PDA

View Full Version : Ai có kinh nghiệm ngủ chùa ko?

Siêu Huy
21-05-2009, 15:34
Hi các bác,
Hè này, (tầm tháng 7) em định làm một chuyến dọc theo gần hết chiều dài đất nước (cụ thể là từ Hà Nội vào đến Khánh Hòa, vòng lên Tây Nguyên và vòng về kết thúc ở Đà Nẵng quê em, thăm ba má). Em định đi bằng tàu hỏa hoặc xe khách từ tỉnh này sang tỉnh nọ. Đi chơi trong tỉnh thì tùy tình hình có thể đi bus, xe ôm hoặc đi bộ.

Vấn đề là em muốn tiết kiệm tiền khách sạn bằng cách xin ngủ nhờ trong các chùa nếu được. Tuy nhiên em chưa có chút kinh nghiệm j về việc này cả. Mong bác nào đã từng xin ngủ nhờ nhà chùa thì truyền đạt cho em một chút kinh nghiệm ạ.

Có phải chùa nào cũng sẽ cho mình ngủ nhờ không?
Xin xỏ các sư có khó không?
Các sư có cho mình ăn cơm chay không ? :D

Em đội ơn.

chaubaogia
21-05-2009, 15:44
Ý tưởng rất hay đó bạn, hồi mới tốt nghiệp ĐH mình có ngủ chùa 1 lần rồi. Chùa nào cũng có sẵn lòng từ bi nên xin ngủ rất dễ, quan trọng là phải vào buổi tối trước khi chùa đóng cửa, bảo nhỡ đường hết tiền xin vào ngủ mai về quê là được ngay :D.

LinhEvil
21-05-2009, 15:52
Câu hỏi rất... thú vị ạ...:D em lại tưởng ngủ chùa là ngủ ko mất tiền chứ.

Em thì chưa xin ngủ chùa bao giờ nhưng xin ngủ nhà dân thì có... đặc biệt ngủ nhà dân ở dưới Miền Tây thì dễ xin.

Ngóng xem các bác ngủ chùa xin thế nào ạ....

Chitto
21-05-2009, 17:33
Ý tưởng rất hay đó bạn, hồi mới tốt nghiệp ĐH mình có ngủ chùa 1 lần rồi. Chùa nào cũng có sẵn lòng từ bi nên xin ngủ rất dễ, quan trọng là phải vào buổi tối trước khi chùa đóng cửa, bảo nhỡ đường hết tiền xin vào ngủ mai về quê là được ngay :D.

Tôi chưa bao giờ ngủ tại chùa. Tuy nhiên theo tôi khi vào đến cửa chùa xin ngủ mà nói dối như thế là điều rất không hay ! Nếu theo kiểu của bạn thì một chuyến đi sẽ phải nói dối bao nhiêu lần?

Vào chùa - cũng như đi đến những nơi khác - đều cần sự thành thật. Thành thật mà người ta cho ngủ nhờ là điều tốt, còn nếu không được thì sẵn sàng ra ngoài, còn hơn nói dối.

chaubaogia
21-05-2009, 17:35
:)Hì, lại bí bác Chitto mắng nữa rùi, hic. Nhưng mà đó là lời nói dối dễ thương đấy bác ạ

movadoklx
21-05-2009, 17:40
Vậy bác Siêu Huy đi tu đi thì sẽ được ở chùa, thậm chí được ăn cơm chùa luôn nữa đó. Theo ý mình đi chơi thì phải tính toán sao cho thật tiết kiệm, nếu chưa kiếm đủ tiền thì nên ở nhà. Vì đừng nói dối trước cửa Phật bạn nhé, giống như bác Chitto nói vậy đó.

Siêu Huy
21-05-2009, 18:00
Mình cũng không định nói dối đâu, mấy bạn đừng mắng mình. ^^

Tất nhiên mình vẫn chuẩn bị tiền để ở nhà trọ. Tuy nhiên mình sẽ cố gắng tìm chùa để xin ngủ nhờ, nếu ko có hoặc ko đc mới vào nhà trọ. Thứ nhất là tiết kiệm, thứ hai, đó là một trải nghiệm thú vị ^^ .

Chắc chắn mình ko nói dối, cũng ko có thói quen đấy ^^. Mình cứ nói là mình đi du lịch bụi thôi. He he.

Chitto
21-05-2009, 18:30
Tôi nghĩ muốn tạo được lòng tin và gây thiện cảm với nhà chùa, nên có một ít kiến thức về Phật giáo, từ cách xưng hô, cách đi lại trong chùa.

Tôi đến thăm nhiều chùa và cả nhà thờ, và nói thẳng mình không phải Phật tử hoặc con chiên, nhưng mình có đủ hiểu biết, đủ thành thật, thì họ cũng rất tôn trọng và thể hiện sự tin cậy. Có những người giữ chìa khóa cửa nhà thờ sẵn sàng mở cửa cho tôi tham quan, bật đèn cho chụp ảnh, dù biết tôi không phải giáo dân; hoặc có chùa, đền mời vào xem tận hậu cung, nội viện, nếu như mình có đủ sự đáng tin.

