PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nên đi châu Âu vào mùa nào thì đẹp nhất?

hanoi06
15-05-2009, 22:04
Sự thực thì em cũng chẳng dư dật gì mà trong lúc cả thế giới suy thoái lại tính chuyện đi chơi, dưng mà sự tình thế này ạ: cách đây hơn 2 năm , khi mà INDEX đang trên 1000 điểm, em giấu vợ rút hết 6 quyển sổ TK ra đầu tư vào một mã OTC – tạm gọi là XYZ cho tế nhị - với giá 130K/CP. Sau hai năm trồi sụt thê thảm, nay chú í chỉ còn chưa được 10K/CP. Hết sức chịu đựng, em điên tiết lên bán hết, như vậy là đầu tư hơn 700M nay thu về 125M.:D
Thôi của đi thay người, đằng nào cũng coi như mất hết. Em quyết định xử nốt chỗ đó bằng ý nghĩ AQ: coi như thằng ngân hàng XYZ mời mình một chuyến đi chơi châu ÂU.:))
Đồng hành và lo mọi chuyện đã có thằng em vốn là dân học hành ở châu ÂU về, em chi lên kế hoạch: đi du lịch bụi khoảng 3 tuần, dự kiến đi Hung, Séc, Ý, Pháp, Đức. Em thích chụp ảnh lắm ạ.
Xin các bác nhiều kinh nghiệm góp ý cho : nên đi vào thời gian nào thì phong cảnh đẹp, đi nhiều đỡ mệt và nên đi nước nào ạ?
Chắc từ nay đến lúc đi em còn phải hỏi các bác về kinh nghiệm đi bụi, chuẩn bị gì về tư trang và sức khỏe…..
Cám ơn các bác nhiều

Anh Già
16-05-2009, 03:04
Bốn nước kia đi chụp ảnh đều đẹp, nên đi vào mùa hè hoặc đầu thu .

matador
16-05-2009, 03:13
Bốn nước kia đi chụp ảnh đều đẹp, nên đi vào mùa hè hoặc đầu thu .

Thế còn nước nào trong 5 nước bạn Hanoi06 liệt kê thì chụp ảnh không đẹp hả bạn Già ;).

Cả 5 nước đấy mình chụp ảnh đều xấu cả (NO), nhưng làm tư liệu về già viết hồi ký cũng tốt :D

baxu
16-05-2009, 05:00
Chết cười bạn matador! Mình tưởng bạn chụp để cho bạn imim dùng dần chứ :D

@ hanoi06: vào dững ngày nắng ráo, trời xanh mây trắng, mình thấy châu Âu mùa nào cũng đẹp!

Đùa thôi, mình thấy mùa hè cuối t5 đầu t6 đẹp nhất. Xác suất ngày nắng nhiều, hoa hoét đang độ, thời tiết cũng không quá nóng như t7, t8.

Mùa thu t10, t11 cũng sẽ đẹp nếu trúng ngày nắng, đi qua chỗ nào nhiều cây có lá càng đẹp. Tuy nhiên ngày mưa và âm u không hiếm, có khi mưa rầm rề 2 tuần, lá cây thối nẫu không kịp vàng, xấu lắm.

Mùa đông từ t12 đến hết t2, trúng ngày nắng cũng đẹp nhưng nói chung không nên đi, ngày ngắn đêm dài (5h tối xầm trong khi mùa hè 9-10 vẫn còn nắng), lại thêm cái đoạn trời rét, quần áo giày dép lụ xụ năng suất chơi bời chỉ bằng 1/2 mùa hè, rất phí đặc biệt đối với người đi lần đầu.

Anh Già
16-05-2009, 05:18
Thế còn nước nào trong 5 nước bạn Hanoi06 liệt kê thì chụp ảnh không đẹp hả bạn Già ;).

Cả 5 nước đấy mình chụp ảnh đều xấu cả (NO), nhưng làm tư liệu về già viết hồi ký cũng tốt :D
À quên những năm nước lận :D tại mình dạo này già cả nên đếm cũng nhầm :gun:Dam

Chivas18
16-05-2009, 06:16
Nếu bạn muốn đi Châu Âu,mình nghĩ nếu bạn đi Czech thì có lẽ tầm cuối tháng4 và đầu tháng5 là rất đẹp vì mùa này đang là mùa xuân,cây cối xanh tươi+hoa nở rất nhiều,bầu trời trong xanh+khí hậu mát mẻ lắm.Còn bạn thích sự lãng mạn thì bạn nên đi vào thang10,lúc đó cả Châu Âu gần như bước vào thu thì cũng đẹp lắm,lá vàng rơi trên những con đường...Một chút góp ý với bạn vậy nhé,chúc bạn chọn đc tour ưng ý và có chuyến du lịch như mong muốn!

hanoi06
16-05-2009, 14:04
Nếu bạn muốn đi Châu Âu,mình nghĩ nếu bạn đi Czech thì có lẽ tầm cuối tháng4 và đầu tháng5 là rất đẹp vì mùa này đang là mùa xuân,cây cối xanh tươi+hoa nở rất nhiều,bầu trời trong xanh+khí hậu mát mẻ lắm.Còn bạn thích sự lãng mạn thì bạn nên đi vào thang10,lúc đó cả Châu Âu gần như bước vào thu thì cũng đẹp lắm,lá vàng rơi trên những con đường...Một chút góp ý với bạn vậy nhé,chúc bạn chọn đc tour ưng ý và có chuyến du lịch như mong muốn!

