PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Gộp các topic không có bài trả lời (sau 1 tháng)

ilysm147
10-05-2009, 01:30
Dành cho các phượt không cư trú ở Châu Âu. Giá vé tàu siêu rẻ!!!

Nguồn tin:
http://www.usatoday.com/travel/news/2009-04-30-rail-europe-promo_N.htm

Mua vé online bắt đầu từ 12/05/09:
http://www.raileurope.com/index.html

Meo con
08-11-2010, 14:36
Chào cả nhà,
Em định làm chuyến du ngoạn châu Âu, đu theo người nhà qua Thụy Sỹ công tác, vào khoảng 2 ~ 14 Dec. Lịch trình em định như sau ạ:
02-Dec: HCM-Pari
05-Dec: Pari - Zurich
11-Dec: Zurich - Rome
14-Dec: Rome - HCM
Em phải ở Thụy Sỹ khá nhiều vì người nhà em có 1 khóa training ở đó từ 6 ~ 10 Dec. Còn em thì có thể rảnh rang cả tuần lang thang ở Thụy Sỹ 1 mình. Nhưng em chỉ được sáng đi tối về lại Zurich thôi.
Anh chị em nào có kinh nghiệm gì xin chia sẽ với em với. Em cần những thông tin sau ạ:
1. Có hãng vè máy bay nào rẻ cho hành trình này không ạ? Em hỏi đại lý toàn là gần 2000USD. Mắc kinh khủng.
2. Nên đi những đâu & bằng phương tiện gì cho tiện & rẻ
3. K/S ở Zurich em đã được book sẵn rồi.Nhưng còn ở Pari & Rome thì chưa?

Cả nhà giúp em với nhen. Ko biết lấy gì hậu tạ :)

Cám ơn cả nhà
Mèo con

Chitto
08-11-2010, 14:54
Bạn chịu khó tìm và đọc các topic trong khu vực này nhé. Đã có Rất nhiều bài chia sẻ rồi, chỉ việc đọc và lọc lấy thông tin thôi. Rome này, Paris này, đi bus thế nào, đi train thế nào, mua vé thế nào... cực cực nhiều nhá, vì hành trình của bạn là hành trình cơ bản.

Topic sẽ được khóa lại để tránh loãng diễn đàn.

Meo con
08-11-2010, 14:58
Cám ơn bạn Chitto nhiều nhen.
Mình nhiều việc quá nên không kịp đọc các bài viết của các bạn. Mình sẽ cố gắng nghiên cứu vậy. Xin lỗi đã làm phiền bạn nhé.

LuBatDuy
15-06-2011, 14:41
Chào mọi người,
Em đã tham khảo qua rất nhiều thông tin hữu ích mà mọi người post trên diễn đàn, mà vẫn..confuse wa, nên e mạo muội lặp cái topic riêng, mong mọi người giúp đỡ e chút để có 1 kỷ niệm đẹp ạh.
Tình hình là tháng 8 này e sẽ wa Olten học khoảng 1 tháng. Bọn e dự tính sẽ có 2 ngày tham quan Đức.
Lịch trình bọn e: Olten - Germany - Netherland - Belgium - Paris ạh.
Bọn e có thẻ Europass rồi, nhưng chưa biết đi tham quan chổ nào ở Đức ạh, dự tính 2 ngày đó ghé FF và Munich.
Lịch trình bọn e sắp xếp: (ngày trước đó đi Europass wa Munich)
Day 1: Munich
Day 2: FF
Mọi người có thể tư vấn giúp e như thế nào cho tiện ko ah? Em đang rất cần thông tin:
1. Munich, FF tham wan những chổ nào? 1 ngày cho mỗi thành phố có đủ ko ạh?
2. Khách sạn ở Ger thì khoảng bnhiu/ ngày? Nên thuê ở khu nào ạh?
Cám ơn mọi người rất nhiều ạh

TheFoot
04-09-2011, 23:23
Chào các bạn,

Mình đi Paris, Venice, Florence, Pisa, Rome va Barcelona cuối tháng 9 này.
Mọi cái hầu như đã book xong. Khách sạn ở Rome đã nhờ được bạn Rome trên diễn đàn giúp đỡ. Còn lại 3 địa điểm là Venice, Pisa và Barcelona nữa.

Mình đã search trên booking.com. Hostelworld.com và hotelbooker.com. Đa số hà các phòng đều rất đắt, từ 120-140ER / 1 đêm cho 2 người ở phòng riêng. Chi phí này khá đắt so với budget của mình. Bạn nào có thông tin về khách sạn hoặc phòng cho thuê cuối tháng 9 này, từ 19-29 tháng 9 thì giúp mình với nhé. Tiêu chí của mình: Phòng đôi riêng (có thể shared bathroom), ở trung tâm, giá <80ER/ 1 đêm.

