PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Những vấn đề trục trặc với visa Châu Âu

khacdanhx10
29-08-2017, 17:54
Em nộp đơn tls ngày 7/8 ngày 19/8 visa về tới tay em. trong lịch trình em bay ngày 24 nhưng 28 em mới bay. ra sân bay thì không được bay khi nhân viên hãng nhắn tin với lsq. Em lên lsq hỏi thì nó bảo không khớp lịch trình như lúc đăng ký rồi hủy visa của em. nó cấp visa em từ 20/8 đến 24/9. mà vé máy bay e mua không hoàn hủy được. em đang rất ức chế về vấn đề này mong các cao nhân giúp đỡ ạ. em có nên apply lại luôn không. hay cứ khiếu nại nó cái đã ạ. em cảm ơn

thuynguyen2603
29-08-2017, 21:22
Bạn xin visa nước nào , nhập cảnh nước nào đầu tiên? Mình chỉ biết có trường hợp xin visa đức nhưng nhập cảnh pháp đầu tiên, lúc làm thủ tục check in thì nhân viên vnairline hỏi lịch trình thấy khg có nước đức trong đó nên khg cho check in( lý do họ đưa ra là pháp sẽ khg cho nhập cảnh đâu). May mà anh này có người quen làm ở tân sơn nhất nên sau 1 tiếng thương lượng thì đc check in nhg cũng ức chế lắm.

khacdanhx10
29-08-2017, 21:50
Em nộp đơn tls ngày 7/8 ngày 19/8 visa về tới tay em. trong lịch trình em bay ngày 24 nhưng 28 em mới bay. ra sân bay thì không được bay khi nhân viên hãng nhắn tin với lsq. Em lên lsq hỏi thì nó bảo không khớp lịch trình như lúc đăng ký rồi hủy visa của em. nó cấp visa em từ 20/8 đến 24/9. mà vé máy bay e mua không hoàn hủy được. em đang rất ức chế về vấn đề này mong các cao nhân giúp đỡ ạ. em có nên apply lại luôn không. hay cứ khiếu nại nó cái đã ạ. em cảm ơn

Bạn xin visa nước nào , nhập cảnh nước nào đầu tiên? Mình chỉ biết có trường hợp xin visa đức nhưng nhập cảnh pháp đầu tiên, lúc làm thủ tục check in thì nhân viên vnairline hỏi lịch trình thấy khg có nước đức trong đó nên khg cho check in( lý do họ đưa ra là pháp sẽ khg cho nhập cảnh đâu). May mà anh này có người quen làm ở tân sơn nhất nên sau 1 tiếng thương lượng thì đc check in nhg cũng ức chế lắm.

Em xin pháp và nhập cảnh vào pháp. lịch trình các thứ em vẫn là pháp. em thay đổi lịch trình nên thay đổi địa điểm quá cảnh. em đang rất ức chế về vụ này mà chưa biết làm thế nào. em giờ đang viết đơn khiếu nại lên tổng lãnh sự không biết nó có câu trả lời thế nào. có cao nhân nào giúp em với được không ạ. với lại nó làm em mất hơn 23tr tiền vé máy bay. vì e mua giá rẻ nên không hoàn hủy đc. thà nó nói trước để em biết thì e cũng đỡ ức chế thế này ạ

Huongvk
30-08-2017, 11:04
trong lịch trình em bay ngày 24 nhưng 28 em mới bay. ra sân bay thì không được bay khi nhân viên hãng nhắn tin với lsq. Em lên lsq hỏi thì nó bảo không khớp lịch trình như lúc đăng ký rồi hủy visa của em.

Nó theo dõi sát nhỉ? Chưa bay mà nó cũng biết?

Thanhthuy1213
30-08-2017, 11:38
vụ này mới
phải hỏi LSQ cho rõ
hóng hớt theo theart

PetiteAmelie
30-08-2017, 11:59

Khi bạn check in ở sân bay thì đưa cho nhân viên hành trình mới đi từ ngày 28 chứ? Theo mình hiều sau khi có visa thì bay chậm 1 vài ngày vẫn ko sao mà nhỉ?

Thanhthuy1213
30-08-2017, 12:08
Khi bạn check in ở sân bay thì đưa cho nhân viên hành trình mới đi từ ngày 28 chứ? Theo mình hiều sau khi có visa thì bay chậm 1 vài ngày vẫn ko sao mà nhỉ?

Theo mình có vấn đề gì ở đây, LS cho tui đi trong khoảng ngày nào tui đi trong khoảng ngày đó, khi ra check in KHÔNG CẦN đưa lịch trình gì cả, minh đi 3 lần EU, 2 lần Úc, 1 lân Ca, chẳng bao giờ đưa lịch trình.

Các bạn check in ở sân bay "không có quyền" yêu cầu đưa lịch trình.

PetiteAmelie
30-08-2017, 13:48
Theo mình có vấn đề gì ở đây, LS cho tui đi trong khoảng ngày nào tui đi trong khoảng ngày đó, khi ra check in KHÔNG CẦN đưa lịch trình gì cả, minh đi 3 lần EU, 2 lần Úc, 1 lân Ca, chẳng bao giờ đưa lịch trình.

Em bay từ HAN nhân viên đòi em cho xem lịch trình và bkk ksan luôn đó chị. Em đi lần đầu, 1 mình, họ còn gọi thêm người ra check passport em nữa kìa. Chắc tại em con gái đi mình nên bị xét kĩ?
nhưng đúng là trường hợp của bạn ở trên thì có gì đó sai sai thật.

hminh2005
30-08-2017, 14:19
NV hàng ko làm gì có quyền check lịch trình hay KS của người bay nhỉ ? Họ có thể kiểm tra visa, hộ chiếu còn hạn và vé MB có book chiều về là OK. Mình đi nhiều nhưng chưa thấy có ai hỏi mình hành trình và KS

khacdanhx10
30-08-2017, 14:41
Cái này em chịu, em cũng bay châu âu lần đầu/ e đến lsq thì họ bảo visa không có vấn đề, xong đưa vào phòng tầm 1 tiếng sau có 1 bà người pháp ra nói chuyện hỏi em sang pháp đi những đâu. e trả lời theo như lịch trình mới của em, bả nói không khớp lịch trình khi xin visa nên sẽ hủy visa của e. là chị kia cầm visa e hủy cái cộp rồi trả trước sự ngơ ngác của em :(

Chuot-bu
30-08-2017, 15:00
-Visa sau khi được cấp nếu phát hiện mục đích thật sự chuyến đi không đúng như trong hồ sơ xin visa thi LSQ có thể huỷ visa. Thường LSQ se liên lạc với người được cấp visa để huỷ visa, nếu không bạn cũng sẽ bị ngăn chận không cho nhập cảnh khi làm thủ tục ỡ phi trường.
-Nhân viên hàng không check-in không cho bạn bay họ phải chịu trách nhiệm vé máy bay của ban khi bạn có đủ giấy tờ hợp pháp.
-Bạn vào LSQ ban đầu ho xác nhận visa OK, khi nói chuyện bạn trả lời lung tung nên mới có chuyện huỷ visa. Lần nầy mới thật sự visa của bạn có vấn đề.
Rắc rối cho những lần xin visa schengen sau nầy .:gun

hailohn
30-08-2017, 15:05
Hoang mang quá. Mình xin visa UK từ tháng 6, nhưng tháng 9 này mới đi được. Ko biết có bị sao không đây??

Cái này em chịu, em cũng bay châu âu lần đầu/ e đến lsq thì họ bảo visa không có vấn đề, xong đưa vào phòng tầm 1 tiếng sau có 1 bà người pháp ra nói chuyện hỏi em sang pháp đi những đâu. e trả lời theo như lịch trình mới của em, bả nói không khớp lịch trình khi xin visa nên sẽ hủy visa của e. là chị kia cầm visa e hủy cái cộp rồi trả trước sự ngơ ngác của em :(

Thanhthuy1213
30-08-2017, 15:36
Thế thì tiêu rồi, gần như bạn bít cửa vào châu âu.
Đây là bài học lớn cho mọi người về visa:
1- được cấp visa nhưng chưa chắc được vào
2- Xin visa nước này nhưng lại nhập cảnh nước khác (tuy bạn này là đúng Pháp)

4u4ever
30-08-2017, 15:45
Mình xin visa Phần lan, lịch trình nộp là bay tới Phần Lan và về từ Pháp. Tuy nhiên, với Phần Lan, sau khi ĐSQ chấp nhận visa thì họ sẽ gọi đt cho mình, báo được cấp visa, lúc đó mình phải nộp vé máy bay khứ hồi đã thanh toán thì mới trả passport dán visa về cho mình. Cụ thể trường hợp nhà mình như sau: ngày 8/5 nộp ở VFS HCM, 17/5 bên ĐSQ gọi cho mình báo email cho họ paid return ticket. Dự kiến lịch trình của mình là 27.05 bay từ VN, đến Phần Lan ngày 28.5 (giờ EU), bay về từ Pháp ngày 14.06, cũng khai trong application form như vậy. Tuy nhiên chỉ có 10 ngày trước khi đi, vé sang Phần Lan lại rất đắt (tầm 26-27tr khứ hồi). Check được vé của Emirates bay SG-Stockholm và Paris-SG có tầm 21.5tr, chỉ transit 1 lần ở Dubai, bay máy bay lớn, thời gian bay tổng cộng có 17-18h thay vì transit 2 lần, bay sang các sân bay ĐNA rồi lại sang transit 1 lần nữa mới tới EU. Tuy nhiên có 2 vấn đề: 1-mình nhập cảnh Sweden, không phải Finland,2- thời gian nhập cảnh vào EU thực tế là 13.00pm ngày 27.05.2017 (giờ EU), không phải 28.05 như trong application form. Visa Phần Lan cho sít sao với application form của mình nên mình không thể đổi lịch bay, không thể đổi địa điểm nhập cảnh tùy ý vì nộp vé máy bay thật rồi mới có vía, nhận vé rồi nhân viên ĐSQ thấy vé không khớp lịch trình thì lại hủy visa là cái chắc vì không trung thực. Vì vậy, gấp quá mình email cho ĐSQ, xin 1. đổi địa điểm nhập cảnh sang Thụy Điển, 2. đổi thời gian nhập cảnh sang ngày 27.05. Lý do là vì gấp quá mình không thể mua được vé rẻ sang Phần Lan, mình nhập Thụy Điển trước rồi sẽ sang Phần Lan sau bằng tàu du lịch, trong lịch trình trước đó cũng có 1 ngày đi chơi THụy Điển bằng tàu du lịch. Nhân viên ĐSQ email trả lời là đồng ý cho đổi sang Thụy Điển, đồng ý cho đổi ngày sang 27.05 phù hợp với vé máy bay thực tế. Do đó, mình đã mua vé SG-Thụy Điển, Pháp-SG phù hợp lịch trình. Pasport về tới tay chỉ có 1 ngày trước khi bay.
-Tại sân bay TSN: nhân viên mặt đất của emirates soi visa của nhóm mình rất kỹ, hỏi sao chị xin Phần Lan mà nhập Thụy Điển, sao nhập và xuất không có Phần Lan. Mình mới giải thích là mình có email của ĐSQ đồng ý cho mình nhập cảnh Thụy Điển rồi, bạn đó cứ lăn tăn mãi, đi tư vấn mấy bạn khác nữa rồi mới làm thủ tục cho nhóm mình.
-Tại Sân bay Arlanda : cô nhân viên xuất nhập cảnh của Thụy Điển chỉ hỏi: mày đi du lịch ah, mày đi mấy ngày, đi mấy người rồi đóng dấu cho nhóm mình thôi.
Trước khi xin visa, nhóm mình cũng cân nhắc kỹ lắm mới xin visa Phần Lan vì có người mời sang nên "có vẻ" khả năng đậu visa cao hơn (mẹ mình từng đi Úc trong thời gian đi làm, sau khi nghỉ hưu cũng xin visa Úc được rồi nhưng vì lý do cá nhân nhưng không đi, đã từng đi Nga, các nước Châu Á), mình từng đi UK, đi các nước ĐNA, chị mình đi các nước ĐNA. Bay sang Phần Lan, đi tàu sang Thụy Điển rồi bay về Czech , sang Áo nó ngược đường hơn đi Pháp, Hà Lan, ....Do lý do kỹ thuật (ĐSQ Phần Lan chuyển sang dùng VFS từ đầu tháng 5.2017, lịch hẹn tháng 4 kín mít ở HN, cuối tháng 5 nhà mình bay rồi) nên xin visa rất cận ngày (8.5 mới nộp, 27.5 bay), trong tháng 4 mình sốt ruột khuyên mẹ mình nộp sang Hà Lan thì mẹ mình có nói là cũng muốn đi Bắc Âu 1 chuyến cho biết. Các bạn của mình thì cũng bảo không sao đâu, xin visa đi rồi nhập cảnh nước nào cũng được. Tuy nhiên, do đặc điểm Phần Lan là nộp vé mới trả visa nên không thể nào trái lịch trình đã nộp. Cùng mục đích với nhóm mình có 1 nhóm 5 người khác cũng xin visa Phần Lan nhưng nhóm này có chỗ ở nên khi xin visa lấy booking khứ hồi Phần Lan, không cần lịch trình, khi được đông ý cấp visa thì mua vé khứ hồi Phần Lan, thời hạn ngắn hơn thời hạn trong application form, visa nhóm này cấp đúng khít ngay vé máy bay, không dư thêm ngày nào cả.

khacdanhx10
30-08-2017, 16:00
-Visa sau khi được cấp nếu phát hiện mục đích thật sự chuyến đi không đúng như trong hồ sơ xin visa thi LSQ có thể huỷ visa. Thường LSQ se liên lạc với người được cấp visa để huỷ visa, nếu không bạn cũng sẽ bị ngăn chận không cho nhập cảnh khi làm thủ tục ỡ phi trường.
-Nhân viên hàng không check-in không cho bạn bay họ phải chịu trách nhiệm vé máy bay của ban khi bạn có đủ giấy tờ hợp pháp.
-Bạn vào LSQ ban đầu ho xác nhận visa OK, khi nói chuyện bạn trả lời lung tung nên mới có chuyện huỷ visa. Lần nầy mới thật sự visa của bạn có vấn đề.
Rắc rối cho những lần xin visa schengen sau nầy .:gun

Xin phép cho em cười bác cái.
Thứ nhất: Em trả lời theo lịch trình mới của em sao bảo em trả lời lung tung được?
Thứ 2: bác biết họ hỏi gì khong mà phán như bác là người hỏi em vậy?
Em trả lời rất bình thường, và em cũng hỏi rất nhẹ nhàng là sao em có visa đến giờ check in thì mới nhận được thông báo hủy visa
Nếu LSQ kiểm tra thấy không đúng thì phải gửi tin nhắn hoặc email cho em chứ. Visa em có thời hạn từ ngày 20/8 đến 24/9
Đến 28 em mới bay, trong khoảng thời gian ấy nếu có 1 tin nhắn hay 1 email báo hủy visa của e thì e ok thôi. chứ đâu phải đợi đến lúc checkin thanh toán hết các khoản phí rồi báo hủy được

khacdanhx10
30-08-2017, 16:07
nếu nó cho khít theo lịch trình thì mình có thể bay theo lịch hoặc không bay vì không thu xếp được thời gian. trong hồ sơ mình xin 24/8- 7/9 nó cho mình từ 20/8 đến 24/9 thì thời gian đó vivu để kiếm những thứ hợp lý và thu xếp thời gian ok. còn nó báo trượt visa thì mình cũng sẽ không lăn tăn gì. đây nó cho visa rồi bắt khớp với lịch trình có mấy ai làm được nếu không như visa phần lan. có vé may bay mới dán visa

khacdanhx10
30-08-2017, 16:13
Thế thì tiêu rồi, gần như bạn bít cửa vào châu âu.
Đây là bài học lớn cho mọi người về visa:
1- được cấp visa nhưng chưa chắc được vào
2- Xin visa nước này nhưng lại nhập cảnh nước khác (tuy bạn này là đúng Pháp)

cấp visa nhưng chưa chắc được vào thì cái này từ lâu rồi ạ
em xin visa schegen từ pháp và cũng nhập cảnh vào pháp là vi phạm pháp luật à?
Nếu nó không dán visa cho e để e khỏi thanh toán các chi phí thì cũng không sao, hoặc nó cho đúng hẳn luôn ngày từ 24/8 đến 7/9 thì e thu xếp cv để đi hoặc có thể không đi cũng chả sao. đây nó cho visa hơn 35 ngày + 20 ngày được ở trong nước nó dù e chỉ xin 15 ngày

