PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa Đài Loan

guyviet
29-05-2017, 14:59
Chào các anh chị,cho mình hỏi thăm visa đài loan sau ngày 1/9/2017 có gì mới?mình nghe nói được miên visa,có phải như các nước Đông nam á hay không?xin chân thành cảm ơn

ZoneFM
29-05-2017, 15:51
2! lượm lặt đc chút thông tin, có j pác kiểm chứng thêm..hy vọng có ích cho pác hihi... Tks

"2. Đài Loan: Miễn visa có điều kiện dành cho du khách Việt Nam có nhiều đổi mới năm 2017. Theo thông tin mới nhất thì từ ngày 1/6/2017, những người đã có visa đi Đài Loan (không áp dụng với Visa lao động) được cấp trong vòng 10 năm trở lại đây có thể xin visa miễn phí trên mạng của Cục Di Dân Đài Loan.

Trước đó, từ ngày 1 tháng 9 năm 2016, công dân 5 nước Việt Nam, Indonesia, Thái Lan, Ấn Độ và Philippines nếu có visa còn hạn hoặc hết hạn trong 10 năm các nước Mỹ, Canada, Nhật, Anh, EU, Úc, New Zealand và Hàn Quốc sẽ được xem xét miễn visa nhập cảnh Đài Loan trong 30 ngày."

guyviet
30-05-2017, 15:07
Cám ơn anh,mình chẳng còn điêu Kiên như vậvậy vì mình từng đi công tác bên ấy những năm 1998,99 và 2000 giờ muốn tự túc đi mà thấy thủ tục rườm rà quá

misamisa
31-05-2017, 17:24
Sắp tới mình cũng đi sang Đài Loan 05 ngày. Do mình mới đi UK về nên theo quy định miễn thị thực có điều kiện thì mình không phải apply lấy visa trực tiếp mà chỉ cần apply qua mạng, in tờ được duyệt ra là đủ.

Tuy nhiên, đi cùng mình có một số bạn phải xin visa trực tiếp. Vì mình phụ trách làm visa cho mấy bạn đó nên có hóng trên trang web của phòng kinh tế thương mại Đài Loan thì cũng na ná như xin visa mấy nước khó như Anh, Mỹ, Hàn Quốc...etc... thôi nên mình nghĩ chắc cũng ko quá khó khăn nhỉ? Có bạn nào biết là có cần phải lấy số trước hay đặt hẹn hay như nào ko hay cứ đủ hồ sơ mang lên là được? Thanks

1. Hộ chiếu có thời hạn 6 tháng trở lên bản gốc (có ký tên), phô tô các trang visa và dấu xuất nhập cảnh trên hộ chiếu và photo Hộ chiếu.
2. Tờ khai xin cấp thị thực (ký tên, dán ảnh): điền tại trang web https://visawebapp.boca.gov.tw (General Visa), sau đó in ra nộp cùng các giấy tờ liên quan khác.
3. 2 ảnh 4x6 nền trắng chụp trong vòng 3-6 tháng
4. Hộ chiếu (còn thời hạn từ 6 tháng trở lên) và photo Hộ chiếu
5. Chứng minh nghề nghiệp của du khách (Hợp đồng lao động, BHYT, BHXH…). Nộp bản phô tô, bản gốc kèm theo để đối chiếu xong trả lại.
6. Đơn xin nghỉ phép có dấu và ký tên của chủ quản công ty. Nếu là giám đốc thì chỉ cần giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty.
7. Chứng minh tài chính (sổ tiết kiệm). Nộp bản phô tô, bản gốc để kèm theo đối chiếu xong trả lại.
8. Booking vé hai chiều.
9. Booking khách sạn.
10. Hành trình du lịch Đài Loan.

Phí làm visa (50USD đối với trường hợp lấy sau 5 ngày làm việc, 75USD đối với trường hợp lấy sau 2 ngày làm việc). Lưu ý: chỉ thu USD.

misamisa
15-07-2017, 10:10
Mình gửi update thông tin xin Travel Authorization Certificate đối với trường hợp apply qua mạng cho bạn nào quan tâm nhé

Theo quy định thì các bạn được phép apply qua mạng là các bạn đã có visa các nước Mỹ, Canada, Nhật Bản, Australia, New Zealand, Anh, các nước Schengen và Hàn Quốc trong vòng 10 năm trở lại đây.

Link đăng ký: https://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast . Bạn có thể chọn tiếng Anh hoặc tiếng Việt. Khi điền form nên có sẵn trong tay thông tin số hiệu chuyến bay và tên khách sạn bạn dự định ở.

Tuy nhiên việc có các visa của các nước trên không đảm bảo 100% bạn sẽ được cấp Travel Authorization Certificate qua mạng. Một chị trong nhóm của mình có visa Nhật Bản nhưng vẫn bị reject và phải apply trực tiếp. Trong khi đó một bạn khác trong nhóm cũng Visa Nhật Bản nhưng không bị reject mặc dù visa Nhật của bạn ý cũ hơn của chị kia.

Do có xác suất fail nên mọi người lưu ý luôn ready để có thể làm thủ tục apply trực tiếp. Kinh nghiệm dân gian là hãy lấy Visa nước xịn nhất của các bạn ra để đảm bảo xác suất được approve qua mạng cao nhất.

Khi đăng ký qua mạng các bạn lưu ý lúc màn hình hiện ra là approve và có hướng dẫn click vào link để PRINT thì bạn click như bình thường nha. Print ko cần phải có máy in mà nó print ra bản PDF để bạn save vào máy, lúc nào in ra thì in. Bên mình có bạn đăng ký xong không ấn PRINT giờ có số number của giấy đó mà không biết tra cứu lại ở đâu :D Chắc phải làm lại quá

Travel Authorization Certificate không đảm bảo cho bạn được nhập cảnh vào Đài Loan. Tại cửa khẩu bạn phải show cho nhân viên hải quan giấy này và hộ chiếu có visa 1 trong các nước trên mà bạn dùng để đăng ký. Do đó nếu visa kia ở hộ chiếu cũ đã hết hạn thì bạn phải nhớ mang theo nha.

Một số thông tin như trên để các bạn tham khảo

tuanvu609
29-08-2017, 13:38
ai đã đi làm visa rồi cho em hỏi với là BHYT và BHXH cần khi là nhân viên thôi ah, chủ doanh nghiệp thì có cần thiết phải có 2 loại BH đáy khi đi xin visa k ạ.

Hung1989
29-08-2017, 14:28
Mình và bạn gái mình định cuối tháng 9 đi đài loan tự túc .nhưng bị vướng vấn đề cấp visa là không có chứng minh nghề nghiệp ( BHYT,BHXH,HDLD)nên mình cần dịch vụ visa làm giúp được ko a.mình ở tphcm

vietdoan20062006
30-08-2017, 12:23
Nếu bạn đã có visa mấy nước anh, mỹ, úc, canada, new zealand, nhật, hàn và schengen đều có thể vào đài loan nhé. 1 phút xong
Mình đi vài lần mà chỉ lưu trên đt show người ta xem là đc thế mà hôm vừa rồi đi bắt phải in tờ đó ra. Ko thì nhờ mấy em xnc in cho cũng đc, dễ lắm

hdiepngoclong
06-09-2017, 16:31
Chào cả nhà, không biết có ai rành về vấn đền xin visa du lịch đài loan cho trẻ em đi cùng bố mẹ không ạ...
Trường hợp bố và mẹ được miễn visa đài loan vì sở hữu visa EU.....Thanks cả nhà

Shachou
08-09-2017, 15:39
Chào cả nhà, không biết có ai rành về vấn đền xin visa du lịch đài loan cho trẻ em đi cùng bố mẹ không ạ...

