PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thường xuyên đi phượt xài nhớt nào cho bền xe các bác ơi?

PhuongTrann
15-06-2017, 09:30
"Cục cưng" Exciter 135 của em đang xài nhớt yamalube, nhưng mà thấy nó hơi nóng máy, vào ra số cũng không được ngọt, lâu lâu xe hơi rên mà tiếng to lắm, xăng tầm 50km/l. Nói chung em không vừa ý loại này nên các bác có gợi ý gì không ạ? Em thường đi phượt lắm nên cần nhớt bền máy với cho xe sung sức một chút ạ. Thanks;)

Thanh123
15-06-2017, 09:35
Ex thì xài nhớt của PKL cũng được nhỉ? Chạy nhiều thì xài nhớt đặc đi bác, tầm 10W50 :D

MinhAnhh
20-06-2017, 18:50
xe số và xe phân khối lớn thì khác nhau như nào vậy ạ? Ai cho em vài hãng tốt dùng cho từng dòng xe với ạ :D

ThichThitGa
20-06-2017, 19:49
Total có nhớt cho PKL là Total Hiperf Racing Ultimate Fullsynthetic 10W-50 đó,cái này Winner,Exiter đổ nhiều mà,đánh giá là êm và mát máy,ăn nhớt có thể hơi lâu,ko đặc lắm

AnNguye
20-06-2017, 19:50
Em cũng đang chạy Ex, mà băn khoăn là chạy được bao nhiêu km thay là vừa? Rồi mỗi khi mình đổ là đổ 0.8l hay 1l? Nghe nói đổ thiếu ko tốt và đổ dư cũng ko tốt phải ko ạ?

Cocghe
26-06-2017, 11:46
đường thành phố hay dừng đèn đỏ thì bạn xài motul nhé ! nhanh bơm và nhanh xả . còn đường dài bạn xài cattron , nóng máy nên chạy rất bốc . còn đi dốc núi hay leo đường đèo nhiều thì bạn xài 4T-TEC nha ! nó có kết cấu dẻo và bám dính vào nhau , nên khi bạn tăng ga mạnh thì tất cả đều đổ dồn về pit tông giúp tăng lực nhanh

ViVulala
26-06-2017, 11:51
tất nhiên 800ml vì xe là 800ml nhé

ThienD
30-06-2017, 11:50
côn tay 5 số thì chạy lọ 1 lít nha !

DinhNhien
30-06-2017, 11:53
Nếu ex thì bạn nên đổ 800ml còn nếu bạn thay lọc nhớt thì đúng 1 lít nha bạn....! Mình khuyên ae đừng nên đi nhớt lỏng quá nha...rất hại máy mà ae k biết đó....! Mình khuyên bạn nên đi nhớt 15W hay 20W nha bạn...!

ThichThitGa
30-06-2017, 11:55
em xài Total Hi Perf Racing em đi 1k mà bỏ nhớt ra vẫn còn màu nguyên thủ, xe em thì mới thay lọ đầu tiên nên chưa biết tn. chạy đc 1k2 rùi đang đợi thay. trên em nó chỉ bán loại này với vistra, nhớt hãng. muốn thay loại đắt mà ko có mới đau cháu

AnNguye
30-06-2017, 11:56
sự khác nhau giữa xe số phổ thông và xe PKL là gì vậy mấy bác? có phải xe PKL thì dùng nhớt đặc hơn không ạ?

AnNguye
30-06-2017, 11:58
Đường thành phố dừng đèn đỏ nhiều thì dễ nóng máy đó nhưng mà em lại nghe mấy anh sửa xe bảo là do máy, bộ làm mát bla bla gì đấy chứ không hẳn chỉ do nhớt đâu à :)))

Cocghe
30-06-2017, 12:00
Thường các xe PKL có dung tích xilanh đến 1000 phân khối lận còn xe máy trung bình 125 pk à => xe máy PKL làm việc công xuất lớn hơn nên nhớt thường độ bôi trơn không đủ đô đâu, xài riết hư xe.

MinhAnhh
30-06-2017, 12:04
mô tô phân khối lớn có dung tích xi lanh tới 600-1.000 phân khối, 4 xi-lanh sắp xếp làm việc đan xen nhau, công suất và mô men xoắn lớn. Sự khắc nghiệt của quá trình làm việc liên tục ở cường độ cao khiến nhớt thông thường không thể đáp ứng được yêu cầu bôi trơn cũng như làm mát. Với mức độ khởi động khi trời lạnh là -20 độ và độ nhớt tầm 50 là vừa rồi, chung quy với PKL là phù hợp. Em mới đọc được trên Otofun, bác nào chưa biết thì em chia sẽ thế nhé ;)

ThienD
30-06-2017, 12:07
W50 hoặc W60 thì khá là đặc nhưng mình chạy PKL thì nên xài các bác ạ, để đến khi máy nóng nó loãng ra là vừa.

ThienD
30-06-2017, 12:08
Total Hi-Perf Racing 4T 10W-50 hôm có nghe quảng cáo là sở hữu công nghệ màng dầu siêu bền bla bla gì đó mà không hiểu công dụng của màng dầu này là gì?! bác Thichthitga có xài rồi thì cho em xin cái cảm nhận nữa nhé!!!

ZaynT
30-06-2017, 18:22
PKL à, em biết mỗi Total Hi-Perf Racing 4T 10W-50 thôi. thiết kế đặc biệt dành cho động cơ 4 thì, cho cả hộp số và bộ ly hợp.Chỉ số độ nhớt 10W-50 giúp động cơ khởi động tốt, chống oxy hoá trong điều kiện nhiệt độ động cơ thường xuyên thay đổi. chung quy em này ổn.

ThichThitGa
04-07-2017, 09:59
Total Hi-Perf Racing 4T 10W-50 hôm có nghe quảng cáo là sở hữu công nghệ màng dầu siêu bền bla bla gì đó mà không hiểu công dụng của màng dầu này là gì?! bác Thichthitga có xài rồi thì cho em xin cái cảm nhận nữa nhé!!!

"Công nghệ Màng dầu siêu bền"chủ yếu là phân tử dầu khó bị bẻ gãy, hấp thụ hiệu quả các áp lực và lực ma sát, chống hào mòn tốt :)

ThanhBinh123
04-07-2017, 10:11
sự khác nhau giữa xe số phổ thông và xe PKL là gì vậy mấy bác? có phải xe PKL thì dùng nhớt đặc hơn không ạ?

dung tích máy PKL lớn gấp 10 lần, công suất PKL có khi tới 180-200 mã lực, tức gấp cả 18-20 lần xe ga phổ dụng, tốc độ tối đa 250-300 km/h, sự khắc nghiệt của quá trình làm việc liên tục ở cường độ cao khiến nhớt thông thường không thể đáp ứng được yêu cầu bôi trơn cũng như làm mát.

