PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] có bác nào xin được visa on arrival nước Kenya, Uganda, Tanzania chưa

vietdoan20062006
02-11-2017, 13:00
Gần đây có bác nào đi mấy nước trên xin visa on arrival chưa ạ, chia sẻ dùm em chút thông tin với vì em thấy wiki xin đc cả evisa lẫn VOA
3 nước này cần giấy chứng nhận tiem da vàng nhưng em thấy trên mạng bảo bay từ châu âu hoặc mỹ sang thì ko cần ạ ?
Thanks các bác

duongthanh85
02-11-2017, 21:11
Mình xin visa Kenya, xin evisa khá nhanh và đơn giản.
Nên có chứng nhận tiêm vàng da, mình vào 3 lần thì 2 lần không ai hỏi, còn 1 lần có 1 cô đứng chắn dòng người xem các giấy đó.

peccovn
03-11-2017, 20:18
Mình đi dịp Tết âm lịch 2016, Đến sân bay thì vào xếp hàng "mua" visa thì đúng hơn. Họ viết tay họ tên, số passport ... vào cái visa xong rồi dán lên PP. Visa chỉ được nhập cảnh 01 lần (Single entry) Visa của mình thậm chí còn viết sai số PP, mình ý kiến thì họ nói k sao đâu, và cũng k hỏi có tiêm ngừa vàng da hay không.

Khi làm thủ tục xuất cảnh khỏi Kenya để vào Tanzania thì bị hỏi cái chứng nhận tiêm vàng da. Khi nhập cảnh vào Tanzania thì cũng xếp hàng, đóng tiền, visa Tanzania là vài chữ viết ngoằn ngoèo trên PP mà thôi, và cũng không bị hỏi tiêm vàng da.

Khi quay trở về Kenya thì được nhập cảnh trở lại mà k tốn tiền "mua" visa nữa, bị hỏi chứng minh tiêm vàng da.

Mình không đi Uganda. Tuy nhiên trên đường đi thì mình được chia sẽ thông tin thế này, giữa 3 nước Kenya, Tanzania & Uganda họ có một thoả ước gì đó, nếu nhập cảnh vào Kenya thì sẽ được nhập cành vào 2 nước còn lại ( dĩ nhiên là phải "mua" visa thì mới được nhập cảnh) và sẽ được phép quay lại Kenya để bay về.

Banker
06-11-2017, 23:22
Em cũng đi Kenya năm 2015 và xin vi sa on arrival rất đơn giản, phí hết 50$. Phức tạp nhất lại là khi xuất cảnh ở Nội bài, e còn suýt bị công an cửa khẩu ách lại vì ko có vi sa. Bị cho vào phòng kín thẩm vấn hơn tiếng đồng hồ cửa lên máy bay sắp đóng mới được thả ra

duongthanh85
10-11-2017, 03:41
Ôi vãi, mình cũng vừa vào thăm phòng thẩm vấn nhưng vì hành lý có gì đó lạ lạ, cuối cùng là do mình mang rượu dừa đi tặng. Còn lần về trước đó thì mang đồ đặc sản được tặng về và vào an ninh lôi từng thứ một ra. Chắc nhìn mình ngon lành nên thái độ cực thân thiện (Nghĩa đen) và dễ chịu; sau còn khuyên lần tới đi đâu đừng mang mấy đồ đặc sản về, đặc biệt đồ ăn vì soi chiếu hay bị ghi chú (Note: Lần đó về các bạn ấy còn mồm chữ O to tướng vì phát hiện hành lý mình có nồi cơm điện :) )

eVisa của họ khá nhanh và dễ chịu, in ra là được, lúc nhập cảnh cũng chỉ tờ A4 đấy thôi chứ không có visa dán nên cũng chưa thấy mặt mũi visa dán của các bạn này ra sao.

Thông tin thêm là Kenya đang trục trặc vụ bầu tổng thống, bầu lại rồi mà vẫn chưa xong thì phải. Tội nghiệp bạn Kenyatta-con (Con của Kenyatta-Bố là người lập quốc).

PS: Về vụ anh em hay bị soi khi qua mấy nước này
Hóa ra sau khi tìm hiểu mình được biết họ ngăn chặn di dân lậu qua Châu Âu qua ngã Châu Phi.

vietdoan20062006
10-11-2017, 13:28
E ko tiêm cúm da vàng khi đi 3 nước này, liệu có sao ko ạ @@ đi đường bộ từ kenya sang 2 nước kia liệu có xin VOA ở cửa khẩu đc ko

duongthanh85
11-11-2017, 01:00
Ở Hà Nội bạn lên phố Trần Bình vào trung tâm tiêm phòng với chi phí mấy trăm K chỉ một lúc là xong. Đỡ lo nghĩ và cũng an tâm.

vietdoan20062006
11-11-2017, 12:26
Ở Hà Nội bạn lên phố Trần Bình vào trung tâm tiêm phòng với chi phí mấy trăm K chỉ một lúc là xong. Đỡ lo nghĩ và cũng an tâm.

