PDA

View Full Version : SG -Cam - Lào - Thái - Hà Nội: Lên đường 6/6

LinhEvil
22-05-2009, 09:45
Nhà em có lịch trình sau muốn rủ các bác join. Nhóm đi đẹp nhất là 2 - 3 xe, lịch trình mở, có thể bỏ ngang tùy ý.

Cung đường chi tiết sẽ có sau nhưng ngày thì đại khái dư sau:

10/6: sài Gòn - cửa khẩu Hoa Lư - Cambodia ( có thể khởi hành sớm hơn từ 6/6 sẽ fix trong tuần này)
18/6: Về Việt Nam từ Lào qua 1 trong số các cửa khẩu Sop Hun hoặc Nậm Xôi
20 - 21/6: Minsk Olympic Thác Đa
24 - 27/6: Tây Bắc

Rất mong các bác vào ném đá chia sẻ kinh nghiệm...vân vân

LinhEvil
22-05-2009, 09:59
Có tham khảo lộ trình của bác Mỳ dưới đây và lộ trình đi Cam 2.5 ngày của bác chaugiabao

Hôm Tết vừa rồi tớ chạy từ Luang về HN bằng xe máy qua cửa khẩu Pahang với lộ trình thế này:

Luangprabang - Phonsavan: 230km
Phonsavan - Samneua: 240km
Samneua - Pahang: 150km
Pahang - Mộc Châu: 28km
Mộc Châu - Hà Nội: 190km

Tổng cộng 838km ngủ đêm ở Phonsavan, Samneua và Mộc Châu (đoạn đường cỡ này thì xe bus Việt Nam cũng phải chạy mất 15 - 18 h liên tục. Muốn nhanh nữa thì chỉ có cách đi máy bay )

Đường 1C chạy từ Luang qua Viengkham, Viengthong, Houamuang đến Samnuea không qua Phonsavan nhưng có lẽ cũng không ngắn hơn bao nhiêu!

Thủ tục giữa VN và Lào thì cực kỳ đơn giản và nhanh chóng nhưng hình như là xe bus chỉ chạy qua cửa khẩu Na Mèo. Đường Na Mèo xa hơn một tí nhưng có lẽ dễ đi đường Pahang - Mộc Châu.

movadoklx
22-05-2009, 11:54
Nộp đơn chưa mà đi dzữ vậy LE ? đi cả 2 tuần không dám đú theo ẹ ẹ ahahhha.....(BB)

chaubaogia
22-05-2009, 16:31
Tuyệt cú, nhưng đi dài ngày quá, tớ chịu thôi, đành ném đá cho Linh vậy.

LinhEvil
23-05-2009, 09:34
Thấy có Saigonzoom dập dòm rồi

@ Em đâu có nộp đơn bao giờ... :))

Còi To
24-05-2009, 19:58
Bác ơi bác có tuyển ôm ko để em vào em ké :D Hay em vào làm xế cạ với bác zoom nhá (NT)

LinhEvil
29-05-2009, 16:47
Lịch trình dự kiến đây:

+ 6/6: Ngày 1: SG - Cửa khẩu Hoa Lư - Kratie:

+ 7/6: Ngày 2: Kratie - Strung Steng - Sipandon - O/N Muang Kong

+ 8/6: Ngày 3: Sipandon relax chiều chạy Pakse

+ 9/6 Ngày 4: Pakse - Savannakhet

+ 10/6 Ngày 5: Savannakhet - Muang Khamouan + ~80km đến một thị trấn nhỏ

+ 11/6 Ngày 6: Tiếp tục đi về Paksan - Vientiane

+ 12/6: Ngày 7: Vientian
Một vài options: Bỏ của chạy lấy người qua Thái chơi tí
nghỉ ngơi + té đi Vang Vieng chơi
Vì vậy ko biết sẽ ngắt quãng ở đây bao lâu

+ Tiếp tục lên Luang Prabang Dự tính đến Luang vào ngày 15/6

+ 15-16/6 Luang Prabang

+ 17/6: Cân nhắc đi Pakbeng hoặc Luang Namtha

+ 18/6 - 19/6: Phong Sali

+ 20/6: Cross border qua Tây Trang...

Tiếp tục được sửa chữa vào tối nay và có 1 tuần để chuẩn bị đồ nghề... :D

LinhEvil
29-05-2009, 16:49
Vì nhà tớ cũng xông xênh về thời gian và chưa đo lường được việc xe cộ thời tiết, sức khỏe trong thời gian ở Lào nên lịch trình khó Fix được ngay vào thời điểm này

Tuy nhiên nếu để đi cùng nhau thì vẫn có thể chia chặng để gặp hoặc đi cùng 1 số đoạn.