Cám ơn bạn nhiều, mình thích mùa thu có lá vàng và trời xanh để chụp ảnh, nhưng không hiểu tháng chín đã có lá vàng chưa hả bạn? Để tháng 10 sợ hơi lạnh rồi.

Chivas18
16-05-2009, 14:53
Tháng9 bắt đầu có lá vàng rồi,nhưng chưa nhiều bạn à!Bạn nên đi tầm thang10 là đẹp nhất,lúc đó trời hơi se lạnh-cả rừng cây như nhuộm màu vàng lên vậy,rât đẹp và lạng mạn bạn à!:D

Anh Già
17-05-2009, 00:43
Nhưng đi tầm tháng 10 cũng rất dễ gặp mưa .

Jenny_ba bị
17-05-2009, 07:39
Năm ngoái mình đi Châu Âu từ 22-9 đến 15-10 , khí hậu và cảnh tuyệt vời lắm ạ . Chả gặp cơn mưa nào , hihi . Trời cũng ko rét lắm ( nếu ở Paris và Ý) ở Đức vùng Hamburg có rét hơn nhưng vẫn dễ chịu lắm . Theo mình đi Châu Âu vào mùa thu và mùa xuân là đẹp nhất :)

Chivas18
17-05-2009, 11:37
Năm ngoái mình đi Châu Âu từ 22-9 đến 15-10 , khí hậu và cảnh tuyệt vời lắm ạ . Chả gặp cơn mưa nào , hihi . Trời cũng ko rét lắm ( nếu ở Paris và Ý) ở Đức vùng Hamburg có rét hơn nhưng vẫn dễ chịu lắm . Theo mình đi Châu Âu vào mùa thu và mùa xuân là đẹp nhất :)

Bạn nói rất phải,nhưng thỉnh thoảng trong thang 10 cũng gặp vài cơn mưa nhưng kô đáng kể đâu.Châu Âu rất đẹp vào mùa xuân và thu..:D

liska
17-05-2009, 17:20
Mình nghĩ bạn nên đi vào mùa đông là thích hợp nhất. Vào khoảng tháng 1, đến tháng 2, bạn sẽ có cơ hội thưởng thức cái tê buốt của lạnh, ngắm những khu rừng, cánh đồng ngập tuyết hay tham gia vào các môn thể thao mùa đông rất thú vị :D

Vào tháng 1 cũng hay có các đợt giảm giá nữa :))

cào cào
18-05-2009, 02:37
Gớm, bác liska biết trượt tuyết các bạn biết cả rồi, bác cứ khoe khéo :LL . Cơ mà bác khuyên bạn ý thành thực tí đi. Nếu bác ở bên châu âu thì bác thừa biết mà, mùa đông có ai thích đi ra đường đâu, nói gì đến vụ đi chơi đi thăm quan đi bụi. Không lẽ bác tính xui bạn ý vét túi để sang châu âu du lịch chỉ để lên núi ở :Dam

Đi czech thì tớ thấy đi vào mùa hoa cải đẹp lắm, chắc cuối tháng 5 đầu tháng 6 đấy. Đi tới đâu cũng vàng rực những cánh đồng hoa cải...

Mùa thu phải sang tháng 10 mới có lá vàng, tháng 9 trời se lạnh thôi, nhưng lá chưa kịp vàng đâu bạn ạ.

matador
18-05-2009, 03:03
Đi czech thì tớ thấy đi vào mùa hoa cải đẹp lắm, chắc cuối tháng 5 đầu tháng 6 đấy. Đi tới đâu cũng vàng rực những cánh đồng hoa cải...

Bác cũng không nên xui dại ;) đi chơi Trung Âu xem hoa cải vào cuối tháng 5 đầu tháng 6 nhá, lúc đấy thành hạt cải hết rồi - có chăng tới Bắc Âu may ra cuối tháng 5 mới còn hoa cải. Cách đây 1 tuần (09.05) đi chụp hoa cải ở Đức mà đã tàn gần hết rồi.

