PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa Du lịch Canada

Pages : 1 [2] 3 4 5 6 7 8

khanhkhoa
16-05-2015, 12:27
Thì mình cũng đúc kết từ nhũng người mình biết, còn bạn chỉ biết có mỗi bạn. Những người mình biết mới xin visa Ca cũng khoảng 4, 5 người thăm thân nhâm đều đậu và được 10 năm cũng mới làm tháng 3 này thì cho hỏi có lâu không? Còn bạn nói không thể nói đúng hay sai mà bạn phán thăm thân nhân rớt rất nhiều, phán như đúng rồi. Thậm chí cái người đưa kết quả cho bạn họ cũng không biết được thăm thân nhân rhư rớt hay tự túc rớt nhiều hơn. mà bạn mới đến nhận kết quả có 15-20 phút (là nhiều)mà biết hay thế mình cũng khâm phục.
Ah, mà hộ chiếu của những người mới làì vm đây đều hộ chiếu trắng chưa đi đâu bao giờ. Đều đc 10 năm

Bạn nè, mình không phán như thánh, mình thường xuyên đến VFS và hỏi mọi người trong thời gian chờ bạn nhé. Mình lật tẩy bạn nè, bạn đã nói không đúng khi thời gian chờ đợi của tháng 3 là 3 tuần. Mình biết kết quả hôm qua bạn ơi. Chứ lầy đâu ra 15 -20 phút. Nếu cho là thông tin mình k kiểm chứng được, thì thông tin bạn đưa ra có kiểm chứng được không? Mình chỉ nói ở đây cho mọi người rút kinh nghiệm, vì đa phần, dân phượt ở đây không MAY MẮN CÓ ĐƯỢC THƯ MỜI như bạn. Bạn hiểu chứ?

khanhkhoa
16-05-2015, 12:38
Mình chỉ đưa ra quan điểm cá nhân, và không kêu gọi mọi người tin mình. Với ý nguyện giúp mọi người tham khảo và chọn lọc những thông tin chia sẻ nào là Đúng nhất và thích hợp nhất với case của mình, và những thông tin nào là bịa đặt ...

Vì mình hiểu tâm trạng của các bạn. Mình đã phải rất vất vả đi kiểm tra và tìm hiểu thông tin từng ngày ở VFS vào các buổi trưa, vì mình lo lắng cho trường hợp của mình vì đợi chờ quá lâu. Do vậy, chia sẻ của mình có tính xác thực gần như tương đối.

Còn ở đây, ai nói gì cũng được. EX: nghe vài người bạn ...

Mình cũng có vài lời khuyên cho các bạn ấp ủ Visa CAN, các bạn đừng ngại, khi không có thư mời, thật sự cái thư đó nó chả làm được cái trò trống gì đâu, nó chỉ là 1 tờ giấy viết tay bình thường. Các bạn có quyền tự tin vào Du lịch tự túc và giải trình rõ ràng cho LS, như thế sẽ dễ hơn.

Vyvo
16-05-2015, 12:47
Bạn nè, mình không phán như thánh, mình thường xuyên đến VFS và hỏi mọi người trong thời gian chờ bạn nhé. Mình lật tẩy bạn nè, bạn đã nói không đúng khi thời gian chờ đợi của tháng 3 là 3 tuần. Mình biết kết quả hôm qua bạn ơi. Chứ lầy đâu ra 15 -20 phút. Nếu cho là thông tin mình k kiểm chứng được, thì thông tin bạn đưa ra có kiểm chứng được không? Mình chỉ nói ở đây cho mọi người rút kinh nghiệm, vì đa phần, dân phượt ở đây không MAY MẮN CÓ ĐƯỢC THƯ MỜI như bạn. Bạn hiểu chứ?
Haha, bạn nói mình đọc không kỹ bạn xem bạn đọc có kỹ ko? Bạn viết mà mình tưởng tưởng bạn ở nơi nào lạc đến mình chẳng hiểu luôn. Mình nói bạn đến đó lấy ở đó tầm 15-20 phút là nhiều chứ có nói bạn đến đó lấy lúc nãy đâu. Mà hôm nay làm gì làm việc mà lấy. Mà Lật tẩy gì hả bạn? Mình nói cậu mợ mình làm tháng 3 hết 3 tuần chứ bạn muốn mình nói mấy tuần.
Mình đâu có đề cập vấn đè tự túc gì ở đây. Mình Chỉ nói thông tin của bạn có thể chỉ đúng với bạn nhưng chưa chắc đã đúng với người khác. Tại mình thấy 100% những người mình biết xin visa thăm thân nhân mà hộ chiếu trắng đều pass hêt và được hết hạn hộ chiếu.
P/s: đọc kỹ trước khi viết, haha

Vyvo
16-05-2015, 12:49
Mình chỉ đưa ra quan điểm cá nhân, và không kêu gọi mọi người tin mình. Với ý nguyện giúp mọi người tham khảo và chọn lọc những thông tin chia sẻ nào là Đúng nhất và thích hợp nhất với case của mình, và những thông tin nào là bịa đặt ...

Vì mình hiểu tâm trạng của các bạn. Mình đã phải rất vất vả đi kiểm tra và tìm hiểu thông tin từng ngày ở VFS vào các buổi trưa, vì mình lo lắng cho trường hợp của mình vì đợi chờ quá lâu. Do vậy, chia sẻ của mình có tính xác thực gần như tương đối.

Còn ở đây, ai nói gì cũng được. EX: nghe vài người bạn ...

Mình cũng có vài lời khuyên cho các bạn ấp ủ Visa CAN, các bạn đừng ngại, khi không có thư mời, thật sự cái thư đó nó chả làm được cái trò trống gì đâu, nó chỉ là 1 tờ giấy viết tay bình thường. Các bạn có quyền tự tin vào Du lịch tự túc và giải trình rõ ràng cho LS, như thế sẽ dễ hơn.

Thư mời không phải tờ giấy viết tay bình thường nha bạn. Cậu chồng mình phải nhờ luật sư làm và có đống dấu thì mới hợp lệ.

khanhkhoa
16-05-2015, 12:55
Thư mời không phải tờ giấy viết tay bình thường nha bạn. Cậu chồng mình phải nhờ luật sư làm và có đống dấu thì mới hợp lệ.

Luật sư đóng dấu của luật sư hay cơ quan nào đóng dấu bạn? Nếu luật sư đóng dấu thì chẳng các nào dịch vụ làm Visa "quất nguyên cái củ khoai lang" vào. Cười mà té ghế.

Thư mời không phải bình thường? Chứ nó khác thường ở chỗ nào vậy bạn?

Vyvo
16-05-2015, 13:04
Luật sư đóng dấu của luật sư hay cơ quan nào đóng dấu bạn? Nếu luật sư đóng dấu thì chẳng các nào dịch vụ làm Visa "quất nguyên cái củ khoai lang" vào. Cười mà té ghế.

Trước khi nói phải suy nghĩ, ở bên đó tất cả giấy tờ đều phải nhờ luật sư. Mà giấy mời phải gửi về Viêtnam chứ không gửi qua mail được. Lãnh sự quán nó không chấp nhận. Trừ trường hợp đặt biêt.
Luật sư làm giấy mời một bên nó ghi
At the Cỉty of Brampton, in province of Ontario gì gì dó xong Ký tến ở dưới ghi A commissioner. Mot bên giống như dấu máy bằng đại học nước ngoài vậy đó, chú không giống như con dấu của Vietnam

fresh_air
16-05-2015, 13:09

bạn khanhkhoa à, bạn Vyvo nói những gì xảy ra đối với trường hợp gia đình bạn ấy, nên mình nghĩ bạn không nên tỏ thái độ thiếu tôn trọng như vậy.
Như việc Vyvo nói luật sư đóng dấu thư mời, theo mình hiểu là notary public (luật sư công chứng), có vai trò rất quan trọng trong việc làm các loại giấy tờ, chứng từ ở nước ngoài. Họ là người đối chiếu thông tin (người viết thư đúng là công dân Canada, sinh sống ở bang abc) cũng như làm chứng tuyên thệ những gì viết trong thư là đúng sự thật. Cũng như tất cả chúng ta khi nộp đơn đều phải kí xác nhận tất cả thông tin đưa ra đều chính xác.

Vyvo
16-05-2015, 13:12
Chỉ có những người hiểu mới biết dươc. Đúng rồi đó bạn, mình có thấy Notary pubic trong thư mời đó.

thichdulichqua
16-05-2015, 13:12
Mình thấy bạn Khanhkhoa chia sẻ rất đúng, và bạn Vyyo chia sẻ gần như cố gắng chứng minh mình đúng nhưng lại không đúng. Hôm wa, mình thấy ở VFS có thư mời rớt gần như là tuyệt đối. Với lại, bắt đầu từ tháng 3 là chờ đợi trung bình từ 6 - 8 tuần. Mình đã chờ hơn 7 tuần mà vẫn chưa có kết quả. Bạn mình chờ đúng 5 tuần, có kết quả hôm wa nhưng bị rớt, nó trả lại 90% hs nộp vào và 1 cái pp cũng 1 lá thư màu trắng.
có thư mời rớt là 9 xác ờ những tháng này là đúng. bạn khanhkhoa nói đúng nên các bạn tham khảo. mình đang cố gắng chờ kết quả. 8 tuần rồi. hôm wa đi theo nhỏ bạn thấy mấy người ở đó nói là chờ càng lâu thì tỷ lệt đậu càng cao. hy vọng. họ sẽ cấp cho hết hạn hộ chiếu đó là thông tin 9 xác,.

khanhkhoa
16-05-2015, 13:18
Mình thấy bạn Khanhkhoa chia sẻ rất đúng, và bạn Vyyo chia sẻ gần như cố gắng chứng minh mình đúng nhưng lại không đúng. Hôm wa, mình thấy ở VFS có thư mời rớt gần như là tuyệt đối. Với lại, bắt đầu từ tháng 3 là chờ đợi trung bình từ 6 - 8 tuần. Mình đã chờ hơn 7 tuần mà vẫn chưa có kết quả. Bạn mình chờ đúng 5 tuần, có kết quả hôm wa nhưng bị rớt, nó trả lại 90% hs nộp vào và 1 cái pp cũng 1 lá thư màu trắng.
có thư mời rớt là 9 xác ờ những tháng này là đúng. bạn khanhkhoa nói đúng nên các bạn tham khảo. mình đang cố gắng chờ kết quả. 8 tuần rồi. hôm wa đi theo nhỏ bạn thấy mấy người ở đó nói là chờ càng lâu thì tỷ lệt đậu càng cao. hy vọng. họ sẽ cấp cho hết hạn hộ chiếu đó là thông tin 9 xác,.

Hhhee. Có những người cùng đến đó kiểm chứng hôm qua, mới thấy được điều đó. Còn ngồi nhà nghe nói thì cứ cho mình là đúng. Hi vọng, COs sẽ triệt cái thư mời vào thùng rác để có sự công bằng cho anh em chúng mình. Thanks bạn thichdulich đã cùng có mặt hôm qua kiểm chứng.

khanhkhoa
16-05-2015, 13:19
Cảm ơn bạn mới lập nick đưa thông tin nha. Mình cũng biết người này có nick khác trong diễn đàn, haha

Thôi, mình potay với bạn rồi. Bnạ giúp mình đưa cái ID xem? Đừng cố gắng nữa bạn ah

Vyvo
16-05-2015, 13:22
Thôi, mình potay với bạn rồi. Bnạ giúp mình đưa cái ID xem? Đừng cố gắng nữa bạn ah

Ủa mình nói ai thì người đó tự hiểu chứ cần chi bạn vo nói làm gì. Hay là nick của bạn?

khanhkhoa
16-05-2015, 13:24
Thôi, mình nói đến đây thôi. Tất cả như lời góp ý, các bạn chọn lọc. Mình dọn nhà qua Visa Mỹ. Chào các bạn. Ai có thắc mắc thì ib giúp mình. Thanks các bạn.

fresh_air
16-05-2015, 13:24
Mình nghĩ bạn Vyvo (và mình) chia sẻ chỉ để chứng minh là các trường hợp xin visa/ đậu/ rớt khá đa dạng, khó mà có thể nói những gì không nằm trong hồ sơ của mình.
Mình nộp đơn ngày 26/2 thì có được tính là đầu tháng 3 không mấy bạn? 10 ngày sau mình nhận được thư yêu cầu đi nộp biometric để họ finish processing, nhưng mình tới 26/3 mới đi được. 27/3 thì mình nhận được thư yêu cầu nộp hộ chiếu (và trên visa cũng ghi ngày cấp là 27/3 cho dù đến 20/4 mình mới đi nộp hộ chiếu ở VFS). Mình lên VFS 3 lần trong đó có 2 lần phải ngồi chờ lâu là 26/3 và 20/4 (ngày 20/4 còn phải ngồi ngoài chán chê vì quá đông) và mình không hỏi han ai nhưng nghe mọi người nói chuyện với nhau thì thấy rất nhiều người thăm thân đậu visa.

Vyvo
16-05-2015, 13:27
Thôi mình không tranh cãi làm gì nữa. Ai cũng có ly lẽ. Tuy nhiên những gì mình chia sẻ đều từ nhũng gì mình thấy, vậy thôi. Còn bạn Khanhkhoa đùng cố cho mình là đúng. Mình chẵng phán xét trường hợp nào đậu hay rớt. Chỉ thấy bạn nói thăm thân nhân rớt nhiêu thì mình mới nói những gì mình biết. vậy thôi

thichdulichqua
16-05-2015, 13:29
Ủa mình nói ai thì người đó tự hiểu chứ cần chi bạn vo nói làm gì. Hay là nick của bạn?

em không biết chị nói gì em chỉ xác nhận anh khanhkhoa nói dúng, nếu diển đàn này có những người cố chấp như chị chắc không hay. em vào day học hỏi kinh nghiem, chị chỉ giúp em nick nào của em nữa ? cảm ơn.

Vyvo
16-05-2015, 13:33
em không biết chị nói gì em chỉ xác nhận anh khanhkhoa nói dúng, nếu diển đàn này có những người cố chấp như chị chắc không hay. em vào day học hỏi kinh nghiem, chị chỉ giúp em nick nào của em nữa ? cảm ơn.

C nói chung chung vậy, bản thân e cũng biết e có nick nào. Từ nãy giờ c đâu có cố chấp gì, chi chỉ nói những gì chị thấy. Chứ sao e ko nói bạn khanhkhoa cố chấp luôn, vì bạn ấy cũng cho quan điểm bạn ấy là đúng mà. Mà e nói e xin visa đc 7 tuần rồi mà, sao lúc đó em không lập nick để học hỏi kinh nghiệm. Mà giờ lập nick đúng lúc thế nay. giờ e chỉ đợi kết quả chứ cần kinh nghiệm gì nữa đâu.

thichdulichqua
16-05-2015, 13:43
C nói chung chung vậy, bản thân e cũng biết e có nick nào. Từ nãy giờ c đâu có cố chấp gì, chi chỉ nói những gì chị thấy. Chứ sao e ko nói bạn khanhkhoa cố chấp luôn, vì bạn ấy cũng cho quan điểm bạn ấy là đúng mà. Mà e nói e xin visa đc 7 tuần rồi mà, sao lúc đó em không lập nick để học hỏi kinh nghiệm. Mà giờ lập nick đúng lúc thế nay. giờ e chỉ đợi kết quả chứ cần kinh nghiệm gì nữa đâu.

lúc nãy em có nói do hồi hợp chờ lâu wa, nên em mới tìm hiểu thì biết đuọc diẽn đàn này. dâu phải chờ kết quả là k dc lập nick dâu chị. thiển cận quá. ngoài canada còn có nhiều nước khác. phải tìm hiểu, em sợ mình fail nên tìm google cách khiếu nại thì vào dây. nhưng em thấy chỉ độc đoán quá nên nghe ng khác cho kinh nghiệm nhiều tí để học hỏi. chị cũng mới lập nick đó thôi. dúng k?

còn 1 dieu em thấy và kiểm chúng dc anh khanhkhoa nói dung' vì hom wa, em có mắt tại đó, thì em cho là dung'. còn trc do như thế nào em k biết. chị phải học cách lắng nghe hơn là cứ cãi chị à.

khanhkhoa
16-05-2015, 13:49
Bạn ơi, 1 người ngang cả làng cãi không lại, thôi dừng lại là vừa rồi, không thôi người ta nghĩ bạn là "gà nhà" của mình nữa. Đôi khi lòng tốt bị nghi ngờ là vậy. Cảm ơn bạn rất nhiều.

Và đừng khiến chúng ta trờ thành THẦY BÓI XEM VOI.

Vyvo
16-05-2015, 13:55
lúc nãy em có nói do hồi hợp chờ lâu wa, nên em mới tìm hiểu thì biết đuọc diẽn đàn này. dâu phải chờ kết quả là k dc lập nick dâu chị. thiển cận quá. ngoài canada còn có nhiều nước khác. phải tìm hiểu, em sợ mình fail nên tìm google cách khiếu nại thì vào dây. nhưng em thấy chỉ độc đoán quá nên nghe ng khác cho kinh nghiệm nhiều tí để học hỏi. chị cũng mới lập nick đó thôi. dúng k?

còn 1 dieu em thấy và kiểm chúng dc anh khanhkhoa nói dung' vì hom wa, em có mắt tại đó, thì em cho là dung'. còn trc do như thế nào em k biết. chị phải học cách lắng nghe hơn là cứ cãi chị à.
Em chờ lâu quá hồi hợp vô đây để thêm kinh nghiệm. Hồ sơ của em dã nộp rồi, coi như là xg. Chị mới lập nick mới đây cũng được gần 6 tháng rồi e.

thichdulichqua
16-05-2015, 13:58
Em chờ lâu quá hồi hợp vô đây để thêm kinh nghiệm. Hồ sơ của em dã nộp rồi, coi như là xg. Chị mới lập nick mới đây cũng được gần 6 tháng rồi e.

Bà chị thiếu thốn quá rồi mất tập trung của em oi. em chẳng nói là do em sợ rớt nen vo day tim hieu cách khiếu nại. 6 tháng dài bằng cầu chữ y chắc

khanhkhoa
16-05-2015, 14:00
"Hồ sơ của em dã nộp rồi, coi như là xg" câu này có đúng không ta?

Vậy bạn đã từng có Visa rồi, coi như xong, vô đây phán để làm gì? Thôi dừng lại đi mọi người, càng nói càng sai.

khanhkhoa
16-05-2015, 14:07
Hôm nay, cuối tuần vì mình muốn chia vui và chia sẻ với mọi người những kinh nghiệm cá nhân cũng như ở góc độ của 1 người mới có Visa để giúp mọi người tăng động lực và có thêm 1 xíu kinh nghiệm cho case của mình, nhưng không ngờ tác động ngược.

Haiza ... nói gì đây bây giờ, nếu trường hợp cứ xảy ra như thế này, thì mình xin không bao giờ chia sẻ nữa. Vì dường như có rất nhiều "phần tử" đang chờ sẵn phản pháo từng câu chữ, và không thích những chia sẻ.

Mình xin lỗi và rất mong mọi người không phiền lòng khi mình vô tình đã làm dậy sóng toppic này. Xin chân thành cảm ơn mọi người.

Vyvo
16-05-2015, 14:09
"Hồ sơ của em dã nộp rồi, coi như là xg" câu này có đúng không ta?

Vậy bạn đã từng có Visa rồi, coi như xong, vô đây phán để làm gì? Thôi dừng lại đi mọi người, càng nói càng sai.
Visa mình hết hạn rồi nên mình mới phải xin lại. Nãy giờ mình có noí ai có kinh nghiệm chỉ mình với gì đâu. mình chỉ thấy nhiều thông tin của bạn khác với thông tin minh thấy nên mình mới đưa ra y kiến. Nói giống như bạn Fresh_air, trường hợp xin visa khá đa dạng. Thôi em xin dừng.

Angievietnam
17-05-2015, 10:56
Angie nộp ho so online 20/3. Đóng tiền credit card xong rồi co email / msg trên CIC, là thông báo đi làm biometrics. 21 va 22 là thứ 7, CN nên 23/3 moi di dc. in cai thông bao cầm theo PP lên Pasteur làm biometrics. Đến 8/4 thì có email / msg trên CIC y/c đi nộp PP, và hôm sau thì có visa. Tổng thời gian chưa đến 3 tuần.
- ho so online chỉ nộp: forms; xác nhận số dư của NH (dựa theo sổ TK, mình gom vài sổ, có sổ mới mở tháng 3), xac nhận của công ty về mức lương, việc làm; photocopy PP cũ và mới tat ca cac trang; booking vé may bay (chua tra tien); hình
- ko có sổ đỏ, sổ hồng. Đó là tr.hop cua Angie, mình làm theo huong dan online. nói chung về chứng minh tai chính thì vô chừng lắm. Quay lại tiêu chí là làm sao chứng minh cho CIC mình sẽ quay lại VN
- angie cũng ko có thư mời, chỉ điền thông tin liên lạc của nguoi bạn bên canada. Tuy nhiên, angie nghĩ thư mời cũng như cac giay tờ khac, là tuy vào từng truong hop rieng cua moi nguoi, ko thể noi la co thu moi, hay ko co thu moi thì ảnh huong den viec xin dc visa hay ko. Viec có đc thư mời theo Angie là một lợi thế.
- visa canada tu 2014 da automatic cap multiple va den het thoi han PP

khanhkhoa
17-05-2015, 11:37
Angie nộp ho so online 20/3. Đóng tiền credit card xong rồi co email / msg trên CIC, là thông báo đi làm biometrics. 21 va 22 là thứ 7, CN nên 23/3 moi di dc. in cai thông bao cầm theo PP lên Pasteur làm biometrics. Đến 8/4 thì có email / msg trên CIC y/c đi nộp PP, và hôm sau thì có visa. Tổng thời gian chưa đến 3 tuần.
- ho so online chỉ nộp: forms; xác nhận số dư của NH (dựa theo sổ TK, mình gom vài sổ, có sổ mới mở tháng 3), xac nhận của công ty về mức lương, việc làm; photocopy PP cũ và mới tat ca cac trang; booking vé may bay (chua tra tien); hình
- ko có sổ đỏ, sổ hồng. Đó là tr.hop cua Angie, mình làm theo huong dan online. nói chung về chứng minh tai chính thì vô chừng lắm. Quay lại tiêu chí là làm sao chứng minh cho CIC mình sẽ quay lại VN
- angie cũng ko có thư mời, chỉ điền thông tin liên lạc của nguoi bạn bên canada. Tuy nhiên, angie nghĩ thư mời cũng như cac giay tờ khac, là tuy vào từng truong hop rieng cua moi nguoi, ko thể noi la co thu moi, hay ko co thu moi thì ảnh huong den viec xin dc visa hay ko. Viec có đc thư mời theo Angie là một lợi thế.
- visa canada tu 2014 da automatic cap multiple va den het thoi han PP

Bạn Angie đã nói, thật 9 xác: "visa canada tu 2014 da automatic cap multiple va den het thoi han PP" nên không việc người được cấp 6 tháng, hay 1 năm ở đây. Do đó, sẽ biết ai là người nói thật và ai là người "vẽ chuyện"

Còn về phần nộp online thì nhanh hơn thì cũng có thể, vì như bác gì đó đã đưa ra suy nghĩ rằng: nộp trực tiếp phải số hóa các dữ liệu nên không thể là 3 tuần được. Với lại, kể từ đầu tháng 3 đến nay, do mùa hè, lượng khạch du lịch, du học và thăm thân rất động nên hs không thể nhanh hơn.

Angievietnam
17-05-2015, 13:17
Theo website cic- help center
Starting on February 6, 2014 (00:01 EST), all visa applicants will automatically be considered for a multiple entry visa. The visa officer reviewing your application may be able to give you this type of visa even if you applied for a single entry visa

fresh_air
17-05-2015, 13:21
mình cũng đọc trên các web của Canada là nhân viên lãnh sự được khuyến khích cấp visa có thời hạn hiệu lực cao nhất (maximum validity) chứ không có chỗ nào nói là tất cả visa đều được như vậy đâu bạn angie và khanhkhoa ạ.

Angievietnam
17-05-2015, 13:35
@fresh_air, thanks. Mình chỉ copy thong tin CIC vao đe moi nguoi doc thoi. Mình cũng hieu la viec cap visa- thoi han the nao tuy thuuoc vao CIC, va CIC cũng noi rõ la visa la "privilege", ko phai la "right". Quan diem cua mình tu trc den gio vẫn là tuy thuoc vao từng truong hop cụ thể cua bản thân mà apply visa, ko co mẫu số chung, ket qua visa dc hay ko thi ko có công thức cho tất cả mọi nguoi

-----
A multiple entry visa allows visitors to come and go from Canada for six months at a time, without having to reapply each time. It can be valid for up to 10 years, or one month before your passport expires, whichever is earlier. You must arrive in Canada on or before the expiry date on your visa.
------
Starting on February 6, 2014 (00:01 EST), all visa applicants will automatically be considered for a multiple entry visa. The visa officer reviewing your application may be able to give you this type of visa even if you applied for a single entry visa.