Leban
30-08-2017, 16:20
Theo mình thì là do gần đây tình hình EU quá phức tạp với vấn đề nhập cư và bạo loạn, đánh bom nên tất cả các ĐSQ đều thắt chặt việc cấp visa nhập cảnh EU. Mình cũng chia sẻ là bị chất vấn số ngày lưu lại tại nước xin visa là TBN và Ý. May quá là chị TBN vừa báo lại là mai lên lăn lại dấu vân tay và chụp lại ảnh - chứ không bị trả lại hồ sơ để sang SQ Ý xin visa mà đến khi nhập cảnh lại bị hỏi sao mày bay đến Madrid mà Ý lại cấp visa cho mày. Đọc các post chia sẻ xin visa EU năm nay thấy đúng là hên sui, người may thì nhanh và luôn, kẻ ko may thì đành chấp nhận thiệt đủ đường.

ngquanglam
30-08-2017, 16:38
Lúc xin visa ở TLS yêu cầu phải nộp vé đã paid đúng k bạn. Nếu đúng thì bạn bắt buộc phải theo lịch trình. Nếu có sự thay đổi về ngày bay với vé đã paid bạn nên thông báo trc với bên LSQ. Visa UK chỉ cần nộp booking nên bạn có thể bay bất cứ ngày nào trong khoảng visa được cấp. Mình từng nộp visa schengen ở DSQ Ý là bắt buộc nộp vé paid, TLS thì mình k rõ.

khacdanhx10
30-08-2017, 16:52

Lúc xin visa ở TLS yêu cầu phải nộp vé đã paid đúng k bạn. Nếu đúng thì bạn bắt buộc phải theo lịch trình. Nếu có sự thay đổi về ngày bay với vé đã paid bạn nên thông báo trc với bên LSQ. Visa UK chỉ cần nộp booking nên bạn có thể bay bất cứ ngày nào trong khoảng visa được cấp. Mình từng nộp visa schengen ở DSQ Ý là bắt buộc nộp vé paid, TLS thì mình k rõ.

không bác ạ, nó chỉ yêu cầu booking vé máy bay các thứ thôi ạ. chứ nó yêu cầu vé đã paid thì em đã không ra nông nỗi này rồi

Hackerman
30-08-2017, 17:27
Bạn bay của hãng hàng không nào vậy? Mình sẽ tìm hiểu nguyên nhân cho bạn.

khacdanhx10
30-08-2017, 18:02

em bay của singapore airline ạ. a để lại mail em gửi file qua cho ạ!

hailohn
30-08-2017, 18:51
Đọc comment của bạn mừng quá, vì mình sắp đi UK. Thanks bạn

Chuot-bu
30-08-2017, 20:15
Xin phép cho em cười bác cái.
Hi Hi, có gì không đúng cho mình xin lổi bạn nhe:(
Thứ nhất: Em trả lời theo lịch trình mới của em sao bảo em trả lời lung tung được?
Thứ 2: bác biết họ hỏi gì khong mà phán như bác là người hỏi em vậy?
Em trả lời rất bình thường, và em cũng hỏi rất nhẹ nhàng là sao em có visa đến giờ check in thì mới nhận được thông báo hủy visa
Không hiểu ý của bạn là ai hủy visa của bạn, Bạn vào LSQ họ trả lời là OK mà (beer)
Nếu LSQ kiểm tra thấy không đúng thì phải gửi tin nhắn hoặc email cho em chứ. Visa em có thời hạn từ ngày 20/8 đến 24/9
Đến 28 em mới bay, trong khoảng thời gian ấy nếu có 1 tin nhắn hay 1 email báo hủy visa của e thì e ok thôi. chứ đâu phải đợi đến lúc checkin thanh toán hết các khoản phí rồi báo hủy được
Mình nghĩ là có lẽ bạn hiểu rõ lý do hơn ai hết, mọi người chỉ biết được 1 phần câu chuyện thôi.

hminh2005
30-08-2017, 20:19
Trường hợp HK kiểm tra vé rồi hộ chiếu thì bình thường nhưng kiểm tra cả hành trình đi có khớp ko và ko cho check in thì lần đầu mình nghe thấy. Việc kiểm soát gắt gao khi nhập cảnh thì có thể nhưng chủ yếu khi làm visa và khi nhập cảnh bên đó. Còn ở Việt Nam chủ yếu mình thấy kiểm tra vé có book chiều về, nếu ko book luôn có thể HK ko cho bay.
Mà làm sao khi kiểm tra ở sân bay mà họ biết hành trình mình đưa ra và hành trình xin visa là khác nhau ?

khacdanhx10
30-08-2017, 21:05
Trường hợp HK kiểm tra vé rồi hộ chiếu thì bình thường nhưng kiểm tra cả hành trình đi có khớp ko và ko cho check in thì lần đầu mình nghe thấy. Việc kiểm soát gắt gao khi nhập cảnh thì có thể nhưng chủ yếu khi làm visa và khi nhập cảnh bên đó. Còn ở Việt Nam chủ yếu mình thấy kiểm tra vé có book chiều về, nếu ko book luôn có thể HK ko cho bay.
Mà làm sao khi kiểm tra ở sân bay mà họ biết hành trình mình đưa ra và hành trình xin visa là khác nhau ?
họ nt với lsq bác ạ, rồi bảo alex chưa cho e bay, có gì lên lsq hỏi. e lên hỏi các thứ như đã nêu đấy, và rồi nó hủy visa của e. e đang rất hoang mang đây ạ

khacdanhx10
30-08-2017, 21:06
Mình nghĩ là có lẽ bạn hiểu rõ lý do hơn ai hết, mọi người chỉ biết được 1 phần câu chuyện thôi.

câu chuyện thì như e đã nêu. còn nếu e biết lý do thì e đã không mang lên nhờ các bác tư vấn giúp em rồi. e đã gửi đơn khiếu nại lên nó. giờ chỉ biết đợi câu trả lời thôi ạ

khacdanhx10
30-08-2017, 21:12

là 1 bà người pháp ra với phiên dịch đấy, hỏi em các thứ, e trả lời như trong lịch trình mới. hỏi em ở đâu e ở khách san e đã booking hỏi e sẽ đi những đâu thì e cũng trả lời như bình thường. sau bả chốt 1 câu bạn sẽ không được bay và sẽ bị hủy visa rồi bả xoay người đi luôn. cách nhau cái lồng kính thì e biết làm gì nữa. chỉ đứng lặng đấy rồi mà cầm visa bị hủy thôi

Hackerman
30-08-2017, 22:49
em bay của singapore airline ạ. a để lại mail em gửi file qua cho ạ!

Em inbox địa chỉ mail của em đi, sao anh reply trong đó không được, bị giới hạn gì đó.

khacdanhx10
30-08-2017, 23:16
Em inbox địa chỉ mail của em đi, sao anh reply trong đó không được, bị giới hạn gì đó.

[email protected]

Thanhthuy1213
31-08-2017, 10:06
cấp visa nhưng chưa chắc được vào thì cái này từ lâu rồi ạ
em xin visa schegen từ pháp và cũng nhập cảnh vào pháp là vi phạm pháp luật à?
Nếu nó không dán visa cho e để e khỏi thanh toán các chi phí thì cũng không sao, hoặc nó cho đúng hẳn luôn ngày từ 24/8 đến 7/9 thì e thu xếp cv để đi hoặc có thể không đi cũng chả sao. đây nó cho visa hơn 35 ngày + 20 ngày được ở trong nước nó dù e chỉ xin 15 ngày

Nói chung là pó tay
Mình đưa ra cảnh báo như vậy để các bạn cẩn thận hơn trong đó có mình.
(1) mình đưa đúng là đã cũ, nhưng còn vẫn nguyên giá trị.
(2) Bạnnhaanh nhẩu quá, mình ko nói bạn phạm luật, ngay cả bạn xin Pháp mà nhập cảnh Đức cũng ko phạm luật, vấn đề là cách làm việc của HQ cửa khẩu & họ nghĩ về mình như thế nào mà họ cho vào hay không

hminh2005
31-08-2017, 10:06
họ nt với lsq bác ạ, rồi bảo alex chưa cho e bay, có gì lên lsq hỏi. e lên hỏi các thứ như đã nêu đấy, và rồi nó hủy visa của e. e đang rất hoang mang đây ạ

Trường hợp của bạn đúng là hy hữu khó gặp và cũng khó giải thích tại sao khi check in sân bay họ lại kiểm tra kỹ thế rồi lại nhắn tin cho LSQ và ko cho bay ?

Còn chuyện về LSQ giải thích thì cũng có thể hiểu được phần nào vì người Pháp chắc cũng có tâm lý như VN thôi: thích có thể cho và ko cho. Chả lẽ LSQ lại bảo ra hỏi bọn HK ý, visa tao cấp là OK hết.

Thanhthuy1213
31-08-2017, 10:08

E kiểm tra xem thế nào rồi pót lên đây cho mọi ng tham khảo nhé
tks em

1a9
31-08-2017, 10:16

Không định vào nhưng đăng nhập hy vọng một số thông tin sẽ hữu ích cho mọi người.
Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến bạn chuotbu nhưng thấy bạn khacdanh chắc còn trẻ nên chưa tiếp thu ý kiến .
Khá nhiều người hiện nay khi làm thủ tục check in bay đi pháp bị từ chối bay và chuyển lại sứ quán cấp visa kiểm tra lại hồ sơ do:
1. Hãng hàng không chuyên chở cho hành khách khi không được nhập cảnh vào Pháp bị phạt ( mình nhớ không chính xác năm ngoái họ nói với mình là 20.000euro đến 40.000 euro) nên hầu hết các nhân viên hãng hàng không làm thủ tục chịu trách nhiệm rất lớn do đó họ phải kiểm tra kỹ hành khách.
2. Hầu hết các bạn bị từ chối bay phần lớn còn trẻ, hộ khẩu ở một số tỉnh không có uy tín ,chưa đi châu âu lần nào, hình thái bên ngoài không được lắm, không nói được tiếng anh, không trình được booking khách sạn ngay tại thời điểm làm thủ tục, không có bảo hiểm, không mang theo đủ tiền tiêu ( tiền mặt)
3. Một số trường hợp trên sẽ phải phỏng vấn lại ( bạn trên đã không qua được vòng phỏng vấn lại : có thể bạn không nói chuyện được trực tiếp với cô người pháp mà phải qua phiên dịch, hoặc họ nghi ngờ gì đó, họ cấp visa thì họ có quyền hủy visa mà chẳng khiếu nại được)
Thân,

khacdanhx10
31-08-2017, 10:34
Không định vào nhưng đăng nhập hy vọng một số thông tin sẽ hữu ích cho mọi người.
Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến bạn chuotbu nhưng thấy bạn khacdanh chắc còn trẻ nên chưa tiếp thu ý kiến .
Khá nhiều người hiện nay khi làm thủ tục check in bay đi pháp bị từ chối bay và chuyển lại sứ quán cấp visa kiểm tra lại hồ sơ do:
1. Hãng hàng không chuyên chở cho hành khách khi không được nhập cảnh vào Pháp bị phạt ( mình nhớ không chính xác năm ngoái họ nói với mình là 20.000euro đến 40.000 euro) nên hầu hết các nhân viên hãng hàng không làm thủ tục chịu trách nhiệm rất lớn do đó họ phải kiểm tra kỹ hành khách.
2. Hầu hết các bạn bị từ chối bay phần lớn còn trẻ, hộ khẩu ở một số tỉnh không có uy tín ,chưa đi châu âu lần nào, hình thái bên ngoài không được lắm, không nói được tiếng anh, không trình được booking khách sạn ngay tại thời điểm làm thủ tục, không có bảo hiểm, không mang theo đủ tiền tiêu ( tiền mặt)
3. Một số trường hợp trên sẽ phải phỏng vấn lại ( bạn trên đã không qua được vòng phỏng vấn lại : có thể bạn không nói chuyện được trực tiếp với cô người pháp mà phải qua phiên dịch, hoặc họ nghi ngờ gì đó, họ cấp visa thì họ có quyền hủy visa mà chẳng khiếu nại được)
Thân,

1. em biết điều này
2. em có thể nói được tiếng anh, có booking lịch trình, bảo hiểm đầy đủ cả, em mang theo hơn 3k Eu tiền mặt ạ
3. bả ra bả nói tiếng pháp thì em biết làm sao. em đã chào hỏi bằng tiếng anh, rồi bà nch bằng tiếng pháp với phiên dịch. để phiên dịch nói chuyện với em. rồi bả chốt cái không khớp lịch lúc xin nên hủy visa. e không nói được thêm gì luôn.

khacdanhx10
31-08-2017, 10:44
em hỏi các bác tự dưng mất 2 mấy triệu các bác có bực không. em mua vé khi đã có visa chứ cs phải mua trước đâu. thà em mua lúc chưa có visa các thứ thì e chấp nhận. đây có visa rồi. em mua vé rẻ không hoàn hủy. hãng hàng không cũng chả có chính sách hỗ trợ gì. chỉ bảo có thể chuyển ngày bay nhưng mất phí. vé khong hoàn hủy được là xác định coi như mình mất 2 mấy triệu đấy. mất vào việc gì mà mình k chắc chắn thì còn chấp nhận đc, chứ mất khi mình đã có visa rồi lại không cho bay. hỏi trong các bác ai có thể bình tĩnh được.
trong chuyện này người thiệt hại là em nên có thể e không bình tĩnh, có gì các bác thông cảm cho e.

Chuot-bu
31-08-2017, 11:01

Mình thấy xin visa ỡ Pháp yêu cầu Resevation vé may bay và khách sạn thôi mà, Đâu chắc có visa đâu ma mua vé máy bay và khách sạn

Shachou
31-08-2017, 11:49
Các bác cho em hóng với.
Bác em 72 tuổi cũng nhờ bên dịch vụ xin vi sa xong tự mua vé máy bay may từ 8/9 đến 5/10 đi Pháp thăm cháu
Lịch trình bên tour và vé máy báy bên tour chắc chắn không trùng khớp với lịch đi thực tế của bác ý.
Không hiểu bác đi thì có bị làm sao không và cần làm thủ tục gì để chắc chắn được bay các bác báo em biết với nhé!
Chứ em đọc caí case này em cũng thấy ghê ghê, nó lại giữ bác em lại ko cho bay thì toi, 25 triệu tiền vé máy bay với bảo hiểm ạ.
Em cám ơn.

khacdanhx10
31-08-2017, 12:42
Các bác cho em hóng với.
Bác em 72 tuổi cũng nhờ bên dịch vụ xin vi sa xong tự mua vé máy bay may từ 8/9 đến 5/10 đi Pháp thăm cháu
Lịch trình bên tour và vé máy báy bên tour chắc chắn không trùng khớp với lịch đi thực tế của bác ý.
Không hiểu bác đi thì có bị làm sao không và cần làm thủ tục gì để chắc chắn được bay các bác báo em biết với nhé!
Chứ em đọc caí case này em cũng thấy ghê ghê, nó lại giữ bác em lại ko cho bay thì toi, 25 triệu tiền vé máy bay với bảo hiểm ạ.
Em cám ơn.

em nghĩ bác nên thông báo thay đổi lịch trình với lsq không lại như em lại khổ.

Gau Misa
31-08-2017, 14:13
Đúng là lần đầu thấy trường hợp như này. Hy vọng LSQ xem xét lại cho bạn.

khacdanhx10
31-08-2017, 14:24
Đúng là lần đầu thấy trường hợp như này. Hy vọng LSQ xem xét lại cho bạn.

em cảm ơn ạ. Thà nó báo trượt visa thì e cũng chấp nhận. chứ cấp visa không cho bay. nó xem đây như trò chơi thế thì chịu thua luôn ạ.

Demen
31-08-2017, 15:15
Nói thiệt ca này chỉ có thể đổ cho số phận xui xẻo thôi, vì visa trên tay rồi mà còn bị tèo ngay sân bay, thực tế hiếm có ai đi đúng y chang như lịch trình nộp lúc xin visa đâu.

Mà nhờ ca này, từ nay mình sẽ cạch mặt bọn SQ, người ta có vé, có visa, ... thì phải cho người ta bay chứ, nt với LSQ là ccc gì? Cứ loanh quanh mua vé của Qatar, Emirates coi bộ bình yên hơn nhỉ

Gau Misa
31-08-2017, 15:31
Trường hợp khách có visa Schengen (Pháp cấp) mà nhập cảnh vào Đức thì e thấy bị hủy ngay lập tức tại sbay rồi (nếu nv sân bay chụp hình visa và nt cho nv chuyên kiểm tra visa), nếu họ ko báo mà khuyên mình đổi vé hoặc đưa bằng chứng booking ks ở Pháp thì đỡ biết mấy các pác nhỉ. Nên những trường hợp này cũng xui khi gặp nv mới, ko có kinh nghiệm hoặc quá sợ trách nhiệm.
Trường hợp bạn này, thì đúng là lần đầu e thấy vì nghe qua thì chả thấy có gì vô lý cả í.

