PDA

View Full Version : Đà Nẵng - Huế (8/5 - 10/5/2012)

ngay 1
15-02-2012, 21:07
Đã nghe nhiều về Đà Nẵng - một Singapore của ĐNA :) nhưng chưa có cơ hội. Lần này quyết tâm làm một chuyến cùng với F1. Các Bác cho mình xin ý kiến về lịch trình như vậy có hợp lý về thời gian và không sót những địa điểm nổi tiếng không nhé. Sau đây là lịch trinh chi tiết của em:

Ngày 1: Bà Nà, Hội An

5H: có mặt tại sân bay TSN làm thủ tục
6H-7H15 : Bay ra ĐN
8H: Ăn sáng tại quán Mì Quảng 2A đường Hải Phòng hoặc bánh tráng thịt heo quán Trần 334 đường Hải Phòng, hoặc Bún Cá đường Ng Chí Thanh
9H: Bà nà hill, đi cáp treo lên đỉnh, ăn trưa, chơi trong Fantasy park
15H: Hội An, nhận phòng, dạo chơi phố cổ, ăn tối

Ngày 2: Huế - Đại Nội, chùa Thiên Mụ, Lăng Tự Đức, chợ Đông Ba, nghe ca Huế trên sông Hương

7H45 : Đi Huế. Phương tiện: xe open bus của The Sinh tourist
10H: về hotel nhận phòng, ăn trưa, nghỉ trưa.
1H30: chợ Đông Ba
15H: Đại Nội, chù Thiên Mụ, lăng Tự Đức
20H: nghe ca Huế trên sông Hương

Ngày 3: Huế - TP Đà Nẵng

8H: đi những điểm còn lại của ngày 2
13H30: bus về Đà Nẵng
…………………………..
19H55: lên máy bay về SG

ducachxa
15-02-2012, 21:19
Cho mình đặt 1 gạch với! Nick: ducachxa mình cũng có 1 lịch trình cho chuyến đi đà nẵng nữa nè. Trao đổi qua yahoo nhé!

thuthu111
16-02-2012, 00:31
Bạn cho lịch trình cụ thể đi, chi phí như thế nào nữa thì mới dễ sắp xếp hơn. Có thể lượt về mình đi bằng xe lửa hoặc xe ô tô để tết kiệm chi phí luôn

electron
16-02-2012, 09:04

8H: Ăn sáng tại quán Mì Quảng 2A đường Hải Phòng hoặc bánh tráng thịt heo quán Trần 334 đường Hải Phòng, hoặc Bún Cá đường Ng Chí Thanh
9H: Bà nà hill, đi cáp treo lên đỉnh, ăn trưa, chơi trong Fantasy park

Lịch như thế này thì bạn ko thể chạy được rồi.
8h ăn sáng xong, tệ gì cũng 8h30, từ ĐN lên Bà Nà tầm 25km, chưa kể là bạn ko phải người địa phương, phải tìm đường đi.
Cáp treo + đi bộ ở 2 đầu cáp hết tầm 1h.

Loanh quanh Bà Nà 2h thì chả biết hay chả cảm nhận được gì về Bà Nà đâu.

Từ Bà Nà về Đà nẵng ( 25km ), từ ĐN đi Hội An ( 30km ), - ít nhất cũng mất của bạn 1h30p. vì vậy lộ trình này ko hợp lý.

Ngày 2: Huế - Đại Nội, chùa Thiên Mụ, Lăng Tự Đức, chợ Đông Ba, nghe ca Huế trên sông Hương

10H: về hotel nhận phòng, ăn trưa, nghỉ trưa.
1H30: chợ Đông Ba
15H: Đại Nội, chù Thiên Mụ, lăng Tự Đức
20H: nghe ca Huế trên sông Hương

8H: đi những điểm còn lại của ngày 2
13H30: bus về Đà Nẵng
…………………………..
19H55: lên máy bay về SG
Ngày 2, ngày 3 mình ko có comment, vì đi thế ổn, nhưng với điều kiện phải có sức khỏe.

