PDA

View Full Version : Bật lửa, vật không thể thiếu

phongminh
13-05-2009, 17:23
Các bác cho tôi biết: ngoài ZIPPO còn có loạt bật lửa nào khác không!
Mấy thằng ZIPPO bây h toàn của Tàu dùng chán lắm.
Các bác chỉ cho tôi địa điểm mua với nhé!
Cảm ơn bác nhiều!

SonTT
13-05-2009, 17:38
Bật ga BIG xịn của Mỹ dùng vẫn OK.
Vài tháng mới hết 1 cái

alias.noodles
13-05-2009, 21:22
Bật ga BIG xịn của Mỹ dùng vẫn OK.
Vài tháng mới hết 1 cái

Ý bạn SonTT muốn giới thiệu bật lửa hiệu BIC đây mà :)

Hãng BIC của Pháp chuyên sản xuất văn phòng phẩm, hai sản phẩm nổi tiếng nhất của hãng này ở Việt Nam có lẽ là bút bi và bật lửa gas. Bút bi là sản phẩm quen thuộc đến nỗi người ta còn gọi chung là bút "Bic" cho tất cả các loại bút bi giống như từng gọi xe Honda chung cho tất cả các loại xe gắn máy.

Bật lửa gas của BIC thì bền thôi rồi (c)

http://www.bicworld.com/inter_en/lighters/classics/index.asp

SonTT
13-05-2009, 21:23
À, đúng rồi :))

sami
14-05-2009, 09:00
Mình thì dùng hàng của Coleman, loại không tắt trong mọi thời tiết. Vỏ bằng kim loại cầm rất chắc tay. Một nhược điểm của nó là dùng gas mà thôi.

dautramhue
14-05-2009, 12:49
Em chỉ dùng đồ tàu thôi.1-2k một cái hỏng or hết là ném đi :D

Syringa
14-05-2009, 13:24
Hu hu tính em cẩn thận lúc nào cũng thủ sẵn cái bật lửa Zippo trong túi xách (của ông nào đó đi Sapa về tặng)
Sáng nay thắp hương thì bật lửa của VP hết gas, em lôi ra dùng thì bị mấy bà ấy hỏi: "Sao em lại có bật lửa?"
Cứ làm như em nghiện ngập "lào và lá" như bác Mì hay sao ấy... X(
Dạo này bị hiểu lầm nhiều quá :gun :Dam

cyclo
19-05-2009, 09:59
lang thang Youtube cyclo thấy cái clip này cũng liên quan đến topic nên đem qua cho bà con tham khảo.Tên gọi của nó là "Fire starting kit"
http://www.youtube.com/watch?v=WyUgOVzKd3o&feature=related
Trong bộ Kit này chỉ có cái dụng cụ đáng lửa là cyclo mới thấy lạ thôi!

cyclo
19-05-2009, 10:04
Thêm cách mồi lửa hơi bị độc hehe!
http://www.youtube.com/watch?v=RtXOr-5Q8RQ&feature=related

dangkhoaquan
26-05-2009, 00:18
cái mồi lửa độc thì nên hỏi đại ca sami, chỉ cần vào chợ dân sinh kiếm cái đầu đèn khò +bình ga mini là mồi kiểu gì cũng bén lữa cứ như bắn súng phun lữa vậy. Hôm đi hồ biển lạc anh em cứ được cái mắt tròn mắt méo

heoconkhatnuoc
08-04-2010, 16:17
Trong bộ đồ nghề của em lúc nào cũng có cái Fire Starter này. Giá khoảng $10 Mỹ Kim.

https://www.wisementrading.com/firestarters/firesteel_scout_army.jpg

Ưu điểm: Sử dụng hơn 3.000 lần mới mòn cây đá lửa. Liệng xuống nước vô tư, lôi lên chùi chùi vào áo vài cái cho khô là có thể quẹt tiếp.

Nhược: Phải sử dụng bùi nhùi cho nó, tức là phải hì hục chẻ nhỏ cây ra thành từng xớ cực mỏng hoặc dùng giấy vệ sinh thì mới mong bắt lửa và cần luyện tập nhiều cho nên chỉ dùng cái này trong trường hợp đường cùng.