Em hầu bác vì không có ai trả lời. Visa Đài Loan thủ tục giấy tờ phức tạp, phí lại mất 50$, bác làm cái visa Hàn cho 2 bố con hay 2 mẹ con mất 20$/người xong dùng visa đó đi Đài Loan, nhỡ nổi hứng cả nhà làm chuyến đi Hàn luôn nữa là ngon.
Bác ngâm cứu nhé!

hdiepngoclong
12-09-2017, 11:00
thanks Bác...

vptteam
13-09-2017, 16:24
ai đã đi làm visa rồi cho em hỏi với là BHYT và BHXH cần khi là nhân viên thôi ah, chủ doanh nghiệp thì có cần thiết phải có 2 loại BH đáy khi đi xin visa k ạ.

Chủ doanh nghiệp không cần BHYT và BHXH bạn nhé, nhưng phải có giấy phép đăng ký kinh doanh bạn à.

lilac
15-09-2017, 12:08

Bạn vẫn làm hồ sơ bình thường cho bé.
Lấy tất cả giấy tờ của ba/hoặc mẹ thay thế cho bé là ok. Nghĩa là họ yêu cầu gì trong hồ sơ xin visa thì cứ lấy của bố hoặc mẹ thay cho bé. :)
Kèm theo 2 visa EU của 2vc + giấy khai sinh của bé là xong.

Thân ái.

dzuidzui
21-09-2017, 16:01
Bữa trước em có nhờ bên dịch vụ làm visa visaPM khi đi taipei chơi với cả gia đình. Bên này làm cũng khá nhiệt tình và nhanh nên em pót lên cho những bạn đang có nhu cầu đi chơi hoặc làm việc gì đó ở bên Đài, vì em nghĩ nếu có thêm nhiều thông tin thì các bạn sẽ lựa chọn được tốt hơn, địa chỉ web của bên đó http://visapm.vn/visa-dai-loan.html

jonidontcry
25-09-2017, 22:03
Lên apply online đc mà bác ơi

baynhe
27-09-2017, 20:19

k biết bạn đã xin được chưa?
Bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo ĐSQ yêu cầu của Ba hoặc Mẹ ( 1 người là dc rồi, đại khái thi gồm : đơn mẫu, visa đài online in ra, passport , cmnd, hộ khẩu, sao kê lương 3 tháng hoặc phiếu chi lương, HDLĐ, xác nhận công việc chức vụ,sổ BHXH, đơn xin ngỉ phép, sổ tiết kiệm, xác nhận số dư....), sau đó lên nộp hồ sơ là ok .
100% bé sẽ được,minh đảm bảo.

gerberathuyvi
04-10-2017, 10:24
Hi cả nhà!

Tình hình là mẹ em đã đi nửa vòng thế giới từ châu âu, nhật, hàn, úc rồi mà em apply 4 cái visa lên trang xin visa online của Đài đều bị từ chối, yêu cầu đến Văn phòng KT Đài Bắc lấy visa giấy

Có bác nào bị trường hợp thế chưa ạ?

vietdoan20062006
04-10-2017, 12:30
Apply cái online miễn visa 1 phút xong mà nó gửi email tự động luôn , chưa thấy ai bị từ chôi cái đó cả

annt2912
05-10-2017, 00:51
Mình apply 1 lần với Visa Schengen và 1 lần với Visa Japan đều approved

gerberathuyvi
05-10-2017, 10:06
Mình apply cho mình 4 lần rồi đều được, riêng mẹ mình không được ấy chứ :D hay họ ko cho trung niên qua nhề!

hanhlata
05-10-2017, 10:59
Bạn gõ tên thủ thuật như này nhé: gõ cách kiểu như
Nguyen (chỗ này 2 dấu cách) Van A
Nếu vẫn không được, ib mình làm hộ cho :D

gerberathuyvi
06-10-2017, 08:35
Áp dụng thủ thuật rồi đến lúc qua sân bay ko cho nhập cảnh mới chết :D

hanhlata
06-10-2017, 10:47
Bạn ơi ko vđ gì đâu bạn nhé

lukeme
10-10-2017, 17:30
cái này do lỗi hệ thống. chứ ko phải từ chối đâu. như mình apply mấy lần đầu nó báo lỗi như trên. sau đó thì ok. bạn cứ thử nhìu lần. ngày này ko đc để hôm sau là ok

jonidontcry
10-10-2017, 23:14
Chắc bạn làm 4 lần liên tiếp phải ko? Nếu 4 ngày liên tiếp vẫn ko đc thì chắc mới là từ chối thật.

gerberathuyvi
11-10-2017, 14:37
Tớ đã thử nhiều lần trong nhiều ngày rồi, chắc bị từ chối thật :D

chuotrau
12-10-2017, 11:02
Vụ này thì giống visa của mẹ mình.

Mình thì đi tour, mặc dù đủ điêu kiện xin visa online nhưng bên tour báo do tên mẹ mình nằm trong diện những cái tên thông dụng của Việt Nam " Nguyễn Thị Tâm", mà người Việt mình thì trốn bên đó cung nhiều, chắc dính tên này nhiều, thế là phải tốn tiền, làm thêm giấy tờ như binh thường mới có visa đó.

Bạn alo hỏi thử để khỏi mất thời gian.

lukeme
12-10-2017, 12:06

Mình thì đi tour, mặc dù đủ điêu kiện xin visa online nhưng bên tour báo do tên mẹ mình nằm trong diện những cái tên thông dụng của Việt Nam " Nguyễn Thị Tâm", mà người Việt mình thì trốn bên đó cung nhiều, chắc dính tên này nhiều, thế là phải tốn tiền, làm thêm giấy tờ như binh thường mới có visa đó.

đúng rồi !tên mình cũng trùng tên nhìu ng nên phải apply nhìu lần mới đc!còn vợ mình thì apply 1 lần đc ngay

gerberathuyvi
12-10-2017, 15:12

Mình cũng đt lên VP KT Đài Loan rồi, họ nói phải xin Visa giấy thôi :)

gerberathuyvi
12-10-2017, 15:13
đúng rồi !tên mình cũng trùng tên nhìu ng nên phải apply nhìu lần mới đc!còn vợ mình thì apply 1 lần đc ngay

Mình làm cả chục lần rồi ko được, chắc phải đi xin visa giấy thật :)

BenVL
26-10-2017, 17:02
Mình có visa Hàn Quốc, đã nộp đơn online và approved, nhưng mình chưa đi Hàn thì có vô Đài Loan dc ko bạn?

Shachou
27-10-2017, 20:34
Mình có visa Hàn Quốc, đã nộp đơn online và approved, nhưng mình chưa đi Hàn thì có vô Đài Loan dc ko bạn?

Được bác nhé!

Khách em em hướng dẫn theo cách này có 2 vi sa, đi Đài trước xong mới đi Hàn sau Ok hết bác ạ.

