PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Thái Lan (phần 1)

Pages : 1 [2] 3 4 5

vohuunhan
30-06-2010, 20:41
Thật ra thì... ngay cả ở Sing cũng có Kiot đổi tiền Việt sang đô Sing. :P
Còn vụ đổi tiền Việt ở THái thì... mình gặp nhiều lắm. Ở Bangkok thì... tỉ giá hơi chát, nhưng ở Phuket hay Pataya thì vẫn chấp nhận đc.
Tuy nhiên, nếu chủ động đc tiền ngoại tệ trong tay thì vẫn hơn. Tiền VND vẫn là 1 bất lợi nho nhỏ khi đi chơi ở nước ngoài. :)
Chúc vohuunhan sớm đổi đc tiền về nước. :D

Thanks bác, em đã về rồi. Vì em xài hơi nhiều và bị chặt chém vài lần nên mới thiếu chút. lần sau đi em sẽ rút kinh nghiệm.

cobonla
01-07-2010, 10:10
ôi,các bác ơi, giúp em với,gấp lắm ạ.Mai em đi rồi, mà muốn mang cho bà một chai mắm tép,bà xa quê lâu rồi nên nhà có làm mắm sang cho bà em.Em không biết giấu vào đâu trong hành lý đây.Mong các bác tư vấn.

bụi đường ca
01-07-2010, 11:07
Bạn bọc kín để trong hành lý ký gửi, không có vấn đề gì đâu. Như bọn tớ còn xách tay quả salak, mùi như sầu riêng ấy. Đấy là xách tay đấy nhé, chả ai nói gì đâu, miễn là mình tế nhị, biết ý, bọc gói kín đáo vào. Còn như bạn, cứ cho vào hành lý ký gửi. Ok hết.

vohuunhan
01-07-2010, 23:10
ôi,các bác ơi, giúp em với,gấp lắm ạ.Mai em đi rồi, mà muốn mang cho bà một chai mắm tép,bà xa quê lâu rồi nên nhà có làm mắm sang cho bà em.Em không biết giấu vào đâu trong hành lý đây.Mong các bác tư vấn.

Đa số mắm tép đươc bán hiên nay đều đã đóng gói kỹ, bác mua về rồi gói và dán băng keo cẩn thận là ok thôi mà. Nhớ là mắm tép cũng là chất lỏng nên không xách tay được đâu nhé.

Mắt tròn mắt dẹt
02-07-2010, 17:18
Em mới về, tỉ giá ở sân bay BKK là: 1USD = 31 bat.
BKK:
Chợ đêm Pritunam nhiều quần áo, đồ linh tinh, đồ lưu niệm, giá same same Việt Nam hoặc rẻ hơn chút xíu.
Big C đồ nhiều, giá tốt. Mấy bác trong đoàn em mỗi bác làm một cái nồi cơm điện, có loại Mikawa gì đó tính ra tiền Việt độ 180k, rẻ. Váy và jumsuit độ 120k-180k, chọn lựa kỹ có nhiều cái được.
Central: (ngay bên cạnh) đang sale 30-70% tuy nhiên là vì quá mỏi chân nên em không sang nữa.
Show Siam Niramit khá hoành tráng, đông diễn viên, tuy nhiên nếu biết tiếng Anh thì xem sẽ kiên nhẫn và hay hơn vì lời dẫn bằng tiếng Anh. Buffet trước show cực kỳ ngon, hoành tráng, ăn chỉ có no lòi kèn trở lên.
Chùa Vàng cũng tương đối đẹp nhưng cũng chỉ có thể ở đấy 30-45' là xem xong. Cung vua Rama V - cung điện mùa hè rất bình thường, xem xong thì thấy vua Thái rấtr hiện đại, đúng là nhờ ông này mà nước THái được như ngày nay.

Pattaya:
Show pede các bác nói là show Alcazar hoặc Tiffany Show, mỗi show cách nhau hình như có 15-20' gì đó để các chị ý ra chụp ảnh với khách. Em xem show 6:30pm đến độ 7:30pm xong.
Show ngoài luồng :P: cũng ở Pattaya, các bác nên xem show nội công, em tiếc tiền nên chỉ xem show Nga - show nhẹ nhất và không đặc sắc lắm dù gái Nga cũng đẹp. Nên bỏ qua xem nội công luôn nếu muốn tiết kiệm. Show này bán vé 1600 bạt mà guide mua cho đoàn là 700 bạt. Mua 2 show được xem 3, 3 được xem 4...1 thì không được xem 2.
Trên đường đi ra đảo Coral đoàn có ghé qua một điểm chơi nhảy dù, em k nhớ giá quay mỗi vòng dù trên không vì không chơi, nhưng khá chát, gần nghìn bạt.
Ra đảo Coral, cát mịn vô cùng. Có dịch vụ lặn biển giá nghìn sáu nghìn bảy đấy thì phải. Nhiều dịch vụ khác.
Cảnh đẹp.

Trên đường từ BKK đi Pattaya có Noong Nuk Orchid Garden có buổi biểu diễn của voi rất hay và vui, một buổi biểu diễn văn hóa Thaía cũng tạm tạm. Có Supatra land - vườn cây ăn quả của tư nhân, em ăn sầu riêng phĩnh bụng.

Nói tóm lại em sẽ quay lại Thái nữa, Bangkok, ChiengMai, đảo Pan...các bạn có thông tin về việc ăn ở, nơi đi chơi, giá cả...thì cung cấp thêm nhé. Lần sau em sẽ tự đi.

alceste
07-07-2010, 15:55
cho em hỏi mua vé máy bay đi Thái thì có của những hãng nào ạ? giá AA vẫn là rẻ nhất đúng ko ạ? Em mua cho tầm cuối tháng 8

thik_di_choi
08-07-2010, 13:29
cho em hỏi mua vé máy bay đi Thái thì có của những hãng nào ạ? giá AA vẫn là rẻ nhất đúng ko ạ? Em mua cho tầm cuối tháng 8

AA đúng đợt KM mới rẻ còn bình thường thì cũng như các hãng khác thôi. VNA có đợt giảm giá cũng ngon, Thai Airway cũng được. Đợt cuối tháng 8 tốt nhất mua VNA

alceste
08-07-2010, 22:30
VNA tầm đó bao nhiêu anh? em xem trên website thì VNA tầm đó hiện h toàn 2.8M, đắt nhỉ, em toàn đi vé AA 0$ với 19$, h đi vé này ngồi sợ nóng .... mông
Hôm trước em xem AA có 56$ thi chê ko mua, h nó lên 86$ rồi. hic hic

thik_di_choi
09-07-2010, 10:16
VNA tầm đó bao nhiêu anh? em xem trên website thì VNA tầm đó hiện h toàn 2.8M, đắt nhỉ, em toàn đi vé AA 0$ với 19$, h đi vé này ngồi sợ nóng .... mông
Hôm trước em xem AA có 56$ thi chê ko mua, h nó lên 86$ rồi. hic hic

Sure với em là mua giờ này thì giá VNA còn rẻ hơn cả AA. Còn không thì lại sắp xếp lịch đi theo giá KM vậy. HE he

bụi đường ca
09-07-2010, 15:35
Bổ sung thêm Air France nhé. Luôn có giá rẻ (hơn cả AA, trừ lúc AA siêu km) mà chất lượng ăn đứt VNA.

Walkman
09-07-2010, 15:42
Bổ sung thêm Air France nhé. Luôn có giá rẻ (hơn cả AA, trừ lúc AA siêu km) mà chất lượng ăn đứt VNA.

Nhưng em airfrank lúc đắt cũng đắt lòi luôn đấy.
Tớ vẫn còn coupon 150euro mua vé MB của bọn nó chưa dùng, có tên tớ trên đó. Nghe nó bảo nó vừa tham gia cái Sky team nên có thể dùng cái coupon đó cho nhiều hãng trong nhóm, trong đó có cả vnairline. Không biết có chuyển nhượng hoặc book vé cho người khác bằng cái của nợ đó được không các bác nhỉ?

thik_di_choi
09-07-2010, 19:05

Anh ghét AF nhất quả đất. Tiếp viên vừa già vừa xấu mà chất lượng cũng phình phường phôi

cobonla
15-07-2010, 23:00
các bác ơi em đang trên đất thái được hơn nửa tháng rồi.Hết một tuần đầu làm việc,sang tuần thứ 2 mới được đi chơi.tuần cuối em đang ở Bangkon.mai em đi chùa,không biết có bác nào đang bên này không?

kanioboeru
17-07-2010, 13:34

AF chưa thuế đã 45$ rùi rẻ bằng niềm tin hử ;))
Các bác cho em hỏi nhà mình có ai đi Udon Thani chưa ah.
Em định tìm mấy nhà nghỉ hostel hay guest house mừ khó quá. Có nên mua đồ Thái máy hút bụi ở Udon Thani hay Vienchan không ah..
Em đi đường bộ từ Viên Chăn về HN ah

yaourt1509
18-07-2010, 16:44
Chào mọi người,

Mình và đám bạn hiện đang lên kế hoạch để tháng 9 này đi du lịch bụi Campuchia-Thái Lan.
Vì budget có giối hạn nên đang cân nhắc lộ trình sao cho hợp lý và rẻ nhất.
Hiện giờ nhóm mình đang có 2 phương án:

PA1: Sai Gon-Phnom Penh-Siem Riep- Pattaya-Bangkok-SG
PA2: Sai Gon-Phnom Penh-Pattaya-Bangkok-Siem Riep-SG

Bạn nào có thông tin về bus (đi xe nào, mua ở đâu, giá bao nhiêu, đi khoảng bao lâu) đi Pattaya từ PP và SR, và chuyến bus di Bangkok từ Pattaya thì cho mình biết với nhé.

Cám ơn mọi người:)

Eddie_AyoLove
27-07-2010, 21:14
Ai giúp tớ lên kế hoạch đi Thái trong 5 hay 6 ngày với (Dự tính là đi 5 người,2nam và 3nu,sẽ đi Bangkok,pattaya,phuket)
đi từ SG đến địa điểm nào trước thì sẽ thuận lợi hơn,và môt số điểm ăn chơi,nghĩ ngơi,đi lại,giá cả....

foxglove2012
27-07-2010, 23:47
Bữa mình đi á, đến biên giới Cam Thái ở Poipet, chỉ toàn thấy về BKK k à, còn Pattaya thì không có, tiền xe bao nhiêu mà double, mình đi từ PNP-BKK, chuyến xe đêm của hãng Virak, giá 23$, đi lúc 12h đêm đến BKK khoảng 12h trưa ( tùy vào giao thông vào làm thủ tục ở biên giới)

ALI
28-07-2010, 23:21
Các bạn ơi! Cho mình hỏi ở Thailand có chỗ nào bán mấy đồ về Phật giáo không vậy? Cho mình địa chỉ với, cám ơn nhiều!

de_gio_cuon_di
09-08-2010, 10:55
Mọi người ơi giúp mình thông tin này với, chẳng là khoảng 1 tuần nữa mình sẽ đi Thái công tác và có plan đi vi vu 1-2 ngày tại Bangkok, mình bay của airasia, mình đã tìm information trên trang web của họ nhưng về phần hành lý ký gửi thì chỉ thấy qui định về kilogram chứ không thấy nói về kích thước, mà nghe thông tin bên lề thì hầu hết các hãng bay đều qui định kích thước chiều dài tối đa của hàng ký gửi là 1,8m (bề ngang mình không care lắm vì đồ của mình cũng nhỏ thôi). Vậy thông tin này có chính xác không mọi người?

thik_di_choi
09-08-2010, 13:27
Mọi người ơi giúp mình thông tin này với, chẳng là khoảng 1 tuần nữa mình sẽ đi Thái công tác và có plan đi vi vu 1-2 ngày tại Bangkok, mình bay của airasia, mình đã tìm information trên trang web của họ nhưng về phần hành lý ký gửi thì chỉ thấy qui định về kilogram chứ không thấy nói về kích thước, mà nghe thông tin bên lề thì hầu hết các hãng bay đều qui định kích thước chiều dài tối đa của hàng ký gửi là 1,8m (bề ngang mình không care lắm vì đồ của mình cũng nhỏ thôi). Vậy thông tin này có chính xác không mọi người?

Kích thước hàng hóa khi đem lên máy bay do ICAO qui đinh. Tớ ko nhớ rõ kích cỡ nhưng có cabin zize được xách tay, Quá cabin size đến cái cỡ nào đó (ko nhớ) thì phải ký gửi nhưng không có gì đặc biệt còn quá cả cái cỡ đó là oversize/super size (tính giá khác). AA cũng như các hãng giá rr khác qui định hành lý ký gửi phải trả phí. Nếu đồ của bạn là super size thì phải thanh toán thêm tiền đấy.

Đó là qui định chung của Hàng không còn tùy từng hãng mà có qui định về số kg hàng ký gửi/pax. Thông thường là dưới 20kg nhưng có mấy hãng bay TP (vào bắc Mỹ) cho phép số kg hàng ký gửi/pax lớn hơn (30-40kg/pax)

yilka
10-08-2010, 20:01

Trên trang AA phần FAQ có ghi thông tin về kích thước hành lý ký gửi và cả xách tay mà bạn:

The allowable baggage dimensions and weight for hand carry baggage is, one (1) item of baggage within the dimensions of 56cm X 36cm X 23cm and provided that it does not weigh more than 7kg. Such baggage must fit under the seat in front of you or in the enclosed storage compartment in the cabin.

The allowable luggage dimensions and weight for checked baggage is, combined dimensions of not more that 81cm X 119cm wide X 119cm. For health and safety reasons, any individual item must not exceed 32 kgs. This weight limit does not apply to mobility equipment.

Bạn có thể đánh 'baggage' vào ô search để tìm đọc thêm nếu cần: http://www.airasia.com/sg/en/faq.html

Cheers.

de_gio_cuon_di
12-08-2010, 15:39
Cám ơn bạn thik_di_choi và bạn yilka nhiều nhé.

Mình đã check lại nhân viên của mình thì mình sẽ bay của VNA, không biết giớ hạn kích thích đi nước ngoài có giống đi trong nước không? (vì đi trong nước VNA vẫn chấp nhận hàng ký gửi dài tối đa 1,8m - mình đem cần câu cá), mình có vào web VNA thì cũng ko tìm được thông tin về việc này, khó nhỉ? Mong bạn nào hướng dẫn hay giúp thông tin thêm cho mình với.

Tiện đây cho mình hỏi luôn là mình tính di chuyển đi về 1 chặng dài khoảng 45km, không biết giá taxi bên Thái so với VN thế nào? Và hình như mình có đọc ở trang nào trong topic này có khuyên nên chọn taxi màu xanh, hồng gì đó. Mong các bạn cho vài lời khuyên cho mình về việc này với vì là chuyến đi nước ngoài đầu tiên.

Đây là quãng đường mình định ghé, search trên Google thì đi car khoảng 30mins, dài 1 chiều khoảng 22km thì khoảng bao nhiêu bath?

https://i608.photobucket.com/albums/tt169/nhat_ichaki/Bangkokcenterhoteltoshop.jpg

snowy
13-08-2010, 21:12
em có đặt vé Bangkok - Kualar đi là 12h05 (hichic do nhầm lẫn ko xem kĩ giờ vì chuyến HN - bangkok 9h-11h10) em sợ ko kịp làm thủ tục giữa 2 chuyến bay nên đổi vé Bangkok - Kualar sang chuyến 17h- 20h50 ( vì chuyến bay lúc 14h hết vé rẻ rùi).
Các bác tư vấn dùm em là nếu e bay sang bangkok mà kịp nhập cảnh và check in chuyến sớm thì liệu e có đựoc dùng vé chuyến 12h05 ko ạ? (hichic dẫu biết chỉ có 1 tiếng marathon tại sân bay thênh thang của Bangkok)
Và Giả dụ em check in vé 12h45 qua internet trước ( ở Vietnam vì cái này đựoc cho phép trong vòng 6 - 1 tiếng trứoc giờ bay mà). Nhưng nếu sang bangkok lại ko kịp chuyến bay thì em có được sử dụng vé của chuyến 17h kia nữa ko a?

cu-ca-rot
15-08-2010, 11:49
em có đặt vé Bangkok - Kualar đi là 12h05 (hichic do nhầm lẫn ko xem kĩ giờ vì chuyến HN - bangkok 9h-11h10) em sợ ko kịp làm thủ tục giữa 2 chuyến bay nên đổi vé Bangkok - Kualar sang chuyến 17h- 20h50 ( vì chuyến bay lúc 14h hết vé rẻ rùi).
Các bác tư vấn dùm em là nếu e bay sang bangkok mà kịp nhập cảnh và check in chuyến sớm thì liệu e có đựoc dùng vé chuyến 12h05 ko ạ? (hichic dẫu biết chỉ có 1 tiếng marathon tại sân bay thênh thang của Bangkok)
Và Giả dụ em check in vé 12h45 qua internet trước ( ở Vietnam vì cái này đựoc cho phép trong vòng 6 - 1 tiếng trứoc giờ bay mà). Nhưng nếu sang bangkok lại ko kịp chuyến bay thì em có được sử dụng vé của chuyến 17h kia nữa ko a?

Theo kinh nghiệm của mình thì chắc chắn bạn sẽ không thể nào đi kịp chuyến 12h05 phút đâu. Khi xuống sân bay bạn phải làm thủ tục check out, lấy hành lý, ít nhất phải mất 1 tiếng. Thường thì chuyến bay quốc tế họ sẽ khóa sổ trước 30 phút, tốt nhất bạn nên đổi chuyến bay đi là an toàn nhất

de_gio_cuon_di
16-08-2010, 12:37
Mọi người cho mình hỏi là giao thông bên Thái vào mấy ngày nghỉ cuối tuần (T7, CN) có đông ko ạ? Ngày nghỉ lễ thì mình nghĩ cũng như mọi đất nước, chắc đông đúc kinh.
Nếu có ai đang sống ở bên Thái thì có thể cho mình biết tầm những giờ cao điểm trong ngày của Thái không ạh?

embuon2811
23-08-2010, 20:37

Bạn ơi. Cần câu của bạn thì mang thoải mái nhé. Ngày xưa mình đạp xe đạp đã từng mang xe đạp lên máy bay rồi. Ko phải đóng thêm tiền quá cước quá khổ. Nếu hành lý của bạn ko nặng quá số cân bạn đã mua. Và chiều dài tối đa ko quá 1,8m. Chiều rộng ko quá 1,2m. Đó là kích thước của băng chuyền trong khoang gửi hành lý của máy bay. Nên các bạn cứ mang vô tư nhé.
Ngày xưa mình mang xe đạp lên, xe của mình có 14kg nên chẳng phải đóng thêm đồng nào. Vì bọn nhân viên check in nó cũng ko nắm rõ đâu. Vớ vẩn nó vẫn thu tiền của bạn đấy. Còn bạn nắm rõ thì cứ nói, mọi khi bạn tao gửi ko mất tiền là ok. Hôm vừa rồi em cũng mới mang 1 cây đàn ghita. Mọi người cứ ngại chiều dài. Vì chiều dài nó quá khổ với xách tay thôi nhưng kí gửi thì vẫn ok mà. Mình đi máy bay thường xuyên nên để ý những người xung quanh họ mang được thì mình mang được thôi. Đi máy bay thì chú ý kị nhất là quá cân. Đừng tham mà quá 1-2 cân chả để làm gì cả mà phải đóng phí vô lý. Bay quốc tế nó thu 15$/kg quá cước. Nếu bị quá bạn cứ bóc thùng hàng của bạn ra và moi đủ 1-2kg đồ khô, miễn ko phải là chất lỏng ra là ok. Xong dán vào gửi tiếp. Xách tay thì bạn xách thoải mái ko quá 10kg cho 1 kiện hành lý. Mấy hãng giá rẻ nó kiểm tra kĩ chứ mấy hãng lớn nó ko để ý hành lý đâu. QUá 1-2 kg gửi cũng ko sao. Mang xách tay nhiều 1 tí cũng ko sao. Nhưng mấy hãng vé rẻ là nó soi cân chuẩn luôn. Thì mình cứ đúng chuẩn mà làm. Cần câu thì thoải mái miễn sao đừng dài quá 1,8m bạn nhé.

ngocgeisha
23-08-2010, 21:14
Cám ơn bạn thik_di_choi và bạn yilka nhiều nhé.

Mình đã check lại nhân viên của mình thì mình sẽ bay của VNA, không biết giớ hạn kích thích đi nước ngoài có giống đi trong nước không? (vì đi trong nước VNA vẫn chấp nhận hàng ký gửi dài tối đa 1,8m - mình đem cần câu cá), mình có vào web VNA thì cũng ko tìm được thông tin về việc này, khó nhỉ? Mong bạn nào hướng dẫn hay giúp thông tin thêm cho mình với.

Tiện đây cho mình hỏi luôn là mình tính di chuyển đi về 1 chặng dài khoảng 45km, không biết giá taxi bên Thái so với VN thế nào? Và hình như mình có đọc ở trang nào trong topic này có khuyên nên chọn taxi màu xanh, hồng gì đó. Mong các bạn cho vài lời khuyên cho mình về việc này với vì là chuyến đi nước ngoài đầu tiên.

Đây là quãng đường mình định ghé, search trên Google thì đi car khoảng 30mins, dài 1 chiều khoảng 22km thì khoảng bao nhiêu bath?

https://i608.photobucket.com/albums/tt169/nhat_ichaki/Bangkokcenterhoteltoshop.jpg

giá Taxi Thái siêu rẻ bạn à. Mình đi từ Silom ra Suvarnabhumi 33km hết...170k. Taxi màu hồng nhé, các bác tài xế nói chuyện rất vui.

de_gio_cuon_di
24-08-2010, 16:16
Cám ơn các bạn embuon2811, ngocgeisha, ... mình mới về tối hôm qua, cảm nhận được 1 điều là người Thái làm du lịch khá tốt, hầu như không ai đi đến Thái du lịch mà không phải móc thêm túi chi thêm cho các dịch vụ ăn uống, mua sắm,...

Xoài
30-08-2010, 14:11
Cẩn thận khi xem hàng miễn thuế ở sân bay Suvarnabhumi - BKK.

Năm ngoái tớ vừa đi chơi BKK về hôm trước, hôm sau đọc cái tin nảy trên net mà phát hoảng. Đoàn mình cũng có mấy người cầm lên đặt xuống một số hàng trong cửa hàng miễn thuế. Các bác nhà mình nên thận trọng với chiêu lừa chết người này - bọn làm tiền có tổ chức.
Mình cũng không thích cái sân bay mới này, đi bộ mỏi cả chân. Cái sân bay cũ Don Muong còn đỡ phải đi bộ.

Cạm bẫy ở sân bay Thái Lan

Hàng loạt du khách nước ngoài bị buộc tội trộm đồ ở khu hàng miễn thuế tại sân bay quốc tế tại Bangkok, Thái Lan, và phải trả nhiều tiền để đổi lấy tự do.
Các bác bỏ ra vài phút xem qua - bổ ích đấy. http://vnexpress.net/GL/The-gioi/Cuoc-song-do-day/2009/07/3BA117A4/

ALI
31-08-2010, 16:31
Mọi người ơi, có ai đang ở Thailand ko ạ, sao mấy hôm nay đọc báo thấy bom nổ khắp nơi ghê quá, cuối tháng em đi, đi với ba mẹ mà thấy lo quá, hix, có ai đang ở Thailand ko, tình hình thế nào ạ :(

tung2403
01-09-2010, 13:00
Mình nghĩ nếu đi có trẻ em thì nên mua tour. Còn toàn người lớn thì có thể đi tự túc (nếu đã có kinh nghiệm đi nước ngoài không theo tour), nhưng chắc là đi Thái tự túc sẽ đắt hơn đi theo tour. Bù lại nếu tự đi bác sẽ không phải vào những chỗ mua sắm do tour dẫn vào (như trại nuôi rắn, điểm bán vàng, kim cương, trại nuôi hổ v.v..)

tranngockhuong
02-09-2010, 11:12
Cẩn thận khi xem hàng miễn thuế ở sân bay Suvarnabhumi - BKK.

Năm ngoái tớ vừa đi chơi BKK về hôm trước, hôm sau đọc cái tin nảy trên net mà phát hoảng. Đoàn mình cũng có mấy người cầm lên đặt xuống một số hàng trong cửa hàng miễn thuế. Các bác nhà mình nên thận trọng với chiêu lừa chết người này - bọn làm tiền có tổ chức.
Mình cũng không thích cái sân bay mới này, đi bộ mỏi cả chân. Cái sân bay cũ Don Muong còn đỡ phải đi bộ.

Cạm bẫy ở sân bay Thái Lan

Hàng loạt du khách nước ngoài bị buộc tội trộm đồ ở khu hàng miễn thuế tại sân bay quốc tế tại Bangkok, Thái Lan, và phải trả nhiều tiền để đổi lấy tự do.
Các bác bỏ ra vài phút xem qua - bổ ích đấy. http://vnexpress.net/GL/The-gioi/Cuoc-song-do-day/2009/07/3BA117A4/

Đợt tháng 7 vừa rồi mình cũng ghé ngang các cửa hàng miễn thuế ở sân bay, cũng cầm nắm sờ mó nhiều thứ, mà đâu thấy bị gì đâu ta! Có thể có nhầm lẫn nào không? Mình nghĩ Thái làm du lịch rất tốt, không để du khách phải gặp vấn đề nhạy cảm này đâu!

bụi đường ca
05-09-2010, 18:02
Bổ sung thông tin:

Tàu từ tầng 1 sân bay về center city (trạm Phaya Thai) là 15 bạt/toàn tuyến/pax, rẻ gấp 10 lần express bus (150 bạt). Đây là phương tiện đi lại thích nhất, rẻ, khỏe, sạch sẽ, tha hồ ngắm cảnh. Mỗi tội chịu khó đọc bảng hướng dẫn để biết mình cần phải xuống đúng trạm nào (tùy vào trạm đó có gần hotel của bạn ko). Tại trạm cuối Phaya Thai thì nối liền với skytrain. Ặc, quả là siêu tiện lợi.

salad
12-09-2010, 23:52
Hallo cả nhà,

Cuối tháng 10 em đi Thái, đây là lần đầu tiên em thò chân ra khỏi VN.
Sau khi nghiền ngẫm đủ 32 trang ở đây và một số thread khác, em tổng hợp được chương trình thế này, mọi người góp ý và bổ sung giúp em với nhé.

1. BANGKOK
Ngày 1: 10:50 tới BKK. Đi bus/skytrain/taxi về khách sạn. Ăn trưa, chiều đi Grand Palace, Wat Phra Kaeo, Wat Pho. Tối đi Cafe / Bar.
Ngày 2: Safari Zoo & Chao Phraya River. Tối đi chợ đêm.
Ngày 3: Ayutthaya Kingdom. Chiều tối đi tàu/bus tới Chiangmai.

2. CHIANGMAI.
(Thuê xe đạp, và nếu kiếm được ai đi cùng thì em thuê xe máy ở Chiangmai)
Ngày 4: Tới Chiangmai khoảng 8h, về nhận phòng. Chiều thăm Wat Phra Singh, Wat Prasat, Wat Chiang Man. Tối không biết làm gì.
Ngày 5: Chiangmai Museum và đi chợ. 17:30 bay về BKK, tới BKK khoảng 18:30, về khách sạn và ăn uống tí rồi đi mua đồ lưu niệm.

Ngày 6: 12:00 bay về HN. Buổi sáng hôm ấy chẳng biết em còn thời gian để làm gì nữa không.

>>> Em vừa edit cái chương trình cho nó logic và dễ đọc ạ! Thời tiết và phương tiện di chuyển bác thik đã giúp em rồi nên em không hỏi lại nữa. :)

Em xin vô vàn cảm ơn mọi người!

thik_di_choi
13-09-2010, 15:20
Thời tiết ở BKK thì nóng quanh năm còn ở Chiang Mai giống miền Bắc nên chắc mang đồ mùa hè + 2 áo khoác (1 mỏng, 1 vừa) là đủ. Tuktuk thì phải trả giá và thử cho biết vì BKK khá nóng và kẹt xe thì hít bụi cũng sướng đấy. Ở BKK nên tránh di chuyển giờ cao điểm và nên tìm hiểu bus và skytrain để vừa nhanh vừa rẻ nhé

salad
14-09-2010, 09:11
Em cảm ơn bác thik nhiều ạ!

Vậy em loăng quăng tuk tuk 1 lần cho biết vào một tối, ban ngày nghe bác tả thế em cũng hết muốn sướng rồi kkk. Bus và nhất là skytrain thì sẽ cần ít thời gian để quan sát thiên hạ trước, em rất là ngu mấy cái vụ nhớ và phân tích, kiêm luôn chuyên gia đi lạc nhưng được cái chịu khó hỏi đường nên chắc rồi cũng đâu vào đấy thôi.

