PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về việc mua và sử dụng bộ đàm khi đi phượt

Lữ khách
03-02-2012, 08:21
Chào cả nhà.

Tình hình là em cũng hay đi phượt nhóm. Băn khoăn là khi đi phượt, liên lạc với nhau bằng điện thoại di động khá bất tiện và tốn tiền. Không biết anh em mình có ai đã từng sử dụng bộ đàm để đi phượt chưa nhỉ? Mình thấy sử dụng bộ đàm vừa tiện, vừa kinh tế.

Cả nhà cho em hỏi là muốn mua bộ đàm thì mua ở đâu, giá cả khoảng bao nhiêu cho 1 bộ khoảng 3-5 cái, sử dụng như thế nào và khi sử dụng thì cần lưu ý những gì ạ? Nghe nói khi mua, sử dụng phải đăng ký với cơ quan công an hay gì gì đó nữa...

Cảm ơn cả nhà.

nguyenhoangha
03-02-2012, 10:51
Mình đang dùng con này , đây là hình ảnh đang sử dụng trên xe đạp , đã thử 10km địa hình rừng núi phức tạp . Đặc biệt pin trâu và rất tiện , có thể thay thế bằng pin con thỏ AA .

https://i1220.photobucket.com/albums/dd457/hoangha_choroc9/DSC_7513.jpg

Bạn có thể mua ở đây .http://shop.phuongnguyen.info/OT149

Lữ khách
03-02-2012, 23:08
Bạn nói rõ hơn về khoảng cách liên lạc và những điều cần biết khi sử dụng ko vì mình chưa dùng lần nào. Có cần phải đăng ký gì không? Giá đó là 1 chiếc hay 1 bộ vậy bạn? 1 bộ gồm bao nhiêu chiếc hay là chỉ cần những loại máy bộ đàm khác nhau cũng có thể liên lạc với nhau nếu bắt được cùng tần số? Pin xài lâu ko và khi xài có bị cơ quan chức năng khó dễ vì làm nhiễu sóng gì gì đó ko?

Lữ khách
03-02-2012, 23:18
Có bác nào xài loại bộ đàm này chưa mà sao giá nó rẻ bèo vậy nhỉ?

https://shop.phuongnguyen.info/image/cache/data/OT50-250x250-w.jpg

BỘ ĐÀM BELL T388 (BÁN CẶP)

Giá: 450,000VNĐ

Bộ đàm Bell T388.

Số kênh: 20

Sử dụng tần số dân dụng: 402 - 467MHZ

Công suất: tối đa 1W

Tầm xa: 5km (điều kiện lý tưởng), 1km ở thành phố, 200m đến 500m ở đô thị dày đặc

5 giai điệu nhạc chuông

Chức năng tự động dò tần số

Màn hình LCD: hiển thị các chức năng của bộ đàm theo thời gian thực

Pin: sử dụng 4 pin AAA

Tích hợp đèn pin chiếu sáng ban đêm (màu xanh nhạt)

Lưu ý: giá trên là giá 1 cặp

Tùy chọn thêm: bộ tai nghe - micro cho bộ đàm (mã số OT112): 50.000đ

http://shop.phuongnguyen.info/ot50

nguyenhoangha
04-02-2012, 09:26
Bạn nói rõ hơn về khoảng cách liên lạc và những điều cần biết khi sử dụng ko vì mình chưa dùng lần nào. Có cần phải đăng ký gì không? Giá đó là 1 chiếc hay 1 bộ vậy bạn? 1 bộ gồm bao nhiêu chiếc hay là chỉ cần những loại máy bộ đàm khác nhau cũng có thể liên lạc với nhau nếu bắt được cùng tần số? Pin xài lâu ko và khi xài có bị cơ quan chức năng khó dễ vì làm nhiễu sóng gì gì đó ko?

Mình đã dùng ước chừng hơn chục km đường rừng núi còn theo nhà sx thì mấy chục km lận . Chẳng phải đăng ký gì cả vì chưa dùng lâu ở thành phố nên không biết , giá đó là một bộ 2 cái còn nếu bạn có thêm nữa thì chỉng cùng tần số sẽ bắt được tất (cái này chưa thử nhưng chắc là thế) . Pin nạp đầy được 7-8 h nhưng rất tiện là nếu hết mà chưa kịp nạp thì bỏ pin Con thỏ vào . Hiện nay hàng ngày mình vẫn dùng để liên lạc trong gia đình , lưu ý hàng Mỹ nên điện cắm sạc 100v nhé.(mình đã thay biến thế 220v rồi ). Hầu như tất cả bộ đàm mình thấy đều bắt vài km và nếu bắt xa phải có tổng đài với ăng ten cao hàng chục mét còn cái này chỉ cần hai máy con với nhau .

To Tuan Nghia
07-02-2012, 16:54
Bác có thể cho e biết kỹ hơn về tên nhãn hiệu của bộ đàm, thông số kỹ thuật và e có thể mua ở đâu được không?
Nếu được tiện hơn thì phiền bác chụp sơ bộ giúp em mấy tấm hình về bộ đàm này, để ae được biết tham khảo.
Cám ơn bác nhiều nhé.

lambanghieu
14-02-2012, 10:23
Có bác nào xài loại bộ đàm này chưa mà sao giá nó rẻ bèo vậy nhỉ?

https://shop.phuongnguyen.info/image/cache/data/OT50-250x250-w.jpg

BỘ ĐÀM BELL T388 (BÁN CẶP)

Giá: 450,000VNĐ

Bộ đàm Bell T388.

Số kênh: 20

Sử dụng tần số dân dụng: 402 - 467MHZ

Công suất: tối đa 1W

Tầm xa: 5km (điều kiện lý tưởng), 1km ở thành phố, 200m đến 500m ở đô thị dày đặc

5 giai điệu nhạc chuông

Chức năng tự động dò tần số

Màn hình LCD: hiển thị các chức năng của bộ đàm theo thời gian thực

Pin: sử dụng 4 pin AAA

Tích hợp đèn pin chiếu sáng ban đêm (màu xanh nhạt)

Lưu ý: giá trên là giá 1 cặp

Tùy chọn thêm: bộ tai nghe - micro cho bộ đàm (mã số OT112): 50.000đ

http://shop.phuongnguyen.info/ot50

Thực ra nhà sản xuất bao giờ cũng nói là đàm thoại 10km. Nhưng khơng có được đâu các bạn ah! Nếu trong TP thì đàm thoại cỡ 1,5km là tiếng được tiếng mất rồi. Còn đi phượt thì khoảng 5-7km là cùng. Đoàn mình đi lần nào cũng có ít nhất 3 máy Kenword loại mà các công ty vệ sỹ ưa chuộng. Nó chỉ được đến thế thôi ah!
Còn cái loại bạn nêu ra chỉ dùng cho nội bộ tòa nhà hay cự ly gần thôi. Chất lượng giọng nói không tốt lắm đâu.

Đây là 2 con cùi bắp mình mua năm 2009 cho công nhân leo trèo làm trên công trình, rớt đùng đùng đến nay vẫn xài tốt với giá 2 chai/2 cái. Khoảng cách trong thành phố chưa đầy 1km.
http://ni2.upanh.com/b3.s15.d1/b3139c7eb8ea39eb93a84287a4eb64ca_40904882.20120214 10.jpg (http://www.upanh.com/2012-02-14_10.12.04_upanh/v/enz09g4sbrn.htm)http://ni3.upanh.com/b4.s13.d4/cabd51cf7938e8bb40c0c5f519b167c3_40904893.20120214 10.jpg (http://www.upanh.com/2012-02-14_10.12.45_upanh/v/9nza9gbsarb.htm)

CVN
14-02-2012, 11:04
Đồng ý với bác lambanghieu về việc nên mua mấy con cùi bắp như của bác. Tôi cũng dùng mấy con như vậy, trước dùng cho công nhân ở công trường. Giờ dùng cho phượt :) Đi phượt nên dùng loại trâu bò như thế, đừng dùng mấy em đồ chơi.

Trước mua ở Hàng Bài (có rất nhiều cửa hàng bán đồ điện, điện tử trong đoạn giữa Trần Hưng Đạo và Hai Bà Trưng), giá có 600K/em. Bác ra đó cập nhật lại giá nhé!

Hoằng Lộc
23-02-2012, 16:34
Nếu làm đúng qui định thì khi mua và sử dụng bộ đàm bác phải đăng ký tần số với cơ quan quản lý.

lambanghieu
24-02-2012, 14:16
Đó chỉ là quy định thôi bạn ah! Thục ra chỉ có các công ty Taxi hay công ty vệ sỹ mới phải đăng ký thôi bạn ah! Mình có 2-3 cái cả tháng mới đem ra dùng một lần chã ai rảnh mà dò sóng để phạt. Bạn cứ xài thoải mái đi. Cái của mình dùng trong công trình cả ngày còn chưa ăn thua. Bạn mang đi phượt thì tụi nó bó tay luôn ah! :))

BM
24-02-2012, 15:12
Bộ đàm ư? "tiền nào của đó", khi có nhu cầu mua bộ đàm, bạn cần xác định mục đích sử dụng, vài kinh nghiệm chia xẻ để tránh "tiền mất tật mang"

- Nếu bạn xác định phượt phiêu lưu mạo hiểm, băng rừng lội suối, đối mặt với mọi loại thời tiết thì nên chọn bộ đàm có tiêu chí sau: chống nước, tầm hoạt động lý thuyết 25-36 miles (40-57.6km), cho phép sữ dụng cả hai loại pin: pin Ni-Cd theo máy và pin AA (sạc lại hay dùng 1 lần), vì sẽ linh hoạt sử dụng chung với thiết bị khác như GPS...Vào những địa hình hiểm trở như trên, lấy đây ra chỗ sạc pin?. Các nhãn hiệu lớn chuyên dụng cho outdoors: Midland, Cobra, Motorola. Sự sống còn của bạn và bạn đồng hành phụ thuộc vào chất lượng của một bộ đàm tốt!!