Bình thường thì em vẫn mua vài cái bật lửa Tàu bỏ túi mà xài cho khỏe he he :)) . Nếu ai mà có 1 túi Survival thì để sẵn 1 , 2 cái bật lửa, quẹt diêm bên trong, cho vào túi nilong loại có khóa kéo miệng túi đề phòng cả người rơi tỏm xuống nước thì vẫn sử dụng được. Cẩn thận hơn nữa kiếm 1 cái bình bé bé như chai cồn bỏ xăng hoặc dầu lửa vào, muốn nhóm lửa thì dựng củi lên vì xịt 1 ít là cháy phừng phừng.;)

mr.dajk
12-04-2010, 12:46
Cái đó mua ở đâu thế, mang làm móc khóa cũng oách phết :)

KhungLongCoi
12-04-2010, 13:13
Cái đó mua ở đâu thế, mang làm móc khóa cũng oách phết :)

Giá là 10USD nên mua ở US đó bạn.

thik_di_choi
12-04-2010, 13:48
Tớ vẫn vote cho ZIPPO. Ở SG nhiều chỗ bán mà. Tốt nhất mua theo catalogue, đắt một chút nhưng ổn. Kẹt là đi đâu dài ngày không mang được xăng lên máy bay. Tớ có một em dùng lại cưới 20 năm nay. Còn tuổi thọ tớ tra thì ẻm khoảng 35

BM
12-04-2010, 14:03
Tớ vẫn vote cho ZIPPO. Ở SG nhiều chỗ bán mà. Tốt nhất mua theo catalogue, đắt một chút nhưng ổn. Kẹt là đi đâu dài ngày không mang được xăng lên máy bay. Tớ có một em dùng lại cưới 20 năm nay. Còn tuổi thọ tớ tra thì ẻm khoảng 35

Mình vẫn thích cách lấy lửa của Hướng đạo sinh, mang đi cũng tiện, ngày trước làm bùi nhùi hơi mất thời gian, bây giờ lấy khăn giấy hoặc giấy vệ sinh là OK! Để kiếm hình post lên sau.

denthui
12-04-2010, 22:14
Với cách thông thường hay dùng : Zippo, quẹt gas, diêm, bật lửa điện ... có những thuận lợi và bất tiện riêng như : phụ thuộc vào nhiên liệu gas, xăng ... mà không phải lúc nào cũng sẵn có và dể mang theo cũng như bảo quản chúng, ngoài ra còn vấn đề bảo dưỡng chúng để chúng phục vụ tốt trong mọi trường hợp. Còn thêm cả vấn đề bảo quản nữa (tránh ẩm cho diêm, tránh đè, nén quẹt gas ....). Do đó cho thấy tính đáp ứng mọi lúc mọi nơi của những dụng cụ trên cũng hạn chế phần nào. Đó là chưa kể chi phí sử dụng chúng nữa
Còn đối với loại đá lửa (flint - hay ferrocerium) : có thể tạo ra những tia lửa nhỏ có nhiệt độ cao - do đó nó cũng khá dể bắt lửa. Có thể dùng ngay mẩu giấy cuộn vệ sinh (cái này thì dân phượt luôn có) để làm mồi lửa, tuy nhiên hơi khó bắt lửa hơn là nhúm bông gòn khô. Flint thì không sợ ướt hay ẩm gì cả, bảo quản thì rất dể vì quăng quật vô tư. Chỉ cần chi phí mua ban đầu và chả cần phí sử dụng gì cả. 1 thanh flint nho nhỏ cỡ đkính 5mmx50mm thì cũng cung cấp vài ngàn lật quẹt ra lửa.
Có 2 loại flint bán phổ biến :
- Loại có kèm theo 1 thanh magnesium : dùng lưỡi dao hay vật sắc cạo một ít từ thanh magnesium thành những mẩu be bé như dăm bào nhỏ ấy, nhúm bột magnesium này bắt lửa rất nhạy.
- Loại chỉ có thanh flint : dùng bông gòn khô hay giấy vệ sinh làm mồi lửa, có thể cạo ngay thanh flint ra 1 ít bột dẫn lửa nhạy.
Nếu dùng thanh flint thì nên tập dợt vài lần sẽ có chùm lửa rất to mà chả cần nặng tay. Dùng flint nên cẩn trọng vì dăm lửa bắn ra khá tùy tiện nên tránh xa những vật bắt lửa ngoài ý muốn (xe máy, giấy tờ, chăn màn ...)
Điều khác biệt lớn nữa là : Zippo, quẹt gas, diêm có thể mua dể dàng trong nước - Còn flint thì hiện tại phải nhờ mua ở nước ngoài thôi. Gần nhất thì ai đi Thailand hay TQ có thể mua được.