Vyvo
17-05-2015, 13:44
@fresh_air, thanks. Mình chỉ copy thong tin CIC vao đe moi nguoi doc thoi. Mình cũng hieu la viec cap visa- thoi han the nao tuy thuuoc vao CIC, va CIC cũng noi rõ la visa la "privilege", ko phai la "right". Quan diem cua mình tu trc den gio vẫn là tuy thuoc vao từng truong hop cụ thể cua bản thân mà apply visa, ko co mẫu số chung, ket qua visa dc hay ko thi ko có công thức cho tất cả mọi nguoi

-----
A multiple entry visa allows visitors to come and go from Canada for six months at a time, without having to reapply each time. It can be valid for up to 10 years, or one month before your passport expires, whichever is earlier. You must arrive in Canada on or before the expiry date on your visa.
------
Starting on February 6, 2014 (00:01 EST), all visa applicants will automatically be considered for a multiple entry visa. The visa officer reviewing your application may be able to give you this type of visa even if you applied for a single entry visa.
Vậy thì bạn cũng không thể khẳng định là tất cả đều automatic hết hạn hộ chiếu. mắc công lại có người đục nước béo cò. Mình Chỉ dc 6 tháng. Chẳng dám khoe lên đây. Mà có trường hợp bất hảo nên buộc phải 'khoe'

Vyvo
17-05-2015, 13:51
Bạn Angie đã nói, thật 9 xác: "visa canada tu 2014 da automatic cap multiple va den het thoi han PP" nên không việc người được cấp 6 tháng, hay 1 năm ở đây. Do đó, sẽ biết ai là người nói thật và ai là người "vẽ chuyện"

Còn về phần nộp online thì nhanh hơn thì cũng có thể, vì như bác gì đó đã đưa ra suy nghĩ rằng: nộp trực tiếp phải số hóa các dữ liệu nên không thể là 3 tuần được. Với lại, kể từ đầu tháng 3 đến nay, do mùa hè, lượng khạch du lịch, du học và thăm thân rất động nên hs không thể nhanh hơn.

Ah, Những gì bạn Angie nói đều khác của bạn sao bạn không nói gì đi. Chỉ có mỗi cái automatic hết hạn pp giống y bạn mà cũng sai nốt rồi, haha. Nên việc cho bao nhiêu tuy thuộc vào Lãnh sự quán, đước nhiều thì càng tốt thôi.

Angievietnam
17-05-2015, 13:56
@vyvo- passport cua ban, luc co visa 6 thang nay la expired khi nao...? Ban be minh cung di canada nhieu, co nguoi di du lich, co nguoi di tham than nhan, tu nam ngoai (2014) thay deu dc cap visa den het thoi han passport. Hoac cung co the visa cua ban apply luc dg chuyen doi (Feb2014) nen chua ap dung multiple visa chang. Day la suy luan cua minh thoi

anyway, thanks ban da chia se

Vyvo
17-05-2015, 13:59
@vyvo- passport cua ban, luc co visa 6 thang nay la expired khi nao...? Ban be minh cung di canada nhieu, co nguoi di du lich, co nguoi di tham than nhan, tu nam ngoai (2014) thay deu dc cap visa den het thoi han passport. Hoac cung co the visa cua ban apply luc dg chuyen doi (Feb2014) nen chua ap dung multiple visa chang. Day la suy luan cua minh thoi

anyway, thanks ban da chia se
Mình nộp trong tháng 3 năm 2014 hết hạn tháng 9-2014 bạn ah.

babo
17-05-2015, 14:00
Xin chào cả nhà visa CANADA,

Hôm nay, vẫn còn trong tâm trạng lân lân, mình cũng có một vài nhắn gởi với cả nhà mình để có thêm thông tin 9 xác hơn để chúng ta tự đánh giá cho trường hợp của chính mình.

- Thật sự VISA CAN nó rất khó, khó nhất trong "thế giới Visa". Mình có một chia sẻ nhỏ như thế này, nếu các bạn có ý định xin Visa CAN, thì các bạn nên lướt qua hết tất cả các chia sẻ trên Phượt từ Visa ÚC, Châu Âu và Mỹ. Vì thật sự, Visa CAN là sự tổng hợp của những Visa các nước phát triển.

- Đi tự túc sẽ dễ đậu hơn (theo kinh nghiệm của mình). Bởi CAN nó không giống ÚC ở chỗ này và gần giống như Mỹ ở điểm này, với cái là thư mời thì có rất nhiều người đã phải RỚT và nó cũng có khi là chướng ngại vật cho bạn. Vì theo quan sát của mình trên tất cả diễn đàn Visa CAN, nếu bạn không chứng mình được SỞ THÍCH ĐI DU LỊCH ( bằng việc đi nhiều nước ĐNÁ và 1 hoặc 2 nước phát triển) thì khó lòng ông CAN gật đầu cấp cho bạn.

- Tài chính: Ngoài sổ tiết kiệm gởi trên 6 tháng và số tiền gởi phải nhiều 1 tí (vì visa du học, họ ngầm yêu cầu trên 800 triệu) thì cái chứng minh nguồn tiền là quan trọng nhất. EX: Bạn mở cty, thì phải sao kê tất cả các giao dịch chuyển khoản ra vô các năm....và đặc biệt là hóa đơn thuế.

- Nhà đất, SỔ ĐỎ thì ai cũng biết rồi.

- Độc thân, trẻ tuổi cũng đừng ngại.

* Điều quan trọng, khi bạn nộp hs cho VFS, đừng cố gắng thuyết phục người nhận hồ sơ khi họ bảo là hồ sơ chưa đủ hoặc quay về bổ sung thêm. Vì khi họ không nhận đồng nghĩa với việc bạn nên nghiên cứu lại hs của mình và cần thời gian để hoàn chỉnh nó và quay lại nộp.

- Thời gian xét duyệt của CAN càng lâu, thì tỷ lệ pass của bạn càng cao.

- Nếu đồng ý cấp, họ sẽ giữ lại tất cả các giấy tờ bạn nộp và chỉ trả lại cái hộ chiếu có dán VISA

-> Và nếu không tự tin về hồ sơ của mình, hoặc có nhiều điều bạn cần giải thích thì nên viết 1 lá thư giải trình gởi kèm.

- Điều đặc biệt ở visa CAN, họ sẽ cấp cho tất cả mọi người thời hạn rất lâu. Hết thời hạn hộ chiếu.

Visa Canada mà khó gì trời, hồ sơ cứng xíu là đi thôi, còn Mỹ thì hên xui, hồ sơ cứng chưa chắc đã đi được. Mình thấy người đậu Ca nhưng vẫn rớt Mỹ nhưng trường hợp ngược lại thì chưa thấy.
-Canada nó khác Mỹ là nếu có thư mời thì cơ hội đậu sẽ dễ dàng hơn, nếu không thì mấy công ty làm dịch vụ chẳng mở thêm dịch vụ cấp thư mời giùm làm gì.
-Cái sổ tiết kiệm nó không thèm nhìn đâu, giờ dịch vụ làm sổ và mượn tiền người thân thiếu gì, Canada nó thừa biết, 2 năm trước mình chỉ chứng số dư thẻ ATM chứ ko rảnh ra cắm tiền vô ngân hàng chứng minh cho nó, Canada nó biết dân kinh doanh chẳng gửi bank làm gì, nếu bạn đứng tên 1 chiếc xe hơi thì nó còn chắc chắn hơn có 3-4 tỷ trong bankl.
-Độc thân trẻ tuổi thì xác xuất đậu thấp hơn người lớn tuổi thì ai cũng biết, nhưng nếu hồ sơ cứng thì con nít 4-5 tuổi nó đi ầm ầm.
-Hồ sơ bạn mà ko đẩy đủ thì nhân viên tiếp nhận nó "đuổi" về chứ ở đó mà thuyết phục.
-Thời gian xét duyệt càng lâu thì tỷ lệ đậu càng thấp, có những hsơ nó nghi ngờ bắt buộc giữ lại để điều tra, ví dụ kiểm tra thuế doanh nghiệp, xem sổ đỏ có đúng ko...
-Nếu đồng ý cấp, trường hợp của mình và gia đình thì Ca trả lại toàn bộ giấy tờ ngoại trừ mấy tờ điền form.
-Ca thường cấp visa dài hạn nhưng cũng có trường hợp chỉ vài tháng.

Bạn khanhkhoa này không thể dựa vào trường hợp của mình bạn mà phát biểu chủ quan được.

Angievietnam
17-05-2015, 14:01
@vyvo- ý mình là thời hạn passport cua ban, luc apply visa nam ngoai

khanhkhoa
17-05-2015, 14:07
Visa Canada mà khó gì trời, hồ sơ cứng xíu là đi thôi, còn Mỹ thì hên xui, hồ sơ cứng chưa chắc đã đi được. Mình thấy người đậu Ca nhưng vẫn rớt Mỹ nhưng trường hợp ngược lại thì chưa thấy.
-Canada nó khác Mỹ là nếu có thư mời thì cơ hội đậu sẽ dễ dàng hơn, nếu không thì mấy công ty làm dịch vụ chẳng mở thêm dịch vụ cấp thư mời giùm làm gì.
-Cái sổ tiết kiệm nó không thèm nhìn đâu, giờ dịch vụ làm sổ và mượn tiền người thân thiếu gì, Canada nó thừa biết, 2 năm trước mình chỉ chứng số dư thẻ ATM chứ ko rảnh ra cắm tiền vô ngân hàng chứng minh cho nó, Canada nó biết dân kinh doanh chẳng gửi bank làm gì, nếu bạn đứng tên 1 chiếc xe hơi thì nó còn chắc chắn hơn có 3-4 tỷ trong bankl.
-Độc thân trẻ tuổi thì xác xuất đậu thấp hơn người lớn tuổi thì ai cũng biết, nhưng nếu hồ sơ cứng thì con nít 4-5 tuổi nó đi ầm ầm.
-Hồ sơ bạn mà ko đẩy đủ thì nhân viên tiếp nhận nó "đuổi" về chứ ở đó mà thuyết phục.
-Thời gian xét duyệt càng lâu thì tỷ lệ đậu càng thấp, có những hsơ nó nghi ngờ bắt buộc giữ lại để điều tra, ví dụ kiểm tra thuế doanh nghiệp, xem sổ đỏ có đúng ko...
-Nếu đồng ý cấp, trường hợp của mình và gia đình thì Ca trả lại toàn bộ giấy tờ ngoại trừ mấy tờ điền form.
-Ca thường cấp visa dài hạn nhưng cũng có trường hợp chỉ vài tháng.

Bạn khanhkhoa này không thể dựa vào trường hợp của mình bạn mà phát biểu chủ quan được.

Đậu thì không khó. Coi RỚT 1 phát xem đi khó không?

Vyvo
17-05-2015, 14:07
@vyvo- ý mình là thời hạn passport cua ban, luc apply visa nam ngoai

Thì mình có nói ở trên đó, mình nộp trong tháng 3. Chứ không có trong tháng 2. Tại ông ngoại chồng mình mất tháng 3 nên làm khấn mất 5 ngày chứ không phải 10 ngày.

khanhkhoa
17-05-2015, 14:09

Nhân viên nào đuổi về bạn? Nói chuyện văn minh tí nhé.

babo
17-05-2015, 14:10

Chi phí luật sư đóng dấu là 50usd, vậy đóng dấu để làm gì? để xác minh người viết thư là đúng người thực, việc thực. nó phải khác cái thư mời bình thường chứ, nếu không lên mạng ăn cắp information của bất kỷ công dân Ca (số PP, DOB...) rồi ngồi viết cái thư mời, đâu dễ ăn vậy đâu.

khanhkhoa
17-05-2015, 14:14
Chi phí luật sư đóng dấu là 50usd, vậy đóng dấu để làm gì? để xác minh người viết thư là đúng người thực, việc thực. nó phải khác cái thư mời bình thường chứ, nếu không lên mạng ăn cắp information của bất kỷ công dân Ca (số PP, DOB...) rồi ngồi viết cái thư mời, đâu dễ ăn vậy đâu.

Thư mời hay không thư mời, 50 usd, hay 1000 USD cũng không là gì. Quan trọng là LSQ nhìn thấy khả năng của chúng ta có quay về lại hay không mới là quan trọng. Điều đó chứng minh rằng, nhiều người không có thư mời vẫn đậu nốt. Hiểu chưa?

babo
17-05-2015, 14:16

Khó là khó với ai, với người hsơ mạnh thì dễ, còn hồ sơ yếu thì khó là đúng rồi.
Nhưng khi xin visa Mỹ thì hồ sơ mạnh vẫn rớt rất nhiều, nên Visa Mỹ thuộc loại khó nhất, không ai chắc chắn đậu visa Mỹ, còn ai có căn nhà, cái doanh nghiệp, sỡ hữu chiếc BMW thì nộp Ca nó cấp ngay. Mình đi nhiều nước rồi nên có thể nhận xét như thế này, Visa Úc và Ca thì như nhau, Châu Âu thì dễ hơn xíu, Châu Á thì khó nhất hiện giờ là Hongkong, còn Nhật & Hàn nộp cho vui !!!

khanhkhoa
17-05-2015, 14:18
Vyvo Như tui đã nói, Visa can trong thời gian này cấp hết hạn của PP. Nhưng có vài phần tử cực đoan họ nói là họ đậu visa nhưng chỉ được cấp từ 6 tháng đến 1 năm cũng trong thời điểm này. Nên tôi mới nói.

Còn thời điểm khác tui không quan tâm. EX: Tháng 3 năm ngoái chẳng hạn.

babo
17-05-2015, 14:20
Thư mời hay không thư mời, 50 usd, hay 1000 USD cũng không là gì. Quan trọng là LSQ nhìn thấy khả năng của chúng ta có quay về lại hay không mới là quan trọng. Điều đó chứng minh rằng, nhiều người không có thư mời vẫn đậu nốt. Hiểu chưa?

Với nhiều người ở VN, ở quê, nhà nghèo, độc thân thì bạn chứng mình sẽ quay về bằng cách nào? bằng niềm tin đó, hiểu chưa? : ), do đó cái thư mời rất quan trọng, nó sẽ take care cho bạn vấn đề ăn ở...cái thư mời này cũng là 1 lời hứa đảm bảo người được mời sẽ quay về VN khi kết thúc chuyến đi, khi người được mời qua Canada nó sẽ kích thích tiêu dùng trong gia đình người mời nhiều hơn, đó cũng là 1 phần nhỏ trong chính sách phát triển kinh tế của Ca.

khanhkhoa
17-05-2015, 14:21
Khó là khó với ai, với người hsơ mạnh thì dễ, còn hồ sơ yếu thì khó là đúng rồi.
Nhưng khi xin visa Mỹ thì hồ sơ mạnh vẫn rớt rất nhiều, nên Visa Mỹ thuộc loại khó nhất, không ai chắc chắn đậu visa Mỹ, còn ai có căn nhà, cái doanh nghiệp, sỡ hữu chiếc BMW thì nộp Ca nó cấp ngay. Mình đi nhiều nước rồi nên có thể nhận xét như thế này, Visa Úc và Ca thì như nhau, Châu Âu thì dễ hơn xíu, Châu Á thì khó nhất hiện giờ là Hongkong, còn Nhật & Hàn nộp cho vui !!!

Hồ sơ thế nào bạn mới đánh giá là mạnh và thế nào là yếu. Đừng ở đây làm Thầy Bói Xem Voi nhé.

khanhkhoa
17-05-2015, 14:23
Với nhiều người ở VN, ở quê, nhà nghèo, độc thân thì bạn chứng mình sẽ quay về bằng cách nào? bằng niềm tin đó, hiểu chưa? : ), do đó cái thư mời rất quan trọng, nó sẽ take care cho bạn vấn đề ăn ở...cái thư mời này cũng là 1 lời hứa đảm bảo người được mời sẽ quay về VN khi kết thúc chuyến đi, khi người được mời qua Canada nó sẽ kích thích tiêu dùng trong gia đình người mời nhiều hơn, đó cũng là 1 phần nhỏ trong chính sách phát triển kinh tế của Ca.

Thư mời, tài chính thấp, vẫn rớt nhé. Không có thư mời tài chính tốt vẫn đậu.

VẬY THƯ MỜI QUAN TRỌNG KHÔNG?

Vyvo
17-05-2015, 14:28
Vyvo Như tui đã nói, Visa can trong thời gian này cấp hết hạn của PP. Nhưng có vài phần tử cực đoan họ nói là họ đậu visa nhưng chỉ được cấp từ 6 tháng đến 1 năm cũng trong thời điểm này. Nên tôi mới nói.

Còn thời điểm khác tui không quan tâm. EX: Tháng 3 năm ngoái chẳng hạn.

Mình nghĩ họ pass họ nói được 6 tháng đến 1 năm cũng có thể sao bạn biết họ nói dối. Nếu họ nói dối thật họ đã nói hạn visa của họ đến hết hạn hộ chiếu rồi. Mình không phải lãnh sự quán nên không biết được, người ta muốn cho bao nhiêu là việc của nhân viên lãnh sự.

babo
17-05-2015, 14:30
Hồ sơ thế nào bạn mới đánh giá là mạnh và thế nào là yếu. Đừng ở đây làm Thầy Bói Xem Voi nhé.

Vậy thầy sẽ bói cho voi xem nhé :

Khi nộp hồ sơ Ca, nhận viên nó sẽ sắp xếp hồ sơ theo trình tự sau đây:
1. Tình trạng , hồ sơ cá nhân ( hộ khẩu, đăng ký kết hôn, khai sinh con cái...)
2. Công việc ( hợp đồng lao động, ĐKKD..)
3. Tài sản ( sổ đỏ, cavet xe hơi...)
Cho nên 1 người đã kết hôn, có con cái, có công việc ổn định...thì hồ sơ vẫn mạnh hơn 1 người tuy có 5 tỷ trong bank, nhưng độc thân, thất nghiệp (ở không hoặc không chứng minh được công việc) .

khanhkhoa
17-05-2015, 14:31
Mình nghĩ họ pass họ nói được 6 tháng đến 1 năm cũng có thể sao bạn biết họ nói dối. Nếu họ nói dối thật họ đã nói hạn visa của họ đến hết hạn hộ chiếu rồi. Mình không phải lãnh sự quán nên không biết được người ta muốn cho bao nhiêu là việc của nhân viên lãnh sự.

Mình nói là trong thời điểm này nhé. Còn trước đó thì là quá khứ, dĩ vãng nên gạt nó qua 1 bên. Vì nó đã là cũ rích rồi a.

Vyvo
17-05-2015, 14:34
Thư mời, tài chính thấp, vẫn rớt nhé. Không có thư mời tài chính tốt vẫn đậu.

VẬY THƯ MỜI QUAN TRỌNG KHÔNG?
Ai nói như vậy? Dẫn chứng thử bạn. Nêua trong thư mời người viết có đề cập đến việc cover toàn bộ chi phí. Thì người nộp đơn nhiều khi khỏi cần nộp giấy tờ liên quan đến tài chính vẫn pass như thường nha bạn.

khanhkhoa
17-05-2015, 14:36
Vậy thầy sẽ bói cho voi xem nhé :

Khi nộp hồ sơ Ca, nhận viên nó sẽ sắp xếp hồ sơ theo trình tự sau đây:
1. Tình trạng , hồ sơ cá nhân ( hộ khẩu, đăng ký kết hôn, khai sinh con cái...)
2. Công việc ( hợp đồng lao động, ĐKKD..)
3. Tài sản ( sổ đỏ, cavet xe hơi...)
Cho nên 1 người đã kết hôn, có con cái, có công việc ổn định...thì hồ sơ vẫn mạnh hơn 1 người tuy có 5 tỷ trong bank, nhưng độc thân, thất nghiệp (ở không hoặc không chứng minh được công việc) .

Một con voi già xem lại nhé:

- Nếu nói là độc thân mà rớt thì coi lại bạn nhé. Mình và mọi người độc thân vẫn đậu.

- Bạn có lú không? Khi nói 1 người thất nghiệp nộp đơn xin Visa Can? Họ không dại như bạn nhé.

- Và nếu có, thì người ở dưới quê, k chứng mình được nghề nghiệp, bám vào cái thư mời thì họ có đậu k? Mâu thuẫn trong câu nói của bạn?

khanhkhoa
17-05-2015, 14:38
Ai nói như vậy? Dẫn chứng thử bạn. Nêua trong thư mời người viết có đề cập đến việc cover toàn bộ chi phí. Thì người nộp đơn nhiều khi khỏi cần nộp giấy tờ liên quan đến tài chính vẫn pass như thường nha bạn.

Vậy bạn cho dẫn chứng cụ thể người ko có tài chính, và pass visa nhờ thư mời xem? Đừng nói bạn nhé?

Vyvo
17-05-2015, 14:39

Cũ rích hay khô g mình khô g biết. Nhưng bạn có trích dẫn chứng như thế, khi mình đưa hình visa cử m thì bạn lại nói ý là thời điểm hiện tại. Mình thấy bạn nói lúc này lúc khác chẵng hiểu nổi luôn.

khanhkhoa
17-05-2015, 14:41
Vậy thì xem lại đi , đừng có hồ đồ. Trước giờ tôi nói chuyện với ai, rồi không biết gì nhảy vào. Trước khi nhảy vào, làm ơn đọc lại hết rồi nói. Tôi luôn nói trong thời điểm hiện nay, để chia sẻ với những người có ý định xin visa trong thời gian này

Vyvo
17-05-2015, 14:41
Vậy bạn cho dẫn chứng cụ thể người ko có tài chính, và pass visa nhờ thư mời xem? Đừng nói bạn nhé?
Thì mình nè chứ muốn ai nữa. Còn bà mợ chồng nữa mới xin visa tháng 3 được 3 tuần tiếc là bả đi Ca chơi rồi. Và nhiều người khác nữa. Bạn trở về mấy trang trc đi có người bên kia viết thư mời nói cover toàn bộ chi phí, và người viết thư mời cũng có tài chính vẫn đậu như thường nha bạn

thichdulichqua
17-05-2015, 14:44
1 cuộc tranh luận nay~ lũa, ông a bà chị cùng bảo vệ quan điểm. tuy nhiên, mình thấy 2 chị kia nói lúc nào cũng mâu thuan. khong dau ra dâu. mau thuan 9 trong lo nói của mình. nen moi ng có tin nõi k?

Vyvo
17-05-2015, 14:46
1 cuộc tranh luận nay~ lũa, ông a bà chị cùng bảo vệ quan điểm. tuy nhiên, mình thấy 2 chị kia nói lúc nào cũng mâu thuan. khong dau ra dâu. mau thuan 9 trong lo nói của mình. nen moi ng có tin nõi k?
Mâu thuẫn gì cưng, cưng nói chị nghe thử người có cùng nick trên diễn đàn, haha.

babo
17-05-2015, 14:48
Một con voi già xem lại nhé:

- Nếu nói là độc thân mà rớt thì coi lại bạn nhé. Mình và mọi người độc thân vẫn đậu.

- Bạn có lú không? Khi nói 1 người thất nghiệp nộp đơn xin Visa Can? Họ không dại như bạn nhé.

- Và nếu có, thì người ở dưới quê, k chứng mình được nghề nghiệp, bám vào cái thư mời thì họ có đậu k? Mâu thuẫn trong câu nói của bạn?