Đi đê cho vui

LinhEvil
05-06-2009, 11:15
Zậy là sau khi rủ rê ko ai đi, ngày mai 6/6 đến hẹn thì bọn tớ sẽ lên đường!
2 người, 3 túi, 1 xe Minsk

Lịch trình như sau ( chắc chắn là sẽ có thay đổi trên đường đi vì do tình hình sẽ là đi tùy hứng)

Sau khi sang Lào sẽ Update số Điện thoại để nếu các bạn muốn catch up thì mình cùng Catch up. Hẹn bạn Du Già ở Luang Prabang trước khi bạn sang Miến!

Chúc các Phượt ở nhà có 1 tháng 6 tuyệt đẹp!

Hẹn gặp lại Hà Nội...và Hẹn gặp lại Sài Gòn

Ngày 1: 6-Jun "Saigon - Binh Phuoc - Hoa Lu Border
Snoul - Kratie. O/N in Kratie"

Ngày 2: 7-Jun "Kratie - Strung Steng - Dom Kralor ( border gate)
Sipandon - O/N Muang Kong"

Ngày 3: 8-Jun Sipandon until 3PM - Pakse

Ngày 4: 9-Jun Pakse - Savannakhet

Ngày 5: 10-Jun Savanakhet - Muang Khamouan + 80km more

Ngày 6:11-Jun Continue to Paksan - Vientian

Ngày 7 : 12-Jun "Vientian - find a car parking for few days
3PM - Morning Market, take bus to Udonthani
6PM - Udonthani - Chiang Mai"

Ngày 8:13-Jun Chiang Mai relaxing ( if we can relax)

Ngày 9: 14-Jun "Chiang Mai relaxing ( if we can relax or go to Pei)
8:PM night bus to Udonthani"

Ngày 10: 15-Jun Vientian relaxing catch up with Michael

Ngày 11:16-Jun Vientian - Vang Vieng

Ngày 12:17-Jun Vang Vieng - Luang Prabang

Ngày 13: 18-Jun Luang Prabang

Ngày 14: 19-Jun Luang Prabang

Ngày 15: 20-Jun Luang - Udomxay - Phong Sali

Ngày 16: 21-Jun Phong Sali

Ngày 17: 22-Jun "Phogn Sali - Tay Trang - Dien Bien
O/N in Dien Bien"

Ngày 18: 23-Jun Dien Bien - Moc Chau - Mai Chau

Ngày 19 : 24-Jun Mai Chau - Ha Noi

(BB):L

no pass
05-06-2009, 11:30
Quả tour này hoành tráng wa.

Tối ở Savannakhet đừng quên vào mấy cái discotheque ở đó nhé. Thị trấn nhỏ mà có khoảng 4-5 cái disco. Local style rất là hay. Nhiều gays tụ tập từ mọi nơi Lào - Thái, hề hề.

Be safe!!!

chaubaogia
05-06-2009, 11:30
Tiếc quá, ko có thời gian join với Linh, đành ném đá cho bạn vậy.
Khi qua cửa khẩu, nói với hải quan là mình đi du lịch bằng gắn máy, họ sẽ hỏi mình đi về đường nào, họ sẽ cấp cho mình 1 giấy phép lưu hành tạm thời. Nhớ giữ lấy tờ giấy đó nha, mất giấy = mất xe :D

Chúc bạn lên đường may mắn

LinhEvil
05-06-2009, 11:44
Nhớ rùi bác. Cám ơn bác vụ trước đã đi tiền trạm nhá...

nếu ko phiền bác PM cho em cái số DT có gì cần em gọi điện hỏi han. (c)

chaubaogia
05-06-2009, 12:11
Không vấn đề gì, khi cần bạn có thể gọi 0983012304, 23/24.

alias.noodles
05-06-2009, 13:19
Theo tớ thì nên dành thêm thời gian ở Siphandon (4000 đảo), đừng bỏ qua món cá ở Pakadding (gần Paksan), nếu lượn xuống được Luang Nam Tha, Sayabouri thì càng hay.

Dọc đường đi nếu có điều kiện thì OL báo tin cho các bạn ngồi nhà khỏi nhấp nhổm :D

Hai bạn đi vui vẻ nhé!

susu
05-06-2009, 13:52
Ô,thế chúc 2 bạn đi tới nơi,về tới chốn,nhá nhá !!

Em ở nhà ôm cái màu xanh xanh,chờ gặp ở HN thôiiiiiiiii :D

LinhEvil
05-06-2009, 13:56
Susu: ơ thế ko sang Luang Prabang chụp ảnh cưới cho mình à? he he he =)) Hay để dành về chạy Hà Giang với nhau nhá!!!