Toantrungdo
19-11-2017, 17:52
có ai apply = visa đài dc ko? mình apply bằng visa đài ko dc dù làm bao nhiêu lần, lấy visa hàn của bạn mình ra apply phát 30s có luôn

saigonn_2
19-11-2017, 18:25
có ai apply = visa đài dc ko? mình apply bằng visa đài ko dc dù làm bao nhiêu lần, lấy visa hàn của bạn mình ra apply phát 30s có luôn

Bạn có nhiều lựa chọn, thì chọn cái nào dễ dàng nhất là được rồi :D

Toantrungdo
20-11-2017, 11:52
Hm nay mình apply visa đài online bằng visa đài dc rồi, hỏi ra mới biết là lúc cấp vía giấy nhân viên lãnh sự bảo khi nào đi đài về phải lên hồi báo, bạn mình nghĩ ko quan trọng nên ko lên, sáng nay lên trình cho nhân viên lãnh sự coi xong thì về apply dc luôn (ko cần xếp hàng bốc số, đi thẳng vào quầy nói đi hồi báo đưa pp 20s ra lại lun)

FrancisDinh
16-12-2017, 23:38
Với những người trẻ thế hệ 8x- 9x đã quá nỗi quen thuộc với những bộ phim huyền thoại Đài Loan hoặc HongKong, cũng từ đó Đài Loan, Hong Kong trở thành điểm đến mơ ước của mình. Ước mơ đầu tiên là đến Hong Kong nhưng mà thủ tục visa lằng ngoằng và đắt đỏ nên mình quyết định đến Đài Loan trước. Tấm vé thông hành quan trọng nhất đến xứ Đài không phải là vé máy bay mà chính là Visa, và điều nay cũng làm nhiều bạn e dè ước mơ đến xứ Đài. Mình cũng đã tham khảo rất nhiều nguồn thông tin về việc xin visa nhưng đa số đã cũ hoặc chưa chi tiết nhiều, nhân đây mình chia sẻ với các bạn về kinh nghiệm xin visa Đài trước nhé.( Các bạn đã có visa các nước phát triển như: Mỹ, Nhật, Schengen, Hàn.. thì các bạn google hướng dẫn xin visa online trong 5 phút nhé rất dễ dàng và tiện lợi)
1. Hồ sơ cần chuẩn bị:
+ Đơn xin Visa bắt buộc phải khai online. Và hạn sử dụng trong vòng 1 tháng kể từ ngày các bạn điền vào ngày dự dịnh nộp hồ sơ tại bước cuối cùng khi điền đơn.
+ 2 hình thẻ 4x6 phông trắng. Dán vào góc trái trang đầu tiên của Đơn xin Visa. Không cần căn chỉnh cho đẹp, cứ dán đại lên góc trái và nằm cạnh nhau là okie. Nếu quên dán hình lúc tới nộp hồ sơ cho mượn hồ dán để dán nhé.
+ Hộ chiếu bản gốc và bản photo tất cả các trang có dấu xuất- nhập cảnh nhé. ( Hộ chiếu sẽ giữ lại trong thời gian xét duyệt visa, các bản photo các bạn nên photo khổ A4 để hồ sơ nhìn gọn gàng một khổ giấy nhé).
+ Hợp đồng lao động bản gốc và photo. Sẽ lấy bản gốc đối chiếu và trả lại và giữ lại bản photo.
+ Đơn xin nghỉ phép ( Anh - Việt đều được) có mộc đỏ và chữ kí của sếp trực tiếp hoặc giám đốc ( sẽ giữ lại bản gốc nhé), mộc đóng dấu treo cũng được nhé .Bạn nào chưa có mẫu mình cho nhé.
+ CỰC KÌ QUAN TRỌNG: Thẻ bảo hiểm y tế. Bản gốc đối chứng trả lại và nôp lại bản photo nhé.
+ Chứng minh tài chính: Sổ tiết kiệm bản gốc đối chiếu và bản photo giữ lại ( có mộc Bản sao của ngân hàng càng tốt). Lưu ý to bự: Các bạn có cần nộp tờ Sao kê song ngữ hay không. Câu trả lời là có càng tốt, không có cũng chẳng sao. Quan trọng là sổ tiết kiệm. Bởi vì, giấy sao kê chỉ có giá trị chấp nhận trong vòng 03 ngày tính tới lúc nộp hồ sơ nên xin trước 1 tuần hay 5 ngày cũng không có nghĩa lý gì cả. Nên các bạn khỏi làm giấy đó cũng được đỡ mất 110.000đ cho ngân hàng.
Các bạn phân vân về thời hạn gởi: kì hạn gởi tiết kiệm 2-3 tháng đều okie, không như lãnh sự Hàn các bạn phải gởi trước 1 hay 2 tháng. Các bạn mở sổ trước một tuần cũng okie nốt.
+ Booking khách sạn: Có thể lấy booking khách sạn từ Agoda hay Booking.
+ Vé máy bay khứ hồi.
+ Lịch trình Tour du lịch: Cái này cũng cực kì quan trọng. Không có không được nhé các bạn. Các bạn tốt nhất nên ghi tiếng Anh. Càng chi tiết càng tốt.
2. NỘP HỒ SƠ NHƯ THẾ NÀO?
- Có một số thông tin là các bạn phải lên VP kinh tế văn hóa Đài Bắc 3 lần ( 1 lần bốc số, 1 lần lên nộp hồ sơ và 1 lần đi lấy visa). Thông tin cập nhật mới nhất tháng 12.2017 là chỉ cần lên 2 lần nhé: 1 lần nôp hồ sơ và nhận vsa thôi nhé.
- Quy trình nộp hồ sơ: Tới Văn phòng kinh tế văn hóa Đài Bắc ở đường Nguyễn Tri Phương vào khu vực nộp hồ sơ visa ở cổng phụ --> Tự tin đi thẳng vào trình hộ chiếu và Đơn xin visa cho bảo vệ chỗ cổng từ --> chú ấy sẽ hướng dẫn các bạn đi thẳng vào quầy Lễ tân --> Đưa hộ chiếu và Đơn xin Visa, chị Lễ tân sẽ đưa số thứ tự --> Đi vào phía trong ngồi chờ gọi số.
*** Nộp hồ sơ: Sắp xếp hồ sơ theo thứ tự tùy ý, nhưng tốt nhất là Bản gốc và bản photo đi theo từng cặp với nhau. Khi thiếu giấy tờ nào, chị nhân viên sẽ hỏi bạn có mang không và đưa cho chị ấy xem. Nếu thiếu, cho bạn thời gian đi bổ sung ngay tại lúc đó, in hoặc photo có thể ngay tại quầy lễ tân, hoặc siêng nữa chạy qua đối diện có một quán photo và in bên đó. Các bạn lưu ý rằng: Bổ sung hồ sơ ngay tại lúc đó nhé nếu, chị tiếp nhận hồ sơ sẽ chờ. Trường hợp bạn thiếu không thể in hay photo ngay thì hồ sơ không đạt sẽ trả lại bạn nhé và hẹn tái ngộ dịp sau. Nếu hồ sơ trọn vẹn, thì khoảng 05 phút là xong, được phát phiếu đóng tiền. Có nghĩa là bạn có khả năng đậu visa tới 90%, 10% còn lại là... xui thôi.:D . Thế là xong ngày nộp hồ sơ.
*** Nhận Visa: Thời gian nhận Visa như ghi trên giấy, từ 13h- 14h30 thôi nhé. Cầm CMND bản gốc và biên nhận đóng tiền đến quầy lễ tân nhận số. Vô trong ngồi chờ gọi số và đến nhận lại Hộ chiếu có dán visa bên trong nhé.
*** LƯU Ý TO LỚN: Các bạn nhớ để ý tờ biên nhận của mình có chữ " HỒI BÁO" không nhé, nếu có, có nghĩa là bạn phải đến Văn phòng kinh tế văn hóa Đài Bắc trinh diện sau khi về lại Việt Nam nhé.
*** VỀ VIỆC NỘP HỒ SƠ THAY:
- Các bạn có thể nộp hồ sơ thay cho ba mẹ các bạn nếu đi cùng bạn nhé. Nhưng nhớ mang giấy chứng minh mối quan hệ như khai sinh hoặc hộ khẩu nhé ( bản gốc và bản photo nhé!).
- Các bạn đi chung nhóm nộp hồ sơ chung đợt, có thể nhờ chị tiếp nhận hồ sơ cho một bạn đại diện nhận thay nhé, chị đó sẽ note vô biên nhận nhé. Không cần Giấy ủy quyền gì to tác đâu nhé.