Khi vào chùa mà gặp được trụ trì (trú trì) thì tốt nhất, nói chuyện thẳng thắn và xin với trụ trì. Khi vị trụ trì đã đồng ý thì tất cả mọi người trong chùa đều sẽ vui vẻ cả.

Theo tôi, xin ngủ ở chùa miền Trung, miền Nam dễ hơn ở miền Bắc, một trong những lý do quan trọng là dễ gặp được trụ trì, vì gần như chùa nào cũng có trụ trì. Miền Bắc thì có khi 4 - 5 chùa mới có một sư/ni trụ trì, khi không có vị đó ở chùa thì người khác ít khi dám cho ngủ nhờ.

chaubaogia
21-05-2009, 18:42
Nếu bị móc ví hết tiền thì nói như vậy đấy, bác Chitto ạ. Nếu không đố Bác ngủ chùa được đấy?! Xin vào ngủ mà không có lý do chính đáng thì không ai cho cả. Bác đừng mắng nữa nhé :D

LinhEvil
22-05-2009, 13:46
Bác Chitto nóng nhỉ...

Ngủ chùa có thể không cần phải uyên thâm hiểu biết về Phật giáo mà đơn giản có cái tâm biết để ý thì xin ngủ cũng được chứ sao ạ. Biết đâu sau khi đi 1 vòng về lại ngộ ra nhiều điều từ cửa chùa thì sao.

Chùa cũng là nơi tiếp đón những người cơ nhỡ mà, chẳng qua sợ các cụ chủ trì không cho ngủ vì sợ tắt đèn mà mất mát đồ chùa thôi.

Đây cũng là một cái tài của người đi để có thể xin ngủ nhờ mà... Dù là ngủ chùa hay ngủ nhà dân. Tiết kiệm được bao nhiêu hay bấy nhiêu chứ cứ chờ đến lúc đủ tiền mới đi thì đến khi nào???

Bạn đang hỏi kinh nghiệm các bác cứ xô vào mắng là sao? Nên khuyên nên khuyên đê

nguyen
22-05-2009, 15:29
Tớ khuyên bạn bỏ ý định ngủ chùa or "ngủ chùa " . Dạo này, phong trào mượn tạm cổ vật chùa chiền ở VN đang lên cao, thường họ ko chứa cái loại thanh niên có khả năng chạy.
Nếu có tài ăn nói quá làm mủi lòng các đại ca thì tối ngủ cũng chả vui vẻ gì đâu...nhẹ thì mặc quần đùi ngả lưng giữa hai sư cụ, nặng thì chả may rón rén đi "hái hoa" thể nào cũng gặp 1 vị tiểu tăng mới xuất giaz, đầu trọc phang cho 1 nhát vào đầu ... thiện tai, thện tai hixhix. Tốt nhất ko có xiền thì chọn nhà trọ cạnh bến xe 20 ngàn mà vào.

LinhEvil
22-05-2009, 15:31
Thiện tai thiện tai!

Thí chủ Nguyen đi hái hoa hơi xa phạm vi cho phép rồi đớ!

Còi To
22-05-2009, 18:33
Em mới đọc dc cái này cũng là ngủ chùa=))
"Xin ngủ ở chùa, trộm xe Ford Focus của nhà sư
Sau khi tỉnh giấc, đại đức Thích Thanh Vinh - trụ trì chùa Bổ Đà, huyện Việt Yên (Bắc Giang) phát hiện chiếc Ford Focus đã “bốc hơi” cùng người thanh niên vừa xin tá túc tại chùa"
Nguồn: http://dantri.com.vn/c20/s20-326801/xin-ngu-o-chua-trom-xe-ford-focus-cua-nha-su.htm

Siêu Huy
22-05-2009, 19:32
Hix, em chưa ngủ chùa bao giờ nhưng cũng có vài lần lên chùa ngồi thiền với cả ăn cơm chùa. Em cũng từng một lần trực tiếp nghe một bà sãi ở một ngôi chùa ở Hà Tây kể chuyện có người vào chùa xin ngủ nhờ rồi nẫng mất 3 cái tấm bia cổ.

Nói chung cũng ngại ngại về mấy chuyện này nên post cái thread này hỏi xem ai có kinh nghiệm j ko.