Chân thành cảm ơn các bạn.

yacongtu
19-09-2011, 20:22
Tình hình là giữa tháng 10 gia đình em 5 ngườii muốn làm 1 chuyến từ Paris đi : Rome - Venice - Verona (thăm nhà Juliet 1 tí) - Florence - Barcelona (khoảng 10 ngày) nhưng rối quá chưa biết đặt vé máy bay, tàu lửa và khách san giá rẻ như thế nào. Các phượt thủ tư vấn giúp em với, em xin đa tạ ạ.

yacongtu
25-09-2011, 00:47
Tuan sau gia dinh em di rome, florence va venice, cac cho tham quan thi tim hieu cung tam on rui. Nhung may vu an uong con lan tan qua. Gia ca nhin chong ca mat het hic hic . May phuot thu cho em xin chut y kien va dia chi may quan an o rome , florence, venice an duoc duoc ma gia ca cung trung binh thoi nhe. Em xin cam on truoc hiiihi

PeterPan
25-09-2011, 12:15
@yacongtu: Bạn vào topic này (https://www.phuot.vn/threads/994-Nh%E1%BB%AFng-c%C3%A2u-h%E1%BB%8Fi-nh%E1%BB%8F-Kinh-nghi%E1%BB%87m-du-l%E1%BB%8Bch-ch%C3%A2u-%C3%82u) đặt câu hỏi nhé.

Bạn chú ý viết tiếng Việt có dấu, viết hoa tên địa danh, theo đúng quy định của diễn đàn.

dracula224
19-05-2012, 03:31
Nhà mình đã có ai đi Thổ Nhĩ Kỳ chưa vậy? Có thể chia sẻ ít thông tin đặc biệt và các lời khuyên được không? 2 ngày nữa mình sẽ có chuyến công tác đến Istanbul trong 2 tuần, tranh thủ những lúc rảnh rỗi đi khám phá :-)

Cảm ơn cả nhà nhiều!

tuarua
25-05-2012, 14:22
Mùa hè này bạn đã dự định đi Châu Âu, bạn có thể ghé thăm những danh lam thắng cảnh ngoài trời nổi tiếng nhất dưới đây:

1. Những cánh đồng hoa, miền Nam Hà Lan

Một góc vườn hoa Keukenhof.

Vào mùa xuân, những cánh đồng hoa trải dài từ Leiden đến Haarlem miền Nam Hà Lan đều ngập tràn màu sắc với hàng triệu bông hoa tulip cũng như các loài hoa khác. Bạn có thể đến tham quan những cánh đồng hoa bằng xe hơi hoặc xe đạp.

Và tại đây, bạn chắc chắn sẽ không thể bỏ qua vườn hoa Keukenhof, vườn hoa lớn nhất Thế giới tại thị trấn nhỏ Lisse ở phía Nam thành phố Amsterdam.

2. Cầu Charles, Praha, cộng hòa Séc

Cầu Charles được đặt tên theo tên của vua Charles 4. Đây là cây cầu đẹp và lãng mạn bậc nhất của Châu Âu. Có rất nhiều đôi tình nhân cũng như các cặp vợ chồng đến đây để chụp ảnh kỷ niệm. Cầu chỉ dành cho người đi bộ và đây cũng là nơi lý tưởng nhất ngắm cảnh của thành phố, nhất là lúc về đêm.

3.Thành phố Giverny, Pháp

Nổi tiếng nhất ở Giverny không thể không nhắc đến chính là khu vườn ao Giverny - khu vườn của nhà danh họa Claude Monet. Nếu là một người yêu mến nghệ thuật, bạn tuyệt đối không thể bỏ qua cơ hội ngắm khu vườn nhà Monet nếu có dịp đến thăm Giverny.

4. Vườn Luxembourg, Paris, Pháp

Vườn Luxembourg là công viên lớn nhất ở Paris, một trong những điểm vui chơi giải trí chính của thành phố. Đây là nơi rất thích hợp để thư giãn, nghỉ ngơi. Bạn có thể nằm trên một chiếc ghế trong công viên, ăn bữa trưa, xem một cuốn sách, ngắm cảnh.