LinhEvil
05-06-2009, 14:17
Thôi mình tạm lượn đã. Tạm biệt sẽ update online sau nhé...

susu
05-06-2009, 14:22
Anh chị cho em xin tiền công chụp.Cứ bánh bơ thế,em chả biết nuôi cháu bằng gì,sao dám tính chuyện đi Luông (NO)

Đã thế,ông tung ảnh lên mạng cho biết mặttttttttttt :gun :))

tichuot
05-06-2009, 16:28
Anh chị cho em xin tiền công chụp.Cứ bánh bơ thế,em chả biết nuôi cháu bằng gì,sao dám tính chuyện đi Luông (NO)

Đã thế,ông tung ảnh lên mạng cho biết mặttttttttttt :gun :))

2su không nhớ lúc tốt nghiệp ĐH hả, các tay phó nháy khi chụp hình xong rồi mới lấy tiền, Khi nào có ảnh thì giao.

@LE: Chúc 2 bạn chuyến đi vui vẻ và hoành tráng

BM
05-06-2009, 20:56
Chúc chuyến đi thành công!

susu
05-06-2009, 23:00
2su không nhớ lúc tốt nghiệp ĐH hả, các tay phó nháy khi chụp hình xong rồi mới lấy tiền, Khi nào có ảnh thì giao.

@LE: Chúc 2 bạn chuyến đi vui vẻ và hoành tráng

Ôi trời ơi !!

1 . Em có tốt nghiệp đâu mà biết ạ ! :D

2 . Em là phó nháy,em giao ảnh rồi mà còn chưa đòi được xiền í.Bọn lày dã man lắm,chắc tính chuyện quỵt luôn í mà,hứt hứt !!:gun

susu
06-06-2009, 02:17
Susu: ơ thế ko sang Luang Prabang chụp ảnh cưới cho mình à? he he he =)) Hay để dành về chạy Hà Giang với nhau nhá!!!

Uh thì Hà Giang !! (wait)

Này thì ảnh cưới,hô hô !! =))

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=531&pictureid=13116

tưởng đây sợ à ?? (NO)

susu
06-06-2009, 15:19
Nghe tin bẩu : cái chị trong ảnh vừa bị cái anh trong ảnh dụ dỗ qua cửa khẩu rồi !

Nhà chị ta chưa biết mình bị lừa nên vẫn hí hửng lắm !! (NO)

LinhEvil
08-06-2009, 10:04
2 bon mình đã đến Kratie ngon lành, qua cửa khẩu như dự kiên, có giấy phép xe máy đi ở Lào trong vòng 30 ngày

Giờ đang ở Sipandon...

Cheers...

chaubaogia
08-06-2009, 11:00
(Chúc mừng Evil đã qua 2 cửa khẩu, đi rồi mới biết là qua dễ phải không? (c)(beer)

chaubaogia
09-06-2009, 16:55
Sao hôm nay không thấy nhà LinhEvil đâu nhỉ?

susu
09-06-2009, 16:57
Sao hôm nay không thấy nhà LinhEvil đâu nhỉ?

Bị bán rồi còn đâu !! :((

Zorzo
10-06-2009, 03:46
Bị bán rồi còn đâu !! :((

Đã bán mất rồi à, trời ơi, khổ thân chưa, cái đứa đã mua phải vìu

LinhEvil
10-06-2009, 19:08
Úi giời, nhà em rũ sạch bụi trần,...đầu óc trống rỗng, rong ruổi dọc Mekong.
sau 2 đêm ở Khong - Sipandon đã tiếp tục tới Champasak... nơi những điều kỳ diệu bắt đầu... các bác ko nên bỏ qua Champasak một nơi thực sự lôi cuốn bất ngờ...

Sau đó là Parkse với 5.400 Việt Kiều dạo ào ào trên phố và 80% các bác cán bộ nói tiếng việt.

Giờ thì đang dạo dọc Mekong ở Savanaket thành phố của những nhà cổ và phế tích... đúng sở thích của 2 bọn em nên quyết định ở lại Savanakhet một thời gian...

Hint cho các bác sắp đi: + Đi ngay vì thời tiết đang đẹp. T7 là mùa mưa.

+ Nếu đã đi đến Sipandon thì nên đi quá lên Champasak kẻo phí...

Em Minsk vẫn chạy ổn, tằng tằng tằng... đường từ Parkse trở lên Trung Lào đã bắt đầu có người chứ ko hoang vắng như dưới hạ lào nữa...

Cheers!

LinhEvil
10-06-2009, 19:12
Nhắn bác Dugia

Nếu sang Lào trước khi qua Miến, số của bọn em là: +86(contrycodecuaLaolaginhi?) 4070336

Ai qua Lào thì gọi nhé

(beer) đi ún bia Lào đây!

tichuot
10-06-2009, 19:12
Đã bán mất rồi à, trời ơi, khổ thân chưa, cái đứa đã mua phải vìu

Bởi vậy họ bỏ chạy mất dép nên giờ nhà LE mới xuất hiện đấy.