Chắc cũng tùy chùa nhỉ, ko phải chùa nào cũng cảnh giác cao độ nhỉ? Chứ xin ở nhờ mà không khí nặng nề thì cũng mất cả vui :(

hoaxoantrang
22-05-2009, 22:02
Mình nghĩ đây có lẽ 1 dự định trong lúc hứng khởi của bạn mà thôi . Thật ra đó cũng là 1 ý hay trên đường lang thang đây đó, nhưng mình cũng thử rón rén đưa vài gợi ý thế này :
- Nếu chỉ là vì thích ngủ chùa vài lần cho có cảm giác trải nghiệm trên đường đi , bạn nên chọn 1 vài ngôi chùa nhất định nào đó và bạn thật sự phải tìm hiểu tương đối về ngôi chùa định ngủ nhờ : hiểu sơ về lịch sử ngôi chùa, hiểu sơ về lực lượng sư - tăng trong đó ,...và có lẽ có ít nhất 1 vài giờ xin phép vào tham quan trò chuyện trước khi có ý định xin ngủ nhờ .Có lẽ, theo ý mình , bạn nên chọn 1 vài ngôi chùa thật "đặc biệt" theo tiêu chí : ở những nơi xa xôi, nhà cửa thưa thớt và nếu là nổi tiếng thì càng hay .
Trong quá trình xin phép được trú ngụ, nhất thiết phải trình bày rõ ràng nhân thân cũng như mục đích, tốt nhất là cứ tuân thủ theo đúng trình tự đăng ký ...tạm trú ý !:LL
Ngày trước mình đã có đôi lần xin ngủ chùa bằng cách này, đại loại cũng là vì thấy các sư có cảm tình với mình trong thời gian tiếp xúc ngắn ngủi trước đó và có ngỏ ý xin được vào hậu điện ngủ chung với chủ tiểu 1 đêm để tìm cảm giác thanh tịnh nơi tâm hồn, hứa hẹn sẽ " tẩy trần " sạch sẽ, ăn chay ...trong thời gian lưu lại chùa và ...đưa cả chứng minh thư cho các thầy giữ .
-Nếu chỉ vì bạn cảm thấy hơi eo hẹp về kinh phí, tôi nghĩ rằng hướng này là 1 hướng giải quyết hơi tiêu cực. Thật ra bạn không nhất thiết cứ phải đi bằng được hết các nơi mới được coi là đã đi " hết nước " . Có lẽ bạn nên tối giản lại hành trình bằng cách chọn những địa điểm tiêu biểu đặc trưng cho vùng miền, ví dụ : đã đi Gia Lai - Daklak thì có thể thôi Kontum, đã đi Phan Thiết thì thôi Nha Trang , đã đến Sóc Trăng thì thôi Trà Vinh ....
- Mình mon men góp ý vậy, mong bạn bỏ quá . Và chúc bạn 1 hành trình thật thú vị !

Siêu Huy
22-05-2009, 22:28
Cảm ơn bạn.
Kinh phí ko phải là vấn đề lớn nhất ở đây, mình hòan tòan có thể đi theo kiểu thoải mái đc. Mình chỉ muốn đi theo kiểu tiết kiệm để có những trải nghiệm thú vị thôi. Dù sao đó cũng là một yếu tố làm cho chuyến đi trở nên thú vị hơn. Ngoài tiết kiệm tiền khách sạn, mình còn tiết kiệm cả tiền ăn uống nữa :D

Mình cũng nghĩ là sẽ nói chuyện với các thầy một vài giờ trc khi xin ngủ. Thật ra vấn đề tiếp xúc với các thầy thì mình ko lo ngại lắm vì mình giao tiếp cũng tốt.
Cái mình cần chia sẻ ở đây là những vấn đề có thể nảy sinh trong chuyện này. Ví dụ như vậy thường có làm phiền các thầy ko (nếu đã cho ngủ rồi) hoặc trường hợp các thầy quá đề phòng mình như bạn j trên kia đã nói.

Dù gì đi nữa thì chùa cũng là một môi trường lạ với mình. Xin ngủ ở một môi trường lạ, với những người mình chưa bao giờ biết nhiều khi cũng có những vấn đề mà mình ko biết trc đc. Nói chung đây là vấn đề mà mình nghĩ đến và cân nhắc nhiều nhất khi chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới.

Siêu Huy
22-05-2009, 22:38
Để cho chắc tuần sau mình thử đến chùa nào gần nhà hỏi ý kiến các thầy về chuyện này xem sao :D

lymy
23-05-2009, 09:19
Em chỉ trình bày tí kinh nghiệm của em:
* Nhà chùa bao giờ cũng có khu cho khách ở, và họ không hề khắt khe nếu mình xin ngủ lại. Tuy nhiên chùa có phép tắc rất rõ ràng, mà em nghĩ nếu đã xác định là "ăn nhờ ở đậu" thì mình nền theo, ví dụ:

- Sau 9h tối thì các hoạt động đều ngừng lại. trước đó họ thường lên chính điện để ngồi thiền trong khoảng 1h (bên Thiền thì là như vậy). Nếu có thể, tham gia cũng có kinh nghiệm hay ạ.