PhuongTrann
04-07-2017, 10:25

em nghĩ là EX bác đổ 15w40 hoặc 10w50 cũng dc , vì EX xài lọc tinh , nhớt loãng chút em nghĩ bơm lọc nhớt nó bơm khỏe và nhẹ nhàng hơn. Mà bác xài nhớt hãng dc mà, nhớt hãng nó phù hợp thông số của xe và linh kiện sản xuất mà :))) nhưng mà máy không được sung lắm đâu nhé!

ZaynT
06-07-2017, 11:48
Em cũng đang chạy Ex, mà băn khoăn là chạy được bao nhiêu km thay là vừa? Rồi mỗi khi mình đổ là đổ 0.8l hay 1l? Nghe nói đổ thiếu ko tốt và đổ dư cũng ko tốt phải ko ạ?

Tiền nào của nấy. Đối với những loại nhớt thường thì bạn có chạy tầm 1500 – 2000km thì thay nhớt một lần cho chiếc xe Exciter. Còn đối với những dòng nhớt cao cấp hơn thì bạn có thể kéo dài thời gian thay nhớt lên đến 3000 – 4000km thay một lần cũng không sao.

Cocghe
06-07-2017, 11:51
Tui đang sài Ax5 thấy máy êm lắm...nhưng chạy k bốc có cảm giác như bị tuột nồi...nhưng tui thik máy êm ái hơn

DinhNhien
06-07-2017, 11:53
Tui đang sài Ax5 thấy máy êm lắm...nhưng chạy k bốc có cảm giác như bị tuột nồi...nhưng tui thik máy êm ái hơn

nghe nhiều người khen cantex loại super thông số 15w40 chạy ok hơn shell ( không bị tuột nồi vì có chất bảo vệ bố nồi ) em đang tính xài thử :D

DinhNhien
06-07-2017, 11:54
Nhưng mà lúc đi phượt thì ngại thay gì lắm ý ạ, đặc biệt thay nhớt dọc đường sợ đụng hàng nhái, hàng giả. Hãng nhớt nào có hệ thống cửa hàng khắp nơi thì chọn xài cho an toàn mà dễ thay.

Thanh123
06-07-2017, 11:56
Nhưng mà lúc đi phượt thì ngại thay gì lắm ý ạ, đặc biệt thay nhớt dọc đường sợ đụng hàng nhái, hàng giả. Hãng nhớt nào có hệ thống cửa hàng khắp nơi thì chọn xài cho an toàn mà dễ thay.

Đúng rồi bác à, dễ gặp hàng giả mà còn bị đánh giá cao quá trời nữa chứ, chung quy là mình cứ mang theo dự phòng đi ạ, chứ mà dọc đường bị ép vào thế tiến thoái lưỡng nan rồi chúng nó ép xài gì mình xài nấy thôi, chú yếu là mong thợ có tâm

ViVulala
06-07-2017, 11:57
Đúng rồi bác à, dễ gặp hàng giả mà còn bị đánh giá cao quá trời nữa chứ, chung quy là mình cứ mang theo dự phòng đi ạ, chứ mà dọc đường bị ép vào thế tiến thoái lưỡng nan rồi chúng nó ép xài gì mình xài nấy thôi, chú yếu là mong thợ có tâm

Nhớt tốt khó tìm, giá cũng không rẻ nhưng các bác mua đúng sản phẩm của nó rồi thì hoàn toàn có thể yên tâm về chất lượng nhé, không bao giờ hối hận luôn, xe chạy êm ru, khởi động lại cũng nhanh và đỡ tốn xăng hơn nữa

ViVulala
06-07-2017, 11:59
Để tránh hàng giả, các bác không nên ham rẻ, mua dầu nhớt công nghiệp trôi nổi, không rõ xuất xứ hoặc có giá rẻ hơn rất nhiều so với giá sản phẩm tại các cửa hàng, đại lý phân phối chính hãng.

PhuongTrann
06-07-2017, 16:34
Quan sát bao bì sản phẩm dầu công nghiệp giả thường in ấn thương hiệu sản phẩm không rõ ràng, chữ nhỏ hoặc quá mập mờ, mực in kém, chữ dễ bị nhòa. Phải nắm rõ sản phẩm mình định mua, sản phẩm nhái cỡ thường không đều nhau màu sắc mờ và nhìn rất dại.Các sản phẩm chính hãng Shell, BP, Total, Caltex sử dụng công nghệ in niêm chì bằng 3D như Castrol, Shell, Mobil, BP nét chữ rõ ràng, màu in sắc nét… nên việc phân biệt cũng đơn giản.:)):))

ThichThitGa
06-07-2017, 16:40
Để tránh hàng giả, các bác không nên ham rẻ, mua dầu nhớt công nghiệp trôi nổi, không rõ xuất xứ hoặc có giá rẻ hơn rất nhiều so với giá sản phẩm tại các cửa hàng, đại lý phân phối chính hãng.
Các sản phẩm dầu nhớt giả có chất lượng kém hơn dầu chính hãng, nên khi sử dụng máy xẽ bị ì,đối với dầu thủy lực các hệ thống thủy lực làm việc không được nhịp nhàng, chính xác. Tuổi thọ của dầu thường ngắn. Máy móc làm việc không ổn định, hay xảy ra sự cố khi sử dụng nhớt giả.

MinhAnhh
06-07-2017, 16:51
Sắp tới em lần đầu đi phượt xa cùng các bạn, e xài xe exicter tay côn vừa thay nhớt cách đây 4 tháng, trước giờ đi xe e cũng ít xem kilo đã chạy giữa những lần thay nhớt, xe thì em chạy mỗi ngày vẫn ok, mọi người cho em lời khuyên có nên thay nhớt và nên thay loại nhớt nào để chuẩn bị cho chuyến đi này , lần đầu đi nên mong xe cộ dc ngon lành một chút cảm ơn mọi người

Thanh123
06-07-2017, 16:53
Quan sát bao bì sản phẩm dầu công nghiệp giả thường in ấn thương hiệu sản phẩm không rõ ràng, chữ nhỏ hoặc quá mập mờ, mực in kém, chữ dễ bị nhòa. Phải nắm rõ sản phẩm mình định mua, sản phẩm nhái cỡ thường không đều nhau màu sắc mờ và nhìn rất dại.Các sản phẩm chính hãng Shell, BP, Total, Caltex sử dụng công nghệ in niêm chì bằng 3D như Castrol, Shell, Mobil, BP nét chữ rõ ràng, màu in sắc nét… nên việc phân biệt cũng đơn giản.:)):))
Total thì cứ MotoZone nhá, đại lý phủ khắp :)

DinhNhien
06-07-2017, 17:18
Total thì cứ MotoZone nhá, đại lý phủ khắp :)
MotoZone bây giờ ít chi nhánh quá các bác ạ, tìm mỏi mắt :((( vẫn đặt niềm tiên nhiều tại vì mình sure được là dầu chính hãng nhưng hẳn là khó khăn trong tìm kiếm, em vẫn mua nhiều về xài từ từ cho đỡ mất công kiếm tìm (BB)

ThienD
06-07-2017, 17:31
Dành cho các bác ham đồ rẻ nè "Các sản phẩm dầu nhớt giả có giá khá rẻ hơn khá nhiều so với hàng chính hàng, nên nếu cửa hàng nào bán phuy nhớt giá quá thấp so với mặt bằng chung của thị trường, các bạn nên đề nghị được xem xét phuy dầu nhớt đó thật tỉ mỉ trước khi quyết định mua và sử dụng."