5. Núi Matterhorn, Thụy Sỹ

Núi Matterhorn là một trong những ngọn núi cao nhất dãy Alps. Hàng năm, có rất nhiều du khác và các vận động viên leo núi đến đây tham quan, leo núi. Trong thung lũng bên dưới chân núi này chính là làng Zermatt, một trong những thị trấn nghỉ mát hấp dẫn nhất của Thụy Sỹ.

6. Đảo Santorini, Hy Lạp

Là một trong những hòn đảo đẹp nhất Thế giới, Santorini thu hút rất nhiều khách du lịch đến với Hy Lạp. Không chỉ thu hút du khách bằng những cảnh đẹp, những bãi biển dài bất tận, Santorini còn là phế tích minh chứng cho nghìn năm của nền văn minh cổ xưa.

7. Vườn Tivoli, Copenhagen, Đan Mạch

Vườn Tivoli là công viên giải trí hàng đầu, một khu vườn rất thú vị ở Copenhagen, Đan Mạch. Tivoli mở cửa từ giữa tháng 4 cho đến giữa tháng 9 hàng năm.

Tại đây có rất nhiều hoạt động vui chơi giải trí từ ngắm cảnh, chơi trò chơi, hòa nhạc và có rất nhiều nhà hàng ngon, nổi tiếng trong khu công viên. Bạn nên đến Tivoli 2 lần một lần trong ngày, một làn vào buổi tối.

phuongdung
26-06-2012, 08:12
Các bạn giúp mình với! Mình sắp đi Paris, Barcelona, Tuscany and Rome. Các bạn có biết nên đi những đĩa điểm nào ở đây thì gợi ý mình với nhé. Mỗi nơi ở khoảng 2 ngày. Many thanks ạ.:):):)

s9112
08-09-2012, 21:46
Chào các bác,

Tháng tới Em sẽ kết hợp công tác & phượt chặng HCM-Frankfurt-Germany>Spirit-Croatia>-Venice+Rome-Italy-HCM

Dự kiến thời gian

HCM-Frankfurt-Germany: 3 ngày
Frankfurt-Germany>Spirit-Croatia: 2 ngày
Spirit-Croatia>-Venice-Italy: 2 ngày
Venice+Rome-Italy-MCM: 2 ngày

Nhờ các bác tư vấn cho newbie về các vấn đề:

1/ Visa Croatia+Schengen
2/ Đặt vé máy bay, xe lửa các chặng cho hợp lý
3/ Thời gian di chuyển & nơi tham quan
4/ Nơi ăn ở
5/ Dtdd & 3G
6/ Shopping
7/ Dặn dò thêm

Xin cám ơn,

tuanhuynh
25-10-2012, 18:31
Thân chào các anh chị em.
Thật may mắn là sau bao ngày mơ ước thì cuối cùng mình cũng có cơ hội đi Châu Âu 1 chuyến.
Thời gian là tháng 1 dương lịch tới. Mình được đào tạo 5 tuần ở Tilburg- Hà lan. Các ngày trong tuần đều phải đi đào tạo, chỉ có mỗi thứ 7&CN là rãnh. Nên nhờ các anh chị em tư vấn giúp những nơi ăn chơi mà:
- Những chỗ nào đẹp, mà không quá xa Tilburg Hà Lan.
- Nhưng địa điểm nào nên đi vào thời điểm đó( Mùa đông)
- Em ở Hà Lan thì dĩ nhiên là phải đi Hà lan rồi; ngoài ra em dự định đi Pháp, Bỉ và một nước nào đó gần gần, nhưng có tuyết, hoặc lâu đài càng tốt.
- Đặc biệt là từ Tilburg qua Pháp, hay Bỉ, thì đi lại, ăn chơi sao cho vừa vui mà vừa tiết kiệm. Anh chị em có thể chia sẻ kinh nghiệm đặt vé, khách sạn, ăn uống ngon bổ rẻ không?
Cảm ơn các anh chị em nhiều.
Mong sớm nhận đc hồi âm của mọi người.

Goodwill
26-11-2012, 16:38
Sau một thời gian dài cân nhắc, cuối cùng mình đã quyết định điểm đến cho năm sau là Thổ Nhĩ Kỳ - Hy Lạp thay cho Đông Âu - Hy Lạp vì nhìn bản đồ thấy gần hơn, đặc biệt sau khi đọc bài của bạn Hanhlienta về Thổ.
Tuy nhiên có một vấn đề về visa đối với Hy Lạp. Có bạn nào đã apply visa Hy Lạp chưa và so sánh mức độ khó/dễ với mấy nước phổ biến như Pháp hoặc Hà Lan thế nào? Hy Lạp có cấp visa cho người du lịch tự túc không? Nếu không thì mình có thể apply Pháp mặc dù trong hành trình không đến đây để đỡ tốn tiền máy bay?

kimerajam
22-02-2013, 18:20
done!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :)

malcolm10
08-03-2013, 13:27
ĐỌc các topic trong phươt thì mình hiểu là có thẻ giảm giá sinh viên quốc tế cho người dưới 26 tuổi.