Mình sẽ chia sẻ tiếp tục với các bạn về kinh nghiệm di chuyển, ăn ở, vui chơi ở xứ Đài ở bài sau nhé. Cảm ơn các bạn đã đọc!;);););)

sango
22-12-2017, 17:22
nhắc đên đài loan lại nhớ đến mấy phim thần tượng ngày nhỏ hay xem

Phongvlcm
11-01-2018, 11:25
Với những người trẻ thế hệ 8x- 9x đã quá nỗi quen thuộc với những bộ phim huyền thoại Đài Loan hoặc HongKong, cũng từ đó Đài Loan, Hong Kong trở thành điểm đến mơ ước của mình. Ước mơ đầu tiên là đến Hong Kong nhưng mà thủ tục visa lằng ngoằng và đắt đỏ nên mình quyết định đến Đài Loan trước. Tấm vé thông hành quan trọng nhất đến xứ Đài không phải là vé máy bay mà chính là Visa, và điều nay cũng làm nhiều bạn e dè ước mơ đến xứ Đài. Mình cũng đã tham khảo rất nhiều nguồn thông tin về việc xin visa nhưng đa số đã cũ hoặc chưa chi tiết nhiều, nhân đây mình chia sẻ với các bạn về kinh nghiệm xin visa Đài trước nhé.( Các bạn đã có visa các nước phát triển như: Mỹ, Nhật, Schengen, Hàn.. thì các bạn google hướng dẫn xin visa online trong 5 phút nhé rất dễ dàng và tiện lợi)
1. Hồ sơ cần chuẩn bị:
+ Đơn xin Visa bắt buộc phải khai online. Và hạn sử dụng trong vòng 1 tháng kể từ ngày các bạn điền vào ngày dự dịnh nộp hồ sơ tại bước cuối cùng khi điền đơn.
+ 2 hình thẻ 4x6 phông trắng. Dán vào góc trái trang đầu tiên của Đơn xin Visa. Không cần căn chỉnh cho đẹp, cứ dán đại lên góc trái và nằm cạnh nhau là okie. Nếu quên dán hình lúc tới nộp hồ sơ cho mượn hồ dán để dán nhé.
+ Hộ chiếu bản gốc và bản photo tất cả các trang có dấu xuất- nhập cảnh nhé. ( Hộ chiếu sẽ giữ lại trong thời gian xét duyệt visa, các bản photo các bạn nên photo khổ A4 để hồ sơ nhìn gọn gàng một khổ giấy nhé).
+ Hợp đồng lao động bản gốc và photo. Sẽ lấy bản gốc đối chiếu và trả lại và giữ lại bản photo.
+ Đơn xin nghỉ phép ( Anh - Việt đều được) có mộc đỏ và chữ kí của sếp trực tiếp hoặc giám đốc ( sẽ giữ lại bản gốc nhé), mộc đóng dấu treo cũng được nhé .Bạn nào chưa có mẫu mình cho nhé.
+ CỰC KÌ QUAN TRỌNG: Thẻ bảo hiểm y tế. Bản gốc đối chứng trả lại và nôp lại bản photo nhé.
+ Chứng minh tài chính: Sổ tiết kiệm bản gốc đối chiếu và bản photo giữ lại ( có mộc Bản sao của ngân hàng càng tốt). Lưu ý to bự: Các bạn có cần nộp tờ Sao kê song ngữ hay không. Câu trả lời là có càng tốt, không có cũng chẳng sao. Quan trọng là sổ tiết kiệm. Bởi vì, giấy sao kê chỉ có giá trị chấp nhận trong vòng 03 ngày tính tới lúc nộp hồ sơ nên xin trước 1 tuần hay 5 ngày cũng không có nghĩa lý gì cả. Nên các bạn khỏi làm giấy đó cũng được đỡ mất 110.000đ cho ngân hàng.
Các bạn phân vân về thời hạn gởi: kì hạn gởi tiết kiệm 2-3 tháng đều okie, không như lãnh sự Hàn các bạn phải gởi trước 1 hay 2 tháng. Các bạn mở sổ trước một tuần cũng okie nốt.
+ Booking khách sạn: Có thể lấy booking khách sạn từ Agoda hay Booking.
+ Vé máy bay khứ hồi.
+ Lịch trình Tour du lịch: Cái này cũng cực kì quan trọng. Không có không được nhé các bạn. Các bạn tốt nhất nên ghi tiếng Anh. Càng chi tiết càng tốt.
2. NỘP HỒ SƠ NHƯ THẾ NÀO?
- Có một số thông tin là các bạn phải lên VP kinh tế văn hóa Đài Bắc 3 lần ( 1 lần bốc số, 1 lần lên nộp hồ sơ và 1 lần đi lấy visa). Thông tin cập nhật mới nhất tháng 12.2017 là chỉ cần lên 2 lần nhé: 1 lần nôp hồ sơ và nhận vsa thôi nhé.
- Quy trình nộp hồ sơ: Tới Văn phòng kinh tế văn hóa Đài Bắc ở đường Nguyễn Tri Phương vào khu vực nộp hồ sơ visa ở cổng phụ --> Tự tin đi thẳng vào trình hộ chiếu và Đơn xin visa cho bảo vệ chỗ cổng từ --> chú ấy sẽ hướng dẫn các bạn đi thẳng vào quầy Lễ tân --> Đưa hộ chiếu và Đơn xin Visa, chị Lễ tân sẽ đưa số thứ tự --> Đi vào phía trong ngồi chờ gọi số.
*** Nộp hồ sơ: Sắp xếp hồ sơ theo thứ tự tùy ý, nhưng tốt nhất là Bản gốc và bản photo đi theo từng cặp với nhau. Khi thiếu giấy tờ nào, chị nhân viên sẽ hỏi bạn có mang không và đưa cho chị ấy xem. Nếu thiếu, cho bạn thời gian đi bổ sung ngay tại lúc đó, in hoặc photo có thể ngay tại quầy lễ tân, hoặc siêng nữa chạy qua đối diện có một quán photo và in bên đó. Các bạn lưu ý rằng: Bổ sung hồ sơ ngay tại lúc đó nhé nếu, chị tiếp nhận hồ sơ sẽ chờ. Trường hợp bạn thiếu không thể in hay photo ngay thì hồ sơ không đạt sẽ trả lại bạn nhé và hẹn tái ngộ dịp sau. Nếu hồ sơ trọn vẹn, thì khoảng 05 phút là xong, được phát phiếu đóng tiền. Có nghĩa là bạn có khả năng đậu visa tới 90%, 10% còn lại là... xui thôi.:D . Thế là xong ngày nộp hồ sơ.
*** Nhận Visa: Thời gian nhận Visa như ghi trên giấy, từ 13h- 14h30 thôi nhé. Cầm CMND bản gốc và biên nhận đóng tiền đến quầy lễ tân nhận số. Vô trong ngồi chờ gọi số và đến nhận lại Hộ chiếu có dán visa bên trong nhé.
*** LƯU Ý TO LỚN: Các bạn nhớ để ý tờ biên nhận của mình có chữ " HỒI BÁO" không nhé, nếu có, có nghĩa là bạn phải đến Văn phòng kinh tế văn hóa Đài Bắc trinh diện sau khi về lại Việt Nam nhé.
*** VỀ VIỆC NỘP HỒ SƠ THAY:
- Các bạn có thể nộp hồ sơ thay cho ba mẹ các bạn nếu đi cùng bạn nhé. Nhưng nhớ mang giấy chứng minh mối quan hệ như khai sinh hoặc hộ khẩu nhé ( bản gốc và bản photo nhé!).
- Các bạn đi chung nhóm nộp hồ sơ chung đợt, có thể nhờ chị tiếp nhận hồ sơ cho một bạn đại diện nhận thay nhé, chị đó sẽ note vô biên nhận nhé. Không cần Giấy ủy quyền gì to tác đâu nhé.