Mà nói chung đi chơi chớ sợ mưa rơi, phải dũng cảm như bạn imim í, tháng 2 vẫn đi phăm phăm, mưa, tuyết không là cái đinh gì cả =))

cào cào
18-05-2009, 03:56
À, vậy thì bác matador mà không muốn xui dại bạn ý giống tớ thì cũng cần phải nói rõ hơn cho bạn ý biết, là tùy từng năm thời tiết mùa đông kết thúc sớm hay muộn. Như năm nay là trời ấm sớm, nên hoa nở sớm bác ạ. Còn các năm khác thì hoa cải không nở sớm thế đâu. Tớ vừa lục lại ảnh 2006 chụp hoa cải của tớ ở czech đây

Ảnh này chụp ngày 11/5/2006, và là cái ruộng cải tớ thấy có nhiều hoa nhất trên dọc đường hơn 100km tớ đi từ praha ra ngoại tỉnh, nên dừng lại chụp đại. Còn lại, ở những ruộng cải khác thì xanh um bác matador nhé ;) Tớ còn xuống hái trộm đầy cả 1 cốp xe rau cải để về ăn, non mơn mởn bác nhé ;)

Nếu bác nào ở châu âu, hoặc có nhiều điều kiện đi chơi châu âu nhiều lần thì ko cần phải lựa chọn, cứ đi đủ 4 mùa là tốt nhất rồi, vì mỗi mùa có 1 cái hay riêng của nó. Nhưng tớ thấy, như bạn hanoi06 thì ko phải là thường xuyên đi du lịch châu âu, vả lại không biết bác matador đọc tên topic chưa? Bạn ý muốn hỏi mùa nào của châu âu là đẹp nhất bác nhé. Vậy thì bác khuyên có trách nhiệm 1 tí, tớ nghĩ nên thế.

hanoi06
18-05-2009, 07:55
Mình nghĩ bạn nên đi vào mùa đông là thích hợp nhất. Vào khoảng tháng 1, đến tháng 2, bạn sẽ có cơ hội thưởng thức cái tê buốt của lạnh, ngắm những khu rừng, cánh đồng ngập tuyết hay tham gia vào các môn thể thao mùa đông rất thú vị :D

Vào tháng 1 cũng hay có các đợt giảm giá nữa :))

Úi bạn xui dại tôi rồi :LL Tôi quá sợ cái rét tê cóng của HN ròi bây giờ lại sang hưởng cái lạnh của châu ÂU nữa thì chết luôn.
Túm lại là bây giờ chỉ lựa chọn giữa tháng 9 và tháng 4 sang năm thôi ạ:D

Jenny_ba bị
18-05-2009, 11:21
Mình ké ngang lạc đề chút , mình định quay lại Ý cuối tháng 7 đầu tháng 8 , có bạn nào làm visa Ý ở đây rồi cho mình hỏi làm visa Schengen vào Ý có dễ ko , mình xem qua trang web của ĐSQ thì thấy nói chung chung quá , hic !

matador
18-05-2009, 13:09
À, vậy thì bác matador mà không muốn xui dại bạn ý giống tớ thì cũng cần phải nói rõ hơn cho bạn ý biết, là tùy từng năm thời tiết mùa đông kết thúc sớm hay muộn. Như năm nay là trời ấm sớm, nên hoa nở sớm bác ạ. Còn các năm khác thì hoa cải không nở sớm thế đâu. Tớ vừa lục lại ảnh 2006 chụp hoa cải của tớ ở czech đây

Ảnh này chụp ngày 11/5/2006, và là cái ruộng cải tớ thấy có nhiều hoa nhất trên dọc đường hơn 100km tớ đi từ praha ra ngoại tỉnh, nên dừng lại chụp đại. Còn lại, ở những ruộng cải khác thì xanh um bác matador nhé ;) Tớ còn xuống hái trộm đầy cả 1 cốp xe rau cải để về ăn, non mơn mởn bác nhé ;)

Trách nhiệm của bác là thế này há? =))

Nếu bác nào ở châu âu, hoặc có nhiều điều kiện đi chơi châu âu nhiều lần thì ko cần phải lựa chọn, cứ đi đủ 4 mùa là tốt nhất rồi, vì mỗi mùa có 1 cái hay riêng của nó. Nhưng tớ thấy, như bạn hanoi06 thì ko phải là thường xuyên đi du lịch châu âu, vả lại không biết bác matador đọc tên topic chưa? Bạn ý muốn hỏi mùa nào của châu âu là đẹp nhất bác nhé. Vậy thì bác khuyên có trách nhiệm 1 tí, tớ nghĩ nên thế.

Bác cào cào thân mến,

việc khuyên ai đi đâu vào mùa nào cho đẹp í, khó cực nhá, nên tôi không khuyên - mỗi người có quan niệm riêng về cái đẹp. Với tôi đẹp nhưng với bác lại không và với bác hanoi06 có khi lại càng không đẹp thì sao? Cho nên nhiều người nói quá mỗi người một phách chỉ làm cho người hỏi thêm rối trí.

