PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Loanh quanh Thụy Sĩ và Ý, xin giúp đỡ thông tin

BillNguyen
24-02-2012, 10:51
Chào cả nhà,
Mình đã biết diễn đàn này lâu rồi, nhưng bây giờ mới đăng ký tham gia. Sắp tới đây mình sẽ loanh quanh một số khu vực ở châu Âu. Tụi mình đi học, nhóm gồm 14 người cả nam lẫn nữ, tuổi từ 26 đến 40. Tụi mình ưu tiên đi bằng tàu để tiết kiệm. Xin cả nhà giúp mình một số thong tin sau:
1/ Tụi mình sẽ từ Paris sang Thuỵ Sĩ, chỉ ở 1,5 ngày do quĩ thời gian eo hẹp, vậy:
- Tụi mình nên tới thành phố nào?
- Phương tiện (train) để từ Paris đến thành phố đó? Trang web nào để book?
2/ Từ thành phố ở Thuỵ Sĩ (mục 1), tụi mình sẽ sang Rome, vậy book train ở đâu, có chuyến tàu đêm hay không?
3/ Tụi mình sẽ ở Rome 3 ngày, sau đó về Venice, vậy nên book train nào, thời gian di chuyển bao lâu?
4/ Sau khi ở Venice 2 ngày, tụi mình sẽ về Paris, vậy:
- Nên đi bằng tàu hay máy bay
- Nếu đi bằng tàu thì book ở trang web nào? Có chuyến tàu đêm hay không?
- Nếu đi bằng mày bay thì sao?

Tụi mình hầu hết là đi châu Âu lần đầu nên thông tin và kinh nghiệm chưa có. Rất mong cả nhà giúp đỡ nhưng thông tin trên. Bên cạnh đó tụi mình sẽ tìm hiểu thêm kinh nghiệm của những người đi trước trên phượt!
Cảm ơn cả nhà rất nhiều.

dr.minhnguyen
27-02-2012, 00:23
Trả lời giúp bác:
1/ đi đâu khác có thể rẻ nhưng đi Thụy Sỹ bằng tàu hỏa (xe lửa) thì chắc chắn không rẻ. Bác nên tham khảo các hãng máy bay (có thể là Swiss Air hay Air France) có khi giá rẻ chỉ bằng 1/2 đi tàu. Không có chỗ cho hàng không giá rẻ như RyanAir hay JetAir đâu. Chỉ còn có cách là book sớm, tính trước tầm 2 tháng là ổn.
2/ Từ Paris tới Thụy Sỹ thì chắc chỉ đến Geneva, bác đi 1,5 ngày mà đoàn đông thì chỉ nên tham quan Geneva là đủ. Thật ra Geneve cũng có nhiều cái để đi, trong đó có cái National Bank of Switzerland là chỗ rất là dễ thương vì nó đại diện cho "cả chế độ tài chính thế giới".
Đài phun nước Geneve phun cao 30-40 mét cũng là cái đáng để đi.
Nếu chạy nhanh thì có thể đi thêm Berne: đến Geneve sớm, tham quan nhanh 1 vòng, trưa 12h đi train qua thủ đô Bern ngắm cây cầu ở thủ đô, tối về lại Geneve, tham quan buổi tối, mai khởi hành đi Rome từ Geneve.
3/ Ở Rome thì 3 ngày là vừa đủ, mình thì vừa đi tháng 11/2011 rồi, tốn 4 ngày nhưng đi hầu như toàn bộ các điểm chính (đi như chạy giặc :).
Nếu muốn gặp Đức Giáo Hoàng thì phải đi Vatican vào thứ 4 buổi sáng.
4/ Venice thì chưa đi nên bó tay chả giúp được.

lilac
27-02-2012, 15:21
Hi bạn,

Mình đã vào đây và book đc vé PICCOLO đi từ Paris - Zurich / Berne & ngược lại giá 25E / ng / chiều.

http://voyages-sncf.com/

Yêu cầu: book trước 3 tháng.

Nếu bạn có nhiều thgian trong TSy thì nên mua Half Fare Card.

Có thể đi: Lucerne, Berne (nhớ lên đỉnh Gurten), làng Murrent...