Em muốn mang theo một ít đồ nhỏ nhỏ làm quà cho các bạn Thái dễ thương tốt bụng em sẽ gặp mà không biết nên mua gì, nếu ai biết gợi ý giúp em với nhé!

tulipden2010
14-09-2010, 13:22
Có ai có thông tin về Kanchanaburi không ạ, em search trên forum phuot mà ko thấy.
Bọn em đi Thái tháng 9 này, cũng tính đi Chiangmai mà xa quá, đi tàu thì phê mà đi máy bay thì đắt nên chỉ tính đi BKK, Ayutthaya và Kanchanaburi thôi

thik_di_choi
14-09-2010, 13:44
Có ai có thông tin về Kanchanaburi không ạ, em search trên forum phuot mà ko thấy.
Bọn em đi Thái tháng 9 này, cũng tính đi Chiangmai mà xa quá, đi tàu thì phê mà đi máy bay thì đắt nên chỉ tính đi BKK, Ayutthaya và Kanchanaburi thôi

Kanchanaburi là tỉnh phía tây BKK đi khoảng 2h xe, sát biên giới Myanmar. Ở đây thì nổi tiếng nhất là cầu sông Kwai bắc qua sông Kwai nổi tiếng. Cây cầu này do Nhật xây dựng để nối đường sắt Thái-Miến do các tù binh Đồng Minh xây dựng. Nơi đây lưu giữ các ký ức đau thương của chiến tranh thế giới lần thứ II ở bảo tàng chiến tranh JEATH. Với địa hình đồi núi nên Kanchanaburi có rất nhiều cảnh đẹp như đập nước Khao Leam, Sri Nakharin, động Lawa, .. các công viên, khu bảo tồn quốc gia ... Có thể đi trong vòng 1 ngày từ sáng sớm nhưng nếu thong thả bạn đi hai ngày thì sẽ khám phá hết những cảnh đẹp thiên nhiên cũng như cảnh hoàng hôn trên sông Kwai

chiakinguyen
16-09-2010, 14:56
Cái vụ cạm bẫy ở sân bay BKK, mình nghĩ là có thật đó. Ông người Đức bên cty mình (làm ở chi nhánh Thái) cũng có warning vụ này. Nên tốt nhất cẩn thận là hơn
Mình có thấy bạn salad trong lịch trình có 1 lần đi taxi. Theo mình thì không nên, đặc biệt nếu bạn là female. Mình đi BKK mấy lần rồi mà lần vừa rồi đi công tác, gặp vụ taxi, sợ quá. Mấy lần trước thì không có gì, lần vừa rồi đi 1 mình đi chợ đêm Suan Lum night bazaar, lúc về lên 1 taxi (hồng xanh gì đó, nói chung nhìn rất “công ty”). Mà anh tài xế mãi không chịu bật taximeter, mình kinh nghiệm nên bắt bật lên, anh chàng này cứ giả lơ hỏi sang câu hỏi là mình là Chinese, indo, malay gì hả. Mình kg thèm nói quốc tịch, vẫn nhất quyết bắt bật taximeter. Anh ta nói, đã bật rồi. Mà mình nhìn đồng hồ thấy mới lên mà hơn một trăm mấy chục baht (tháng 12 năm ngoái nên quên số chính xác rồi). Túm lại nói qua nói lại 1 hồi, mình đòi là không bật meter là mình mở cửa nhào xuống ngay. Tài xế đó nói không được xuống giữa đường, ok chạy tiếp. Tưởng gì chạy 1 vòng, về lại chợ đêm, bắt mình đi xuống. Mình sợ quá, nhào xuống. Hỏi 1 thằng tuk tuk, nó bảo về hotel mất 350baht (trong khi mình nhớ mang máng về hotel không xa, mà số tiền này lên airport, vẫn còn rẻ hơn). Cuối cùng nhào ra chỗ có đường BTS (Bangkok sky train), mà không có trạm BTS nào hết, hỏi thăm local đi vô metro, về lại trạm gần hotel, rồi cuốc bộ về hotel.
Hôm sau vô kể cho mấy đồng nghiệp người Thái, mấy cô đó bảo ngay cả họ đi taxi, nhiều khi cũng bị cà chớn nữa là (nếu taxi biết mình không biết đường) or dê xồm. Họ nói ở Thái, dù taxi công ty, cũng chưa chắc đã là tốt, quan trọng là hên xui gặp người tài xế thôi.
Từ bữa đó, cạch taxi luôn (trừ phi từ airport – hotel – airport), di chuyển nội Bangkok thì chỉ BTS & metro & đi bộ. khỏi lo.
Mà hôm trước đi sân bay Tân Sơn Nhất, cũng gặp thằng cha taxi cà chớn thấy mồ. Túm lại hầu như taxi nơi đâu cũng thế, hên xui. Nên tốt nhất là tránh xui

LikeTheSun
16-09-2010, 15:31
Vụ duty free thì hồi tháng 2, bọn AOT nó đóng cửa tất cả trong vòng 1 tuần để trấn chỉnh rồi, hy vọng là sẽ OK.
Skytrain từ AP đến Center thì đang trong tình trạng vô chủ, hoạt động lung tung (cách đây 5 ngày là vậy), tháng sau chắc tốt.
Còn vụ taxi thì mình toàn đi dạng có metter, hơn 2 năm ở đây mình chưa gặp ông nào "cà chớn", mặc dù đường BKK mình cũng ngu như đường SG vậy. Có lần bạn mình (khoai tây nhé) còn mặc cả đc taxi từ AP về Victory Monument 100 BT + 60 BT toll fee cơ.
Bạn gì bên trên bảo đi Kanchanaburi, như theo mình lên đó chẳng có gì, ngoài mấy cái hang + đường tàu đứt, gãy ... chỉ có các cựu CB là hay mò đến ôn cố tri tân thôi. Nếu ngại đi xa, bạn có thể làm 1 cour Ayuthaya - BKK - Koh Samet (Rayong) là hợp lý nhất mà giá cũng rẻ.

tulipden2010
22-09-2010, 14:42
halo cả nhà em vừa đi về có một số thông tin sau:
- Airport to Center: Sky Train là 1st lựa chọn, sau khi cả bọn lơ ngơ đến Sân bay, em đi hỏi giá taxi thì giá khoảng 400 Baht/ xe 4 chỗ, 700 Baht/ xe 7 chỗ. Còn Sky train là 15 B/ người thời gian khoảng 30' về đến trung tâm (trạm Phaya Thai). Từ đây nếu đi Khao San thì hết 50 Baht/ taxi. Sky trên ở dưới tầng trệt của sân bay, từ ga đến phải đi 2 lần thang máy nữa thì có bảng chỉ dẫn trạm Sky Train.
- Khách sạn ở khu Khao San: có nhiều khách sạn rẻ nhưng rất cũ và bẩn, sau 2 giờ tăm tia nhóm em quyết định ở KS New Siam 3 ở đường Rambutri, đường này song song với đường Khao San. Giá phòng 650 Bath phòng đôi ( 22 USD) Add: 7 soi Rambutri, Cha ka Pong, Chanasongkram BangKok. Tel 66 0 26 29 4844. www.newsiam.net Không nên ở KS đường Khao Sản vì buổi tối họp chợ và các bar mở nhạc hết cỡ tới sáng, rất ồn.
- City tour Thailand: Đường thủy của BKK trên sông Chao Phaya rất tiện lợi, thuyền lớn cập bến tất cả các điểm du lịch : Wat Pho, Royal Palce, Wat PhraKeo.
Nếu đi của Chao Phaya Express: mot dang tau du lich thi gia la 100 Bath một khách khởi hành 10 giờ sáng hàng ngày, còn nếu đi tàu địa phương thì chỉ có 14 Baht/ người ^_^
- Chỗ ăn: Khu Khao San có rất nhiều nhà hàng và quán ăn địa phương với giá từ 50 B- 100 B
- Tàu: Ga Hualamphong rất hiện đại, tuy nhiên tàu BKK- Ayuthaya thì rất gớm giá 20 Bath/ người.
- Kanchanaburi: Bọn em đều ko hối hận khi đến đây, đúng là ở đây nổi tiếng với cầu Kawai và tuyến đường sắt chết chóc trong chiến tranh thế giới thứ 2 tuy nhiên nếu book tour từ BKK (500 Baht/ người) thì được đi cưỡi voi, đi bè tre (Bamboo Rafting ) và đi Thác rất vui
- Ayuthaya: Rất đẹp, ở đây như một hòn đảo với 3 con sông bao quanh, nên đi boat trip vào buổi chiều ngắm hoàng hôn trên lâu đài cổ (100 B/ người). Khách sạn ở Ayuthaya 500 Baht/ phòng double. Ngoài ra còn có thể đi bicycle tours vào buổi sáng rất thú vị.
Vài thông tin vậy, hope it helps.

jadeblue
11-10-2010, 12:15
Cả nhà ơi mình và ox đi Thái ngày 5/11 về 8/11. Đi air asia sáng thứ 6 đi tầm 9h. Có bạn nào đi cùng ngày đi với tụi mình cho vui nhé. Có bạn nào rành cho mình xin cái lịch với ạ. Mình muốn đi Băng kok và Pattaya nhưng chưa biết với thời gian như thế nên tham quan những điểm nào. Các bạn cho mình xin việc thuê xe máy và khách sạn với. Mình có thể thuê xe máy ở đâu và giá bao nhiêu ạ? Về việc tự đi xe máy ở Thái có điều gì cần lưu ý về luật giao thông có khác Vn gì không a? Cám ơn các bạn lắm!

tulipden2010
14-10-2010, 09:14
Jadeblue oi, ban muon thue xe may de di tham quan loanh quanh BKK & Pat hay la muon thue xe may de di tu BKK den Pat luon.
Noi chung o BKK thi hau nhu nguoi dan rat it di xe may, da phan deu di xe hoi hoac xe bus hoac public boat. City tour Thailand ban dung duong boat la ok nhat vi hau nhu tat ca cac diem tham quan noi tieng nhu Royal Palace, Wat Pho, Opera house, etc deu gan cac ben pha. Neu co thoi gian nhieu hon o BKK ban co the di xem so thu, vuon lan, xem nhac nuoc. O san bay co mot TIC - Tourist Information rat hoanh trang cac bac co the lay ban do va brochures cac chuong trinh tham quan.
Di xe may o Thai Land thi ho di ben trai, nen nhieu khi khien dan Vietnam ta cung kha la boi roi. Em di xe dap thoi ma nhieu khi cung thay "Cam giac manh" vi dot nhien thay truoc mat minh la mot bac o to to dung di toi :))
O khu Khaosan ko thay co tiem cho thue xe may nao, co le do nhu cau it. He thong giao thong cong cong voi bus, metro, boat qua tien loi, nen neu cac bac mau xe may qua thi chiu kho hoi mot so cong ty du lich vay, minh co lien he voi cac ban Olavi Tours o BKK, ban nay rat chuyen nghiep, tra loi mail rat nhanh, dich vu tot www.olavi.com email Yupin <[email protected]>. Pattaya thi minh hong co di dot vua roi nen hong co thong tin. Tuy nhien minh thay lich trinh cua ban kha la gap nen cung se chi di duoc nhung diem tham quan chinh thoi, khong nen om dom.
Chuc cac ban mot chuyen di vui ve ^_^

amy1892
14-10-2010, 16:47
Tớ có một vé khứ hồi đi HAN - BKK từ 19-23/11/2010 của AirAsia cho bạn tên giống y hệt tớ: Nguyễn Kim Ngân. Tớ không đi được nên tặng lại. Ai tên thế hay có bạn bè tên thế thì bảo tớ nhé!
Nếu trong trường hợp tớ bị quên, không check PM thường xuyên thì mọi ng có thể PM cho u tớ, Nheva nhé!

HoneyLee
14-10-2010, 16:58
Mọi người ơi , em có 5 ngày ở Thái Lan ,bay 9h30 ngày 23-11 m về 17h30 ngày 27-11 . Mọi người tư vấn cho em lịch trình đi chơi trong 5 ngày với , em muốn đi ChiengMai thì nên đi bằng phương tiện nào nhanh mà rẻ , máy bay nội địa của Thái có đắt quá không ah . Mọi người giúp em với . Em đi cùng chị gái lần đầu tự đi nên hơi lo lo

tulipden2010
14-10-2010, 18:13
Mọi người ơi , em có 5 ngày ở Thái Lan ,bay 9h30 ngày 23-11 m về 17h30 ngày 27-11 . Mọi người tư vấn cho em lịch trình đi chơi trong 5 ngày với , em muốn đi ChiengMai thì nên đi bằng phương tiện nào nhanh mà rẻ , máy bay nội địa của Thái có đắt quá không ah . Mọi người giúp em với . Em đi cùng chị gái lần đầu tự đi nên hơi lo lo

đi 5 ngày mà muốn đi ChiengMai thì chỉ đi được BKK và ChiengMai thôi honey Lee ơi, Từ BKK đến Chieng Mai nhanh nhất là máy bay, rẻ nhất là xe bus. Kinh nghiệm của mình trong việc lập hành trình là nếu muốn đi ChiengMai thì mua vé máy bay SG/HN- BKK, BKK- CM, CM- HN/SG.
Vi nếu mua máy bay BKK khứ hồi thì mất thời gian di chuyển nhiều giữa BKK - CM.
Giá xe bus BKK-CM: From bus from Bangkok – Chiang mai cost 500 baht depast 17.30 pm every day
Giá train: Train they have from Bangkok - chiang mai cost

1 st class sleeper with air lower = 1550 baht

1 st class sleeper with air upper = 1400 baht

2 nd class sleeper with air lower = 1200 baht

2 nd class sleeper with air upper = 1150 baht

Depart 19.30 pm

2 nd class sleeper with fan lower = 1050 baht

2 nd class sleeper with fan upper = 1000 baht

Depart 22.00 pm .
Giá máy bay thì chịu khó lên air asia kiểm tra nghe, hồi trước mình check thì khoảng 1800 Bath.
Một tip nữa cho các bác là nên đổi tiền Việt ra tiền Thái ở nước mình rồi mang đi sẽ lợi hơn nhiều, vì ở VN thì giá $ vẫn đang tăng nhưng ở Thái thì đồng $ đang giảm. :)

hawkeyes
16-10-2010, 10:25
Cả nhà ơi cho em hỏi là em muốn đi thẳng Pataya từ sân bay thì có xe bus hoặc tàu ko ạ. Hoặc nếu đi thì đi như nào ạ, mong cả nhà tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn ạ!

MQuyt
16-10-2010, 16:38
Đến sân bay BKK bạn đi xuống tầng trệt, gần cổng ra số 7 hoặc số 8 sẽ có quầy bán vé xe bus đi Pattaya, mình đi hơi lâu nên không nhớ rõ lắm, nhưng hình như khoảng 2 tiếng có 1 chuyến, vé 125B, xe lớn, chỗ ngồi rộng rãi và ít ghế, đi mất khoảng 1g30p. Bến xe tại Pattaya cách khu phố đi bộ chừng 10p đi tuk tuk.

hawkeyes
18-10-2010, 11:39
Cứ sân bay mà ngủ thôi bác, xuống tận tầng 1 gần cái Magic Food, vào đó đổi 100bath ăn uống xả láng, giả vờ đọc sách, viết bài rồi ôm valy ngủ tý, chọn góc khuất thì ko bị đuổi đâu hihi, ko thì ra ngoài băng ghế ngủ, ngủ lăn quay như vậy nè

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=296&pictureid=12085

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=296&pictureid=12086

Nhưng tưởng bay chuyến 6g chứ chờ đến 10g thì hơi chán nhỉ, đổi ít bath lẻ vào internet vậy, nhưng mà đắt, 10bath cho 10', lơ mơ mất 10 bath như ko à :)

Em chưa từng ngủ ở sân bay BKK, nhưng em ngủ ở sân bay Changi rồi, ở Changi ngủ vô tư. Hy vọng là BKK cũng ok khi transit để tiết kiệm tiền đi du lịch :))

jadeblue
19-10-2010, 10:51
Xin cả nhà giới thiệu dùm mình và ox khách sạn nào vừa tầm, trung tâm, tiện đi lại được à. Mình hy vọng tầm 300 đến 350k thôi ạ. Mình kiếm mãi agoda mà đắt quá. Hix hix.

HoneyLee
22-10-2010, 10:45
đi 5 ngày mà muốn đi ChiengMai thì chỉ đi được BKK và ChiengMai thôi honey Lee ơi, Từ BKK đến Chieng Mai nhanh nhất là máy bay, rẻ nhất là xe bus. Kinh nghiệm của mình trong việc lập hành trình là nếu muốn đi ChiengMai thì mua vé máy bay SG/HN- BKK, BKK- CM, CM- HN/SG.
Vi nếu mua máy bay BKK khứ hồi thì mất thời gian di chuyển nhiều giữa BKK - CM.
Giá xe bus BKK-CM: From bus from Bangkok – Chiang mai cost 500 baht depast 17.30 pm every day
Giá train: Train they have from Bangkok - chiang mai cost

1 st class sleeper with air lower = 1550 baht

1 st class sleeper with air upper = 1400 baht

2 nd class sleeper with air lower = 1200 baht

2 nd class sleeper with air upper = 1150 baht

Depart 19.30 pm

2 nd class sleeper with fan lower = 1050 baht

2 nd class sleeper with fan upper = 1000 baht

Depart 22.00 pm .
Giá máy bay thì chịu khó lên air asia kiểm tra nghe, hồi trước mình check thì khoảng 1800 Bath.
Một tip nữa cho các bác là nên đổi tiền Việt ra tiền Thái ở nước mình rồi mang đi sẽ lợi hơn nhiều, vì ở VN thì giá $ vẫn đang tăng nhưng ở Thái thì đồng $ đang giảm. :)
Em cảm ơn lắm lắm , em cũng chỉ muốn đi BKK và chiengmai , cho em xin lịch trình các điểm nên đi trong 5 ngày được không ah?

thichdi
30-10-2010, 09:21
Chào các phượt gia, tháng 12 này mình dự định đi Thái lan 2 người, tính tự đi nhưng không biết gì bên đó nên có lẽ sẽ đi tour thôi. Mình đã hỏi 1 tour 6 ngày 5 năm đêm BKK- Pataya với giá khoảng 290 đô một người của công ty du lịch Thiên Ấn ( Gò Vấp). Xin hỏi các bác nào đã đi tour rồi cho xin ý kiến giá đó ổn không và có bác nào đi của Thiên Ấn chưa, không biết có tốt không? Cảm ơn cả nhà.

Eddie_AyoLove
31-10-2010, 10:11
Chào các phượt gia, tháng 12 này mình dự định đi Thái lan 2 người, tính tự đi nhưng không biết gì bên đó nên có lẽ sẽ đi tour thôi. Mình đã hỏi 1 tour 6 ngày 5 năm đêm BKK- Pataya với giá khoảng 290 đô một người của công ty du lịch Thiên Ấn ( Gò Vấp). Xin hỏi các bác nào đã đi tour rồi cho xin ý kiến giá đó ổn không và có bác nào đi của Thiên Ấn chưa, không biết có tốt không? Cảm ơn cả nhà.
Cái giá k là vấn đề,vì nhiều khi giá rẻ mà ko có bao gồm dịch vụ gì thì tính ra nó mắc hơn mấy cái khác.Bạn nhớ hỏi rõ nhé.
Thường thì mình thấy tour Thái khoảng 6tr là ok

aquariusbin
31-10-2010, 16:06

Bản thân mình toàn tự đi, nếu bạn biết chút tiếng anh thì đi thoải mái, Thái Lan rất dễ đi bạn ạ, đi tự túc sẽ có những trải nghiệm mà tour không có được, tự mò mẫm sẽ luôn khám phá ra cả khối thú vị í. Việc đi BKK - Pataya bạn nói thì nên coi lại giá tour bao gồm thuế, phí lệ phí hết chưa, và quan trọng là lịch trình có phải ghé mấy cái cửa hàng đá quý, bla bla gì đó không?

aquariusbin
31-10-2010, 16:18
Xin cả nhà giới thiệu dùm mình và ox khách sạn nào vừa tầm, trung tâm, tiện đi lại được à. Mình hy vọng tầm 300 đến 350k thôi ạ. Mình kiếm mãi agoda mà đắt quá. Hix hix.

Giá đó thì có nhưng nói chung phòng basic thôi, khá nhỏ, cũng có nước nóng, máy điều hòa! nằm ở khu india town, đường suriwong, khá gần BTS Saphan Taskin và Robinson mall. Khu này nói chung yên tĩnh, có thể đi taxi đến khu pratunam khoảng 70 baht, xung quanh đó có quầy đổi ngoại tệ, 7eleven, nói chung cũng thuận tiện. Giá 550 baht, chỗ này hơi cũ nhé chị, và quản lý là người ấn, tuy nhiên cô chủ rất nhiệt tình :D , chị ghé link này xem nhé! (http://www.centaurinn.com/default.asp)

rubytran
31-10-2010, 19:37

Khách sạn White Lodge ở khu Siam Square giá phòng đôi là 550 baht (đây la giá tháng 8 - 2010). Ở đây rất tiện lợi vì nó gần 2 trạm sky train, trạm National Stadium (tuyến Silom) và trạm Siam (tuyến Sukhumvit) và khu shopping MBK, Siam Paragon, Siam Square. Nếu bạn seach vị trí khách sạn này trên google map thì nó sẽ hiện lên 2 chỗ. Khách sạn này là cái gần trạm sky train National stadium. Trên đường Soi Kasem San 1 có vài khách sạn khác nhưng giá từ 600 baht trở lên.
Địa chỉ White Lodge: 36/8 Soi Kasem San 1, Rama 4 Road

jadeblue
01-11-2010, 15:24
Mọi người ơi giúp mình gâp với mình nên ở Khaosan hay khu Pratunam vậy? Mình muốn tiện đi lại, cũng thích vui chơi. hihi giá phòng thì bình dân xíu tầm 400 hoặc hơn xíu đổ lại thôi ạ. Cho mình hỏi thêm thời tiết BK có đang mưa và lạnh không ạ?

hawkeyes
01-11-2010, 19:16
Mọi người ơi giúp mình gâp với mình nên ở Khaosan hay khu Pratunam vậy? Mình muốn tiện đi lại, cũng thích vui chơi. hihi giá phòng thì bình dân xíu tầm 400 hoặc hơn xíu đổ lại thôi ạ. Cho mình hỏi thêm thời tiết BK có đang mưa và lạnh không ạ?

Thế thì bạn nên ở khu phố Tây Khaosan/ Grand Palace. Ở đây vui chơi cả đêm, lúc nào cũng nhộn nhịp. :))

thichdi
02-11-2010, 03:49
Cảm ơn các bác. Tôi thích tự đi để khám phá nhiều hơn, nhưng có một chút không hiểu. bạn tôi ở Mỹ về sẽ đi cùng tôi, trong trường hợp này khi ra dịch vụ mua vé máy bay làm visa cho bạn tôi trở lại VN ra sao? Nếu được, xin mọi người giúp tin tức như mua vé ở đâu giá rẻ, khách sạn nào tốt ở BKK, đi 6 ngày có thể xếp lịch đi đâu bên Thái là chuẩn nhất. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Schtroumpf
02-11-2010, 11:50
Cảm ơn các bác. Tôi thích tự đi để khám phá nhiều hơn, nhưng có một chút không hiểu. bạn tôi ở Mỹ về sẽ đi cùng tôi, trong trường hợp này khi ra dịch vụ mua vé máy bay làm visa cho bạn tôi trở lại VN ra sao? Nếu được, xin mọi người giúp tin tức như mua vé ở đâu giá rẻ, khách sạn nào tốt ở BKK, đi 6 ngày có thể xếp lịch đi đâu bên Thái là chuẩn nhất. Cảm ơn mọi người rất nhiều.
Cái này phải xin visa nhập cảnh lại VN cho bạn của bạn (nếu visa đã được cấp là visa nhập cảnh 1 lần). Tốt hơn là nên xin visa nhập cảnh VN nhiều lần nếu có ý định đi sang 1 nước thứ 3 trong thời gian ở VN. Bạn có thể lên Cục XNC thuộc Bộ Công An ở 254 Nguyễn Trãi Q5 (nếu bạn ở SG) để hỏi thủ tục xin visa vào VN lại nếu bạn của bạn có visa nhập cảnh 1 lần rồi. 6 ngày chắc chỉ đi được BKK và Pattaya thôi!

tracyowen
02-11-2010, 12:26
Hi các phượt gia:
Mình cũng là dân phượt nhưng mà ít tham gia diễn đàn, sắp tới có dự tính đi Thái (chỉ BKK thôi) từ 7~10/11 (thực ra là đến 9/11 thôi vì sáng sớm mùng 10 đã bay về HN rồi). Mình chỉ tính đi loanh quanh ở BKK, và nghe nói về Ayuthaya nên cũng muốn đến đó. Trước đây mình đã đi tour BKK-Pattaya rồi, nhưng hồi đó chưa biết "phượt" nên chẳng đi đâu cả, tour nó đưa đi đâu thì đi đấy thôi. chuyến này có vài điều muốn thỉnh giáo các phượt gia, mong được giúp đỡ (mình đã đọc hết 35 pages này rồi, đang làm lịch trình nên cần tư vấn đã):
1. Nghe nói xung quanh BKK đang lụt lội, việc mình đi tới Ayuthaya có bị ảnh hưởng gì không, cụ thể sẽ đi như thế nào, mình có thể dành 1 ngày đi Ayuthaya, sáng đi chiều về thôi, thăm cung điện cổ và nhất là cánh đồng hoa hướng dương (nghe nói tháng 11 nở rộ, bạn nào có thông tin cho mình biết với, đi đứng từ BKK thế nào, có phải vé vào cửa không? nhất là bạn nào có thể join cùng mình hoặc là cho mình join cùng ngày hôm đó)
2. Loanh quanh BKK: trước đây thì cũng có đi Grand Palace rồi (ko biết là Grand Palace với Royal Palace là 1 cái hay 2 cái khác nhau vậy), có thể tùy theo ý thích mà xem có nên vào xem lại Grand Palace này không, mình thấy có bạn tư vấn trên diễn đàn là đi City tour trên sông, đi tới Wat Pho,Wat Arun,Opera House, bạn tư vấn cho mình các nơi đó có gì đặc sắc, thời gian taxi sông đến những nơi đó có lâu ko, để mình tiện sắp xếp lịch í mà.
3. Mình thấy có tour đến tham quan Supatra Land tại tỉnh Rayong, thưởng ngoạn và tự do thưởng thức các loại trái cây tươi ngon theo mùa như: xoài, sầu riêng, nhãn, nho, chôm chôm. Bạn nào đã từng đi cho mình chút thông tin về vùng Rayong (đi từ BKK như thế nào, cách bao xa, có thể tham gia măm măm các trái cây này ko nếu mình không theo tour)
Có bạn nào đi Thái trùng mấy ngày đó với mình không? Cho mình join vào ban ngày được ko, mình là nữ, bạn nào available thì contact Y!M với mình : iftomorrowcomes2010 (vì mình ít khi vào diễn đàn lắm, Y!M tiện hơn)

Cảm ơn mọi người, have a nice day!

jadeblue
04-11-2010, 01:39
Cả nhà ơi cho mình hỏi thăm mình đổi tiền Usd sang bath nên đổi ở Vn hay sang Thái đổi thì lợi hơn ạ? Và cho mình xin địa điểm với. Với mình muốn mua quần áo như quần jean nam hay váy nữ nên vào mall nào bán đàng hoàng k cần mặc cả mà chất lượng tốt. Ví dụ mình muốn mua đồ an phước giảm giá chẳng hạn. Mình gấp lắm ngày 6 đi rồi. Mong thông tin các bạn lắm. Cám ơn các bạn nhiều!

de_gio_cuon_di
04-11-2010, 08:44
Đổi USD sang Bath thì đổi ở VN hay Thai cũng được, Thai thì nên đổi ở những quầy đổi ngoại tệ màu tím á (hình như là Siam Bank thì phải), ngay tại sân bay cũng có hay vào trong trung tâm hay các khu mua sắm thì nhiều lắm. Mua đồ thì tiền nào của đó, nói chung là từ thấp đến cao đều có, chỗ mà mình thấy mọi người, ngay cả dân Thái cũng hay mua nhiều hình như là ở Platium, giá cả thì giá sao bán vậy nhưng nếu giỏi nói chuyện thì vẫn được giảm giá như thường.
Còn việc mua đồ An Phước thì mua tại VN vẫn hay hơn.

aquariusbin
05-11-2010, 10:17
Cả nhà ơi cho mình hỏi thăm mình đổi tiền Usd sang bath nên đổi ở Vn hay sang Thái đổi thì lợi hơn ạ? Và cho mình xin địa điểm với. Với mình muốn mua quần áo như quần jean nam hay váy nữ nên vào mall nào bán đàng hoàng k cần mặc cả mà chất lượng tốt. Ví dụ mình muốn mua đồ an phước giảm giá chẳng hạn. Mình gấp lắm ngày 6 đi rồi. Mong thông tin các bạn lắm. Cám ơn các bạn nhiều!

Qua sân bay Suvarnabhumi thì bạn nên đổi 1 ít baht tại đó để di chuyển về hotel, tỷ giá ngân hàng thì Siam bank có vẻ tốt. Tuy nhiên cá nhân mình hay qua đó chỉ đổi khoảng 100us ban đầu cho việc di chuyển từ sân bay về hotel và đặt cọc phòng. Sau đó, ban đêm khi mình ghé sang khu chợ đêm Suanlum night bazzar thì mình mới đổi số còn lại ở đó, chỗ này có quầy giao dịch của tư nhân kinh doanh nên giá tốt hơn ngân hàng ấy!

Còn mua sắm thì theo như de_gio_cuon_di đề cập, platinum nằm ở khu pratunam, ở đây thì bạn lưu ý việc mua sỉ, từ 3 cái trở lên họ sẽ bán giá sỉ, và đôi khi tổng tiền của 3 cái giá sỉ chẳng chênh lệch là bao so với mua lẻ 1 cái, bạn lưu ý nhé! Thường thì mua sỉ họ không nói thách, nhưng nếu mua lẻ bạn cũng nên trả giá, trừ hàng đã có promo. Nói chung ở Thái ngoài hàng thương hiệu đã ấn định giá thì còn lại đều phải trả giá, mà mình thấy đấy là điểm thú vị khi shopping hehe, trong tất cả những nơi mình đi thì dân Thái là dễ chịu nhất và cực kỳ vui vẻ khi trả giá, bạn không phải ngại gì cả!. Ah, tránh mua sắm gì ở khu Patpong nhé bạn, toàn hàng lỏm giá trên trời!

Thông tin cho bạn mà mình nhớ Bangkok quá, mong noel có thời gian bay qua thăm nó, :D hoho! Chúc bạn kỳ nghỉ tốt đẹp trẻ khỏe nhé :d (mai bạn đi không biết có ghé topic không nữa)

axim_x50v
05-11-2010, 14:11
@jadeblue: Tỷ giá usd/bath đang xuống, tỷ giá usd/vnd đang lên, bạn nên dùng vnd mua bath, qua đó dùng ko hết trước khi về ghé quầy đổi ngoại tệ ngay tại sb, đổi lại ra usd, đem về vn có lợi hơn. bây h 1bath = khoảng 650đ thì phải.
Qua đó bạn nên ở mấy k/s khu gần TT mua sắm tiện đi lại bằng MRT hay tàu điện ngầm. Mua sắm thì đến mấy khu như MBK, Siam Square....
Có thời gian thì có thể đi vườn thú BKK nữa khá đẹp...

tracyowen
05-11-2010, 16:45
@jadeblue: Tỷ giá usd/bath đang xuống, tỷ giá usd/vnd đang lên, bạn nên dùng vnd mua bath, qua đó dùng ko hết trước khi về ghé quầy đổi ngoại tệ ngay tại sb, đổi lại ra usd, đem về vn có lợi hơn. bây h 1bath = khoảng 650đ thì phải.
Qua đó bạn nên ở mấy k/s khu gần TT mua sắm tiện đi lại bằng MRT hay tàu điện ngầm. Mua sắm thì đến mấy khu như MBK, Siam Square....
Có thời gian thì có thể đi vườn thú BKK nữa khá đẹp...

