PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành xuyên việt tháng 10. 2009

niemand
21-05-2009, 03:45
Chào các bạn, trong tháng 10.2009 mình dự định đi xuyên việt khoảng 2-3 tuần (nhiều hơn nữa mình không có thời gian :(). Nếu bạn nào cũng có dự định đi trong thời gian này, hy vọng có thể được làm bạn đồng hành.

Dự kiến:

Phương tiện: tàu lửa, xe đò

Lịch trình: Sài Gòn - Mỹ Sơn, Hội An - Huế - Phong Nha - Kẻ Bàng - Hoa Lư - Hà Nội - Hạ Long - Sapa. sau đó sẽ về Hà Nội rồi vào thẳng sài gòn.
(dĩ nhiên lịch trình có thể thay đổi nếu bạn đồng hành có ý kiến :) )

Có lẽ cái thread này được lập hơi sớm, nhưng vì là xuyên việt, thời gian không phải là ngắn lắm (các bác lão làng xin đừng cười em :"> ), kinh phí mình nghĩ có lẽ sẽ không ít, nên mình post sớm một chút hy vọng bạn nào chưa có ý định thì sẽ có ý định, lên kế hoạch và đủ thời gian để dành xiền :D.

Đa số các bác có lẽ đã đi mòn Việt Nam rồi nhưng mà với em thì đây là lần đầu, những nơi em đề cập ở trên toàn là những nơi em chưa đến bao giờ, mong các bác đừng cười chê.

Trong chuyến đi nếu mà được ở nhà dân xem người ta sinh hoạt như thế nào thì tốt quá, nhưng mấy nơi trên kia đa số là thành phố (du lịch) nên chuyện này coi bộ khó nên mình định, nếu không ở được nhà dân thì thuê khách sạn vậy. Đây giống một chuyến du lịch hơn là đi ngao du sơn thủy, tìm hiểu nhân tình thế thái, chiêm nghiệm cuộc đời, nhưng hy vọng mình sẽ tìm được bạn đồng hành :).

Vì là lần đầu nên không có kinh nghiệm, xin các bạn đi trước chỉ giáo, không biết là đi như vậy, kinh phí sẽ tốn hết khoảng bao nhiêu? nơi nào nên ở lâu một chút ? không biết hành lý nên đem theo vali hay ba lô thì tiện? ....

Một lần nữa xin các bạn đừng cười chê và mong được giúp đỡ. Xin cám ơn.

alias.noodles
21-05-2009, 08:18
Chào các bạn, trong tháng 10.2009 mình dự định đi xuyên việt khoảng 2-3 tuần (nhiều hơn nữa mình không có thời gian :(). Nếu bạn nào cũng có dự định đi trong thời gian này, hy vọng có thể được làm bạn đồng hành.
....

Mình thấy Vietravel và Saigontourist đều có tour miền trung và tour miền bắc (hoặc tour xuyên Việt) gần khớp lịch trình của bạn. Nếu bạn chưa đi xa bao giờ có lẽ cũng nên nghiên cứu khả năng đi theo tour cho quen cảm giác xa nhà rồi lần sau tự đi sẽ hay hơn.

Lần đầu tiên mà đi một chuyến dài ngày như vậy chắc chắn sẽ nhiều bỡ ngỡ nên lo lắng là chuyện bình thường, ai cũng đã từng như vậy sao lại cười chê? Để chuyến đi thành công có lẽ bạn nên đọc thêm các bài viết về công tác chuẩn bị cho một chuyến đi:

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=694

thông tin về những điểm mình sẽ đến:

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=550 (Hội An)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=1435 (Phong Nha - Kẻ Bàng)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=1648 (Ninh Bình)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=78 (Sapa)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=2000 (Sapa - Hạ Long)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=1570 (Hà Nội - Hạ Long - Sapa)

rồi sau đó lập ra danh sách riêng cho mình, những điểm nào chưa rõ hoặc chưa có thông tin hãy hỏi thăm.

