PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin visa Hong Kong tự túc, không thư mời

Pages : [1] 2 3

Becks249
10-03-2017, 10:10
Nhắc đến visa Hong Kong chắc đa số sẽ tặc lưỡi « làm dịch vụ cho khỏe cái thân ». Bọn mình cũng nghĩ thế khi trót ham vé rẻ của Jetstar khai trương chuyến bay thẳng HCM – HKG. Tuy nhiên khi tìm DV làm visa mình thấy giá quá mắc, nếu đi nhóm từ 3 trở lên thì ~ 90 USD/ người, còn nếu làm riêng lẻ phí visa ngang ngửa vé máy bay, chưa kể visa cấp rất sát ngày bay, nhỡ có trục trặc gì trở tay sao kịp. Thế là quyết tâm nghiên cứu cách làm visa tự túc.

Xin visa Hong kong có 2 cách:

1/ Nộp hồ sơ ở LSQ/ĐSQ Trung Quốc.

2/ Nộp hồ sơ cho phòng xuất nhập cảnh ở Hong Kong.

Mình có đọc bài viết của 1 bạn xin visa theo cách 1 & thấy vất vả quá, mỗi lần đi là xác định nghỉ 1 buổi, chưa kể đi tới lui mấy lần nữa nên bỏ qua.

Bọn mình làm theo cách thứ 2.

Đây là trang web của phòng XNC, có đầy đủ thông tin về apply visa http://www.immd.gov.hk/eng/services/index.html

Hồ sơ cần chuẩn bị (mình copy từ web):

1/ Application for Entry for Visit/Transit in Hong Kong (ID 1003A)

-> Bạn download form này về rồi điền thông tin cá nhân vào.

2/ The applicant's recent photograph (affixed on page 1 of the application form ID 1003A)

-> Hình thẻ 4x6 (phông trắng)

3/ Photocopy of the applicant's travel document containing personal particulars, date of issue, date of expiry and/or details of any re-entry visa held (if applicable)

-> Photocopy Hộ Chiếu (trang chính & những trang có đóng dấu/ visa). Nếu HC cũ có visa mấy nước phát triển thì photo luôn.

4/ Photocopy of proof of the applicant's financial standing, e.g. bank statements, savings accounts passbooks, tax receipts, etc. and proof of employment (if any), e.g. company leave letter, salary slips, etc.

-> Mình làm các giấy tờ sau:

+ Đơn xác nhận nhân viên
+ Sao kê lương 3 tháng của Ngân hàng
+ Hợp Đồng Lao Động
+ Sổ tiết kiệm

5/ Photocopy of proof of transportation arrangement, e.g. flight itinerary

-> Vé máy bay khứ hồi + Booking Khách Sạn

6/ Photocopy of proof of the proposed leisure visit to Hong Kong, e.g. receipt of joining a package tour to Hong Kong, itinerary, etc. (for leisure visit only)

-> Lịch trình du lịch

Bọn mình không có thư mời nên không điền form ID 1003B

Giấy tờ cũng như các nước có yêu cầu visa nên không có gì khó, chỉ ngặt cái là phí visa 190 HKD phải làm Bank Draft & gửi kèm theo bộ hồ sơ. Mình loay hoay ở chỗ này vì chưa làm Bank Draft bao giờ & không biết Ngân Hàng nào chịu làm. Mình hỏi Citibank thì anh nhân viên có vẻ “ngơ ngác” rồi bảo mình phải cung cấp số tài khoản + thư yêu cầu chuyển khoản v.v.. Mình đọc nát cái hướng dẫn thanh toán trên web vẫn không thấy nói gì đến số tài khoản mà chi có câu “The cashier order or bank draft should be issued by a bank which has a connected bank in the HKSAR and made payable to "The Government of the Hong Kong Special Administrative Region".

Sau đó mình lên Vietcombank, em nhân viên nói mình qua Trụ Sở Chính ở Công Trường Mê Linh, chỉ có ở đây mới làm bank draft cho visa HKG, các chi nhánh VCB khác không làm nhé. Mừng không thể tả nổi, thủ tục như sau:

1/ Vào sảnh bấm số 2 lấy phiếu chờ tới lượt.

2/ Đem các giấy tờ sau:

- CMND, Hộ Chiếu (bạn mình để quên HC gốc ở nhà, họ chấp nhận bản copy, nhưng bạn cứ cầm bản gốc theo cho chắc)
- Visa Application Form ID 1003A có dán hình (họ photo rồi trả lại)
- Chụp màn hình internet trang web của Phòng xuất nhập cảnh Hong Kong có show nội dung hướng dẫn thanh toán phí visa “The cashier order or bank draft should be issued by a bank which has a connected bank in the HKSAR and made payable to "The Government of the Hong Kong Special Administrative Region" & biểu phí visa fee. In ra giấy 2 bản chụp này

https://c1.staticflickr.com/1/579/32495708674_71acbf7f39_c.jpg (https://flic.kr/p/Rvx14d)Payment of Fee (https://flic.kr/p/Rvx14d) by Xu Hào (https://www.flickr.com/photos/19903663@N00/), on Flickr

https://c1.staticflickr.com/4/3749/32495708574_fc6809f8d3_c.jpg (https://flic.kr/p/Rvx12u)Visa Fee (https://flic.kr/p/Rvx12u) by Xu Hào (https://www.flickr.com/photos/19903663@N00/), on Flickr

Link hướng dẫn nộp phí (click vào Payment of Fee): http://www.immd.gov.hk/eng/services/visas/visit_transit.html#secondTab

Link biểu phí visa: http://www.immd.gov.hk/eng/services/fee-tables/index.html#1

3/ Đưa nhân viên giao dịch bộ Hồ Sơ trên, họ sẽ làm thủ tục cho bạn. Bạn có thể đóng tiền mặt hoặc trích tiền từ tài khoản VCB.

5/ Phí làm séc là 11.25 USD + visa fee 190 HKD.

Trước đó mình có mail hỏi Phòng XNC Hong Kong xem có thể làm chung 3 người 1 bank draft không ? Họ trả lời là được nhưng khi mình lên VCB thì họ bảo 3 người không có quan hệ họ hàng nên phải tách riêng 3 cái (!?). Tìm được Ngân hàng chịu làm bank draft là mừng rồi nên tụi mình cũng không phản đối :)

Chân dung cái bank draft nè:

https://c1.staticflickr.com/4/3876/33309694996_5ef97224e5_c.jpg (https://flic.kr/p/SKsTQ9)Bank Draft (https://flic.kr/p/SKsTQ9) by Xu Hào (https://www.flickr.com/photos/19903663@N00/), on Flickr

Dầy đủ giấy tờ rồi thì tới gửi bộ Hồ Sơ (kẹp bank draft lên trang đầu tiên của mỗi người) sang HKG, mình gửi bằng DHL thông qua Hợp Đồng với công ty nên giá la VND 560,000/ bộ.

Đây là diễn tiến quá trình duyệt visa (ly kỳ & hấp dẫn, ráng đọc nha ^^)

+ Ngày 21.12.16: mình gửi bộ Hồ sơ gồm 98 trang cho 3 người.
+ Ngày 16.01.17 nhận được mail với nội dung:

1/ Y/c cả 3 người cung cấp thêm thông tin về công việc hiện tại, cần gửi Staff ID/ salary payslip của 3 tháng gần nhất, tax return.

2/ Y/c 1 bạn (đã từng đi HKG 2 lần trước đó) làm bản kê khai lịch sử công việc từ 2013 (lúc này chưa hiểu tại sao bản bị điểm tên chỉ mặt riêng).

3/ Cung cấp tên & số liên lạc của 1 người Hong Kong (nếu có).

Đọc mail xong toát mồ hôi vì bọn mình đều đã gửi xác nhận công việc lẫn bank statement 3 tháng rồi, giờ lại y/c thêm là thế nào nhỉ. Staff ID thì công ty mình không có, tax thì công ty nộp dùm, không biết lấy sao đây...

Cuối cùng mình làm 1 bản salary slip ghi rõ gross salary, net salary, số tiền bị trừ Thuế, Bảo Hiểm, Công Đoàn.. rồi đưa HR ký tên đóng dấu. Scan bản này + name card rồi gửi mail cho Hong Kong diễn giải:

1/ Công ty không có staff ID nên gửi name card thay thế + payslip 3 tháng mới nhất.

2/ Vì đi du lịch tự túc, không thăm ai ở Hong Kong nên không cung cấp tên & số liên lạc.

Bạn kia thì viết 1 bản tường trình từ lúc vô làm ở công ty đến nay & photo toàn bộ Hợp động lao động + phụ lục.

+ Ngày 03/02/17 Hong Kong lại gửi mail về, lần này còn đáng sợ hơn: Cái bạn mà bị y/c làm employment history đợt trước bị chất vấn:

1/ Tại sao 2013 bạn làm việc cho công ty A, mà bây giờ bạn khai là bạn làm cho công ty B từ 2007 đến nay? Không lẽ trong 2013, bạn làm cùng lúc 2 công ty?

2/ Gửi vé máy bay, booking khách sạn, lịch trình (hic, cái này đã gửi kèm hồ sơ, không hiểu sao lại đòi nữa)

Quay về quá khứ của bạn này chút xíu: 2013 bản đi du lịch Hong Kong & làm visa qua 1 công ty du lịch. Bên DV đã xác nhận cho bản làm việc tại công ty A (sai sự thật), bản đâu biết DV họ khai thế nào nên khi nhận được mail cũng tá hỏa. 3 đứa nghĩ bụng phen này chắc fail rồi… vì sợ họ nghi ngờ mình gian dối. Bạn này phải viết 1 bức tâm thư trong đó show ra 3 điểm chính:

- Giải thích là 2013 tui làm visa qua công ty du lịch, không hiểu vì sao họ lại report tui làm công ty A trong khi thực tế tui làm công ty B từ 2007 đến giờ, các giấy tờ đã xác minh điều đó là đúng.

- Tui là người có niềm đam mê du lịch, đặc biệt là Hong Kong, tui rất muốn đi thăm thú nhiều thắng cảnh đẹp nơi đây.

- Tui có công việc ổn định, đủ khả năng tài chính để chi trả các chi phí du lịch & tui nghĩ mình đáp ứng đủ điều kiện để apply visa Hong Kong… Mong quý vị xem xét...

Ngoài ra gửi lại vé máy bay, booking khách sạn, lịch trình 1 lần nữa.

+ 14.02.17: 1 ngày tươi đẹp, mình nhận được mail lần 3, rón rén mở attached file ra, nín thở đọc: 3 bạn đã được duyệt visa, hiệu lực 1 tháng, thời gian cư trú 5 ngày!!!

https://c1.staticflickr.com/4/3776/32955859540_d706356d12_c.jpg (https://flic.kr/p/SdcoSQ)Visa (https://flic.kr/p/SdcoSQ) by Xu Hào (https://www.flickr.com/photos/19903663@N00/), on Flickr

2 tuần sau visa được gửi thư đến địa chỉ mà bạn điền trong visa form. Bạn nhớ ghi chi tiết, rõ ràng tránh thất lạc thư nha, mình xem phong bì thì họ chỉ viết địa chỉ mà không có số điện thoại. 1 bạn trong nhóm do không có ai ở nhà nên bữa sau phải treo biển “có thư xin gọi số …” mới nhận được.

Kết luận:

Ta nói, chưa bao giờ làm visa mà vật vã, hồi hộp như lần này. Từ lúc nộp hồ sơ đến khi nhận được visa là gần 2.5 tháng, chính vì nhiều trắc trở & chờ đợi mỏi mòn nên khi đậu visa, cả nhóm vui mừng khôn xiết. Đây đúng là 1 trải nghiệm quí giá.

Mình thấy bên Hong Kong làm việc đoàng hoàng lắm, có thắc mắc gì đều được trả lời & họ cho mình cơ hội giải thích khi thấy thông tin sai lệch. Do tụi mình bị vướng phần công việc kể trên nên mất nhiều thời gian duyệt visa, còn nếu Hồ sơ bạn hoàn chỉnh mình nghĩ sẽ nhanh thôi hà. Nên xin visa trước 2-3 tháng để nhỡ có sự cố gì vẫn kịp giải quyết.

Tiếc là phút cuối mình lại không thể đi Hong Kong được vì lý do sức khỏe. 2 bạn còn lại trong nhóm đi chơi về đã tặng mình những món quà iu thích, mình cảm kích vô cùng, mãi iu hihi..

Sammy1309
10-03-2017, 11:35
năm ngoái mình tự đi visa HK ở LSQ TQ, đi lên đi xuống 4 lần, đúng 1 tháng sau ngày nộp là có kết quả. Nhưng mà nghe nói bây giờ thời gian duyệt 1,5-2 tháng

Becks249
10-03-2017, 13:46
@Sammy1309: Mình cũng đọc thông tin đi lên xuống nhiều lần nên sợ quá, không dám nộp ở LSQ TQ luôn. Xin trực tiếp bên HKG nếu không có vấn đề gì thì 1 tháng xét duyệt + 2 tuần gửi visa về.

christang
10-03-2017, 15:28
Đang tính xin visa HK đây mà sao đọc thấy nản thế. Cho mình hỏi là nếu làm dịch vụ là bao nhiêu nhỉ?

Sammy1309
10-03-2017, 15:48
Đang tính xin visa HK đây mà sao đọc thấy nản thế. Cho mình hỏi là nếu làm dịch vụ là bao nhiêu nhỉ?

dịch vụ ở SG thì 90-100$ tùy chỗ nhé bạn

DK0511
10-03-2017, 15:49
Hóng mãi mới có 1 bài hướng dẫn tường tận thế này. Visa HongKong thuộc "dạng bí mật nhà nước", hiếm ai làm tự túc :D

Becks249
10-03-2017, 20:56
Hồ sơ bạn đầy đủ, đáp ứng yêu cầu là được mà. Do bọn mình bị rắc rối vụ công việc của bạn kia nên mail qua lại mấy lần chứ không cũng suôn sẻ hà. Tự làm chi phí ~ 1/2 so với dịch vụ thôi.

christang
10-03-2017, 21:59
Hồ sơ bạn đầy đủ, đáp ứng yêu cầu là được mà. Do bọn mình bị rắc rối vụ công việc của bạn kia nên mail qua lại mấy lần chứ không cũng suôn sẻ hà. Tự làm chi phí ~ 1/2 so với dịch vụ thôi.
Để hôm nào rảnh rỗi rồi apply thử =))) mình đã có visa Hàn, Nhật rồi, không biết có ích gì không nhỉ? À với lại mình đang đi học ThS thì chắc vẫn ok chứ ta?

Becks249
10-03-2017, 22:12
@christang: bạn đã có visa HQ & NB thì cũng có kinh nghiệm chuẩn bị giấy tờ rồi, thử 1 lần xem sao đi bạn :)

dk97
10-03-2017, 22:33
bạn ơi, lúc mà bên HK yêu cầu bạn gửi lại payslip, booking hotel và vé máy bay là bạn scan payslip gửi qua mail cho họ hay là lại phải gửi qua = DHL vậy

Becks249
10-03-2017, 22:37
@dk97: gửi mail nha, không cần gửi thư nhé

dk97
11-03-2017, 16:17
Bạn ơi, cho mình hỏi thêm mấy thứ sau nhé
1/ lúc gửi hồ sơ qua bên HK là bạn bỏ 3 bộ hồ sơ cùng 1 bưu kiện gửi hay mỗi bộ hồ sơ 1 bưu kiện vậy. nhóm mình dự định đi 4 người, vây bỏ 4 bộ hồ sơ gửi chung 1 bưu kiện được ko

2/ Application form 1003A bạn chỉ điền thông tin vào 2 trang đầu và kí tên ở tất cả các trang thôi đúng ko

3/ Trong form 1003A trang 2 mục Purpose of visit/Leisure visit có yêu cầu "Provide the itinerary of your travel including arrival and departure date, and place(s) that you will visit" nghĩa là mình phải ghi tóm tắt lịch trình vô mục này hay sao? Hay mình có thể làm 1 lịch trình rời in riêng giấy A4 rồi kẹp vào hồ sơ

Cảm ơn bạn trước nhé

Becks249
11-03-2017, 17:29
@dk97: mình trả lời bên dưới nha:

1/ lúc gửi hồ sơ qua bên HK là bạn bỏ 3 bộ hồ sơ cùng 1 bưu kiện gửi hay mỗi bộ hồ sơ 1 bưu kiện vậy. nhóm mình dự định đi 4 người, vây bỏ 4 bộ hồ sơ gửi chung 1 bưu kiện được ko
--> 4 người bỏ chung 1 bưu kiện nhé.

2/ Application form 1003A bạn chỉ điền thông tin vào 2 trang đầu và kí tên ở tất cả các trang thôi đúng ko
--> đúng rồi bạn, mặc dù những trang sau không điền thông tin nhưng mình vẫn kí tên đầy đủ cả bộ (nếu mình không gửi các trang còn lại sợ họ nghĩ mình gửi thiếu)

3/ Trong form 1003A trang 2 mục Purpose of visit/Leisure visit có yêu cầu "Provide the itinerary of your travel including arrival and departure date, and place(s) that you will visit" nghĩa là mình phải ghi tóm tắt lịch trình vô mục này hay sao? Hay mình có thể làm 1 lịch trình rời in riêng giấy A4 rồi kẹp vào hồ sơ
--> ở mục này mình ghi ngắn gọn lịch trình cho đủ giấy rồi làm thêm 1 bản lịch trình riêng kèm theo nữa.

dk97
11-03-2017, 19:53
@dk97: mình trả lời bên dưới nha:

--> 4 người bỏ chung 1 bưu kiện nhé.