AnNguye
09-07-2017, 15:12

chai nhớt hàng giả do sử dụng nhiều lần nên trên thân chai có dấu hiệu bẩn và lem dầu nhớt. Trong khi đó chai nhớt thật thì rất sạch sẽ. Kinh nghiệm của em ngắn gọn thế thôai :)))

MinhAnhh
09-07-2017, 15:13
chai nhớt hàng giả do sử dụng nhiều lần nên trên thân chai có dấu hiệu bẩn và lem dầu nhớt. Trong khi đó chai nhớt thật thì rất sạch sẽ. Kinh nghiệm của em ngắn gọn thế thôai :)))

nói về bao bì bên ngoài thì hôm em có nghe thằng hàng xóm bảo thế này: "niêm phong trên chai nhớt giả hàn không được kỹ cho lắm. Bởi vì, bọn gian thương sử dụng công nghệ hàn “bằng tay” nên các vết hàn rất xấu." chả biết ông cụ có đi làm hàng giả không mà rành gớm

MinhAnhh
09-07-2017, 15:16

em còn nghe đâu nhớt giả có màu i chang nhớt thiệt đó nhưng nó là nhớt đã qua sữ dụng (còn dc gọi là nhớt cắt) dc nấu lại rồi dùng hóa chát nhìn thì y chang nhớt thiệt nhưng nó ko có độ bôi trơi làm mau mòn các chi tiết động cơ đôi khi còn có cặn gay mau hỏng hóc nữa

Cocghe
09-07-2017, 15:16
MotoZone bây giờ ít chi nhánh quá các bác ạ, tìm mỏi mắt :((( vẫn đặt niềm tiên nhiều tại vì mình sure được là dầu chính hãng nhưng hẳn là khó khăn trong tìm kiếm, em vẫn mua nhiều về xài từ từ cho đỡ mất công kiếm tìm (BB)

Bác nào ở Hà Nội cho em xin cái địa chỉ MotoZone gần Hàng Bài chút nhé! Cảm ơn mấy bác nhiều!

ZaynT
09-07-2017, 15:19
Total dễ tìm hơn TOP nhé!các bác cứ cố tìm hiểu để ko bị đưa nhầm hàng giả là được. cơ mà cố quá coi chừng quá cố :)))

ZaynT
09-07-2017, 15:20
Mà xe máy thì cứ ra MotoZone mà mua còn oto thì các bác mua ở Quartz Auto Care cho an toàn nhé! Mình cũng được thông tin qua lại thế thôi, đi mua về thay cho an toàn, cũng đơn giản mà, chứ ra tiệm cho thợ thì phó mặc số phận luôn rồi ý

Thanh123
09-07-2017, 15:21
Bác nào ở Hà Nội cho em xin cái địa chỉ MotoZone gần Hàng Bài chút nhé! Cảm ơn mấy bác nhiều!

Ở Hà Nội thì đầy mà bác Thái Motor, Japan Thịnh Motor, Trường Hải Motor, Đức Lâm Motor, Tân Việt Motor, Việt Nhật Motor ...

ViVulala
10-07-2017, 09:48
Đang xài TOP1 và cảm thấy ko hài lòng lắm. Nhẹ thì nhẹ thiệt nhưng nóng máy lên thì có hiện tượng trượt nồi ( tua máy lên nhưng lực máy ko tăng). Khi nóng máy thì máy ko êm, kêu to. Basc nào có ý định tìm mua thì tìm hiểu kỹ xem phù hợp với xế mình không đã nhé! :(((

ZaynT
10-07-2017, 09:54
làm sao để biết nhớt đó là nhợt xịn hả mấy bác độ nhầy mùi ??? Nhớt xịn như thế nào? Em cứ mua ngoài Motozon về dùng vì tin hàng thật hết nên cũng chả để ý gì cả :(

ZaynT
10-07-2017, 09:55
Đang xài TOP1 và cảm thấy ko hài lòng lắm. Nhẹ thì nhẹ thiệt nhưng nóng máy lên thì có hiện tượng trượt nồi ( tua máy lên nhưng lực máy ko tăng). Khi nóng máy thì máy ko êm, kêu to. Basc nào có ý định tìm mua thì tìm hiểu kỹ xem phù hợp với xế mình không đã nhé! :(((

Em cũng nghe nhiều người nói TOP 1 trượt nồi, cơ mà TOP 1 nghe nói toàn lon thiếc khó làm giả

Cocghe
10-07-2017, 09:56
làm sao để biết nhớt đó là nhợt xịn hả mấy bác độ nhầy mùi ??? Nhớt xịn như thế nào? Em cứ mua ngoài Motozon về dùng vì tin hàng thật hết nên cũng chả để ý gì cả :(
Về vẻ ngoài của chai nhớt giả, do dùng nhiều lần nên trên thân chai sẽ bẩn và dính nhiều vết nhớt cũ. Thân chai bị lõm hai bên, không đầy như hàng thật. \ nắp chai được niêm một cách thủ công, vết hàn thô sơ. Ngoài ra, có thể sẽ xuất hiện lỗi chính tả trên nhãn.
Về giá cả thì nhớt giả có giá khá bèo so với mặt bằng chung giá thị trường =)) giá bèo hút dc nhiều người mua đơn giản
Mình chỉ biết sơ như v =))))

Cocghe
10-07-2017, 09:57

à còn nữa, nhớt giả chạy rất nóng máy, bác chạy vài hôm sẽ biết.
Nhớt giả được đóng hộp bằng hộp thật từ nguồn thu mua ve chai về vô nhớt giả rồi đóng lại nắp mới :v

ThichThitGa
10-07-2017, 10:01
Mà xe máy thì cứ ra MotoZone mà mua còn oto thì các bác mua ở Quartz Auto Care cho an toàn nhé! Mình cũng được thông tin qua lại thế thôi, đi mua về thay cho an toàn, cũng đơn giản mà, chứ ra tiệm cho thợ thì phó mặc số phận luôn rồi ý

Bác nào định mua nhớt về nhà thay thì bỏ ý định đó đi nhé! Việc bảo dưỡng, thay nhớt ở hãng hay gara là cần thiết, vì họ sẽ liếc sơ hay kiểm tra xe, điều mà mình không tự làm được :))))

ViVulala
10-07-2017, 11:04
Chia sẻ kinh nghiệm thay nhớt trong chuyến phượt xuyên Việt ---> Những loại thường 20W50 như BP 300, Caltex Havoline, Vavoline Champ 4T thì khoảng 1500km thay nhớt, 2000km cũng được nhưng máy hơi kêu. Total thì có vẻ bền hơn đó vì Total Racing 10W50 có độ nhớt đặc hơn nên khi chạy sẽ êm đằm và bền hơn trên những đoạn đường dài :)))

ThienD
10-07-2017, 11:08
Bác nào định mua nhớt về nhà thay thì bỏ ý định đó đi nhé! Việc bảo dưỡng, thay nhớt ở hãng hay gara là cần thiết, vì họ sẽ liếc sơ hay kiểm tra xe, điều mà mình không tự làm được :))))

Chuyện gì cũng có 2 mặt mà bác, bác thay ở gara các kiểu nó sẽ để ý xem xe các có hỏng hóc gì hay không thật nhưng gặp người lành thì ko sao, gặp kẻ gian xe bác chả làm sao mà nó biến không thành có sao bác biết được, tự thay cũng tốt nhưng nếu mình có hiểu biết cơ bản về xe cộ và các nhận biết các đặc điểm hỏng hóc dễ thấy của xe thì ok nhé!!!!