Just55
31-08-2017, 15:35
Đúng là chuyện này có thắc mắc, hay khúc mắc muốn làm cho rõ thì cứ phải viết thư hỏi LSQ thôi. Phải làm rõ mọi việc để sau này có xin lại đi đâu trong Châu Âu cũng ko bị gặp khó khăn vì 1 lần bị hủy visa.

Cách đây rất lâu rồi, mình bị một cú của ĐSQ Anh ko cấp visa cho mình mặc dù trước đấy mình đã ở Anh đi qua đi lại cũng vài lần. Nó trả thẳng passport về nhà, mình lại nộp lại, khiếu nại giải thích đủ kiểu vì ko nhỡ việc của mình, lần thứ 2 cũng bị nó từ chối. Mình lại tiếp tục nộp tiếp, khiếu nại tiếp thì nó mới chấp nhận cấp visa. Đến lúc bay qua đấy, hải quan nó chặn lại vặn vẹo đủ kiểu luôn mà trước kia đâu có thế. Kiểu tụi nó đã đánh đấu passport của mình trên hệ thống rồi. Hải quan hỏi những câu mà nó tưởng mình ngây ngô ko biết gì hay sao ý, nhưng sau một hồi vặn vẹo thấy mình trả lời rõ hết thì nó cho qua. Sau lần đấy thì ko gặp bất cứ khó khăn về visa nữa, xin visa đi lại bình thường, ko bị vặn vẹo gì.

Thế nên mình khuyên bạn cứ làm rõ mọi việc xem thế nào, có bị vặn vẹo gì thì đừng có vòng vo. Nếu mình ko làm gì sai để họ nghi ngờ cả thì cứ hỏi cho ra nhẽ.

Langviethand
31-08-2017, 16:32
Đọc thớt này lại nhớ vụ Châu Âu của mình năm 2015, ở sân bay cũng hơi ức chế, có cả một câu chuyện dài mình chia sẻ trên Traveling blogs. Nhưng đợt ấy mình săn vé rồi mới làm visa nên đúng ngày đi ngày về rồi và chỉ 1-2 phút mà mình quan sát cả mấy bạn thẩm vấn trên đó chỉ hỏi đáp với họ, chắc chắn không có vụ gọi lên ĐSQ nếu không mình đã lỡ luôn chuyến bay đó rồi.

http://www.langviethand.com/blogs/just-go/su-co-tro-thanh-dieu-ky-dieu-o-chau-au-how-could-you-travel-without-a-phone-2/:
"
… lạy giời, cuối cùng tôi cũng tới nơi kịp giờ và chạy tóe khói tìm quầy check-in của Qatar. Lúc này lại có chút bực mình không hề nhẹ khi mấy em Qatar thẩm vấn tiền nong, tài chính, booking… còn hơn cả ĐSQ. Cũng may mình đã chuẩn bị kĩ và tự tin show đủ visa, bằng chứng và cả nỗi tức giận không thể kiềm chế vì nỗi các bạn không thể tin nổi một con bé loắt choắt lại có thể sang châu Âu một mình những ba tuần chỉ với hơn 2000E trong túi!"

khacdanhx10
31-08-2017, 16:38
Nói thiệt ca này chỉ có thể đổ cho số phận xui xẻo thôi, vì visa trên tay rồi mà còn bị tèo ngay sân bay, thực tế hiếm có ai đi đúng y chang như lịch trình nộp lúc xin visa đâu.

Mà nhờ ca này, từ nay mình sẽ cạch mặt bọn SQ, người ta có vé, có visa, ... thì phải cho người ta bay chứ, nt với LSQ là ccc gì? Cứ loanh quanh mua vé của Qatar, Emirates coi bộ bình yên hơn nhỉ

em cảm ơn chị dế mèn. không lẽ lên máy bay ôm theo cả bộ hồ sơ cho tụi nó kiểm tra quá ạ :((

khacdanhx10
31-08-2017, 16:41
Trường hợp khách có visa Schengen (Pháp cấp) mà nhập cảnh vào Đức thì e thấy bị hủy ngay lập tức tại sbay rồi (nếu nv sân bay chụp hình visa và nt cho nv chuyên kiểm tra visa), nếu họ ko báo mà khuyên mình đổi vé hoặc đưa bằng chứng booking ks ở Pháp thì đỡ biết mấy các pác nhỉ. Nên những trường hợp này cũng xui khi gặp nv mới, ko có kinh nghiệm hoặc quá sợ trách nhiệm.
Trường hợp bạn này, thì đúng là lần đầu e thấy vì nghe qua thì chả thấy có gì vô lý cả í.

em cũng chịu thôi ạ. em booking pháp các thứ em cũng show đủ cả chứ có thiếu gì đâu ạ

khacdanhx10
31-08-2017, 16:43
Đọc thớt này lại nhớ vụ Châu Âu của mình năm 2015, ở sân bay cũng hơi ức chế, có cả một câu chuyện dài mình chia sẻ trên Traveling blogs. Nhưng đợt ấy mình săn vé rồi mới làm visa nên đúng ngày đi ngày về rồi và chỉ 1-2 phút mà mình quan sát cả mấy bạn thẩm vấn trên đó chỉ hỏi đáp với họ, chắc chắn không có vụ gọi lên ĐSQ nếu không mình đã lỡ luôn chuyến bay đó rồi.

http://www.langviethand.com/blogs/just-go/su-co-tro-thanh-dieu-ky-dieu-o-chau-au-how-could-you-travel-without-a-phone-2/:
"
… lạy giời, cuối cùng tôi cũng tới nơi kịp giờ và chạy tóe khói tìm quầy check-in của Qatar. Lúc này lại có chút bực mình không hề nhẹ khi mấy em Qatar thẩm vấn tiền nong, tài chính, booking… còn hơn cả ĐSQ. Cũng may mình đã chuẩn bị kĩ và tự tin show đủ visa, bằng chứng và cả nỗi tức giận không thể kiềm chế vì nỗi các bạn không thể tin nổi một con bé loắt choắt lại có thể sang châu Âu một mình những ba tuần chỉ với hơn 2000E trong túi!"

em giờ cũng chỉ biết chờ đợi thôi ạ

khacdanhx10
31-08-2017, 16:44
Đúng là chuyện này có thắc mắc, hay khúc mắc muốn làm cho rõ thì cứ phải viết thư hỏi LSQ thôi. Phải làm rõ mọi việc để sau này có xin lại đi đâu trong Châu Âu cũng ko bị gặp khó khăn vì 1 lần bị hủy visa.

Cách đây rất lâu rồi, mình bị một cú của ĐSQ Anh ko cấp visa cho mình mặc dù trước đấy mình đã ở Anh đi qua đi lại cũng vài lần. Nó trả thẳng passport về nhà, mình lại nộp lại, khiếu nại giải thích đủ kiểu vì ko nhỡ việc của mình, lần thứ 2 cũng bị nó từ chối. Mình lại tiếp tục nộp tiếp, khiếu nại tiếp thì nó mới chấp nhận cấp visa. Đến lúc bay qua đấy, hải quan nó chặn lại vặn vẹo đủ kiểu luôn mà trước kia đâu có thế. Kiểu tụi nó đã đánh đấu passport của mình trên hệ thống rồi. Hải quan hỏi những câu mà nó tưởng mình ngây ngô ko biết gì hay sao ý, nhưng sau một hồi vặn vẹo thấy mình trả lời rõ hết thì nó cho qua. Sau lần đấy thì ko gặp bất cứ khó khăn về visa nữa, xin visa đi lại bình thường, ko bị vặn vẹo gì.

Thế nên mình khuyên bạn cứ làm rõ mọi việc xem thế nào, có bị vặn vẹo gì thì đừng có vòng vo. Nếu mình ko làm gì sai để họ nghi ngờ cả thì cứ hỏi cho ra nhẽ.

em cũng phải theo chân bác thôi ạ. bác có biết trường hợp của em là tụi nó vi phạm luật gì không để e kiện ạ :(

Langviethand
31-08-2017, 17:16
Bạn đi hãng hàng không nào? Thái độ của họ ra sao? Mình có visa rồi mới bỏ tiền mua vé, sử dụng dịch vụ của họ miễn ngày đi và về trên vé đều trong hạn visa. Phải chăng Airline được SQ yêu cầu kiểm soát ngày đi của mình lúc check in? Cứ đặt câu hỏi cho họ, yêu cầu viện dẫn quy định và rồi hỏi DSQ ngọn nguồn cho ra nhẽ nếu mình không làm gì sai.

khacdanhx10
31-08-2017, 17:32
Bạn đi hãng hàng không nào? Thái độ của họ ra sao? Mình có visa rồi mới bỏ tiền mua vé, sử dụng dịch vụ của họ miễn ngày đi và về trên vé đều trong hạn visa. Phải chăng Airline được SQ yêu cầu kiểm soát ngày đi của mình lúc check in? Cứ đặt câu hỏi cho họ, yêu cầu viện dẫn quy định và rồi hỏi DSQ ngọn nguồn cho ra nhẽ nếu mình không làm gì sai.
em đi của hãng singapore airline ạ. em sẽ gọi lên tổng đài của nó nói chuyện ạ

hminh2005
31-08-2017, 22:20

Mình có nghe chuyện này nhưng chưa gặp trong thực tế. Bản thân mình đi Đức hai lần trong năm nay đều dùng visa của Finland cấp từ năm ngoái. Cũng có bị hạch họe ở sân bay nhưng lần sau dễ dàng hơn lần trước nhưng đều OK cả. Có bà chị anh bạn xin visa pháp nhưng qua Anh rồi nhập cảnh đức cũng bị vặn vẹo nhưng cũng qua hết. Việc bị hủy visa tại sân bay chắc là do ngừoi đó ko lý giải được hành trình của mình hoặc có gì khuất tất nên họ nghi ngờ và có quyền hủy. Chứ giải thích kỹ và có giấy tờ đàng hoàng như vé đi về, book KS, bảo hiểm ... cũng ko quá lo sợ

khacdanhx10
31-08-2017, 23:57
Mình có nghe chuyện này nhưng chưa gặp trong thực tế. Bản thân mình đi Đức hai lần trong năm nay đều dùng visa của Finland cấp từ năm ngoái. Cũng có bị hạch họe ở sân bay nhưng lần sau dễ dàng hơn lần trước nhưng đều OK cả. Có bà chị anh bạn xin visa pháp nhưng qua Anh rồi nhập cảnh đức cũng bị vặn vẹo nhưng cũng qua hết. Việc bị hủy visa tại sân bay chắc là do ngừoi đó ko lý giải được hành trình của mình hoặc có gì khuất tất nên họ nghi ngờ và có quyền hủy. Chứ giải thích kỹ và có giấy tờ đàng hoàng như vé đi về, book KS, bảo hiểm ... cũng ko quá lo sợ

họ hỏi hành trình em vẫn trả lời bình thường ạ. e thì không có gì lo sợ cả, em chỉ không hiểu sao họ làm như thế thôi ạ

dinaty
01-09-2017, 09:35
Lần trước nhà mình đi thì hãng hàng không chỉ xem HC để kiểm tra xem mình có visa không và có bay đúng thời hạn trong visa cấp không chứ không hề kiểm tra lịch trình booking. Kể cả khi sang Pháp thì các bạn Hải quan cũng không hỏi han gì nhưng mới đây thấy visa Pháp cấp lại có kèm thêm 1 tờ giấy chú ý về việc phải mang theo đặt phòng, lịch trình và cm tài chính đi cùng nữa. Đã có vé khứ hồi và visa mà lại bị chính hãng chuyên chở không cho bay là chuyện lần đầu tiên mình thấy xảy ra đấy. Bạn thớt có gì cập nhật tình hình gọi điện phàn nàn bọn SG nhé

nguyenthu86
01-09-2017, 11:05
T9 năm ngoái mình cũng lần đầu đi châu âu, 1 mình, 10 ngày. MÌnh đi BỒ Đào Nha, xin visa tại LSQ Đức. Mình bay Vn Airlines chỉ xem bảo hiểm và vé của mình thôi, transit tại Sing, sau đó bay hãng Swiss nhập cảnh tại Sweden, hải quan chỉ hỏi đi tới đâu và mấy ngày, rồi xong bay tới Lisboa, ko gặp vấn đề gì.
Hóng tin bạn.

Hackerman
01-09-2017, 11:28
Có lẽ lãnh sự quán bổ sung thêm việc tra xét thêm. Vào đầu T.2/17 này mình đi Pháp cũng chỉ thấy nhân viên check-in xem hộ chiếu thôi, đến Pháp thì nhân viên hải quan cầm kính lúp soi xem visa thật hay giả rồi cho vào, đến gặp anh hải quan đóng dấu thì hỏi xem vé máy bay chuyến trở về VN. Mọi việc chỉ diễn ra như thế.

cuctot
01-09-2017, 16:48
Cuối tháng 5 vừa rồi đoàn nhà mình đi Tây Ban Nha nhưng xin visa tại ĐSQ Hà Lan, đoàn nhà mình bay hãng hàng không KLM. Lúc ở sân bay Nội Bài mấy cô nhân viên đề nghị kiểm tra bảo hiểm và đoàn mình đã show qua email trên điện thoại. Nói chuyện với các bạn thì được biết là các bạn cần kiểm tra kỹ các giấy tờ cần thiết vì nếu mình không được nhập cảnh vào Châu Âu mà phải quay về thì tất cả chi phí đó hãng hàng không phải chịu. Khi transit tại BangKok, các nhân viên của hãng hàng không KLM vặn vẹo rất kỹ vì đoàn mình bay đến Madrid và lúc về bay luôn từ Madrid về Hà Nội, chỉ transit ở Amsterdam chứ không ở Hà Lan 1 ngày nào cả mà lại xin visa Hà Lan. Đoàn mình phải bịa là bay đến Madrid xong thuê xe oto chạy sang Hà Lan chơi mấy ngày rồi quay lại Madrid và bay về. May ông đại diện cho hãng KLM là người Hà Lan và ông chấp nhận nên không bị vặn vẹo hỏi han nữa. Vì vậy mình nghĩ bây giờ vào châu Âu bị kiểm soát tương đối chặt nên chuẩn bị sẵn các bằng chứng cần thiết như booking khách sạn, bảo hiểm, tài chính ... cho an toàn.

angel1
02-09-2017, 13:46
Nhân viên hãng Singapore airlines tại TSN rất không chuyên nghiệp và thiếu hiểu biết. Tháng 3 vừa rồi mình đi Nhật và sau đó qua Canada. mình dùng điểm thưởng (miles) để mua vé trên flighthub nên chặng bay khá ngoằn nghèo. chặng SG qua Tokyo đi Singapore airlines phải transit ở Singapore, sau đó từ Sing qua Shanghai (Nippon air), và từ Shanghai qua Tokyo (Nippon Air). Tuy nhiên, khi mình đưa cái vé khi check in thì 1 nhóm nhân viên bảo vé ko có giá trị. ko cho check in. Mình phải gọi lên tổng đài của OTA mà giờ đó bên Mỹ họ ngủ rồi, toàn trả lời tự động. mình hơi chủ quan ko đi sớm để check in nên rối tung lên. Mình bảo họ hỏi manager đi, nhưng manager lại bận họp. 1 lúc lâu sau mới có conifirm của manager là vé của mình valid. Thật là stupid. nghiệp vụ quá kém. có cái vé máy bay mà ko biết đọc.

Đến khi được check in thì họ lại bảo mình transit tại Shanghai thì ko được gởi hành lý vì phải check out tại đó để lấy hành lý rồi check in trở lại, nhưng mình ko có visa TQ nên ko được, nếu cứ gởi sẽ mất luôn hành lý. và họ suggest mình mua 1 cái vé khác >20trieu tại chỗ nếu muốn gởi hành lý (vì ko phải transit tại TQ). và vì sát giờ bay rồi nên mình bỏ luôn hành lý lại và đi mình không. Khi qu đến TQ thì mới biết là mọi người ở các sân bay khác vẫn đổ về đó và vẫn checkout bình thường để lấy hành lý mà ko cần visa.

kimvanchinh
02-09-2017, 16:38
T9 năm ngoái mình cũng lần đầu đi châu âu, 1 mình, 10 ngày. MÌnh đi BỒ Đào Nha, xin visa tại LSQ Đức. Mình bay Vn Airlines chỉ xem bảo hiểm và vé của mình thôi, transit tại Sing, sau đó bay hãng Swiss nhập cảnh tại Sweden, hải quan chỉ hỏi đi tới đâu và mấy ngày, rồi xong bay tới Lisboa, ko gặp vấn đề gì.
Hóng tin bạn.

