PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa Du lịch Canada

Pages : 1 2 [3] 4 5 6 7 8

lienthanhquyet
14-10-2015, 16:25
chúc mừng bạn. Vậy là bạn đã có visa cấp từ ngày hôm qua.

Cảm ơn bạn, mình đã nhận visa chiều này, tin nhắn báo lúc sáng, chiều lên nhận liền. Được cấp Multi 3 năm à.

Hau_Ng
14-10-2015, 21:40
Chào bạn lienthanhquyet ,

" Được cấp Multi 3 năm à." là do passport bạn chỉ còn 3 năm là hết hạn nên họ chỉ cấp 3 năm hay sao?

lienthanhquyet
15-10-2015, 13:20
PP của mình còn 7 năm. Bạn mình thì được cấp có 1 năm. Hình như lúc apply online, có bảng câu hỏi, họ dựa vào đó để xét cấp.

Mustafa
15-10-2015, 16:39
PP của mình còn 7 năm. Bạn mình thì được cấp có 1 năm. Hình như lúc apply online, có bảng câu hỏi, họ dựa vào đó để xét cấp.

Ồ, lại thêm 1 cái ngộ hén. Mình cũng định hỏi mà bạn kia hỏi rồi.
Mình thi PP còn hạn gần 4 năm nên cấp hết hạn đó luôn.

Cong512
16-10-2015, 23:00
Cả nhà ơi, giúp mình với:
Mình nộp hồ sơ xin Visa theo dạng thư mời bảo lãnh từ Canada, kèm theo rất nhiều giấy tờ tứ phía Can. Mình nộp trực tiếp tại VFS HN ngày 6.8. Đến hôm nay tròn 2 tháng 10 ngày mình nhận được thư với nội dung:

Dear Applicant/Cher(e) Client(e),
We would like to inform you that your processed passport has been dispatched from the Canada Visa Office, on 16 Oct 2015 to the Canada Visa Application Centre.
You can track the status of your application through our website mentioned below using your tracking number....

Tầu ngầm trên này vẫn biết cả nhà phải đợi rất lâu nhưng ai có thể cho mình tí hy vọng là cần bao nhiêu time nữa để mình đợi tiếp không ????? :(.

Thanks cả nhà nhé.

Cong512
17-10-2015, 10:15
Có kết quả rồi
Lên vfs hỏi kết quả đi bạn

Thanks bạn, nhưng Mình không nghĩ vậy đâu :(.

Mình vào kiểm tra theo tracking ID No họ cho mình thấy ghi:

Visa application, tracking ID No.20150806...........– Your processed passport has been dispatched from the Canada Visa Office HO CHI MINH, on16/10/2015 to the Canada Visa Application Centre. To know more, please call VAC helpline number or visit VAC website.

Hôm nộp trực tiêp tại VFS mình yêu cầu họ chuyển PP về địa chỉ Công ty. Chăc mình vẫn nên gọi điện hỏi thăm VFS bạn nhỉ?

khanhkhoa
17-10-2015, 19:45
các bạn nhận được vía chú ý nha, khi qua hải quan canada nó hỏi vài câu bằng tiếng Anh, nếu có vấn đề nó sẽ cho bạn về nước và hủy visa. Chú ý vẻ máy bay phải mua trước thời gian bay một khoảng thời gian, còn nếu mua mà bay liền trong 1 tuần sẽ bị hỏi. Mình đã bị hỏi, nhưng do có plan rõ ràng nên được vào.

Thanhthuy1213
18-10-2015, 10:26
các bạn nhận được vía chú ý nha, khi qua hải quan canada nó hỏi vài câu bằng tiếng Anh, nếu có vấn đề nó sẽ cho bạn về nước và hủy visa. Chú ý vẻ máy bay phải mua trước thời gian bay một khoảng thời gian, còn nếu mua mà bay liền trong 1 tuần sẽ bị hỏi. Mình đã bị hỏi, nhưng do có plan rõ ràng nên được vào.
Sao lai hỏi chuyện mình mua vé đi liền ta??? Cũng ghê quà ha.
Cảm ơn e Khanh Khoa co chí sẻ cần thiết.
Chi out rồi :(

ngsang032003
19-10-2015, 10:31
Ủa sao lúc apply họ kêu mình nộp hình, nhưng khi cấp Visa thì không có dán hình trên visa. Trong khi mình xin đi Nhật thì Visa có hình.

Hình họ kêu mình nộp là để lưu trên hệ thống computer thôi bạn. khi họ scan visa của bạn thì sẽ hiện thông tin của bạn (gồm hình ) lên màn hình máy tính của nhân viên hải quan nhập cảnh

Cong512
19-10-2015, 10:39
Mình vừa nhận được hộ chiếu có visa Ca hạn hết hộ chiếu 2020 luôn sau 2 tháng 10 ngày đợi. Cảm ơn thông tin của cả nhà và hy vọng những ai đang đợi như mìn sớm có kết quả nhé :).

khanhkhoa
20-10-2015, 14:21
Hỏi ở bao nhiêu ngày, đi những địa điểm nào, tên địa chỉ, booking khách sạn cẩn thận số ngày ở Khách sạn, vé khứ hồi, làm nghề nghiệp gì, có đi châu Phi chưa, có nhiễm mấy cái bệnh ở châu Phi không...Tại sao vé máy bay chỉ mua cách đây 1 tuần đã bay.
Đi Úc với đi Pháp qua hải quan dễ ợt, chỉ đưa Passport, đi Canada và Mỹ thì sẽ bị hỏi. Canada thì khó hơn, cẩn thận coi chừng đổ sông đổ biển mà còn bị quê nữa. Mình biết mình chỉ hết, chứ gặp người xấu họ giấu không chỉ đâu (nói đùa)

Thanhthuy1213
27-10-2015, 02:13
Các bạn cho mình hỏi:
- đem PP lên VFS cùng cái thư họ gửi là đủ đúng ko ?
- mấy ngày VFS kêu mình lên trả PP lại
Mình cảm ơn các bạn nhiều nhé.

poweryang
27-10-2015, 07:33
Các bạn cho mình hỏi:
- đem PP lên VFS cùng cái thư họ gửi là đủ đúng ko ?
- mấy ngày VFS kêu mình lên trả PP lại
Mình cảm ơn các bạn nhiều nhé.

Chào chị thanhthuy1213,
Chị in cái thư họ gửi ra cùng với cái PP đem lên VFS nộp là OK rồi!
Hôm mình nộp PP cho VFS là thứ 3, thứ 4 là quốc khánh Canada, trưa thứ 5 mình gọi ĐT lên VFS nói là có KQ rồi, thế là lên nhận lại PP!
Vì vậy, chị cứ lên nộp sáng nay nha, đến bữa trưa hoặc đầu giờ chiều ngày hôm sau chị gọi ĐT lên hỏi KQ rồi mới lên nhận lại!

Chúc mừng chị nha!

Mustafa
27-10-2015, 11:22
Chúc mừng thanhthuy nhé. Vậy là đã có thêm người thành công.

Thanhthuy1213
27-10-2015, 15:05
Cảm ơn Poweryang & Mustafa, minh cũng đang hồi hộp chưa biết như thế nào, vì mình đang ở Pháp, 10/11 minh mới đem lên nộp được. Mình remind mail hỏi họ sao chưa có KQ, họ trả lời mình đã gửi mail cho minh ngày 16/10, nhưng mình ko nhận được.
Mình sẽ post case của mình cho các bạn rút kinh nghiệm. Nếu minh ko mail hỏi thi chết rồi, ngay cả bây giờ mình vao CIC xem vẫn là cancel & chưa có tin nhắn mới. :( :(:(:(

htdt
05-11-2015, 10:01
Mình nộp hồ sơ xin visa ngày 4/9, đến nay đã là 2 tháng 1 ngày rồi mà lên check status ở VAC website thì vẫn thấy "being processed." Cho mình hỏi là mọi người ở đây là hồ sơ visa nếu nộp vào thời điểm dạo này thì thời gian thường là bao lâu vậy? Xin nói thêm là mình rất tự tin với hồ sơ của mình, vì mình có hiện đang có visa Mỹ còn hạn và bao nhiêu năm nay mình đi du lịch Mỹ cũng rất thường xuyên. Hơn nữa mình có business riêng và có nhiều tài sản ở VN. Năm nay muốn đổi món đi Canada thử 1 chuyến cho biết, mà thấy thời gian lâu lắc quá cũng nản.

fresh_air
05-11-2015, 11:43
Mình nộp hồ sơ xin visa ngày 4/9, đến nay đã là 2 tháng 1 ngày rồi mà lên check status ở VAC website thì vẫn thấy "being processed." Cho mình hỏi là mọi người ở đây là hồ sơ visa nếu nộp vào thời điểm dạo này thì thời gian thường là bao lâu vậy? Xin nói thêm là mình rất tự tin với hồ sơ của mình, vì mình có hiện đang có visa Mỹ còn hạn và bao nhiêu năm nay mình đi du lịch Mỹ cũng rất thường xuyên. Hơn nữa mình có business riêng và có nhiều tài sản ở VN. Năm nay muốn đổi món đi Canada thử 1 chuyến cho biết, mà thấy thời gian lâu lắc quá cũng nản.

Hồi cuối xuân đầu hè mọi người nộp cũng khá nhanh nhưng không hiểu sao gần đây hồ sơ có vẻ bị ùn ứ rất nhiều, thấy mấy bạn nộp hồi tháng 7 cũng toàn chờ lâu hơn 2 tháng mới có kết quả. Bạn lội lại mấy trang trước là thấy đó.

Thanhthuy1213
05-11-2015, 16:42
3 tháng Calendar hoặc 42 ngày làm việc - ngày làm việc là 4 ngày / tuần

Chúc bạn thành công

ngtieuvi
06-11-2015, 10:20
Mình nghĩ rằng thời gian này nhanh hơn, giữa tháng 5 mình nộp cho mình đúng 4 tuần có visa, nộp cho chị mình cuối tháng 7 đến giữa tháng 10 mới được cấp, nộp dùm 1 chị trong công ty 8/10 thì 28/10 đã nhận được visa rồi

vietdoan20062006
07-11-2015, 06:54
nộp 22.09, chắc đợi tới christmas nhận là vừa :(( ; lâu quá; mình nộp qua agent vì mình dứoi tỉnh, mẹ mình bảo mất mấy trăm $ :(
lần sau biết thế này tự nộp online cho xong

Meo_map_604
09-11-2015, 13:42
Xin phép admin cho mình gửi tin 1 tí ạ:

Mọi người ơi sắp tới nếu ai có việc đến Vancouver - Canada để du lịch/làm việc hoặc du học mà còn bỡ ngỡ thì có thể liên lạc với mình nhé. Mình có phòng cho thuê ngắn hạn (1 tuần đến 2 tháng) với giá rẻ và có thể hướng dẫn tìm nhà ở lâu dài hợp với nhu cầu của từng người. Mình cũng có thể đưa đón từ sân bay và tư vấn những điều cần biết/những nơi nên tham quan :)

dennis_lv
10-11-2015, 09:35
Mình logged hồ sô hôm 27/08 đến này tròn 10 tuần vẫn chưa thấy thông tin gì. Có ai nộp cùng khoảng thời gian cuối tháng 8 như mình mà chưa có kết quả ko. Plan đi là ngày 23/11. Nếu tuần sau mà vẫn ko có thông tin ji chắc mình phải hủy booking hotel quá. Mà lỡ hủy rồi nó mới xét thì cũng sợ rắc rối. Chưa làm visa nước nào mà đợi chờ và hồi hộp như Can. Haizz

htdt
10-11-2015, 09:46
Ngày hôm qua mình đã nhận được yêu cầu tới nhận lại passport, như vậy là mình nộp ngày 4/9 thì ngày 9/11 là có, tức là 2 tháng 5 ngày nha các bạn.

Nhân tiện các bạn ở đây cho mình hỏi luôn là mình và em gái sẽ đi Toronto, vậy có bạn nào biết hotel nào giá cả phù hợp ở Toronto có thể chỉ giúp cho mình được không? Mình sang đó sẽ thuê xe để lái nên vị trí của KS cũng ko quan trọng lắm, có lẽ giá cả là tiêu chí hàng đầu. Cám ơn các bạn nhé.

htdt
11-11-2015, 03:31
Kết quả thế nái bạn?

Mình đã nhận được visa, nó cấp đến khi passport mình hết hạn là 2020 luôn. Mình nộp trực tiếp ở VFS thì chỉ tốn $150 thôi chứ không phải là $185 như các bạn nộp online. Lúc mình lên nộp thì chị tiếp nhận hồ sơ có phát hiện ra hồ sơ mình mắc lỗi 1 chỗ: mình điền tên là An, Nguyen (như mình vẫn thường khi làm việc với nước ngoài hoặc khi điền đơn visa Mỹ) nhưng chị ấy nhắc mình sửa lại cho đúng thứ tự tên tiếng Việt là Nguyen, An. Ngoài ra nộp trực tiếp trên VFS thì hình như cũng nhanh có visa hơn, nên mình thực sự khuyên các bạn nên nộp trực tiếp ở VFS, vừa tiết kiệm $35 mà lại nhanh và chắc chắn hơn vì có sai sót gì người ta chỉ cho mình ngay.

Trường hợp của bạn Thanhthuy1213 mình có đọc qua. Bạn đã được kêu lên passport nghĩa là bạn được cấp visa rồi, đừng lo lắng gì nữa nhé.

Cuối cùng là chuyện khách sạn ở Toronto, có phượt thủ nào biết không thì chỉ giúp mình với. Mình cám ơn trước nhé.

Thanhthuy1213
11-11-2015, 08:02
Mình đã nhận được visa, nó cấp đến khi passport mình hết hạn là 2020 luôn. Mình nộp trực tiếp ở VFS thì chỉ tốn $150 thôi chứ không phải là $185 như các bạn nộp online. Lúc mình lên nộp thì chị tiếp nhận hồ sơ có phát hiện ra hồ sơ mình mắc lỗi 1 chỗ: mình điền tên là An, Nguyen (như mình vẫn thường khi làm việc với nước ngoài hoặc khi điền đơn visa Mỹ) nhưng chị ấy nhắc mình sửa lại cho đúng thứ tự tên tiếng Việt là Nguyen, An. Ngoài ra nộp trực tiếp trên VFS thì hình như cũng nhanh có visa hơn, nên mình thực sự khuyên các bạn nên nộp trực tiếp ở VFS, vừa tiết kiệm $35 mà lại nhanh và chắc chắn hơn vì có sai sót gì người ta chỉ cho mình ngay.

Trường hợp của bạn Thanhthuy1213 mình có đọc qua. Bạn đã được kêu lên passport nghĩa là bạn được cấp visa rồi, đừng lo lắng gì nữa nhé.

Cuối cùng là chuyện khách sạn ở Toronto, có phượt thủ nào biết không thì chỉ giúp mình với. Mình cám ơn trước nhé.

Mính cảm ơn bạn nhiều nhé.
Case của bạn quá đẹp nên họ phải cấp Visa cho bạn thôi.
Mình vẫn đang chờ tin nhắn lên nhận PP, mình nộp sáng 10/11, ko biết khi nào nhận tin nhắn nữa... Lại chờ đợi :-|

angel1
11-11-2015, 08:45

Chúc mừng bạn nhé. Mình cũng nộp online, nhưng phí $185 là CAD ko phải Usd nên tính ra cũng tương đương thôi ah. Nộp online thì phải chạy tới VFS 3 lần ( 1 lần làm biometric, nếu được cấp vissa thì phải thêm 1 lần nộp lại PP và 1 lần đến lấy pp). Mình nhận thông báo rồi mà chưa thu xếp đi nộp được, chắc hôm nay cố gắng đi nộp, ko biết kết quả nhận được là thế nào. Tuy nhiên, nếu nộp online thì tiện lợi cho những bạn nào cần sử dụng PP trong thời gian chờ xét visa, vì họ xét lâu quá, nếu nộp trực tiếp thì phải chạy tới mượn lại, rất phiền phức. Mình dính rồi.

htdt
11-11-2015, 09:53
Mính cảm ơn bạn nhiều nhé.
Case của bạn quá đẹp nên họ phải cấp Visa cho bạn thôi.
Mình vẫn đang chờ tin nhắn lên nhận PP, mình nộp sáng 10/11, ko biết khi nào nhận tin nhắn nữa... Lại chờ đợi :-|

Hôm trước trong lúc chờ đợi mình lướt trong topic này để đọc các case thì thấy có nhiều bạn đi rất nhiều nước rồi mà vẫn bị rớt visa Canada làm mình ngạc nhiên vô cùng. Mình ko ngờ visa Canada cũng khó dữ vậy. Mình thì chưa đi nước ngoài nào ngoại trừ đi Mỹ 4 lần. Có lẽ điểm mạnh duy nhất của hồ sơ mình là mình có công việc ổn định, có tài sản và business riêng.

À thêm 1 cái nữa là mình đặt mua vé khứ hồi luôn trước khi có visa. Mình ko biết điều này có giúp gì không, nhưng thật sự nếu được thì các bạn cũng nên đặt vé trước khi đi thì chắc có lẽ chance sẽ cao hơn.

fresh_air
11-11-2015, 16:09
Hôm trước trong lúc chờ đợi mình lướt trong topic này để đọc các case thì thấy có nhiều bạn đi rất nhiều nước rồi mà vẫn bị rớt visa Canada làm mình ngạc nhiên vô cùng. Mình ko ngờ visa Canada cũng khó dữ vậy. Mình thì chưa đi nước ngoài nào ngoại trừ đi Mỹ 4 lần. Có lẽ điểm mạnh duy nhất của hồ sơ mình là mình có công việc ổn định, có tài sản và business riêng.

À thêm 1 cái nữa là mình đặt mua vé khứ hồi luôn trước khi có visa. Mình ko biết điều này có giúp gì không, nhưng thật sự nếu được thì các bạn cũng nên đặt vé trước khi đi thì chắc có lẽ chance sẽ cao hơn.

Hồi mình xin visa ko có vé máy bay, và chắc các bạn xin online như mình cũng ko nộp vé nên mình nghĩ không cần thiết lắm.
Với cả tình hình xin visa can như hiện nay, mình nghĩ không nên đặt trước cái gì cả, khỏi nhức đầu vì áp lực chờ đợi, nhỡ lại phải huỷ booking.

ngsang032003
12-11-2015, 11:58
Các bạn cho mình hỏi, mình đi nộp pp tại VFS thì nộp buổi chiều được ko vậy? Mình gọi VFS hoài mà ko được

Nộp passport buổi chiều được nha bạn. bữa mình cũng nộp buổi chiều.

septemberzi
12-11-2015, 14:56
Anh gì hỏi hotels ở Toronto mà không nói anh muốn ở khu nào và budget ra sao.. GTA thì rộng bao la lắm: Downtown, North York, Scarborough, Missisauga. Thời này cứ lên Agoda, booking hay kayak search là có thông tin đầy đủ. Còn thích ở homestay chút thì Airbnb ;)

vietdoan20062006
13-11-2015, 10:44
Mình nhận được tin nhắn từ số: 090.956.0022 :
Mời ông bà mang CMND và háo đơn đến trung tâm tiếp nhận hồ sơ xin thị thực canada tòa nhà cmc duy tân dịch vọng cầu giấy hanoi từ 13g đến 16g để nhận hồ sơ

đây là được visa hay là tạchv ậy các bacs :(

Thanhthuy1213
13-11-2015, 12:17
em đã pm Skype cho chị. Số của chị bị CAN hành quá :(

Thanhthuy1213 là sk cua c,
E remove cai sk hôm trc đi, nó là của cty, nhg c ko làm ở đó nữa.
Công nhận c oải thiệt luôn
Tks e nha

vietdoan20062006
13-11-2015, 22:34
cuối cùng sau 1 tháng 20 ngày chờ đợi cũng có visa
Các bác cho em hỏi em đi canada thì nên bay hãng nào, đặt online hay qua đại lý rẻ hơn
Cho em hỏi có xin visa Mỹ được không để tiện sang bên đó chơi, nên xin ở việt nam hay nên xin khi ở canada?

Thanhthuy1213
14-11-2015, 07:57
Các bác cho em hỏi em đi canada thì nên bay hãng nào, đặt online hay qua đại lý rẻ hơn
Cho em hỏi có xin visa Mỹ được không để tiện sang bên đó chơi, nên xin ở việt nam hay nên xin khi ở canada?

Ai cũng tầm 2,5 3 tháng mới có kết quả, bạn thật may mắn.
Tât cả visa đều xin ở Việt Nam sẽ dễ đậu hơn là xin ở nước ngoài.
Có Canada là 1 lợi thế để xin US, EU là lợi thế để xin UK, Úc & NZ là lợi thế qua lai.
US thời hạn 1 năm
UK thời hạn 6 tháng đến 10 năm tùy vào khả năng chịu phí
EU xin lúc nào cho lúc đó, ko cho để "lúc nào rảnh thì đi"
Còn khả năng để có visa tùy thuộc vào LS quán các nước, không phải mình muốn là được, có thể có Canada nhưng vẫn rớt US & ngược lại.

htdt
14-11-2015, 10:23
Anh gì hỏi hotels ở Toronto mà không nói anh muốn ở khu nào và budget ra sao.. GTA thì rộng bao la lắm: Downtown, North York, Scarborough, Missisauga. Thời này cứ lên Agoda, booking hay kayak search là có thông tin đầy đủ. Còn thích ở homestay chút thì Airbnb ;)

Hi bạn, chắc bạn nói mình? Hihi, mình là phụ nữ chứ không phải đàn ông bạn ơi mà bạn kêu anh:D. Còn mình cũng đã may mắn tìm được 1 dạng apartment cho thuê ngắn hạn trong thời gian mình ở Toronto rồi, tính ra giá rẻ hơn KS nhiều. Dù sao cũng cám ơn bạn nhiều nhé.

Mình sẽ đi CAN dịp Christmas này, và đã book vé xong xuôi rôi. Vé máy bay từ SGN đi Toronto thì mình mua đại lý ở VN giá khứ hồi là $1200 (hãng Eva, 1 stop at Taipei). Mình có việc phải bay sang Chicago tầm 1 tuần rồi về lại Toronto, vé khứ hồi mình mua trên Priceline là $325 (hãng WestJet, non-stop). Mình nói giá cho bạn tham khảo thử.

Còn visa Mỹ thì dĩ nhiên bạn phải xin ngay tại VN, bạn sang CAN rồi ai cho cho bạn xin.

vietdoan20062006
14-11-2015, 13:19
Hi bạn, chắc bạn nói mình? Hihi, mình là phụ nữ chứ không phải đàn ông bạn ơi mà bạn kêu anh:D. Còn mình cũng đã may mắn tìm được 1 dạng apartment cho thuê ngắn hạn trong thời gian mình ở Toronto rồi, tính ra giá rẻ hơn KS nhiều. Dù sao cũng cám ơn bạn nhiều nhé.

Mình sẽ đi CAN dịp Christmas này, và đã book vé xong xuôi rôi. Vé máy bay từ SGN đi Toronto thì mình mua đại lý ở VN giá khứ hồi là $1200 (hãng Eva, 1 stop at Taipei). Mình có việc phải bay sang Chicago tầm 1 tuần rồi về lại Toronto, vé khứ hồi mình mua trên Priceline là $325 (hãng WestJet, non-stop). Mình nói giá cho bạn tham khảo thử.

Còn visa Mỹ thì dĩ nhiên bạn phải xin ngay tại VN, bạn sang CAN rồi ai cho cho bạn xin.

Thanks bác, em search cũng thấy vé transit 1 chặng qua taipei hoặc hongkong tầm 1k2-1k3
Mà xin visa sang mỹ du lịch thế nào ạ, có khó không, bác xin visa mỹ được bao lâu. vì em chưa xác định thời gian bay nên có thể xin visa multi cho tới khi hết hạn hộ chiếu ko ?

poweryang
14-11-2015, 16:15
Thanks bác, em search cũng thấy vé transit 1 chặng qua taipei hoặc hongkong tầm 1k2-1k3
Mà xin visa sang mỹ du lịch thế nào ạ, có khó không, bác xin visa mỹ được bao lâu. vì em chưa xác định thời gian bay nên có thể xin visa multi cho tới khi hết hạn hộ chiếu ko ?

Chào bạn,

Visa Mỹ thông thường chỉ có thời hạn 01 năm và được Multi. Tuy nhiên, việc được cấp Multi, Single hoặc bị rớt Visa Mỹ còn phụ thuộc vào cách khai Form online, phụ thuộc vào hồ sơ và cách bạn trả lời phỏng vấn với viên chức LSQ Mỹ nữa.

Bạn có thể qua mục "Visa Vào Mỹ" trong forum này để xem thêm nha ! Các bạn ở đó đều có chia sẽ rất đầy đủ thông tin Visa Mỹ một cách chi tiết !

Bạn được cấp Visa Canada, chưa chắc bạn sẽ phỏng vấn đậu Visa Mỹ, vì còn phụ thuộc vào nhiều nhân tố khác nữa. Bạn nên xin visa thử xem nha ! Ngoài ra, mình muốn khuyên bạn là xin được Visa của nước nào, thì nên nhập cảnh và đi du lịch nước đó trước rồi quay về VN mới xin Visa tiếp. Nhằm tạo niềm tin và uy tín của bạn cho các ĐSQ/LSQ quốc gia lớn, là bạn được Visa của họ, có đi tham quan và có quay trở về VN. Chứ bạn xin visa các quốc gia lớn nhiều quá, vừa tốn tiền, vừa mất thời gian chạy giấy tờ, mà visa không phải lúc nào cũng được trên 1-2 năm đâu bạn à !