AEC ở nhà đang hóng hớt đây (BB)

alias.noodles
11-06-2009, 14:42
Champasak từng là 1 vương quốc cơ mà bạn LE (c)

Thakhek cũng trong lành và đẹp không kém nhất là chiều tối ngồi ở mấy cái quán bờ sông Mekong (NT)

Trời không mưa thì tuyệt vời, đi trong cái nắng chiều muộn ở Lào cứ gọi là óng ánh, mênh mang và miên man ôi ôi ôi ... Beerlao (beer)

GATO với 2 bạn quá :)

DuGia
12-06-2009, 00:16
Nhắn bác Dugia

Nếu sang Lào trước khi qua Miến, số của bọn em là: +86(contrycodecuaLaolaginhi?) 4070336

Ai qua Lào thì gọi nhé

Bác bể tua ,ốm sốt H1N1 đang nằm HN.
Nói đến Pắc Sế - Sa Va Na Khét- Thà Khẹt ... lại rắc tương ớt vào mũi bác rùi...!!!
Ờ,nói tý về Chăm Pa Sắc cho zui: cộng đồng người Việt sống tại Chăm Pa Sắc lớn nhất nước Lào đấy! Khách sạn lớn nhất tại Chăm Pa Sắc cũng người Việt làm chủ,người giàu nhất nước Lào là 1 nữ Việt kiều sống tại Chăm Pa Sắc với rất nhiều đồn điền,hệ thống nhà hàng ,khách sạn...(trong đó có k/s LanKham tại Pắc Sế).Nói tóm lại đến Chăm Pa Sắc với vốn ngoại ngữ=0 vẫn có thể yên tâm nhể...
SaVaNaKhet : dãy phố khá cổ điển , hotel dọc bờ Mekong rất thơ mộng,uống bia Lao nhớ rủ thêm mấy ông mãnh " sư " của mấy cái chùa cạnh k/s luôn uốn cho zui nhé...!!! Thêm nữa : mua bia Lao( mua nhiều ,đi ê tô) là phải gặp mấy chủ vựa bia người Việt nhé! Với sức chở của Minsk anh cũng chỉ hy vọng 1-2 chai tại HN mà thôi!

Thôi ,kể lể dài dòng quá(vừa u về).Chúc cô chú vui,an toàn và may mắn trên mỗi chặng đường.Về kể thêm cho anh thèm vậy...!!!

Ôi,bia Lào! chú Mỳ đâu rùi ,ra đỡ đạn cái coi! Anh ghét nhất mấy thằng sành bia đấy...

DuGia
12-06-2009, 00:33
Chăm Pa Sắc là 1 tỉnh của Lào. Pắc Sế là thủ phủ của Chăm Pa Sắc.

Thị trấn Chăm Pa Sắc lại nằm khá xa ,cách Pắc Sế khoảng 60-70Km .Một thị trấn yên bình thơ mộng bên dòng Mekong,trên đường đi đền Wat Phu .

Cái tên Chăm Pa Sắc gợi nhớ đến loài hoa Chăm pa ( Hoa Đại trắng).

Có 1 bức tượng Phật nhìn ra dòng MêKong khá to,rất ấn tượng(so sánh ngôi nhà sau bức tượng và các gốc cây ))

Tượng Phật nhìn ra dòng Mêkông ,gần thị trấn Chăm pa xắc .

DuGia
12-06-2009, 00:35
Này thì Chăm Pa Sắc - Pắc Sế -Đôn Mường -Đôn Khoong...

http://img231.imageshack.us/img231/2572/viengchan181resizetz9.jpg

TÍM
12-06-2009, 01:45
Nhắn bác Dugia

Ai qua Lào thì gọi nhé

Code là +856xxxxxxxxx

Ủa, đây là số cố định à? (beer)

@Bác Du: Nếu đi lại Champasak cho em bám càng với hị hị (wait)

LinhEvil
13-06-2009, 15:08
Sau một tuần ở Hạ Lào thì hôm qua nhà em quyết định chạy thẳng từ Savanaket lên Vientian, bỏ qua Pakkading và Paksan,... ( tất nhiên là đã dừng lại ở cầu Pakkading và thả xuống sông 3 điếu thuốc lá)....

(NT)

Công nhận là nếu ai đi xe máy ở lào thì không nên bỏ qua cơ hội chạy vào lúc 6h chiều... Hoàng hôn ở Lào đổ dài từ 6h đến hơn 7h tối... trời sáng đến tận ~8h...