THế với ngừoi già trên 65 tuổi thì có làm được thẻ gì để giảm giá khi mua vé tàu, xe , thăm quan không ah??

Vì mình thấy 1 số nước có chính sách giảm giá cho người già nhưng ko biết ở Châu Âu có cái gì dành cho người đi du lịch như vậy không??

Cảm ơn mọi người nhiều.

Yennieisme
06-04-2013, 22:57
Em chào các anh chị,

3 tuần nữa là em sang Bỉ định cư rồi (cụ thể là Antwerp) mà giờ vẫn loay hoay bấn loạn chuyện thu xếp hành lý cá nhân để ship sang Bỉ. Hành lý của em bao gồm quần áo giày dép, giấy tờ cá nhân, văn bằng, mỹ phẩm nước hoa và tạp chí, sách báo. Tầm 50-60kgs ạ. Hiện em đang phân vân không biết giữa những option này thì nên chọn như nào:

- Ship theo đường tàu: em nghe bạn bè khuyên là ship theo kiểu này rất lâu (từ VN sang Hàn mà mất những 2 tháng thì sang châu Âu ko biết bao giờ) đến nơi hàng hóa lộn tùng phèo móp méo lung tung, nhưng chi phí nhẹ hơn so với máy bay. Nhưng hãng tàu nào tốt em vẫn chưa có thông tin gì, nhờ các anh chị recommend cho em với ạ.

- Ship theo máy bay: Vì nhanh gọn nên giá cả đắt lắm phải không ạ? Em đang ko biết nên đi kèm theo hãng mình bay là Malaysia Airlines hay là ship hãng chuyển phát ngoài, các anh chị tư vấn cho em hãng nào thì đáng tin cậy và giá thành phải chăng được không ạ.

Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều. :help:help:help

Marseille
11-09-2013, 11:23
Chào cả nhà, Mình và Chuột nhà mình quyết định phá két đi phượt Châu Âu vào mùa đông này Từ 11/12-30/12 (Mình mua vé đến Pháp), Rất mong được sự hỗ trợ của các bạn trong việc đưa ra các điểm đến đẹp, thú vị vào mùa đông cũng như chia sẻ kinh nghiệm trong việc đi lại ăn uống.
Mình dự kiến từ 24-30 sẽ du lịch tại Pháp để đón giáng sinh với bạn bè cũ, các bạn tư vấn hộ cho khoảng thời gian từ 12-23/12 nhé

Cảm ơn cả nhà nhiều

Neela
21-09-2013, 12:49
Chào các bạn,

Visa vào Pháp của mình có hạn đến tháng 3/2014, nên mình muốn tranh thủ đi Hy Lạp - Ý chơi một chuyến từ 3/10 - 15/10 vì sợ muộn hơn sẽ bị lạnh. Ở Hy Lạp mình muốn đi mấy đảo như Santorini, Mykonos; ở Ý mình muốn tập trung vào Florence, Tuscany. Mình là nữ, đi một mình, hay bị lạc nữa ^^, nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình một lịch trình hợp lý và an toàn với nhé.

Mình cảm ơn rất nhiều.

lovelessvn
23-10-2013, 05:43
Chào cả nhà, em hiện đang học ở Amsterdam và tính dịp giáng sinh này ghé qua Strasbourg - Pháp để coi chợ Giáng Sinh bên đó. Trên đường đi em cũng dự định ghé qua Franfurt hoặc Stuttgart - Đức. Thời gian em đi là khoảng từ 21 -> 23/12. Mong ace tư vấn giúp em nên chọn phương tiện đi thế nào cho tiện và kinh tế nhất, em chân thành cám ơn.

chjphoi
30-10-2013, 13:42
mọi người ơi cho em hỏi. em đang làm thủ tục sang Latvia (châu âu) có giấy định cư . nhưng không biết công việc bên đấy như thế nào? mọi người có ai ở bên đấy không thông tin cho em với

kail
04-11-2013, 14:01
close topic................

thichkhampha
30-11-2013, 22:44
Chào các cao thủ phượt , tôi đang dự định du lịch Châu Âu vào khoảng giữa tháng 6/20014 . Thời gian đi khoảng 2 tuần . Cung đường đi sẽ bắt đầu khởi hành từ Mỹ - Munich (Đức) chơi vài ngày . Từ Đức đi tàu tới Pari (Pháp) (tham quan 1 số điểm nổi tiếng xung quanh Pari ) rồi từ Pháp đi tàu tới Rome Ý (Florence , Venice ) . Từ Ý về lại Mỹ .

