PDA

View Full Version : Siêu Cung Đường Biển++ 4 ngày lể vi vu xe máy SG-Đà Nẵng,về ôtô. Tối t6 28/4 - t3 2/5

akaka23
17-04-2017, 22:30
Dịp 30 tháng 4 - 1 tháng 5 này đc nghỉ lể tận 4 ngày. Quá đã để đi đây đi đó. Nhưng bạn còn đang băn khoăn k biết đi đâu, k có team để đi cùng, mà đi 1 mình thì buồn hoặc sợ k dám đi, tốn kém nữa, hehe.. Hoặc có team của bạn bè đi nhưng toàn loanh quanh những chổ quen thuộc đã đi chán luôn rồi nên cũng k làm bạn hào hứng lắm ..

Vậy thì hãy tham gia vs nhóm Đi Bụi cụa tụi mình. Vi vu ven đường biển siêu đẹp ra tận Đà Nẵng, với những con đường khi thì thẳng dài tít tắp, khi thì uốn lượn với biển 1 bên, núi 1 bên, khi lại là những con đèo hoàn toàn vắng bóng xe cộ, nhiều khi đi lờn vờn với mây, đi qua những cánh đồng, làng quê yên bình, khi lại là phố xá tập nập.. Rồi vô số những cảnh đẹp, bãi biển mát lành, những món ăn ngon trãi dài gần 1000km bờ biển đang chờ đợi.. Nghe sơ thôi là thấy hấp dẫn rồi hen, hehe..

Nhưng ! Đi xe máy từ Sài Gòn ra Đà Nẵng ư ? Nghe thôi là nhiều người đã thấy ngán và và thậm chí chưa bao giờ nghĩ là mình sẽ dám đi,xa như vậy. Nhưng thực sự thì cũng k có gì to tát và quá khó khăn ( chỉ ngang số km của cung Sg- Nha Trang- Đà Lạt- SG mà đa số chỉ đi trong 3 ngày ). Với 1 lịch trình hợp lý, 1 sự chuẩn bị chu đáo, và 1 tinh thân vui chơi có trách nhiệm, thì chúng ta sẽ có 1 chuyến đi vui chơi xã sì trét tuyệt vời, với những trãi nghiệm khó quên : )

Và hơn nữa, đó là ta chỉ đi xe máy 1 chiều, từ SG ra Đà Nẵng, khi đi sẽ có kỉ luật, nền nếp của nhóm, có dẫn đoàn chốt đoàn, trang bị giáp bảo hộ cho từng người, có phản quang, bộ đàm để đãm bảo liên lạc, có đồ sửa xe, y tế v.v.. Còn lượt về người và xe sẽ cho lên xe khách giường nằm về, để dành trọn thời gian đầu thoãi mái vui chơi khám phá, ngày cuối lên giường nằm ngủ lấy lại sức khỏe, tới SG là vừa hết lể, lại lao vào công việc để kiếm xiền vi vu tiếp, hehe...