- Nếu đi xe máy, đường giao thông chính, khu vực dân cư, địa hình trống trãi, bằng phẳng, phạm vi cần liên lạc tầm 5km đổ lại, dùng loại nào cũng được tùy thuộc vào túi tiền của bạn.

tuấn béo
29-02-2012, 06:41
Cái bộ đàm đó mà bác nói dùng được khoảng 10km thì em ứ tin
Em dùng 2 loại bộ đàm (loại chuyên nghiệp nhé) 1 loại tần số UHF và loại VHF (em dùng toàn hàng icom 7w : M72, V85, V8), thế nhưng ra đường trường chạy xe oto thì giỏi lắm cũng được 2km
Về việc đăng ký tần số với CQ quản lý nhà nước thì chỉ cần thiết khi có lắp đặt máy phát có công suất lớn như các hãng Taxi . . . còn mua lẻ tẻ vài cặp thì chẳng ai hỏi làm gì (bên em đã từng di chuyển cả 60 xe gắn bộ đàm đầy đủ + Repeater . . . .
Về tần số có các loại sau:
-UHV (sóng cao tần dùng trong thành phố có thể xuyên qua Betong nhà cao tầng) nhưng khoảng cách không xa tần số từ 400KHZ trờ lên (em không nhớ chính xác lắm)
-VHF (só có tần số thấp hơn) nên khả năng xuyên các vật cản thấp hơn nhưng bù lại thì có khoảng cách liên lạc xa hơn UHF cái này dùng cho ngoài vùng ngoại thành
-VHF có các ưu điểm như vậy nên thường được dùng cho các tiết bị liên lạc tầm xa như Tàu thuyền, máy bay.
-So sánh giữa UHF và VHF giống như là ta nghe đài FM và AM, FM nghe rõ hơn nhưng vùng phủ sóng ngắn. AM nghe không tốt bằng nhưng lại có vùng phủ sóng xa hơn rất nhiều
-Tùy vào nhu cầu và mục đích sử dụng mà ta lựa chọn tần số sử dụng cho phù hơp

BM
01-03-2012, 17:32
Cái bộ đàm đó mà bác nói dùng được khoảng 10km thì em ứ tin
Em dùng 2 loại bộ đàm (loại chuyên nghiệp nhé) 1 loại tần số UHF và loại VHF (em dùng toàn hàng icom 7w : M72, V85, V8), thế nhưng ra đường trường chạy xe oto thì giỏi lắm cũng được 2km

Mình không có ý định tranh cãi hay thuyết phục chuyện tin hay không tin. Thực tế bạn Hà đã sử dụng đạp xe xa nhà (địa hình đồi núi Nghệ An) và trekking ở rừng Pù Mát với tầm hoạt động tới 10km! Bản thân mình cũng đã từng sử dụng cặp bộ đàm giống loại của bạn Hà và trong điều kiện rừng núi bị chắn bởi núi (vd: bên này bên kia núi) tầm hoạt động lên đến 6-7km, còn địa hình rừng tương đối bằng phẳng 10km liên lạc tốt!. Chia xẻ điều này trên phuot.com như một chút thông tin thực tế để mọi người có thêm một lựa chọn phù hợp.

Còn chuyện chạy xe hơi đường trường gọi bộ đàm mình không rành, vì mình đã nói rõ trong bài trước là mình chỉ chia xẻ thứ mình biết: đó là sử dụng để đi rừng và địa hình hiểm trở, mạo hiểm. Các bạn quan tâm có thể tham khảo một trong số bộ đàm dùng cho mục đích trèo đèo, lội suối:

http://www.midlandradio.com/Two-Way-Radio.BS3/GXT1050VP4.

tuấn béo
02-03-2012, 09:19
@BM : nếu bác khẳng định điều đó đúng thì em sẽ tìm cách mua thử 1 cặp
Hiện em đang chơi dù bay đôi khi cũng đi khá xa nên cũng cần phải có thiết bị tốt. Nhưng điều em thắc mắc là chẳng lẽ máy giá rẻ, không chuyên nghiệp lại có khoảng cách liên lạc đến tận 10km trong vùng có địa hình phức tạp?
Cám ơn bác

EM với tìm thấy trên Amazon đang oder 2 cặp về dùng thử

nguyenhoangha
02-03-2012, 13:06
Đây là track đi tập xe đạp buổi sáng của mình , đã đem bộ đàm đi dùng thử và ok dù địa hình có phức tạp . Đã đôi lần tiến xa hơn nhưng con đường nó lại nằm trên cao nên dễ bắt . Mình cũng rất lấy làm lạ với loại bộ đàm này , địa hình thành phố thì mình chưa dùng và độ bền cũng chưa được khẳng định vì mới dùng gần năm và thỉnh thoảng mới đem ra nghịch.

https://i1220.photobucket.com/albums/dd457/hoangha_choroc9/Untitled-1-5.jpg

http://ridewithgps.com/trips/528567

Bạn Tuấn nếu có ai quen nên mượn thử cho chắc ăn .

tantit1982
02-03-2012, 14:57
mấy cái bộ đàm này hay phết nhi?

tuấn béo
06-03-2012, 16:37
Hôm qua ngồi nói chuyện với lão Ducko về vụ bộ đàm em kể chuyện con Midland này lão ý bảo em:
-Mày cho tao xem thử cái hình vì tao nhớ lần trước dùng 1 cặp như thế mà ngồi 2 xe cách nhau 100m gọi mãi mà không nghe được
mấy hôm nay em tìm kiếm thông tin về hệ thống GMRS là gì nhưng chưa ra, em nghĩ là bên USA họ có hệ thống radio gì đó hỗ trợ nên nó có thể phát xa như thế
@NguyenHoangha: em mua đại có gì cho mấy đứa em đi công trường

nguyenhoangha
06-03-2012, 17:39
Bộ của em có cái gì hỗ trợ đâu bác , chỉ có 2 máy với nhau thôi . Hôm đi Hòn Bà cũng gọi tại cao độ 500 lên cho 1000m thấy ok , chắc cũng vài ba km độ dài .Cũng chưa thử khi đi xe máy mà toàn xe đạp với đi bộ thôi !

tuấn béo
06-03-2012, 17:57
Bộ của em có cái gì hỗ trợ đâu bác , chỉ có 2 máy với nhau thôi . Hôm đi Hòn Bà cũng gọi tại cao độ 500 lên cho 1000m thấy ok , chắc cũng vài ba km độ dài .Cũng chưa thử khi đi xe máy mà toàn xe đạp với đi bộ thôi !

Từ 500m cho đến 1000m thực ra chỉ khoảng 500m đường thẳng :D

fansi
06-03-2012, 22:51
Đây là track đi tập xe đạp buổi sáng của mình , đã đem bộ đàm đi dùng thử và ok dù địa hình có phức tạp . Đã đôi lần tiến xa hơn nhưng con đường nó lại nằm trên cao nên dễ bắt . Mình cũng rất lấy làm lạ với loại bộ đàm này , địa hình thành phố thì mình chưa dùng và độ bền cũng chưa được khẳng định vì mới dùng gần năm và thỉnh thoảng mới đem ra nghịch.

https://i1220.photobucket.com/albums/dd457/hoangha_choroc9/Untitled-1-5.jpg

.

Địa hình trên và track của bạn hoangha khá bằng phẳng (20-78m). Con đường đi không đâm xuyên qua các ngọn núi. Quãng đường tổng cộng 19,8km thì khoảng cách chim bay giữa 2 mem xa nhất không quá 5km. Vậy nên bạn bắt được sóng cũng là dễ hiểu. Còn vào khu vực núi một chút thôi thì khoảng cách liên lạc (loại 5W) sẽ giảm đi nhiều lắm. Đôi khi bọn mình đùa nhau: 'không nhìn thấy nhau thì gọi thế léo nào được'

Tam Anh
11-03-2012, 16:23
Nếu làm đúng qui định thì khi mua và sử dụng bộ đàm bác phải đăng ký tần số với cơ quan quản lý.
Theo luật về TẦN SỐ của thế giới thì mỗi một ngành nghề sẽ dùng một giải tần số nhất định. VN cũng không thể ngoại lệ vì VN đang mở cửa, hội nhập. Hơn nữa mấy cái máy này VN chẳng sản xuất được cái nào cả, cũng chẳng đặt hàng riêng cho VN, nên đành phải theo thông lệ của thế giới thôi.
Thí dụ quân đội có giải tần số riêng, cảnh sát riêng, tàu biển riêng, xe lửa riêng, taxi riêng ...
Dân sự dùng cho việc riêng tư cũng có được giải tần riêng dùng thoải mái, miễn phí, không cần xin phép nữa.
Mấy cái máy WALKIE TALKIE thuộc giải tần dân sự tự do. Bạn có thể google để biết về WALKIE TALKIE
Bên nước ngoài bán Walkie Talkie ở các tiệm điện tử gia dụng, siệu thị phổ thông. Bạn có thể kiếm mua dễ dàng bên Campuchia (giá hơi bị đắt), Thailand, Singapore,... Mang về thoải mái.
VN thỉnh thoảng có hàng xách tay thôi.