BillNguyen
29-02-2012, 13:31
Cảm ơn hai bác dr.minhnguyen và lilac rất nhiều.
Còn bác nào đi ngang topic này xin giúp đỡ mình thêm thông tin nhé. Thks

TravelBug
01-03-2012, 07:51
Nếu bạn đi Thụy Sỹ và có dư dã thời giờ; khi thăm Interlaken nên nhín chút thời gian thăm bảo tàng mở Ballenberg. Ballenberg là 1 tập hợp những căn nhà truyền thống từ khắp nơi, khắp vùng trên đất nước Thụy Sỹ được dỡ ra mang về đây cất lại và bảo tồn đúng nguyên thực trạng của nó. Bảo tàng mở Ballenberg rất rộng, nằm gần Brienz/Brienznersee; một trong hai hồ lớn của Interlaken (hồ kia là hồ Thun/Thunersee). Tự Brienz cũng là 1 nơi đáng cho bạn xem: là 1 làng nhỏ yên tịnh (ít khách du lịch hơn Thun) và nổi tiếng về nghề điêu khắc gỗ. Đây là vdeo clip giới thiệu của Ballenberg Open Museum, bạn xem xong rồi thử có muốn đi không nhé :)

http://www.youtube.com/watch?v=ordCyqrC5mY

lilac
02-03-2012, 12:55
Sao bác ko nói con sớm, Bác Già ơi... Òa òa... :(((

TravelBug
02-03-2012, 15:54
Nín! nín dứt! Bác quên, bác xin lỗi! Cái này là do bác tìm thông tin đi Thụy Sỹ, cung đường bác định đi thời gian đó là Lauterbrunnen, Murren, Brienz và Luzern. Tại chuyện gia đình làm bác lung tung rồi quên bẵng cho cháu thông tin ( cháu có nhớ là bác than với cháu không biết thông tin về Thụy Sỹ bác tìm không ra?)

lilac
03-03-2012, 12:37
Cháu nhớ rồi ạ. :)

Làng Murren trên núi, đoạn lên đỉnh Schilthorn khá đẹp bác à. Cháu ko có gan lên Jungfrau (sợ bị ngợp độ cao & áp suất) nên chọn Schlthorn để đi. Cháu đi tháng 10 nhưng trên đó ngập tuyết & đẹp lắm Bác.

Cháu thích Thụy Sỹ, chắc cháu sẽ quay lại & cái Bảo Tàng Mở của Bác cũng sẽ là lý do cho cháu cố gắng quay lại. :)

TravelBug
03-03-2012, 15:53
lilac: đợi bác đi NZ về rồi cháu suy tính xem nên trở lại TS hay nên đi xuống dưới này cho biết thêm về xứ miệt dưới :)

TungNguyenMD
26-03-2012, 22:17
Theo em nếu đi Geneva thì có 2 điểm ko thể bỏ qua:
1. Chamonix lên đỉnh Montblanc chụp ảnh và xem phong cảnh đẹp như tranh
2. Yvoire xem hoa nở + đi thuyền hồ Geneva 1 vòng

bac_ha_10
02-04-2012, 04:29
Mình rất thích đi Thụy Sĩ, với khát khao cháy bỏng là được ngắm nghía và tràn ngập trong tuyết. Nhưng chị mình ở Pháp thì nói là nó cũng không khác Pháp là mấy, và recommend đi Chamonix trong khi mình thì mới tìm hiểu và mê mẩn Jungfrau.
Các bạn cho mình lời khuyên nên đi điểm nào với, xét về cảnh đẹp và chi phí nhé
Mình cũng chưa biết nên sắp xếp đi vào tháng 7 hay tháng 9, tháng 7 có lẽ thong thả thời gian với mình hơn nhưng lại băn khoăn là không có tuyết hoặc tuyết rất ít thì lại vỡ mộng :)

baixinho
07-04-2012, 16:16
Hồi xưa mình đi tháng 2 thì tha hồ ngắm núi tuyết trắng xóa, bạn mình đi t7 thì lên đến đỉnh núi hình như còn lại vài vũng loang lổ chưa tan hết hehe. Thế để bạn cân nhắc ;).

ferreira0389
17-05-2012, 14:25
chỉ đi trong khoảng thời gian từ tháng 12 đến tháng 3 thôi bạn ah :D

nevada
17-05-2012, 15:07
Bạn nói chưa chính xác, tùy địa điểm. Bạn ở trên hỏi về Jungfrau, trên đó tuyết vĩnh cửu (trên 3.000m), bạn đi đường tàu Jungfraubahn lên, giữa tháng 7 tuyết cũng trắng xóa luôn.