PhuongTrann
10-07-2017, 11:12
Chia sẻ kinh nghiệm thay nhớt trong chuyến phượt xuyên Việt ---> Những loại thường 20W50 như BP 300, Caltex Havoline, Vavoline Champ 4T thì khoảng 1500km thay nhớt, 2000km cũng được nhưng máy hơi kêu. Total thì có vẻ bền hơn đó vì Total Racing 10W50 có độ nhớt đặc hơn nên khi chạy sẽ êm đằm và bền hơn trên những đoạn đường dài :)))

Em năm nào chẳng đi xuyên việt kiểu phượt 2-3 lần, có lần nhẹ thì 10 ngày, nhiều thì 20-30 ngày, thường mỗi lần trước khi đi e hay làm như sau:
- dầu máy chưa đến hạn, số km thì k cần phải thay, đi đến đâu mà chạm tới số km thay dầu thì hãng thay, hoặc gần tới thì thay luôn cũng đc.
- kiểm tra gầm xe: khu vực hộp số, hệ thống giảm sóc, hệ thống lái, cầu,
- kiểm tra nước mát, nước rửa kính, ác quy, lọc gió động cơ, điều hòa,
- kiểm tra toàn bộ lốp, kể cả bánh phụ, có đkien mua lấy 1 em bơm mini vứt sau cốp.

DinhNhien
10-07-2017, 11:16

Vì khi đi phượt phải chạy trên những cung đường dài, xe chạy đường trường nên rất nóng máy, còn khó chuyển số nữa, cho nên cần chọn những loại nhớt đặc một tý, nhớt càng cao cấp càng ok, đỡ phải lo. mà tôi khuyên là anh em kiểm tra trước xem có gần đến ký thay nhớt chưa, nếu sắp thì thay luôn, mà còn hơi lâu một tý thì mua hẳn mà theo mà phòng, đi đường không phải cứ muốn mua là mua được đâu, xe đi đường xa đã hao máy mà gặp mấy ông thợ tào lao là chết anh em

DinhNhien
10-07-2017, 11:17
Em có nghe nhều về Total Racing rồi, khen cũng có chê cũng có, cơ bản thì đặc điểm là có màng dầu bền nên việc trả số chuyển số khá nhẹ nhàng, độ nhớt cũng phù hợp cho từng loại xe, từng cung đường sử dụng, mức giá ở tầm trung, chất lượng như thế ở mức giá đó là phù hợp. nhưng cũng có vài anh em chê nhớt chưa được đặc :s

DinhNhien
11-07-2017, 09:57

nếu mà đi leo đèo hay đường dốc mà máy bị nóng thì do nhớt chỉ là 1 phần,còn lại là hệ thống làm mát nữa,xe làm mát bằng gió đi leo đèo thì tốc độ chậm dẫn đến lượng gió làm mát ít nên máy sẽ nóng hơn là xe dùng làm mát chủ động bằng dung dịch

ZaynT
11-07-2017, 10:13
nếu mà đi leo đèo hay đường dốc mà máy bị nóng thì do nhớt chỉ là 1 phần,còn lại là hệ thống làm mát nữa,xe làm mát bằng gió đi leo đèo thì tốc độ chậm dẫn đến lượng gió làm mát ít nên máy sẽ nóng hơn là xe dùng làm mát chủ động bằng dung dịch

Ngoài ra khi đi phượt còn phụ thuộc vào tuổi đời của xe,phải dùng loại nhớt phù hợp với với tuổi đời xe bổ sung kiến thức về xe là điều rất quan trọng đối với những ai thường xuyên đi phượt... Các bác không thể đi phượt với con xe hỏng hóc quá nhiều đúng ko :v

ZaynT
11-07-2017, 10:17

Em chỉ chạy trong phố rồi thi thoảng về quê thôi, nhà em có em Ex chuyên ăn của Hi-Perf Special 20W40. Vì xài hãng này thấy ổn rồi nên yên phận luôn )). Bữa nào thử hãng khác xem thử

Cocghe
11-07-2017, 10:23

Sẳn các bác cho em hỏi thông thường khi đi phượt bằng xe mới mua về mình có nên dùng nhớt hãng không hay dùng nhớt chuyên đi phượt hay không ^^

MinhAnhh
11-07-2017, 10:24
Sẳn các bác cho em hỏi thông thường khi đi phượt bằng xe mới mua về mình có nên dùng nhớt hãng không hay dùng nhớt chuyên đi phượt hay không ^^

Thông thường khi mua xe mới, các hãng đều có gợi ý cho bạn về lịch trình thay nhớt xe (Với điều kiện xe được sử dụng trong điều kiện bình thường). Và tùy theo từng dòng xe, môi trường vận hành và cả thói quen sử dụng mà thời điểm thay nhớt xe cũng sẽ thay đổi theo.

Cocghe
11-07-2017, 10:27
Thông thường khi mua xe mới, các hãng đều có gợi ý cho bạn về lịch trình thay nhớt xe (Với điều kiện xe được sử dụng trong điều kiện bình thường). Và tùy theo từng dòng xe, môi trường vận hành và cả thói quen sử dụng mà thời điểm thay nhớt xe cũng sẽ thay đổi theo.

Em cũng đang phân vân vụ này, đa phần hướng dẫn hay lời khuyên của chuyên gia toàn dựa vào quảng đường km, nhiều khi xe mình đi quảng đường ngắn mà tải nặng thì sao?

MinhAnhh
11-07-2017, 10:30
Em cũng đang phân vân vụ này, đa phần hướng dẫn hay lời khuyên của chuyên gia toàn dựa vào quảng đường km, nhiều khi xe mình đi quảng đường ngắn mà tải nặng thì sao?