--> đúng rồi bạn, mặc dù những trang sau không điền thông tin nhưng mình vẫn kí tên đầy đủ cả bộ (nếu mình không gửi các trang còn lại sợ họ nghĩ mình gửi thiếu)

--> ở mục này mình ghi ngắn gọn lịch trình cho đủ giấy rồi làm thêm 1 bản lịch trình riêng kèm theo nữa.

Cám ơn bạn nhiều nhé, đang lăn tăn thuê dịch vụ với tính tự nộp, có bài viết này thấy tự tin hơn hẳn :)

Becks249
11-03-2017, 20:49
Cám ơn bạn nhiều nhé, đang lăn tăn thuê dịch vụ với tính tự nộp, có bài viết này thấy tự tin hơn hẳn :)

Hì, chúc nhóm bạn suôn sẻ :)

DK0511
13-03-2017, 17:11
Để hôm nào rảnh rỗi rồi apply thử =))) mình đã có visa Hàn, Nhật rồi, không biết có ích gì không nhỉ? À với lại mình đang đi học ThS thì chắc vẫn ok chứ ta?

Đã có visa KR-JP rồi thì tự tin 99% đi bạn. Làm đúng, đủ, trung thực hồ sơ là đậu. HKG không khó như mn nghĩ. Chẳng qua tự apply tại LSQ China ở VN bị tình trạng quan liêu làm mọi người nản, không ai muốn tự túc làm.

nguyenkha
16-03-2017, 11:03
Cảm ơn bạn becks249 nhiều ghê, như bắt được vàng ấy. Lỡ mua vé của Vietjet hơn 1.2tr thôi, giờ lo chạy đi xin. Đọc thông tin bên Hong kong thì vướng chỗ bankdraft mù tịt, giờ bạn làm được rồi thì đỡ quá... Chắc cũng sắp gửi cho sớm đây. Vậy là phía Hong kong chịu luôn phí chuyển phát tới nhà mình ha? Tính ra họ cũng chẳng giữ được nhiêu tiền phí :v

dk97
16-03-2017, 16:07
Cảm ơn bạn becks249 nhiều ghê, như bắt được vàng ấy. Lỡ mua vé của Vietjet hơn 1.2tr thôi, giờ lo chạy đi xin. Đọc thông tin bên Hong kong thì vướng chỗ bankdraft mù tịt, giờ bạn làm được rồi thì đỡ quá... Chắc cũng sắp gửi cho sớm đây. Vậy là phía Hong kong chịu luôn phí chuyển phát tới nhà mình ha? Tính ra họ cũng chẳng giữ được nhiêu tiền phí :v

họ ko thu được nhiều phí nhưng bù lại mình qua đó du lịch xài tiền là đóng góp cho người ta rồi :)

hanhuyen1188
16-03-2017, 17:00
nếu như làm freelance thì có xin được kiểu này k mng nhỉ

hanhuyen1188
16-03-2017, 17:01

e ơi, xin visa Nhật sao đó, có khó khăn gì hem, chỉ c với :P

christang
16-03-2017, 19:09
e ơi, xin visa Nhật sao đó, có khó khăn gì hem, chỉ c với :P

Hi chị,

Em mới có visa tuần rồi. Xin cũng không khó khăn gì lắm ạ. Em nộp qua đại lý của SG Tourist. Sau đó LSQ bảo thiếu hồ sơ và bổ sung. Rồi nó còn gọi về nhà xác minh nữa. Cũng lo sốt vó lên á. Nộp visa thứ 4 mà tận thứ 5 tuàn sau nữa mới có visa, 15 ngày -_- với lại một phần là do e có thư mời nên tỉ lệ đậu cũng cao hơn á chị.

Becks249
16-03-2017, 20:43
190 HKD là bao gồm phí họ gửi visa về cho mình rồi nha. Bạn nộp sớm nhé, lỡ họ có yêu cầu giải thích hay bổ sung giấy tờ gì cũng thư thả.

nguyenkha
16-03-2017, 21:13
Mình đang gom giấy tờ, đầu tuần sau mới đủ để gửi. Cố lên nào :v

dk97
16-03-2017, 21:30
mình thấy trong bank draft mà bạn beck mua thì ngân hàng nhận tiền bên hong kong là HSBC, bạn nguyenkha thử ra HSBC vietnam coi có mua được bankdraft ko, biết đâu mua chung nhiều người 1 bankdraft được, đỡ được ít lệ phí :)

nguyenkha
16-03-2017, 22:23
Ừ, mai mình gọi HSBC thử xem :v quên NH của HK ta :v

dk97
17-03-2017, 02:22
Ừ, mai mình gọi HSBC thử xem :v quên NH của HK ta :v

nhớ review lại nha bạn :3

paulie
17-03-2017, 03:09
Bạn ơi, vui lòng cho mình xin ít kinh nghiệm visa HK nha :)

Cuối tuần sau mình bay rồi mà hiện tại vẫn chưa có kết quả visa ấy. Nhóm mình làm qua dịch vụ ($90/người). Bên dịch vụ có nói là cận ngày đi mới có kết quả visa. Mình cũng thấy có bạn hôm sau bay mà hôm nay mới có visa nên cũng nghĩ chắc sẽ không có vấn đề gì, nhưng cứ thấy lo. Không biết việc cấp visa HK sát ngày bay thế này có phổ biến không nhỉ. Dịch vụ cũng chưa lấy tiền phí. Họ nói là có visa thì mới thu tiền. Cái này mình cũng thấy lạ vì nghe nói xin visa HK được hay không vẫn phải mất tiền :D

Trong bài viết của bạn mình thấy bên HK cấp visa có 5 ngày thôi. Mình thì lại lỡ book vé 6 ngày lận do đinh ninh trước giờ bên HK cấp visa 7 ngày. Không biết loại 5 ngày mà bạn được cấp là bạn chủ động chọn hay hiện tại bên HK chỉ chấp nhận cấp loại này bạn nhỉ? Nếu họ chỉ cấp có 5 ngày thì có cách nào mình ở đến ngày thứ 6 không nhỉ... chứ mua vé khuyến mại giờ cũng không đổi ngày được :((

Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Becks249
17-03-2017, 07:51
Bạn ơi, vui lòng cho mình xin ít kinh nghiệm visa HK nha :)

Cuối tuần sau mình bay rồi mà hiện tại vẫn chưa có kết quả visa ấy. Nhóm mình gồm 6 người làm qua dịch vụ ($90/người). Bên dịch vụ có nói là cận ngày đi mới có kết quả visa. Mình cũng thấy có bạn hôm sau bay mà hôm nay mới có visa nên cũng nghĩ chắc sẽ không có vấn đề gì, nhưng cứ thấy lo. Không biết việc cấp visa HK sát ngày bay thế này có phổ biến không nhỉ. Dịch vụ cũng chưa lấy tiền phí. Họ nói là có visa thì mới thu tiền. Cái này mình cũng thấy lạ vì nghe nói xin visa HK được hay không vẫn phải mất tiền :D

Trong bài viết của bạn mình thấy bên HK cấp visa có 5 ngày thôi. Mình thì lại lỡ book vé 6 ngày lận do đinh ninh trước giờ bên HK cấp visa 7 ngày. Không biết loại 5 ngày mà bạn được cấp là bạn chủ động chọn hay hiện tại bên HK chỉ chấp nhận cấp loại này bạn nhỉ? Nếu họ chỉ cấp có 5 ngày thì có cách nào mình ở đến ngày thứ 6 không nhỉ... chứ mua vé khuyến mại giờ cũng không đổi ngày được :((

Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Mình chưa làm qua DV bao giờ nhưng bạn mình làm thì bảo visa thường có sát ngày bay nên mình nghĩ khá phổ biến. Còn mình tự làm thì visa có sớm hơn nhé. Thứ 7 bay thì thứ 2 nhận được thư gửi visa.
Về việc cấp 5ngày là do lịch trình của mình có 4 ngày thôi. Làm DV hầu như cấp 7ngày đó bạn.

nguyenkha
17-03-2017, 08:15
Mình từng đi 1 lần, làm dịch vụ $90 của chị Hama. Ngày 5 bay, tối ngày 4 mình nhận được visa =]], cận dzị mình sợ luôn :v... Giờ tự nộp không biết có lòi ra hồi đó có làm gì bậy không =]]. Còn thời gian thì mình nghĩ họ sẽ cấp theo lịch trình + form mình gửi thôi :D

Becks249
17-03-2017, 09:03
Mình từng đi 1 lần, làm dịch vụ $90 của chị Hama. Ngày 5 bay, tối ngày 4 mình nhận được visa =]], cận dzị mình sợ luôn :v... Giờ tự nộp không biết có lòi ra hồi đó có làm gì bậy không =]]. Còn thời gian thì mình nghĩ họ sẽ cấp theo lịch trình + form mình gửi thôi :D

Visa cấp sát ngày quá cũng ớn thiệt. Lúc làm DV họ có yêu cầu bạn làm giấy xác nhận công việc không? Nhỡ gặp trường hợp tương tự bạn mình thì cứ thật thà giải thích, mình nghĩ là không sao đâu ^^

nguyenkha
17-03-2017, 09:46
Visa cấp sát ngày quá cũng ớn thiệt. Lúc làm DV họ có yêu cầu bạn làm giấy xác nhận công việc không? Nhỡ gặp trường hợp tương tự bạn mình thì cứ thật thà giải thích, mình nghĩ là không sao đâu ^^

Mình có gửi giấy xác nhận công việc qua, hy vọng không bị khai bậy :v. À, nãy gọi qua HSBC và ACB thì đều không có dịch vụ bankdraft cho cá nhân. Xem ra là ra VCB thôi :v

Becks249
17-03-2017, 10:40
Mình có gửi giấy xác nhận công việc qua, hy vọng không bị khai bậy :v. À, nãy gọi qua HSBC và ACB thì đều không có dịch vụ bankdraft cho cá nhân. Xem ra là ra VCB thôi :v

Lúc mình hỏi bank draft ở chi nhánh VCB Bitexco, em nhân viên alo lên trụ sở, mới nói bank draft gửi Hong Kong thì đầu dây bên kia nói ngay: khách làm visa HK phải không? Nghe là biết hỏi đúng chỗ rồi :)
VCB thẳng tiến thôi bạn ~

DK0511
17-03-2017, 11:24
Mấy dịch vụ liên quan đến tiền bạc giao dịch nước ngoài, cứ thẳng tiến VCB là chuẩn. Đúng với tên của em ấy :D

dk97
17-03-2017, 22:11
Lúc mình hỏi bank draft ở chi nhánh VCB Bitexco, em nhân viên alo lên trụ sở, mới nói bank draft gửi Hong Kong thì đầu dây bên kia nói ngay: khách làm visa HK phải không? Nghe là biết hỏi đúng chỗ rồi :)
VCB thẳng tiến thôi bạn ~

Ah lúc mua bankdraft thì của ai người đó phải tự mua hay 1 người mua cho cả nhóm hả bạn

Becks249
18-03-2017, 08:14
Ah lúc mua bankdraft thì của ai người đó phải tự mua hay 1 người mua cho cả nhóm hả bạn

Tất cả cùng có mặt nha bạn, ban đầu mình đi 1 mình nhưng VCB yêu cầu 2 bạn kia phải trực tiếp lên nữa. 2 tờ hướng dẫn thanh toán & lệ phí visa thì in 1 bản cho cả nhóm là được nhé.

nguyenkha
21-03-2017, 16:20
Hôm nay ra VCB CT Mê Linh mua bankdraft cũng quên passport ở nhà y chang bạn. Nhưng bạn nhân viên bảo CMND + photo passport cũng được. Lúc đầu vô bị quay mòng mòng số vì mấy anh hướng dẫn không biết mình cần gì, xong quay trở lại số 2 như trên :v... lần sau tự bấm luôn :v. Nghe bạn nhân viên kể thì chỉ còn VCB này là có bán thôi, mấy ngân hàng khác không có. Vừa mới gửi EMS, hồ sơ có mình mình nên chịu phí gửi 380k :(.... thôi kệ, đằng nào cũng gấp. Giờ chờ hồi âm từ HK, lại bắt đầu run roài...

Becks249
21-03-2017, 17:32
@nguyenkha: Ban đầu mình cũng bị loạn, bấm đại số 1, vô trình bày thì được hướng dẫn bấm lại số 2.
Hồ sơ đầy đủ sẽ ok mà, nếu cần bổ sung thì scan & gửi mail là được, không phải gửi thư nên cũng đỡ. Có kết quả bạn thông báo nha, để mọi người không cần phụ thuộc dịch vụ nữa :)

dk97
21-03-2017, 20:01
Hôm nay ra VCB CT Mê Linh mua bankdraft cũng quên passport ở nhà y chang bạn. Nhưng bạn nhân viên bảo CMND + photo passport cũng được. Lúc đầu vô bị quay mòng mòng số vì mấy anh hướng dẫn không biết mình cần gì, xong quay trở lại số 2 như trên :v... lần sau tự bấm luôn :v. Nghe bạn nhân viên kể thì chỉ còn VCB này là có bán thôi, mấy ngân hàng khác không có. Vừa mới gửi EMS, hồ sơ có mình mình nên chịu phí gửi 380k :(.... thôi kệ, đằng nào cũng gấp. Giờ chờ hồi âm từ HK, lại bắt đầu run roài...

có phản hồi gì từ HK nhớ thông báo lên đây nha bạn
mình book vé tháng 11, định là tháng 8 sẽ làm hồ sơ visa, hi vọng lúc đó VCB còn bán bankdraft :x

bikwon91
27-03-2017, 10:01
@Becks249: Bạn ơi mình có thể xin phép dùng kinh nghiệm của bạn đăng lên blog du lịch để nhiều bạn khác xem và học hỏi được không. Nguồn vẫn sẽ trích dẫn đầy đủ. Cảm ơn bạn

Becks249
27-03-2017, 21:32
@Becks249: Bạn ơi mình có thể xin phép dùng kinh nghiệm của bạn đăng lên blog du lịch để nhiều bạn khác xem và học hỏi được không. Nguồn vẫn sẽ trích dẫn đầy đủ. Cảm ơn bạn

Ok nhé. Bạn có thể trích nguồn từ phuot.vn hoặc từ blog của mình đều được.

https://becks249.wordpress.com/2017/03/10/kinh-nghiem-xin-visa-hong-kong-tu-tuc/

nguyenkha
29-03-2017, 10:14
Becks ơi cho mình hỏi, sau khi gửi hồ sơ đi HK thì họ có thông báo đã nhận hay gì không hay lần đầu họ liên hệ là sau mấy tuần luôn? Mình chỉ biết là thư đã được nhận thông qua EMS thôi.

Becks249
29-03-2017, 11:20
Becks ơi cho mình hỏi, sau khi gửi hồ sơ đi HK thì họ có thông báo đã nhận hay gì không hay lần đầu họ liên hệ là sau mấy tuần luôn? Mình chỉ biết là thư đã được nhận thông qua EMS thôi.
Họ không thông báo đã nhận hồ sơ đâu. Bạn check thấy thư đã được nhận là ok. Sau ~ 1 tháng bạn sẽ nhận được mail từ [email protected] nha.

nguyenkha
29-03-2017, 13:16
Họ không thông báo đã nhận hồ sơ đâu. Bạn check thấy thư đã được nhận là ok. Sau ~ 1 tháng bạn sẽ nhận được mail từ [email protected] nha.

Haizzz, hy vọng không có trục trặc gì :(, đợi dài cổ luôn :v

oldteatree
02-04-2017, 12:06
;);)Xin visa du lịch HK mà giờ vẫn nhiêu khê vậy á?
Hồi đó thấy visa HK khó nhưng không bằng TAIWAN với Nhật.
Taiwan nổi tiếng khó dù không phải cường quốc như Nhật mà vì tội các em gái lấy chồng Đài rồi kéo theo người thân qua ở chui nhiều quá.
Nhật đòi thư mời (mình có bạn Nhật đề nghị làm thư mời cho mình,nhưng mình không muốn phiền người ta ).Giờ té ra xin visa tự túc 1 lần Nhật bản là dễ nhất và dễ thuơng nhất ( đúng kiểu không cấp không thu phí),mấy sứ quán khác cứ thu phí và cứ không cấp,lại còn...cắt cổ...
Hồi đi HK tự dưng có đại diện làm visa cho mình.Mình chỉ điền form,dán hình rồi mua vé máy bay.
Vậy mà truóc ngày đi đâu 4,5 hôm chưa thấy visa mình sốt ruột réo tưng bừng...vì mua vé rồi mà!!!
Sau khi có visa cầm pp lên dán và nộp 50USD phí theo đúng qui định (11 năm rồi )
Họ nói chắc chắn có vì phải gởi về HK cấp.2 ngày sau họ báo visa đã về,cho single 7 ngày,ghi rõ phải tới bằng đường bay quốc tế.
Lần đó ở sát hạn luôn,đi UA air,giờ UA biến đâu mất kiếm book vé ko thấy.

Còn visa Taiwan nó cũng làm mình lên ruột một phen,lần đó,trong nhóm bảo có người quen ở Đài nên lên sẵn lịch,thuê xe v.v...các thứ 1 tuần.Cuối cùng chả biết thế nào im lặng là vàng không tăm hơi,làm một mình mình nộp hồ sơ xin với vé trừ hao 9 ngày.
Thế rồi được cấp 14 ngày và...độc hành luôn( dù trước đó mình đã từng được xác nhận free visa multi hạn ở 30 ngày do đã có EU visa,nhưng lúc xin thì EU visa mới hết hạn đó nhé).Giờ thì mình chẳng cần xin visa Taiwan nữa vì luật mới cho những người có EU visa dẫu hết hạn tới...10 năm...vẫn được free visa...
HK chảnh quá,chỗ nào dễ thì đi trước đi...

Becks249
02-04-2017, 17:49
@oldteatree: VN mình trước đây hay xem phim TVB nên mọi người cũng thích du lịch HK. Bạn mình là fan TVB nè, đi lần 3 mà vẫn hào hứng đó.

