PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nhật Bản - Shopping T5-6/2017

kelly_T
11-06-2017, 00:34
Trở về từ Nhật đã 1 tuần, lại cuốn vào công việc bận rộn nhưng mình vẫn rất muốn viết 1 bài chia sẻ với các bạn về chuyến đi cũng là cách để lưu lại kỉ niệm. Nhật cảnh đẹp ra sao thì rất nhiều bài viết đã chia sẻ. Bài viết của mình không có hình ảnh do mình chụp rất ít các bạn chịu khó đọc chay nhé. Mình tập trung chủ yếu vào chia sẻ kinh nghiệm Shopping tại Nhật.
- Lịch trình của mình: 8 ngày
- Địa điểm: Osaka - Kyoto - Tokyo
- Bạn đồng hành: Mami, đi với mẹ nên chuyến đi đã thiên về mua sắm nhiều hơn là đi ngắm cảnh. Do Nhật khá nhiều chùa mà mami lại ko thích đi chùa. Mamithích mua sắm và xem thường rất kĩ và lâu nên cuối cùng 1 số điểm thăm quan mình không đi được.
- Di chuyển: Máy bay VNA HN - Osaka, và Haneda - HN. JRPass để đi shinkanshen, tàu JR, bus và đương nhiên đi bộ rất nhiều.
Trước khi đi vào phần chính là Shopping mình chia sẻ 1 vài điều liên quan tới sân bay và nơi ở.
- Sân bay: Mình chọn Haneda để bay về thay vì Narita mặc dù mọi ng đều nói sân bay Narita lớn và rất đáng để đi. Tuy nhiên giờ bay Narita - HN là 10h sáng.Sân bay Narita di chuyển từ trung tâm Thành phố mất khoảng hơn 1 tiếng tùy bạn ở đâu. Vì vậy bạn sẽ phải rời nhà tầm 6h sáng. Trong khi đó giờ bay của Haneda- Hà Nội là 16h30, sân bay Haneda gần trong thành phố đi mất khoảng 30 phút tàu. Buổi sáng ngày về bạn vẫn có thể đi chơi sau đó lên tàu đi lúc khoảng 1h chiều. Tới sân bay vẫn còn nhiều thời gian để làm thủ tục và mua sắm trong duty free.
- Khách sạn:
* Osaka: Mình ở khách sạn Hotel Keihan Kyobashi Grande. Mình ở Osaka đêm t7 nên khách sạn khá đắt, trước đó mình book 1 khách sạn khác giá hơn 4 triệu/ đêm. Sau đó vô tình nhìn thấy KS này với giá rất rẻ có 1,1 tr/đêm. KS ghi là 4 sao. Phòng 17m (cũng gọi là rộng rãi ở Nhật rồi). KS nằm trong tòa nhà Keihan Plaza ở sát ga JR Kyobashi. Vì vậy việc di chuyển cũng khá là thuận lợi. Cách KS 300m là Aeon rất là to. Mặc dù khu này ko được đông vui tấp nập như khu Namba nhưng với giá như vậy cho đêm thứ 7 thì mình tháy quá tuyệt.
* Kyoto: Mình ở KS của hệ thống APA, phòng nhỏ giá 1,5 tr/ đêm. Gần ga Kyoto. Không có gì đặc biệt. Ở Kyoto thì mọi ng hay ở Ryokan. Mình cũng thích nhưng đợt đó mình ko book được giá hợp lý nên đành thôi. Năm ngoái bố mình ở Mátumoto Ryokan ở đối diện ga Kyoto khen lắm. Vị trí siêu t
huận lợi dể đi lại và mua sắm.