Thật là tiếc cho bác thích hoa cải mà lại đến sớm mất 3, 4 hôm, giá mà bác ở Czech thêm 1 tuần nữa quay lại chỗ bác đã chụp ảnh có phải được một mớ ảnh đẹp không ;). Mà Trung Âu í cực ít những năm lạnh kéo dài như năm 2005-2006 - khổ thế cơ chứ =))

LinhEvil
18-05-2009, 15:37
Đi luôn Tháng 4 cho rồi bác ạ, an toàn

Tháng 4 - 5 thì cũng ko quá nóng, nước biển nhỡ có muốn tắm thì nghiến răng cũng nhảy xuống được, đồ đạc packing gọn nhẹ ko phải mang áo ấm dự phòng.

Xác xuất trời xanh mây trắng Window XP cao.

Xác xuất mưa thấp, mà nếu mưa rào xong trời càng đẹp

ăn uống lâu no, mùa đông lạnh hơi tí là đói, khí tốn kém tiền ăn...

Mua quần áo về thì cũng tốt, vì có thể mặc được ở VN :D

anhminh
18-05-2009, 15:42
tháng 4 e rằng ko tắm được, tớ thấy bọn tây béo thế mà cũng chẳng dám tắm. Nhưng trời thì đẹp, đi bộ cũng đỡ mệt do trời mát.

matador
18-05-2009, 16:13
tháng 4 e rằng ko tắm được, tớ thấy bọn tây béo thế mà cũng chẳng dám tắm. Nhưng trời thì đẹp, đi bộ cũng đỡ mệt do trời mát.

Úi, bọn Tây chỗ em í, khối đứa vẫn "điên" đấy nhá :D, tháng 1, tháng 2 là lúc lạnh nhất mùa đông chúng nó vẫn lội xuống nước bơi ào ào, mà lại còn không được nước biển chứ, nước sông đen ngòm ngòm í, kinh cực.

Thế nên bây giờ bỏ lệ (khổ sao mình lại không nhất quán thế =))) em cũng đú vào khuyên phát, đi châu Âu vào tháng 1 tháng 2 để được chụp ảnh "lũ điên" đấy =)) - đảm bảo vui cực! - mà đi du lịch lại được vui thì còn gì bằng, nhở ;)

LinhEvil
18-05-2009, 16:18
Tháng 4 nhiệt độ nước cũng khoảng 20 độ rồi... lúc cởi quần áo thì ớn chứ bơi một lúc cũng OK mà... với lại em nghĩ ít bạn VN sang Châu Âu mà bơi lắm... ở nhà bơi chả thích hơn à... để thời gian mà đi bộ giống bạn Anhminh gợi ý 1 cách rất có trách nhiệm...

CVN
18-05-2009, 17:19
Nếu đi Hà Lan thì nên đi khoảng cuối tháng 4 mà rình xem hoa Tuy Líp.

Đan mạch tháng 4 thì còn lạnh, lại hay mưa. Năm 2006 mùa đông kéo dài, tháng 5 vẫn còn khá lạnh. Nhưng với Tây thì muỗi, các chú vẫn trần truồng chạy nhông nhông từ nhà ra biển rồi nhảy tùm xuống, ủn ỉn mấy phút rồi lại cùng nhau nhông nhông chạy về nhà. Vui đáo để!

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=71&pictureid=12096

Tháng 5 hoa mù tạt vàng thế này:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=71&pictureid=12097

cào cào
18-05-2009, 18:23
Bác cào cào thân mến,

việc khuyên ai đi đâu vào mùa nào cho đẹp í, khó cực nhá, nên tôi không khuyên - mỗi người có quan niệm riêng về cái đẹp. Với tôi đẹp nhưng với bác lại không và với bác hanoi06 có khi lại càng không đẹp thì sao? Cho nên nhiều người nói quá mỗi người một phách chỉ làm cho người hỏi thêm rối trí.

Thật là tiếc cho bác thích hoa cải mà lại đến sớm mất 3, 4 hôm, giá mà bác ở Czech thêm 1 tuần nữa quay lại chỗ bác đã chụp ảnh có phải được một mớ ảnh đẹp không. Mà Trung Âu í cực ít những năm lạnh kéo dài như năm 2005-2006 - khổ thế cơ chứ =))

Ha ha, cám ơn bác matador cho tớ biết thông tin về thời tiết ở Czech nhé =))

À, còn cái đoạn hái rau cải, là chỉ nói chuyện với bác thui, không phải tớ khuyên ai, chả lẽ đọc văn trong ngữ cảnh đó mà bác lại cho đó là lời khuyên :LL Còn việc hái rau cải đó về ăn, thì bác hỏi dân ở czech, có 1 ai chưa từng? :))

Nhà tớ thì cứ đi từ bần cố nông lên, ở VN ăn rau mọc bờ ruộng nhiều, sang đó ăn bơ sữa chán nên cứ thấy rau cải là thích rồi. Bác Matador ở Đức mà chưa đi ăn trộm rau đó bao giờ à? Thế có đi mua lại rau đó của mấy người ăn trộm ko? :D Trung thực trả lời nha. Nếu bác bảo chưa bao giờ ăn rau đó, tớ "ạ" Matador ngay hi hi