Chúc bạn sớm xin được visa và du lịch vui nhe !

Thanhthuy1213
16-11-2015, 14:45
Mình có visa rồi, chỉ cho tới 2018 thôi, trong khi PP mình còn đến 2022. Multy nên cũng an ủi.
Cảm ơn các bạn rất nhiều, đặc biệt là poweryang, ngsang032003 rât nhiều.

Các bạn chú ý, case mình rất đặc biệt mà ko theo là có khi có visa mà ko biết, mình chia sẻ ở đây:
- CIC của mình thể hiện "cancelation" trong khi mình ko làm gi.
- mail hỏi LS thì nhận được 3 cuộc gọi phỏng vấn "nộp hồ sơ lần thứ mấy" rồi im luôn.
- mail hỏi nhiều lần nữa mới nhận được phản hồi từ LS là hồ sơ mình thiếu này nọ
- Bổ sung hồ sơ thiếu ... Rồi lại im ru
- Mail hỏi nữa thì nhận được câu trả lời "đã mail gửi yêu cầu nộp PP" trong khi mình ko nhận được gì hết.

Mình muón nhắc các bạn, sau thời gian 2,5 tháng mà mọi thứ chưa đi tới đâu phải theo dõi & mail cho LS liên tục, tránh trường hợp LS đã mail kêu mình nộp PP mà mình ko biết như case của mình.

Và khi đươc cấp Visa ko phải ai cũng đc đến hết hạn PP, như mình PP tơi 2022, nhg chi cấp tới 2018.

Một điêu nữa, muốn thành công Visa thì đừng bao giờ nhờ dich vu, mất tiền ngu đó nha các bạn.

1 lân nữa cảm ơn các bạn rất nhiều & chúc mọi người thành công nhé.

fresh_air
16-11-2015, 17:48
Mình có visa rồi, chỉ cho tới 2018 thôi, trong khi PP mình còn đến 2022. Multy nên cũng an ủi.
Cảm ơn các bạn rất nhiều, đặc biệt là poweryang, ngsang032003 rât nhiều.

Các bạn chú ý, case mình rất đặc biệt mà ko theo là có khi có visa mà ko biết, mình chia sẻ ở đây:
- CIC của mình thể hiện "cancelation" trong khi mình ko làm gi.
- mail hỏi LS thì nhận được 3 cuộc gọi phỏng vấn "nộp hồ sơ lần thứ mấy" rồi im luôn.
- mail hỏi nhiều lần nữa mới nhận được phản hồi từ LS là hồ sơ mình thiếu này nọ
- Bổ sung hồ sơ thiếu ... Rồi lại im ru
- Mail hỏi nữa thì nhận được câu trả lời "đã mail gửi yêu cầu nộp PP" trong khi mình ko nhận được gì hết.

Mình muón nhắc các bạn, sau thời gian 2,5 tháng mà mọi thứ chưa đi tới đâu phải theo dõi & mail cho LS liên tục, tránh trường hợp LS đã mail kêu mình nộp PP mà mình ko biết như case của mình.

Và khi đươc cấp Visa ko phải ai cũng đc đến hết hạn PP, như mình PP tơi 2022, nhg chi cấp tới 2018.

Một điêu nữa, muốn thành công Visa thì đừng bao giờ nhờ dich vu, mất tiền ngu đó nha các bạn.

1 lân nữa cảm ơn các bạn rất nhiều & chúc mọi người thành công nhé.

Khổ thân bạn bị hành tỏi đủ kiểu nhỉ, đúng là chưa thấy bao h. Bạn nộp ở HN hay SG vậy?
Mình thì có ấn tượng rất tốt với LSQ vì thấy họ chu đáo quá. (Mình cũng nộp CIC nhưng qua văn phòng VFS ở SG.)
Lần thứ nhất CIC kêu đi lấy biometric. Đợt đấy mình bận không sắp xếp được thời gian. 1 tuần sau LSQ email hỏi sao chưa đi.
Lần thứ 2, VFS không nhận hồ sơ vì bị sai tên. Họ nói phải email cho LSQ để nhờ sửa và chắc là mất mấy ngày. LSQ sửa cho mình trong vòng 2, 3 tiếng gì đó.
Lần thứ 3, CIC kêu đi nộp hộ chiếu. Lúc đó mình đang ở nước ngoài nên. LSQ lại gửi email nhắc.
Mình nộp hộ chiếu lấy lại luôn ngày hôm sau.
Đúng là nhiều trường hợp khác nhau.

Thanhthuy1213
16-11-2015, 20:32
Khổ thân bạn bị hành tỏi đủ kiểu nhỉ, đúng là chưa thấy bao h. Bạn nộp ở HN hay SG vậy?
Mình thì có ấn tượng rất tốt với LSQ vì thấy họ chu đáo quá. (Mình cũng nộp CIC nhưng qua văn phòng VFS ở SG.)
Lần thứ nhất CIC kêu đi lấy biometric. Đợt đấy mình bận không sắp xếp được thời gian. 1 tuần sau LSQ email hỏi sao chưa đi.
Lần thứ 2, VFS không nhận hồ sơ vì bị sai tên. Họ nói phải email cho LSQ để nhờ sửa và chắc là mất mấy ngày. LSQ sửa cho mình trong vòng 2, 3 tiếng gì đó.
Lần thứ 3, CIC kêu đi nộp hộ chiếu. Lúc đó mình đang ở nước ngoài nên. LSQ lại gửi email nhắc.
Mình nộp hộ chiếu lấy lại luôn ngày hôm sau.
Đúng là nhiều trường hợp khác nhau.
Mình cũng làm ở SG, mình ko ý kiến gì với VFS, vì họ cũng ok, tất cả là ở LSQ.
Mình nói vậy vì:
- Gọi pv rổi lại im
- Gần như spam mail mới nhận phản hồi : Hồ sơ thiếu.
- Gủi yêu cầu nộp PP qua mail minh ko nhận được, đến hơn 2 ruần sau mình mail hỏi kết quả thì mới biết đã mail rồi.
- PP của minh nộp thứ 3, thứ 2 tuần sau mới nhận lại. Đây là do mình xui vì time này đông quá.
Tất cả là do mình action, chứ ngồi im lặng & chờ đợi là tiêu rồi.
VFS chỉ là nơi trung gian cho LSQ thôi, nhg họ làm rất tôt.
Haizz nói chung cưối cùng cũng có đc Visa. Mừng quá, cảm ơn bạn nhiều vì cũng giúp & follow case của mình.

angel1
17-11-2015, 11:51
Visa của mình được cấp với hồ sơ online thì thấy issued ở Jakarta. Chị bạn mình nộp giấy thì issued ở HCM (hồi tháng 7). Có bạn nào nộp hồ sơ online mà issue visa ở HCM hoặc nguoc lai ho so giấy issue ở Jakarta ko? Hay là thời gian này họ chuyển hồ sơ qua Indo xét hết nhỉ?

dennis_lv
17-11-2015, 15:54
mình nộp online ngày 27/8 đến nay vẫn chưa có kết quả. 11 tuần rồi. Ko biết có bị sao ko nữa. Có ai nộp cùng thời điểm với mình ko.

Thanhthuy1213
18-11-2015, 06:46
mình nộp online ngày 27/8 đến nay vẫn chưa có kết quả. 11 tuần rồi. Ko biết có bị sao ko nữa. Có ai nộp cùng thời điểm với mình ko.

Kiểm tra CIC đi bạn, phải chắc chắn rằng hồ sơ của mình đang process, thấy cancelation phải mail báo LS liền nhe.
Thời điểm này hơi chậm + khủng bố ở Pháp nữa nên xét hơi gắt.
Chúc bạn thành công

angel1
18-11-2015, 08:42

Mình nộp online ngày 11/9 đến 10/11 có kết quả

vietdoan20062006
24-11-2015, 07:48
mình nộp 22.09 đến 10.11 có kết quả

ngsang032003
27-11-2015, 09:45
E mở cái file ra xem có mở đc ko ?! E xem hết tât cả cấc trường xem có điền thiếu ko?!

Chị nghỉ là do máy e ko hiểu đc cái file PDF đó ??

Cảm ơn chị đã hướng dẫn. em đã tự xử lý bằng cách download lại form và điền lại mới hoàn toàn thì dc approved và đã apply cho anh em thành công trong hôm qua. Hi vọng kỳ này CAN xử lý nhanh hơn đợt của chị và em.

dennis_lv
03-12-2015, 16:35
Kiểm tra CIC đi bạn, phải chắc chắn rằng hồ sơ của mình đang process, thấy cancelation phải mail báo LS liền nhe.
Thời điểm này hơi chậm + khủng bố ở Pháp nữa nên xét hơi gắt.
Chúc bạn thành công

Chào chị Thanhthuy1213,
em theo dõi hồ sô rất thừong xuyên, nhưng chỉ thấy tình trạng là "OPEN", ko thấy mục nào để là "PROCESS" hết. Có ji sai ko vậy chị? Hôm nay đã hơn 100 ngày rồi mà vẫn chưa có kết quả. Hic.

Thanhthuy1213
05-12-2015, 10:35
em đã nhận dc mail lên nộp pport sáng nay. cảm ơn mọi người nhé, ko biết có dc hết hạn hộ chiếu ko, mà hộ chiếu em còn hạn đến 2022 ah. 7 năm.

Ôi chúc mừng e
C cũng còn hạn đến 2022 mà họ chỉ cấp tới 2018 hà :-(... Chúc e có tới hết hạn PP nhé

nnthuha
15-12-2015, 00:01
Mình nộp hồ sơ 29/8, sau bạn dennis_lv có 2 ngày mà bạn thì có email nộp PP ngày 4/12, còn mình thì tới hôm nay vẫn chưa có động tĩnh gì hết. Tuy nhiên, thấy trường hợp của mình cũng lâu giống bạn nên hy vọng sau vài ngày sẽ có. Lâu thật, hic

dennis_lv
17-12-2015, 19:38
Mình nộp hồ sơ 29/8, sau bạn dennis_lv có 2 ngày mà bạn thì có email nộp PP ngày 4/12, còn mình thì tới hôm nay vẫn chưa có động tĩnh gì hết. Tuy nhiên, thấy trường hợp của mình cũng lâu giống bạn nên hy vọng sau vài ngày sẽ có. Lâu thật, hic

Chắc tại vì tụi mình nộp online nên lâu hơn, vì online là toàn cầu, rất nhiều hồ sơ. Mình nộp nộp Pport hôm thứ 2 ngày 7/12 đến trưa thứ 2 ngày 14/12 (đúng 1 tuần) thì có tin nhắn lên nhận lại hộ chiếu và dc cấp visa hết hạn hộ chiếu luôn. Có điều lạ là sao Visa của mình Issued at JAKARTA nhỉ.

Bạn đợi 1,2 ngày nữa nhé. Gần 4 tháng còn đợi dc mà, hehe

htdt
21-12-2015, 01:48
Mình hơi ngạc nhiên là sao ở đây có các bạn nộp online từ cuối tháng 8 mà mãi đến tháng 12 mới có visa? Mình nhớ mình nộp paper ở VFS ngày 4/9 thì ngày 9/11 là lên lấy visa rồi. Nói tóm lại mình vẫn giữ nguyên ý kiến là nên nộp trực tiếp ở VFS vì thứ nhất nhanh hơn (nhiều), thứ 2 rẻ hơn (chút ít), thứ 3 là chỉ lên đó 1 lần để nộp hồ sơ và lấy dấu vân tay cùng lúc, và thứ 4 nếu hồ sơ có sai sót thì nhân viên VFS sẽ kiểm tra ngay cho mình.

Thứ 4 này ngày 23 là mình bay sang Toronto, đến nơi sẽ là day before Christmas. Mình ở CAN đến giữa tháng 1 mới về. Có bạn nào cũng sang Toronto chơi dịp Christmas và New Year này không thì hẹn nhau nào!

angel1
21-12-2015, 08:42
Mình hơi ngạc nhiên là sao ở đây có các bạn nộp online từ cuối tháng 8 mà mãi đến tháng 12 mới có visa? Mình nhớ mình nộp paper ở VFS ngày 4/9 thì ngày 9/11 là lên lấy visa rồi. Nói tóm lại mình vẫn giữ nguyên ý kiến là nên nộp trực tiếp ở VFS vì thứ nhất nhanh hơn (nhiều), thứ 2 rẻ hơn (chút ít), thứ 3 là chỉ lên đó 1 lần để nộp hồ sơ và lấy dấu vân tay cùng lúc, và thứ 4 nếu hồ sơ có sai sót thì nhân viên VFS sẽ kiểm tra ngay cho mình.

Thứ 4 này ngày 23 là mình bay sang Toronto, đến nơi sẽ là day before Christmas. Mình ở CAN đến giữa tháng 1 mới về. Có bạn nào cũng sang Toronto chơi dịp Christmas và New Year này không thì hẹn nhau nào!

Bạn nói đúng.
Mình không biết nộp trực tiếp với nộp online thì hồ sơ có tới cùng một bộ phận xét hay không nữa.
Tuy nhiên, vì visa canada được xét lâu, nên ai cần đi lại và sử dụng passport nhiều thì rất mệt mỏi vì chờ đợi, và nếu không kịp thì phải mượn lại pp, lúc đó bạn đi nộp đơn mượn, rồi chạy tới lấy pp, rồi đi về lại nộp lại pp... rất phiền. Bây giờ tỉ giá tiền đô CAD thấp và USD cao thì hình như đóng tiền phí online vẫn thấp hơn (nếu quy ra tiền VND). trường hợp bạn nào không cần dùng đến pasport trong vòng 3-4 tháng thì nên nộp trực tiếp cho chắc ăn.
Còn thông tin hồ sơ nộp trực tiếp được xét nhanh hơn hồ sơ online thì mình không rõ. Vì mình nộp hồ sơ online ngày 10 Sep, đến 11 Nov có visa

fresh_air
21-12-2015, 19:10
Cái này dành cho các bạn nộp online, do bên VFS nói với mình khi mình đi làm biometric, đó là khi có thư yêu cầu nộp hộ chiếu mà bạn đang ở nước ngoài thì có thể nộp tại ngay chính nước đó.

numnum
25-01-2016, 13:07
các bác ơi, em xin hỏi kinh nghiệm apply visa Canada online với ạ, em đã uploaed xong hết hồ sơ rồi nhưng không tìm thấy làm cách nào để submit được hồ sơ. Bác nào apply online rồi cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Em cảm ơn rất nhiều!

Sói Cô đơn
25-01-2016, 13:19
Nếu không nhìn thấy nút Submit hay đại loại tương tự như vậy thì bác thử thay trình duyệt khác xem (chrome chẳng hạn).

các bác ơi, em xin hỏi kinh nghiệm apply visa Canada online với ạ, em đã uploaed xong hết hồ sơ rồi nhưng không tìm thấy làm cách nào để submit được hồ sơ. Bác nào apply online rồi cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Em cảm ơn rất nhiều!

numnum
25-01-2016, 14:09
Nếu không nhìn thấy nút Submit hay đại loại tương tự như vậy thì bác thử thay trình duyệt khác xem (chrome chẳng hạn).

Cảm ơn bác, em kiểm tra lại và chắc để 1 file trong tình trạng chưa hoàn tất nên bây giờ lại được rồi ạ.

langtuvotinh
26-01-2016, 11:43
Lâu nay đọc nhiều thông tin bổ ích trên topic này, nay mình bắt đầu làm hồ sơ xin visa canada. Mình đang vướng một chỗ khi điền form 5257, nhờ mấy bạn chỉ giáo giúp mình với.

Chỗ employment chỉ có 3 hàng, thông tin điền là employment history trong 10 năm. Trong 10 năm này mình làm 4 chỗ, mà chỉ có 3 chỗ để điền, nếu bỏ mất công ty đầu tiên thì mình mất 7 năm, nên chỉ còn 3 năm làm việc. Muốn điền thêm thì không có chỗ.

Có bạn nào đã gặp trường hợp này và đã giải quyết được chưa ạ? Vui lòng hướng dẫn giúp mình với nhé. Xin đa tạ

Mustafa
26-01-2016, 16:37
Lâu nay đọc nhiều thông tin bổ ích trên topic này, nay mình bắt đầu làm hồ sơ xin visa canada. Mình đang vướng một chỗ khi điền form 5257, nhờ mấy bạn chỉ giáo giúp mình với.

Chỗ employment chỉ có 3 hàng, thông tin điền là employment history trong 10 năm. Trong 10 năm này mình làm 4 chỗ, mà chỉ có 3 chỗ để điền, nếu bỏ mất công ty đầu tiên thì mình mất 7 năm, nên chỉ còn 3 năm làm việc. Muốn điền thêm thì không có chỗ.

Có bạn nào đã gặp trường hợp này và đã giải quyết được chưa ạ? Vui lòng hướng dẫn giúp mình với nhé. Xin đa tạ

Nếu mình nhớ ko lầm thì là có phần ghi bổ sung, bạn tìm thử xem nó nằm chỗ nào í.

có mình đi

GIờ mình mới thấy , hix. Chắc bạn đi rồi ???

langtuvotinh
22-02-2016, 16:17
Cả nhà ơi, mình đã có visa. Mình mới nộp hôm 1/2, nộp online nhé, 2/2 đi lấy dấu vân tay, ngày 18/2 đã có thư gửi kêu mang Pasport lên dán visa. Nhanh thế!:D
Có mấy điều muốn chia sẻ với cả nhà:

1. Mấy hôm trước mình có hỏi cả nhà cách điền form như thế nào nếu đổi việc quá nhiều lần và có gap year trong employment history: cuối cùng mình đã liều viết một lá thư giải trình nói rằng form của CIC không thỏa mãn trường hợp của mình, trong thư mình làm cái bảng như trong form IMM5257, nhưng add thêm hàng cho phù hợp với TH của mình. Cái vụ này nhé, gọi lên VFS tư vấn, vFS bảo mình điền thêm 1 form IMM5257 nữa cho đủ chỗ điền, mình thấy vô lý hết sức nên viết letter of explaination luôn.

2. Lúc submit mình lại còn làm nhầm hành trình, trong hành trình sót 1 đêm không có chỗ ngủ, hôm sau phát hiện ra, quáng quàng gọi lên VFS hỏi, họ bảo là 'nộp trực tiếp, hồ sơ xét ở Vn còn không cứu được huống chi là nộp online, bên canada xét, hồ sơ của bạn tiêu rôi'. Thế là mình lên web của cic tìm ra được phần bổ túc hồ sơ (case specific enquiry), trên trang này, nó hỏi đầy thủ thông tin của case (mã UIC, application number ..v.v.) vì ngay sau khi submit, CIC đã gửi email thông báo. Mình điền đầy đủ, rồi viết cho CIC vài dòng giải thích là mình book nhầm, attach lại bản book KS đúng. Thế mà có 2 tuần co Visa rồi đấy.

Nói thế để cả nhà biết là VFS làm việc không pro chút nào, củ chuối, mà tư vấn vớ vẩn, họ thậm chí cũng chẳng hiều rõ trên web cho thông tin gì , mình thấy họ không đáng tin cậy, cứ web của CIC mà theo. Giấy tờ vô cùng đơn giản.

À, nộp online lại còn rẻ hơn nộp trực tiếp, đang lúc $ Cad thấp, lúc mình lên lấy dấu vân tay, nhiều người đợi từ 9h mà tới 2h vẫn chưa nộp được á, trong khi lấy vân tay chờ đợi và lấy mất có 1h.

giathinh1986
25-02-2016, 22:11
Mọi người cho mình hỏi, mình đang tính xin Visa Canada, khi vào trang Web của ĐSQ thì thấy thông báo sau: "Starting March 15, 2016, visa-exempt foreign nationals who fly to or transit through Canada will need an Electronic Travel Authorization (eTA). Exceptions include U.S. citizens and travellers with a valid visa. Read about the changes and how they may affect you.
If you travel before March 15, 2016, you do not need an eTA but you can still apply for one. For now, make sure you travel with acceptable travel documents and identification, such as a valid passport."
Mọi người có thể trợ giúp mình về vụ này với được ko?

ngsang032003
01-03-2016, 10:19
Mọi người cho mình hỏi, mình đang tính xin Visa Canada, khi vào trang Web của ĐSQ thì thấy thông báo sau: "Starting March 15, 2016, visa-exempt foreign nationals who fly to or transit through Canada will need an Electronic Travel Authorization (eTA). Exceptions include U.S. citizens and travellers with a valid visa. Read about the changes and how they may affect you.
If you travel before March 15, 2016, you do not need an eTA but you can still apply for one. For now, make sure you travel with acceptable travel documents and identification, such as a valid passport."

Mọi người có thể trợ giúp mình về vụ này với được ko?

Theo mình hiểu thì với những nước mà trước đây Canada cho phép công dân họ nhập cảnh không cần có Visa thì từ ngày 15/3/2016 muốn tiếp tục nhập cảnh không Visa hoặc bay quá cảnh ở CAN thì họ phải apply cái eTA điện tử mới được nhập cảnh. Nhưng yêu cầu này không áp dụng cho công dân USA và những ngươi đã có Visa hợp lệ. Còn nhập cảnh trước 15/3 thì k cần eTA. Chắc có lẽ do CAN muốn kiểm soát những người nhập cảnh theo diện này chặt hơn 1 chút để hạn chế rủi ro khủng bố đến nước họ.
Còn Việt Nam mình thì không cần quan tâm đến vấn đề này. Vì bắt buộc phải có Visa rồi mới được đến Canada.

Coc_Noir
07-03-2016, 18:27
Đọc hết thông tin các bạn hướng dẫn, mà vẫn chưa yên tâm để nộp hs, nhờ các bạn cho hỏi chút, vậy là ngoài các giấy tờchứng minh tài sản, thu nhập, lương, nơi làm việc, hành trình các ngày ở CAN... thì hs xin visa CAN ko cần các giấy tờ sau như khi nộp hs xin visa EU or Uc phải ko nhé ?

- Booking vé máy bay từ VN qua CAN,
- Booking khách sạn, vé máy bay, tàu xe di chuyển trong CAN
- Bảo hiểm du lịch trong thời gian ở CAN

Mong các bạn làm sáng tỏ giúp nhé, hihi

Annie_Be
09-03-2016, 00:29
Chào các bạn,

Chiều hôm nay, mình cũng vừa lên IOM-VFS nhận lại passport có Visa Canada, thời hạn Visa đến tháng 10/2024, trước ngày hết hạn passport 1 ngày.
Mình apply vào ngày 27/5/2015 đến bây giờ mới có KQ.

Mình nộp hồ sơ xin Visa online, thủ tục nộp online cũng khá đơn giản, gồm có:
1. Form 5257-Application,
2. Form 5645-Chi tiết về người thân trong gia đình,
3. Lịch trình tham quan thì search trên google rồi copy-paste,
4. Xác nhận công tác bằng tiếng Anh + xác nhận số dư tài khoản bằng tiếng Anh của ngân hàng, lúc đó mình chỉ có 44 triệu thôi,
5. Passport cũ (chứng minh lịch sử du lịch các nước-travel history)
6. Passport mới
7. Hình thẻ trên đĩa CD
Tất cả scan (trừ 02 cái form điền trên máy tính) rồi upload lên theo từng mục của Online Application.

Mình định xin đi du lịch Canada có 10 ngày thôi, cứ tưởng là sẽ rớt rồi chứ, nào ngờ được cấp Visa Multi 10 năm luôn (vì passport của mình vừa cấp đồi hồi tháng 10/2014 đến tháng 10/2024 mới hết hạn).

Tuy nhiên, cho dù nộp online, bản thân mình cũng phải đi ra IOM-VFS để làm biometric, sau đó đi về, đến khi nhận được message của Immigration Canada mới lên nộp passport, rồi lại đi về đợi message của IOM-VFS nữa, mới lên lấy passport có dán Visa. Tổng cộn đi đi lại lại 3 lần.

Phí visa online bao gồm biometric là 185 CAD, tương đương 3.490.000 VND, mắc và cao hơn so với nộp hồ sơ trực tiếp tại IOM-VFS có 130 USD, tương đương 2.860.000 VND (giả sử mua USD chợ đen là 22.000, chắc là tỷ giá vẫn không cao đến vậy).

Chào bạn poweryang. Cho mình hỏi với

1. Khi mình nộp hồ sơ online, rồi load mấy bản scan giấy tờ. phần XÁC NHẬN CÔNG TÁC thì bao gồm: hợp đồng lao động phải dịch sang tiếng Anh đúng ko? Kèm theo cả Bảng sao kê lương và đơn xin nghỉ phép (tiếng Anh) đúng ko?