Bạn này hồi xưa đi học chắc hay bị cô giáo phạt vì tội thiếu hiểu biết mà thích phát biểu nè hihi
Bạn nói làm sao để biết được hồ sơ mạnh yếu? thì mình đưa ra dẫn chứng cách sắp sếp hồ sơ mà Ca nó đánh giá 1 bộ hồ sơ mạnh hay yếu, mình nói 1 người có gia đình, con cái, công việc hsơ vẫn mạnh hơn 1 người thất nghiệp, độc thân, nhiều tiền. điều đó không có nghĩa là hồ sơ của người độc thân yếu, bạn hiểu không? bạn thi tốt nghiệp được 30 điểm vừa đủ điểm đậu, mình thi được 55đ, cả 2 đều đậu nhưng mình học giỏi hơn bạn, bạn hiểu ko ?
Bạn nên động não xíu trước khi post bài đi chứ cãi ngang hoặc đặt những câu hỏi ngu ngơ rất là waste time !!!

khanhkhoa
17-05-2015, 14:50
Bà chụy mâu thuẫn quá khi lấy trường hợp bàn thân ra mà nói, trong khi người khác lấy bản thân ra nói thì không cho.Bà chụy có chắc là ai có thư mời, không có tài chính cũng đậu hết không hay chỉ là số ít. Bà chụy làm vậy, nhiều người hiều lầm đem cái thư mời đi xin visa rồi rớt, tội nghiệp người ta, tốn tiền tốn công sức

Vyvo
17-05-2015, 14:51
Bà chụy mâu thuẫn quá khi lấy trường hợp bàn thân ra mà nói, trong khi người khác lấy bản thân ra nói thì không cho.Bà chụy có chắc là ai có thư mời, không có tài chính cũng đậu hết không hay chỉ là số ít. Bà chụy làm vậy, nhiều người hiều lầm đem cái thư mời đi xin visa rồi rớt, tội nghiệp người ta, tốn tiền tốn công sức
tự nhận luôn hả, haha. Mình nó có sai. Mà đọc thì đọc cho kỹ. Trong thư mời nếu có ghi cover luôn tất cả chi phi. Thì có thể khỏi chứng minh nhiều. Bạn hiều không?

khanhkhoa
17-05-2015, 14:53
Bạn này hồi xưa đi học chắc hay bị cô giáo phạt vì tội thiếu hiểu biết mà thích phát biểu nè hihi
Bạn nói làm sao để biết được hồ sơ mạnh yếu? thì mình đưa ra dẫn chứng cách sắp sếp hồ sơ mà Ca nó đánh giá 1 bộ hồ sơ mạnh hay yếu, mình nói 1 người có gia đình, con cái, công việc hsơ vẫn mạnh hơn 1 người thất nghiệp, độc thân, nhiều tiền. điều đó không có nghĩa là hồ sơ của người độc thân yếu, bạn hiểu không? bạn thi tốt nghiệp được 30 điểm vừa đủ điểm đậu, mình thi được 55đ, cả 2 đều đậu nhưng mình học giỏi hơn bạn, bạn hiểu ko ?
Bạn nên động não xíu trước khi post bài đi chứ cãi ngang hoặc đặt những câu hỏi ngu ngơ rất là waste time !!!

Mình bị cô giáo phạt thì bạn chắc bị nhà trường đuổi học lớp cấp 1. Mình chỉ chia sẻ trên diễn đàn nhằm giúp mọi người có được visa. Ở đâu vô nổi máu Gato vậy?

Vyvo
17-05-2015, 14:56
Mình bị cô giáo phạt thì bạn chắc bị nhà trường đuổi học lớp cấp 1. Mình chỉ chia sẻ trên diễn đàn nhằm giúp mọi người có được visa. Ở đâu vô nổi máu Gato vậy?

ý của bạn đó nói là cả 2 đều đậu nhưng đậu như thế nào đó bạn. Mình đây không thông minh cho lắm mà cũng hiểu, haha

khanhkhoa
17-05-2015, 14:57
tự nhận luôn hả, haha. Mình nó có sai.
Nhận gì bạn? CAN nó thật sáng suốt khi cấp cho mọi người đều thời hạn nhiều, còn riêng bạn chỉ lèo tèo vài tháng (nếu đó là sự thât). Vậy mà lúc nào cũng tỏ ra nguy hiểm.

Vyvo
17-05-2015, 14:59
Nhận gì bạn? CAN nó thật sáng suốt khi cấp cho mọi người đều thời hạn nhiều, còn riêng bạn chỉ lèo tèo vài tháng (nếu đó là sự thât). Vậy mà lúc nào cũng tỏ ra nguy hiểm.

Bạn xem lại mấy trang trc mình có up visa Ca của mình. Thì mình mới nói được 6 tháng lên đây khoe chi cho nhục. Ma vì bạn mình mới khoe đó. Tuy nhiên, chồng mình vẫn được hết hạn pp, mà tài chính không nhiều. Cùng nộp hồ sơ chung với mình.

fresh_air
17-05-2015, 15:01
hihi tự dưng topic này qua 1 cuối tuần mà xôm tụ gớm,
để mình kết luận lại cho các bạn nhé:
độc thân vẫn có thể đậu
không thư mời vẫn có thể đậu
hộ chiếu trắng vẫn có thể đậu
kinh tế yếu vẫn có thể đậu
ở quê vẫn có thể đậu

đó là vì họ xét theo cả bộ hồ sơ (cái này tất cả mọi người đều đồng ý). hồ sơ có thể có 1 hay nhiều điểm yếu, nhưng nếu những tình tiết còn lại đủ mạnh thì được visa. còn tình tiết cụ thể thế nào, mỗi hồ sơ sẽ một khác nhau, các bạn làm sao luận hết được các trường hợp.

về thời hạn visa, chúng ta có thể biết rất nhiều trường hợp được đến hết hạn hộ chiếu, nhưng chắc chắn không thể biết tất cả các trường hợp được visa. vậy trừ khi các bạn có thông tin chính thức (trên web ko có nhé, trước đây mình đã nghiên cứu rất kĩ) thì mong các bạn tránh khẳng định 100%, đơn giản là vì các bạn không thể. Và mình chắc chắn luôn bạn hỏi nhân viên VFS họ cũng chỉ có thể nói theo web mà thôi.

usranger
18-05-2015, 09:35
Bạn knanhkhoa chỉ có ý tốt muốn chia sẽ với mọi người thôi mà. Tổng hợp ý kiến gần đây của các bạn, mình thấy visa Can cũng cảm tính chẳng khác gì Mỹ, kết quả cấp visa phụ thuộc vào người xét hồ sơ (với Mỹ là người phỏng vấn) của bạn ngày hôm đó nta có vui hay ko. Năm 2011 hs mình cũng khá good (chỉ mỗi cái độc thân) mà vẫn trượt.

septemberzi
18-05-2015, 10:46
Mới off weekend không on diễn đàn mà top này lên đến hơn 10 trang toàn cãi nhau... Thôi em xin..
Trường hợp em vậy nà đang tính năm sau về ca...

Em đi du học canada từ năm 2004-2009 về vn đến giờ. Đang làm cty Nhật cho dự án Metro Bến Thành. Hợp đồng em đến Tháng 3/2016. Em tính hết hợp đồng sẽ off 2 tháng (Tháng 4-5 hoặc 5-6) để đi du lịch ca-us trước khi làm tiếp dự án. Em có visa Mỹ và du lịch nhiều nước châu á. Độc thân, không sở hữu tài sản gì hết vì của gia đình thôi. Có người thân ở Canada trước đây là người giám hộ em bên đó (LSQ canada rất hay lật hồ sơ cũ).

Giờ phân vân khi nào nên apply, có nên làm nói dì làm thư mời không? Đang tính 2 mẹ con cùng đi không biết xin cùng lúc được không? Mẹ cũng đã đi ca 2 lần rồi.

usranger
18-05-2015, 14:10
Mới off weekend không on diễn đàn mà top này lên đến hơn 10 trang toàn cãi nhau... Thôi em xin..

Em đi du học canada từ năm 2004-2009 về vn đến giờ. Đang làm cty Nhật cho dự án Metro Bến Thành. Hợp đồng em đến Tháng 3/2016. Em tính hết hợp đồng sẽ off 2 tháng (Tháng 4-5 hoặc 5-6) để đi du lịch ca-us trước khi làm tiếp dự án. Em có visa Mỹ và du lịch nhiều nước châu á. Độc thân, không sở hữu tài sản gì hết vì của gia đình thôi. Có người thân ở Canada trước đây là người giám hộ em bên đó (LSQ canada rất hay lật hồ sơ cũ).

Giờ phân vân khi nào nên apply, có nên làm nói dì làm thư mời không? Đang tính 2 mẹ con cùng đi không biết xin cùng lúc được không? Mẹ cũng đã đi ca 2 lần rồi.

Trường hợp của bạn với mẹ bạn thì quá dễ. Ai cũng đi Can rồi.

Vyvo
18-05-2015, 14:53

Theo như những gì mình biết thì mình thấy thư mời cũng là một lợi thế nhưng người viết thư mời phải là một công dân tốt vd: có vịêc làm, hoàn thành nghĩa vụ đóng thuế v.v
Như cậu mình khi viết thư mời gưi về còn có chứng minh tài chinh như income, asset.
Dưới 19t thì làm chung với ba mẹ rồi không nói. Nếu trên 19t mà vẫn phụ thuộc gia đình ko chứng minh tài chính việc làm vì bị liên quan đến thể chất, tinh thần (mental condition) có thể làm chung hồ sơ với ba mẹ, còn không thì ngược lại. Người có vợ hoặc chồng phải làm hồ sơ riêng không làm chung với ba mẹ được.

Vyvo
19-05-2015, 17:21
Vài bữa trước mình có mượn hộ chiếu có công việc thì hôm nay mình nhận đước tin nhắn lên lấy hồ sơ là một lá thư (hú tim tưởng nó trả lại hết hồ sơ) đoạn như vậy thì không biết có đậu không. Mình làm hết 6 tuần. Mai mình lên nộp lại hộ chiếu xem sao
Passport requirements
• Please provide your passport or travel document, with a copy of this letter.
• There must be at least one blank page in your passport.
• Your passport must be valid for the duration of your expected length of stay in Canada.
• Please note that we cannot issue a visa beyond the expiry date on the passport..

Sói Cô đơn
19-05-2015, 17:38
Có nghĩa là họ thu passport để dán visa cho bạn.
Chúc mừng bạn.

Vài bữa trước mình có mượn hộ chiếu có công việc thì hôm nay mình nhận đước tin nhắn lên lấy hồ sơ là một lá thư (hú tim tưởng nó trả lại hết hồ sơ) đoạn như vậy thì không biết có đậu không. Mình làm hết 6 tuần. Mai mình lên nộp lại hộ chiếu xem sao
Passport requirements
• Your passport must be valid for the duration of your expected length of stay in Canada.
• Please note that we cannot issue a visa beyond the expiry date on the passport..

angel1
21-05-2015, 14:19
hi all,
Mình cũng đang chuẩn bị hồ sơ để xin visa Can, du lịch tự túc. Mình là female, single, đi group 3 người cũng đều là F và single. Mình đang lúng túng khi điền forms. Các bạn có kinh nghiệm vui lòng hướng dẫn giúp mình với nhé.
- Form 5645 (Family information): all names phải được viết bằng tiếng Anh và tiếng Việt. VẬy trong ô "Full name" này mình điền tên Tiếng Anh xong rồi enter và điền 1 lần nữa tên Tiếng Việt? (hay là tiếng việt mình có ký tự latin rồi thì chỉ cần điền tên tiếng Anh thôi??)
- Form 5257 (Application for Visitor visa) :
+ street name : điền cả số nhà và tên đường??
+ Funds available for my stay: điền số tiền hiện có trong sổ tiết kiệm (available) hay là chỉ cần điền con số nào đó tương đương với số tiền mình chi xài trong thời gian du lịch? (vì dụ sổ TK mình có 15k USD, thì mình điền hết và nộp sổ để chứng minh??)
+ Employment: Trong ô đầu tiên, ghi thong tin về công việc hiện tại, mình đã làm từ năm 2010 đến nay, và đang còn tiếp tục làm chưa biết đến lúc nào nghỉ công ty này. Ở phần này phải diền “from YYYY MM to YYYY MM, mình chỉ điền được “from YYYY MM” còn phần “To…” thì mình nên điền như thế nào??
- Các bạn cho mình hỏi nếu mình nộp supporting documents gồm: giấy nghỉ phép, giấy xác nhận lương, sao kê lương 6 tháng ở Bank, lịch trình đi du lịch ở Canada (đã ghi rõ ngày nào đi chơi ở đâu, ở hotel nào + booking hotel).. thì mình có cần phải làm thêm 1 lá thư nói rõ mục đích chuyến đi như một số bạn đã từng làm??
- Công chứng và dịch thuật: Mình định dịch thuật tại văn phòng dịch thuật gần nhà (của tư nhân), vậy thì mình không cần đem hồ sơ lên phường để sao y bản chính, mà chỉ cần công ty dịch thuật đóng dấu vào là được phải không?

Mong các bạn hướng dẫn giúp mình.
Xin Cảm ơn.

fresh_air
21-05-2015, 19:09
- Form 5645 (Family information): all names phải được viết bằng tiếng Anh và tiếng Việt. VẬy trong ô "Full name" này mình điền tên Tiếng Anh xong rồi enter và điền 1 lần nữa tên Tiếng Việt? (hay là tiếng việt mình có ký tự latin rồi thì chỉ cần điền tên tiếng Anh thôi??)
chỉ cần điền tiếng Anh
- Form 5257 (Application for Visitor visa) :
+ street name : điền cả số nhà và tên đường?? đúng
+ Funds available for my stay: điền số tiền hiện có trong sổ tiết kiệm (available) hay là chỉ cần điền con số nào đó tương đương với số tiền mình chi xài trong thời gian du lịch? (vì dụ sổ TK mình có 15k USD, thì mình điền hết và nộp sổ để chứng minh??) điền số tiền bạn dành cho chuyến đi
+ Employment: Trong ô đầu tiên, ghi thong tin về công việc hiện tại, mình đã làm từ năm 2010 đến nay, và đang còn tiếp tục làm chưa biết đến lúc nào nghỉ công ty này. Ở phần này phải diền “from YYYY MM to YYYY MM, mình chỉ điền được “from YYYY MM” còn phần “To…” thì mình nên điền như thế nào?? to present
- Các bạn cho mình hỏi nếu mình nộp supporting documents gồm: giấy nghỉ phép, giấy xác nhận lương, sao kê lương 6 tháng ở Bank, lịch trình đi du lịch ở Canada (đã ghi rõ ngày nào đi chơi ở đâu, ở hotel nào + booking hotel).. thì mình có cần phải làm thêm 1 lá thư nói rõ mục đích chuyến đi như một số bạn đã từng làm?? mình gộp thư mục đích chuyến đi với lịch trình làm một, ghi mục đích, sau đó ghi lịch trình
- Công chứng và dịch thuật: Mình định dịch thuật tại văn phòng dịch thuật gần nhà (của tư nhân), vậy thì mình không cần đem hồ sơ lên phường để sao y bản chính, mà chỉ cần công ty dịch thuật đóng dấu vào là được phải không?

Mong các bạn hướng dẫn giúp mình.

Janly
22-05-2015, 16:00
Mọi người cho mình hỏi là xin visa Canada có cần phải nộp Bảo Hiểm xã hội việc làm kèm theo ko? Mình k có BHXH nên hơi lo lắng :(

angel1
25-05-2015, 10:39
hi Janly,

Mình cũng đang chuẩn bị hồ sơ, chưa nộp, nhưng mình không định nộp BHXH. Không biết các bạn khác có nộp hay không !

ngtieuvi
29-06-2015, 10:24
Minh dot english, cac ban cho minh hoi lam bo hso xin visa Can gom nhung form :
1/ 5257
2/ 5645
La du roi dung ko ah, tat nhien la nhung giay to chung minh ca nhan cua minh thi minh ko noi
Cac ban giup minh nhe.
Tks cac ban nhieu

2 mẫu trên thôi bạn nhé, mình apply online thấy khá nhanh, đúng 4w là nhận được visa, hồ sơ mình nộp cũng rất đơn giản, 2 mẫu đơn, giấy xác nhận việc làm, đơn xin nghỉ phép, xác nhận số dư tài khoản, kế hoạch du lịch, tất cả là bản tiếng Anh, scan nguyên cuốn hộ chiếu. Chúc bạn sớm nhận được visa CA

Thanhthuy1213
30-06-2015, 10:55
Có ai làm visa Canda cho mình hỏi:
Mình se phai fulfill tat ca nhung form nay dung ko ?
- Form 5257 : don xin
- 5645 : family infor
- 5484 : checklisj
- 5721: cai nay cho ng xin visa dang o Canada thi phai
- schedule 1 : ko hieu & ko biết có làm không ??
- 5409 & 5476 hinh nhu ko can lam ??

và bạnnào có plan cho mình xin tham khảo với nha
Cảm ơn các ban nhiều lắm.

ngtieuvi
01-07-2015, 15:03
Mình nhận được một số tin nhắn của các bạn hỏi về hồ sơ xin visa, mình post các bạn tham khảo nhé :
1. Mình đi tự túc, không có người thân viết thư mời
2. Mình đã đi Thái Lan, Singapore, Malaysia, Đài Loan, Mỹ, Nhật
3. Mình xin đi 2w, được cấp multi đến hết hạn pasport là gần 5 năm
4. Mình nộp online ngày 16/5, và ngày 19/6 được hẹn mang pasort lên để dán visa, 2 ngày sau nhận visa
5. Mình làm trên file word lịch trình chuyến đi, đại loại là tôi sẽ bay đến toronto và mua một tour nội địa để vòng quanh canada (http://www.taketours.com/) dẫn link này và copy lịch trình
6.Mình không kèm booking hotel hay vé máy bay gì hết
7.Mình tự làm giấy xác nhận thời gian làm việc có mức lương bản tiếng anh đưa sếp ký, lương thực tế hơn 10tr
8.Mình không nộp kèm khai sinh hay hộ khẩu (cả bản gốc hay dịch công chứng)
9.Mình scan cả cuốn passport attach ở phần lịch sử du lịch
Bổ sung thêm là mình không có sổ tiết kiệm có kỳ hạn, không sổ đỏ, xe...chỉ có xác nhận số dư tài khoản không kỳ hạn tầm 150tr thôi

Các bạn cứ mạnh dạn apply và chúc bạn sớm nhận được visa nhé.

ngtieuvi
01-07-2015, 15:09
Cho mình hỏi cái phần địa chỉ ở Canada mình bỏ trống được ko hay điền đại địa chỉ khách sạn ? Ko có giấy mời bên Canada có sao ko ?

-Nếu được bạn post cái form travel plan lên cho mình tham khảo nhé. Lần đầu mình tự làm hs nên nhiều cái chưa rõ. Cám ơn bạn.
Phần địa chỉ ở Canada mình bỏ trống, mình không có giấy mời, travel plan mình làm trên file word đại loại là tôi sẽ bay đến toronto và mua một tour nội địa để vòng quanh canada (http://www.taketours.com/) dẫn link này và copy lịch trình

ngtieuvi
01-07-2015, 15:13
Có ai làm visa Canda cho mình hỏi:
Mình se phai fulfill tat ca nhung form nay dung ko ?
- Form 5257 : don xin
- 5645 : family infor
- 5484 : checklisj
- 5721: cai nay cho ng xin visa dang o Canada thi phai
- schedule 1 : ko hieu & ko biết có làm không ??
- 5409 & 5476 hinh nhu ko can lam ??

và bạnnào có plan cho mình xin tham khảo với nha
Cảm ơn các ban nhiều lắm.

Chỉ nộp form 5257 và 5645 (mình nộp online trên trang http://www.cic.gc.ca/english/e-services/mycic.asp#login, bạn tạo một id GCKey )

usranger
01-07-2015, 16:29
Nộp online vậy toàn bộ giấy tờ mình phải scan rồi attach kèm phải ko bạn ? Với lại nộp online thì mình đóng phí xét visa bằng cách nào ?

ngtieuvi
01-07-2015, 16:41
Nộp online vậy toàn bộ giấy tờ mình phải scan rồi attach kèm phải ko bạn ? Với lại nộp online thì mình đóng phí xét visa bằng cách nào ?
Mình scan và gửi file theo từng mục trên web, thanh toán phí visa bằng thẻ tín dụng luôn bạn, sau đó web sẽ comform nhận đơn, mình nộp ngày thứ 6, hôm sau nhận được mess ra Pasteur chụp hình và lấy dấu vân tay, tất cả họ sẽ mess và mail cho bạn

Thanhthuy1213
02-07-2015, 16:50
Chỉ nộp form 5257 và 5645 (mình nộp online trên trang http://www.cic.gc.ca/english/e-services/mycic.asp#login, bạn tạo một id GCKey )

Trời ơi, mình mò mẫm làm hoài mà vẫn không xong cai id GCKey, no cứ hỏi Personal Reference Code, mà chẳng thất mail cgi cả??? lấy đâu ra cái code do :(

poweryang
03-07-2015, 19:34
Trời ơi, mình mò mẫm làm hoài mà vẫn không xong cai id GCKey, no cứ hỏi Personal Reference Code, mà chẳng thất mail cgi cả??? lấy đâu ra cái code do :(

Chào bạn,

Chắc bạn phải tạo lại từ đầu rồi, hihi !
Mình cũng tạo mãi mới được cái Acccount đó !

Tuy nhiên, theo mình biết, thì bạn apply online hay là tại counter của IOM-VFS thì cũng phải ra IOM-VFS làm biometric, trước khi có Visa còn phải đi nộp passport nữa.
Chi phí nộp online là CAD 185 = 3,349,000 VND (tỷ giá 18,102 thanh toán bằng thẻ tín dụng, tham khảo tại: http://usa.visa.com/personal/card-benefits/travel/exchange-rate-calculator.jsp)

Còn chi phí nộp offline tại counter IOM-VFS trả bằng USD rẻ hơn, phí visa là USD 130 = 2,860,000 VND (giả sử tỷ giá mua USD chợ đen 22,000).

poweryang
03-07-2015, 20:13
Chào các bạn,

Chiều hôm nay, mình cũng vừa lên IOM-VFS nhận lại passport có Visa Canada, thời hạn Visa đến tháng 10/2024, trước ngày hết hạn passport 1 ngày.
Mình apply vào ngày 27/5/2015 đến bây giờ mới có KQ.

Mình nộp hồ sơ xin Visa online, thủ tục nộp online cũng khá đơn giản, gồm có:
1. Form 5257-Application,
2. Form 5645-Chi tiết về người thân trong gia đình,
3. Lịch trình tham quan thì search trên google rồi copy-paste,
4. Xác nhận công tác bằng tiếng Anh + xác nhận số dư tài khoản bằng tiếng Anh của ngân hàng, lúc đó mình chỉ có 44 triệu thôi,
5. Passport cũ (chứng minh lịch sử du lịch các nước-travel history)
6. Passport mới
7. Hình thẻ trên đĩa CD
Tất cả scan (trừ 02 cái form điền trên máy tính) rồi upload lên theo từng mục của Online Application.

Mình định xin đi du lịch Canada có 10 ngày thôi, cứ tưởng là sẽ rớt rồi chứ, nào ngờ được cấp Visa Multi 10 năm luôn (vì passport của mình vừa cấp đồi hồi tháng 10/2014 đến tháng 10/2024 mới hết hạn).

Tuy nhiên, cho dù nộp online, bản thân mình cũng phải đi ra IOM-VFS để làm biometric, sau đó đi về, đến khi nhận được message của Immigration Canada mới lên nộp passport, rồi lại đi về đợi message của IOM-VFS nữa, mới lên lấy passport có dán Visa. Tổng cộn đi đi lại lại 3 lần.

Phí visa online bao gồm biometric là 185 CAD, tương đương 3.490.000 VND, mắc và cao hơn so với nộp hồ sơ trực tiếp tại IOM-VFS có 130 USD, tương đương 2.860.000 VND (giả sử mua USD chợ đen là 22.000, chắc là tỷ giá vẫn không cao đến vậy).

Thanhthuy1213
03-07-2015, 20:13
Chào bạn,

Chắc bạn phải tạo lại từ đầu rồi, hihi !
Mình cũng tạo mãi mới được cái Acccount đó !

Tuy nhiên, theo mình biết, thì bạn apply online hay là tại counter của IOM-VFS thì cũng phải ra IOM-VFS làm biometric, trước khi có Visa còn phải đi nộp passport nữa.
Chi phí nộp online là CAD 185 = 3,349,000 VND (tỷ giá 18,102 thanh toán bằng thẻ tín dụng, tham khảo tại: http://usa.visa.com/personal/card-benefits/travel/exchange-rate-calculator.jsp)

Còn chi phí nộp offline tại counter IOM-VFS trả bằng USD rẻ hơn, phí visa là USD 130 = 2,860,000 VND (giả sử tỷ giá mua USD chợ đen 22,000).

Oh vậy hả, mình cảm ơn bạn nhiều nhé
Nhưng mình không biết sao chứ nếu mình nộp ở VFS thì ngoài phí visa mình còn phải đóng phí dvu cho họ nữa, sao rẻ hơn được ?! mà thôi kệ, mình cũng không quan tâm giá rẻ hay măc, quan trong là mình ko biết khả năng đậu của mình có cao không ???
Mình single mom, con gái ở US
Mình đi Korea . Uc , & 2 lân châu Âu, sổ TK 120tr, như vậy không biết có đ65u visa nổi không bạn?

