PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Cách thức bảo quản đối với đồ nghề đi phượt có tính năng chống thấm .

Thi1van
02-02-2012, 23:40
Chào các ace nhà phượt ! Chúc các ace một năm mới tràn đầy niềm vui và các chuyến du xuân vui vẻ . Mấy hôm nay trời mưa, ẩm ướt cả ngày, lạnh buốt .cũng là lúc mà anh em nhà phượt chúng ta trong các chuyến du xuân có cơ hội sử dụng những sản phẩm dành cho dân Phượt .Nào là balo , quần áo , giày dép và các loại sản phẩm chống thấm có cơ hội được thử sức với mưa nắng. Nhưng đối với nhiều anh em việc sử dụng và bảo quản đúng cách các sản phẩm đi phượt có chức năng chống thấm không phải là ai cũng tường tận và làm đúng cách lên các sản Phẩm của chúng ta không phát huy được tác dụng như lúc ban đầu ,độ bền của sản phẩm cũng vì đó mà o được dài lâu , thậm chí không có tác dụng mà nhà sản xuất đưa ra tiêu chí ban đầu là chống thấm . Mong anh em cùng góp ý chi sẻ nhé . Em thấy chưa có chủ đề này lên mạo muội đưa ra ý kiến cho ace cùng tham gia.

Là người hay sử dụng các sản phẩm có chức năng chống thấm như goretex hay omishield chắc ace cũng o lạ gì với những tính năng chống thấm của những thương hiệu vải nổi tiếng thế giới này . Công nghệ vải được dệt thành nhiều lớp với các màng ngăn khác nhau tạo cho bề mặt vải có những tính năng ngăn không cho nước vào nhưng làm cho thân nhiệt của chúng ta thoát được ra ngoài cho chúng ta cảm thấy thoải mái dễ chịu o bị bí bức . Đây là những tính năng nổi bật đi kèm với nó là cách thức giặt bảo quản và các chế phẩm bảo quản để cho tính năng chống thấm được dài lâu hơn. Các chế phẩm bảo quản phun lên bề mặt vải để tăng cường chức năng chống thấm lại rất ít bán ở việt nam .

ở nước ngoài trong các shop bán đồ phượt đều có bán các bình xịt dành cho giày , quần áo tăng cường chức năng chống thấm . Ngoài hà nội có bạn nào biết o chỉ cho với !

noobie
03-02-2012, 12:52
Dùng mấy đồ chống thấm từ trước tết đến giờ, cái vẫn làm em lăn tăn mãi là GIẶT nó như nào bây giờ hả các bác. Dùng xà phòng nhẹ nhảng không ăn thua lắm trong việc tẩy các vết bẩn (ở cổ áo chẳng hạn, trên thân áo thì lại ít bẩn)

kedumucodon
03-02-2012, 16:12
Dùng đồ chống thấm có cái tiện thật nhưng khoai cái khoản giặt các em nó. Không dùng xà phòng thì ko tẩy sạch được mà dùng thì ko ổn. Mình toàn cho vào chậu xả đầy nước rồi pha xà phòng loãng rồi chà ở những chỗ bẩn rồi phơi.

Mèo Bay
05-02-2012, 00:46
Ở siêu thị có bán một thứ nước tẩy quần áo đóng vào bình xịt, chuyên để tẩy các vết bẩn ở cổ, tay áo. Xịt nước tẩy vào nơi bị bẩn, để một lúc rồi mới cho vào giặt bình thường. Các bạn thử dùng xem có tẩy được không.