2. Mình dự định từ Canada đi phượt moto sang Mỹ với cậu (ng bảo lãnh mình). Nên mình định nộp online thôi, để còn giữ passport làm hồ sơ xin visa Mỹ. Mà nghe bạn nói là bạn vẫn phải chạy lên VFS, và họ còn giữ passport của mình luôn à? Hơi bối zối ^^

Cảm ơn nhiều.

keepgoing
09-03-2016, 14:49
Chia sẻ trường hợp của mình với các bạn nộp online, để chia vui với mình nhen hihi.
Mình submit application là March 2, 2016. Ngay sau đó nhận mail mời đi lấy biometric và chụp hình.
March 3, 2016 : mình tranh thủ đi lấy biometric luôn.
March 9, 2016 : mới nhận được email mời lên nộp passport để dán visa.
Mai mình sẽ đem pasport lên VAC.
Trường hợp của mình xét đơn trong 1 tuần nè các bạn.
Vậy không có nghĩa là nộp online sẽ xét lâu nhé. Các bạn nào có ý định nộp online thì tiếp tục thôi.
Chỉ có điều không biết visa được cấp bao lâu. Hồi hộp chờ, có visa sẽ cập nhật lên đây để các bạn biết.

Annie_Be
09-03-2016, 15:19
Chia sẻ trường hợp của mình với các bạn nộp online, để chia vui với mình nhen hihi.
Mình submit application là March 2, 2016. Ngay sau đó nhận mail mời đi lấy biometric và chụp hình.
March 3, 2016 : mình tranh thủ đi lấy biometric luôn.
March 9, 2016 : mới nhận được email mời lên nộp passport để dán visa.
Mai mình sẽ đem pasport lên VAC.
Trường hợp của mình xét đơn trong 1 tuần nè các bạn.
Vậy không có nghĩa là nộp online sẽ xét lâu nhé. Các bạn nào có ý định nộp online thì tiếp tục thôi.
Chỉ có điều không biết visa được cấp bao lâu. Hồi hộp chờ, có visa sẽ cập nhật lên đây để các bạn biết.

bạn ơi. trong mấy giấy tờ mình scan để load lên ấy. có photo hộ khẩu, CMND bản sao y ko?

keepgoing
09-03-2016, 15:31
bạn ơi. trong mấy giấy tờ mình scan để load lên ấy. có photo hộ khẩu, CMND bản sao y ko?

Hi bạn, mình nộp đơn chung cho 2 vợ chồng, mình có 2 con đã khai trong Family Information nữa, nên mình scan luôn sổ hộ khẩu để chứng minh thông tin đã khai.
Mình không nộp CMND, vì theo mình là không cần thiết :)

Annie_Be
09-03-2016, 23:58
Cảm ơn bạn nha. mà mình ko tài nào mở đc cái form IMM5257E mặc dù đã cài Adobe Reader bản mới nhất. bạn có bị giống mình ko.

keepgoing
10-03-2016, 09:11
Cảm ơn bạn nha. mà mình ko tài nào mở đc cái form IMM5257E mặc dù đã cài Adobe Reader bản mới nhất. bạn có bị giống mình ko.

Mình cũng bị y vậy nhé, máy đang cài Adobe Reader 11.07 mở IMM5257E và 5257B-1 đều báo lỗi. Mình up lên AR 11.09 thì mở ok.
Còn có tình trạng, mình mở trên trình duyệt thì báo lỗi, nhưng download về máy trước rồi mới mở ra thì cũng ok luôn.
Bạn thử xem :d

Annie_Be
10-03-2016, 12:20
- mình đã down về máy, rồi bật trên máy thì đc nè. cảm ơn bạn nha. vậy mình cứ điền vào rồi save trên máy, rồi load lên CIC đúng ko?
- cậu mình bên đó bảo lãnh cho mình, thì những giấy tờ cậu chuẩn bị từ bên đó ấy, mình load ở phần nào nhỉ?

cảm ơn bạn vì đã kiên nhẫn trả lời ^^ mình thiếu kinh nghiệm cực kì...

giathinh1986
10-03-2016, 17:08
Bạn keepgoing cho mình hỏi thăm: trạng thái đơn của bạn trên CIC thay đổi như thế nào? (từ Open ->...???)
Mình cũng nộp online từ 2/3, 3/3 đi lấy Biometric mà hôm nay chưa thấy mail từ CIC. Đọc được tin của bạn cũng đang hồi hộp chờ mong.
Dù sao cũng chúc mừng bạn hén (^_^).

keepgoing
11-03-2016, 08:38
To bạn Annie_Be,
Mình cũng mất một thời gian mò mẫm từng chút một trên trang web của LSQ Canada, mới biết các nộp online đó, chẳng ai có kinh nghiệm ngay được đâu bạn à. :)
Các form online thì bạn cứ từ từ mà khai cho đầy đủ chặt chẽ, khai xong thì Validate nó để ra mã vạch rồi upload lên CIC.
Mình xin đi du lịch tự túc, không có thư mời hay quen biết ai cả, nhưng theo mình, bạn up thư mời và các giấy tờ bảo lãnh vào mục Proofs of means of financial support.

To bạn giathinh1986, application status trên CIC của mình vẫn là Open nha bạn. Mình vô phần giải thích để coi thì thấy Status này bao gồm Open, Closed hoặc Cancelled. Vậy nó ở Open là đúng rồi.
Bạn nộp 2/3, lấy biometric 3/3 là y như mình đó, dám là hôm 3/3 ngồi chung với bạn trong phòng đợi. Hôm qua mình đã nộp passport cho VFS luôn rồi, chị nhận passport còn ngạc nhiên về case của mình :) Giờ thì mình hồi hộp về thời hạn visa thôi.
Chúc bạn may mắn sớm nhận được tin vui nhé.

giathinh1986
14-03-2016, 11:44
To bạn Annie_Be,
Mình cũng mất một thời gian mò mẫm từng chút một trên trang web của LSQ Canada, mới biết các nộp online đó, chẳng ai có kinh nghiệm ngay được đâu bạn à. :)
Các form online thì bạn cứ từ từ mà khai cho đầy đủ chặt chẽ, khai xong thì Validate nó để ra mã vạch rồi upload lên CIC.
Mình xin đi du lịch tự túc, không có thư mời hay quen biết ai cả, nhưng theo mình, bạn up thư mời và các giấy tờ bảo lãnh vào mục Proofs of means of financial support.

To bạn giathinh1986, application status trên CIC của mình vẫn là Open nha bạn. Mình vô phần giải thích để coi thì thấy Status này bao gồm Open, Closed hoặc Cancelled. Vậy nó ở Open là đúng rồi.
Bạn nộp 2/3, lấy biometric 3/3 là y như mình đó, dám là hôm 3/3 ngồi chung với bạn trong phòng đợi. Hôm qua mình đã nộp passport cho VFS luôn rồi, chị nhận passport còn ngạc nhiên về case của mình :) Giờ thì mình hồi hộp về thời hạn visa thôi.
Chúc bạn may mắn sớm nhận được tin vui nhé.

Cám ơn bạn keepgoing nhiều nha.
Hichic, hôm nay mình vẫn chưa nhận được thông tin gì bạn ui (chắc do mình còn độc thân nên xét hơi lâu:D). Hy vọng sớm nhận được tin vui như bạn(beer).

nguyenkha
14-03-2016, 17:10
Mình cũng vừa mới nộp online hôm 12/3. Hôm nay ra lấy biometrics thì anh bảo vệ ấn lộn mình qua hàng hồ sơ giấy nên hèn gì chờ lâu quá trời... Xong chị nhận hồ sơ mới nói ảnh bấm lộn rồi, chứ line online trống trơn kia kìa :'(... thế là ngồi đợi hơn cả tiếng. Giờ tâm lý là chờ 90 ngày (theo như website và chị vfs cũng nói vậy)... thấy mấy bạn có sớm may mắn ghê... Thôi tạm gác nó lại... khi nào có kq sẽ lên thông báo cho mọi người :)

keepgoing
15-03-2016, 16:18
Cập nhật thông tin cho cả nhà. Mình đã nhận lại passport rồi.
Visa cấp đến hết thời hạn hộ chiếu luôn, multiple :) :) :)
Mình cấp đến 8/2021, chồng mình cấp đến 3/2026 (hì hì do hộ chiếu của chồng mình còn đến 2018, thấy tiếc công đi xin visa nên đi đổi hộ chiếu luôn, lấy hộ chiếu mới hôm 1/3 là 2/3 mình submit hồ sơ)
Visa cấp ở HCM nhé.

BANHMIMAP
16-03-2016, 19:16
Mình nộp hs xin visa du lich cho cả gia đình bao gồm 2vợ chồng mình (chưa có con), mẹ mình và dì. Nộp online hết CAD570 cho 4 người trả bằng credit card, bị tính phí chuyển đổi ngoại tệ của ngân hàng hết 5%, tương đương 9.9tr cho 4 người. Minh nộp hôm 07/03. tới hôm 09/03 mới gom đủ 4 người đi lấy dâu vân tay vì mẹ mình và dì mình ở dưới Vtau. Mẹ mình thì nghỉ hưu, còn dì mình thì chỉ ở nhà làm nội trợ thôi. Mẹ với dì mình cũng đi du lich nhiều nơi rồi. Hồ sơ nộp trên online cung chi co passport voi so tiết kiệm + cai lịch trình đi chơi mình copy tren internet thôi. Cũng gọn nhẹ lắm!
Hôm nay 16/03 mình nhận dc email thông báo lên nộp pasport gốc cho cả 4 người. Vậy là mất khoảng 1 tuần đó.

Chia sẻ để các bạn cứ tự tin nộp đủ hồ sơ online chắc họ sẽ proccess nhanh thoi a`!

nguyenkha
16-03-2016, 21:30
Cập nhật thông tin cho cả nhà. Mình đã nhận lại passport rồi.
Visa cấp đến hết thời hạn hộ chiếu luôn, multiple :) :) :)
Mình cấp đến 8/2021, chồng mình cấp đến 3/2026 (hì hì do hộ chiếu của chồng mình còn đến 2018, thấy tiếc công đi xin visa nên đi đổi hộ chiếu luôn, lấy hộ chiếu mới hôm 1/3 là 2/3 mình submit hồ sơ)
Visa cấp ở HCM nhé.

Thấy nôn nao quá :(... Bạn cho mình hỏi là bạn có nhận được email thông báo hồ sơ của mình bắt đầu được process không? Mình đợi mấy ngày vẫn chưa thấy bắt đầu process :( (phần help ghi là sẽ có)

Hôm nay nhận được một email thông báo là có update và vô xem chẳng có gì mới cả. Search ra thì nghe đồn là chuẩn bị review... và còn có thể vài ba cái như vậy nữa. Hix, nửa đêm nhận email thiệt tỉnh người :'(

keepgoing
17-03-2016, 15:28
Hi bạn nguyenkha, trong thời gian 3 ngày họ xử lý hồ sơ của mình, mình không nhận được email báo process gì hết.
Tình trạng đơn luôn là Open cho đến sau khi nộp passport được 2 ngày thì chuyển sang Closed, hôm sau nữa thì nhận tin nhắn lên nhận lại passport là xong luôn.
Email báo có update trong CIC thì mình nhận được 3 lần, lần 1 lúc mình submit hồ sơ, lần 2 nhắc vô in thư mời đi lấy biometric, lần 3 nhắc vô nhận mail đi nộp passport.

nguyenkha
17-03-2016, 18:25
Hi bạn nguyenkha, trong thời gian 3 ngày họ xử lý hồ sơ của mình, mình không nhận được email báo process gì hết.
Tình trạng đơn luôn là Open cho đến sau khi nộp passport được 2 ngày thì chuyển sang Closed, hôm sau nữa thì nhận tin nhắn lên nhận lại passport là xong luôn.
Email báo có update trong CIC thì mình nhận được 3 lần, lần 1 lúc mình submit hồ sơ, lần 2 nhắc vô in thư mời đi lấy biometric, lần 3 nhắc vô nhận mail đi nộp passport.

Status mình cũng đang Open, nhưng sáng nay nhận được cái mail báo update gì đó mà không ghi rõ, vô trong login thì cũng ko có gì :( chắc là bắt đầu xử lý hồ sơ của mình :(

giathinh1986
18-03-2016, 14:31
Haizz quá bà con ui, mới vào kiểm tra thời gian xử lý hồ sơ xin Visa CA khi nộp theo hình thức online và nhận được kết quả:
"Check application processing times
Why did processing times information change?
What are you applying for? (required)
Which temporary residence application? (required)
Where are you applying from? (required) Get processing time
Visitor visa (from outside Canada)

Vietnam

106 days
Last update: March 15, 2016 Updated weekly"

Coc_Noir
18-03-2016, 15:10
Mọi người nộp ở VFS là địa chỉ nào, mình tới 94 Nguyen Du thì dịa điểm đó chỉ nhận một số nước, ko có CAN, hỏi nhân viên biết VFS ở đâu nhận h/s CAN thì được trả lời ko biết. Lại phải đi mò, ek.

nguyenkha
18-03-2016, 15:22
Haizz quá bà con ui, mới vào kiểm tra thời gian xử lý hồ sơ xin Visa CA khi nộp theo hình thức online và nhận được kết quả:
"Check application processing times
Why did processing times information change?
What are you applying for? (required)
Which temporary residence application? (required)
Where are you applying from? (required) Get processing time
Visitor visa (from outside Canada)

Vietnam

106 days
Last update: March 15, 2016 Updated weekly"

Thấy lâu òi, mà có vài người được nhanh ghê, có 7 ngày à @@. Mà bạn nộp chưa? Ngày nào vậy?

Mọi người nộp ở VFS là địa chỉ nào, mình tới 94 Nguyen Du thì dịa điểm đó chỉ nhận một số nước, ko có CAN, hỏi nhân viên biết VFS ở đâu nhận h/s CAN thì được trả lời ko biết. Lại phải đi mò, ek.

162 Pasteur đó bạn, cách đó góc ngã tư

giathinh1986
18-03-2016, 18:21
Mình nộp cùng ngày bạn keepgoing mà bạn í với gia đình thì có hết rồi(từ tuần trước).Mình 2 tuần rồi, chưa thấy hồ sơ có động tĩnh gì là process cả(trạng thái từ lúc lấy biometric tới giờ vẫn là Open😅😭).
Cái 106days là nó mới update từ ngày 15/03/2016 đó bạn nguyenkha.Hôm 2/3 mình nộp nó là 77 ngày, tới 8/3 là 99 ngày,nay lên 106 ngày. Haizzz quá, không ngừng tăng. Thấy mí nước trong cùng khu vực Đông Nam Á như Indo(3 ngày),Thái Lan (7-14 ngày), ngay nhiw Campuchia với Lào cũng không lâu vậy (14-15 ngày).

nguyenkha
19-03-2016, 09:29
Mình nộp cùng ngày bạn keepgoing mà bạn í với gia đình thì có hết rồi(từ tuần trước).Mình 2 tuần rồi, chưa thấy hồ sơ có động tĩnh gì là process cả(trạng thái từ lúc lấy biometric tới giờ vẫn là Open😅😭).
Cái 106days là nó mới update từ ngày 15/03/2016 đó bạn nguyenkha.Hôm 2/3 mình nộp nó là 77 ngày, tới 8/3 là 99 ngày,nay lên 106 ngày. Haizzz quá, không ngừng tăng. Thấy mí nước trong cùng khu vực Đông Nam Á như Indo(3 ngày),Thái Lan (7-14 ngày), ngay nhiw Campuchia với Lào cũng không lâu vậy (14-15 ngày).

Lần đầu mình vô coi cách đây không lâu thấy đã 100 :( nên tưởng trước giờ vậy... Bạn nộp được bao lâu rồi :(

giathinh1986
21-03-2016, 08:55
Mình nộp hôm 28/02 đó bạn, 03/03 thì đi lấy Biometric. Đến hôm nay thì hồ sơ vẫn cùng 1 trạng thái là OPEN, chưa có động tĩnh gì cả bạn nguyenkha ạ. Thoai tiếp tục chờ tiếp vậy, chờ tới 106 days chắc là sẽ có (^_^).

nguyenkha
21-03-2016, 10:23
Mình nộp hôm 28/02 đó bạn, 03/03 thì đi lấy Biometric. Đến hôm nay thì hồ sơ vẫn cùng 1 trạng thái là OPEN, chưa có động tĩnh gì cả bạn nguyenkha ạ. Thoai tiếp tục chờ tiếp vậy, chờ tới 106 days chắc là sẽ có (^_^).

Chắc chớt quá :(, huhu... chắc đến lúc có kết quả quên mất đã nộp hồ sơ luôn quá =))

Mustafa
25-03-2016, 09:25
Mình có nhu cầu muốn hỏi thăm như sau:
- Mình muốn xin Visa 2 con đi chung, như vậy mình xin riêng 1 bộ hồ sơ hay add thêm vào hồ sơ Visa mình đã có trước đó? Bạn nào có kinh nghiệm xin chia sẻ giúp mình.
- Thời gian ở tối đa 1 lần nhập cảnh Canada là bao lâu? mình chỉ thấy đóng dấu vào, nhưng ko có dấu hết hạn phải ra như Visa Mỹ.

Còn bạn nào muốn lái xe ở Canada trong thời gian du lịch lịch thì cứ cầm bằng lái B2 Pet là ok, tối đa 6 tháng từ lúc nhập cảnh theo Visa du lịch, mình đã hỏi ở nơi cấp bằng của bang Bristish Columbia.

milupham
26-03-2016, 01:35
Bạn nộp ngày nào vậy bạn?

Có ai có tin tức gì mới chưa, nộp 11/3 chắc phải chờ đến 11/6 quá :'(.

Mình nộp ngày 15/03. Đến 21/03 thì nhận được tin nhắn lên lấy hồ sơ. Mình đã có visa. Cám ơn mọi người.

giathinh1986
26-03-2016, 22:19
Mình nộp ngày 15/03. Đến 21/03 thì nhận được tin nhắn lên lấy hồ sơ. Mình đã có visa. Cám ơn mọi người.
Bạn nộp online hay qua VFS vậy? Có thể chia sẻ một số thông tin(hồ sơ gồm những gì, tài liệu chứng minh tài chính, đã đi những nước nào,plan dự định đi,...) để mọi người tham khảo không?
Mình nộp online từ hôm 01/03 đến nay hơn 3 tuần mà chưa thấy gì,hichic...Mình dự định 09/4 đi Mỹ, sau đó 16/4 ghé qua Ca mà tình hình này không biết liệu có kịp visa Ca không nữa? Lo quá đi àh...

Mustafa
28-03-2016, 11:08
Bạn nộp online hay qua VFS vậy? Có thể chia sẻ một số thông tin(hồ sơ gồm những gì, tài liệu chứng minh tài chính, đã đi những nước nào,plan dự định đi,...) để mọi người tham khảo không?
Mình nộp online từ hôm 01/03 đến nay hơn 3 tuần mà chưa thấy gì,hichic...Mình dự định 09/4 đi Mỹ, sau đó 16/4 ghé qua Ca mà tình hình này không biết liệu có kịp visa Ca không nữa? Lo quá đi àh...

Bạn thử check lại hồ sơ trên web xem sao.

nguyenkha
28-03-2016, 15:38

Mình thì 11/3... ngoại trừ 1 cái email thông báo có cập nhật mà không thấy cập nhật gì cả :( thì web không có gì thay đổi... Có nên hỏi CIC và cái "thông báo" kia không ta... Haizzz

Mustafa
28-03-2016, 17:49
Mình thì 11/3... ngoại trừ 1 cái email thông báo có cập nhật mà không thấy cập nhật gì cả :( thì web không có gì thay đổi... Có nên hỏi CIC và cái "thông báo" kia không ta... Haizzz

Nên .

Và bạn nên tham khảo trường hợp thanhthuy.

milupham
28-03-2016, 23:44

Hi bạn,

Mục đích của mình đi thăm thân nhân nên mình có giấy mời của thân nhân, giấy chứng nhận việc làm của người thân ở Canada, hình chụp chung với người thân (người mời). Người thân ở đây là bố chồng mình.
Về phía bản thân thì mình chuẩn bị những giấy tờ sau:
Hợp đồng lao động.
Giấy cho nghỉ phép của cty.
Chứng minh tài chính <10,000 CAD
Giấy đăng ký kết hôn ( dịch sang tiếng Anh, công chứng)
Mình đã đi các nước Đông Nam Á, Nhật Bản 1 lần và Mỹ 1 lần.

Chúc bạn may mắn nhé :)

giathinh1986
29-03-2016, 13:16

Hồ sơ nộp online của mình trên Web gồm:
1. Application IM5257.
2. Bản scan: hộ chiếu (tất cả các trang,lịch sử du lịch), chứng minh tài chính (sao kê lương 3 tháng gần nhất, sổ tiết kiệm 13K $).
3. Family Information IM5645.
4. Lịch trình dự kiến đi + Book vé máy bay.
5. 01 hình 05x05
6. Letter of Explaination.
Có bạn nào cùng hoàn cảnh mình mà đã có visa sau khi Email lên ĐSQ thỉ pm hỗ trợ mình với (email mình là [email protected]). Nếu có email hỏi Lãnh sự quán thì tư vấn giúp mình với, mình đang ở HCM? Giờ muốn hỏi Đại sứ quán thì email tiếng Anh hay tiếng Việt, nội dung cụ thể như thế nào, cần cung cấp những gì?
Cám ơn các bạn nhiều nha.

fresh_air
29-03-2016, 15:08
Hồ sơ nộp online của mình trên Web gồm:
1. Application IM5257.
2. Bản scan: hộ chiếu (tất cả các trang,lịch sử du lịch), chứng minh tài chính (sao kê lương 3 tháng gần nhất, sổ tiết kiệm 13K $).
3. Family Information IM5645.
4. Lịch trình dự kiến đi + Book vé máy bay.
5. 01 hình 05x05
6. Letter of Explaination.
Có bạn nào cùng hoàn cảnh mình mà đã có visa sau khi Email lên ĐSQ thỉ pm hỗ trợ mình với (email mình là [email protected]). Nếu có email hỏi Lãnh sự quán thì tư vấn giúp mình với, mình đang ở HCM? Giờ muốn hỏi Đại sứ quán thì email tiếng Anh hay tiếng Việt, nội dung cụ thể như thế nào, cần cung cấp những gì?
Cám ơn các bạn nhiều nha.

Bạn nộp 1/3 thì cũng chưa phải là lâu, nhưng nếu đã chắc chắn kế hoạch đi Mĩ thì nên email trình bày hoàn cảnh, nói lịch sự kiểu tôi biết là quý vị rất bận nên rất xin lỗi phải làm phiền như thế này, nhưng tôi khá sốt ruột vì rất mong có dịp qua CAN chơi nhân dịp đi Mĩ mà lại sắp tới ngày khởi hành rồi... Viết tiếng Anh. Email [email protected]. Ghi đầy đủ họ tên, ngày tháng năm sinh, số hộ chiếu, số hồ sơ cho họ dễ tra cứu.

giathinh1986
01-04-2016, 14:36
Thấy nôn nao quá :(... Bạn cho mình hỏi là bạn có nhận được email thông báo hồ sơ của mình bắt đầu được process không? Mình đợi mấy ngày vẫn chưa thấy bắt đầu process :( (phần help ghi là sẽ có)

Hôm nay nhận được một email thông báo là có update và vô xem chẳng có gì mới cả. Search ra thì nghe đồn là chuẩn bị review... và còn có thể vài ba cái như vậy nữa. Hix, nửa đêm nhận email thiệt tỉnh người :'(

Hichic,
Hôm nay mình cũng nhận được email y chang bạn "There have been no updates to your application (xxxxxxxxxx) since you last checked your MyCIC account. Thank you for your patience."
Vào CIC kiểm tra thấy tình trạng vẫn y chang, tính email lên ĐSQ ([email protected]; [email protected]) thì nhận được reply:
"Thư gửi đến những người nhận hoặc nhóm sau bị thất bại:
[email protected]
Đã xảy ra sự cố trong khi gửi thư này đến địa chỉ email này. Hãy thử gửi lại thư này. Nếu sự cố tiếp tục, hãy liên hệ với bộ phận trợ giúp của bạn.

Tổ chức sau đây từ chối nhận thông điệp của bạn: [198.103.104.106]."

Có bạn nào biết email của ĐSQ Canada tại TPHCM không, cho mình xin với. Cám ơn các bạn nhiều nha.

Mustafa
04-04-2016, 09:09
@: các bạn chịu khó chờ thôi. Đợt năm ngoái mình làm từ tháng 7 đến tháng 9 mới có Visa, bên Canada check hồ sơ như vậy cũng bình thường.

vndunno
05-04-2016, 08:57
Chào các phượt thủ
Mình đã có Multi Entry Visa vào Mỹ, còn hiệu đến tháng 10/2016 và tháng 7 tới dự kiến sẽ qua Mỹ dự hội thảo của Công ty. Đang tính nhân dịp này qua Canada du lịch cùng một số người bạn và dự kiến là sẽ lái xe từ Mỹ vào Canada chơi khoảng 1 tuần rồi quay trở lại Mỹ.
Mình đang nghiên cứu khoản xin visa vào Canada nhưng thông tin trên mạng không rõ ràng lắm. Mong các phượt thủ tư vấn thêm về thủ tục giúp mình.