Mình mới đổi cách đây mấy hôm, tỷ giá là 1Baht=700VND rồi bạn ạ.
By the way, không ai trả lời những thông tin trên cho mình à, huhu.
Bạn nào có thể đồng hành khi đi thăm thú vào ban ngày các ngày từ 8/11~12/11 thì contact với mình nhé (đang suy nghĩ đổi lịch ngày về để vui thú thêm, tất nhiên tùy thuộc vào tình hình ... tài chính :))

Y!M: iftomorrowcomes2010

LikeTheSun
05-11-2010, 17:31
Hi các phượt gia:

2. Loanh quanh BKK: trước đây thì cũng có đi Grand Palace rồi (ko biết là Grand Palace với Royal Palace là 1 cái hay 2 cái khác nhau vậy), có thể tùy theo ý thích mà xem có nên vào xem lại Grand Palace này không, mình thấy có bạn tư vấn trên diễn đàn là đi City tour trên sông, đi tới Wat Pho,Wat Arun,Opera House, bạn tư vấn cho mình các nơi đó có gì đặc sắc, thời gian taxi sông đến những nơi đó có lâu ko, để mình tiện sắp xếp lịch í mà.
3. Mình thấy có tour đến tham quan Supatra Land tại tỉnh Rayong, thưởng ngoạn và tự do thưởng thức các loại trái cây tươi ngon theo mùa như: xoài, sầu riêng, nhãn, nho, chôm chôm. Bạn nào đã từng đi cho mình chút thông tin về vùng Rayong (đi từ BKK như thế nào, cách bao xa, có thể tham gia măm măm các trái cây này ko nếu mình không theo tour)

Cảm ơn mọi người, have a nice day!

1. Giờ thì BKK hết lụt rồi, chỉ còn mấy tỉnh miền Nam là còn bì bõm thôi bạn. Cánh đồng hoa, đặc biệt là hoa HD và phong lan thì rất nhiều. Tour thì bạn book trên net, đi ngay thì vào Khaosan Rd, còn đi tự túc & mình thì ra bến Morchit, Sky train đến Morchit BTS, xuống bắt xe buýt số 3, hoặc 77 là ra Morchit bus terminal. Còn từ đó đi Ayuthaya thì quá nhiều xe rồi. Địa điểm thăm quan thì ở đâu chả phải vé.
2; G Palace hay R Palace cũng là 1 thôi bạn. Đi trên sông thường mất & buổi. Còn cả đi thăm chùa v.v cũng mất cả ngày, tùy theo bạn làm gì?
3. Đi Rayong thì từ sân bay cững có xe, Morchit cũng có, mất khoảng 3h30 từ BKK. thưồng người ta đi Rayong để đi Koh Samet Island. bọn mình ở đây thích thì vác balo đi nên cũng ko biết có tour trái cây.
Chúc vui.

tracyowen
06-11-2010, 23:49
1. Giờ thì BKK hết lụt rồi, chỉ còn mấy tỉnh miền Nam là còn bì bõm thôi bạn. Cánh đồng hoa, đặc biệt là hoa HD và phong lan thì rất nhiều. Tour thì bạn book trên net, đi ngay thì vào Khaosan Rd, còn đi tự túc & mình thì ra bến Morchit, Sky train đến Morchit BTS, xuống bắt xe buýt số 3, hoặc 77 là ra Morchit bus terminal. Còn từ đó đi Ayuthaya thì quá nhiều xe rồi. Địa điểm thăm quan thì ở đâu chả phải vé.
2; G Palace hay R Palace cũng là 1 thôi bạn. Đi trên sông thường mất & buổi. Còn cả đi thăm chùa v.v cũng mất cả ngày, tùy theo bạn làm gì?
3. Đi Rayong thì từ sân bay cững có xe, Morchit cũng có, mất khoảng 3h30 từ BKK. thưồng người ta đi Rayong để đi Koh Samet Island. bọn mình ở đây thích thì vác balo đi nên cũng ko biết có tour trái cây.
Chúc vui.

Cảm ơn bạn với những thông tin bổ ích , mình sẽ bổ sung vào lịch trình của mình, nhưng sẽ đi theo cảm hứng và money có thể chi trả nữa.
Thanks again!

linhtsn
10-11-2010, 13:27
Tôi sẽ đi Thái ngày 15 này, theo chị đi công tác nên khả năng phải solo du lịch 1mình. Có ai đi cùng k? nếu vui thì tôi sẽ ở 1 tuần, vì ks đã được free từ cty chị gái.
Có ai biết đường từ Thái đi sang Lào hay sang bằng bus đến nước nào gần ấy thì quân sư cho Linh 1 vài ý nhé. Linh muốn balo du lịch nếu gặp đồng hương nào đi cùng thì hay hơn.

rubytran
12-11-2010, 12:42
tôi sẽ đi Thái ngày 15 này, theo chị đi công tác nên khả năng phải solo du lịch 1minh. có ai đi cùng k? nếu vui thì tôi sẽ ở 1tuan, vì ks đã dc free từ cty chị gái.
có ai biết đường từ Thái đi sang Lào hay sang bằng bus đến nc nào gần ấy thì quân sư cho Linh 1 vài ý nhé. Linh muốn balo du lịch nếu gặp đồng hương nào đi cùng thì hay hơn.

1) Từ Thái đi Lào
Mua vé xe bus đi Vientiane tại Bangkok’s Mo Chit Station. Xe khởi hành vào buổi tối và đến Vientiance khoảng 9-10h sáng.
2) Từ Thái đi Cam
Lúc trước mình mua vé đi Siem Reap ở khu Khao San road. Xe khởi hành vào buổi sáng đến tối thì đến chiếu tối thì đến SR. Thời điểm đó chỉ có vé đi buổi sáng thôi không biết bây giờ thi sao.

linhtsn
13-11-2010, 12:09
Rất cần thông tin và lời khuyên:
Tình hình là mình sẽ đi Thailand vào ngày 15 này, tới BKK và trú lại 3 ngày, từ đây mình muốn đi xe hoặc tàu hỏa để sang luôn Lào hoặc Myanma, tuy nhiên, đất khách quê người nên mình chưa biết đi cung nào cho tiện để qua 2 nước kia từ Thái. Theo ai có kinh nghiệm thì xin giúp mình là: từ Thái sang Lào trước rồi sang Myanma gần hơn từ Thái sang Myanma, hay la cung thế nào cho phù hợp. Rất nóng lòng được chỉ bảo từ mọi người anh em.

LikeTheSun
13-11-2010, 23:43
1) Từ Thái đi Lào
Mua vé xe bus đi Vientiane tại Bangkok’s Mo Chit Station. Xe khởi hành vào buổi tối và đến Vientiance khoảng 9-10h sáng.
2) Từ Thái đi Cam
Lúc trước mình mua vé đi Siem Reap ở khu Khao San road. Xe khởi hành vào buổi sáng đến tối thì đến chiếu tối thì đến SR. Thời điểm đó chỉ có vé đi buổi sáng thôi không biết bây giờ thi sao.

- Mình không (chưa) thấy có xe BKK - VTE, tuyến VTE xa nhất vào Thái mới đến Nakhon Ratchasima, chạy mất 6h.
Bạn cung cấp thêm t.tin về chuyến này được ko?

Rất cần thông tin và lời khuyên:
Tình hình là mình sẽ đi Thailand vào ngày 15 này, tới BKK và trú lại 3 ngày, từ đây mình muốn đi xe hoặc tàu hỏa để sang luôn Lào hoặc Myanma, tuy nhiên, đất khách quê người nên mình chưa biết đi cung nào cho tiện để qua 2 nước kia từ Thái. Theo ai có kinh nghiệm thì xin giúp mình là: từ Thái sang Lào trước rồi sang Myanma gần hơn từ Thái sang Myanma, hay la cung thế nào cho phù hợp. Rất nóng lòng được chỉ bảo từ mọi người anh em.

Hiện tại là không có đường bộ sang Myanmar. Border closed

rubytran
14-11-2010, 10:07
[QUOTE=duongducminh;281542]- Mình không (chưa) thấy có xe BKK - VTE, tuyến VTE xa nhất vào Thái mới đến Nakhon Ratchasima, chạy mất 6h.
Bạn cung cấp thêm t.tin về chuyến này được ko?
Mình đi từ Thái qua Lào cách đây gần 5 năm. Với lại lúc đó đi chung với 2 đứa bạn người Thái nên 2 đứa bạn đó đã lo hết phần vé xe. Bây giờ mình đã nhớ ra lộ trình chính xác rồi.
Lộ trình như sau: từ BKK mua vé đi Nong Khai, từ bến xe Nong Khai mua vé đi Vientiance. Tại bến xe Nong Khai tụi mình mua vé ở quầy bán vé thuộc công ty nhà nước Thái. Quầy này mở cửa hình như lúc 7h sáng. Do đó khi chọn mua vé đến Nong Khai đừng mua chuyến đến quá sớm.
Cửa khẩu từ Thái sang Lào là cửa khẩu Nong Khai (Mới mở lại passport để kiểm tra tên cửa khẩu)

mat kieng
17-11-2010, 14:18
Chào cả nhà!!
Tình hình là mat kieng muốn đi Thái Lan vào năm tới, nhưng hoàn toàn ko biết gì về Thái av2 lòng tham hơi bị to là muốn thăm: Bangkok, Pattaya, Chieng Mai luôn.
Sau đây xin trình bày hoàn cảnh của e:
Vốn:
nói được tiếng Anh, Phổ Thông
Có khoảng 500 Obama
Đồ nghề phục vũ đi du lịch đã trang bị đầy đủ
Tinh thần khám phá, dễ gần...
Hạn chế:
Ngu về Thái Lan
Phượt chỉ có 1 tuần
Xấu bụng nên chỉ ăn được món ít cay và ko nước dừa
Ko biết đặt vé máy bay rẽ là thế nào?
Vậy e nên bắt đầu từ đâu hà các bác
Mong giúp đỡ

dantocgoc
17-11-2010, 14:36
Khi nào thì lên đường vậy bạn? Và bạn xuất phát ở đâu? Cho cái lịch cụ thể chi tiết đi bạn nhé? Chỉ nói chung chung nhw vậy ai biết cụ thể chi tiết thế nào mà ( Đu ) theo bạn được.:LL:gun:gun:gun:gun

mat kieng
18-11-2010, 10:05
E đang định đi vào dịp Tết nguyên đán, nếu e fixed ngày nghĩ thì báo cho mọi người sớm,
E nghĩ nên đi bằng Bus để tiết kiệm tiền, Có thể qua Lào luôn cũng được, nói chung là miễn tránh được các T6et1 buồn chán 1 mình là được rồi
BÁc nào có hứng thú thì ntin cho e qua nick mat kieng nhá, chúng mình làm 1 group nhỏ đi ngao du
Tks

tracyowen
18-11-2010, 21:49
E đang định đi vào dịp Tết nguyên đán, nếu e fixed ngày nghĩ thì báo cho mọi người sớm,
E nghĩ nên đi bằng Bus để tiết kiệm tiền, Có thể qua Lào luôn cũng được, nói chung là miễn tránh được các T6et1 buồn chán 1 mình là được rồi
BÁc nào có hứng thú thì ntin cho e qua nick mat kieng nhá, chúng mình làm 1 group nhỏ đi ngao du
Tks

Để tiết kiệm thời gian và có nhiều thời gian lang thang thăm thú ở Thái hơn thì bạn nên săn vé giá rẻ của Air Asia để bay thẳng đến BKK (chắc từ nay đến Tết âm vẫn có khuyến mại chút ít) chứ lại còn qua Lào bằng bus thì thời gian bạn ở Thái không được bao lâu. Mình vừa lang thang ở BKK 6 ngày mà còn thấy chưa thấm vào đâu, huống chi bạn còn định đi cả 3 thành phố nữa.
Thời gian bạn đi có cánh đồng hoa hướng dương ở Lop Buri nở rất đẹp (vừa rồi mình hụt vụ đó vì hoa chưa nở) , Lop Buri cách BKK khoảng 150km, có citivan đi thẳng đến Lop tại bến xe gần Victory Monument (giá 110B/người), trên đường về nếu sớm có thể qua Ayutthaya thăm cố đô cổ kính, hoặc ở lại đêm ở Ayutthaya (tùy lịch trình của bạn)
Pattaya và ChiangMai cũng rất nên đi nhưng phải khéo sắp xếp thời gian thì mới kịp,nếu không bạn sẽ thấy thời gian trôi qua rất nhanh mà chưa kịp khám phá gì cả. Chuẩn bị thật kỹ về thông tin và lên lịch trình cặn kẽ chút, tìm hiểu trước về giờ tàu và giá vé bus, train đi lại giữa các nơi. Các thông tin trên mạng cũng rất phong phú, bạn chịu khó tìm hiểu sẽ có nhiều điều bổ ích.
Mình phải phục thù vụ hoa hướng dương vào dịp khác. Chúc vui.

phobieny
21-11-2010, 02:17
Bạn cho mình hỏi mua bath bằng vnd thì mua o đâu vậy bạn?
kế hoạch đi Myanma đã bị phá sản hoàn toàn nên đành đi BKK, vì vậy nên khi book vé AA thì total 101$, xót thật !
kiosque đổi tiền màu tím của Siam cũng có đôi ba giá, nếu bạn ở ngay Khao San Area ( khaosan road, rambuttri.......bla..bla) thì bạn cú đi dạo 1 vòng nhìn giá trước rồi đổi sau cũng đc, khu ấy trên 1 con đường có hơn chục cái kiosque đổi tiền (và hơn chục cái 7/11 nữa).

Nhân tiện cho mình hỏi xem ngoài khu khaosan ra thì còn khu nào khác ko ah? năm ngoái mình ở khaosan 1 tuần, chán lắm rồi. Lần này tính chuyển qua Sukhumvit xem sao.

Quenx
23-11-2010, 09:31
Bạn cho mình hỏi mua bath bằng vnd thì mua o đâu vậy bạn?
kế hoạch đi Myanma đã bị phá sản hoàn toàn nên đành đi BKK, vì vậy nên khi book vé AA thì total 101$, xót thật !
kiosque đổi tiền màu tím của Siam cũng có đôi ba giá, nếu bạn ở ngay Khao San Area ( khaosan road, rambuttri.......bla..bla) thì bạn cú đi dạo 1 vòng nhìn giá trước rồi đổi sau cũng đc, khu ấy trên 1 con đường có hơn chục cái kiosque đổi tiền (và hơn chục cái 7/11 nữa).

Nhân tiện cho mình hỏi xem ngoài khu khaosan ra thì còn khu nào khác ko ah? năm ngoái mình ở khaosan 1 tuần, chán lắm rồi. Lần này tính chuyển qua Sukhumvit xem sao.

Ở Sài Gòn bạn mua bath chịu khó qua CỐng Quỳnh, đối diện chợ Thái Bình có tiệm vàng chuyen bán Bath thái, giá mềm và bao nhiu cũng có. Tui đi Thái hoài toàn mua ở đây, có gì cần hướng dẫn thêm thì alo tui. 0948000759 nhé.

Ha Zin
24-11-2010, 00:09
Các bác cho em hỏi chút. Có bác nào đã từng đi Free & Easy của Vietnam Airlines hay Air Go của AirAsia chưa ạ? Em thấy trên web của VNA ghi Free&Easy di Thái, vé máy bay khứ hồi + 2 ngày KS là 169$, của AirAsia vé khứ hồi + 3 ngày KS (em chọn cái KS 2 sao Rambuttri Village Inn & Plaza trên đường Rambuttri) giá 210.4$. Không biết mình có phải trả thêm phí hay thuế gì nữa không nhỉ? Bác có kinh nghiệm rồi share em với. Xin đa tạ đa tạ

Ha Zin
24-11-2010, 00:12
Tks

AirAsia đang bán vé đợt tết đó bạn, giá từ SG đi BK từ 49$/chiều.

hawkeyes
24-11-2010, 09:22
Các bác cho em hỏi chút. Có bác nào đã từng đi Free & Easy của Vietnam Airlines hay Air Go của AirAsia chưa ạ? Em thấy trên web của VNA ghi Free&Easy di Thái, vé máy bay khứ hồi + 2 ngày KS là 169$, của AirAsia vé khứ hồi + 3 ngày KS (em chọn cái KS 2 sao Rambuttri Village Inn & Plaza trên đường Rambuttri) giá 210.4$. Không biết mình có phải trả thêm phí hay thuế gì nữa không nhỉ? Bác có kinh nghiệm rồi share em với. Xin đa tạ đa tạ

Giá F&E của VNA chưa bao gồm thuế và các loại phí bạn ạ.

Ha Zin
24-11-2010, 23:26
Cám ơn bạn. Thế còn đồng chí AirAsia thì sao nhỉ? Sao giá nó lại rẻ nhiều thế? Chưa book kiểu này bao giờ, cứ lo nó cho mình đến cái ks ở vùng sâu vùng xa nào ý :">

hawkeyes
26-11-2010, 08:47
Cám ơn bạn. Thế còn đồng chí AirAsia thì sao nhỉ? Sao giá nó lại rẻ nhiều thế? Chưa book kiểu này bao giờ, cứ lo nó cho mình đến cái ks ở vùng sâu vùng xa nào ý :">

Ks này ở địa chỉ: 95 Soi Ram Buttri, Chakkra Phong Road, Phra Nakorn, Khaosan / Grand Palace, Bangkok, Thailand. Mình cũng đã ở đây 2 night, nó nằm trong khu Khaosan. Nói chung mọi thứ cũng ok, giá phòng ở đây là 29 usd/night >>> 210.4$ - 58$ Ks (3 ngày 2 đêm) = 152$ tiền vé máy bay (Han_Bkk_Han) là đúng rồi bạn ạ. Giá này cũng bình thường ko rẻ cũng ko đắt!

Kate Nguyen
28-11-2010, 18:14
Du lịch ở Thái lan và các nước Đông Nam Á, tớ nghĩ các bạn cứ chủ động mua vé máy bay trước, còn khách sạn thì có thể tìm và book ở agoda (www.agoda.com hoặc www.agoda.vn - tiếng việt). Thông tin về khách sạn, map, và review trên trang này khá chi tiết. Giá cả khá hợp lý so với chất lượng khách sạn.
Tớ cũng chắc 1 điều là đặt phòng qua Agoda rẻ hơn đặt phòng trực tiếp tại nơi đến (trừ khi các bạn muốn ở hostel không xếp hạng sao - Agoda hầu như không có loại này).

Kate Nguyen
28-11-2010, 18:23
Còn tùy mục đích HZ đi bangkok để khám phá hay shopping .
Nếu chỉ đi chơi thì bạn chọn khu khaosan hoặc sukhumvit (quanh soi 22 hoặc gần các trạm BTS dọc Sukhumvit để tiện đi lại) là được.
Khách sạn của Air go bạn nói có vẻ ổn, giá cả ok. Tùy vào địa điểm và và thời gian ở BKK, bên agoda bạn có thể tìm thấy 2 sao chỉ $15-$20

Ha Zin
01-12-2010, 22:06
Cám ơn các bác. Em phải đổi kế hoạch lang thang sang đi tour vì có đứa bạn muốn đi cùng, nó lại ko phải đứa lang thang như em. Em lại phiền các bác về vụ tour. Em xem tour của Thiên Ấn Tourist thấy khá ok, giả cả là ngon lành nhất: tour 6 ngày là 308$. Các bác thấy sao ạ?

huonglien_lt
02-12-2010, 21:17
Chào cả nhà,

Mình đi công tác ở Bangkok quanh quanh Tết ta, đinh rủ cả anh xã và mang theo bé gái 4,5 tuổi đi cùng... Mình muốn xin ý kiến các bạn là nên cho bé đi đâu chơi. Mình định cho bé đi Aquarium ở Siam Paragon. Search thêm trên mạng có Dream World như Disneyland thu nhỏ cũng thấy mê nhưng không biết đi thế nào. Còn Safari World nữa, thấy hay nhưng không biết có quá sức cho bé gái 4 tuổi không...

Mình định ở Centre Point Petchbury ở ngay đối diện Pantip. Đi công tác khoảng 4 ngày, sau đó sẽ đi chơi. Vì bé say xe nên chỉ định đi chơi Bangkok thôi. Nghe đồng hoa hướng dương mê quá mà không dám lên kế hoạch vì tận 150 km từ BKK...

Có vẻ không "phượt" lắm nhưng bạn nào có kinh nghiệm du lịch với em bé thì chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé!

SDhoangcam
02-12-2010, 23:02
Mình chưa bao giờ có kinh nghiệm đi với em bé 4 tuổi. Nếu mỗi ngày bạn đi 1 điểm thì Aquarium, Dreamworld and Safari World đều okie với bé thôi. Đặc biệt là Aquarium và Safari world các bé tầm đó đều chết mê. Còn đi Cánh đồng hoa hướng dương thì hôm nay mình vừa đi về, còn đúng 1 cánh đồng thôi để họ chuẩn bị cho sinh nhật vua và Tết dương, nếu bạn đi vào Tết âm thì tàn hết rồi. Nơi đó đi đẹp nhất là tầm đầu tháng 11 đến tháng 12. Ở Thái 150km là gần... đi hết tầm 1h30 phút. Chúc vui.

tracyowen
04-12-2010, 02:18
Mình chưa bao giờ có kinh nghiệm đi với em bé 4 tuổi. Nếu mỗi ngày bạn đi 1 điểm thì Aquarium, Dreamworld and Safari World đều okie với bé thôi. Đặc biệt là Aquarium và Safari world các bé tầm đó đều chết mê. Còn đi Cánh đồng hoa hướng dương thì hôm nay mình vừa đi về, còn đúng 1 cánh đồng thôi để họ chuẩn bị cho sinh nhật vua và Tết dương, nếu bạn đi vào Tết âm thì tàn hết rồi. Nơi đó đi đẹp nhất là tầm đầu tháng 11 đến tháng 12. Ở Thái 150km là gần... đi hết tầm 1h30 phút. Chúc vui.

Hi SDhoangcam
Bạn vừa đi cánh đồng hoa hướng dương về?tình hình thế nào hả bạn?Mình thấy bạn nói là hoa đẹp nhất tầm đầu tháng 11 đến tháng 12, chính mình mò mẫm đến đó vào 10/11 đây (đến Lop Buri, vùng Khao Chin Le), nhưng họ bảo là phải tháng 12 hoặc tháng 1, mà trên mạng nói là kéo dài tới tháng 2 là đẹp nhất, không rõ bạn đi vùng nào mà lại thấy bảo là sắp hết rồi nhỉ. Mình mò mẫm hì hụi vì cánh đồng đó, mất toi 1 ngày trời mà chẳng nên cơm cháo gì cả, vẫn ấm ức vụ hoa hướng dương đến tận giờ.

rubytran
04-12-2010, 11:06
Nếu có cơ hội đến Thai Lan vào cuối tháng 11, tháng 12 hay tháng 1 thì nên đi cánh đồng hoa hướng dương ở Lopburi. Đó là một nơi thật tuyệt vời.
Hạt hướng dương ở đó ăn rất ngon. Hạt được rang với lá dứa nên khi ăn có mùi thơm và hạt thì có vị ngọt ngọt.

https://lh4.ggpht.com/_t2_tCLbVVYI/SiTDmzq8oHI/AAAAAAAAAes/1wivECK5HP8/s640/DSCN1221.JPG

mat kieng
09-12-2010, 13:35
Chào những người yêu Thái!!
A chị nào có biết thông tin về đường bộ qua Bankok từ Sài Gòn ko? chi tiết là đi xe Bus từ SGN-PNP-BKK.
E nghe nói có tuyến PP-Kro Koh Kong-Hatlek-Trat-Chanthaburi-BK, giá 18US$, đường tốt. Ngày trước đi từ Kro Koh Kong đến Phnompenh, từ 8.30am đến 4pm mới tới vì qua 4 cái phà, bây giờ chỉ còn 3-4h vì đã xây xong cầu hết rồi.
Vậy a chị nào đã đi rồi cho e kinh nghiệm nhé.
Cám ơn nhiều.

bluesky85
09-12-2010, 17:08
Gửi mat kieng,

Có lần bác backpackervn đã cho mình thông tin về cung đường này, bạn xem nhé!

Cung đường thứ 2 là cung đường mới PP-Koh Kong (290km) – cửa khẩu Hat Lek – Trat – BK. Từ Koh Kong đến Hat Lek khoảng 20p, còn từ Hat Lek - Trat - Bangkok khoảng 5-5.30g. Đoạn PP-Koh Kong tuy 290km nhưng xe chạy rất nhanh giữa rừng núi. Nếu khởi hành sáng sớm từ PP bạn sẽ đến BK chiều muộn. Hiện nay, tại bến xe Sorya, Phnompenh có bán vé chạy thẳng PP-BK, giá 19US$, khởi hành 6.30am, nhưng bpk chưa đi nên chưa biết là đi đường nào. Hôm có hỏi thăm thì cô bán vé nói đi đường Koh Kong nhưng cũng không chắc lắm (!?).

mat kieng
09-12-2010, 20:11
Chào, matkieng mới hỏi v phòng Sorya ở HCM, họ nói: vé trọn gói đi từ HCM to BKK là 26 usd, ngủ lại PNP 1 đêm.
Cụ thể là từ 6:00 HCM đến PNP 1h30 chiều, ngủ lại PNP, sáng 6:00 chạy từ PNP đến BK qua cửa khẩu POIPET, khoảng 8h tối đến BKK. Xe Sorya làm thủ tục hải quan trên xe toàn bộ, và ko phụ thu ji hết, và cũng ko đi tuyến đường nào khác ngoài qua cửa khẩu POIPET.
Vậy là thời gian trên xe là gần 4 ngày, còn 2 ngày chơi ở Bankok thôi.

vplstiendat
10-12-2010, 10:55
Tết năm ngoái tôi đã có dịp đi cung đường SG-PNP-KOKONG-TRAT-PATAYA-BANGKOK. Lộ trình như sau: Trưa xuất hành từ SG 18h đến PNP ngủ lại một đêm, sáng hôm sau 8h khởi hành từ PNP bằng xe Sorya đến Kokong lúc 11h30, đón xe ôm đi tới cửa khẩu Hatlek làm thủ tục qua cửa khẩu, đón xe đi Trat, sau đó đổi qua xe bus đi Pataya (Có thể chiều tối mới tới), riêng chuyến đó tôi ngủ lại đêm ở Kokong sáng hôm sau mới qua Thai. Khởi hành từ cửa khẩu Hatlek lúc 8h thì tới Pataya vào buổi trưa. Bạn có thể đi cung này và về cung Bangkok- Siereap-SG.

Nếu theo lộ trình của tôi cung đi bạn sẽ tới Pataya rồi mới lên Bangkok khi về từ Bangkok đi thẳng siemreap rồi về SG đúng 1 vòng tròn luôn, tiền xe từ PNP tới Bangkok khoảng 20$ mà thôi (mua vé từng chặng).

Nếp
10-12-2010, 11:38
Cánh đồng hoa hướng dương thì hôm nay mình vừa đi về, còn đúng 1 cánh đồng thôi để họ chuẩn bị cho sinh nhật vua và Tết dương, nếu bạn đi vào Tết âm thì tàn hết rồi. Nơi đó đi đẹp nhất là tầm đầu tháng 11 đến tháng 12. Ở Thái 150km là gần... đi hết tầm 1h30 phút.

Nếu có cơ hội đến Thai Lan vào cuối tháng 11, tháng 12 hay tháng 1 thì nên đi cánh đồng hoa hướng dương ở Lopburi. Đó là một nơi thật tuyệt vời.
Hạt hướng dương ở đó ăn rất ngon. Hạt được rang với lá dứa nên khi ăn có mùi thơm và hạt thì có vị ngọt ngọt.

Hai bạn có thể nói cụ thể cách đi đến cách đồng hoa mà 2 bạn đi như thế nào không, chuyến xe buýt nào, trạm nào hay tự đi, địa danh cụ thể. Mình định đi chụp ảnh hoa vào ngày 19/12 này, bằng xe buýt từ Bangkok.

Cảm ơn 2 bạn

backpackervn
10-12-2010, 12:49
Hi Nếp, bpk đã đi Lopburi, chia sẻ với bạn ít thông tin và ít hình ảnh về Lopburi – nhưng không có cánh đồng hướng dương.

Lopburi đây.

Từ Bangkok đi Lopburi cũng đơn giản, mất khoảng gần 1.30h. Buổi sáng, bạn đi xe ôm hoặc xe bus ra bến xe Bắc Bangkok mua vé, cứ mỗi 20p có 1 chuyến. Lopburi bên cạnh các di tích lịch sử, còn nổi tiếng nhất Thailand là thành phố của khỉ. Cung điện, đền đài cũ nằm trong khu phố cổ, nằm cách khoảng 1.5km so với bến xe và khu phố mới. Và nơi đây từng đàn khỉ ngang nhiên sinh sống và "quậy phá" trong sự ưu đãi của người dân Thailand. Lopburi từng 1 thời nằm trong đế chế Khmer từ TK X cho đến TK XIII, và do vậy đến những TK sau đó, các kiến trúc đền đài ở đây vẫn còn mang dấu ấn kiến trúc Khmer. Các di tích ở đây, hầu như còn giữ nguyên vẹn vẻ hoang tàn đổ nát hơn là đã được khôi phục lại như ở Ayuthaya.