Hồ sơ làm visa HK cũng tương tự như các nước khác, đa số lăn tăn ở cái bank draft, giờ biết VCB có làm thì cũng dễ dàng hơn rồi. Mình đang chờ phản hồi từ các bạn làm tự túc để xem tỉ lệ đậu so với dịch vụ như thế nào đây.

sicamons
03-04-2017, 00:09
Cám ơn bạn Becks, mình cũng biết cách xin này nhưng vừa rồi xin gấp quá nên phải qua dv, với lại cứ nghĩ xin cách này phải có người bên HK bảo lãnh. Tất cả hồ sơ giấy tờ kèm theo mình phải dich qua tiếng Anh trước khi gởi cho họ phải ko.? Bạn trả lời ở đây và copy vô private message cho mình luôn nhé. Tks

Sammy1309
03-04-2017, 14:51
;);)Xin visa du lịch HK mà giờ vẫn nhiêu khê vậy á?
Hồi đó thấy visa HK khó nhưng không bằng TAIWAN với Nhật.
Taiwan nổi tiếng khó dù không phải cường quốc như Nhật mà vì tội các em gái lấy chồng Đài rồi kéo theo người thân qua ở chui nhiều quá.
Nhật đòi thư mời (mình có bạn Nhật đề nghị làm thư mời cho mình,nhưng mình không muốn phiền người ta ).Giờ té ra xin visa tự túc 1 lần Nhật bản là dễ nhất và dễ thuơng nhất ( đúng kiểu không cấp không thu phí),mấy sứ quán khác cứ thu phí và cứ không cấp,lại còn...cắt cổ...
Hồi đi HK tự dưng có đại diện làm visa cho mình.Mình chỉ điền form,dán hình rồi mua vé máy bay.
Vậy mà truóc ngày đi đâu 4,5 hôm chưa thấy visa mình sốt ruột réo tưng bừng...vì mua vé rồi mà!!!
Sau khi có visa cầm pp lên dán và nộp 50USD phí theo đúng qui định (11 năm rồi )
Họ nói chắc chắn có vì phải gởi về HK cấp.2 ngày sau họ báo visa đã về,cho single 7 ngày,ghi rõ phải tới bằng đường bay quốc tế.
Lần đó ở sát hạn luôn,đi UA air,giờ UA biến đâu mất kiếm book vé ko thấy.

Còn visa Taiwan nó cũng làm mình lên ruột một phen,lần đó,trong nhóm bảo có người quen ở Đài nên lên sẵn lịch,thuê xe v.v...các thứ 1 tuần.Cuối cùng chả biết thế nào im lặng là vàng không tăm hơi,làm một mình mình nộp hồ sơ xin với vé trừ hao 9 ngày.
Thế rồi được cấp 14 ngày và...độc hành luôn( dù trước đó mình đã từng được xác nhận free visa multi hạn ở 30 ngày do đã có EU visa,nhưng lúc xin thì EU visa mới hết hạn đó nhé).Giờ thì mình chẳng cần xin visa Taiwan nữa vì luật mới cho những người có EU visa dẫu hết hạn tới...10 năm...vẫn được free visa...
HK chảnh quá,chỗ nào dễ thì đi trước đi...

có mình bạn này nói là xin visa Nhật dễ, qua 4rum về Nhật thấy mọi ng bị rớt thê thảm,dù đã từng đi Úc Âu rồi vẫn bị reject như thường

Becks249
03-04-2017, 19:17
Cám ơn bạn Becks, mình cũng biết cách xin này nhưng vừa rồi xin gấp quá nên phải qua dv, với lại cứ nghĩ xin cách này phải có người bên HK bảo lãnh. Tất cả hồ sơ giấy tờ kèm theo mình phải dich qua tiếng Anh trước khi gởi cho họ phải ko.? Bạn trả lời ở đây và copy vô private message cho mình luôn nhé. Tks

Các giấy tờ của mình đều làm bằng tiếng Anh hoặc có sẵn bản song ngữ (HĐLĐ) nên không phải dịch nữa. Riêng sổ tiết kiệm tiếng Việt thì mình lên ngân hàng xin thêm bản xác nhận số dư (song ngữ) bấm kèm.

oldteatree
03-04-2017, 19:45
có mình bạn này nói là xin visa Nhật dễ, qua 4rum về Nhật thấy mọi ng bị rớt thê thảm,dù đã từng đi Úc Âu rồi vẫn bị reject như thường

Bởi vì mình thấy xin single đa phần đều được cấp hết.Dĩ nhiên có công ăn,việc làm,tk không đến nỗi héo thì đều qua.Trừ khi,quá trẻ,cv không rõ ràng hoăc...đáng nghi lắm thôi,mà họ không thu phí nếu không cấp nhé.Bạn có thấy lãnh sự nào chơi...đẹp vậy ko!?Đã vậy thu phí trước,tiền vô túi (họ) rồi không nhả ra nên cứ...cho rớt thôi.
Còn chuyện có visa nước này nọ mà không cấp thì lãnh sự nào mà ko có trường hợp may rủi,ngoại lệ do người xét hồ sơ!
Chứ Taiwan hay HK chỉ là 1 vùng lãnh thổ thôi mà đòi hồ sơ phát mệt,nào là HDLĐ lại còn BHXH...

dk97
03-04-2017, 20:47
Bởi vì mình thấy xin single đa phần đều được cấp hết.Dĩ nhiên có công ăn,việc làm,tk không đến nỗi héo thì đều qua.Trừ khi,quá trẻ,cv không rõ ràng hoăc...đáng nghi lắm thôi,mà họ không thu phí nếu không cấp nhé.Bạn có thấy lãnh sự nào chơi...đẹp vậy ko!?Đã vậy thu phí trước,tiền vô túi (họ) rồi không nhả ra nên cứ...cho rớt thôi.
Còn chuyện có visa nước này nọ mà không cấp thì lãnh sự nào mà ko có trường hợp may rủi,ngoại lệ do người xét hồ sơ!
Chứ Taiwan hay HK chỉ là 1 vùng lãnh thổ thôi mà đòi hồ sơ phát mệt,nào là HDLĐ lại còn BHXH...

ko biết ngày trước sao chứ bây giờ visa nhật nhiều khi hồ sơ đầy đủ, phỏng vấn trôi chảy mà bị rớt ko hiểu lí do, còn đi taiwan với HK thì ko có phỏng vấn tí nào, hồ sơ giấy tờ đầy đủ là được cấp rồi

Sammy1309
06-04-2017, 22:19

Visa Nhật kg thu phí nếu kg đc cấp- cái này mình biết, mình đi nhật 3 lần rồi bạn ạ, còn việc hso đẹp mà chắc chắn đậu thì kg hề nhé, bạn mình làm bên Unilever lương mấy chục chai, đã từng đi Nhật luôn rồi , mà xin lại thì vẫn rớt.
HK với ĐL tuy là vùng lãnh thổ thiệt nhưng họ cũng có chính phủ riêng, họ làm khó cũng có lí do, dân VN đi đâu cũng tính chuyện trốn ở lại làm chui, rồi ăn cắp hàng hóa...., tai tiếng như thế thì ai mà dám cho qua

wanrain
11-04-2017, 03:42
cảm ơn chủ topic nhiều lắm, mình tìm thông tin visa Hong Kong quá chừng mà chưa thấy ai chia sẻ về tự nộp như bạn hết đó :D <3, đọc bài của Becks mình tự tin apply hơn rồi (y)

Becks249
12-04-2017, 10:58
cảm ơn chủ topic nhiều lắm, mình tìm thông tin visa Hong Kong quá chừng mà chưa thấy ai chia sẻ về tự nộp như bạn hết đó :D <3, đọc bài của Becks mình tự tin apply hơn rồi (y)
Thông tin của mình giúp được gì cho bạn mình cũng thấy vui ^^

Fizzie
12-04-2017, 21:46
Anh/chị chủ top cho em hỏi chút xíu dc ko ạ?
Tháng 10 này em có kế hoạch đi hongkong, đã mua vé và đặt ksan. Mn có thể bảo hơi sớm nhưng em sốt ruột lắm ạ.
Thành phần đoàn thì có mẹ em đã nghỉ hưu, hàng thg có lg hưu. Như vậy phần chứng minh tài chính có gì phức tạp không ạ?
Và phần chứng minh tài chính thì có nhất thiết phải là sổ tiết kiệm không hay chỉ cần balance trong thẻ ngân hg của m tối thiểu 1500$ là dc?
Em cám ơn ạ

dk97
13-04-2017, 14:56
Tháng 10 này em có kế hoạch đi hongkong, đã mua vé và đặt ksan. Mn có thể bảo hơi sớm nhưng em sốt ruột lắm ạ.
Thành phần đoàn thì có mẹ em đã nghỉ hưu, hàng thg có lg hưu. Như vậy phần chứng minh tài chính có gì phức tạp không ạ?
Và phần chứng minh tài chính thì có nhất thiết phải là sổ tiết kiệm không hay chỉ cần balance trong thẻ ngân hg của m tối thiểu 1500$ là dc?
Em cám ơn ạ

Mình nghĩ là bạn thử liên hệ bên dịch vụ là cần những giấy tờ chứng minh gì cho trường hợp của mẹ bạn. sau đó chuẩn bị rồi tự nộp thôi :)
Nhưng theo mình nghĩ có thể là sổ hưu có dịch thuật, rồi giấy chứng minh quan hệ mẹ con bạn, có dịch thuật luôn

Becks249
13-04-2017, 15:29
Em cám ơn ạ
Mình nghĩ trường hợp mẹ bạn cần bổ sung "Quyết định nghỉ hưu/ Giấy xác nhận lãnh lương hưu" dịch Tiếng Anh công chứng.
Còn tài chính mình thường dùng sổ tiết kiệm để chứng minh. (HK thấy dịch vụ yêu cầu số tiền ~ 60 triệu/người). Thẻ Ngân hàng bạn nói đây là thẻ tín dụng hay như thế nào?
Các giấy tờ còn lại thì bạn chuẩn bị giống như mình.
Ngoài ra, bạn có thể viết mail cho Hong Kong ([email protected]) nêu rõ trường hợp của bạn & gửi kèm check list hỏi xem giấy tờ vầy đã đầy đủ chưa? Lần trước mình có thắc mắc gửi mail đều được giải đáp rõ ràng.
Bạn & mẹ có thể làm chung 1 bank draft nha.

Fizzie
13-04-2017, 17:47
Mình nghĩ trường hợp mẹ bạn cần bổ sung "Quyết định nghỉ hưu/ Giấy xác nhận lãnh lương hưu" dịch Tiếng Anh công chứng.
Còn tài chính mình thường dùng sổ tiết kiệm để chứng minh. (HK thấy dịch vụ yêu cầu số tiền ~ 60 triệu/người). Thẻ Ngân hàng bạn nói đây là thẻ tín dụng hay như thế nào?
Các giấy tờ còn lại thì bạn chuẩn bị giống như mình.
Ngoài ra, bạn có thể viết mail cho Hong Kong ([email protected]) nêu rõ trường hợp của bạn & gửi kèm check list hỏi xem giấy tờ vầy đã đầy đủ chưa? Lần trước mình có thắc mắc gửi mail đều được giải đáp rõ ràng.
Bạn & mẹ có thể làm chung 1 bank draft nha.

Dạ ý em là tài khoản ngân hg bt, ko phải là tk tiết kiệm ấy ạ. Tại em thấy có ng bảo em ko nhất thiết phải là sổ tiết kiệm.
Em sẽ hỏi lại qua email c cho, vì trên website họ ko ghi rõ ràng làm e rối quá.
Em cám ơn ạ

Becks249
14-04-2017, 16:04
Dạ ý em là tài khoản ngân hg bt, ko phải là tk tiết kiệm ấy ạ. Tại em thấy có ng bảo em ko nhất thiết phải là sổ tiết kiệm.

Nếu vậy chắc xin NH bản xác nhận số dư tài khoản (song ngữ nhé)

Fizzie
15-04-2017, 10:12
Nếu vậy chắc xin NH bản xác nhận số dư tài khoản (song ngữ nhé)

Em đã gửi mail cho ng ta r mà chưa dc hồi âm. Chắc do cuối tuần.
Thanh kiu anh/chị nha

nguyenkha
21-04-2017, 12:27
Mình mới nhận được email cấp visa. Sau đúng 1 tháng gửi hồ sơ đi. Giờ đi nộp macau thôi :v

christang
21-04-2017, 13:20
Mình mới nhận được email cấp visa. Sau đúng 1 tháng gửi hồ sơ đi. Giờ đi nộp macau thôi :v

Bạn chia sẻ thêm quá trình nộp luôn đi. Mình cũng dự tính tự nộp ấy. Tài chính ngân hàng mình ok, đã từng đi Hàn, Nhật, ĐNA nhưng có đều là đang học Ths nên ko biết như nào.

IvyBlue
21-04-2017, 13:27
Thứ 3 này mình cũng sẽ đi nộp cho cả HK và Ma cao luôn đây - mà mình nộp ở ĐSQ TQ tại Malaysia.
Cũng ko biết sao nữa. Hy vọng sẽ ok.

Becks249
21-04-2017, 22:18

Chúc mừng bạn nha. Hồ sơ hoàn chỉnh là nhanh gọn nhỉ :)

dk97
22-04-2017, 12:45

bạn đinh xin visa macau ở đại sứ quán TQ hả, mà visa HK bạn xin là đc nhập cảnh 2 lần hay 1 lần. tại ko biết là đi macau xong bọn quay về HK để về lại VN hay là từ mcau về thẳng VN luôn vậy

nguyenkha
22-04-2017, 12:58
Mình tính xin Macau ở LSQ TQ. Mình xin visa HK double entry trong đơn. Nhưng trong email thì không ghi rõ loại và thời hạn ra sao. Mình sẽ gửi email để hỏi họ lại xem. Chứ chờ thêm 2 tuần để visa tới nhà thì ko kịp nộp Macau nữa.

dk97
23-04-2017, 13:52
Mình tính xin Macau ở LSQ TQ. Mình xin visa HK double entry trong đơn. Nhưng trong email thì không ghi rõ loại và thời hạn ra sao. Mình sẽ gửi email để hỏi họ lại xem. Chứ chờ thêm 2 tuần để visa tới nhà thì ko kịp nộp Macau nữa.

macau bạn định đi mấy ngày thế, mình dự định ban đầu cũng đi macau nhưng mà đọc một số review thì nghe nói macau nhỏ, sáng đi chiều về là hết + việc xin visa macau cũng rắc rối, nên định đi mỗi HK thôi. có gì làm review tự làm visa macau nha bạn :)

nguyenkha
23-04-2017, 14:45
Mình cũng tính sáng đi chiều về cho biết thôi. Mình đi HK một lần 6 ngày rồi, lần này đi tới 7 ngày nên dành 1 ngày đi Macau chứ cũng không không biết đi đâu haha. Mình cũng đợi có reply từ HK rồi mới nộp chứ nghe nói LSQ cũng khó chịu lắm. Cái nữa là hy vọng LSQ xử lý đc visa nếu không thì mình không đủ thời gian nộp. Khi nộp mình sẽ review lại cho mọi người ;)

salormoon87
23-04-2017, 20:43
Hic bởi ghét chơi với mấy thằng tàu ghê, visa HK tới giờ mình cũng k có khái niệm xin tự túc luôn, thấy mn than thở ghê quá, cách đây mấy năm cũng thảy cho dịch vụ làm, giờ thấy vé may bay đi hồng kông rẻ mà thấy chán vụ visa nên chưa quay lại hông kong nữa, bữa tự chuẩn bị hồ sơ xin visa Canada mà thấy còn dễ hơn Hong Kong, cứ đủ giấy tờ là người ta nhận, mất có 1 buổi chiều, k bị lỡ công việc

Becks249
24-04-2017, 16:32
Hic bởi ghét chơi với mấy thằng tàu ghê, visa HK tới giờ mình cũng k có khái niệm xin tự túc luôn, thấy mn than thở ghê quá, cách đây mấy năm cũng thảy cho dịch vụ làm, giờ thấy vé may bay đi hồng kông rẻ mà thấy chán vụ visa nên chưa quay lại hông kong nữa, bữa tự chuẩn bị hồ sơ xin visa Canada mà thấy còn dễ hơn Hong Kong, cứ đủ giấy tờ là người ta nhận, mất có 1 buổi chiều, k bị lỡ công việc
Hì, bi giờ bạn nộp thẳng bên Hong Kong đi, chỉ tốn chút xíu thời gian ra Ngân hàng làm bank draft & gửi bưu điện thôi. Bạn nguyenkha mới làm 1 tháng là Pass mà không bị hỏi han gì cả.

dk97
24-04-2017, 16:40

lúc đi từ macau về HK là bạn đi phà đúng ko, lúc trước mình search thông tin thì nghe bảo là visa HK đó chỉ apply cho nhập cảnh ở sân bay. ko biết bây h thế nào vậy, bạn biết ko

Sammy1309
24-04-2017, 17:20
lúc đi từ macau về HK là bạn đi phà đúng ko, lúc trước mình search thông tin thì nghe bảo là visa HK đó chỉ apply cho nhập cảnh ở sân bay. ko biết bây h thế nào vậy, bạn biết ko

nhập cảnh ở sân bay là cho lần đầu í bạn (first entry), còn bạn bay từ VN qua Hk, xong từ HK bắt tàu đi Mâcu rùi quay về HK vẫn đc nha

dk97
24-04-2017, 18:42
nhập cảnh ở sân bay là cho lần đầu í bạn (first entry), còn bạn bay từ VN qua Hk, xong từ HK bắt tàu đi Mâcu rùi quay về HK vẫn đc nha

ah thì ra là vậy, do mình đọc cũng lâu rồi nên ko rõ, cám ơn bạn nhé :)

Shimchang
25-04-2017, 15:20
Các bạn cho mình hỏi tháng 11 mình có kế hoạch đi Hongkong nhưng là du lịch tự túc, đi 1 mình, hộ chiếu chỉ đi Thái thì có khả năng đậu visa ko ạ? Mọi điều kiện khác mình đáp ứng được nhé :-s
Cám ơn mọi người!

nguyenkha
26-04-2017, 14:51
Các bạn cho mình hỏi tháng 11 mình có kế hoạch đi Hongkong nhưng là du lịch tự túc, đi 1 mình, hộ chiếu chỉ đi Thái thì có khả năng đậu visa ko ạ? Mọi điều kiện khác mình đáp ứng được nhé :-s
Cám ơn mọi người!

