PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nhờ chỉ giúp áo chống thoát nhiệt cho trời cực rét

dumuc_1102
02-02-2012, 15:01
Anh em cho mình hỏi, gấu chuẩn bị đi Nga, nghe nói bên đó rất rét (-30 độ C), mình tìm mãi mà không thấy ở VN bán quần áo chống thoát nhiệt, giữ ấm. Không biết bạn nào biết ở Việt Nam chỗ nào bán thì chỉ giúp mình? Hoặc có kinh nghiệm nào thì giúp mình. Cảm ơn các bạn!

lancelot
02-02-2012, 15:37
Bác mua miếng dán phát nhiệt xịn của Nhật mang theo thì áo không cần chống thoát nhiệt quá tốt cũng OK. Em thấy hướng dẫn của miếng dán là cho dân đi trượt tuyết mừ. Hãng IRIS của Nhật là có nhiều hàng, nhưng giá từ 25K/miếng trở lên mới là hàng Nhật xịn thì phải.

Thi1van
03-02-2012, 00:05
Theo em hiểu là bác muốn mua áo có chức năng giữ ấm . Trên thân áo nó hay ghi là thermal hay thermal pro tức là dòng sản phẩm giữ nhiệt cao cấp . Bác cứ vào google gõ áo giữ nhiệt thermal là sẽ ra ngay . Với cái lạnh -30 độ chắc chắn phải cẩn thận quần cũng phải có chức năng giữ nhiệt . Ngoài ra quần áo khoác phải có tác dụng chống gió nữa . Nhứng chiếc áo khoác lông vũ cũng rất tốt cho việc giữ ấm cơ thể đồng thời vỏ áo nylong có tác dụng chống gió rất tốt . Thực ra mặc đồ nhiều dày mà o có chức năng cản gió thì hơi lạnh sẽ len lỏi qua bề mặt vải .Em thấy 31 B láng hạ có cửa hàng made in vietnam tên * Desert* bán nhiều áo lông vũ dư xịn anh qua thử xem . Chọn dòng sản phẩm blackyak hymalaya nhé . Đó là dòng sản phẩm mùa đông nổi tiếng của hàn quốc !

DUMUC
03-02-2012, 20:29
bác qua made in viet nam ở chỗ kim mã, qua chỗ rẽ phố ngọc khánh 20m, có hàng xuất cho Nga, hic, nhiều áo khủng lắm, chúc bác mua được hàng, giá ko rẻ

fansi
03-02-2012, 22:17
Thôi đừng nói -30độC: chỉ cần -15-20C cũng toi rồi. Với nhiệt độ đó mặc gì cũng chỉ đi ngoài được ~1000m là phải tìm cửa hiệu vào sưởi ấm. Cái áo lại không quan trọng bằng giày: đi ngoài trời, lớp băng tuyết trên đường nhão nhoét, thấm/bám vào đế giày thật kinh khủng.

Nếu bạn sẽ phải đi ngoài đường lâu (>20p) thì phải tìm ngay 1 đôi giày da có đế giày, chống thấm, lót lông.
Thứ đến là cái mũ cũng phải lót lông và dày.
Sau đó là đôi găng cũng lót lông nốt.
Quần măc bên trong cũng nên là nỉ dày.
Cuối cùng là các loại áo: áo lót, -áo len dày- áo khoác có mũ trùm

Ngoài ra bác nên tập ăn đồ nhiều năng lượng: bơ, sữa, mỡ, thịt...và tập thể dục đều đặn.
Còn khi có việc phải ra phố trong đk -20C thì tốt hơn cả bác nên có...tiền-để đi tắc xi, thay vì đi bộ.

fansi
07-02-2012, 08:33
Muốn mua hàng đi Nga sao không đến 'Rusian market' ?
Hà nội là ở trong Hanoi Tower (p Hai Bà Trưng), còn trong SG là Saigon Square.
Nhớ mua thêm tất (vớ) len loại cực dày.
Bạn nhớ là 'mùa đông Nga' đã góp phần đánh tan 2 đạo quân mạnh nhất TG (Pháp , Đức) đấy.
Và nó còn kéo dài đến hết tháng 4. Thậm chí đến Nga mùa hè vẫn còn lạnh (so với VN).

seunho
08-02-2012, 06:02
Ôi trời , mình ở đây suốt có gì đâu, cứ mua cái áo ấm dày dày ở nhà là ok + 1 áo len mỏng + 1 sơ mi + 1 áo ba lỗ + khăn len + mũ + găng tay đi thoải mái :D

toanmomday
09-02-2012, 11:56
Em thấy ông anh em còn có cả giầy đi trời lạnh nữa, kiểu "giầy trong giầy" ấy :D. Đi tất rồi đi 1 cái như kiểu "giầy nỉ" rồi lại thêm 1 cái giầy nữa nai nịt đàng hoàng bên ngoài. Giầy cao quá mắt cá chân nên có thể lội sâu trong tuyết dc :D.