Một số di tích Khmer ở Lopburi

Lopburi là 1 điểm dừng thú vị vì tên tuổi hầu ít được nghe thấy. Tuy nhỏ nhắn và không hoành tráng như Ayuthaya, Lopburi có 1 vẻ yêu kiều cổ kính rất riêng, nhất là những khu đền đài di tích nằm lẫn trong phố nhỏ thay vì nằm riêng biệt và hoành tráng như ở Ayuthaya hoặc các nơi khác. Ở Lopburi, buổi trưa vắng ngồi nhìn ra sân nắng của nhà hàng White House Garden nhâm nhi Phad Thai cay nồng với Singha dịu mát hoặc lang thang trong các khu đền đài vắng vẻ, dưới bóng dã anh đào hay trong hương hoa Champa nồng nàn mê hoặc quả là cảm giác khó có được nhiều lần trong đời.

Lopburi rất nhiều sứ và dã anh đào

Cánh đồng hướng dương lớn nhất Thailand nằm ở ChongSarika, huyện Phatthana Nikom, cách Lopburi khoảng 45km. Bạn có thể mua vé tại bến xe Lopburi.

Chúc đi vui vẻ, nhiều hình đẹp... và không biết chừng lại gặp nhau trên cánh đồng vàng!!!

Nếp
10-12-2010, 13:12
Cảm ơn backpackervn. Hóa ra anh đã đi chuyến nữa rồi :). Nếp chỉ có 1 ngày free ở Thái là 19/12 thôi, nếu có đồng bọn đi chụp hình giùm thì tốt quá, hehehe

Có thể mua vé thẳng đến thị trấn có cánh đồng và từ đó đi tiếp ra cánh đồng hả anh? Phượt thủ nằm vùng Lopburi biết chỗ nào mãn khai vào lúc 19/12 không ạ?

mat kieng
10-12-2010, 21:59
Chào bạn vplstiendat, năm ấy bạn đi mất mấy ngày? và có dễ đi ko? về sức khỏe có mệt do đi xe ko?
Mình rất cần chi tiết chuyến đi của bạn, càng chi tiết , càng tốt..
Cám ơn bạn thật nhiếu.

tracyowen
11-12-2010, 02:32
Mình cũng đã đến Lop Buri vào một ngày nắng khá gay gắt, với tham vọng tìm được cánh đồng hoa hướng dương bạt ngàn vào những ngày đầu tháng 11.Từ BKK, bạn bắt skytrain ra Victory Monument, ngay cầu thang xuống bên tay trái là bến xe đi Ayutthaya và Lop Buri, rất tiện lợi, cứ hỏi người ta sẽ chỉ cho, giá vé 110B/người đến Lop Buri bằng xe Citivan 16 chỗ, sạch sẽ, máy lạnh mát rượi (giống kiểu xe Transit hoặc Mer MB140 nhà mình). 1h30 sau bạn sẽ hạ cánh an toàn tại bến xe Citivan của Lop Buri.
Mình không rõ đây là 1 thành phố hay thị trấn nhỏ nữa, nhưng nhìn chung là nó khá dân dã, khác xa BKK, và ko nhiều người nói được tiếng Anh, mình đã khá vất vả khi hỏi đường và tìm quán ăn, ở đó cũng không có taxi, chỉ có tuk tuk và city bus thôi.
Nếu muốn đến cánh đồng hoa hướng dương, bạn có thể bắt xe Bus (chú ý, bến bus và bến citivan khác nhau) đến Khao Chin Le (cách Lop Buri 30km, giá 15B), xe bus to này khá tồi tàn, tài xế mở loa đài to khủng khiếp, ghế ọp ẹp cũ nát, ko có điều hòa, chỉ có cái quạt xoay tròn trên nóc xe (giống cái quạt ở tàu hỏa nhà mình). Khi đến đó thì bạn lại hỏi tiếp để đi vào cánh đồng hoa hướng dương vậy, vì mình chỉ đi được đến đó, đầu tháng 11 người dân bảo là hoa còn bé xíu, đành tiu nghỉu quay về. Dân Lop Buri đã ít nói tiếng Anh thì vùng Khao Chin Le (giống 1 thị tứ của Lop Buri nữa) thì lại càng mù tịt tiếng Anh, nhưng được cái họ rất thân thiện và thật thà, họ đứng ra giữa đường bắt xe cho mình về lại Lop Buri.
https://www.mediafire.com/imgbnc.php/167b98baac81ab265f9249a2664b172f31f14c9e29264d2549 57712d39c7ca206g.jpg
Vào trong đền này vé là 50B nhé.
https://www.mediafire.com/imgbnc.php/0d3febd3112430c7da3dd8e8e3337f1c4e7e079095552d34f5 6d6d4055abf3076g.jpg
Citibus ở Lop Buri.
https://www.mediafire.com/imgbnc.php/d354d2e5652be7d3bf15d94a386c86725dbae65528bb5bac0e 80aa70b02ab1a76g.jpg
Đường phố ở Lop Buri (đường dẫn ra bến Bus) khá rộng, biểu tượng trang trí trên cột đèn cũng là hình chú khỉ.

vplstiendat
11-12-2010, 10:04
Gửi mat kieng: Chuyến đi tết năm ngoái của tôi tổng cộng 22 ngày. Tôi đi gần đúng cung đường Saigon - Bali đường bộ 1 mình của backpackervn. Tuy nhiên, tôi chỉ tới được Kuala Lumpur rồi bay về chứ không tới được Bali. Nói chung, với người đã hơn 50 tuổi như tôi mà vẫn đi được thì chắc với sức khỏe của các bạn trẻ thì không thành vấn đề phải không? Chuyến đó tôi đi 1 mình, chỉ ghi nhận bằng cảm xúc riêng chứ tuyệt đối không có 1 tấm hình nào. Hành trình của tôi như sau: Sài Gòn - Phnom Penh - Koh Kong - Trat - Pattaya - Bangkok - Phuket - Satun - Langkawi - Penang - Tanah Rata - Kuala Lumpur - Sài Gòn.

mat kieng
11-12-2010, 17:59
Tks bác Vplstiendat, chuyến em thì chỉ định 5 ngày thôi, chắc căng bác nhỉ? Thôi, nghèo mà ham nên đành vậy, vì Tết âm lịch thì giá máy bay tăng chóng mặt, lại khan hiếm. Ghét nhất là vụ này....

Mà ko biết 2 ngày ở BKK làm gì cho hay? đủ thời gian đi Patttaya ko? Em định ở khu Khaosan, vậy khu này trong BKK hả Bác, hỏi thêm là tuyến xe buýt từ Cam qua Thai nó đậu ở đâu hả bác?

Em định sẽ dành 1 ngày để mua tour BKK 1 day của 1 hãng du lịch để biết 1 chút về BKK.

bluesky85
11-12-2010, 19:28
@mat kieng:

- Nếu bạn có 2 ngày ở BKK thì hoàn toàn có thể đi Pattaya chơi cho biết. Hoặc tập trung vào một số điểm nổi bật của thủ đô nước Thái: quảng trường Siam và các tượng đài xung quanh khu vực đó; một số chùa chiền như: chùa Phật ngọc và Hoàng cung Thái Lan, Wat Pho, Wat Arun, Wat Trimit... Bên cạnh đó, BKK còn là thiên đường mua sắm với vô số các trung tâm thương mại và siêu thị được bố trí theo dọc các tuyến sky train, rất thuận tiện cho khách du lịch. Chi tiết về việc đi đâu? ăn gì? chơi gì? mình nghĩ bạn nên tự tìm 1 bản đồ và note vào các điểm cần đi rồi phân bố thời gian. Chuẩn bị cẩn thận lịch trình trước khi đi cũng là 1 công việc thú vị, bạn thử xem!

- Khaosan là khu Tây balô nằm ở trung tâm BKK, tương tự như khu Phạm Ngũ Lão và Đề Thám ở Sài Gòn, ở đây có đầy đủ các dịch vụ cho bất kỳ du khách nào, và cũng đủ các yếu tố sôi động rất thú vị. Đa số các xe buýt sẽ xuất phát và trả khách ở xung quanh khu Khaosan này!

mat kieng
11-12-2010, 21:46
Cám ơn bluesky85 vì những thông tin bổ ìch nhé, mình thì thích shopping 1 chút thôi(ngắm là chính, chắc tại o nhiều xiền),
Để mình nghiên cưu xem cách hay nhất đến Pattaya khi đến BKK, chắc thông tin vậy là đả rồi...đợi ngày lên đường thôi...
CÁm ơn bà con.

Nếp
19-12-2010, 23:58
Đi theo hướng dẫn của backpacker thì gặp được cái này ạ

https://i629.photobucket.com/albums/uu12/thangsau/IMG_4022resize.jpg

(c) :D

bobby
28-12-2010, 22:13
Các bác cho em hỏi ở BKK với Pat , ở KS 3* thì có Wifi để dùng kô , nếu có tính phí thì giá cả là bi nhiêu . Cảm ơn các bác.

Schtroumpf
29-12-2010, 09:36
@Lilac: Mình lanh chanh trả lời giúp, bác ấy vừa đi hồi tháng 12 cách đây khoảng 1 tuần! :D

whitecloud.hn
29-12-2010, 12:01
Cả nhà ơi, tình hình là đến giữa tháng 1 nhóm mình có 2 ngày đi bụi ở BK , lịch trình cơ bản như sau:
Day 1: sáng đi Cung điện Hoàng cung, chùa Vàng chùa Bạc (hai cái này có gần nhau không?), chiều tối đi mua sắm or chợ đêm
Day 2: sáng đi cánh đồng hoa hướng dương ở Lop Buri (đến giữa tháng 1 thì còn nhiều hoa không?) Chiều tối quay lại Pratunam / Siam mua sắm tiếp.
Day 3: sáng đi loang quăng rồi bay về HN

Mình đã đọc gần hết topic này nhưng vẫn có vài điều muốn hỏi thêm:

Khách sạn ở khu Pratunam / Siam (để tiện đi shopping mà) giá khoảng từ 300K đến 500K (phòng tốt hơn ở Dorm or backpacker guets house là được). Mình thấy có KS Ten Stars Inn (đ/c 44/1-2, Soi Petchburi17, Petchburi rd., Phatathai, Pratunam / Siam) giá 494.226 VND (thuế và service charge là bao nhiêu %) S2S Boutique Resort giá từ 474.015 VND.
Xe bus đi từ KS ở Pratunam / Siam đến Lop Buri, tuyến nào?
Ngoài ra các buổi chiều tối có gì hay ho để đi thì các bạn chỉ giúp nhé. Thanks cả nhà:)

kt05
30-12-2010, 16:00
Bạn có thể tham khảo khách sạn này, rẻ, sạch lại của Accor nữa
http://www.bangkok.com/all-seasons-siam/

Cô độc
04-01-2011, 19:36
Các cụ cho cháu hỏi cháu chỉ thấy các cụ nói về giá phòng double, nếu cháu đi một mình ở một mình thì phòng loại rẻ nhất mà sạch sẽ ở khu Khaosan là bao nhiêu tiền vậy ạ, cháu không có CC nên không đặt trước được, chỉ tới đó rồi đi kiếm thôi nên mong các cụ giúp cháu ạ. Cháu là con gái nên cũng cần an toàn nữa. Cám ơn các cụ nhiều lắm ạ.

Ha Zin
04-01-2011, 21:40
Cảnh báo các bác ở BKK có thể bị lừa, chia sẻ với mọi người quả lừa đau đớn của em.

Tháng 12 vừa rồi em đi tour Thái 6 ngày. Đến ngày cuối cùng, được tự lang thang một buổi, em và đứa bạn đi Central World chơi. Đến nơi là 10h kém 15, mà 10h mới mở cửa, 2 đứa đi loanh quanh chụp ảnh thì gặp 1 bác trông rất đàng hoàng lịch sự, nói tiếng Anh rất tốt, chỉ dẫn tận tình, bảo em đến đây hôm nay là may lắm đó. Hôm nay là lucky Buddha day, cách đây không xa có 1 cái chùa rất linh thiêng, chỉ mở cửa 1 năm 1 lần vào ngày này. Đến đó đi, rồi đi Yindee, một chỗ bán đá quý chật lượng cực tốt, hôm nay là ngày cuối cùng bán giám giá 30%. Đi tuk tuk mất 20 bath thôi. Thế rồi bác ý kéo tớ đến chỗ tuktuk. Lúc đó vui mừng lắm vì gặp người tốt ý.

Đến cái chùa mà ông ý nói, vắng tèo. Tự nhiên gặp 1 ông bác cũng tốt bụng ko kém, nói chuyện xởi lởi lắm. Rồi ông bác này cũng chỉ đến Yindee, còn dặn dò kỹ lưỡng là nên mua đá Sapphire màu cam được gọi là Buddha heart, mang lại may mắn và sức khỏe, lại còn bỏ nhỏ là đừng tiếc tiền mua quà cho mẹ, nghe cảm động lắm. Tớ cũng nghe theo (ngu thế, 2 lão cùng chỉ tới 1 chỗ mà ko nghi ngờ gì). Đến đó, cửa hàng nhỏ nhắn, phục vụ nhiệt tình, trang sức đẹp, có bảo hành trọn đời sản phẩm, một người chỉ được mua 3 sản phẩm một năm... Nói chung là rất ấn tượng. Ngu lần nữa, tớ mua 1 cái mặt dây chuyền làm quà cho mẹ.

Mua xong về cứ nghĩ mãi có khi nào mình bị lừa không? Y như rằng, tối về đến VN, lên google gõ Yindee Bangkok thì nó ra một loạt nạn nhân như mình (link đây http://www.bangkokscams.com/scams-in-bangkok/yindee-lapidary-co.-ltd.html). Khóc hận.

Các bác đi Thái cảnh giác nhé.

Nhìn chung em thấy người Thái thì tốt bụng, nhưng người Thái làm du lịch thì không hề tốt bụng, em cũng dính 1 vụ nữa ở Khaosan sợ hết hồn (hôm nào rảnh share tiếp)

Quenx
05-01-2011, 16:50
Các bác cho em hỏi ở BKK với Pat , ở KS 3* thì có Wifi để dùng kô , nếu có tính phí thì giá cả là bi nhiêu . Cảm ơn các bác.

Hi bạn. KS 3 SAO vẫn tính phí Wifi bình thường, mua theo giờ nhé, giá cũng khá chua. Tuy nhiên vẫn có máy tính bàn free ở SẢNH ( lobby) và Wifi Free, tuy nhiên Wifi chỉ ở khu vực sảnh mà thôi. Nếu không thấy bất tiện có thể dùng như thế.

Bổ sung chỗ mua Bath Thái: Tiệm vàng Châu Bắc, đối diện chợ Thái Bình, đường Cống Quỳnh giá mềm nhất. Mua ở Lê Thánh Tôn cũng có nhưng giá cao hơn, nếu mua nhiều nên qua Cống Quỳnh mua ( mua trên 10 ngàn ).

khongthudao
08-01-2011, 08:20
Các cụ cho cháu hỏi cháu chỉ thấy các cụ nói về giá phòng double, nếu cháu đi một mình ở một mình thì phòng loại rẻ nhất mà sạch sẽ ở khu Khaosan là bao nhiêu tiền vậy ạ, cháu không có CC nên không đặt trước được, chỉ tới đó rồi đi kiếm thôi nên mong các cụ giúp cháu ạ. Cháu là con gái nên cũng cần an toàn nữa. Cám ơn các cụ nhiều lắm ạ.

Dễ òm, bạn chỉ cần đến khaosan rồi thấy ks nào hợp nhãn thì vào hỏi thôi. Giá cả mình không nhớ rõ do đi cũng hơi lâu nhưng cũng trong khoảng >=500 bath thôi. Bạn thử xem chỗ này, hồi đợt mình lang thang một mình cũng ở đây Four Sons Palace www.fs-hotel.com.

Haruko
08-01-2011, 14:22
Xin chào các bác các anh các chị :D
Cuối tháng 4 này e với mấy người bạn lên kế hoạch qua thái xem concert tiện thể đi chơi luôn, cc đc tổ chức ở Thunderdome ở Nonthaburi, hình như cách Bangkok 25km :-? Em nghĩ để tiện cho ăn chơi có lẽ cứ đặt chỗ ở Khao san, rồi bắt xe bus hay tàu đến Nonthaburi trong ngày chắc được chứ nhỉ. Có ai đã từng đi từ Bạngkok tới Nonthaburi không ạ, cho em kinh nghiệm với, cho em hỏi là có thể đi bus hay tàu như thế nào ạ :-? Nonthaburi có gì hay ho để chơi không ạ :-?

langtu_buon
11-01-2011, 03:59
Nghe nói mọi người đi Thái mà thèm quá :(. Em có 500$ có đi bụi được 1 mình không các bác. :(( Nếu được thì cuối tháng 4 em đi. Mong các bác chỉ giáo. :(

À mà mình chỉ đi BK thôi, không đi thêm các nơi khác đâu. Mình dự tính đi 5 ngày. Đi từ Hà Nội. Với 500$ liệu có phượt ở BK với thời gian như thế không mấy bác :d

khongthudao
11-01-2011, 08:13
@langtu_buon: 500$ là phè phỡn luôn đấy bạn, BK chi phí không đắt đỏ đâu.

Quenx
11-01-2011, 09:02
Thừa sức bạn ah. 1 bữa ăn 100bath no phè , ăn ở Food Court hoặc lề đường đều ngon. KS book trước thi 4 sao có khi chỉ 25USD / ngày. Đi lại bằng taxi, sky train hay bus đều rẻ. Taxi tui đi 30km mất có 120 bath ... ko kẹt xe. Yên tâm đi bạn, thừa sức đấy.

linhnt2008
11-01-2011, 11:07
Chia sẻ hữu ích. Nói chung ở Thailand hay bán những đồ nhìn rất đẹp, rất rẻ cho khách du lịch, và người mua thấy cái gì cũng muốn mua vì ở Việt nam mình đâu có thấy. Nhưng chất lượng thì cũng tương xứng với cái giá. Nói chung là trước khi đi phải luyện tinh thần và lên kế hoạch, tìm hiểu trước xem mình nên mua quà cho ai và mua cái gì. Sau đó thì cứ thế làm theo kế hoạch không là sẽ dẫn tới tình trạng mau một đống nhưng chẳng cái gì ra cái gì.

Tạp chí Travel and Leisure (Mỹ) xếp Bangkok ở vị trí đầu trong top 10 thành phố du lịch thế giới (http://trangvang.vietnamwebs.vn/Default.aspx?it=the-gioi-quanh-ta&i=tap-chi-travel-and-leisure-my-xep-bangkok-o-vi-tri-dau-trong-top-thanh-pho-du-lich-the-gioi)

Cảnh báo các bác ở BKK có thể bị lừa, chia sẻ với mọi người quả lừa đau đớn của em.

Tháng 12 vừa rồi em đi tour Thái 6 ngày. Đến ngày cuối cùng, được tự lang thang một buổi, em và đứa bạn đi Central World chơi. Đến nơi là 10h kém 15, mà 10h mới mở cửa, 2 đứa đi loanh quanh chụp ảnh thì gặp 1 bác trông rất đàng hoàng lịch sự, nói tiếng Anh rất tốt, chỉ dẫn tận tình, bảo em đến đây hôm nay là may lắm đó. Hôm nay là lucky Buddha day, cách đây không xa có 1 cái chùa rất linh thiêng, chỉ mở cửa 1 năm 1 lần vào ngày này. Đến đó đi, rồi đi Yindee, một chỗ bán đá quý chật lượng cực tốt, hôm nay là ngày cuối cùng bán giám giá 30%. Đi tuk tuk mất 20 bath thôi. Thế rồi bác ý kéo tớ đến chỗ tuktuk. Lúc đó vui mừng lắm vì gặp người tốt ý.

Đến cái chùa mà ông ý nói, vắng tèo. Tự nhiên gặp 1 ông bác cũng tốt bụng ko kém, nói chuyện xởi lởi lắm. Rồi ông bác này cũng chỉ đến Yindee, còn dặn dò kỹ lưỡng là nên mua đá Sapphire màu cam được gọi là Buddha heart, mang lại may mắn và sức khỏe, lại còn bỏ nhỏ là đừng tiếc tiền mua quà cho mẹ, nghe cảm động lắm. Tớ cũng nghe theo (ngu thế, 2 lão cùng chỉ tới 1 chỗ mà ko nghi ngờ gì). Đến đó, cửa hàng nhỏ nhắn, phục vụ nhiệt tình, trang sức đẹp, có bảo hành trọn đời sản phẩm, một người chỉ được mua 3 sản phẩm một năm... Nói chung là rất ấn tượng. Ngu lần nữa, tớ mua 1 cái mặt dây chuyền làm quà cho mẹ.

Mua xong về cứ nghĩ mãi có khi nào mình bị lừa không? Y như rằng, tối về đến VN, lên google gõ Yindee Bangkok thì nó ra một loạt nạn nhân như mình (link đây http://www.bangkokscams.com/scams-in-bangkok/yindee-lapidary-co.-ltd.html). Khóc hận.

Các bác đi Thái cảnh giác nhé.

Nhìn chung em thấy người Thái thì tốt bụng, nhưng người Thái làm du lịch thì không hề tốt bụng, em cũng dính 1 vụ nữa ở Khaosan sợ hết hồn (hôm nào rảnh share tiếp)

heogia5388
11-01-2011, 12:46
Em cũng manh nha tính đi du lịch bụi Thái Lan trước tết, mà bận quá, chắc qua tết mới đi được hic hic==>bùn

BunBun
12-01-2011, 10:48
Một ngày thì bạn chịu khó dậy sớm chút, và địa điểm đến là khu Hoàng cung + chùa ngay cạnh Hoàng cung, sau đó đi về MBK ăn ở Food court MBK, lượn lờ mua sắm đến tối rồi ra khu Khao San buổi tối, đêm về ngủ là trọn 1 ngày. Đi vậy là tạm đủ với BK rồi. Taxi nên đi loại xe màu xanh lá cây +vàng, đừng đi bọn màu hồng và đỏ nhé!

Bạn ơi, cho hỏi, taxi có 4 màu, có ý nghĩa gì thế, tại sao nên bắt taxi màu xanh lá cây và vàng thôi vây? Bị chém hả?

mat kieng
12-01-2011, 16:41
Vừa đọc xong 40 trang về Thái Lan trong topic này, muốn nổ con mắt.ahhaahhaahh. Đã copy những điều mình cần vào file riêng, in ra để từ từ nghiền ngẫm. Cũng đang băn khoăn, lo lắng cực độ về chuyến đi Cam - Thái 6 ngày bằng bus này của mình.....

bobby
14-01-2011, 14:45
Bạn ơi, cho hỏi, taxi có 4 màu, có ý nghĩa gì thế, tại sao nên bắt taxi màu xanh lá cây và vàng thôi vây? Bị chém hả?

MÌnh vừa ở BKK về , Taxi hồng rẻ nhất . Mở cửa xe 35 Bath . Còn cái anh Xanh + vàng mở cửa là 45 Bath rồi .

Lái xe màu Hồng tử tế hơn , kô lòng vòng . Đó là cảm nhận của mình .

foxglove2012
17-02-2011, 17:45
Mọi người thân mến!
Hồi tháng 12/2010 e vừa đi Bangkok
Lúc đi: TPHCM - PNP - SR - BKK
- Từ 5h30 sáng ở VN tới PNP :12h 7$
- Đi xe về SR ngủ 1 đêm ở SR 5$
- Sáng hôm sau, đi bus đặt sẵn ở KS 8$ về BKK (đăt phòng tại ks Village garden 3$ (chung WC, quạt))
- Tới BKK lúc 7h tối hôm sau
Tổng cộng tiền xe + KS ở SR + 2 lần tuktuk chuyển từ bãi xe về Ks ..5$
- 28$

Lúc về: BKK - Trat - Klong yai - Koh Kong - PNP - TPHCM

- Từ 22h00 ở BKK (Mochit station)
- Đến Trat lúc 3h sáng, đi từ Trat (248 Bth)
- Về Klong yai 45p (share taxi), 150bth (đợi bus 5-6h thì có)
- Chờ ở cửa khẩu 3tiếng nhập cảnh (bắt làm khám sức khỏe mất 20bth)
- 7h, chạy về thị trấn Koh Kong bằng xe ôm 50bth
- Mua vé của Virak 7$ về PNP chuyến 7:45 sáng (mới đầu nó bảo 15$, e bảo e không có tiền, mà hồi nãy e gọi đt hỏi giá thì bảo 7$ mà,thực sự là lúc ở cửa khẩu, chờ lâu quá, e buồn buồn nhờ máy đt của quán gọi về Cam, đặt vé, sợ không kịp thời gian về PNP đi chuyến cuối về VN, ai dè nó ăn chặn như thế đấy), 8h xe mới bắt đầu chạy
- Đi xe đến 13h30 thì nó tới PNP e bắt xe đi về Olympic Chợ đi xe Khải nam 7$ chuyến 15h chiều, thế là 21h, e nằm ở nhà :)

Còn nữa ở Hadlek, mấy chú hải quan ở Cam đòi e thêm tiền, mà e bảo e đi mấy ngày, giờ hết tiền rồi, mà tại sao e phải trả số tiền đó
Sau khi làm thủ tục đi 1 đoạn thì có 1 chốt biên phòng kiểm tra Passport
Cửa khẩu ở đây thơ mộng lắm, bên cạnh là biển mà :)
Đường vào Koh kong cũng đẹp lắm núi đồi, biển chập chùng ;)

TAW
17-02-2011, 18:29
Giữa tháng 3 này em đi Cam, qua cửa khẩu Poipet để sang Thái. Nhưng hiện nay thấy 2 chú oánh lộn dữ quá, ko biết tình hình cửa khẩu Poipet thế nào, bác nào biết thì giúp em thông tin với :D

jilla
22-02-2011, 11:36
Đọc topic này mà thấy sướng quá, đầu tháng 7 này em đi Thái 5 ngày, đây là lần đầu em đi Thái nên vẫn chưa quyết là đi Chiềng Mai hay đi Pattaya nữa. Mọi người cho em xin thêm lời khuyên được không?

hoalan08
23-02-2011, 19:56
Bản đồ du lịch Thái Lan (1 tập gồm: bản đồ BangKock, Pattaya......) thì có nhiều và phát miển phí thường để trên bàn hướng dẫn và bàn giới thiệu du lịch (lấy tự do và muốn lấy bao nhiêu tùy ý) tại Văn phòng đại diện Tổng cục Du lịch Thái Lan lầu 5 Tòa nhà Empire số 26-28 Hàm Nghi Quận I, TP. HCM. http://www.tourismthailand.org.vn/?Acat=1&lg=vn&start=0

diepphan90
23-02-2011, 23:57
Các tiền bối giúp em với! Tình hình là em book vé đến Thai lúc 12h ngày 21 ở Bankok em định ở lại Thai chơi đến 16h ngày 23 mới bay tiếp sang Ấn. Vậy trong quãng thời gian đó em nên đi đâu ạ để giết thời gian đến lúc sang Ấn. Và lúc về thì theo như kế hoạch là em sẽ từ Ấn tới Bankok lúc 5h15 trong khi chuyến bay từ bankok đi hn thì bắt đầu lúc 6h50, như vậy có kịp thời gian transist không ạ?

JinBui
25-02-2011, 10:45
Em đang máu đi qua Thái bằng được bộ.Nhưng forum có 2,3 topic về cung đường bộ SG-PNP-SR-BK thôi.Mọi người có thể cho em thêm thông tin được không ạ!!

Mọi người cho em xin 1 số Guest House khoảng 300k(thấp hơn cũng được,chỉ cần chổ ngủ thôi).
Và từ Siemriep nên mua vé thẳng tới BK hay là tới Poipet rồi đón xe đi tiếp BK,vì đọc qua 1 số topic thấy có lùm xùm ticket ở cửa khẩu này mà English của em thì tàm tạm,không giải thích hay đôi co được nhiều ^^

whitecloud.hn
25-02-2011, 16:51
MÌnh vừa ở BKK về , Taxi hồng rẻ nhất . Mở cửa xe 35 Bath . Còn cái anh Xanh + vàng mở cửa là 45 Bath rồi .

Lái xe màu Hồng tử tế hơn , kô lòng vòng . Đó là cảm nhận của mình .

Còn mình thấy là nên đi xe vàng – xanh vì lái xe bật đồng hồ metter, không chạy lòng vòng (ví dụ điển hình là mình đi xe hồng từ World Trade Center về khách sạn mất 80 bath, hỏi lái xe thì không nói câu nào, chác cáu vì có một chú cảnh sát Thái vẫy xe này cho mình và mình yêu cầu bật đồng hồ metter, trong khi đó bạn cùng nhóm mình cũng đi như vậy hết có 40bath). Ngoài ra mình đi Sky train từ trạm Ratchaprarop ra sân bay hết có 40bath/vé đi toàn tuyến (nhìn cái này trên bản đồ Bangkok rất dễ), thời gian đi khoảng 20 phút , cứ 30’ lại có một chuyến, vừa rẻ, tiện lại không lo tắc đường.

MrDarcy
26-02-2011, 18:02
Các bác cho em hỏi với. Em tới sân bay BKK lúc 8h30 sáng, từ Sân bay mà em muốn đi ra thẳng bến tàu của BKK để mua vé đi Ayutthaya thì bắt bus hay skytrain về bến nào để có thể tới bến xe gần nhất ạ?

Jamie
06-03-2011, 19:56
Sang tuần em có ghé qua Bangkok có việc mấy hôm rồi lại đi tiếp nữa. Em muốn tranh thủ thời gian ở Bangkok để mua sắm 1 số quần áo cho em & bạn bè: áo phông, quần bò, đồ thể thao và những thứ bình thường thôi. Em đã sang Bangkok 1 lần nhưng chỉ toàn đi vào Trung tâm thương mại nên giá chát, ko mua đc nhiều. Bác bác biết chỗ chợ nào bán quần áo ê hề như Quảng Châu thì chỉ em với.