Đây cũng là thời gian đẹp kỳ lạ nhất trong ngày. Vừa đi trên đường vừa nghĩ đến "Chạng Vạng" :D

Vientian trở nên "Quá nhiều" sau 1 tuần lang thang Hạ Lào... ồn ào, bụi bẩn, nắng nóng, đông khách du lịch... haizzz các cảm giác xưa cũ về Vientian biến đâu hết không biết...

Chắc nhà em sáng mai rời Vientian luôn để tiếp tục lên Thượng Lào.

Hơn 1 tuần ăn xôi và cá... thấy iot có vẻ tăng lên kha khá... :))

TÍM
13-06-2009, 21:19
Từ Luang mà lên TGV thì nên đi speed boat, đảm bảo phù hợp với 2 đứa, đi tàu chậm mất hai ngày, bó gối và hơi ức chế.

Đi speedboat từ bến thuyền (cách LPB 5-6km) đi PakBeng-PakTha- HuyaXay(tới đây có thể thử vài bi cho biết :D) giá vé là 38$/1khách, thuyền chở nhiều nhất 6 bạn, thời gian là 7g, đổi thuyền tại PakBeng, vé trả làm 2 lần, mỗi lần 19$.

Từ PakTha đi xe tuktuk về HuayXai, kịp thì làm thủ tục sang Thái luôn, ko kịp thì ngủ lại, ngày mai sang Chiang Khong - Chiang Saen - TGV luôn trong ngày.
Từ HuayXai là có đường bộ đi về Odomxay và Luang Nậm Thà, từ đó té về Tây Trang - Điện Biên nhà mình được.

Nếu quay lại Luang để lấy xe máy chạy tiếp cung cuối hành trình thì hơi bị lặp và mất thời gian, đi lại 2 lần speedboat trên MK thì hơi tốn kém và dễ ngủ gật vì nhàm.

Đường bộ từ Luang lên HuayXai thì sao? Hay đi xe máy lên PakBeng? rồi từ đó đi thuyền lên HuayXai, lúc quay về cũng tiện? Gửi đc con xe lên HuayXai thì ngon lành, đi TGV xong quay về đó tiếp tục chạy về phía cửa khẩu VN.

Nếu qđ đi speedboat từ LPB lên HuayXai thì ra tận bến thuyền mua vé, thông tin thì các bạn dán đầy cửa kính, xem qua cho biết.

Hôm nay mới ở Vien thì mai mới chạy tới Luang à? Chơi LPB 3 ngày ko chán ý nhỉ, tối qua gặp các bạn đi TGV năm 2006, vừa ôn lại những ngày thân ái ở Luang xong.

Èo, gato với 2 bạn vãi :)

LinhEvil
14-06-2009, 20:47
Hôm nay nhà em say goodbye to the flat land và bắt đầu chạy lên vùng đồi núi... Không chạy thẳng đến Luang mà ghé Vang Viêng một chút.

Chiều nay mới thử món chó nướng của các bạn Lào... báo cáo bạn Mỳ với bạn Du là vitamin gogo ở Lào ăn với lá chanh rang khô với muối khá ngon và lạ.. Rượu Lào Láo ( rượu gạo) uống êm và ngon,

Đường từ Vientian về Vang vieng có nhiều cá. Tối nay ra chợ mua ít rau luộc, cơm nếp và cá về nhà ăn...

Từ lúc chia tay Flat land để đi về vùng đồi núi... tự dưng bị stuck một ý nghĩ trong đầu í là cung đương này giống một Hotgirl on Playboy cover,... you couldn't find any part on her body that straight for more than 2 inches... :))

Xe Minsk đang bị kẹt số... mới sửa tàm tạm hi vọng mai về Luang an toàn...

:L

LinhEvil
14-06-2009, 20:50
@Black: Ngày mai phải ngó chừng em MInsk tình hình thế nào thì mới tiếp tục nghĩ đến Tam Giác Vàng. Nếu ko có thể là chạy Luang Nam Tha rồi Phongsali và về Việt Nam cho sớm để còn đi ún cafe với các bạn :) vào Chủ Nhật tuần sau

susu
14-06-2009, 20:56
Em minsk cố lên !! (beer) :L

LinhEvil
14-06-2009, 21:04
Mất 20,000kip gọi về cho thằng Anxin chả giải quyết được cái vẹo gì... =))

Tháo máy ra lắp vào lại đi được nhưng ko tự tin nhắm... :( ai gửi 2000$ sang em mua con wave thái đi về VN thì tốt =))

susu
14-06-2009, 21:17

Tháo máy ra lắp vào lại đi được nhưng ko tự tin nhắm... :( ai gửi 2000$ sang em mua con wave thái đi về VN thì tốt =))

Minsk hỏng ở Sài Goòng thì khác với hỏng ở Lào,hiểu chửa :T --> đó là cách tư duy của bạn ấy nên chả giải quyết được vẹo gì là đúng òi :))

@ Chỉ cẩn 1000 $,em sẽ gửi 1 wave thái sang Lào cho 2 bạn đi về ! :shrug:

alias.noodles
14-06-2009, 22:00
Bác Du uống rượu ngon túy lúy giờ mới kêu em ra vác bia hộ là sao? nặng lắm bác ạ :( Báo cáo nhanh với bác, bạn LE và các bạn là em vừa có chuyến tàu nhanh sang Campuchia theo cung đường: SG - Bình Dương - Dầu Tiếng - Tân Châu - Kà Tum -Xamát - Prayveng - Svayrieng - Mộc Bài và vừa về đến nhà chiều nay. Hóa ra mang xe máy qua CPC còn nhanh hơn mang sang Lào bác ạ!