Cảm ơn các phượt thủ

Mustafa
05-04-2016, 11:32
Mình nghĩ bạn nên vào topic về Canada đọc thì hay hơn, vì theo mình dù có hay không có Visa Mỹ thì khi bạn xin Visa Canada: thục tục như không có Visa Mỹ mà thôi.

giathinh1986
05-04-2016, 17:00
Nếu tháng 7 đi thì giờ xin GẤP ngay và luôn đi bạn, vì hiện tại Processing Time hiện tại là 111 days :shrug:

giathinh1986
08-04-2016, 14:50
Hôm nay thứ sáu cuối tuần cũng là ngày mình kết thúc "Phi vụ Canada" (dzui nó gì đâu á bà con :))(beer))
Chân thành cám ơn mọi người đã hỗ trợ.
@nguyenkha: chúc bạn sẽ may mắn giống mình nha :D
P/S: Sau hơn 1 tháng 6 ngày mong chờ từ Web CIC, sáng ngày 6/4/2016, mình đã nhận được tin nhắn của ĐSQ lên VFS Global để nộp PP. Chiều đó lên nộp gặp bạn tiếp nhận hồ sơ là nữ (xinh xắn, diệu dàng, rất là nhiệt tình:);)), sau khi nghe mình trình bày là 10/04/2016 phải bay đi Mỹ vì đã có vé máy bay, bạn đó đóng cho dấu URGENT(khẩn cấp). Nhờ vậy sau 2 ngày mình đã có visa để kịp khởi hành(nói thật là sau khi nộp hộ chiếu xong, về nhà mất ăn mất ngủ vì sợ ĐSQ không gọi vào ngày thứ 6, 08/04/2016 thì phải dời ngày khởi hành -> phát sinh chi phí ngoài ý muốn ::help). Vì vậy sáng nay nhận được tin nhắn của VFS Global lên nhận hộ chiếu, phải nói là dzui còn hơn cả trúng số). Một chút chia sẻ thông tin để cả nhà chia dzui cùng với mình.
(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^) Thích là nhích(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^ )(^_^)(^_^)

nguyenkha
08-04-2016, 17:31
Hôm nay thứ sáu cuối tuần cũng là ngày mình kết thúc "Phi vụ Canada" (dzui nó gì đâu á bà con :))(beer))
Chân thành cám ơn mọi người đã hỗ trợ.
@nguyenkha: chúc bạn sẽ may mắn giống mình nha :D
P/S: Sau hơn 1 tháng 6 ngày mong chờ từ Web CIC, sáng ngày 6/4/2016, mình đã nhận được tin nhắn của ĐSQ lên VFS Global để nộp PP. Chiều đó lên nộp gặp bạn tiếp nhận hồ sơ là nữ (xinh xắn, diệu dàng, rất là nhiệt tình:);)), sau khi nghe mình trình bày là 10/04/2016 phải bay đi Mỹ vì đã có vé máy bay, bạn đó đóng cho dấu URGENT(khẩn cấp). Nhờ vậy sau 2 ngày mình đã có visa để kịp khởi hành(nói thật là sau khi nộp hộ chiếu xong, về nhà mất ăn mất ngủ vì sợ ĐSQ không gọi vào ngày thứ 6, 08/04/2016 thì phải dời ngày khởi hành -> phát sinh chi phí ngoài ý muốn ::help). Vì vậy sáng nay nhận được tin nhắn của VFS Global lên nhận hộ chiếu, phải nói là dzui còn hơn cả trúng số). Một chút chia sẻ thông tin để cả nhà chia dzui cùng với mình.
(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^) Thích là nhích(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^)(^_^ )(^_^)(^_^)

Chúc mừng bạn nhé (beer) , cảm giác được visa rất là cool. Mình chắc còn hơn 10 ngày nữa mới bằng thời gian của bạn :'(... mình không có gì gấp cả... cái là cứ chờ lâu quá cũng lo :'(... muốn đi chơi đâu đó lại sợ đúng lúc bị kẹt passport thôi :(

Mustafa
13-04-2016, 09:12
Sau khi tham khảo các kinh nghiệm trên này, hôm nay mình chính thức submit online. 10/07 mình bay đi Mỹ, hi vọng sẽ may mắn giống các bạn ở đây có visa kịp thời gian :)

Chúc bạn may mắn.

Bổ sung 1 tin cho bạn vui, để có thể plan hành trình lại cũng được.
https://help.cbp.gov/app/answers/detail/a_id/751/~/traveling-to-other-countries-while-in-the-u.s.-on-a-b1-or-b2-visa

Can I go to other countries while I'm in the U.S. on a B1 or B2 Visa?

B-1 or B-2 Visas: During your visit to the U.S., you may visit Canada or Mexico for up to 30 days and re-enter the U.S. as long as you re-enter within the period noted on the Form I-94 which you received when you first entered.

For instance, if you come to the U.S. on July 10 on a B2 Visitor Visa, you may go to Canada and/or Mexico (provided you have the proper documentation to enter those countries) on or after December 10, and reenter the U.S. any time up until January 10. But because the six month period is up on January 10, you will also have to depart from the U.S. on that same day to avoid being an "overstay" (unless you applied for an extension of stay).(c)(c)(c)(c)

vndunno
15-04-2016, 10:47
Cảm ơn bạn Mustafa. Theo mình hiểu chỗ này "you may go to Canada and/or Mexico (provided you have the proper documentation to enter those countries)" thì vẫn cần phải xin visa các nước mình muốn đến. Mục này cho phép trong vòng 6 tháng kể từ ngày nhập cảnh vào Mỹ thì du khách có thể đi ra vào vài lần mà không bị cộp dấu nhập cảnh và làm Form I-94 mới thì phải :)

Coc_Noir
15-04-2016, 15:24
Đợt này nộp tại VFS rất nhanh có k/q thì phải. Mình nộp 1/4 và hnay đã có Visa rồi. Họ lại trả lại toàn bộ hồ sơ, sẵn bộ công chứng chắc đi xin Vía them nước nào luôn quá , hihi.

Mustafa
16-04-2016, 21:47
Cảm ơn bạn Mustafa. Theo mình hiểu chỗ này "you may go to Canada and/or Mexico (provided you have the proper documentation to enter those countries)" thì vẫn cần phải xin visa các nước mình muốn đến. Mục này cho phép trong vòng 6 tháng kể từ ngày nhập cảnh vào Mỹ thì du khách có thể đi ra vào vài lần mà không bị cộp dấu nhập cảnh và làm Form I-94 mới thì phải :)

Đúng như bạn nói rồi. Ban đầu mình nghĩ ko cần Visa. Nhưng Mexico thì bạn mình đi ngõ San Diego thì ko có Visa vào, Canada lại cần, mình chưa rõ chỗ này.
Lưu ý xíu là vẫn bị tính từ ngày nhập cảnh lần đầu.

fresh_air
16-04-2016, 22:04
Đúng như bạn nói rồi. Ban đầu mình nghĩ ko cần Visa. Nhưng Mexico thì bạn mình đi ngõ San Diego thì ko có Visa vào, Canada lại cần, mình chưa rõ chỗ này.
Lưu ý xíu là vẫn bị tính từ ngày nhập cảnh lần đầu.

Mexico (và 1 số nước Trung Mĩ) có chính sách miễn visa cho người có visa Mĩ, cũng như chính sách của Hàn Quốc ấy bạn.

Còn Mĩ có chính sách riêng của họ, ko có liên quan gì đến Can hay Mễ hết. Chính sách này thực ra không hữu dụng lắm với những người đi du lịch. Người hưởng lợi là những người cư trú không định cư ở Mĩ, ví dụ như du học sinh. Vì du học sinh cũng chỉ có visa hạn 1 năm, nếu rời khỏi nước Mĩ sau ngày visa hết hạn thì phải về nước xin lại. Theo chính sách này, du học sinh được phép đi sang Can hoặc Mễ trong thời hạn dưới 30 ngày rồi vẫn được nhập cảnh lại vào Mĩ với visa cũ (đã hết hạn và ko phải xin mới). Tức là họ coi bạn chưa bao giờ ra khỏi nước Mĩ, nên vẫn tính từ ngày nhập cảnh đầu.

Chuot-bu
17-04-2016, 17:53
-Từ Mỹ đi vào Mexico (Thành phố Tijuana) qua ngõ San Diego rất dể dàng nếu đi bộ không cần làm immigrant gì cả, nhưng lúc trở về Mỹ thì phải làm immigrant, nhưng officer không đóng dấu vào pp nữa, họ chỉ coi visa Mỹ của mình còn hợp lệ không.
Đến các thành phố khác của Mexico bằng máy bay có thể tranist ở Mỹ , và phải có visa Mỹ.
-Từ Mỹ đi vào Canada theo mình biết là phải có visa Canada

waterseahp
19-04-2016, 10:46
Chào các bạn .
Mình hiện đang ở Sài Gòn tính đi CANADA vao khoảng thời gian từ 1/6/2016-20/6/2016 . Mình tự đi và đã có visa , nên cần thông tin về Canada . Nếu Bạn nào đã từng đi Canada ,nếu có thể cho mình xin thông tin:Vé máy bay , Khách sạn, những nơi ko nên bỏ qua...
Lộ trình dự kiến : Sài Gòn - Vancouver- Montreal ... Sài Gòn .
Bạn nào đã có lộ trình đi Canada cho mình xin .
Xin cám ơn !:D .
PS: Nếu bạn nào đi Canada vào thời gian đó thì có thể off cho vui .Hiện giờ tụi mình chỉ có 2 gái già . :D:))

HanaVu
20-04-2016, 17:06
Chào 2 gái già, mình đang đợi tuần sau trả lại PP nếu được thì cho 1 gái già này join nữa nha :))
Ah mà này cho mình hỏi, có khi nào đưa PP rồi vẫn rớt không vậy bạn? năm ngoái nộp trực tiếp ở vfs thì rớt,năm nay thì nộp online. hôm qua có mail của CIC gửi nói mang PP lên vfs nộp, hồi nãy hỏi mí bạn nhận hồ sơ ở đó có sure là mình được không thì bảo 80% là được,20% xét lai vẫn rớt. Lo quá..hị hị

Mustafa
21-04-2016, 09:04
Chào các bạn .
Mình hiện đang ở Sài Gòn tính đi CANADA vao khoảng thời gian từ 1/6/2016-20/6/2016 . Mình tự đi và đã có visa , nên cần thông tin về Canada . Nếu Bạn nào đã từng đi Canada ,nếu có thể cho mình xin thông tin:Vé máy bay , Khách sạn, những nơi ko nên bỏ qua...
Lộ trình dự kiến : Sài Gòn - Vancouver- Montreal ... Sài Gòn .
Bạn nào đã có lộ trình đi Canada cho mình xin .
Xin cám ơn !:D .
PS: Nếu bạn nào đi Canada vào thời gian đó thì có thể off cho vui .Hiện giờ tụi mình chỉ có 2 gái già . :D:))
Tiếc quá, trai già vừa đi 1 mình về nên ko góp gì nhiều được. hì hì hì

Ít bạn trả lời chắc là do ít người đi Can quá. Mình cũng vậy, chỉ có khoảng 1 tuần ở Van ( BC) nên cũng đi ít.
- Thuê xe tự lái ở Can: dễ dàng, bằng lái VN được lái ở BC 6 tháng từ lúc nhập cảnh.
- Ở Van, tham quan được vài nơi như sau:
Trên 1 tuyến đường hướng lên phía bắc, cách Downtown khoảng 30 km có 2 nơi tham quan: là Capilano Supension và Grouse Moutain <<< 2 cái này mất phí Capilano là 37 Dolla Can 1 người và Grouse Moutain là 47 Dolla Can 1 người. Capilano khá đông người xếp hàng vào nên tranh thủ đi sớm, xong đi tiếp khoảng 5 km nữa là đến Grouse Moutain.
Note:
*Grouse Moutain là 1 trong vài khu trượt tuyết trên núi, hoạt động quanh năm. Mua vé năm khoảng chưa đến 400 Can.. Có tểh thử mua vé trượt vè thuê đồ trượt luôn, lên đó xem rồi tự quyết nhá. Map: https://www.google.com/maps/place/Grouse+Mountain/@49.3707583,-123.1013038,15.75z/data=!4m2!3m1!1s0x54866f8566eb3e37:0x4d63448ce84b4 6f6
* Capilano Suspension: cầu treo thu phí này cảm giá cũng khá mạnh, tuy nhiên đi rồi thấy hơi tiếc tiền tí, tuy nhiên đi rồi mới biết thôi và nó cũng tiện 1 đường. Hãy tử cảm giác mạnh. map: https://www.google.com/maps/place/Capilano+Suspension+Bridge,+West+Vancouver,+BC+V7S +1J5,+Canada/@49.3516714,-123.139452,13.25z/data=!4m2!3m1!1s0x54866fcde4656835:0x9bb4b1bae92aa e0f
- ChinaTown: đi cho biết thôi, na ná nhau cả.
- Cầu treo free ò charge: https://www.tripadvisor.com/Attraction_Review-g181717-d2074262-Reviews-Lynn_Canyon_Suspension_Bridge-North_Vancouver_British_Columbia.html , Vào công viên này đi bạn, mất khoảng 1 ngày tham quan và free tham quan cầu treo nhé.
- Đi phà sang Victoria: có nhiều bến để đi sang Victoria , thời gian đi phà lớn khoảng 3-4h tùy con nước. Hoặc đi xe qua cũng ok https://www.google.com/maps/dir/Victoria,+Columbia+thu%E1%BB%99c+Anh,+Canada/Vancouver,+Columbia+thu%E1%BB%99c+Anh,+Canada/@48.7531891,-123.0146052,8.75z/data=!4m13!4m12!1m5!1m1!1s0x548f738bddb06171:0x38e 8f3741ebb48ed!2m2!1d-123.3656444!2d48.4284207!1m5!1m1!1s0x548673f143a94 fb3:0xbb9196ea9b81f38b!2m2!1d-123.1207375!2d49.2827291
Nhưng mình đề nghị đi phà đi, ngắm cảnh rất đẹp, đặc biệt giờ là 2 loại hoa Đào Nhật Bản nở khá đẹp.....
... .Còn nhiều chỗ mà mình chả nhớ nữa: công viên này, chỗ ăn này ..... hic, mình đi chả lưu lại gì cả, nên nhớ gì nói nấy nha.
- Tiền: đổi 1 ít tiền Can ở VN thôi, đừng mang nhiều tiền mặt ở Can vì tỷ giá phê lắm, xài thẻ tỷ giá có vẻ OK hơn và xài thẻ tiện hơn nhiều.
- Thẻ: nên cất sâu trong túi xách nhé mấy gái già: ăn cắp tinh vi hơn ở VN nhiều. Các loại thẻ Credit hay Debit hiện giờ Can co kiểu trộm cắp khá đơn giản: trộm có 1 máy cà thẻ nhỏ gọn, chỉ cần lướt qua chỗ để ví bóp là xem như thanh toán luôn rồi . Cái này khi thanh toán thẻ bạn sẽ thấy họ thanh toán tiện lợi như thế nào. Có 1 cái ví chống ăn cắp kiểu này luôn, hình như đã có bán ở VN nhưng ít ai quan tâm.
Cần gì hỏi cứ nói.:D

Chào 2 gái già, mình đang đợi tuần sau trả lại PP nếu được thì cho 1 gái già này join nữa nha :))
Ah mà này cho mình hỏi, có khi nào đưa PP rồi vẫn rớt không vậy bạn? năm ngoái nộp trực tiếp ở vfs thì rớt,năm nay thì nộp online. hôm qua có mail của CIC gửi nói mang PP lên vfs nộp, hồi nãy hỏi mí bạn nhận hồ sơ ở đó có sure là mình được không thì bảo 80% là được,20% xét lai vẫn rớt. Lo quá..hị hị

Đậu chắc, đừng lo nhé.

nguyenkha
22-04-2016, 08:52
Buồn gòi, vừa mới nhận được message thông báo từ chối. Lý do: Travel history (ĐNA, Âu, HK, JP - Passport chưa hơn 2 năm mình xài hơn nửa cuốn rồi), Purpose of visit (đi chơi thôi mà), Personal assets and financial status (cái này chắc phải 1-2 năm nữa mới cải thiện được)... Haizzz, chắc 1-2 năm sau sẽ nộp lại. Tính lần này đi Mỹ chơi rồi sang Canada thăm luôn cho tiện :( buồn ghê. Lúc đầu nghĩ Can sẽ dễ hơn Mỹ, ai dè mất hơn 1 tháng rồi cũng fail :(... Hẹn lần khác vậy :(

Bạn HanaVu được kêu nộp PP chắc là OK rồi đó :D.

Mustafa
22-04-2016, 11:03
Buồn gòi, vừa mới nhận được message thông báo từ chối. Lý do: Travel history (ĐNA, Âu, HK, JP - Passport chưa hơn 2 năm mình xài hơn nửa cuốn rồi), Purpose of visit (đi chơi thôi mà), Personal assets and financial status (cái này chắc phải 1-2 năm nữa mới cải thiện được)... Haizzz, chắc 1-2 năm sau sẽ nộp lại. Tính lần này đi Mỹ chơi rồi sang Canada thăm luôn cho tiện :( buồn ghê. Lúc đầu nghĩ Can sẽ dễ hơn Mỹ, ai dè mất hơn 1 tháng rồi cũng fail :(... Hẹn lần khác vậy :(

Bạn HanaVu được kêu nộp PP chắc là OK rồi đó :D.

Chia buồn với bạn.
Mình cũng thấy Visa Can khó thật đấy.

Nhưng mình lạ lạ: bạn cũng travel nhiều mà ta??? hay là cấp tập quá nó nghi nhỉ?
Purpose of Visit: mình cũng ghi đi chơi....
Personal assets and financial status: cái này pó tay.... cha m5 cho cũng nghi, tự làm ra nhiều cũng nghi....

Chuot-bu
22-04-2016, 11:14
Mình có visa Shenghen, UK, Australia, USA, Koera, và các nước Châu Á, mổi năm đi môt nước, thu nhập ổn định vậy mà xin visa Canda năm 2012 cũng bị từ chối giống như bạn. (NO)

HanaVu
22-04-2016, 14:02
Chia buồn với bạn.
Mình cũng thấy Visa Can khó thật đấy.

Nhưng mình lạ lạ: bạn cũng travel nhiều mà ta??? hay là cấp tập quá nó nghi nhỉ?
Purpose of Visit: mình cũng ghi đi chơi....
Personal assets and financial status: cái này pó tay.... cha m5 cho cũng nghi, tự làm ra nhiều cũng nghi....

Nói về độ khó chắc đúng là Can số 1 . Bởi mới ra câu: nhất Can, nhì Mỹ,tam Âu, tứ Úc :D
Năm ngoái mình apply vô vfs cũng rớt thẳng cẳng mặc dù travel history cũng đi gần hết Châu Á, Mỹ, Âu, Nhật nước nào cũng vài lần. Mình nghĩ Can chú trọng vào financial status thì phải, năm ngoái nộp chủ quan chẳng chứng minh gì nhiều nên rút kinh nghiệm năm nay có bao nhiu upload hết :D . Mới nhận được mail của CIC status : closed, fianal decision : has been approved. Giờ chỉ chờ gọi lên trả PP thôi. Sau bao ngày chật vật với bác Can giờ thì thở phào nhẹ nhõm rồi :)
Tks bạn Mustafa. Chia buồn với nguyenkha nha,sau này nộp lại hy vong may mắn ;)

cjvp
22-04-2016, 14:51
Mỹ mới khó, vì rất nhiều người rất giàu vẫn rớt Mỹ, nhưng CAN thì chỉ cần hsơ mạnh là đậu ngay, CAN tập trung vào income và tài sản hơn là history du lịch, nói chung tập trung vào hiện tại nhiều hơn, trong qúa khứ bạn giàu nhưng làm ăn thua lỗ giờ qua đó trốn thì sao ?

cjvp
22-04-2016, 14:59
Bạn bè mình toàn người trẻ tuổi U30, thu nhập, tài sản khủng (nhà, xe hơi xịn) nhưng phỏng vấn Mỹ lại rớt, đẩy qua thằng CAN đậu ngay.

Mustafa
22-04-2016, 15:38
Mình có visa Shenghen, UK, Australia, USA, Koera, và các nước Châu Á, mổi năm đi môt nước, thu nhập ổn định vậy mà xin visa Canda năm 2012 cũng bị từ chối giống như bạn. (NO)
Lạ nhỉ. Tò mò cho mình hỏi bạn trên 30 chưa và có gia đình chưa nhỉ?

Nói về độ khó chắc đúng là Can số 1 . Bởi mới ra câu: nhất Can, nhì Mỹ,tam Âu, tứ Úc :D
Năm ngoái mình apply vô vfs cũng rớt thẳng cẳng mặc dù travel history cũng đi gần hết Châu Á, Mỹ, Âu, Nhật nước nào cũng vài lần. Mình nghĩ Can chú trọng vào financial status thì phải, năm ngoái nộp chủ quan chẳng chứng minh gì nhiều nên rút kinh nghiệm năm nay có bao nhiu upload hết :D . Mới nhận được mail của CIC status : closed, fianal decision : has been approved. Giờ chỉ chờ gọi lên trả PP thôi. Sau bao ngày chật vật với bác Can giờ thì thở phào nhẹ nhõm rồi :)
Tks bạn Mustafa. Chia buồn với nguyenkha nha,sau này nộp lại hy vong may mắn ;)

Vậy là đậu rồi hén, chả thấy khoe gì, hà hà .

Mỹ mới khó, vì rất nhiều người rất giàu vẫn rớt Mỹ, nhưng CAN thì chỉ cần hsơ mạnh là đậu ngay, CAN tập trung vào income và tài sản hơn là history du lịch, nói chung tập trung vào hiện tại nhiều hơn, trong qúa khứ bạn giàu nhưng làm ăn thua lỗ giờ qua đó trốn thì sao ?
Mình cũng nghĩ chắc vậy quá.

Quan điểm cá nhân mình có thể túm tắt 1 số ảnh hưởng yếu tố như sau: ( thứ tự độ khó giảm dần)
- Vị trí và công việc hiện tại: làm nhà nước, chức vụ càng cao càng tốt, làm ở 1 cơ quan càng lâu càng tốt.
- Có gia đình con cái ở VN cả
- Có chút ít tài sản và thu nhập khá 1 chút ( theo mình khoảng 12- 15tr / tháng )
- Lịch sử du lịch nhiều
- Càng già càng tốt :D
- Có thư mời hoặc sponsor mạnh ở nước muốn xin Visa
- Không đi cả gia đình (NO)
..... Chả biết còn gì nữa ko :(

Chuot-bu
22-04-2016, 15:46

Không biết hso như thế nào là mạnh , như mình tiền làm ra năm nào cũng đóng cho mấy công ty du lịch (thì quá khứ) nên đâu còn dư nhiều:) (không Auto, không chứng khoán, không có nhà Phú mỹ Hưng....). Nhưng hiện tại nhờ bớt đi chơi nên còn để dành được vài trăm triệu, tiền luơng hàng tháng hơn chục triệu. . . Vậy mà cũng bị từ chối visa Canada.:(

Chuot-bu
22-04-2016, 16:01
Mình trên 50 tuổi, còn độc thân, chắc vì làm ra bao nhiêu xài cho du lịch nên ai cũng sợ, năm nào cũng đi chơi không đi xa (nhiều tiền) thì cũng đi gần (ít tốn tiền). Đang làm việc cho công ty con của VN airlines, thu nhấp hàng tháng hơn mười triệu,

nguyenkha
22-04-2016, 16:05
Mình trên 50 tuổi, còn độc thân, chắc vì làm ra bao nhiêu xài cho du lịch nên ai cũng sợ, năm nào cũng đi chơi không đi xa (nhiều tiền) thì cũng đi gần (ít tốn tiền). Đang làm việc cho công ty con của VN airlines, thu nhấp hàng tháng hơn mười triệu,

Em cũng mới 26, độc thân, sống cùng bố mẹ, có công việc ổn định 4 năm... và cũng y chang, tiêu gần như hết tiền để đi du lịch... haizzz. Thôi kệ, năm nay đi Mỹ với Úc về, để dành thêm, rồi sẽ xin Canada lần nữa =))... viết thư thống thiết vào vậy =))

cjvp
22-04-2016, 16:42

anh còn độc thân, ko tài sản (nhà, xe hơi), income qúa thấp thì rớt CAN em thấy bình thường mà, anh có Visa Mỹ chưa ? thử xin Mỹ rồi xin lại CAN biết đâu lại đậu, trong thư viết tay nhớ giải thích rõ ràng trường hợp và mục đích của mình, chứ em thấy hsơ a yếu, chúc anh may mắn lần sau.

Chuot-bu
22-04-2016, 19:25
Chắc vậy hso còn yếu , nhưng không biết làm sao cho đủ mạnh đây?(beer) , chí có anh Canada là bị từ chối.

fresh_air
22-04-2016, 19:56
Hồ sơ của mình vậy thì cũng yếu (nữ <30 độc thân vô sản) nhưng pass khá nhanh, mình đoán mò có mấy điểm sau để người ta tin tưởng:
- công việc ok
- có visa Mĩ đã đi và về (cái này nhiều bạn khác cũng có)
- khi chứng minh tài chính, mình nộp bảng sao kê thẻ nên rất minh bạch thu chi, và cũng phù hợp với cái profile của mình (ít xiền do đi nhiều, tiêu nhiều)
- cuối cùng là những nước yêu cầu có lịch trình như Can mình nghĩ các bạn nên tìm hiểu một cái gì đó đặc trưng và độc đáo 1 chút để đưa vào. Ví dụ như bạn muốn đi Montreal thì giải thích thêm là muốn được xem Cirque du Soleil v.v.

vndunno
25-04-2016, 16:03
Hôm nay mình mới nhận được email yêu cầu nộp passport, không biết còn gặp issue gì cho đến lúc họ trả hay không nhưng mình hi vọng là OK. Hơi ngạc nhiên là mới nộp online có 13 ngày và mới lấy dấu vân tay cách đây hơn 1 tuần :)

Annie_Be
25-04-2016, 16:27
Mình vừa đc cấp visa Canada xong. Sau 1 thời gian lượn trên trang phuot.vn để xin chỉ giáo cách nộp hồ sơ online thì mình nộp ngày 1/4. Ngày 4/4 mình lên VFS lấy Biometric. Sau 2 tuần thì mình nhận email, báo là mình phải nộp passport để dán visa. Hnay là 25/4, mình lên nhận lại passport có dán visa.
Trường hợp của mình cũng bình thường: nữ độc thân 27t, đi làm đc gần 5 năm, lương sao kê trong ngân hàng cũng thấp (ai đi làm ở cty người VN cũng vậy hết), tài khoản tiết kiệm $5k. Mình từng đi Thái, Cambodia, Nhật.