Ngoài ra em cũng muốn hỏi cái chợ tên là Chatuchak Weekend Market, thấy dc review trên LP hay lắm nhưng cụ tỉ thế nào ko biết nên cũng hỏi luôn

cheguevara
07-03-2011, 20:20
Ai đến Bangkok thì gọi điện cho mình,mình tên là Quân:0814588179.Sẳng sàng giúp đỡ thông tin.Gởi email vào đây cũng được MSN:[email protected].Ẹnoy your trip!

dem
10-03-2011, 11:02
Các bạn Phượt ơi, bọn mình có kế hoạch đi Thailand vào dịp 30/4 - 03/5 từ hồi tháng 2. Tuy nhiên vì là đi lần đầu nên có nhờ đại lý đặt tour Free and Easy. Vậy mà họ bảo đặt sớm thế. Bi giờ hỏi lại thì họ kêu hết vé rồi, chỉ còn vé đi Air Asia 250$/khứ hồi thôi.
Bọn mình có tìm cả trên các website mà cũng chẳng còn vé rẻ. Hay là do bọn mình không biết tìm nữa. :(
Mong các bạn chỉ giùm bọn mình 1 số chỉ dẫn với. Cám ơn mọi người nhiều nhiều nha!

SongLieu
16-03-2011, 11:04
Ai đến Bangkok thì gọi điện cho mình,mình tên là Quân:0814588179.Sẳng sàng giúp đỡ thông tin.Gởi email vào đây cũng được MSN:[email protected].Ẹnoy your trip!

Thanks trước bạn quá ! Bạn có thể tư vấn gấp cho mình 2 ý này đc không ? Ngày 22/3 mình có việc qua BKK (12.30 xuong SBay) roi ve KS ở phố thấy ghi là Soi Wat Suan Plu New Road, Bangrak (charoen Krung 46) chắc khoảng 1.30. Vậy bạn cho mình hỏi là luc này mình có thể tranh thủ đi xe bus đến tỉnh có cây cầu Kwaih rồi về BKK trong đêm đó đc không ? Nếu được thì mình phải đi ra bến xe Bus nào. và từ Kwai liệu có xe về BKK kịp ko? Mình chỉ đến ngó cái rồi về cho biết. Hai là mình muốn hỏi từ KS mình ở thì đi tầu điện ngam hay MRT nào để đến khu Khaoasan chơi tối ? và về lại KS..
THanks bạn nhiều,

tracyowen
16-03-2011, 14:32
@Jamie: Chatuchak là chợ cuối tuần, bán nhiều loại hàng hóa nhưng nhìn chung cũng theo chủ đề thì phải, nên đi vào các ngày cuối tuần chứ ngày thường cũng k có gì. Thấy bạn mình đi Chatuchak cũng mua được nhiều quần áo giá rẻ mà nó thích.
Đi đến chatuchak có thể đi bằng Metro hoặc Skytrain đều được, xuống bến đi bộ vài bước là tới chợ (hỏi dân người ta chỉ cho)

@SongLieu: Đến khaosan thì k có Metro ở tuyến đó bạn à, bạn có thể đi skytrain đến điểm gần đó rồi đi taxi hoặc bus qua.

@dem: Bạn muốn đi vào những dịp lễ tết thế thì thường là rất khó tìm được giá rẻ, mà thời gian này thì cũng sát ngày rồi, thường thì các đại lý và các hãng tour họ book hết rồi.Bạn chưa đi bao giờ và không rành ngôn ngữ (mình đoán thế vì thấy bạn có ý định đặt Free and Easy) thì bạn có thể đặt tour đi vậy, như thế rẻ hơn, chứ AA với giá 250$ thế thì đắt quá, thêm chút xíu nữa là có tour vài ngày đến mấy thành phố của Thái rồi.
(Mình gợi ý vậy dựa trên giá cả thôi, chứ mình chẳng làm bên tour gì cả và cũng không khuyến khích đi tour, mình thích đi Phượt hơn) :D

SongLieu
16-03-2011, 19:22
Vậy là đi BTS từ bến Saphan Taksin station là gần mình nhất rồi nhưng chỉ đến được trạm cuối ở Nation station là hết. Từ đó đến Khaosan còn xe quá. Đi xe ôm không biết bao nhiêu tiền hả bác? Còn PA 2 là đi thuyền cũng hay nhỉ (mình ở ngay cạnh bến Sathorn Pier) nhưng không biết đi thuyền nào, thuyền họ ghi tên tiếng Thái thì mình bó tay và lúc về trời tối chẳng biết có thuyền về ko nữa? Mà đi thăm cầu sông Kwai thì chắc không được phải không ạh? Dù sao cũng thanks bác nhiều nhé.

motdoidirong
17-03-2011, 09:16
@ all, chia sẻ với các bạn đang hỏi thăm vài thông tin về Bangkok, Thailand.

Muốn đi Kanchanaburi, thành phố có Cầu Sông Kwai, bạn phải xuống bến xe Nam Bangkok, dù tỉnh này ở phía tây Thailand. Thành phố này nắm cách Bangkok 130km, nếu chọn đi xe bus loại 1st-class, sẽ đi trong khoảng 2 tiếng. Còn xe thường và xe 2nd-class đi mất 3h. Cứ 15p có 1 chuyến, chuyến xe cuối cùng từ Sai Tai Mai (bến xe Nam Bangkok) đi Kanchanaburi, và ngược lại, là 7pm. Bus 511 là bus hữu dụng nhất để đi đến Sai Tai Mai, nếu bạn không muốn đi taxi. Bus 511 này chạy ngang qua bến xe Ekamai (bến xe Đông Bangkok) ngang qua Khaosan rồi xuống Sai Tai Mai. Rất hay là ngay bến Ekamai có 1 trạm dừng của Sky-train nên bạn có thể dễ dàng đến đây từ các nơi gần các trạm BTS khác. Xe ôm bên Bangkok đắt gần ngang ngửa với taxi, được cái nhanh hơn (và nguy hiểm hơn!) do luồn lách đánh võng chen giữa các khối xe đang kẹt xe. Bến xe Sai Tai Mai này nằm khá xa trung tâm thành phố.Đi từ Khaosan ra bến xe này thường mất khoảng 1h, tùy vào thời điểm. Nhưng tôi chân tình khuyên bạn đừng đi Kanchanaburi nếu chỉ vì muốn nhìn chiếc cầu sông Kwai một cái, vì chẳng có gì ở đó hết, dù Kanchanaburi là một tỉnh rất hay, có rất nhiều điểm du lịch rất hấp dẫn. Ít ra, bạn cũng phải đủ thời gian mua vé leo lên chiếc tàu lửa đó, cho nó chạy loạch xoạch qua lại con sông, trên chiếc cầu. (He he he, tôi có hình cầu sông Kwai nhưng không đưa lên vì sợ bạn buồn!) :gun.

Bạn nào muốn đi từ Siemreap sang Bangkok nên mua vé từ SR, thay vì mua vé đến cửa khẩu Poi Pet, rồi sang bên Thailand mua vé tiếp, giá sẽ đắt hơn rất nhiều (từ cửa khẩu Aranya Prathet về Bangkok vé xe bus đã là 240baht (giá cũ 2005)). Lúc trước chưa làm xong đường, vé từ SR đi Bangkok là 12$, bây giờ chỉ còn từ 6.5$ trở lên (cập nhật 2011). Ngược lại, giá vé từ Bangkok về Siemreap rẻ nhất mua ở Khaosan là 300baht (ở các đại lý du lịch thường là 400baht – cập nhật 2011), nhưng giá vé từ Bangkok về Phnompenh lại đắt khủng khiếp, lên đến 1.200baht (là giá rẻ nhất, nhiều nơi giá lên đến 1.400baht – hỏi thì họ nói là do không cùng nhà xe gì gì đó nên chênh lệch nhiều, trong khi đó, từ SR đi Phompenh, giá chỉ từ 4$ (cập nhật 2011) – tùy nhà xe. Bạn yên tâm về việc chuyển xe, khi đến biên giới, nhà xe phía Cambodia sẽ dán 1 sticker màu lên áo bạn, sang bên Thailand, sẽ có người đón bạn, rồi tùy theo màu sticker họ sẽ dắt bạn đến điểm tập trung tùy theo từng nhà xe. Vụ lùm xùm xe cộ tuyến đường này chỉ ở chiều ngược lại, từ Thái về Cam. Khi xe từ Bangkok về đến Aranya Prathet, qua cửa khẩu Poi Pet, nhân viên bên phía Cambodia cũng sẽ đón bạn, dắt bạn về bến xe và bắt bạn chờ từ 11am đến 3-4pm, với lý do là xe của nhà xe chưa đến, dụ dỗ (và gần như cưỡng bức!) bạn đi taxi với giá cắt cổ (300baht). Nếu bạn không kiên nhẫn hoặc có việc gấp, sẽ bị rơi vào bẫy. Mà tại bến xe ở Poi Pet này, nếu bạn mua vé xe bus, giá từ Poi Pet - SR cũng lên đến 10$ (hay 9$ gì đó, quên mất!), và đây là giá độc quyền, nên bạn không có cơ hội lựa chọn. Nói chung là các bạn làm du lịch ở Poi Pet chắc học hỏi rất nhiều từ người-anh-em-ai-đó-không-nói-ra-mà-ai-cũng-biết nên rất ư là quái đản (!?) :Dam. Phía xe đón chiều đi bên Thái thì hoàn toàn không có việc này.

Một điểm cũng tương đối quan trọng là nếu bạn mua vé thẳng xe Siemreap – Bangkok, nó sẽ chạy đến khu Khaosan (bạn cũng cần double-check khi mua vé cho chắc ăn). Còn nếu bạn mua vé xe SR-cửa khẩu Poi Pet, khi vừa qua khỏi cửa khẩu sang Thái mua vé ở Aranya Prathet, xe sẽ chạy về bến xe Bắc Bangkok. Bạn lại mất thời gian và tiền bạc đi về Khaosan hay trung tâm thành phố. (BB)

Bạn nào muốn đi từ sân bay về bến xe nào để đi Ayuthaya thì phải về bến xe Bắc Bangkok, Moh Chit. Bạn có thể đi sky train đến trạm Moh Chit, xuống đó, đón bus số 3 đi đến bến xe Moh Chit, hay đi taxi cũng chỉ mất khoảng 40baht, vì rất gần. Trạm sky train Moh Chit này cũng rất gần với chợ Chatuchak. ;)

Bạn muốn ở nhà nghỉ 300.000VND? OK! Trong khu Khaosan, các nhà nghỉ dao động từ 250baht trở lên cho 1 phòng (đơn hoặc đôi cũng tính same same). Bạn có thể trọ ở Backpacker Guest House, sạch sẽ, giá 250baht/phòng. Các khách sạn, nhà nghỉ quanh hẻm đó giá cũng same same, cao hơn tý nhưng lại không sạch bằng. Còn chịu khó đi xa xa khu trung tâm Khaosan hơn tý, giá sẽ rẻ hơn và bạn cũng dễ ngủ hơn (nếu bạn muốn ngủ), vì ở KS, các bạn Tây chơi ồn ào nguyên cả đêm! Đêm nào cũng vậy! Còn nếu bạn không muốn ngủ - hãy ở lại đây!

Từ Khaosan, bạn nào muốn đi chợ Chatuchak thì ra đầu đường, rẽ trái đón bus số 3 (không phải ra đường lớn), sẽ dừng ngay trước chợ. Về cũng vậy. Chợ đông nhất vào ngày Chủ Nhật – đề phòng móc túi. Mà xe bus số 3 này có nhiều chuyến miễn phí. He he he, đi chơi lại đỡ tốn tiền.(beer)

Từ Khaosan, muốn sang Pat Pong, bạn ra đường chính, đón bus số 15. Bus này rất thưa chuyến, nhiều hôm đợi 30p mới có chuyến. Chuyến cuối từ Pat Pong về Khaosan vào khoảng 11pm. Bạn nào mê say đắm đuối con cá chuối ở Pat Pong đến sau giờ đó, muốn về lại Khao San thì phải đi tuk tuk hoặc taxi.

Bạn muốn đi thuyền trên sông Chao Praya đến Khaosan: bến BTS (sky train) S6, ở Saphan Taksin nằm ngay trên bến tàu Sathorn Pier, còn gọi là Central Pier (và được xem như bến tàu số 0). Đến bến tàu này, bạn mua vé (có 3 loại 15, 20, 25 baht, tùy tàu/thuyền nhanh hay chậm) và đón những chuyến tàu đi về hướng bên tay phải của bạn. Đến bến số 13, cùng bên với bến Central Pier, có tên là bến Pra Athit Pier, bạn xuống thuyền, đi lên đường chính, rẽ tay phải đi khoảng 100m, có con hẻm nhỏ, kế bên cửa hàng 7-11, nằm phía bên kia đường. Bạn qua đường, đâm vào con hẻm đó để đổ ra Khaosan. Bạn có thể hỏi người dân, ai ai cũng nhiệt tình chỉ dẫn. Chuyến tàu trễ nhất trên sông là 7pm, do đó bạn cần canh giờ nếu không muốn đi taxi về lại khách sạn. Còn về các bến tàu, bạn yên tâm, đầy đủ bảng biểu tiếng Anh, nhân viên rất nhiệt tình sẵn lòng giúp đỡ. Trên bờ, ở 1 số bến tàu (VD như bến số 12) có bến xe ôm, có quy định rõ ràng bằng bảng biểu tiếng Anh là đi về đâu sẽ là bao nhiêu tiền. Các bến khác không để ý không thấy.

Dzị đi hén! Chúc các bạn đi chơi dzui dzẻ! :L

SongLieu
17-03-2011, 20:03
Cũng Thanks bạn dirong rất nhiều ! Vậy là quá ok rồi, đi thôi. Mình sẽ đi từ BTS Saphan Taksin bằng thuyền lên Khaosan lúc đi, rồi về sẽ đi bus 15 đến patpong (cả buổi chiều chả có việc gì, đợi bus lâu cũng chẳng sao) chơi ở patpong chán rồi nếu hứng thì đi bộ về KS shangrila còn ko thì mình chạy ra BTS sala ở Silom đi hết chuyến là về KS phải ko ah? Cũng chỉ có mỗi ngày thôi, còn sau đó là làm bở hơi tai rồi..

hawkeyes
18-03-2011, 08:37
Các bác ơi cho em hỏi là em xuống đến sân bay Bangkok, em muốn đi PhuKet thì có xe bus đi từ sân bay không ạ? Tks!

LikeTheSun
18-03-2011, 23:15
@hawkeyes: Lên tầng 4 của sân bay book luôn vé của Bangkokair cho nhanh, đi xe có mà mất cả ngày bạn à.

nagasawa
22-03-2011, 09:54
Hi cả nhà cho em hỏi mấy câu
1. Em có 5 ngày ở Thái, Đến BKK vào thứ 6
Định đi bus thẳng từ Suvarnabhumi -> Pattaya đến tối thứ 7 quay về BKK, Các bác cho hỏi không biết thời gian di chuyển như vậy có gấp quá không? Vì nếu quá vội thì mình chỉ chơi ở BKK, vì ở BKK cũng có bạn nên chắc cũng nhiều trò vui...:-)
2. Ở Pattaya nên ở khu nào?
Ở BKK, Em định book tại Sawasdee Krungthep Inn Hotel có ổn không?

Thanks

dem
24-03-2011, 11:37
Hi cả nhà!

Mình sắp đi BKK & muốn lên kế hoạch cụ thể trước từ ở nhà, nhưng mới tìm được bản đồ Thailand thôi, còn không thể tìm được bản đô chỉ của BKK. Mọi người chỉ giùm mình chỗ bán với.

Thanks mọi người nhé!

hieu
25-03-2011, 09:56
Các bạn giúp mình với, mình đang cần gấp lắm!
Cụ thể là 9/4 tới này 2 vợ chồng mình định đi bụi một chuyến lịch trình là:
1. Sáng 10/4 bay từ HN-BKK, bọn mình dự định đặt KS Ibis Bangkok Riverside 27 Charoennakorn Rd., Soi17, South Banglumphu, Klongsarn qua agoda.vn nhưng vẫn lăn tăn không biết đặt qua trang web này có an toàn không, đi từ sân bay về KS này như thế nào là tiện nhất?
2. Chiều lang thang Chatusak, đi thuyền trên sông Chao Phraya ngắm hoàng hôn Wat Arun, dạo phố. Từ Chatusak đi xuống bến nào để thuê được thuyền đi trên sông?
3. Ngày 11/4 hoàng cung, các chùa chiền...
4. Ngày 12/4 sáng khởi hành đi Authaya, chiều về rẽ qua Safari. Các bạn cho hỏi đi lại thế nào là tiện nhất?
5. Ngày 13/4 sáng đón tết Songkran ở Khaosan Rd. Chiều bắt tàu hỏa đi Nongkhai. Nhà ga đi phía bắc ở chỗ nào? Có phải mua vé tàu sớm không? (Mình đến Nongkhai vì có người thân ở đây)
6. Ở Nongkhai đến 15/4(các bạn cho hỏi tết té nước Bunpimay của Lào có khác nhiều so với Thái hay không? Nếu hay ho thì mình sẽ sang Lào một buổi)
7. Mình định về bằng ô tô của Lào qua cửa khẩu Cầu Treo.
Hai vợ chồng dự tính tổng chi phí là 30 triệu. Nhưng điều băn khoăn nhất bây giờ là đặt vé MB. Mình qua vietnamairline thì họ bảo là không đặt được vé một chiều. Còn bên AA thì đặt được nhưng không biết đến sân bay nhập cảnh vào Thái thì có rắc rồi gì không nhỉ, vì mình đi ô tô về thì làm gì có gì để mà chứng minh xuất cảnh. Bạn nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp mình với để mình còn đặt vé vì gần đến thời điểm khởi hành rồi, khó khăn quá thì lại phải ngược về BKK để bay về VN vậy.
Thanks các bạn nhiều! Có bạn nào cùng đi dịp này không nhỉ?

buhogia
26-03-2011, 12:53
Đến hết ngày 27/3 hãng Asia air đang khuyến mại vé đi trong tháng 9 và tháng 10. tui mình đã book vé đi từ ha noi đến Bangkok ngày 21/9 . Ở Bangkok đến ngày 24/9 đi Miama từ Mianma về Bang côc ngày 27/ và từ bangkok về hanoi vào ngày 28/9 . Tổng tiền vé của tất cả các chặng trên là 145USD . Dự kiến ở Bangkok sẽ theo hinhg thức phựot. Còn ở Mianma sẽ nghiên cứu mua landtour qua người quen. Bạn nào có nhu câu đi vao dip trên mua vé đi cùng cho vui Phía bên mình 8 người . Thông tin liên hệ qua YM nabobi_2007 nhé. Bạn nào có bản đồ xe bus và sky train choi mình xin hoặc chỉ link để mình down . Cám ơn các bạn

Xoài
29-03-2011, 14:45
Nếu bác nào đi xe oto từ Vientiane sang Udonthani thì book cái hotel này ở cũng được - mình đã ở phòng 320batt:
SRITRAKARN hotel - Tel: 042-222454 - cách bến xe chỉ 60m, lại gần Trung tâm mua sắm Central Plaza và Robinson, cũng chỉ 100m. Nói chung là very good location. Email: [email protected]

ren_down
31-03-2011, 03:34
@ hieu: xuống sân bay bác có thể vào trung tâm thành phố bằng taxi hoặc skytrain. Nếu đi bằng taxi thì bác xuống tầng 1, đưa địa chỉ khách sạn cho người chỉ huy (chỗ này người ta sẽ giúp bác gọi tãi và đưa bác đến tận ks, tầm 500B chưa kể $ đường cao tốc cao nhất là 100B thôi ạ)nếu bác đi bằng skytrain thì rẻ hơn (k rõ nó nằm tầng nào)bác tìm airport rail link (SA city line) nó sẽ trung chuyển bác đến trạm BTS Phaya Thai sau đó bác đổi tàu ở trạm Siam sau đó bác xuống bến s7- krung Thon Buri rồi bắt taxi đến KS- chưa đến 100B đâu ạ.
Chiều 10-4 bác muốn đi chatuchak nên đi sớm, mặc dù là chợ cuối tuần nhưng tầm 6h nó đóng hết rồi, chỉ còn 1 số hàng bán ở ngoài, không độc đáo lắm.
11-4: do ks các bác gần bờ sông, bên kia bờ là Hoàng Cung và các chùa nổi tiếng, các bác có thể đi bằng tàu thủy, lên xuống mỗi chuyến là 7b/người còn cả ngày thì có tour lên xuống thoải mái 150B nhưng chỉ đến 6h tối thôi, em thấy hơi uổng.
12-4: các bác muốn đi Ayuthaya nhưng e sợ ngày đó không có xe để đi đâu ạ (người ta chen nhau về quê ăn Tết hết ạ), các bác có thể mua vé ở bến xe MoChit hay bến Ekkamai đều có tuyến BTS, còn Safari e mới đi có 1 lần nên không rõ đường lắm.
Nhà ga bác có thể đi tàu điện ngầm đến trạm HuaLamPhong, đi lên đối diện là nhà ga (khá là đẹp)
E chưa chơi Tết ở Lào nên không rõ lắm hình như nó cũng té nước như Thái thôi ạ
còn về nhập cảnh bác yên tâm ạ, lúc nhập Thái người ta có đưa 1 tờ form cho mình điền vào,hải quan giữ 1 tờ, còn 1 tờ mình kẹp hộ chiếu đến khi xuất Thái nó sẽ thu tờ kia lại.... không vấn đề gì nếu bác đến bằng mb và về ô tô.

Dinasour
04-04-2011, 10:49
+Skytrain ở dưới tầng hầm sân bay, rẻ hơn Bus và taxi (30-40B gì đó, tùy trạm đến).
+đi BTS ngoi đầu lên là ngay Ga Hualamphong luôn,
+Trạm Skytrain sẽ stop gần bến Ekkamai. Còn bến Mochit thì bạn sẽ phải cuốc bộ 4km xuyên qua công viên (từ bến qua Mochit), đến Mochit thì có cả BTS lần Skytrain.
Với tình hình giao thông ở BKK thì nếu bạn di chuyển xa, xuyên thành phố, hoặc đến các bến xe, bến tàu thì bạn nên dùng BTS, Skytrain, còn nếu tham quan lòng vòng thì nên dùng Tuk Tuk, BKK kẹt xe kinh khủng lắm, mình đã từng chấp nhận cuốc bộ hơn 3km vậy mà vẫn nhanh hơn chiếc taxi lúc kẹt xe.

HMS
04-04-2011, 11:20
Nếu book KS qua Agoda.com thì rẻ hơn đấy. Nên book trước phòng nếu đông khách ở BKK. Từ sân bay về trung tâm luôn bị kẹt xe. Hồi lần đầu đi BKK từ sân bay đi xe bus về trung tâm, kẹt xe đến tận 9 giờ tối mà xuống sân bay lúc 4 giờ chiều. Kẹt quá ngồi đợi mãi trên bus lâu quá tất cả đành phải xuống xe , cuốc bộ ra bên sky train. Mình đi Sarafi theo tour, mua tour ở chỗ người quen. Nói chung cũng được, đi buổi tối.

Kim Uyen
05-04-2011, 00:40
Trang web của hệ thống BTS (skytrain) - www.bts.co.th
trong này có bản đồ các trạm skytrain và MRT (xe điện ngầm) và train từ sân bay về trung tâm bangkok luôn.
http://www.bts.co.th/en/map.asp
Tại tầng hầm B1 của sân bay bạn đón train về trung tâm bangkok có 2 line, tùy theo nơi bạn muốn đến mà bạn chọn:
1/ - express line đi thẳng đến trạm makkasan không dừng giữa đường, bạn có thể chuyển qua đi tiếp bằng MRT (xe điện ngầm) hoặc railway.
2/ - cityline thì đi đến đường Phaya Thai, trạm sky train Phaya Thai, trên đường đi cứ đến trạm nào thì dừng lại 1 chút cho khách lên - xuống. Trạm cuối cùng là Phaya Thai bạn có thể chuyển qua đi tiếp bằng sky train hoặc bus/taxi... Vé thì cứ trạm đầu tiên là 15 bath, cứ thêm 1 trạm cộng thêm 5 bath. Từ sân bay đến trạm cuối Phaya Thai luôn là 45 bath.
Trước khi xuống tầng hầm bạn ghé qua Magic food ở tầng 1 ăn trưa/tối luôn , ăn ở đây rẻ hơn cả food court trong MBK.
- Kính thưa các loại bản đồ thì các bạn đến VP du lịch Thái Lan 26-28 Hàm Nghi Q1 (kế bên Hải quan thì phải) xin. Các bạn hướng dẫn ở đây rất nhiệt tình.

tieumuoi
05-04-2011, 12:19
Nếu em muốn từ sân bay đi thẳng tới bến xe nào đó (em ko biết chính xác) để mua vé đi Ayuthaya luôn thì bắt skytrain tới bến nào ạ?

vovo
05-04-2011, 12:51
Các bác ơi có ai biết mùa này ở Lopburin có hoa hướng dương không? Em muốn tới BKK rồi qua chỗ đó chơi, nhưng sợ không gặp mùa hoa.

Dinasour
05-04-2011, 14:58
Bạn bắt Skytrain đi Mochit nhé, từ bến Mochit bạn có thể đi bất cứ đâu ở Thái Lan.

ren_down
05-04-2011, 17:39
@tieumuoi: Nàng đến bên Ekkamai nhá, không thì Mochit hoặc Victoria Monument đều có bến xe cả, nhưng songkran thì nên bắt xe ở Victoria Monument thì dễ hơn.
@vovo: Nghe con bạn em nó bảo hoa ở đó có quanh năm bác ạ (không biết có tin tưởng được không), bác đi Lopburin sao không đi cùng với tieumuoi kìa, cùng đường đi Ayuthaya.
Songkran ở BKK vắng vẻ hơn bình thường nhưng được cái discount nhiều có khi cả 80% cơ, bác nào đến BKK mà không tiện thăm thú thì nên ghé KhaoSan road với cả khu Silom vui lắm đấy ạ.

Shingo
08-04-2011, 15:24
Các bạn ơi, ở Bangkok có nhà hàng đồ Thái nào ăn ngon, giá cả phải chăng, chỗ ngồi rộng (đoàn khoảng 30 người) không (có cảnh đẹp nữa thì càng tốt)? Cho mình xin tên, địa chỉ và các món nên gọi với. Đoàn mình mai đi Bangkok rồi. Sorry vì hỏi các bạn hơi gấp. Cảm ơn các bạn trước nhé.

tracyowen
08-04-2011, 15:27
Các bác ơi có ai biết mùa này ở Lopburin có hoa hướng dương không? Em muốn tới BKK rồi qua chỗ đó chơi, nhưng sợ không gặp mùa hoa.
E là lúc này thì hết hoa hướng duơng rồi bạn ơi, vì mình thấy bảo là từ tháng 12 đến tháng 2 thôi, hồi mình đi tháng 11, lọ mọ 1 mình đi tìm hoa hướng duơng ở Lop Buri mà không được nè.

zerocool
11-04-2011, 09:11
Hi các bạn,
Mình có ý định đi bụi Thailand vao dịp 30/4 này (Thứ 7, có thể đi từ thứ 5 và thứ 6) bằng xe (ko có ý định di máy bay) đến Bangkok, nhưng chưa có kinh nghiệm. Các bạn ai có ý định giống mình và có kinh nghiệm thì làm 1 tour nhé.

Tiện thể, nếu ai ước lượng được chi phí cho chuyến đi này (4-5 ngày) thì share cho mình luôn nhé.

Mình ở SG.
Thanks

vovo
11-04-2011, 13:38
Em định đi Bangkok và Hua Hin từ ngày 5 - 10/5 , định đi thêm Pattaya nữa nhưng không biết 5 ngày có đủ không nhỉ các bác?

JinBui
12-04-2011, 10:10
@zerocool:Mình có lịch trình trùng với bạn.Đi từ T6(29/4),đi như vậy mình sẽ có nguyên ngày CN để vui chơi,và đi được Chatuchak weekend market.Mình sẽ đi trong 5 ngày,cũng lần đầu tiên phượt nước ngoài.
Mình lên lịch trình rồi,bạn tham khảo ha,khoảng 4tr mình thấy là ổn cho 5 ngày rồi.(Không tính tiền mua sắm,massage,club,show)
Ngày 1:SG (6am)-Phnompenh(2pm).Tới PNP đặt vé đi BKK trước rồi đi 1 số nơi như Wat Phnom,Wat ounalom,National Museum...
Ngày 2:PNP(6.30am)-BKK(khoảng chiều tối tới) :ngủ trong khu Khaosan or around there.Walking,ăn uống ở đó luôn
Ngày 3:Sáng đi tham quan 1 số nơi sau đó đi Chatuchak,rồi về MBK,Pratunam,Platinum,tham quan và shopping tiếp đến tối luôn.
Ngày 4: BKK-Siem Reap: nghĩ đêm lại SR.
Ngày 5: SR-SG

không cần phải theo lịch trình của mình,ban muốn đi đâu tùy ý.Đi chung xe và share room là ok rồi.
Ok thì contact mình Trường Chinh 0907.928.929

ren_down
14-04-2011, 01:15
Có bác nào sang đến Thái chưa ạ, hôm nay người ta bắt đầu "bắn" nước rồi, hic hic, ướt nhẹp các bác ạ mà chơi ác lắm cơ, dội bằng nước đá,chiều về đến nhà có dấu hiệu của bác "cảm" ghé thăm.... mới ngày đầu tiên mà đã như vầy rồi nhưng được cái vui ạ

mat kieng
14-04-2011, 10:40
Tết vừa rồi có dịp đi Thái và ko quên ghé thăm Ayuthaya, đây là số dt của bác tài dễ thương, vui tính( giá around Ayuthaya quên rồi, hỏi bác ấy trả giá hợp lý là ok): 0810241713( Tên: Prompol Poolpholkettpu).. nói là khách từ Việt NAm giới thiệu để deal giá tốt nhé.. BÁc này đậu xe Tuk Tuk gần với cổng chào Ayuthaya.. Xe tuk tuk xe đưa các bạn dạo 1 vòng thăm tháp cỗ và kết thúc tại bến xe Bus để về lại BKK( xe bus này chạy 30 phút là có 1 chuyến khác)...

JinBui
15-04-2011, 10:08
Mọi người chỉ giúp em cách đi từ BKK - Trat - Hatlet - Koh Kong, phương tiện di chuyển, tiền, thời gian giùm em ạ.
Bến xe Mochit và Ekamai hoạt động 24/24 hay sao?có chuyến đêm đi Trat không ạ??

tmt4788
17-04-2011, 15:40
mình cũng đang mún đi campuchia với thái lan đây.. bạn có nick yahoo ko? cho mình cái vé từ PNP đến BKK là bn zậy bạn?