Gia đình 4 người (2 người lớn + 2 con nhỏ 5 & 7 tuổi ) . Tiêu chí đi theo kiểu từ từ thong thả vì vướng bận con nhỏ . Theo các cao thủ phượt liệu cung đường như trên có hợp lý không và trẻ con tuổi như thế có theo kịp bố mẹ không các bác nhỉ . Chờ lắng nghe ý kiến góp ý của các bác .

Cám ơn !

Hellen1979
10-02-2014, 14:01
cho tôi hỏi, có ai đi Thụy Điển chưa, cho tôi một số kinh nghiệm đi Thụy Điển vào tháng 6 năm nay với. Cám ơn nhiều nhé.

sunkenship
17-03-2014, 10:45
Vì bây giờ Thổ Nhĩ Kỳ đã có policy là cấp e-vi sa cho công dân VN có Schengen vi sa nên mình sẽ bổ sung Turkey vào lịch trình of mình nhưng ngặt nỗi, tụi này bắt phải bay = Turkish Airlines mà cái hãng này giá chát thí mồ nên nếu mình ko xin được multiple entry vi sa (mà mình nghĩ là rất khó vì mình đi Europe lần đầu, độc thân...) vào Europe thì có thể làm như vầy không: mua vé máy bay sang Pháp, khoan nhập cảnh Pháp mà sẽ bay luôn chuyến Paris-Istanbul (sang Thổ, vé đã mua trước), nhập cảnh Thổ, chơi vài ngày xong sẽ quay lại khối Schengen (có thể là Hy Lạp). Vì mình ko rành thủ tục ở sân bay lắm nên hy vọng cách này là được, chứ cái Single entry ra vào dc có 1 lần thôi.

Sợ nhất là lúc làm thủ tục bay từ Paris-Istanbul, họ đóng cái dấu xuất cảnh là khỏi quay lại luôn :(.

Incon85
05-04-2014, 16:52
Hi mọi người,

Mình đang lên kế hoạch cho một chuyến đi Châu Âu trong năm nay. Mình định đi Tuscany - Rome - Venice - Athens - Budapest - Warsaw.

Có ai có kinh nghiệm tuyến này cho mình biết với. Và mình cũng đang tìm bạn đồng hành tham gia cùng. Có ai muốn đi không ah, chắc tầm 4-5 tháng gì đó nữa.

Cảm ơn mọi người nhiều nha :)

ngdieulien
11-04-2014, 11:21
Mình không biết post bài ở đây có đúng không nữa. Mong admin thông cảm nha.
Mình đang chuẩn bị mua vé từ HCM-Manchester, mình tính đi của hãng Emirates, transit ở Dubai. Có bạn nào đã bay tuyến đường này chưa, mua vé của hãng nào là giá tốt nhất, giá của hãng này là chấp nhận được chưa bạn. Vì mình chưa transit bao giờ nên không rành, lên mạng đọc cách transit mà cũng lơ mơ quá, tiếng Anh thì k tốt, mình lại đi 1 mình nữa. Nên có bạn nào rành rồi có thể chỉ mình cặn kẽ chút xíu với được không? Thời gian transit 2 tiếng có đủ không vậy?
Cảm ơn cả nhà nhiu nhiu!

sunkenship
10-05-2014, 12:18
Mong các bạn đã và đang xin vi sa Hà Lan giúp đỡ, mình đang cần lên lịch trình thăm quan đi lại ở Hà Lan trong tầm vài ngày đến 2 tuần để xin vi sa Hà Lan, mình sợ mình lên lịch không hợp lý.

Các bạn có còn giữ mẫu thì cho mình xin nhé. Reply để mình PM địa chỉ email, cám ơn các bạn.

hongtieumui
25-08-2014, 22:47
Gửi các bác,

Các bác có thể tư vấn nên đi đâu vào mùa Noel năm nay: em và người yêu có thời gian là 2 tuần từ 20/12/2014 tới 02/01/2015. Bọn em hiện đang sống tại Vương Quốc Bỉ.

Ưa thích: nơi ấm áp một chút, cảnh đẹp, lãng mạn.