- Khi vào giờ rồi thì không được nói to, cười to hay có những hành động ảnh hưởng đến sự tôn nghiêm của chùa.

- Trong chùa sẽ có người lo sự vụ cho những người đến nhờ, bác cứ hỏi người ta về lễ nghi, thường là ngoại đạo thì họ cũng không khắt khe lắm.

- Dậy sớm đi lao tác đi bác ạ, rèn luyện thân thể, thường họ dậy sớm lắm. Bên nhà Thiền 3h30 sáng đã kẻng dậy, 4h ngồi thiền. 5h lao động, 7h ăn sáng, rất là rõ ràng. Em thấy mình hòa nhập được với lịch của họ thì mình cũng đã là... người trong nhà rồi bác ợ!

- Nếu có thể nói chuyện được với các quý thầy trong đó thì tuyệt nhất rồi. Em chả có mong ước nào hơn...

LinhEvil
23-05-2009, 09:30
Ai cũng như Lymy thì tốt quá rồi, tớ chả có mong ước nào hơn!

Siêu Huy
23-05-2009, 09:38
Mình cũng chả có mong ước nào hơn, cảm ơn bạn lymy lắm lắm.

MANHHUNG
23-05-2009, 11:10
Vấn đề bác Siêu Huy đưa ra cho anh em đáng quan tâm đó, lời khuyên của bác Chitto rất chân tình và thiết thực.

zanghoang
23-05-2009, 23:44
em nghĩ ngủ chùa ở miền Bắc chắc khó.

em cũng hay lượn lờ, lang thang đền, chùa. có nhiều nơi nhà chùa thoáng mình chạy lung tung thoải mái, nhưng có nhiều nơi soi hơi kỹ, thậm chí còn không cho vào.

đấy là chùa nhá, còn đền thì quên đi, em vẫn hay gặp trường hợp bị các cụ từ chặn từ cổng, không cho vào, không cho hỏi chuyện, có gì thì ra ủy ban xã làm việc rồi xin giấy các cụ mới cho vào. tất nhiên không phải đền chùa nào cũng thế nhưng trường hợp như thế không phải không có.

bác đi phượt, lúc trời nhá nhem xin vào đền, chùa ngủ nhờ, dù không phải là tất cả đề khó khăn nhưng em e cũng khó lắm thay...

nhưng ý tưởng của bác hay đáo để ... :)

lymy
24-05-2009, 09:22
"có nhiều nơi nhà chùa thoáng mình chạy lung tung thoải mái"

Em nghĩ cũng cần phải xem lại là có thái độ thế nào. Nhập gia tùy tục bác ơi, người lạ đến nhà bác mà cứ chạy lung tung thoải mái thì em đồ là chỉ được chốc lát bác đá đít nó ra khỏi cửa luôn chứ lị!

Xét cho cùng, em nghĩ, nơi cửa chùa là để tu tập và thực hành giáo pháp của Đức Phật, họ rất mở cửa cho những người lỡ đường không có chỗ ngủ, tuy nhiên không phải là "đất trống đồi núi trọc" mà muốn làm gì thì làm đâu ạ!

spartans
24-05-2009, 19:19
Thường thì chùa nào cũng có một phòng riêng biệt dành cho khách lỡ đường tùy theo quy mô lớn nhỏ của chùa mà cái phòng dành cho khách này tỉ lệ theo. Em đã nhiều lần được ngủ trong chùa. 1 lần ở chùa gì đó không nhớ tên ở Phú Mỹ - Bà Rịa, 1 lần ở chùa Vạn Hạnh tại Sài Gòn và rất nhiều lần ngủ tại chùa Bát Nhã - Bảo Lộc.

Bất kỳ chùa nào cũng có một (hay nhiều) sư phụ trách việc tiếp đón khách, họ rất cởi mở và thường những sư này có tài ăn nói. Muốn được nghỉ lại trong chùa thì trước tiên bạn cần trình bày lý do và đưa CMND ra để các sư làm thủ tục check in sau khi phổ biến nội quy cần thực hiện trong chùa.

Các sư rất chu đáo trong việc đón khách, em nghĩ đây cũng là cách họ làm để giữ hình ảnh ngôi chùa của họ đối với khách vì thế các bác em cứ yên tâm nghỉ tại chùa nếu lỡ đường.

spartans
24-05-2009, 19:33
Có phải chùa nào cũng sẽ cho mình ngủ nhờ không?
Xin xỏ các sư có khó không?
Các sư có cho mình ăn cơm chay không ?

- Sẽ được ngủ nhờ tại các chùa nếu mình có lý do chính đáng, ví như bạn nói là du lịch bụi & muốn có trải nghiệm thú vị khi được ngủ tại chùa. Các sư sẽ yêu cầu bạn điền vào một mẫu đơn có sẵn giống như đơn xin tạm trú & giữ CMND của bạn đến lúc bạn rời khỏi chùa

- Cần gặp trực tiếp sư có nhiệm vụ tiếp khách thì việc ngủ lại chùa đơn giản vô cùng.