* Tokyo: Mình ở 2 đêm ở Hotel Monterey Ginza và 2 đêm ở Hotel Mystay Asakusa. 2 đêm ở Monterey book được giá rất rẻ 1,6 tr/ đêm nhưng chỉ book được 2 đêm còn 2 đêm kế tiếp giá khá cao nên mình chuyển qua KS khác. Monterey ở rất thích, KS ở khu Ginza quá thuận tiện để mua sắm. Xung quanh KS cũng có nhiều bến tàu. KS style hơi cổ điển chút, cái thang máy rất là hay. Phòng 16m. Mình thích KS nà nhất trong các KS ở trong chuyến đi này. Hotel Mystay thì khá là cũ, mình không ưng cái này. Tuy nhiên địa điểm thì khá là tiện, cách bến xe bus khoảng 200m, cách các ga tàu khoảng 600-700m. Từ KS đi ra đền Sensoji tầm 1km. Mình chọn khu Asakusa cho 2 ngày cuối là để tận dụng buổi sáng cuối cùng sẽ đi đền Sensoji, rồi đi tàu từ ga Asakusa ra sân bay luôn, đi thẳng 1 mạch không phả đổi tàu. Thời gian 27 phút. Ở khu vực này gần Tokyo Sky Tree nên có thể ngắm luôn cảnh và chụp hình tháp vào ban ngà và buổi tối. Chỗ mình ở chạy dọc 1 dòng sông có nhiều cây cầu mỗi cầu 1 mà sắc. Cảnh sắc cũng đẹp lắm, Chỉ có KS là cũ. Tuy nhiên vẫ rất sạch sẽ và đầ đủ tiện nghi.

- Tham quan: Mình không đi thăm quan được nhiều nhưng cũng đi được 1 vài điểm khá hay ho vì vậy cũng muốn chia sẻ với các bạn.
* Osaka: Mình chỉ đi khu shopping Shinsaibashi, Namba và Osaka Castel. Tuy nhiên cái Osaka Castel này mình nghĩ là ko cần đi cũng được. Vì đi bộ cũng khá là mất thời gian. Bên trong lâu đài chỉ là các mô hình và 1 vài đồ cổ mình ko thấy đáng để đi cho lắm.
* Kyoto:
+Ngoài chùa Kiyomizu và chùa Fushimi Inari nổi tiếng mà du khách nào cũng tới. Chuyến đi này của mình trùng với dịp mở cửa của Phi Vân Các. - Nishi Hoganji. Phi Vân Các chỉ mở một số dịp trong năm và chỉ mở vào buổi tối.Từ 19h-21:30 .Ngôi đền này khá đặc biệt, khách tới thăm quan cũng đông xếp hàng dài dằng dặc. Tuy nhiên chủ yếu là người Nhật, ng nước ngaòi không có mấy. Tới nơi thì bạn sẽ nhận được vé vào cửa sau khi quyên góp 1 số tiền tự nguyên cho 1 trong các quỹ từ thiện. Mã số trên vé cho biết thời gian bạn được vào tham quan. Hôm đó mình tới lúc 7h30 và nhận được vé tham quan lúc 9h. Đúng 9h họ mới cho mình xếp hàng. Và mỗi đợt chỉ cho vào vài chục người để đảm bảo sự yên tĩnh. Đền chỉ mở vào buổi tối nên có chiếu đèn rất đẹp lung linh. Là một nơi rất đáng tham quan vì có nhiều khác biệt so với các ngôi đền chùa khác. Nếu bạn tới Kyoto thì hãy thử xem nhé.
+ Rừng trúc Arashiyama thì cũng bt. Chắc là thích hợp với các bạn thích chụp hình nên mình có chút thất vọng. Thu hoạch ở đây chính là tắm Onsen. Sau 1 ngà đi bộ mệt nghỉ, nắng nóng 2 mẹ con chui vào tắm Onsen thư giãn vô cùng. Giá lại rẻ nữa có 1000 yên/ người.
+ Chợ cá Nishiki cũng là nơi đáng đến. Ở đây bạn vừa có thể ăn các món đường phố lại vừa có thể trải nghiệm khu chợ truyền thống của Nhât. Ở đây cũng có rất nhiều Drug Store để mua Thực phẩm chức năng, thuốc, mỹ phẩm nội địa.

Tiếp theo mình sẽ chia sẻ với các bạn các kinh nghiệm và địa điểm mua sắm của mình trong chuyến đi, hi vọng có thể có ích với các bạn thích shopping nhé.
- Chuẩn bị: TRước khi đi bạn mình có nói mình ko cần mang gì nhiều chỉ cần mang quần áo tốithieeurr và thùng giấy + băng dính để đóng đồ. Đây là một lời khuyên vô cùng hữu ích. Vì vậy hành lý khi đi của mình là 1 vali xách tay đựng vài bộ quần áo và vật dụng cá nhân. 1 Vali cỡ đại bên trong đựng 2 thùng giấy, kích thước 60x50x40.
- Nên mua sắm ở đâu: Nên mua sắm càng sớm càng tốt ở bất kỳ chỗ nào có thể. Đừng chờ đợi, bạn sẽ bị bỏ qua hoặc quên mua những món đồ bạn thích. Mình bắt đầu mua đồ luôn ở Osaka.