Thanhthuy1213
03-07-2015, 20:27
Chào các bạn,

Chiều hôm nay, mình cũng vừa lên IOM-VFS nhận lại passport có Visa Canada, thời hạn Visa đến tháng 10/2024, trước ngày hết hạn passport 1 ngày.

4. Xác nhận công tác bằng tiếng Anh + xác nhận số dư tài khoản bằng tiếng Anh của ngân hàng, lúc đó mình chỉ có 44 triệu thôi,
6. Passport mới
7. Hình thẻ trên đĩa CD
Tất cả scan (trừ 02 cái form điền trên máy tính) rồi upload lên theo từng mục của Online Application.

Mình định xin đi du lịch Canada có 10 ngày thôi, cứ tưởng là sẽ rớt rồi chứ, nào ngờ được cấp Visa Multi 10 năm luôn (vì passport của mình vừa cấp đồi hồi tháng 10/2014 đến tháng 10/2024 mới hết hạn).

Tuy nhiên, cho dù nộp online, bản thân mình cũng phải đi ra IOM-VFS để làm biometric, sau đó đi về, đến khi nhận được message của Immigration Canada mới lên nộp passport, rồi lại đi về đợi message của IOM-VFS nữa, mới lên lấy passport có dán Visa. Tổng cộn đi đi lại lại 3 lần.

Phí visa online bao gồm biometric là 185 CAD, tương đương 3.490.000 VND, mắc và cao hơn so với nộp hồ sơ trực tiếp tại IOM-VFS có 130 USD, tương đương 2.860.000 VND (giả sử mua USD chợ đen là 22.000, chắc là tỷ giá vẫn không cao đến vậy).
Bạn cho mình hỏi:
Nếu mình nop trực tiếp qua VFS thì mình chỉ đi 1 lần thôi đúng không bạn ?
Bạn có thể cho mình xin cái lịch trình để mình tham khảo được không ?
bạn đã từng đi những nước nào & đi bao nhiêu lần ?
Mình từng đi Úc, EU đi 2 lân , Korea & một số nước châu Á khác
tuy nhiên mình cũng từng bị rớt Visa Mỹ & Châu Âu 1 lần.

Mình nói rõ vậy để hỏi bạn về khả năng visa của mình
mình cảm ơn bạn nhiều nhé
Bạn gửi lịch trình vào mail giúp mình nhé (minh co inbox cho ban email do, minh cam on ban)

poweryang
03-07-2015, 21:07
Bạn cho mình hỏi:
Nếu mình nop trực tiếp qua VFS thì mình chỉ đi 1 lần thôi đúng không bạn ?
Bạn có thể cho mình xin cái lịch trình để mình tham khảo được không ?
bạn đã từng đi những nước nào & đi bao nhiêu lần ?
Mình từng đi Úc, EU đi 2 lân , Korea & một số nước châu Á khác
tuy nhiên mình cũng từng bị rớt Visa Mỹ & Châu Âu 1 lần.

Mình nói rõ vậy để hỏi bạn về khả năng visa của mình
mình cảm ơn bạn nhiều nhé
Bạn gửi lịch trình vào mail giúp mình nhé (minh co inbox cho ban email do, minh cam on ban)

Chào bạn,

Mình đã PM cho bạn cách làm lịch trình rồi đó !
Theo mình thì nộp tại VFS sẽ đi 2 lần, lần 1 sẽ đi nộp, lần 2 sẽ lên lấy KQ (trừ phi không đủ hồ sơ thì phải lên bổ sung đó bạn)
Hôm mình nộp Passport để dán Visa, mình có hỏi cô nhân viên là phí hồ sơ bao gồm biometric luôn là USD 130, mình không có biết là phải nộp thêm phí dịch vụ cho VFS nữa.

Mình thì độc thân, đã từng nhiều lần đi Hong Kong, đi Úc (hình như tông cộng có gần 10 con dấu nhập cảnh Úc), nhiều lần đi Nhật (vì mình có Visa Multi Nhật 3 năm), đã từng đi 2 lần New Zealand, South Korea, Taiwan, 1 lần đi Dubai + 1 lần đi Mỹ 5 ngày và các nước Đông Nam Á khác.

Bạn hãy tự tin lên nộp hồ sơ, không nên lo lắng gì nhiều, nếu được thì đi, không thì xem như lấy kinh nghiệm mai mốt nộp lại.

fresh_air
04-07-2015, 11:36
nộp tại VFS nếu muốn bạn chỉ phải đi 1 lần thôi, vì có thể chọn gửi hồ sơ về nhà thay vì lên lấy.
còn nộp online bắt buộc phải lên VFS. mình hồi trước nộp online nhưng thấy mất công đi lại lắm, mỗi lần lên VFS ngồi chờ mòn mắt mới đến số.

Janly
05-07-2015, 10:15
Chị Thuy oi, khi nao chị nop visa em nop chung voi chị duoc k ạ? Mình xin kiêu đi du lich nhóm chac de đau hơn, hồ sơ em yếu quá xin 1 mình chac rot hic

danhoang
06-07-2015, 16:30
Em chờ visa du lịch thăm thân nhân đã hơn 5 tuần rồi. Trước đây em bị từ chối visa 1 lần nên em thấy lo qúa. Có ai nộp hồ sơ ngày 1/6 hay sau ngày 1/6 mà có kết qủa rồi không ạ? Cho em biết với.

tntran
06-07-2015, 22:26
Mình nộp hồ sơ ngày 5/6, trước đây cũng bị từ chối visa 1 lần. Khi nào bạn có visa thì cập nhật cho mình biết nha. Nếu mình có visa trước thì mình cũng sẽ chia sẻ với bạn :)

danhoang
07-07-2015, 00:23
Mình nộp hồ sơ ngày 5/6, trước đây cũng bị từ chối visa 1 lần. Khi nào bạn có visa thì cập nhật cho mình biết nha. Nếu mình có visa trước thì mình cũng sẽ chia sẻ với bạn :)

Nhất định rồi. Bạn nộp online hay paper? Mình nộp paper. Thấy mấy a chi trước nói nộp file giấy lâu hơn online.

tntran
07-07-2015, 00:57
Nhất định rồi. Bạn nộp online hay paper? Mình nộp paper. Thấy mấy a chi trước nói nộp file giấy lâu hơn online.

Mình cũng nộp giấy. Từng bị từ chối trước đây nên lần này mình phải viết thêm thư giải trình và giấy tờ hỗ trợ, mình ko nộp online được.

Mình đặt vé máy bay 28/7 rồi, mà giờ thấy thời gian giải quyết hồ sơ lâu quá, ko biết có kịp trước ngày đặt vé ko :(

danhoang
07-07-2015, 10:01
Mình cũng nộp giấy. Từng bị từ chối trước đây nên lần này mình phải viết thêm thư giải trình và giấy tờ hỗ trợ, mình ko nộp online được.

Mình đặt vé máy bay 28/7 rồi, mà giờ thấy thời gian giải quyết hồ sơ lâu quá, ko biết có kịp trước ngày đặt vé ko :(

Uh, đợi lâu qúa cung oải. Sợ bị từ chối thì tiếc cái thời gian chờ đợi này lắm. Ah, ma bạn xin di du lịch tự túc hay thăm thân nhân?

tntran
08-07-2015, 23:52
Bạn ơi, đợt trước bạn chờ bao nhiêu ngày thi co ket qủa. Minh chờ 1 tuần là có kết quả rui. Nhưng rớt. Không biết đợt này chờ lâu thế này thi có hy vọng không nữa.

Lần trước nộp là năm 2010 rồi nên mình cũng ko nhớ rõ thời gian chờ nữa. Mình nghe nói thời gian chờ lâu mau tùy thuộc vào thời điểm nộp đơn. Mùa hè là mùa cao điểm cho việc xét đơn, vì người muốn đi du lịch nhiều hơn, cộng thêm du học sinh nhập học tháng 9 nữa. Tin này ko chính thống, nhưng mình nghe thấy cũng có lý. Lần trước bạn có nộp đơn vào cùng thời điểm này ko?

Thanhthuy1213
09-07-2015, 19:14
Cac ban cho minh hoi:
Nop tai VFS co fai goi dien hen truoc ko ?
Tks cac ban

danhoang
09-07-2015, 20:29
Lần trước nộp là năm 2010 rồi nên mình cũng ko nhớ rõ thời gian chờ nữa. Mình nghe nói thời gian chờ lâu mau tùy thuộc vào thời điểm nộp đơn. Mùa hè là mùa cao điểm cho việc xét đơn, vì người muốn đi du lịch nhiều hơn, cộng thêm du học sinh nhập học tháng 9 nữa. Tin này ko chính thống, nhưng mình nghe thấy cũng có lý. Lần trước bạn có nộp đơn vào cùng thời điểm này ko?
Mình xin lúc do la tháng 11. Nên chắc nó giải quyết nhanh. Chờ lâu vậy cũng không biết lên kế hoạch the nào nữa. Ngày mai la được 6 tuần rồi.

tntran
10-07-2015, 04:24
[QUOTE=danhoang;1309230]Mình xin lúc do la tháng 11. Nên chắc nó giải quyết nhanh. Chờ lâu vậy cũng không biết lên kế hoạch the nào nữa. Ngày mai la được 6

Trên website chính thức của cic nói thời gian xét đơn là 29 ngày. Mấy website tư vấn du lịch thì nói 4 tới 6 tuần. Chờ lâu mệt ghê. Mình nộp sau bạn một tuần, mà giờ bạn vẫn chưa có kết quả, thì hồ sơ của mình ko biết còn chờ đến khi nào :(

tntran
10-07-2015, 04:25
Cac ban cho minh hoi:
Nop tai VFS co fai goi dien hen truoc ko ?
Tks cac ban

Không phải hẹn trước đâu bạn. Đến trong giờ nhận hồ sơ (trên vfs website) là được.

poweryang
12-07-2015, 13:36
Chưa bạn ơi. Cứ mong hôm qua co ma cung khong có j luôn. Chờ đợi tiếp vậy. Thứ hai vẫn chưa có thì mình gọi hỏi thử. Nếu bạn có kết quả cũng nói mình biết với nhé!

Hình như bây giờ LSQ Canada xét duyệt lâu hơn đó, mình nộp online hôm 26/05/2015, ngày 27/5/2015 mình đi làm Biometric, rồi về nhà chờ đợi đến tận buổi tối 29/06/2015 mới thấy email thông báo có KQ lên nộp Passport bản gốc để dán Visa.

danhoang
12-07-2015, 14:18
Hình như bây giờ LSQ Canada xét duyệt lâu hơn đó, mình nộp online hôm 26/05/2015, ngày 27/5/2015 mình đi làm Biometric, rồi về nhà chờ đợi đến tận buổi tối 29/06/2015 mới thấy email thông báo có KQ lên nộp Passport bản gốc để dán Visa.
Vậy bạn đợi có 5 tuần. Mình 6 tuần luôn cũng chưa có j. Buồn qúa đi!!! :(

tntran
13-07-2015, 08:06
Vậy bạn đợi có 5 tuần. Mình 6 tuần luôn cũng chưa có j. Buồn qúa đi!!! :(
Hôm nay bạn thử gọi xem họ có giải quyết gì đưpực ko. Mình nộp sau bạn cả tuần, nên chắc mình phải có kết quả sau bạn rồi. Khi mình có kq chắc chắn mình sẽ share với bạn.
Mà trong hồ sơ bạn có lịch trình du lịch hay booking vé nói lúc nào bạn tính du lịch ko?

danhoang
13-07-2015, 13:35
Hôm nay bạn thử gọi xem họ có giải quyết gì đưpực ko. Mình nộp sau bạn cả tuần, nên chắc mình phải có kết quả sau bạn rồi. Khi mình có kq chắc chắn mình sẽ share với bạn.
Mà trong hồ sơ bạn có lịch trình du lịch hay booking vé nói lúc nào bạn tính du lịch ko?
Không bạn ơi. Vé người ta khuyên không đặt trước khi chưa có kết quả nên mình không nộp. Lịch trình thì mình ghi ngày đầu tháng 7. Giờ cũng trễ rui. Hôm nay mình gọi mà họ toàn trả lời tự động. Chẳng lẽ phải lên gặp trực tiếp? Bực ghê. Chắc coi như không được để khỏi hồi hộp chờ đợi nữa.

danhoang
13-07-2015, 17:02
Mình mới gọi xong mà cái Chị tư vấn nói chuyện cực kỳ cục luôn. Như tát nước vào mặt người ta. "Chi ơi, e nộp từ ngày 1/6 tới ngày hôm nay là 6 tuần rồi mà chưa có kết quả..." cái chi đó cắt ngang lời mình "vậy thì cứ chờ thôi" ( nói với cái giọng như mấy bà bán đồ mà không muốn bán đồ cho khách ak).bực rồi nhưng mình cũng cố hỏi câu thứ 2. " vậy chị cho e hỏi là chờ lâu nhất là khoảng mấy tuần vậy chị?" "Chi không biết..." lúc này tự nhiên bà đó lớn tiếng với mình qua điện thoại. Kỳ cục. Đoán là cái Chị già già hay mang mắt kieng mặt chảnh nhất trong mấy người nhận hồ sơ rồi. Thôi, chẳng chờ đợi nữa. Khi nào no tới thì tới vậy.

tntran
13-07-2015, 21:17
Mình mới gọi xong mà cái Chị tư vấn nói chuyện cực kỳ cục luôn. Như tát nước vào mặt người ta. "Chi ơi, e nộp từ ngày 1/6 tới ngày hôm nay là 6 tuần rồi mà chưa có kết quả..." cái chi đó cắt ngang lời mình "vậy thì cứ chờ thôi" ( nói với cái giọng như mấy bà bán đồ mà không muốn bán đồ cho khách ak).bực rồi nhưng mình cũng cố hỏi câu thứ 2. " vậy chị cho e hỏi là chờ lâu nhất là khoảng mấy tuần vậy chị?" "Chi không biết..." lúc này tự nhiên bà đó lớn tiếng với mình qua điện thoại. Kỳ cục. Đoán là cái Chị già già hay mang mắt kieng mặt chảnh nhất trong mấy người nhận hồ sơ rồi. Thôi, chẳng chờ đợi nữa. Khi nào no tới thì tới vậy.

Chắc bên IOM người ta chỉ nhận hồ sơ thôi chứ ko can thiệp hay biết thông tin gì về việc xét duyệt hồ sơ bên ĐSQ. Nhưng nếu đúng như vậy thì giải thích đàng hoàng là bên chị ko có thông tin em ơi, cũng được mà, đâu cần bất lịch sự như vậy :(

Không biết mình lên thẳng ĐSQ để hỏi thì họ có tiếp mình ko ta? Có bạn nào làm như vậy chưa nhỉ?

angel1
16-07-2015, 09:48
Mình nộp ngày 2/6 mà đến hôm nay vẫn chưa thấy gì. Mình cần lấy lại pp. Gọi phone lên hỏi thì họ nói phải lên làm đơn mượn pp, sau 5 ngày thì mới được nhận lại pp

tntran
16-07-2015, 22:54
Mình lên lãnh sự Canada hỏi về trường hợp của mình thì người ta kêu là thời gian xét visa trung bình 4-6 tuần. Case của mình cần đến 2 người xét nên sẽ lâu hơn nữa :(

tntran
17-07-2015, 09:45
Hả! Vậy là mình cũng bị 2 người xét huh? 7 tuần rồi, chắc do tụi mình bị từ chối 1 lần rui. Hic. Vậy người ta có nói lâu là bao nhiêu tuần không bạn?

Ko nói thời hạn gì hết bạn ơi. Mình nộp sau bạn 1 tuần nên lúc mình lên, hồ sơ của mình chưa đc 6 tuần, hnay mới đúng 6 tuần nè. Họ nói trung bình xét đơn 4-6 tuần, chưa tới 6 tuần nữa mà hỏi làm gì. Rồi họ nói thêm hồ sơ của mình có 2 người xét lận, nên sẽ lâu hơn nữa, ko cần nôn nóng :(

ngsang032003
17-07-2015, 11:04
Hôm qua mình mới apply online.
tên mình trên pasport là NGUYEN THANH SANG
Trong khi mình khai trong form là NGUYEN SANG THANH (theo trật tự của nước ngoài).
Vậy mà sáng nay lên VFS thì họ nói trật tự trên application của visa Can cũng phải giống như trên passport chứ không được đảo lại như mấy nước khác như là Mỹ.
Thế là phải gửi mail lên LSQ canda ở HCM để nhờ họ chỉnh lại application. Không biết bao giờ họ mới trả lời cho mình đây. trong mail autp reply thì báo trả lời trong vòng 28 ngày trong khi họ yêu cầu phải làm Biometric trong vòng 30 ngày từ ngày apply.
Bạn nào có kinh nghiệm về chỉnh lại thông tin trên application sau khi apply online thì chia sẻ cho mình với. Cảm ơn mọi người nhiều.

danhoang
17-07-2015, 11:07
Ko nói thời hạn gì hết bạn ơi. Mình nộp sau bạn 1 tuần nên lúc mình lên, hồ sơ của mình chưa đc 6 tuần, hnay mới đúng 6 tuần nè. Họ nói trung bình xét đơn 4-6 tuần, chưa tới 6 tuần nữa mà hỏi làm gì. Rồi họ nói thêm hồ sơ của mình có 2 người xét lận, nên sẽ lâu hơn nữa, ko cần nôn nóng :(

Hôm nay mình đúng 7 tuần. Ko có gi luôn. Để xem tuần sau có j không. Mình nghe nói trường hợp lâu nhất có thể là 12 tuần lận. Trời ơi, còn lâu hơn đi du học. Mà trường hợp bạn 2 ng xét bạn biết vì sao không? Hay là vì đã bị từ chối 1 lần? Với bạn lên hỏi xong rồi về hả!

angel1
17-07-2015, 11:29
Nếu bạn có kết quả cũng cho mình với @tntran bit với nha. Việc mượn lại pp có ảnh hưởng gì qúa trình xét visa ko bạn?

Mình không hỏi, nhưng mình nghĩ là mượn lại PP sẽ bị ảnh hưởng gì đến quá trình xét visa. Vì họ xét lâu quá, trong thời gian này người ta có việc cần dùng đến pp (ex: đi ra khỏi VN... ) thì phải cho mượn lại thôi. Chỉ có điều mất công đi tới đi lui nhận và phải nộp lại pp (nếu họ gọi để dán visa).

fresh_air
17-07-2015, 16:34
Trong khi mình khai trong form là NGUYEN SANG THANH (theo trật tự của nước ngoài).
Vậy mà sáng nay lên VFS thì họ nói trật tự trên application của visa Can cũng phải giống như trên passport chứ không được đảo lại như mấy nước khác như là Mỹ.
Thế là phải gửi mail lên LSQ canda ở HCM để nhờ họ chỉnh lại application. Không biết bao giờ họ mới trả lời cho mình đây. trong mail autp reply thì báo trả lời trong vòng 28 ngày trong khi họ yêu cầu phải làm Biometric trong vòng 30 ngày từ ngày apply.
Bạn nào có kinh nghiệm về chỉnh lại thông tin trên application sau khi apply online thì chia sẻ cho mình với. Cảm ơn mọi người nhiều.

lần trước mình bị y xì (mình có post một bài "cảnh báo" các bạn :D ) họ trả lời liền trong ngày à.

tntran
17-07-2015, 21:27
Hôm nay mình đúng 7 tuần. Ko có gi luôn. Để xem tuần sau có j không. Mình nghe nói trường hợp lâu nhất có thể là 12 tuần lận. Trời ơi, còn lâu hơn đi du học. Mà trường hợp bạn 2 ng xét bạn biết vì sao không? Hay là vì đã bị từ chối 1 lần? Với bạn lên hỏi xong rồi về hả!

danhoang à, mình vừa track application của mình trên vfs thì thấy là vfs đã gửi kết quả về cho mình hôm nay. Lúc nộp đơn mình trả phí chuyển kết quả về nhà. Mình hồi hộp quá, ko biết cty vận chuyển của vfs có làm việc thứ 7 không. Nếu họ ko làm việc thứ 7, đến thứ 2 mới giao kết quả hồ sơ về thì nguyên cuối tuần này mình ăn ko ngon, ngủ ko yên :(

Có bạn nào sử dụng dịch vụ chuyển phát hồ sơ về nhà của vfs và được chuyển hồ sơ vào thứ 7 ko vậy?

tntran
17-07-2015, 21:50
@ những bạn đang chờ visa canada lâu hơn thời hạn ghi trên website của cic http://www.cic.gc.ca/english/information/times/temp/visitors.asp

Các bạn có thể nộp Case Specifc Enquiry để liên lạc hỏi thăm, xin Visa Officer xem xét, ở đường link này (cho những bạn nộp đơn tới lãnh sự quán tpHCM)

https://secure.cic.gc.ca/enquiries-renseignements/case-cas-eng.aspx?mission=ho%20chi%20minh%20city

Như trong mấy post trước của mình, mình tới lãnh sự quán Canada thứ 3, 14/7, để hỏi thăm về trường hợp của mình, và được trả lời là thời gian xét 4-6 tuần, hồ sơ của mình chưa tới 6 tuần, chưa cần phải hỏi. Thêm nữa cần 2 người xét, nên thời gian xét sẽ lâu hơn nữa.
Mình về nhà gửi case specific enquiry vào thứ 4, giải trình hoàn cảnh mình đã mua vé bay 28/7 và những yếu tố khác khiến mình rất cần thiết phải đi Canada vào tháng tới (những yếu tố này là những yếu tố mình đã đề cập trong hồ sơ của mình, mình chỉ tóm tắt lại thôi, mỗi hồ sơ sẽ có lý do/ mục đích riêng cho chuyến đi, nên mình ko chia sẻ ở đây). Và mình mong họ xem xét dùm hoàn cảnh của mình. Mình nghĩ khi liên lạc với lãnh sự quán, mình nên viết lịch sự, tôn trọng, tránh vì chờ đợi lâu mà có ý gắt gỏng. Vì cuối cùng người ta ko có trách nhiệm phải giải quyết hồ sơ trong bao lâu cả, khi nào người ta xem xét xong là xong thôi.

Mình chia sẻ trường hợp của mình, nhưng mong các bạn lưu ý là:

- Mình ko biết việc mình gửi case specific enquiry thứ 4 và hồ sơ của mình đc xem xét xong vào thứ 6 có phải là trùng hợp hay ko
- Mình ko biết việc liên lạc như vậy có bị coi là làm phiền, gây ác cảm từ Visa Officer khiến họ "từ chối luôn cho xong, khỏi hối nữa" - mình vẫn chưa biết kết quả visa đậu rớt ra sao

tntran
17-07-2015, 22:13
Ban nop ho so truc tiep VFS ha? Vay la neu nop truc tiep thi ho cam luon PP cua minh, con nop online thi ko can ?!

Đúng rồi bạn. Mình nghe nói nộp online thì sẽ đc giải quyết nhanh hơn. Chắc vì họ ko mất thời gian nhập dữ liệu từ giấy vào máy tính. Với lại nộp online thì bạn ko phải hồi hộp kết quả như mình bây giờ. Nếu bị từ chối thì họ gởi trả hồ sơ. Còn nhận được thông báo nộp passport là biết họ đã chấp thuận cho visa :)

danhoang
18-07-2015, 06:07
danhoang à, mình vừa track application của mình trên vfs thì thấy là vfs đã gửi kết quả về cho mình hôm nay. Lúc nộp đơn mình trả phí chuyển kết quả về nhà. Mình hồi hộp quá, ko biết cty vận chuyển của vfs có làm việc thứ 7 không. Nếu họ ko làm việc thứ 7, đến thứ 2 mới giao kết quả hồ sơ về thì nguyên cuối tuần này mình ăn ko ngon, ngủ ko yên :(

Có bạn nào sử dụng dịch vụ chuyển phát hồ sơ về nhà của vfs và được chuyển hồ sơ vào thứ 7 ko vậy?
Ôi, vậy hả! Mừng cho bạn. Mình cũng mong bạn được cấp visa. Biết kết quả thì báo cho mình và mọi người chung vui nhé. Hj. Chắc hồ sơ mình yếu nên người ta phải xem xét. Mình chắc tuan sau cũng lên xin lại pp. :)

tntran
20-07-2015, 04:27
@danhoang: mình đã đc cấp visa rồi!! :D

Công ty chuyển phát cho vfs có làm việc thứ 7 nha mọi người. Vfs gửi passport về nhà cho mình thứ 6. Sáng thứ 7 mình nhận được bưu kiện.

danhoang
20-07-2015, 07:31
@danhoang: mình đã đc cấp visa rồi!! :D

Công ty chuyển phát cho vfs có làm việc thứ 7 nha mọi người. Vfs gửi passport về nhà cho mình thứ 6. Sáng thứ 7 mình nhận được bưu kiện.
Mừng cho bạn qúa. Vậy là ngày 28/7 bạn bay hả? Bạn di bang nào ak? Visa của bạn được cấp bao lâu vậy? Có được multiple không bạn?
mình lo lắng cái hồ sơ của mình qúa. :(

tntran
20-07-2015, 20:50
@danhoang: cám ơn bạn nha. Mình đi Ontario, dự định sẽ đi qua Quebec chơi vài ngày nữa. Mình được cấp visa 10 năm, multiple luôn bạn à. Mình hiểu tâm trạng của bạn. Như mình mấy tuần trước, ăn ko ngon, ngủ ko yên luôn đó. Hồ sơ đã nộp rồi, giờ thì chờ thôi, bạn đừng nghĩ ngợi về hồ sơ nữa nha.