mr.dajk
13-04-2010, 00:07
Chà, có thể mua đc mấy đồ đó ở đâu

TAW
13-04-2010, 08:34
Bác nào biết mua cái bấc bật lửa ở đâu ko ạ? Ra Dân Sinh có ko nhỉ?

heoconkhatnuoc
13-04-2010, 11:50
Nếu có người nhà ở Mỹ thì có thể vào trang này.

www.rei.com

Chuyên bán tất cả các đồ chơi cho outdoor, có rất nhiều store ở trên các bang , chạy ra mua hoặc nó ship về tận nhà ( mua trên $75). Thỉnh thoảng bọn nó sale off giá rẻ lắm luôn.

Hàng bên Thái nếu là đồ chơi outdoor đúng hãng ko phải hàng nhái của Hồ Cẩm Đào thì giá cũng rất cao ( ex. dao găm,đồng hồ, la bàn, giày , đồ leo núi , vì bọn nó cũng phải nhập khẩu và chịu thuế. Giá có khi còn cao hơn ở VN. Hàng HCD thì hên xui, lượm được hàng gia công cho hãng thì vô mánh, ko thì cũng ba trợn lắm.

Mấy lần dạo chợ secondhand bên Thái lượm được hai đôi leo núi keng xà beng của Mammut, giá rẻ té xỉu 150BTH ~ 90K . Giá chính thức trên mạng ~ từ $95 - $125. Hell yeah !

Đôi này nè https://images.usoutdoorstore.com/usoutdoorstore/products/full/mmut_pro_shoe_red07.jpg

Fant0mas
17-04-2010, 00:00
Cảm ơn bác nhiều!

Đùa chứ, mình là một tín đồ của Zippo, bạn nói Zippo bây h toàn của Tầu chứng tỏ bạn chưa bỏ công ra để nghiên cứu. Chỉ cần để ý một chút thôi bạn có thể dễ dàng tìm được 1 chiếc Zippo ưng ý. Không ngại thời tiết, chỉ ngại hết xăng ;)) Nắp cực kín nên có lội dưới nước cả tiếng đồng hồ vẫn bật vô tư :D Nếu dùng nó bạn phải sắm 1 bình xăng riêng mang kèm theo. Chỉ cần bỏ ra khoảng 400k là bạn có thể có 1 chiếc Zip tốt để dùng, muốn bền và nồi đồng cối đá hơn nữa thì bạn mua Zippo Blu, ngọn lửa cháy như ở bếp gas luôn :D có chạy xe 180km/h cũng thoải mái đi :D . Nều muốn mua bạn cứ pm, mình có thể giúp :) Theo mình thì 1 em Zippo ( có kèm bao đeo nhé ) nên là lựa chọn số 1 :)

https://i24.photobucket.com/albums/c14/Fant0mas_auto/Zipp0/12032010030.jpg

mr.dajk
25-04-2010, 19:32
ở đây có bạn nào mua giúp đc mình cái Flint ko

pvnguyen
25-04-2010, 20:42
2000vnđ/ cái quẹt gas... , 1000 vnđ/ bao diêm..bỏ vô túi nilo..hàn kín lại xài..chắc cũng OK.
Mà nói chung chả mấy khi các bác rơi vào cảnh không có lửa ?

mr.dajk
25-04-2010, 22:06
nói chung vào cảnh ko có lửa thì cũng khó, nhưng có mấy thứ như vậy mang theo cũng oách lắm chứ

aFang_76
26-07-2010, 10:11
Cái oánh lửa kiểu hướng đạo sinh bán ở China ở chỗ nào các bác nhỉ ?

KhungLongCoi
27-07-2010, 08:49
Mình gửi bạn mua 1 cái oánh lửa Flint ở US, tầm 4USD chưa tính tiền Ship, cái này nè:
https://ecx.images-amazon.com/images/I/41t2WXK4KSL._SL500_AA300_.jpg
bác nào thích có thể vào web site này mà mua, ship về tận VN nha: http://www.dealextreme.com/ , có thể trả qua paypal.