toanmomday
05-02-2012, 20:22
Chủ đề này hay ghê :D, quần áo chống thấm nhà em cũng có tương đối, mặc thì sướng nhưng khâu giặt dũ là ngại nhất vì làm sao phải cho đồ vừa sạch lại bảo quản được lâu. Nếu ko giặt đúng cách thì có thể đi tong cả cái áo cũng nên :(, giặt đúng cách sẽ kéo dài thêm rất nhiều tuổi thọ của sản phẩm.
https://farm3.anhso.net/upload/20120205/20/o/anhso-202147_318337_2433622714940_1082825479_2974012_178 8913955_n.jpg
Như em chủ yếu em giặt bằng tay hết, giặt bằng nước lã, ko cho xà phòng, ko nước xả vải, ko vò mạnh. Nếu là áo dầy như JW của em thì cả mùa đông em ko giặt lần nào, bửn thì lấy dẻ ướt lau qua là sạch, lớp nỉ bên trong tháo ra có thể giặt qua nước xà phòng.
Nếu ai có điểu kiện có thể mua thêm lọ hoá chất chuyên dùng để giặt cùng các sản phẩm quần áo chống thấm, các hãng lớn đều có bán hết.
https://www.jack-wolfskin.com/en-uk/Portaldata/1/Resources/products/320/77304-000.jpg

Khi giặt xong hoặc sau 1 thời gian sử dụng lớp phủ bên ngoài áo giúp cho nước không bám vào áo sẽ "bay" hết, vì thế nên sau khi giặt nên xịt thêm 1 lớp hoá chất chuyên dùng, giúp cho khả năng "lá khoai" được khôi phục :D. Hiện tại em đang dùng lọ này cho con JW của em, 19e nên 2 anh em góp tiền mua 1 chai :)), xịt dc tầm 5 đến 6 cái áo khoác.
https://www.jack-wolfskin.com/en-uk/Portaldata/1/Resources/products/320/77061-000.jpg

Trong tpHCM đợt thấy có bán cũng 1 dạng xịt kiểu này nhưng ngoài Hn chưa thấy bác nào thẩu khoản này hết.

kedumucodon
07-02-2012, 21:54
Chơi đồ chuyên dụng thế này tìm ở HN mởi mắt roài, có điều kiện nhờ bác Toanmomday xịt cho phát, bác nhỉ :D

vietneo
08-02-2012, 01:51
Đoàn chuẩn, có gì cứ sang bảo bác Toàn ơi, bác xịt xịt cho em tý :))
Đùa chứ bác Toàn có nhiều đồ chuyên dụng và cũng nhiều đồ để chăm sóc các em ý quá, đúng là chỉ cái việc dùng gì và dùng sao cho đúng cũng là 1 kho kiến thức cần học hỏi rồi!

toanmomday
08-02-2012, 20:17
Mua cái lọ xịt thì dễ chứ kiếm dc cái áo ưng ý nó mới khó :)). Mà em đã mua dc cái áo ưng là em quý nó lắm, em kỹ tính mà :D,vì thế nên bỏ ra 1 chút thưởng tết làm cái lọ xịt mặc cho nó sướng, âu cũng bõ :)). Mà em làm j` có nhiều đồ chăm sóc đâu, có mỗi cái lọ xịt 2 mạng dùng chung :LL

kedumucodon
08-02-2012, 21:41
Thì khi nào em tìm được cái áo ưng ý lúc đó gặp bác chỉ bảo thêm ;). Kiến thức về đồ này của bác khủng quá, phục bác đấy :)

vietneo
09-02-2012, 12:41
Mua cái lọ xịt thì dễ chứ kiếm dc cái áo ưng ý nó mới khó :)). Mà em đã mua dc cái áo ưng là em quý nó lắm, em kỹ tính mà :D,vì thế nên bỏ ra 1 chút thưởng tết làm cái lọ xịt mặc cho nó sướng, âu cũng bõ :)). Mà em làm j` có nhiều đồ chăm sóc đâu, có mỗi cái lọ xịt 2 mạng dùng chung :LL
Kiểu này đi mua đồ chuyên dụng gì tầm cỡ hơn 1 củ thì cứ chắc cú thỉnh bác Toàn đi kiểm hàng hộ, khéo sau bọn của hàng bán đồ ở HN lại phải xin số, hối lộ bác mới được :))

hiepsicoi
05-04-2012, 14:05
Bác toanmomday chụp và up hình cái chai xịt cho em đi tìm mua với được ko ạ? Em ở SG, đang xài áo Mitiz của bác highway

toanmomday
05-04-2012, 21:14
Bác toanmomday chụp và up hình cái chai xịt cho em đi tìm mua với được ko ạ? Em ở SG, đang xài áo Mitiz của bác highway