Nói về chuyện hồ sơ, trong lúc chờ đợi, mình bồn chồn quá nên đi dạo google tìm thông tin. Mình thấy trong nhiều forum về việc xin visa đi nước ngoài, người Ấn Độ và Trung Quốc giúp đỡ nhau rất nhiệt tình. Họ chia sẻ rất nhiều thông tin. Những người mới xin visa lần đầu, hoặc bị rớt visa trước đây giờ xin lại, đăng nội dung hồ sơ của họ để xin tư vấn trước khi nộp. Họ được những người có kinh nghiệm xin visa tư vấn, góp ý rất nhiều để hoàn thiện hồ sơ. Người Việt mình thì ko có nhiều chia sẻ như vậy. Ít nhất là visa du lịch canada thì mình ko tìm thấy đc thông tin gì cả. Mình hy vọng có thể bắt đầu một cái gì đó tương tự như vậy cho người Việt mình. Nên bạn nào đang có ý định nộp đơn xin visa du lịch canada, trước khi nộp hồ sơ có thể tóm tắt hồ sơ lên đây để mọi người ai biết thì tư vấn. Những gì mình biết từ kinh nghiệm của mình, mình cũng sẽ chia sẻ.

@Thanhthuy1213: phí để VFS chuyển hồ sơ về nhà là $3.31 CAD hoặc là $2.67 USD nha bạn. Website của VFS có bảng phí của từng loại dịch vụ của họ nè http://www.vfsglobal.ca/Canada/Vietnam/service_charge_schedule.html

Thanhthuy1213
20-07-2015, 22:49
@danhoang: cám ơn bạn nha. Mình đi Ontario, dự định sẽ đi qua Quebec chơi vài ngày nữa. Mình được cấp visa 10 năm, multiple luôn bạn à. Mình hiểu tâm trạng của bạn. Như mình mấy tuần trước, ăn ko ngon, ngủ ko yên luôn đó. Hồ sơ đã nộp rồi, giờ thì chờ thôi, bạn đừng nghĩ ngợi về hồ sơ nữa nha.

Nói về chuyện hồ sơ, trong lúc chờ đợi, mình bồn chồn quá nên đi dạo google tìm thông tin. Mình thấy trong nhiều forum về việc xin visa đi nước ngoài, người Ấn Độ và Trung Quốc giúp đỡ nhau rất nhiệt tình. Họ chia sẻ rất nhiều thông tin. Những người mới xin visa lần đầu, hoặc bị rớt visa trước đây giờ xin lại, đăng nội dung hồ sơ của họ để xin tư vấn trước khi nộp. Họ được những người có kinh nghiệm xin visa tư vấn, góp ý rất nhiều để hoàn thiện hồ sơ. Người Việt mình thì ko có nhiều chia sẻ như vậy. Ít nhất là visa du lịch canada thì mình ko tìm thấy đc thông tin gì cả. Mình hy vọng có thể bắt đầu một cái gì đó tương tự như vậy cho người Việt mình. Nên bạn nào đang có ý định nộp đơn xin visa du lịch canada, trước khi nộp hồ sơ có thể tóm tắt hồ sơ lên đây để mọi người ai biết thì tư vấn. Những gì mình biết từ kinh nghiệm của mình, mình cũng sẽ chia sẻ.

@Thanhthuy1213: phí để VFS chuyển hồ sơ về nhà là $3.31 CAD hoặc là $2.67 USD nha bạn. Website của VFS có bảng phí của từng loại dịch vụ của họ nè http://www.vfsglobal.ca/Canada/Vietnam/service_charge_schedule.html

Cam on ban nhieu nhe, minh cung thay ho ghi: chuyen ho so la 2.67 Usd, chuyen ho chieu la 30-40$ gi do...nen minh chang biet nhu the nao nua. Hihihi

tntran
21-07-2015, 03:01
@Vyvo: cám ơn bạn. Mình chỉ đi 1 tháng đến cuối tháng 8 thôi bạn à. Bạn đi chơi những đâu rồi? Chỗ nào hay chỉ cho mình với :D

@Thanhthuy1213: cái $30-40 là chuyển hộ chiếu bảo đảm tới lãnh sự quán đó bạn ơi. Mình nghĩ dịch vụ đó cho những bạn nộp hồ sơ online nộp passport khi nhận đc PPR.

khanhkhoa
21-07-2015, 07:40
Chúc mừng bạn đã có visa. Khi qua hải quan thì lưu ý nó sẽ hỏi vài câu hỏi, tuy nhiên cũng dễ.Và lưu ý vé máy bay phải đặt trước khi bay một khoảng thời gian, nếu đặt vé mà bay liền thì sẽ bị hỏi. Chúc bạn đi chơi vui vẻ.
Khu này là Kingsway khu của người Việt ở Vancouver.
Mình cũng vừa từ Vancouver qua San Fran, đang ở Newyork. Theo mình thì Vancouver ko đẹp bằng Úc và Pháp. Hay tại mình đi không đúng mùa của nó nên không thấy đẹp.
https://i1209.photobucket.com/albums/cc394/kkshopkk/viber%20image_zpsssxh9e4i.jpg

lienthanhquyet
21-07-2015, 12:20
Chào các bạn,

6. Passport mới
7. Hình thẻ trên đĩa CD

Cho mình hỏi là nộp online, mình log in vào nhập upload form, sổ hộ khẩu, passport... có thể làm nhiều lần, trước khi mình submit hoàn tất, hay là log vô phải làm xong 1 lần , không xong thì bị CIC không lưu thông tin lần trước ? Cảm ơn.

Thanhthuy1213
21-07-2015, 21:45
Cho mình hỏi là nộp online, mình log in vào nhập upload form, sổ hộ khẩu, passport... có thể làm nhiều lần, trước khi mình submit hoàn tất, hay là log vô phải làm xong 1 lần , không xong thì bị CIC không lưu thông tin lần trước ? Cảm ơn.
Lam online kho lam, nhg vi minh cung da duoc pởeyang giup nen cung da hoan tat toi.
Online co 7 muc thi phai, ban lam sao chi scan 7 file cho 7 muc thoi, 1 muc ko the co 2 file.
Ban co the luu lai online & lam tiep vao ngay khac.

danhoang
24-07-2015, 10:22
Mình đã đợi 8 tuần rồi, gửi cả case enquiry từ thứ 2 vừa rồi mà không có động tĩnh gì luôn. Có thể lên gặp trực tiếp lãnh sự quán không moi người? Vì mình thấy lên hỏi trung tâm tiếp nhận hồ sơ cũng chẳng làm được gì. :( có ai biết trường hợp nào phải đợi lâu hơn 8 tuần không?

khanhkhoa
24-07-2015, 11:21
Mình đã đợi 8 tuần rồi, gửi cả case enquiry từ thứ 2 vừa rồi mà không có động tĩnh gì luôn. Có thể lên gặp trực tiếp lãnh sự quán không moi người? Vì mình thấy lên hỏi trung tâm tiếp nhận hồ sơ cũng chẳng làm được gì. :( có ai biết trường hợp nào phải đợi lâu hơn 8 tuần không?

Cứ bình tĩnh mà chờ, lúc trước mình chờ hơn 6 tuần. Nếu bạn nộp trực tiếp, thì LSQ sẽ số hóa dữ liệu nữa do đó hơi lâu. Đợi càng lâu thì khả năng pass càng cao thì phải (suy nghĩ cá nhân xin đừng "chém"). Chúc bạn may mắn.

Mustafa
24-07-2015, 15:55
Lam online kho lam, nhg vi minh cung da duoc pởeyang giup nen cung da hoan tat toi.
Online co 7 muc thi phai, ban lam sao chi scan 7 file cho 7 muc thoi, 1 muc ko the co 2 file.
Ban co the luu lai online & lam tiep vao ngay khac.

Mình vừa hoàn thành trong hôm nay, khoản upload thì thoải mái thôi, up từ từ cũng ko sao cả. Mình bị cái file PP nó to quá, do nhiều trang nhiều dấu nên dư, sửa mãi mới up được. Lên lấy dấu vân tay thì bị lỗi ghi tên, sau đó làm 1 cái mail sửa lại tên cho bên LSQ ( họ sửa trong khảong 40 -60 phút). In ra và lên lấy dấu vân tay và chụp hình.
Kết quả hồ sơ đã nhận, ngồi chờ điện thoại thôi

Dear Applicant/Cher(e) Client(e),

We would like to inform you that your application has been processed in our office on 24 Jul 2015
You can track the status of your application through our website mentioned below using your tracking number.
Tracking Number:20150724XXXXXXXXXXXX
http://www.vfsglobal.ca/canada

lienthanhquyet
24-07-2015, 17:43
Mình vừa hoàn thành trong hôm nay, khoản upload thì thoải mái thôi, up từ từ cũng ko sao cả. Mình bị cái file PP nó to quá, do nhiều trang nhiều dấu nên dư, sửa mãi mới up được. Lên lấy dấu vân tay thì bị lỗi ghi tên, sau đó làm 1 cái mail sửa lại tên cho bên LSQ ( họ sửa trong khảong 40 -60 phút). In ra và lên lấy dấu vân tay và chụp hình.

We would like to inform you that your application has been processed in our office on 24 Jul 2015
You can track the status of your application through our website mentioned below using your tracking number.

Bạn có thể nói thêm thông tin bị lỗi TÊN không?

Ví dụ trên mình là NGUYỄN VĂN AN,

Mình chọn Familyname: NGUYỄN
GIVEN NAME: VÂN AN.

và form gia đình, DO CIC yêu cầu khai thêm tên tiếng Việt, mình khai

VAN AN NGUYEN
NGUYỄN VĂN AN

như vậy có đúng không mọi người.

Thanhthuy1213
24-07-2015, 18:54

Bạn phải vào tong ID của bạn tren web & vao message xem họ nói gì, roi vào dơn mình đã gửi xem như thế nào, lúc đó mới biết là bị sai chổ nào.

tntran
24-07-2015, 20:29
Theo trường hợp của mình thì lên gặp lãnh sự quán người ta ko giải quyết gì cho mình hết, chỉ một câu "về chờ tiếp" thôi à. Chỉ khi mình gởi case enquiry thì mới thấy có kết quả.
Hồ sơ của bạn có nêu lý do cần gấp visa ko? Lúc ở lãnh sự người ta có nói với mình là hồ sơ được sắp xếp giải quyết theo thứ tự ưu tiên. Lãnh sự thời gian này ưu tiên giải quyết visa cho sinh viên nhập học tháng 9 này nên các hồ sơ khác phải chờ lâu hơn. Mình nghe vậy nên khi gửi enquiry mình nhắc lại là mình đã mua vé máy bay ko được hoàn tiền vào 28/7, với mình đã xin nghỉ phép tháng 8, đầu tháng 9 phải đi làm lại (những lý do này đều đã ghi trong hồ sơ, mình chỉ tóm tắt lại trong enquiry). Mình cũng nói mình hiểu thời gian này họ rất bận, nên đã chủ động xin cty cho dời ngày phép trong trường hợp visa giải quyết ko kịp cho mình đi tháng 8, nhưng cty ko đồng ý. Vậy nên mình xin người ta thông cảm cho hoàn cảnh "lực bất tòng tâm" của mình. Có vẻ như người ta thông cảm thật, nên sáng thứ 4 mình gửi enquiry, thứ 5 họ cho visa, gửi về vfs, thứ 6 vfs chuyển passport về nhà cho mình.
Bạn có thể chờ thêm 1 tuần nữa rồi gửi lại enquiry. Đừng gửi dồn dập quá (mình nghĩ) sẽ gây ác cảm. Gửi lại enquiry bạn tóm tắt, nhấn mạnh lại hết những lý do bạn cần visa, nếu có thể thì lồng vô những lý do bạn phải về lại Việt Nam (như mình là đầu tháng 9 phải về đi làm lại). Năn nỉ thống thiết vô. Nhân viên lãnh sự sẽ đọc enquiry, nếu họ thấy hợp lý và thông cảm, họ sẽ ưu tiên giải quyết visa cho mình.
Chúc bạn may mắn nha. Mình với bạn cùng chờ visa bao nhiêu tuần nay, mình mong bạn được cấp visa :)

danhoang
25-07-2015, 13:10
Theo trường hợp của mình thì lên gặp lãnh sự quán người ta ko giải quyết gì cho mình hết, chỉ một câu "về chờ tiếp" thôi à. Chỉ khi mình gởi case enquiry thì mới thấy có kết quả.
Hồ sơ của bạn có nêu lý do cần gấp visa ko? Lúc ở lãnh sự người ta có nói với mình là hồ sơ được sắp xếp giải quyết theo thứ tự ưu tiên. Lãnh sự thời gian này ưu tiên giải quyết visa cho sinh viên nhập học tháng 9 này nên các hồ sơ khác phải chờ lâu hơn. Mình nghe vậy nên khi gửi enquiry mình nhắc lại là mình đã mua vé máy bay ko được hoàn tiền vào 28/7, với mình đã xin nghỉ phép tháng 8, đầu tháng 9 phải đi làm lại (những lý do này đều đã ghi trong hồ sơ, mình chỉ tóm tắt lại trong enquiry). Mình cũng nói mình hiểu thời gian này họ rất bận, nên đã chủ động xin cty cho dời ngày phép trong trường hợp visa giải quyết ko kịp cho mình đi tháng 8, nhưng cty ko đồng ý. Vậy nên mình xin người ta thông cảm cho hoàn cảnh "lực bất tòng tâm" của mình. Có vẻ như người ta thông cảm thật, nên sáng thứ 4 mình gửi enquiry, thứ 5 họ cho visa, gửi về vfs, thứ 6 vfs chuyển passport về nhà cho mình.
Bạn có thể chờ thêm 1 tuần nữa rồi gửi lại enquiry. Đừng gửi dồn dập quá (mình nghĩ) sẽ gây ác cảm. Gửi lại enquiry bạn tóm tắt, nhấn mạnh lại hết những lý do bạn cần visa, nếu có thể thì lồng vô những lý do bạn phải về lại Việt Nam (như mình là đầu tháng 9 phải về đi làm lại). Năn nỉ thống thiết vô. Nhân viên lãnh sự sẽ đọc enquiry, nếu họ thấy hợp lý và thông cảm, họ sẽ ưu tiên giải quyết visa cho mình.
Chúc bạn may mắn nha. Mình với bạn cùng chờ visa bao nhiêu tuần nay, mình mong bạn được cấp visa :)
Hj. Cám ơn bạn nha. Chắc mình không gửi lại enquiry đâu. Sợ người ta lại khó chịu. Chắc hồ sơ mình có vấn đề gì đó nên phải xem xét kĩ hơn. Mình giờ chỉ lo là người ta không cấp visa cho mình. :(. Nhưng mà không sao, cũng chỉ là đi du lịch thôi. Không được thì mình đi nước khác. Hj.
Ah, khi nào bạn bay vậy? Mình đi montreal, quebec. Nếu có thể thì đi toronto thăm bạn mình. :)

Vyvo
26-07-2015, 08:00
Bạn danhoang cứ bình tĩnh, trong thời gian này họ xét hồ sơ hơi lâu, do du học sinh xin visa nhiều. đầu tháng 6 mình cũng mới làm hồ sơ cho người quen nhưng giờ vẫn chưa có kết quả cũng đang lo lắng giống bạn:). VFS nói thời gian chờ bây giờ 6-8 tuần.
Lúc mình đi lấy kết quả cũng gặp chú kia xin Visa mất 5 tuần vì chú đó cũng viết thư xin giải quyết nhanh để tham dự lễ tốt nghiệp con thì 2 ngày sau được cấp visa. Nên nếu bạn cần phải đi gấp, lý do hợp lý thì hẵng viết thư.
Đợt mình xin Visa cũng vào lúc cao điểm nhưng họ xét chưa đến 6 tuần là có Visa rồi.
@tntran: Tuần trước mình mới đi Montreal - Quebec có nhiều nhà thờ rất đẹp, giống Pháp:)) Ở Montreal có smoked meat nổi tiếng ăn cũng ngon. Nếu bạn có qua đó nên ăn thử.
Mình đi từ Mỹ qua Canada ở Canada 1 tháng những bữa trước buồn ông Xã lại chở mình qua NYC chơi, ngày mai mình lại đi Chicago. Qua bên đây gia đình mình phải thuê xe chứ ko có xe, mọi người đi làm giống như cụt chân chán lắm.

Mustafa
27-07-2015, 11:26
Bạn có thể nói thêm thông tin bị lỗi TÊN không?

Ví dụ trên mình là NGUYỄN VĂN AN,

Mình chọn Familyname: NGUYỄN
GIVEN NAME: VÂN AN.

và form gia đình, DO CIC yêu cầu khai thêm tên tiếng Việt, mình khai

VAN AN NGUYEN
NGUYỄN VĂN AN

như vậy có đúng không mọi người.

Đúng đó bạn. Mình cũng mới bị khi khai lần này.

Lỗi tuy nhỏ, nhưng mất thời gian chạy đi chạy về.
Theo như mình đoán thì do VN ngày xưa thuộc Pháp, Canada thì dùng cả Pháp lẫn Anh nên việc ghi tên phải xuôi. ( đoán mò nhé)

fresh_air
27-07-2015, 11:57
Đúng đó bạn. Mình cũng mới bị khi khai lần này.

Lỗi tuy nhỏ, nhưng mất thời gian chạy đi chạy về.
Theo như mình đoán thì do VN ngày xưa thuộc Pháp, Canada thì dùng cả Pháp lẫn Anh nên việc ghi tên phải xuôi. ( đoán mò nhé)

Cái này là do VFS kĩ tính, vì mình lúc đầu cũng ghi ngược, nhưng confirmation letter và email của LSQ gửi yêu cầu đi lấy biometrics vẫn ghi chính xác y như trong hộ chiếu luôn. (Họ có sẵn bản scan hộ chiếu trong hồ sơ nộp online mà.) Dĩ nhiên không trách VFS vì họ làm trung gian nên muốn đúng qui tắc để tránh phiền hà.

danhoang
28-07-2015, 14:21
Bạn danhoang cứ bình tĩnh, trong thời gian này họ xét hồ sơ hơi lâu, do du học sinh xin visa nhiều. đầu tháng 6 mình cũng mới làm hồ sơ cho người quen nhưng giờ vẫn chưa có kết quả cũng đang lo lắng giống bạn:). VFS nói thời gian chờ bây giờ 6-8 tuần.
Lúc mình đi lấy kết quả cũng gặp chú kia xin Visa mất 5 tuần vì chú đó cũng viết thư xin giải quyết nhanh để tham dự lễ tốt nghiệp con thì 2 ngày sau được cấp visa. Nên nếu bạn cần phải đi gấp, lý do hợp lý thì hẵng viết thư.
Đợt mình xin Visa cũng vào lúc cao điểm nhưng họ xét chưa đến 6 tuần là có Visa rồi.
@tntran: Tuần trước mình mới đi Montreal - Quebec có nhiều nhà thờ rất đẹp, giống Pháp:)) Ở Montreal có smoked meat nổi tiếng ăn cũng ngon. Nếu bạn có qua đó nên ăn thử.
Mình đi từ Mỹ qua Canada ở Canada 1 tháng những bữa trước buồn ông Xã lại chở mình qua NYC chơi, ngày mai mình lại đi Chicago. Qua bên đây gia đình mình phải thuê xe chứ ko có xe, mọi người đi làm giống như cụt chân chán lắm.
Mình đang cảm thấy khá chán nản với cái thời gian xét visa của mình. Hơn 8 tuần rôi.Nếu thấy không thể cấp visa cho mình thì cũng phải có kết quả để người ta biết mà còn sắp xếp công việc nữa chứ. Ngày nào cũng chờ mà không thấy gì. Người quen của bạn đã có kết quả chưa? Mình chẳng biết hồ sơ của mình người ta đã xét chưa nữa hay bỏ xó luôn rồi. Chắc mình sẽ lên lấy lại passport, không chờ đợi gì nữa.

Mustafa
28-07-2015, 15:36
Bạn phải vào tong ID của bạn tren web & vao message xem họ nói gì, roi vào dơn mình đã gửi xem như thế nào, lúc đó mới biết là bị sai chổ nào.

TRACK YOUR APPLICATION
Your Passport Status
Visa application, tracking ID No.20150724XXXXXXXXXXXX Your processed passport has been forwarded to the Canada Visa Office, HO CHI MINH on 24/07/2015.To know more, please call VAC helpline number or visit VAC website.

ko có gì đặc biệt, chỉ là mới chuyển sang VP ở HCM. hì hì

Giờ đọc lại, mình thấy có lỗi quá, mình ko đọc hết chỗ này. Xớn xác làm mất thời gian. hix hix

Mình đang cảm thấy khá chán nản với cái thời gian xét visa của mình. Hơn 8 tuần rôi.Nếu thấy không thể cấp visa cho mình thì cũng phải có kết quả để người ta biết mà còn sắp xếp công việc nữa chứ. Ngày nào cũng chờ mà không thấy gì. Người quen của bạn đã có kết quả chưa? Mình chẳng biết hồ sơ của mình người ta đã xét chưa nữa hay bỏ xó luôn rồi. Chắc mình sẽ lên lấy lại passport, không chờ đợi gì nữa.

Trời. Nghe nản dữ vậy, mình mới nộp tuần rồi. Mình thì ko nôn nóng lắm, vì lịch trình chưa định rõ.

Mà sao thu PP rồi? Bữa mình lấy dấu vân tay đâu bị thu PP ??? Chỉ bị dán lên 1 tờ mã vạch trên PP thôi.

tntran
28-07-2015, 19:43
@Vyvo: cám ơn bạn nha. Nếu thu xếp đc thời gian đi Montreal mình nhất định phải thử. Nghe bạn kể thấy ham quá :D Mình sẽ sắp xếp đi trong tuần, đến đó sau giờ lunch, hy vọng ko quá đông có thể ngồi lại ăn :D

@danhoang: chắc họ sẽ xét xong hồ sơ của bạn trong tuần tới thôi. Chờ 8 tuần rồi còn gì. Họ ko bỏ xó hồ sơ đâu, chỉ là mùa cao điểm nên họ xét lâu. Nếu bạn ko cần pp thì đừng lên lấy lại. Nhỡ khi vừa lấy lại pp thì họ cấp visa, lại phải tốn tiền nộp lại và mất thêm thời gian chờ.