Khoảng cách liên lạc quảng cáo trên bao bì là con số lý tưởng, chỉ có trong điều kiện đặc biệt của thí nghiệm, còn thực tế thì :

Khoảng cách liên lạc thì phụ thuộc vào nhiều thông số : công suất (đơn vị tính là Watt) máy phát, mội trường (có vật cản ?, có vật phản xạ sóng, đường dây điện, ...), khí hậu (mưa, tuyết, nắng khô, ...). Xe máy đang chạy thì dễ bị nhiễu sóng (do trong máy xe có phần bobin tạo từ trường), gió thổi vào micro làm nhiễu âm thanh.

Còn trong ngôn ngữ VN thì có từ "BỘ ĐÀM", tôi cố gắng tìm hiểu thì không biết nó thuộc loại dùng cho ngành nghề gì ??? Hình như là tất cả các máy liên lạc vô tuyến đều gọi là "BỘ ĐÀM", "BỘ" nhưng tàu thủy cũng gọi là bộ đàm, tàu hỏa cũng là "BỘ ĐÀM", máy bay cũng gọi "BỘ ĐÀM", xe cảnh sát cũng là "BỘ ĐÀM", đúng ra chỉ có bộ đội Trường Sơn lội bộ thì gọi là "BỘ ĐÀM" mới hợp lý chứ.

Deplov
14-03-2012, 20:29
Walkie Talkie với Bộ đàm nó cũng tương đương nhau mà bác. Còn chuyện tại sao trên tàu bè máy bay cũng là bộ đàm thì đấy là chuyện ngôn ngữ học. Giờ tàu hỏa nó có đốt than để chạy nữa đâu mà vẫn là tầu hỏa ? Trước kia người ta còn gọi bút bi là Bút nguyên tử nữa đấy bác ạ.

Tam Anh
19-03-2012, 23:12
Walkie Talkie với Bộ đàm nó cũng tương đương nhau mà bác. Còn chuyện tại sao trên tàu bè máy bay cũng là bộ đàm thì đấy là chuyện ngôn ngữ học. Giờ tàu hỏa nó có đốt than để chạy nữa đâu mà vẫn là tầu hỏa ? Trước kia người ta còn gọi bút bi là Bút nguyên tử nữa đấy bác ạ.

WALKIE TALKIE những cái nhỏ, có công xuất nhỏ, khoảng cách liên lạc ngắn, nên chỉ có người đi bộ mới dùng. Trên các phương tiện giao thông khác thì khoảng cách thường không nhỏ như người đi bộ, nên không dùng walkie talkie được.
Các loại gắn trên xe hơi, tàu thuỷ, tàu hoả, máy bay thì dùng chữ TRANSCEIVER.

Như vậy BỘ ĐÀM cũng là Walkie Talkie, cũng là Transceiver ???

Dùng Walkie Talkie thì tự do (không cần xin phép ai cả), vì đây là giải tần cho dùng tự do, thiết bị có công xuất nhỏ ít ảnh hưởng đến ai
Dùng Transceiver thì tuỳ theo ngành nghề mà phải mua cho đúng thiết bị (tần số đúng theo ngành nghề pháp luật quy định, công suất cho phù hợp với khoảng cách cần liên lạc) và thường là bên bán hàng làm luôn giấy phép sử dụng.

Lái taxi mà dùng loại của cảnh sát là bị tóm ngay !!!

mcsecurity
05-06-2012, 22:27
Thấy các bác bàn rôm rả về bộ đàm quá em cũng xin hóng hớt một chút:
- Có rất nhiều băng tần cho các lĩnh vực như hàng hải, hàng không, quảng bá .v.v...trong đó cái mà anh em phượt vẫn dùng nó gói gọn trong hai loai băng tần là VHF và UHF.
- VHF : 30-300 MHz dùng cho vô tuyến FM, thông tin quảng bá, thông tin giữa máy bay-máy bay và máy bay-mặt đất. Thông tin di động mặt đất và hàng hải, vô tuyến nghiệp dư và vô tuyến thời tiết
- UHF : 300-3000MHz dùng cho quảng bá truyền hình, lò vi sóng, thông tin/thiết bị vi ba, thiên văn vô tuyến, điện thoại di động, WLAN, Bluetooth, ZigBee, GPS và vô tuyến hai chiều như vô tuyến di động mặt đất, FRS và GMRS, vô tuyến nghiệp dư.
- Đặc điểm của các máy cầm tay là sử dụng phương thức truyền lan sóng đất nên nếu tần số càng cao thì ảnh hưởng bởi địa hình càng lớn( ở đây em chỉ bàn cái ảnh hưởng lớn nhât khi anh em ta đi phượt thôi ) đặc biệt khi giữa hai máy có vật chắn càng nhiều càng cao thì cự ly liên lạc càng hạn chế.
- Đối với cái mà chúng ta gọi là bộ đàm thì thông thường người ta sử dụng nhiều trong dải tần VHF mà em gặp nhiều nhất là từ khoảng 120-190MHz.
- Công suất của nó thường là từ 2W - 10 W chia thành hai chế độ công suất cao ( HI) và công suất thấp (LOW) còn HI và LOW để làm gì chắc các bác cũng rõ, tất nhiên dùng HI thì sẽ chóng hết nguồn hơn :)
- Căn cứ vào tác dụng thì người ta chia làm hai loại : cầm tay và cài đặt trên xe. ( loại cài đặt trên xe có khi công suất lên 30W cự ly cũng xa hơn) Còn loại nhỏ nhỏ mà các bác bàn tán thì nó chỉ 5-10w thôi. Loại này chỉ tiêu danh định của nó thường là dưới 10 km (đó là cự ly mà bọn em hoán đổi từ công suất của nó vì các hãng chỉ đề trị số là công suất chứ cự li liên lạc chỉ là áng chừng sau khi thử trong thực tế. Thế cho nên liên lạc thực tế thông thường là 5-10 km trong điều kiện địa hình trung bình, không bị ảnh hưởng lớn bởi môi trường và các nguồn nhiễu bức xạ khác. Ở địa hình rừng núi cự ly sẽ giảm xuống còn khoảng 2-4km ( tính chất tương đối)
- Để mua một cái bộ đàm tốt trước hết các bác quan tâm tính khả dụng của nó trước hết là công suất sau đó là độ tiêu hao nguồn ( sau đó là các loại nguồn thay thế. Hiện tại có các loại máy ICOM có thể sử dụng cả hai loại pin ( của hãng và pin R hoặc AAA) các bác nên chọn loại này vì vào rừng không kiếm đâu ra điện để mà nạp đâu.
- Đề xuất hãng để lựa chọn là KENWOOD , ICOM
- Giá tiền đề nghị 1,5 - 5 triệu ( Bác nào mua loại dăm trăm nghìn thì chỉ đem về cho trẻ con nó chơi thôi vì đi phượt ai lại dùng cái loại cự ly LL 300-500m )
- Vị trí cài đặt : đề nghị xa cái động cơ ra một chút ( khi cơ động bằng xe máy, ô tô cự ly LL chắc chắn sẽ giảm trầm trọng )
- Còn các bác phượt bằng ô tô thì nên dùng laọi 50W cho nó máu, cự ly xa hơn nhiều ( TM 241 - 441-541 của hãng Kenwood) rieng cái dòng này thì em nắm rõ hơn nhiều vì năm 1999 em đã đập mất một cái hồi còn ở Nha Trang khi làm đề tài khai thác.
*
* Tổng kết lại cự ly của bộ đàm cầm tay mà em sử dụng thực tế khi đi huấn luyện dã ngoại ở rừng chỉ khoảng 5-6km là em đã mừng lắm rồi các bác đừng mong hơn.

dantocgoc
16-07-2012, 02:18
Nghe các bác bàn luận mà nhà cháu "loạn thông tin" quá.:)) (băng tần với cải dải số xzy dư lào nhà cháu cũng chịu luôn)

Chốt hạ là theo các bác, nên mua loại gì và thương hiệu nào thì ngon bổ mà lại hạt rẻ ạ.???:D

nguoivuive
21-07-2012, 23:08
Nghe các bác bàn luận mà nhà cháu "loạn thông tin" quá.:)) (băng tần với cải dải số xzy dư lào nhà cháu cũng chịu luôn)

Chốt hạ là theo các bác, nên mua loại gì và thương hiệu nào thì ngon bổ mà lại hạt rẻ ạ.???:D

Club mình cũng hay offroad bằng xe máy (Future Club) qua nhiều lần test trên nhiều loài bộ đàm (thuê cho mỗi chuyến đi) thì Club cũng sắm được một số bộ đàm tạm thấy phù hợp về giá cả và chất lượng
Nhãn hiệu: Motorola
Xuất xứ: USA
Mã: GP-900Plus
Giá: 1,4 triệu/ bộ ( không tai nghe)
Tai nghe (loại trung bình): 200k/sợi
Đánh giá: Nội thành: 500-1000m
Ngoại thành, đường trống: 1000-2000m