Mình sẽ chia sẻ tiếp tục với các bạn về kinh nghiệm di chuyển, ăn ở, vui chơi ở xứ Đài ở bài sau nhé. Cảm ơn các bạn đã đọc!;);););)

Chào bạn, mình có đầy đủ giấy tờ như checklist, nhưng hộ chiếu mình trắng tươi, chưa đi nước nào, thì khả năng đậu visa cao không bạn ? Cảm ơn bạn.

cruze092013
11-01-2018, 14:49
Chị bạn mình cũng trong tình trạng bị từ chối online và phải tới làm lại dù đã có visa Đài Loan và cả visa Úc trước đó. Hỏi ra mới biết là do năm 2013, chị ấy đi công tác và làm visa qua agency. Khi làm visa qua agency thì họ yêu cầu khi về phải tới trình diện nhưng chị ấy ko biết và không tới.

Tới làm lại nộp đầy đủ hồ sơ như bình thường thì lại okay luôn.

paulie
29-01-2018, 00:46
Chào các bạn,

Nhóm mình đã lên kế hoạch đi Đài Loan tự túc giữa tháng 03 này, nhưng đọc thông tin thì thấy có bắt buộc phải nộp theo sổ Bảo hiểm xã hội và thẻ Bảo hiểm y tế. Có vài người trong nhóm làm việc tự do, không có hai loại giấy tờ này. Vậy các bạn có kinh nghiệm xin visa Đài Loan tự túc cho mình tham khảo quy định này có bắt buộc không ạ?

Ngoài ra, sổ tiết kiệm cần có số dư tối thiểu bao nhiêu? Mình tìm hiểu thì có nơi nói là 50tr, có nơi nói 100tr. Thêm nữa, nếu nộp hồ sơ mà bị rớt visa thì có được bổ sung giấy tờ rồi xin lại ngay luôn không (hoặc giả sử rớt thì mới tìm đến dịch vụ chẳng hạn)?

Cảm ơn mọi người.

Toantrungdo
01-02-2018, 12:08
Chào các bạn,

Nhóm mình đã lên kế hoạch đi Đài Loan tự túc giữa tháng 03 này, nhưng đọc thông tin thì thấy có bắt buộc phải nộp theo sổ Bảo hiểm xã hội và thẻ Bảo hiểm y tế. Có vài người trong nhóm làm việc tự do, không có hai loại giấy tờ này. Vậy các bạn có kinh nghiệm xin visa Đài Loan tự túc cho mình tham khảo quy định này có bắt buộc không ạ?

Ngoài ra, sổ tiết kiệm cần có số dư tối thiểu bao nhiêu? Mình tìm hiểu thì có nơi nói là 50tr, có nơi nói 100tr. Thêm nữa, nếu nộp hồ sơ mà bị rớt visa thì có được bổ sung giấy tờ rồi xin lại ngay luôn không (hoặc giả sử rớt thì mới tìm đến dịch vụ chẳng hạn)?

Cảm ơn mọi người.

Ko có bhxh ko sao, bắt buộc có bhyt
Mình thấy đài mà nhận hs, nộp tiền là đậu. Còn nhận hs mà hẹn 3 ngày sau đóng tiền để phỏng vấn là rớt đa số.
Nếu bạn xin tự túc rớt thì vẫn xin theo tour đc ngay lập tức.
Làm việc tự do thì nên kiếm chỗ nào quen làm cho cái hdld rồi xin visa hàn cho khỏe

son09
15-02-2018, 17:49
Thà bạn xin visa Hàn, giấy tờ đỡ phức tạp hơn mà lại chỉ tốn 20$, cũng dễ được visa. Sau khi có visa Hàn rồi thì đăng ký miễn visa Đài Loan. Trong khi xin visa Đài Loan lại tốn 50$, chỉ đi được mỗi Đài Loan mà ko đi được Hàn Quốc :))

vandatmap
18-02-2018, 20:06
Xin chào mọi người, em có một vấn đề cần được tư vấn về việc sự dụng hộ chiếu cũ và mới. Tháng 5 này em sẽ đi du lịch Đài Loan tuy nhiên vì lý do công việc nên tuần sau e phải đi xin cấp mới hộ chiếu. Em đã mua vé máy bay dưới số hộ chiếu cũ và hiện chưa apply visa Đài điện tử.
- nếu như em sử dụng passport hiện tại để đăng ký visa điện tử Đài có được không? (Tại các visa Úc và Nhật Bản được đóng ở hộ chiếu cũ hiện tại). Nên nếu e có hộ chiếu mới thì có được xuất cảnh không khi giấy visa Đài sẽ đề số Pasport cũ? Hay e nên dùng số pasport mới để đăng ký?
- vé máy bay của em có ảnh hưởng gì khi e dùng hộ chiếu mới để đi không ạ?

Xin mọng mọi người giải đáp, hiện e đang rối về việc này.

peipei94
22-02-2018, 13:00
Em xin mạn phép mở topic hỏi dù biết nó khá lạc đề

Số là em vừa tốt nghiệp đại học xong , đinh đi du lịch với mẹ rồi mới đi làm , mẹ con em chủ yếu muốn đi Đài Loan tự túc , em có visa đài loại du học ( FS ) , không rõ được miễn visa không nên quyết định đi Hàn với mẹ = tour luôn , em đi hỏi 3 cty du lịch là dulichviet , vietravel và saigontourist thì nhận được câu trả lời sau :

dulichviet : mẹ em đã qua tuổi làm việc , chỉ cần cm tài chính là ok , còn em đi thì mẹ em bảo lãnh + giấy TN

vietravel : mẹ em chỉ cần cm tài chính , còn em ko đi làm , ko được đi , mẹ em ko được bảo lãnh vì em đã TN ĐH

saigontourist : như dulichviet

Giờ em đang rất hoang mang , còn nếu phải cm công việc thì họ bảo chỉ cần HDLD và Giấy nghỉ phép là được , nếu vậy 2 cái này có cần quy định là làm trong mấy tháng không ? ( vì nhà em có ng có thể lo vụ này )

Còn visa đài loan em có thể dùng visa du học để đk online k ạ ?