Vyvo
28-07-2015, 21:49
Họ vẫn chưa có kết quả bạn ah. Nếu bạn cần pp thì khi mượn họ vẫn xét như thường ah. lúc mình xin visa có công việc cần mượn pp thì VFs có nói phải gửi trả pp họ mới tiếp tục xét. Nhưng khi mình mượn khoảng 2 ngày sau họ nhắn tin lên nhận hồ sơ làm mình lo lắng tưởng rớt, ai dè họ gửi thư yêu cầu mình nộp lại hộ chiếu, sau 2 ngay nộp hộ chiếu thì mình có visa:).
@tntran: Đó là cảm nhận của mình nha, có ko ngon đừng chửi mình, hihi

danhoang
28-07-2015, 23:58
Họ vẫn chưa có kết quả bạn ah. Nếu bạn cần pp thì khi mượn họ vẫn xét như thường ah. lúc mình xin visa có công việc cần mượn pp thì VFs có nói phải gửi trả pp họ mới tiếp tục xét. Nhưng khi mình mượn khoảng 2 ngày sau họ nhắn tin lên nhận hồ sơ làm mình lo lắng tưởng rớt, ai dè họ gửi thư yêu cầu mình nộp lại hộ chiếu, sau 2 ngay nộp hộ chiếu thì mình có visa:).
@tntran: Đó là cảm nhận của mình nha, có ko ngon đừng chửi mình, hihi
Mượn lại pp mình phải tự viết đơn xin hay là vfs có mẫu sẵn để mình điền lại bạn? Với mình có phải mất thêm phí gì khi nộp lại pp nếu họ yêu cầu không bạn? Khoảng bao lâu thì mình nhận lại pp bạn? hỏi bạn hơi nhiều, bạn không phiền thì trả lời giúp mình nghe. Hj :)

Vyvo
29-07-2015, 05:14
Mượn lại pp mình phải tự viết đơn xin hay là vfs có mẫu sẵn để mình điền lại bạn? Với mình có phải mất thêm phí gì khi nộp lại pp nếu họ yêu cầu không bạn? Khoảng bao lâu thì mình nhận lại pp bạn? hỏi bạn hơi nhiều, bạn không phiền thì trả lời giúp mình nghe. Hj :)

Không có phiền gì đâu bạn ơi, lúc mình làm visa cũng lúng túng nhiều cái lắm.
Bạn lên VFS nói muốn mượn lai pp họ sẽ hỏi lý do xin pp, bạn đưa lý do hợp lý tí. Xong họ sẽ đưa form bạn điền vô, khi đi bạn nhớ mang hóa đơn và CMND. vFS sẽ nói 5 ngày mới có pp nhưng thường 2 ngày là có rồi ( ko tính t7, CN nha). Họ sẽ nhắn tin bạn lên nhận. Không mất phí nào hết nha bạn.
Mà bạn xin visa thăm thân nhân hay tự túc?

ngsang032003
29-07-2015, 10:03
Mình có chút thông tin này muốn share thêm để mọi người tham khảo thêm:

Giai đoạn tháng 6 - tháng 8 CAN xét visa lâu là ngoài những lí do mọi người đã chia sẻ thì còn có 1 lí do khác khá quan trọng là thời gian này nội bộ nhân viên lãnh sự quán CAN sẽ có sự chuyển đổi bộ phận làm việc hàng năm. Nên dẫn đến việc xét visa lâu hơn so với những khoảng thời gian khác.

P/S: Thông tin này là do 1 người bạn hiện làm việc trong lãnh sự quán CAN của ông anh mình nói cho ổng biết. Vì mình cũng đã apply hồi 16/7 và đang chờ đợi kết quả.

Mustafa
30-07-2015, 10:03
Mình có chút thông tin này muốn share thêm để mọi người tham khảo thêm:

Giai đoạn tháng 6 - tháng 8 CAN xét visa lâu là ngoài những lí do mọi người đã chia sẻ thì còn có 1 lí do khác khá quan trọng là thời gian này nội bộ nhân viên lãnh sự quán CAN sẽ có sự chuyển đổi bộ phận làm việc hàng năm. Nên dẫn đến việc xét visa lâu hơn so với những khoảng thời gian khác.

P/S: Thông tin này là do 1 người bạn hiện làm việc trong lãnh sự quán CAN của ông anh mình nói cho ổng biết. Vì mình cũng đã apply hồi 16/7 và đang chờ đợi kết quả.

Mình apply hôm 24/7. còn chờ chán.
Mà sao có người bị thu PP, có người không nhỉ?

ngsang032003
30-07-2015, 15:58
Mình apply hôm 24/7. còn chờ chán.
Mà sao có người bị thu PP, có người không nhỉ?

Em nộp online thì k bị thu passport. lên lấy vân tay xong dán cai mã vạch gì đó trên passport rồi trả về. Rồi dc dặn khi nào dc approve visa thì mang passport lên sau.

Em thì chưa có kế hoạch du hí Can liền. Chỉ apply visa sẵn rồi khi nào có dịp sẽ đi (chắc qua năm sau). nên cũng không nôn nao hồi hộp như các anh chị trên diễn đàn.

teobucboi
30-07-2015, 16:49
A chị cho em.hỏi....case em có thể xin đc visa Can ko
1. Nam 1985 có vợ và một con nhỏ 3t..
Kinh doanh cafe và dịch vụ cầm đồ tại wuận 10 do mình đưng tên giấy phép
Tài sản 1 xe ôtô do mình đứng tên... 1 sổ tiết kiệm 500tr..
Ko có nhà riêng...
Ở cùng cha mẹ..
Lịch du lịch thì đc: singapo..campuchia ...nhật và 1 visa ấn độ nhưng ko đi..
Anh chị tư vấn dùm case e có thể pass visa Cam ko ...cám ơn nhiều ạ

Mustafa
31-07-2015, 16:01
Em nộp online thì k bị thu passport. lên lấy vân tay xong dán cai mã vạch gì đó trên passport rồi trả về. Rồi dc dặn khi nào dc approve visa thì mang passport lên sau.

Em thì chưa có kế hoạch du hí Can liền. Chỉ apply visa sẵn rồi khi nào có dịp sẽ đi (chắc qua năm sau). nên cũng không nôn nao hồi hộp như các anh chị trên diễn đàn.
Cám ơn bạn, tại mình thấy lạ lạ là có người thù, có ngườ không.
Mình cũng thế, được thì đầu tháng 9 vé đều rẻ thì đi thôi, cũng ko nôn nao, chỉ lo rớt thì mất tiền phí thôi. hì hì

ngsang032003
31-07-2015, 17:41
Cám ơn bạn, tại mình thấy lạ lạ là có người thù, có ngườ không.
Mình cũng thế, được thì đầu tháng 9 vé đều rẻ thì đi thôi, cũng ko nôn nao, chỉ lo rớt thì mất tiền phí thôi. hì hì

Em cũng sợ xui sao rớt cái mất hết mấy triệu oan uổng. Mấy triệu đó ở dc 1 đêm resort 5* ở VN rồi :)
Với em có thông tin này để anh tham khao: Viettravel có nói với em là nếu đi thì đi cuối tháng 9 đầu tháng 10 sẽ enjoy được mùa thu lá vàng lá đỏ của CAN rõ nét nhất. Chứ đầu tháng 9 thì chưa đẹp.

Vagabond_hp
04-08-2015, 00:02
Cho mình hỏi : khi mình đc cấp visa rồi thì họ giữ lại những gì và gửi lại những gì ?

Cong512
04-08-2015, 00:07
Mọi người giúp mình vơi :(:(:(.
Mình đã xong toàn bộ hồ sơ và thiếu duy nhất 2 form 5257 và 5496. 5257 mình điền online roiif in ta có mã vạch hay mình donw về điền cũng được chấp nhận mà không cần mã vạch? Mình có phải điền thêm form check lish ko?
Bạn nào đã past qua visa rồi vui lòng gừi giúp mình 2 form trên có thông tin của các bạn để mình bắt chiếc khai vào Mail cá nhân mình với: [email protected]. Mình sợ muộn thời gian vì mình đang dự định đi đầu tháng 10:(. Nếu các bạn không cho mình form cũng vui lòng cho mình thông tin nhé vì mình thật sự cần.
Chúc mọi người đều có visa Can nhé. Thanks.

lienthanhquyet
04-08-2015, 10:45
Mọi người giúp mình vơi :(:(:(.
Mình đã xong toàn bộ hồ sơ và thiếu duy nhất 2 form 5257 và 5496. 5257 mình điền online roiif in ta có mã vạch hay mình donw về điền cũng được chấp nhận mà không cần mã vạch? Mình có phải điền thêm form check lish ko?
Bạn nào đã past qua visa rồi vui lòng gừi giúp mình 2 form trên có thông tin của các bạn để mình bắt chiếc khai vào Mail cá nhân mình với: [email protected]. Mình sợ muộn thời gian vì mình đang dự định đi đầu tháng 10:(. Nếu các bạn không cho mình form cũng vui lòng cho mình thông tin nhé vì mình thật sự cần.
Chúc mọi người đều có visa Can nhé. Thanks.

Bạn down 2 form đó về, thì 5257, bạn mở ra, nhấn nút clear trên form, sau đó bạn nhập đầy đủ thông tin, rồi nhấn nút Valide (Trang 1), nó sẽ kiểm tra nếu bạn điền đầy đủ thông tin thì trang cuối cùng nó sinh ra mã code kiểu mã vạch... lúc này bạn mới in ra nếu nộp tay. Còn nều nộp online, thì bạn sinh code xong, thì save file lại, và up lên mạng.

Cong512
04-08-2015, 12:32
lienthanhquyet ơi: mấy hôm nay mạng sao ý tớ ko thể mở ra để điền được. Nó bắt cài cái Adobi readerstep 2 gì đó mà tớ cài mãi cũng ko được bạn ạ. Tớ sợ muộn tỉme. :(

Mustafa
04-08-2015, 16:29
lienthanhquyet ơi: mấy hôm nay mạng sao ý tớ ko thể mở ra để điền được. Nó bắt cài cái Adobi readerstep 2 gì đó mà tớ cài mãi cũng ko được bạn ạ. Tớ sợ muộn tỉme. :(

Bạn vào adobe.com down bản Adobe Reader mới nhất về là ổn.

Em cũng sợ xui sao rớt cái mất hết mấy triệu oan uổng. Mấy triệu đó ở dc 1 đêm resort 5* ở VN rồi :)
Với em có thông tin này để anh tham khao: Viettravel có nói với em là nếu đi thì đi cuối tháng 9 đầu tháng 10 sẽ enjoy được mùa thu lá vàng lá đỏ của CAN rõ nét nhất. Chứ đầu tháng 9 thì chưa đẹp.

hình như là mình có Visa Úc roài, Multiple 1 năm, max stay 3 months. ;)

angel1
05-08-2015, 13:29
Chị bạn đi cùng mình mới nhận được visa hôm qua. Hết hạn passport. Nộp hồ sơ từ ngày 2 June (hơn 8 tuần mới có kết quả). Mình mượn lại pp, và mới nộp lại hôm qua, nên chắc mấy ngày sau mới có kết quả, ko biết có visa ko.

angel1
05-08-2015, 14:17
Đi nhận "hồ sơ" hay Visa vậy bạn? Sao nghe có vẻ ghê ghê. Chúc bạn có Visa nhé.

Chị bạn mình nhận lại visa hôm qua. Họ trả lại toàn bộ hồ sơ đã nộp.

danhoang
05-08-2015, 14:56
Mình bị từ chối rồi. Họ giu lại toàn bộ hồ sơ. Chi gửi lại passport và 1 tờ giấy lý do.

angel1
11-08-2015, 12:22
hồ sơ của mình nộp đã hơn 10 tuần rồi mà chẳng thấy tăm hơi gì. Lúc trước mình cũng đã tính trước là phải đợi lâu từ 8 tuần, nay hơn 10 tuần rồi thì thấy mệt thật. Vì mình còn kế hạoch cho những việc khác. Chẳng tính được gì vì phải chờ đợi. Hix

septemberzi
11-08-2015, 14:53
Ở Toronto, mình thấy tháng 9 mùa thu chưa rõ nét đâu, tầm tuần 2-3/10 lá mới chuyển màu nhiều. Lúc đó có Thanksgiving, mưa nhẹ. Có năm có tuyết đầu mùa luôn. Cuối tháng 10 (Halloween) thường từ 8 - 18 độ. Qua tháng 11 thì drop dưới 10 độ. Còn vùng Quebec thì lạnh sớm hơn, tuyết nhiều hơn, tầm tháng 10, 11 là ngập tuyết rồi nên ai tranh thủ muốn thăm thú thì nên canh thời gian. Còn muốn xem cho biết tuyết thì cũng canh được. Cá nhân mình hông có thích tuyết :P

Mustafa
12-08-2015, 11:16
hồ sơ của mình nộp đã hơn 10 tuần rồi mà chẳng thấy tăm hơi gì. Lúc trước mình cũng đã tính trước là phải đợi lâu từ 8 tuần, nay hơn 10 tuần rồi thì thấy mệt thật. Vì mình còn kế hạoch cho những việc khác. Chẳng tính được gì vì phải chờ đợi. Hix

Đừng chờ nữa. Hãy làm việc khác và...quên nó đi.

Công nhận độ khó Visa Can đáng sợ thật, rớt lộp độp.

angel1
12-08-2015, 12:06
Đừng chờ nữa. Hãy làm việc khác và...quên nó đi.

Công nhận độ khó Visa Can đáng sợ thật, rớt lộp độp.

tại vì mình tưởng đã tính dư thời gian , để còn làm chuyện khác, giờ phải chờ vụ này mới tính tiếp được. Haizz. Dạo này nhiều người rớt hay sao vậy bạn KhảHan?

Vyvo
12-08-2015, 23:57
Hình như đợt này xin visa khó hơn hay sao đó mình thấy rớt bạch bạch. Có cô kia xin visa du lịch, rớt. Mình làm cho người thân mình nộp ngày 5/6 mới có kết quả hôn nay (ko thư mời) cũng rớt mặc dù tài sản nhiều, làm chủ 2 công ty. Hên sao mình và bé nhà mình đậu. Tại qua bên Ca mấy người nói xin đi cả gia đình rất khó, nhiều trường hợp rớt. Chắc do nhà mình đã có visa Mỹ rồi với lại người viết thư mời cho mình cũng có chút uy tín vì bảo lãnh rất nhiều người, tất cả đều đậu và đi về đúng hạn nên mình mới có visa Ca.

ngsang032003
13-08-2015, 09:04
Hình như đợt này xin visa khó hơn hay sao đó mình thấy rớt bạch bạch. Có cô kia xin visa du lịch, rớt. Mình làm cho người thân mình nộp ngày 5/6 mới có kết quả hôn nay (ko thư mời) cũng rớt mặc dù tài sản nhiều, làm chủ 2 công ty. Hên sao mình và bé nhà mình đậu. Tại qua bên Ca mấy người nói xin đi cả gia đình rất khó, nhiều trường hợp rớt. Chắc do nhà mình đã có visa Mỹ rồi với lại người viết thư mời cho mình cũng có chút uy tín vì bảo lãnh rất nhiều người, tất cả đều đậu và đi về đúng hạn nên mình mới có visa Ca.
Nghe bạn nói sao mà mình hồi hộp quá. mình apply tính đến hôm nay là 4 tuần. k có thư mời. hồ sơ mình thì có điểm sáng duy nhất là visa và dấu nhập cảnh vô Mỹ 2 lần, Nhật 2 lần, tài sản thì k nhiều, :( .... Không biết kết quả sao đây. hic hic

Vyvo
13-08-2015, 10:09
Nghe bạn nói sao mà mình hồi hộp quá. mình apply tính đến hôm nay là 4 tuần. k có thư mời. hồ sơ mình thì có điểm sáng duy nhất là visa và dấu nhập cảnh vô Mỹ 2 lần, Nhật 2 lần, tài sản thì k nhiều, :( .... Không biết kết quả sao đây. hic hic

Qua bên này mình nghe mấy người có thư mời vẫn rớt đó bạn. Bạn có visa Mỹ cũng lợi thế rồi. Hồ sơ bạn mới được 4 tuần, chắc phải hơn 4 tuần nữa mới có kết quả. Chúc bạn sớm có Visa!

angel1
13-08-2015, 10:32
Chị bạn nộp chung với mình không có thư mời. 2 người xin du lịch tự túc. Chị ấy đã có visa 10 ngày trước. Mình mượn passport 10 ngày. Đã nộp lại 9 ngày trước, giờ này vẫn chưa có thông tin gì. Theo itinerary trong hồ sơ thì tuần sau mình sẽ đi Canada.

quyen9800636
18-08-2015, 09:29
Hôm nay minh va thang ban duoc cap Visa Canada roi, xin ngay 11/06 tu tuc khong thu moi, duoc cap multiple entries den het pasport. Thanks moi nguoi tren dien dan da chia se thong tin!

angel1
18-08-2015, 14:05
Mình bị rớt vía rồi. Lý do không đủ tiền trong sổ TK. Mình chỉ CM khoảng 15k đô Mỹ. Có bạn nào chứng minh khoảng chừng này mà vẫn đậu không? và mình ko bỏ thẻ credit card vào hồ sơ. Cảm ơn

hhta65g
18-08-2015, 14:34
Vì sao cạc em học trò qua đời rất lắm thời gian tặng việc học ở trường , gia su quan tiền binh rã (http://giasutrithuc.net/gia-su-quan-binh-tan/) thời kì học thêm tại nhà mức càn vẫn không trung nhiều kết trái như chờ mong ? học sinh không hiểu bài bác ?
phải quý giá phụ huynh còn băn khoăn đồng những li hỏi tương tự như cụ thì hãy lớp đến trọng tâm Gia Sư Nhân Văn - trọng tâm gia su quan lại binh que (http://giasutrithuc.net/gia-su-quan-binh-thanh/) uy tín tại Quận Gò vấp váp và danh thiếp quận huyện khác trong suốt khu vực TPHCM
Việc tạ thế thời kì học mà giò tiễn lại kết trái cao là vì có chửa lắm đơn phương pháp học hiệu trái và hợp đối xử cùng cá nhân chủ nghĩa học sinh.
trọng điểm chúng tao gia su huyen binh chanh (http://giasutrithuc.net/gia-su-huyen-binh-chanh/) giờ nhiều Đội ngũ gia sư sư phạm , gia sư đâm viên tại đít vực Quận Gò Vấp chuyên món cao, và khả hay là truyền đạt kiến thức được, phía mé đấy là sự tận tình, tận tụy sẽ giúp cạc em nhiều đơn phương pháp học đệp hiệu quả và ăn nhập, nắm thắt tri thức đặt, hiểu sâu thu hút đề..
Đội ngũ gia su huyen cu chi (http://giasutrithuc.net/gia-su-huyen-cu-chi/) tới trường đoản cú các dài THPT, lung tung học oai tín tại TPHCM…. hàng ngũ đâm ra hòn phanh tuyển chọn từ bỏ cực Học Sư Phạm, phứa Học hoa Học tầng lớp nhân bản, bừa bãi Học nhà băng, tứ tung Học Bách môn, lung tung Học hắn Dược, tứ tung Học Quốc Gia… trong khu vực tphcm sẽ tiễn chân lại cho danh thiếp em học sinh tri thức vững chắc.
Chúng trui chẳng chỉ cung vội vàng tri thức mà còn giúp các em học trò trang bị đây đủ phương pháp tư duy và danh thiếp kỹ hay cần thiết mực tàu danh thiếp em.
với Phương châm " uy Tín - tin tưởng " quý báu thứ yếu huynh hoàn rõ lặng dạ chốc tới với Trung Tâm gia su quan go vap (http://giasutrithuc.net/gia-su-quan-go-vap/) mực chúng tui.
trọng tâm Gia Sư nhân bản cung gấp gia sư chuyên:
Dạy kèm cặp tại nhà tự kiêng 1 đến kiêng kị 12 và luyện thi cử lung tung học quơ cạc môn
Luyện thi cử cấp xông danh thiếp chứng chỉ tiếng anh: TOIEC, IELTS, TOEFL
Dạy kèm cặp anh văn căn bản và nâng cao, anh văn thiếu nhi, AV cho người nác ngoài
kèm cặp bài xích cho danh thiếp em chuẩn mực bị ra lùng 1, rèn viết chữ viết đẹp
các khuơ : vẽ vời, quân, Nhạc...
cạc ngoại cụm từ : Hoa, Hàn, Nhật, Pháp...

ngsang032003
18-08-2015, 15:06
Mình bị rớt vía rồi. Lý do không đủ tiền trong sổ TK. Mình chỉ CM khoảng 15k đô Mỹ. Có bạn nào chứng minh khoảng chừng này mà vẫn đậu không? và mình ko bỏ thẻ credit card vào hồ sơ. Cảm ơn

Nghe bạn nói mà mình hồi hộp quá. Mình chỉ chứng minh $10,000CAN thôi ah :(

Mustafa
18-08-2015, 15:49

Mình ko rõ lắm. Nhưng vấn đề Visa cũng chưa hẳn là tiền trong TK (mình chỉ chứng minh tầm 130tr VND thôi). Mình nghĩ là còn nhiều nguyên nhân khác nữa. Đại khái kiểu ràng buộc tại VN về công việc, gia đình con cái cha mẹ, tài sản ở VN.... Vấn đề là Can có trả lời lý do rớt mà bạn?

Chia buồn với bạn.

fresh_air
18-08-2015, 16:11

Họ nói hẳn như vậy trong thư? Lúc mình nộp, trong TK chắc có tầm $9k, và không có tài sản nào đi kèm.

angel1
18-08-2015, 18:29
Họ nói hẳn như vậy trong thư? Lúc mình nộp, trong TK chắc có tầm $9k, và không có tài sản nào đi kèm.

Mình có công việc ổn định tại cty Mỹ. Chị bạn làm cùng cty mình cũng có hồ sơ y vậy về cá nhân (cong viec, gdinh..). Chi khác là tài chính thì chị ấy chứng minh 30k. Chị ấy có viisa roi, trong qua tring xet vía minh co mượn lại pp để đi Malay va Thailand. Đi về roiif mình nộp lại.

Họ gởi cho mình lý do từ chối là ko có sufficient fund cho trip của mình. Mình chẳng hiểu bao nhiêu là đủ. Nếu là những lý do khác thì sao họ ko tick vô nhỉ?

Mustafa
19-08-2015, 08:37
Mình có công việc ổn định tại cty Mỹ. Chị bạn làm cùng cty mình cũng có hồ sơ y vậy về cá nhân (cong viec, gdinh..). Chi khác là tài chính thì chị ấy chứng minh 30k. Chị ấy có viisa roi, trong qua tring xet vía minh co mượn lại pp để đi Malay va Thailand. Đi về roiif mình nộp lại.

Họ gởi cho mình lý do từ chối là ko có sufficient fund cho trip của mình. Mình chẳng hiểu bao nhiêu là đủ. Nếu là những lý do khác thì sao họ ko tick vô nhỉ?

Cái này lạ thật. Có thể do tình trạng hôn nhân của bạn ảnh hưởng?

lienthanhquyet
19-08-2015, 09:03
Hôm nay minh va thang ban duoc cap Visa Canada roi, xin ngay 11/06 tu tuc khong thu moi, duoc cap multiple entries den het pasport. Thanks moi nguoi tren dien dan da chia se thong tin!

Bạn có thể chia sẻ chứng minh tài chính bao nhiêu, bạn có kèm tài sản nào khác không ?

angel1
19-08-2015, 09:19
Cái này lạ thật. Có thể do tình trạng hôn nhân của bạn ảnh hưởng?

tình trạng công việc và gia đình của mình y chang như người cùng đi chung. không khác gì. vậy nên mình mới có cái để so sánh. chỉ có 1 điều khác nữa là mình đã từng đi UK, EU mấy lần, chưa đi Mỹ và Úc. Chị bạn thì đã đi úc và Mỹ, UK. chưa đi EU. Còn châu Á thì mình đi khá nhiều rồi.

quyen9800636
19-08-2015, 09:53
Bạn có thể chia sẻ chứng minh tài chính bao nhiêu, bạn có kèm tài sản nào khác không ?

Minh co 2 ho so: ho so #1 la 26.000 EUR va khong co tai san co dinh, ho so #2 la 200tr VND va so hong 1 can nha.
Thuc chat tai san khong phai la yeu to quyet dinh dau ban oi, minh xin vía Du Lich thi ho se coi qua trinh du lich cua minh co thuyet phuc hay khong?
Hy vong co the help duoc ban!

angel1
19-08-2015, 10:12
Minh co 2 ho so: ho so #1 la 26.000 EUR va khong co tai san co dinh, ho so #2 la 200tr VND va so hong 1 can nha.
Thuc chat tai san khong phai la yeu to quyet dinh dau ban oi, minh xin vía Du Lich thi ho se coi qua trinh du lich cua minh co thuyet phuc hay khong?
Hy vong co the help duoc ban!

Mình cũng nghĩ quá trình du lịch cũng tất quan trọng đó bạn. vậy có lẽ tại mình chưa đi Mỹ và Úc. Hay chưa đi đủ các nước phát triển nhỉ? Mình đã từng vào UK 2 lần, Pháp, Ý... Châu Á thì gồm các nước visa hơi mệt tí như Nhật, Đài Loan, Tibet/Nepal.. và hầu như các nước Đông Nam á đã đi (có nhiều nước đã đi vài lần).... Mình cũng có lăn tăn về vụ đi du lịch của mình chưa đủ nặng ký, nhất là chưa đi Mỹ.