- Uniqlo: Mình mât 4 tiếng ở đây, đây cũng là lầ đầu tiên mình đi Uniqlo. Trước đó ở các nước khác nghe nói đông lắm nên mình không vào. Sau 4 tiếng mình sắm hết cả quần áo cho mình, quà cáp cho con cháu, anh chị em ở nhà. Mình còn đi Uni 1 lần nữa để mua nốt các món đồ chưa mua. Nói chung là đi mua đồ 1 lần khó mà mua đủ được bao giờ cũng phải 2 lần.
- BIC Camera: Siêu thị này có đầ đủ từ đồ gia dụng,đồ bếp, mỹ phẩm, tất cả cái gì cũng có. Mình mua nồi cơm điện, bệ toilet điện tử, máy lọc không khí + hút ẩm ở đây. Ở đây thì có 2 loại hàng điện 110v và 220v. Mình khuyến nghị các bạn nên mua loịa 110v và Made in Japan nhé. Có nhiều 110v nhưng lại là Made in China. Các bạn cứ tìm mẫu nào Made in Japan hãy mua. Còn loại điện 220v thì dành cho xuất khẩu nên giá sẽ đắt gấp rưỡi loại 110v mà cùng chất lượng. Mà mình vẫn cho rằng hàng Nhật sản xuất cho ng Nhật dùng thì chất lượng nó tốt hơn. Hehe. Đồ điện tử mình khuyên các bạn nên mua cảu hệ thống BIC vì BIC có cửa hàng ở Sân bay. Họ sẽ gửi thẳng đồ ra sân bay cho bạn với giá free hoặc là giá rẻ hơn khá nhiều so với gửi chỗ khác. BIC có cửa hàg ở nhiều sân bay chứ có lần mình vào Yodobashi ở Osaka họ bảo chỉ gửi được tới sân bay Kansai cho mình thôi.
- Sau khi mua đồ xong, các đồ lớn thì mình nhờ BIC gửi ra sân bay. Quần áo và đồ nhỏ mình mang về đóng và thùng. Sau đó nhờ khách sạn gửi ra sân bay Haneda cho mình. Thời gian gửi mất 1 ngày. Phí gửi của mình là hơn 2000 yên, trong đó có 700 yên là phí sân bay. Mình cũng nhờ khách sạn gửi luôn cho mình cái vali to tới KS ở Tokyo. Thơi gian gửi mất 1 ngày. Sau đó thì mình thảnh thơi 2 mẹ con đi Kyoto chơi 2 ngày chỉ với 1 vali kéo và 1 balo. Tuy nhiên khi rời Kyoto thì cũnbg lỉnh kỉnh vô cùng vì mình mua rất nhiều đồ trong Drug Store.
* Kyoto: Ban đầu định là tới Tokyo mới đi Drug store mua đồ. Tuy nhiên khi đi chợ Nisshiki thấy giá cả có vẻ rẻ hơn nên mình quyết định mua luôn đồ drug store ở Kyoto. Hậu quả là 2 mẹ con đến khổ vì khuân vác vì đồ quá nhiều. Nhưng và drug Store rồi cứ bị ham. Mua từ thứ bé tí như cắt móng tay, kem chống nắng, mỹ phẩm, collagen các loại. Bạn nên mua cùng 1 hàng vì 5000 yên mới được miễn thuế nha. Mình có mua bàn chải điện Omron. Tuy nhiên là dùng không thích do đầ bàn chải nhỏ. Độ rung mạnh dùng ko thích bằng Braun. Nên nếu bạn nào thích Bàn chả điện thì mua Braun thích hơn đó.
* Tokyo: Ở Tokyo thì cái gì cũng có và mua khá dễ vì cửa hàng, drug store ở khắp mọi nơi.
- Drug Store: Các bạn có thể mua ở hệ thống Matsumoto Kyoshi. Mặt hàng chủng loịa rất phong phú cái gì cũng có. Có nhiều đồ đặc biệt là Collagen và TPCN như Omega 3, Sụn cá mập mình xem ở Kyoto ko có mà ở đây đủ cả.