Mình làm hồ sơ online như sau:
- Các bạn chịu khó vào trang cic đọc cho kĩ hướng dẫn nộp online. Sau đó sẽ tạo tài khoản. Khi upload hồ sơ của mình thì cũng bằng tài khoản đó.
- Có 2 file .pdf mình phải down về để điền đó là IMM5257E (đơn xin visa) và IMM5645E (thông tin gia đình mình). Máy tính của mình phải cài Adobe reader bản mới nhất. Các bạn cứ down 2 file đó về, bật trên máy sẽ hiện ra hết chứ trên trình duyệt ko hiện cái IMM5257E đâu.

- Những giấy tờ phải chuẩn bị: hợp đồng lao động (dịch thuật, sao y), đơn xin xác nhận công tác kèm đơn xin nghỉ phép (dịch thuật , sao y), sao kê lương (tiếng anh), xác nhận số dư tài khoản tiết kiệm (tiếng anh), passport, thư mời của bạn bè hoặc ng thân bên Canada, lịch trình (mình ko làm chi tiết như hotel booking vì mình đi phượt moto với cậu bên đó, rất vô chừng nên chỉ viết dạng Route, chứ ko chi tiết như Itinerary)
* lưu ý với các bản nào cần dịch thuật: nếu cty của các bạn đã có sẵn tên tiếng Anh luôn rồi thì nên viết note lại cho bên dịch thuật, bảo họ phải để tên giống vậy. Mình phải chạy lên nhờ họ đổi lại... Cực mún chít!

- Lên lại tài khoản của mình trên cic để coi tiếp hướng dẫn upload file. Lúc đó các bạn sẽ biết mình nên gom file nào vào làm 1.

Rất cảm ơn các bạn, người đã từng đc cấp visa, đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm trên threat này. Chúc các bạn may mắn.

khanhkhoa
30-04-2016, 23:38
Chúc mừng các bạn đã có Visa Can. Có thể nói, Can là đất nước rất thân thiện. Mình đã đến Can 10 ngày, và những cô người Việt ở Vancouver lấy xe chở mình đi chơi và dẫn về nha nấu phở cho ăn rồi cho về nhà ở luôn.

- Mình cũng đi qua Mỹ được 1 tuần. Nói chung, trường hợp của mình xin visa Mỹ rất khó (vì trước đây mình đã từng bị từ chối kết hôn, CO nghi mình kết hôn giả, nhưng khi có visa Can mình xin Visa Mỹ, họ không hỏi gì và cấp luôn visa cho mình) Nhưng khi mình lên diễn đàn hỏi về kinh nghiệm xin visa thì có một số phần tử gato ho chửi um xùm và nói mình sẽ không bao giờ được cấp visa Mỹ. Hên là thằng Mẽo nó còn chút lương tâm xem xét nên đã OK cho mình.

Theo mình nghĩ, giữa Mỹ và Can, mình thấy ở Can thích hơn. Vì tình người ở xứ này rất bao la. Còn ở Mỹ thì hơi " tính toán chi li" một tẹo. Tuy mình có chĩ ruột ở Mỹ nhưng vẫn quyết định ở lại xin PR ở Can, dù rằng Can không có 1 người thân họ hàng nào.

vndunno
04-05-2016, 16:18
Mình vừa đi nhận lại hộ chiếu với visa trên đó. Cám ơn các phượt gia đã bổ xung các kinh nghiệm quý báu giúp mình tự đăng ký online mà không cần phải xin tư vấn chỗ khác.
Mô tả lại trường hợp của mình: 37 tuổi, đã có gia đình, làm việc cho công ty nước ngoài, lương có bao nhiêu trả nợ nhà và xe hết nên số dư tài khoản luôn ở mức xấp xỉ 0. Đợt này đi hội thảo công ty bên Mỹ nên kết hợp đi du lịch bụi Canada luôn, không có người thân gửi thư mời ở CAN.
Hồ sơ mình gửi bao gồm:
- Đơn xin vi sa IMM5257E và tờ khai gia đình IMM5645E
- Proof of Mean of Financial support: sao kê lương 5 tháng gần nhất (bản tiếng Anh - ngân hàng cấp), hợp đồng lao động (song ngữ nên không cần dịch), chứng nhận thẻ tín dụng (ngân hàng cấp), đăng ký xe (song ngữ), các bản dịch đăng ký kết hôn, hộ khẩu và giấy tờ nhà.
- Purpose of Travel: mình liệt kê một số điểm du lịch nổi tiếng kèm theo booking khách sạn khu vực đó. Các bạn vào booking.com chọn các khách sạn cho phép miễn phí hủy phòng đặt đại một phòng theo lịch trình và in bản booking đó cho vào hồ sơ. Vậy là đi đâu mình cũng có chỗ nghỉ rõ ràng :). Do mình lái xe từ Mỹ vào Canada nên không cần thông tin vé máy bay. Vé đi Mỹ thì có rồi.
- Travel History: mình liệt kế các điểm đã đi kèm theo scan các trang hộ chiếu làm bằng chứng

Toàn bộ hồ sơ có vậy, mình thấy các bạn CAN xử lý cũng tương đối nhanh chóng trường hợp của mình (chưa đầy 4 tuần). Chắc do đợt này ít người đi :)

khanhkhoa
04-05-2016, 16:27
Sao e lại có thể ở lại xin PR với visa du lịch? Chị ko hiểu lắm, có thể chia sẻ ko e?

Hhehe. Chịu khó ở Can và tìm hiểu một thời gian tại 1 văn phòng Luật sư gần nhất chị sẽ nhận được những tư vấn bổ ích từ họ. Chắc có lẽ em may mắn.

JinBui
10-05-2016, 22:03
Hiện tại em đang tính xin visa du lịch tự túc.Em là nam 27 tuổi,hiên đang làm việc cho công ty nước ngoài ở VN,lương trung bình 15tr/tháng.Tài khoản 100tr.Em có đứng tên 2 chiếc xe máy,không người phụ thuộc.Em đi cũng nhiều nước rồi.Thái,Cam thì nhiều lần lắm,sau đó Sing,Indo,Malay tới Dubai,Maldives,China...Hồ sơ của em vậy xin visa có khả quan không?

khanhkhoa
11-05-2016, 17:18
Hiện tại em đang tính xin visa du lịch tự túc.Em là nam 27 tuổi,hiên đang làm việc cho công ty nước ngoài ở VN,lương trung bình 15tr/tháng.Tài khoản 100tr.Em có đứng tên 2 chiếc xe máy,không người phụ thuộc.Em đi cũng nhiều nước rồi.Thái,Cam thì nhiều lần lắm,sau đó Sing,Indo,Malay tới Dubai,Maldives,China...Hồ sơ của em vậy xin visa có khả quan không?

Bạn có sở hữu nhà đất gì không? Nếu có thì hồ sơ bạn đẹp đấy. Còn không có thì cũng không sao. Thích thì mình cứ nộp. May mắn vậy. Chúc bạn thành công.

ngsang032003
13-05-2016, 16:19

Case của mình cũng gần giống bạn nhưng profile của mình nhỉnh hơn 1 chút là đã đi USA và Japan. Nên đã được approve visa Canada. Chúc bạn may mắn.

Mustafa
19-05-2016, 14:07
Em nhan duoc thu thong bao nop pasport voi 1 trang trong. Nhu vay la da duoc chap nhan visa ha moi nguoi???

Chúc mừng bạn có Visa.

Bỏ nhỏ: ko lẽ để trang trống để đóng dấu Deny ??? hí hí hí . Chuẩn bị tiền nhé, thuế hàng hóa ở Canada là 16%.

angel1
24-05-2016, 11:56
Mình thấy các bạn trẻ trẻ bây giờ xin visa hầu như được cấp đến hết hạn passport.

Có bạn nào đã từng làm visa Canada cho các phụ huynh lớn tuổi theo dạng du lịch (không có thân nhân bên Canada)??? Visa cấp cho các cụ thường được bao lâu? Có khi nào được vài năm không??
Cảm ơn

Vyvo
25-05-2016, 07:59
Mình biết nhiều truong hợp u60 vẫn cấp visa hết hạn pp. đương cử như má, ba chồng mình và mấy cậu chồng mình nữa (có thân nhân). Còn 1 người quen mới xin visa du lịch ko thân nhân vẫn dc cấp hết hạn pp đó bạn.

angel1
27-05-2016, 11:41
Mình biết nhiều truong hợp u60 vẫn cấp visa hết hạn pp. đương cử như má, ba chồng mình và mấy cậu chồng mình nữa (có thân nhân). Còn 1 người quen mới xin visa du lịch ko thân nhân vẫn dc cấp hết hạn pp đó bạn.

BẠn Vyvo ơi, người quen của bạn không có thân nhân được cấp hết hạn pp, mình có thể biết người này khoảng bao nhiêu tuổi được không? Và nếu là người già khoảng 65-70t thì khi làm hồ sơ có cần thêm giấy tờ sức khoẻ gì không?
Cảm ơn bạn

thanhhuyen2016
11-06-2016, 16:24
Các bạn có nhu cầu chứng minh tài chính xin visa các nước có thể liên hệ với chungminhtaichinhvn.com (http://chungminhtaichinhvn.com/). Chungminhtaichinhvn.com (http://chungminhtaichinhvn.com/) được thành lập từ nhóm cán bộ tín dụng ngân hàng làm việc lâu năm trong ngành, am hiểu tường tận việc làm Visa cho các bạn đi nước ngoài, nên chúng tôi tích lũy những hiểu biết rất sâu về lĩnh vực này. Các bạn có nhu cầu tư vấn vui lòng liên hệ miễn phí để nhận sự tư vấn đầy đủ và an toàn nhất. Làm việc đặt chữ Tâm và chữ Tín lên hàng đầu, chúng tôi cam kết trách nhiệm hỗ trợ khách hàng hết khả năng của mình. Chúng tôi cam kết sổ tiết kiệm khách hàng mở là sổ tiết kiệm thật, tiền thật 100%, đủ tiêu chuẩn Visa của hầu hết các nước trên thế giới.

Hoạt động của chúng tôi: Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh, Đồng Nai, An Giang, Tiền Giang, Gia Lai, Đắk Lắk, Cần Thơ, Bình Dương, Đà Nẵng,... và nhiều tỉnh thành khác trong cả nước.
Chungminhtaichinhvn.com (http://chungminhtaichinhvn.com/) Rất mong được hỗ trợ các bạn, vì hiện tại nhiều bạn đi du lịch nước ngoài không biết chỗ nào chứng minh tài chính uy tín và giá cả hợp lý.

carothk
14-06-2016, 07:26
Mình mới đc cấp visa canada nhưng được cấp thời hạn 6 tháng, ko được cấp hết hạn pp như mọi người. Không hiểu nguyên nhân vì sao.

Mình định đi canada mùa thu. CÓ bạn nào biết mùa thu canada khoảng nào là đẹp không?

Thanks all

Mustafa
14-06-2016, 10:27
Mình mới đc cấp visa canada nhưng được cấp thời hạn 6 tháng, ko được cấp hết hạn pp như mọi người. Không hiểu nguyên nhân vì sao.

Mình định đi canada mùa thu. CÓ bạn nào biết mùa thu canada khoảng nào là đẹp không?

Thanks all

bạn đi tháng 10 khá đẹp đó. Tuy nhiên là Canada nổi tiếng là lạnh, hãy mang "áo ấm" đủ ấm là ổn, ko lạnh như ở VN đâu.
Việc cấp 6 tháng là ok rồi, ko cấp mới đáng lo ấy chứ. Have a good trip!

moccau
14-06-2016, 20:49
theo dõi quá trình đợi visa của @thanhthuy1213 mà hồi hộp quá! xem mấy chục trang mới thấy mừng cho bạn!

carothk
19-06-2016, 19:43
Mới qua có hơn 3 tuần, chưa kịp khám & phá ở đâu hết hihihi
Mình đang ở North Van. Ở đó chỉ có mổi cai núi để trượt tuyết mà mình cũng chưa đi, dù ở rất gần, muốn rõ hơn "lôi" Mustafa vô hỏi đi bạn..hihihi
Sẵn đây cảm ơn Mustafa cho mọi ng biết luôn, Mustafa đã cho c cái thẻ đi bus (compass card), đỡ mất 6$ hihihi. Tks Mustafa.

Ôh bạn đi bao lâu? Mình chỉ đi dc nữa tháng thôi, muốn đi thêm mà ko có đủ phép. Giao thông bên đó dễ đi ko ban Thanhthuy?

Thanhthuy1213
21-06-2016, 05:08
Ok lắm
Mua 1 thẻ combass là đi khắp nơi, giao thông rất thuận tiện.

Mustafa
21-06-2016, 10:54
Mới qua có hơn 3 tuần, chưa kịp khám & phá ở đâu hết hihihi
Mình đang ở North Van. Ở đó chỉ có mổi cai núi để trượt tuyết mà mình cũng chưa đi, dù ở rất gần, muốn rõ hơn "lôi" Mustafa vô hỏi đi bạn..hihihi
Sẵn đây cảm ơn Mustafa cho mọi ng biết luôn, Mustafa đã cho c cái thẻ đi bus (compass card), đỡ mất 6$ hihihi. Tks Mustafa.

Ayda, em cũng chỉ ở Van có hơn 1 tuần thôi , có thể tìm hiểu thêm qua Google hoặc tour của các ty du lịch mà chị. Cũng dễ. Với lại do có bà chị chỉ bảo thêm 1 số điểm ko nằm trong chương trình. Mà nói thật em quên mất tiu :( . Có cái thác nhỏ khá lạnh gần Capilano ( 15 phút ) mà em quên mất tên. hic hic hic

Mình có ý kiến thế này:

Nếu tự xin Visa , mình có thể làm 1 cái travel plan bằng cách tham khao tren intenet các nơi mình đến. Thật sự mình thấy ko ổn nếu dùng chung 1 travel plan cho tất cả ( dù sửa lại vẫn có cái sai gì đó). Mình cứ "đổ" hết cho tour là cũng ổn. Nói thật là mình chưa làm 1 cái travel plan bao giờ cả :( .

Ví dụ: mình đến XXX, việc plan ko thực tế đi quá nhiều điểm trong ngày thì "họ" sẽ thấy bất hợp lý, do đó khả năng đánh trượt rất cao.
Kết hợp google map + các tour của các cty du lịch + nơi mình đến sẽ ra 1 cái travel plan hợp lý.
Mẫu: ( ghi càng chi tiết càng tốt và trình độ tiếng Anh cũng chỉ cần đơn giản thôi)

Day 1: Fly... HCM - XXX -- stay at hotel ....
Day 2: Go to ...ABC ...go back hotel
Day 3: Go to ..... CDF.... go back hotel
Day 4: Go to....

Day 10: Go to Airport bac to HCM .
Ông già khó tính

CoGaiYeuDuLich
21-06-2016, 11:57
Em đang tính apply visa đi Canada vào tháng 8 này, khoảng 5/9 thì về nhưng không biết thủ tục làm visa có khó quá ko. Anh chị em nào có kinh nghiệm chia sẻ với ạ. Em đi DNA nhiu roi, di Chau Au, Nhat, Hàn rồi. Có ai có ý định đi cho em đu ké theo với. Em cảm ơn :)

carothk
21-06-2016, 19:20
Mình thấy mustafa nói đúng đấy. Nên có 1 travel plan kèm theo thư gửi cho lãnh sự quán.
@ cô gái yêu du lịch: chị thấy thủ tục ko quá khó, có kế họach chuyến đi rõ ràng, quan trọng là công việc income cao chút và có tk ngân hàng ok, cộng với history of travel của em cũng khá thì ok thôi.
@ Mustafa: có thể cho mình xin 1 vài địa điểm khác ko? Lên trên google tìm thật sự là thây ít thông tin về các điểm du lịch ở vancouver quá ( ngoài 1 số nổi tiêng thì trang nào cũng giới thiệu rồi). Thanks

tibonchen
21-06-2016, 21:32
Xin chào các bạn

Mình cũng khá giừ, gần 40t rồi. Mình đang làm thủ tục xin visa di du lich tự túc. Các bạn cho mình hỏi một xíu:
Trong đơn IMM5257E tại mục Details of Visit to Canada: bắt buộc phải điền phần "Name, address and relationship of any person(s) or institution(s) will visit", do mình đi tự túc nên không có thông tin này.
Các bạn vui lòng hướng dẫn mình nên điền mục này như thế nào vậy

Minh cảm ơn nhé

carothk
22-06-2016, 00:02
Bạn điền thông tin khách sạn cũng dc nhé.

fresh_air
22-06-2016, 13:25
Ở Vancouver thì có những điểm tham quan nào hay ko bạn? Có thể chia sẻ cho mình ko? Mình đi vancouver giữa tháng 9. Cám ơn bạn

Nếu bạn thích thiên nhiên và hoạt động thể thao thì quanh Van vô vàn địa điểm. Còn để tham quan thì mình nghĩ hơi ít. Nối tiếng nhất là có Stanley Park, có bãi biển, totem poles... Nếu bạn muốn tìm hiểu văn hóa bản địa thì đi bảo tàng của trường đại học.

Nếu bạn thích ăn hải sản thì đi vào tháng 9 là rất may đó vì lúc đó cá hồi về đẻ trứng người ta đánh bắt rất nhiều (gọi là salmon run). Bạn có thể đi xem, mình nghĩ cũng hay, thời điểm mình đi chưa có salmon run nhưng mình thấy rất nhiều nơi đề là hatchery, đặc biệt là ở Vancouver Island.

Có 2 cảng (fisherman's wharf) 1 ở Granville Island, 1 cái nữa ở Richmond (gọi là Steveston). Granville có nhiều boutique stores, đi cà phê ăn uống cũng okie, tuy hơi mắc. Ở Steveston họ có tàu bán hải sản đánh bắt trong ngày. Bạn nên ăn thử king salmon vì ngoài vùng Tây Bắc Canada và Alaska muốn ăn king salmon chỉ có vào các nhà hàng hạng sang. (Vùng này có rất nhiều hải sản ngon, nếu có cơ hội bạn nên thử, ví dụ như cá halibut, dungeness crab.) Còn món khoái khẩu của mình là candied salmon (cá hồi sấy nhưng tẩm thêm đường, một món ăn của người bản địa). Ngon ơi là ngon mỗi tội mắc. Mình ăn thử rất nhiều nơi, ngon nhất là 1 cửa hàng to ngay ở Steveston fisherman's wharf (tên gì mình không nhớ nhưng bạn phải đi qua đó mới xuống được bến tàu, cạnh 1 cửa hàng kem). Nếu bạn muốn mua nhiều thì giá rẻ nhất là ở 7 Seas, nó có 1 cửa hàng ở Granville và 1 cửa hàng ở South Surrey.

Mình rất mê hải sản nên nói 1 tràng như vậy dù ko biết bạn có thích ăn hải sản không hehe. À cạnh Steveston có rất nhiều strawberry farm, nhưng cũng ko rõ tháng 9 có còn không.

Nếu bạn muốn mua đồ thể thao (hàng xịn các nhãn có tiếng) thì Van có hẳn 1 khu phố dài với vô vàn các cửa hiệu. Mình rất thích xem các loại quần áo và gear nên lặn lội ở đây mấy bữa liền. Có 1 số hàng bán đồ discount rất ok.

Mustafa
22-06-2016, 14:18
Mình thấy mustafa nói đúng đấy. Nên có 1 travel plan kèm theo thư gửi cho lãnh sự quán.
@ cô gái yêu du lịch: chị thấy thủ tục ko quá khó, có kế họach chuyến đi rõ ràng, quan trọng là công việc income cao chút và có tk ngân hàng ok, cộng với history of travel của em cũng khá thì ok thôi.
@ Mustafa: có thể cho mình xin 1 vài địa điểm khác ko? Lên trên google tìm thật sự là thây ít thông tin về các điểm du lịch ở vancouver quá ( ngoài 1 số nổi tiêng thì trang nào cũng giới thiệu rồi). Thanks
Note : trong cái đơn mình xin mình nói mau tour của tours4fun thật.

Mình thật thà khai báo đây: giả sử mình có làm 1 cái plan thì mình cũng sẽ check trên cái này http://www.tours4fun.com/tours/vancouver/

Mình sẽ chịu khó google map từng địa điểm của nó, sau đó note vào 1 word, từng cái từng cái 1. Sau đó check các cách di chuyển.... và luôn dự trù trừ hao thời gian tử 45 phút đến 1h cho 1 lần di chuyển do....ngố đường. :D :T
Đồng thời là mình sẽ xem ở thích của bản thân là gì? Giả sử như mình: du lịch là khám phá và tìm hiểu cách ăn ở sinh hoạt của dân bản xứ là chính, kết hợp thăm những nơi "phải thăm" nổi tiếng của nơi đến.
Đặc biệt ngoại ngữ phải khá, ko thì mạnh dạn trao đổi mới ổn, vì việc hỏi thăm rất nhiều. MÀ nói thật ra dân ở Van giờ Tung Của qua 1 trời. Biết tiếng Phổ Thông sẽ là 1 lợi thế mạnh.

Xin chào các bạn

Mình cũng khá giừ, gần 40t rồi. Mình đang làm thủ tục xin visa di du lich tự túc. Các bạn cho mình hỏi một xíu:
Trong đơn IMM5257E tại mục Details of Visit to Canada: bắt buộc phải điền phần "Name, address and relationship of any person(s) or institution(s) will visit", do mình đi tự túc nên không có thông tin này.
Các bạn vui lòng hướng dẫn mình nên điền mục này như thế nào vậy

Minh cảm ơn nhé

Theo như mọi người nói ghi khách sạn mình dự kiến ở cũng được mà. Ko sao đâu ( check agoda ra địa chỉ )

carothk
22-06-2016, 19:59
Nếu bạn thích thiên nhiên và hoạt động thể thao thì quanh Van vô vàn địa điểm. Còn để tham quan thì mình nghĩ hơi ít. Nối tiếng nhất là có Stanley Park, có bãi biển, totem poles... Nếu bạn muốn tìm hiểu văn hóa bản địa thì đi bảo tàng của trường đại học.

Nếu bạn thích ăn hải sản thì đi vào tháng 9 là rất may đó vì lúc đó cá hồi về đẻ trứng người ta đánh bắt rất nhiều (gọi là salmon run). Bạn có thể đi xem, mình nghĩ cũng hay, thời điểm mình đi chưa có salmon run nhưng mình thấy rất nhiều nơi đề là hatchery, đặc biệt là ở Vancouver Island.

Có 2 cảng (fisherman's wharf) 1 ở Granville Island, 1 cái nữa ở Richmond (gọi là Steveston). Granville có nhiều boutique stores, đi cà phê ăn uống cũng okie, tuy hơi mắc. Ở Steveston họ có tàu bán hải sản đánh bắt trong ngày. Bạn nên ăn thử king salmon vì ngoài vùng Tây Bắc Canada và Alaska muốn ăn king salmon chỉ có vào các nhà hàng hạng sang. (Vùng này có rất nhiều hải sản ngon, nếu có cơ hội bạn nên thử, ví dụ như cá halibut, dungeness crab.) Còn món khoái khẩu của mình là candied salmon (cá hồi sấy nhưng tẩm thêm đường, một món ăn của người bản địa). Ngon ơi là ngon mỗi tội mắc. Mình ăn thử rất nhiều nơi, ngon nhất là 1 cửa hàng to ngay ở Steveston fisherman's wharf (tên gì mình không nhớ nhưng bạn phải đi qua đó mới xuống được bến tàu, cạnh 1 cửa hàng kem). Nếu bạn muốn mua nhiều thì giá rẻ nhất là ở 7 Seas, nó có 1 cửa hàng ở Granville và 1 cửa hàng ở South Surrey.

Mình rất mê hải sản nên nói 1 tràng như vậy dù ko biết bạn có thích ăn hải sản không hehe. À cạnh Steveston có rất nhiều strawberry farm, nhưng cũng ko rõ tháng 9 có còn không.

Nếu bạn muốn mua đồ thể thao (hàng xịn các nhãn có tiếng) thì Van có hẳn 1 khu phố dài với vô vàn các cửa hiệu. Mình rất thích xem các loại quần áo và gear nên lặn lội ở đây mấy bữa liền. Có 1 số hàng bán đồ discount rất ok.
Cám ơn thông tin quý giá của bạn nhé. Mình rất thích ăn cá hồi. Đi ngay mùa cá hồi đẻ trưng thì nhất định phải xem và ăn rồi :). 2 đảo đó mình đi về trong ngày dc ko bạn? Hay phải đi 2 ngày khác nhau vì mình có thời gian ít mà cũng muốn đi cả 2 nơi
Thanks alot.

fresh_air
23-06-2016, 08:46
Cám ơn thông tin quý giá của bạn nhé. Mình rất thích ăn cá hồi. Đi ngay mùa cá hồi đẻ trưng thì nhất định phải xem và ăn rồi :). 2 đảo đó mình đi về trong ngày dc ko bạn? Hay phải đi 2 ngày khác nhau vì mình có thời gian ít mà cũng muốn đi cả 2 nơi
Thanks alot.