4596006
27-07-2010, 09:08
Xem qua thấy cũng phiền phức lắm, lại còn lo tìm bùi nhùi mà trời mưa ẩm thì khó lắm. Thôi cứ bật lửa cho đơn giản.

elche
29-07-2010, 17:52
một cái bật lửa hết xăng (chỉ cần 1 tay cũng đánh lửa được) thì có hơn cái Flint này không? e vẫn khoái zippo, còn về tiện dụng thì quẹt gas 2k là nhất

KhungLongCoi
30-07-2010, 17:55
một cái bật lửa hết xăng (chỉ cần 1 tay cũng đánh lửa được) --> đúng nhưng bạn k0 thể hướng tia lửa bắn vào nơi bạn muốn, vd như bùi nhùi.
quet gas 2k nếu bị ngâm nước thì coi như vứt, k0 thể lên lửa trừ phi bạn phơi thật khô, còn flint thì vô tư, quăng xuống nước ngâm chơi, lúc cần tạo lửa, móc lên, phủi phủi nước thì vẫn tạo tia lửa được. Trường hợp vật cần cháy bị ướt (bùi nhùi chẳng hạn) thì cũng chỉ cần cạo cạo 1 nhúm bột flint, cho tia lửa bắn vào cũng sẽ cháy, coi cái clip thấy nó nói tia lửa bắn ra có nhiệt độ tầm 900 - 1000 độ C.

toanmomday
30-07-2010, 20:54
Zippo hay phải châm xăng lắm,ai mà nghiện thuốc thj cứ tầm 4 ngày châm 1 lần,hay phải bảo dưỡng nữa,đá cug nhah mòn,chả may nc vào coi như die,phai tháo ra hog khô hết,nếu đi dài ngày phải mag cả xăng nữa.Chả may mà rơi,chỉ cần hơi vênh méo là xog,xăng sẽ bay hơi hết. Mình thấy cứ chơi mua cái Bic về nhét vào cái ống nước plastic như mấy mẹ hag nc ý,vừa chống va đập,mà BIC thả nc vô tư,chỉ cần lôi lên vẩy bớt nc,bật vài cái là lại lên lửa,mình bj thế nhiều rồi :))

elche
03-08-2010, 12:28
Cảm ơn bác nhiều!

Ở Hà Nội bác ra 42 Nam Ngư hoặc 48 Tuệ Tĩnh, ở đây có nhận khắc hình trên bật lửa
Sài Gòn thì ra số 4 Trần Hưng Đạo, e chưa đến chỗ này nên không biết thế nào

hoangbazen83
04-08-2010, 04:40
Em là em cứ dùng bật lửa khò,35k / 1c bình ga to,dùng cũng khá lâu,chẳng khác gì máy khò mini.

toanmomday
09-08-2010, 23:52
Phát hiện mới, bật lửa Zippo khi lên 2800m bật rất kho' khăn, cháy liu riu thở mạnh là ngỏm, khi lên đến 3143m thì coi như cục gạch. Bật mình bật xịn, xăng châm đầy trước khi đi, đá mới thay bấc mới cắt ~~>> bác nào leo Fan chớ có mang zip, trên này kk loãng, P thấp nên xăng khó bay hơi, dug bật butan là lành nhất

aFang_76
10-08-2010, 21:46
Lên Fan thì cứ diêm Thống Nhất mà chơi, 1 bao diêm 1 cái condom để đựng bao diêm, dùng 1 tháng mới hết :P

chocolate
15-08-2010, 01:26
Bác mang thử cái Zippo blue xem nó có tắt không :))

mr.danghuynh
27-08-2010, 03:40
e ra hàng thuốc mua 1 lốc xài thoải mái ko thì mua vài cái quẹt đầu khè + 1 chai Gas thế là cày

PhuocTri
31-08-2010, 11:03
Mình gửi bạn mua 1 cái oánh lửa Flint ở US, tầm 4USD chưa tính tiền Ship, cái này nè:
https://ecx.images-amazon.com/images/I/41t2WXK4KSL._SL500_AA300_.jpg
bác nào thích có thể vào web site này mà mua, ship về tận VN nha: http://www.dealextreme.com/ , có thể trả qua paypal.