- Gotemba Outlet: Outlet khá lớn với nhiều hãng, tuy nhien giá mình thấy vẫn cao hơn outlet ở CHâu Âu và Hong Kong. Tuy nhiên là đi chơi cũng được vì ở đây ngắm núi Phú Sỹ rất đệp và gần. Chỉ có điều di chuyển hơi xa. NÊn đặt xe shuttle bus đi chứ mình đi bằng tàu mất đúng 3 tiếng đổi các loaij tàu mệt hết hơi. Lego ở outlet giá rẻ hơn VN nhiều nhé. Các bạn có thể mua về cho các bé chơi. Rất nhiều bộ được sale.
- Lotte Duty Free: Có 2 duty Free ở khu Ginza là GInza Duty và Lotte Duty nhưng mình chọn đi Lotte vì muốn đi mua mấy cái mỹ phẩm của Hàn Quốc. Nếu có thời gian bạn có thể chọn mua luôn ở đây. Trong này có nhiều kính giá off 30% khá đẹp. Giá cũng ok. Tuy nhiên mỹ phẩm ko nhièu như ở sân bay. Đồ mua ở đây sẽ pick up ở sân bay.
- Hoa quả, sữa: Ở Nhật thì các mart nhỏ kiểu 7 eleven, Kmart, Lawson nhiều vô kể và rất tiện, nhưng trong Mart chỉ bán đồ ăn nhẹ, hoặc mì và 1 số đồ dùng chứ ko có hoa quả hay sữa. Các bạn có thể tìm hệ thống siêu thị LIFE. Nói chung siêu thị lớn ở Tokyo gần khu Ginza mình ko tìm thấy và phải đi khá là xa. Mua được mấy hộp sữa cho con mà mệt hết hơi vì xách đồ đi bộ tìm đường.
- Bạn nên mua đồ thật sớm ngay khi mới tới Tokyo sau đó hay đi tham quan. Vì thời gian gửi đồ từ khách sạn ra san bay cần 2 ngày. Nếu bạn bay Narita thì cần phả gửi tới trước 1 ngày bay. Còn nếu bạn bay Haneda thì chỉ cần buổi sáng sân bay nhận được là ok. Mình đóng thùng toàn bộ đồ đạc và nhờ KS gửi ra sân bay. Sau đó chỉ giữ lại mỗi ng 1 va li kéo để tiện di chuyển ngày ra sân bay.

kelly_T
11-06-2017, 00:36
* Pick up đồ ở sân bay: BIC có 1 store ở sân bay tuy nhiên ở đây mình thấy hầu như bán hàng điện 220v cho khách du lịch mua thôi. NÊn bạn đừng chờ ra sân bay mua nhé, hãy mua luôn trong nội địa. Cửa hàng BIC ở sân bay Haneda nằm ở tầng 2 sảnh nội địa. Còn sảnh đi quốc tế ở tầng 3. Khu nhận đồ gửi qua bưu điện (đồ KS gửi hộ) cũng ở tầng 3 luôn. Sân bay thì mình thấy không đông lắm, vì chắc bây giờ đã qua mùa cao điểm nên thời gian khá thoải mái.
* Duty Free Sân bay Haneda: Duty khá là nhiều đồ để miua sắm. Mỹ phẩm rất phong phú. ĐỒ SKII giá rẻ hơn tương đối so với hàng mua trong thành phố. Tới giờ vẫ có nhiều tranh cãi về hàg SKII nội địa hay Duty cái nào tốt hơn. Tuy nhiên nếu bạn ko care thì mua ở sân bay nhé. Rẻ hơn nhiều lắm. Chưa kể sân bay hay có set 2 lọ giá rẻ hơn nữa. Bánh kẹo, Bánh chuối thần thánh hay Choco Nama ở sân bay rất là nhiều. Mọi ng nên mua luôn ở sân bay cho tiện.
Tạm thời mình chỉ nhớ được bấy nhiêu. Nếu nhớ ra gì hay ho mình sẽ update. Hi vọng 1 vài kinh nghiêm nhỏ sẽ hữu ích với các bạn. Đi Nhật chỉ muốn vác tất cả về cái gì cũng thích mua. Vì vậy các bạn nên đổi yên ở nhà nhé vì đổi ít sang lại phải quẹt thẻ mất phí nhiều. TRong khi tỷ giá chợ đen lại còn thấp hơn 1 ít so với tỷ giá bank. Chưa kể quẹt thẻ còn mất 3-4% phí nữa.

helviolet
01-07-2017, 01:36
Bài viết của c hữu ích quá ❤️❤️❤️
Em cũng có lịch trình như chị nhưng năm nay chắc e dành tgian đi tham quan đã. Còn xiền thì chắc cũng đi mua đồ hihiii