Về kinh phí nếu đi bằng máy bay, ô tô, tàu hoả thì mình không thạo lắm nhưng nếu đi bằng xe máy thì khoảng 400 - 500k/ngày, dĩ nhiên nếu ăn uống kham khổ, ngủ nghỉ kém tiện nghi hơn thì có thể giảm chút ít còn nếu hoành tráng thì gấp đôi, ba lần mức trên cũng là bình thường :)

Tiếp đến bạn chuẩn bị 2 xu ảnh tự giới thiệu (chắc chắn mod Anh Già sẽ yêu cầu) cho thêm phần sinh động :D

Chúc bạn sớm tìm được bạn đồng hành :)

PS. À! trong một bài viết thì tên địa danh, ở đầu câu hoặc sau dấu chấm thì nên viết hoa nhé!

tichuot
21-05-2009, 08:46
Anh Mỳ đảm đang ghê nhỉ, đúng là quản gia nhà phượt giay cao nam ha noi (http://giayhn.com/giay-cao-nam). Lâu rồi không (beer) nên cảm thấy trong người thiếu thiếu cái gì đấy.

barandom
21-05-2009, 09:48
Anh Mỳ đảm đang ghê nhỉ, đúng là quản gia nhà phượt. Lâu rồi không (beer) nên cảm thấy trong người thiếu thiếu cái gì đấy.

Cái con Chuột này vắng được 2 bửa, nay lại bò lung tung khắp nơi. Chiều nay (beer) chứ.

@Niemand : Nếu sức khỏe chịu được thì sắp xếp đi xe hoặc tàu đêm thì sẽ giảm được chi phí đáng kể đấy .

niemand
21-05-2009, 14:57
Cám ơn alias.noodles nhiều.

Thực ra mình muốn tự xách ba lô đi, chỉ mỗi tội là chưa có nhiều kinh nghiệm thôi. Chứ chuyện xa nhà không là vấn đề, mấy năm nay chẳng phải xa nhà là gì :D.

alias.noodles
21-05-2009, 15:07
Cám ơn alias.noodles nhiều.

Thực ra mình muốn tự xách ba lô đi, chỉ mỗi tội là chưa có nhiều kinh nghiệm thôi. Chứ chuyện xa nhà không là vấn đề, mấy năm nay chẳng phải xa nhà là gì :D.

Kinh nghiệm là những điều đã kinh qua và được kiểm nghiệm .... Thế còn chờ gì nữa mà không xách ba lô lên đường :D

Lúc nào cũng có người ở nhà luôn sẵn sàng giúp đỡ và tư vấn kỹ thuật cho những thành viên "phượt" đang trên đường "công tác" mà bạn :)

Chitto
21-05-2009, 18:39
Về kinh phí nếu đi bằng máy bay, ô tô, tàu hoả thì mình không thạo lắm nhưng nếu đi bằng xe máy thì khoảng 400 - 500k/ngày, dĩ nhiên nếu ăn uống kham khổ, ngủ nghỉ kém tiện nghi hơn thì có thể giảm chút ít

Hị hị, hình như giá này hơi cao tí, bác nhờ !? Dù rằng đi một mình thì bao giờ cũng tốn hơn đi vài ba mình, dưng mà 500 thì cũng hơi đắt. Bác giảm tí đê (mặc cả xem xuống được bao nhiêu?).

Theo tôi, đi một mình / ít người đến các nơi mình chưa có kinh nghiệm, thì bên cạnh các địa điểm tham quan du lịch, còn cần rất chú ý các "đặc trưng" của các điểm tập kết - là Bến xe, Bến tàu.

Mỗi vùng miền, thành phố thì Bến xe, Bến tàu cũng có sự khác nhau, về tình trạng an ninh, đội quân xe ôm, vé xe khách... Lơ mơ là có thể bị mất sạch tiền, hoặc lên xe dù, xe chợ... rất mệt.

Còi To
21-05-2009, 22:17
Hị hị, hình như giá này hơi cao tí, bác nhờ !? Dù rằng đi một mình thì bao giờ cũng tốn hơn đi vài ba mình, dưng mà 500 thì cũng hơi đắt. Bác giảm tí đê (mặc cả xem xuống được bao nhiêu?).