Hình ảnh của ẻm đây!

https://d.f8.photo.zdn.vn/upload/original/2012/03/05/10/21/13309176731183540018_574_574.jpg

Bạn có thể tham khảo thêm.

majesty2012
22-07-2012, 19:35
Mình đang sử dụng một loại bộ đàm có rất nhiều tiện ích

Không cần đầu tư tốn kém, Không cần đăng ký tần số
Băng tần 800 -2100 MHZ
Tầm phủ sóng rộng lên đến hàng trăm km (tương đương bộ đàm công suất vài trăm watt)
Không sợ bị nghe lén, channel được mã hóa
Thời gian sử dụng > 24h chờ trên 4 ngày

Đó chính là giải pháp "Điện Đàm"
Các bác tham khảo thử nhé
https://www.phuot.vn/threads/48427-Ph%E1%BA%A7n-m%E1%BB%81m-B%E1%BB%98-%C4%90%C3%80M-cho-c%C3%A1c-b%C3%A1c-th%C3%ADch-ph%C6%B0%E1%BB%A3t

Thấy hay thì dùng thử "Chim cút gọi Gà quay nhé"

clicknsee
03-10-2012, 09:01
Chào các bác tiện đây cho em ké tí, em thì không dùng bộ đàm bao giờ, hôm trước dọn nhà thấy có 1 máy kenwood TK2107 + 2 cục pin KNB 15A + 2 sạc + 1 tai nghe tất cả đều mới 100% chắc của bà chị để quên. Bác nào quan tâm em để lại luôn :D, hàng fullbox có cả sách hướng dẫn. Bác mua về dùng thì em ko bảo hành, chỉ bao test các bác 1 tuần hỏng trả lại em. Số đt em là 090.579.3268. Rổ giá em cũng ko biết thế nào cứ tạm để là 1tr cho tất cả các bác nhé. Thanks các bác quan tâm.

majesty2012
03-10-2012, 22:53
Mới ẳm được 1 cặp bộ đàm ngon quá trời...
Mới làm một chuyến review các bác tham khảo nhé
https://www.phuot.vn/threads/58369-Test-th%E1%BB%AD-B%E1%BB%99-%C4%90%C3%A0m-H%C3%A0ng-kh%C3%B4ng-M%E1%BA%ABu-h%E1%BA%A1m-chu%E1%BA%A9n-Qu%C3%A2n-%C4%90%E1%BB%99i

10kvn
05-10-2012, 14:14
CŨng muốn đi phượt mà chưa có nhóm đội tổ chức pro nên cứ ngồi mà nghe ngóng thôi đã

autocars
07-10-2012, 09:32
Toàn ở SG thôi HÀ NỘI có không bạn!

autocars
07-10-2012, 09:34
Kiếm hoài mà không biết loại KENWOOD hay MOTOROLA cái nào dùng tốt hơn và giá cả ra sao nữa!

HarryBui
10-03-2013, 22:56
Em xin chém hầu các bác: em đã kinh qua rất nhiều bộ đàm, các hãng lớn đủ cả từ làm Show đến đi Phượt nhưng đa phần đều made in Hồ Cẩm Đào, à quên Tập Cận Bình hết. Em xin review như sau:

- hàng Tập Cận Bình kiểu như baofeng hay HYT.... Ưu điểm là trâu, khỏe nói oang oang nhưng chói tai cực kỳ nếu đeo tai nghe, bắt nhậy nhưng chỉ được 500m trong thành phố còn ngoài đường thì quá 1,5 km là đã vỡ roài, tuy nhiên có loại mà bật lên nói tiếng Tung của thì loại này đặc biệt trâu, khỏe và rõ... Cái này có thể do may mắm mua được hàng TW...

- Motorola: Tiếng rõ, pin vừa phải nhưng sóng xa đi oto là quá 1km là lạo xạo

- Kenwood: Nếu chọn được loại xịn tầm 1,5tr một tay thì cũng đáng đồng tiền vì Pin lâu, sóng khỏe, đặc biệt âm thanh cực kỳ các bác phải đeo tai nghe vào và nghe trong tiếng ầm ầm của âm thanh thì mới cảm nhận được cái hay củ Kenwood. Đi đường trường em chưa thử với Kenwood nhưng làm Show ca nhạc thì kenwood là No.1..

lebachtung2002
22-03-2013, 15:26
Chào các Bác, mình là dân chuyên về kỹ thuật bộ đàm và khi thấy các bác tranh luận về bộ đàm nên nhà em nghứa nghề cứa thêm, về bộ đàm hiện nay chúng ta sử dụng thông thường là hàng amate , không phải là loại Pro (chuyên nghiệp), đối với máy bộ đàm cầm tay công suất phát thông dụng là 5W đối với băng tần VHF (Tần số 136Mhz-174Mhz), 4W đối với băng tần UHF(403Mhz-470Mhz), cự ly mà nhà sản xuất đưa ra với địa hình lý tưởng (cánh đồng,mặt biển không vật cản) thì máy liên lạc trực tiếp với nhau (không sử dụng trạm lặp) được khoảng 5km, còn trong thành phố hoặc đồi núi thì sẽ hạn chế hơn.
Hiện nay Bộ đàm thông dụng và chất lượng phụ thuộc giá tiền mua, đối với Motorola thì model GP338 đang đựoc sử dụng nhiều trong nghành Công an có giá bán hơn 300USD/cái. Chúng ta đi Phượt thì có thể sử dụng các loại máy tùy vào túi tiền, chỉ cần thống nhất tần số thu phát và mã chống nhiễu code là có thể hòa mạng liên lạc với nhau được, bất kể hãng sản xuất nào, nên các Bác cân nhắc khi mua, theo cá nhân nhà em thì do đi Phượt hay đi vùng cao, đồi núi thì các bác nên sử dụng loại bộ đàm VHF, sẽ có ưu điểm tốt hơn là UHF, có thể mua với các Model như Kenwood TK2107, TK2000, ICom V8, Icom V80, Môtorola GP2000, Mo to GP3188.....
các Bác nào cần tư vấn và hòa mạng tần số Bộ đàm nhà Em giúp đỡ miễn phí cho các thành viên diễn đàn, vì nhà Em làm nghề này mà.
xin liên hệ Lê Thanh Tùng, Công ty đện tử An Việt, Tầng 4 nhà 85A Tôn Đức Thắng.
ĐT: 0903455884.

Red_Skin
26-04-2013, 18:59
Chào các Bác, mình là dân chuyên về kỹ thuật bộ đàm và khi thấy các bác tranh luận về bộ đàm nên nhà em nghứa nghề cứa thêm, về bộ đàm hiện nay chúng ta sử dụng thông thường là hàng amate , không phải là loại Pro (chuyên nghiệp), đối với máy bộ đàm cầm tay công suất phát thông dụng là 5W đối với băng tần VHF (Tần số 136Mhz-174Mhz), 4W đối với băng tần UHF(403Mhz-470Mhz), cự ly mà nhà sản xuất đưa ra với địa hình lý tưởng (cánh đồng,mặt biển không vật cản) thì máy liên lạc trực tiếp với nhau (không sử dụng trạm lặp) được khoảng 5km, còn trong thành phố hoặc đồi núi thì sẽ hạn chế hơn.
Hiện nay Bộ đàm thông dụng và chất lượng phụ thuộc giá tiền mua, đối với Motorola thì model GP338 đang đựoc sử dụng nhiều trong nghành Công an có giá bán hơn 300USD/cái. Chúng ta đi Phượt thì có thể sử dụng các loại máy tùy vào túi tiền, chỉ cần thống nhất tần số thu phát và mã chống nhiễu code là có thể hòa mạng liên lạc với nhau được, bất kể hãng sản xuất nào, nên các Bác cân nhắc khi mua, theo cá nhân nhà em thì do đi Phượt hay đi vùng cao, đồi núi thì các bác nên sử dụng loại bộ đàm VHF, sẽ có ưu điểm tốt hơn là UHF, có thể mua với các Model như Kenwood TK2107, TK2000, ICom V8, Icom V80, Môtorola GP2000, Mo to GP3188.....
các Bác nào cần tư vấn và hòa mạng tần số Bộ đàm nhà Em giúp đỡ miễn phí cho các thành viên diễn đàn, vì nhà Em làm nghề này mà.
xin liên hệ Lê Thanh Tùng, Công ty đện tử An Việt, Tầng 4 nhà 85A Tôn Đức Thắng.
ĐT: 0903455884.