Thực ra việc thay nhớt còn phụ thuộc vào tuổi đời xe nữa các bác à, chuyện thời gian thay nhớt xe thôi cũng đâu có dễ, Còn tùy thuộc vào mức độ bác tải nặng như thế nào và có thường xuyên hay không ^^

Thanh123
11-07-2017, 10:31
Thực ra việc thay nhớt còn phụ thuộc vào tuổi đời xe nữa các bác à, chuyện thời gian thay nhớt xe thôi cũng đâu có dễ, Còn tùy thuộc vào mức độ bác tải nặng như thế nào và có thường xuyên hay không ^^

Trước có xem trên Tivi bác nào đấy chủ gara oto ở ngước ngoài có phán một câu rất chuẩn “Không hề có câu trả lời nào tốt nhất cả. Tuy nhiên, nếu như bạn cứ theo những chỉ dẫn của nhà sản xuất thì nói chung là bạn sẽ không phải gặp bất kỳ rắc rối nào cả”

Thanh123
11-07-2017, 10:32

Nếu xe mới nhưng chạy đường dài trên 1000km thì vẩn ngon lành,nếu xe mới mà chạy đường gần (ít đi ) thì nên thay nhớt vì thời gian lâu quá sẽ không tốt cho máy.Tốt nhất là thay nhớt lần đầu phải sớm hơn so với các lần sau đó.Chúc bác lái xe an toàn

Thanh123
11-07-2017, 10:33
Ngoài ra khi đi phượt còn phụ thuộc vào tuổi đời của xe,phải dùng loại nhớt phù hợp với với tuổi đời xe bổ sung kiến thức về xe là điều rất quan trọng đối với những ai thường xuyên đi phượt... Các bác không thể đi phượt với con xe hỏng hóc quá nhiều đúng ko :v

Với xe cũ hoặc vận hành trong điều kiện đường xấu, nhiều dốc, ẩm ướt hoặc bụi bặm thì cần thay dầu sớm hơn. Xe chạy trong thành phố với chế độ chạy/dừng liên tục cũng cần thay dầu thường xuyên hơn so với xe chạy đường trường với tốc độ ổn định. Đặc biệt là thói quen lái xe nhẹ nhàng tức là tăng tốc từ từ và không phanh gấp có thể góp phần kéo dài thời gian sử dụng dầu.

ThanhBinh123
11-07-2017, 10:37
Với xe cũ hoặc vận hành trong điều kiện đường xấu, nhiều dốc, ẩm ướt hoặc bụi bặm thì cần thay dầu sớm hơn. Xe chạy trong thành phố với chế độ chạy/dừng liên tục cũng cần thay dầu thường xuyên hơn so với xe chạy đường trường với tốc độ ổn định. Đặc biệt là thói quen lái xe nhẹ nhàng tức là tăng tốc từ từ và không phanh gấp có thể góp phần kéo dài thời gian sử dụng dầu.

thời điểm thay dầu phụ thuộc vào cả hai yếu tố. Thời gian và quãng đường đi được. Nếu bạn đổ loại dầu được khuyến nghị thay sau 10.000 km. Nhưng vì lý do nào đó phải mất 1 năm bạn mới đi đủ quãng đường đó. Câu hỏi đặt ra là có nên thay khi chưa đến 10.000 km?

Thanh123
11-07-2017, 10:40
thời điểm thay dầu phụ thuộc vào cả hai yếu tố. Thời gian và quãng đường đi được. Nếu bạn đổ loại dầu được khuyến nghị thay sau 10.000 km. Nhưng vì lý do nào đó phải mất 1 năm bạn mới đi đủ quãng đường đó. Câu hỏi đặt ra là có nên thay khi chưa đến 10.000 km?

Thường khi mua xe mới,dầu trong động cơ thường là dầu bảo quản động cơ,mà dầu bảo quản không thể bằng dầu kia được.Nên nó khuyến cái 1000 km hay 1500km phải thay nó đi.Các cụ thấy lãng phí thì cứ để mà chạy,còn em là phải thay vì đằng nào xe mới trong 2 lần thay dầu lần đầu đều miễn phí thì tội gì không thay.Còn xe mới dù làm tinh xảo mấy đi nữa nó vẫn ra mạt sắt khi chạt rốt đa

ThichThitGa
17-07-2017, 10:16
Sắp tới em lần đầu đi phượt xa cùng các bạn, e xài xe exicter tay côn vừa thay nhớt cách đây 4 tháng, trước giờ đi xe e cũng ít xem kilo đã chạy giữa những lần thay nhớt, xe thì em chạy mỗi ngày vẫn ok, mọi người cho em lời khuyên có nên thay nhớt và nên thay loại nhớt nào để chuẩn bị cho chuyến đi này , lần đầu đi nên mong xe cộ dc ngon lành một chút cảm ơn mọi người!

AnNguye
17-07-2017, 10:17
Sắp tới em lần đầu đi phượt xa cùng các bạn, e xài xe exicter tay côn vừa thay nhớt cách đây 4 tháng, trước giờ đi xe e cũng ít xem kilo đã chạy giữa những lần thay nhớt, xe thì em chạy mỗi ngày vẫn ok, mọi người cho em lời khuyên có nên thay nhớt và nên thay loại nhớt nào để chuẩn bị cho chuyến đi này , lần đầu đi nên mong xe cộ dc ngon lành một chút cảm ơn mọi người!

Bình thường nếu mình chỉ chạy xe vòng vòng đi làm đi chơi trong thành phố thì thay nhớt theo thời gian hướng dẫn nhà sản suất thì mình thấy xe vẫn chạy Ok rồi trừ khi phải đi xa hoặc hay phải chở nặng thì có thể phải thay sớm hơn ngoài ra ảnh hưởng lớn nhất là chi phí thôi bác

AnNguye
17-07-2017, 10:19

Cá nhân mình thấy thì ngoài mấy yếu tố chở nặng hay thường xuyên đi xa, thì điều kiện mặt đường với khí hậu cũng ảnh hưởng đến chất lượng và thời gian thay nhớt nữa :v

AnNguye
17-07-2017, 10:20

Vào mùa hè nắng nóng, anh em hay phải chạy xe dưới cái nắng gắt cũng nên cẩn thận xem thay nhớt hợp lí , cẩn tắc vô áy náy vẫn hơn ae ạ

DinhNhien
17-07-2017, 10:23
Nhưng các tiêu chuẩn API, SL, JASO… thì không biết nhiều, nhờ anh em tư vấn.

PhuongTrann
17-07-2017, 10:25

trên mỗi bao bì dầu nhớt động cơ ở Việt Nam bắt buộc phải ghi tiêu chuẩn API, và sau chữ cái API là hai chữ cái in hoa (Ví dụ : API SG hoặc API CF). Chữ cái đầu tiên là S hay C là chỉ dầu nhớt cho động cơ xăng hay dầu. Chữ cái thứ hai thể hiện cấp chất lượng theo thứ tự tăng dần của bảng chữ cái A,B,C ...Nói như vậy có nghĩa là với động cơ xăng cấp API / SJ có chất lượng cao hơn API / SF, hay với động cơ dầu API / CF sẽ cao hơn API / CD .