- Tất nhiên là có cơm chay dù đã qua bữa các sư vẫn dọn lên cho mình ăn nếu may mắn còn được ăn rất nhiều thứ khác :D.

tunbo
24-05-2009, 20:54
Tớ cũng ngủ chùa trên đường lang thang 1 lần, nhưng lâu lắc rồi, thấy đơn giản vô cùng, chắc giờ đã khác. Hồi tháng 8/90, mới thi đại học xong, được cho 3 ngày ... đi đâu thì đi :D, rủ thằng bạn, mỗi thằng một cái xe đạp và ... đi. Hồi ấy thì chỉ có xe đạp thôi, máy ảnh chụp phim, không phải ai cũng có. Cứ đạp xe mãi, qua Phú Thái sang Kinh Môn (hồi đó còn cái phà Mây thì phải, chắc giờ đã có cầu lâu rồi), lọ mọ lên động Kính Chủ chơi, xong rồi nổi hứng xin ngủ lại chùa trên núi. Đúng là đơn giản như hít thở ấy. Gặp bà sư - chả biết chức phận là gì - hỏi : "Bọn cháu xin phép ngủ lại đây tối nay được không ạh", bà ấy bảo : "Được thôi, các cậu ngủ lại cũng được, nhưng nhà chùa đạm bạc lắm đấy, ngủ chõng được không?" Thế là xong, được ăn một bữa cơm chay, ngủ chõng tre ngay cửa động.
Giờ chắc không dễ thế nữa thật.

zanghoang
24-05-2009, 21:09
"có nhiều nơi nhà chùa thoáng mình chạy lung tung thoải mái"

dạ, ý em là vô những chùa, đền thoáng, mình được thoải mái, không bị soi kỹ, không bị vặn vẹo, được đi đủ cả hậu cung để ngó nghiêng...

em nhớ nhất lần sang đền Phụng Công - xã Phụng Công ( Văn Giang - Hưng Yên ) thờ Hai Bà. các cụ chủ từ cẩn thận phát kinh. hỏi gì các cụ cũng không nói hoặc nói rất chung chung, đi lòng vòng ngoài sân các cụ cũng theo sát, hậu cung thì tất nhiên là nghiêm cấm rồi, xin thế nào các cụ cũng không cho chụp ảnh. ngồi 1 lúc thấy vài ba cụ nữa đến, các cụ bảo: thấy dân làng nói có người lạ vào đền nên chúng tôi ra xem.

rồi từ lúc ấy, em hỏi gì các cụ cũng bảo: ra Ủy ban xã làm việc rồi mang giấy giới thiệu hoặc có ai trên ủy ban xã dẫn xuống mới làm việc...

em nhớ cả lần vào chùa Dương Liễu ( gần chợ Sấu xã Dương Liễu - Hoài Đức ) nữa, bà cụ quét chùa hỏi han 1 hồi xem là con cái nhà ai, quen ai trong làng rồi cụ kết luận: ra xã làm việc...

giờ các cụ cảnh giác lắm các bác ợ

( mà đấy là trông em còn thư sinh, tử tế chán đấy nhá :) )

Hồng Thất Công
26-05-2009, 10:31
Đồng ý với bác Mỳ. Bổ sung thêm là nếu có ý định ngủ ở chùa thì nên lập danh sách tất cả các chùa trên đường đi, để xác định chỗ nào thuận lợi nhất. Hiện nay, các chùa đang xây dựng lại nhiều, tránh vào các khu đang xây dựng, thứ nhất là không có chỗ cho mình ở, thứ hai là họ cũng cảnh giác để bảo vệ cả nguyên vật liệu xây dựng với những tượng phật trong chùa, thứ ba là không tránh được khoản đóng góp xây dựng chùa (họ chẳng bắt buộc đâu nhưng mình thấy áy náy?!).
Đúng như bác Mỳ nói, trong các chùa cũng như trong nhà thờ, đều có người lo sự vụ, có khu ăn nghỉ cho khách, nên không phải lo, tuy nhiên cơm chay thì ít. Trừ ngày rằm, mồng một hoặc trong tuần chay (để chuẩn bị cho lễ lạt,…) ra thì các sư được ăn mặn, ăn chay là tuỳ tâm thôi.
Ngoài việc nói năng lễ độ, cử chỉ khoan thai, tôn trọng, lễ phép các vị sư tăng thì trước khi rời đi cũng nên bỏ vào hòm công đức chút ít.
Vì vậy, tính về lợi ích kinh tế chắc không lợi hơn được bao nhiêu, nhưng trải nghiệm thì ổn. Vả lại, cũng đừng mong sẽ được đón tiếp nồng nhiệt ở tất cả các chùa chiền, thế giới của các chư tăng cũng giống như đời sống chúng ta, cũng có người này người kia, cũng có lúc này lúc khác, nên hôm qua ở chùa này thì được cơm chay, được giảng về lòng nhân đức ái, mai ở chùa khác có thể không được để mắt đến một tia, âu cũng là cái liễn! Sự trải nghiệm phải đến thế mới là trọn vẹn!