Praha mùa đông có lạnh lắm không ah? Bọn em có bạn bên đấy nên cũng định ghé, Đông Âu cũng là nơi bọn em chưa tới nên khá tò mò :). Bạn em cũng đang suy nghĩ về các hòn đảo ở Ý hay Tây Ban Nha, hoăc Ma rốc, nhưng Ma rốc thì hơi ngại vấn đề visa.

Cảm ơn các bác

npthaophuong
27-08-2014, 21:29
Các bạn giúp mình với: Chồng mình đang chuẩn bị qua Đức làm việc 6 tháng, mà không biết làm sao để đem vợ con theo. Có hỏi thử bạn bè thì họ nói hoặc là xin visa du lịch hoặc là chồng bảo lãnh qua theo diện đoàn tụ. Trong 2 cách đó thì cách nào dễ hơn? Và những gì cần chuẩn bị? Vợ chồng mình lại có con nhỏ 7 tháng nữa :(

hoangbom2710
02-09-2014, 00:24
Mọi người chỉ giúp em cách hủy vé tàu mua trên trang của nước Aó là OEBB.AT với ạ.
Tàu mua trên trang Voyage của Đức hủy rất dễ
Thanksssssssss

sk8erboinhl
03-09-2014, 10:20
Bạn mua vé từ lúc nào? Mình mới check thử trên trang oebb thì thấy cái này: "Important: partial refund is not possible. Cancellation is possible within 14 days starting from the issuing date."

http://www.oebb.at/en/Customer_cards/SCHULcard/Services/index.jsp

Ko biết phải loại vé bạn mua ko...

pekodieu
14-11-2014, 16:33
Xin chào các thành viên diễn đàn, mình chuẩn bị được công ty cho đi Đức và Romania trong vòng 2 tuần, nên mình muốn hỏi các bạn có kinh nghiêm chỉ cho mình một vài chỗ để đi tham quan, chứ cả đời không biết có cơ hội đi lần nữa không nữa.

Ngày 23 mình sẽ đến Munich lúc 7h sang và 18h sẽ bay tiếp sang Paderborn. Mình sẽ có 11 tiếng.

Ngày 29 và 30 mình được off nên sẽ có nhiều thời gian, lúc này thì mình đang ở Lippstadt, mình cũng muốn qua Amsterdam để tham quan nữa.

Ngày 6 thì mình có thời gian cho đến 16h ở Timisoara - Romania

Mọi người giúp mình nhé, cám ơn mọi người trước :)

minhthuynguyen
12-12-2014, 22:37
Mình tính qua Châu Âu chơi cuối tháng 5 2015. Mình có con bạn thân đang học đại học bên Pháp, thuê nhà và đi làm part time 1 tháng tầm 500e. Nó kêu là không bảo lãnh mình được nhưng có thể apply dạng visa du lịch và nó có thể bảo lãnh chỗ ở thay vì phải book phòng khách sạn. Có bạn nào biết gì về chuyện bảo lãnh chỗ ở này không chứ mình nghe thấy lạ lắm ?!? Bảo lãnh thì bảo lãnh hết luôn chứ làm gì có chuyện bảo lãnh chỗ ở không thôi ?!?

Mình còn 1 người bác ruột (anh của ba) đang cư trú dài hạn bên cộng hòa séc, có nhà, shop nói chung là ổn định nên mình nghĩ xin qua Séc tỉ lệ đậu cao hơn mà đỡ phiền viết lịch trình đi chơi nữa

Mình hiện đang là SV năm 2 ở TPHCM. Chứng minh tài chính thì mình có thể chứng dc 10,000USD

Mấy bạn cho mình ý kiến với. Đây là lần đầu mình xin visa, hộ chiếu cũng chưa đi nước nào luôn còn trắng bóc :)) Cám ơn mấy bạn nhiều !

cuoidong
12-01-2015, 23:17
Xin chào các bạn! Mình thấy vé máy bay hãng Aeroflot từ Châu âu về Sài gòn rẻ quá , nhưng vì chưa bao giờ bay với hãng này nên lên đây xin ý kiến của những bạn đã bay với Aeroflot rồi quyết định xem là mua hay không . Rất mong được các bạn giúp đở !.Chuyến bay sẽ quá cảnh ở sân bay SVO Moskau , thời gian khá thoải mái , từ 2 tiếng rưỡi đến 3 tiếng sau đó bay tiếp về VN .Mình muốn hỏi là bay với hãng hàng không Nga này có thường hay trục trặc về giờ bay hay k ? nhân viên an ninh lam thủ tục giây tờ ở sân bay có thoải mái hay quá khó khăn với dân tóc đen ( mà điển hình người VN chúng ta ) hay k ? Dù rằng mình cầm Passt Châu Âu nhưng tóc vẫn đen .Lâu rồi k cập nhập nhiều tin tức về nước Nga , những tin xấu ngày xưa như nhân viên sân bay đối xử kì thị và khắc nghiệt với người VN vẫn còn luôn trong tâm tưởng. Nên đến nay , dù thấy giá vé rẻ và thời gian bay ngắn - thuận tiện mà mình vẫn chần chừ , chưa dám mua .Rất mong được các bạn cho ý kiến ! Xin cám ơn nhiều !