Lịch trình cơ bản :
+Tối t6 28/4 SG - ngủ đêm Bàu Trắng ( 220km ). 18h40 tập trung tại Suối Tiên,đổ xăng đầy bình trước khi đến, mang giáp bảo hộ và phản quang cho cà đoàn, ổn định đội hình 19h xuất phát, ăn tối tại Long Khánh. Sẽ luân phiên ăn uống, đổ xăng, hoặc nghỉ ngơi nhẹ cho mỗi 50-70km, đội hình đi 1 hàng thẳng đều nhau, để đãm bảo tốc độ và an toàn, chi tiết hơn sẽ trao đổi khi đi off. Ghé Phan Thiết ăn khuya nhẹ với món bánh mì xì ke :v, uống ly cf cho tỉnh táo rồi bào thêm khoãng 45km tới Bàu Trắng, nói chung đêm này hơi mệt chút xíu, nhưng đc cái đang còn sung sức và như vậy hơm sau sẽ thong thã chơi bời hơn. Đêm này tới nơi sẽ nhanh chóng dựng lều ngủ nghỉ lấy sức, mọi hoạt động ăn nhậu giao lưu để dành cho những đêm sau hen, bảo đãm k để ace ngủ chay hoài vậy đâu hehe..
+T7 29/4 ( ~350km ) : vi vu theo những con đường, đèo dọc biển siu đẹp, vắng người và xe qua lại như đại lộ Bàu Trắng trong truyền Thuết :v, Cà Ná, Vĩnh Hy, Cam Ranh v.v.. ra tới Bãi Môn - Hải Đăng Đại Lãnh Phú Yên, dựng lều ngủ bên bờ suối thơ mộng trong film "tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh". Ngày hôm nay sẽ có ghé bãi đá Cổ Thạch và Hang Rái để tranh thủ vui chơi nghỉ ngơi chụp choẹt, ngoài ra còn cho chơi trò chơi tập thể cực zui và hơi bựa để làm quen và thêm phần gắn kết, hehe.. Bão đãm mọi ng sẽ đc zui cười thã ga và sau khi chơi xong thì khoãng cách hay sự e ngại giữa những con ng xa lạ hi vọng sẽ biến mất, để từ đó chúng ta có thêm nhưng ng bạn, cùng vui, giúp đỡ nhau trong chặng đường dài.. Ăn trưa nhà hàng ở Cà Ná, ai nói đi phượt, đi bụi là ăn uống kham khổ nào, hehe.. Tối này tới nơi cũng k trể lắm, và hôm sau di chuyển cũng nhẹ nhàng, nên khuyến khích mọi ng sau khi hạ trại tập trung lai rai giao lưu với nhau hen ^^ Mà đừng quá chén quá để sáng hôm sau còn dậy sớm đc để leo hải đăng Mũi Điện, đón ánh mặt trời đầu tiên ở Việt Nam tại Cực Đông trên đất liền của tổ quốc, cảnh ở đây rất đẹp và hùng vĩ nha. p/s : có màn tắm suối ở biển buổi sáng cũng đãããã lắmmmm, hehe...
+Cn 30/4: nhẹ nhàng ~150km với các điểm đến đẹp, nổi tiếng của 2 tỉnh Phú Yên, Bình Định như : bãi rêu xóm rớ, Gành Đá Dĩa, cầu gổ dài nhất Việt Nam, con đường thủy đạo ra đảo Nhất Tự Sơn, Eo Gió hùng vĩ, và BBQ hoành tráng với TÔM HÙM ở bãi biển yên bình đất Bình Định. Tối này phải quẫy hết mình nha bà con, hehe..
+T2 1/5 ( ~ 300km ) đi con đường ven biển rất đẹp ít ng biết tới của Bình Định, qua nhiều vùng quê yên bình.. sau đó cũng phải đi 1 đoạn của ql1A hơi chán và nhiều xe cộ 1 chút, nhưng sau đó lại sẽ đc đi đường ven biển của Quãng Nam, ghé làng chài Bích Họa Tam Thanh với những bức tranh trên tường nhà ngư dân rất đẹp, đc các họa sĩ Hàn Quốc và Việt Nam vẽ nên. Ghé thăm phố cổ Hội An và thành phố Đà Nẵng về đêm, và đặc biệt là leo đèo Hải Vân ban đêm, 1 trãi nghiệm khá thú vị, và đi nhiều thì mình thấy là dù đi đêm k ngắm đc cảnh nhưng cãm xúc mà nó mang lại bao giờ cũng nhiều hơn,hehe.. ngủ đêm trên đỉnh Hải Vân Quan, và nếu may mắn thì sáng ra sẽ có 1 biển mây tuyệt đẹp bên dưới.
+T3, ngày cuối của hành trình - dưới 100km, nhẹ nhàng đi hết đèo Hải Vân qua lăng cô Huế, nếu đủ sớm sẽ đc ghé tắm thác, rồi về lại Đà Nẵng cũng bằng đèo Hải Vân, giờ thì tha hồ mà ngắm cảnh hen ! ăn uống rồi trưa lên xe khách về lại Sg, sáng sớm t4 có mặt tại SG, đi làm bình thường.

Đó, lịch trình cơ bản là vậy, cũng nhẹ nhàng thong thã chứ cũng k có gì là to tát hay quá sức hen, hehe...