pan
26-05-2009, 10:58
Ý tưởng cũng hay, e nghĩ nếu vào chùa mà thành tâm thì chắc các sư cũng không đến nỗi khó khăn đâu :D
Em chỉ có cái lưu ý, chùa là nơi tôn nghiêm và đòi hỏi yên tĩnh, nên các bác nên hạn chế tiếng ồn (đi nhiều người thì hạn chế bàn tán nhiều, mobile thì để chế độ rung).
Mà thật, chả cứ ở chùa, ở nhiều hội thảo, diễn giả đang đến đoạn nói hay thì có tiếng nhạc chuông vang lên, chán và ngượng thay cho cái bạn í (NO)

Thế thôi ợ, e thì chưa ngủ chùa bao giờ :LL

pvnguyen
27-05-2009, 08:52
Xin ngủ ở chùa, trộm xe Ford Focus của nhà sư
Sau khi tỉnh giấc, đại đức Thích Thanh Vinh - trụ trì chùa Bổ Đà, huyện Việt Yên (Bắc Giang) phát hiện chiếc Ford Focus đã “bốc hơi” cùng người thanh niên vừa xin tá túc tại chùa.

Thủ phạm được xác định là Trần Văn Hạnh, trú tại khu Y Na, Kinh Bắc, Bắc Ninh. Giữa tháng 5, Công an huyện Việt Yên đã bắt, khởi tố Hạnh về tội trộm cắp tài sản.

Theo trình báo của đại đức Thích Thanh Vinh, ngoài chiếc ôtô, ông còn bị mất điện thoại Nokia 6500.

danh0601
29-05-2009, 22:49
Tui thấy ý tưởng xin ngủ chùa cũng hay đấy chứ, không phải là không đủ(có) tiền để vào KS hay nhà trọ. Mà đơn giản là trãi nghiệm cảm xúc khi được ngủ trong chùa một đêm. Nhất định tui sẽ thêm vào chương trình món này(ngủ chùa) trong những chuyến đi sau này.

ynanshui
28-06-2009, 20:03
Em là newbie của diễn đàn.Nhưng cũng rất thích đi đây đó.
Em thấy ý tưởng ngủ ở chùa cũng hay hay đấy chứ ạ.Em cũng muốn cảm nhận được cuộc sống thanh tịnh ở chùa.
Thỉnh thoảng em có đi theo đoàn bên thiên chúa giáo đi 1 vòng các nhà thờ ở miền nam.Các nhà thờ vẫn cho giáo dân của họ vào ngủ, và trưởng đoàn cũng thu 1 số tiền nhỏ(2-3 chục nghìn) cho nhà thờ.Cái này ko biết có phải quy định ko ạ.
Nhưng khi theo doàn bên phật giáo đi các chùa trong nam thì em ko thấy điều này.Toàn ra nhà trọ ngủ thôi.Mà đoàn cũng không nhiều người đâu ạ.Hay tại các chùa bé quá:)

Buta
29-06-2009, 16:44
Em thấy nếu đi như vậy, tốt hơn hết là chọn các thiền viện hay tu viện để xin ngủ lại, kết hợp thăm quan cảnh chùa (cảm giác rất là thanh tịnh). Nhưng có lẽ cũng ko nên đến vào lúc quá tối, lúc ấy mấy thầy coi chừng 3 cái vụ "cẩn thận củi lửa lắm" Bữa nhóm bạn em có đến chơi ở tu viện Bát Nhã, thầy còn có nhã ý mời cả hội ngủ lại, hỏi đi hỏi lại cơ í, thế mới sợ, hay tại nhìn mặt mũi mình có chân tu nhỉ =))

helleagle
07-08-2009, 22:08
cái này tớ làm nhiều lần rồi..... thú vị lắm, tớ thích đạo Phật nên thích vô chùa đàm đạo với các sư, viếng cảnh chùa, xin o lại dễ lắm, mặt mũi đàng hoàng là ok rồi