Cứ thử đi bạn :D... Vé VJ 0 đồng ~ 1.3tr, phí visa + chuyển hồ sơ ~1.2tr nữa. Tính ra làm liều một cú 2.5tr cũng không đến nỗi nào, vì sau này bạn muốn đi đâu ngoài ASEAN thì cũng phải bắt đầu bằng việc xin visa thôi, không có có 1 sao có 2 :D, xong HK thì tới HQ, Nhật này nọ hehe.

nguyenkha
26-04-2017, 15:12
À sẵn đây chia sẻ luôn với mọi người thủ tục của mình. Mình cũng làm tương tự bạn Becks, chỉ khác vài cái không đáng kể :D

- Form ID_1003A: Điền đầy đủ, in cả tờ giấy trống (không có người đính kèm)
- The applicant's recent photograph: Hình 4x6
- Photocopy of the applicant's travel document containing personal particulars, date of issue, date of expiry and/or details of any re-entry visa held (if applicable): Photo toàn bộ passport hiện tại, mình chỉ có 1 cuốn thôi. Mình đính kèm thêm bản photo của landing permission hồi mình đi HK 2015 (visa dịch vụ)
- Photocopy of proof of the applicant's financial standing, e.g. bank statements, savings accounts passbooks, tax receipts, etc. and proof of employment (if any), e.g. company leave letter, salary slips, etc.: Hợp đồng lao động bản photo, bản tự dịch (không công chứng), xác nhận việc làm (tiếng Anh, có mộc đỏ), sao kê ngân hàng, thẻ tín dụng, hóa đơn thanh toán sao kê, bản sao hóa đơn khấu trừ TNCN 2016, xác nhận số dư.
- Photocopy of proof of transportation arrangement, e.g. flight itinerary: Vé máy bay, mình bay đi Vietjet và bay về HKExpress
- Photocopy of proof of the proposed leisure visit to Hong Kong, e.g. receipt of joining a package tour to Hong Kong, itinerary, etc. (for leisure visit only): Lịch trình tự viết, 1 trang A4, dự định ngày nào làm gì, ở khách sạn nào. Mình ghi rõ là có 1 ngày mình tính sang Macau nhưng đợi visa sau.
- Hotel: Mình book phòng trên booking.com... nhưng sau này phát hiện ra là mình hấp tấp quá, QUÊN bỏ cái booking vô bộ hồ sơ luôn (bẫn có thông tin trong form và lịch trình)

Xong ra VCB Mê Linh mua bankdraft... cũng y chang, mình mang photo passport mà quên mang passport... nhưng CMND cũng được rồi. Cuối cùng là gửi đi địa chỉ trên website. Không nhận được bất cứ thông tin nào phản hồi cho đến ĐÚNG 4 tuần từ ngày mà bên HK nhận được hồ sơ.

Shimchang
26-04-2017, 15:29
Cứ thử đi bạn :D... Vé VJ 0 đồng ~ 1.3tr, phí visa + chuyển hồ sơ ~1.2tr nữa. Tính ra làm liều một cú 2.5tr cũng không đến nỗi nào, vì sau này bạn muốn đi đâu ngoài ASEAN thì cũng phải bắt đầu bằng việc xin visa thôi, không có có 1 sao có 2 :D, xong HK thì tới HQ, Nhật này nọ hehe.

Cám ơn bạn nhiều T_T
Vì vé vj đang rẻ quá mà HK đã muốn đi từ lâu nữa r T_T

dk97
26-04-2017, 16:53
À sẵn đây chia sẻ luôn với mọi người thủ tục của mình. Mình cũng làm tương tự bạn Becks, chỉ khác vài cái không đáng kể :D

- Photocopy of the applicant's travel document containing personal particulars, date of issue, date of expiry and/or details of any re-entry visa held (if applicable): Photo toàn bộ passport hiện tại, mình chỉ có 1 cuốn thôi. Mình đính kèm thêm bản photo của landing permission hồi mình đi HK 2015 (visa dịch vụ)
- Photocopy of proof of the applicant's financial standing, e.g. bank statements, savings accounts passbooks, tax receipts, etc. and proof of employment (if any), e.g. company leave letter, salary slips, etc.: Hợp đồng lao động bản photo, bản tự dịch (không công chứng), xác nhận việc làm (tiếng Anh, có mộc đỏ), sao kê ngân hàng, thẻ tín dụng, hóa đơn thanh toán sao kê, bản sao hóa đơn khấu trừ TNCN 2016, xác nhận số dư.
- Photocopy of proof of transportation arrangement, e.g. flight itinerary: Vé máy bay, mình bay đi Vietjet và bay về HKExpress
- Photocopy of proof of the proposed leisure visit to Hong Kong, e.g. receipt of joining a package tour to Hong Kong, itinerary, etc. (for leisure visit only): Lịch trình tự viết, 1 trang A4, dự định ngày nào làm gì, ở khách sạn nào. Mình ghi rõ là có 1 ngày mình tính sang Macau nhưng đợi visa sau.
- Hotel: Mình book phòng trên booking.com... nhưng sau này phát hiện ra là mình hấp tấp quá, QUÊN bỏ cái booking vô bộ hồ sơ luôn (bẫn có thông tin trong form và lịch trình)

Xong ra VCB Mê Linh mua bankdraft... cũng y chang, mình mang photo passport mà quên mang passport... nhưng CMND cũng được rồi. Cuối cùng là gửi đi địa chỉ trên website. Không nhận được bất cứ thông tin nào phản hồi cho đến ĐÚNG 4 tuần từ ngày mà bên HK nhận được hồ sơ.

bạn ơi, share mình cái lịch trình của bạn để tham khảo với được ko, có gì inbox cho mình với nhé
cám ơn bạn nhiều

snowsun
27-04-2017, 11:33
nhờ các bác tư vấn nếu tiếng Anh bập bẹ, tiếng Trung ko biết nhưng muốn hai mẹ con tự đi HK thì có ổn không? tại muốn cho con mình đi nên muốn chủ động thời gian, tiết kiệm chi phí, đi theo tour sẽ mệt và không chủ động chơi những khu cho bé. Nhờ các bác tư vấn để mẹ con em có động lực đi xin visa và book vé ạ.

dk97
27-04-2017, 14:45
nhờ các bác tư vấn nếu tiếng Anh bập bẹ, tiếng Trung ko biết nhưng muốn hai mẹ con tự đi HK thì có ổn không? tại muốn cho con mình đi nên muốn chủ động thời gian, tiết kiệm chi phí, đi theo tour sẽ mệt và không chủ động chơi những khu cho bé. Nhờ các bác tư vấn để mẹ con em có động lực đi xin visa và book vé ạ.

chỉ cần có lịch trình rõ ràng, xác định mình sẽ đi đâu làm gì, kèm theo cái google map, google translate là đi được thôi ah.

iammy1990
01-05-2017, 12:19
mình có một người bạn là người HK thì có thể làm thư bảo lãnh cho mình sang được không các ban?

Becks249
03-05-2017, 17:24
mình có một người bạn là người HK thì có thể làm thư bảo lãnh cho mình sang được không các ban?

Visa Hong Kong không bắt buộc phải có thư mời nên nếu có đầy đủ giấy tờ (như mình kể trên) thì bạn có thể tự nộp, không cần phiền người ta. Còn nếu muốn làm theo dạng có thư mời thì bạn vào web của phòng XNC Hong Kong để xem thêm các giấy tờ cần thiết đối với người mời nhé.
Link: http://www.immd.gov.hk/eng/services/visas/visit_transit.html#secondTab

nguyenkha
08-05-2017, 20:57
Hi cả nhà, hôm nay mình đã nhận được visa gửi đến nhà sau hơn 2 tuần (chắc tại lễ lạc) từ khi nhận được thông báo đầu tiên, nhập cảnh 2 lần, mỗi lần 5 ngày (theo lịch trình), lần đầu nhập cảnh bắt buộc tại HKIA. Sáng nay đi nộp visa Macau mà bảo 1.5 tháng lận, nên mình đành nộp visa TQ để qua Shezen.

tonynguyen25
08-05-2017, 23:10

Phải sao kê thẻ tín dụng và bảng luơng hả bạn?

nguyenkha
08-05-2017, 23:21
Hồ sơ họ liệt kê..., đằng nào cũng tốn tiền gửi như nhau, nên có giấy gì mình nhét vô hết :v... chứ lần tới chắc mình gửi xác nhận số dư với xác nhận việc làm thôi :))

tonynguyen25
09-05-2017, 09:48
Hồ sơ họ liệt kê..., đằng nào cũng tốn tiền gửi như nhau, nên có giấy gì mình nhét vô hết :v... chứ lần tới chắc mình gửi xác nhận số dư với xác nhận việc làm thôi :))
Cho mình hỏi một vài câu nha bạn:
1. Gởi EMS ơ bưu điện phải ko bạn? Mấy ngày bến đó mới nhận được?
2. Hồ sơ dịch thuật hợp đồng lao động, có cần công chứng không?
3. Tất cả hồ sơ đều photo hả bạn?
4. Mình dự định cuối tháng 7 đi, vậy giờ làm hồ sơ đựoc chưa bạn?
5. Visa của bạn có thời hạn mấy tháng vậy? Họ có cấp vào đúng ngày mình đi ko? Vì mình sợ cuối tháng 7 đi mà xin bây giờ, thời hạn visa một tháng, hổng biết có còn đủ thời hạn để cuối tháng 7 đi ko?
CHÂN THÀNH CẢM ƠN BẠN RẤT RẤT NHIỀU!

nguyenkha
09-05-2017, 10:22
Cho mình hỏi một vài câu nha bạn:
1. Gởi EMS ơ bưu điện phải ko bạn? Mấy ngày bến đó mới nhận được?
2. Hồ sơ dịch thuật hợp đồng lao động, có cần công chứng không?
3. Tất cả hồ sơ đều photo hả bạn?
4. Mình dự định cuối tháng 7 đi, vậy giờ làm hồ sơ đựoc chưa bạn?
5. Visa của bạn có thời hạn mấy tháng vậy? Họ có cấp vào đúng ngày mình đi ko? Vì mình sợ cuối tháng 7 đi mà xin bây giờ, thời hạn visa một tháng, hổng biết có còn đủ thời hạn để cuối tháng 7 đi ko?
CHÂN THÀNH CẢM ƠN BẠN RẤT RẤT NHIỀU!

1. Bưu điện đó bạn, khoảng 4 ngày là họ nhận được
2, 3. Không cần dịch gì cả, chỉ cần bản photo... Nhưng mình nghĩ tốt nhất cũng nên có 1 tờ xác nhận việc làm có mộc đỏ (cho chắc)
4. Nộp ngay đi bạn, vì tính ra mất 4 ngày gửi + 28 ngày xét + 14 ngày gửi visa tính ra là 1.5 tháng nếu không có gì trục trặc
5. Tùy vào lịch trình bạn nộp mà họ sẽ cấp thời gian ĐỦ để bạn thực hiện lịch trình đó, nên bạn yên tâm. Visa mình cấp 20/4 và có thời hạn 2 tháng vì mình đi vào cuối tháng 5, còn nếu bạn nộp sát quá thì dĩ nhiên họ chỉ cấp 1 tháng

dk97
09-05-2017, 14:13
Hi cả nhà, hôm nay mình đã nhận được visa gửi đến nhà sau hơn 2 tuần (chắc tại lễ lạc) từ khi nhận được thông báo đầu tiên, nhập cảnh 2 lần, mỗi lần 5 ngày (theo lịch trình), lần đầu nhập cảnh bắt buộc tại HKIA. Sáng nay đi nộp visa Macau mà bảo 1.5 tháng lận, nên mình đành nộp visa TQ để qua Shezen.

nếu vậy muốn đi cả macau nữa thì nên nộp hồ sơ visa macau cùng thời điểm gửi hồ sơ hongkong nhỉ. mà shenzen thì đi 1 ngày liệu có đủ ko bạn.

nguyenkha
09-05-2017, 14:45
nếu vậy muốn đi cả macau nữa thì nên nộp hồ sơ visa macau cùng thời điểm gửi hồ sơ hongkong nhỉ. mà shenzen thì đi 1 ngày liệu có đủ ko bạn.

Mình chỉ tính ra vô để lấy đủ ngày ở HK thôi, vì mình có 5 ngày x 2, mà vé máy bay đến 7 ngày... hết cách :v

tonynguyen25
09-05-2017, 17:10
1. Bưu điện đó bạn, khoảng 4 ngày là họ nhận được
2, 3. Không cần dịch gì cả, chỉ cần bản photo... Nhưng mình nghĩ tốt nhất cũng nên có 1 tờ xác nhận việc làm có mộc đỏ (cho chắc)
4. Nộp ngay đi bạn, vì tính ra mất 4 ngày gửi + 28 ngày xét + 14 ngày gửi visa tính ra là 1.5 tháng nếu không có gì trục trặc
5. Tùy vào lịch trình bạn nộp mà họ sẽ cấp thời gian ĐỦ để bạn thực hiện lịch trình đó, nên bạn yên tâm. Visa mình cấp 20/4 và có thời hạn 2 tháng vì mình đi vào cuối tháng 5, còn nếu bạn nộp sát quá thì dĩ nhiên họ chỉ cấp 1 tháng
Vé máy bay mình book trả sau được ko bạn? Khi nào có visa chính thức rồi mới mua được ko? Cảm ơn bạn nhiều nha.

nguyenkha
09-05-2017, 19:04
Vé máy bay mình book trả sau được ko bạn? Khi nào có visa chính thức rồi mới mua được ko? Cảm ơn bạn nhiều nha.

Cái này mình lỡ mua vé trước nên không biết nữa. Bạn thử email hỏi thử xem.

dk97
09-05-2017, 20:43
Mình chỉ tính ra vô để lấy đủ ngày ở HK thôi, vì mình có 5 ngày x 2, mà vé máy bay đến 7 ngày... hết cách :v

mình có search được thông tin này, ko biết có đúng hay ko http://www.hongdaservice.com/blog/5-day-shenzhen-visa-on-arrival-for-foreigners-now-available

là mình có thể lấy visa on arrival để chơi tại shenzen. Mình đang tìm thêm thông tin về vụ này

nguyenkha
09-05-2017, 20:59
mình có search được thông tin này, ko biết có đúng hay ko http://www.hongdaservice.com/blog/5-day-shenzhen-visa-on-arrival-for-foreigners-now-available

là mình có thể lấy visa on arrival để chơi tại shenzen. Mình đang tìm thêm thông tin về vụ này

Mình cũng có thấy, nhưng review bảo cái này cũng ko rõ ràng (văn bản) là VN có được không vì nghe review cũng hên xui lắm, nên mình còn thời gian thôi visa trước luôn vậy (4 ngày làm việc).

dk97
10-05-2017, 14:10
Mình cũng có thấy, nhưng review bảo cái này cũng ko rõ ràng (văn bản) là VN có được không vì nghe review cũng hên xui lắm, nên mình còn thời gian thôi visa trước luôn vậy (4 ngày làm việc).

mình có liên hệ 1 công ty dịch vụ transport từ HK qua shenzhen http://www.shenzhenvisahub.com/ thì họ bảo là Vietnam nằm trong list đc VOA, ko biết thực hư ra sao, liệu có nên liều ko đây (S)(S)

nguyenkha
10-05-2017, 18:31
Bởi mọi thứ của TQ không rõ ràng nên mình chịu, không dám liều :(. Cứ xin visa trước cho chắc vậy.

dk97
10-05-2017, 19:11
Bởi mọi thứ của TQ không rõ ràng nên mình chịu, không dám liều :(. Cứ xin visa trước cho chắc vậy.

nếu vậy hồ sơ xin visa TQ bạn dùng booking máy bay HK hay tạo booking vé mb và lịch trình đi TQ thế

nguyenkha
10-05-2017, 21:52
Mình dùng vé máy bay đi HK thôi bạn, và sửa lại lịch trình thay Macau bằng Shenzen thôi :D

tonynguyen25
12-05-2017, 09:23

Kha ơi, mình sẽ gởi địa chỉ về đầu vậy Kha, có phải gởi toàn bộ hồ sơ theo địa chỉ này:
Receipt and Despatch Sub-unit
Hong Kong Immigration Department
2/F, Immigration Tower
7 Gloucester Road
Wan Chai, Hong Kong

tonynguyen25
12-05-2017, 09:28

Bản sao kê tài khoản là tiếng Việt, ngân hàng nói không có tiếng Anh. Vây mình có càn tự dịch ra rồi đính kèm cho họ không Kha. Cảm ơn bạn nha

nguyenkha
12-05-2017, 09:39
Kha ơi, mình sẽ gởi địa chỉ về đầu vậy Kha, có phải gởi toàn bộ hồ sơ theo địa chỉ này:
2/F, Immigration Tower
7 Gloucester Road
Wan Chai, Hong Kong

Đúng rồi đó bạn :D

Bản sao kê tài khoản là tiếng Việt, ngân hàng nói không có tiếng Anh. Vây mình có càn tự dịch ra rồi đính kèm cho họ không Kha. Cảm ơn bạn nha

Sao kê mình nghĩ không cần dịch gì đâu bạn, toàn số với số thôi. Mà mình lấy sao kê của hầu hết các ngân hàng mình có xài ACB, VCB, VP... đều là song ngữ cả. Quan trọng là cái giấy xác nhận số dư thôi bạn.