Được sự tư vấn của bác, em đã quyết định mua Moto GP2000s, nhưng giá cao quá, những hơn 3T. Nên em chơi bộ này: http://www.vertexstandard.com/vn/vx-230.html

Cảm nhận ban đầu là máy cứng cáp, chắc tay, khung bằng nhôm cứng đơ!!! nghe gọi khá ổn, chưa test tầm xa như nào nhưng em cũng ko cần xa lắm!!!

lebachtung2002
14-05-2013, 09:56
Được sự tư vấn của bác, em đã quyết định mua Moto GP2000s, nhưng giá cao quá, những hơn 3T. Nên em chơi bộ này: http://www.vertexstandard.com/vn/vx-230.html

Cảm nhận ban đầu là máy cứng cáp, chắc tay, khung bằng nhôm cứng đơ!!! nghe gọi khá ổn, chưa test tầm xa như nào nhưng em cũng ko cần xa lắm!!!
Con này cũng ổn, vì là hàng chính hãng, mà Vertex thì Mẹ của nó là Mo to mà, nên dùng cũng được, hiiii, chúc mừng Bác có sản phẩm ưng ý.

favourite
19-05-2013, 12:54
Mình đang sử dụng em Hồ Cẩm Đào này được 3 tháng, khá ổn

Giá 1,5tr / 2 cái, Cầm rất chắc chắn, gọn nhẹ, nghe gọi OK ko nhiễu

Bán kính sử dụng max 2-3km trong thành phố. Ngoại thành hoặc núi non có thể được 4-5km

Để hôm nào có điều kiện chạy đại lộ sẽ test cụ thể hơn

https://sphotos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/28166_10151311743921491_664713551_n.jpg

boyorion
04-12-2013, 22:55
bạn cho mình mượn để test thử đc ko?

bodammecom
08-01-2014, 10:24
Hi mọi người, mình là thành viên mới vào cũng xin đóng góp 1 bài như sau:

Đầu tiên mình rất đồng ý với đồng ý với bác CVN : "Nên xài các máy bộ đàm có chất lượng tốt một chút không nên xài loại "Dỏm" qua khi dễ trục trặc rất "ớn". Tuy nhiên mình cũng xin bổ sung cũng nên chon mấy em có thể đàm thoại tốt ở các địa hình nhiều cản trở như "núi" hay rừng để tăng hiểu quả, bên cạnh đó cũng nên có tính năng "Chống thấm nước" để phòng các điều kiện thời tiết mưa gió hay làm rơi máy điện thoại xuống nước vẫn có thể xài được

Qua đây, mình xin được giới thiệu đến các bác các chủng loại bộ nguồn hãng Yaesu - Nhật bản chuyển dụng cho đường bộ (du lịch, công trường, nhà hàng khách sạn,....), cứu hộ hàng hải, phòng chống lụt bão, bộ đội biên phòng, dịch vụ dầu khí,....

Xin vào link sau để xem giới thiệu về các chủng loại bộ đàm Yaesu - Nhật Bản : [url]http://www.5giay.vn/mobile/7054313-bo-dam-bao-ve-xay-dung-xuong-hang-hai-chong-chay-no-yaesu-nhat-ban.html (http://www.5giay.vn/mobile/7054313-bo-dam-bao-ve-xay-dung-xuong-hang-hai-chong-chay-no-yaesu-nhat-ban.html) [/URL

Cần tư vấn thông tin các bác cứ liên hệ:
CÔNG TY CP THIẾT BỊ HÀNG HẢI - MECOM
ĐT: 0909 41 55 44
WEBSITE: WWW.GIABODAM.VN (http://giabodam.vn/)

bodammecom
09-01-2014, 09:48
i mọi người, mình là thành viên mới vào cũng xin đóng góp 1 bài như sau:

Đầu tiên mình rất đồng ý với đồng ý với bác CVN : "Nên xài các máy bộ đàm có chất lượng tốt một chút không nên xài loại "Dỏm" qua khi dễ trục trặc rất "ớn". Tuy nhiên mình cũng xin bổ sung cũng nên chon mấy em có thể đàm thoại tốt ở các địa hình nhiều cản trở như "núi" hay rừng để tăng hiểu quả, bên cạnh đó cũng nên có tính năng "Chống thấm nước" để phòng các điều kiện thời tiết mưa gió hay làm rơi máy điện thoại xuống nước vẫn có thể xài được

Qua đây, mình xin được giới thiệu đến các bác các chủng loại bộ nguồn hãng Yaesu - Nhật bản chuyển dụng cho đường bộ (du lịch, công trường, nhà hàng khách sạn,....), cứu hộ hàng hải, phòng chống lụt bão, bộ đội biên phòng, dịch vụ dầu khí,....

Xin vào link sau để xem giới thiệu về các chủng loại bộ đàm Yaesu - Nhật Bản : http://www.5giay.vn/mobile/7054313-b...-nhat-ban.html (http://www.5giay.vn/mobile/7054313-bo-dam-bao-ve-xay-dung-xuong-hang-hai-chong-chay-no-yaesu-nhat-ban.html) [/URL

Cần tư vấn thông tin các bác cứ liên hệ:
ĐT: 0909 41 55 44
WEBSITE: [url]WWW.GIABODAM.VN

khoikhang
25-01-2014, 15:19
Có cái nào dò đc sóng của CA kg mấy bác :))

vienthongkv1
15-08-2014, 16:45
Cái topic này đã mấy năm rồi, hôm nay rảnh đọc comment của các bác em không nhịn được cười. Comment chuẩn nhất về tư vấn bộ đàm cho các bác nào còn băn khoăn với tư cách là Nhà phân phối uỷ quyền của tất cả các loại máy bộ đàm tại Việt Nam.
Bộ đàm để đi phượt: Bộ đàm thì có 3 loại:
- Bộ đàm cầm tay (Thông dụng nhất) cầm đi bất cứ đâu.
- Bộ đàm lưu động (Bộ đàm dành cho taxi, hàng hải)
- Bộ đàm trạm cố định (Trạm điều khiển, trạm lặp,...)
Để mua bộ đàm đi phượt thì chúng ta sẽ chắc chắn phải mua máy bộ đàm cầm tay rồi (Ok vì sao ạ? vì không thể dùng máy bộ đàm taxi được, vì nó cần có trạm ăn ten, không thể dùng máy bộ đàm trạm cố định được, vì nó rất to và nặng)
vậy bộ đàm cầm tay có công suốt, khoảng cách, thời lượng pin,...như thế nào
Mình chỉ nói về máy bộ đàm chính hãng thôi nhé: Thương hiệu số 1 thế giới: Motorola tiếp theo HYT, Kenwood, Icom, Vertex Standard,...
trên thị trường tất cả các hãng mình nói trên đều có hàng nhái. Với motorola thì giá cực chát: rẻ nhất là Mag one A8 và GP2000s nhưng đã ngừng sản xuất rồi nhé! Còn rẻ nhất bây giờ là Motorola CP1100 máy này thì có pin dung lượng 1100mAh khá yếu chỉ được khoảng 8h có giá rẻ nhất rơi vào khoảng 2tr8 đến 3tr.
Tiếp theo là HYT máy này chính hãng thì rẻ nhất khoảng 1tr8 con nào mà dưới 1tr8 là hàng nhái hết nhé!,...
Tất cả các máy bộ đàm cầm tay đều có điểm chung công suốt lớn nhất chỉ có thể là 5W-7W, một số hàng Tập Cận Bình thì 8W nhưng thực tế chưa chắc bằng 5W các dòng chính hãng mình nói trên. Về khoảng cách thì rất đơn giản thôi. Các bạn chỉ cần nhớ là 1W thì xa 1km, 5W thì 5km ở điều kiện lý tưởng nhé! thực chất không có máy bộ đàm cầm tay phát xa được 7-8km đâu bạn ạ. Bộ đàm trong nội thành Hà Nội chỉ phát được 1-2km thôi nhé! (Có bác nào viết công suốt tối đa 1W, khoảng cách 6-7km buồn cười vcđ, con này đảm bảo trong nội thành HN phát 200m hết cứt, điều kiện lý tưởng căng đét 1km chưa chắc được),...
Nếu mua bộ đàm đi phượt khuyên các bác 1 câu, nhiều tiền thì chọn Motorola (Kiểu như Iphone ấy vì là thương hiệu mà còn thực chất về độ bền, công suất thì như nhau hết. nhưng giá chát thì thôi rồi, mình là mình sẽ ko chọn con này). Thay vào đó hãy chọn HYT phù hợp túi tiền, bền (Made in china nhưng không phải vớ vẩn) thứ 2 chọn Kenwood con này loa thì không ngon bằng HYT, máy thì thiết kế to,nặng (Made in Japan nhé),...còn các hãng kia thì giá nó cũng không mềm và không tốt được bằng 2 ẻm này nhé, đảm bảo luôn,...
Dài dòng quá, bác nào cần hỏi gì cứ hỏi em. tư vấn miễn phí cho ace đi phượt vì mình cũng rất thích phượt hehe

hoangtinle
28-10-2014, 10:58
https://lh4.googleusercontent.com/-hjZDRjI1uro/VE8CdvcE1jI/AAAAAAAAAKY/Qq4hH6Nn2Q0/w441-h783-no/P_20141028_093437.jpg
mình mới tậu em này, xài rất tốt ( đã test 10km ) có thể sử dụng dưới mưa, có chế độ cài đặt bảo mật chỉ trong đoàn mới đàm thoại được
anh em có thể vào đây xem nhé: http://www.giabodam.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=91:ft-250r&catid=78:standard-horizon-yaesu&Itemid=235

locluangu
11-03-2015, 14:45
Bên mình cung cấp bộ đàm của nhiều hãng uy tín và chất lượng tốt với giá thành tốt. Anh em mình tham khảo trang web bên mình nhé. Có giá cả cho từng loại bộ đàm hết.
http://bodamhcm.com/

tuantwaygps
13-03-2015, 17:08
Bộ Đàm " T-WAY T-2 "

(Đàm thoại/ nghe radio FM )

Sử dụng pin Li-ion không bị chai pin khi xạc.