Take Me Away
16-02-2012, 09:53
electron ơi, em vừa add fb với yh của anh :D vì em cũng có kế hoạch tự đi Huế, Hội An, ĐN vào hè này nên gặp người ĐN ở đây là phải túm luôn. anh cho em hỏi, từ Huế em đi xe của the Sinh cafe đến Hội An thì xe họ có cho dừng ở Bãi Lăng Cô chơi ko ạ? Vì bãi lăng Cô cũng đẹp mà ko đc ghé qua tiếc lắm. anh add nick em nhé, lúc nào rảnh em gửi lịch trình chi tiết anh ngâm cứu hộ em xem có đoạn nào chưa đc nhé !

electron
16-02-2012, 10:01
electron ơi, em vừa add fb với yh của anh :D vì em cũng có kế hoạch tự đi Huế, Hội An, ĐN vào hè này nên gặp người ĐN ở đây là phải túm luôn. anh cho em hỏi, từ Huế em đi xe của the Sinh cafe đến Hội An thì xe họ có cho dừng ở Bãi Lăng Cô chơi ko ạ? Vì bãi lăng Cô cũng đẹp mà ko đc ghé qua tiếc lắm. anh add nick em nhé, lúc nào rảnh em gửi lịch trình chi tiết anh ngâm cứu hộ em xem có đoạn nào chưa đc nhé !

Bạn có Skype ko, list Yahoo của nó full rồi :(
Hoặc chat qua FB cũng được.

Xe Sinh cf nó chạy ngang Lăng Cô nhưng ko ghé lại đâu, từ QL1A chạy ra biển Lăng Cô tầm 2km.
Nếu có time, dành cỡ 1/2 ngày cho Lăng Cô + đèo Hải Vân thì có vẻ ổn hơn.

ngay 1
16-02-2012, 14:27
Lịch như thế này thì bạn ko thể chạy được rồi.
8h ăn sáng xong, tệ gì cũng 8h30, từ ĐN lên Bà Nà tầm 25km, chưa kể là bạn ko phải người địa phương, phải tìm đường đi.
Cáp treo + đi bộ ở 2 đầu cáp hết tầm 1h.

Loanh quanh Bà Nà 2h thì chả biết hay chả cảm nhận được gì về Bà Nà đâu.

Từ Bà Nà về Đà nẵng ( 25km ), từ ĐN đi Hội An ( 30km ), - ít nhất cũng mất của bạn 1h30p. vì vậy lộ trình này ko hợp lý.

Ngày 2, ngày 3 mình ko có comment, vì đi thế ổn, nhưng với điều kiện phải có sức khỏe.

Tks bạn đã góp ý
Theo bạn, mình điều chỉnh lại như vậy có hợp lý chưa nhé?
8H: Ăn sáng trong TP
9H: Xuất phát đi Bà nà
10H: Đến Bà nà (đã tính thời gian dừng lại hỏi đường, tìm đường). Lên-xuống cáp + Đi bộ 2 đầu cáp = 1h. Như vậy thời gian chơi ở Bà nà được 5h (từ 11H-16H)
16H: Về Hội An (Bà nà - Hội An = 55km) mất khoảng 1h30, sau đó nhận phòng đi ăn tối, dạo phố Cổ
Tiện đây cho mình hỏi là khi mua vé cáp treo 300k/người (đã bao gồm thẻ vào khu trò chơi Fantasy park) thì mình có phải trả thêm tiền cho những trò chơi trong đó không? hay free hết? Chùa Linh Ứng nằm trên đường lên Bà nà luôn phải không? Ngoài chùa Linh Ứng, Fantasy park ra trên Bà nà còn điểm nào khác để tham quan không? Ăn trưa trên đó thì nên ăn ở quán nào ngon, giá tốt?