Xin ai biết hãy giải đáp giúp em với , em xin cảm ơn rất nhiều

daugaunhoibo
22-02-2018, 14:20
Trang web của Đại sứ quán Hàn Quốc, Văn phòng Kinh tế - Văn hóa Đài Bắc đều có đầy đủ thông tin (chính thống) về việc xin visa du lịch. Topic Thông tin du lịch Hàn Quốc, thông tin du lịch Đài Loan trong box này cũng quá nhiều chia sẻ luôn rồi. Em đọc hoặc (lười thì) hỏi trong đó là xong chứ ai cũng hỏi một câu (cũ mèm) lại mở riêng cái topic mới như thế này thì diễn đàn bao “đất” cho đủ.

Shachou
23-02-2018, 10:21
Xin chào mọi người, em có một vấn đề cần được tư vấn về việc sự dụng hộ chiếu cũ và mới. Tháng 5 này em sẽ đi du lịch Đài Loan tuy nhiên vì lý do công việc nên tuần sau e phải đi xin cấp mới hộ chiếu. Em đã mua vé máy bay dưới số hộ chiếu cũ và hiện chưa apply visa Đài điện tử.
- nếu như em sử dụng passport hiện tại để đăng ký visa điện tử Đài có được không? (Tại các visa Úc và Nhật Bản được đóng ở hộ chiếu cũ hiện tại). Nên nếu e có hộ chiếu mới thì có được xuất cảnh không khi giấy visa Đài sẽ đề số Pasport cũ? Hay e nên dùng số pasport mới để đăng ký?
- vé máy bay của em có ảnh hưởng gì khi e dùng hộ chiếu mới để đi không ạ?

Xin mọng mọi người giải đáp, hiện e đang rối về việc này.

Em giải đáp cho bác đây.

1. Khi đổi hộ chiếu mới, bác nhờ ghi bị chú cả hai hộ chiếu đại loại hộ chiếu B thay cho hộ chiếu A. Hộ chiếu A đã được thay thế bởi hộ chiếu B và đi bình thường.

2. Bác nên liên lạc bên phòng vé báo về việc đã thay đổi số hộ chiếu, mà em thắc mắc bác bay hãng nào mà yêu cầu nhập cả số hộ chiếu khi mua vé.

3. Khi bác bay thì bác cầm cả hai hộ chiếu đi theo để trình khi đăng ký visa điện tử vào Đài Loan và đăng ký evisa đương nhiên là đăng ký theo số hộ chiếu mới vì hộ chiếu cũ của bác đã hết hiệu lực và nhập visa Nhật Bản là số visa có trong hộ chiếu cũ rồi.

Chúc bác có một chuyến đi suôn sẻ!

peipei94
23-02-2018, 14:52
Trang web của Đại sứ quán Hàn Quốc, Văn phòng Kinh tế - Văn hóa Đài Bắc đều có đầy đủ thông tin (chính thống) về việc xin visa du lịch. Topic Thông tin du lịch Hàn Quốc, thông tin du lịch Đài Loan trong box này cũng quá nhiều chia sẻ luôn rồi. Em đọc hoặc (lười thì) hỏi trong đó là xong chứ ai cũng hỏi một câu (cũ mèm) lại mở riêng cái topic mới như thế này thì diễn đàn bao “đất” cho đủ.

Thứ nhất , em xin nói là em ĐÃ ĐỌC HẾT CẢ RỒI , chưa kể còn tìm đọc rất nhiều bài hướng dẫn xin visa Đài , Hàn ở các bạn từng đi , inbox hỏi họ và chính vì không tìm được câu trả lời em mới phải lên hỏi , còn nếu anh/chị cho rằng em bỏ sót chỗ nào , có lòng giúp em thì em xin cảm ơn , còn không thì cũng không cần phải nói em như thế vì em đã hỏi rất lịch sự hết mức có thể rồi .

Thứ hai , lúc em hỏi cty du lịch về visa ĐL của em , họ đều bảo không rõ , không biết , chưa làm bao giờ , visa Hàn thì " thôi cứ làm đại đi , trúng hay không cũng không biết " , trong khi những bài ở diễn đàn đều không thấy vấn đề như em , chính vì vậy em phải lên hỏi xem có ai đã từng gặp trường hợp như em chưa mà thôi , rớt visa Hàn phải mất hết vài triệu tiền visa đâu phải ít đâu.

Thân.

son09
23-02-2018, 15:49
Về việc miễn visa có điều kiện của Taiwan, bạn có thể đọc trên website của Văn phòng kinh tế & văn hóa Đài Bắc có hướng dẫn rất chi tiết cho trường hợp của bạn:

"Hiện đang có visa hoặc thẻ cư trú do Trung hoa dân quốc (Đài Loan) cấp trong vòng 10 năm qua, mà không vi phạm pháp luật; nhưng visa do Trung hoa dân quốc (Đài Loan) có kí hiệu visa là FL (visa lao động), hoặc kí hiệu visa là X (visa khác), hoặc thẻ cư trú dành cho lao động đều không được áp dụng."

Bạn xem visa của bạn có 2 loại kia ko, nếu ko có là thuộc diện đc miễn visa.

Còn visa Hàn mình thấy giờ cực kì dễ xin rồi ấy. Bạn lên website LSQ hoặc ĐSQ họ hướng dẫn quá chi tiết rồi. Mình thì ko thích mấy vụ làm giả giấy tờ lắm, vì lãnh sự họ có thừa khả năng biết bạn có giả hay ko. Bạn nên gọi điện tới ĐSQ hoặc LSQ hỏi là thông tin chính xác nhất.

Sữa
23-02-2018, 16:35
- Thứ nhất chị thấy bên dulichviet hồ sơ đơn giản và em có thể đáp ứng được, vậy sao em không book bên đó luôn cho khỏi lăn tăn?

- Còn về vụ visa Hàn, các công ty du lịch họ thường rất khó khi nhận hồ sơ xin visa Hàn của khách, trong khi tự làm thì có vẻ đơn giản hơn nhiều. Chị không có lời khuyên nào cho em, chỉ là chia sẻ trường hợp tương tự của bạn chị để em tham khảo

- Cô ruột bạn chị có một phòng khám nha khoa, bạn chị làm trợ lý kỹ thuật ở đó, thu nhập khá tốt nhưng ngặt cái không chứng minh được do phòng khám có đăng ký chứ không có mộc. Thế là nó làm tờ đơn xin ủy ban Phường xác nhận là nó đã làm ở phòng khám đó đã 10 năm nay. Ủy ban vẫn ký nha nhưng Lúc lên nộp hồ sơ thì không được chấp nhận. Em gái nhận hồ sơ nói với bạn chị làm sao để đóng mộc của phòng khám vô giấy tờ là được. Thế là nó đi ra tiệm làm cái mộc cho phòng khám của nó, xong về nó làm hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép các loại rồi đóng cái mộc đó vô. Để tăng thêm tính thuyết phục nó nộp luôn bản sao giấy phép của phòng khám (chứng minh phòng khám là có thật) và bằng đại học có liên quan tới công việc chuyên môn ở phòng khám mà nó đang làm

Tuy rằng cái mộc nó chẳng có giá trị gì cả nhưng vì bạn ấy nghĩ mình chẳng gian dối gì nên cứ đi nộp. Kết quả vẫn có visa Hàn

Khi đã có visa Hàn thi xin visa Đài dễ hơn nhiều, như mọi người đã biết

thanhvfa
19-03-2018, 12:07
Nhà e cuối năm nay định đì Đài Loan, có đọc được là có Visa Úc - Hàn sẽ được miễn Visa Hàn (chỉ cần đăng ký form online)
Bác nào đã xin mẫu này cho e hỏi chút là kết quả trả ra như nào? Giờ tháng 3 e xin cho tháng 11 đi được không hay để đến cách bao lâu xin thì phù hợp?

