PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tư vấn cung đường SG-DL-NT 2 ngày 1 đêm

hoangmeo820
10-02-2012, 16:59
Sinh viên thôi các bác nên đi sớm về sớm ^^..... chủ yếu là fill and run thôi ạ.
Theo các bác trong thời gian ngắn ( 2 ngày 1 đêm) em nên đi như thế nào để đạt hiệu quả tốt nhất?
SG-DL thì e đã phượt rồi, từ DL- NT em chưa đi lần nào.
Ý định của em là từ Sg lên sẽ ở lại DL 1 đêm, rồi sáng hôm sau ăn uống, đi dạo 1 chút sau đó chinh phục đèo Omega, ở NT tầm 1 2 tiếng rồi e phi về lại SG......
Các bác tư vấn cho e với ạ........ ( về kinh nghiệm, về mọi thứ luôn ạ)............chỗ tá túc qua đêm ở DL thì e có rồi ^^
thanks các bác nhiều......

trantin84
10-02-2012, 17:12
Sao bạn không gửi xe từ Nha Trang, ngủ một giấc sáng đánh răng ở Sài Gòn. Vừa ăn toàn hơn, vừa kéo dài được thời gian sung sướng trên đèo 723.

Seven Day
10-02-2012, 17:27
Ngày 2 bạn chạy Đà Lạt - Nha Trang - Sài Gòn tròm trèm 600km. Thời gian để bạn chạy xe cũng đã mất khá nhiều rồi (chưa nói là rất phá sức). Còn thời gian nghỉ ngơi,ngắm cảnh nữa chứ? Bạn nên cân đối khoảng cách vs thời gian để chọn cho mình cách đi hợp lý.

P/S: pán của bạn trantin84 cũng là 1 lựa chọn hợp lý đó.

trantin84
10-02-2012, 17:57
Với lại ngày I, bạn check hàng cái cung 25B - Long Thành - [769] - Giá Ray - Đức Linh - đèo Tà Pứa - Đạ Houai - {20} xem sao, bác Diengiadung đã đi rồi đó. Cũng tầm 330km. Vì tiêu chí là "Fill and Run" nên chắc bạn sẽ thích kiểu đi lò xo này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=77163&d=1328871308

NguoiNhaQue66
10-02-2012, 20:27
Ngày 2 bạn chạy Đà Lạt - Nha Trang - Sài Gòn tròm trèm 600km. Thời gian để bạn chạy xe cũng đã mất khá nhiều rồi (chưa nói là rất phá sức). Còn thời gian nghỉ ngơi,ngắm cảnh nữa chứ? Bạn nên cân đối khoảng cách vs thời gian để chọn cho mình cách đi hợp lý.

P/S: pán của bạn trantin84 cũng là 1 lựa chọn hợp lý đó.

Nếu chủ thớt đã có ý định cày xe máy trong 2 ngày thì cũng hoàn thành nốt thôi. Mà bác chủ thớt có sức khỏe tốt hả nên làm 600km/ngày nhé, để ngày hôm sau có sức mà còn hoạt động bình thường. Chúc vui nhé.

pe_nhoc16
11-02-2012, 11:00
Cung đường này nếu theo mình đi sẽ mất ít nhất 3 ngày 3 đêm để vừa khám phá vừa nghỉ dưỡng, ngót nghét ~ 1000km mà bạn đi 2 ngày 1 đêm là chuyện không tưởng, vì toàn đèo quanh co cần sự tập trung cao. Chưa kể trên đường từ đoạn Đà Lạt đến Nha Trang có khá nhiều cảnh đẹp, thử thách mà chỉ cắm đầu chạy thì... tiếc lắm.
Những nhóm chuyên đi Đà Lạt cuối tuần, họ đi bằng Exciter - Motor cũng hết 2 ngày 2 đêm, đến Đà Lạt rồi về.