Thanks!

electron
16-02-2012, 14:40
Tks bạn đã góp ý
Theo bạn, mình điều chỉnh lại như vậy có hợp lý chưa nhé?
8H: Ăn sáng trong TP
9H: Xuất phát đi Bà nà
10H: Đến Bà nà (đã tính thời gian dừng lại hỏi đường, tìm đường). Lên-xuống cáp + Đi bộ 2 đầu cáp = 1h. Như vậy thời gian chơi ở Bà nà được 5h (từ 11H-16H)
16H: Về Hội An (Bà nà - Hội An = 55km) mất khoảng 1h30, sau đó nhận phòng đi ăn tối, dạo phố Cổ
Tiện đây cho mình hỏi là khi mua vé cáp treo 300k/người (đã bao gồm thẻ vào khu trò chơi Fantasy park) thì mình có phải trả thêm tiền cho những trò chơi trong đó không? hay free hết? Chùa Linh Ứng nằm trên đường lên Bà nà luôn phải không? Ngoài chùa Linh Ứng, Fantasy park ra trên Bà nà còn điểm nào khác để tham quan không? Ăn trưa trên đó thì nên ăn ở quán nào ngon, giá tốt?

Thanks!
Hình như free bạn à, cũng giống Virpeal. Thú thật mình cũng chưa đi, sẽ đi vào 31.3 tới, nên chưa biết, hồi trước lên thì nó đang xây.
Từ dưới, lên Đỉnh Bà Nà thì qua 2 đoạn cáp, giống Yên Tử ấy. chùa Linh Ứng nằm ở khúc giữa 2 đoạn cáp này ( lên đó có sơ đồ hết bạn à ).

Nếu đi như bạn, thì ăn ở dưới này rồi lên, ko thì lên đó ăn cũng được, ngon thì ko ngon lắm đâu.

Ngoài các chỗ bạn nói ( thì có vườn Tịnh Tâm - KS Lệ Nin - Đỉnh Bà Nà ... chỉ quanh đi quảnh lại nhiêu đó thôi, nhưng đi bộ hơi mệt đấy nhé )

Hai van Nguyen
16-02-2012, 18:54
chào các bạn!
khi đọc plan của các bạn mình xin góp y tý. minh sinh ra và lớn lên tại đà nẵng, mình cũng đi phuot nhiều. nhưng khi vào đây đọc các bạn pót như thế minh thấy chưa hợp lý. các bạn đi Phượt là không nên đi xe bus, vi đi xe bus ko có tận hưởng được cảm giác, thứ 2 mệt người. các bạn ra đến ĐN sao không thuê xe máy mà đi? 1 ngày chỉ có 60k( xe hồ cẩm đào ). Các bạn ăn sáng xong thì mình nghĩ các bạn nên đi chùa Linh Ứng tại núi Sơn Trà và thăm quan chụp hình ở đó chừng 1 tiếng. Xong các bạn vào thăm quan và chụp ảnh ở Hội An ban ngày cũng được vì vào thời điển này không phải la rằm nên đâu có thả hoa đăng? chụp hình và thăm quan + ăn trưa tại Hội An đến 1h các bạn lại quay về đi Bà Nà Hill và tốt nhất là ghé mua đồ ăn mang theo ( trên Bà Nà rất đắt ) nhưng đi BN ở lại mới thấy cái đẹp của nó, có thể đăng ký sinh hoạt lửa trại nhậu nhẹt đập phá :)).sáng hôm sau đi Huế cũng bằng xe máy và vượt đèo Hải Vân đệ nhất Hùng quan và muốn ghé đâu thì ghé, ví dụ Lăng Cô an Hải sản và chơi tại biển, Thuyền Viện Trúc Lâm.... rồi ra đến Huế chơi ở đó.nói chung mình góp ý như vậy thôi, các bạn muốn được tư vấn thì mình sẵn sàng. ĐT: 0935585301, yahoo: kimchihoo381982, face : Hai van Nguyen mình sẽ giúp hết mình. chúc các bạn vui vẻ.

varanasi
17-02-2012, 15:32
Hi, mình đang lang thang ở Huế, mưa kinh luôn, loép nhoép, nhưng vẫn phải lượn. Đọc ctr của bạn, mình có góp ý nhỏ. Hy vọng hữu ích.