VN bây giờ không thấy ai bán nên bạn đừng tìm làm j` cho mất công :D. Trừ khi có ngừoi bên nc ngoài xách về hộ, nếu nhờ ship về thì thà bác mua cái áo nữa của bác highway cho rẻ lại nhanh :)).

Thi1van
06-04-2012, 23:19
VN bây giờ không thấy ai bán nên bạn đừng tìm làm j` cho mất công :D. Trừ khi có ngừoi bên nc ngoài xách về hộ, nếu nhờ ship về thì thà bác mua cái áo nữa của bác highway cho rẻ lại nhanh :)).

Thấy các bác cũng có nhu cầu nhiều , cuối tháng em đi công tác nước ngoài bác nào có nhu cầu em tiên mua luôn một thể nhỉ ! Chắc có lẽ mua một lô luôn về bán cho ace trên phượt chắc cũng Khá nhiêu người có nhu câu đây ! Các bác cho ý kiến để em còn qquyết Đinh nhé !

toanmomday
21-12-2012, 21:19
Cách thức giặt đối với quần áo có khả năng chống thấm (cái này mình đọc ở mấy trang nc ngoài, dịch về cho mọi ngừoi tham khảo).

Tuổi thọ 1 cái áo chống thấm trung bình là 1-2 năm ( sau khoảng thời gian này lớp phủ bên trong sẽ bong ra tùy vào bạn dùng nhiều hay ít, hàng xịn hay ... blaahh blahhh...). Hàng goretex tuổi thọ trung bình 3-5 năm.
https://www.goliath.co.uk/content/images/page/simgeler/gore_tex_techonology.jpg
Thời tiết ở VN nóng ẩm nên tuổi thọ sp càng ngắn. Nều giặt theo đúng hướng dẫn của nhà sản xuất thì tuổi thọ của sản phẩm sẽ kéo dài hơn (ko có nghĩa là mãi mãi). Giặt thế nào vừa đảm bảo khả năng chống thấm của áo, mà vẫn giữ được khả năng "thở", không biến áo thành áo mưa ?

- Nếu giặt máy thì nên giặt bằng máy giặt cửa ngang, tuyệt đối không cho vào máy lồng dọc nếu khộng muốn quần áo của bạn đi tong !! Lớp phủ bên trong sẽ nhanh chóng bong ra, các đường seam dán ở đường chỉ cũng sẽ bung ra. Nên giặt bằng nước ấm (thấy trên trang chủ của goretex khuyên giặt ở 40° C là oke nhất.
- Nếu giặt khô thì bảo ngừoi ta không sử dụng dung môi làm sạch.
- Sử dụng các chất tẩy rửa loãng, tuyệt đối không sử dụng nước xả vải nếu không muốn biến quần áo chống thấm của bạn thành áo mưa.... Tuyệt đối không sử dụng thuốc tẩy có clo.
- Giặt xong nên để sản phẩm dc khô tự nhiên, trong trường hợp phải là thì nên để 1 lớp vải đè lên rồi mơi là.
- Còn 1 điều mà không phải ai cũng biết, đó là sau khi phơi nếu sấy khô bên ngoài áo có thể làm phục hồi khả năng kháng nước của áo (tất nhiên chỉ 1 phần). Nhiệt từ máy sấy sẽ làm tăng khả năng "kháng nước" - durable water repellent (mà nhiều ng hay gọi là lá khoai) ở lớp vải ngoài cùng.
- Còn 1 cái mà mọi người thấy cũng hay đề cập đó là khi áo bị mất khả năng kháng nước ở lớp vải ngoài cùng thì xịt nên 1 dung dịch làm phục hồi khả năng này cho áo.
https://images.arcteryx.com/details/1000/Theta-SV-Bib-Womens-Blackberry-Waterproof-GORE-TEX-Fabric-Detail.jpg
Thực chất khả năng kháng nước, làm nước lăn như trên lá khoai (cái này ai mua hàng chống thấm mà nhìn thấy đều sứong tít cả mắt lại :)) ) là do ở sợi chỉ may lên lớp ngoài của áo được phủ 1 lớp hóa chất polyme làm giảm sức căng của sợi chỉ đó với nước, khiến nước tạo thành hạt và lăn khỏi lớp ngoài của vải, thay vì bết vào như vải thường. Chứ nhà sx không xịt lên bề mặt áo hóa chất nào hết...