Visa xin của nước nào đó trong khối Schengen khi có ít nhất 1 trong 2 điều kiện sau:
1/ Nhập cảnh lần đầu tiên của chuyến đi vào nước đó (hoặc chí ít cũng là điểm đến cuối cùng trong chuyến đến - ví dụ visa Đức, nhập cảnh Pháp nhưng chỉ quá cảnh, có vé tàu hoặc bay ngay sang Đức)
2/ Ở nước đó lâu nhất trong chuyến đi kết hợp thủ tục người mời ở nước đó (nếu có).

Visa không phải là điều kiện tất yếu của nhập cảnh. Nhân viên nhập cảnh là người quyết định cuối cùng được phép nhập cảnh hay không.

Do vậy, các bạn khi đã có visa mà không đi theo vé trong hồ sơ visa hoặc theo lịch trình không theo lịch trình xin visa phải cảnh giác:
1. Ở sân bay bay đầu tiên xuất cảnh nhân viên hàng không kiểm tra vé đi về rất cẩn thận để họ không bị phạt do cho người không đủ tư cách nhập cảnh (ở nước đến) lên máy bay
2. Ở điểm nhập cảnh đầu tiên, chuẩn bị các loại giấy tờ và trả lời các câu hỏi của nhân viên nhập cảnh.

Người Việt mình hay biến báo, có thể trước nay không hay gặp trường hợp bị từ chối bay và nhập cảnh do các nhân viên họ ít để ý, hỏi sơ, xem sơ rồi OK, nhưng tôi nghĩ càng ngày họ càng chú ý đến người Việt và sẽ càng có nhiều người bị từ chối bay và nhập cảnh. Điều này tuyệt đối không được chủ quan, mang đầy đủ giấy tờ và chuẩn bị trả lời các câu hỏi.

Khi nhân viên công lực ho ra quyết định từ chối bay và nhập cảnh là họ đã có đủ cơ sở pháp lý rồi nên thiệt hại là mình phải chịu thôi, bất kể thiệt hại là bao nhiêu.

Bài học này nên chú ý khi ra nước ngoài.

Nhiều trường hợp còn không phải đầu mà phải tai, ví dụ tên mình rất giống những tên mà công quyền các nước họ ngăn cấm xuất hoặc nhập cảnh, nếu biết điều đó có thể xảy ra phải chuẩn bị thêm giấy tờ để giải tỏa nỗi nghi ngờ của họ.

kimvanchinh
02-09-2017, 16:45
Nhân viên hãng Singapore airlines tại TSN rất không chuyên nghiệp và thiếu hiểu biết. Tháng 3 vừa rồi mình đi Nhật và sau đó qua Canada. mình dùng điểm thưởng (miles) để mua vé trên flighthub nên chặng bay khá ngoằn nghèo. chặng SG qua Tokyo đi Singapore airlines phải transit ở Singapore, sau đó từ Sing qua Shanghai (Nippon air), và từ Shanghai qua Tokyo (Nippon Air). Tuy nhiên, khi mình đưa cái vé khi check in thì 1 nhóm nhân viên bảo vé ko có giá trị. ko cho check in. Mình phải gọi lên tổng đài của OTA mà giờ đó bên Mỹ họ ngủ rồi, toàn trả lời tự động. mình hơi chủ quan ko đi sớm để check in nên rối tung lên. Mình bảo họ hỏi manager đi, nhưng manager lại bận họp. 1 lúc lâu sau mới có conifirm của manager là vé của mình valid. Thật là stupid. nghiệp vụ quá kém. có cái vé máy bay mà ko biết đọc.

Đến khi được check in thì họ lại bảo mình transit tại Shanghai thì ko được gởi hành lý vì phải check out tại đó để lấy hành lý rồi check in trở lại, nhưng mình ko có visa TQ nên ko được, nếu cứ gởi sẽ mất luôn hành lý. và họ suggest mình mua 1 cái vé khác >20trieu tại chỗ nếu muốn gởi hành lý (vì ko phải transit tại TQ). và vì sát giờ bay rồi nên mình bỏ luôn hành lý lại và đi mình không. Khi qu đến TQ thì mới biết là mọi người ở các sân bay khác vẫn đổ về đó và vẫn checkout bình thường để lấy hành lý mà ko cần visa.

Thủ tục hàng không và nhập cảnh của các nước rất rắc rối và không thể đòi hỏi các nhân viên check-in và cả manager nữa biết hết và lường hết mọi chuyện. Do vậy, khi mình bay theo vé zic-zac kiểu như của bạn bay, tốt nhất là bay không hành lý. Ngoài ra, cần tìm hiểu rất kỹ điều kiện transit và xuất nhập cảnh (có visa hay không ở nước transit...), có gì phức tạp cần in và đánh dấu các đoạn cần thiết để hỗ trợ nhân viên hàng không khi làm thủ tục check-in. Cộng với là phải đến làm thủ tục trước giờ bay trên 2 tiếng...

Nếu không cẩn thận các rủi ro phải chịu là bình thường, có trách cứ nhân viên thì mình cũng bị thiệt hại rồi.

vandu
02-09-2017, 16:56
Chia buồn với chủ thread, hic mất mấy chục triệu. Mình cũng suýt bị chặn xuất cảnh chỉ vì nhân viên hàng không bảo "chưa bao giờ nhìn thấy thẻ cư trú lạ như vậy". Mình ở châu Âu cũng được gần 7 năm rồi, mỗi năm phải gia hạn thẻ cư trú 1 lần, đợt ấy mình về thăm nhà, thẻ cư trú vẫn còn hạn, trên hộ chiếu đã từng có dấu cấp visa của Áo và Ý nhưng các bạn ấy vẫn ko cho xuất cảnh chỉ vì "thẻ cư trú lạ", cơ mà khổ các bạn ấy chưa bao giờ nhìn thấy thẻ cư trú của Ý cấp thì đâu phải lỗi của mình. Thế là mình phải trình đủ các loại thẻ nào thẻ sinh viên hồi còn đi học, thẻ có ghi mã số thuế, thẻ khách hàng của siêu thị, tất cả đều của Ý. Rồi các bạn ấy còn đi hỏi các bạn khác và hỏi mình mấy từ tiếng Ý có nghĩa là gì trong tiếng Việt:(. Và cuối cùng mình vẫn được bay.

Trong quá trình nói chuyện với các bạn ấy, mình vẫn giữ thái độ NHẸ NHÀNG và LỊCH SỰ mặc dù cũng bực mình nhưng đấy cũng là trách nhiệm của các bạn ấy thôi. Hồi ấy mình bay Thai airways. Các lần khác của Air france, China airline,Qatar ko gặp vấn đề gì nhưng vì hiện tại vấn đề người nhập cư làm châu Âu nhức nhối. Ở nước nào cũng phe cánh hữu chống người nhập cư. Các bạn làm visa xin lịch trình nên chú ý. Ngay cả các bạn sinh viên trẻ sống ở bên này nên tuân thủ pháp luật, ít nhất là mua vé các dịch vụ công cộng như tàu xe, vì chỉ cần bị "note" trong passport thì ko chỉ nước các bạn đang ở mà tất cả các nước trong khối Schengen sẽ lưu ý.

khacdanhx10
03-09-2017, 11:38
Em cảm ơn mọi người đã tư vấn và giúp đỡ em để nắm bắt được thêm thông tin ạ. Giờ e cũng chỉ biết đợi câu trả lời cụ thể từ LSQ thôi ạ. Trách cũng trách mình chưa có kinh nghiệm xử lý tình huống thôi ạ

ATM81
03-09-2017, 12:36

Xem kĩ lại đi em. Trường hợp em khá đặc biệt. Nói như em thì anh có cảm giác em bị chú ý rất kỹ từ trước vậy. Em có thể nói chi tiết hơn được không?
A cũng đi sau khi có Visa #1 tháng, mà a xin LSQ nước này thì a lại bay đến nước khác cũng ok mà. Miễn là có ghé qua nước đó thôi. Nv HK thường chỉ hỏi vé máy khứ hồi, hotels, bảo hiểm và nếu có thêm itinerary rõ ràng (có đóng dấu công ty du lịch) thì càng tốt, tiền bạc kha khá nữa.

P/s: Nếu còn muốn đi Châu Âu thì tốt nhất là không làm gì hết và chờ vài tháng sau, xin lại visa Châu Âu ở LSQ khác và bay theo đúng lịch trình như khi đăng kí. Thế thôi!

Đây chỉ là ý kiến cá nhân a thôi. Mong e sẽ sớm có chuyến đi Châu Âu sớm nhé!
Mong tin từ em.

Chuot-bu
03-09-2017, 14:54
Xem kĩ lại đi em. Trường hợp em khá đặc biệt. Nói như em thì anh có cảm giác em bị chú ý rất kỹ từ trước vậy. Em có thể nói chi tiết hơn được không?
A cũng đi sau khi có Visa #1 tháng, mà a xin LSQ nước này thì a lại bay đến nước khác cũng ok mà. Miễn là có ghé qua nước đó thôi. Nv HK thường chỉ hỏi vé máy khứ hồi, hotels, bảo hiểm và nếu có thêm itinerary rõ ràng (có đóng dấu công ty du lịch) thì càng tốt, tiền bạc kha khá nữa.

P/s: Nếu còn muốn đi Châu Âu thì tốt nhất là không làm gì hết và chờ vài tháng sau, xin lại visa Châu Âu ở LSQ khác và bay theo đúng lịch trình như khi đăng kí. Thế thôi!

Đây chỉ là ý kiến cá nhân a thôi. Mong e sẽ sớm có chuyến đi Châu Âu sớm nhé!
Mong tin từ em.

Tôi cũng đồng ý với ý kiến của bạn.
Nhân viên HK chỉ hỏi ve máy bay khứ hồi, nhiều lắm là bảo hiểm, họ không có quyền hỏi hành trình chuyến đi, hotels ... nhất là tiền bạc, đâu phải immigrant police hay hải quan mà được hỏi lung tung, đủ thứ nhu vậy, nếu nhân vien HK không co bay họ phai chịu trách nhiện vé may bay của hành khách

xuanhoa2000ru
03-09-2017, 21:36
Em cảm ơn mọi người đã tư vấn và giúp đỡ em để nắm bắt được thêm thông tin ạ. Giờ e cũng chỉ biết đợi câu trả lời cụ thể từ LSQ thôi ạ. Trách cũng trách mình chưa có kinh nghiệm xử lý tình huống thôi ạ

Có lẽ do tình hình an ninh ở Châu Âu bây giờ rất phức tạp nên chỉ cần 1 chi tiết là lịch trình mới của bạn không khớp với lịch trình bạn nộp khi xin visa và bạn không thông báo cho LSQ về thay đổi này, bà lãnh sự người Pháp đã quyết định hủy visa của bạn. Đây là quyết định theo cảm tính, họ có quyền làm điều này. Bạn không có quyền kiện họ mà chỉ có thể viết đơn khứu nại thôi.

Nếu bạn có mua bảo hiểm thì bạn nên làm việc ngay với công ty bảo hiểm để họ thanh toán cho bạn tiền vé, khách sạn đã trả tiền....

Thanhthuy1213
04-09-2017, 13:21
Mình nói thêm
Đã bị như vậy thì tiền vé, Bảo hiểm, hotel nếu đã thanh toán thì phải lấy lạ cho bằng được. vì đây là ngoài mong muốn...

cystiantha
04-09-2017, 15:25

mình cũng từng làm lữ hành nên xin phép có chút phỏng đoán:

1. khi check-in: nv cho c/in kiểm tra tất cả hành khách như bạn hay chỉ bạn và một số ít khách bị thôi ?. Nếu chỉ có bạn và vài người bị thì có lẽ là bạn xui xẻo (như Bác kimvanchinh nói là "phải tai") vì có thể bề ngoài hay một vài thông tin cá nhân nào đó của bạn bị trùng với người bị hạn chế/ cấm vào Châu Âu. Thông thường nv HK cho c/in chỉ kiểm tra hộ chiếu và vé. Còn khi tới bên kia mới bị hỏi trước khi cho nhập cảnh. Ở đây ngay khi bạn c/in họ đã phải báo cho ĐSQ giải quyết rồi.

2. khi gặp người của ĐSQ: sao bạn không nói tiếng Anh với họ ? chứ chỉ qua phiên dịch thì cũng khó !!! nhưng bạn có giải thích lý do không đi đúng ngày như đã xin và đưa ra lịch trình, bảo hiểm và booking đặt phòng theo lịch trình mới không ? nếu có mà bạn vẫn bị hủy visa thì sau này sẽ rất khó xin lại visa Schengen

mình cũng mong bạn nhận được giải thích của ĐSQ để biết nguyên nhân tại sao cho lần xin visa sau.

holland_love
04-09-2017, 16:16
Theo mình nghĩ, lý do đại sứ quán làm khó với vụ ngày tháng vì họ cần có cái gì đó bám vào để tin rằng bạn sẽ quay trở lại VN. Cho nên bạn làm lịch một đàng rồi đi môt nèo thì họ mất đi cái niềm tin ấy.

QuangCuong
05-09-2017, 11:21
Nhân viên lãnh sự ở các ĐSQ có thẩm quyền để cấp VISA hay hủy VISA. Khi họ tin rằng người xin VISA sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ thì họ sẽ cấp VISA. Khi họ không tin thì họ có quyền từ chối hoặc hủy VISA.

Tuy nhiên, theo tôi hiểu thì nhân viên hàng không thì chỉ có thẩm quyền kiểm tra vé máy bay, hộ chiếu, VISA. Nếu các giấy tờ này hợp lệ, vé đi/về trong thời gian hiệu lực của hộ chiểu và VISA thì nhân viên hàng không có trách nhiệm cho hành khách checkin và lên máy bay (trừ trường hợp chính phủ của quốc gia, nơi mà máy bay của hãng hàng không hạ cánh có yêu cầu khác bổ sung đối với hãng hàng không).

Cảnh sát cửa khẩu (border control police) thì lại có thẩm quyền để hỏi và vặn vẹo hành khách đủ mọi thứ (bảo hiểm, booking khách sạn, tiền, lịch trình v.v...). Họ sẽ đồng ý cho hành khách nhập cảnh nếu họ tin rằng hành khách sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ. Nếu họ không tin thì họ có thẩm quyền không cho hành khách nhập cảnh.

Trong trường hợp rơi vào tình huống của bạn chủ thread, tôi sẽ yêu cầu nhân viên hàng không lập biên bản, nêu rõ lý do không cho checkin, yêu cầu manager ký vào biên bản để cùng có trách nhiệm về tiền vé máy bay bạn đã thanh toán.
Thông thường, khi mua vé máy bay, hành khách đã phải đồng ý với terms and conditions của hãng hàng không. Do vậy cũng cần hiểu rõ các điều khoản, điều kiện này khi mua vé máy bay.

Xin được chia sẻ với bạn chủ thread một vài suy nghĩ.
Chào thân ái!

hminh2005
05-09-2017, 11:24
Theo mình nghĩ, lý do đại sứ quán làm khó với vụ ngày tháng vì họ cần có cái gì đó bám vào để tin rằng bạn sẽ quay trở lại VN. Cho nên bạn làm lịch một đàng rồi đi môt nèo thì họ mất đi cái niềm tin ấy.

Về đến DSQ thì có lẽ ko bàn. Cái mọi người thấy lạ là ngay tại SB đã bị kiểm tra chi tiết và hủy ko cho bay. Vì tình huống này rất ít gặp hoặc có lý do nào đó nên họ mới kiểm tra và ko cho bay trong hằng trăm hành khách. Nó khác với chuyện bay sang bên kia và ko được nhập cảnh và trả về.
Hy vọng bạn viết thư và đề nghị họ giải thích rõ nguyên nhân.

QuangCuong
05-09-2017, 11:27
Nhân viên lãnh sự ở các ĐSQ có thẩm quyền để cấp VISA hay hủy VISA. Khi họ tin rằng người xin VISA sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ thì họ sẽ cấp VISA. Khi họ không tin thì họ có quyền từ chối hoặc hủy VISA.