Thanhthuy1213
19-08-2015, 10:56

Hồ sơ của bạn vậy mà còn rớt thì thôi chứ...
Chia buồn cùng bạn nhé, nghe bạn nói mình cầm chắc case mình 99% là rớt. :-(((

ngsang032003
19-08-2015, 12:01
Mình cũng nghĩ quá trình du lịch cũng tất quan trọng đó bạn. vậy có lẽ tại mình chưa đi Mỹ và Úc. Hay chưa đi đủ các nước phát triển nhỉ? Mình đã từng vào UK 2 lần, Pháp, Ý... Châu Á thì gồm các nước visa hơi mệt tí như Nhật, Đài Loan, Tibet/Nepal.. và hầu như các nước Đông Nam á đã đi (có nhiều nước đã đi vài lần).... Mình cũng có lăn tăn về vụ đi du lịch của mình chưa đủ nặng ký, nhất là chưa đi Mỹ.

Bạn đi du lịch hoành tráng vậy mà còn fail. Sao mình thấy hồ sơ mình mong manh quá. mình hơn bạn là đi USA 2 lần và visa US còn hạn tới tháng 10. nhưng lịch trinh đi CAN của mình là tới cuối tháng 12 mới đi. Đi qua US trước rồi mới bay qua CAN sau. Giờ thấy hồi hộp qua. Hồ sơ của mình sắp dc 5 tuần rồi. chắc phải 8 tuần mới có kết quả quá.

angel1
19-08-2015, 13:25
Bạn đi du lịch hoành tráng vậy mà còn fail. Sao mình thấy hồ sơ mình mong manh quá. mình hơn bạn là đi USA 2 lần và visa US còn hạn tới tháng 10. nhưng lịch trinh đi CAN của mình là tới cuối tháng 12 mới đi. Đi qua US trước rồi mới bay qua CAN sau. Giờ thấy hồi hộp qua. Hồ sơ của mình sắp dc 5 tuần rồi. chắc phải 8 tuần mới có kết quả quá.

Mình nghĩ có thể do mình mượn lại pasport. Nghĩ hoài không ra được lý do gì. Mình thấy trên đây có nhiều bạn pas dễ dàng thôi. CM tai chính cũng chỉ 200tr là ok (trước đây mình cũng chủ quan nghĩ vậy). Có thể họ nghĩ mình rút pp ra đi 2 chỗ nữa trong quá trình xét, lỡ xài bớt tiền mà chứng minh chỉ có 15k. Chẳng hiểu nữa.

Vyvo
19-08-2015, 13:46
Chia buồn với bạn Angel. Đợt mình xin visa Ca, cũng có mượn pp, lúc đó họ vẫn xét mà ko có pp của mình. Trong khi pp mình cũng đi nhiều nước phát triển và cũng đã đi Mỹ. Chắc vậy nên chỉ được có 2 năm, vì họ đâu biết mình đã đi đâu đâu, biết đâu ko mượn được hết hạn pp (pp mình còn 4 năm hết hạn). Lúc đó mình rất hối hận khi mượn lại pp. Lần sau xin lại ghét nhất chờ đợi.

fresh_air
19-08-2015, 15:53
Chỉ vì mượn lại pp thì nghe không hợp lí lắm. Vì những người nộp online đâu có ai nộp pp kèm hồ sơ đâu các bạn, đến ngày nhận visa mới phải mang nộp.

Ru-Su-To
19-08-2015, 16:02
Mình muốn nói trường hợp của mình để các bạn tham khảo. Mình có mượn pp khá lâu để đi Nhật tháng 3 và đi Anh tháng 4. Khi mình đang ở Anh thì họ gửi mail và điện thoại về nhà kêu mình nộp pp. Ngày cấp vi sa, họ chưa thấy vi sa Anh của mình, chỉ có các vi sa châu Á thôi: Nhật, Hàn quốc...Vi sa vẫn được cấp đến ngày hết hạn của pp, 2024.
Thực tình cũng không biết như thế nào mới là đáp ứng tiêu chuẩn.

Vyvo
20-08-2015, 08:01
Chỉ vì mượn lại pp thì nghe không hợp lí lắm. Vì những người nộp online đâu có ai nộp pp kèm hồ sơ đâu các bạn, đến ngày nhận visa mới phải mang nộp.

Nộp online cũng phải scan pp apply luôn pk bạn?. Trường hợp của mình đc 2 năm, mình đoán do mượn pp hoặc đi cả gia đình hoặc hồ sơ chưa đủ mạnh, nhưng tất cả chỉ đoán mò. Lãnh sự quán cho bao nhiêu năm, đậu hay rớt đều có lý do của họ.

Mustafa
20-08-2015, 09:36
Nộp online cũng phải scan pp apply luôn pk bạn?. Trường hợp của mình đc 2 năm, mình đoán do mượn pp hoặc đi cả gia đình hoặc hồ sơ chưa đủ mạnh, nhưng tất cả chỉ đoán mò. Lãnh sự quán cho bao nhiêu năm, đậu hay rớt đều có lý do của họ.

Nộp online thì scan toàn bộ PP. Còn nộp bằng giấy thì ...nộp luôn PP.

kelly_nguyen
23-08-2015, 02:00
Hi mấy anh chị sau mấy năm thì em vẫn chưa can đảm xin visa canada hehe, cho e hỏi là có bạn ở trên kia bảo là nếu rớt thì lsq sẽ đóng vào pp ah? Em nhớ canada đâu có lưu hồ sơ ng rớt đâu nhỉ?!?

Mustafa
24-08-2015, 08:48
Cập nhật tiến độ xin Visa Can của mình như sau:

There have been no updates to your application (V.......) since you last checked your MyCIC account. Thank you for your patience.

Chúng tôi thông báo rằng chúng tôi ko có gì để thông báo??? Hay có ý gì khác ko hở các bạn? Mình nộp đúng 30 ngày kể cả ngày nghỉ. hì hì

poweryang
24-08-2015, 10:39
Cập nhật tiến độ xin Visa Can của mình như sau:

There have been no updates to your application (V.......) since you last checked your MyCIC account. Thank you for your patience.

Chúng tôi thông báo rằng chúng tôi ko có gì để thông báo??? Hay có ý gì khác ko hở các bạn? Mình nộp đúng 30 ngày kể cả ngày nghỉ. hì hì

Hi KhảHãn,

Mình cũng đợi lâu lắm mới có KQ.
Mình nhớ mình nộp hôm 26/5/2015, ngày 27/5/2015 đi làm biometric, đến 29/6/2015 mới có KQ.

Bạn mình cũng đã nộp chung đợt, chung ngày, biometric chung, chung lịch trình tham quan, scan đầy đủ các trang của 02 cuốn passport có Visa và dấu nhập cảnh nhiều lần Úc, New Zealand, Nhật, Hàn Quốc, Hong Kong, Taiwan, Dubai và các nước Đông Nam Á. Nhưng vẫn bị đánh rớt, vì lý do lịch sử đi du lịch không thuyết phục, không có tài sản ràng buộc tại VN, tình trạng công ăn việc làm tại VN (bạn mình 27t làm việc theo ca ở sân bay Tân Sơn Nhật), chứng minh tài chính không tương xứng với lương bổng thu nhập (chỉ chứng minh có 60tr bằng sổ tiết kiệm, trong khi mình thì chỉ chứng minh bằng xác nhận số dư tài khoản ngân hàng có 44tr thôi).

Nhưng bạn KhảHãn yên tâm, tỷ lệ bạn được Visa cao lắm, vì bạn đã từng đi Mỹ.

usranger
24-08-2015, 14:25
Hi KhảHãn,

Mình nhớ mình nộp hôm 26/5/2015, ngày 27/5/2015 đi làm biometric, đến 29/6/2015 mới có KQ.

Bạn mình cũng đã nộp chung đợt, chung ngày, biometric chung, chung lịch trình tham quan, scan đầy đủ các trang của 02 cuốn passport có Visa và dấu nhập cảnh nhiều lần Úc, New Zealand, Nhật, Hàn Quốc, Hong Kong, Taiwan, Dubai và các nước Đông Nam Á. Nhưng vẫn bị đánh rớt, vì lý do lịch sử đi du lịch không thuyết phục, không có tài sản ràng buộc tại VN, tình trạng công ăn việc làm tại VN (bạn mình 27t làm việc theo ca ở sân bay Tân Sơn Nhật), chứng minh tài chính không tương xứng với lương bổng thu nhập (chỉ chứng minh có 60tr bằng sổ tiết kiệm, trong khi mình thì chỉ chứng minh bằng xác nhận số dư tài khoản ngân hàng có 44tr thôi).

Lịch sử du lịch ko thuyết phục là sao nhỉ ??? Hồ sơ bạn của bạn với bạn gần như tương đương mà người đậu người rớt, thật khó hiểu.

-Có lẽ người xét đơn 2 bạn khác nhau, bạn bạn trúng người khó.

Mustafa
24-08-2015, 15:03
Hi KhảHãn,

Cám ơn bạn.

Nhưng mình đang thắc mắc sao lại nhận được 1 cái mail kiểu như vậy? nó ko mang tý nghĩa gì ngoài việc cảm ơn đã kiên nhẫn.
Theo mình "đoán mò" thì là giờ mới thật sự đến khâu xét duyệt??? Có ai nhận cái mail kiểu như mình không nhỉ?

Thanhthuy1213
24-08-2015, 16:35
Cám ơn bạn.

Nhưng mình đang thắc mắc sao lại nhận được 1 cái mail kiểu như vậy? nó ko mang tý nghĩa gì ngoài việc cảm ơn đã kiên nhẫn.
Theo mình "đoán mò" thì là giờ mới thật sự đến khâu xét duyệt??? Có ai nhận cái mail kiểu như mình không nhỉ?

Có đó bạn thường thì sau 1 tháng họ sẽ gửi cái mail "thông báo không có gì...để thông báo"

septemberzi
24-08-2015, 17:11
Mình hỏi chút lịch sử bạn Angel và gia đình bạn có từng xin định cư/ du học/ du lịch Canada mà bị từ chối không?
Theo mình biết bên canada họ xét history ghê gớm lắm á

Thanhthuy1213
24-08-2015, 22:31
Em dự định xin visa du lịch tự túc vào Canada, có bác nào có mẫu IMM 5257 và IMM 5645 bằng file WORD, các bác vui lòng cho em xin ah, trên trang web của LSQ Canada hầu hết là file PDF, dưng mà chữ em quá xấu, nên em phải cầu cứu các bác, em cám ơn các bác trước.
PDF đo có thể viểt như W nhưng bạn phải chạy = Adobe Reader.
Qua bên Topic hỏi đáp sẽ rõ hơn.

angel1
24-08-2015, 22:32
Mình hỏi chút lịch sử bạn Angel và gia đình bạn có từng xin định cư/ du học/ du lịch Canada mà bị từ chối không?
Theo mình biết bên canada họ xét history ghê gớm lắm á

Hi bạn Septemberzi,
Mình là người ít đi các nước phát triển nhất so với mọi người trong gdinh. Nhà mình chưa ai failed visa , trừ lần này là lần đầu tiên của mình bị canda tu choi. Gd mình chưa ai xin visa canda bao giờ cả bạn ah

angel1
25-08-2015, 09:02
Hi KhảHãn,

bạn xác nhận số dư 44tr mà không bị nói gì. Mình đang tính nộp lại hồ sơ, bỏ thêm sổ TK, và chắc phải kèm theo 1 lá thư giải thích là bây giờ mình chứng mình có nhiều tiền hơn đợt trước. Nhưng mình hơi lấn cấn chỗ điền thông tin "funds available for my stay " trong form 5257E, các bạn điền tổng số tiền mình có hay là chỉ điền số tiền mình dự tính sẽ chi xài?? Lần trước mình chỉ điền $5,000 Cad, chị bạn mình cũng điền y chang.

Mình tính nộp online vì lại có kế hoạch đi giữa chừng, không muốn rút lại pp. Các bạn nào đã từng làm hồ sơ online giúp mình với nhé.
Cảm ơn các bạn

Thanhthuy1213
25-08-2015, 09:26
bạn xác nhận số dư 44tr mà không bị nói gì. Mình đang tính nộp lại hồ sơ, bỏ thêm sổ TK, và chắc phải kèm theo 1 lá thư giải thích là bây giờ mình chứng mình có nhiều tiền hơn đợt trước. Nhưng mình hơi lấn cấn chỗ điền thông tin "funds available for my stay " trong form 5257E, các bạn điền tổng số tiền mình có hay là chỉ điền số tiền mình dự tính sẽ chi xài?? Lần trước mình chỉ điền $5,000 Cad, chị bạn mình cũng điền y chang.

Mình tính nộp online vì lại có kế hoạch đi giữa chừng, không muốn rút lại pp. Các bạn nào đã từng làm hồ sơ online giúp mình với nhé.
Cảm ơn các bạn

Mình nghỉ cũng ko ổn, bạn từ từ hảy nộp lại, hoặc bạn đi 1 nước phát triển nào khác đi rồi hảy xin lại, và nhớ làm thư giải trình nói rõ cho họ biết mình chi đi chơi thôi...kiểu vậy đó

angel1
25-08-2015, 10:10
Mình cũng đang suy nghĩ nên nộp lúc nào bạn Thanhthuy1213 ah. Bây giờ mình chỉ chuẩn bị sẵn hồ sơ. Khi nào thấy thiện thì mình nộp. Các bạn nộp online thì scan toàn bộ hồ sơ, còn bản dịch của hồ sơ (ví dụ hộ khẩu) thì mình scan chung thành 1 file (hộ khẩu gốc + bản dịch) ??

Có bạn nào không dịch sổ tiết kiệm không?

Xin cảm ơn

Mustafa
25-08-2015, 13:54
Mình cũng đang suy nghĩ nên nộp lúc nào bạn Thanhthuy1213 ah. Bây giờ mình chỉ chuẩn bị sẵn hồ sơ. Khi nào thấy thiện thì mình nộp. Các bạn nộp online thì scan toàn bộ hồ sơ, còn bản dịch của hồ sơ (ví dụ hộ khẩu) thì mình scan chung thành 1 file (hộ khẩu gốc + bản dịch) ??

Có bạn nào không dịch sổ tiết kiệm không?

Xin cảm ơn

Ủa? Mình nhớ mình đâu có scan và dịch cái hộ khẩu?
Còn scan thì có thể scan chung, nhưng dung lượng hình như ko quá 5mb thì phải.
Sổ tiết kiệm thì làm cái xác nhận số dư bằng tiếng Anh của bank là ok rồi.

Thanhthuy1213
25-08-2015, 14:10
Các bạn nói đúng hết đó,
gom lại 1 file, ví dụ tài chính thì gom lại "Giấy chứng nhận số dư" của tất cả cá sổ tiết kiệm vô chung 1 file
khi scan thi scan chung bản tiếng Việt & dich công chứng luôn.

Mình làm sao nói vậy... mình nộp online từ 16/7 thì phải, mà giờ chưa nghe tăm hơi gì luôn... :-(( chắc tiêu rồi.

mmeoconn
25-08-2015, 16:46
Các bạn nói đúng hết đó,
gom lại 1 file, ví dụ tài chính thì gom lại "Giấy chứng nhận số dư" của tất cả cá sổ tiết kiệm vô chung 1 file
khi scan thi scan chung bản tiếng Việt & dich công chứng luôn.

Mình làm sao nói vậy... mình nộp online từ 16/7 thì phải, mà giờ chưa nghe tăm hơi gì luôn... :-(( chắc tiêu rồi.

Bạn ơi, lịch trình du lịch bạn làm như thế nào? Lúc bạn nộp cần hồ sơ gì? Bạn chia sẻ với mình với, mình đang tính apply visa cho 2 cha con đi dự kiến vào đầu tháng 10.

cảm ơn bạn nhiều.

Thanhthuy1213
25-08-2015, 17:12
Bạn ơi, lịch trình du lịch bạn làm như thế nào? Lúc bạn nộp cần hồ sơ gì? Bạn chia sẻ với mình với, mình đang tính apply visa cho 2 cha con đi dự kiến vào đầu tháng 10.

cảm ơn bạn nhiều.

Mình làm mà chưa có kết quà, ko biết đậu hay rớt :-((
Đúng là hồ sơ nhiều lằm, mình làm rồi cũng ko nhớ là gồm cái gì luôn ah, chỉ biết là mình có bất cứ giấy tờ nào có lợi cho mình về tài chánh là làm hết...

poweryang
25-08-2015, 20:05

Cảm ơn các bạn

Mình chỉ ghi funds available for stay có CAD 2.200 cho chuyến đi 10 ngày của mình thôi đó !
Còn việc chứng minh tài chính bao nhiêu nữa thì mình không biết, vì mình cũng chỉ chứng minh có 44tr thôi à, không còn nhiều tiên hơn nữa để chứng minh (vì mình lúc đó vừa tốn tiền làm Visa New Zealand, rồi còn đi du lịch Nhật Bản xong lại đi Úc tiếp, nên nghèo luôn).
Nếu bạn có sở hữu giấy tờ nhà đất thì nộp kèm theo, hoặc nhờ cty viết giấy bảo lảnh cam kết là bạn sẽ quay lại làm việc sau chuyến đi, rồi bạn nộp luôn thử xem có OK ko ?

mmeoconn
25-08-2015, 21:06
Các bạn nào đã nhận được visa cho mình xin mẫu lịch trình du lịch với nhé. Và có bạn nào nộp đơn form 5613 chưa, mình tính apply online nhưng sao file không save được trên máy sau khi điền. Mình đang làm gấp giấy tờ để nộp đầu tháng 9, mong các bạn gíup đỡ.
Cảm ơn các bạn nhiều :)

angel1
26-08-2015, 08:51
cảm ơn bạn poweryang và Thanhthuy nhé

@ bạn mmeoconn: bạn nộp hồ sơ vào thời điểm này mà mu6o1n đi vào đầu tháng 10 thì mình e là hơi sát sao về thời gian. Hy vọng tháng 9 bớt người nộp hồ sơ thì họ xét nhanh cho bạn.

Mustafa
26-08-2015, 09:07

cảm ơn bạn nhiều.

Mọi người nộp từ tháng 7 mà chưa có thông tin gì. Giờ bạn nộp mà muốn đi tháng 10 cũng căng .

Chuot-bu
26-08-2015, 09:40
Bây giờ bị từ chối visa họ không có đóng dấu vô pp nữa, họ lưu hồ sơ vào computer nên khó khăn hơn cho những lần sau

Mustafa
27-08-2015, 08:37
không biết chi phí như nào nhể

Chi phí là 185 AUD~3.273.685VND. Chi phí lặt vặt vào đó chừng 1-200k nữa là ổn. Trừ phi ở tỉnh chi phí đi lại thì thêm xíu nữa thôi.
Cái tiền ko phải là vấn đề, vấn đề là xét duyệt quá lâu thôi.
Các bạn ngsang, thanhthuy định chừng nào đi? Có làm 1 chuyến USA - CAN ko nhỉ?

Ntbhac
02-09-2015, 20:31
E làm visa thăm thân.Mấy ac cho e hỏi với, nếu lãnh sự quán yêu cầu nộp passport thì mình đến IOM nộp có phải ko ạ? Thêm nữa là lúc họ yêu cầu nộp pp thì khả năng đạt là bn % vậy? E bị fail 1 lần rồi, lần này nộp từ 23/6 , giờ mới nhận được email từ CIC, e lo lắng quá

Mustafa
03-09-2015, 09:01
E làm visa thăm thân.Mấy ac cho e hỏi với, nếu lãnh sự quán yêu cầu nộp passport thì mình đến IOM nộp có phải ko ạ? Thêm nữa là lúc họ yêu cầu nộp pp thì khả năng đạt là bn % vậy? E bị fail 1 lần rồi, lần này nộp từ 23/6 , giờ mới nhận được email từ CIC, e lo lắng quá

Khả năng đậu là cao. Sao bạn còn chưa đi nộp PP nữa ? hì hì . Chúc đậu nhé.

CÔng nhận lâu thiệt, hơn 2 tháng.!~

Ntbhac
03-09-2015, 15:15
E ở xa nên nhờ người nộp pp. Để nhận được kq thì e phải làm giấy ủy quyền cho người đó đi nhận, giấy ủy quyền mình làm bằng tiếng Anh và Việt luôn phải ko các ac?

Mustafa
03-09-2015, 17:27
E ở xa nên nhờ người nộp pp. Để nhận được kq thì e phải làm giấy ủy quyền cho người đó đi nhận, giấy ủy quyền mình làm bằng tiếng Anh và Việt luôn phải ko các ac?

Tiếng Việt là ổn, tiếng Anh nữa thì càng tốt nhưng ...tốn phí.

lybun
11-09-2015, 14:00
Em đang làm hồ sơ để apply visa sang thăm bạn em đã học 5 năm bên đó và nếu không về thì chỉ khoảng 2 năm là xong đỡ phải renew visa nên em mới muốn làm visa để sang đó với bạn chơi + du lịch. Nhưng tình hình là gần nửa tháng nay vừa làm hồ sơ vừa nghiên cứu thì thấy tình hình làm visa có vẻ căng. Em định apply online luôn cho nhanh được duyệt nhưng vẫn chưa rõ lắm là mình đã có đủ hồ sơ chưa :(
Tình hình về hồ sơ thì em đã có
- Ảnh
- Passport còn hạn 3 năm
- Em đang xin giấy của trường đh là hiện vẫn đang đi học
- Có tk tầm 400tr nhg mới nộp
- Bố mẹ bảo lãnh và đang chứng minh nốt thu nhập của bố mẹ + giấy tờ xe
- Sổ hộ khẩu đã công chứng
- Giấy khai sinh + cmnd đã công chứng

Theo mọi người em còn thiếu gì không và liệu em có cơ hội xin được visa không ạ :(

ngsang032003
11-09-2015, 18:31
Em đang làm hồ sơ để apply visa sang thăm bạn em đã học 5 năm bên đó và nếu không về thì chỉ khoảng 2 năm là xong đỡ phải renew visa nên em mới muốn làm visa để sang đó với bạn chơi + du lịch. Nhưng tình hình là gần nửa tháng nay vừa làm hồ sơ vừa nghiên cứu thì thấy tình hình làm visa có vẻ căng. Em định apply online luôn cho nhanh được duyệt nhưng vẫn chưa rõ lắm là mình đã có đủ hồ sơ chưa :(
Tình hình về hồ sơ thì em đã có
- Ảnh
- Passport còn hạn 3 năm
- Em đang xin giấy của trường đh là hiện vẫn đang đi học
- Có tk tầm 400tr nhg mới nộp
- Bố mẹ bảo lãnh và đang chứng minh nốt thu nhập của bố mẹ + giấy tờ xe
- Sổ hộ khẩu đã công chứng
- Giấy khai sinh + cmnd đã công chứng

Theo mọi người em còn thiếu gì không và liệu em có cơ hội xin được visa không ạ :(

Theo hồ sơ bữa mình apply online thì bạn còn thiếu cái lịch trình du lịch trong thời gian ở CAN và thư mời của bạn của bạn.
Với 2 cai form: Visa application + Family Information

Về cơ bản hồ sơ của bạn đã gần đầy đủ theo yêu cầu của LSQ. Còn tỉ lệ đâu visa thì hên xui thôi ah bạn. Nhiều bạn hồ sơ hoành tráng (tiền tiết kiệm nhiều, từng du lịch EU, Úc, etc.) vẫn rớt nhưng có bạn hồ sơ chỉ cơ bản theo yêu cầu của LSQ thì đậu. Nên sau khi apply thì chờ đợi mỏi mòn và hồi hộp. Mình hôm nay là apply dc 8 tuần rồi. Hi vọng trong tuần sau có kết quả là tin vui.

usranger
12-09-2015, 11:05
Theo hồ sơ bữa mình apply online thì bạn còn thiếu cái lịch trình du lịch trong thời gian ở CAN và thư mời của bạn của bạn.
Với 2 cai form: Visa application + Family Information

Về cơ bản hồ sơ của bạn đã gần đầy đủ theo yêu cầu của LSQ. Còn tỉ lệ đâu visa thì hên xui thôi ah bạn. Nhiều bạn hồ sơ hoành tráng (tiền tiết kiệm nhiều, từng du lịch EU, Úc, etc.) vẫn rớt nhưng có bạn hồ sơ chỉ cơ bản theo yêu cầu của LSQ thì đậu. Nên sau khi apply thì chờ đợi mỏi mòn và hồi hộp. Mình hôm nay là apply dc 8 tuần rồi. Hi vọng trong tuần sau có kết quả là tin vui.

Ăn thua người duyệt đơn của bạn ngày hôm đó nta có vui hay ko. Hồ sơ bạn powerang với bạn của bạn ấy tương đương nhau mà người đậu người rớt. Thế mới vui.