Madscientist
12-11-2009, 23:57
xin lỗi vì cái pic này cũ mà lại lôi lên ^^

hì hì, mình ngủ ở chùa nhiều lần lắm, xin phép ko bàn đến các chùa ở Trung và Bắc Bộ

mình chủ yếu ngủ ở các chùa miền Nam

nói chung, vào chùa chào hỏi 1 vị sư, trình bày lí do đi du lịch, mong muốn ngủ lại chùa 1 đêm để biết được cảm giác thanh tịnh, ko ồn ào nơi cửa Phật (cái này là mình nói thật hoàn toàn, ko nói dối, chả cần phịa chuyện sv hết tiền làm gì), và mình cũng vào đạo Phật từ nhỏ, nên thực sự cũng thích cảm giác ngủ ở chùa lắm lắm _ 1 cảm giác rất là Yomost (c)
mình từng ngủ ở chùa Gia Lào _ Đồng Nai; chùa Tây Phương, chùa Hang Tổ cùng thuộc núi DInh _ Bà Rịa; 1 số chùa ở miền Tây ...

nói chung cũng dễ, chẳng cần thủ tục gì sất, cái quan trọng là bạn phải ăn nói lễ phép, và đừng có ăn mặc lố lăng quá, trước khi đề cập tới việc ngủ lại thì nên kiếm nước rửa mặt, chỉnh trang lại đầu tóc xí òi nói chuyện cho nó lịch sự.

thêm 1 cái mình thix ngủ ở chùa là vì thường nó nằm xa khu dân cư, thường có núi non, cảnh vật đẹp, ngủ lại đó, sáng sớm đi dạo, hít thở không khí trong lành.

@ : nếu giờ vì hoàn cảnh mà tri khách tăng (sư lo việc tiếp khách) có đòi CMND thì cũng nên đưa, đừng làm khó họ, chắc tại bi giờ "THạch Sanh thì ít, Lí Thông thì nhiều" nên họ buộc phải làm thế

tuy nhiên, lần gần đây mình lên Thị Vãi ở Vũng Tàu cũng định ngủ lại đó nhưng có việc phải về thì cũng thấy ko có phải đưa CMND\

1 vài lưu ý nho nhỏ cho các bác để có 1 buổi ở chùa trọn vẹn

1) ko gây ồn ào, cười nói ở ngoài sân vườn thì cũng ok thôi, nhưng khi vào trong gian nhà nhỉ thì nên hạn chế cười lớn tiếng, cười ha hả, và nhất là KO CHỬI BẬY, em xin lỗi, 1 số teen bi giờ có thói quen nói năng chêm những từ rất thô tục, nhiều lần đi chùa em chứng kiến cảnh này rồi

2) giữ vệ sinh, cái này em cũng rất bực mình, ko phải tất cả, tuy nhiên đa số du khách đều xả rác bừa bãi, bất kể nơi nào

3) cái thùng công quả, theo em, em nghĩ thoáng, đóng cũng đc, ko đóng cũng ko sao, cá nhân em thì em chỉ đóng cho những chùa nghèo, vùng sâu vùng xa, còn mấy chùa bự bự thì thú thật, hàng năm họ nhận đc nhiều của các phật tử lắm, nếu thích thì cứ đem tiền đó cho người nghèo cũng đc

4) TIẾP ĐẾN CÁI NÀY QUAN TRỌNG NÈ, BÁC NÀO YẾU BÓNG VÍA, SỢ MA ... ĐẠI LOẠI THẾ THÌ ĐỪNG CÓ VÀO CÁI PHÒNG ĐỂ CỐT HAY NƠI TRƯNG HÌNH NGƯỜI ĐÃ MẤT, em nói trước, cá nhân em thấy nơi đó nhiều khi âm u tối tăm, âm khí cũng nhiều, vào đó roài thì coi chừng các bác ăn cơm mất ngon. tất nhiên chẳng ai lại cố í vào cái phòng đó cả, tuy nhiên nên để ý trước khi đi đứng, nhiều khi thấy cái tháp lại hí hửng vào xem bên trong, vào rồi thì mới biết :LL:LL:LL

5) chùa nào cũng có cơm chay, cứ đến nếu đói thì xin tri khách tăng cơm chay mà en, đừng ngại, bác nào ngại thì ăn xong bỏ vào thùng công quả ít tiền

... vài dòng mạo muội, hi vọng có ích cho các bác (BB)(BB)(BB)

Madscientist
14-11-2009, 03:42
Em là newbie của diễn đàn.Nhưng cũng rất thích đi đây đó.
Em thấy ý tưởng ngủ ở chùa cũng hay hay đấy chứ ạ.Em cũng muốn cảm nhận được cuộc sống thanh tịnh ở chùa.
Thỉnh thoảng em có đi theo đoàn bên thiên chúa giáo đi 1 vòng các nhà thờ ở miền nam.Các nhà thờ vẫn cho giáo dân của họ vào ngủ, và trưởng đoàn cũng thu 1 số tiền nhỏ(2-3 chục nghìn) cho nhà thờ.Cái này ko biết có phải quy định ko ạ.
Nhưng khi theo doàn bên phật giáo đi các chùa trong nam thì em ko thấy điều này.Toàn ra nhà trọ ngủ thôi.Mà đoàn cũng không nhiều người đâu ạ.Hay tại các chùa bé quá:)

cái này thì mình không rõ, vì thực ra miền tây mình đi cũng nhiều, nhưng thú thực chưa ngủ chùa lần nào ở đó, mình chỉ ngủ ở các chùa Đồng Nai, Vũng Tàu là nhiều. (chủ yếu các chùa theo Bắc Tông hay Thiền Tông)

tuy nhiên lý giải thì mình nghĩ là do đa số các chùa mình Tây theo Nam Tông, và là chùa Kher Me, nên có lẽ họ khác các chùa Bắc Tông hay Thiền Tông

cho em hỏi có bác nào ở miền Tây vào giải thích giùm em, em cám ơn nhiều lắm lắm.