Cái này bác nào thích em đặt mua giúp cho, eBay cũng có :D

aFang_76
01-09-2010, 14:20
Cái này bác nào thích em đặt mua giúp cho, eBay cũng có :D

Giá về ta là bao nhiêu một cái hở bác? bác này có phải bác chuyên oánh hàng BOB kông nhở :D

fanfan1288
13-01-2011, 00:28
Oài! Bác nào đấy bảo trên cao Zippo ko cháy! Em nghĩ ko khí loãng đến mức ZP ko cháy đc chắc người cũng nghỉ thở luôn quá! Leo chi cao vậy bác.?? ^^
Tiện cho em hỏi luôn ở SG chỗ nào bán ZP cũ giá phải chăng hả các bác? Qua cửa hàng ZP trên Trần Hưng Đạo thì mắc quá.

toanmomday
13-01-2011, 14:14
Oài! Bác nào đấy bảo trên cao Zippo ko cháy! Em nghĩ ko khí loãng đến mức ZP ko cháy đc chắc người cũng nghỉ thở luôn quá! Leo chi cao vậy bác.?? ^^
Tiện cho em hỏi luôn ở SG chỗ nào bán ZP cũ giá phải chăng hả các bác? Qua cửa hàng ZP trên Trần Hưng Đạo thì mắc quá.

Mình bật trên 2800m thấy tù mù lắm rồi, tự nó tắt, hơn chục của F88 người lằm chứng :)). Zip càng cũ càng đắt bạn ơi :D, chỉ zip dỏm thì rẻ thôi :))

BlackJack
13-01-2011, 22:06
Đây là chú ZIPPO của em,xài trên ba năm rồi,bị rớt không biết bao nhiêu lần,rớt xuống nước thì cũng hai,ba lần gì đó(từng bị rớt vào chén....nước mắm:P)!châm thuốc đều đều thì cũng cả tuần mới hết xăng.Đối với em ZIPPO vẫn là số một!hihi^^.

BlackJack
13-01-2011, 22:11

Đức không làm một ZP mới luôn,tầm 500-600k là cũng xài ngon phết rồi!
Có thể tham khảo thêm tại http://zippovietnam.net. Thân!

hlgvn
13-01-2011, 22:29
em cứ trung thành với zippo
vừa đi phượt, vừa có phong cách :D
có bác nào biết chỗ bán bao dao zippo ở sg giá hạt dẻ ko ạ? cây zippo cuả em do 1 ng bạn tặng sinh nhật nên mún giữ kĩ tí đó mà?? :D

fanfan1288
14-01-2011, 22:26
Đức không làm một ZP mới luôn,tầm 500-600k là cũng xài ngon phết rồi!
Có thể tham khảo thêm tại http://zippovietnam.net. Thân!

Hì.! Rồi cũng sẽ làm anh ạ. Em tưởng đồ cũ rẻ ai ngờ đắt hơn đồ mới, vài bữa đi làm 1 cái cho zui.! :)

BlackJack
15-01-2011, 19:45
Hì.! Rồi cũng sẽ làm anh ạ. Em tưởng đồ cũ rẻ ai ngờ đắt hơn đồ mới, vài bữa đi làm 1 cái cho zui.! :)

Có thể mua ở cửa hàng ZP trên đường Đinh Tiên Hoàng(đối diện CoopMart),có vài mẫu cũng đẹp lắm,nó có trưng bày cả hàng Tàu lên cho mình phân biệt luôn!nghe đâu club đó đang có chương trình đấu giá ZP gì đấy,Đ lại xem cho vui!:)

Trai Sinh
22-01-2011, 21:44
ở đây có bạn nào mua giúp đc mình cái Flint ko

Chỗ mình có bán cái flint này nè bạn - 100K. Hôm tháng 12 ship ra Hanoi 2 cây, tiền ship là 28K. Bây giờ chắc tiền ship cao thêm vài ngàn (năm mới TTC có giá mới).

Que tạo lửa

Sản phẩm độc đáo, giải phóng bạn khỏi sự phụ thuộc vào các sản phẩm diêm quẹt thông thường!