Em xipam với :T tùy từng loại xe máy đi phượt để tính ra bao nhiêu tiền xăng/ngày (tính sơ bộ thôi chứ leo đèo thì :D), ngủ tùy vùng tùy phòng 60k/đêm cũng có mà min 200k/đêm cũng có :LL, phần còn lại tính cho ăn uống và chi phí tái đầu tư cho xã hội he he em tính dao động 300-500k/ngày nếu solo. Bác chitto mặc cả em xuống giá 300k rẻ hơn bác Mì :Dam.

kinh_van
21-05-2009, 22:59
Em cũng định làm 1 phát xuyên việt,hiện đã có bạn đồng hành,nhưg đang phân vân giữa tháng 12 và tháng 7 năm sau...chưa rõ thời tiết sẽ như nào
em muốn kiếm 1 chiếc rebel như anh còi thì giá bao nhiêu anh nhỉ ? lang tahngbên biker mà ko có anh nào bán cả..
Nếu đi đường trường sơn mà tầm tháng 7 tháng 8 mình có dính mưa dầm ko nhỉ ?

Còi To
22-05-2009, 00:02
Em cũng định làm 1 phát xuyên việt,hiện đã có bạn đồng hành,nhưg đang phân vân giữa tháng 12 và tháng 7 năm sau...chưa rõ thời tiết sẽ như nào
em muốn kiếm 1 chiếc rebel như anh còi thì giá bao nhiêu anh nhỉ ? lang tahngbên biker mà ko có anh nào bán cả..
Nếu đi đường trường sơn mà tầm tháng 7 tháng 8 mình có dính mưa dầm ko nhỉ ?

:D 2 câu hỏi của bạn tớ ko có câu trả lời cho câu hỏi nào hết :shrug: thời tiết thì bạn hỏi các bác đi rồi vào quãng thời gian đấy, tớ nghĩ tháng 7 tháng 8 là mùa bão có mưa thì chắc mưa của bão. Xe thì =)) ra mua xe tớ đi tớ bán cho chứ bảo mua đâu tớ cũng chịu =)) bạn mua để tớ có động lực lên 400 (NT):T:T

kinh_van
22-05-2009, 00:18
2 câu hỏi của bạn tớ ko có câu trả lời cho câu hỏi nào hết :shrug: thời tiết thì bạn hỏi các bác đi rồi vào quãng thời gian đấy, tớ nghĩ tháng 7 tháng 8 là mùa bão có mưa thì chắc mưa của bão. Xe thì ra mua xe tớ đi tớ bán cho chứ bảo mua đâu tớ cũng chịu =)) bạn mua để tớ có động lực lên 400 (NT):T:T

tình hình là Còi ở HN thì phải,chắc ship nguyên con xe vào tớ xỉu mất :D

Nếu dc tớ mua thật đấy.Tầm tết giao dịch ngay :)
à Còi xài BB dòng nào thế ? hic cái GPS của cậu là chạy trên con BB phải ko

chilikhin
22-05-2009, 02:57
hix, em mới đi về hồi tháng 3. giờ thấy anh kêu gọi đi nữa tự nhiên nước miếng chảy ròng ròng. :((

niemand
22-05-2009, 03:04
Vậy thì đi tiếp đi, có gì làm tour guide cho anh :D.

chilikhin
22-05-2009, 03:05
em mà đi được nữa em chết liền tại chỗ. :((

friendly
23-05-2009, 11:52
Bạn Niemand thân mến! Mình đang có công ty du lịch tại Q8. Rất thích đi du lịch bụi. Có lều du lịch mang theo và nhiều thứ khác nữa ... nếu bạn ở SG và thích phượt thì mình sẽ hỗ trợ nhóm. Nếu mình đi ko được có thể mình rất mong được tài trợ các bạn một vài thứ cần thiết.
Còn nếu bạn muốn đi du lịch thuần túy thì mình có thể book tour cho bạn với giá hợp lý mà đi hết đucợ những nơi bạn muốn. Rất vui nếu đi cùng các bạn trong chuyến này. có gì liên lạc với mình qua số 0976991292

kinh_van
24-05-2009, 22:39
Bạn Niemand thân mến! Mình đang có công ty du lịch tại Q8. Rất thích đi du lịch bụi. Có lều du lịch mang theo và nhiều thứ khác nữa ... nếu bạn ở SG và thích phượt thì mình sẽ hỗ trợ nhóm. Nếu mình đi ko được có thể mình rất mong được tài trợ các bạn một vài thứ cần thiết.
Còn nếu bạn muốn đi du lịch thuần túy thì mình có thể book tour cho bạn với giá hợp lý mà đi hết đucợ những nơi bạn muốn. Rất vui nếu đi cùng các bạn trong chuyến này. có gì liên lạc với mình qua số 0976991292