tianh2002
15-01-2015, 02:33
Dear a e

Hai vợ chồng mình tính qua Châu Âu chơi vảo dịp 14/2 đến hết ngày 1/3. Tụi mình thấy có tour ghép châu âu trên http://www.dulichphap-tangka.com/ (tour guide là người nước ngoài, mấy người đi tour cũng là từ châu á đến). Không biết mấy loại tour ghép như vậy có OK không? Nó có tốt bằng tour Viettravel châu âu không vậy? Tại thấy tour ghép thì chỉ có 80 euro 1 ngày nên thấy rẻ quá. Mình tính book thử cho biết

Thanks a e nhiều

hoangvu2k
17-01-2015, 16:02
Tình hình là cuối tháng 2 này mình đi thổ nhỉ kỳ hai tuần (vì lần đầu tiên đi châu âu) nên có một số thắc mắc cần mọi người tư vấn giúp
Mình đã xin được visa bên thổ nhĩ kỳ rồi, nhưng muốn hỏi là mình sẽ transit tại pháp và ý, thời gian transit hơn 12h nên muốn vô thành phố chơi hoặc đi city toust nhưng không biết có cần phải xin visa không hay phải làm như thê nào?

hành trình của mình: HCM bay đến PHÁP transit 12h tại PHÁP sau đó sẽ bay đến THỔ, hành trình về từ THỔ bay đến Ý transit tại Ý 12h sau đó về lại HCM. mình muốn tận dụng thời gian transit để thăm Ý và PHÁP

hachivien
23-02-2015, 12:11
Chào cả nhà,

Cho mình hỏi mình dự định xin visa thong ưa Phap công tác chỉ 3n nhưng mình sẽ ở lại để đi thêm các nc khác 2 tuan. Mình có giấy mời bên đó, mình đã có visa Mỹ và còn hiệu lực thì xin visa dễ không? Có cần phải chứng minh tài chính không? Mình định đi vào tháng 5.

tan_loc189
22-03-2015, 07:39
Chào cả nhà!

Đợt nghỉ vacance Easter sắp tới mình muốn sang Paris du lịch vài ngày, nhưng chưa biết rõ đi lại, điểm tham quan, chỗ ăn chốn ở. Mong mọi người giúp ạ! Đây là lần đầu tiên mình ở châu Âu nên mọi thứ rất bỡ ngỡ. Sau đây là vài thông tin của mình:

1. Hiện tại mình đang học tại Luxembourg, có thẻ học sinh và chắc chắn mình dưới 26 tuổi, mình tìm được vé tàu đi Paris Est giá rẻ ngày 07/04/2015 30 euros, đến Paris lúc 21h50.

2. Mình có thấy vài bài đăng bài có cho thuê phòng giá rẻ ở Paris (khoảng 15 euros/đêm), cho mình hỏi có thuận tiện và an toàn không, có nên thuê không? Và nếu bạn nào có thể cho mình thuê vào thời gian ấy thì có thể liên hệ với mình trên topic này không? Nếu được bạn chỉ mình đi từ trạm Paris Est đến chỗ bạn lúc 21h50 luôn nhé!

3. Mình sẽ rời Paris vào 13h40 về Luxembourg, mình có tối 07/04, nguyên ngày 08/04 và sáng 09/04, vậy thì mình có thể đi đâu tham quan (mình rất muốn tham quan tháp Eiffel, nhà thờ Đức Bà, cầu tình yêu, cung điện Versaille, ...), nếu được mong mọi người giới thiệu cho mình với. Vì mình là sinh viên nên có được giảm giá hay ưu đãi nào khi vào bảo tàng hay những địa điểm tham quan không?

4. Đi lại ở Paris như thế nào, giữa các điểm tham quan. Mình đọc được vài tham khảo mua vé đi từng ngày với cả tuần nhưng chưa hiểu rõ, đi train hay bus, như thế nào là nhanh và tiện lợi?