Thui, trả topic lại cho bạn hanoi06 hỏi thông tin, tớ không phá bĩnh nữa ;) Sorry cả nhà

matador
18-05-2009, 19:00
Nếu bác bảo chưa bao giờ ăn rau đó, tớ "ạ" Matador ngay hi hi

Chưa bao giờ ăn rau đấy hái ngoài ruộng bao giờ cả, rau cải mua ngoài cửa hàng không biết có phải cải đấy không - cái này thì chịu vì không quan tâm. Cộng thêm tôi tẩy chay ăn rau nhập từ bên Tiệp, nguy hiểm cực :LL =)).

Đề nghị bác ạ ngay đi nhá, xong gửi lên youtube rồi cho vào đây để bà con cô bác cùng nghe =))

cào cào
18-05-2009, 20:51
Chưa bao giờ ăn rau đấy hái ngoài ruộng bao giờ cả, rau cải mua ngoài cửa hàng không biết có phải cải đấy không - cái này thì chịu vì không quan tâm. Cộng thêm tôi tẩy chay ăn rau nhập từ bên Tiệp, nguy hiểm cực :LL =)).

Đề nghị bác ạ ngay đi nhá, xong gửi lên youtube rồi cho vào đây để bà con cô bác cùng nghe =))

Ha ha, làm gì có chuyện ko biết cải bác ăn có phải cải đó ko? :)) Thôi, vờ vịt quá bác ạ. Cùng là dân VN cả, cùng những đứa sống ở lâu đời ở nước ngoài cả, quá hiểu về cuộc sống ở nước ngoài nó là thế nào rồi bác :))

Dù sao, nếu bác thích, tôi ạ bác 1 cái, chả vấn đề gì. Còn youtube, ko có đâu. Thích thì bữa nào bác sang Czech, hẹn gặp tớ, tớ ạ trước mặt cho xem =))

hanoi06
19-05-2009, 13:57
Chốt hạ tháng 9 rồi các bác ạ, vì để lâu sợ nguội mất.Người chưa đi châu ÂU bao giờ lại phải phiền các bác đây ạ: đi tháng 9 đã phải chuẩn bị quần áo rét chưa ạ? Áo khoác mỏng 2 lớp có chịu được không?

Anh Già
20-05-2009, 02:17
Chịu tốt! Chỉ cần khoác lúc sáng sớm hay chiều tối và lúc mưa thôi .

nicebee
01-06-2009, 22:45
Mình ké ngang lạc đề chút , mình định quay lại Ý cuối tháng 7 đầu tháng 8 , có bạn nào làm visa Ý ở đây rồi cho mình hỏi làm visa Schengen vào Ý có dễ ko , mình xem qua trang web của ĐSQ thì thấy nói chung chung quá , hic !

Mình cực kỳ recommend Ý đấy, vì dễ cực kỳ. Bạn cứ vào web của ĐSQ làm đầy đủ giấy tờ là được thôi, đã có visa schengen rồi ko phải phỏng vấn đâu, 1 tuần đến lấy là xong. Từ giờ có dịp đi lại châu Âu mình vẫn định xin visa Ý và vào Ý vì mình thích Ý mất rồi.

nicebee
01-06-2009, 22:49
Chốt hạ tháng 9 rồi các bác ạ, vì để lâu sợ nguội mất.Người chưa đi châu ÂU bao giờ lại phải phiền các bác đây ạ: đi tháng 9 đã phải chuẩn bị quần áo rét chưa ạ? Áo khoác mỏng 2 lớp có chịu được không?

Hì, bác chốt mất rồi à. Em thì thấy tháng 6 đẹp lắm, hoa lá cây cỏ nở tưng bừng, 9- 10h đêm vẫn kính đen đi ngoài đường (hihi). Còn bác đi lần đầu thì không nên mùa đông, em vừa ở bển về mùa đông vừa rồi, lạnh kinh hồn bạt vía, đi đường thì vắng vẻ, cây cối trụi thùi lụi và băng tuyết khắp nơi.

hanoi06
02-06-2009, 22:33
Hì, bác chốt mất rồi à. Em thì thấy tháng 6 đẹp lắm, hoa lá cây cỏ nở tưng bừng, 9- 10h đêm vẫn kính đen đi ngoài đường (hihi). Còn bác đi lần đầu thì không nên mùa đông, em vừa ở bển về mùa đông vừa rồi, lạnh kinh hồn bạt vía, đi đường thì vắng vẻ, cây cối trụi thùi lụi và băng tuyết khắp nơi.
thấy
Bác ơi em đi tháng 9 thì sao không thấy bác góp ý, đã lạnh chưa ạ?