Vấn đề làm mình ko ở vn mà pgair tiêm trước 1mít nhất 10 ngày đúng ko ạ, vù trong vòng 1 tuần nữa mình qua rồi nên ko hợp lí lắm
Đọc thấy nhiều bạn bảo nó đè ra tiêm ở sân bay mà sao thuốc có hiệu quả đc nhỉ

duongthanh85
16-11-2017, 14:06
Chúc bác nhập cảnh thành công, về cơ bản éo phải lo đâu. Bọn Kenya nó cũng có các tính xấu tham nhũng vặt như mình và chị na; Cùng lắm bác xòe ra 20$ cho xong :D

maintt74
30-11-2017, 16:18
Mình đi Rwanda và Uganda t2/2018. Hiện VN hết vaccin sốt vàng da. Cho mình hỏi mọi người là có thể tiêm khi nhập cảnh - hay tại sân bay đc ko? hay có cách nào để có giấy chứng nhận tiên vaccin này ko? xin mọi người chỉ giúp. Cám ơn nhiều.

duongthanh85
09-12-2017, 13:00
Nghe giang hồ bảo có thể làm giấy xịn nhưng không tiêm bác ạ, nhưng bác hỏi lại xem vì năm ngoái cũng hết thuốc nhưng em lên trực tiếp Trần Bình thì vẫn còn. Em cũng tiêm sát tết âm lịch luôn.

maintt74
18-12-2017, 12:41
Cám ơn mọi người đã tư vấn. Sau một hồi tham khảo ý kiến của mọi người. Mình đã được 1 người quen giới thiện đến tiêm ở Trung tâm kiểm kiệm y tế quốc tế TP HCM, nơi cách đây 1 tháng mình hỏi và được trả lời hết thuốc. Bạn mình xin được tiêm cho 2 người luôn. Thật là may mắn. Như vậy chắc là không có vụ hết thuốc, họ luôn có thuốc dự phòng cho những trường hợp đặc biệt.

mighty
23-02-2018, 05:19
Vào Ethiopia:
1. Visa-On-Arrival: Nhà mình đã ở Ethiopia từ 2013-2016, trước đây mình đã có trả lời thông tin về visa cho Ethiopia, chính xác về visa của Ethiopia là như sau: Vì VN không có ĐSQ Ethiopia cho nên được lấy visa-on-arival tại sân bay Bole/Addis Ababa. Các bạn cũng có thể lấy qua cơ quan du lịch của Ethiopia, họ sẽ gửi cho bạn 1 biên nhận có số trên đó để đến sân bay Addis thì họ tra số đó ra để dán visa. Cả 2 cách đều được, cách sau bạn có thể fải mất thêm tiền zịch vụ cho cty du lịch. Đầu 2013, lần đầu đi thì được An ninh cửa khẩu Nội Bài hỏi chuyện, giải thích loanh quanh mất 15-20'.

Vấn đề quan trọng nữa là phải có địa chỉ và số điện thoại ở tại Ethiopia để ghi vào form khai lấy visa ở sân bay, các bạn có thể lấy địa chỉ & điện thoại khách sạn Sheraton Addis (tra google là ra hết) vì XNC của sân bay rất máy móc về việc này & bắt buộc phải có, còn ở hay không thì không quan trọng, mình toàn bảo các bạn mình ghi như vậy.

2. Tiêm phòng sốt vàng da: Để vào Ethiopia thì cá nhân mình lần đầu tiên 2013 thì không bị hỏi nhưng tất cả các lần sau, trong các lần về VN sang nhà mình đều bị hỏi, ngay cả khi chìa ID Ethiopia ra. Không có giấy tiêm phòng này thì chắc chắn là bị bị rắc rối và được giữ lại để tiêm xong mới được vào.

Vào Kenya:
1. Visa-on-arrival: Lấy tại sân bay Kenyatta/Nairobi rất nhanh gọn, điền form 1/2 trang A4, khoảng 15 phút là xong,
2. Giấy tiêm phòng sốt vàng da: Trong 1 chuyến đi Kenya, nhà mình và mấy người bạn bị giữ lại ở sân bay Kenyatta/Nairobi vì không có tiêm phòng sốt vàng da.
Nhà mình có nhưng quên không mang giấy này, giải thích với nhân viên ở sân bay là đã có tiêm & quên mang giấy chứng nhận, chìa ID Ethiopia ra để giải thích thì họ cho qua, còn mấy người bạn của mình thì bị bắt chờ để tiêm, chờ lâu quá, phàn nàn với họ là phải bay đi tiếp Massai Mara thì họ giải thích là hết thuốc và nếu có tiêm thì cũng không có tác dụng sau 10 ngày, nhưng họ sẽ linh động cho đi nhưng vẫn phải trả tiền tiêm, bọn mình không chịu, cuối cùng đâu đó fải đưa cho họ mỗi người $5 đô cảm ơn.

doun
23-02-2018, 11:45
Mình đã xin của Kenya. Bay từ Vn trực tiếp qua, Ko cần giấy tiêm ngừa gì cả. Phí 51$

Accto
23-07-2018, 15:22
Mình đã xin của Kenya. Bay từ Vn trực tiếp qua, Ko cần giấy tiêm ngừa gì cả. Phí 51$

Xin bạn vui lòng chỉ cho mình các làm vias cùa Kenya nha. Cám ơn bạn nhiều