5. Ăn gì ở Paris? Tiêu chí của mình no là đủ, vì ở Luxembourg mình có thể cảm nhận ẩm thực châu Âu rồi, nhưng có thứ gì typical thì nhờ mọi người giới thiệu nhé!

Cảm ơn mọi người rất nhiều, mong được mọi người giúp đỡ vì mình cũng sắp về nước rồi nên muốn tranh thủ thăm thú châu Âu!

tan_loc189
22-03-2015, 20:15
Mọi người ơi! Giúp mình với!

datanh28
01-04-2015, 09:02
Chào các bạn!
Mình có thẻ lưu trú 10 năm ở nước cộng hòa lithuania mình muốn vào UK lao động mình cần những thủ tục gì để vào được UK. Mình đã có gd và con khi vào đc UK mình và gia đình mình có được hưởng phúc lợi xã hội không? Mọi người giúp mình với

trangbuiq
07-04-2015, 16:00
Em chào các anh chị ạ. Chẳng là em mới save được một khoản tiền đủ để đi phượt sang vài nước Châu Âu. Nên em muốn hỏi mọi người kinh nghiệm xin visa. Tuy nhiên em đang du học bên Úc, nên em thắc mắc giấy tờ cho việc xin visa có gì khó khăn và khác so với xin ở Việt Nam hay không? Em cảm ơn ạ.

ngdieulien
09-04-2015, 14:36
Cả nhà mình có ai book phòng trên 2 trang này chưa, giá cả có đc & uy tín không vậy cả nha? Em book phòng ở UK.

gophieudu
23-04-2015, 11:34
Hướng dẫn Cách thức đặt phòng trên trang Bôking và cancel không mất phí cũng như đặt phòng “fake” cho họ dù muốn charge fee cũng không được.

Hầu hết phượt thủ chúng ta hiện nay có lẽ ko còn lạ gì với trang Bôking, trang đặt phòng hotel, hostel miễn phí, nhiều chọn lựa về giá cả và có ích nhất là vụ free cancel để book trình visa cho LSQ, hehe.

Cách thức đặt phòng ở trang này khá đơn giản, bạn vào Booking.com (http://goo.gl/m5f8U9) : http://goo.gl/m5f8U9 , chọn ngày check in,check out, số lượng người… Sau đó add thêm tiêu chí vị trí hotel (nhớ chọn mấy chỗ trung tâm cho đỡ tiền đi lại), cái này nếu không biết chọn thế nào,hãy đọc ở phần review của khách hàng, tìm hiểu về nơi đó và chọn “Distance from city center” để lọc từ trên xuống , giá tiền (chọn khoảng bao nhiêu cho vừa budget của mình), và mấy options khác ở thanh công cụ bên tay trái của mình. Sau đó tiếp tục lọc kết quả theo thanh công cụ nằm ngang bên trên chính giữa về Price, Reviews, Distance from city center… Bạn xem link mình làm thử: http://goo.gl/peUQb9

Vd: mình chọn ở Paris, đi 1 mình, ở 3 ngày, chưa chắc ở đâu nhưng tiêu chí của mình là giá rẻ (chắc ngủ dorm), gần trung tâm thì chọn thế này, các bạn xem link: http://goo.gl/peUQb9

Đối với những trường hợp muốn đặt phòng mà cancel không mất phí bạn nhớ để ý những chỗ nào có dòng chữ FREE cancellation - PAY LATER mà book nhé. Ví dụ mình chọn hostel này: http://goo.gl/p86xYq , chỗ này được cancel, có điều cách trung tâm 3,3km, thôi ko sao :)

Nếu không chịu chọn FREE cancellation - PAY LATER thì thể nào nó cũng charge fee cancel nhá, lúc đó có nước hủy thẻ thôi, hô hô. Vậy muốn tránh trường hợp đặt nhầm hoặc đặt phòng chỗ khác nhưng nó không có cách nào trừ tiền mình thì làm thế nào?

Hiện nay có 1 số hotel/hostel khôn hơn rồi, bạn phải CÓ THẺ credit/debit và điền cả số CVC thì nó mới cho book, ngặt nỗi,mình không muốn nó charge tiền , cancel free thì làm sao?Bạn chuẩn bị sẵn hay mượn 1 thẻ đã hết hạn/không xài nữa/thẻ đã khóa (đối với thẻ credit) hoặc không có tiền (đối thẻ debit) để đặt, để nó muốn trừ cũng chẳng được.

Nguồn bài viết : http://selftraveltips.blogspot.com/2015/04/huong-dan-cach-thuc-at-phong-tren-trang.html