Mình góp ý bạn cân nhắc về thời gian sao cho hợp lý, biết đó là đam mê, là ham muốn được thử thách nhưng vẫn cần đặt sự an toàn, sức khỏe của mình lên trên.
Thân!

kqtien
11-02-2012, 18:58
Sinh viên thôi các bác nên đi sớm về sớm ^^..... chủ yếu là fill and run thôi ạ.
Theo các bác trong thời gian ngắn ( 2 ngày 1 đêm) em nên đi như thế nào để đạt hiệu quả tốt nhất?
SG-DL thì e đã phượt rồi, từ DL- NT em chưa đi lần nào.
Ý định của em là từ Sg lên sẽ ở lại DL 1 đêm, rồi sáng hôm sau ăn uống, đi dạo 1 chút sau đó chinh phục đèo Omega, ở NT tầm 1 2 tiếng rồi e phi về lại SG......
Các bác tư vấn cho e với ạ........ ( về kinh nghiệm, về mọi thứ luôn ạ)............chỗ tá túc qua đêm ở DL thì e có rồi ^^
thanks các bác nhiều......

Nếu bạn đi 1 hay 2 xe thì mình nghĩ vẫn ok cho Fill & Run . nhưng về thời gian thì mình nghĩ bạn đi hướng NT trước sau đó sang DL rồi nghỉ lại để hôm sau về được thoải mái nhẹ nhàng hơn.
Vừa rồi mình đi 1 xe 2 người (ex) Fill & Run từ SG tới Qui Nhơn theo hướng dọc bờ biển , có ghé biển cà ná , Sân bay Cam Ranh ... dừng lại chụp hình cũng kha khá thì 3h sáng khởi hành 6h tới tới QN , nghỉ lại 1 đêm , 3h sáng hôm sau bắt đầu về , tới SG lúc 3h chiều và 4h ra wán cafe ngồi uống bình thường .
Kinh nghiệm quí báu :
Hãy đi từ lúc sớm bạn sẽ đi được đoạn đường dài hơn và tránh được mấy anh Hugo.
khi buồn ngủ , mỏi mông và lưng thì hãy tấp vào lề xả xăng trong người ra rồi nạp xăng mới vào , rửa mặt mũi , hút thuốc . tỉnh rùi hãy run tiếp như thế bạn sẽ ko mất nhiều thời gian cho mỗi lần nghỉ .
và nhớ phụ kiện mang theo phải có : khẩu trang ninja , đai lưng chống mỏi , găng tay , nón BH phải có kính chắn gió tới cằm.
chúc bạn may mắn , an toàn và thành công trong chuyến đi.

rockprince
11-02-2012, 20:37
Nếu fill and run và ngắm cảnh thì e nghĩ bác nên đi cung đường tới thị trấn Tân Minh (Bình Thuận) quẹo lên Tánh Linh leo đèo Lộc Nam, ngắm thủy điện Đa Mi, Hàm Thuận rồi chạy lên Bảo Lộc, đường vắng và rất đẹp! Còn ngày hôm sau bác đi được như vậy thì bác là siêu nhân vì đổ đèo Omega rất là phê (đường dốc + dưới thung lũng rất lạnh), rồi từ Nha Trang -> SG hơn 400km => quá hành xác!!! Tết rồi e vừa đi cung đường này phải nói rất là ấn tượng + đã! :))

NguoiNhaQue66
11-02-2012, 23:38
Cung đường này nếu theo mình đi sẽ mất ít nhất 3 ngày 3 đêm để vừa khám phá vừa nghỉ dưỡng, ngót nghét ~ 1000km mà bạn đi 2 ngày 1 đêm là chuyện không tưởng, vì toàn đèo quanh co cần sự tập trung cao. Chưa kể trên đường từ đoạn Đà Lạt đến Nha Trang có khá nhiều cảnh đẹp, thử thách mà chỉ cắm đầu chạy thì... tiếc lắm.
Những nhóm chuyên đi Đà Lạt cuối tuần, họ đi bằng Exciter - Motor cũng hết 2 ngày 2 đêm, đến Đà Lạt rồi về.

Mình góp ý bạn cân nhắc về thời gian sao cho hợp lý, biết đó là đam mê, là ham muốn được thử thách nhưng vẫn cần đặt sự an toàn, sức khỏe của mình lên trên.
Thân!