Tuy nhiên, theo tôi hiểu thì nhân viên hàng không thì chỉ có thẩm quyền kiểm tra vé máy bay, hộ chiếu, VISA. Nếu các giấy tờ này hợp lệ, vé đi/về trong thời gian hiệu lực của hộ chiểu và VISA thì nhân viên hàng không có trách nhiệm cho hành khách checkin và lên máy bay (trừ trường hợp chính phủ của quốc gia, nơi mà máy bay của hãng hàng không hạ cánh có yêu cầu khác bổ sung đối với hãng hàng không).

Cảnh sát cửa khẩu (border control police) thì lại có thẩm quyền để hỏi và vặn vẹo hành khách đủ mọi thứ (bảo hiểm, booking khách sạn, tiền, lịch trình v.v...). Họ sẽ đồng ý cho hành khách nhập cảnh nếu họ tin rằng hành khách sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ. Nếu họ không tin thì họ có thẩm quyền không cho hành khách nhập cảnh.

Trong trường hợp rơi vào tình huống của bạn chủ thread, tôi sẽ yêu cầu nhân viên hàng không lập biên bản, nêu rõ lý do không cho checkin, yêu cầu manager ký vào biên bản để cùng có trách nhiệm về tiền vé máy bay bạn đã thanh toán.
Thông thường, khi mua vé máy bay, hành khách đã phải đồng ý với terms and conditions của hãng hàng không. Do vậy cũng cần hiểu rõ các điều khoản, điều kiện này khi mua vé máy bay.

Chào thân ái!

Chuot-bu
05-09-2017, 12:01
Quá đúng, hết bình luận :D

khacdanhx10
05-09-2017, 13:30
Mình nói thêm
Đã bị như vậy thì tiền vé, Bảo hiểm, hotel nếu đã thanh toán thì phải lấy lạ cho bằng được. vì đây là ngoài mong muốn...

em cũng đã viết thư hỏi nó tại sao rồi ạ. cái này em làm đến cùng. có thể em sẽ nhờ báo chí can thiệp

khacdanhx10
05-09-2017, 14:03

Chào thân ái!

Em chưa đi nhiều nên chưa có kinh nghiệm chứ không thì e cũng đã làm căng với tụi nó rồi ạ

khacdanhx10
05-09-2017, 14:04
Về đến DSQ thì có lẽ ko bàn. Cái mọi người thấy lạ là ngay tại SB đã bị kiểm tra chi tiết và hủy ko cho bay. Vì tình huống này rất ít gặp hoặc có lý do nào đó nên họ mới kiểm tra và ko cho bay trong hằng trăm hành khách. Nó khác với chuyện bay sang bên kia và ko được nhập cảnh và trả về.
Hy vọng bạn viết thư và đề nghị họ giải thích rõ nguyên nhân.

em cũng đã viết thư khiếu nại lên nó rồi ạ. nếu nó không trả lời thì em nhờ đến báo chí ạ

Hackerman
05-09-2017, 15:18
Nghe nói Singapore Airlines được bình chọn là hãng hàng không tốt nhất thế giới nên nó hơi đặc biệt chút, hy vọng nó sẽ bồi thường để giữ uy tín.

Chuot-bu
05-09-2017, 15:32
Mình nói thêm

Không lấy lại được đồng nào đâu chị. Do mình không có mặt để sử dụng dịch vụ, không phải mình có mặt mà ho không cung cấp sản phẩm.
Vụ nầy thiệt hại nặng . Đau :Dam

hanangoan89
05-09-2017, 17:23
Mình cũng xin chia sẻ thông tin. visa của mình được cấp 1 năm, multy. thời hạn tháng 3 năm 2017 đến 3-2018.
Tháng 4 mình có đi Đức và Hà lan rồi qua Uk, vé từ London về HN. Lúc check in nhân viên Hn nói không được đi vì visa của mình cấp ở ĐSQ Pháp bắt buộc nhập cảnh Pháp. Sau đó mình có yêu cầu gọi đại diện Quatar ở Nội Bài nói chuyện, sau khi nói chuyện thì mình bảo sẽ đổi lại booking khách sạn, thay vì đi Đức- Hà Lan. mình chuyển thành Đức, Pháp ( vẫn nhập cảnh Frankfurt). sau đó mình tạo một cái booking thanh toán sau cho c kia xem xong thì ok. Sang đến Đức lúc nhập cảnh, Hải quan nói đúng câu " wellcome to Frankfurt) không nói thêm câu nào luôn. hihi. nghĩ lại bị bà c đại diện Quatar vặn vẹo ở HN cũng mệt.
- Lần thứ 2: mình đi Pháp ( 8/8 đến 17/8) mình book vé qua airfrance , cẩn thận booking khách sạn in đầy đủ ( tiền mặt mình không bg mang quá 500 , vì mình hay cà thẻ) thì nhân viên từ vn tới paris không ai hỏi câu nào, không cần xuất trình giấy tờ nào hết.

meoluoi_ngudong
05-09-2017, 18:05
Hic, đọc bài của bác mà em lo lắng quá. Em vừa nộp visa xong, dự là tháng 10 đi, vẫn điểm khởi đầu là Pháp nhưng sẽ ko theo lịch trình gửi ĐSQ.
Chưa gì đã thấy mình có 1 đống điểm để bọn nó vặn vẹo rồi: là thân gái, đi 1 mình, hộ chiếu trắng trơn (vì mới đổi hộ chiếu hết hạn, mặc dù PP cũ có đi qua 1 vài nước), lịch trình visa và lịch trình thực tế không khớp T_T
Thế mới biết thà ko được visa còn đỡ hơn là có visa rồi còn bị hủy ở phút 90 TT_TT

kimvanchinh
05-09-2017, 19:40
Sao bạn thắng được lãnh sự quán và nhân viên hàng không?

Chỉ có bảo hiểm nếu bạn mua của hãng uy tín, bảo hiểm có hiệu lực từ ngày bay (ra sân bay), chắc chắn bạn được bồi thường bảo hiểm.

hankin
08-09-2017, 10:01
Co ve vu nay tuy theo moi quoc gia. Luc truoc di Ha Lan. Khong co hoi han gi het du la di lan dau tien. Luc dau xin visa Phap ma thay tui no kho khan qua. Nen qua xin Ha Lan. 3 ngay sau la co visa. Chac cung do may man.

Hackerman
08-09-2017, 10:26
Theo kinh nghiệm của nhiều người thì visa Tây Ban Nha khó nhất trong các nước có thể xin visa Schengen từ VN, nên bạn nào xin lại đừng có nhảy vào TBN mà xin. Một anh làm chung công ty của mình vừa mới bị từ chối visa công tác TBN mặc dù có thư mời tài trợ từ a-z của đối tác, đã có gia đình rồi, vẫn bị phê vào là không có khả năng trở về VN sau chuyến đi, có lẽ do tình hình nhập cư phức tạp nên nước dễ nhất là Pháp cũng bắt đầu khó khăn.

hminh2005
08-09-2017, 14:47
Theo kinh nghiệm của nhiều người thì visa Tây Ban Nha khó nhất trong các nước có thể xin visa Schengen từ VN, nên bạn nào xin lại đừng có nhảy vào TBN mà xin. Một anh làm chung công ty của mình vừa mới bị từ chối visa công tác TBN mặc dù có thư mời tài trợ từ a-z của đối tác, đã có gia đình rồi, vẫn bị phê vào là không có khả năng trở về VN sau chuyến đi, có lẽ do tình hình nhập cư phức tạp nên nước dễ nhất là Pháp cũng bắt đầu khó khăn.

Theo mình xin visa đi công tác, nhất là công ty tư nhân phải làm sao chứng minh cho họ đơn vị mình là OK về tài chính, năng lực, có đúng ngành nghề, bản thân người đi công tác có đầy đủ thông tin về thân nhân,vị trí trong công ty. Còn đối tác bên kia cũng OK. Thường xin visa đi công tác có giấy mời cũng ko khó khăn lắm vì cơ bản họ cũng ủng hộ việc thông thương giao dịch chứ ko xét nét nhiều
Việc họ xác định ko có khả năng quay về VN theo em có thể có một lý do nào đó trong bộ hồ sơ xin ko hợp lý và gây nghi ngờ.

angel1
08-09-2017, 15:56
@kimvanchinh: Mình đã sử dụng không ít hơn 20 vé như thế này trong vài năm gần đây để bay quốc tế và đặc biệt là ở khu vực Bắc Mỹ. Đưa vé ra nhân viên ở SB nào cũng hiểu, không ai thắc mắc gì với mấy cái vé này. Bạn bè mình thì thường xuyên bay như vậy đấy bạn à. Thêm nữa là, cũng là 1 vé đó, khi mình bay chặng tiếp theo từ Tokyo đi Canada (mình ở Tokyo chơi 1 tuần), thì khi check in ở sân bay, nhân vien đọc vé và vẫn cho check in bình thường ko hỏi 1 câu bạn ạ.

angel1
08-09-2017, 16:08
Thủ tục hàng không và nhập cảnh của các nước rất rắc rối và không thể đòi hỏi các nhân viên check-in và cả manager nữa biết hết và lường hết mọi chuyện. Do vậy, khi mình bay theo vé zic-zac kiểu như của bạn bay, tốt nhất là bay không hành lý. Ngoài ra, cần tìm hiểu rất kỹ điều kiện transit và xuất nhập cảnh (có visa hay không ở nước transit...), có gì phức tạp cần in và đánh dấu các đoạn cần thiết để hỗ trợ nhân viên hàng không khi làm thủ tục check-in. Cộng với là phải đến làm thủ tục trước giờ bay trên 2 tiếng...

Nếu không cẩn thận các rủi ro phải chịu là bình thường, có trách cứ nhân viên thì mình cũng bị thiệt hại rồi.

thêm nữa, khi ngồi cạnh 1 cô người úc, bay từ Úc qua Tokyo và cũng transit tại Singapore và Shanghai (giống y như mình, chỉ khác là, mình xuất phát từ VN, cô ấy từ Úc, và bay cùng hãng). Mình hỏi cô ấy là hành lý thế nào, thì cô ấy bảo nhân viên của hãng ở bên úc dặn cô ấy lúc cô check in ở Úc rằng cứ check out ra lấy tại Shanghai bình thường và check in trở lại, không cần visa.

Đối với trường hợp của mình khi check in tại TSN hôm đó, 3-4 cô nhân viên lúng túng tra internet xem ở tránit ở Shanghai thì sao... và bảo mình phải mua vé mới.... kkkk. May mà họ còn cho mình lên máy bay. Định đi về sẽ compliant lên Hãng, vì dù sao Singapore air là hãng tốt, nhưng Chuyến đó đi hơi lâu (hơn 1 tháng) ,về nhà công việc quá bận nên để lâu lười ko làm nữa.

gf19
08-09-2017, 18:36
Chuyện của bạn chủ thớt khá lạ nên mình cũng hóng bạn khiếu nại lên lãnh sự quán hoặc nhờ hãng hàng không giúp đỡ xem thế nào để mọi người có thêm kinh nghiệm sau này. Mình không rõ có bảo hiểm nào bồi thường trong trường hợp như thế này không nhưng mình hay mua bảo hiểm du lịch của AIG thì nhớ mang máng bắt đầu tính bảo hiểm khi mình bắt đầu hành trình, còn chưa đi thì khả năng cao là không được hoàn.

Chuyện nhân viên sân bay (hoặc các bạn phòng vé) không rõ về thủ tục thì nhiều lắm đó bạn, nhất là đặc thù mỗi nước mỗi khác nữa. Có rất nhiều chỗ hành lý chỉ được lấy sau khi qua hải quan, không có visa transit là mất luôn hành lý nên nếu không rõ thì người ta hay kiểu nói là không luôn cho chắc, phiền phức thì chỉ mình là người đi chịu thôi à.

thêm nữa, khi ngồi cạnh 1 cô người úc, bay từ Úc qua Tokyo và cũng transit tại Singapore và Shanghai (giống y như mình, chỉ khác là, mình xuất phát từ VN, cô ấy từ Úc, và bay cùng hãng). Mình hỏi cô ấy là hành lý thế nào, thì cô ấy bảo nhân viên của hãng ở bên úc dặn cô ấy lúc cô check in ở Úc rằng cứ check out ra lấy tại Shanghai bình thường và check in trở lại, không cần visa.

Đối với trường hợp của mình khi check in tại TSN hôm đó, 3-4 cô nhân viên lúng túng tra internet xem ở tránit ở Shanghai thì sao... và bảo mình phải mua vé mới.... kkkk. May mà họ còn cho mình lên máy bay. Định đi về sẽ compliant lên Hãng, vì dù sao Singapore air là hãng tốt, nhưng Chuyến đó đi hơi lâu (hơn 1 tháng) ,về nhà công việc quá bận nên để lâu lười ko làm nữa.

kimvanchinh
08-09-2017, 22:52
@kimvanchinh: Mình đã sử dụng không ít hơn 20 vé như thế này trong vài năm gần đây để bay quốc tế và đặc biệt là ở khu vực Bắc Mỹ. Đưa vé ra nhân viên ở SB nào cũng hiểu, không ai thắc mắc gì với mấy cái vé này. Bạn bè mình thì thường xuyên bay như vậy đấy bạn à. Thêm nữa là, cũng là 1 vé đó, khi mình bay chặng tiếp theo từ Tokyo đi Canada (mình ở Tokyo chơi 1 tuần), thì khi check in ở sân bay, nhân vien đọc vé và vẫn cho check in bình thường ko hỏi 1 câu bạn ạ.

Nói chung phải cẩn tắc vô áy náy thôi. Đi đêm nhiều cũng có ngày gặp ma. Khi từ Việt Nam bay đi phải rất cẩn thận về vé đi, về nếu đi theo visa ngắn hạn, và vé đó cần trùng khớp với hạn visa. Rất nhiều sứ quán họ cấp visa theo đúng vé bay của mình trình trong hồ sơ, do vậy khi vé bay thay đổi nhân viên hàng không dễ phát hiện ra và họ giải quyết như đã làm là đúng thẩm quyền của họ. Việc bạn chủ thớt khi đổi lại vé có báo cáo với sứ quán và đã được họ đồng ý nếu có bằng chứng (ghi âm chẳng hạn) sẽ là căn cứ để khởi kiện sứ quán. Nếu không thì việc họ hủy visa cũng là thẩm quyền của họ.

Còn các tuyến bay zic zắc, cần chú ý thời gian transít thấp hơn thời gian tối đa, cao hơn thời gian tối thiểu để transit ở các quốc gia đòi hỏi phải có visa mới cho nhập cảnh. Cần nghiên cứu trước các quy định và lưu giữ các quy định để có khi phải đấu lý với nhân viên sân bay, cấp cho họ tư liệu để họ ra quyết định thuận lợi cho mình.

Leban
08-09-2017, 23:00
Năm nay do tình hình EU phức tạp nên xin visa ở SQ nào cũng bị thắt chặt hơn. Mình thấy cũng hên xui thôi vì bọn mình đi 4 người, hai bạn kia đi EU 3 năm trước nên chỉ tập trung đi TBN và BĐN thì đươck cấp visa tại TBN sau 14 ngày. Còn hai bọn mình thì suýt bị trả lại hồ sơ do ban đầu chị TBN tưởng bọn mình ở Ý nhiều hơn TBN 1 ngày😔.

Leban
11-09-2017, 18:15
Cập nhật với cả nhà là 10 ngày sau khi lên SQ TBN lấy lại dấu vân tay thì hôm nay bọn mình đk trả kết quả. Sau khi check lại thống báo nhận kết quả thì mình thấy SQ họ có nói rất rõ về yêu cầu để đk nhập cảnh như sau:

- Các chuyến đi với mục đích du lịch hoặc cá nhân
Những giấy tờ có thể sẽ phải xuất trình trong các trường hợp này:
Giấy tờ chứng minh chỗ ở hoặc thư mời cá nhân được cấp bởi Sở cảnh sát nơi người mời cư trú trong trường hợp ở tại nhà của người mời. CHÚ Ý: Trong mọi trường hợp thư mời không có tác dụng thay thế cho các giấy tờ chứng minh khác liên quan đến việc nhập cảnh.
Xác nhận đặt tour du lịch, với lịch trình cụ thể.
Vé lượt về hoặc vé đi theo tour thăm quan.
Thể theo Lệnh PRE/1282/2007, ra ngày 10 tháng 5, về việc chứng minh khả năng chi trả của người nước ngoài muốn nhập cảnh vào Tây Ban Nha, mức chứng minh tối thiểu là 64,14 € một người một ngày, với mức tiền tối thiểu 577,26 € hoặc số tiền tương đương theo đơn vị tiền tệ của nước đó.