ViVulala
17-07-2017, 10:26

Đối với các xe máy số thông thường, phổ biến là cấp độ nhớt SAE 10W40, 20W40, 15W40 hoặc 20W50. Xe càng cũ, nên sử dụng cấp độ nhớt càng cao. Cấp chất lượng thông thường là API SG, SJ; SL…JASO MA hoặc MA2.

ViVulala
17-07-2017, 10:26

Có một số lời khuyên là xe mới thì nên dùng nhớt 10w-50 hoặc 20w-40, vì lúc này các chi tiết máy còn khít, nhớt 40 loãng hơn dễ chui vào các khe chi tiết máy để bôi trơn.

ZaynT
17-07-2017, 10:28
Có một số lời khuyên là xe mới thì nên dùng nhớt 10w-50 hoặc 20w-40, vì lúc này các chi tiết máy còn khít, nhớt 40 loãng hơn dễ chui vào các khe chi tiết máy để bôi trơn.

Chuẩn đó bác, Chỉ số 5W có giá thành khá cao, mà thực tế ở VN không lạnh đến mức phải xài cài này. tầm 10W thực ra vẫn hơi cao cơ mà thích hợp nhất vẫn là 20W

ZaynT
17-07-2017, 10:29

Để đạt chuẩn JASO, trước hết dầu nhớt phải đáp ứng được một trong các cấp chất lượng dưới đây:
API: SG, SH, SJ, SL, SM
ILSAC: GF-1, GF-2, GF-3
ACEA: A1/B1, A3/B3, A3/B4, A5/B5, C2, C3

Cocghe
17-07-2017, 10:32
Chuẩn đó bác, Chỉ số 5W có giá thành khá cao, mà thực tế ở VN không lạnh đến mức phải xài cài này. tầm 10W thực ra vẫn hơi cao cơ mà thích hợp nhất vẫn là 20W

nhớt 20W- là cho phép sử dụng ở thời tiết âm –10 độ C rồi. Quá đủ cho khí hậu VN. Trừ phi các bác nhồi chiếc xe yêu quý của mình vào ngăn đá tủ lạnh.

Cocghe
17-07-2017, 10:33
Đối với các xe máy số thông thường, phổ biến là cấp độ nhớt SAE 10W40, 20W40, 15W40 hoặc 20W50. Xe càng cũ, nên sử dụng cấp độ nhớt càng cao. Cấp chất lượng thông thường là API SG, SJ; SL…JASO MA hoặc MA2.

Thông số phân loại cấp độ nhớt SAE thể hiện độ đặc loãng của dầu nhớt và được lựa chọn tùy thuộc vào từng loại xe và tình trạng cũ, mới của xe. API là tiêu chuẩn phân cấp tính năng của dầu và được ký hiệu bằng 2 chữ cái sau chữ API như: API SF, API SJ, API SL…Chữ cái càng về sau, tính năng bảo vệ động cơ sẽ càng cao. Ví dụ dầu nhớt có cấp API SL sẽ tốt hơn API SJ…Tiêu chuẩn JASO MA và MB của Nhật Bản dành riêng cho dầu nhớt xe máy 4 thì. Dầu nhớt JASO MA (hoặc MA1 và MA2) có hệ số ma sát cao nên thích hợp hơn cho xe máy số, JASO MB thích hợp cho xe máy có hệ truyền động tự động như xe tay ga.

MinhAnhh
17-07-2017, 10:35
Thông số phân loại cấp độ nhớt SAE thể hiện độ đặc loãng của dầu nhớt và được lựa chọn tùy thuộc vào từng loại xe và tình trạng cũ, mới của xe. API là tiêu chuẩn phân cấp tính năng của dầu và được ký hiệu bằng 2 chữ cái sau chữ API như: API SF, API SJ, API SL…Chữ cái càng về sau, tính năng bảo vệ động cơ sẽ càng cao. Ví dụ dầu nhớt có cấp API SL sẽ tốt hơn API SJ…Tiêu chuẩn JASO MA và MB của Nhật Bản dành riêng cho dầu nhớt xe máy 4 thì. Dầu nhớt JASO MA (hoặc MA1 và MA2) có hệ số ma sát cao nên thích hợp hơn cho xe máy số, JASO MB thích hợp cho xe máy có hệ truyền động tự động như xe tay ga.

ILSAC là tiêu chuẩn của Úc, áp dụng cho các động cơ xăng đời mới, kể cả động cơ cũ dùng dầu nhớt theo tiêu chuẩn cũ.
- GF-5 Giới thiệu từ 10/2010 bắt đầu sử dụng cho xe đời từ 2011 và cả xe củ. Thiết kế để cải tiến việc bảo vệ pittông không bị đóng cặn và động cơ bị tăng nhiệt độ , kiểm soát nghiêm ngặt việc tạo bùn, hoàn thiện hơn việc tiết kiệm nhiên liệu, tăng cường việc kiểm soát khí thải.
GF-4 , GF-3, GF-2, GF-1 Đã lổi thời và được thay thế bởi tiêu chuẩn GF-5.

Thanh123
17-07-2017, 10:36

Có vẻ chỉ số độ nhớt SAE 10W50 này rất phù hợp với việc lái xe trong đô thị khi các tay lái phải liên tục giảm tốc độ, chuyển số và tăng tốc nhỉ?

AnNguye
17-07-2017, 10:38
Để nói đén việc máy xe chạy có bền và có êm hay không còn phải xét đến nhiều yếu tố nữa các bác à chứ không phải là do nhớt không như: cách chạy xe của bác như thế nào, quảng đường bác chạy ra sao, điều kiện vận hành xe như thế nào, phân khối xe bao nhiêu,.....Thân các bác!

ThichThitGa
17-07-2017, 10:39
Trước đây dân mình có thói quen dùng các loại nhớt đặc với quan niệm nhớt càng đặc thì càng tốt. Hiện tại công nghệ dầu nhớt phát triển các loại phụ gia dầu có độ nhớt thấp vừa bôi trơn và bảo vệ tốt động cơ giúp xe khởi động và vận hành ổn định.

PhuongTrann
17-07-2017, 10:40
Trước đây dân mình có thói quen dùng các loại nhớt đặc với quan niệm nhớt càng đặc thì càng tốt. Hiện tại công nghệ dầu nhớt phát triển các loại phụ gia dầu có độ nhớt thấp vừa bôi trơn và bảo vệ tốt động cơ giúp xe khởi động và vận hành ổn định.

Giờ thì cứ đa cấp mà xài :))

ThichThitGa
17-07-2017, 10:42
Giờ thì cứ đa cấp mà xài :))

yes! Đặc điểm của loại này là trong thành phần phụ gia có chứa phụ gia ổn định chỉ số độ nhớt. Phụ gia này là các hợp chất cao phân tử polymer sẽ bung ra khi nhiệt độ tăng để kềm chế sự giảm độ nhớt của dầu. Đối với xe phổ thông bây giờ cứ thê mà xài thôi, ổn định!

