever, is that the type of license issued in Vietnam will only be equivalent to the type granted in one’s home country. For instance, ‘A four-wheel driver’s license can-not be registered to ride a motorcycle,’ Trung stresses. Those who have a four-wheel license but want to ride a motorcycle will have to pass an exam on riding techniques, but won’t have to take a written exam on traffic laws. To begin, a form requesting a license must be obtained (see below) and filled out by any one of the following: the Vietnamese Embassy, the Consulate General, the Representative Office of International Organization in Vietnam, the Ministry of Foreign Affairs, Department of Planning and Investment or the General Director of Joint-Venture and Foreign-Capital Companies. A valid pass-port will also be required.

Overseas Vietnamese will need to have their documents completed by the Committee for Overseas Vietnamese.

WHAT’S REQUIRED: The following submissions are required for a foreigner to get a driver’s license in Vietnam:

1 petition (issued form) requesting driver’s license

1 copy (notarized duplicate) of original driver’s license

1 Vietnamese-translated copy (notarized duplicate) of driver’s license

1 copy (duplicate) of passport 3 passport-sized photos

Original copies of passport and driver’s license must be shown when submitting all documents

Forms to request a driver’s license can be obtained at the Agency for Granting Driver’s Licenses or sgtcc.hochiminhcity.gov.vn

In Ho Chi Minh City, all documents must be submitted to the authorities for driver’s license registration, located at: 252 Ly Chinh Thang Street, District 3, 8 Nguyen Anh Thu Street, District 12.

Open weekdays only.he fee is VND30,000 (US$2) for one license.

THE IMPORTANT PARTS: Only good for the same as your countries license, takes 7 days to get it and you have to get a 3 month visa.

Nguồn: http://www.tripadvisor.com/ShowForum-g293921-i8432-Vietnam.html

taydoc
27-05-2009, 19:42
mình hiểu rồi, mai mình sẽ làm theo hướng dẫn. Biết vậy trước kia lên đây hỏi mấy bác cho nhanh, ra nhà sách tìm sách hướng dẫn điên cả đầu mà chẳng hiểu gì hết. Mình chuyển hết hồ sơ bạn coi to và bạn linh gửi mình cho người làm rồi. Cảm ơn các bạn nhiều nhé. Các bạn hay thật cái gì cũng biết. Mình ở quê có 1 năm thôi còn mấy tháng cuối mình Phượt thật nhiều. Cảm ơn các bác nhé.
P/S cô mình về rồi, mình tự tin là viết đúng 100% chánh tả vì không có từ nào văn chương hết. But cách dùng dấu phẩy hoặc các dấu khác có chưa hợp lý thì các bác dạy bảo giùm nhé.
taydoc xin đội ơn.

taydoc
27-05-2009, 23:31
mình là người việt 100%. mình chỉ không được sống ở đây thôi chứ không phải không biết gì đâu nhé. Từ vựng của Bắc-Trung Nam là chuyện nhỏ. Mình còn có thể xài từ loóng nữa kìa. But nội quy forum nghiêm ngặt nên mình không xài thôi. Mình cũng chẳng phải Tay tàu gì hết. mình vẫn Viet Nam 100% luôn nhé.