Vì vậy mình chia sê kinh nghiệm để các anh chị em chuẩn bị xin visa EU để ý để đảm bảo visa đk cấp:
1. Lên kế hoạch và lịch trình thật cụ thể cho toàn bộ thời gian đi du lịch ở Châu Âu: Đi những nước nào, những thành phố nào. Thành phố/SB là diểm đến đầu tiên và điểm về cuối cùng. Làm như thes này vừa thuận tiện cho việc xin visa và chuẩn bị tốt cho chuyến đi. Sau đó book vé máy bay khứ hồi ( hoặc multi cities) tại đại lý - trả tiền lấy vé sau khi có visa. Book KS tại các điểm đến theo đúng lịch trình - book loại phòng có thê hủy miễn phí trước ngày check in từ 1-3 ngày.
2. Chú ý lên lịch ngày lưu trú tại nước xin visa phải nhiều hơn hoặc bằng số ngày lưu trú tại các nước khác.
3. Chuẩn bị đầy đủ giấy tờ theo yc của SQ khi check in tại SB: Lịch trình, booking KS, vé máy bay lượt về và booking/vé tàu di chuyển giữa các thành phố nếu có
4. Mang theo đủ tiền mặt: EUR hoặc USD và thẻ tín dụng/debit.
Chúc cả nhà may mắn và thành công

bibo81
12-09-2017, 01:20
Đọc xong mà hoa cả mắt, hộ chiếu của Việt Nam thật quyền lực quá các bạn nhỉ.

Donminhle
08-10-2017, 13:20
Mình cũng chờ tham khảo xem trường hợp này

vietdoan20062006
08-10-2017, 22:17
Tiện hỏi luôn xin visa schengen ở đsq hà lan mà ko bao giờ đặt chán tới hà lan có sao ko ạ @@

kimvanchinh
08-10-2017, 22:56
Tiện hỏi luôn xin visa schengen ở đsq hà lan mà ko bao giờ đặt chán tới hà lan có sao ko ạ @@

Bạn hỏi o rõ nghĩa: Nếu chưa đến Hà Lan bao giờ thì vẫn được cấp chứ, nếu không cấp cho người đi lần đầu sao có lần 2,3...? Ai đi nhiều lần rồi mà không vi phạm gì thì dễ được cấp hơn thôi.

Còn xin visa Hà Lan (với hồ sơ) vào Hà Lan là điểm đến đầu tiên hoặc ở lâu nhất mà khi đi thật lại không đến Hà lan thì bạn hãy dè chừng như chủ topic bị hủy chuyến bay và hủy luôn visa là bình thường.

vietdoan20062006
09-10-2017, 02:01
Bạn hỏi o rõ nghĩa: Nếu chưa đến Hà Lan bao giờ thì vẫn được cấp chứ, nếu không cấp cho người đi lần đầu sao có lần 2,3...? Ai đi nhiều lần rồi mà không vi phạm gì thì dễ được cấp hơn thôi.

Còn xin visa Hà Lan (với hồ sơ) vào Hà Lan là điểm đến đầu tiên hoặc ở lâu nhất mà khi đi thật lại không đến Hà lan thì bạn hãy dè chừng như chủ topic bị hủy chuyến bay và hủy luôn visa là bình thường.
Tại Ha Lan ngược đường nên định ko qua, mà vào đâu ai biết đâu, hay là ks có form ghi số passport, có phải đây là cách đsq biết mình có ở đó hay ko ?

clessking
09-10-2017, 09:56
Tại Ha Lan ngược đường nên định ko qua, mà vào đâu ai biết đâu, hay là ks có form ghi số passport, có phải đây là cách đsq biết mình có ở đó hay ko ?

Về logic mà nói thì họ cũng sẽ ko muốn và ko thể kiểm soát mình đến mức mình vào KS họ cũng biết. Vì nếu giả sử bác đi 2 người thì vào KS cũng thường chỉ cần 1 PP người đặt phòng thôi mà --> ĐSQ sẽ ko biết người thứ 2 đi cùng.
Tuy nhiên, về mặt quy định thì rõ là ko đúng rồi. Tình cờ bằng một cách nào đó họ phát hiện ra thì hồ sơ của mình sẽ khó trong những lần sau :(

Donminhle
09-10-2017, 14:23
Bạn mình bị từ chối visa Bỉ,có dấu vuông màu đen đề chữ Ambassade de Begium 28-7-2017 HaNoi (mình ko tìm thấy chỗ up hình)
Mình nghĩ là dấu từ chối.
Nhưng có bạn lại nói là khi nhận hộ chiếu nó đóng vào,nếu có nó dán đè lên.(bạn mình nộp ngày 28/7)
Các bạn biết chia sẻ giúp.Xin cám ơn

pinky2510
09-10-2017, 15:09

Đúng là không vào thì đâu ai biết, chẳng hạn như mình làm lịch trình đến Hy Lạp, ra khỏi châu Âu cũng bằng ngả Hy Lạp, nhưng trong lịch trình lại ở Hà Lan dài ngày nhất, họ vẫn cấp visa. Vậy thì họ lấy gì làm căn cứ để biết được mình có đặt chân đến Hà Lan hay không, mà vẫn cấp visa đấy thôi. Nói chung là sau này khi xin visa lần 2, 3 chắc phải viết thêm 1 lá thư giải thích rõ lý do tại sao mình không có dấu vào hoặc ra của nước đã cấp visa cho mình vậy.

pinky2510
09-10-2017, 15:13
Mình có visa Schengen do Hà Lan cấp, bay vào châu Âu (Hy Lạp) từ Singapore bằng Scoot Air, khi làm thủ tục tại sân bay, họ kiểm tra visa khi check in, nhân viên Scoot Air chỉ xem visa rồi đưa boarding pass cho mình luôn. Do đọc được tình trạng của bạn chủ topic này trước khi đi, nên mình đã cẩn thận in sẵn lịch trình, vé máy bay từ Hy Lạp sang Hà Lan, booking ks ở Hà Lan để nếu cần thì chứng minh là Hà Lan là main destination nhưng họ không hề hỏi câu nào.

kimvanchinh
09-10-2017, 18:16
Đúng là không vào thì đâu ai biết, chẳng hạn như mình làm lịch trình đến Hy Lạp, ra khỏi châu Âu cũng bằng ngả Hy Lạp, nhưng trong lịch trình lại ở Hà Lan dài ngày nhất, họ vẫn cấp visa. Vậy thì họ lấy gì làm căn cứ để biết được mình có đặt chân đến Hà Lan hay không, mà vẫn cấp visa đấy thôi. Nói chung là sau này khi xin visa lần 2, 3 chắc phải viết thêm 1 lá thư giải thích rõ lý do tại sao mình không có dấu vào hoặc ra của nước đã cấp visa cho mình vậy.

Khi xin visa, mình chỉ việc trình lịch trình (ý đồ) và một số booking chứng tỏ mình sẽ ở Hà Lan lâu nhất là họ OK.
Việc nhập cảnh đầu tiên cũng là quyền của mình nhưng phải chuẩn bị vé nối chuyến và booking KS nước xin visa (Hà lan) để trước tiên là trình sứ quán xin visa, sau là trình lúc xuất cảnh/ nhập cảnh.

Còn khi đã vào lãnh địa schengen, bạn có thể đổi lịch trình, hủy booking khách sạn đó cũng là quyền của bạn, họ không kiểm tra và cũng không thể kiểm tra lộ trình thật của bạn được.

Hackerman
12-10-2017, 09:22
Bên LSQ Pháp có feedback chưa vậy Danh ơi?

pinky2510
12-10-2017, 14:08
Khi xin visa, mình chỉ việc trình lịch trình (ý đồ) và một số booking chứng tỏ mình sẽ ở Hà Lan lâu nhất là họ OK.
Việc nhập cảnh đầu tiên cũng là quyền của mình nhưng phải chuẩn bị vé nối chuyến và booking KS nước xin visa (Hà lan) để trước tiên là trình sứ quán xin visa, sau là trình lúc xuất cảnh/ nhập cảnh.

Còn khi đã vào lãnh địa schengen, bạn có thể đổi lịch trình, hủy booking khách sạn đó cũng là quyền của bạn, họ không kiểm tra và cũng không thể kiểm tra lộ trình thật của bạn được.

Dạ vậy theo chú nếu lần sau con nộp lại visa xin vào Hà Lan một lần nữa, nhưng dấu vào và dấu ra châu Âu lần trước đều không phải là của Hà Lan, hoặc thậm chí là xin vào nước khác, thì con có cần giải thích cho họ lý do tại sao không? Con cảm ơn chú, vì lần vừa rồi con bị dở dang hành trình tại Hy Lạp do mất hết tiền + thẻ nên dự định sẽ đến Hà Lan vào lần sau.

kimvanchinh
12-10-2017, 14:53
Dạ vậy theo chú nếu lần sau con nộp lại visa xin vào Hà Lan một lần nữa, nhưng dấu vào và dấu ra châu Âu lần trước đều không phải là của Hà Lan, hoặc thậm chí là xin vào nước khác, thì con có cần giải thích cho họ lý do tại sao không? Con cảm ơn chú, vì lần vừa rồi con bị dở dang hành trình tại Hy Lạp do mất hết tiền + thẻ nên dự định sẽ đến Hà Lan vào lần sau.

Chẳng sao cả vì không ai giám sát mình khi đã vào schengen. Bạn vẫn làm thủ tục như lần trước. Cũng cần chuẩn bị nếu họ hỏi lần trước đến Hà Lan đi được những đâu và suy nghĩ gì về Hà lan thì cũng phải bịa ra chỗ nào đó còn hơn là bạn phải nói thật với lý do linh tinh lang tang nào đó, càng không thể nói thực lòng là mình xin visa vì Hà lan dễ còn trên thực tế tao chỉ đi hy Lạp

son09
16-10-2017, 12:11
Liệu có thể rơi vào trường hợp một trong các nước trong khu vực Schengen cấm anh nhập cảnh nên ĐSQ Pháp ra quyết định cấm bay và hủy visa không nhỉ? Kiểu như trùng tên với một ai đó trong danh sách không được hoan nghênh tại quốc gia khu vực Schengen?

Hackerman
17-10-2017, 16:10
Liệu có thể rơi vào trường hợp một trong các nước trong khu vực Schengen cấm anh nhập cảnh nên ĐSQ Pháp ra quyết định cấm bay và hủy visa không nhỉ? Kiểu như trùng tên với một ai đó trong danh sách không được hoan nghênh tại quốc gia khu vực Schengen?

Nếu có blacklist đó để mọi người tra cứu trước thì tốt nhỉ? Đỡ tốn tiền oan.

Son_Nguyen
17-10-2017, 19:44
vụ này mới quá chưa thấy bao giờ nhân tiện ko biết chủ thớt đã có câu trả lời từ phía LSQ Pháp và SA chưa?

Leban
26-10-2017, 13:10
Về logic mà nói thì họ cũng sẽ ko muốn và ko thể kiểm soát mình đến mức mình vào KS họ cũng biết. Vì nếu giả sử bác đi 2 người thì vào KS cũng thường chỉ cần 1 PP người đặt phòng thôi mà --> ĐSQ sẽ ko biết người thứ 2 đi cùng.
Tuy nhiên, về mặt quy định thì rõ là ko đúng rồi. Tình cờ bằng một cách nào đó họ phát hiện ra thì hồ sơ của mình sẽ khó trong những lần sau :(

Đợt mình đi qua Pháp, Thụy, Ý, Hy Lạp, TBN vừa rồi thì tất cả các KS đều yêu cầu trình pp của cả 2 người khi check-in và họ hoặc là chụp lại hoặc ghi vào sổ đầy đủ họ tên, nước và số PP bạn nhé.

ruby_88
30-11-2017, 14:57
Đúng là đen thôi, đỏ quên đi. Ko biết tình hình thế nào rồi, hóng mãi mà chưa thấy bạn chủ thớt chia sẻ.

Chia sẻ thêm chút là đợt mình đi Maldives, cũng bị hải quan ở Nội Bài, hỏi lịch trình. Không biết là do ít người đi Maldives tự túc hay sao, mà bạn hải quan rất ngơ ngác, còn hỏi thông tin mấy ông HQ xung quanh (Maldives có cần fai visa k?) rồi còn kêu mình lôi booking khách sạn ra để check, xem booking vé máy bay chiều về. Check xong thì đóng dấu xuất cảnh, cũng k vấn đề gì.

dinaty
01-12-2017, 10:10
Đợt mình đi qua Pháp, Thụy, Ý, Hy Lạp, TBN vừa rồi thì tất cả các KS đều yêu cầu trình pp của cả 2 người khi check-in và họ hoặc là chụp lại hoặc ghi vào sổ đầy đủ họ tên, nước và số PP bạn nhé.

Nước ngoài sang nước mình ở các khách sạn theo tiêu chuẩn cũng đều yêu cầu PP, sau đó chụp/scan lại mà. Đó là thủ tục chung trong quản lý thôi

hminh2005
05-12-2017, 10:11
Nước ngoài sang nước mình ở các khách sạn theo tiêu chuẩn cũng đều yêu cầu PP, sau đó chụp/scan lại mà. Đó là thủ tục chung trong quản lý thôi

Khác gì trình CMND ở mình. Chẳng qua trong nước đơn giản nên chỉ trình đại diện. Còn đối với người NN tốt nhất là ghi hêt để nhỡ có việc mà trình báo thôi

thuhongnguyen
23-01-2018, 19:54
Vẫn đang chờ thông tin từ bạn chủ topic, không biết bạn đã có câu trả lời từ phía LSQ Pháp hay từ hãng hàng không Singapore chưa? Mong bạn chia sẽ để những bạn khác có kinh nghiệm. Thân!

minhnguyen1410
30-01-2018, 02:36
Bạn cũng ko nói rõ là nhân viên check in đã hỏi bạn những gì,và đòi hỏi những gì!Và bạn trả lời ra sao thi làm sao mọi người có thể tư vấn giúp bạn!

rhyseth
24-04-2018, 11:16
là 1 bà người pháp ra với phiên dịch đấy, hỏi em các thứ, e trả lời như trong lịch trình mới. hỏi em ở đâu e ở khách san e đã booking hỏi e sẽ đi những đâu thì e cũng trả lời như bình thường. sau bả chốt 1 câu bạn sẽ không được bay và sẽ bị hủy visa rồi bả xoay người đi luôn. cách nhau cái lồng kính thì e biết làm gì nữa. chỉ đứng lặng đấy rồi mà cầm visa bị hủy thôi

bả nói tiếng gì mà cần phiên dịch vậy bạn? Bạn không nói tiếng Anh với bả hả?

kimvanchinh
24-04-2018, 11:51
Hết sức cẩn tắc vô áy náy nhé các bạn. Trường hợp chủ topic thì đã rõ rồi: bạn ấy có thay đổi hãng bay, giờ bay (và chắc thay cả 1 số KS ăn ở) so với hồ sơ khi xin visa. Nhân viên hàng không họ có quyền kiểm tra và khi thấy nghi ngờ họ đã gọi lãnh sự quán ra trả lời trực tiếp như vậy thì hết đường cứu và đường kiện.

Tôi cũng đi nhiều, đôi lần cũng bị trục trặc tý nhưng ơn giời cuối cùng cũng qua, nhiều cái do mình cãi mạnh lý và lý lợm chứ về nghĩ lại, nếu mình cẩn thận hơn thì vẫn hơn.
1. Trường hợp 1: Khi tôi bay từ Đức về Nga để chơi và sẽ quay lại Châu Âu sau đó vài ngày, hồi đó tôi dùng hộ chiếu phổ thông cho nhập xuất Đức, Hộ chiếu công vụ (đươc miễn Visa) khi nhập xuất cảnh Nga. Tại cửa khẩu xuất cảnh Đức, nhân viên kiểm soát an toàn sân bay (Không phải hàng không, không phải biên phòng) dứt khoát không cho đi, do chưa có visa Nga hợp lệ. Hổi ông chỉ huy cao hơn cũng khẳng định vậy. Khi nghe tôi giải thích các kiểu họ gọi điện tứ tung về các đại sứ quán (khổ là lúc đó chưa đến giờ làm việc nên chả có sứ quán nào trả lời), rồi họ tra cứu mạng thì đúng là có điều khoản (tiếng Anh) là hộ chiếu Service VN (mình gọi là công vụ) được miễn visa vào Nga. Tuy nhiên, khổ nỗi là trên hộ chiếu nhà mình chữ công vụ lại ghi là Official (hình như cao hơn công vụ tý nhưng cũng thuộc nhóm công vụ) mà không có chú thích hay mở ngoặc gì đó là hộ chiếu service.