HuyenDuy
13-05-2017, 16:13
có bạn nữ nào đi HK tháng 6 ko?

lyssa7
06-06-2017, 13:47
Mình cũng đang xin visa đi Hongkong cho 2 chị em. Cho mình hỏi thêm 1 số thông tin sau nhé:

1. Mình đi cùng em gái 17 tuổi, tài chính của mình đủ lo cho cả 2 chị em. Vậy mình cần giấy tờ đặc biệt gì để chứng minh cho em mình k?

Ngoài ra mình đọc thấy có nơi bảo cần giấy ủy quyền của bố mẹ, có nơi lại k. K biết có bạn nào có kinh nghiệm phần này k?

2. Các giấy tờ photo như CMND, hộ chiếu,... có cần công chứng k?

3. Các giấy tờ bằng tiếng Việt có cần dịch thuật công chứng k?

Bạn nào biết xin giải đáp giùm. Mình cảm ơn :)

tonynguyen25
09-06-2017, 08:39
Đúng một tháng bên HK mới gởi email cho mình hả bạn? Mình gởi được hơn 3 tuần rồi mà chưa nhận được cái email gì cả. Hổng biết sao dù bên EMS báo là đã gởi tới họ rồi. Xin cái visa HK rắc rối quá.

nguyenkha
11-06-2017, 09:47
Đúng một tháng bên HK mới gởi email cho mình hả bạn? Mình gởi được hơn 3 tuần rồi mà chưa nhận được cái email gì cả. Hổng biết sao dù bên EMS báo là đã gởi tới họ rồi. Xin cái visa HK rắc rối quá.

Chính xác 4 tuần từ ngày bên HK nhận được đó bạn.

tramy0302
14-06-2017, 14:42
Cho mình hỏi, hồ sơ gửi qua Hong Kong là bản photo hộ chiếu, vậy họ sẽ trả về visa như thế nào? Vì mình làm visa các nước khác thì hồ sơ nộp lên Tổng lãnh sự quán thì sẽ nộp hộ chiếu gốc luôn, rồi bên TLSQ sẽ dán visa vào hộ chiếu cho mình khi duyệt xong và trả lại cho mình.

Becks249
14-06-2017, 19:03
Cho mình hỏi, hồ sơ gửi qua Hong Kong là bản photo hộ chiếu, vậy họ sẽ trả về visa như thế nào? Vì mình làm visa các nước khác thì hồ sơ nộp lên Tổng lãnh sự quán thì sẽ nộp hộ chiếu gốc luôn, rồi bên TLSQ sẽ dán visa vào hộ chiếu cho mình khi duyệt xong và trả lại cho mình.

Họ gửi visa bằng thư về cho mình theo địa chỉ điền trong form. Mình bóc visa (mặt sau có keo) & tự dán vào hộ chiếu thôi bạn.

tonynguyen25
03-07-2017, 16:19

Mình mới nhận đựoc visa HK. Họ chẳng gởi cái mail nào cả. Mình gởi hồ sơ từ 1,5 tháng, giờ mới nhận visa luôn.

vietdoan20062006
04-07-2017, 09:24
Mình mới nhận đựoc visa HK. Họ chẳng gởi cái mail nào cả. Mình gởi hồ sơ từ 1,5 tháng, giờ mới nhận visa luôn.

dã man, visa hồng kông thường chỉ có hạn 1-2 tuần mà đợi lâu thế thì khó book đc vé rẻ :(

kid1609102
10-07-2017, 16:02
Trường hợp mình mua nhà khác cũng trong thành phố nên đổi hộ khẩu rồi. Mà CMND của mình vẫn còn địa chỉ nhà cũ. Không biết khi xin VISA vậy có cần phải đổi lại địa chỉ trên CMND trước không. Các bạn nào biết giúp mình với.

Becks249
11-07-2017, 10:34
Trường hợp mình mua nhà khác cũng trong thành phố nên đổi hộ khẩu rồi. Mà CMND của mình vẫn còn địa chỉ nhà cũ. Không biết khi xin VISA vậy có cần phải đổi lại địa chỉ trên CMND trước không. Các bạn nào biết giúp mình với.

Mình không nộp CMND nên không cần đổi địa chỉ đâu bạn. Trong form ID1003A có 2 địa chỉ thường trú & hiện tại, bạn điền thông tin chính xác ở đây là được rồi.

leanhzzz
21-07-2017, 21:48
mấy bạn cho mình hỏi chút
mình tính di hong kong vào tháng 9 này chuyến về có khá nhiều hành lý mà viêtjet chi cho mua tối đa 40kg chẹck in thôi .
có ai biết cách náo mua dc nhiều hỏn hoạc dich vụ nao nhận gui về vn như bên Thái ko

ginocool
22-07-2017, 17:11
Lúc mình gửi hồ sơ qua đó ở ngoài bìa thư mình có cần ghi gì ko bạn, hay chỉ cần ghi ( application visa for hongkong) hả bạn

Becks249
26-07-2017, 14:26
Lúc mình gửi hồ sơ qua đó ở ngoài bìa thư mình có cần ghi gì ko bạn, hay chỉ cần ghi ( application visa for hongkong) hả bạn

Hi bạn, mình dùng phong bì sẵn có của DHL nên chỉ cần ghi địa chỉ nơi nhận như trên web, không cần note thêm "application visa for hongkong" gì cả.

By post directly or through the local sponsor in the HKSAR to:
2/F, Immigration Tower
7 Gloucester Road
Wan Chai, Hong Kong

Hai Nguyen
31-07-2017, 12:02
Thằng HK chả theo quy định nào cả

1. Em gửi bộ hồ sơ bên đó nhận 6/6 - đùng 6/7 em nhận dc email kêu bổ sung thêm giáy tờ và giải trình, sau 10 ngày trả lời thì nó bảo em đc chấp thuận visa cả nhà , nhưng yêu cầu gửi bankdraft, may mà lưu lại nên em trả lời lại là tao đã gửi rồi, thế là im lăng, tầm 10 ngày sau nó gửi thông báo visa đang trên đg về. trong lúc đó em gửi email sang mấy lần đều ko trả lời

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/07/28/536582-284-screenshot-2017-07-28-19-57-35-ps1dznoqe8ec5tjbs8y_.png

2. 4 gia đình đi cùng em đều gửi sang bên đó nhận vào ngày 10/7 thi đến 21/7 cả 4 nhà đều nhận email (thay vì 1 tháng)

- 1 gia đình dc thông báo visa dc chấp thuận - ko có thông tin gì thêm
- 1 gfia đình đc thống báo visa dc chấp nhuận - gửi bank draft cho nó, thế là lại email nói tao đã gửi rồi kèm theo hình ảnh
- 2 gia đình đang trả lời thêm 1 vài câu hỏi

chipset_ls
04-08-2017, 09:06
@Becks249 ơi cho mình hỏi in vé máy bay của vietjet thì in trang nào? ví dụ mình đặt vé rồi chưa thanh toán nhưng có cái email cũng như thông tin của vé đó, mình lấy thông tin đó rồi gửi đi thì có đc k nhỉ? Mà trước bạn săn vé 0 đồng của vj có khó k, mình giờ mới đang tìm vé mà thấy toàn vé 400k

Trong post của bạn có nói là thời hạn visa 1 tháng tức là sao vậy?, từ ngày nhận đc visa + 1 tháng à? ví dụ giờ mình xin visa cho cuối năm 2018 đi thì họ có cấp k nhỉ vì nếu như thời hạn 1 tháng thì làm sao đủ?

Becks249
04-08-2017, 11:12
@chipset_ls: mình mua vé trước rồi mới xin visa nên gửi luôn vé, nếu bạn chỉ đặt chỗ thì gửi reservation có tên bạn & thông tin chuyến bay. VJ 0đ thì hên xui bạn à, lúc mình mua cũng dịp KM 0đ nhưng ngày mình cần không có. Mình kết hợp Jetstar + VJ.

Visa của mình có giá trị 1 tháng kể từ ngày cấp (gửi về hết 2 tuần là mất 1/2 tháng rùi, cơ mà vẫn trong khoảng thời gian mình đi nên không vấn đề gì). Xin visa ~ 3 tháng trước khi đi nha bạn.

chipset_ls
04-08-2017, 11:21
@chipset_ls: mình mua vé trước rồi mới xin visa nên gửi luôn vé, nếu bạn chỉ đặt chỗ thì gửi reservation có tên bạn & thông tin chuyến bay. VJ 0đ thì hên xui bạn à, lúc mình mua cũng dịp KM 0đ nhưng ngày mình cần không có. Mình kết hợp Jetstar + VJ.

Visa của mình có giá trị 1 tháng kể từ ngày cấp (gửi về hết 2 tuần là mất 1/2 tháng rùi, cơ mà vẫn trong khoảng thời gian mình đi nên không vấn đề gì). Xin visa ~ 3 tháng trước khi đi nha bạn.

gửi luôn vé là sao bạn, bạn có ảnh vé bạn đã gửi k up lại mình xem với

Becks249
04-08-2017, 17:53
@chipset_ls: vé điện tử đó bạn. Khi bạn mua vé, hãng hàng không sẽ gửi e-ticket về email. Bạn in vé đó ra nộp cùng các giấy tờ khác & gửi thư cho họ.

Hai Nguyen
10-08-2017, 11:43
đậu xanh rau má thằng Bưu điện chuyển phát VN, em đến chửi cho 1 trận, léo bết tiếng anh thì đọc cũng phải luận ra., nó phê ngay là không tìm dc nhà, ko có người nhận,

em đã đề phòng tụi củ chuối này nên xin tụi HK cái tracking thuwowgf xuyên update, đến khi đọc thông báo nó bảo là nhà em là nhà chung 1 số với vài chục nhà khác (????) nên ko giao dc.

Em search bưu cục đồng đa, đt đến chửi 1 trận và sáng nay đến chủi thêm cho 1 trận nữa

Thông báo của nó đây

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/08/10/573960-284-screenshot-2017-08-10-09-18-16-qa0zygkd9r-f-gllkopo.png

Còn nhà em ntn mà bố tổ nó dám bảo nhà chung,
https://img.otofun.net/upload/v6/2017/08/10/573949-284-img-20170810-083408-zzon4dyreaxhqyxowz9o.jpg

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/08/10/573943-284-img-20170810-091400-psftcl5m3zcwu2p8rhzb.jpg

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/08/10/573945-284-img-20170810-091245-lt1nvgrtazvdhc1xflcm.jpg

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/08/10/573947-284-img-20170810-090932-7qkqrvrdimew9yj8i4xr.jpg

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/08/10/573948-284-img-20170810-090927-kegocn_bj_v2qh_pvi4g.jpg

intel1985
10-08-2017, 12:16
Tổng chi phí bao tiền nhỉ bạn, trước tớ làm dịch vụ 120$ mà nó kiêu dã man

Hai Nguyen
10-08-2017, 15:10
Tổng chi phí bao tiền nhỉ bạn, trước tớ làm dịch vụ 120$ mà nó kiêu dã man

Dịch thuật: 500k
Bank draft: 300k
Visa fee: 190 HKD x 4 = 2.300.000 d
DHL: 300k

Tổng khoảng 3t4 cho 4 người, tầm 800k / người

dk97
11-08-2017, 14:21
sáng nay mình vừa đi mua bank draft xong, em nhân viên có thắc mắc là sao mấy tháng gần đây lượng người tới VCB mua bank draft để làm visa HONG KONG tăng đột biến, mấy năm trước cả năm có vài người mua, còn từ 3 4 tháng gần đây, hầu như ngày nào cũng có =))
và em nhân viên VCB còn hỏi mình cách làm, thế là mình chỉ cho đường link lên phuot.vn để tham khảo luôn.
công nhận bài viết này đã khai sáng cho rất nhiều người, haha

maique
11-08-2017, 20:02
mọi người oi, mình đang làm làm hồ sơ để tháng 12 này đi
cho mình hỏi là mình đi theo diện bảo lãnh (vì có bà con bên HK) ba mạ mình ko có đi làm , chỉ có giấy tờ nhà đất , giấy phép kinh doanh đứng tên thôi thì mình có cần làm sổ tiết kiệm ko? Và trong sổ tiết kiệm bao nhiêu mới đảm bảo
Mong các bạn chia sẻ thêm nha

dk97
11-08-2017, 21:36
mọi người oi, mình đang làm làm hồ sơ để tháng 12 này đi
cho mình hỏi là mình đi theo diện bảo lãnh (vì có bà con bên HK) ba mạ mình ko có đi làm , chỉ có giấy tờ nhà đất , giấy phép kinh doanh đứng tên thôi thì mình có cần làm sổ tiết kiệm ko? Và trong sổ tiết kiệm bao nhiêu mới đảm bảo
Mong các bạn chia sẻ thêm nha
Cứ làm thêm đi bạn, thà dư hơn thiếu, nhớ làm bản tiếng anh nhé, hiện ko có quy định chuẩn bao nhiêu tiền là tối thiêu, nhưng theo nhiều người thì nên tối thiểu 50 triệu

maique
11-08-2017, 21:53
cho mình hỏi vụ đặt vé. Nếu xin được visa thì ko nói, nếu như ko xin được visa thì mình mất phí hoàn vé hả mọi người.
zay mình cứ book vé trước, khi nào có thông báo cấp dc visa thì mới thanh toán dc ko mọi người. Vì mình ko chắc sẽ dc cấp.
Mà sao mình thấy toàn là thanh toán vé trước ko zay.

maique
12-08-2017, 10:37
book vé trước dc ko, khi nào bên HK cấp visa rồi mình mới mua vé dc ko. Book vietnam airline online thì sẽ cấp cho mình thông tin chuyến bay, mình tạm thởi in ra và nộp thôi
Cùng chia sẻ thêm nha mọi người

maique
12-08-2017, 11:46
hi kha
cho minh hỏi, nếu HK cấp visa cho mình thì mình chờ tới ngày đi thôi hay có nộp visa cho LSQ TQ tại Việt Nam ji ko

intel1985
12-08-2017, 13:20

ngon bổ rẻ đó bạn

dk97
12-08-2017, 23:05
hi kha
cho minh hỏi, nếu HK cấp visa cho mình thì mình chờ tới ngày đi thôi hay có nộp visa cho LSQ TQ tại Việt Nam ji ko

Có visa thì tới ngày rồi đi thôi, chứ qua lsq TQ làm chi

kinodo9x
14-08-2017, 16:49
Bạn ơi, cảm ơn hướng dẫn của bạn rất nhiều. Mình cũng đang gặp khó khăn vụ bank draft ko biết làm sao thì lại đọc được bài này của bạn <3 <3 <3.

Bạn gửi email cho phòng XNC HongKong theo địa chỉ nào vậy ạ?
Vì lần trước mình có gửi 1 lần, mà bên đó reply lần 1 nói là email này đã được forward tới bộ phận A để xử lý tiếp, sau đó ít ngày lại thêm 1 email nữa thông báo đã được chuyển sang bộ phận B và sẽ tiếp tục dược chuyển đi để đến được người mình cần gửi email @_@.

Mất chừng 1 tuần mà email vẫn chưa tới được người cần gửi bạn ạ...

Bạn cho mình xin địa chỉ email của bên XNC HK mà bạn gửi nha, cảm ơn bạn nhiều.

kinodo9x
14-08-2017, 16:55
Nhắc đến visa Hong Kong chắc đa số sẽ tặc lưỡi « làm dịch vụ cho khỏe cái thân ». Bọn mình cũng nghĩ thế khi trót ham vé rẻ của Jetstar khai trương chuyến bay thẳng HCM – HKG. Tuy nhiên khi tìm DV làm visa mình thấy giá quá mắc, nếu đi nhóm từ 3 trở lên thì ~ 90 USD/ người, còn nếu làm riêng lẻ phí visa ngang ngửa vé máy bay, chưa kể v

Trước đó mình có mail hỏi Phòng XNC Hong Kong xem có thể làm chung 3 người 1 bank draft không ? Họ trả lời là được nhưng khi mình lên VCB thì họ bảo 3 người không có quan hệ họ hàng nên phải tách riêng 3 cái (!?). Tìm được Ngân hàng chịu làm bank draft là mừng rồi nên tụi mình cũng không phản đối :)

Tiếc là phút cuối mình lại không thể đi Hong Kong được vì lý do sức khỏe. 2 bạn còn lại trong nhóm đi chơi về đã tặng mình những món quà iu thích, mình cảm kích vô cùng, mãi iu hihi..

Bạn ơi, cảm ơn hướng dẫn của bạn rất nhiều. Mình cũng đang gặp khó khăn vụ bank draft ko biết làm sao thì lại đọc được bài này của bạn <3 <3 <3.

Bạn gửi email cho phòng XNC HongKong theo địa chỉ nào vậy ạ?
Vì lần trước mình có gửi 1 lần, mà bên đó reply lần 1 nói là email này đã được forward tới bộ phận A để xử lý tiếp, sau đó ít ngày lại thêm 1 email nữa thông báo đã được chuyển sang bộ phận B và sẽ tiếp tục dược chuyển đi để đến được người mình cần gửi email @_@.

Mất chừng 1 tuần mà email vẫn chưa tới được người cần gửi bạn ạ...

Bạn cho mình xin địa chỉ email của bên XNC HK mà bạn gửi nha, cảm ơn bạn nhiều.