Nhà mình chuyên 800-1000km/2 ngày 2 đêm đây ! Exciter, hay Motor thì đỉnh quá rồi, tuy nhiên không nhiều người có cơ hội sỡ hữu chúng. Chỉ cần 1 con xe được bảo dưỡng kỹ, hoạt động tốt cũng đi vô tư...Wave tàu cũng vô tư nhé [nhóm mình thử rồi].

daoviethai_78
11-02-2012, 23:43
Đi chơi nên đi từ từ để có cảm giác sung sướng, ép quá chạy làm gì, mệt, ko chụp được ảnh đẹp lại nguy hiểm
Bác có lịch trình và ngày thì quoute em nhé, nếu cuối tuần có khi join với bác được

hoangmeo820
14-02-2012, 00:07
xin chân thành cảm ơn nhưng cmt đóng góp của mọi người.......
Mình rất nghiện rock nặng nên tư tưởng cũng muốn cảm giác phiêu lưu 1 chút. Vì vậy mình nghĩ là sẽ giữ nguyên ý định ban đâu là Fill and run là chính thôi.
Lý do đưa ra mục đích chuyến phượt này của mình là : ngay từ những phút giây đầu tiên khi con xe của mình lăn bánh vào đc trung tâm DL mình đã thấy thích rồi, thật sự là rất ấn tượng. Ấn tượng về khí trời, về quang cảnh, và đặc biệt về con người DL nữa.
Tour phượt đó mình đi hôm 7/1 xong ( đi 3 ngày 2 đêm).......ấp ủ 1 giấc mơ là phải lên DL 1 lần nữa cho thỏa chí.
Lý do thứ 2 đưa mình ra NT đó là cung đường deo Omega cao 1500m........
mình đã xem qua những tấm hình những người đi trc chụp lại và mình rất thích.....nếu có điều kiện tour này mình muốn đc ngắm bình minh trên đỉnh đèo, sau đó phi về lại SG......... lý do thứ 2 kéo mình ra NT đơn giản vậy thôi.
Xin tiếp nhận ý kiến đóng góp của mọi người để mình hoàn thành tour phượt tốt đẹp và an toàn.
P/S: thằng bạn mình với 800k trong người đã làm 1 tour như vậy rồi ( 2 ngày 1 đêm SG-DL-NT).....để mình kiếm link post lên cho mọi người xem.....

hoangmeo820
14-02-2012, 00:15
Tour SG-DL-NT của bạn e.....
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2147968

http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2147968

death-vespa
15-02-2012, 13:36
Nếu fill & run em nghĩ cũng ok,
ngày đầu từ sớm ra tới nha trang luôn, đoạn này khá xa, vả lại gió nhiều, ngày đầu sức còn tốt bạn đi đỡ ngán ngẩm,
ngày sau leo đèo khánh vĩnh lên đà lạt và đổ về sài gòn sẽ nhẹ nhàng hơn.

Còn nếu máu me hơn có thể đi ra long hải, chạy kê gà ra phan thiết đi tiếp cũng rất hay, đoạn dọc biển khá đẹp.

Dịp tết tây 2010 em và vài anh em đi cung sài gòn-long hải-phan thiết-đà lạt-nha trang-sài gòn trong 2 ngày, đến ngày về hơi mệt chạy khá tốt thời gian do gió nhiều và đoạn đường khá xa.

Một chút ý kiến, xin chia sẻ cùng bác, chúc bác có chuyến đi vui vẻ.

linhnam
16-02-2012, 06:11
Cái này là hành xác chứ feel nổi zì trời!
Không vote cho bạn đâu!

trantin84
16-02-2012, 08:26
Cái này là hành xác chứ feel nổi zì trời!
Không vote cho bạn đâu!

Há há, mà 863km / 2 ngày 1 đêm thì cũng không hành tỏi lắm đâu anh. Bạn ấy đã quyết thì chiến thôi. Chỉ còn kiểm tra xe cộ, đồ đạc, đổ xăng và chạy.