và cho hỏi có bác nào đã ngủ chùa ở Miền Tây chưa, và nó có phải là chùa Kher Me hay không thế, vì sau tết, có thể mùng 6 em định đi miền Tây chơi nên em hỏi trước

đa tạ các bác nhiều (beer)(beer)

Red_Dao
15-11-2009, 14:04
Mới đọc topic em cũng tưởng ngủ chùa là ngủ ko mất phí.:).Khó khăn, thuận lợi, khuyên răn, chia xẻ...cho việc ngủ trong chùa các bác đã sâu sát hết rồi, em là phật tử, đi chùa chiền cũng nhiều, em hoàn toàn nhất trí với ý kiến của các bác, nhất là bác lymy,bác hoaxoantrang & bác chitto.
Em mạo muội có ý kiến, ngủ chùa cũng hay,nhưng ở những nơi ko có chùa gần đó thì sao nhỉ.Có bác nào Phượt mà "ngủ chùa" chưa,nhà người quen được cho ngủ thì hẳn rồi, nhưng nhà người chưa gặp kà.
Ở VN mình em hok biết là vụ này ko, nhưng ở nước ngoài thì có,nhỏ bạn em mới vu vi 5 nước Châu Âu về, trong 3 tuần mất 3000 usd tất tần tật, em nghe mà chảy nước miếng.
Tiết kiệm được như vậy là do nó ngủ nhờ nhà bạn bè ở mỗi nước (nó quen qua online và trong web http://www.couchsurfing.org/), nước nào ko có người quen, thì nó thuê phòng ngủ ghép với bạn mới quen trong chuyến đi.
Em trộm nghĩ đã là tín đồ Phượt thì tiết kiệm thời gian, chi phí chút nào hay chút đó để có thêm cơ hội được Phượt dọc nhiều nơi hơn.Nếu VN mình nếu có loại hình du lịch trao đổi chổ ngủ, thổ địa giúp nhau như thế thì hay quá.
Theo em biết hiện nay ở S.Gòn đã có những bạn trẻ cho các bạn sinh viên, khách du lịch nước ngoài ngủ nhờ, còn làm guide miễn phí nữa chứ. Thế có cho người Việt mình ngủ nhờ ko nhỉ :)
Bạn em là con gái, nó đi 1 mình, em hỏi nó ngủ nhờ, ngủ share phòng thế ko sợ mất an toàn ah, nó nói nếu mình sợ người ta, người ta cũng dè chừng mình thì ko nối vòng tay lớn được, với lại người nước ngoài cởi mở lắm, chuyện tiêu cực ở đâu mà ko có nhưng ko phải là tất cả.
Em thấy đi kiểu đó vừa tiết kiệm chi phí, học hỏi, tìm hiểu được nhiều, vừa có nhiều trãi nghiệm thú vị.;)

vuthanhminh
19-03-2011, 23:22
Em xin chia sẻ tí kinh nghiệm ngủ chùa ở các nơi.
1. Ko phải chùa là cứ vào ngủ "chùa". Trong thời bây giờ, chùa cũng sợ trộm, cũng sợ đủ thứ. Chùa ko cho ngủ là nhiều.
2. Ngủ chùa đơn giản: a, xin vào ngủ ở phần tam quan hoặc gần tam quan, chả liên quan gì đến các hạng mục bên trong của chùa là dễ nhất. Ơ, dĩ nhiên là phải có túi ngủ rồi. b, nhờ chùa giới thiệu (cái này hiệu quả nhất!!!) sang nhà dân. Vụ này em áp dụng quá nhiều. Cả Bắc lẫn Nam. Em ko biết bạn kia ngủ gọi là có chỗ, hay ở lâu. Ở lâu thì em có nhiều kinh nghiệm hơn.
3. Mọi thứ phải đầy đủ: giấy tờ tùy thân, mục tiêu, face.Nhác thấy sư cụ ra, nhìn mặt sư cụ thấy không ổn thì té cho nhanh.
4. Muốn ngủ tối thì phải đến sáng. Chứ đêm hôn mà đến thì gọi cũng ko ai mở cửa, chưa nói người ta cho vào ngủ.

Cơ bản là kinh nghiệm của em.