Thích hợp mọi thời tiết, mọi độ ẩm, mọi hoàn cảnh. Xem cách sử dụng như hình minh hoạ

Chiều dài: 7.2 cm
https://*************/image/cache/data/Cac%20san%20pham%20khac/K105%20d-140x120.jpg

https://*************/image/cache/data/Cac%20san%20pham%20khac/K105%20a-140x120.jpg
https://*************/image/cache/data/Cac%20san%20pham%20khac/K105%20c-140x120.jpg

https://*************/image/cache/data/Cac%20san%20pham%20khac/K105%20b-140x120.jpg

Kau
26-01-2011, 09:45
Em sẽ pm cho bạn lấy 1c.
Về đi đảo nguy cơ bị ướt rất cao ... :D

samsungvn
26-02-2011, 23:30
Bác cho em địa chỉ đi, em đặt gạch một cái. ĐT: 0936280183

Trai Sinh
01-03-2011, 19:20
Bác cho em địa chỉ đi, em đặt gạch một cái. ĐT: 0936280183

Mời bác vào xem chỗ bán que tạo lửa này nhé , trong Sài Gòn: www.*************

The Warehouse
15-04-2011, 23:51
Tốt nhất luôn có một Zippo, một bình xăng và cả một cây đánh lửa giấu dưới đáy balô, mình toàn thế cả :)

|The Warehouse Group|

hector87
16-04-2011, 08:20
Hồi e leo Fan, cũng ham hố mang theo 1 cái Zippo, thế mà khi lên khi qua đêm ở gần đỉnh, quẹt mãi mà ko lên dc, hên mà có cái bật lửa tàu còn nguyên trong nilon ko thì chết rét, e thấy các bác cứ sắm đồ xịn quá cũng ko cần thiết đâu

claymore
17-04-2011, 00:12
sắm 1 cái quẹt BIC là được rồi, ZP làm gì cho nặng túi

toanmomday
17-04-2011, 01:41
Hồi e leo Fan, cũng ham hố mang theo 1 cái Zippo, thế mà khi lên khi qua đêm ở gần đỉnh, quẹt mãi mà ko lên dc, hên mà có cái bật lửa tàu còn nguyên trong nilon ko thì chết rét, e thấy các bác cứ sắm đồ xịn quá cũng ko cần thiết đâu

Trên này P thấp nên xăng khó bay hơi mà bác :D, dẫn chứng cụ thể là bánh mỳ ruốc, bánh nho của kinh đô mua từ Hn mang lên 2800m nó căng đét, có cái tự nổ :)) (mình nhét trong balo). Bác nào đi Tibet mà mang zippo thì đúng là vác theo cục sắt :D

ngnvhung
18-04-2011, 23:43
hic hic !! quan điểm của tui là đi vô mấy nơi thâm sâu cùng cốc thì đồ đạc càng rẻ càng tốt. Coi chừng mấy thằng lục lâm nó Dzí mình dzô ống Pô để lấy cái Zippo. :D
Ủa mà nếu khi leo Fan cái bịch bánh KĐô còn bể thì có khi nào mấy cái quẹt gaz tàu trong túi quần nó nổ bay 2... luôn ko ? =)). Ở nhà tui trên gác buổi trưa khá nóng nên chuyện quẹt gaz phát nổ là thường.

thunder
19-04-2011, 00:01
theo mình zippo vẫn là số 1.bỏ khoảng $20 ra là mua được 1 em ngon lành rồi.xài chịu khó mua thêm bình xăng đem theo nữa là oke thôi

SHEN-LONG
02-05-2011, 21:20
Hic cứ lăn tăn cái vụ bật lửa , các pác cứ mua dăm ba cái mà dùng , BIC hay tàu gì cũng được !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

baby_n2t2k
24-07-2011, 02:19
Em nghĩ mang theo 1 cái bật lửa Bic + 1 cái bật lửa China cho chắc ăn. Còn Zip em thấy nó dùng hao xăng quá.

leubui
27-08-2011, 02:18
Theo mình thì quẹt ga 1k/ cái. Cho 5 cái vào balo. Xài hết ga quăng cho nhẹ balo.
Tặng bạn cái này xem cho vui.

http://youtu.be/QBqIsunRGBg

sushie
27-08-2011, 02:41
Thích nhỉ, nhưng bác cẩn thận vì pin có thể nổ đấy.