HaSapa
02-06-2009, 22:43
Sao bác không đi mùa Hè nhể, khi hoa hoét nở tưng bừng, tránh luôn cái nóng của Hà Nội. Nhà em năm nào mùa hè cũng bùng 1-2 tháng sang đó để được mặc áo khoác mỏng.

Xe Lu
10-06-2009, 19:17
đi tháng 9 đã phải chuẩn bị quần áo rét chưa ạ? Áo khoác mỏng 2 lớp có chịu được không?

Tháng 9 rất đẹp, mát mẻ chứ không nóng như tháng 7, tháng 8. Tùy theo bác đi đầu tháng hay cuối tháng mà nhiệt độ đêm và ngày dao động từ 13°C đến 23°C (đầu tháng - quá đẹp :) ), hoặc 9°C-18°C - hơi hơi mát (cuối tháng).
Áo ấm thế nào thì tùy theo bác ưa nóng hay lạnh. :D:))
Như em thì tầm 16°C thì ngoài cái áo khoác, cũng phải thêm áo dài tay nữa...

Tháng 9 đã hết mùa cao điểm nên đỡ đông đúc, khách sạn, dịch vụ nói chung có thể rẻ hơn tương đối hoặc dễ đặt hơn.
Trời bắt đầu vào thu, phải nói rất tuyệt.(c)
Chúc bác đi vui vẻ!
(beer)(beer)

kelly_T
30-06-2009, 23:55
Em cưới vào cuối tháng 1 năm sau, định đi honeymoon Châu Âu, tầm đó lạnh như vậy thì đi có được ko ạ? Em và anh xã chịu lạnh cũng tạm được,đã từng trải qua nhiệt độ thấp nhất chừng -15 độ thôi. Cưới xong mà chờ tới tháng 3,4 mới đi HM thì chán lắm, mà sợ lúc đó lỡ đeo ba lô ngược rùi thì lại ko đi đâu được, nhờ mọi người tư vấn. Em thích đi nhất là Ý.

Xe Lu
02-07-2009, 18:36
Em cưới vào cuối tháng 1 năm sau, định đi honeymoon Châu Âu, tầm đó lạnh như vậy thì đi có được ko ạ? Em và anh xã chịu lạnh cũng tạm được,đã từng trải qua nhiệt độ thấp nhất chừng -15 độ thôi. Cưới xong mà chờ tới tháng 3,4 mới đi HM thì chán lắm, mà sợ lúc đó lỡ đeo ba lô ngược rùi thì lại ko đi đâu được, nhờ mọi người tư vấn. Em thích đi nhất là Ý.

Thích đi thì tất nhiên là được chứ!

Mùa đông đi lạnh hơn, phải mặc quần áo dầy hơn(vali quần áo sẽ nặng hơn); trời xầm xì, ảm đạm hơn, hay mưa hơn cây cối trơ trụi hơn (chụp ảnh kém lung linh, tuy nhiên thi thoảng vẫn có ngày nắng), đi được ít hơn vì 9 giờ trời mới sáng, 5 giờ chiều đẵ tối.
Nhưng đi mùa đông vẫn có cái hay riêng. Vì ít người đi, giá cả rẻ hơn chút, khách sạn dễ đặt hơn, vào đâu chơi phải xếp hàng cũng nhanh hơn... ;);)
Nếu bác đi mấy nước nam Âu như Ý, Hy Lạp, Tây Ban Nha thì cũng không lạnh lắm.

Jenny_ba bị
19-07-2009, 13:10
Em là đứa sợ lạnh nên với em tháng 9 ở Châu Âu là lạnh lắm rồi ạ . Năm ngoái em hạ cánh ở CDG lúc 6h sáng ngày 23-9 ( ôi mẹ ơi , co ro bắt taxi trong cái lạnh 8 độ C ) nên em chừa từ h sang Châu Âu là em phải chuẩn bị đầy đủ áo ấm .
Tháng 9 ở Ý thì ban ngày vẫn nắng nóng lắm , nhưng đêm là lạnh ( đặc biệt ở Venice ) . Ở Paris vẫn có nắng và ấm áp nhưng đêm cũng lạnh lắm đấy ạ . Còn ở Đức là phía Bắc nên còn lạnh hơn nữa ( em suýt chết rét ở Hamburg ngày 30-9 :) .
Tóm lại là em là đứa ko chiu được lạnh , nhưng em khuyên bác cứ chuẩn bị áo ấm đầy đủ chứ sang đó mua đồ toàn tính bằng E đắt lắm ! ( nói vậy chứ em vẫn mua rất nhiều đồ mùa đông ở Châu Âu vì chất liệu đẹp :)