-Đi EU, Úc chỉ tăng tính thuyết phục hồ sơ của bạn thôi. Ko có bảo đảm 100% sẽ đậu.

lybun
12-09-2015, 17:24
Dạ e cám ơn mọi người. Cho e hỏi thêm là em định xin đi Canada tầm 3 tháng nếu ghi vào thì có sợ nhiều không ạ. Sợ họ thấy mình xin lâu lại không cho nhưng nếu xin ít tầm 1 tháng nhưng họ lại chỉ cho mình ở Canada 1 tháng thì chết :-ss và có ai có lịch trình tham quan canada cho tầm từng đấy thời gian thì ib hoặc mail em với ạ : [email protected] nhé ạ. Em cám ơn ạ.
À với nếu mình ko apply file booking vé gửi cùng thì có sao không ạ. Vì e muốn có visa mới book cho chắc chắn ạ :(

ngsang032003
14-09-2015, 12:16
Ăn thua người duyệt đơn của bạn ngày hôm đó nta có vui hay ko. Hồ sơ bạn powerang với bạn của bạn ấy tương đương nhau mà người đậu người rớt. Thế mới vui.

-Đi EU, Úc chỉ tăng tính thuyết phục hồ sơ của bạn thôi. Ko có bảo đảm 100% sẽ đậu.

Nên mình mới nói là hên xui. Giấy tờ đầy đủ, du lịch nọ kia chỉ mới là điều kiện cần. Còn điều kiện đủ là LSQ họ tin vào hồ sơ của mình và approve cho mình.

Thanhthuy1213
14-09-2015, 16:31
Trời ơi, mình đã nhận đc 2 cái mail "thông báo không có già để thông báo" haizzz
There have been no updates to your application (xxxxxxxxxx) since you last checked your MyCIC account. Thank you for your patience.

ngsang032003
15-09-2015, 08:52
Trời ơi, mình đã nhận đc 2 cái mail "thông báo không có già để thông báo" haizzz
There have been no updates to your application (xxxxxxxxxx) since you last checked your MyCIC account. Thank you for your patience.

tối qua mình cũng nhận dc cái mail thứ 2 giống bạn :(

Mustafa
15-09-2015, 14:08
tối qua mình cũng nhận dc cái mail thứ 2 giống bạn :(

Mình tìm hiểu thì:
trong phần hồ sơ CIC, mình và các bạn có stick vào phần đại loại là thông báo cho tôi cứ mỗi tháng....

hì hì, mình chắc 10 ngày nữa nhận 1 cái giống vậy.

lybun
15-09-2015, 14:34
Dạ e cám ơn mọi người. Cho e hỏi thêm là em định xin đi Canada tầm 3 tháng nếu ghi vào thì có sợ nhiều không ạ. Sợ họ thấy mình xin lâu lại không cho nhưng nếu xin ít tầm 1 tháng nhưng họ lại chỉ cho mình ở Canada 1 tháng thì chết :-ss và có ai có lịch trình tham quan canada cho tầm từng đấy thời gian thì ib hoặc mail em với ạ : [email protected] nhé ạ. Em cám ơn ạ.
À với nếu mình ko apply file booking vé gửi cùng thì có sao không ạ. Vì e muốn có visa mới book cho chắc chắn ạ :(
Có ai tư vấn hộ e được không ạ :( với cả e sắp nộp hồ sơ onl cho e hỏi form mình chỉ bắt buộc điền nhưng ô nào có hiện viền đỏ cknf những ô khác không có cũng không sao đúng ko ạ

Mustafa
21-09-2015, 10:53
Dạo này không bạn nào cập nhật tình hình đậu rớt visa Canada nữa vậy?

Hiện tất cả các đương đơn đi Can đang trong chế độ chờ.... Người chờ lầu nhất hơn 2 tháng, mình còn 3 ngày nữa là 2 tháng....

Các bạn lưu ý giúp là xin visa Can hiện này thời gian xét duyệt ....quá lâu. Mòn mỏi nên,....mặc kệ đã. Chừng nào có kết quả sẽ báo cáo lại.

Thanhthuy1213
21-09-2015, 21:46
Hiện tất cả các đương đơn đi Can đang trong chế độ chờ.... Người chờ lầu nhất hơn 2 tháng, mình còn 3 ngày nữa là 2 tháng....

Các bạn lưu ý giúp là xin visa Can hiện này thời gian xét duyệt ....quá lâu. Mòn mỏi nên,....mặc kệ đã. Chừng nào có kết quả sẽ báo cáo lại.
Mình đã 2 tháng 6 ngày :-((((

Mustafa
22-09-2015, 10:50
Báo cáo mình vừa nhận được 1 mail tiếp từ [email protected], như vậy kết thúc quá trình 8 tuần chờ đợi....

Chúc mừng bạn đã kiên nhẫn chờ đợi, chúng tôi thông báo là không có gì đề thông báo. hi hi hi

ngsang032003
22-09-2015, 13:56
mình cũng 2 tháng 5 ngày rồi. botay luôn

vietdoan20062006
22-09-2015, 22:31
mìhôm qua 21/09 agent dẫn mình qua IOM nộp hồ sơ ( mình ở dưới tỉnh nên phải qua agent )
thấy bảo nhiều người đợi 2-3 tháng chưa có kết quả
chắc mình đợi đến noel mất :(

ngsang032003
28-09-2015, 17:17
Mình xin cập nhật tình hình xét visa Can cho các bạn nắm như sau (thông tin này do anh mình check với ngưới bạn làm ở LSQ CAN cung cấp)
Hiện nay LSQ chỉ mới check tới hồ sơ apply tới ngày 15/7. Nên những bạn nào apply ngày 16/7 hoặc sau đó thì đang nằm trong waiting list và ráng đợi cỡ 1-2 tuần nữa hoặc hơn tùy vào số lượng hồ sơ apply của từng ngày và ngày các bạn apply. Riêng mình apply ngày 16/7 thì chị đó nói chắc cỡ 1-2 tuần nữa là có kết quả.

Còn bạn nào nộp hồ sơ lâu rồi và có kế hoạch đi gấp thì gửi mail về LSQ trình bày lí do kèm theo ve máy bay để được cân nhắc ưu tiên xét duyệt hồ sơ.

Mustafa
29-09-2015, 13:37
Mình xin cập nhật tình hình xét visa Can cho các bạn nắm như sau (thông tin này do anh mình check với ngưới bạn làm ở LSQ CAN cung cấp)
Hiện nay LSQ chỉ mới check tới hồ sơ apply tới ngày 15/7. Nên những bạn nào apply ngày 16/7 hoặc sau đó thì đang nằm trong waiting list và ráng đợi cỡ 1-2 tuần nữa hoặc hơn tùy vào số lượng hồ sơ apply của từng ngày và ngày các bạn apply. Riêng mình apply ngày 16/7 thì chị đó nói chắc cỡ 1-2 tuần nữa là có kết quả.

Còn bạn nào nộp hồ sơ lâu rồi và có kế hoạch đi gấp thì gửi mail về LSQ trình bày lí do kèm theo ve máy bay để được cân nhắc ưu tiên xét duyệt hồ sơ.

Theo mình đoán mò thì hồ sơ xinh định cư Can và du học sinh nhiều. Còn kiểu du lịch như các bạn và mình chắc waiting list lâu à. Thôi kệ, đằng nào cũng waiting.
Nhưng theo quy định của LSQ Can thì thời gian tối đa xét duyệt là 42 ngày mà ta.

Thanhthuy1213
05-10-2015, 00:27
Có ai biết gọi số nào để hỏi ko ah? Giúp mình với

Visa application, tracking ID No.20150716.......... Your processed passport has been forwarded to the Canada Visa Office, HO CHI MINH on 16/07/2015.To know more, please call VAC helpline number or visit VAC website.

Mustafa
06-10-2015, 10:58
LSQ có gọi điện cho bạn ko? hoặc thông báo gì đó ???

Thanhthủy đã chờ gần 3 tháng rồi. Giờ vé book rồi thì làm sao?

Thanhthuy1213
06-10-2015, 11:03
Thanhthủy đã chờ gần 3 tháng rồi. Giờ vé book rồi thì làm sao?

nếu trong ngày hôm nay ko co thì mình cancel.

Mustafa
07-10-2015, 09:51
nếu trong ngày hôm nay ko co thì mình cancel.

Hả, cancel vé hay đơn?

Thế giờ bạn đã có thông báo gì chưa? Công nhận là Visa Can khó và lâu. Mình nấn ná mãi mới xin, ko có động lực nhòm ngó cái Thác chắc cũng chả xin làm gì, mệt!

ngsang032003
07-10-2015, 09:57
Good news cả nhà ơi!
Hồ sơ mình nộp 16/7. Sáng nay 7/10 mới nhận dc mail di nộp passport gốc. Trong thư chỉ ghi "A decision has been made on your application. we require your pasport to finalize processing your application". chẳng ghi đậu hay rớt gì.
Hôm nay nếu kịp mình sẽ đi nộp original passport của mình.
ACE nào nộp trong khoảng thời gian với mình thì bình tĩnh nha. chắc cũng sẽ sớm nhận dc mail thôi. Khi nào nhận dc visa hay không thì mình sẽ thông báo.

Hau_Ng
07-10-2015, 10:05
Chắc là họ đòi passport để dán visa vào đó bạn. Hy vọng không uổng công gần 3 tháng chờ đợi!

Thanhthuy1213
07-10-2015, 10:57
Good news cả nhà ơi!
Hồ sơ mình nộp 16/7. Sáng nay 7/10 mới nhận dc mail di nộp passport gốc. Trong thư chỉ ghi "A decision has been made on your application. we require your pasport to finalize processing your application". chẳng ghi đậu hay rớt gì.
Hôm nay nếu kịp mình sẽ đi nộp original passport của mình.
ACE nào nộp trong khoảng thời gian với mình thì bình tĩnh nha. chắc cũng sẽ sớm nhận dc mail thôi. Khi nào nhận dc visa hay không thì mình sẽ thông báo.
Troi oi vậy là mình tiêu rồi
Hôm qua nay log in vao thay minh bi cancel, minh mail hoi LS thi dc tra loi la mang bi lỗi...den hom nay nhan mail "have bên uodate" minh chang hieu case minh bi sao :-((((
Minh cung nộp hom 16/7 luon
Thôi vậy la mình rớt rồi

Thanhthuy1213
07-10-2015, 11:47
Hả, cancel vé hay đơn?

Thế giờ bạn đã có thông báo gì chưa? Công nhận là Visa Can khó và lâu. Mình nấn ná mãi mới xin, ko có động lực nhòm ngó cái Thác chắc cũng chả xin làm gì, mệt!

Mình cancel khach san ah
Ma hồ sơ mình bi lỗi trên mang cua LS nen no the hien cancelled
Mình xui xeo gi đâu? Giò ko thay tăm hơi gi het

Mustafa
07-10-2015, 14:18
@ngsang: nếu nhận mail vậy là ok rồi, nếu rớt người ta đòi PP chi nữa? Chúc mừng nhen. Bạn cập nhật xem trong CIC có ghi gì ko nhen.
@thanhthuy: bạn đừng lo, bạn cũng sẽ đậu thôi mà. ủa? mà bạn cũng nộp ngày 16/7 mà? Sao giờ lại chưa có mail gì hết?

16/7 mà đến 7/10 mới có thông tin. Mình 24/7 sau 8 ngày, xem như là đến 16/10 mới có thông tin, thật là....ghê rợn!

ngsang032003
07-10-2015, 16:52
@ngsang: nếu nhận mail vậy là ok rồi, nếu rớt người ta đòi PP chi nữa? Chúc mừng nhen. Bạn cập nhật xem trong CIC có ghi gì ko nhen.
@thanhthuy: bạn đừng lo, bạn cũng sẽ đậu thôi mà. ủa? mà bạn cũng nộp ngày 16/7 mà? Sao giờ lại chưa có mail gì hết?

16/7 mà đến 7/10 mới có thông tin. Mình 24/7 sau 8 ngày, xem như là đến 16/10 mới có thông tin, thật là....ghê rợn!

tren CIC minh van nhu cu. k co gi mới trừ cái letter kêu đi nộp passport gốc. mình mới nộp trưa nay. VFS nói trong vòng 1 tuần sẽ nhận dc sms lên lấy kết quả (k nói đậu hay rớt). ACE nào đã từng đậu rồi thì cho mình hỏi thông thường sẽ mất mấy ngày để nhận sms kết quả. chứ minh đợi gần 11 tuần rồi ngán lắm luôn.

Mustafa
08-10-2015, 09:02
Minh chang những ko nhận đc mail mà tình trạng còn tệ hại hơn nữa....cancelled....trong khi minh chang làm gi cả...
Kệ thôi chứ chẳng biết nói gì nữa, coi như cancel, mất tiền :(

Vậy là ẩẫn lỗi hệ thống hay bị Cancelled vậy bạn? Mình chắc là không ổn lắm, mình giờ lại mong đừng có gọi sớm, trễ sang tháng 11 càng tốt, khoảng tuần sau mình có việc đi cả nửa tháng... Kệ. GIờ chỉ hóng các kết quả của các bạn khác.

Mình hỏi thêm các bạn:
- Bên VFS giữ PP mình khoảng bao lâu?
- Trường hợp mình cần sớm hơn, liệu họ làm sớm cho mình?
- Họ bảo nộp, nhưng mình busy nên nộp sau đó cỡ 1 tháng có sao ko nhỉ? Họ có dealine cho mình về việc nộp lại PP?

@ngsang: khả năng bạn đậu là cao nhé.

ngsang032003
08-10-2015, 09:19
@Mustafa: Mình xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

=> VFS nói mình là sẽ nhận dc sms lên lấy pasport và kết quả trong vòng 7 ngày. mình có hỏi thăm kinh nghiệm của bạn Huhi thì bạn đó nhận kết quả sau 3 ngày làm việc kể từ ngày nộp passport gốc.

=> Nếu bạn cần LSQ xét hồ sơ bạn nhanh hơn thì bạn gửi mail cho LSQ CAN giải th1ich lí do cần visa gấp kèm theo booking máy bay để họ cân nhắc ưu tiên giải quyết hồ sơ cho bạn.

- Họ bảo nộp, nhưng mình busy nên nộp sau đó cỡ 1 tháng có sao ko nhỉ? Họ có dealine cho mình về việc nộp lại PP?
=> Trong letter yêu cầu nộp pasport gốc có ghi rõ deadline nộp là trong vòng 30 ngày kể từ ngày nhận letter. Nếu nộp sau đó sẽ bị refusal. Còn nếu bạn có việc bận k nộp dc trong vòng 30 ngày thì mình nghĩ bạn viết mail cho LSQ giải thích lí do và xin họ extend thời hạn cho mình dc k?

Hi vọng giải đáp dc thắc mắc của bạn

Mustafa
08-10-2015, 17:05
@Mustafa: Mình xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

=> VFS nói mình là sẽ nhận dc sms lên lấy pasport và kết quả trong vòng 7 ngày. mình có hỏi thăm kinh nghiệm của bạn Huhi thì bạn đó nhận kết quả sau 3 ngày làm việc kể từ ngày nộp passport gốc.

=> Nếu bạn cần LSQ xét hồ sơ bạn nhanh hơn thì bạn gửi mail cho LSQ CAN giải th1ich lí do cần visa gấp kèm theo booking máy bay để họ cân nhắc ưu tiên giải quyết hồ sơ cho bạn.

=> Trong letter yêu cầu nộp pasport gốc có ghi rõ deadline nộp là trong vòng 30 ngày kể từ ngày nhận letter. Nếu nộp sau đó sẽ bị refusal. Còn nếu bạn có việc bận k nộp dc trong vòng 30 ngày thì mình nghĩ bạn viết mail cho LSQ giải thích lí do và xin họ extend thời hạn cho mình dc k?

Hi vọng giải đáp dc thắc mắc của bạn

hi, cám ơn bạn đã trả lời. Mình vì có việc phải đi khoảng nữa tháng, nên khả năng xem ngày họ gọi / ko gọi để mà biết thôi. hi hi . Chừng nào bạn đi nhớ hú hí xem thử có thể joint được ko nhen.

Cập nhật xíu:
Mình mới nhận thông tin đây:
Original Passport Request - October-8-2015 05:30:52 a.m. EDT

Nội dung:
This is in reference to your application for temporary residence. A decision has been made on your application. We require your passport to finalize processing your application.
Passport requirements
• Please note that we cannot issue a visa beyond the expiry date on the passport.
Your passport must be received by Citizenship and Immigration Canada within 30 days from the date of this letter. Failure
to do so could result in the refusal of your application. Please ensure that a copy of this letter is included with your
passport.

Vậy là có khả dĩ không các bạn? Mai mình qua nộp bên chỗ Pasteur đây. Có gì thông báo tiếp.

@ngsang: bạn nộp hôm qua hay hôm nay vậy?

Thanhthuy1213
08-10-2015, 18:57
hi, cám ơn bạn đã trả lời. Mình vì có việc phải đi khoảng nữa tháng, nên khả năng xem ngày họ gọi / ko gọi để mà biết thôi. hi hi . Chừng nào bạn đi nhớ hú hí xem thử có thể joint được ko nhen.

Cập nhật xíu:
Mình mới nhận thông tin đây:
Original Passport Request - October-8-2015 05:30:52 a.m. EDT

Nội dung:
This is in reference to your application for temporary residence. A decision has been made on your application. We require your passport to finalize processing your application.
Passport requirements
• Please note that we cannot issue a visa beyond the expiry date on the passport.
Your passport must be received by Citizenship and Immigration Canada within 30 days from the date of this letter. Failure
to do so could result in the refusal of your application. Please ensure that a copy of this letter is included with your
passport.

Vậy là có khả dĩ không các bạn? Mai mình qua nộp bên chỗ Pasteur đây. Có gì thông báo tiếp.

@ngsang: bạn nộp hôm qua hay hôm nay vậy?
Mình giờ chưa thấy gì luôn, mình nộp 16/7 đó.. Vậy hiểu rồi ha :(

Thanhthuy1213
08-10-2015, 23:24
Theo đuổi cả cái topic này, mình thấy hễ những case chờ lâu hơn bt là rớt.
Mình cũng ko ngoại lệ :(

Mustafa
09-10-2015, 10:47
Sáng nay hồ sơ nộp cũng đông, chừng 20 người lúc 9h. Hồ sơ định cư, du học có vẻ nhiều hơn du lịch...

Bạn @Mustafa nộp hồ sơ, lăn tay ngày nào vậy ?
NGày 24/7 bạn ơi.

Theo đuổi cả cái topic này, mình thấy hễ những case chờ lâu hơn bt là rớt.
Mình cũng ko ngoại lệ :( Cũng không hẳn mà, ngsang vẫn đậu mà. Mình hiện ko rõ trường hợp bạn thế nào luôn: trong hồ sơ CIC bảo cancel???

@Mustafa: Mình nộp original passport chiều ngày 7/10 :)
Mình mới nộp sáng 9/10. Bảo về chờ tin nhắn, không biết khi nào. Với lại nghe bạn ấy bảo hồ sợ nộp online thường lâu hơn nộp bằng giấy... chả hiểu sao.
Mình đang hy vọng đậu.

ngsang032003
09-10-2015, 14:06
@Mustafa & all: Sáng nay mình mới nhận sms lên lấy kết quả. Mình mới lấy Visa về. Mình được cấp Multiple entry với hiệu lực đến hết hạn passport vào 2020. Đúng là bù đắp xứng đáng lại gần 3 tháng chờ đợi mỏi mòn và tham khảo ý kiến của ACE trên diễn đàn.

Chúc mọi người đang chờ sẽ sớm có kết quả và được cấp visa nha :)

P/S: Chắc Mustafa qua đầu tuần cũng sẽ nhận visa giống mình thôi.;)

Mustafa
09-10-2015, 14:48
@Mustafa & all: Sáng nay mình mới nhận sms lên lấy kết quả. Mình mới lấy Visa về. Mình được cấp Multiple entry với hiệu lực đến hết hạn passport vào 2020. Đúng là bù đắp xứng đáng lại gần 3 tháng chờ đợi mỏi mòn và tham khảo ý kiến của ACE trên diễn đàn.

Chúc mọi người đang chờ sẽ sớm có kết quả và được cấp visa nha :)

P/S: Chắc Mustafa qua đầu tuần cũng sẽ nhận visa giống mình thôi.;)

Ồh, nhanh thế. Chúc mừng nhé. Sáng nay mình ở đó lúc khoảng 9h15 đến 9h30, ko biết có vô tình gặp ko nhỉ? hì hì

Thanhthuy1213
10-10-2015, 15:29
Nôp online 16/7
Đầu tháng 10 check CIC thấy cancelled, Theo thông tin tu LS thì do lỗi của web.
7/10 nhân mail đã update, check vẫn thấy cancelled
Đến giờ 10/10 vẵn cancelled
Mình nghỉ không biết mình có thể tự cancel hồ sơ của mình ko nếu mình thật sự muón ?!?
- nếu được thì có thể do mình lỡ tay chăng
- nếu không thi lỗi thuôc về web.
Minh quyêt đinh ko quan tâm nữa, không chờ mail, coi nhu cancel, coi như mất 185 AUD.

Mustafa
10-10-2015, 19:26
Nôp online 16/7
Đầu tháng 10 check CIC thấy cancelled, Theo thông tin tu LS thì do lỗi của web.
7/10 nhân mail đã update, check vẫn thấy cancelled
Đến giờ 10/10 vẵn cancelled
Mình nghỉ không biết mình có thể tự cancel hồ sơ của mình ko nếu mình thật sự muón ?!?
- nếu được thì có thể do mình lỡ tay chăng
- nếu không thi lỗi thuôc về web.
Minh quyêt đinh ko quan tâm nữa, không chờ mail, coi nhu cancel, coi như mất 185 AUD.

Theo mình thì chưa rõ thì bạn mail hỏi xem sao.
@ngsang: mình sáng nộp PP, chiều nhận mail thế này:Your application has been updated. Please sign in to your MyCIC account and check your application status and messages for more information.

Vào CIC check thì chả thấy gì mới cả. Bạn có giống mình ko?

P/s: @ thanhthuy bạn đọc cái này thêm
Your application may be open, closed, or cancelled.

If the status is open, it means that we have received your application. When we begin to process your file, you will be notified of a change in your application status through your account.

If the status is closed, it means that a final decision has been reached on your application.

If the status is cancelled, it means that before a final decision was made, CIC determined that we did not need to process the application. This could be due to:

an administrative error and your application needs to be re-created by CIC,
an extension of status is required before a permit application can be processed, and/or
CIC determined you do not need what you applied for.

Hiện trạng của mình:
1.application : open
2.Final : not start

Thanhthuy1213
10-10-2015, 21:41
@Mustafa : mình đã vào help để xem, & cung mail hoi lý do, LS trả lời la error web, rồi mail update nhg cũng vậy, ko có gị mới...
Mail cuối cùng LS trả lời mình là "chi có bạn là ng duy nhất vó thể sign in vào Your CIC.
Thế mới đau chứ.
Mình pótay.

Mình thấy hiện trạng của minh:
1/ Application : Cancelled
2/ Final : Not Started

Mustafa
12-10-2015, 14:14
@Mustafa : mình đã vào help để xem, & cung mail hoi lý do, LS trả lời la error web, rồi mail update nhg cũng vậy, ko có gị mới...
Mail cuối cùng LS trả lời mình là "chi có bạn là ng duy nhất vó thể sign in vào Your CIC.
Thế mới đau chứ.
Mình pótay.

Mình thấy hiện trạng của minh:
1/ Application : Cancelled
2/ Final : Not Started

Theo mình thì bạn cần yêu cầu làm rõ. Vì Calcelled chỉ có nằm trong 3 trường hơp, và bạn chắc chắn là ko thể Cancell.

lienthanhquyet
13-10-2015, 09:32
Mình nộp và lăn tay ngày 29/7, và chiều hôm qua mình có PP request.

Thanhthuy1213
13-10-2015, 10:00
Mình nộp và lăn tay ngày 29/7, và chiều hôm qua mình có PP request.

29/7 da có PP request, mình 16/7 mà im ru. không thể chấp nhận được
Mình đã mail cho LS rồi, và chưa thấy phản hồi.
Chán

ngsang032003
13-10-2015, 13:24
Đúng như vậy.

@ngsang: bạn nhạn tin nhắn vào lúc mấy giờ? Từ tổng đài hay từ số cá nhân vậy?

Mình nhận lúc 9-10h sáng từ số +84909560022

Mustafa
13-10-2015, 15:19
Mình nhận lúc 9-10h sáng từ số +84909560022

Mình cũng vậy, 11h30. Vừa nhận pp với visa hết hạn pp2019 , multiple.
Mình cũng cám ơn bạn và mọi người đã giúp mình trong cuộc hành trình này. Hihi