Becks249
15-08-2017, 11:12
@kinodo9x: mình gửi mail theo địa chỉ này: [email protected]
Sau khi gửi cũng có mail trả lời tự động là "Thank you for your e-mail message. We shall reply to you, where appropriate, as soon
as possible".
Nếu vẫn chưa nhận được trả lời, bạn remind thử xem nhé.

kinodo9x
15-08-2017, 12:20
@kinodo9x: mình gửi mail theo địa chỉ này: [email protected]
Sau khi gửi cũng có mail trả lời tự động là "Thank you for your e-mail message. We shall reply to you, where appropriate, as soon
as possible".
Nếu vẫn chưa nhận được trả lời, bạn remind thử xem nhé.

Cảm ơn bạn nhiều. Bank draft của mình sẽ tới HK trong ngày hôm nay, nhưng ngày 5/9 là mình bay rồi, ko biết họ gửi về có kịp ko nữa :((. Thường họ gửi visa về cho mình mất khoảng 14 ngày có tính luôn cả t7, CN ko bạn? Mình lo quá...

CoBeoU
15-08-2017, 15:18
Cả nhà cho em hỏi em có thể xin visa trước mà chưa mua vé máy bay được ko ạ? Vì em thấy visa Hongkong khó quá :( Em đọc thấy có mục ngày nhập cảnh khá nghiêm ngặt, nếu e xin visa được trước và sau đó mới mua vé máy bay, ngày bay khác ngày dự kiến khi xin visa thì có vấn đề gì ko ạ? Và nếu cần phải thông báo thì em thông báo ở đâu thì được?
Em cảm ơn cả nhà!

Becks249
15-08-2017, 19:16
Cảm ơn bạn nhiều. Bank draft của mình sẽ tới HK trong ngày hôm nay, nhưng ngày 5/9 là mình bay rồi, ko biết họ gửi về có kịp ko nữa :((. Thường họ gửi visa về cho mình mất khoảng 14 ngày có tính luôn cả t7, CN ko bạn? Mình lo quá...
Từ lúc nhận được email báo kết quả visa đến ngày nhận visa là 13-14 ngày kể cả t7, CN nhé.

kinodo9x
15-08-2017, 20:48
Từ lúc nhận được email báo kết quả visa đến ngày nhận visa là 13-14 ngày kể cả t7, CN nhé.

Cảm ơn bạn, vậy theo bạn nói thì có khả năng cao là khoảng cuối tháng 8 mình sẽ nhận được visa?

Vì trường hợp của mình hơi khác chút xíu là mình ko gửi kèm bank draft chung với bộ hồ sơ ngay ban đầu.
Mình chỉ gửi sau khi nhận được email từ Sở nhập cảnh HK là visa của mình đã được approved, phải chuyển trả phí visa bằng bank draft sau đó họ mới chuyển visa về cho mình.

Becks249
15-08-2017, 22:08
Cảm ơn bạn, vậy theo bạn nói thì có khả năng cao là khoảng cuối tháng 8 mình sẽ nhận được visa?

Vì trường hợp của mình hơi khác chút xíu là mình ko gửi kèm bank draft chung với bộ hồ sơ ngay ban đầu.
Mình chỉ gửi sau khi nhận được email từ Sở nhập cảnh HK là visa của mình đã được approved, phải chuyển trả phí visa bằng bank draft sau đó họ mới chuyển visa về cho mình.

Trường hợp của mình là 13 ngày.
Tuy nhiên trên bìa thư không ghi số điện thoại nên bạn nhớ canh thư nhé.
Có bạn ở trên kể người đưa thư không tìm thấy địa chỉ nhà, phải xin HKG tracking no. để check nên bạn lưu ý cái này nếu thấy thư về trễ nha.

Hai Nguyen
16-08-2017, 10:01

Như trường hợp của mình đã đính kèm bank draft nhưng đến khi gửi thông báo approval thì lại có message này gửi mình ngày 17/7

https://farm5.staticflickr.com/4341/35764110054_15f2b37de7_b.jpg (https://flic.kr/p/WumpV9)Untitled (https://flic.kr/p/WumpV9) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

Đến khi mình gửi ảnh bank draft sang thì 10 ngày sau, ngày 28/7 thì mình nhận dc thông báo là quá trình thu xiền đã xong và tự họ gửi kèm tracking

https://farm5.staticflickr.com/4404/36430927732_352eddcf8b_b.jpg (https://flic.kr/p/Xvh2zE)Untitled (https://flic.kr/p/Xvh2zE) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/)

Thời gian ship label về nhanh nhất là 10 ngày bạn nhé, mất 3 ngày từ HK khi nhận đến khi về đến VN, ở VN khâu ngoại dịch, kiểm tra HQ mất 3-4 ngày, sau đó mất khoảng 1-2 ngày từ HCM ra HN rồi về bưu cục, thêm khoảng 1 ngày thì bưu điện giao

Tracking của minh thì đúng 10 ngày có thể giao nhưng bưu tá tắc trách, mình phải chủ động tìm bưu cục và đến claim mới nhận dc

https://farm5.staticflickr.com/4412/35764498144_096905163b_b.jpg (https://flic.kr/p/Wuophm)Untitled1 (https://flic.kr/p/Wuophm) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

Còn 1 bộ của bạn đi cùng chuyến và cùng làm thủ tục thì thời gian chuyển khoảng 13 ngày, trong ngày hôm nay sẽ nhận dc visa

https://farm5.staticflickr.com/4370/35764498484_6651a3686e_b.jpg (https://flic.kr/p/Wuopod)Untitled (https://flic.kr/p/Wuopod) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

kinodo9x
16-08-2017, 11:43
Như trường hợp của mình đã đính kèm bank draft nhưng đến khi gửi thông báo approval thì lại có message này gửi mình ngày 17/7

https://farm5.staticflickr.com/4341/35764110054_15f2b37de7_b.jpg (https://flic.kr/p/WumpV9)Untitled (https://flic.kr/p/WumpV9) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

Đến khi mình gửi ảnh bank draft sang thì 10 ngày sau, ngày 28/7 thì mình nhận dc thông báo là quá trình thu xiền đã xong và tự họ gửi kèm tracking

https://farm5.staticflickr.com/4404/36430927732_352eddcf8b_b.jpg (https://flic.kr/p/Xvh2zE)Untitled (https://flic.kr/p/Xvh2zE) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/)

Thời gian ship label về nhanh nhất là 10 ngày bạn nhé, mất 3 ngày từ HK khi nhận đến khi về đến VN, ở VN khâu ngoại dịch, kiểm tra HQ mất 3-4 ngày, sau đó mất khoảng 1-2 ngày từ HCM ra HN rồi về bưu cục, thêm khoảng 1 ngày thì bưu điện giao

Tracking của minh thì đúng 10 ngày có thể giao nhưng bưu tá tắc trách, mình phải chủ động tìm bưu cục và đến claim mới nhận dc

https://farm5.staticflickr.com/4412/35764498144_096905163b_b.jpg (https://flic.kr/p/Wuophm)Untitled1 (https://flic.kr/p/Wuophm) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

Còn 1 bộ của bạn đi cùng chuyến và cùng làm thủ tục thì thời gian chuyển khoảng 13 ngày, trong ngày hôm nay sẽ nhận dc visa

https://farm5.staticflickr.com/4370/35764498484_6651a3686e_b.jpg (https://flic.kr/p/Wuopod)Untitled (https://flic.kr/p/Wuopod) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

Cảm ơn reply chi tiết của bạn. Ôi nếu mà mất 10 ngày để nó thu tiền xong và post label về cho mình thì mình cũng tiêu rồi :'(

Mình có viết email nói về việc lo lắng visa sẽ ko về đúng ngày bay, vì dính phải lễ 2/9 và nghỉ bù ngày thứ 2 4/9 nữa :'(

Mình tính đề nghị họ gửi chuyển phát nhanh và mình sẽ chịu phí, nhưng email gửi qua thì toàn nhận đc reply là "chúng tôi đã nhận được email và sẽ trả lời trong tg sớm nhất" & "chúng tôi đã nhận được và sẽ chuyển cho bộ phận có liên quan" huhuhu

dk97
16-08-2017, 15:45
@Hai Nguyen: vào trang nào để xem được tracking thư mà bên HK gửi cho mình vậy bạn

Hai Nguyen
17-08-2017, 10:30
@Hai Nguyen: vào trang nào để xem được tracking thư mà bên HK gửi cho mình vậy bạn

http://www.vnpost.vn/vi-vn/

bác vào phần tra cứu định vị, copy & paste tracking number là dc

lại một trường hợp nữa - hôm qua bưu điện VN lại báo ko tìm dc địa chỉ, trong khi địa chỉ rõ ràng là VCB 314 Bà Triệu - có vết với Bưu Cục phát đống đa nên em đã lưu sdt: +84 24 3732 4030

https://farm5.staticflickr.com/4348/36483037431_e73a209a87_z.jpg (https://flic.kr/p/XzT6YK)Untitled (https://flic.kr/p/XzT6YK) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

Hôm trước em đã claim, chiều nay chờ nhận xong cho thêm phát nữa

https://farm5.staticflickr.com/4332/35785862724_10d3008812_b.jpg (https://flic.kr/p/WwgUeb)Untitled (https://flic.kr/p/WwgUeb) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

kinodo9x
17-08-2017, 11:01
Mọi người ơi, tư vấn cho mình gấp với :((
Mình gửi bank draft đi rồi mà sao sáng nay nhận được email bảo là Bank draft của mình không phù hợp. Mình so với bank draft của chủ thread thì thấy đâu có gì khác đâu.

Ngoài việc bank draft của mình chỉ có 1 chữ kí của bạn ngân hàng. Vì bạn ấy ko bảo mình kí hay gì nên mình cũng ko hỏi vì nghĩ bạn ấy rành nghiệp vụ. Giờ so ra thấy Bank draft của chủ Thread có tới 2 chữ kí.

Vậy là mình phải kí vào bank draft nữa hả bạn? :(

Mình ko biết upload cho hình hiện lên, bạn click vào link xem giúp mình nhé... :(

https://www.flickr.com/photos/153865227@N08/36224600940/in/dateposted-public/

https://www.flickr.com/photos/153865227@N08/36224597900/in/dateposted-public/

Update: Mình vừa gọi lên VCB, chị tư vấn nói là mình ko cần kí gì lên bank draft hết, chỉ có ngân hàng kí thôi.

Mình vừa gửi email tới [email protected], đính kèm hình chụp bank draft của mình và hỏi họ cụ thể ko phù hợp ở chỗ nào để mình làm việc lại với VCB. Nhưng ko biết khi nào mới có reply vì họ chưa bao giờ reply mình mỗi khi mình gửi email hỏi. :(

dk97
17-08-2017, 11:49
http://www.vnpost.vn/vi-vn/

bác vào phần tra cứu định vị, copy & paste tracking number là dc

Hôm trước em đã claim, chiều nay chờ nhận xong cho thêm phát nữa

tks bác, mọi người nếu có gửi hồ sơ thì theo mình thấy gửi của EMS là tiết kiệm nhất, total phí cho bộ hồ sơ dưới 500g là khoảng 380k, tầm 4 ngày là hồ sơ tới nơi rồi :)

Hai Nguyen
17-08-2017, 13:59
Mình gửi bank draft đi rồi mà sao sáng nay nhận được email bảo là Bank draft của mình không phù hợp. Mình so với bank draft của chủ thread thì thấy đâu có gì khác đâu.

Ngoài việc bank draft của mình chỉ có 1 chữ kí của bạn ngân hàng. Vì bạn ấy ko bảo mình kí hay gì nên mình cũng ko hỏi vì nghĩ bạn ấy rành nghiệp vụ. Giờ so ra thấy Bank draft của chủ Thread có tới 2 chữ kí.

Vậy là mình phải kí vào bank draft nữa hả bạn? :(

Mình ko biết upload cho hình hiện lên, bạn click vào link xem giúp mình nhé... :(

Update: Mình vừa gọi lên VCB, chị tư vấn nói là mình ko cần kí gì lên bank draft hết, chỉ có ngân hàng kí thôi.

Mình vừa gửi email tới [email protected], đính kèm hình chụp bank draft của mình và hỏi họ cụ thể ko phù hợp ở chỗ nào để mình làm việc lại với VCB. Nhưng ko biết khi nào mới có reply vì họ chưa bao giờ reply mình mỗi khi mình gửi email hỏi. :(

Chưa hiểu trường hợp của bạn nhưngg giờ nếu nhanh nhất thì chỉ còn cách có người quen bên đó, nhờ họ đến nhận và trả tiền rồi gửi gấp về cho mình thì kịp, chứ gửi đi gửi lại sợ quá date

Bank draft mình làm thì có 2 chữ ký, 1 của người lập và 1 của trưởng phòng duyệt

Hai Nguyen
17-08-2017, 14:03
Up hình giùm bạn kinodo9x

https://farm5.staticflickr.com/4417/36224600940_6eb556f380_z.jpg (https://flic.kr/p/Xc3xPb)Screenshot 2017-08-17 10.49.51 (https://flic.kr/p/Xc3xPb) by Loan To (https://www.flickr.com/photos/153865227@N08/), on Flickr

https://farm5.staticflickr.com/4341/36224597900_29bc4c5ee6_z.jpg (https://flic.kr/p/Xc3wUL)IMG_4178 (https://flic.kr/p/Xc3wUL) by Loan To (https://www.flickr.com/photos/153865227@N08/), on Flickr

dk97
17-08-2017, 16:57
Up hình giùm bạn kinodo9x

https://farm5.staticflickr.com/4417/36224600940_6eb556f380_z.jpg (https://flic.kr/p/Xc3xPb)Screenshot 2017-08-17 10.49.51 (https://flic.kr/p/Xc3xPb) by [url=https://www.flickr.com/p

đúng là bank draft này thiếu 1 chữ kí so với cái bank draft mình nhận đc từ VCB rồi.

kinodo9x
17-08-2017, 17:19
@Hai Nguyen: Cảm ơn bạn nhiều lắm.

Mình update tình hình của mình: Mình suy nghĩ mãi và sau 2 lần gọi đt hỏi thì đúng là bạn nhân viên VCB xác nhận làm thiếu 1 chữ kí.
Bạn ấy mời mình lên để làm 1 bank draft mới (miễn phí).
Mình chạy như điên lên hội sở và kết hợp hẹn dịch vụ chuyển phát nhanh gặp mình ở số 5 công trường Mê Linh để nhận chứng từ mình gửi đi HK luôn. Bên CPN nói trước 3h45 thì bên đó nhận. Mình năn nỉ 4h mà bên đó nói ko đc, ko kịp để đem về cho lên mb tối nay. Còn ko thì mình tự đem lên vp của họ trước 5pm??? (VP gần sân bay).

Đúng là 1 cuộc chạy đua với thời gian. Mình tới ngân hàng là 3h41, mình gọi CPN năn nỉ họ nhận thì họ bảo ok sẽ có nhân viên giao nhận tới số 5 Mê Linh nhận chứng từ.

Mình điền thật nhanh cái form, chị nhân viên sai sót lần trc cũng đã rất cố gắng hỗ trợ phát hành 1 bank draft mới. Cuối cùng sau bao nhiêu phút mình chả nhớ nữa, chỉ nhớ là anh giao nhận ảnh gọi mình tới 2 lần, kêu em ra đưa đồ cho anh lẹ lẹ đi T___T thì mình đã dán xong phong bì và chạy ra đưa cho ảnh, đính kèm là 1 tâm thư giải trình trường hợp của mình là 5/9 bay mà kẹt ngày lễ 2/9 nghỉ bù tới tận 4/9 để họ xem xét nếu ok thì cứ gửi post bình thường, còn ko thì họ gửi CPN mình sẽ trả phí khi nhận hàng.

Hôm nay mất thêm 1 lần nữa tiền chuyển phát, nhưng còn đỡ hơn là để lâu lại trễ việc.
Mình vẫn hồi hộp quá không biết Visa Label có về kịp ko nữa huhuhu.

dk97
17-08-2017, 21:26

Mình update tình hình của mình: Mình suy nghĩ mãi và sau 2 lần gọi đt hỏi thì đúng là bạn nhân viên VCB xác nhận làm thiếu 1 chữ kí.
Mình chạy như điên lên hội sở và kết hợp hẹn dịch vụ chuyển phát nhanh gặp mình ở số 5 công trường Mê Linh để nhận chứng từ mình gửi đi HK luôn. Bên CPN nói trước 3h45 thì bên đó nhận. Mình năn nỉ 4h mà bên đó nói ko đc, ko kịp để đem về cho lên mb tối nay. Còn ko thì mình tự đem lên vp của họ trước 5pm??? (VP gần sân bay).

Đúng là 1 cuộc chạy đua với thời gian. Mình tới ngân hàng là 3h41, mình gọi CPN năn nỉ họ nhận thì họ bảo ok sẽ có nhân viên giao nhận tới số 5 Mê Linh nhận chứng từ.

Mình điền thật nhanh cái form, chị nhân viên sai sót lần trc cũng đã rất cố gắng hỗ trợ phát hành 1 bank draft mới. Cuối cùng sau bao nhiêu phút mình chả nhớ nữa, chỉ nhớ là anh giao nhận ảnh gọi mình tới 2 lần, kêu em ra đưa đồ cho anh lẹ lẹ đi T___T thì mình đã dán xong phong bì và chạy ra đưa cho ảnh, đính kèm là 1 tâm thư giải trình trường hợp của mình là 5/9 bay mà kẹt ngày lễ 2/9 nghỉ bù tới tận 4/9 để họ xem xét nếu ok thì cứ gửi post bình thường, còn ko thì họ gửi CPN mình sẽ trả phí khi nhận hàng.

Hôm nay mất thêm 1 lần nữa tiền chuyển phát, nhưng còn đỡ hơn là để lâu lại trễ việc.
Hix chúc bạn may mắn, kịp có visa

Hai Nguyen
18-08-2017, 16:10

....
....