chà ,cho mình hỏi cái lều hay túi ngủ gấp lại có bự lắm ko bro
;),ngại mang theo mấy thứ đó lắm :D

niemand
24-05-2009, 23:38
Cám ơn bạn friendly nhé. Quan trọng là có người đi chung cắm trại mới vui, chứ có một mình, lạng quạng nửa đêm có em nào mò vào thì tiêu đời dzai à :D.

PhuocTri
25-05-2009, 17:06
Tớ ném 1/2 cục đá được ko :) Thấy cũng khoái nhưng công việc thì chưa chắc được :)

niemand
26-05-2009, 02:09
Hoan nghênh.
Lịch trình cụ thể và chừng nào khởi hành chắc phải tới tháng 9 mình mới post lên được, giờ còn nhiều việc quá :D.

quanduc
26-05-2009, 17:01
cho minh xin ké miếng với đc ko vậy

niemand
27-05-2009, 18:16
Vậy là có 1.5 người tham gia rồi nhé :p.

Củ Cải
30-05-2009, 00:00
Đọc bài về kế hoạch của bạn (xin tạm gọi là bạn - mới vào nên chưa bít nhìu lắm :D ) mình cũng xin có một chút góp ý :
1 : Thời điểm đi vào tháng 8 đến tháng 11 thường là mùa mưa bão. Nhất là khu vực miền trung vào mùa này đang mùa lũ. Đi lại sẽ rất khó khăn và nguy hiểm.
2 : Nên đi bằng xế nổ ^^.
Tuy mình không có điều kiện phượt nhiều như mọi người nhưng cũng một lần vi vu lang thang khắp nơi theo đường Vinh ra HN bằng xế nổ. Chủ động là điều đầu tiên có thể thấy - đó là một điều mà ai cũng mong muốn khi đi Tour. Có thể đi xế nổ sẽ tốn kém hơn một ít nhưng không đáng kể bằng những tiện lợi nó mang lại. Hơn nữa bạn đi XV trong 2 - 3 tuần có vẻ hơi gấp gáp và sẽ vất vả đấy ^^.

Thời gian đó chắc mình không đi được rùi . Chúc bạn và đồng hành có một chuyến đi an toàn và gặp nhiều điều thú vị !

thich_di
30-05-2009, 10:57
em cũng thích đi xuyên Việt lắm nhưng chưa có thời gian, em đang âm mưu làm 1 chuyến bằng xe máy từ sài gòn ra tới cột cờ. Xe em sử dụng là suzuki fx125 không biết có đi nổi không các bác nhỉ, chỉ bảo cho em với ạ.

Củ Cải
30-05-2009, 11:51
em cũng thích đi xuyên Việt lắm nhưng chưa có thời gian, em đang âm mưu làm 1 chuyến bằng xe máy từ sài gòn ra tới cột cờ. Xe em sử dụng là suzuki fx125 không biết có đi nổi không các bác nhỉ, chỉ bảo cho em với ạ.

Theo mình nếu đi bằng xế nổ thì nên chọn loại ít hao xăng nhất, đường ngắn thì không đáng kể nhưng đường xa thì ... :( - mình được biết loại xe Honda hao ít xăng hơn mấy loại như Suzu,Yama .... Suzu hao nhiều hơn Yama. Có nhiều loại xe đi đường trường rất tốt, vừa khỏe, tư thế ngồi của người lái thoải mái thì chuyến đi sẽ thuận lợi hơn :)
Dự định của bạn xuất phát thời điểm nào. Nếu vào thời điểm mình đi được thì cho xin 1 slot nhá ;). Wa Nha Trang alo mình (BB)

warrior
30-05-2009, 15:31
Giá bác Mỳ đưa ra shock quá :| 500k/ ngày là có tính cả tiền ghé vào các địa danh du lịch ngó nghiêng ko vậy??