5H: có mặt tại sân bay TSN làm thủ tục
6H-7H15 : Bay ra ĐN
8H: Ăn sáng tại quán Mì Quảng 2A đường Hải Phòng hoặc bánh tráng thịt heo quán Trần 334 đường Hải Phòng, hoặc Bún Cá đường Ng Chí Thanh -Quán này ngon bổ rẻ, hoặc đi quá lên 1 chút có quán bánh canh thịt heo, sườn, cạnh trường PTTH Phan Chau Trinh cũ, ngon thôi khỏi bàn luôn
9H: Bà nà hill, đi cáp treo lên đỉnh, ăn trưa, chơi trong Fantasy park- Lên đỉnh tuyệt vời, như vào tiên cảnh. Các bạn nhớ chạy xuống tượng phật, nam mô a di đà cho lòng thanh thản nhé :)

10H: về hotel nhận phòng, ăn trưa, nghỉ trưa. ( Nếu chưa có phòng, khi các bạn xuống xe Sinh bus, có ngay cái khách sạn phú an, hoặc vọng cảnh cũng được đó)
1H30: chợ Đông Ba - Sau khi xong nhớ ghé quán chè cạnh nhà hát Trần Hưng Đạo, cách chợ Đông ba chút xíu làm chén chè thịt heo quay :)
15H: Đại Nội, chù Thiên Mụ, lăng Tự Đức - Theo mình tuyến này hơi ngược, sau khi rời đông ba, bạn vào Đại Nội mất 1 tiếng, sau đó đi Thiên Mụ chơi cũng phải 1 tiếng nưa mới xong, như vậy đã đến 17h rồi. Lúc đó nếu bạn chạy từ Thiên mụ đến Tự Đức thì hơi bị xa, e rằng ko kịp. Theo mình nếu muốn đi Tự Đức, sau khi bạn rời Đông Ba, phóng ngược lại đàn Nam giao, rời đi lăng Khải Định, quay sang chùa Từ Hiếu (cũng là chùa cổ, đẹp lắm), tiếp Lăng Tự Đức, nếu còn thời gian chạy qua Minh mạng, rồi về.
20H: nghe ca Huế trên sông Hương - Có chương trình lúc 8pm, chạy trên sông đến 9h30pm quay về. Nếu khi nghe các bạn nào có hứng thú tặng bông cho ca sĩ, thì chỉ 20k thôi nhé, phá giá dân nó kêu đấy :)

Phương tiện đi lại, mình thuê xe máy 100k/ngày, xe ngon, chạy tít.
Nếu có time đi măm thì nhớ ăn Cơm Hến (ở cồn hến, Hàn mặc tử), Bún nghệ, bánh khoái ( chỉ buổi chiều ở Trần quang khải), Bánh canh Nam Phổ, Cháo gạo lức với cá ( Phan bội châu, gần chợ Bến ngự, trên đường đi lăng về) - Đây là chỉ điểm của e Yến, phượt thủ ở Huế.

doremi
17-02-2012, 16:26
Like vì câu: "Vẹt kia bép xép trong lồng, chim trời chẳng nói vẫn tung cánh ngàn".

Kim Nguyen
19-02-2012, 15:55
Hi bạn,
Đọc chương trình của bạn mình thấy bạn đi 3 ngày nhưng di chuyển đã ngốn hết 1 ngày rồi, nên mình góp ý chương trình của bạn có thể như sau, bạn xem tham khảo nhé:
Ngày 1:
6.00 - 7.15: SG - ĐN
7.30 đến ĐN, thuê xe máy tại ĐN, ăn sáng, đi xe máy lên Bà Nà, chơi thoải mái đến 3h, chạy lều xe máy về Hội An, loanh quanh tham quan phố cổ, tối nghỉ lại tại Hội An
Ngay 2:
Ăn sáng món Cao Lầu tại Hội An, lại phi ra ĐN đi núi Non nước và chùa Linh Ứng, trả xe và ăn trưa tại ĐN (món bánh tráng cuốn thịt heo), trả xe. 2h chiều ra Huế. 4.30 đến Huế, chụp choẹt cầu Trường Tiền, ăn cơm hến, đi thuyền dạo sông Hương và nghe hát (nếu muốn)
Ngày 3:
7h: Thuê xe máy tại Huế đi tham quan lăng Khải Định và Tự Đức, 11h30 lên Kim Long ăn bánh cuốn Huế, sau đó tiếp tục đi Thiên Mụ, rồi về Đại nội, xong Đại Nội đi chợ Đông Ba , Bay chuyến bay tối Huế - SG
Như vậy bạn có thể đi bằng xe máy tại ĐN và Hội An, linh hoạt hơn và có thể tham quan thêm được nhiều điểm
Điểm thuê xe máy ở Đà Nẵng mình sẽ tư vấn cho bạn sau
Vé xe Sinh Cafe bạn có thể mua ở Hội An nhưng bạn đi tại ĐN để ra Huế
Trình tự tham quan tại Huế theo mình như vậy là ổn vì cùng trên một tuyến đường bạn sẽ tiết kiệm được nhiều thời gian
Cuối cùng: bạn đã book vé máy bay chưa, vì nếu bạn bay Huế - SG thì sẽ tiện hơn rất nhiều, tham quan được nhiều và không phải tốn thời gian đi ngược vào Đà nẵng.
0919432123 là sdt của mình, nếu bạn cần mình giúp.
Chúc vui.