Đi ngắn ngày quá nên em chỉ kịp uống được có 3 xị rượu, nếm 4 loại bia CPC là Anchor (đọc là An Chờ) Angkor, Klang (Con Voi), Special và 1 loại bia đen em quên mất tên. Bia ngon nhưng vẫn kém Beerlao :D

@ Bạn LE: Hỏi thử xem vitamin gâu gâu lá chanh có đóng hộp không thì mua ít mang về. À tớ thấy ở CPC có 1 loại Dream 125 mới ra đẹp lắm (giống Dream lùn ngày xưa) giá có 1.600USD thôi nhé :)

Dudi
15-06-2009, 16:03
...
Xe Minsk đang bị kẹt số... mới sửa tàm tạm hi vọng mai về Luang an toàn...

:L

Với tư cách là chủ tiền nhiệm con Minsk này, nhà em xin thành kính phân ưu cùng nhà bác về sự chục chặc của nó.

Nhà em lấy làm đau khổ xâu xắc và chân chọng công vấn mấy nhời, tuy có thể không lấy gì làm vàng bạc đá quý cho lắm, nhưng may ra có thể giúp nhà bác đi tiếp:

1- Đừng đụng vào máy và số. Hai cái này được kiểm tra rất kỹ rùi, họ bảo còn mới, và bền. Pittông còn mới sáng. Số còn ngon.

Số bị hóc là hiện tượng cảnh báo côn đã bị mòn.

Có 2 lý do: a)- vài tháng đi nhiều là mòn, phải thay. b) Do cách đi: Không nên rà côn, mà bung tay trái ngay ra sau khi sang số mới đỡ mòn côn.

2- Khi côn mòn ỉt, số bắt đầu khó vào và vấp. Khi côn mòn nhiều, sẽ không bắt số nữa, máy cứ quay, xịt khói đến nóng, nhưng xe không chạy. Vì nó sẽ không bắt vào số.

Sự cố này đã bị khi đi chuyến Đại lộ Kinh hoàng. Xem kỹ hình vị trí và con ốc: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2131&page=3

Cách sửa:

+ Xiết côn vào (trên thực tế lại phải nới cái con ốc theo ngược kim đồng hồ, nới nhiều hay ít là phải tự cảm nhận khi côn bắt vào số). Xem hình vị trí và con ốc trong bài theo đường dẫn trên. Bác Mỳ chỉ việc tháo ra rồi lắp vào như cũ là nó lại chạy.

+ Khi côn không bắt số và máy nóng thì chỉ cần nghỉ một chút cho nguội máy là lại bình thường. Nếu nóng vội lúc đó thì đạp cả trăm phát cũng không nổ. Tốt nhất đi khoảng 100 km nên nghỉ uống nước một lần cho nó nguội máy một tý.

+ Tốt nhất là kiếm chỗ thay côn vì chắc vài tháng nay nó đã mòn, và chỉnh cho nó vừa bắt được vào số.

Đường Cam và Lào không có bùn ngập, hy vọng nó sẽ không bị giắt. Trước chuyến Đại lộ Kinh hoàng, con minsk này đã chạy một vòng xuyên Việt hơn 8.000 cây không gặp sự cố nào đáng để kể. Sau đó nó đã được kiểm tra và nâng cấp lên nữa.

+ Trong trường hợp cần tư vấn, gọi: + 84.98.929.4042 để gặp chuyên gia về Minsk, người biết rất rõ con xe này.

+ Trường hợp đã sử dụng hết các phương tiện mà vẫn không được, cách hữu hiệu nhất là nói với nó (hãy nói với nó như với người vậy): Nếu mày không chịu chạy, tao sẽ cho mày vào ve chai hay vứt mày ngay giữa đường.

Bảo đảm trong trường hợp đó nó sẽ lại chạy ngon lành cho mà xem.

Nghiêm túc: đã thử mấy lần như vậy rồi =)) và kết quả đúng như vậy, chả phải sửa sang gì.

Chúc nhà bác thượng lộ bình an và có thêm nhiều kỷ niệm.