@zerocool:Mình có lịch trình trùng với bạn.Đi từ T6(29/4),đi như vậy mình sẽ có nguyên ngày CN để vui chơi,và đi được Chatuchak weekend market.Mình sẽ đi trong 5 ngày,cũng lần đầu tiên phượt nước ngoài.
Mình lên lịch trình rồi,bạn tham khảo ha,khoảng 4tr mình thấy là ổn cho 5 ngày rồi.(Không tính tiền mua sắm,massage,club,show)
Ngày 1:SG (6am)-Phnompenh(2pm).Tới PNP đặt vé đi BKK trước rồi đi 1 số nơi như Wat Phnom,Wat ounalom,National Museum...
Ngày 2:PNP(6.30am)-BKK(khoảng chiều tối tới) :ngủ trong khu Khaosan or around there.Walking,ăn uống ở đó luôn
Ngày 3:Sáng đi tham quan 1 số nơi sau đó đi Chatuchak,rồi về MBK,Pratunam,Platinum,tham quan và shopping tiếp đến tối luôn.
Ngày 4: BKK-Siem Reap: nghĩ đêm lại SR.
Ngày 5: SR-SG

không cần phải theo lịch trình của mình,ban muốn đi đâu tùy ý.Đi chung xe và share room là ok rồi.
Ok thì contact mình Trường Chinh 0907.928.929

perfumegirl
17-04-2011, 16:06
Có bác nào sang đến Thái chưa ạ, hôm nay người ta bắt đầu "bắn" nước rồi, hic hic, ướt nhẹp các bác ạ mà chơi ác lắm cơ, dội bằng nước đá,chiều về đến nhà có dấu hiệu của bác "cảm" ghé thăm.... mới ngày đầu tiên mà đã như vầy rồi nhưng được cái vui ạ

Đã từng đi Thái ngay lễ hội Té nước (bác dùng từ té luôn đi ^^) ướt mình, muốn chửi, nhưng tí thấy cũng vui vui rùi té lại người ta lúc nào không hay luôn :)).

JinBui
18-04-2011, 18:42
mình cũng đang mún đi campuchia với thái lan đây.. bạn có nick yahoo ko? cho mình cái vé từ PNP đến BKK là bn zậy bạn?
Nick của mình đây: chi_a_li.
Hiện giờ mình đã có 1 girl đi chung.Mình là boy,nếu bạn đì cùng thì mình share phòng.
See you

sunuococ
20-04-2011, 11:37
Vừa rồi sang Thái có 2 ngày nên cũngg chưa đi đc nhiều nơi, tiếc quá. Năm sau lại đi cho đã vậy :D
chuyến rồi mình đi bụi từ Cam sang Thái bằng đường bộ, qua cửa khẩu Poipet, cũng thú vị, và rẻ :D từ SR sang đến Pattaya luôn mất gần $20/ng, nhưng hơi mất thời gian. từ SR đến cửa khẩu Poipet là 2 tiếng, ghé chợ trời bên biên giới Thái (lưu ý người ta hay nói chợ trời Poipet nhưng hỏi thì Cambodian chả ai biết cái chợ trời nổi tiếng ấy ở đâu, vì hóa ra nó nằm bên phần đất của Thái.

Cách cửa khẩu Poipet 5p đi tuktuk thì Cam có 1 cái chợ, nhưng kiểu như mini Bến Thành và đã đóng cửa gần hết rồi, hoang tàn ko còn gì để nói. Nên các bạn mà có hứng thú cái chợ trời to nổi tiếng Poipet thì nhớ là sang đến bên biên giới của Thái, lòng vòng ở đấy hỏi ng ta nhé, gần lắm khoảng 5p đi bộ thôi), sau đó từ Poipet đi minvan đến thẳng Pattaya là khoảng 4 tiếng :D vì bọn mình đi lịch trình SG-PP-SR-PAT-BK-SG nên đi như vậy có vẻ tiện, chứ nếu bạn nào đi SG-SR-PP-BK thì cứ máy bay mà phang cho nhanh :D.

nghi0ranik
20-04-2011, 11:50
Mình đọc từ đầu đến cuối trang sao chưa thấy bạn nào nhắc đến "soi Cowboy" ở BKK hết vậy ta. Cái này hay nè, dành cho quý ông nha, quý cô tò mò cũng ok luôn.

Thích chụp hình BKK by night thì wellcome to Baiyoke Sky building. Cao nhất Thái Lan, 87 tầng thì phải, lên đây thì nhớ thưởng thức bufet 140 món nha.

Không xa Wat Tramit - chùa với tượng Phật bằng vàng 24k là khu Wang-bu-la-pha nổi tiếng với Gun Supermarket - Siêu thị bán súng ống - các bác trai thì không nên bỏ qua khu này.

Các bạn thích học hành, có thể tham quan Assumption University (2 cơ sở, một ở BangNa, một ở Hua Mart là 1 trong những trường Đại học hàng đầu ở Châu Á. RMIT chỉ bằng 7 phần so với trường này.

Bạn nữ thích mua sắm quần áo không thể bỏ qua The Platium Mall 5 tầng, chuyên bán quần áo thời trang, đủ mọi lứa tuổi. Giá cả dĩ nhiên là rẻ. Giỏi trả giá thì hốt được nhiều món đẹp.

Cha tuk chak ( weekend market ) mở cửa 7 ngày nhưng cuối tuầ là nhộn nhịp nhất. Có lẽ ai cũng biết. Vô đây mà đói bụng nhớ ăn cơm gà của chị chủ xinh xinh người Hoa (gần khu bán cá kiểng, tôm kiểng thì phải) quá rẻ mà ngon cực kì.

Ở Việt Nam ta không có Mc Donald, sao không thử 1 cái hamburger của nhà Mc nhỉ, cũng ngon lắm à nha.

Bạn nào rủng rỉnh tiền hoặc có sở thích mua sắm, mời bạn ghé Siam Paragon - bán toàn hàng hiệu, mắc tới nóc, bán luôn mấy chiếc Ferarri và Lamborghini luôn.

À, cũng nên đi Safari World, vô đây dĩ nhiên là phải mua vé, không rẻ cũng không mắc. Các bạn sẽ được "nhốt" vào trong cái xe jeep có lồng sắt bao bọc bên ngoài. Đi vòng vòng để thú nó xem mình (haha ở Việt Nam ta thì mình đi xem thú). Ngoài ra xem mấy show Cowboy hay James Bond cũng hay và thú vị.

Dinasour
20-04-2011, 14:36
Tết vừa rồi có dịp đi Thái và ko quên ghé thăm Ayuthaya, đây là số dt của bác tài dễ thương, vui tính( giá around Ayuthaya quên rồi, hỏi bác ấy trả giá hợp lý là ok): 0810241713( Tên: Prompol Poolpholkettpu).. nói là khách từ Việt NAm giới thiệu để deal giá tốt nhé.. BÁc này đậu xe Tuk Tuk gần với cổng chào Ayuthaya.. Xe tuk tuk xe đưa các bạn dạo 1 vòng thăm tháp cỗ và kết thúc tại bến xe Bus để về lại BKK( xe bus này chạy 30 phút là có 1 chuyến khác)...

Có cách khác rẻ hơn là đi xe lửa về BKK: 30-45 bth gì đấy (bằng 1/10 vé xe bus).
Ở Ayuthaya thì mình khuyên bạn nên thuê 1 chiếc xe đạp, vì các di tích ở đây san sát nhau, đạp 1 vòng cũng chỉ hết có buổi sáng. mà già rẻ lắm 20bth/ chiếc thì phải

MsQuyen
21-04-2011, 10:31
Chào cả nhà, hôm Giỗ tổ nhà mình mới đi BKK về. Đây là lần thứ 2 đi Thái và chủ yếu là đi xả stress nên 5 ngày chỉ lượn quanh BKK chứ ko đi đâu cả. Lịch chung là sáng ngủ nướng, trưa dậy đi chơi, khuya về đi massage, lê la ngoài Khaosan rồi về ngủ. Lần này đi phải suy nghĩ suy nghĩ coi sao cho ko trùng với lần trước. Kết quả là mình đi thêm được mấy thứ cũng hay:
- Hai vợ chồng trẻ chưa có xiền đi Hongkong coi bảo tang sáp nên đọc thấy tin bảo tang Madamme Tussaud mới mở ở BKK khoái quá, nhất định qua phải vô coi. Bảo tàng này nó nằm ở tầng 6 của Siam Discovery á, đi BTS đến trạm Siam bước vài bước là tới à. Vé vào cửa là 800Bht 1 em, nhưng các bạn ráng xin cái Free BTS map ở trạm BTS nhé, trong đó có coupon giảm giá 15%. Tính ra 2 vợ chồng tiết kiệm được ít tiền lẻ đủ ăn trưa, hehe. Vô đấy xem cũng vui, có Gandhi này, Obama này. Bạn nào muốn tham khảo xem có hứng thú ko thì vào trang web của nó nhé http://www.madametussauds.com/Bangkok/en/ Trong cái BTS map còn có coupon giảm giá để vô Aquarium ở Siam Paragon, thấy quảng cáo là to nhất Đông Nam Á ấy. Nhà nào có trẻ con đi cùng chắc là thích. Mình thì ko thích nên ko vào.
- Sẵn ở khu đó, hai đứa bèn lạng qua xem phim ở rạp IMAX để mở mang đầu óc, hehe. Lần trước đi Sing định xem mà vé nó đắt quá, nghe đồn khoảng 30SGD lận nên ngán. Lần này IMAX Thái có 300Bht thôi, tính ra khoảng 200 ngàn tiền Việt, rẻ như coi 3D ở quê nhà. Nhờ tham khảo trước nên biết là trước khi chiếu phim ở rạp nào cũng thế, nó đều phát một bài nôm na là royal athem, ca ngợi vua Thái. Lúc này mọi người phải đứng nghiêm hết nhé. Hai vợ chồng chuẩn bị tinh thần, đứng cùng mọi người nên cũng không bị bở ngỡ, hehe. Xem xong về em iu IMAX quá, hixhix. Thèm đi nữa.
- Cái này mới hay nữa này. Thứ 7 hai đứa đi Chatuchak chơi. Lần đi Thái trước em coi bản đồ trong sách LP thấy có mark cái Vespa market mà không đi được. Lần này quyết tâm đi. Nhớ là nó vẽ gần gần Chatuchak nên hăng hái ra trạm Mochit hỏi xe ôm. Chao ôi, hỏi gần 10 anh từ xe ôm tới taxi tới tuktuk ai cũng lắc đầu. Lúc này mình hoang mang tợn, may sao có 1 em đang mua hàng gần đó thấy hai đứa ìu xìu nên kêu lại chỉ. Em này chỉ đi lố nên tìm kiếm cũng khổ sở lắm. Tóm lại là từ Mochit phải bắt MRT ra trạm Lat Phrao, tới đó ra cửa quẹo trái hai lần, đi thẳng hết chân cầu, hỏi chợ đêm Ratchada ở đâu người ta chỉ cho à. Nó ngay chân cầu ấy. Mình hỏi đường hoang mang đến mức 1 bạn gác ở MRT phải vẽ lằng ngoằng bằng chữ Thái tên chợ trong sổ để mình mang đi… hỏi tiếp.
Chợ này mở của chỉ duy nhất tối thứ 7, từ 8h tới 12h đêm. Trên đường đi bộ có 1 chợ khác cẩn thận kẻo nhầm. Lúc trước Ratchada night market chỉ bán xe vespa và phụ kiện xe vespa cổ nên gọi là Vespa market. Giờ thì đủ thứ đồ cổ lẫn cũ. Bà con chủ yếu chạy nguyên chiếc xe hơi tới, gần như toàn là Volswagen cổ, tới nơi đổ hàng xuống đất rồi bán. Vui lắm. Nhìn ai cũng cool, bán hàng chủ yếu để có chỗ nói chuyện chứ cũng không hẳn là kiếm tiền. Phụ kiện xe vespa và Volswagen nhiều vô song, nhưng trình độ hai đứa mình chỉ abc, sợ bị lầm nên ngậm ngùi đi về. Với lại lúc đó mới đi chơi cả ngày, tiền mặt gần hết mà chỗ đó ko xài usd nữa. Lang thang một hồi khoảng 9h thấy tụi Tây bắt đầu ồ ạt đổ đến. Vui lắm.
Bonus thêm mấy tấm hình chợ đêm:

Bán hàng là chạy cái xe này tới, xong trải bạt đổ xuống bán nè.

Quầy này bán đồ cao bồi, treo búp bê Andy, phát nhạc country Mỹ, người bán diện bộ đồ như Andy vậy á.

Bạch tuộc
21-04-2011, 12:41
Chào các bác! Tình hình là lễ này em định đi Thái sau khi lượn lờ ở Lào, lịch trình thế này:

Ngày 2/5 sang Thái Lan từ Savanakhet: đi đường 2042 – 2041- 227 – 2023 – 2 đến Udonthani (Thái Lan) Đoạn này khoảng 320 km, đến sớm lượn lờ ở đây.

Ngày 3/5: Lượn lờ những chỗ chưa đi được Udonthani sau đó xuất phát Udonthani - Viengchan khoảng cách 90 km, lượng lờ Viengchan.

Vì em chưa đi Thái lần nào nên cũng đã đọc cả topic nhưng mà chẳng biết phải lưu ý thế nào, thôi thì các bác đi rồi tư vấn giúp e đến Thái thì ở đâu nên mua gì và không nên mua gì, chỗ nào mua rẻ rẻ ấy ạ (em vốn thích mua sắm). Dạ hỏi hơi ngu chút mấy bác vui lòng chém nhẹ tay ạ!
Thanks!

Phoebely
30-04-2011, 15:43
Hi cả nhà,

Tình hình là 24/8 này em và 1 nhỏ bạn sẽ lên đường vi vu sang Thái
Trước đây 2 đứa chưa từng đi Thái bao giờ và cũng chẳng có kinh nghiệm đi bụi overseas nên book vé xong đâm ra hơi lo :))
Em thì rành tiếng Anh. Nhỏ bạn em thì chỉ rành mỗi..tiếng Việt. :D. Được cái 2 đứa sung như nhau :D
Em đang tranh thủ 3 tháng này để tìm hiểu Thailand từ các Phuot gia trước. Kể ra thì cũng hơi phiêu thật nhưng em cũng muốn đi thử xem khả năng đối phó tình huống của mình tốt/xấu đến mức nào, chứ đi tour thì chán quá.
Có bác nào cũng sang Thái vào dịp này không ạ? Nếu có thì đi chung cho zui. ^^
PS: Em mua vé rẻ của Air Asia 90$/2 ways (đã có thuế). Book till 2 May 2011. Travel from 1 Aug - 31 Oct 2011

daubac2188
03-05-2011, 00:22
Tháng 6 này mình đi Thái, hiện đã đặt vé và phòng (40$/đêm, như vậy là mắc hay rẻ vậy), có bạn nào tổng hợp chút ít về Pattaya và ChiangMai giúp mình được không? Nếu có yahoo chat trực tiếp thì càng hay.

Schtroumpf
04-05-2011, 20:39
@Phoebely: Nên thủ theo cuốn cẩm nang tiếng Thái vì không nhiều người Thái nói được tiếng Anh, nhất là ở những chỗ xa xôi như CM, CR hay Mae Hong Son. BKK thì đỡ hơn một chút nhưng người ta không rành lắm, có khi nói 1 câu phải nghĩ mấy lần đó. Chị vừa đi về, đa phần là phải chia động từ "to quơ" gần chết luôn! :)) Nhớ đem áo mưa và dù vì đợt em đi nằm trong mùa mưa há!
@Daubac2188: 40$/đêm thì là giá trung bình chứ ko rẻ cũng chẳng mắc. Mình ở hostel ngay BKK có 150thb/người/đêm thôi, khoảng 5$. Tháng 6 mưa nên bạn nhớ đem dù và áo mưa là được. Chiang Mai khá đẹp và thú vị, tuy nhiên chưa rõ bạn cần thông tin về thể loại nào. :)

Phoebely
05-05-2011, 12:48
@Schtroumpf: Thanks chị đã share thông tin ^^
Chị ơi, chị ở ks nào mà 5$ vậy ạ? Có an toàn không chị?
Em dự định thuê ks nào thuận tiện đi lại tí (gần khu shopping ^^) sạch sẽ và cần nhất là an ninh tốt (vì chỉ có 2 girls) hehe, giá tầm 20$. Chị suggest giúp em nhé. :)

Schtroumpf
05-05-2011, 13:02
Chỗ chị ở ko phải hotel mà chỉ là guesthouse thôi, ngay khu Khaosan. Nếu em thích ở hotel khoảng 20$/đêm thì hỏi thử Sawasdee Hotel xem thế nào, chị mua vé bus ở đây thấy cũng ok lắm.
http://www.sawasdeebangkokinn.com/
An ninh thì thôi khỏi nói, Thái an ninh hơn VN nhiều. Police Station đầy ra, đi đâu cũng gặp cái bảng chào "Thai Police - First Friend" ấy chứ! :)

daubac2188
06-05-2011, 00:08
Theo các bạn thì ở Pattaya và ChiangMai có điểm nào nổi bật đáng đi thì cho mình biết, và từ BKK đi đến 2 điểm này tốn nhiều thời gian ko

Schtroumpf
06-05-2011, 10:14
@Daubac: Pattaya nằm gần BKK, chừng 1-2h đi bus gì đó, bạn có thể đi về trong ngày. Ở đây chỉ có biển và các thể loại show - nếu muốn xem show thì hãy đi còn ngắm biển thôi thì không nên vì không đẹp bằng biển miền Trung VN mình. CM thì lại nằm ở đầu kia đất Thái, đi train là mất 10h, bus khoảng 8h nên phải dành ít nhất 2 ngày cho nơi này. Đến CM bạn có thể đi trekking, tham quan Elephant Camp, suối nước nóng Sankampang, các chùa chiền nổi tiếng... Khá thú vị kể cả khi bạn chỉ đến để ngắm cảnh! :)

conlele
06-05-2011, 10:43
Chào các bạn,
Nếu đưa phụ huynh (>65t) đi Thái khoảng 4 ngày thì nên đi những điểm nào nhỉ? Cảm ơn các bạn.

vepasanhdieu
07-05-2011, 17:54
Tháng 6 này mình đi Thái, hiện đã đặt vé và phòng (40$/đêm, như vậy là mắc hay rẻ vậy), có bạn nào tổng hợp chút ít về Pattaya và ChiangMai giúp mình được không? Nếu có yahoo chat trực tiếp thì càng hay.

Mình củng dự định tháng 6 này làm chuyến Thái Lan bạn có thể lh với mình nick chat : vespasanhdieu or Tú 0982820019
@ all
Bạn nào đi thời điểm trên hú mình với nha lộ trình nào củng chơi hết xuất phát từ SG có thể bằng xe gắn máy -bus - máy bay cái nào củng được .

Anhnguyen
10-05-2011, 23:25
Mình củng dự định tháng 6 này làm chuyến Thái Lan bạn có thể lh với mình nick chat : vespasanhdieu or Tú 0982820019
@ all
Bạn nào đi thời điểm trên hú mình với nha lộ trình nào củng chơi hết xuất phát từ SG có thể bằng xe gắn máy -bus - máy bay cái nào củng được .

Hi. 24 tháng 6 này mình cũng đi Thai nhung đi chỉ 4 ngày ( thật ra là 3 ngày vì ngày cuối 7h45 AM đã phải bay về rồi, mình đi cả 1 nhóm bạn 22 người :-), vé máy bay mình mua từ thang 1 giá tầm 70usd nett, bạn đi ngày nào?Nick yahoo mình miss_u_much1503 mình tên Kim Anh :-)

Mr.Dean
15-05-2011, 01:24
Khoảng vào giữa tháng 6 này mình sẽ đi theo đoàn đi tour qua Thái, ở Thái mình có chương trình như thế này:
Ngày 1:
- 18h30 đến Sân bay Sumvanabumi
- Đi xe về TP Pattaya.
- Khám phá Pattaya.

Ngày 2:
- Đi tàu ra đảo Coral.
- Đi xe tham quan khu sinh thái Nong Nooch Garen.
- Nghỉ đêm.

Ngày 3.
- Về BK.
- Đi chùa Thuyền.
- Tham quan cung ddienj Hoàng Gia, chùa Ngọc Phật, chùa Vàng...
- Tham quan Trại Rắn
- Tự do khám phá tại khu chợ đêm lớn nhất BK: Suanlum Night Bazaar
- Nghỉ đêm

Mình thấy chương trình tự do cũng nhiều nên mong các bạn có thể cho mình một số kinh nghiệm và ý kiến (như nên chú ý điều gì, có đặc sản gì ngon, có địa điểm nào thú vị, cảnh đẹp, nên mua quà gì lưu niệm... ?).
Thanks mọi người!

motdoidirong
16-05-2011, 13:38
Ngày 1:
- Tự do khám phá Pattaya với phố "Walking Street" náo nhiệt đến 3h sáng.

Ngày 2:
- Tự do (chi phí tự túc) tham gia các trò chơi (nhảy dù, lặn ngắm san hô....)

Ngày 3.
- Tự do khám phá tại khu chợ đêm lớn nhất BK: Suanlum Night Bazaar

Hi bạn Mr. Dean,

Bạn có PM hỏi tôi thông tin tương tự như ở đây nên tôi trả lời bạn ở đây luôn. Có thể có chút ít hữu ích cho vài bạn khác. Trong lịch bạn gửi kèm, tôi thấy có 3 khoản "tự do" như trên. Tôi trả lời bạn từng khoản.

- Ngày 1: Lúc đó đã là rất khuya ở Pattaya (vì bạn xuống BK đã 18.30), lúc đó, có tự do... bạn cũng chỉ trong mấy khu bar, pub... mấy chương trình biểu diễn của những người chuyển giới Tiffany, Alcazar là hết rồi. Còn biển đêm Pattaya, dù tôi đã từng ra đó lang thang, tôi vẫn không khuyên bạn đi vì không an toàn, và đã có vài người khách bị đâm chết ở đó.

- Ngày 2: Lúc "tự do" đó là bạn đang ở trên đảo Coral. Trên đảo đó, bạn cứ lang thang chụp hình theo ý muốn. Còn nếu bạn hủy chuyến, không theo đoàn ra đảo thì là chuyện khác. Lúc đó, tôi có thể chia sẻ vài điểm đến quanh Pattaya.

- Ngày 3: Lúc đó đã là đêm, bạn đang ở phố đêm. Bạn có muốn tự do đi đâu đó cũng chỉ là phố đêm, bar, pub... mà thôi. Còn nếu bạn muốn đi phố đêm Pat Pong, tôi cũng chân thành khuyên bạn không nên đi đến đó một mình, nếu bạn chưa đi Thailand, chưa đi du lịch bụi một mình. Còn nếu đi theo nhóm, bạn có thể xem lại các thông tin trong diễn đàn, kể cả trong topic này.

Ngoài ra, tôi không có hứng thú (và không có tiền :LL) cho việc mua sắm nên không có kinh nghiệm về việc này.

Chúc bạn có chuyến du lịch vui vẻ..
Mddr.

gasman
17-05-2011, 21:37
Hì, có vẻ bác motdoidirong rất cẩn thận :D có lẽ là bác sống ở nước ngoài ợ

WalkingStreet ở Pat cũng bình thường thui, khu phố du lịch được bảo vệ kỹ lưỡng bời CS du lịch Thailand. Cảm giác an toàn hơn khu Patpong và Nightmaket ở BKK nhiều :))

Mình cũng mới nhảy dù qua Thailand chơi 2 ngày, chạy BKK và Pat, h nào cũng về KS sau 4h sáng :D cảm giác rất an toàn ;)

Nói chung Pat chẳng có gì đặc sắc, ngoại trừ món S số 5. Tuy nhiên trải nghiệm 1 đêm ở WalkingStreet cũng khá thú vị, hehe =))

Mr.Dean
17-05-2011, 22:35
Bác gasman có gì hay share với mọi người đi. e chuẩn bị sang đó nhưng quả thật đi theo tour e k khoái. mà ở đất khách đi một mình lang thang cũng sợ. :(

BettyLe
17-05-2011, 22:47
Betty đã đi Thái 1 lần rồi nhưng chỉ đi vòng vòng Bangkok. Mình đang định đợt tết 2012 này sẽ đưa gia đình qua đó du lịch bụi đến Pattaya. Bạn nào biết giá vé xe bus đến Pattaya hoặc hotel nào ok ở đó thì giúp mình với nhé. Nếu có bạn nào cũng có ý muốn tết đi Thái chơi thì mình kết hợp đi chung nhá.

gasman
18-05-2011, 08:05
Bác gasman có gì hay share với mọi người đi. e chuẩn bị sang đó nhưng quả thật đi theo tour e k khoái. mà ở đất khách đi một mình lang thang cũng sợ. :(

Hì, do công tác nên năm nào mình cũng qua Thailand 2-3 lần, đi riết roài wen thoai

Ban đầu thì phải nhờ thổ dân dẫn đi, sau đó thì tự túc :D

Kinh nghiệm của mình toàn loanh quanh nhậu nhẹt thoai, còn phượt thì bạn hỏi mấy thổ dân trên đây hay hơn mình nhiều :(

tyde_alonely
18-05-2011, 10:53
Có bác nào ở Hải Phòng hoặc Hà Nội không? Em muốn qua Bangkok 1 chuyến bằng ô tô (xe đò) các bác biết chỗ đặt vé không?

vanle6
18-05-2011, 15:44
Các pac cho em hỏi nên coi Show nào trong mí show sex ở Papaya ạ? Vì e thấy nếu coi cả 3 show giá hơi chát :D:D( trên 2.400bath thì fai ).

gasman
18-05-2011, 18:01
@vanle6: Không nên tin vào hướng dẫn viên :D bạn có thể ra WalkingStreet , mọi thứ gần như có thể đàm phán được :( nhớ pleaseeeeeeeeeeeeee dài vào nhé, hehe

kd294
18-05-2011, 18:43
Hì, do công tác nên năm nào mình cũng qua Thailand 2-3 lần, đi riết roài wen thoai

Ban đầu thì phải nhờ thổ dân dẫn đi, sau đó thì tự túc :D

Kinh nghiệm của mình toàn loanh quanh nhậu nhẹt thoai, còn phượt thì bạn hỏi mấy thổ dân trên đây hay hơn mình nhiều :(

Bạn vui lòng cho mình biết một số địa điểm ở Bangkok và Pattaya mà có thể ngồi nhậu nhẹt thoải mái như ở SG nhé. Thanks bạn

gasman
18-05-2011, 19:42
Bạn vui lòng cho mình biết một số địa điểm ở Bangkok và Pattaya mà có thể ngồi nhậu nhẹt thoải mái như ở SG nhé. Thanks bạn

Hì, nếu ở BKK thì ngay gần CentralWorld có chỗ đồ nướng, bia lạnh :D vỉa hè. Ngoài ra Khaosan - China Town (cứ nhìn thấy quan vỉa hè là nhảy vào chỉ). Thực ra chỗ ăn ngon và rẻ ở BKK là ngoại ô, nó có cả 1 khu nhà sàn nằm trên đầm và nhiều khu khác, hải sản ngon và cực rẻ :( vấn đề là phải có thổ dân
Pat: khu Local Market (hỏi taxi), khu Walking street :D (nhớ đi vào các ngõ) giá mắc hơn chút . Rẻ hơn nữa là bên Jomtien.

Ví dụ ở Pat: khu chơ của dân địa phương , 5 món gồm cá chẻm hấp, 3 con mực tươi nướng, 1 đĩa ốc xào dừa, rau xàu, Tom Jam Kung và cơm trắng = 720 bath

vanle6
19-05-2011, 10:10
Tks pac nhé :),
- Ý pác có fai là mí cái show đó nằm trên phố Wallkingstress và mình cứ thoải mái mặc cả giá fai hem pac? Hj..pác nào bít trả lời dùm e lun nên chơi j hay coi j ở Papaya cho hợp lý ạ:D:D
- Còn mí cái trò chơi trên trên biển mềnh cũng fai trả giá hay hok pác?
Ah còn cái nhà hàng buffet 56 tầng j đó e thấy tour nào cũng có mềnh có nên mua vé vô thưởng thức hem a?

gasman
19-05-2011, 12:48
@vanle6: Hì, chi tiết là giá cả 1 show khoảng 300-500 bath tùy thuộc vào có uống gì tại đó hok ?

Nên coi kái gì là tùy bạn chứ ạ, tùy theo gu, có thể là khí công, bồn tắm, makelove , european show ..... , nhân tâm tùy mạng mỡ =))

Nhà hàng buffe ở Bayoke - BKK phải hem ạ ? nhận xét của mình là view đẹp, ăn uống bình thường , nên đến 1 lần cho biết thoai :D:D

Trò chơi trên biển có thể đàm phán theo kiểu : tao làm 1 gói gồm mấy trò gì đó ? mày discount nhé, hehe

vanle6
19-05-2011, 13:32
@gasman: Hi hi, (HH)(HH) tks pác. Tới đầu tháng 6 mềnh mới đi nên từ giờ tới đó nhớ ra gì để hỏi tiếp phiền các bác giải đáp giùm nha:):)

Phoebely
19-05-2011, 13:39
Các bác cho em hỏi em mua vé KM của Air Asia thì khi đến TL có phải trả thêm thuế phi trường hay phí xăng dầu không ạ?
Vé của em thế này đây ạ
Flight
2 Guest 88.00 USD
Airport Tax 46.00 USD
Airport Tax and Fees 46.00 USD
Sub Total 180.00 USD
Services & Fees
2 x Convenience Fee 12.00 USD
2 x Medium - up to 20kg 30.00 USD
Sub Total 42.00 USD
Total Amount 222.00 USD

Schtroumpf
19-05-2011, 14:17
@Phoebely: Ko phải trả thêm bất cứ khoản thuế phí nào nữa em nhé! Cứ yên tâm mà bay thôi! Trong vé của em đã bao gồm thuế + phí sân bay và hành lý ký gửi rồi. Phí xăng dầu AA cũng đã tính sẵn trong tiền vé.