Granville island nó như bán đảo thanh đa đó bạn, gọi là đảo nhưng thực ra ngay sát khu downtown.
Van island thì to hơn rất nhiều và cũng xa hơn, phải bắt phà. Từ downtown vancouver ra bến phà cũng mất 30' (có 2 bến, 1 bến phía bắc, 1 bến phía nam) nếu ko bị tắc đường. Đi phà mất ít nhất 1h30', chưa tính thời gian đợi phà (nếu bạn đến sát giờ phà chạy có thể phải chờ đến chuyến sau mới lên được). Bạn đi về trong ngày cũng được, tùy theo lịch của bạn. Mà ở qua ngày để lái xe quanh đảo cũng ok.

tibonchen
26-07-2016, 16:19
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Sau một tháng nộp đơn và chờ đợi, cuối cùng mình đã có visa. Mình không có du lịch nhiều, chỉ mới đi Nhật được vài ngày thôi, nhưng có lẽ ưu điểm của mình là già (gần 40t), nên dễ dàng xin được visa (?).
Mình định đi Toronto cuối tháng 9/2016, bạn nào đi cùng thời gian thì mình hẹn hò cùng đi chung nhe...
Bạn nào đã từng đi Toronto xin chia sẻ nên đi nơi nào và nên ăn đặc sản gì cho mình nhe. Mình cảm ơn nhiều.

Sammy1309
29-07-2016, 14:03
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Sau một tháng nộp đơn và chờ đợi, cuối cùng mình đã có visa. Mình không có du lịch nhiều, chỉ mới đi Nhật được vài ngày thôi, nhưng có lẽ ưu điểm của mình là già (gần 40t), nên dễ dàng xin được visa (?).
Mình định đi Toronto cuối tháng 9/2016, bạn nào đi cùng thời gian thì mình hẹn hò cùng đi chung nhe...
Bạn nào đã từng đi Toronto xin chia sẻ nên đi nơi nào và nên ăn đặc sản gì cho mình nhe. Mình cảm ơn nhiều.

Anh ơi a xin visa tự túc ah? có thể cho em xin cái schedule và list hso cần cbi kg?
Em có liên hệ với IOM ở SG nhưng họ bảo tự lên web coi,mà mò mãi chưa ra được nè hưc hưc.
Sammy

carothk
31-07-2016, 11:02
Hs như thế này nhé:

- Có 2 file .pdf mình phải down về để điền đó là IMM5257E (đơn xin visa) và IMM5645E (thông tin gia đình mình). Máy tính của mình phải cài Adobe reader bản mới nhất. Các bạn cứ down 2 file đó về, bật trên máy sẽ hiện ra hết chứ trên trình duyệt ko hiện cái IMM5257E đâu. Điền xong bấm nút kiểm tra lại và hs đạt tiêu chuẩn phải là hs có mã vạch ở trang cuối cùng.

- Những giấy tờ phải chuẩn bị: hợp đồng lao động (dịch thuật, sao y), đơn xin xác nhận công tác ( nêu rõ chức vụ và mức lương ) kèm đơn xin nghỉ phép (dịch thuật , sao y), sao kê lương (tiếng anh), xác nhận số dư tài khoản tiết kiệm (tiếng anh), passport, hộ khẩu ( dịch, sao y ), khai sinh ( dịch, sao y ).

- Plan of Travel
- Letter

* lưu ý với các bản nào cần dịch thuật: nếu cty của các bạn đã có sẵn tên tiếng Anh luôn rồi thì nên viết note lại cho bên dịch thuật, bảo họ phải để tên giống vậy. TẤT CẢ GIẤY TỜ PHẢI LÀ SONG NGỮ HOẶC BẢN TIẾNG VIỆT KÈM THEO BẢN TIẾNG ANH

tibonchen
01-08-2016, 12:44
Anh ơi a xin visa tự túc ah? có thể cho em xin cái schedule và list hso cần cbi kg?
Em có liên hệ với IOM ở SG nhưng họ bảo tự lên web coi,mà mò mãi chưa ra được nè hưc hưc.
Sammy

Mình là nữ nhé
Hồ sơ như bạn carothk liệt kê đó Sammy1309, thêm file hình thẻ nữa nghen (mặc dù khi đi lấy dấu vân tay, họ có chụp hình)

Nộp online theo link này nè
https://onlineservices-servicesenligne-cic.fjgc-gccf.gc.ca/mycic/gccf?lang=eng&idp=gckey&svc=/mycic/start

Gau Misa
03-08-2016, 14:12
Có bạn nào tốt bụng cho mình xin cái "letter of explanation" xin visa Canada online để mình tham khảo với ;)

[email protected].

Cám ơn cả nhà nhiều ^_^

nhok
03-08-2016, 15:53
Chào các anh chị. Em đang làm visa Canada online nhưng mà sao cai form IMM5257 ko thể load được mặc dù đã nâng cấp Adobe reader lên bản mới nhất. Có ai cũng gặp tình trạng này ko ạ, giúp em với. Xin cảm ơn ạ.

Gau Misa
03-08-2016, 15:55
Chào các anh chị. Em đang làm visa Canada online nhưng mà sao cai form IMM5257 ko thể load được mặc dù đã nâng cấp Adobe reader lên bản mới nhất. Có ai cũng gặp tình trạng này ko ạ, giúp em với. Xin cảm ơn ạ.

Chị cũng bị y chang, cuối cùng chị thấy bên góc phải màn hình có hình dấu mũi tên xuống, click vào thì nó cho mình mở trên trình duyệt khác thì lại được đó.

nhok
03-08-2016, 16:29
1 câu nữa ạ: phần travel history chỉ dc up mỗi 1 file ko quá 4mb, nhưng em scan ra tất cả những trang có dấu thì file quá lớn. Cắt nhỏ ra thì lại thiếu, mà họ chỉ cho up 1 file duy nhất. Phải mần sao đây a

Gau Misa
03-08-2016, 16:45
1 câu nữa ạ: phần travel history chỉ dc up mỗi 1 file ko quá 4mb, nhưng em scan ra tất cả những trang có dấu thì file quá lớn. Cắt nhỏ ra thì lại thiếu, mà họ chỉ cho up 1 file duy nhất. Phải mần sao đây a

Chị dùng phần mềm scan trên đt để làm (genius scan). Nếu e có nhiều trang như thế thì chị nghĩ em ưu tiên scan những trang có visa trước, còn lại thì scan thêm những trang có dấu mộc sau. Mục này file của chị có 19 tấm, chị reduce size còn đúng 4MB luôn ^^

Gau Misa
04-08-2016, 15:56
Em viết rồi, nộp rồi, lên lấy dấu vân tay sang nay luôn rồi nè chị. Giờ thì 3 tuần hồi hộp chờ đợi.

Trời đất ơi, nhanh dữ thần vậy em ? khi nào thì nộp hộ chiếu thế e ? Chị nghĩ chắc nhanh đó. Mai chị nộp hồ sơ xin visa Schengen nên ko có sẵn pp trong vòng 2 tuần tới nên chị chưa submit.

nhok
04-08-2016, 16:20
Dạ họ nói là khi nào cần nộp hc thì họ sẽ gửi mail thông báo. Schengen em nộp bên LSQ Đức, mãi tới 20/9 mới có lịch hẹn, nên giờ tranh thủ làm cái này.
Chị nộp Schengen ở đâu a? Dịch thuật có phải có dấu của sở tư pháp hok chị?

Gau Misa
04-08-2016, 16:36
Dạ họ nói là khi nào cần nộp hc thì họ sẽ gửi mail thông báo. Schengen em nộp bên LSQ Đức, mãi tới 20/9 mới có lịch hẹn, nên giờ tranh thủ làm cái này.
Chị nộp Schengen ở đâu a? Dịch thuật có phải có dấu của sở tư pháp hok chị?

Uh, Đức full dữ lắm, nhiều du học sinh. Lần này c nộp ở Hà Lan, đăng ký từ tháng trước cơ đấy.

ALI
06-08-2016, 00:08
Mọi người ơi, mình đang chuẩn bị hồ sơ du lịch tự túc 1 mình ko thư mời, có vài thắc mắc cho mình hỏi tí ạ.

1. Form application IMM5257E có cái mụcFunds available for my stay mình tính đi 10 days, thật sự ko biết khoảng bao nhiêu, mình để 3,000 CAD đc ko ạ?
2. Mục Name, address and relationship of any person(s) or Institution I will visit mình để tên khách sạn ngày đầu đến Toronto được ko ạ?
3. Cái Travel History, ngồi lục lại passport mới thấy đi nhiều ác liệt, hầu như tháng nào cũng đi liên tục, mà mình thường đi ít ngày cuối tuần thôi, mình đang sợ ko biết lãnh sự có nghĩ sao mình đi nhiều vậy ko nhỉ?
4. Bạn nào có travel plan và cái letter of explanation cho mình tham khảo được ko ạ? Email mình: [email protected]
5. Nộp online, mọi người có nộp booking vé máy bay ko ạ?

Status hiên tại của mình là, hợp đồng vô thời hạn, làm được 8 năm lương XXtr, có sổ hồng, stk ~ 300tr , đã đi US, EU, Úc, Nhật, Hàn, Ấn, Đài, HK, Taipei, SriLanka, Maldives, DNA.... khả năng lấy visa cao ko ạ? Đọc hết thì thấy mọi người cũng dễ lấy mà cũng hên xui.

Mình cám ơn ạ!

dennis_lv
07-08-2016, 22:47
quất liền đi anh, thế nào cũng dc visa hết hạn hộ chiếu

Angievietnam
08-08-2016, 17:34
chào cả nhà, mình hỏi nhờ chút bạn nào biết chỉ mình với.
số là chị gái mình, cũng đã từng đi du lịch Canada, hồ sơ xin visa thì cũng đơn giản, giống mình có chia sẻ bên trên. năm nay chị ấy muốn xin visa cho 2 đứa con chị ấy đi du lịch cùng Canada. mẹ thì có visa rồi, xin cho 2 con, và đã nộp online. đến nay đc 3 tuần chưa có kết quả. chị ấy đã ly hôn, có quyền nuôi con cả 2 đứa. mình cũng hơi ẩu, bảo chị ấy chỉ cần nộp hồ sơ giống như lúc mình nộp:
- có sổ Tiết kiệm
- chứng nhận công ty của công ty về mức lương, và nhân viên (công ty nước ngoài)
- quyết định tòa án về quyền nuôi con (dịch công chứng tiếng Anh)
- giấy khai sinh, passport, forms, etc. như yêu cầu
đến giờ vẫn chưa có kết quả. nhiều người bảo, xin đi cả 3 mẹ con thế, cả nhà thế cần phải có gì đấy chắc chắn hơn để quay về như là giấy tờ nhà, etc. cả nhà có ai có kinh nghiệm, chia sẻ giùm mình với. mình nghĩ chắc bị rớt :( mình ân hận vì mình chỉ cho chị ấy theo trường hợp của mình, ít giấy tờ, khá chủ quan
cám ơn cả nhà

Thanhthuy1213
09-08-2016, 13:20
Các bạn lão làng cho c hỏi:
Hôm trc có ng trả lời c rồi nhg c quên mất giờ đang làm lại hồ sơ nên hỏi lại.
Phần Work híatory chỉ có 3 phần, trong khi mình có đên 6 cty cần show trong 10 năm thì làm sao???
Mustafa...giúp giúp !!!

Angievietnam
09-08-2016, 18:44
mình nghĩ có thể làm 1 trong những cách sau:

1. gom lại nếu được, ví dụ như 2000-2010, trong phần mô tả có thế viết them như 00-05:abc company, 05-10 xyz company; 00-05: engineer; 05-10: sales executive. riêng phần công việc hiện tại nên để dành riêng 1 ô để thong tin càng đầy đủ càng tốt

2. mô tả 3 công việc gần nhất, rồi thêm 1 letter of explanation mô tả những công việc chưa đc liệt kê ra, trong phần employment nếu đc thì thêm 1 vài từ giải thích ví dụ như "to be continued by letter of explanation"

3. nếu apply bằng paper, thì in thêm 1 form nữa, rồi liệt kê cho đủ

đấy là mình nghĩ thế :)

tibonchen
09-08-2016, 21:38
Các bạn lão làng cho c hỏi:
Hôm trc có ng trả lời c rồi nhg c quên mất giờ đang làm lại hồ sơ nên hỏi lại.
Phần Work híatory chỉ có 3 phần, trong khi mình có đên 6 cty cần show trong 10 năm thì làm sao???
Mustafa...giúp giúp !!!

Ở phần nộp online có mục option nộp thêm đó, bạn viết một thư giải trình bổ sung thêm mục Work history, liệt kê ra đầy đủ các công ty.
(P.S. Tò mò chút nhe, theo mình nhớ thì bạn có visa đến 2018)

tibonchen
09-08-2016, 21:44
Mọi người ơi, mình đang chuẩn bị hồ sơ du lịch tự túc 1 mình ko thư mời, có vài thắc mắc cho mình hỏi tí ạ.

1. Form application IMM5257E có cái mụcFunds available for my stay mình tính đi 10 days, thật sự ko biết khoảng bao nhiêu, mình để 3,000 CAD đc ko ạ?
2. Mục Name, address and relationship of any person(s) or Institution I will visit mình để tên khách sạn ngày đầu đến Toronto được ko ạ?
3. Cái Travel History, ngồi lục lại passport mới thấy đi nhiều ác liệt, hầu như tháng nào cũng đi liên tục, mà mình thường đi ít ngày cuối tuần thôi, mình đang sợ ko biết lãnh sự có nghĩ sao mình đi nhiều vậy ko nhỉ?
4. Bạn nào có travel plan và cái letter of explanation cho mình tham khảo được ko ạ? Email mình: [email protected]
5. Nộp online, mọi người có nộp booking vé máy bay ko ạ?

Status hiên tại của mình là, hợp đồng vô thời hạn, làm được 8 năm lương XXtr, có sổ hồng, stk ~ 300tr , đã đi US, EU, Úc, Nhật, Hàn, Ấn, Đài, HK, Taipei, SriLanka, Maldives, DNA.... khả năng lấy visa cao ko ạ? Đọc hết thì thấy mọi người cũng dễ lấy mà cũng hên xui.

Mình cám ơn ạ!

1. Mình nghĩ chắc ok, mình làm đi 2 tuần, fund là $4,000 và được chấp nhận
2. Các bạn ở đây tư vấn cho mình cách giống như bạn hỏi vậy, bạn có thể xem mấy trang trước
4. Travel plan mình không giữ lại, nhưng mình nghĩ bạn copy lịch trình của một tour nào đó là ok. Còn letter of explanation tủy từng trường hợp mà mỗi người phải giải trình khác nhau. Mình nghĩ bạn nên nói bạn ở trường hợp nào, các bạn ở đây sẽ tư vấn cho bạn.
5. Nộp online không cần nộp booking vé nhe

Thanhthuy1213
10-08-2016, 02:04
@tibonchen:
Bạn có tró nhớ tuyệt vời hihihi
Mình đang ở Ca, giờ đang tính exrend to stay để đi cho đã...mà cái form đó nó y như form lúc đầu, chỉ khác cái số thôi, nên mình phải làm lại gân như toàn bộ.
Trong tất cả visa EU ÚC mình làm thì ông Canada là khó nhất, để tạo acc cũng khó...rồi giờ muốn extend vẫn chưa tìm đc đường dẩn để apply nữa đó.
Mình làm xong sẽ share cho các bạn.

nhok
10-08-2016, 13:46
Uh, Đức full dữ lắm, nhiều du học sinh. Lần này c nộp ở Hà Lan, đăng ký từ tháng trước cơ đấy.

Chị Gấu ơi, hôm nay em vừa đi nhận visa về nè. Tưởng ko nhanh, ai ngờ nhanh ko tưởng luôn chị. Tính ra chỉ trong vòng có 1 tuần từ ngày em nộp là có kết quả rồi.
Gửi các bạn đang làm hồ sơ, tự tin lên ạ. Mình nữ, single, hiện tại ko có việc làm, ko có nhà đất gì cả, chỉ có stk 100tr. Mình nộp hs online, ko dịch thuật giấy tờ gì hết, chỉ chụp lại hộ chiếu, sổ hộ khẩu, rồi hình, travel plan, gửi thêm bức thư nữa thôi là ok.

Gau Misa
10-08-2016, 16:52
Chị Gấu ơi, hôm nay em vừa đi nhận visa về nè. Tưởng ko nhanh, ai ngờ nhanh ko tưởng luôn chị. Tính ra chỉ trong vòng có 1 tuần từ ngày em nộp là có kết quả rồi.
Gửi các bạn đang làm hồ sơ, tự tin lên ạ. Mình nữ, single, hiện tại ko có việc làm, ko có nhà đất gì cả, chỉ có stk 100tr. Mình nộp hs online, ko dịch thuật giấy tờ gì hết, chỉ chụp lại hộ chiếu, sổ hộ khẩu, rồi hình, travel plan, gửi thêm bức thư nữa thôi là ok.

Chị chúc mừng em nha nhok ! Mừng cho em quá em ah. Mai chị phải submit thôi, chị nghĩ ai cũng sẽ tự tin và phấn khởi khi nhận được tin này của em. <3

P/S : em cho chị hỏi, lịch trình của em là qua Canada từ Mỹ hay đi từ VN vậy e ?

nhok
10-08-2016, 20:55
Em cảm ơn chị.
Lịch trình em ko có ghi là bay từ Mỹ qua hay VN qua gì hết. Em chỉ ghi ra là Day 1: Arrival, rồi về ksan nghỉ ngơi thôi à. Sau đó các ngày khác thì ghi ra đi đâu, làm gì, bang phương tiện gì rồi chi phí ước tính. Em thấy làm online nhanh gọn lắm luôn á. Còn nộp hs giấy thì phải đủ tất cả hs mấy anh chị ở quay mới nhận.

Gau Misa
11-08-2016, 10:15
@nhok : em ơi, thế họ báo em lên nộp hộ chiếu là khi nào ? rồi mấy ngày sau thì lên lấy lại hộ chiếu có visa vậy em ?

Angievietnam
11-08-2016, 13:22
2 đứa cháu mình đã nhận được y/c nộp passport :)
cả nhà mình tự tin lên, quy trình xét duyệt mỗi người chắc mỗi khác, ko có mẫu số chung, kể cả thời gian xét duyệt
tháng 10 này mình đi Canada, năm ngoái mình đi vào tháng 8 để vào nông trại hái dâu hái táo, năm nay sẽ xem mùa lá đỏ :)

nhok
11-08-2016, 13:27
@nhok : em ơi, thế họ báo em lên nộp hộ chiếu là khi nào ? rồi mấy ngày sau thì lên lấy lại hộ chiếu có visa vậy em ?

Sau khi submit thi co email bao đi lấy dấu bio liền. Sau khi Bio về thì cách 1 ngày báo đi nộp hộ chiếu. Rồi cách 1 ngày là lên lấy lại hộ chiếu. Tất cả từ lúc submit là đúng 1 tuần đó c.

Chuot-bu
12-08-2016, 06:09

Chào bạn @nhok, visa của bạn được cấp có hạn sử dụng đến khi nào vậy. Cám ơn bạn

nhok
12-08-2016, 20:20
Chào bạn @nhok, visa của bạn được cấp có hạn sử dụng đến khi nào vậy. Cám ơn bạn

Visa của mình được cấp tới trước hạn sử dung của hộ chiếu 1 ngày. HC còn hạn tới đâu thì cấp tới đó - 1 ngày nhe.

Thanhthuy1213
17-08-2016, 02:05

Họ khẩu, giấy tờ nhà & báo cáo thuế (nếu có) cũng ko dịch thuật hả em?
C tìm trên CIC & VFS thấy họ toàn kêu dịch ra tiêng Anh nếu document của mình ko phải là tiếng Anh hoăc Pháp.
E cho c link báo ko cần dich được ko? Hay e gọi đt hỏi?
Dịch là tốn 1 mớ tiền ko nhỏ nên c tiếc nhưng cứ lo lắng sợ bị sai...nhg minh phải có thông tin chính xác từ Web thì mới ok.
Gửi c nhé, cảm ơn e trc

hebaraki
17-08-2016, 13:47
Hi cả nhà, bữa nay lội topic có thêm nhiều thông tin hữu ích quá. Cho mình hỏi một câu là nếu mình nộp hồ sơ multiple với hành trình đi thăm thú Toronto, tuy nhiên khi có visa mình lại đi Vancouver thì có thể bị làm khó khi nhập cảnh không. Mình đã có visa single năm 2013 và đã đi Vancouver.
Ai chỉ giáo mình với, xin đa tạ.

Mustafa
19-08-2016, 08:23
Không ai trả lời tui :(((

Khó quá mà chị.

À, em note thử cái này chị xem: nhờ người dân Can dịch, đươngn hiên là có trình độ Đại học trở lên của Can. Khả năng sẽ cao hơn mang ra dịch thuật!

Chuot-bu
19-08-2016, 09:32
Bạn @ Mustafa! nhờ dân Canada dịch, nhưng không có dấu đóng chứng thực(notary) thì sao?

Thanhthuy1213
19-08-2016, 10:13
E đúng rồi, cái mình cần là dịch công chứng chứ, mà dịch công chứng ở Can thì chết tiền nhé e Mustafa hihi

Chuot-bu
19-08-2016, 11:25
E đúng rồi, cái mình cần là dịch công chứng chứ, mà dịch công chứng ở Can thì chết tiền nhé e Mustafa hihi

Bạn có download IMM5257E được khg, giúp mình với ,mình bị mệt với nó mấy ngày nay. Cám ơn trước nhe

nubes1002
19-08-2016, 21:00
Hi mọi người, mình đang có dự định xin visa Canada để dành tết đi, hôm qua có lên VFS Canada ở 162 Pasteur thấy tình hình mọi người xếp hàng khá lâu và khá đông, đứng nói chuyện thấy có người đến từ 8h sáng xếp hàng mà lúc đó hơn 3h chiều chưa đến lượt, mà trong khi người ta chỉ giải quyết hồ sơ đến 4h chiều thôi.
Thấy bản thân dù mập mạp nhưng ko đủ khả năng chờ đợi lâu thế, mình quyết định nộp visa online, tất cả hồ sơ giấy tờ mình đã scan hết rồi, nhưng vấn đề là nộp như thế nào :(
Mình có vào website: http://www.cic.gc.ca/english/my_application/status.asp
Bắt đầu từ mục Check your application status
Nhưng sau khi mò mẫm 1 hồi mình bị rối quá ko hiểu gì nữa, đầu tiên có phần kiểu như check thông tin, hỏi 1 loạt các câu hỏi, sau khi hỏi xong thì mới được báo đủ điều kiện để app visa online, nó cho 1 cái code và ghi tạo 1 key để nộp online và như mình hiểu là add cái code vô cái key đó (key này là dạng kiểu id và pass đăng nhập)
Nhưng sau khi mình ra đc cái code sau khi ấn continue thì nó về trang chủ, và mình ko thể tìm đc cách tạo key như nào, sau đó mình đọc các hướng dẫn cũ là, nếu tạo đc key, thì gửi form khai và gửi file hồ sơ lên, sau khi xong xuôi mới đến bước thanh toán bằng thẻ, nhưng vì chưa tìm đc cách tạo key và vì nó về trang chủ, mình muốn mở lại thông tin code để xem cũng ko đc, nên ngồi đọc linh tinh. Tình cờ đọc mục, Continue to Sign-in partner thì thấy nó chỉ cho 7 cái hệ thống ngân hàng để thanh toán :( toàn các ngân hàng của Canada, vậy nghĩa là thẻ HSBC ko thanh toán đc chăng?
Mình ko rõ lắm, bạn nào đã làm visa Canada online có thể giúp đỡ mình ko, chân thành cảm ơn, xin hậu ta bằng chầu cafe ^^

Thanhthuy1213
20-08-2016, 12:56
Bạn có download IMM5257E được khg, giúp mình với ,mình bị mệt với nó mấy ngày nay. Cám ơn trước nhe
Được mà, e tải pdf phiên bản mới nhất ah là đọc đuơc hà. Nhớ ko làm là 11 thì phải. E thử coi.
@ ngoài lề chút, ông nội Ca là khó nhất, khó từ cái tạo CGKey code đên cái form, thiệt là mệt.

Layla2016
20-08-2016, 20:53
Vừa rồi mình nộp dạng giấy nên về khoản thanh toán online không rõ nhưng theo mình biết thì dù bạn nộp online thì cũng vẫn phải đến văn phòng VFS để nộp hộ chiếu và chụp ảnh, lấy dấu vân tay. Sau đó lại quay lại để nhận kết quả nên chính ra nộp dạng giấy thì bạn lại chỉ phải đi 1 lần (lúc nộp hồ sơ, sau đó đóng tiền để họ gửi kết quả về nhà/công ty).
Nếu lúc chuẩn bị hồ sơ có gì chưa rõ, bạn có thể gọi điện cho VFS để hỏi.