Có chế độ báo động khẩn cấp - Emergency Alarms.

Tính năng này giúp người sử dụng trong trường hợp khẩn cấp, nguy hiểm, cần sự giúp đỡ của mọi người chỉ cần ấn nhẹ 1 phím trên máy lập tức tính hiệu khẩn cấp sẽ được kích hoạt, tín hiệu sẽ báo động ngay tại chỗ hoặc vừa báo động tại chỗ vừa chuyển tín hiệu báo động đến các máy khác hoặc trung tâm, hay chỉ báo động riêng về trung tâm. Thường được sử dụng đối với các mục tiêu bảo vệ đơn lẻ, nơi vắng người.

Giá: 2.400.000 VNĐ (bảo hành chính hãng 12 tháng)

web chính thức: www.dochoidoc.com (http://dochoidoc.com/dochoidoc/index.php?option=com_content&view=article&id=67&Itemid=55)
website: http://t-way.net/

https://dochoidoc.com/dochoidoc/images/stories/B%E1%BB%99_%C4%90%C3%A0m_T-Way/poster-T-Way-T-2.jpg
https://dochoidoc.com/dochoidoc/images/stories/B%E1%BB%99_%C4%90%C3%A0m_T-Way/T2/san-pham-T-Way-T-2.jpg

bộ đàm, máy bộ đàm, bộ đàm kenwood, máy bộ đàm giá rẻ, bộ đàm Motorola, máy bộ đàm kenwood, bộ đàm cầm tay, bộ đàm icom, bán bộ đàm, máy bộ đàm cầm tay, máy bộ đàm motorola, mua bộ đàm, điện thoại bộ đàm, máy bộ đàm cầm tay giá rẻ, tai nghe bộ đàm, bán máy bộ đàm, máy bộ đàm icom, bộ đàm chính hang, bộ đàm đồ chơi, bộ đàm mini, bộ đàm cầm tay giá rẻ, giá máy bộ đàm, pin bộ đàm, điện thoại có chức năng bộ đàm, bộ đàm cho bé, bộ đàm cầm tay, tai nghe bộ đàm, bộ đàm công sở

shinichiduko
22-03-2015, 16:25
nhà em có 15 con bộ đàm cho thuê nè !!
tổ chức sự kiện phượt phọt đều ok ! pin thì có 1500mA thui mà trâu dùng liên tục thì như cái điện thoại 6-7 tiếng (trong chế độ phát sóng gọi nhau) chứ bật mà ko phát sóng gọi nhau thì e test được 5-6 vẫn chưa hết. chưa test tiếp.

nhà em là nhóm THE GREAT PENS - chuyên tổ chức cung phượt thiện nguyện nên của nhà hay dùng. đi phượt thì 2-3km vẫn ý ới nhau được
trong nội thành đã test thì được từ 500m - 800m (cái này làm sự kiện ngoài trời thì chuẩn men).

Bác nào có nhu cầu thì cứ ới em nhé! em cũng hay cho đoàn làm phim thuê cho nó hạt rẻ. 50k/1 cháu/1 ngày (thuê dài ngày số lượng lớn thì liên hệ vs em để em giảm giá)
Dòng máy BaoFeng.
thuê máy em thường đi kèm pin để dự phòng (tức là 1 bộ đàm 2 pin, 1 lắp máy, 1 dự phòng)

Thủ tục thì đơn giản.
Cọc 2tr + cmtnd là đủ rồi.(cái này cho ai ko quen)

Em tên Minh sinh năm 90 các bác nhé
Số Đt: 0986 21 8833 (chắc cái này nhiều bạn thấy quen hì hì)

Cứ gọi em thoải mái nhé ! em trả lời bất cứ lúc nào e thức :v

ga_ri
22-03-2015, 17:33
Hầu như các nhóm phượt bây giờ ko dùng bộ đàm vì ko tiện dụng = đt

locluangu
31-03-2015, 10:02
Chào mọi người,

Mình tên Linh (0914 133 489). Mình chuyên cung cấp các bộ đàm cầm tay và bộ đàm taxi. Anh chị có thể tham khảo tại website: http://www.bodamhcm.com/. Bên mình cung cấp bộ đàm của các hãng như: Motorola, Icom, Kenwood, Vertex, Hytera. Ngoài ra bên mình cũng cung cấp một số công cụ hỗ trợ
- Bộ đàm TC-508 giá 1.980.000VNĐ(gồm Vat) của hãng HYT. Chất lượng cũng như chứng nhận các tiêu chuẩn điều đạt yêu cầu về độ bền và độ phủ sóng: Pin Li-Ion sạc nhồi, đàm thoại 16h, cự ly liên lạc 1,5 km (trong thành phố), nhỏ gọn.

Bộ Đàm HYT TC -508:https://youtu.be/OvIo68xplWw

Công ty HYT: http://www.youtube.com/watch?v=5owrSUW6kns&list=UUdhClT3SurLbaPOIdRxrVFg (http://www.youtube.com/watch?v=5owrSUW6kns&list=UUdhClT3SurLbaPOIdRxrVFg)
https://www.bodamhcm.com/upload/image/VN-spring-season-promotion-%202.jpg

Lưu ý: Bên mình chỉ cung cấp hàng chính hãng, có CO, CQ, COC. Không cung cấp hàng giả hàng nhái

locluangu
24-04-2015, 15:18
Chào mọi người,

Mình tên Linh (0914 133 489). Mình chuyên cung cấp các bộ đàm cầm tay và bộ đàm taxi. Anh chị có thể tham khảo tại website: http://www.bodamhcm.com/ (www.bodamhcm.com). Bên mình cung cấp bộ đàm của các hãng như: Motorola (http://www.bodamhcm.com/danh-muc/bo-dam-motorola-9.html), Icom (http://www.bodamhcm.com/danh-muc/bo-dam-icom-10.html),Kenwood (http://www.bodamhcm.com/danh-muc/bo-dam-kenwood-20.html), Vertex (http://www.bodamhcm.com/danh-muc/bo-dam-vertex-29.html), Hytera (http://www.bodamhcm.com/danh-muc/bo-dam-hytera-17.html). Ngoài ra bên mình cũng cung cấp một số công cụ hỗ trợ (http://www.bodamhcm.com/danh-muc/cong-cu-ho-tro-23.html)
- Bộ đàm TC-508 giá 1.980.000VNĐ(gồm Vat) của hãng HYT. Chất lượng cũng như chứng nhận các tiêu chuẩn điều đạt yêu cầu về độ bền và độ phủ sóng: Pin Li-Ion sạc nhồi, đàm thoại 16h, cự ly liên lạc 1,5 km (trong thành phố), nhỏ gọn.
Bộ Đàm HYT TC -508:
https://lh6.googleusercontent.com/-azDzRXteED4/VQvP4DZJq3I/AAAAAAAAAss/x_2rcRUGTYg/w411-h576-no/TC-508.jpg
Công ty HYT:

https://www.youtube.com/watch?v=OvIo68xplWw
Lưu ý: Bên mình chỉ cung cấp hàng chính hãng, có CO, CQ, COC. Không cung cấp hàng giả hàng nhái

Luongdzuy
06-05-2015, 11:14
các bạn cho mình hỏi là mình có được bỏ bộ đàm trong vali đ lên máy bay ko ?mình ở SG định phượt Tây Bắc và cũng mún đem theo bộ đàm nhưng sợ bỏ trong vali nó tịch thu mất :(

Luongdzuy
07-05-2015, 23:46
với cho e hỏi là nhốm e có 2 cái motorola, nhóm khác có 2 cái HYT thế thì có kết nối với nhau đc ko các bạn ??? thanks

toanguyenvan
06-06-2015, 10:40
Được nếu cả 2 là VHF hay UHF nhưng nên nhớ coi chừng có VHF,UHF (low,high).

Mình có bán máy bộ đàm vhf, uhf và trạm chuyển tiếp repeater

lh 0905543334,Mr Toản

dinhngo
08-06-2015, 16:26
Có bạn nào thử đem theo BĐ trong hành lý xách tay lên máy bay chưa ?

toanguyenvan
09-06-2015, 23:09
Đem bình thường,nhớ tắt nguồn lấy pin ra.

toanguyenvan
05-08-2015, 23:27
chuyên cung cấp hàng củ,chất lượng tốt,giá rẻ

toanguyenvan
03-09-2015, 21:23
up

1 bộ icom 2100h+mic+dây nguồn+anten = 1.800k

toanguyenvan
07-10-2015, 22:37
luôn có máy củ

Luongdzuy
16-04-2016, 23:43
A/e cho mình hỏi mình định làm bộ này đem từ nc ngoài về, các bạn thấy bộ này ổn không Motorola RDU4103, giúp mình với, thanks

https://i56.photobucket.com/albums/g173/luongdzuy/ff4884207826b9e53905102d87d32f91_zpsbsgxmj18.jpg

justin_vn
25-04-2016, 10:07
Bạn nào muốn thuê bộ đàm thì có thể tham khảo ở đây nha
http://chuyenchothue.com/bo-dam/

thuctn
04-05-2016, 18:35
Mình mới mua 3 cái cho nhóm bạn phượt, bộ đàm baofeng 888 của Tung cửa, cầm thấy cũng chắc chắn, xài rất tốt, nhỏ gọn, pin khá lâu.. đã test xa khoảng ~2km khu vực trống trải, giá chỉ 350k wá pèo.. tính ra rẻ hơn thuê nhiều.