BoLo Bang
20-02-2012, 09:49
Hấp dẫn quá.. Bolo đặt gạch nhé

FB: bolo bang
Dt: 0988662934
Mail: [email protected]

ngay 1
20-02-2012, 16:32
Hi bạn,
Đọc chương trình của bạn mình thấy bạn đi 3 ngày nhưng di chuyển đã ngốn hết 1 ngày rồi, nên mình góp ý chương trình của bạn có thể như sau, bạn xem tham khảo nhé:....

Tks bạn đã góp ý!
Vì mình đã book vé máy báy SG-ĐN-SG rồi nên ngày 3 mình phải về ĐN trước 19h để bay về SG bạn ạ
Bạn cho mình hỏi là vé xe bus Sincafe ĐN-Huế bao nhiêu tiền 1 vé vậy? xe đón khách ở đâu? Nếu book vé Hội An - Huế thì bao nhiêu tiền? xe đón mình ở đâu và tới Huế thì xuống tại đâu?

Kim Nguyen
20-02-2012, 23:47
Hi bạn,
Xe bus Sinh cf mình check trên mạng (quá trễ ko đt hỏi trực tiếp) là 3.72us (tầm 80k), bạn có thể mua vé tại Hội An (địa chỉ: 587 Hai Ba Trung St. Tel:0510.3863948), nếu đi từ Hội An thì bạn tới địa chỉ trên để đi lúc 1.15, nếu bạn đi tại Đà Nẵng như mình gợi ý thì xe đón bạn tại 154 Bach Dang St., Da Nang Tel: 0511.3843259 tầm 2h (bạn nên tới sớm 10 phút). Ra đến Huế xe đỗ bạn tại 48 Nguyen Tri Phuong St., Hue Tel: 054.3823309 tầm 4h30.
Nếu bạn đã book vé thì mình nghĩ cứ giữ chương trình như mình gợi ý và đi tham quan Huế ít lại, vậy ngày 3 bạn xuất phát lúc 7h đi Tự Đức, rồi lên Thiên Mụ, rồi tiếp tục đi Đại Nội. Hơi gấp gáp 1 tí nhưng bạn vẫn đi được 3 điểm đó để kết thúc lúc 12h30. (Nếu chụp choẹt và di chuyển tốn thời gian nhiều thì bạn không đi chùa Thiên Mụ cũng được, theo mình Đại Nội và Tự Đức là cái đáng tham quan ở Huế). Ăn tạm gì đỏ rồi bạn lại tới Sinh Cf lúc 1.30 để đi vô ĐN. Tới ĐN tầm 4h30, đủ thời gian cho bạn tới sân bay. (Có xe đò từ Huế vô ĐN: bạn có thể đi sau 1.30, nhưng xe đi chậm và chất nhiều người lắm, chưa kể xe chỉ dừng lại ở bến xe, bạn phải đi thêm 1 lần xe nữa từ bến xe xuống sân bay, hơi oải và sợ bạn trễ chuyến bay).