PhuongTrann
17-07-2017, 10:42
yes! Đặc điểm của loại này là trong thành phần phụ gia có chứa phụ gia ổn định chỉ số độ nhớt. Phụ gia này là các hợp chất cao phân tử polymer sẽ bung ra khi nhiệt độ tăng để kềm chế sự giảm độ nhớt của dầu. Đối với xe phổ thông bây giờ cứ thê mà xài thôi, ổn định!

độ nhớt thấp còn giảm tổn thất công suất, giảm tiêu hao nhiên liệu, khí hậu nóng như ở Việt Nam mình xài vừa hay lại hợp lý

ThanhBinh123
17-07-2017, 10:43

Dầu nhớt động cơ xe máy và oto thì có 2 thông số quan trọng là API (chất lượng nhớt) và SAE (cấp độ nhớt). các chỉ số 10W50 hay 20W40 là chỉ số SAE chỉ mức độ đặc loãng của dầu nhớt đó bác ^^!

ThanhBinh123
17-07-2017, 10:45
nhớt 20W- là cho phép sử dụng ở thời tiết âm –10 độ C rồi. Quá đủ cho khí hậu VN. Trừ phi các bác nhồi chiếc xe yêu quý của mình vào ngăn đá tủ lạnh.

Đúng dồi, trước có đọc đâu đó vụ lấy 30 trừ số trước W để ra được mức độ khởi động khi trời lạnh đó bác, dầu 20W40 khởi động tốt ở -10 độC, dầu 10W50 khởi động tốt ở -20 độC. Còn số sau thì tôi chịu, chả nhớ nữa :(((

ZaynT
17-07-2017, 10:46
Đúng dồi, trước có đọc đâu đó vụ lấy 30 trừ số trước W để ra được mức độ khởi động khi trời lạnh đó bác, dầu 20W40 khởi động tốt ở -10 độC, dầu 10W50 khởi động tốt ở -20 độC. Còn số sau thì tôi chịu, chả nhớ nữa :(((

Đứng sau chữ “W” ở loại dầu đa cấp có thể là chữ 40, 50 hoặc 60. Thông thường, số càng to thì độ nhớt càng lớn đó bác ở trên ơiiii

ZaynT
17-07-2017, 10:47
Có bác nào ở đây đã chạy tay ga đi phượt chưa? Xe tay ga đi phượt được không? Chọn nhớt nào là chuẩn???? Em định chạy xe ga đi phượt mà không dám nói sợ bạn bè kỳ thị =))

Cocghe
17-07-2017, 10:48
Có bác nào ở đây đã chạy tay ga đi phượt chưa? Xe tay ga đi phượt được không? Chọn nhớt nào là chuẩn???? Em định chạy xe ga đi phượt mà không dám nói sợ bạn bè kỳ thị =))

Xe tay ga di phượt chọn 20W50 là chuẩn

ViVulala
17-07-2017, 12:09

Đi phượt qua các vùng thời tiết khắc nghiệt thì biết là nên chọn nhớt đặc. Giải thích các chỉ số 10W50 là đặc, 20W40 loãng hơn.

AnNguye
17-07-2017, 12:13

Em cũng đang tò mò tại sao người ta thường khuyên không nên đi phượt bằng xe tay ga? Nếu đi phượt bằng xe tay ga thì nên chú ý những vấn đề gì? trước em có thấy một đoàn phượt bằng xe vespa cổ, nhìn đáng yêu vler ý! mà nghe nói dạo này ở SG còn có vụ vespa cổ ôm )) mấy anh chạy vespa cổ đội nón bảo hiểm vs cả mặc áo màu cam ý, làm mình có cảm giác SG trở về cái thời xa xưa ...

DinhNhien
17-07-2017, 12:14
Em cũng đang tò mò tại sao người ta thường khuyên không nên đi phượt bằng xe tay ga? Nếu đi phượt bằng xe tay ga thì nên chú ý những vấn đề gì? trước em có thấy một đoàn phượt bằng xe vespa cổ, nhìn đáng yêu vler ý! mà nghe nói dạo này ở SG còn có vụ vespa cổ ôm )) mấy anh chạy vespa cổ đội nón bảo hiểm vs cả mặc áo màu cam ý, làm mình có cảm giác SG trở về cái thời xa xưa ...

Có mấy cái ưu nhược điểm của xe tay ga khi đi phượt là thế này: Về ưu điểm: mang lại cảm giác thoải mái, cốp rộng chứa được nhiều đồ, lốp không xăm an toàn, tiện lợi khi đổ xăng, nhàn hơn xe số, đi xa thoải mái hơn. Về nhược điểm: không đa dạng địa hình, chi phí cao hơn xe số, nỗi lo khi đổ đèo

ThienD
17-07-2017, 12:15
Có mấy cái ưu nhược điểm của xe tay ga khi đi phượt là thế này: Về ưu điểm: mang lại cảm giác thoải mái, cốp rộng chứa được nhiều đồ, lốp không xăm an toàn, tiện lợi khi đổ xăng, nhàn hơn xe số, đi xa thoải mái hơn. Về nhược điểm: không đa dạng địa hình, chi phí cao hơn xe số, nỗi lo khi đổ đèo

Vì bác nói tới nổi lo khi đổ đèo nên tôi chia sẽ lại bí quyết phanh bằng số với xe tay ga nhé, cảm thấy rất hữu ích cho các bạn đi phượt bằng xe tay ga "Đầu tiên hãy dùng phanh để xe giảm tốc nhưng nhớ giữ tốc độ nhanh hơn 15 km/h, sau đó hãy mớm nhẹ chút ga!! Vâng tôi không nói đùa đâu, vừa mớm nhẹ ga vừa rà phanh để giữ vận tốc ổn định khoảng 15-20 km/h để li hợp (côn) bám, và ngay khi bạn cảm nhận côn đã bám, hãy nhả ga hoàn toàn, bạn sẽ thấy điều thần kỳ xảy ra, đó là côn vẫn bám và xe bị động cơ kéo giật lại, xe có tiếng gằn do trở lực lớn từ động cơ, chúc mừng bạn đã phanh bằng số."