noobie
11-02-2012, 11:24
Nói chung để đi tuyết thì cần giải quyết 3 vấn đề

Một là che kín cơ thể, bất kì cái gì hở ra đều rất lạnh. Kiểu hở mặt, cổ, tay ra sẽ bị mất nhiệt rất nhanh, phải che lại

Hai là giữ ấm, cái này thì với thời tiết extreme, nên sử dụng loại đồ được thiết kế cho nó, khi đó sẽ vừa giữ ấm vừa đảm bảo dễ cử động. Chơi kiểu mặc nhiều lớp áo như các cụ vẫn làm thực ra không ổn đâu, vì để đủ ấm thì phải dày lắm. Các loại đồ nỉ thinsulate thỉnh thoảng vẫn thấy trên thị trường, đồ tàu thì umove, đồ xuất khẩu thỉnh thoảng m2 vẫn có

Ba là chống thấm nước do tuyết, cái này thì lại gore tex thôi :D

toanmomday
11-02-2012, 23:22
Vừa xem bản tin thấy ở Nga đang chìm trong giá lạnh, nhiều vùng -58 đến -60 độ :-s. Đợt tới em có kiếm dc vài cái TNF triclimate hàng chuẩn no fake, giá ko đẹp nhưng đẹp hơn giá web. Nếu bác muốn thử cảm giác hàng xịn nó khác hàng fake thì cứ ới em :D.

fansi
13-02-2012, 08:28
Em thấy ông anh em còn có cả giầy đi trời lạnh nữa, kiểu "giầy trong giầy" ấy :D. Đi tất rồi đi 1 cái như kiểu "giầy nỉ" rồi lại thêm 1 cái giầy nữa nai nịt đàng hoàng bên ngoài. Giầy cao quá mắt cá chân nên có thể lội sâu trong tuyết dc :D.

Chủn đấy. Cái bùn tuyết là khó chịu vô cùng. Nó rất giỏi len lỏi vào chân qua các đường chỉ may, mối dán giày...
Tất chống thấm nghe nói cũng chống thấm được ~6g đi tuyết/bùn.
Chỉ muốn có cái lò sưởi trong giày là sướng.

Caravan13
13-02-2012, 22:07
Cũng có nhu cầu như bạn này! Ngoài chỗ Kim Mã, còn chỗ nào bán đồ này nữa ko các bác ơi, e ghé vào chỗ Kim Mã rồi ạ, giá ko rẻ tý nào ạ, nhìn thì thèm mà khó xơi quá đi, còn địa chỉ nào tin cậy các bác tư vấn giùm e với ạ. Xin cảm ơn!

LinhEvil
15-02-2012, 16:31
Có dòng áo lót mặc giữ nhiệt, nhưng thực ra cũng chỉ là bổ trợ

Tốt nhất là vào chợ Nga nó có những quả áo khủng áo ấm. Đặc biệt giữ ấm chân- tay - tai...

Mua tất len lót nỉ cao cổ, mua áo len lót dạ. Ủng lông. Quần thermal

Ở SG em biết chỗ mua chứ ở HN thì em hem biết. Nếu bác có nhiều tiền thì google xem ở HN nó bán cái Thermal Shirt Made In Japan ở đâu thì mua.

Khuyến nghị là miếng dán giữ nhiệt dở lắm

LinhEvil
15-02-2012, 16:46
https://linhevil.files.wordpress.com/2011/11/ae-c491e1bb8f-c491un.jpg?w=249&h=300

Đây tớ có cái áo dòng Thermal giữ nhiệt – AE LONG SLEEVE THERMAL. Chất liệu Warm up; 100% Cotton; Soft waffle-knit cotton. Giá bán 230K có gì PM tớ ( tên nghe cũng kinh đấy nhưng mặc thêm bên trong cho tăng phần long trọng thôi)

chumeo_di_hia
09-01-2013, 17:23
Sao không thử mặc đồ bơi, em nghe nói đồ bơi giúp giữ nhiệt rất tốt vì lặn sâu mấy cũng không bị lạnh :")

Long Kurt
11-01-2013, 10:43
Giày thì cứ 600g Thinsulated là đi tuyết và lạnh ok :D.
Áo thì em nghĩ làm cái áo phông dài tay giữ nhiệt, bác google đi nhiều lắm rồi tham khảo.
http://www.google.com.vn/search?client=opera&q=%22%C3%A1o+gi%E1%BB%AF+nhi%E1%BB%87t%22&sourceid=opera&ie=utf-8&oe=utf-8&channel=suggest

Áo phông đó + áo nỉ giữ nhiệt omni-heat của Columbia/áo lông vũ + áo gió chống nước thì em nghĩ là ok.