Chờ mãi, tôi xoay qua thuyết phục nhân viên công lực rằng tôi từng học rất nhiều năm ở Nga và nay chỉ đi thăm lại trường cũ, họ yêu cầu trình bản bằng chứng (bằng cấp) về việc từng học Nga, khổ là tôi lại để bằng cấp ở nhà không mang đi...

Cuộc giằng co thủ tục kéo dài hàng tiếng, cuối cùng tôi phải dùng lý về quyền kiện cáo và do họ không liên lạc được sứ quán nga để khẳng định họ đùng hay tôi đúng nên họ dắt tôi sang hãng hàng không và nói là hãng phải chịu trách nhiệm về việc cho tôi bay sang Nga.

Lần thứ hai ở ngay sân bay Nội Bài với một cán bộ trực phiên rất ngu dốt của Aeroflot, tuy nhiên, nếu mình chuẩn bị ký thì không bị rắc rối. Lần đó, giấy tờ của tôi visa, vé đi và về đều aeroflot thì ok. Nhưng vé của vợ tôi, do ở lại thêm 2 tháng, con tôi lại book cho cái vé về khuyến mại rẻ tiền của germanwing về Bangkok, và tôi book tiếp vé Bangkok-hanoi. Khi in vé tôi không chú ý lắm cứ in cái bản email không format trong file dài lòng thòng và không có format chuẩn.

Nhân viên hàng không đặt nghi ngờ về vé về chưa chuẩn, trình lên cán bộ trực, anh ta cũng dứt khoát khẳng định là đó mới chỉ là booking giữ chỗ, chưa trả tiền, chưa là vé thật. Lý lẽ anh ấy đưa ra là vé chưa có số vé như các hãng khác thường ghi (có số booking, số vé). Hôm đó tôi phải gọi điện về tận hãng Germanwing bên Đức, lúc đó là 2 giờ sáng bên Đức, may vẫn có người trực. Họ trả lời là Hãng Germanwing không ghi số vé mà chỉ có số booking là OK và khẳng đinh vé của vợ tôi là vé đã trả tiền có hiệu lực. Tôi đưa điện thoại cho cán bộ trực (người Việt) của Aeroflot yêu cầu anh ấy nghe điện thoại thì anh ấy nói là không nghe được tiếng Anh. Tôi yêu cầu anh ấy vào mạng mà tra cứu vé trên mạng germanwwing thì anh ấy nói là máy ở sân bay không nối mạng internet....

Cuối cùng thì bằng sự kiên trì thuyết phục anh ta cũng quyết cho đi vào phút rất muộn của thủ tục.

Nói kinh nghiệm để các bạn dù đi nhiều đi ít, cần hết sức cẩn thận về giấy tờ. Càng ngày thủ tục nhập cảnh càng khó khăn. Càng ngày trách nhiệm của các bộ phận hàng không, biên phòng càng nặng, do vậy, người đi phải đề phòng và chuẩn bị mọi tình huống xấu xảy ra cho mình để ứng phó kịp thời. Nên nhớ, visa và vé chỉ là tờ giấy chứng nhận cho mình được phép nhập cảnh, còn quyền cho mình nhập cảnh và bay thuộc về nhân viên biên phòng cửa khẩu và nhân viên hàng không ở sân bay.

getbill
26-04-2018, 20:13
Mình bị từ chối cấp thị thực mục số 8. Hồ sơ của mình đầy đủ: chứng minh thu nhập (hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép, xác nhận nhân viên), chứng minh tài chính (xác nhận lương 3 tháng, số dư tài khoản, sổ tiết kiệm 200tr), bảo hiểm, lịch trình chi tiết, đặt vé mb khách sạn...! Nhưng có lẽ do mình làm lần đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm viết tờ khai thị thực nên mới ra nông nỗi này. Hộ chiếu mình đã từng đi các nước châu á và Nga.

Mn cho mình hỏi cách viết và nộp đơn cứu xét, nộp thẳng ở đại sứ quán hay nộp qua email? Ai có email của đại sứ quán để nộp đơn cứu xét cho mình với. Thanks các bạn rất nhiều

salormoon87
27-04-2018, 21:12
em vừa nhận được kết quả rớt visa Pháp ngày hôm nay, em xin ở HCM, thiệt tình lúc xin cũng khá tự tin vì đã có visa Can cấp hết hạn pp + đã đi Can, đã đi Úc, Nhật 4 lần, Hàn 3 lần, Hồng Kông 1 lần, Đài Loan + các nước đông nam á khác nhiều lần, mấy bé đi tour ở đó thì bảo là hồ sơ e khá tốt làm dịch vụ thì chắc đậu mà do tự làm k kĩ nên rớt, thêm cái ràng buộc gia đình e đã kết hôn + có 2 con nhỏ, e có nộp cả giấy khai sinh 2 đứa, có sở hữu 2 số đỏ, sổ tiết kiệm gần 400 triệu, thẻ tín dụng hạn mức 50 triệu

về phần em e cũng nghĩ e rớt do chủ quan phần lịch trình chuẩn bị k khớp nhau, do e xin visa pháp từ ngày 28/6-7/7 tổng cộng là 10 ngày, đến khi book vé máy bay em cũng book từ ngày 28/6-7/7 mà do bay đêm nên mặc dù book vé đi 28/6 nhưng dẫn đến 29/6 mới có mặt tại pháp, bé nhận hồ sơ ở TLS kêu em sửa 28/6 thành 29/6 rồi kí nháy kế bên, nhưng khi chỉnh như vậy thì dẫn tới bảo hiểm booking ks đều rơi vào ngày 28/6 thành ra bị book ks trước 1 ngày + số ngày xin lưu trú giảm còn 9 ngày e có hỏi bé đó có cần làm lại không, bé đó nói không sao cả, e k biết như vậy có làm giảm độ chính xác của hồ sơ hay không, à thêm 1 cái em bị sai nữa là do trong lịch trình e ghi rõ đáp chuyến bay nào tới pháp nhưng lúc sau e book lại vé máy bay thì lại quên đổi số hiệu chuyến bay mới, 1 phần do em k ở hồ chí minh ở xa nên đi nộp hồ sơ hơi mất công dẫn đén hồ sơ có vấn đề nhưng nghĩ đến quay về đặt lịch hẹn nộp lại e ngại quá, chủ quan nên k sửa vì ở HN thì em thấy đặt lịch hẹn rất nhanh + nhanh có kết quả, còn HCM e đặt lịch hẹn thì mất cả tuần mới có lịch trống + đặt xong gần 10 ngày mới có kết quả mà hôm em nộp 16/4 nếu quay về chỉnh hồ sơ nộp lại thì e sợ k kịp lấy lại pp do 9/5 e đi Nhật

nay e mở topic này k biết có bác nào có kinh nghiệm gửi thư kháng cáo tư vấn cho e , thiệt tình lần này e cũng nộp xin thử nên đúng là chuẩn bị lịch trình + khách sạn + booking k chu đáo, à các bác cho e hỏi thêm e nộp du lịch tự túc có 1 mình vậy có gây ảnh hưởng gì k ạ, e cũng k làm cover letter k biết cái này có ảnh hưởng gì nhiều k ạ

salormoon87
30-04-2018, 21:59
Hết sức cẩn tắc vô áy náy nhé các bạn. Trường hợp chủ topic thì đã rõ rồi: bạn ấy có thay đổi hãng bay, giờ bay (và chắc thay cả 1 số KS ăn ở) so với hồ sơ khi xin visa. Nhân viên hàng không họ có quyền kiểm tra và khi thấy nghi ngờ họ đã gọi lãnh sự quán ra trả lời trực tiếp như vậy thì hết đường cứu và đường kiện.

Tôi cũng đi nhiều, đôi lần cũng bị trục trặc tý nhưng ơn giời cuối cùng cũng qua, nhiều cái do mình cãi mạnh lý và lý lợm chứ về nghĩ lại, nếu mình cẩn thận hơn thì vẫn hơn.
1. Trường hợp 1: Khi tôi bay từ Đức về Nga để chơi và sẽ quay lại Châu Âu sau đó vài ngày, hồi đó tôi dùng hộ chiếu phổ thông cho nhập xuất Đức, Hộ chiếu công vụ (đươc miễn Visa) khi nhập xuất cảnh Nga. Tại cửa khẩu xuất cảnh Đức, nhân viên kiểm soát an toàn sân bay (Không phải hàng không, không phải biên phòng) dứt khoát không cho đi, do chưa có visa Nga hợp lệ. Hổi ông chỉ huy cao hơn cũng khẳng định vậy. Khi nghe tôi giải thích các kiểu họ gọi điện tứ tung về các đại sứ quán (khổ là lúc đó chưa đến giờ làm việc nên chả có sứ quán nào trả lời), rồi họ tra cứu mạng thì đúng là có điều khoản (tiếng Anh) là hộ chiếu Service VN (mình gọi là công vụ) được miễn visa vào Nga. Tuy nhiên, khổ nỗi là trên hộ chiếu nhà mình chữ công vụ lại ghi là Official (hình như cao hơn công vụ tý nhưng cũng thuộc nhóm công vụ) mà không có chú thích hay mở ngoặc gì đó là hộ chiếu service.

Chờ mãi, tôi xoay qua thuyết phục nhân viên công lực rằng tôi từng học rất nhiều năm ở Nga và nay chỉ đi thăm lại trường cũ, họ yêu cầu trình bản bằng chứng (bằng cấp) về việc từng học Nga, khổ là tôi lại để bằng cấp ở nhà không mang đi...

Cuộc giằng co thủ tục kéo dài hàng tiếng, cuối cùng tôi phải dùng lý về quyền kiện cáo và do họ không liên lạc được sứ quán nga để khẳng định họ đùng hay tôi đúng nên họ dắt tôi sang hãng hàng không và nói là hãng phải chịu trách nhiệm về việc cho tôi bay sang Nga.

Lần thứ hai ở ngay sân bay Nội Bài với một cán bộ trực phiên rất ngu dốt của Aeroflot, tuy nhiên, nếu mình chuẩn bị ký thì không bị rắc rối. Lần đó, giấy tờ của tôi visa, vé đi và về đều aeroflot thì ok. Nhưng vé của vợ tôi, do ở lại thêm 2 tháng, con tôi lại book cho cái vé về khuyến mại rẻ tiền của germanwing về Bangkok, và tôi book tiếp vé Bangkok-hanoi. Khi in vé tôi không chú ý lắm cứ in cái bản email không format trong file dài lòng thòng và không có format chuẩn.

Nhân viên hàng không đặt nghi ngờ về vé về chưa chuẩn, trình lên cán bộ trực, anh ta cũng dứt khoát khẳng định là đó mới chỉ là booking giữ chỗ, chưa trả tiền, chưa là vé thật. Lý lẽ anh ấy đưa ra là vé chưa có số vé như các hãng khác thường ghi (có số booking, số vé). Hôm đó tôi phải gọi điện về tận hãng Germanwing bên Đức, lúc đó là 2 giờ sáng bên Đức, may vẫn có người trực. Họ trả lời là Hãng Germanwing không ghi số vé mà chỉ có số booking là OK và khẳng đinh vé của vợ tôi là vé đã trả tiền có hiệu lực. Tôi đưa điện thoại cho cán bộ trực (người Việt) của Aeroflot yêu cầu anh ấy nghe điện thoại thì anh ấy nói là không nghe được tiếng Anh. Tôi yêu cầu anh ấy vào mạng mà tra cứu vé trên mạng germanwwing thì anh ấy nói là máy ở sân bay không nối mạng internet....

Cuối cùng thì bằng sự kiên trì thuyết phục anh ta cũng quyết cho đi vào phút rất muộn của thủ tục.

Nói kinh nghiệm để các bạn dù đi nhiều đi ít, cần hết sức cẩn thận về giấy tờ. Càng ngày thủ tục nhập cảnh càng khó khăn. Càng ngày trách nhiệm của các bộ phận hàng không, biên phòng càng nặng, do vậy, người đi phải đề phòng và chuẩn bị mọi tình huống xấu xảy ra cho mình để ứng phó kịp thời. Nên nhớ, visa và vé chỉ là tờ giấy chứng nhận cho mình được phép nhập cảnh, còn quyền cho mình nhập cảnh và bay thuộc về nhân viên biên phòng cửa khẩu và nhân viên hàng không ở sân bay.

e vừa bị đánh rớt visa Pháp mà đọc xong bài của bác em lại cảm thấy đỡ buồn, em rớt vì tự thấy bản thân chuẩn bị hồ sơ chưa thật chu đáo, logic, nay mở ra xem lại mới thấy mình ẩu quá, nếu mà mình đậu mà chuẩn bị cẩu thả thế này tới giờ chót bị cấm bay thì mất cả tiền vé máy bay lẫn tiền phòng khách sạn còn nặng hơn nữa, coi như mất tiền mua bài học cho sự cẩn thận khi chuẩn bị visa

doyoutravel
04-05-2018, 11:36
Chủ topic giống mình rồi ,mình cũng vừa bị fail visa Pháp hôm 3/5 xong.Lý do là điều kiện lưu trú không đáng tin cậy,do 1 bôking khách sạn của mình bị hủy vì thẻ visa có vấn đề,sơ suất quá.Nên không bit hiện giờ nên viết thư kháng cáo hay nên làm lại luôn đây.Anh chi trong group có cao kiến gì không ạ? Giúp e với

khacdanhx10
06-05-2018, 18:08
Cảm ơn mọi người đã bình luận vào topic của mình. Về LHQ thì nó k trả lời mail dù đã gửi cho nó. Còn về vé máy bay thì sau khi mình cm trực tiếp lên fa của hãng và gửi mail cho nó nó đã bồi thường lại 80% tiền vé cho mình. Vụ ấy mình cũng rất buồn chán. Hiện mình đang định xin visa nga xem worldcup. Ai cùng đam mê thì giúp đỡ mình với. Đang cố làm Fanid mà canh mãi vẫn chưa mua đồ vé xem worldcup :((

salormoon87
06-05-2018, 20:22
Cảm ơn mọi người đã bình luận vào topic của mình. Về LHQ thì nó k trả lời mail dù đã gửi cho nó. Còn về vé máy bay thì sau khi mình cm trực tiếp lên fa của hãng và gửi mail cho nó nó đã bồi thường lại 80% tiền vé cho mình. Vụ ấy mình cũng rất buồn chán. Hiện mình đang định xin visa nga xem worldcup. Ai cùng đam mê thì giúp đỡ mình với. Đang cố làm Fanid mà canh mãi vẫn chưa mua đồ vé xem worldcup :((

cố lên bạn mình cũng vừa bị rớt nên phần nào hiểu cảm giác của bạn, vì cái hộ chiếu của chúng ta mà đôi khi chỉ vì đam mê du lịch chứ chả có ý nghĩ trốn ở lại nhưng vẫn bị đánh rớt, kiểu như thà cho rớt nhầm còn hơn rớt xót, mình cũng vừa gửi mail cũng k nhận được phản hồi, bạn đi Nga à, có tính đi Anh k, mình cũng muốn thử sức với Anh

khacdanhx10
06-05-2018, 23:01
Mình tính xin nghỉ đi nga xem mấy trận bóng trước đã. Còn đi các nươcs khác phải thu xếp lịch chắc tầm tháng 9 mới tính tiếp bạn ạ

salormoon87
08-05-2018, 16:34
thực tế là em đã làm đơn cứu xét nhưng vẫn k có động tĩnh gì, nhưng có tham khảo được một số cách làm đơn cứu xét nên chia sẻ cho mn ai cần sử dụng