Syringa
28-05-2009, 10:01
Trước hết cho em gửi lời chia buồn cùng bạn Taydoc. Sorry nhé vì mấy hôm nay em không có thời gian lên Phượt, nhớ + thèm ném đá ghê gớm. Nếu bác chẳng may bị trúng phát pháo nào của em thì thông cảm nhá :LL (phải thông cảm thôi, không cho phép feedback đá lại vì 02 lý do: em là female và em là... cô giáo :D)
Trước hết vẫn chào mừng tinh thần "yêu Tổ quốc, yêu đồng bào" của bác (HH) Nhất là khi em đang làm việc trong 1 cộng đồng mà bác nào cũng chỉ mong xuất ngoại, lấy chồng ngoại, định cư nước ngoài... thì tinh thần của bác không chỉ làm em xúc động mà còn đôi chút ngưỡng mộ nữa (đôi chút thôi vì em cũng tự hào mình theo patriotism mà)
Thứ hai, em vẫn rất tiếc phải cảnh báo bác "không thầy đố mày làm nên". Công nhận bác này cô giáo vừa về là dùng dấu + chữ hoa chữ thường lẫn lộn hết cả :D Lần trước đã "nhắc nhở" bạn Coong1 rùi nên giờ không nhắc lại nữa. Nếu bác muốn học từ vựng hay ngữ pháp tiếng Việt thì em chân thành khuyên bác nên tập trung học tiếng Hà Nội, vì nó là chuẩn phổ thông (như kiểu không dùng "chánh tả" mà là "chính tả"). Nếu học tiếng nhiều vùng 1 lúc sẽ dễ gây nhầm lẫn + nói "nhịu", nghe ở đâu cũng chướng (như "tui nói thật, tui hổng biết cậu tui với tía bà đi đằng mô" - (tôi nói thật, tôi không biết cậu tôi và bố bạn đi đâu)) Cái gì cũng nên biết, nhưng biểu hiện thì nên "thuần" (bằng không sẽ rất dễ bị cười đểu sau lưng). Chúc bác sớm thành tài. Trên này bác nào cũng có "thâm niên" khoản ăn nói nên chắc học hỏi được nhiều lắm đấy (NT)
Thứ ba, đề nghị bác đính chính lại cái câu "người Việt 100%". Đến cả em, cả dòng họ ở đây, sinh ra + lớn lên + quanh năm suốt tháng ăn cơm của thủ đô, cũng chưa dám nhận mình 100% Việt Nam, bác mới về VN mà đã vỗ ngực tự xưng "kêu" thế :shrug:
Dù thế nào cũng phải thừa nhận, em rất có cảm tình với bác :"> Cách dùng từ hơi quái nhưng... dễ thương (giống nhau nhỉ bác Mì?)

LinhEvil
28-05-2009, 10:06
Lạc đề pà con!

taydoc
28-05-2009, 11:07
Chào cô giáo Syringa.

Quả thật là mình không tồi trong việc sử dụng tiếng Việt đâu, chẳng qua là mình chưa có nhiều cơ hội để viết thôi, nên hơi nhát cáy. Mình đã học viết được 1,5 năm, nói thì ok rồi. Mình vẫn nói TV với bố mẹ mà. Học viết khó kinh khủng và từ miền Bắc là khó vận dụng lắm. Ví dụ nhé.
"buồn" tức là "không vui" cho nên "cười buồn" là cười không vui nhưng khi ta thay đổi "cười buồn" thành "buồn cười" thì "buồn cười" lại là vui. "Điêu" tiếng Hán là con chim nhưng "điêu" của miền Bắc không là chim mà là tính từ chỉ sự gì đó không thật nhưng không chắc chắn là nói dối.

Hay là cô giáo Syriga đã dùng hàng loạt đại từ cho taydoc như bác, em, tớ, mình trong một ý ở 3 dòng đầu tiên đấy, các bác xem thì thấy.

Mình sẽ dùng theo cách nói miền Bắc trên forum này, mình chưa thấy forum nào lại tôn trọng Tiếng Việt như cách mà các bạn đang thể hiện. Mình nghĩ mình thích là như thế.

Có thể mình không là 100% người VN (tham khảo qua giấy xác nhận) nhưng trong tâm trí mình thì mình không nghĩ mình là Tây, hình người thì có thể nằm đâu đó giữa Tây và Ta, nhưng mình nghĩ mình sẽ Việt Nam hóa mình hơn ngày qua ngày.

Mình không muốn làm phiền các bạn vì những việc riêng của mình vì nội dung của diễn đàn này là Phượt (nói thật là câu này không biết để dấu "," ở đâu hết, cô dạy thật thà làm cha thiên hạ mà). Mình chỉ muốn kết bạn, quan sát cách các bạn giao tiếp với nhau, thỉnh thoảng taydoc "sọc/xọc dưa" vài dòng thôi.

P/S. hoa Syringa đẹp lắm, chắc cô giáo Syringa cũng rất đẹp nhưng sao cô giáo lại để hoa màu trắng trên hình vậy? Taydoc chỉ thấy hoa Syringa màu tím thôi.