Phoebely
19-05-2011, 16:28
@Schtroumpf: Hi hi. May quá. Cảm ơn chị iu.
Em cũng thấy là vé em có phí rồi. Nhưng thấy mọi người cứ bảo chuẩn bị tiền trả phí sân bay tại Thái Lan nên hơi mất hồn vậy nên fải hỏi lại trước để đỡ bị shock. :D

Schtroumpf
19-05-2011, 17:01
@Phoebely: Có lẽ mọi người bay của thằng nào mà vé không có bao gồm phí nên mới thế thôi! Chị mới đi về hôm 30/4 có thấy ma nào đòi trả thêm gì đâu! :D

kd294
19-05-2011, 20:27
Tks pac nhé :),
- Ý pác có fai là mí cái show đó nằm trên phố Wallkingstress và mình cứ thoải mái mặc cả giá fai hem pac? Hj..pác nào bít trả lời dùm e lun nên chơi j hay coi j ở Papaya cho hợp lý ạ:D:D
- Còn mí cái trò chơi trên trên biển mềnh cũng fai trả giá hay hok pác?
Ah còn cái nhà hàng buffet 56 tầng j đó e thấy tour nào cũng có mềnh có nên mua vé vô thưởng thức hem a?

Nếu bạn đi theo tour thì HDV sẽ đưa bạn đến một khu chuyên trình diễn show (không phải ở khu Walking street). Thông thường thì họ sẽ giới thiệu cho bạn 4 show hay nhất, giá vé cho 4 show là 2.400 bath (tui nhớ không chính xác lắm). Nhưng theo tui thì bạn không nên nhờ HDV mua vé, bạn cứ đến thẳng quầy vé mà mua (giá vé sẽ rẻ hơn rất nhiều, rẻ hơn gần phân nửa đó). Còn trò chơi trên biển thì có giá cả rõ ràng, cái này bạn cứ hỏi HDV, không sợ bị chặt chém đâu.

kanepham
23-05-2011, 14:16
Hi cả nhà,

Tình hình là 24/8 này em và 1 nhỏ bạn sẽ lên đường vi vu sang Thái
Trước đây 2 đứa chưa từng đi Thái bao giờ và cũng chẳng có kinh nghiệm đi bụi overseas nên book vé xong đâm ra hơi lo :))
Em thì rành tiếng Anh. Nhỏ bạn em thì chỉ rành mỗi..tiếng Việt. :D. Được cái 2 đứa sung như nhau :D
Em đang tranh thủ 3 tháng này để tìm hiểu Thailand từ các Phuot gia trước. Kể ra thì cũng hơi phiêu thật nhưng em cũng muốn đi thử xem khả năng đối phó tình huống của mình tốt/xấu đến mức nào, chứ đi tour thì chán quá.
Có bác nào cũng sang Thái vào dịp này không ạ? Nếu có thì đi chung cho zui. ^^
PS: Em mua vé rẻ của Air Asia 90$/2 ways (đã có thuế). Book till 2 May 2011. Travel from 1 Aug - 31 Oct 2011

Chào bạn
Mình đi 26/8 cũng book qua AirAsia $82/round way :).
Mình đi thái nhiều lần rồi nhưng chỉ qua biên giới lào đên Udonthani thôi
Đây là lần đầu tiên đến BKK, nhưng bạn yên tâm đi. Thái là đất nước du lịch nên ko phải lo lắng gì đâu.
Chỉ nên giành thời gian tìm hiểu thêm về các địa điểm ăn chơi nhảy múa thôi ;)
Chúc vui

Nellie
23-05-2011, 20:30
Cả nhà cho mình hỏi chút ạ:
1. Đặt phòng KS qua booking.com & hotel2thailand.com hoặc email tới KS bên Thái mình có phải deposit ko hay qua đó rùi trả tiền trực tiếp cho KS?
2. Từ website http://www.1stoppattaya.com/getting_here/bus mình thấy các thông tin
Bus đi Pattaya: Buses depart: 06:30, 08:00, 09:00, 11:00, 13:00, 15:00, 17:00 and 19:00. Transport Co., Ltd., tel: (02) 134 4099 (Suvarnabhumi Airport)
Bus từ Pattaya về Bangkok: Air-conditioned buses run from Pattaya to Bangkok (terminating at either Ekkamai or Morchit bus stations) every 30 minutes or so from 04:00 to 21:00. Journey time to the latter is about two hours (shorter to Ekkamai). Pattaya Bus Terminal, North Pattaya Road (100m from the junction with Sukhumvit Road), tel: (038) 231 142.
>>>Ko biết các thông tin này bây giờ còn chính xác ko? Giá vé là bao nhiêu cho hành trình từ Bangkok tới Pattaya & từ Pattaya về bến Ekkamai - Bangkok? Khi bay tới Bangkok mình mua vé bus rùi đi Pattaya luôn được ko hay cần nhờ người mua dùm trước?
3. Từ Bangkok đi bus tới Phuket, mình nên ra Khao San road hay Southern Bus Terminal để mua vé? Nên chọn hãng nào & giá tiền là bao nhiêu?
Cám ơn mọi người rất nhiều:L:L:L

gasman
24-05-2011, 15:40
@Nellie: Copy từ blog của Mẹ Kaola nè bạn

Bus thì ở Pattaya có 2 cái bus station. 1 cái gứm lắm nằm gần central pattaya st. ( Pattaya klang) , kể cho biết chứ bạn đừng đi bằng station này, nó đi cà tịch cà tang rước khách tè le, có khi mất 4h mới tới nơi á, Nhưng tui vẫn kể ra để lỡ bạn bị dụ ra station này thì biết mà từ chối.

Cái station tui muốn giới thiệu nằm ở North Pattaya st. ( Pattaya Nua), từ trung tâm Pattaya đi ra đó bằng xe ôm mất chừng 50 THB thôi, còn hành lí nhiều và đông thành viên đi thì kêu songteow mà đi, mắc gấp đôi gấp ba nhưng chở được chục người lận. Ở Pattaya không có taxi nội thành nha. Ra tới station này thì tới quầy ghi chữ Bangkok mà mua vé. Bus tới Bangkok có 2 bến, tương tợ như bến xe miền đông bến xe miền tây của mình á , nằm 2 đầu thành phố. Nhưng tui khuyên nên đi bến Ekamai vì từ Ekamai connect luôn với skytrain rất tiện lợi, còn bến Mochit thì dù nó tên là Mochit nhưng nó hem có connect với skytrain cùng tên, nằm chơi vơi ngoài xa khơi vậy đó, đón taxi cũng fê luôn trừ khi bạn có ý định đi tiếp ra sân bay Dong Muong thì đi bến này. Nó tên Mochit chứ nó cũng hem có gần Jatujak market đâu mà phải nhảy xe ôm mới tới được cái chợ cuối tuần nổi tiếng này đó nha.

Thành ra bạn nên mua vé đi Ekamai, thường thì thời gian chờ bus chỉ từ 5- 15p, xe đi liên tục, có khi mua vé xong lo đua đi đái 1 phát là thấy tới giờ leo lên xe ròi. Có lần tui chờ lâu nhất cho cái bus này là hơn 2 tiếng rưỡi do ngu dại đâm đầu đi bus lên Bangkok vào ngày lễ gì của nó mà bà con rủ nhau về quê quá trời làm chờ thấy mụ mẹ. Lúc đó tính kêu taxi đi nhưng tính thấy chờ taxi ra tới nơi cũng lâu nữa nên thôi ngồi ăn uống chờ thời luôn. Còn thì bình thường chờ chút xíu là xe chạy rồi. Xe bus chạy nên chậm, mất chừng 2h mới tới bến, trong khi taxi nhanh hơn và thả mình thẳng tới nơi mình cần luôn. Tiền nào của nấy mà, nên ai có nhiều hành lí thôi đi taxi cho tiện. nghĩ tới vụ na cái vali lên lầu skytrain rồi na xuống ta nói mất thời gian gì đâu. Bus dọc đừơng có dừng vài điểm cho bà con xuống, thường là dừng ở Bangna sau đó dừng On Nut là ngay đầu xa nhứt của Sukumvit á. Sau đó nó sẽ xuống Ekamai.

Tử Ekamai bus station bạn đi ra quẹo tay trái đi thêm 1 tí nữa là tới cầu thang lên skytrain trạm Ekamai, từ đó muốn đi Central World thì lấy vé đi Chidlom, muốn đi MBK thì lấy National Stadium còn muốn đi Paragon thì lấy Siam. Từ bus station mà bạn quên hem nhớ tui dặn đi ra quẹo tay phải hay tay trái thì cứ ngửa mặt lên trời nhắm hướng cái skytrain ở đâu thì đi về phương đó thôi. Ra khỏi skytrain cũng zị, nó có bảng chỉ dẫn hết đó. Vì skytrain nằm trên cao và chiếm hết cả khỏang không đường bên phải bên trái nên trước khi đi xuống nên tìm coi nó chỉ mũi tên cái nơi bạn muốn đến là phía nào ,không thôi xuống lộn lề đường lại phải leo ngược lên mới băng qua đường được chớ ở nước ngoài băng qua đừong bậy bạ xe nó cán xẹp ruột không đền đâu nha. Được cái là bảng chỉ dẫn ở Thái Lan rất rõ ràng, chớ hem phải như ở VN, lơ ngơ con gà mái mơ 1 thân 1 mình là hem bít đi đường nào luôn.

Rồi ai muốn đi từ Bangkok tới Pataya cũng đi y chang zị nhưng ngược lại thôi. Lấy skytrain ( or taxi nếu bạn ở những nơi xa xôi) tới Ekamai bus station ( or Mochit nếu bạn ở đâu đó gần phía sân bay DongMuong) mua zé đi Pattaya, bus sẽ dừng tại North Pattaya rồi lấy xe ôm hoặc songteow mà về nơi KS mình muốn.

Từ sân bay đi Pattaya có bus màu vàng xinh đẹp ở tầng 1 á, mua vé chờ nó kêu lên xe rồi đi, bus này mới, ghi rõ bên hông là Suvarnabhumi – Pattaya bằng 1 font chữ cong cong lượn lượn ngựa ô, dừng trên đường Sukumvit của Pattaya ngay đầu của các đường Naklua ( phía Bắc Pattaya) , North Pattaya st. ,Central Pattaya st. , và Jomtien. Xe bus ở Thái đi được lắm, to bự như con khủng long, có 2 tầng và có toilet ở trong nữa. Bus Thái ghế nằm ngồi thỏai mái, bạn có thể đi Lào và Cambuchia bằng bus luôn, hem có cực khổ chi lắm nếu bạn có budget thấp cho chuýên đi bụi của mình. Người Thái lên xe hay nơi công cộng nói chuyện rất nhỏ, để hem làm fiền người xung quanh. Họ hay cúi đầu cảm ơn, xin lỗi khi đi ngang wa mình, đề nghị các bạn cũng bắt chước cho người ta mát lòng và mình thì mát dạ. Vô mall mà nghe ồn ào náo nhiệt thì đó chỉ là khách Tàu, Việt, Ấn Độ … mà thôi, haizz.

Hoàng Thùy Linh: http://koalamommy.wordpress.com/page/2/

Hksvietnam
24-05-2011, 16:19
Trang web này chuyên về du lịch ở Thái Lan
Đặc biệt các vườn thú mở ....
Các bạn có thể xem thông tin ở đây : http://journeytothejungle.com/

Hoặc các bạn có thể đặt vé du lịch ở đây:
http://journeytothejungle.com/jttj-booking-tour-khao-kheow/journey-to-the-jungle-packages-booking.aspx

thik_di_choi
24-05-2011, 16:54
@JinBui: Vào trang web của hệ thống Sawasdee mà book. Các nhà nghỉ của bọn này luôn nằm ở khu đông khách du lịch rất tiện. Không thì vào Atsiam.com cũng ok

@Nellie: 1. Đặt phòng mà muốn có booking cổnfimatin thì kiểu gì cũng phải deposit hoặc trả luôn
2. Đi Pat từ sân bay: xuống tầng 1 ra cửa số 8 là nơi đỗ xe bus. Có cả bus vào nội thành lẫn bus đi pat và bán vé ở đấy luôn. Nếu nhớ ko nhầm thì sân bay - Pat là 152B còn từ Pattya North về Ekkamai là 117B (vì xe xấu hơn)
3. Vé ở Khaosan thì vô cùng. Ban vào trang Thaitranport.com tra giá BKK-Phuket của nó. Đấy gần như là giá trung bình khá, còn giá xe phụ thuộc vào chất lượng xe. ở Khaosan thì nên mặc cả sát còn ở bến xe thì có rất nhiều nhà xe chạy nên ưng xe nào thì hỏi chỗ bán vé xe ấy àm mau

khongthudao
25-05-2011, 09:20
Bạn nào mà lang thang ở Thái thì cũng nên thử ăn cơm bình dân ở Thái xem :D, đợt mình công tác bên đó toàn ăn cơm bụi giống như ở VN ấy, không biết các bạn khác thì sao chứ đối với mình rất hợp khẩu vị, khoái nhất là vị cay cay của ớt ấy, đến giờ vẫn còn nhớ mùi vị của cơm bình dân Thái :D.

Hksvietnam
25-05-2011, 10:26
Các bạn đi du lịch ở Bangkok hoặc Payttaya có thể vào trang web này để xem hoặc đặt phòng khách sạn trực tuyến.
http://journeytothejungle.com

Phoebely
25-05-2011, 10:56
Cho em hỏi em muốn đi từ thẳng từ sân bay đến PAT bằng skytrain, MRT or train thì có tuyến nào không ạ? Giá khoảng bao nhiêu?
Bus em chỉ đi gần gần được thôi chứ đi xa thì hơi oải. Hehe

Các bạn đi du lịch ở Bangkok hoặc Payttaya có thể vào trang web này để xem hoặc đặt phòng khách sạn trực tuyến.
http://journeytothejungle.com

Em thấy cái vườn thú này cũng hay hay. Không biết có gì hay không nhỉ? Giá vé bao nhiêu vậy bác?

khongthudao
25-05-2011, 16:51
Cho em hỏi em muốn đi từ thẳng từ sân bay đến PAT bằng skytrain, MRT or train thì có tuyến nào không ạ? Giá khoảng bao nhiêu?
Bus em chỉ đi gần gần được thôi chứ đi xa thì hơi oải. Hehe

Đại khái Skytrain hay MRT nó chỉ là phương tiện công công vận chuyển trong khu vực trung tâm thôi, chứ không phải là liên tỉnh. Vì vậy bạn muốn đi từ sân bay đến PAT chỉ bằng Bus or Train thôi. Tuy nhiên bus bên Thái trên xe không có mùi giống như xe cộ ở VN, vì vậy rất thoải mái và dễ chịu. Trên đây bà con bàn nhiều về việc di chuyển từ Sân bay về PAT rồi, bạn chịu khó xem qua là có đủ thôi.

Yến siêu ngố
25-05-2011, 23:09
Vừa mới bị chặt mất oan ức 100 bath tiền xe Tuktuk ở Bangkok :D
Gọi xe chạy từ Paragon về Narai Hotel (5km)trước khi lên xe nó nói 100 Bath, cuối cùng nó nhất quyết 200. Chắc thấy phụ nữ yêu đuối nên bắt nạt :(

Bangkok mấy ngày nay ngày nào cũng mưa! Mưa rả rích từ chiều tới tối, mấy khu phố đi bộ shopping vắng tanh...

Phoebely
26-05-2011, 09:13
@Yến siêu ngố: Ack. Chia buồn cùng chị.
Chắc mai mốt e đi skytrain or MRT cho nó lành quá.

shjt91
26-05-2011, 22:20
Chào các anh chị,
Em và 1 con bạn định đi du lịch bụi BKK - Pattaya vào khoảng cuối tháng 7 đầu tháng 8 này, đi khoảng 10 ngày thì có nhiều quá không ạ?
Bọn em thì chỉ thích shopping và ngó nghiêng phố phường xem Thái Lan là như thế nào thôi chứ cũng không hề có hứng thú thăm quan những địa điểm mà tour nào cũng có như là trại rắn, chùa chiền các thứ.
Các anh chị có biết chỗ ở nào rẻ mà tiện không ạ? Khoảng 5-7$/ đêm.
Tiếng Anh bọn em tốt nên cũng không ngại gì cả, chỉ có điều mẹ em cứ bảo là chỉ có 2 đứa con gái, sang đấy dễ bị bắt vào ổ mại dâm.
Ở bên đấy an ninh có tốt không các anh chị?

Yến siêu ngố
26-05-2011, 22:46
@Phoebely: Đi Skytrain rẻ hơn nhiều và an toàn hơn, dưng mà tối hôm qua mưa, nổi hứng muốn nồi Tuktuk chạy trong mưa. Thôi thì coi như mất 100 bath mua cái lãng mạn =))

Phoebely
27-05-2011, 16:14
Chào các anh chị,
Em và 1 con bạn định đi du lịch bụi BKK - Pattaya vào khoảng cuối tháng 7 đầu tháng 8 này, đi khoảng 10 ngày thì có nhiều quá không ạ?
Bọn em thì chỉ thích shopping và ngó nghiêng phố phường xem Thái Lan là như thế nào thôi chứ cũng không hề có hứng thú thăm quan những địa điểm mà tour nào cũng có như là trại rắn, chùa chiền các thứ.
Các anh chị có biết chỗ ở nào rẻ mà tiện không ạ? Khoảng 5-7$/ đêm.
Tiếng Anh bọn em tốt nên cũng không ngại gì cả, chỉ có điều mẹ em cứ bảo là chỉ có 2 đứa con gái, sang đấy dễ bị bắt vào ổ mại dâm.
Ở bên đấy an ninh có tốt không các anh chị?

Oái. Trùng hợp nhỉ.
Bọn mình cũng 2 girls, định đi Bangkok-Pattaya nè
Tuy nhiên bọn mình 24/8 mới đi lận, và 28/8 return. Hi hi.
Bạn đi 10 ngày mà chỉ shopping và ngó nghiêng thì hơi phí đó.
KS mà 5-7$ thì hơi khó ở đó bạn ạ. Mình kiếm ks 20$ mà thấy còn hok ổn lắm nè

Cả nhà ơi cho em hỏi,

Em có idea sẽ đi những nơi sau: Safari World, Underwater World Pattaya, Tiffany Show, Grand Palace..
Tính ra chắc cũng mất đứt 2 tr. (-_-)!. Xót quá.
Có cách nào để giảm chi phí cho vé vào cổng không ạ? Em có nghe nói tới voucher giảm giá cho những điểm trên mà không biết lấy ở đâu.
Còn xem Tiffany show thì có người nói phải mua vé vào cửa, có người thì chỉ cần vào đó uống nước thôi. Vậy thông tin nào chính xác?
Anh/chị nào có tip chỉ giúp e nhé.
Thanks cả nhà,

shjt91
27-05-2011, 23:23
@Phoebely: mình cũng nghĩ thế , đang sắp xếp lại lịch trình chỉ tầm khoảng 5-7 ngày .
đầu tiên cũng định đi cuối t8 nhưng tại trường mình thấy bảo t8 bắt đầu học nên là lại phải lùi lên
bọn mình đi bụi thì chỉ định ở dorm cho rẻ , mỗi giường tầm khoảng 6, 7$ gì đó thôi , còn private thì đắt r
vé máy bay thì b h chỉ kiếm đc vé 3tr. của airasia , k rẻ cho lắm nhưng vẫn còn hơn của vna ~___~
mang khoảng 7 ,8tr. chưa tính tiền vé thì cũng thừa thãi nhỉ

vanle6
30-05-2011, 15:49
@Hi all: Các bác trong nhà cho em hỏi xíu na:
Bác nào hay đi thái bít chỗ nào bán Iphone4 giá ổn mà chất lượng chỉ e với. Tuần tới e đi cùng dịp mún mua đt lun ạ :)

Phoebely
30-05-2011, 16:12
@Phoebely: mình cũng nghĩ thế , đang sắp xếp lại lịch trình chỉ tầm khoảng 5-7 ngày .
đầu tiên cũng định đi cuối t8 nhưng tại trường mình thấy bảo t8 bắt đầu học nên là lại phải lùi lên
bọn mình đi bụi thì chỉ định ở dorm cho rẻ , mỗi giường tầm khoảng 6, 7$ gì đó thôi , còn private thì đắt r
vé máy bay thì b h chỉ kiếm đc vé 3tr. của airasia , k rẻ cho lắm nhưng vẫn còn hơn của vna ~___~
mang khoảng 7 ,8tr. chưa tính tiền vé thì cũng thừa thãi nhỉ
Hơ hơ. Sao vé bạn mua đắt thế nhỉ? Tầm tháng 7,8 mình thấy AA chỉ bán khoảng 2,5tr là max rồi. Vé mình mua 90$/2 ways đấy bạn.
Bọn mình không dám ở dorm vì sợ ở chung với người lạ thì không an toàn lắm. Nên đành thuê phòng riêng thui. Hi hi.
7,8 tr với mình là dư dã quá rùi. ^^.
Ôi, nói tới là máu du lịch lại nổi lên. Hehe

vnpcworld
30-05-2011, 17:03
Ở mấy cái ks sawasdee cũng tầm hơn 10usd thôi http://www.expedia.com/Bangkok-Hotels-Sawasdee-Welcome-Inn.h2589505.Hotel-Information?icmcid=TRIPA.ExpediaHotelMaps.10568.B&icmdtl=AS110504xg1usgtycK5H1qsdD-EfeAAAY.2589505.HtRwewA.B.TM.634594.fi.0.293916.en _US.0.0&hashTag=maps&eapid=21187-1&rm1=a2#
Bạn ở dorm thì vui hơn nhưng ko quen chắc bất tiện.
Mình đặt phòng sớm thì 12usd/ngày có ăn sáng

mat kieng
30-05-2011, 17:16
Cái vụ Tiffany show thì khuyên bạn nên mua đĩa về xem thôi, cứ đến đó canh lúc mấy e chân dài là Hoa Hậu thì nhào vô chụp hình( nếu hên thì free) khoảng 40 bath được chụp chung, chứ trong đ1o toàn múa ko hà, mà ko thấy rõ đâu, vả lại mau vé rẽ như tụi chỉ ~ 500 bath ngồi trên lầu và trong kẹt, nên phí tiền lắm, coi đĩa còn hay hơn...

Mà lần đầu tiên thấy Hoa hậu chuyển giới là muốn té xỉu vì đẹp quá sức tưởng tượng, ko phí công đi xem, àm xem bên ngoài, đứng kế "sơ múi" thích hơn trong rạp.......

Note: ko mua vé coi Tiffany vẫn cho vào chụp hình, đứng gần quan sát...........

shjt91
01-06-2011, 23:56
Hơ hơ. Sao vé bạn mua đắt thế nhỉ? Tầm tháng 7,8 mình thấy AA chỉ bán khoảng 2,5tr là max rồi. Vé mình mua 90$/2 ways đấy bạn.
Bọn mình không dám ở dorm vì sợ ở chung với người lạ thì không an toàn lắm. Nên đành thuê phòng riêng thui. Hi hi.
7,8 tr với mình là dư dã quá rùi. ^^.
Ôi, nói tới là máu du lịch lại nổi lên. Hehe
Chắc là tại bạn book vé lâu rồi , chứ bây giờ thì k còn giá đó đâu huhu
Giá 3tr hôm trước mình vẫn chưa đặt nên hôm nay lên 172$ rồi , chán lắm đây , mà đấy là chưa tính tiền mua thêm hành lí nữa
Thế các bạn có mua thêm hành lí k ? Hình như nó chỉ cho sẵn 7kg xách tay thôi thì phải ,vậy thì ít quá ~___~
Mà bạn book vé online à ? Mình k có thẻ visa hay master nên đang k biết làm thế nào đây , ra ngoài đại lí thì nó charge thêm 25$ , chết mất

Bonhan
02-06-2011, 12:56
Nếu bạn nhất định phải đi tầm thời điểm này thì cứ chi đại mà đi thôi, còn nếu không thì cứ canh đợt khuyến mãi của AA mà đi cho ngon bổ rẻ. Bạn cũng nên làm thẻ Vía hay Máter đi, book vé máy bay hay khách sạn cũng tiện mà đỡ được nhiều chi phí nữa. Chứ thằng AA ra đại lí mua mắc hơn đó bạn. Mình bị mấy lần rồi. Hôm trước đặt vé cho nhà mình, tiền vé có 14USD/2 chiều, mà tiền thuế với hành lý nữa thành ra 72 ÚD/ 2 chiều đó bạn.

bụi đường ca
02-06-2011, 14:41
Chắc là tại bạn book vé lâu rồi , chứ bây giờ thì k còn giá đó đâu huhu
Giá 3tr hôm trước mình vẫn chưa đặt nên hôm nay lên 172$ rồi , chán lắm đây , mà đấy là chưa tính tiền mua thêm hành lí nữa
Thế các bạn có mua thêm hành lí k ? Hình như nó chỉ cho sẵn 7kg xách tay thôi thì phải ,vậy thì ít quá ~___~
Mà bạn book vé online à ? Mình k có thẻ visa hay master nên đang k biết làm thế nào đây , ra ngoài đại lí thì nó charge thêm 25$ , chết mất

Nếu bạn vẫn có nhu cầu đi và đặt vé thì mình khuyên là bỏ qua AA, giá như bạn nói là 172 đô. Thà đi Qatar Airways giá trọn gói có 186 đô. Hàng không 5 sao, đỉnh nhất rồi, chứ không phải giá rẻ bẹt rem như AA. Bỏ thêm vài đô cho đời lên tiên đi bạn.

shjt91
05-06-2011, 09:19
@bụi đường ca: Bạn ơi cho mình hỏi , giá 186$ hình như là chưa bao gồm phí sân bay đúng không? Chứ nếu là bao gồm tất cả thì mình chơi luôn, tại giá AA là 172$ xong mình lại còn phải thêm 15$ để mua 20kg hành lí nữa, thật quá tội.

sd969
07-06-2011, 17:06
Các bạn cho minh hỏi: mua tour ra đảo Kolan ở Pattaya bao nhiêu tiền vậy, có thể mua ở đậu ạ. Hoặc mình có thể tự mua vé tàu ra đó được không?

Real
08-06-2011, 08:42
Mình sắp đi Thái Lan 4 ngày – mình muốn đi điểm chính là Koh Phi Phi, còn lại 1 ngày chắc là lòng vòng Bangkok.
Dự định là bay tới Phuket / Krabi để mua tour đi Koh Phi Phi.
Nhưng không biết là nên bay tới chỗ nào thì hay hơn. Phuket thì vui nhưng đi 2 tiếng mới tới Koh Phi Phi, còn Krabi thì gần nhưng nghe nói buổi tối hơi chán, cửa hàng đóng cửa sớm.
Hay là bay tới Krabi, mua tour 1 ngày rồi đi bus tới Phuket rồi bay về BKK ?
Mọi người ai đã đi rồi thì cho mình lời khuyên với !
:D

heo vui ve
08-06-2011, 10:00
Vé của AA h lên tầm USD 191/2ways rồi chưa kể hành lý. Thực ra theo mình lúc đi thì 7kg là thừa cho các bạn chuẩn bị đồ, vì đồ mùa hè mà, nhẹ lắm. Đợt trước mình đi nhét cả balo tướng mà có hơn 4kg thôi à. Nhưng nếu cẩn thận thì có thể mua thêm hành lý chiều về, phòng trường hợp có mua sắm gì đó ở bên TH, :D
Mà các bác cho em hỏi, bên TH nó tính phí internet có đắt không ạ? Em đang tham khảo thấy hầu hết ksạn khu Khaosan đều bị apply charge cho internet. Liệu có đắt quá không ạ??? :(

jin2y
12-06-2011, 03:20
Các bạn cho minh hỏi: mua tour ra đảo Kolan ở Pattaya bao nhiêu tiền vậy, có thể mua ở đậu ạ. Hoặc mình có thể tự mua vé tàu ra đó được không?

Ở đảo Koral chỉ có bãi biển với ghế ô và các quán ăn + với các trò chơi trên mặt nước, thuyền máy, phao... ko cần mua tour đâu, giá vé đi tàu theo giờ cũng rất rẻ yên tâm, tớ đi các đây 1 năm mà giờ ko thể nhớ được

Vé của AA h lên tầm USD 191/2ways rồi chưa kể hành lý. Thực ra theo mình lúc đi thì 7kg là thừa cho các bạn chuẩn bị đồ, vì đồ mùa hè mà, nhẹ lắm. Đợt trước mình đi nhét cả balo tướng mà có hơn 4kg thôi à. Nhưng nếu cẩn thận thì có thể mua thêm hành lý chiều về, phòng trường hợp có mua sắm gì đó ở bên TH, :D
Mà các bác cho em hỏi, bên TH nó tính phí internet có đắt không ạ? Em đang tham khảo thấy hầu hết ksạn khu Khaosan đều bị apply charge cho internet. Liệu có đắt quá không ạ??? :(
Bạn ơi, đắt vậy thì chuyển qua Qatar đi có khi còn rẻ hơn đấy, mỗi tội bay đêm. Nếu muốn mang cái vali to đi để nhét đồ vào thì buộc fải theo hành lý ký gửi rồi. mình hay nhiều thứ bất ly thân như laptop với máy ảnh thì chiếm đến 4 5kg của xách tay rồi nên đi vài ngày kiểu gì cũng phải mua hành lý, tránh trường hợp muốn mua cái gì toto về lúc đó bị chart phí hành lý rất đắt
Intenet thì nếu may mẵn vẫn có wifi free, nếu dùng internetcafe thì khoảng tầm 10-20bath cho 30 phút, nếu dùng 31 phút thì tính 60 phút nhé...