StBu
28-08-2011, 02:31
cứ mua 1 lố bật lửa của tầu dùng là chuẩn nhất các anh ạ

tonyteo
29-08-2011, 13:30
cứ mua 1 lố bật lửa của tầu dùng là chuẩn nhất các anh ạ

Đồng quan điểm :D, làm 1-2 cái là Ok, bị ướt thì hong khô, lau chùi 1 tí lại xài được ngay.

tin50
06-09-2011, 12:37
Nhất trí với ý kiến của bác! Mà bây giờ đa số các loại quẹt ga là của Việt Nam làm đó các bác ơi, không phải là hàng Tàu như hồi trước đâu.
Các loại Zippo dùng thì đẹp thật, nhưng khi bị ẩm ướt là đi đứt hết. Với lại đi phượt mất thì tiếc lắm lắm.

lengkeng1minh
07-09-2011, 22:00
Theo mình thì tùy vào chuyến đi; Nếu đi biển thì ắt mình sử dụng Zippo. Nếu đi rừng hay leo núi thì sài quẹt gaz. Do mình nghiện thuốc nên lúc nào cũng thủ 3 cái quẹt trong balo. Cần thiết thì trong balo luôn có hộp diêm chịu nước của Coleman dành cho trường hợp mấy cái quẹt kia tử trận.

baby_n2t2k
09-09-2011, 08:30
Em nghĩ mang theo 1 cái bật lửa Bic + 1 cái bật lửa China cho chắc ăn. Còn Zip em thấy nó dùng hao xăng quá.
Em đổi ý rồi:( . Chơi cái này cho khỏi đụng hàng.:D
http://www.youtube.com/watch?v=8PfK0zrCTTc
=))=))

Ừ thì mấy cái quẹt ga bây giờ của Việt Nam, nhưng chất lượng có khi thua mấy hàng Tàu trước đây ấy chứ! Được cái là nó rẻ hơn tí.

leubui
09-09-2011, 23:57
Đánh lửa bằng bao cao su vẫn được đấy nhưng thấy vậy chứ không dễ đâu bạn ạ. Cái clip bạn đưa là thằng bip bợm lừa đảo, nó để sẵn 1 mẩu than ở dưới rồi thổi phù lên. Hehehe gạt được mấy thằng tây. Bạn nhìn thật kỹ nhé để cái hội tụ dưới bùi nhùi ít nhất 5 phút sau nó mới ngún lửa, còn thằng này vừa để vô la xịt khói biết ngay là xạo. Và đốm cháy lại kế bên hội tụ chứ không phải ngay hội tụ.

Đáy lon bia, nước ngọt, bò húc.... cũng đánh lửa được đó.

baby_n2t2k
12-09-2011, 18:53
Đánh lửa bằng bao cao su vẫn được đấy nhưng thấy vậy chứ không dễ đâu bạn ạ. Cái clip bạn đưa là thằng bip bợm lừa đảo, nó để sẵn 1 mẩu than ở dưới rồi thổi phù lên. Hehehe gạt được mấy thằng tây. Bạn nhìn thật kỹ nhé để cái hội tụ dưới bùi nhùi ít nhất 5 phút sau nó mới ngún lửa, còn thằng này vừa để vô la xịt khói biết ngay là xạo. Và đốm cháy lại kế bên hội tụ chứ không phải ngay hội tụ.

Đáy lon bia, nước ngọt, bò húc.... cũng đánh lửa được đó.
Em để ý lại mới thấy. Cơ mà bác có dùng BCS để tạo ra lửa bao giờ chưa? Hôm trước em thấy cái clip đó hay hay nên mua BCS về làm thử, hình như là Delux gì gì đấy (ko nhớ rõ), cái loại mà có mùi dâu, có gai và màu hồng ấy :D (lúc ấy em không để ý, chỉ kiếm loại rẻ nhất mà mua thôi:)) ). Em làm thử thì thấy ánh sáng nó không có hội tụ thành điểm mà tạo thành đường cong, vậy là do BCS đó hay tất cả các BCS khác đều như vậy?
Trong lần ấy em cũng thử tạo lửa bằng kính lúp, nhưng chỉ làm được với giấy, bằng cách gấp giấy lại thành nhiều lớp để có nhiều điểm lửa và lửa cháy lâu hơn, còn rơm hay lá dừa khô thì không làm được, vì khi dùng kính lúp hội tụ vào rơm, lá dừa khô thì lửa cháy thành điểm nhỏ rồi tự tắt, y như dùng với giấy để 1 lớp vậy. Bác có kinh nghiệm thì chỉ em với ạ. Thanks

langhe
13-09-2011, 18:47
Em thì dùng 1 cái quet gaz Bic và một cây magnesium. Zippo cũng hay nhưng bất tiện vì phải châm xăng thường xuyên.