toanmomday
21-12-2012, 21:58
... nhưng lớp phủ này không phải vĩnh viễn. Sau một thời gian sử dụng cộng với tiếp xúc với khói xe, bụi bẩn (cái này Vn là đặc sản), các chẩt tẩy rửa, hay do cọ xát nhiều sẽ làm rút ngắn tuổi thọ của lớp ngoài cùng này. Sẽ có cảm giác như nước bết, ngấm vào áo thực chất không phải)
Chỉ cần rửa bắng nước sạch sẽ loại bỏ dc 1 phần bụi bẩn, sau đó phơi rồi sấy khô sẽ làm phục hồi lại 1 phần lớp ngoài cùng này. Khi nào mà cách này hết tác dụng mới dùng đến bình xịt chống thấm. Khi xịt dung dịch polyme chống thấm nó sẽ tái tạo lớp kháng nước ở bề mặt áo, nhưng đồng nghĩa với việc sẽ làm giảm khả năng thoát hơi (thoáng) của áo, nếu không sử dụng đúng hóa chất có thể làm mất khả năng thoáng và biến áo chống thấm thành ao mưa đúng nghĩa. Thường thì các hãng quần áo outdoor đều có bán kèm hóa chất để khôi phục lớp kháng nước này.

toanmomday
15-02-2013, 17:03
Cách giặt áo gore-tex :)

http://www.youtube.com/watch?v=I4N6ZuKTZ_c

Thi1van
25-02-2013, 08:10
Chú cho anh em cái link bán bình xịt chống thấm bên Anh mà chú vừa mua nhé !

toanmomday
26-02-2013, 22:43
Chú cho anh em cái link bán bình xịt chống thấm bên Anh mà chú vừa mua nhé !

http://www.amazon.co.uk/Grangers-Proofer-Spray-Soft-Fabrics/dp/B002SLENUM
Cái này trên trang chủ của gtx thấy dc khuyên dùng, và hầu hết tất cả các hãng có sp bằng gtx đều khuyên dung. Vì nó khôi phục dc lớp bảo vệ bên ngoài về trạng thái gần như nguyên bản, độ bền sử dụng khá cạo Bác nào sử dụng các sp chống thấm thì nên mua 1 lọ về, khi nào mà áo mất đi khả năng kháng nước thì nên khôi phục lai. Trong trường hợp ko khôi phục lại lớp kháng nc bên ngoài, áo các bác vẫn sẽ còn khá năng chống nc nhưng khả năng "thở" sẽ giảm rất rất nhiều khi áo dính nước :).

tuandu
15-03-2014, 13:33
chẳng là tình cờ e có thấy mọi người đang tìm một dạng xịt chống thắm ,nên e cũng nhân tiện quảng cáo sản phẩm của e luôn.trước tiên e xin lỗi admin trước vì tội quảng cáo ko xin phép
Đây là trang của e https://.m.facebook.com/chaixitchongthamnuoc
a chi e co nhu cau ghe sang ung ho e nhe.cam on moi nguoi