Mình sang sau bạn 2 ngày, 7 mới bay, nhưng mình cbi trc nên visa đã có trước 1 tháng

maique
19-08-2017, 14:04
mọi người oi cho mình hỏi, mình có cần photo lại bộ hồ sơ nộp sang HK ko hay chỉ nộp 1 bản gốc thôi

kinodo9x
19-08-2017, 21:19
Mình sang sau bạn 2 ngày, 7 mới bay, nhưng mình cbi trc nên visa đã có trước 1 tháng

Mình vì bí vụ bank draft nên bị trễ 1 tuần so với thời gian an toàn :(

Nhưng cũng may là tìm đc topic này chứ ko thì cũng ko dám tưởng tượng sẽ làm gì để thanh toán phí...

dk97
19-08-2017, 21:34
mọi người oi cho mình hỏi, mình có cần photo lại bộ hồ sơ nộp sang HK ko hay chỉ nộp 1 bản gốc thôi
Nộp bản gốc và chụp hình lưu lại hết để dự phòng các tình huống có thể xảy ra, như có bạn nói bên trên là bên HK yêu cầu gửi lại bank draft mặc dù đã gửi rồi, thì lúc đó hình chụp là bằng chứng cho bạn, tránh phải đi mua lại bank draft

JohnCr
20-08-2017, 13:39

Hải cho mình hỏi vài thông tin được không, mình vừa đặt vé bay 15/10 và định mai Thứ Hai đi chuẩn bị đủ hồ sơ để thứ 3 gởi thẳng qua HK.
1. CMND, Hộ khẩu, Đăng ký kết hôn ..v.v (giấy tờ tùy thân tiếng Việt) : dịch sang Tiếng Anh (tự dịch khỏi công chứng?) và nộp kèm với bản photo ?
2. Mình có ông bạn người Hà Nội nhưng định cư HK, chuyến này sẽ dẫn mình đi chơi đảo, hiking treking các kiểu. Nhưng vì không muốn rắc rối phát sinh trong quá trình xét visa nên mình tính ghi lịch trình như 1 người du lịch bình thường, Hải có thể email mình cái lịch trình của Hải khoảng 5 ngày ở HKong cho mình tham khảo được không?
Email mình : [email protected]
Cám ơn Hải nhiều.

Hai Nguyen
20-08-2017, 17:23
Hải cho mình hỏi vài thông tin được không, mình vừa đặt vé bay 15/10 và định mai Thứ Hai đi chuẩn bị đủ hồ sơ để thứ 3 gởi thẳng qua HK.
1. CMND, Hộ khẩu, Đăng ký kết hôn ..v.v (giấy tờ tùy thân tiếng Việt) : dịch sang Tiếng Anh (tự dịch khỏi công chứng?) và nộp kèm với bản photo ?
2. Mình có ông bạn người Hà Nội nhưng định cư HK, chuyến này sẽ dẫn mình đi chơi đảo, hiking treking các kiểu. Nhưng vì không muốn rắc rối phát sinh trong quá trình xét visa nên mình tính ghi lịch trình như 1 người du lịch bình thường, Hải có thể email mình cái lịch trình của Hải khoảng 5 ngày ở HKong cho mình tham khảo được không?
Email mình : [email protected]
Cám ơn Hải nhiều.

Mình để máy tính ở VP nên sáng mai mình gửi lịch trình nhé. Bạn đi 1 minh hay gia đình ?

Riêng CMTND không cần công chứng, chỉ cần phô yô CMtNd và hộ chiếu gửi kèm.
Hộ khẩu và đăng ký kết hôn thì bắt buộc phải công chứng tiếng anh (hộ khẩu ko cần thiết lắm).
Nếu bạn đã đăng ký kết hôn mà đi 1 mình thì bảo đối tác viết sẵn 1 thư giải trình lý do tại sao ko đi cùng, kèm theo phô tô hộ chiếu của đối ta s(bạn mình đi cubgf con, HK nó hỏi tại sao bố ko đi cùng, yêu cầu giải thích và chụp hộ chiếu của bố, đồnh thời phải có ủy quyền cho vợ mang con đi HK)
Các giấy tờ khác có thể tự dịch, như HDLD, payslip , tốt nhất là đóng dấu treo kèm theo phô tô bản tiếng việt

Hk rất quan trọng phần công việc nên bắt buộc phải có payslip, staff ID

Nếu ko có thì làm 1 payslip xác nhận của cty 3 tháng gần nhất (nên chi tiết các chi phí BHXH, y tế, thất ngiệp...) nếu ko có staff id thig viết 1 thư giải thích + name card hoặc ảnh cty

JohnCr
20-08-2017, 21:06
Thanks Hải
- Mình đi 1 mình, vợ mình bận làm nên k nghỉ nhiều để đi đc.
- Mình đã đi UK và US 2014
- Tóm lại : Nộp bản gốc các loại sau:
+ Dịch thuật công chứng dấu đỏ : Giấy kết hôn, sổ hộ khẩu (mình chưa nhập khẩu SG) ?
+ Hợp đồng lao động , hoặc xin công ty giấy chứng nhận đang là nhân viên (song ngữ càng tốt) ?
+ Thư giải trình của vợ về việc không có kế hoạch đi chơi dịp này với mình. ? (chuẩn bị sẵn, hay là gởi kèm luôn?)
+ Giấy tờ tự dịch thì lấy dấu ở đâu để đóng dấu treo :D
Cám ơn Hải nhiều nhé. Đợt này apply được thì anh em du lịch tự túc đỡ khổ vụ Visa HongKong rồi.

Hai Nguyen
21-08-2017, 08:27
Thanks Hải
- Mình đi 1 mình, vợ mình bận làm nên k nghỉ nhiều để đi đc.
- Mình đã đi UK và US 2014
- Tóm lại : Nộp bản gốc các loại sau:
+ Dịch thuật công chứng dấu đỏ : Giấy kết hôn, sổ hộ khẩu (mình chưa nhập khẩu SG) ?
+ Hợp đồng lao động , hoặc xin công ty giấy chứng nhận đang là nhân viên (song ngữ càng tốt) ?
+ Thư giải trình của vợ về việc không có kế hoạch đi chơi dịp này với mình. ? (chuẩn bị sẵn, hay là gởi kèm luôn?)
+ Giấy tờ tự dịch thì lấy dấu ở đâu để đóng dấu treo :D
Cám ơn Hải nhiều nhé. Đợt này apply được thì anh em du lịch tự túc đỡ khổ vụ Visa HongKong rồi.

Giấy tờ mình liệt kê dưới nhé, có UK và US là lợi thế, mìnn đã vào HK, EU mà nó vẫn question

I. Đơn xin cấp visa: đính 1 ảnh 4x6 duy nhất : do gửi sang HK nên em cứ kèm thêm 1 ảnh/người (khuyến mại) ngoài ảnh đã dán vào hồ sơ

1. Form xin cấp visa: có thể viết tay hoặc đánh máy (Thằng HK này có form tiện, chỉ việc đánh máy trực tiếp trên PDF): download ở đây: https://drive.google.com/open?id=0Bz3myGAyXExVMnlSdWRIOEFxVDQ

2. Phô tô copy Hộ Chiếu và CMTND

II. Chứng minh nghề nghiệp: GIống hệt Hàn Quốc nên em lúc làm visa HQ em làm 2 bộ, giờ chỉ lôi 1 bộ ra nhét vào

1. Hợp đồng lao động: Không yêu cầu phải công chứng tiếng anh, tuy nhiên cần có bản dịch , nếu song ngữ thì càng tốt, em photo và đóng dấu treo cty là xong
2. Đối với những bác là chủ công ty thì chỉ cần Đăng ký kinh doanh (có tên mình) + Báo cáo thuế 3 tháng gần nhất: bắt buộc phải công chứng tiếng anh bản này
3. Đơn xác nhận nhân sự ( em tự bổ sung thêm xác nhận lương): https://drive.google.com/open?id=0Bz3myGAyXExVNGFyOU1QRk05S2M
4. Đơn xin nghỉ phép (ghi rõ xin nghỉ đi du lịch HQ - HK): https://drive.google.com/open?id=0Bz3myGAyXExVZkhVbmZIZ2NocmM
Bắt buộc phải có cùng hồ sơ
- Payslip 3 tháng gần nhất + thẻ nhân viên + card visit đính kèm
(nếu ko có thì làm 1 xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất, có giải thích lý do tại sao ko có payslip), nếu thẻ nhân viên cũng ko có thì cũng nên viết 1 tờ giáy giải trình luôn việc ko có thẻ nhân viên và nên bổ sung card visit, những thẻ nào có hình ảnh của mình liên quan đến công việc như thẻ đảng viên, thẻ công đoàn,.....

- đối với trẻ em thì cứ bổ sung: Thẻ học sinh (nếu ko có thì cũng viết thư giải trình việc ở VN ko có thẻ học sinh), copy quyển vở của trẻ em, có trang bìa có tên và 1 số trang sau, bổ sung thêm 1 vài ảnh năm học, khai giảng ở trường, giấy khen cuối năm: mục đích chứng tỏ trẻ em có đi học, xin thêm giấy nghỉ phép có dấu của trường
(nếu đi vào nghỉ hè thì viết 1 vài dòng giải thích nghỉ hè, chưa vào năm học nên ko xin nghỉ phép...)

Bổ Sung theo yêu cầu (gửi scan qua email) - nếu lam từ đầu thì phô tô kèm hồ sơ

1. Payslip 3 tháng gần nhất, em scan bản tiếng việt + 1 bản tự dịch các đầu mục
Payslip của vợ em ko có thì em làm 1 xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất bao gồm tháng 4,5,6, mỗi tháng ntn và ký tên đóng dấu

2. Copy Staff ID: em có thẻ staff ID< thế la chụp hình + card visit của em,
Cơ quan vợ ko có staff ID, viết mail nói nó là ko có nên tao kèm theo Card Visit

3. Nó đòi Thẻ học sinh, scan tập viết và giấy xin phép nghỉ học của trẻ con

- đứa bé 5 tuổi chưa đến lớp, đứa lớn 8 tuổi nhưng trường học ko có thẻ học sinh, giờ đnag kỷ nghỉ hè, 5/9 với vào lớp 3., do đó đến 5/9 mới co giấy phép nghỉ, do đó tao gửi kèm: Chụp hình vở học sinh + ảnh cả lớp hết lớp 2

III. Chứng minh tài chính GIống hệt Hàn Quốc nên em lúc làm visa HQ em làm 2 bộ, giờ chỉ lôi 1 bộ ra nhét vào

1. Yêu cầu phải có Sổ tiết kiệm ít nhất 5000$ hoặc 100.000.000 tr trở lên, gửi kỳ hạn 6 tháng trở lên và phải gửi trước khi nộp visa 1 tháng
Để chắc ăn, em làm tất, 2 vợ chồng có gần chục quyển nên về TC khỏi nghĩ, đồng thời em làm thêm xác nhận số dư các sổ trên tại thời điểm làm visa. Do xác nhận của ngân hàng là song ngữ nên em chỉ cần nộp bản này + pho to các STK đính kèm
2. Sổ đỏ: vì đi cả nhà nên em tương luôn 2 sổ đứng tên 2 VC cho nó chết luôn: Yêu cầu phải công chứng tiếng anh
3. Sao kê bảng lương 3tháng gần nhất: em cho hẳn 6 tháng, tha hồ check
4. Xác nhận số dư TK thanh toán (optional): tiện em cho luôn mỗi TK VC 100 củ xác nhận xong laị rút ra keke, hết xi nhê
5. Đăng ký xe ô tô: nếu thiếu các tài sản trên thì có thể bổ sung thêm cái này

Bổ sung, giải trình tài chính

Do em để nhiều sổ quá hạn, tự động gia hạn nhưng sổ gốc vẫn date hết hạn, nó question tại sao lại gửi sổ hết hạn, yêu cầu gửi lại với xác nhận của ngân hàng

Em email trả lời: tiền tao dư tao để đó ko có rút ra nên tự đọng gia hạn, nếu sổ đã tất toán thì ngân hàng sẽ thu lại bản chính. và em chụp lại các sổ gửi kèm

IV. Chứng minh quan hệ gia đình: Vì đi cả nhà nên phải có chứng minh này, bắt buộc phải công chứng tiếng anh
1. Đăng ký kết hôn
2. Giấy khai sinh cho Thỏ
3. Giấy khai sinh cho Sóc
(nếu thếu giấy tờ nào thì có thể tính đến công chứng hộ khẩu.... miễn làm sao thê hiện được quan hệ gia đình, kẻo mang trẻ con ra nước ngoài bán hay nhận con nuôi......)

Note: nếu chỉ vợ hoặc chồng đưa con đi thì nên làm luôn 1 giải trình tại sao người kia ko đi + chụp phô tô hộ chiếu và 1 giấy ủy quyền cho phép mang con sang HK

V. Giấy tờ đi lại

1. Vé máy bay khứ hồi
2. Booking khách sạn
3. Lịch trình dự kiến taij HK: https://drive.google.com/open?id=0Bz3myGAyXExVeUNuNmJQN3diTjA

Bộ Hồ Sơ tương đối hoàn chỉnh rồi

@JohnCr: Do vợ bác ko đi cùng nên tốt nhất cứ làm 1 thư viết tay hoặc đánh máy (chữ ký của vợ giống chữ ký trong đăng ký kết hôn), nói tao bận công việc ko thu xếp dc thời gian đi du lịch nên ở nhà chăm con..... kekek, kèm theo photo hộ chiếu của vợ

Nhưng cái này gửi kèm luôn để nó đỡ hỏi,

Em rút kinh nghiệm 2 bộ của bạn gửi sau kèm luôn cả payslip, name card, viết thư giải trình luôn việc cty ko trả lương qua TK (by cash) t nên chỉ có xác nhận payslip tự làm + giai trình việc trẻ con ko có thẻ học sinh...... thì 2 TH này được approved ngay, ko hỏi tý náog

, còn trường hợp của em thì em chụp màn hình payslip + tự dịch gửi cho nó khi bị hỏi

ming_chen
23-08-2017, 10:43
Chào mọi người mình gửi hồ sơ vào ngày 28/7/2017 đến giờ gần 4 tuần rồi mà không thấy gì hết mình lo quá. Mình gửi đảm bảo tại bưu điện thành phố (loại thường) họ bảo hai đến ba tuần là đến hK. mình check định vị thì báo là đến hK nhưng vẫn chưa đến Immigration Department

dk97
23-08-2017, 11:31
Chào mọi người mình gửi hồ sơ vào ngày 28/7/2017 đến giờ gần 4 tuần rồi mà không thấy gì hết mình lo quá. Mình gửi đảm bảo tại bưu điện thành phố (loại thường) họ bảo hai đến ba tuần là đến hK. mình check định vị thì báo là đến hK nhưng vẫn chưa đến Immigration Department

1 tháng từ ngày bên HK nhận đc hồ sơ chứ ko phải 4 tuần từ ngày bạn gửi hồ sơ nhé

ming_chen
23-08-2017, 13:59
Hôm trước mình có hỏi rõ bên nhân viên bưu điện là 2-3 tuần kể từ ngày gửi là đến bên đó. cũng giống thời gian của anh becks khi gửi? bạn gửi 4 tháng sao lâu vậy? mình đang lo không biết có lạc thư không? chứ mình cũng gửi đảm bảo mà.

dk97
23-08-2017, 17:11
Hôm trước mình có hỏi rõ bên nhân viên bưu điện là 2-3 tuần kể từ ngày gửi là đến bên đó. cũng giống thời gian của anh becks khi gửi? bạn gửi 4 tháng sao lâu vậy? mình đang lo không biết có lạc thư không? chứ mình cũng gửi đảm bảo mà.

mình nhầm, theo wweb của HK là nó ghi 4 tuần kể từ ngày họ nhận được hồ sơ nhé, sao bạn ko gửi phát chuyển nhanh, chỉ 2 3 ngày là bên họ nhận được hồ sơ rồi, gửi thường đi lâu lắm

Lullabykiki
23-08-2017, 23:33
Các anh/chị cho em hỏi thăm kinh nghiệm trong trường hợp của em có hướng giải quyết nào không vì 28/8 là em bay rồi :((
Ngày 4/8 e nhận mail báo là visa đựoc approved và họ sẽ gửi về sau khi hoàn thành quy trình thanh toán phí (quy trình họ process bank draft gửi kèm hồ sơ). Đến tận hôm t6 vừa rồi sốt ruột quá em email hỏi về việc gửi visa nhưng họ chưa trả lời. Hôm nay 23/8 e gọi qua nhưng ko được và được biết bên đó đang bị bão dữ dội nên mọi hoạt động đều bị đóng cửa.
Trong trường hợp này anh/chị nào cónkinh nghiêm hoặc có hướng giải quyết nào thì chỉ giúp em.

Em cám ơn!!!

kinodo9x
24-08-2017, 11:48
Các anh/chị cho em hỏi thăm kinh nghiệm trong trường hợp của em có hướng giải quyết nào không vì 28/8 là em bay rồi :((
Ngày 4/8 e nhận mail báo là visa đựoc approved và họ sẽ gửi về sau khi hoàn thành quy trình thanh toán phí (quy trình họ process bank draft gửi kèm hồ sơ). Đến tận hôm t6 vừa rồi sốt ruột quá em email hỏi về việc gửi visa nhưng họ chưa trả lời. Hôm nay 23/8 e gọi qua nhưng ko được và được biết bên đó đang bị bão dữ dội nên mọi hoạt động đều bị đóng cửa.
Trong trường hợp này anh/chị nào cónkinh nghiêm hoặc có hướng giải quyết nào thì chỉ giúp em.

Em cám ơn!!!