NoU
26-02-2012, 15:17
Chào các bạn Đà Nẵng !

Mình dự định sẽ đi Đà Nẵng _ Huế bằng xe đạp xuyên qua đèo Hải Vân. Trước mắt là chỉ có 1 mình....Nhưng nghe 1 số bạn bè ở đó bảo là đi 1 mình nguy hiểm, có thể bị trấn lột trên đèo Hải Vân..vì có những đoạn rất vắng...Không biế thật hư như thế nào....Haizzzz, Chẳng lẽ mình là người Việt, đi du lịch trên đất nước Việt của mình mà lại cảm thấy không an toàn như khi mình một mình lượt phượt ở mấy nước Áean sao??? Mong các bạn Đà Nẵng hoặc Huế xác nhận giúp thông tin như vậy có chính xác không? Vẫn rất tin là không có chuyện đó....Cám ơn các bạn rất nhiều

thuthu111
26-02-2012, 16:16
Chương trình của bạn Kim Nguyên đưa ra hấp dẫn và hợp lý quá, chủ thớt xem sửa lại và hoàn tất thông tin rủ rê mọi người luôn nha ! Mong chuyến này lắm lắm đó !

ngay 1
25-04-2012, 23:35
Nhanh thật. Loay hoay lại sắp được đi chơi tiếp. Hổm rày bận rộn quá không có thời gian chăm sóc cái topic này. Thanks các bạn đã nhiệt tình chia sẽ thông tin nhé. Đây là lịch trình đã chỉnh sữa sau khi nghiên cứu hướng dẫn của các bạn:

5h: có mặt tại sân bay TSN làm thủ tục.
6h-7h15 : SG-ĐN
7h30: xuống sân bay, nhận xe máy thuê tại sân bay.
8h: Ăn sáng tại quán Mì Quảng 2A đường Hải Phòng hoặc bánh tráng thịt heo quán Trần 334 đường Hải Phòng, hoặc Bún Cá đường Ng Chí Thanh.
8h30: Chạy xe máy lên Bà nà ( ĐN – Bà nà: 25km)
10h: Tới bà nà. Đi cáp treo lên đỉnh, ăn trưa, tham quan vườn Tịnh Tâm, chùa Linh Ứng, đỉnh Bà nà, chơi trong Fantasy park.
15h: Chạy xe máy xuống Hội An (Bà nà – Hội an: 55km), nhận phòng, dạo chơi phố cổ, ăn tối.

Ngày 2:

7h: Ăn sáng món Cao lầu ở Hội An
7h30: Tham quan
12h: Ăn trưa. Về ks trả phòng. Chạy xe máy về ĐN trả xe và bắt bus 14h ra Huế
14h – 16h30: Khởi hành đi Huế, https://www.thesinhtourist.vn/Bus_Details.aspx?MaTour=VC-HAHU-01&LangID=vi&MaTram=HA, mua vé tại HA: địa chỉ: 587 Hai Ba Trung St. Tel:0510.3863948 or tại Đà Nẵng thì xe đón bạn tại 154 Bach Dang St., Da Nang Tel: 0511.3843259 đến Huế về ks nhận phòng, thuê xe máy.
18h: Đi ăn tối, dạo phố.
20h: Nghe ca Huế trên sông Hương. Ăn khuya. Về ks nghỉ.

Ngày 3:

7h: Ăn sáng
7h30: Đi chùa Thiên Mụ, Lăng Tự Đức, Đại nội
12h30: Ăn trưa, ghé chợ Đông Ba mua quà. Về ks check out, trả xe máy, đi bus về ĐN
14h – 16h30: Về Đà Nẵng
17h: Ăn tối, tranh thủ đi vòng vòng ĐN
19h: ra sân bay về SG
19H55: ĐN - SG
Vì mình thuê xe máy ở ĐN, phải trả xe ở ĐN nên quyết định đi Huế từ ĐN luôn cho tiện.
Các bạn tư vấn cho mình nên ăn sáng, trưa, tối ở những quán nào ngon cả ở ĐN và Huế nhé ? Thanks!