niemand
30-05-2009, 17:50
Hi,
cám ơn góp ý của các bạn. Chính vì mình chỉ có được 2-3 tuần để đi thôi nên mình định đi bằng tàu xe cho nó nhanh, đi xe máy được cái rất chủ động nhưng có lẽ tốn nhiều thời gian hơn. Nếu mà thời điểm đi có nhiều mưa bão, thì đi bằng xe máy lại càng chết, hehe. Còn thời gian khác trong năm thì chịu chết, không đào đâu ra được thời gian để đi. Nhưng dù gì đi nữa cũng cám ơn gợi ý của bạn Củ Cải rất nhiều, mình sẽ suy nghĩ thêm về vấn đề này.

Mình định bắt đầu vào khoảng tuần thứ 2 hay thứ 3 của tháng 10, nhưng vẫn chưa rõ là tuần nào vì còn nhiều việc phải sắp xếp, nhưng điều chắc chắn là sẽ bắt đầu đi trong tháng 10, và dĩ nhiên là có thêm bạn đi lại càng vui :).

2LúaMiềnTây
03-06-2009, 00:30

Mình và đứa em họ cũng lên kế hoạch đi giống bạn vào cuối năm, đi từ SG ra Bắc rùi quay về (không đi miền Tây)...thời gian thì chưa xác định được, vì còn phải đi làm, nếu đi thì phải nghỉ làm....nếu bạn có thời gian cụ thể thì alô cho mình với nhé.
Mình sử dụng xe của Honda là Future Neo FI.

ellvis000
26-08-2009, 01:00
Bạn cho mình làm đồng hành được không? KHoảng tháng 10 nhé. Mình Công tác ở Miền Nam, trở lại Bắc thì đi Phượt cùng bạn luôn. Những địa danh đó mình cũng đã từng qua mà. Mình cũng có chút ít kinh nghiệm đó nha
Sắp xếp thời gian rồi đt cho mình: 0913012107

niemand
04-09-2009, 05:55
chào các bạn, như đã hứa, hôm ni đã sang tháng 9, mình post lịch trình sơ bộ lên để các bạn tham khảo và cho ý kiến. (và rất tiếc là không như đã hứa, mình không sắp xếp thời gian để bắt đầu đi trong tháng 10 được, rất xin lỗi các bạn. Hy vọng là vẫn tìm được bạn đồng hành với lịch trình này). :D

my proposal for the tour : (5 - 19.11)

Hội An : 2 ngày (5 - 6.11)
- thăm thú + qua đêm ở Hội An
- thăm biển Cửa Đại + qua đêm trong lều trên biển

Mỹ Sơn : 1 ngày (7.11)
- sáng 7.11 đi xe từ Hội An đến Mỹ Sơn -- > thăm thú
- chiều tối 7.11 đi xe từ Mỹ Sơn ra Huế

Huế : 2 ngày (8 - 9.11)
- 8.11 : tham quan đại nội
- 9.11 : thăm lăng tẩm + thành phố Huế

Hoa Lư : 2 ngày (10 - 11.11)
- 10.11 : đi tàu / xe ra Ninh Bình
- 11.11 : tham quan cố đô Hoa Lư

Yên Tử : 1 ngày (12.11)
- sáng 12.11 : đi xe từ Hoa Lư ra Quảng Ninh
- leo núi Yên Tử
- đi xuống bằng cáp treo

Hạ Long : 2 ngày (13 - 14.11)
- đi xe ra Hạ Long
- tham quan vịnh Hạ Long, đảo Cát Bà (ngủ đêm trên tàu / đảo Cát Bà ?)

Hà Nội : 2 ngày (15 - 16.11)
- sáng 15.11 : đi xe về Hà Nội
- thăm thú các nơi

Sapa : 2 ngày (17 - 18.11)
- lên Sapa bằng tàu (đêm ?) + thăm thú các nơi

19.11 về Hà Nội + vô Sài Gòn

khác với lịch trình ban đầu, mình đã bỏ Phong Nha - Kẻ Bàng ra vì không có nhiều thời gian. Ngày khởi hành có thể sớm hơn vài ngày nếu các bạn muốn. Vì mình không có nhiều kinh nghiệm đi xe đò và tàu lửa, nên thời gian ước tính cho mỗi lần di chuyển giữa các nơi chắc không được chính xác, bạn nào có kinh nghiệm xin được chỉ giáo. :D

Có lẽ lịch trình này hơi quá dày đặt, ai cũng muốn đi du lịch thoải mái, không phải hành quân đánh giặc :P, nên nếu các bạn thấy chỗ nào chưa hợp lý, quá chật vật về thời gian, xin cho ý kiến, mình có thể chỉnh lại lịch trình hoặc loại bỏ bớt vài điểm đến để được thoải mái hơn.