Bichthi01
20-08-2016, 22:02
Có ai xin visa can dịp tết ko. Ko biết làm chung group có dễ đậu ko nhỉ vì e bị rớt can 1 lần rồi. E ko biết rành tiếng anh nên mấy a chị nào có biết chỗ nào làm uy tín chỉ giúp e với. Thanks mọi người

nubes1002
20-08-2016, 22:50
Mình biết là vẫn cần qua VFS lấy vân tay, nhưng nó nhanh hơn so với xếp hàng nộp hồ sơ, và phải nộp hộ chiếu luôn, mình thì muốn giữ hộ chiếu để thuận tiện đi lại, khi nộp online mình ko cần nộp hộ chiếu mà khi có kết quả mới mang hộ chiếu đến VFS để dán lên thôi.
Nên xin online với mình rất tiện, bên VFS cũng nói mình nên nộp online, nhưng người ta ko hướng dẫn mình chi tiết đc, chỉ nói lên web nộp, thông tin trên đó có hết, nhưng mình đọc hoài mà rối quá.

Mustafa
22-08-2016, 10:17
Hi mọi người, mình đang có dự định xin visa Canada để dành tết đi, hôm qua có lên VFS Canada ở 162 Pasteur thấy tình hình mọi người xếp hàng khá lâu và khá đông, đứng nói chuyện thấy có người đến từ 8h sáng xếp hàng mà lúc đó hơn 3h chiều chưa đến lượt, mà trong khi người ta chỉ giải quyết hồ sơ đến 4h chiều thôi.
Thấy bản thân dù mập mạp nhưng ko đủ khả năng chờ đợi lâu thế, mình quyết định nộp visa online, tất cả hồ sơ giấy tờ mình đã scan hết rồi, nhưng vấn đề là nộp như thế nào :(
Mình có vào website: http://www.cic.gc.ca/english/my_application/status.asp
Bắt đầu từ mục Check your application status
Nhưng sau khi mò mẫm 1 hồi mình bị rối quá ko hiểu gì nữa, đầu tiên có phần kiểu như check thông tin, hỏi 1 loạt các câu hỏi, sau khi hỏi xong thì mới được báo đủ điều kiện để app visa online, nó cho 1 cái code và ghi tạo 1 key để nộp online và như mình hiểu là add cái code vô cái key đó (key này là dạng kiểu id và pass đăng nhập)
Nhưng sau khi mình ra đc cái code sau khi ấn continue thì nó về trang chủ, và mình ko thể tìm đc cách tạo key như nào, sau đó mình đọc các hướng dẫn cũ là, nếu tạo đc key, thì gửi form khai và gửi file hồ sơ lên, sau khi xong xuôi mới đến bước thanh toán bằng thẻ, nhưng vì chưa tìm đc cách tạo key và vì nó về trang chủ, mình muốn mở lại thông tin code để xem cũng ko đc, nên ngồi đọc linh tinh. Tình cờ đọc mục, Continue to Sign-in partner thì thấy nó chỉ cho 7 cái hệ thống ngân hàng để thanh toán :( toàn các ngân hàng của Canada, vậy nghĩa là thẻ HSBC ko thanh toán đc chăng?
Mình ko rõ lắm, bạn nào đã làm visa Canada online có thể giúp đỡ mình ko, chân thành cảm ơn, xin hậu ta bằng chầu cafe ^^

Theo mình nghĩ bạn chọn sai link ( link bạn chọn là link dùng cho nhập cư...)

Link đúng nà: http://www.cic.gc.ca/english/e-services/account.asp#login , sau đó chọn Countinue GCKey, ra như sau: https://clegc-gckey.gc.ca/j/eng/l?ReqID=s210427d54d67b840997d5166ebcaef91f47babc16 , rồi chọn SignUp.. ra như vầy: https://clegc-gckey.gc.ca/j/eng/rg?execution=e1s1 ... chọn Accept và sau đó là go-on.....
Làm online tiện nhiều lắm.

tibonchen
22-08-2016, 22:05
Họ khẩu, giấy tờ nhà & báo cáo thuế (nếu có) cũng ko dịch thuật hả em?
C tìm trên CIC & VFS thấy họ toàn kêu dịch ra tiêng Anh nếu document của mình ko phải là tiếng Anh hoăc Pháp.
E cho c link báo ko cần dich được ko? Hay e gọi đt hỏi?
Dịch là tốn 1 mớ tiền ko nhỏ nên c tiếc nhưng cứ lo lắng sợ bị sai...nhg minh phải có thông tin chính xác từ Web thì mới ok.
Gửi c nhé, cảm ơn e trc

Nếu hồ sơ chỉ có hộ chiếu, hộ khẩu, hình, travel plan, thư giải trình thì mình nghĩ không cần dịch công chứng là ok. Vì hộ chiếu, travel plan, thư là có tiếng anh rồi, còn hộ khẩu (CMND,...) mình thấy trên mạng không yêu cầu gởi những cái này nên không dịch công chứng cũng ok

Chúc mừng bạn nha. Hồ sơ của bạn khá đơn giản, lại không có thư mời mà được xử lý nhanh như vây, mình thấy ngạc nhiên (và cũng có chút ganh tị :) )

Khi nào bạn đi Canada vậy, đi xong chia sẻ chút kinh nghiệm nhe. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

hebaraki
23-08-2016, 23:35
Mọi người ơi cho mình hỏi nộp online có cần Hộ khẩu và giấy khai sinh ko? Nếu có thì upload ở mục nào vậy? Letter of explanation là giải thích cho case đặc biệt của mỗi người hay la trình bày lý do xin multiple? nếu ko có vẫn được xét multiple hay sao? Rối quá hihi. Mong cả nhà trợ giúp. Xin cảm ơn!

Thanhthuy1213
25-08-2016, 02:15
Mọi người ơi cho mình hỏi nộp online có cần Hộ khẩu và giấy khai sinh ko? Nếu có thì upload ở mục nào vậy? Letter of explanation là giải thích cho case đặc biệt của mỗi người hay la trình bày lý do xin multiple? nếu ko có vẫn được xét multiple hay sao? Rối quá hihi. Mong cả nhà trợ giúp. Xin cảm ơn!
- Khai sinh hộ khảu tùy từng case
- Multy thì từ ngày nào đó mình quên rồi...Ca cấp là cấp multy, hoăc là ko cấp, chứ ko single nữa.
- Letter upload ở muc cuối cùng nhưng muốn nói gì trong letter là tùy mình.

daongo
26-08-2016, 14:36
mọi người cho em hỏi phần given name, như em tên có 3 chữ, em định để là" tên+ lót", nhưng trong form Application for vistor visa người ta có note là " as shown on your passport" , mà passport của em là " họ +lót+ tên" tức là em phải để "lót+tên" trong mục given name đúng không?
Em mới xin visa lần đầu, mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp ạ. Thanks

ALI
26-08-2016, 14:41
mọi người cho em hỏi phần given name, như em tên có 3 chữ, em định để là" tên+ lót", nhưng trong form Application for vistor visa người ta có note là " as shown on your passport" , mà passport của em là " họ +lót+ tên" tức là em phải để "lót+tên" trong mục given name đúng không?
Em mới xin visa lần đầu, mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp ạ. Thanks

Nếu tên em là Trần Thị A thì family name là Tran và Give Name là Thi A

daongo
26-08-2016, 20:29
Cho em hỏi thêm "UIC" mục đầu tiên trong form IMM5257E là gì ạ?
Bắt đầu từ trang thứ 2 của form có cái khung "Applicant name" em nên điền theo thứ tự trong passport(Vd: Tran Thi A) hay là đảo lại là Thi A Tran.
Em dang soan don Job certificy/ Leave Application, cũng phân vân cái khoản tên, không biết nên điền Tran Thi A theo hết hay Thi A Tran hết, @@

Em gà mờ mong anh chị nào có visa rồi chỉ giáo

okladioklada
31-08-2016, 09:01
Mọi người cho em hỏi chút ạ, em vừa nhận được Visa Can multi nhưng không ghi thời gian lưu trú, vậy mình được ở tối đa là bao lâu thế ạ?

Thanhthuy1213
31-08-2016, 13:21
Mọi người cho em hỏi chút ạ, em vừa nhận được Visa Can multi nhưng không ghi thời gian lưu trú, vậy mình được ở tối đa là bao lâu thế ạ?
Cic co ghi đó e, maximum 6 tháng

NangCaoNguyen
01-09-2016, 16:07
Cho mình hỏi?
Mình nộp đơn visa những mục sau mình sẽ update gì lên?
Business Registration (required)
Proof of Financial Resource of Supporter (required)
Mình ko điền form IMM5257 online được. Cả nhà mình biết cách nào điền không ạ?
Mình cám ơn

ALI
05-09-2016, 10:14
Cho mình hỏi?
Mình nộp đơn visa những mục sau mình sẽ update gì lên?
Business Registration (required)
Proof of Financial Resource of Supporter (required)
Mình ko điền form IMM5257 online được. Cả nhà mình biết cách nào điền không ạ?
Mình cám ơn

1. Bạn có đăng ký là chủ doanh nghiệp ở VN hả? Nếu vậy thì chụp Giấy phép đăng ky kinh doanh lên, mình ko có cty nên ko có mục này.
2. Bạn up tất cả những gì chứng minh tài chính, công việc của bạn, ví dụ: hợp đồng lao động, giấy xác nhận công tác và lương, giấy nghĩ phép, bảng lương, sao kê ngân hàng, sổ tiết kiệm, giấy tờ nhà đất, xác nhận số dư ngân hàng, thẻ tín dụng....
3. Bạn down file đó về, điền thông tin lên file đó rồi nhấn Validate nó sẽ ra 1 mã barcode ở trang cuối, xong rồi up lên thôi, hình như đâu có điền online gì đâu.

ALI
05-09-2016, 10:19
Sau đúng 3 tuần chờ đợi, mình mới nhận được email thông báo lên nộp passport với nội dung:

Passport requirements
• Please provide your passport or travel document, with a copy of this letter.
• There must be at least one blank page in your passport.
• Your passport must be valid for the duration of your expected length of stay in Canada.
• Please note that we cannot issue a visa beyond the expiry date on the passport.

Theo kinh nghiệm trên Phượt thì hình như mình được approved rồi, giờ chờ xem được thời gian bao lâu. Trưa nay mình đi nộp, hy vọng hy vọng.

NangCaoNguyen
05-09-2016, 12:34
1. Bạn có đăng ký là chủ doanh nghiệp ở VN hả? Nếu vậy thì chụp Giấy phép đăng ky kinh doanh lên, mình ko có cty nên ko có mục này.
2. Bạn up tất cả những gì chứng minh tài chính, công việc của bạn, ví dụ: hợp đồng lao động, giấy xác nhận công tác và lương, giấy nghĩ phép, bảng lương, sao kê ngân hàng, sổ tiết kiệm, giấy tờ nhà đất, xác nhận số dư ngân hàng, thẻ tín dụng....
3. Bạn down file đó về, điền thông tin lên file đó rồi nhấn Validate nó sẽ ra 1 mã barcode ở trang cuối, xong rồi up lên thôi, hình như đâu có điền online gì đâu.

Cám ơn bạn đã trả lời mình
1. Nếu không có đăng ký chủ doanh nghiệp thì mình up gì vào hay để trống
3. Mình down về 4 lần và mở ra là như vậy Please wait...
If this message is not eventually replaced by the proper contents of the document, your PDF
viewer may not be able to display this type of document.
You can upgrade to the latest version of Adobe Reader for Windows®, Mac, or Linux® by
visiting http://www.adobe.com/go/reader_download.
For more assistance with Adobe Reader visit http://www.adobe.com/go/acrreader.
Windows is either a registered trademark or a trademark of Microsoft Corporation in the United States and/or other countries. Mac is a trademark
of Apple Inc., registered in the United States and other countries. Linux is the registered trademark of Linus Torvalds in the U.S. and othe

Cám ơn bạn

ALI
05-09-2016, 12:53
Cám ơn bạn đã trả lời mình
1. Nếu không có đăng ký chủ doanh nghiệp thì mình up gì vào hay để trống
3. Mình down về 4 lần và mở ra là như vậy Please wait...
If this message is not eventually replaced by the proper contents of the document, your PDF
viewer may not be able to display this type of document.
You can upgrade to the latest version of Adobe Reader for Windows®, Mac, or Linux® by
visiting http://www.adobe.com/go/reader_download.
For more assistance with Adobe Reader visit http://www.adobe.com/go/acrreader.
Windows is either a registered trademark or a trademark of Microsoft Corporation in the United States and/or other countries. Mac is a trademark
of Apple Inc., registered in the United States and other countries. Linux is the registered trademark of Linus Torvalds in the U.S. and othe

Cám ơn bạn

1. Khi tạo account trên web, nó hỏi 1 vài câu hỏi, theo mình nhớ là nó có hỏi bạn có phải là chủ doanh nghiệp ko? Mình chọn không và khi nộp hồ sơ mình ko có cái mục đó. Bạn xem lại bảng câu hỏi rồi edit lại câu trả lời thử.
3. Mình xài Adobe Reader X 10.1.16, bạn xem tải về cài rồi mở lại xem thế nào.

NangCaoNguyen
05-09-2016, 14:39
1. Khi tạo account trên web, nó hỏi 1 vài câu hỏi, theo mình nhớ là nó có hỏi bạn có phải là chủ doanh nghiệp ko? Mình chọn không và khi nộp hồ sơ mình ko có cái mục đó. Bạn xem lại bảng câu hỏi rồi edit lại câu trả lời thử.
3. Mình xài Adobe Reader X 10.1.16, bạn xem tải về cài rồi mở lại xem thế nào.

@ALI ơi như vậy là sao bạn mình nói : fill form xong, bấm generate sucessfully sẽ có 6-8 bar code nộp có cái đó nhớ in laser
Cho mình xin facebook tiện nc nha bạn
Cám ơn bạn

ALI
05-09-2016, 22:30
@ALI ơi như vậy là sao bạn mình nói : fill form xong, bấm generate sucessfully sẽ có 6-8 bar code nộp có cái đó nhớ in laser
Cho mình xin facebook tiện nc nha bạn
Cám ơn bạn

Bạn ơi, nếu nộp online thì đâu cần in laser gì đâu, chỉ fill form rồi nhấn Validate xong rồi upload cái file đó lên thôi.
Fb mình là: fb/antrandng

ALI
09-09-2016, 16:00
Hello mọi người!

Mình mới nhận visa hôm nay, issued tại Jarkata, thời hạn hết hạn passport đến 2021 vậy là mình được 5 năm. Cám ơn mọi người rất nhiều, mừng quá hê hê

Gau Misa
14-09-2016, 15:46

Hộ khẩu, khai sinh cho vào mục Family information đó D, scan cùng file với cái family form luôn. D phải cần cung cấp giấy khai sinh đó.
Sau khi submitted thì 3 tuần sau Q nhận đc email nộp pp gốc, sáng thứ 2 vừa rồi mới mang pp lên nộp. Ko biết khi nào nhận đc thư nữa.

Quỳnh ^.^

Gau Misa
15-09-2016, 08:42
Sáng nay mình vừa nhận được visa Canada 10 năm rồi các pác ah ( hộ chiếu mới làm lại ). Mừng quá hihi

salormoon87
19-09-2016, 16:54
mọi người cho em hỏi tí xíu lúc điền xin visa Can nó có hỏi là có thể giao tiếp bằng tiếng Anh k, tiếng Anh của e thì đọc được thôi chứ giao tiếp cũng nghe lõm bõm vậy em nên chọn giao tiếp được hay không nhỉ ? ai có kinh nghiệm cho e xin lời khuyên nhé, mọi người đã có visa cho em hỏi có bị phỏng vấn không ạ

Chuot-bu
20-09-2016, 06:59
Ban di du lich tu tuc ma khong giao tiep duoc bang tieng Anh thi lam sao di du lich? Con tieng Phap cua ban thi sao?

Thanhthuy1213
21-09-2016, 02:05
mọi người cho em hỏi tí xíu lúc điền xin visa Can nó có hỏi là có thể giao tiếp bằng tiếng Anh k, tiếng Anh của e thì đọc được thôi chứ giao tiếp cũng nghe lõm bõm vậy em nên chọn giao tiếp được hay không nhỉ ? ai có kinh nghiệm cho e xin lời khuyên nhé, mọi người đã có visa cho em hỏi có bị phỏng vấn không ạ
Có 2 ngôn ngữ để chọn Anh & Pháp. Ngay cả e dung tiếng Anh bằng động từ "to quơ" e cũng phải ghi tiếng Anh. Hihihi.
Chẳng pv đâu e.

salormoon87
21-09-2016, 22:36
Có 2 ngôn ngữ để chọn Anh & Pháp. Ngay cả e dung tiếng Anh bằng động từ "to quơ" e cũng phải ghi tiếng Anh. Hihihi.
Chẳng pv đâu e.
dạ cám ơn chị, em cũng chon đại yes rồi hihi, tiếng Anh hơi bị ghê >.< cũng muốn đi học them cải thiện để đi du lịch mà giờ k có thời gian + với nghề em ít dung nên lại quên >.<

Ban di du lich tu tuc ma khong giao tiep duoc bang tieng Anh thi lam sao di du lich? Con tieng Phap cua ban thi sao?

à giáo tiếp mà hỏi mấy câu đơn giản thì mình mới biết à, còn mình chỉ sợ họ phỏng vấn hỏi nhiều thứ về bản thân mình trả lời chậm hoặc lúng túng do giao tiep av kém họ lai nghi minh nói xạo, k biết mn thế nào chứ mình thấy mình đi du lịch cũng k sử dụng tiếng anh mấy, chỉ nói mấy câu đơn giản, còn những địa điểm mình muốn đi mình chỉ việc ở nhà search trước hết trên mạng lưu vào ipad tới đó đi thôi, thấy như Hàn với Nhật k biết tiếng Hàn, Nhật vẫn dễ đi

saigonn_2
26-09-2016, 14:58
Mình hỏi chút lịch sử bạn Angel và gia đình bạn có từng xin định cư/ du học/ du lịch Canada mà bị từ chối không?
Theo mình biết bên canada họ xét history ghê gớm lắm á

Chào bạn Sep,
Trường hợp của mình nộp hồ sơ du lịch (có THƯ MỜI, bảo lãnh TC của bạn mình) nhưng bị rớt vào tháng 8/2008.
Sau 1 thời gian khá dài như vậy không biết LSQ họ còn lưu những thông tin của mình đã khai trong form hay không?
Mình dự tính sang năm ( 2017 ) mình sẽ xin visa du lịch lần nữa.
Theo bạn mình nên xin visa du lịch tự túc KHÔNG THƯ MỜI hay nhờ bạn mình Viết Thư Mời+ Bảo đảm tài chính ( ăn, ở, đi lại ) ?
Thanks bạn.

bzero
27-09-2016, 15:32
em cũng đang nộp hồ sơ online cho chuyến đi du lịch năm sau, đang theo dõi chủ đề này xem coi có tin tức gì mới hông :)

Thanhthuy1213
28-09-2016, 07:21
Chào bạn Sep,
Trường hợp của mình nộp hồ sơ du lịch (có THƯ MỜI, bảo lãnh TC của bạn mình) nhưng bị rớt vào tháng 8/2008.
Sau 1 thời gian khá dài như vậy không biết LSQ họ còn lưu những thông tin của mình đã khai trong form hay không?
Mình dự tính sang năm ( 2017 ) mình sẽ xin visa du lịch lần nữa.
Theo bạn mình nên xin visa du lịch tự túc KHÔNG THƯ MỜI hay nhờ bạn mình Viết Thư Mời+ Bảo đảm tài chính ( ăn, ở, đi lại ) ?
Thanks bạn.
Họ vẫn lưu, nhg giờ e vẫn có thể làm lại vì e có nhiều cái mới (EU, Úc...) thư mời hay ko ko quan trọng, cái chính là thư giải trình.

intel1985
03-10-2016, 20:57
nộp visa theo nhóm để giảm giá cái Biometric – Fees nhỉ em check trên web thấy có thông tin này:
http://www.cic.gc.ca/english/information/fees/result.asp?countrySelect=VN&lob=trv

Application $CAN USD
Individual 85 65
Family 170 130
Group of entertainers – 3 or more 255 195

Note: The biometrics fee covers the cost of collecting fingerprints and a digital photo. It also covers the VAC core services for clients that submitted their application through a VAC.

Core services includes application completeness checks, transmission of applications to the visa office, transporting supporting documents as well as passports to and from the visa office and online application tracking services.
.
bác nào biết cách chỉ em làm thế nào để nộp được như thế vì mỗi người 1 acc thì toàn 85$ hết

bông
05-10-2016, 09:40
Cả nhà ơi cho em hỏi :

1) form 5257E -> sao nó cứ invalid mấy cái tháng ( chỗ công việc của em ah ) - toàn bị tô màu đỏ ( kêu tháng ko được lớn hơn )

2) chữ ký ở các form , sao em ký được ah ?

3) E có tạo GC KEY , nhưng em vào thì đâu có chỗ nào cho upload file ah ?

rối tinh hết cả lên huuu, đọc hết mấy chục trang trên group này mà vẫn chưa biết làm sao

ai chỉ giùm em với ah

Thanhthuy1213
05-10-2016, 12:15
1) form 5257E -> sao nó cứ invalid mấy cái tháng ( chỗ công việc của em ah ) - toàn bị tô màu đỏ ( kêu tháng ko được lớn hơn )
=> là e làm sai nó mới tô màu đỏ đó. E xem lại quy cách ghi tháng (mm yy) hoặc job của e từ 01/2010 - 12/2010, nhg job thứ 2 e lại ghi 11/2010 - 03/2013 ( c ví dụ vậy) hoặc e ohair ghi từ trước tới sau (từ 2006....2016, chứ ko ghi ngược lại

2) chữ ký ở các form , sao em ký được ah ?
=> online không cần ký, khi e uoload nó sẽ bắt e agree, đó là ký online

3) E có tạo GC KEY , nhưng em vào thì đâu có chỗ nào cho upload file ah ?
=> Có, nó sẽ hỏi & e trả lời từ từ mới đên "nơi upload"

Trong tất cả nhưng web LS để xin visa tjif Canada là khó nhất. C cũng điên cái đầu với nó đó. Ráng đi e...

Chuot-bu
05-10-2016, 12:15
Minh gap van de ve form 5257E, muc chi phi o Canda minh ghi 3,000 CAD , ghi du kieu mua no khg chiu, cu giai thich la tu 0 den 99,999,999 hoai, xin cac tien boi chi giao dum. Cam on nhieu

Thanhthuy1213
05-10-2016, 12:18
Minh gap van de ve form 5257E, muc chi phi o Canda minh ghi 3,000 CAD , ghi du kieu mua no khg chiu, cu giai thich la tu 0 den 99,999,999 hoai, xin cac tien boi chi giao dum. Cam on nhieu
Xóa đi, làm cái khác hoặc đóng đi, mở lại ghi: 3000 tab qua la được

bông
06-10-2016, 23:37
E đã thấy chỗ upload c ah

giờ e còn vướng 1 cái

FILE PDF IM 5257 NÓ ĐỌC KO DC AH HIX

2) Ngoài ra khi em gui file này cho bạn e , nó trống trơn , trong khi e mở ở máy em , nó có các thông tin đã diền là làm sao ah ? hixxxx

intel1985
07-10-2016, 12:24
Khai form visa canada lằng nhằng nhất trong tất cả các dsq,bác nào làm cái huơgs dẫn khai không nhỉ chứ trên mạng không có

intel1985
07-10-2016, 22:27
các bác cho em hỏi cái này trả lời yes hay No nhỉ,em ko rõ CIC là gì
do you consider to be contacted by cic for an organization at cici's request in the future

Chuot-bu
08-10-2016, 08:59
Trong những yêu cầu của Cânda có yêu cầu " Invitation letter" You must provide a letter of invitation from the person inviting you to Canada., mà mình thì du lịch tự túc và dân mồ côi thì tìm đâu ra "invitation letter " được. Mong các bạn đi trước có visa rồi chỉ giúp dùm. Cám ơn nhiều'
Điên cái đầu với anh Canda nầy, đòi hỏi đủ thứ giấy tờ... Trước đây năm 2012 mình bị từ chối visa một lần rối, lúc đó đã từng đi France, Mỹ, Australia..bây gio thì có them visa UK, Mỹ, Turkey... thử lấn nữa ra sao. Dự định đi vào tháng 6/17, không biết bây giờ xin trước có sớm quá không?
Lần nữa cám ơn sự giúp đỡ của các bạn, nhất là bạn Sep... , Must...