Mình mua ở đây !
http://muabanraovat.com/mua-ban/1884601/phat-dat-gia-luon-luon-thap-nhat.html

cungdidulich
16-05-2016, 20:15
Thực ra nhà sản xuất bao giờ cũng nói là đàm thoại 10km. Nhưng khơng có được đâu các bạn ah! Nếu trong TP thì đàm thoại cỡ 1,5km là tiếng được tiếng mất rồi. Còn đi phượt thì khoảng 5-7km là cùng. Đoàn mình đi lần nào cũng có ít nhất 3 máy Kenword loại mà các công ty vệ sỹ ưa chuộng. Nó chỉ được đến thế thôi ah!
Còn cái loại bạn nêu ra chỉ dùng cho nội bộ tòa nhà hay cự ly gần thôi. Chất lượng giọng nói không tốt lắm đâu.

Đây là 2 con cùi bắp mình mua năm 2009 cho công nhân leo trèo làm trên công trình, rớt đùng đùng đến nay vẫn xài tốt với giá 2 chai/2 cái. Khoảng cách trong thành phố chưa đầy 1km.
http://ni2.upanh.com/b3.s15.d1/b3139c7eb8ea39eb93a84287a4eb64ca_40904882.20120214 10.jpg (http://www.upanh.com/2012-02-14_10.12.04_upanh/v/enz09g4sbrn.htm)http://ni3.upanh.com/b4.s13.d4/cabd51cf7938e8bb40c0c5f519b167c3_40904893.20120214 10.jpg (http://www.upanh.com/2012-02-14_10.12.45_upanh/v/9nza9gbsarb.htm)
a
Bạn nói rất chuẩn ah... Bên mình cũng đang dùng nhưng ở Hà Nội được hơn km là tậm tịt...

Major0418
24-05-2016, 23:07
Topic này sống dai phết nhở, 4 năm còn gì. Các cao thủ cho xin ý kiến nhé:
1 - Mình có 3-4 cái bộ đàm Motorola ATS2500, trước đó đã cài các channel: Chung (tất cả các máy vào gọi cho nhau và gọi cho tổng đài), Trực tiếp (2 máy gọi cho nhau), Lãnh đạo (các sếp gọi cho nhau), Nhân viên (các nhân viên gọi cho nhau),... nhưng cài từ cách đây mấy năm rồi. Giờ máy vứt xó, bỏ ra dùng thì có dùng đựợc luôn không hay phải cài lại? (vì đến giờ hình như không còn trạm & tổng đài nữa)
2 - Cài lại thì loại này có cần dùng cáp programing không hay chỉ thao tác trên máy là được? Vì mình muốn tận dụng chỉ dùng để liên lạc giữa 4 máy với nhau thôi

Cảm ơn các bạn chỉ giáo

datnt27
22-06-2016, 13:07
up

1 bộ icom 2100h+mic+dây nguồn+anten = 1.800k

Anh còn cung cấp hàng này ko ?

tunganh105
28-06-2016, 10:08
TP.Hà Nội, Ngày … tháng … năm 2015
Kính gửi: ANH (CHỊ) PHỤ TRÁCH MUA SẮM THIẾT BỊ
Công ty CP Phát triển và Chuyển giao Công nghệ Kinh Bắc xin gửi đến Anh (Chị) và Quý công ty lời chào trân trọng. Công ty chúng tôi là đại diện phân phối của Kenwood, Gartourd, Motorola, Icom, Hyt…cho thị trường Việt Nam về sản phẩm máy bộ đàm và thiết bị thông tin liên lạc. Cảm ơn Anh (Chị) và Quý Công ty đã quan tâm đến các sản phẩm và dịch vụ do Công ty chúng tôi cung cấp, Công ty chúng tôi xin trân trọng gửi bảng giá máy bộ đàm cầm tay sau:
Báo giá Thuê máy bộ đàm cầm tay
(100% thiết bị đồng bộ chính hãng)

STT Tên thiết bị Đơn giá thuê (VNĐ) Mẫu thiết bị
01 Máy thu phát cầm tay KBC PT-2000/3000 VHF/UHF 16 kênh, Công suất phát min/max 1W/6W . Các phụ kiện kèm theo:
 Pin LiOn KBP - 2000/3000 7.2V 2500 mAh
(Có thể Sạc nhồi và nhanh)
 Sạc bàn KBS–2000/3000, anten, cài lưng, HDSD
Designed by KBC, manufactured in China 50.000 / 01 máy / 01 ngày

02 Máy thu phát cầm tay KBC PT-168/186 VHF/UHF 16 kênh. Công suất phát min/max 1W/5W. Các phụ kiện kèm theo:
 Pin LiOn KBP - 168/186 3.7V 2200 mAh
 Cốc sạc KBS-168/186, anten, cài lưng, HDSD
03 Máy thu phát cầm tay TK-3206Plus UHF
16 kênh, Công suất 5W. Các phụ kiện kèm theo:
 Pin Nicd 7.2V 600mAh
 Sạc bàn , Cài lưng, HDSD
Made in China 50.000 / 01 máy / 01 ngày

04 Máy thu phát cầm tay TK-720 UHF
16 kênh, Công suất 5W. Các phụ kiện kèm theo:
 Pin LiOn 3.7V 1800 mAh
 Sạc bàn , Cài lưng, HDSD
Made in China 50.000 / 01 máy / 01 ngày
05 Máy thu phát cầm tay KBC PT-4000/5000 VHF/UHF 16 kênh, Công suất phát min/max 5W/10W!
Các phụ kiện kèm theo:
 Pin LiOn KBP - 4000/5000 7.4V 4500 mAh
 Sạc bàn KBS–4000/5000, anten, cài lưng, HDSD
06 Thủ tục cho thuê đơn giản, nhanh gọn – Máy Chính hãng mới 100% Giao máy ngay sau khi có xác nhận đặt hàng – Hỗ trợ kỹ thuật 24/24h – tất cả các ngày trong tuần kể cả chủ nhật và nghĩ lễ. Miễn phí

THÔNG TIN THƯƠNG MẠI:
• Thiết bị đồng bộ, chính hãng mới 100%, đóng gói theo tiêu chuẩn nhà sản xuất
• Giá trên chưa bao gồm thuế VAT 10%. Giao hàng tận nơi sau khi ký hợp đồng mua bán hoặc có yêu cầu đặt hàng.
• Thanh toán: Thanh toán bằng tiền mặt, séc, chuyển khoản. Tỷ giá quy đổi ra VNĐ tính theo giá bán ra Đô la Mỹ của Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam tại thời điểm viết hoá đơn thanh toán.
Tài khoản: 190 2779 2207 010
tại Ngân hàng thương mại Cổ phần Kỹ Thương Việt Nam – PGD Thanh Đa
Đơn vị thụ hưởng: Chi nhánh Cty Cổ phần Phát triển và Chuyển giao Công nghệ Kinh Bắc

Báo giá có giá trị trong vòng 15 ngày. Mọi thông tin xin Quý khách vui lòng liên hệ:
Phòng Kinh doanh điện thoại: (04)37 586 442 - (04)37 586 716 - Fax: (04)37 585 310
Hotline: 0988 544 355
Website: http://www.kinhbacjsc.vn – www.bodamchuyendung.com

Xác nhận của khách hàng Người báo giá

Nguyễn Tùng Anh 098 1230 959

Lehuyen2buy
06-07-2016, 14:52
Nhận order bộ đàm, áo lính, các loại dụng cụ đi phượt từ Anh, Mỹ, Đức về Việt Nam với giá ship rất ưu đãi. Bác có nhu cầu tìm hiểu, đặt hàng thì liên hệ với bên công ty e nhé. Yên tâm cả về chất lượng hàng hoá và chất lượng dịch vụ ạ
https://www.phuot.vn/threads/298175-%C3%81o-l%C3%ADnh-%C4%91%E1%BB%93-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-nh%E1%BA%ADp-t%E1%BB%AB-M%E1%BB%B9-%C4%90%E1%BB%A9c-uy-t%C3%ADn-v%E1%BB%9Bi-ph%C3%AD-ship-%C6%B0u-%C4%91%C3%A3i

tranhamy
23-07-2016, 10:30
Mình mới mua sản phẩm bộ đàm Hypersia ở trên lazada sử dụng cũng rất tốt, được bảo hành 2 năm nên tha hồ sử dụng mà không sợ hỏng mọi người ai có nhu cầu có thể tham khảo nhé!
http://www.lazada.vn/bo-dam-cam-tay-hypersia-h1-den-2456894.html