Vì lúc này mình hơi eo hẹp về thời gian, nên lịch trình còn rất thô, chưa có điểm đến cụ thể ở mỗi trạm dừng, mình sẽ tham khảo các links bạn alias.noodles gợi ý để có lịch trình cụ thể hơn trong thời gian tới. ( và dĩ nhiên, nếu các bạn có thể, xin hãy giúp đỡ dể lịch trình hoàn chỉnh hơn :) )

Về chi phí: khoảng này mình hoàn toàn mù tịt. Nhưng theo như bạn alias.noodles ra giá trong những bài post đầu tiên, chi phí cho mỗi người là 500k/ngày. Bạn Còi To trả giá xuống còn 300k/ngày. hehe, cho nên, mình lấy mức ở giữa, 400k/ngày, để tính chi phí, hy vọng sai số không lớn lắm so với thực tế :D . --> tổng chi phí dự kiến cho mỗi người : khoảng 6 triệu Đồng ( + 2 triệu dự phòng cho chi phí có thể phát sinh thêm) = 8 triệu. :D

gem12s
17-09-2009, 14:55
chào các bạn, như đã hứa, hôm ni đã sang tháng 9, mình post lịch trình sơ bộ lên để các bạn tham khảo và cho ý kiến. (và rất tiếc là không như đã hứa, mình không sắp xếp thời gian để bắt đầu đi trong tháng 10 được, rất xin lỗi các bạn. Hy vọng là vẫn tìm được bạn đồng hành với lịch trình này). :D

my proposal for the tour : (5 - 19.11)

Hội An : 2 ngày (5 - 6.11)
- thăm thú + qua đêm ở Hội An
- thăm biển Cửa Đại + qua đêm trong lều trên biển

Mỹ Sơn : 1 ngày (7.11)
- sáng 7.11 đi xe từ Hội An đến Mỹ Sơn -- > thăm thú
- chiều tối 7.11 đi xe từ Mỹ Sơn ra Huế

Huế : 2 ngày (8 - 9.11)
- 8.11 : tham quan đại nội
- 9.11 : thăm lăng tẩm + thành phố Huế

Hoa Lư : 2 ngày (10 - 11.11)
- 10.11 : đi tàu / xe ra Ninh Bình
- 11.11 : tham quan cố đô Hoa Lư

Yên Tử : 1 ngày (12.11)
- sáng 12.11 : đi xe từ Hoa Lư ra Quảng Ninh
- leo núi Yên Tử
- đi xuống bằng cáp treo

Hạ Long : 2 ngày (13 - 14.11)
- đi xe ra Hạ Long
- tham quan vịnh Hạ Long, đảo Cát Bà (ngủ đêm trên tàu / đảo Cát Bà ?)

Hà Nội : 2 ngày (15 - 16.11)
- sáng 15.11 : đi xe về Hà Nội
- thăm thú các nơi

Sapa : 2 ngày (17 - 18.11)
- lên Sapa bằng tàu (đêm ?) + thăm thú các nơi

19.11 về Hà Nội + vô Sài Gòn

khác với lịch trình ban đầu, mình đã bỏ Phong Nha - Kẻ Bàng ra vì không có nhiều thời gian. Ngày khởi hành có thể sớm hơn vài ngày nếu các bạn muốn. Vì mình không có nhiều kinh nghiệm đi xe đò và tàu lửa, nên thời gian ước tính cho mỗi lần di chuyển giữa các nơi chắc không được chính xác, bạn nào có kinh nghiệm xin được chỉ giáo. :D

Có lẽ lịch trình này hơi quá dày đặt, ai cũng muốn đi du lịch thoải mái, không phải hành quân đánh giặc :P, nên nếu các bạn thấy chỗ nào chưa hợp lý, quá chật vật về thời gian, xin cho ý kiến, mình có thể chỉnh lại lịch trình hoặc loại bỏ bớt vài điểm đến để được thoải mái hơn.

