PDA

View Full Version : Giúp mình viết tên khi đặt vé máy bay!!!

minhtri01
19-04-2017, 17:44
Chào các bạn!
Mình có đặt vé máy bay khứ hồi đi Malaysia của hãng Air Asian! Họ và tên của mình là: Trần Huy Trường. Nhưng khi đặt vé thì mình đặt là Truong Tran Huy ( mình nghe nói đúng ra là Huy Truong Tran), thêm vào đó là mình không viết hoa tất cả các chữ cái ( chỉ viết Truong Tran Huy thay vi TRUONG TRAN HUY). Vậy mình có lên máy bay được không? Mình chưa có kinh nghiệm về chuyện này. Mong các bạn giúp mình với!! Mình cám ơn nhiều!!!!

lehieu000
19-04-2017, 18:14
sao cũng được hết bạn ơi miên đủ 3 chữ tên bạn là lên máy bay được ah.

xungu
20-04-2017, 16:43
Em đặt của AA thì ghi như sau: Family name / Surname là họ: Tran Given name: tên: Huy Truong. Kể cả sau này e đặt của những hãng khác thì cứ nhớ một nguyên tắc là họ chỉ là một từ thôi, còn tên là các từ còn lại. Nếu e mua cái vé vừa rồi mà ko đúng như vậy thì cũng ko sao lắm đâu. Thường thì họ cũng ko bắt bẻ gì cả. Em nên đăng ký AirAsia BIG Member ID, rất tiện luôn, có nó ròi là mỗi lần mua vé tiếp theo chỉ cần điền nó thôi là e ko cần điền tên tuổi số điện thoại email nữa. Vì personal data của mình đã được lưu ở đó rồi.

minhtri01
20-04-2017, 19:36
Cam on ban nhieu!!

christang
21-04-2017, 01:46
Em đặt của AA thì ghi như sau: Family name / Surname là họ: Tran Given name: tên: Huy Truong. Kể cả sau này e đặt của những hãng khác thì cứ nhớ một nguyên tắc là họ chỉ là một từ thôi, còn tên là các từ còn lại. Nếu e mua cái vé vừa rồi mà ko đúng như vậy thì cũng ko sao lắm đâu. Thường thì họ cũng ko bắt bẻ gì cả. Em nên đăng ký AirAsia BIG Member ID, rất tiện luôn, có nó ròi là mỗi lần mua vé tiếp theo chỉ cần điền nó thôi là e ko cần điền tên tuổi số điện thoại email nữa. Vì personal data của mình đã được lưu ở đó rồi.

Chào các bạn!
Mình có đặt vé máy bay khứ hồi đi Malaysia của hãng Air Asian! Họ và tên của mình là: Trần Huy Trường. Nhưng khi đặt vé thì mình đặt là Truong Tran Huy ( mình nghe nói đúng ra là Huy Truong Tran), thêm vào đó là mình không viết hoa tất cả các chữ cái ( chỉ viết Truong Tran Huy thay vi TRUONG TRAN HUY). Vậy mình có lên máy bay được không? Mình chưa có kinh nghiệm về chuyện này. Mong các bạn giúp mình với!! Mình cám ơn nhiều!!!!

Không chỉ riêng Air Asia đâu mà tất cả các hãng hàng không đều tuân theo nguyên tắc như thế. Để tránh tình trạng nhầm, tốt nhất là bạn xài ngôn ngữ trang đó là Tiếng Anh. Nó sẽ hiện ra First and Middle Name ( tên và chữ lót) - Last name ( hoặc Family name - họ)
Bạn chỉ cần điền đúng như tên trên hộ chiếu hoặc visa là ok.
Ví dụ
Name on passport: Trần Huy Trường
Thì khi book vé
First and middle name: Huy Truong
Last name/ Family name: Tran

Sau này trên vé máy bay nó sẽ luôn hiện Mr Tran/ Huy Truong

Các hãng hàng không vẫn chấp nhận trường hợp bạn nhầm ví dụ Mr Huy Truong/ Tran
TUY NHIÊN nhầm giữa tên và chữ lót thì hơi mệt. ví dụ Mr. Tran/ Truong Huy.

Tốt nhất, cứ set language là English và căn cứ theo tiếng ANh mà đặt.

Goodluck