1. The date, address and greetings were written.
June 13, 2016
Embassy of the Federal Republic of Germany
Visa Section
25/F Tower 2, RCBC Plaza,
6819 Ayala Avenue
Makati City 1200
Philippines
To Whom It May Concern:
2. Her personal details and current address were included in the beginning of the letter.
Good day!
I am Diana Grace Yabis, born on June 15, 1993 in Manila, Philippines with passport number EB6354276. I live at #25 Halimbawa Street, Chorva Village, Makati, Philippines.
3. The date her application was rejected.
I am writing this letter as remonstration for the rejection of my visa application I received from the German Embassy dated May 26, 2016. My visa application was refused for the reason that my “intention to leave the territory of the Member States before the expiry of the visa could not be ascertained”.
4. The main body of her visa appeal letter. The reason why she was rejected was because the embassy thinks she will not come back. Meaning they were questioning her proof of rootedness. So she wrote in the appeal letter that she has submitted all her documents related to her job which is one proof of rootedness that one can show.
I don’t understand why I was refused a tourist visa when I have shown proofs that I will be coming back to the Philippines after my approved vacation leave from work. Hence I am writing to appeal my visa application and I have attached additional documents as proof that I do not intend to be an illegal immigrant in Germany.
Firstly, I have submitted all the documents that you require as proof of “Your rootedness in the Philippines” as an employee. I am a full-time employee of Unilever RFM as a Distributor Development Executive since April 16, 2015. I have submitted and attached in this appeal again all the required documents as proof that I will return to the Philippines after my approved vacation leave: my Certificate of Employment, my Income Tax Return and my approved Leave of Absence.
5. Travel history and previous visas. If you have travelled before or have other visas, you can write about this and other visas that you have. Show that you have a good travel history (if you have any).
Secondly, I have studied and lived in Warsaw and travelled around Europe in 2011-2012 as a full scholar of the European Commission under the Erasmus Mundus scholarship scheme. I studied at University of Warsaw from September 2011 to March 2012 as an exchange student. I have travelled to almost a dozen countries in Europe during this time. I have attached a photo of my type D visa issued by the Embassy of Poland. I would also like to point out that I followed the dates of my visa and left from the Schengen Area before its expiry. If I wanted to be an illegal immigrant in Europe, I have plenty of opportunities to do so during this time.
6. Reasons why she is traveling to Europe. Write your reasons and your travel plans. Show that you are truly just a traveller without any bad plans to be an illegal immigrant. Write how you have never overstayed abroad and how you always came back. Tell them you don’t have any records of being an illegal immigrant. This is what my sister did.
Thirdly, I will be traveling with my parents, Jose and Maria Yabis, at the same time to visit my brother, DJ Yabis, who lives in Germany. I have not visited my brother who has lived in Germany for the last 3 years and I would love to visit this year with my parents as we have planned this to be a family get-together in Germany. Our family has NO RECORD of overstaying visas, illegal immigration or any of that sort. I HAVE NO DREAMS of becoming an illegal immigrant. I can even report at your embassy when I come back to show you that I, in fact, came back to the Philippines. I have also attached my parent’s visas and my brother’s passport and Germany ID on this appeal.
7. Create a sense of urgency by mentioning when your flight date is. It is specially effective when you are really traveling soon. My sister wrote it short and sweet.
Me and my parents are planning to fly together on Saturday, June 25, 2016, to Germany. I hope you can respond to my appeal as soon as possible because I have barely two weeks before our planned departure date and I still need to book my flights.
Thank you so much for considering my appeal and I hope to hear a positive response from you.
8. Hand signature. Plus don’t forget to write your email and phone number so they can contact you easily. I omitted my sister’s signature in the sample for privacy reasons. Obviously.
Sincerely,
Diana Grace Yabis
[email protected]
0917645xxxx
9. Include all the attachments in your appeal letter. She included proof about her job, her leave of absence and her income tax. She also included a photo of her previous Schengen visa, my ID, my parents’ approved visas etc. Attach everything you mentioned in the appeal letter that will support your claims.
Notice that my sister’s appeal letter was just one page. Keep it short, concise and direct to the point. Don’t beg for a visa. Show them that you deserve a visa. And that you are not planning to be an illegal immigrant.

salormoon87
08-05-2018, 16:35
mẫu thứ 2 ................

Zweijuo Chinjuani
Street number
City, State, code
Country
Date of birth: January 6, 1971
E-mail: [email protected]
Phone No. +92-123-1234567

November 29, 2012
Embassy Name
Embassy Address

Subject: Appeal against denial of Schengen visa
Visa application (case) number: 12-123456
Date of visa application submission: October 26, 2012
Date of visa denial: November 12, 2012

Dear Sir/Madam:

I would like to appeal against the decision made regarding my Schengen visa application. Your denial letter states insufficient funds in my bank account as the reason for my visa denial. After submitting my Schengen visa application my bank wrongfully withdrew funds from my account. An insufficient fund in my account was my bank’s mistake. The situation has been corrected, and my bank account currently holds sufficient funds as required by your policies. I would like to ask you to reconsider my application and to void your visa denial. Please, see the attachment, which includes a copy of my current bank account statement showing sufficient funds in my account.

In case you have any questions, please, do not hesitate to contact me at the above-provided email address or by phone on weekdays between 8 am and 6 pm. I am looking forward to hearing from you.
Sincerely,

Zweijuo Chinjuani

salormoon87
08-05-2018, 16:36
mẫu thứ 3

To
Visa Consular
France Embassy
Madani Avenue, Baridhara Diplomatic Enclave,
Dhaka, Bangladesh.

Subject: Appeal against denial of Schengen visa application.

Visa application (case) number: 2018-xxxxxxxxx
Date of visa application submission: 08/02/2018
Date of visa denial: 12/02/82018.

Dear Sir/Madam,
With this letter I would hereby like to appeal against the decision made regarding my Schengen visa application.

As your refusal latter you mention that: The information submitted regarding the justification for the purpose and condition of the intended stay was not reliable.

I will not living your nice country after my visit. My status and Social status I can’t stay any Country illegally and I am very interested to living my Country. I am rich man in my country.

The situation has since been corrected my travel purpose now match those required by your policies. As for my possible refusal to return, I hasten to inform you that it would be extremely unprofitable for me. I am Industrialist in my country. I am sending you a notarized copy of my documents of property ownership, as well as a copy of my current bank account statement, showing sufficient funds.

Travel plane dated on 04/04/2018 to 10/04/2018:

1) Eiffel Tower, 2) Louvre Museum, 3) Champs Elysees/Arc of Triumph,
4) Cruise on the Seine & 5) Montmartre. I'll see your beautiful places for just 7 days.

My Industry Name & Designation:
1. XXXXXXXXX. (Proprietor).

My visited country list:
1) Korea 2) Singapore 3) Brunei Tourist Alone 4) Saudi Arabia (Omrah Hajj) with my mother.
5) China 6) India 7) Srilanka Tourist Alone Taiwan (Rotary Program)
9) Thailand 10) Malaysia 11) Maldives. Tourist Alone

My Bank Statement & FDR:
* I have 14,29,923.00 Taka, Bank Statement from XXXX Bank.
* I have 20,00,000.00 Taka, FDR from XXXXXX Bank Ltd.

My total assets valuation: 8,40,00,000.00 BDT (8,15,296.52 EURO)
I attaching my all assets documents with my factory & showroom for your kind consideration.

My Club Name:
XXXXXXXXX Dhaka. (I am an honorable member of this club).

Based on this information, I would like to ask you to reconsider your previous decision to cancel my visa application. Should you require any additional information or documentation, I will gladly provide you with it. Please, do not hesitate to contact me via the contacts provided at the top of this letter.

Sincerely yours

Mohammad XXXXXXXXXXXXXXXXXXX
Proprietor
XXYYXXYYXXY.

Một số lưu ý trên trang của tổng lãnh sự quán Pháp

• Phòng thị thực của Tổng Lãnh sự quán Pháp không trả lời điện thoại.
• Khi cần thông tin, quý vị tham khảo trước tiên trang web của Tổng lãnh sự quán Pháp. Tại đây, sẽ có câu trả lời cho phần lớn các câu hỏi liên quan đến thị thực mà quý vị có thể muốn biết.
• Nếu không tìm ra câu trả lời cho câu hỏi của mình, xin vui lòng gửi câu hỏi đến địa chỉ sau : [email protected]
• Các câu hỏi rườm rà hay đã có sẵn câu trả lời trên trang web này sẽ không được xử lý.
• Khi gửi thư, xin ghi đầy đủ họ tên người gửi.
• Phòng thị thực xử lý cùng lúc rất nhiều hồ sơ. Nếu không nhận được ngay lập tức câu trả lời, xin quý vị vui lòng kiên nhẫn và không cần phải gửi nhiều lần với cùng một nội dung.
• Xin lưu ý các vấn đề sau :
o các câu hỏi chỉ liên quan đến thị thực
o chúng tôi không trả lời cho các yêu cầu lấy hẹn : cách duy nhất lấy hẹn là thực hiện thủ tục tại mục « Lấy hẹn nộp hồ sơ ».
o chúng tôi không trả lời cho các yêu cầu xác nhận tính chính xác của các thông tin trên trang web của Tổng lãnh sự quán Pháp.
o chúng tôi không trả lời các câu hỏi liên quan đến hồ sơ xin visa đang được xem xét : khi đương đơn nộp hồ sơ, chúng tôi đã thông báo cho đương đơn biết ngày và cách thức mà chúng tôi sẽ thông báo kết quả.
o chúng tôi không trả lời những câu hỏi mà câu trả lời đã có trên trang web của Tổng lãnh sự quán Pháp : trong trường hợp này, chúng tôi sẽ hướng dẫn quý vị vào trang có câu trả lời phù hợp.
o chúng tôi không trả lời những câu hỏi liên quan đến thủ tục cần thực hiện sau khi đến Pháp.
o chúng tôi không trả lời các câu hỏi liên quan đến cách thức để có các giấy tờ được yêu cầu trong hồ sơ xin thị thực.
o chúng tôi không kiểm tra trước các giấy tờ mà quý vị định nộp. Hồ sơ sẽ được kiểm tra tại quầy khi quý vị đến nộp hồ sơ và sau khi đã thanh toán lệ phí.
o danh sách các giấy tờ cần nộp được ghi rõ trên trang web của Tổng lãnh sự quán Pháp.

salormoon87
08-05-2018, 16:39
còn dưới này là mẫu đơn của em, e cũng k giỏi tiếng anh đâu e nếu ý rồi bạn em chỉnh sửa lại giúp cho e, e tính là nếu lsq k care thì khi e nộp lại cũng sẽ dùng letter này để giải trình lại

To: Consulate General of France in Ho Chi Minh City
Visa Section
27 Nguyen Thi Minh Khai Street. Ben Nghe Ward
District 1, Ho Chi Minh City, Vietnam

Subject : Appeal against denial of Schengen visa application.

Visa application (case) nu¬¬mber: SGN.2018.007681
Date of visa application submission: 17/04/2018
Date of visa denial: 27/04/2018

To Whom It May Concern:
My name is Dang Thi Ngoc Mai, date of birth Jan 25, 1987. My passport number BXXXXXXX and my current address is 111/B3 Tam Hoa Hamlet, Hiep Hoa Village, Bien Hoa City, Dong Nai Province, Vietnam.

I am writing this letter to appeal against the decision made regarding my Schengen visa application. As mentioned in your refusal letter, the information submitted in my visa application regarding the justification for the purpose and condition of the intended ¬¬¬stay was not reliable. Therefore, I would like to provide clarifications about my visit.

Firstly, I would like to apologize for not providing a careful preparation for my schedule. I did not remember the time and the flight number correctly. Therefore, I hope that the Consulate General of France will review my new itinerary, which is attached in this letter, and reconsider my visa application.

Secondly, I would like to clarify that I will definitely return to Vietnam after my visit due to my career and my family attachment in Vietnam. I have a good job which brings stable income to my family. I’m also living with my parents, my husband, my younger sister, and most importantly, my two sons (the older one is just 3 years old and the younger one is now just 5 months old).

Finally, I’m a high school Chemistry teacher in Bien Hoa city. After this school year, I will have a 3-month break in the summer. Therefore, I want to make the best use out of this time to travel before the next school year and to relieve my stress after going on the maternity leave.

The situation has been corrected. My travel purpose now matches those required by your policies.

My visited countries include:

1) Canada 2) Australia 3) Japan 4) Korea
5) Hongkong 6) Taipei 7) Singapore 8) Thailand
9) Indonesia 10) Malaysia

Based on this information, I hope that you will reconsider the previous decision to cancel my visa application. Should there be any requirements, I will gladly provide you with more information and documents. Please do not hesitate to contact me via the contacts provided at the bottom of this letter

Sincerely yours
Dang Thi Ngoc Mai
[email protected]
098XXXXXXX

Bumxiu
09-05-2018, 15:04
@salormoon87: chúc may mắn nha, như người Pháp nói "bonnce chance" :-)

reddragon86
25-05-2018, 09:30

Chào bạn

Trường hợp của bạn khá giống với trường hợp của em mình. Tuy khởi đầu khác nhau, bạn bị cancel vì đổi lịch bay, em mình cancel vì hủy booking nhưng lí do thì giống nhau: " thay đổi lịch trình so với kế hoạch ban đầu". Bạn còn mất ít, mình và e mình mất 20tr cho việc hoãn hủy vì đã book hết KS, tàu bè, bus ...

TH em mình bị hủy VISA ở đây : https://www.phuot.vn/threads/217298-Kinh-nghi%E1%BB%87m-xin-visa-Schengen-Ch%C3%A2u-%C3%82u-(ph%E1%BA%A7n-4)?p=1618140#post1618140

Trước hết mình thấy 02 bạn giống nhau ở chỗ là được cấp visa theo plan <từ ngày này đến ngày này>, bình thường sẽ là 30 or 45 ngày trong 3 tháng/1năm. Cũng bị người Pháp pv xong rồi hủy visa.

Mình muốn hỏi bạn 1 số thông tin để phỏng đoán xem chuyện gì đã xảy ra :
1. Bạn là ng HN hay tỉnh
2. Công việc của bạn
3. Chứng minh tài chính
4. Lịch trình (vd ở Pháp bao nhiêu ngày, nc khác bao nhiêu ngày) có thay đổi ko hay chỉ shift theo vé máy bay?
5. KS có thay đổi ko? Có ở nhà bạn ko hay ở KS?
6. Visa thăm thân hay du lịch? Hộ chiếu phổ thông hay công vụ?
7. Độc thân hay có gđình r

Mình có cảnh báo về việc hủy hết booking hotel <ở Pháp> có thể bị hủy VISA nhưng giờ mới gặp trường hợp đổi máy bay bị. Mình nghĩ có thể bạn/em mình đã bị đưa vào diện nghi ngờ j đó trước khi đc cấp visa.

TH em mình, nhân viên Embassy nói hoàn toàn có thể apply lại với lịch trình khác còn VISA theo lịch trình cũ bị hủy.

P.S: theo như mình tìm hiểu, qua ng thân và đã gặp trực tiếp 1 vài ng, thì ng Việt sang chui ở Châu Âu khá nhiều, họ ban đầu làm visa du lịch, sau đó ở lại k giấy tờ và làm thuê cho các nhà hàng, cửa hiệu, sau vài năm có $ bắt đầu chạy giấy tờ nên có thể là 1 trong những lí do ng Việt ta bị siết ở EU.

kimvanchinh
25-05-2018, 12:39

Họ không có quyền như bạn nói nhưng họ có quyền nghi ngờ về vé đi, vé về không đúng với hồ sơ visa và họ có quyền gọi đại sứ quán hỏi để trả lời cuối cùng. Ai đi lệch quá so với visa cấp, vé về không khớp với hạn, thậm chí vé không có số vé, hoặc vé đi đến nước không phải nước cấp visa họ đều có quyền hỏi lịch trình xem có đáng tin cậy để cho đi mà không bị trả về ở nước nhập cảnh không.

Thủ tục này ngày càng chặt do các lãnh sự quán họ cũng hợp tác làm việc này và việc phạt các hãng hàng không rất nặng (khoảng 20.000$) nếu cho người xuất cảnh bay không đúng thủ tục (trong đó có thủ tục người được cấp visa đã ký cam kết rằng các giấy tờ nộp khi làm vía đều genue và trung thực).

Lịch trình chỉ phải trình khi họ nghi ngờ, căn vặn thôi chứ không phải trình ngay cho họ. Bạn không tin cứ thử xem. Xuất cảnh TSN hay NB bạn nói là các anh không có quyền biết lịch trình của tôi, và vé đi của tôi đã book lại so với vé trình khi làm visa xem có bị sao không!! Sang pháp chẳng hạn, bạn cũng nói như vậy xem họ có cho nhập cảnh không!!

Nói chung là sơn ăn từng mặt, ma bắt từng người, nhưng không được chủ quan, cũng đừng cao ngạo quá bạn ạ. Ở nước ngoài thì có thể cao ngạo dọa kiện nếu họ sai và họ cũng rất sợ trách nhiệm nhưng ở TSN/NB bạn đừng có cao ngạo vậy. Có 2 bạn nữ sang Sinh chơi book KS Marina Bay đàng hoàng nhưng khổ nỗi lại nhờ bạn bên đó book theo suất giảm giá (chỉ người book được hưởng giá đó thôi) , thế mà bị bọn Sing nó cho về nước, dọa dẫm, cãi vã, thưa kiện cũng chào thua nhé bạn.