Vì lúc này mình hơi eo hẹp về thời gian, nên lịch trình còn rất thô, chưa có điểm đến cụ thể ở mỗi trạm dừng, mình sẽ tham khảo các links bạn alias.noodles gợi ý để có lịch trình cụ thể hơn trong thời gian tới. ( và dĩ nhiên, nếu các bạn có thể, xin hãy giúp đỡ dể lịch trình hoàn chỉnh hơn :) )

Về chi phí: khoảng này mình hoàn toàn mù tịt. Nhưng theo như bạn alias.noodles ra giá trong những bài post đầu tiên, chi phí cho mỗi người là 500k/ngày. Bạn Còi To trả giá xuống còn 300k/ngày. hehe, cho nên, mình lấy mức ở giữa, 400k/ngày, để tính chi phí, hy vọng sai số không lớn lắm so với thực tế :D . --> tổng chi phí dự kiến cho mỗi người : khoảng 6 triệu Đồng ( + 2 triệu dự phòng cho chi phí có thể phát sinh thêm) = 8 triệu. :D
bạn ơi, có khoảng bao nhiêu người tham gia rụ bạn.. mình tham gia đc k ??? :D

niemand
18-09-2009, 03:04
hi gem12s, hoan nghênh bạn tham gia. Hiện tại số người chắc chắn sẽ đi là 1 ( <--- mình :D ). Ở trên kia có hai bạn nói muốn đi, 1 bạn "ném nửa cục đá ", nhưng không biết các bạn đó có sắp xếp thời gian để đi lịch trình này được không, có lẽ vì cũng bận quá nên chưa ai nói gì từ khi mình post lịch trình sơ bộ lên hết :) . Hy vọng mọi người sẽ đi được. khoảng nửa tháng hay 1 tuần trước khi đi chắc mình sẽ chốt lại danh sách, mong rằng lúc đó sẽ có hơn 1 người trong danh sách tham dự :D.

gh0st999
12-10-2009, 22:53
Đọc nghe thấy ham qua tiếc là hem đủ tiền, chắc là phải dành dụm đây. Mình mới tham gia diễn đàn nên hơi lúa, cho hỏi 1 câu: đi như vậy 2 người 1 xe hay mỗi người 1 xe. Nếu tới lúc khởi hành mà có đủ tiền ( chắc cướp bank) sẽ tham gia

niemand
15-10-2009, 15:35
hi gh0st999, mình định đi bằng tàu lửa và xe đò chứ không đi bằng xe gắn máy :-). Hy vọng tới lúc đi bạn sẽ tham gia được. :)

4cuc1dinh
16-10-2009, 05:15
Tại sao mình không mang xe mày đi theo xe đò hay xe lửa. Khi đến nơi nào thì mình dùng xe máy để chu du. Nếu mệt thì để xe máy lên xe đò và đi tiếp...

2LúaMiềnTây
16-10-2009, 11:02
Tại sao mình không mang xe mày đi theo xe đò hay xe lửa. Khi đến nơi nào thì mình dùng xe máy để chu du. Nếu mệt thì để xe máy lên xe đò và đi tiếp...

Như vậy thì rất mất thời gian và cũng tốn kém nữa.
Theo mình nghĩ hay nhất là cứ đi Xuyên Việt bằng xe máy một lượt. Xong lượt về quăng xe máy lên tàu lửa hay ôtô gửi về nhà. Còn thân chủ thì muốn bay, tàu hay ôtô gì đều được cả. :)

niemand
19-10-2009, 13:18
hic, dạo này bão với áp thấp nhiệt đới liên miên, không biết là miền trung xơ xác tới cỡ nào, còn cái gì để coi không nữa. cứ đà này thì tới lúc đi sẽ lại bão nữa, kế hoạch nhiều khả năng bị phá sản :((