Và quan trọng nhất là e cho 2 F1 đi cùng, F1 thì chưa đi các nước có visa được miễn, vậy e xin miễn cùng bố mẹ được ko hay phải nộp hồ sơ riêng theo thủ tục xin visa thông thường hay thế nào? có bác nào đã xin cho con thuộc trường hợp này không cho e xin ít kinh nghiệm với!

Em cảm ơn trước ạ :)

thanhvfa
19-03-2018, 13:50

bạn ơi bạn xin visa cho con như thế nào cho mình xin ít kinh nghiệm với. Nhà mình cũng chuẩn bị đi mà chưa bít làm ntn cho các con

bibo81
13-04-2018, 00:40
Mình apply online ko được, ko hiểu bị lỗi hay bị gì, chưa đi Đài bao giờ, mình dùng các visa trước như Schengen, Nhật apply đầy đủ chính xác làm tới 5 lần mà ko được.
Hay tên mình đúng là trùng với tên ai bỏ trốn ở lại Đài?

nhancircus
08-05-2018, 19:27
E xin phép nhờ các cao thủ tư vấn giùm e như sau. E có đăng ký xin visa online bằng tên chuẩn của e thì 10 lần máy báo là đến xin tại đại sứ quán nhé. Thế là e bèn đổi thứ tự tên e mà có chèn dấu cách ở giữa . Máy báo cũng ko đc. Lần cuối cùng e Nguyễn minh ngọc đổi tên nguyen ngocminh thì máy báo ok. E đã đổi tên trước đệm sau và liền không cách. E chưa đi đài bao h nhưng có lẽ tên e có bạn nào ng việt đi mà ko về rồi nên đã có thể nằm ở black list. Vậy e có nên cầm bản in đi ko hay là đến đsq làm visa như bình thường. Chả nhẽ lại mất toi 50 đô. Xin cao thủ chỉ giáo

nhancircus
08-05-2018, 19:45
Mình apply online ko được, ko hiểu bị lỗi hay bị gì, chưa đi Đài bao giờ, mình dùng các visa trước như Schengen, Nhật apply đầy đủ chính xác làm tới 5 lần mà ko được.
Hay tên mình đúng là trùng với tên ai bỏ trốn ở lại Đài?

Tớ cũng bị y hệt. Tớ đổi tên trước đệm sau. Ko chơi với dấu cách. Ko biết có qua đc hải quan ko. Đang đau đầu vụ này quá bạn ạ.

son09
10-05-2018, 12:18
Ô bác đùa à? Thế này là bác đi với tên Nguyễn Ngọc Minh chứ đâu phải Nguyễn Minh Ngọc. Ngay hãng hàng không ở Việt Nam và hải quan sân bay đã chặn ko cho bác xuất cảnh rồi chứ nói gì tới hải quan Taiwan cho bác nhập cảnh :)))

nhancircus
10-05-2018, 14:34
Mình xem bạn Ngân balo nổi tiếng blogger cũng đổi tên trước đệm sau. Mà qua hải quan vẫn ok. Mình chỉ khác là viết liền ko cách thôi. Nhưng có lẽ rủi ro lớn nên thoii đi xin visa cho lành bác nhỉ.

Toantrungdo
31-05-2018, 13:29
Dùng photoshop vẫn qua dc nhé

Nau
31-05-2018, 14:12
Mình không đổi thứ tự hoặc chèn khoảng cách ở giữa các nhóm chữ. Mình chèn khoảng trắng ngay giữa họ và ok

Ví dụ: NGUYEN ANH THU -> NGU YEN ANH THU

ngdieulien
07-06-2018, 10:19
Nhà mình cho em hỏi tí,

Em tính đi Taiwan chơi ít bữa, xin visa online, nhưng vì sếp chưa duyệt ngày nghỉ nên chưa chắc có đi được không. EM muốn xin visa trước, mà khổ nổi phải điền chuyến bay, em điền đại được không, còn vé thật & ks thì đến khi được duyệt ngày em mới book.

Cảm ơn nhà mình nhiều.

greenleafptnk
08-06-2018, 20:26
Xin visa online có kết quả trong 5s nên bạn đâu cần xin trước làm gì. Xin nghỉ phép xong rồi mua vé, điền đơn online là xong ngay.
Hồi trước mình có dịp đi Taiwan 2 lần trong 3 tháng. Lúc xin giấy mình ghi chuyến bay lần đầu, đi lần thứ 2 mặc dù bay chuyến khác nhưng vẫn nhập cảnh được với giấy xin trong vòng 3 tháng. Nên nếu bạn muốn xin online liền thì điền tên chuyến bay đại khái cũng ko sao.

UYENXINH87
24-06-2018, 10:49
Bạn xin visa giấy được chưa. Mình cũng bị mà giờ ra đại sứ quán xin sao vậy bạn

vietdoan20062006
25-06-2018, 08:28
Cách tốt nhất để ko phải xin visa đài loan là các bác lấy visa anh, mỹ, úc, canada, new zealand, schengen. Apply online 2 phút là đc giấy approval nếu có 1 trong những visa trên.
Đặc biệt khuyên các bác lấy visa canada , max 10 năm là trong 10 năm đó ko cần xin visa đài loan

a.thu
27-06-2018, 10:23
Chào mọi người,

Chị em tên Nguyễn Bạch Tuyết, đã có visa Nhật nên làm visa Đài online. Lúc điền form, ghi họ tên NGUYEN BACH TUYET thì hệ thống không nhận, đổi lại là BACH TUYET NGUYEN thì được visa luôn. Nhưng khi làm thủ tục check in ở Vietjet ngoài sân bay, nhân viên nói tên trên visa Đài và hộ chiếu không khớp nhau nên không đồng ý xuất boarding card. Vậy thì nhân viên check in đúng hay sai ạ? chị em có phải làm lại visa online khác không?

Cảm ơn mọi người

nhtphong
27-06-2018, 14:06
Cách tốt nhất để ko phải xin visa đài loan là các bác lấy visa anh, mỹ, úc, canada, new zealand, schengen. Apply online 2 phút là đc giấy approval nếu có 1 trong những visa trên.
Đặc biệt khuyên các bác lấy visa canada , max 10 năm là trong 10 năm đó ko cần xin visa đài loan
Bạn này nói hay quá, thêm 1 cách cho anh em ^^

pinky2510
06-07-2018, 10:23

Đây đúng là cách khả thi nhưng không phải là tốt nhất. Có phải ai cũng đậu được visa các nước này đâu. Trong số đó thì Schengen có vẻ là dễ nhất, nếu như đương đơn có nghề nghiệp ổn định và chứng minh được thu nhập.

Muốn có visa Canada 10 năm thì phải đi xin bằng hộ chiếu mới (chờ hộ chiếu cũ hết hạn hoặc báo mất để cấp mới). Mà đâu cần phải visa Canada mới được 10 năm miễn xin visa Đài Loan, chỉ cần visa các nước kia là vẫn được hạn 10 năm cho dù visa hết hạn.