Go-go-go
29-05-2009, 14:15
À vậy là tớ hiểu rùi. Tớ trả lời cho bạn 2 vấn đề nhé.
1. Bạn có thể tra trên từ điển trực tuyến cho thuận tiện qua trang web http://vdict.com
2. Nick của bạn là "Tây Độc" tức "Âu Dương Phong" trong chuyện "Anh hùng xạ điêu" của nhà văn Kim Dung của Trung Quốc. Người này rất giỏi võ và sử dụng thuốc độc nhưng lại cực ác :T. Nhưng dù sao thì đó cũng là 1 anh hưng fnổi tiếng trong giới võ lâm.

greenline
29-05-2009, 14:45
À vậy là tớ hiểu rùi. Tớ trả lời cho bạn 2 vấn đề nhé.
1. Bạn có thể tra trên từ điển trực tuyến cho thuận tiện qua trang web http://vdict.com
2. Nick của bạn là "Tây Độc" tức "Âu Dương Phong" trong chuyện "Anh hùng xạ điêu" của nhà văn Kim Dung của Trung Quốc. Người này rất giỏi võ và sử dụng thuốc độc nhưng lại cực ác :T. Nhưng dù sao thì đó cũng là 1 anh hưng fnổi tiếng trong giới võ lâm.

Hơ hơ, hình như có 1 người nữa muốn làm "cô giáo". Đáng tiếc là "cô giáo" này hơi bị chơi khó học sinh. :LL

=))

@taydoc: Cách viết của tớ không đúng chuẩn mực văn viết, mang tính tán nhảm trêu trọc thiên hạ là chính. Bạn taydoc có thể bỏ qua bài viết của tớ. :D

taydoc
29-05-2009, 15:46
cảm ơn bạn Go.
thì ra gã taydoc là vậy, cô giáo mình khó hiểu thật, biết vậy chọn tên Thánh Gióng;)

Syringa
29-05-2009, 17:51
Này, xin lỗi chen ngang, cho em hỏi topic về "Làm sao khi bị police bắt xe máy?" đã kết thúc được chưa?
Nếu bác nào có kinh nghiệm đi "chuộc xe" từ phòng CSGT, kinh nghiệm viết biên bản hay năn nỉ CS thì đề nghị chia sẻ với bác Taydoc đi chứ ;)
Nếu hết ý kiến về chuyện tuân thủ luật pháp, bị bắt thì cứ gật, nộp bao nhiêu cứ nộp,... thì LE kêu gọi "ai đó" đóng topic lại giùm. Để bác Tây độc còn mở topic mới "học tiếng Việt" cho phượt nhân nhà mình "học nghề giáo" nữa =)) =))
Cười ruồi đủ rồi, em té trước. Cả nhà cuối tuần vui vẻ! (BB)

danh0601
29-05-2009, 22:14
Chào cả nhà, em là lính mới tò te. Em ủng hộ ý kiến của bác Syringa, chẳng thấy bàn về: "Làm sao khi bị police bắt xe máy?" cả

LinhEvil
30-05-2009, 10:15
Mời các bác ăn sáng nhá, em vừa xóa một loạt lạc đề... Các pác tập trung vào chuyên môn.

Còn đồng chí Thánh Gióng, đề nghị giữ lấy quả cam ( Keep Calm)...khôgn là tui kêu police bắt luôn khỏi xin xỏ.

taydoc
30-05-2009, 11:03
Sáng nay bạn mình ở Sài Gòn điện qua, nói rằng chính phủ ok chuyện cảnh sát giao thông được bận đồ bình thường khi làm việc rồi. Sao số taydoc xui quá, như vậy là đi đâu cũng có thể gặp police hết. Hèn chi sáng nay bên Sin trời mưa quá trời.

weeken
30-05-2009, 12:31
Ủa chuyện CSGT bận đồ bình thường hay sắc phục khi làm nhiệm vu đâu có "ăn nhậu" gì đến việc bác taydoc hên hay xui mà bác rên dữ vậy. Theo tui thấy mình cứ tôn trọng luật đi rồi ai bắt mình. He he he