Thanhthuy1213
08-10-2016, 13:13
các bác cho em hỏi cái này trả lời yes hay No nhỉ,em ko rõ CIC là gì
do you consider to be contacted by cic for an organization at cici's request in the future
Trả lời yes nha bạn

Thanhthuy1213
08-10-2016, 13:14
E đã thấy chỗ upload c ah

giờ e còn vướng 1 cái

FILE PDF IM 5257 NÓ ĐỌC KO DC AH HIX

2) Ngoài ra khi em gui file này cho bạn e , nó trống trơn , trong khi e mở ở máy em , nó có các thông tin đã diền là làm sao ah ? hixxxx

Đọc ko đc là do máy đó pdf thấp, phải download về bản mới nhất hoặc reader

Thanhthuy1213
08-10-2016, 13:16
Trong những yêu cầu của Cânda có yêu cầu " Invitation letter" You must provide a letter of invitation from the person inviting you to Canada., mà mình thì du lịch tự túc và dân mồ côi thì tìm đâu ra "invitation letter " được. Mong các bạn đi trước có visa rồi chỉ giúp dùm. Cám ơn nhiều'
Điên cái đầu với anh Canda nầy, đòi hỏi đủ thứ giấy tờ... Trước đây năm 2012 mình bị từ chối visa một lần rối, lúc đó đã từng đi France, Mỹ, Australia..bây gio thì có them visa UK, Mỹ, Turkey... thử lấn nữa ra sao. Dự định đi vào tháng 6/17, không biết bây giờ xin trước có sớm quá không?
Không cần thư mời sẽ dể đậu hơn.
Làm plan du lịch rõ ràng, viết 1 cái thư thuyết phục họ...

Chuot-bu
08-10-2016, 15:01
CÁm ơn Bạn Thanhthuy1213 nhiều, mình bị từ chối visa một lần rồi nên cũng sợ quá, mình đang vật lộn với form IMM5257B_1 nữa đây, lúc 18 tuổi có đi bộ đội mấy năm, xin visa Mỹ có khai, nên bây giờ cũng phải khai . Đúng là canada rắc rối thiệt.

intel1985
08-10-2016, 19:41
Trả lời yes nha bạn
Cảm ơn bạn nhé,nó có mấy cái tick hỏi về background ìnomation chọn NO hết phải không

Thanhthuy1213
09-10-2016, 12:35
Cảm ơn bạn nhé,nó có mấy cái tick hỏi về background ìnomation chọn NO hết phải không

Chằng biết bạn hỏi phần nào, nói chung cái gì mà có binhj hoan gì ko? Có tù tội gì ko...thì trả lơi No chứ sao giờ

intel1985
10-10-2016, 09:13
Có bác nào bị xịt mà vẫn yêu cầu nộp passport không nhỉ

Mustafa
10-10-2016, 09:16

BẠn kiểm tra lại, hình như nhầm lẫn gì ko???

Form khai : IMM5257E

Mục DETAILS OF VISIT CANADA : chọn Toursirm nhé. Bạn chọn đúng vậy chưa nà?

Chuot-bu
10-10-2016, 19:43
Mình quậy lung tung , nó ra 2 dạng 'Your document checklist'
-Một cái thi , ở phần "supporting document" nó không yêu cầu upload 'Invitation letter' và cũng không có phần "optional document[" để mình upload Letter of Explanation và upload form IMM5257B_1.
-Cái kia thì, ở phần "supporting document" nó yêu cầu upload Invitation Letter (required) , huớng dẫn phía trên nó có cho biết là mình phải thực hiện hết từng bước mới có thể sang bước tiếp theo. Trong dạng nầy thì có "optioal document" để mình upload Letter of Explanation và form IMM 5257B_1
Mình quậy đủ lung tung , lúc ra thứ nầy , lúc ra thứ kia. Mệt cái đầu.

Mustafa
11-10-2016, 08:55
Mình quậy lung tung , nó ra 2 dạng 'Your document checklist'
-Một cái thi , ở phần "supporting document" nó không yêu cầu upload 'Invitation letter' và cũng không có phần "optional document[" để mình upload Letter of Explanation và upload form IMM5257B_1.
-Cái kia thì, ở phần "supporting document" nó yêu cầu upload Invitation Letter (required) , huớng dẫn phía trên nó có cho biết là mình phải thực hiện hết từng bước mới có thể sang bước tiếp theo. Trong dạng nầy thì có "optioal document" để mình upload Letter of Explanation và form IMM 5257B_1
Mình quậy đủ lung tung , lúc ra thứ nầy , lúc ra thứ kia. Mệt cái đầu.

Bạn xóa cái file đó đi, down file khác về làm lại từ từ.
Cái file PDF đó nó online luôn hay sao ý, giờ mình mở file cũ ra nó cũng khác 1 tẹo ( có cảm giác như vậy)

Chuot-bu
11-10-2016, 17:07
Vâng hình như đúng rối Bạn! Phải xóa hết file download , rồi lam lại thì trong phần Supporting Documents nó không yêu cầu "Invitation letter" nữa. cám ơn Mustafa. Khó khăn thiệt !!!:))

tibonchen
19-10-2016, 14:39
Chào các bạn

Bạn mình vừa bị từ chối visa, hồ sơ của bạn mình như sau:
- Nữ 28t, có gia đình, 1 con
- Đi Hàn Quốc được 2 lần, trong đó có 1 lần đi 3 tháng học bên đó
- Có sở hữu 1 căn nhà cùng chồng
- Có xác minh sổ tiết kiệm khoảng 300tr
- Thu nhập trên 15tr/tháng
- Làm visa đi chơi một mình, không dẫn theo chồng con

Bị từ chối với lý do là "Travel history", "purpose of travel" có thỏa mãn đk, và kg chứng minh đc tài chính có thể lo được trong thời gian ở Can.

Có thể cứu vớt được gì không, bạn nào biết tư vấn hộ với.

Bạn mình nộp hồ sơ online ở Sài Gòn

Cảm ơn các bạn

Mustafa
20-10-2016, 09:39
Chào các bạn

Bạn mình vừa bị từ chối visa, hồ sơ của bạn mình như sau:
- Nữ 28t, có gia đình, 1 con
- Đi Hàn Quốc được 2 lần, trong đó có 1 lần đi 3 tháng học bên đó
- Có sở hữu 1 căn nhà cùng chồng
- Có xác minh sổ tiết kiệm khoảng 300tr
- Thu nhập trên 15tr/tháng
- Làm visa đi chơi một mình, không dẫn theo chồng con

Bị từ chối với lý do là "Travel history", "purpose of travel" có thỏa mãn đk, và kg chứng minh đc tài chính có thể lo được trong thời gian ở Can.

Có thể cứu vớt được gì không, bạn nào biết tư vấn hộ với.

Bạn mình nộp hồ sơ online ở Sài Gòn

Cảm ơn các bạn

Khả năng là đúng lý do, theo mình là lịch sử du lịch của bạn ít thật. Ông Mỹ đã khó chịu, ông Canada còn khó chịu hơn nữa. hic

salormoon87
20-10-2016, 12:49
mọi người ơi cho có ai nộp hồ sơ Canada bên VFS cho em xin kinh nghiệm

Visa application, tracking ID No.20160920VNSGTRV36498 – Passport has been couriered from the Canada Visa Application Centre, on 19/10/2016 vide courier partner. To track the status of the shipment, please visit courier partner website.To know more, please call VAC helpline number or visit VAC website.

em nhận được dòng này khi theo dõi hồ sơ mình trên VFS nghĩa là sao, PP của e được chuyển từ trung tâm tiếp nhận thị thực lên LSQ Canada hay là đang được chuyển về nhà em vậy >.<

ah mọi người có ai biết cách liên lạc với VFS chỉ em với sao em toàn gặp cái bà trả lời tự động đọc dài thiệt dài nên k biết nhấn số mấy để hỏi về tình trạng hồ sơ của mình

P/S: hic 11/11 này em đi Thái chơi mà lội page thấy nhiều trường hợp xét visa cả hơn 2 tháng nên nếu 11/11 này em xin lại pastport để đi chơi rồi nộp lại sau khi đi chơi về được k ạ, em lên VFS xin thì khoản bao lâu họ sẽ chấp nhận trả pastport cho mình

em mới lội page kiếm được cái này >.< đã giải đáp được thắc mắc 1 phần
Không có phiền gì đâu bạn ơi, lúc mình làm visa cũng lúng túng nhiều cái lắm.
Bạn lên VFS nói muốn mượn lai pp họ sẽ hỏi lý do xin pp, bạn đưa lý do hợp lý tí. Xong họ sẽ đưa form bạn điền vô, khi đi bạn nhớ mang hóa đơn và CMND. vFS sẽ nói 5 ngày mới có pp nhưng thường 2 ngày là có rồi ( ko tính t7, CN nha). Họ sẽ nhắn tin bạn lên nhận. Không mất phí nào hết nha bạn.

em gửi mail lên địa chỉ này [email protected]
thì nhận được thư trả lời

Dear Client,

Regarding your question, please kindly be noted that your result package has been forwarded to your registered address on 19Oct, 2016 using our partner Postal Service 247. Kindly have your bill tracking No: 5000 255 065 0 when calling Hotline 1900 54 54 97 of this Service for tracking.

Thank you and regards,

VAC Team HCMC

gọi lên tổng đại chuyển phát nhanh 247 thì tổng đài không ai nghe máy nên lại tiếp tục chờ >.<

fresh_air
20-10-2016, 20:38
mọi người ơi cho có ai nộp hồ sơ Canada bên VFS cho em xin kinh nghiệm

em nhận được dòng này khi theo dõi hồ sơ mình trên VFS nghĩa là sao, PP của e được chuyển từ trung tâm tiếp nhận thị thực lên LSQ Canada hay là đang được chuyển về nhà em vậy >.<

ah mọi người có ai biết cách liên lạc với VFS chỉ em với sao em toàn gặp cái bà trả lời tự động đọc dài thiệt dài nên k biết nhấn số mấy để hỏi về tình trạng hồ sơ của mình

P/S: hic 11/11 này em đi Thái chơi mà lội page thấy nhiều trường hợp xét visa cả hơn 2 tháng nên nếu 11/11 này em xin lại pastport để đi chơi rồi nộp lại sau khi đi chơi về được k ạ, em lên VFS xin thì khoản bao lâu họ sẽ chấp nhận trả pastport cho mình

em mới lội page kiếm được cái này >.< đã giải đáp được thắc mắc 1 phần

em gửi mail lên địa chỉ này [email protected]
thì nhận được thư trả lời

gọi lên tổng đại chuyển phát nhanh 247 thì tổng đài không ai nghe máy nên lại tiếp tục chờ >.<

Bạn nộp hồ sơ tại VFS thì trong ngày hoặc ngay hôm sau họ đã chuyển hồ sơ cho LSQ rồi, nên cái thông báo shipment là bên VFS gửi trả lại hồ sơ (do khi bạn nộp bạn đăng kí nhận lại hồ sơ qua đường bưu điện). Họ chuyển phát nhanh lắm khoảng 2, 3 ngày là nhận được à. Nộp qua VFS thì khi nào bạn nhận trên tay hộ chiếu mở ra mới biết trúng hay trượt, chứ ko có báo trước.

salormoon87
21-10-2016, 07:33
Bạn nộp hồ sơ tại VFS thì trong ngày hoặc ngay hôm sau họ đã chuyển hồ sơ cho LSQ rồi, nên cái thông báo shipment là bên VFS gửi trả lại hồ sơ (do khi bạn nộp bạn đăng kí nhận lại hồ sơ qua đường bưu điện). Họ chuyển phát nhanh lắm khoảng 2, 3 ngày là nhận được à. Nộp qua VFS thì khi nào bạn nhận trên tay hộ chiếu mở ra mới biết trúng hay trượt, chứ ko có báo trước.

oh tks bạn nha, nó báo chuyển cho mình từ hôm 19/9 cảm thấy run ghê, bữa mới rớt Mỹ xong, rớt nữa cảm thấy tiếc tiền =))

P/S: và em đã gọi điẹn thoại lên chuyển phát nhanh 247 người ta đã phát nhầm bưu kiến cho người khác và em có nguy cơ mất passport >.<

bzero
21-10-2016, 14:03
cho em hỏi, em vừa nộp hồ sơ online, bây giờ phải làm biometrics thì có thể đến LSQ Canada ở HCM để làm không ạ thay vì phải đến VFS?

salormoon87
21-10-2016, 15:08
sau một hồi gọi điện thoại điên cuồng cho người nhận bưu phẩm của em thì phát hiện ra k phải ngta nhận nhầm mà bên trung tâm tiếp nhận thị thực Canada cung sai mã số theo dõi nên em lại gọi đt điên cuồng lên phòng điều hành 247 để xin lại mã số theo dõi hồ sơ ứng với tên của mình, sau khi nhận được mã số theo dõi thì biết rằng bên 247 nó k chuyên trực tiếp cho em mà nó lại đẩy sang cho bưu điện em lại phải gọi lên bưu điện hỏi xong bưu điện ưu cầu mã số em lại phải gọi qua 247 để xin mã số mới bên bưu điện và chạy ra bưu điện nhận hồ sơ, hic đã được cấp visa nhập cảnh nhiều lần đến hết hạn pp, mừng hết lớn

Mustafa
21-10-2016, 15:30
sau một hồi gọi điện thoại điên cuồng cho người nhận bưu phẩm của em thì phát hiện ra k phải ngta nhận nhầm mà bên trung tâm tiếp nhận thị thực Canada cung sai mã số theo dõi nên em lại gọi đt điên cuồng lên phòng điều hành 247 để xin lại mã số theo dõi hồ sơ ứng với tên của mình, sau khi nhận được mã số theo dõi thì biết rằng bên 247 nó k chuyên trực tiếp cho em mà nó lại đẩy sang cho bưu điện em lại phải gọi lên bưu điện hỏi xong bưu điện ưu cầu mã số em lại phải gọi qua 247 để xin mã số mới bên bưu điện và chạy ra bưu điện nhận hồ sơ, hic đã được cấp visa nhập cảnh nhiều lần đến hết hạn pp, mừng hết lớn
hì hì, ko Mỹ thì Can thôi. Chúc mừng bạn!

À, mình bữa nghe bạn nào bảo: các LSQ liên thông với nhau trong việc thông báo cấp visa ( đại khái vậy).... hoàn toàn tào lao nghen,

cho em hỏi, em vừa nộp hồ sơ online, bây giờ phải làm biometrics thì có thể đến LSQ Canada ở HCM để làm không ạ thay vì phải đến VFS?

Pasteur nhoen. Nói chung họ bảo đến đâu thì đến.

Cô bé người Bắc xinh nhưng hơi khó chịu!

salormoon87
21-10-2016, 16:04
Hi bạn SM87,
Chúc mừng bạn có visa Can, bạn có thể cho mình biết passport của bạn đã đi những nước phát triển nào rồi ạh ? :)

đây là các nước mình đi : Australia, Japan, South Korea, Taiwan, Hong Kong, Singapore , Malaysia, Thailand and Indonesia

hì hì, ko Mỹ thì Can thôi. Chúc mừng bạn!

À, mình bữa nghe bạn nào bảo: các LSQ liên thông với nhau trong việc thông báo cấp visa ( đại khái vậy).... hoàn toàn tào lao nghen,

Dạ cám ơn anh, mà anh ơi không biết có phải em là người nói không mà là em được nhân viên ở VFS nói vậy đó anh, vì lúc em quên ghi bị từ chối visa Mỹ (em bị hiểu sai là bị cấm nhập cảnh) bên VFS nói là các nước lớn có liên kết với nhau nên bắt em ngồi khai lại tốn thêm mấy đô dịch vụ thuê máy tính

@All: Trường hợp của em là em nộp hồ sơ giấy ngày 20/9 thì đến 19/10 có kết quả đã chuyển hồ sơ cho bên chuyển phát nhanh, Can nó lấy tiền cao nhưng nó xem xét hồ sơ em cung cấp cho nó, và sau khi xem xét xong nó trả lại toàn bộ hồ sơ (nên em đang tính ôm bộ hồ sơ được trả lại đi nộp UK không biết được không?) Còn Mỹ nó lấy tiền nhiều mà nó phỏng vấn sơ xài, cảm tính, hic em dưới quê lên ăn mặc xuề xòa hình như nó khinh em hay sao mà hỏi vài câu rồi cho em rớt, em là em vẫn còn ấm ức lắm >.<

fresh_air
21-10-2016, 16:34
đây là các nước mình đi : Australia, Japan, South Korea, Taiwan, Hong Kong, Singapore , Malaysia, Thailand and Indonesia

Dạ cám ơn anh, mà anh ơi không biết có phải em là người nói không mà là em được nhân viên ở VFS nói vậy đó anh, vì lúc em quên ghi bị từ chối visa Mỹ (em bị hiểu sai là bị cấm nhập cảnh) bên VFS nói là các nước lớn có liên kết với nhau nên bắt em ngồi khai lại tốn thêm mấy đô dịch vụ thuê máy tính

@All: Trường hợp của em là em nộp hồ sơ giấy ngày 20/9 thì đến 19/10 có kết quả đã chuyển hồ sơ cho bên chuyển phát nhanh, Can nó lấy tiền cao nhưng nó xem xét hồ sơ em cung cấp cho nó, và sau khi xem xét xong nó trả lại toàn bộ hồ sơ (nên em đang tính ôm bộ hồ sơ được trả lại đi nộp UK không biết được không?) Còn Mỹ nó lấy tiền nhiều mà nó phỏng vấn sơ xài, cảm tính, hic em dưới quê lên ăn mặc xuề xòa hình như nó khinh em hay sao mà hỏi vài câu rồi cho em rớt, em là em vẫn còn ấm ức lắm >.<

Mình nghĩ bạn ko nên nói vậy. Chúng ta nộp hồ sơ và tám kinh nghiệm với nhau ở đây chứ ko ai biết được là bên lãnh sự họ sẽ xét hồ sơ thế nào, xem và không xem những giấy tờ gì. Mĩ thì từ trước đến nay vẫn bị tiếng là "không minh bạch" nhưng nói đúng ra họ đâu có trách nhiệm minh bạch gì với chúng ta. Và nhân viên lãnh sự hàng ngày phỏng vấn cả chục người từ già đến trẻ, từ giàu đến nghèo, ngày này qua ngày khác, họ ko có dễ để bị "hớp" và đánh giá đương đơn qua vẻ bề ngoài đâu.

Và chỉ có các nước schengen mới chia sẻ thông tin với nhau, vì VN nằm trong nhóm các nước có nguy cơ hơi hơi cao nên nước nào cấp visa thì phải check dữ liệu của các nước còn lại. Can, Mĩ, Úc ko có liên quan gì thì họ ko có chia sẻ đâu.

salormoon87
21-10-2016, 17:37
Mình nghĩ bạn ko nên nói vậy. Chúng ta nộp hồ sơ và tám kinh nghiệm với nhau ở đây chứ ko ai biết được là bên lãnh sự họ sẽ xét hồ sơ thế nào, xem và không xem những giấy tờ gì. Mĩ thì từ trước đến nay vẫn bị tiếng là "không minh bạch" nhưng nói đúng ra họ đâu có trách nhiệm minh bạch gì với chúng ta. Và nhân viên lãnh sự hàng ngày phỏng vấn cả chục người từ già đến trẻ, từ giàu đến nghèo, ngày này qua ngày khác, họ ko có dễ để bị "hớp" và đánh giá đương đơn qua vẻ bề ngoài đâu.

Và chỉ có các nước schengen mới chia sẻ thông tin với nhau, vì VN nằm trong nhóm các nước có nguy cơ hơi hơi cao nên nước nào cấp visa thì phải check dữ liệu của các nước còn lại. Can, Mĩ, Úc ko có liên quan gì thì họ ko có chia sẻ đâu.

bạn ơi mình thật sự suy nghĩ vậy đó bạn, môi trường làm việc nào cũng có người này người kia, người yêu nghề nhiệt tình và người làm việc qua loa đại khái, bạn đi xin visa nhưng người ta k hề xem nên tảng gia đình, thu nhập, tài chính và đánh ngta rớt chỉ qua vài câu hỏi liệu có chính xác, tại thời điểm mình phỏng vấn có 2 nhân viên một nhân viên ra đúng giờ mới phỏng vấn được 2 người, và 1 nhân viên ra trễ 10 phút và khi nhân viên ra trước đã phỏng vấn tới người thứ 2 thì nhân viên ra trễ đã phỏng vấn tới người thứ 5 bạn à, mình nói thẳng mỉnh k thích cách làm việc của lãnh sq mỹ, vâng Úc, Canada người ta xem hồ sơ, nền tảng gia đình, học vấn, tài chính người ta quyết định cấp hoặc k cấp visa cho mình, còn Mỹ chỉ vài câu hỏi qua loa đã đánh rớt, có thể các bạn đậu visa Mỹ thì thấy bình thường, nhưng mình biết rất nhiều người bị rớt visa Mỹ k rõ lí do và cũng mang tâm trạng ức chế như mình, nếu phỏng vấn như nhau thì mỗi người phải cùng khoảng thời gian, tại sao có nhân viên phỏng vấn rất kĩ, lắng nghe người trả lời, nhưng lại có nhân viên phỏng vấn rất nhanh qua loa đại khái và đánh rớt rất nhiều, nếu họ đã xem hồ sơ mình thật kĩ, phân tích lí do mình rớt, kiểu như ràng buộc gia đình không đủ lớn, kinh tế không đủ mạnh, đằng này k hề koi hồ sơ, khi mình hỏi lí do đưa tờ giấy viết chung chung, ừ ví Mỹ giàu nhiều người muốn đến Mỹ nên Mỹ cũng chẳng cần phải nhiệt tình với những người muốn đến Mỹ làm gì, và thì mình cũng vậy thôi, vẫn là thích du lịch, đất nước nào chào đón chúng ta thì chúng ta đắt chân tới thôi

Ai đã từng xin visa Nhật sẽ biết người Nhật sẽ không lấy 1 đồng nào nếu người ta không cấp visa cho bạn được, và người ta sẽ xem kĩ hồ sơ của mình, khi thấy hồ sơ mình khả thi họ mới nhận hồ sơ, và khi cấp visa họ mới nhận tiền, vân luôn thích cách làm việc của người Nhật nhất

daongo
21-10-2016, 21:41
Em và mẹ nộp hồ sơ ol hôm 8/9, 9/9 lên lấy dấu vân tay, 11/10 nhận đc mail yêu cầu nộp passport, vui hết cỡ. Nhưng do cv nên hôm 19/10 em mới đi nộp passport, được hẹn khoảng 1 tuần nữa trả pass qua bưu điện, phí cho 2 pass là 118k ^^

Thật ra ngoài Campuchia ra em chưa đi nước nào nữa hết, nộp hs cứ sợ sợ.

kate24
22-10-2016, 13:45
Bạn cho mình hỏi:
Nếu mình nop trực tiếp qua VFS thì mình chỉ đi 1 lần thôi đúng không bạn ?
Bạn có thể cho mình xin cái lịch trình để mình tham khảo được không ?
bạn đã từng đi những nước nào & đi bao nhiêu lần ?
Mình từng đi Úc, EU đi 2 lân , Korea & một số nước châu Á khác
tuy nhiên mình cũng từng bị rớt Visa Mỹ & Châu Âu 1 lần.

Mình nói rõ vậy để hỏi bạn về khả năng visa của mình
mình cảm ơn bạn nhiều nhé
Bạn gửi lịch trình vào mail giúp mình nhé (minh co inbox cho ban email do, minh cam on ban)

Xin chào các bạn,
@ Bạn Thanhthuy1213 : mình cũng có chi tiết giống giống với bạn là mình cũng bị rớt pv Mỹ ( mình đã đi Mỹ 2 lần nhưng khi mình xin gia han để đi tiếp lần 3 thì họ yêu cầu pv lại và bị rớt rồi ), nên ko tự tin xin visa Ca , bạn vui lòng giúp mình điền cái phần "give details " khi bị refuse visa " với, vì mình cũng ko biết rỏ tại sao mình bị rớt nữa, hỏi thì họ chỉ kêu mình về đọc cái tờ giấy trả lời chung chung ấy thôi. Chân thành cảm ơn bạn nhiều nhiều ạ.

saigonman
22-10-2016, 15:33
Xin chào các bạn,
@ Bạn Thanhthuy1213 : mình cũng có chi tiết giống giống với bạn là mình cũng bị rớt pv Mỹ ( mình đã đi Mỹ 2 lần nhưng khi mình xin gia han để đi tiếp lần 3 thì họ yêu cầu pv lại và bị rớt rồi ), nên ko tự tin xin visa Ca , bạn vui lòng giúp mình điền cái phần "give details " khi bị refuse visa " với, vì mình cũng ko biết rỏ tại sao mình bị rớt nữa, hỏi thì họ chỉ kêu mình về đọc cái tờ giấy trả lời chung chung ấy thôi. Chân thành cảm ơn bạn nhiều nhiều ạ.

Bạn cho mình hỏi, lần renew họ mời pvan có lý do gì đánh rớt dù bạn đã đi 2 lần?
Cảm ơn bạn,

kate24
22-10-2016, 19:24
Bạn cho mình hỏi, lần renew họ mời pvan có lý do gì đánh rớt dù bạn đã đi 2 lần?
Cảm ơn bạn,

@Saigonman :Thật sự mình cũng không rỏ vì sao mình bị rớt nữa, khi pv thì họ cũng hỏi đại loại các câu như :
- Đi Mỹ làm gì
-Đi trong bao lâu
-Công việc hiện tại
-thu nhập hàng tháng bn
Cũng những câu hỏi na ná như lần đầu tiên pv thôi sau đó họ đưa mình tờ A4 có ghi chung chung là không đủ điều kiện đẻ chứng minh quay về VN.
Các bạn cho mình hỏi :
Với case mình như vậy, mình phải điền "Yes" cho câu " Have you ever been refused a visa or permit,denied entry or ordered to leave Canda or any other country " ?
Nếu điền YES thì họ bảo GIVE DETAILS, xin mọi người giúp cho trường hợp này với ạ. Tks a lot !