Túm lại là chỉ nên đi Đài Loan sau khi đã có hoặc tự tin sẽ xin được các visa trên, để tránh khỏi rủi ro mất phí visa.

nhtphong
07-07-2018, 09:56
Cho mình hỏi ở TPHCM ai làm DV visa Đài ah?

rome12
12-07-2018, 10:34
Hic hôm nay mình bị giữ lại ở sân bay Taoyuan 2 tiếng đồng hồ.
Ngồi chung với mình có các bạn/bác từng đi 2 3 lần. Mỗi lần cách nhau ngắn. Có bạn vừa về nên qua liền nên bị giữ lại. Tổng cộng trên 10 người mà toàn người Việt không.
Trường hợp mình là đi du lịch tự túc Lần đầu tiên với visa schengen 5 năm còn hạn tới 2021 mà ko hiểu sao lại bị giữ. Kêu mình lên đứng 2 lần. Còn lấy kính lúp soi visa schengen của mình rồi mới cho qua. Không hề hỏi 1 câu nào.

nhtphong
12-07-2018, 11:32
Hic hôm nay mình bị giữ lại ở sân bay Taoyuan 2 tiếng đồng hồ.
Ngồi chung với mình có các bạn/bác từng đi 2 3 lần. Mỗi lần cách nhau ngắn. Có bạn vừa về nên qua liền nên bị giữ lại. Tổng cộng trên 10 người mà toàn người Việt không.
Trường hợp mình là đi du lịch tự túc Lần đầu tiên với visa schengen 5 năm còn hạn tới 2021 mà ko hiểu sao lại bị giữ. Kêu mình lên đứng 2 lần. Còn lấy kính lúp soi visa schengen của mình rồi mới cho qua. Không hề hỏi 1 câu nào.
Gì ghê vậy, mình đang tín lấy visa Hàn apply vào Đài ...

rome12
12-07-2018, 11:53
Còn một anh nữa bị dẫn vào phòng kín. Trong đó mình thấy có cái còng máng ngay cửa. Rồi chị hải quan dẫn vào rồi khóa cửa lại làm mọi người ngồi ở ngoài nhìn lo quá trời.
Lần đầu đi Đài Loan đã có ấn tượng không tốt rồi. Mình được cho đi đầu tiên dù đã ngồi chờ 2 tiếng. Ko biết mọi người còn lại ra sao. Họ lại ko rành tiếng Anh nữa.
Mọi người nhớ chú ý đừng về rồi qua lại liền để bị nghi ngờ nhé. Cái bạn ngồi kế mình như vậy họ hỏi lý do tại sao rồi mới mời ra ngồi. Còn mình thì họ cầm passport, ko nói gì hết, mời ra ngồi. Lúc lại cho đi cũng ko nói gì hết. Chỉ soi cái visa rồi đánh đánh rồi đóng mọc nhập cảnh. Chả hiểu luôn.

nhtphong
12-07-2018, 13:32
Các bác cho em hỏi, nếu mình có visa Hàn, mà chưa đi, apply online visa Đài có dc ko ah ?
Em xin cám ơn

uron_86
05-08-2018, 07:32
Các anh/chị cho mình hỏi, mình đang làm visa Đài Loan online, mình có visa Hàn Quốc. Visa Hàn Quốc lại có 02 dòng:
Dòng 1: HC và 7 số
Dòng 2: 4 số
Vây phần điền số visa Hàn Quốc sẽ bao gồm cả 2 dòng (HC và 11 số) hay chỉ dòng 1 (HC và 7 số).

Cảm ơn a/c

tntnhi
05-08-2018, 22:13
Các anh/chị cho mình hỏi, mình đang làm visa Đài Loan online, mình có visa Hàn Quốc. Visa Hàn Quốc lại có 02 dòng:
Dòng 1: HC và 7 số
Dòng 2: 4 số
Vây phần điền số visa Hàn Quốc sẽ bao gồm cả 2 dòng (HC và 11 số) hay chỉ dòng 1 (HC và 7 số).

Cảm ơn a/c

11 số nhe bạn

smart_business
06-08-2018, 11:31
Còn một anh nữa bị dẫn vào phòng kín. Trong đó mình thấy có cái còng máng ngay cửa. Rồi chị hải quan dẫn vào rồi khóa cửa lại làm mọi người ngồi ở ngoài nhìn lo quá trời.
Lần đầu đi Đài Loan đã có ấn tượng không tốt rồi. Mình được cho đi đầu tiên dù đã ngồi chờ 2 tiếng. Ko biết mọi người còn lại ra sao. Họ lại ko rành tiếng Anh nữa.
Mọi người nhớ chú ý đừng về rồi qua lại liền để bị nghi ngờ nhé. Cái bạn ngồi kế mình như vậy họ hỏi lý do tại sao rồi mới mời ra ngồi. Còn mình thì họ cầm passport, ko nói gì hết, mời ra ngồi. Lúc lại cho đi cũng ko nói gì hết. Chỉ soi cái visa rồi đánh đánh rồi đóng mọc nhập cảnh. Chả hiểu luôn.

Kì lạ nhỉ. Ít nhất sau khi không phát hiện lỗi sai phạm thì phải giải thích vì sao lại giữ người trong 2 tiếng, làm lỡ việc của khách chứ. Còn không cả được câu xin lỗi hả bạn?

uron_86
08-08-2018, 11:40
11 số nhe bạn

Ồh, bạn đã thử và xuất nhập cảnh chưa ? Mình thấy trên blog của bạn này thì tư vấn là 7 số !.

https://lexuancuong.com/huong-dan-xin-visa-du-lich-dai-loan-online-giay-phep-nhap-canh-trong-15-phut/

Không hiểu ntn nhỉ ?

tntnhi
08-08-2018, 15:15
Ồh, bạn đã thử và xuất nhập cảnh chưa ? Mình thấy trên blog của bạn này thì tư vấn là 7 số !.

https://lexuancuong.com/huong-dan-xin-visa-du-lich-dai-loan-online-giay-phep-nhap-canh-trong-15-phut/

Không hiểu ntn nhỉ ?

Làm rồi, đi rồi luôn bạn ơi!

uron_86
08-08-2018, 18:02
Làm rồi, đi rồi luôn bạn ơi!

:D thế à :D, mình tiện tay làm luôn 2 bản :D, bản 7 số và 11h số, incase bị hỏi :D. he he

Kristin
09-08-2018, 11:27
Dear bạn,
Mình muốn hỏi chút về xin visa Đài Loan.
năm ngoái (2017) mình đi Nhật, có visa Nhật rồi thì năm nay muốn xin visa Đài Loan, mình chỉ cần nộp đơn online là đc đúng ko?
Many thanks

rome12
09-08-2018, 11:52
Kì lạ nhỉ. Ít nhất sau khi không phát hiện lỗi sai phạm thì phải giải thích vì sao lại giữ người trong 2 tiếng, làm lỡ việc của khách chứ. Còn không cả được câu xin lỗi hả bạn?

Mình thấy không hỏi gì mà cho đi nên tính kiếm chuyện lại. Tính hỏi phủ đầu "Vậy lúc về tôi có cần phải chờ như vậy nữa không để tôi tới sớm kẻo lỡ chuyến bay". Ông sếp hải quan trả lời "It's ok now". Nghĩa là cái visa ok rồi. Nghe vậy là biết ông đó ko rành tiếng anh + đang đói bụng nên bỏ ra ngoài kiếm gì ăn luôn.

Thanhthuy1213
15-08-2018, 17:21
Mình đã có Visa , trên approval mình thấy họ có bảo trc khi đi phải khai "arrival card" (https://acard.immigration.gov.tw/nia_acard)
Mình có cần phải khai trc khi bay không bạn?
cảm ơn các bạn