(Nhà em vẫn thi thỏang thấy trong giấc mơ có lúc sẽ mở quán cà phê và cho con xe này ghếch chân lên tủ kính mặt tiền).

Hịhị

Đen
15-06-2009, 16:51
Chắc là phải doạ luôn bằng tiếng Lào nữa thì may ra...

susu
15-06-2009, 21:26
@ LE : Áo áo áo áo áo áo áo :D
(cơ mà có bonus thêm quần em cũng nhận tuốt,he he !!) :L

TÍM
16-06-2009, 00:59
Tao khăn khăn khăn :D

Áo về HN làm ít konheo là ngon lành rồi.

Đi Minsk = đường bộ lên Huay Xai thế nào, cập nhật thông tin cho tao hóng theo bản đồ với, vừa xem cái bản đồ ĐNA to đùng ngã ngửa thấy từ LPB đi HX nhanh nhất là theo đường sông, nếu có đường bộ thì chạy dọc MK ko nhỉ, trên bản đồ chỉ vẽ mấy cái đường QL, như đường số 2 đi qua Oudomxai tới Mương` Xai rồi vào đg` 4 đi về Tây Trang nhà mình, từ HX thấy có đg` QL 3 tới Luang Nam Thà rồi về Muang Xai đi tiếp Muong Khoa - Muong Mai Tây Trang, đường to chắc phóng tít, nghe rang hồ chém gió ở Thượng Lào có trồng những cánh đồng hoa anh túc, lỡ có phóng qua nhớ dừng lại chụp vài tấm ảnh về khoe AE nhé :D

susu
16-06-2009, 06:08
Tao khăn khăn khăn :D
Áo về HN làm ít konheo là ngon lành rồi.

Khăn với áo lúc nào chả đi kèm với nhau !! :shrug: =))

@ Konheo có chi nhánh ở HN hả Black chị ?(c)

LinhEvil
16-06-2009, 12:16
Dear bác Dudi: Em Minsk từ hồi về nhà em thì có bộ côn mới lâu rồi, thay lá côn rồi... Côn ngon mà, xe chạy ngon lắm, đạp phát là được luôn nhìn chung sửa hầu hết toàn bộ em ấy rồi. Còn cái em ốc kia thì em biết, khi nào côn cứng thì vặn ra vặn vào tí chút, không ảnh hưởng gì nhiều đến bộ số đâu ạ

Cái vụ kẹt số thì đã tạm thời OK, chế thêm 1 con lò xo ngoài để khi nhả số xong nó kéo cái cần lại cho đỡ lỏng. Hôm qua em ấy đi ~250km đường núi từ Vang Viêng về Luang Prabang ngon lành,.,, căn bẩn lái xe hơi siêu...

Công nhận từ Viêng và về Luang bằng ô tô thì phí thật,, đường No1 về độ hiểm và độ đẹp.

Cuối ngày hôm qua thì đến Luang, kịp ăn mừng 35 tháng yêu đương và chinh chiến :))

Bây giờ thì dật dẹo đi bộ ơ Luang Prabang thôi... nắng đẹp ăn nhiều rau... đi mua áo phông và khăn 20,000kip thôi

:) (c)

chaubaogia
18-06-2009, 17:24
Ở nhà đang mong tin của Evil đấy........

LinhEvil
18-06-2009, 19:51
Co ve la mua mua cuoi cung da den o Thuong Lao... May hom nay chieu nao cung mua, thinh thoang mua ca luc sang som,

Sang nay sau mot cuoc "ky ngo" o Luang Prabang cuoi cung vo chong em cung dut ao len duong tiep tuc hanh trinh...

12h roi Luang Prabang len duong di Udomxay, tong chieu dai la 190km, tuy nhien 100km duong cuoi cung tu khi di vao duong 4 ( hay duong 1 nhi em ko nho ro) thi duong xau kinh khung, o voi khap noi, troi mua nhieu nen duong co doi khuc rat tron,... Cuoi cung thi cung den Udomxay vao luc xe chieu.

Udomxay nho, thanh pho nam trong may. Tu dung thich dat ten la: Udomxay the Low Cloud City :-)

Luc hoang hon buong xuong o Udomxay 2 dua phi em Minsk len thap chua nhin may lan voi suong phu trang thanh pho,,, mat troi lan sau nhung day nui trung diep dep kinh khung.

Ngay mai roi Udomxay di Luang Nam Tha va co the la tiep tuc di Huay Xai.

Tien the bac Du Gia, hoac bac My co vao topic nay cho em hoi di tu Phong Sa li ve Tay Trang thi di theo duong nao., Co tinh nao o gan Tay Trang nhat co the ngu lai duoc khong?

Vi du neu bon em bo qua Phong Sa Li ma chay thang tu Luang Nam Tha ve Tay Trang trong ngay neu ko kip qua cua khau thi nen ngu lai dau...