cafe37
13-09-2011, 20:02
Em đi rừng thì luôn có vài cái bật lửa 1k/c. Rẻ, dễ sử dụng...
Trong balo có vài thứ dự phòng cho trường hợp khẩn cấp như bật lửa, thuốc, 1 con dao gấp và 1 cái kéo gấp, bông băng, (những thứ này em luôn bỏ vào 1 cái ngăn nhỏ tự chế ở đáy balo và nó nằm gần như 24/7/360 ngày, chỉ khi giặt balo mới lôi ra, em luôn mang những thứ này đi bất cứ đâu miễn là mang balo đi :D, nó cũng khá nhẹ tầm 400g và gọn gàng trong 1 cái gói lớn tầm 3 bao thuốc lá). ... ....được gói kỹ chống nước và bỏ vào đáy balo, những thứ này nếu bình thường thì không dùng bao giờ và cũng chưa bao giờ dùng vì balo luôn có đủ đồ tương tự. Đi hàng chục chuyến chưa bao giờ cần làm lửa bằng que ( rảnh ngồi thử vài lần nhưng dek được)

baby_n2t2k
01-10-2011, 10:55
Em kiếm trên mạng thanh đánh lửa magnesium, bán ở đây http://shop.phuongnguyen.info/ot65, có ai mua dùng thử rồi thì chia sẻ với mọi người. em thấy nó bán hơi rẻ, như chứ que tạo lửa này http://shop.phuongnguyen.info/ot16 ở đây bán 60k, ở ************* bán tới 100k. Em từng mua ở trại sinh, hàng dùng tốt.

toilatoila
12-10-2011, 11:08
Cái thanh đánh lửa không sợ bị ước nhưng muốn lấy lửa thì hơi lâu đấy bác Baby-n2t2k. Cả 2 điều giống nhau cả bạn ơi. Phải tập trước nhà, không thôi lúc cần thì làm hoài không được đó.

makjovi
12-10-2011, 14:25
nếu chỉ để dùng để châm thì loại nào chả được sao cứ phai zippo nhỉ

baby_n2t2k
19-10-2011, 13:08
Cái thanh đánh lửa không sợ bị ước nhưng muốn lấy lửa thì hơi lâu đấy bác Baby-n2t2k. Cả 2 điều giống nhau cả bạn ơi. Phải tập trước nhà, không thôi lúc cần thì làm hoài không được đó.
Hì hì, em dùng que tạo lửa (loại không có magnesium), đã làm cháy được bông, cồn, giấy vệ sinh, giấy vở vs rơm rồi ạ :))(riêng với rơm thì phải dùng dao mổ và và phải đánh nhiều lần). Còn dùng kính lúp thì làm cháy được giấy, chỉ riêng BCS thì từng làm thử nhưng chưa thành:D

baby_n2t2k
19-10-2011, 13:15
nếu chỉ để dùng để châm thì loại nào chả được sao cứ phai zippo nhỉ
Dạ, chắc để cho sang ạ:D. Lúc trước em thử để zippo đang cháy trước quạt, cách khoảng 20-30cm, zippo vẫn cháy bác ạ(c), và 1 lần khác thì đang chạy xe máy, quẹt lên, xe chạy khoảng 30 km/h, chưa kể gió ngược, zippo vẫn cháy. Mà em dùng là loại dỏm nhất, giá 350k đấy, hàng khủng hơn thì chưa có tiền mua:)).

SaleOff247
26-02-2013, 16:15
Muốn tạo lửa các bạn có thể chọn một trong các món sau (mình vừa làm đủ bộ) :)

Bật lửa xài gas (mình chọn vài cái loại slim của Bic).
Bật lửa dùng xăng (của mình là em Zippo replica 1941) + 1 bình xăng Zippo sơ-cua.
Dụng cụ đánh lửa (cái này mình dùng bản quân đội 12.000 lần đánh của Light My Fire).
Tim mồi lửa (mình chọn bộ 12 cái tinder của SOL).
Thanh magnesium (mình làm hẳn cái của DOAN MACHINERY).
Diêm chống gió/nước (món này chọn loại hộp 25 que của UCO là chuẩn nhất).