nicebee
25-07-2009, 16:25

Kể ra honey moon thì phải liền tay nhỉ, nhưng nói thật là mình sợ đi chơi châu Âu mùa đông lắm, bởi vì tối tăm xám xịt. Được cái là sẽ vắng vẻ hơn nên xếp hàng cũng đỡ, nhưng nếu lạnh căm căm thì sẽ chẳng có bạn nào ra đường đâu nên không phải xếp hàng. Như tháp Eifel mùa hè người trong hàng dài km thì mùa đông lơ thơ vài mống. Ý, TBN ấm hơn bạn ạ. Mùa đông vừa rồi mình quyết tâm đi một lần cho biết mùa đông, ảnh về xám xịt, quyết tâm luôn từ sau cứ hè, thu sang cho mọi thứ tươi tắn. Sáng muộn trời mới sáng, 5h trời tối nên thời gian đi chơi là ít, ra ngoài là áo, mũ khăn, giầy bốt nên đi lại cũng thấy bất tiện

mijija
25-07-2009, 16:32
Các bác ơi! Vậy người lớn tuổi đi Châu Âu khoảng cỡ cuối tháng 9 - đầu tháng 10 thì có được không ạ? Lúc đó trời có lạnh quá không ạ? Cái này em hỏi cho papa với mama em đi ạ! Các bác hướng dẫn hộ em với! Thanks các bác!

hanoi06
04-08-2009, 13:29
Sau khi tham khảo khá nhiều ý của mọi người, tôi đã quyết định chuyển dịch chuyến đi châu âu sang cuối tháng Tư năm sau. Chờ đợi hơi lâu một chút nhưng càng chắc chắn phải không ạ?:D
Tuyến đi sẽ là: Hungary, Ý, Hy lạp, Đức, Pháp, Thuỵ điển

bomby
08-08-2009, 09:12
Dear các anh chị em, mình đọc mãi mà vẫn không biết mùa thu bên đó chính xác từ tháng mấy đến tháng mấy. Người thì bảo tháng 9-10, còn bạn mình bên Đức thì bảo tháng 11. Rốt cuộc thời điểm lá vàng rơi là khi nào ạ? Mình toàn đi du lịch mùa xuân nên lần này nhất định phải làm một chuyến vào mùa thu để..đi lượm lá. ^^ Mong anh chị em đã đi vào mùa thu hoặc đang ở bên đó cho mình biết với. Mình thankiu trước nha. Cám ơn mọi người

loox600
08-08-2009, 20:26
Dear các anh chị em, mình đọc mãi mà vẫn không biết mùa thu bên đó chính xác từ tháng mấy đến tháng mấy. Người thì bảo tháng 9-10, còn bạn mình bên Đức thì bảo tháng 11. Rốt cuộc thời điểm lá vàng rơi là khi nào ạ?

Tại Đức, theo lịch năm 2009 thì mùa thu bắt đầu thứ ba ngày 22/09 và mùa đông bắt đầu thứ hai ngày 21/12. Đổi giờ mùa hè sang mùa đông ngày chủ nhật 25/10.

Tham khảo (http://www21.brinkster.com/mnaji/htmlfiles/Feiertage20072020.html)

Gacoi
14-08-2009, 23:52
Nên đi từ tầm tháng 5- 9, còn lại thời tiết Châu Âu hết sức ẩm ương, mùa xuân, mùa đông thì cực kỳ xấu, âm u, lúc nắng lúc mưa, lạnh vãi đái. :)

sunkenship
21-11-2012, 13:46
Bỗng dưng mình muốn dời ngày đi Europe từ tháng 4 sang tháng 9 (khoảng 07/09-08/10/2013), cụ thể là Hà Lan - Bỉ - Praha - Munich - Salzburg-Hallstat-Innsbruck-Ý-Hy Lạp-TBN-Pháp, sở dĩ như vậy là vì mình muốn ngắm châu Âu vào mùa thu.

1.Giờ giấc: mùa thu so với mùa xuân thì thông thường châu Âu sẽ tối (mặt trời lặn) vào lúc nào, có sớm hơn nhìu ko, ko lại bị lỗ thời gian vui chơi.

2.Thời tiết: tháng 9,đầu tháng 10 so với tháng 4, đầu tháng 5 có lạnh hơn và mưa nhiều hơn ko?

3.Mình tới Hy Lạp theo lịch trình mới sẽ là cuối tháng 9, sợ biển sẽ lạnh và các cơ sở DL đóng cửa. So sánh giữa cuối tháng 4 và cuối tháng 9 thì mình nên đi vào lúc nào? Hy Lạp , đảo, là cái đinh trong hành trình mà.

Thanks nhe

Entidi
21-11-2012, 14:04
2/3 bài trên có câu trả lời rồi mà?

hanoi06
22-11-2012, 15:53
Tôi cũng băn khoăn chọn thời điểm đi châu ÂU mãi, cuối cùng đi cả tháng 4-5 và tháng 9-10 thì có nhận xét là nếu bạn chưa đi lần nào thì nên đi vào tháng 4-5 vì lúc đó thấy có sự khác biệt rõ rệt giữa Vn và châu ÂU. Cái nổi bật nhất của châu ÂU thời kỳ này là trời đất đều rực rỡ của hoa lá, đẹp vô cùng mà người đầu tiên sang chỉ có...ngất.
Hơn nữa tháng 4-5 là chớm sang hè nên ấm áp, nắng nhiều nhưng nhiệt độ chưa cao, đi nhiều không bị mệt và chưa phải mùa du lịch nên không đông người lắm.