ThienD
17-07-2017, 12:16

Chủ yếu là phượt bằng xe tay ga thì xác định trước là đừng có tiếc tiền xăng nha :)))

ZaynT
17-07-2017, 12:18
Chủ yếu là phượt bằng xe tay ga thì xác định trước là đừng có tiếc tiền xăng nha :)))

Vâng, chính nó đó bác, thật ra em thấy cũng không đến nổi, chỉ là cảm giảm chạy tay ga nó thỏa mái hơn ý. chứ mà bảo vs bọn bạn là đi phượt bằng xe tay ga bọn nó cứ bảo chơi sang :)))

PhuongTrann
17-07-2017, 12:26
Hiện tại mình đang chạy con AB 125cc. Trước đây mình đi xe số Superdream. Và mình chỉ mới xài qua nhớt Honda và Caltex (nay là HAVOLINE).Trước tiên, anh em khi thay nhớt không nên thay nhớt hãng. Không phải nhớt hãng không tốt mà chất lượng của nó kém hơn các loại nhớt có ngoài thị trường cùng chỉ số. Bởi cái thằng HONDA, YAMAHA nó chuyên về sản xuất xe máy chứ ko phải nhớt. Nhớt của nó chỉ là nhờ ngta gia công và thêm vào đó là thương hiệu của nó. Nếu các bạn để ý thì nhớt Honda và Yamaha đều do tập đoàn petro ở Nhà Bè sản xuất. Hiện tại, tôi thấy nhiều anh em đi tay ga thường thay nhớt có thương hiệu như: Top 1( nhớt nhập khẩu từ Mỹ); Motul (Nhớt nhập khẩu từ Pháp - Hiện tại có sản xuất tại VN lấy thương hiệu Motul loại Motul scooter le...); Havoline (nhớt Caltex); Shell....và nói luôn là các loại nhập khẩu thì thường đắt hơn loại sản xuất trong nước do thuế và phí vận chuyển.

MinhAnhh
17-07-2017, 12:28
Hiện tại mình đang chạy con AB 125cc. Trước đây mình đi xe số Superdream. Và mình chỉ mới xài qua nhớt Honda và Caltex (nay là HAVOLINE).Trước tiên, anh em khi thay nhớt không nên thay nhớt hãng. Không phải nhớt hãng không tốt mà chất lượng của nó kém hơn các loại nhớt có ngoài thị trường cùng chỉ số. Bởi cái thằng HONDA, YAMAHA nó chuyên về sản xuất xe máy chứ ko phải nhớt. Nhớt của nó chỉ là nhờ ngta gia công và thêm vào đó là thương hiệu của nó. Nếu các bạn để ý thì nhớt Honda và Yamaha đều do tập đoàn petro ở Nhà Bè sản xuất. Hiện tại, tôi thấy nhiều anh em đi tay ga thường thay nhớt có thương hiệu như: Top 1( nhớt nhập khẩu từ Mỹ); Motul (Nhớt nhập khẩu từ Pháp - Hiện tại có sản xuất tại VN lấy thương hiệu Motul loại Motul scooter le...); Havoline (nhớt Caltex); Shell....và nói luôn là các loại nhập khẩu thì thường đắt hơn loại sản xuất trong nước do thuế và phí vận chuyển.

Hiện tại nhớt Honda dành cho xe tay ga chỉ có loại 700ml, còn xe AB125 thì dung tích nó là 800ml. Nên hầu như nó chỉ thay loại 700ml thôi. Xe tôi mới mua nó khuyến mãi thay nhớt đợt đầu nên tôi lấy ra tự về nhà thay. Do ko để ý nên nó đưa loại 800ml dành cho xe số, về nhà mới biết.
Về thông số thì 700ml và chai 800ml đều là 10w-30 nhưng chất lượng hoàn toàn khác nhau nhé, Vì 700ml dùng cho xe tay ga còn 800ml cho xe số. Các b nên cẩn thận

ViVulala
17-07-2017, 12:30
Xe tay ga di phượt chọn 20W50 là chuẩn

Nghe nói Total có loại TOTAL Hi-Perf 4T Scooter là dầu đặc chế cho xe tay ga. Công nghệ Màng Dầu Siêu Bền gì đó duy trì bôi trơn trong điều kiện giao thông phức tạp ở tp, nhưng còn đi phượt thì chưa biết như nào, đi phượt toàn chạy đường trường, lên dốc đổ đèo các thứ nên chưa biết em này thế nào

Thanh123
17-07-2017, 12:32

Xe máy tay ga vận hành nóng hơn, truyền động vô cấp bằng dây đai (không có hộp số bánh răng) và ly hợp khô; trong khi đó xe số truyền động bằng bánh răng và ly hợp ướt (có dầu).:))

AnNguye
17-07-2017, 12:34
Dầu nhớt dùng cho xe tay ga được thiết kế để phát huy tính năng vận hành của xe : tăng tốc nhanh, phát huy tối đa công suất, làm mát động cơ tốt hơn và giảm tiêu hao nhiên liệu. Do đó thường là dầu đa cấp lỏng và có đặc tính ma sát thấp (phù hợp với tiêu chuẩn JASO MB ).

ThanhBinh123
17-07-2017, 12:35

Dầu nhớt dùng cho xe số vẫn dùng cho xe tay ga đc nhé, tuy nhiên phải cân đối tính năng bôi trơn tốt cho cả động cơ, ly hợp và hộp số nên phải có đặc tính ma sát cao hơn (phù hợp với tiêu chuẩn JASO MA ) để ly hợp không bị trượt, phụ gia cực áp và chống mài mòn để bảo vệ tốt cho hộp số. Nếu dùng dầu nhớt xe số cho xe tay ga thì không có hại cho động cơ, tuy nhiên sẽ không phát huy tối đa tính năng vận hành của xe tay ga.

MinhAnhh
17-07-2017, 12:37
Dầu nhớt dùng cho xe số vẫn dùng cho xe tay ga đc nhé, tuy nhiên phải cân đối tính năng bôi trơn tốt cho cả động cơ, ly hợp và hộp số nên phải có đặc tính ma sát cao hơn (phù hợp với tiêu chuẩn JASO MA ) để ly hợp không bị trượt, phụ gia cực áp và chống mài mòn để bảo vệ tốt cho hộp số. Nếu dùng dầu nhớt xe số cho xe tay ga thì không có hại cho động cơ, tuy nhiên sẽ không phát huy tối đa tính năng vận hành của xe tay ga.

Chuẩn bác, em còn nghe nói người ta dùng hẳn nhớt oto cho xe tay ga cơ :)))

ZaynT
17-07-2017, 17:27
Chuẩn bác, em còn nghe nói người ta dùng hẳn nhớt oto cho xe tay ga cơ :)))

Vụ này em có nghe qua, không biết thực hư thế nào nhưng chung quy là không giám thử :)))

dinhviototai
19-07-2017, 11:47
Em đang dùng xe số, khi chạy quãng đường xa, máy nóng thì xe ra khói trắng. mong ACE giúp mình dùng loại nhớt nào để giúp khắc phục tình trạng này ạ. Em xin cảm ơn.

AnNguye
20-07-2017, 18:23
Em đang dùng xe số, khi chạy quãng đường xa, máy nóng thì xe ra khói trắng. mong ACE giúp mình dùng loại nhớt nào để giúp khắc phục tình trạng này ạ. Em xin cảm ơn.

Nguyên nhân của hiện tượng ống xả xả khói trắng chủ yếu do dầu nhớt lọt vào buồng đốt. Có thể hở van, hở séc-măng, piston, hoặc do thành xi-lanh bị mài mòn và cũng không loại trừ trường hợp bề mặt gioăng quy-lát bị hở khiến dầu lọt vào xi-lanh bị đốt cháy, xả ra ngoài với khói có màu trắng lẫn mùi khét. Hoặc là do em quá lâu rồi chưa thay nhớt. :)))