Mr.Dean
12-06-2011, 06:41
Mấy người bạn mới đi về bảo "công nghệ lấy tiền" của dân Thái thật đáng nể. Đi vào công viên, có người đi ngược chiều chụp ảnh bạn, đến lúc ra về thấy mặt mình được treo chình ình ở cổng. Không bắt buộc bạn phải mua nhưng thử hỏi bạn có nỡ để "rung nhan" của mình trưng nhưng thế không? hic..mà vé chơi các trò chơi trên đảo Coral thì mắc kinh khủng. :-(

Bichtit
12-06-2011, 21:42
http://hoachithanh.com/documents/blo..._id=1300283931
Trong topic trên có đoạn này:
"Các sinh viên của ta sang, lúc đầu không ăn nổi món ăn của các bạn Thái. Có người sút tới 12kg trong tháng đầu tiên du học. Sau đó phải tự lo cái ăn cho mình bằng cách tự thân vận động. Sau này về Việt nam, tôi suy nghĩ mãi tại sao nhìn các món ăn cũng hấp dẫn, nguyên vật liệu cũng như của ta, tại sao lại nấu ăn ta ăn không hợp khẩu vị. Món ăn của họ không có vị, nhàn nhạt, và khi ăn dễ buồn ngủ, có lẽ vẫn đề của họ là: Không có nước mắm… (Đây là phát hiện độc quyền của tôi, ai copy ý này xin ghi rõ nguồn với nhé)"
Các bác đã từng đi Thái thân mến ơi. Tớ nghĩ là nước mắm thì Thái Lan ăn nhiều chứ vì thấy có nước mắm Thái Lan bán ở HN mà? Hay dân Thái Lan không ăn nước mắm nguyên chất như VN ta mà có sự pha phách khi ăn nhỉ?
Tớ sắp có chuyến sang Thái mà lại là người không thể ăn nếu không có nước mắm nguyên chất + ớt. Mong các bác đã đi chỉ bảo - chứ chả nhẽ đi có vài ngày mà phải mang theo chai nước mắm thì tha hồ thơm. :D

Schtroumpf
12-06-2011, 23:55
@Bichtit: Thái có nước mắm không có nghĩa là họ có thói quen dùng nó như người Việt mình. Món ăn của Thái có đặc thù là sự pha trộn tinh tế giữa 3 vị chính: cay, chua, và ngọt. Nước chấm đi kèm cũng khác nhau tùy theo món. Ở đâu thì ăn đó (ý là ăn theo phong vị của vùng miền đó) sẽ dễ cảm nhận được vị ngon/dở của nó hơn bạn à! Vd như ăn hủ tíu Thái bạn có thể chan thêm nước mắm chứ nếu ăn cà ri đỏ, cà ri xanh hay món tom yum goong nổi tiếng thì nếu thêm nước mắm bên ngoài vào sẽ làm sai lệch cái vị chua, ngọt, béo của món ăn. Cũng như ăn món Tây thì không ai ăn kèm với nước mắm cả, vì nó không đúng vị và không đúng gout! Nhưng bạn cứ yên tâm, đa phần các hàng ăn ở Thái đều dọn kèm nước mắm và ớt cho thực khách trừ một số món không cần thiết.

motdoidirong
13-06-2011, 10:54
Cho Jin hỏi đi từ Bangkok đến Khorat bằng gì vậy bác,mất bao lâu và bao nhiêu??Jin tính nếu đi thì đi từ Bangkok đến Khorat (nhưng điểm đến là Palio Khaoyai-khu làng Ý ấy),có xe đi đến chỗ Jin cần không? Bác biết thì tư vấn giùm em.Cám ơn bác nhiều.

Hi Jin,

Từ Bangkok đi Khorat bạn có thể đi bằng xe (bến xe Bắc BK), đi mất khoảng 4h. Giá vé dao động từ 120-180 baht, tùy nhà xe, chất lượng xe bạn chọn. Xe chạy liên tục từ 5am đến 7pm. Bạn cũng có thể đi tàu, từ ga Hua Lam Phong, có khoảng 6-8 chuyến trong ngày, bạn cứ đến ga hỏi chi tiết, nhiều chuyến nên không lo lắm. Vé từ 60-270baht tùy tàu chợ hay express.

Còn nếu bạn muốn đi Khao Yai (Khao Yai National Park), bạn có thể đi thẳng từ Bangkok. Từ bến xe Bắc BK bạn mua vé đi Pak Chong (cứ 30p có 1 chuyến), vé từ 100-160baht. Từ Pak Chong, bạn đi song-thẻo đến Khao Yai (mất khoảng 10-15 baht). Còn nếu đi từ Khorat, bạn có thể lên bất cứ chuyến xe nào về Bangkok, hoặc xuôi nam rồi xuống ở Pak Chong, mất khoảng 1h, 35-60 baht tùy loại xe.

Chúc bạn có chuyến đi như ý.

Aleksi
16-06-2011, 16:12
Mấy người bạn mới đi về bảo "công nghệ lấy tiền" của dân Thái thật đáng nể. Đi vào công viên, có người đi ngược chiều chụp ảnh bạn, đến lúc ra về thấy mặt mình được treo chình ình ở cổng. Không bắt buộc bạn phải mua nhưng thử hỏi bạn có nỡ để "rung nhan" của mình trưng nhưng thế không? hic..mà vé chơi các trò chơi trên đảo Coral thì mắc kinh khủng. :-(

Hehe em vẫn còn một cái khung để ở nhà đây, sướng nhất là ko bao giờ có cảm giác du lịch bắt lợn như ở VN ta ...

tranduyninh
17-06-2011, 13:47
Tình hình là em đi theo tour và còn dư một buổi sáng ở Bangkok ngày 2-7 này chưa có kế hoạch gì cả, buổi chiều lúc 3 h là em bay rồi, không biết các bạn có chương trình ăn chơi nào cho buổi sáng không nhỉ

Thanks nhiều ạ

axim_x50v
17-06-2011, 14:06
Bro đi thăm vườn thú ở BKK chưa, đẹp lắm, chạy xe chừng 45' là tới rồi, khá nhiều show hay, thử đi sẽ biết....

vanle6
17-06-2011, 15:27
Mình mới đi Thái về, bác nào cần sim đt bên đó thì mình tặng cho! Mình ở SG nhé! Vẫn còn 15bath trong đó :D:))

Sau 6 ngày bên đó em rút ra kinh nghiệm tốn hầu bao của mình khá nhiều! Em nói các bác tham khảo nhé! ( có thể đã có trong pic này rồi mà em bị dính nên nhắc lại )

+ ) Nếu các bác đi theo tour thì chớ có nghe lời HDV bên Thái làm gì - toàn chỉ mấy nơi hao tốn tiền! - Đặc biệt mấy chỗ kiểu như đồ da,trang sức,trái cây khô, không mua nhá.
+ ) Không nên mua gì ở Pattaya làm lưu niệm vì ở Bangkok cũng có mà rẻ hơn.
+ ) Đi xe tuktuk gì đó thì nên có bản đồ trước nhìn khoảng cách rồi mà trả giá nó, hoặc có thể hỏi lễ tân khách sạn trước giá tiền để không bị hớ nhé. Luu ý là bạn trả giá với ai thì đi xe người đó, chớ có nghe nó chỉ qua đi người khác là giống mình bị chém đẹp 200bath mà không làm gì được nó nhé!
+ ) Ai mê coi sex show mình nghĩ nên đi bộ ở walking stress vô bar uống bia coi luôn - thú vị hơn mua trọn gói mấy show.

Mới nhớ ra chừng đó ah....hjhj

vnpcworld
17-06-2011, 16:31
@vanle6: Bác cho hỏi là mua sim dt bên Thái có sài được 3G ko vậy? Thấy bảo bên đó internet ko sẵn như ở nhà mình, vào quán hay ks dùng cũng phải charge phí. Em định tự mò mẫm ở BKK, hỏi đường bác Google mà ko biết mạng mẽo bên đấy thế nào

mooniukem
17-06-2011, 20:56
@vanle6: Mình gửi PM cho bạn rồi đó. Check nhen. Cám ơn bạn nhiều lắm!

Mr.Dean
17-06-2011, 23:57
@vanle6: Nghe kể xem sex show hết khoảng 1.500bat. Không biết vào bar giá cả có đỡ hơn k nhỉ? Chứ tốn hơn triệu bạc vào chỉ xem mà không hớp được ngum nước nào thì nóng trong người mà chết thôi. hahaaa

Aleksi
19-06-2011, 00:45
Em nhớ hồi sang đó Sim đt mình vẫn gọi bình thường mà, có cần phải thay đổi gì đâu...thậm chí không cần gọi mã QT vẫn được ý ...

nikko084
19-06-2011, 21:50
Các bác bày vẽ giúp em với. Chả là cuối T7 em sẽ quay lại Thái để du lịch cùng gia đình. Em thì đặc biệt thích động vật mà nhất là chó, thỏ, mèo ( nhà em hiện đang nuôi 1 cặp thỏ và 3 con mèo ). Thấy giang hồ đồn là ở Thái nhiều giống thú cưng đẹp và lạ nên em muốn nhân đợt này sang rước 1 em chó về. Em không biết có ai đã từng hỏi về vấn đề này chưa. Ngừoi ta đi du lịch toàn hỏi chuyện mua quần áo, quà cáp còn em thì hỏi vật nuôi không biết có bị cho là lạc đề không. Những ai biết địa chỉ và thủ tục để rước cho về dinh thì share cho em với. Em cảm ơn ngàn vạn lần :((

lilac
19-06-2011, 23:23
Các bác bày vẽ giúp em với. Chả là cuối T7 em sẽ quay lại Thái để du lịch cùng gia đình. Em thì đặc biệt thích động vật mà nhất là chó, thỏ, mèo ( nhà em hiện đang nuôi 1 cặp thỏ và 3 con mèo ). Thấy giang hồ đồn là ở Thái nhiều giống thú cưng đẹp và lạ nên em muốn nhân đợt này sang rước 1 em chó về. Em không biết có ai đã từng hỏi về vấn đề này chưa. Ngừoi ta đi du lịch toàn hỏi chuyện mua quần áo, quà cáp còn em thì hỏi vật nuôi không biết có bị cho là lạc đề không. Những ai biết địa chỉ và thủ tục để rước cho về dinh thì share cho em với. Em cảm ơn ngàn vạn lần :((

Mình thấy ở chợ Chaktuchak (chợ cuối tuần) có 1 quầy bán Pet (chó, mèo) xinh lắm. Nhưng mình ko biết máy bay liệu có cho gửi... chó theo ko thì mình ko rành. Nghi là ko đc. :P
Bạn nên hỏi thủ tục mang về VN trước, còn chỗ mua thì mình nghĩ ko ít chỗ.

veevee
20-06-2011, 02:40
dạ tầm cuối tháng 7 bọn em định đi bụi Thái. Hồi lâu lẩu lầu lâu rồi em đi nhớ là trên đg từ pattaya về bangkok được vào cửa hàng bánh kẹo rất ngon và cho ăn thử thoải mái.

Giờ tìm địa chỉ của nó thì thấy trong mấy tour chỉ ghi là trung tâm bánh kẹo/đặc sản địa phương, hoặc tiệm bánh kẹo khunlek nên ko tài nào search được vị trí của nó >"<

Có ai biết cửa hàng này và biết làm thế nào để đến được đấy thì giúp em với ạ :(

Em cảm ơn :D

À, và có nên đi chợ nổi Pattaya ko ạ?

garudeee
20-06-2011, 14:00
@veevee:
Bạn ơi, mình cũng đang muốn đi Thái tuần cuối tháng 7. Nhóm bạn định đi bụi thế nào, mình join được không? Mình là gái nhé.

vanle6
20-06-2011, 14:16
Hôm đi mình cũng vác theo ipad mà có sài gì được đâu, hix, phải dùng nét trong khách sạn với phí 50bath cho 15 p hút :D.

Mấy cái cửa hàng bánh kẹo đó dọc đường rất nhiều, có cả dãy bán luôn, bạn cứ nói tài xế là biết. Mà trong chở nổi nó cũng có nhiều cửa hàng bán mấy thứ trái cây khô hệt như trong cửa hàng vậy - mà giá còn mềm hơn.

Theo kinh nghiệm của mình thì cứ vô bar mà coi, dọc walkking st có rất nhiều em cầm biển ghi rõ giá beer mà, nếu bạn cẩn thận có thế hỏi giá trước khi coi. Ở Pattaya mình coi show hết hơn 100$ - chát khủng. Lần sau cạch:D:(:(.

Mèo Bay
20-06-2011, 17:27

Bạn thử tham khảo nhé:

Nhập chó vào Việt nam không phức tạp lắm.Hiện nay chủ yếu qua đường Hàng không cửa khẩu Nội Bài và Tân Sơn Nhất.

Các Giấy tờ phải có:

1.Giấy Chứng nhận sức khỏe "Animal Health Certificate" do Cơ quan thú y Nhà nước nơi xuất cấp.Phải có chứng nhận là đã được tiêm phòng bệnh Dại còn hạn và có giá trị Miễn dịch.

2.Có Sổ Theo Dõi Sức khỏe "Health Book" do BS Thú y nước xuất cấp có tên và mô tả đúng với chó ,mèo nhập.

3.Có Giấy Chứng nhận sức khoẻ,không có dấu hiệu dịch bệnh vào ngày xuất phát(on the day of shipment).Điều nay ko cần nếu như Giấy ở mục 1 đã chứng nhận.

3.Phải qua kiểm tra về giấy tờ và lâm sàng tại cửa khẩu do các Bác sỹ Thú y thuộc Trạm Kiểm Dịch Động Vật của Cục Thú Y Việt Nam thực hiện.
Nguồn: Vietdog.com

Động vật cảnh (AVIH)

Động vật cảnh được vận chuyển trên cabin

Dịch vụ cung cấp cho khách hạng C, khách hội viên hạng Bạch kim và khách hội viên Elite Plus của Skyteam, trên các đường bay quốc tế từ sân bay Nội Bài, Tân Sơn Nhất đến Charles De Gaulle (Pháp), Shremetyevo 3 (Nga), Incheon, Busan (Hàn Quốc), Canton (Trung Quốc)
Yêu cầu dịch vụ phải đặt trước 36h so với giờ bay dự kiến
Động vật cảnh phải có giấy kiểm dịch động vật và tiêm chủng, giấy phép nhập cảnh và các giấy phép khác do các quốc gia tại điểm khởi hành, quá cảnh hay điểm đến quy định
Dịch vụ này được tính phí riêng biệt

Đề nghị liên hệ với các Văn phòng, đại lý của Vietnam Airlines để biết thêm điều kiện chấp nhận vận chuyển và các chi tiết khác

Động vật cảnh vận chuyển theo hành lý ký gửi

Động vật cảnh được chấp nhận vận chuyển như hành lý k‎ý gửi bao gồm chó, mèo và chim. Các động vật khác chỉ có thể được vận chuyển theo đường hàng hóa.

Các yêu cầu về vận chuyển động vật cảnh cần đặt trước ít nhất trước giờ dự định cất cánh là 24 tiếng.
Động vật cảnh phải có giấy kiểm dịch động vật và tiêm chủng, giấy phép nhập cảnh và các giấy phép khác do các quốc gia tại điểm khởi hành, quá cảnh hay điểm đến quy định.
Các hành khách yêu cầu các dịch vụ vận chuyển Động vật cảnh (sau đây được gọi tắt là hành khách) chấp nhận mọi rủi ro về thương tật, bệnh hay tử vong trong suốt quá trình vận chuyển.
Chỉ có những động vật cảnh có sức khỏe tốt và không có mùi hôi khó chịu mới được chấp thuận vận chuyển. Những Động vật cảnh có sức khỏe kém hay đang mang thai sẽ bị từ chối vận chuyển.
Nguồn: Vietnamairline.com.vn

Yêu cầu cơ bản là vậy nhưng mỗi hãng hàng không sẽ có thêm những qui định khác nên bạn đi máy bay của hãng nào thì bạn hỏi cẩn thận thủ tục ở phòng vé hoặc văn phòng của hãng đó (hỏi qua đại lý có khi không chính xác đâu).

Ở VN, chuyện mua thú nuôi, nhất là chó từ Thai Lan rất phổ biến. Về giấy tờ thì thường người ta mua chó mèo bên Thái về là mua từ các kennel (trại giống) và có sự liên hệ trước nên người bán biết rõ chó mèo đó sẽ bán ra nước ngoài và có sự chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ kiểm dịch cần thiết. Ví dụ như chích ngừa dại, phải có chứng nhận chích ngừa dại từ 21 ngày trước khi lên máy bay vì vaccin ngừa dại không hát sinh hiệu lực ngay sau khi chích. Do đó, nếu bạn mua chó mèo ở chợ Chatuchak thì phải giao kết rõ ràng những loại giấy tờ mà họ phải cung cấp để con vật được chấp nhận lên máy bay và có thể qua được thủ tục kiểm dịch ở VN. Chợ Chatuchak là chợ trời, họp 1 tuần có 1 phiên nên bạn phải cẩn thận, nếu họ đưa cho bạn một mớ giấy tờ giun dế gì đó mà khi bạn đem gửi con vật không được hoặc về VN không thông quan được thì coi chừng phải đi kiện củ khoai đấy. Chưa kể đến chuyện phải bỏ lại con vật giữa chừng sẽ đau đớn lắm chứ chả chơi.

nikko084
20-06-2011, 18:48
Mình thấy ở chợ Chaktuchak (chợ cuối tuần) có 1 quầy bán Pet (chó, mèo) xinh lắm. Nhưng mình ko biết máy bay liệu có cho gửi... chó theo ko thì mình ko rành. Nghi là ko đc. :P
Bạn nên hỏi thủ tục mang về VN trước, còn chỗ mua thì mình nghĩ ko ít chỗ.

Bạn thử tham khảo nhé:

Yêu cầu cơ bản là vậy nhưng mỗi hãng hàng không sẽ có thêm những qui định khác nên bạn đi máy bay của hãng nào thì bạn hỏi cẩn thận thủ tục ở phòng vé hoặc văn phòng của hãng đó (hỏi qua đại lý có khi không chính xác đâu).

Ở VN, chuyện mua thú nuôi, nhất là chó từ Thai Lan rất phổ biến. Về giấy tờ thì thường người ta mua chó mèo bên Thái về là mua từ các kennel (trại giống) và có sự liên hệ trước nên người bán biết rõ chó mèo đó sẽ bán ra nước ngoài và có sự chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ kiểm dịch cần thiết. Ví dụ như chích ngừa dại, phải có chứng nhận chích ngừa dại từ 21 ngày trước khi lên máy bay vì vaccin ngừa dại không hát sinh hiệu lực ngay sau khi chích. Do đó, nếu bạn mua chó mèo ở chợ Chatuchak thì phải giao kết rõ ràng những loại giấy tờ mà họ phải cung cấp để con vật được chấp nhận lên máy bay và có thể qua được thủ tục kiểm dịch ở VN. Chợ Chatuchak là chợ trời, họp 1 tuần có 1 phiên nên bạn phải cẩn thận, nếu họ đưa cho bạn một mớ giấy tờ giun dế gì đó mà khi bạn đem gửi con vật không được hoặc về VN không thông quan được thì coi chừng phải đi kiện củ khoai đấy. Chưa kể đến chuyện phải bỏ lại con vật giữa chừng sẽ đau đớn lắm chứ chả chơi.

Mình cảm ơn các bạn very nhiều !
Mà ối giời ơi kiểu này thì phải sang vietdog hay yeuthucung hỏi thêm về thủ tục xem sao. Chợ giời thì chắc giá tốt nhưng không biết có đảm bảo và giấy tờ có thật không ( mình có biết tiếng thái đâu mà đọc nhỉ ? :| ). Bull dog giá ở VN chát quá :-<. Mà cái shop này search trên google không tra ra địa chỉ liên lạc nhỉ :|. Có gì còn tiện liên lạc chuẩn bị. Mình vừa hỏi bên vnair thì nó bắt phí cũng hơi hơi...tàm tạm :( Mua thú mà dễ như mua quần áo thì khỏe nhỉ :D

Cong Tran
20-06-2011, 23:37
Nhóm em muốn đi du lịch Bangkok- Chiang Mai, lịch trình tạm thời thế này :
- Chiều 27/7 , bay chuyến AA 5h55PM đi Bangkok . Tầm 8hPM đến bangkok, thù tục nhập cảnh đến 8h30PM. Đóng taxi ra ga hoạc trạm bus đi Chiang Mai.
- 28/7 , đến Chiang mai, nhận phòng, gừi đồ, làm quan chùa chiềng, cảnh vật chiangmai, ăn trưa, ăn tối rồi đi chợ đêm.....
- Sáng 29/7, tham quan ChiangMai, chiều tối bắt tàu/xe về Bangkok.
- Sáng 30/7 , đến Bangkok, gừi đồ, đi tham cung điện, ăn sáng, ăn trưa, lượn lờ chợ pratunam , MBK, Platium, chợ chaktuchak (cuối tuần mà), tối lượn chợ đêm.
- Sáng 31/7 , đóng chuyến bay 10hAM về SG.
Mọi người tư vấn giúp em một số thông tin với ạ, em tim trên net mãi không ra:
1/ Đi Chiang Mai từ Bangkok = tàu hay bus, xem lịch chạy tàu hoac bus ờ đâu, nhà ga/ trạm bus ờ đâu, bọn em bắt kịp chuyến cuối ngày ko, có bus giường nằm ko.
2/ Chỗ ở ờ ChiangMai chồ nào rẻ, giá tầm mã 25USD/ phòng / 2 người / đêm, chì giúp em với ạ.
3/ Chồ ờ ờ Bangkok, nên ờ khu khao san hay pratunam thì tiện hơn ạ, vì bọn em ờ 1 ngày thôi.
Cảm ơn mọi người

kiwi_ngoc_hien
21-06-2011, 00:15
-Mình không có thông tin trang web bus đi changmai nhưng bạn hỏi bác gút trang web xe lửa ga hualamphong thì được.Hình như chuyến cuối cùng đi bus từ bangkok đi changmai là 9pm,và khi bạn checkout ra bangkok rồi đi xuống tầng hầm mua vé đi BTSra ga mochit rồi bắt taxi tới bến xe mochit đi changmai.Nhưng theo mình ngĩ là không kịp nếu bạn đi bẳng bus,may ra đi tàu lửa thì được.
-Bus không có giường nằm nhưng ngồi rất thoải mái va đẹp,giá vé bus rẻ nhát la 518bath.
-Mình biết k/s BP CHANGMAI CITY HOTEL 3sao 1000bath/2 người nhưng ngủ được 3 người,ở chỗ này rất đáng đồng tiền nhe.www.bpchiangmaicityhotel.com
-Ở khaosan gần chùa và vui hơn.

Schtroumpf
21-06-2011, 00:16
Góp ý với em vài chỗ:
- Thủ tục nhập cảnh thông thường là mất 30p, nhưng cũng còn phụ thuộc vào ngày bay và giờ bay. Đợt chị đi đến sb lúc 11.30 trưa mà mãi đến gần 1g chiều mới xong vì đông quá! :( Nên dự tính trước trường hợp bị chờ làm thủ tục quá lâu vì em bay tối.
- Nên đi CM từ BKK bằng bus vì chạy nhanh hơn xe lửa, mất khoảng 10 - 11h. Các tuyến train/bus em có thể tham khảo ở đây
http://www.travelhubchiangmaitours.com/bus-timetables.html
http://www.thailine.com/thailand/english/north-e/chmai-e/transp-e/bus-e.htm
http://www.chiangmai1.com/chiang_mai/train_bus.shtml
- CM có nhiều hotel rẻ mà, em tìm trên agoda đều có hết. Chị ở hostel thôi nên không dám giới thiệu cho em. :D
- Ở BKK, nếu thích sầm uất và nhộn nhịp với các bạn Tây thì nên ở Khaosan. Bên Pratunam thì chị chưa ở qua nên không rành.

Cong Tran
21-06-2011, 01:16
Cảm ơn thông tin phản hồi của chị,
- Em tìm thấy 1 chuyến cuối 1st class bus (50 seats) khới hành lúc 9h40, lờ làm thù tục lâu còn xoay kịp. Bọn em đi 12 người, em muốn mua vé trước hay đặt vé trước được không chị, vì chuyến cuối ngày, sợ nhỡ hết vé lại mệt. Trang này em thấy có bán vé online http://www.thaiticketmajor.com không bit có đáng tin không.
- Chị có hostel nào rẻ cứ giới thiệu em với ạ, bọn em chà yêu cầu cao, vì đi suốt.
- Vì ờ bankok có 1 ngày, bọn em tính đi thăm cung điệ nrồi đi shopping thôi, không biết kịp không chị.
Thanks chị rất nhiều

Schtroumpf
21-06-2011, 09:30
Chị ở Yourhouse GH, em xem thử website của họ nhé! Thích nhất là bà chủ nói được tiếng Anh trôi chảy - điều hiếm thấy ở phía Bắc TL.
http://www.yourhouseguesthouse.com/english/index.htm
Nếu đi đông thì nên đặt vé trước, hoặc có thể nhờ người quen thuê giúp một chiếc Toyota chở nguyên nhóm đi chơi sẽ thuận tiện hơn. Em ở BKK 1 ngày thì dư dả thời gian để shopping mà, yên tâm. Thăm cung điện nên kiểm tra giờ nhé, chị chỉ nhớ là họ đóng cửa lúc 5g chiều.

motdoidirong
21-06-2011, 10:56
Chào Anh, Đọc bài của Anh, em có cái lịch trình sơ, cùng vài câu hỏi Anh giúp em với:

Ngày 1. SGN – BKK
Ngày 2. Phetchaburi
Ngày 3. Prachuap Khirikhan
Ngày 4. Prachuap Khirikhan
Ngày 5. Bkk
Ngày 6. Ayuthaya (đi về trong ngày)
Ngày 7. Bkk – Chao Praya - Shopping
Ngày 8. BKK – SGN

1. Lịch trình như vậy có hợp lý ko? Cách di chuyển giữa những nơi này như thế nào ạ?
2. Từ sân bay có phương tiện nào đi thẳng đến Phetchaburi ko Anh (tiết kiệm 1 đêm ở Bkk)?
3. Ở Bkk em sẽ ở khu Khaosan, còn những nơi khác Anh cho em vài địa chỉ khách sạn ok cho dân bụi nha?
4. Tại riêng từng điểm, loanh quanh tham quan, em nên di chuyển bằng gì để tiết kiệm nhất?
5. Lịch trình này đi 2 đứa con gái, hoặc 1 đứa thôi thì có an toàn ko Anh?

Có bạn hỏi tôi vài thông tin về Thailand, tôi chia sẻ ở đây để các bạn khác có thể đọc và chia sẻ thêm nhé.

1. Theo ý kiến cá nhân, 2 ngày ở Prachuap Khirikhan hơi phí. Bạn có thể dành 1 ngày trong đó cho 1 thành phố khác hoặc ở miền Nam (ví dụ Hua Hin,…) hoặc ở miền Bắc (phía trên Bangkok) (ví dụ như Sukhothai) hoặc có thể là dành cho Ayuthaya 2 ngày (1 ngày ở Ayuthaya hơi ít).

Cách di chuyển tôi thường đi là bus nên tôi không có nhiều kinh nghiệm về xe lửa ở Thailand. Đi xuôi xuống Nam Thailand (tính từ Bangkok) bạn đến bến xe Nam Bangkok (Sai Tai Mai), đi lên phía Bắc, bạn đến bến xe Bắc Bangkok (Moh Chit). Ngoài ra còn bến xe Đông Bangkok (Ekamai) nhưng hành trình bạn đề cập ở đây không có tỉnh nào liên quan. Còn giữa các tỉnh với nhau đều có bến xe bus. Tại đó các quầy vé đều có niêm yết điểm đến bằng tiếng Anh, giờ giấc… rất thuận tiện cho việc mua vé. Bạn đọc lại vài bài trước bài này, các bạn có gửi các link về bus, xe lửa...

2. Phetchaburi đi từ bến xe Nam Bangkok. Từ sân bay, dĩ nhiên là sẽ có taxi đi về bến này. Còn nếu tiết kiệm, bạn đi MRT/BTS hoặc shuttle bus đến hoặc là ga xe lửa Hua Lam Phong, hoặc là bến xe Đông Bangkok Ekamai. Từ 2 nơi này bạn đi bus đến bến xe Nam Bangkok. Bạn có thể hỏi số của tuyến xe bus tại các quầy Tourist Information tại 2 nơi trên hoặc tất cả các người dân, cảnh sát… họ sẽ nhiệt tình giúp bạn. Nhưng vì Phetchaburi gần Bangkok (2.30g đi xe) nên không có xe đêm. Tôi chưa đi chuyến cuối, nhưng có lẽ bạn nên đến bến xe trước 6pm. Từ ga Hua Lam Phong cũng có xe lửa đến đó (3g), nếu tiện đường, bạn có thể kiểm tra thông tin.

3. Ở Phetchaburi tôi ở Rabieng Rim Nam Guest House; ở Ayuthaya, vì tất cả các gust house bình dân mà LP giới thiệu đều hết chỗ nên tôi ở 1 cái guest house vô danh nào gần gần đó… Địa chỉ các guest house du lịch bụi bạn nên mua cuốn Lonely Planet Thailand hoặc lên agoda.com, hostel.com… tìm kiếm để chuẩn bị kỹ. Tôi vốn thường ít lưu ý đến vấn đề này vì ở đâu cũng được, và cũng không thể nào nhớ chi tiết các địa chỉ đó ở Thái, sau bao năm. Mà nếu có nhớ, lỡ bạn tới đó, nó đóng cửa (vẫn thường xảy ra) thì rất kẹt cho bạn khi bạn không có cái địa chỉ khác dự phòng.

4. Các điểm đến đó đều có cho thuê xe đạp, gắn máy (ở các nhà nghỉ hoặc họ sẽ chỉ cho bạn) (trừ Prachuap Khirikhan thì tôi không biết vì ở đó tôi chỉ đi bộ). Còn nếu có thêm chi phí thì bạn đi tuktuk hoặc song-thẻo. Tôi thì thường thuê xe đạp, chỉ khoảng 20-30baht/ngày – rẻ nhất. Còn ở Bangkok thì bạn đi bus hoặc MRT/BTS.

5. Các nơi trên bạn đi 1 nữ cũng an toàn - nhưng tất cả chỉ là tương đối phải không bạn. Nếu bạn là nữ, mà cứ lang thang ngoài đường đến 2-3g sáng như tôi thì chắc là không an toàn rồi :T.

Vậy nhé, chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.