Gianghoang
02-12-2012, 08:08
Bạn nên đi vào từ tháng 5 đến tháng 7 đó là lúc đẹp nhất, còn muốn xem ko khí noel thì đi từ đầu tháng 12 dến hết thang1

medela
28-11-2013, 10:16
Chào cả nhà

MÌnh nghĩ là đi Châu Âu thì mùa nào cũng đẹp. Với mình thì khi nào có điều kiện là đi thôi, châu âu có 4 mùa rõ rệt, nên bạn đều có thể cảm nhận sự thay đổi thiên nhiên rõ ràng nhất. Các vùng của Châu Âu cũng có khí hậu khác nhau, trong khi miền bắc thì lạnh giá, miền nam lại ấm áp.

Kỷ niệm đánh nhớ nhất của mình lại không phải là Paris tráng lệ, Berlin hiện đại hay Amsterdam vui vẻ mà là cảm giác vượt lên trên những cơn sóng bạc đầu ở biển bắc northsee hoặc là cảnh thiên nhiên hùng vĩ của các fjord ở Na uy.
Bởi vậy, bạn ạ, có điều kiện là đi thôi.

hanoi06
11-01-2016, 15:52
Mình lại phải lôi topic này lên để hỏi các Phượt tử châu Âu. Vợ mình muốn sang Đức vào tháng 8 này, nhưng mình hơi e ngại mùa hè châu Âu dạo này nên phải hỏi lại các bác cho rõ:
- Tháng 8 ở Đức dạo này có nóng lắm không? có bằng Hà Nội mùa hè không?
- Tháng 8 có phải là là mùa du lịch đông đúc đắt đỏ không ạ?
Cám ơn các bác.

huongmuahe
03-02-2016, 17:32
Mình lại phải lôi topic này lên để hỏi các Phượt tử châu Âu. Vợ mình muốn sang Đức vào tháng 8 này, nhưng mình hơi e ngại mùa hè châu Âu dạo này nên phải hỏi lại các bác cho rõ:
- Tháng 8 ở Đức dạo này có nóng lắm không? có bằng Hà Nội mùa hè không?
- Tháng 8 có phải là là mùa du lịch đông đúc đắt đỏ không ạ?
Cám ơn các bác.

Như mùa hè vừa rồi thì khá là nóng bác ah, có những hôm tháng 8 mà nhiệt độ cũng phải tầm 37-38 độ, tuy nhiên theo em cũng còn tuỳ vào việc gia đình bác đi vào vùng nào của Đức nữa, em ở phía Nam nên trung bình nhiệt độ cũng cao hơn các vùng khác (phía Bắc thì mát hơn). Với lại bên này nắng nóng nhưng nếu ở trong nhà hoặc trong bóng râm thì em thấy cũng mát mẻ và không bị oi như kiểu mùa hè ở HN, bằng chứng là nhà em mùa hè không dùng quạt nhưng vẫn ok chứ như ở HN hè mà không có điều hoà là còn nguy, chứ đừng nói đến việc không có quạt.
Thường mùa du lịch đắt đỏ là từ tầm giữa tháng 6 đến hết tháng 8 ở châu Âu, nói chung các khu du lịch nổi tiếng thì phần lớn đâu đâu cũng đông đúc, kể cả việc đặt thuê căn hộ hay nhà nghỉ kiểu ở khu nông trại cánh đồng cũng đều nên nhanh tay đặt sớm nếu không rất dễ bị kín sớm, chưa kể giá cả cũng sẽ đắt đỏ hơn so với mùa đông bác ah.

nguyenloanqt92
19-03-2016, 16:37
Em đã quyết định tháng 10 năm sau đi để lượm lá vàng lá đỏ, mà đọc topic này lại sợ lạnh :((

hanoi06
29-03-2016, 15:54
Em đã quyết định tháng 10 năm sau đi để lượm lá vàng lá đỏ, mà đọc topic này lại sợ lạnh :((

Tháng 10 thì lạnh là cái chắc rồi, mà lại hay gặp mưa nữa

020786
01-04-2016, 12:16
mùa thu thì đi khoảng đầu T10 là đẹp đúng ko bạn?
Mùa xuân thì đi 1-5 là đẹp đúng ko bạn? tại vì tranh thủ nghỉ lễ 30-4 và 1-5 đi

Thanks all

bimsu
27-06-2016, 08:37
Có Bác nào cho biết Mùa Thu Lá Vàng ở Thụy Sĩ bắt đầu vào thời điểm nào không ạ ?