gh0st999
20-10-2009, 12:55
Như vậy thì rất mất thời gian và cũng tốn kém nữa.
Theo mình nghĩ hay nhất là cứ đi Xuyên Việt bằng xe máy một lượt. Xong lượt về quăng xe máy lên tàu lửa hay ôtô gửi về nhà. Còn thân chủ thì muốn bay, tàu hay ôtô gì đều được cả. :)
thích ý này

hic, dạo này bão với áp thấp nhiệt đới liên miên, không biết là miền trung xơ xác tới cỡ nào, còn cái gì để coi không nữa. cứ đà này thì tới lúc đi sẽ lại bão nữa, kế hoạch nhiều khả năng bị phá sản :((

dạo này cứ bão liên miên

2LúaMiềnTây
20-10-2009, 13:43
Mình đang lên kế hoạch tháng 3 hay tháng 4 năm sau (2010) sẽ đi Xuyên Việt bằng xe máy. Đi từ Sài Gòn ra Hà Nội. Đi Đông Bắc, rồi vòng qua Tây Bắc. Sau đó quay về Hà Nội, gửi xe lên tàu về Sài Gòn. Còn mình sẽ lên máy bay về cho khỏe.
Nếu bạn nào có y định tham gia thì chuẩn bị sắp xếp thời gian để đi cùng nhé. (BB)

bumby
21-10-2009, 01:28
Mình đang lên kế hoạch tháng 3 hay tháng 4 năm sau (2010) sẽ đi Xuyên Việt bằng xe máy. Đi từ Sài Gòn ra Hà Nội. Đi Đông Bắc, rồi vòng qua Tây Bắc. Sau đó quay về Hà Nội, gửi xe lên tàu về Sài Gòn. Còn mình sẽ lên máy bay về cho khỏe.
Nếu bạn nào có y định tham gia thì chuẩn bị sắp xếp thời gian để đi cùng nhé. (BB)

Chào bác!
Cuối tháng tư sẽ có rất nhiều người đi từ M.Nam ra HN bằng xe máy, mình chơi với CLB Honda67 nên biết chắc điều đó.
30/4 là hội ngộ honda67 3 miền tại thủ đô HN nên mọi người sẽ đổ xô đi khoãng vài trăm xe.
Sau đó sẽ vi vu đông bắc >> tây bắc lun.
Nếu được bác tham gia cùng bọn mình cho vui.

emmahacto
21-10-2009, 02:01
Ui chời, kinh phí vậy thì hơi bị dã man. Gia đình hoàn cảnh nên đành tích cóp chờ dịp khác vậy.
@2lúa: Tây Bắc tháng 3 có hoa mận rất đẹp, tui cũng đang định đi vào dịp đó, nếu khớp thì đi luôn cho vui ^^

2LúaMiềnTây
21-10-2009, 08:26
Chào bác!
Cuối tháng tư sẽ có rất nhiều người đi từ M.Nam ra HN bằng xe máy, mình chơi với CLB Honda67 nên biết chắc điều đó.
30/4 là hội ngộ honda67 3 miền tại thủ đô HN nên mọi người sẽ đổ xô đi khoãng vài trăm xe.
Sau đó sẽ vi vu đông bắc >> tây bắc lun.
Nếu được bác tham gia cùng bọn mình cho vui.

Dĩ nhiên là mình muốn đi chung rồi. Thời gian lúc đó thì không thành vấn đề, vì mình sẽ nghỉ làm để vi vu 1 chuyến mà...;). Tuy nhiên không có xe 67 vậy có tham gia được không?

Ui chời, kinh phí vậy thì hơi bị dã man. Gia đình hoàn cảnh nên đành tích cóp chờ dịp khác vậy.
@2lúa: Tây Bắc tháng 3 có hoa mận rất đẹp, tui cũng đang định đi vào dịp đó, nếu khớp thì đi luôn cho vui ^^

Mình cũng phải để dành tiền từ bây giờ đấy bạn ạh. Hy vọng được đồng hành cùng bạn? Bạn cũng ở Sài Gòn chứ?

niemand
22-10-2009, 16:58
hic, kế hoạch đi xuyên việt năm nay thật sự bị phá sản rồi. miền trung bão lũ liên miên, rồi lại có công việc đột xuất chen vào, nên nếu có đi thì chắc chỉ đi ra miền bắc thôi. rất xin lỗi các bạn.