tungktv
08-08-2016, 12:52
Dùng IC-V88 cũng được , nhỏ gọn chất lượng, sử dụng đơn giản có thể tự cài tần số bằng tay cho anh em hay vọc vạch
Máy bộ đàm chuyên nghiệp: Nhỏ gọn, Chống nước
Chống nước và ngăn bụi chuẩn IP67.
Âm thanh rõ, đến 800mW với loa lớn 36mm.
Công suất phát mạnh 5,5W.
Thời gian hoạt động lên đến 10,5 giờ với pin chống nước kèm theo máy.
128 kênh nhớ.
Màn hình hiển thị 8 ký tự chữ và số.
Bộ mã hóa/ giải mã CTCSS và DTCS bên trong máy.
8 bộ nhớ quay số tự động DTMF.
Nhận dạng máy gọi PTT ID chuẩn MDC 1200 và Bộ nhớ 100 tên hiệu.
Chức năng xáo trộn tiếng đảo ngược (16 mã) cho Bảo mật cuộc đàm thoại.
Báo tên kênh (bằng số) bằng giọng nói của kênh đang hoạt động.
7 nút lập trình với chức năng "Phím Shift"
khoảng 2tr4 gì đó
hơi mắc cho ae phượt nhng cái tốt xài lâu mua mấy đồ mấy trăm ngàn thì vài tháng hư sửa cũng quá cha
bảo hành 2 năm, chi nhánh 3 miền
http://vtsolution.vn/GL/san-pham/chi-tiet/179/ICOM-IC-V88--Phien-ban-51-.html
Liên hệ Tùng để biết giá tót nhất !
Mobile :0167 927 7290

tungktv
08-08-2016, 13:55
xạo bà cố luôn tầm xa của chú 1 W mà 5 cây số
loại này hàng dỏm mua rẻ chịu chết nhanh hư cong suất và pin yếu
nêm mua icom của nhật hơn
http://vtsolution.vn/GL/san-pham/chi-tiet/180/ICOM-IC-V80--Phien-ban-60-.html

tungktv
08-08-2016, 13:57
Chào phượt tử mình có cung cấp icom chính hãng bạn vào trang wep công ty mình xem nhé :
http://vtsolution.vn/GL/san-pham/chi-tiet/180/ICOM-IC-V80--Phien-ban-60-.html
mấy cái phượt dùng thì mua cái nghiệ dư cũng dc
Liên hệ : Tùng 0167 927 7290

docdepdinh
07-09-2016, 23:41
Bộ đàm tốt dành cho phượt thủ (http://www.tracdiavietlong.com/2016/08/bo-dam-danh-cho-phuot-thu.html)

Chào các bạn. Hiện nay có rất nhiều bộ đàm cũng như các hãng khác nhau nên rất khó để chọn ra được 1 bộ đàm phù hợp cho đặc thù của từng công việc, thực tế đã có rất nhiều phượt thủ Sài Gòn chọn mua bộ đàm Motorola GP 368 Plus (http://www.tracdiavietlong.com/2016/08/bo-dam-danh-cho-phuot-thu.html) vì giá rẻ mà tính năng & độ bền của nó thì không hề rẻ một chút nào. Mình cũng đính chính thêm là các phượt thủ chưa có ai lắc đầu khi sài bộ đàm này.

Vậy nên mình xin phép giới thiệu nó cho mọi người tham khảo & đưa ra lựa chọn sáng suốt để không phải ôm cục tức vào người khi tiền thật mà hàng lại không thật. Các bạn có thể đọc thông tin về bộ đàm này bên dưới.

https://2.bp.blogspot.com/-nPRPoQcIFs8/V7hJidkP_jI/AAAAAAAAAtA/5OSFwYDC2oUwXrKbReLA01-F8U3kuyVcQCLcB/s640/bo-dam-cho-phuot-thu.jpg

Mỗi nhóm Phượt Thủ thường có từ 5 - 20 thành viên trong một hành trình khám phá... Và để việc giữ liên lạc giữa các thành viên trong suốt chuyến hành trình không bị gián đoạn, lúc này thiết bị cầm tay không thể thiếu với phượt thủ đó chính là Bộ đàm.

Nhưng để chọn được một bộ đàm phù hợp (pin bền, sóng khỏe, chịu được rơi va đập, chịu được thời tiết nắng mưa thất thường...) cho Dân Phượt, mà giá cả phải phù hợp thì không hề đơn giản một chút nào.

Hiểu được sự trăn trở này, Bộ Đàm Việt Long xin đưa ra máy bộ đàm phù hợp cho Phượt Thủ của chúng ta.

Bộ đàm Motorola GP 368 Plus - thực tế đã được rất nhiều nhóm phượt thủ tin tưởng và lựa chọn.
https://2.bp.blogspot.com/-z86PjGtmato/VhjmD0fj02I/AAAAAAAAAgo/rHkoqLccOuYrUaD8B4Ih7lQnO5aqB8XgACPcB/s640/bo-dam-motorola-gp-368plus%2B%25289%2529.jpg

Bộ đàm Motorola GP 368 Plus là một trong những dòng được cải tiến tốt nhất cho người dùng dựa trên sự bền bỉ, đạt hiệu quả công việc cao và chi phí hợp lý và vượt trội so với các sản phẩm tương đương.
Máy bộ đàm Motorola GP 368 Plus được thiết kế rất chắc chắn, xung quanh thân máy được bao bọc bởi lớp nhựa có khả năng chịu va đập ở độ cao 7m.

Với cấp bảo vệ IP 65 giúp cho máy hạn chế bị nước vào, kể cả loa ngoài. Vì vậy nếu như hoat động trong thời tiết mưa bão vẫn không hề bị ảnh hưởng.

368 Plus sử dụng Pin Lion 2500 mAh. Ở chế độ chờ lên tới 6 ngày, sử dụng liên tục 14 tiếng.

Công suất phát lớn 8W giúp cho việc liên lạc ở cự ly khó khăn nhất (nội thành, nhiều sóng khác lẫn vào...) lên tới 1km. Trong điều kiện lý tưởng 2- 3 km, toà nhà, chung cư có thể lên tới 55 tầng.
https://1.bp.blogspot.com/-zH0m2HWPSWc/Vhjm-Ii4qaI/AAAAAAAAAg4/Wwhosmis4osos67j207NWvVyfd2PxfaRgCPcB/s640/bo-dam-motorola-gp-368plus%2B%25281%2529.jpg

Ngoài những chi tiết và thông số kỹ thuật trên, bạn có thể tham khảo thêm các ưu thế mới của máy bộ đàm mototrola gp 368 plus, giúp người dùng hài lòng hơn.

Chi tiết thông số kỹ thuật http://goo.gl/tRX3Zw (http://www.tracdiavietlong.com/2016/08/bo-dam-danh-cho-phuot-thu.html)

-------------------------------------------
Cảm ơn Quý khách hàng đã ghé thăm gian hàng của chúng tôi, mọi thắc mắc quý khách vui lòng liên

hệ Hotline 0938.026.154 Mr Hiếu. Vì một sự phát triền bền vững lâu dài.

tnphongvn
17-07-2017, 16:56
Con BAOFENG BF 888S và con UV-5R tốt ko các bác?

target_locked
11-12-2017, 07:56
Con BAOFENG BF 888S và con UV-5R tốt ko các bác?
Em cũng định mua 1 cặp baofeng, chỉ có hơn 300, ko biết chất lượng sao.

thienminh1504
01-08-2018, 11:14
Cái bộ đàm này dùng cho xe đạp thôi, tốc độ đi chậm nên khoảng cách không xa vì công suất chỉ có 1w trong khi con Spender 400 (https://giasy.com/may-bo-dam-spender-tc-400unt) hàng hãng Thái Lan luôn công suất 5w trong thành phố chỉ đi dc có 2km thì con này làm sao xa dc

thienminh1504
01-08-2018, 11:26
Bộ đàm ư? "tiền nào của đó", khi có nhu cầu mua bộ đàm, bạn cần xác định mục đích sử dụng, vài kinh nghiệm chia xẻ để tránh "tiền mất tật mang"

- Nếu bạn xác định phượt phiêu lưu mạo hiểm, băng rừng lội suối, đối mặt với mọi loại thời tiết thì nên chọn bộ đàm có tiêu chí sau: chống nước, tầm hoạt động lý thuyết 25-36 miles (40-57.6km), cho phép sữ dụng cả hai loại pin: pin Ni-Cd theo máy và pin AA (sạc lại hay dùng 1 lần), vì sẽ linh hoạt sử dụng chung với thiết bị khác như GPS...Vào những địa hình hiểm trở như trên, lấy đây ra chỗ sạc pin?. Các nhãn hiệu lớn chuyên dụng cho outdoors: Midland, Cobra, Motorola. Sự sống còn của bạn và bạn đồng hành phụ thuộc vào chất lượng của một bộ đàm tốt!!

- Nếu đi xe máy, đường giao thông chính, khu vực dân cư, địa hình trống trãi, bằng phẳng, phạm vi cần liên lạc tầm 5km đổ lại, dùng loại nào cũng được tùy thuộc vào túi tiền của bạn.

Máy bộ đàm (https://giasy.com/may-bo-dam) thực tế không đi xa dc vậy đâu bác :(

thienminh1504
01-08-2018, 11:28
Đi dc khoảng vài trăm m đấy bạn! Mình bán mình biết mà

icomvietnam
05-08-2018, 00:24
Đi dc khoảng vài trăm m đấy bạn! Mình bán mình biết mà

Bộ đàm icom đi được 1-2km là bình thường mà bạn ?

Mà đi phượt thì nên sắm mấy con nồi đồng cối đá ấy, vì khả năng đi xa thì mấy con đó khá trâu, rớt 2-3m là chuyện bình thường, chưa tính chống mưa, chống nước nữa.

À mà đi phượt thì nên sắm mấy con pin trâu khoảng 7-8h sài liên tục ấy :D:D

Mấy bác có thể kham khảo tại đây
http://icomvietnam.vn/may-bo-dam.htm