Thank kiu kiu kiu kiu...

( to cac chi em: Toan mua ao phong thoi I love Luang Prabang :-)) minh co the mac dong phuc ao day xong di nhau nhau nhau...)

LinhEvil
18-06-2009, 20:11
Theo như em tìm hiểu thì option về Điện Biên của bọn em như sau

+ Nếu đi từ Luang Nam Tha vẫn phải quay về qua Udomxay

Luang Nam Tha - Udomxay: 125km
Udomxay: Muang KHoa: 11okm
O/N ở Muang KHoa ( hoặc Muang Mai?)

Ngày hôm sau:
Muang KHoa - Dienbien - Mộc Châu: 110km + >200km( ở giữa có bạn Muang Muang Mai ( Na Son có ngủ đc ko?)

+ Nếu đi từ Phong Sa Li:

Phong Sali - Bountai =- Muang Khoa: 205km
O/n
Hôm sau về Điện biên

Bác nào có thông tin Muang KHoa hoặc Muang Mai vứt em một mẩu nhé...

TÍM
18-06-2009, 21:12
Mặc đồng phục đi cưới cưới cưới :D

Hôm nay ngồi soi một cái bản đồ nữa ở 1 cty giao thông mới thấy đường bộ lên HX chuối thật.

Từ Luong Nậm Thà về đến Mường Xai là ngược lên Mường Khoa - Mường Mai đi Tây Trang - Quốc lộ 4 to đùng đoàng (đấy là nói theo bản đồ).

Mường Xai có vẻ to chắc ngủ đc, đợi tý bạn chụp cái ảnh lên xem thế .
Trên bản đồ Viẹtnam mình thì Mường Mai phải to cỡ Sông Mã hoặc Điện Biên Đông

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=328&pictureid=13485

DuGia
18-06-2009, 22:38
Đợi bác chút nhé! Đang gõ...OK.

DuGia
18-06-2009, 22:48
Theo anh nên bỏ qua Phongsaly vì đường đèo dốc khá gắt,đi Minsk đang dở chứng cũng mệt đấy.Đường từ ngã ba Sinsai(lối rẽ đi Phongsaly là toàn đường đất).Từ U đôm xay về Mường Khoa là đường nhựa-từ Mường Khoa đến Mường Mày về Tây Trang là đường đất pha lẫn cấp phối( QL4)
Mường Khoa và Mường Mày là 2 thị trấn nhỏ tý teo.Đã đi Lào thì đừng hỏi hoành tráng nhé,nó bé nhỏ như người Lào vậy...Theo anh nên ngủ tại Mường Khoa thì hay hơn.Xin ngủ nhờ khi lỡ độ đường cũng đơn giản .Nhớ tính đường để về cho chuẩn,xăng đổ đầy vào.Dọc tuyến đấy xăng hiếm .Không cần thiết phải đi đêm.

DuGia
18-06-2009, 23:16
Cho 1 đ/c cứu hộ .Anh Xay người Lào ở Mường Khoa( lấy vợ Việt,mở hàng ăn ở Mừong Khoa) ,tay này nói tiếng Việt sõi hơn người Việt(học ở VN hơn 10 năm).Có xe ô tô nhỏ,hay đưa khách DL đi tuyến U đôm xay -Phong sa lỳ -Tây Trang ... rất thông thạo đường xá và rất nhiệt tình. Có gì cần hỏi cứ Đt vài phút cho anh Xay là ổn thôi.

ĐT : 00856.88210830 - 2398707 - 2845474.

ACool
22-06-2010, 07:53
Hi bạn Linh,

Mình cũng ấp ủ cung Cam-Thailand-Laos khá lâu rồi mà chưa có thời gian. Đợt này đã xin nghỉ phép để có thể xuất phát từ khoảng 6/7, nhưng vẫn còn thiếu khá nhiều thông tin và kinh nghiệm.

Không biết khi nào Linh có mặt ở Hà Nội và khi nào thì quay vè Sài Gòn vậy? Mùng 2/7 mình sẽ ra Hà Nội và khoảng mùng 5 sẽ quay lại Sài Gòn để 6/7 lên đường.

Rất mong được mời bạn vợ chồng bạn Linh 1 chén rượu nhạt để giao lưu và hỏi thăm kinh nghiệm .

Linh cho mình xin số điện thoại luôn nhé.

Mình tên Huy - 090.7986.090

P/S: Ah, mình cũng đi Minsk luôn đấy ( SaiGon-Minsk )

HoPhap 2
22-06-2010, 09:10
Chuyến đi đã kết thúc từ năm 2009 , bạn Acool muốn hỏi thông tin thì pm cho vợ chồng nhà Linhevil nhé. Chúc vui.