Và tiêu chí khi đi chơi cũa mình là : ăn bờ ngủ bụi ( ngủ lều toàn tập tại những nơi đẹp đẹp để tiết kiệm chi phí - dành tiền tích cực ăn các món ngon của các địa phương ghé qua.. keke ) Và yêu cầu khi tham gia : vui vẻ hòa đồng , tác phong nhanh gọn , giữ vệ sinh môi trường , có tinh thần tập thể , ăn uống ngủ nghỉ dọn dẹp gì thì mổi ng 1 tay phụ nhau , chứ k phải cứ ngồi đó đợi ng khác phục vụ, mang tư tưởng đó thì ở nhà dùm mình hen !!!

Tổng quãng đường ~1200km, đc chia đều và hợp lý cho các ngày, đủ để vui chơi thăm thú các nơi trong hành trình trãi dài từ SG- Đà Nẵng. Đường full đẹp nên xe tay ga đi vô tư. Team có đầy đủ đồ nghề như lều trại, tấm cách nhiệt, phản quang, giáp bảo hộ, sửa xe y tế, phao bơi kính lặn, đồ nấu nướng bla bla... Nên ngay cả 1 ma mới k có đồ nghề hay hành trang gì nhưng phù hợp với yêu cầu nêu trên của mình thì đều tham gia đc hết hen ( đi chỉ cần chuẩn bị đồ cá nhân thôi. Tổng chi phí chung 1 mem 1tr4, bao gồm các trang thiết bị nêu trên, cũng như ăn chơi ngủ nghỉ BBQ nhậu nhẹt hoành tráng full 4 ngày 4 đêm. Chi phí di chuyển như xăng xe, tiền gửi xe về ( xế ôm chia nhau ), vé xe giường nằm : tổng cộng khoãng 800k-900k 1 người ( tùy xe ga hay xe số và tình hình giá vé dịp lể, cái này mình sẽ cố gắng thõa thuận thấp nhất cho nhóm ) Nói chung cứ cầm theo khoãng 2tr5 3tr là ăn chơi thong thã quà cáp bao la hen, hehe..

Ai thấy thích và phù hợp, muốn tham gia thì đăng kí thông tin cho mình theo mẩu : tên - tuổi - sđt - giới tính - đi xe gì - nơi xuất phát vào t6.

Mình chỉ nhận gạch cứng vì phải chốt và đặt xe giường nằm ngày về nữa hen. Chốt đoàn ~30 mem là ok. Đi biển và có chơi trò chơi đồ nên theo kinh nghiệm là phải đông đông vậy mới vui đc, hehe..

Off trước chuyến đi vào 19h30 tối t2 24/4 tại Ride & Live Coffee 108 An Dương Vương Q5 : để làm quen, phổ biến thêm 1 số điều trước khi đi và thu cọc 1000k/ ng cho công tác chuẩn bị ( mua đồ , đặt xe v.v.... )

Đạt - 01213885995 ( facebook.com/akaka23 )

akaka23
20-04-2017, 21:02
phượt vn dạo này hơi im ắng ta, hay bà con thấy Sì Goàn Đà Nẽng là ngán r, hehe...

Bên fb mình khoãng gần 10ng r hen, up lên cho bà con tham khảo cung xa xa đẹp đẹp : )

akaka23
22-04-2017, 16:53
Đang dư tận 3 4 ôm nữ, thiếu xế quá @@

mấy nữ k ngán ê mông mà hình như mấy nam nghe Sài Gòn Đà Nẵng lại ngán hết trơn @@

unnamekid
23-04-2017, 02:23
Hóng đông đông thì mình đi :)

akaka23
23-04-2017, 13:49
cũng cở 20 ng đó bạn, vậy là đủ đông zui r, chơi trò chơi đồ nữa, bao zui.. hehe

Cung đẹp mà. đi đi. đang thiếu xế chở mấy b nữ, hjz

unnamekid
23-04-2017, 16:45
mình đặt gạch nhé.
phúc-23t
sdt 01207400686
mình là nam, mình đi ex 135
xuất phát ở suối tiên cũng được