Hic bạn giống mình quá, 5/9 mình bay, mà gặp vấn đề với bank draft nên mãi tới thứ 6 18/8 bên đó mới nhận đc bank draft, chưa biết thủ tục clear với HSBC HK mất bao nhiêu ngày thì họ mới gửi visa label về cho mình, tới giờ vẫn chưa nghe thấy động tĩnh gì :((
Mà viết email qua thì chưa lần nào được reply...

Lullabykiki
24-08-2017, 19:43
Các anh/chị cho e hỏi là visa bên HK gửi về VN thông qua vnpost hết đúng ko? Để mai e thử chạy ra hỏi thăm

Lullabykiki
24-08-2017, 19:44
Mình đã gọi trực tiếp qua nhưng họ cứ khăng khăng phải gửi email or fax mới trả lời

dk97
24-08-2017, 21:58
Các anh/chị cho e hỏi là visa bên HK gửi về VN thông qua vnpost hết đúng ko? Để mai e thử chạy ra hỏi thăm

hình như nếu đậu họ sẽ gửi mail, có code để theo dõi thư, bạn dùng code đó lên vnpost để kiểm tra, còn nếu họ chưa gửi thì bạn có chạy ra bưu điện hỏi thì bưu điện cũng ko giúp gì đc mấy đâu

kinodo9x
26-08-2017, 10:48
Mình đã gọi trực tiếp qua nhưng họ cứ khăng khăng phải gửi email or fax mới trả lời

Visa của bạn thế nào rồi? :(

maique
28-08-2017, 10:54
chào các bạn, cho mình hỏi
Trường hợp em bé 16 tháng ko đi cùng cha mẹ chỉ đi với bà nội thì em bé sẽ kẹp chung với passport của bà nội fai ko?
Và bộ hồ sơ gồm những giấy tờ gì?
Mong các bạn giả đáp dùm. Thanks

JohnCr
28-08-2017, 11:59

Update tình hình cho cả nhà.
Mình hoàn tất hồ sơ hôm thứ 7 rồi là 26/08.
Mình bay 15/10, nên tính ra còn đúng 1 tháng rưỡi.
Ban đầu định gởi EMS bưu điện nhưng nghe nói 4 ngày mới đến, mà tình hình đang bão lũ nữa, chờ đến thứ Hai 28/08 thì đến HongKong có thể phải t6 or t7 cuối tuần nên phải thứ Hai tuần tiếp theo mới tính là giờ làm việc lúc nhận hồ sơ, nên chiều T7 mình mang ra DHL Nguyễn Huệ gởi luôn. Rất bất ngờ vì chi phí là 1tr052k cho Document dưới 500gr haha ban đầu tưởng 300k.
Ưu điểm : Gởi chiều T7, thì 10:30 hôm nay thứ Hai 28/08 đã chuyển đến Cơ quan bên HongKong (siêu nhanh)
Rút kinh nghiệm : Sau này xin visa nên ké thêm 1 người nữa để gởi chung 1 bưu kiện, sẽ share còn 500k/nguoi. Ai muốn rẻ thì gởi EMS thì nên trừ hao 1 tuần shipping cho chắc cú.
Giờ hồi hộp chờ mail pass visa thôi, chứ mail bổ sung hồ sơ nữa thì CHẮC CHẮN KHÔNG KỊP CHUYẾN BAY.

Hai Nguyen
28-08-2017, 12:48
300 là giá có account trả sau - giá này thường là của các doanh nghiệp, discount 70-80% so với giá public bạn a

Hai Nguyen
28-08-2017, 12:52
chào các bạn, cho mình hỏi
Trường hợp em bé 16 tháng ko đi cùng cha mẹ chỉ đi với bà nội thì em bé sẽ kẹp chung với passport của bà nội fai ko?
Và bộ hồ sơ gồm những giấy tờ gì?
Mong các bạn giả đáp dùm. Thanks

Giấy tờ vụ này phức tạp.

Giấy tờ của Bà nội thì rõ rồi, như bt (cần bổ sung xem sao ông nội ko đi cùng, photo Hộ chiếu của ông)
Bổ sung 1 tờ ủy quyền của bố mẹ (nẻn có công chứng tiếng anh) về việc cho bé đi cùnh bà, và ghi rõ mục đích đi. Kèm theo phô tô hộ chiếu của bố mẹ cũng như nên có 1 thư giải trình kèm luôn hồ sơ tại sao bố mẹ ko đi cùng

maique
28-08-2017, 16:04
Thanks bạn Hai Nguyen nhìu nha
Em bé dưới 2 tuổi đi chung có cần làm passport riêng ko hay fai kẹp chung với bà nội hoặc cha mẹ.

Hai Nguyen
28-08-2017, 16:28
Thanks bạn Hai Nguyen nhìu nha
Em bé dưới 2 tuổi đi chung có cần làm passport riêng ko hay fai kẹp chung với bà nội hoặc cha mẹ.

Nên làm cho bé hộ chiếu riêng cho tiện bác ạ, sau này bé đi đâu với bố với mẹ ko nhất định phải có bà nội đi cùng

dk97
28-08-2017, 17:13
300 là giá có account trả sau - giá này thường là của các doanh nghiệp, discount 70-80% so với giá public bạn a

nếu bạn nào chủ động làm trước 3 tháng thì chọn EMS giá sẽ rẻ hơn nhiều, dưới 500g thì phí tất cả chừng 380k thôi, mình gửi thư chiều thứ 6, sau đó track code thì thấy trưa thứ 3 là bên HK đã nhân được hồ sơ rồi :)

lehany
28-08-2017, 22:23
Giấy tờ mình liệt kê dưới nhé, có UK và US là lợi thế, mìnn đã vào HK, EU mà nó vẫn question

I. Đơn xin cấp visa: đính 1 ảnh 4x6 duy nhất : do gửi sang HK nên em cứ kèm thêm 1 ảnh/người (khuyến mại) ngoài ảnh đã dán vào hồ sơ

1. Form xin cấp visa: có thể viết tay hoặc đánh máy (Thằng HK này có form tiện, chỉ việc đánh máy trực tiếp trên PDF): download ở đây: https://drive.google.com/open?id=0Bz3myGAyXExVMnlSdWRIOEFxVDQ

2. Phô tô copy Hộ Chiếu và CMTND

II. Chứng minh nghề nghiệp: GIống hệt Hàn Quốc nên em lúc làm visa HQ em làm 2 bộ, giờ chỉ lôi 1 bộ ra nhét vào

1. Hợp đồng lao động: Không yêu cầu phải công chứng tiếng anh, tuy nhiên cần có bản dịch , nếu song ngữ thì càng tốt, em photo và đóng dấu treo cty là xong
2. Đối với những bác là chủ công ty thì chỉ cần Đăng ký kinh doanh (có tên mình) + Báo cáo thuế 3 tháng gần nhất: bắt buộc phải công chứng tiếng anh bản này
3. Đơn xác nhận nhân sự ( em tự bổ sung thêm xác nhận lương): https://drive.google.com/open?id=0Bz3myGAyXExVNGFyOU1QRk05S2M
4. Đơn xin nghỉ phép (ghi rõ xin nghỉ đi du lịch HQ - HK): https://drive.google.com/open?id=0Bz3myGAyXExVZkhVbmZIZ2NocmM
Bắt buộc phải có cùng hồ sơ
- Payslip 3 tháng gần nhất + thẻ nhân viên + card visit đính kèm
(nếu ko có thì làm 1 xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất, có giải thích lý do tại sao ko có payslip), nếu thẻ nhân viên cũng ko có thì cũng nên viết 1 tờ giáy giải trình luôn việc ko có thẻ nhân viên và nên bổ sung card visit, những thẻ nào có hình ảnh của mình liên quan đến công việc như thẻ đảng viên, thẻ công đoàn,.....

- đối với trẻ em thì cứ bổ sung: Thẻ học sinh (nếu ko có thì cũng viết thư giải trình việc ở VN ko có thẻ học sinh), copy quyển vở của trẻ em, có trang bìa có tên và 1 số trang sau, bổ sung thêm 1 vài ảnh năm học, khai giảng ở trường, giấy khen cuối năm: mục đích chứng tỏ trẻ em có đi học, xin thêm giấy nghỉ phép có dấu của trường
(nếu đi vào nghỉ hè thì viết 1 vài dòng giải thích nghỉ hè, chưa vào năm học nên ko xin nghỉ phép...)

Bổ Sung theo yêu cầu (gửi scan qua email) - nếu lam từ đầu thì phô tô kèm hồ sơ

1. Payslip 3 tháng gần nhất, em scan bản tiếng việt + 1 bản tự dịch các đầu mục
Payslip của vợ em ko có thì em làm 1 xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất bao gồm tháng 4,5,6, mỗi tháng ntn và ký tên đóng dấu

2. Copy Staff ID: em có thẻ staff ID< thế la chụp hình + card visit của em,
Cơ quan vợ ko có staff ID, viết mail nói nó là ko có nên tao kèm theo Card Visit

3. Nó đòi Thẻ học sinh, scan tập viết và giấy xin phép nghỉ học của trẻ con

- đứa bé 5 tuổi chưa đến lớp, đứa lớn 8 tuổi nhưng trường học ko có thẻ học sinh, giờ đnag kỷ nghỉ hè, 5/9 với vào lớp 3., do đó đến 5/9 mới co giấy phép nghỉ, do đó tao gửi kèm: Chụp hình vở học sinh + ảnh cả lớp hết lớp 2

III. Chứng minh tài chính GIống hệt Hàn Quốc nên em lúc làm visa HQ em làm 2 bộ, giờ chỉ lôi 1 bộ ra nhét vào

1. Yêu cầu phải có Sổ tiết kiệm ít nhất 5000$ hoặc 100.000.000 tr trở lên, gửi kỳ hạn 6 tháng trở lên và phải gửi trước khi nộp visa 1 tháng
Để chắc ăn, em làm tất, 2 vợ chồng có gần chục quyển nên về TC khỏi nghĩ, đồng thời em làm thêm xác nhận số dư các sổ trên tại thời điểm làm visa. Do xác nhận của ngân hàng là song ngữ nên em chỉ cần nộp bản này + pho to các STK đính kèm
2. Sổ đỏ: vì đi cả nhà nên em tương luôn 2 sổ đứng tên 2 VC cho nó chết luôn: Yêu cầu phải công chứng tiếng anh
3. Sao kê bảng lương 3tháng gần nhất: em cho hẳn 6 tháng, tha hồ check
4. Xác nhận số dư TK thanh toán (optional): tiện em cho luôn mỗi TK VC 100 củ xác nhận xong laị rút ra keke, hết xi nhê
5. Đăng ký xe ô tô: nếu thiếu các tài sản trên thì có thể bổ sung thêm cái này

Bổ sung, giải trình tài chính

Do em để nhiều sổ quá hạn, tự động gia hạn nhưng sổ gốc vẫn date hết hạn, nó question tại sao lại gửi sổ hết hạn, yêu cầu gửi lại với xác nhận của ngân hàng

Em email trả lời: tiền tao dư tao để đó ko có rút ra nên tự đọng gia hạn, nếu sổ đã tất toán thì ngân hàng sẽ thu lại bản chính. và em chụp lại các sổ gửi kèm

IV. Chứng minh quan hệ gia đình: Vì đi cả nhà nên phải có chứng minh này, bắt buộc phải công chứng tiếng anh
1. Đăng ký kết hôn
2. Giấy khai sinh cho Thỏ
3. Giấy khai sinh cho Sóc
(nếu thếu giấy tờ nào thì có thể tính đến công chứng hộ khẩu.... miễn làm sao thê hiện được quan hệ gia đình, kẻo mang trẻ con ra nước ngoài bán hay nhận con nuôi......)

Note: nếu chỉ vợ hoặc chồng đưa con đi thì nên làm luôn 1 giải trình tại sao người kia ko đi + chụp phô tô hộ chiếu và 1 giấy ủy quyền cho phép mang con sang HK

V. Giấy tờ đi lại

1. Vé máy bay khứ hồi
2. Booking khách sạn
3. Lịch trình dự kiến taij HK: https://drive.google.com/open?id=0Bz3myGAyXExVeUNuNmJQN3diTjA

Bộ Hồ Sơ tương đối hoàn chỉnh rồi

@JohnCr: Do vợ bác ko đi cùng nên tốt nhất cứ làm 1 thư viết tay hoặc đánh máy (chữ ký của vợ giống chữ ký trong đăng ký kết hôn), nói tao bận công việc ko thu xếp dc thời gian đi du lịch nên ở nhà chăm con..... kekek, kèm theo photo hộ chiếu của vợ

Nhưng cái này gửi kèm luôn để nó đỡ hỏi,

Em rút kinh nghiệm 2 bộ của bạn gửi sau kèm luôn cả payslip, name card, viết thư giải trình luôn việc cty ko trả lương qua TK (by cash) t nên chỉ có xác nhận payslip tự làm + giai trình việc trẻ con ko có thẻ học sinh...... thì 2 TH này được approved ngay, ko hỏi tý náog

, còn trường hợp của em thì em chụp màn hình payslip + tự dịch gửi cho nó khi bị hỏi

Chào bạn, mình cũng đi tự túc vào cuối tháng 11. Hỏi qua dịch vụ 110$ tốn quá, nên lần đầu lọ mọ làm visa tự túc. Mình có đi DNA và Nhật bản thôi.

đọc bài viết của bạn và lo lắng nhất việc chứng minh công việc + tài chính:
+ vụ payslip - công ty mình không có.
+ Trả lương thì tiền mặt.
+ Staff ID cũng không có nốt.
===> Bạn có thể cho mình mẫu thư giải trình không? mình sẽ sửa lại, không dùng y xì đâu.

+ Mẫu xác nhận lương 3 tháng thì ngoài thông tin như mẫu thông thường http://imgur.com/a/ulE2r - mình kiếm mẫu tiếng anh như vậy là ok?

Cảm ơn bạn nhiều lắm.

Hai Nguyen
29-08-2017, 08:19
Chào bạn, mình cũng đi tự túc vào cuối tháng 11. Hỏi qua dịch vụ 110$ tốn quá, nên lần đầu lọ mọ làm visa tự túc. Mình có đi DNA và Nhật bản thôi.

đọc bài viết của bạn và lo lắng nhất việc chứng minh công việc + tài chính:
+ vụ payslip - công ty mình không có.
+ Trả lương thì tiền mặt.
+ Staff ID cũng không có nốt.
===> Bạn có thể cho mình mẫu thư giải trình không? mình sẽ sửa lại, không dùng y xì đâu.

+ Mẫu xác nhận lương 3 tháng thì ngoài thông tin như mẫu thông thường http://imgur.com/a/ulE2r - mình kiếm mẫu tiếng anh như vậy là ok?

Cảm ơn bạn nhiều lắm.

Hi bạn

Bác chỉ cần lấy 1 tờ giấy A4, viết tay lên đó, gạch đầu dòng

1. Cty tao ko có thẻ nhân viên / nên tao gửi kèm: Card visit, bản phô tô tất cả những gì có thể hiện liên quan đến cty , vd như thẻ công đoàn, đảng viên.... hoặc ảnh chụp chung với nhân viên cty, year end party....
2. Cty tao cũng thanh toán lương bằng tiền mặt nên tao gửi kèm xác nhận lương 3 tháng gần nhất: (theo mẫu dưới, bác bổ sung được càng chi tiết càng tốt, vd như bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp, công đoàn... nói chung làm sao càng chi tiết và chuẩn con số

https://farm5.staticflickr.com/4380/36710854732_df114236d8_z.jpg (https://flic.kr/p/XW1J8f)Untitled (https://flic.kr/p/XW1J8f) by hainguyenvn (https://www.flickr.com/photos/hainguyenvn/), on Flickr

maique
31-08-2017, 20:05
hi,
cho mình hỏi trường hợp có em bé đi cùng thì trong tờ khai trang 6 thì mình có dán hình và điền tên em bé vào ko

dk97
01-09-2017, 10:23
hi,
cho mình hỏi trường hợp có em bé đi cùng thì trong tờ khai trang 6 thì mình có dán hình và điền tên em bé vào ko

em bé bạn bao nhiêu tuổi, nếu em bé có passport riêng thì làm form riêng

Hai Nguyen
01-09-2017, 12:01
hi,

Hộ chiếu riêng làm form riêng (bố mẹ ký thay)
Hộ chiếu chung thì dán vào trang 6

ming_chen
01-09-2017, 14:15
Bạn cho mình hỏi bạn đã nhận được vía và di hongkong chưa?

Hai Nguyen
01-09-2017, 15:27
Bạn cho mình hỏi bạn đã nhận được vía và di hongkong chưa?

Mình nhận lâu rồi mà bạn

pitran1012
02-09-2017, 17:59
Chào anh/chị.

Em đã lội gần hết topic của mình nhưng có vẻ chưa đọc được trường hợp nào như của em. Thế nên em xin được mạo muội thắc mắc 1 số chỗ ạ.
Em hiện tại là sinh viên năm 4, tình hình tài chính của gia đình em ok. Trước đây thì e đã đi du lịch 1 vài nước như Thái, Malaysia. 19.11 sắp tới đây, em muốn sang Hong Kong xem concert 1 mình, tuy nhiên chỗ diễn ra concert cũng như giá vé của concert chưa được confirm. (Em dự định đi chỉ 3 ngày thôi)
Vậy anh chị cho e hỏi trong trường hợp của em thì:

1. Ngoài giấy xác nhận sinh viên trường cấp thì khi làm hồ sơ về mặt tài chính thì cần thêm giấy tờ hồ sơ gì để chứng minh tài chính của gia đình em?
2. Vé máy bay có cần phải book trước không ạ? Do chưa chắc chắc về lịch trình concert nên em sợ mua vé máy bay nộp làm visa nhưng nếu không mua được vé concert thì coi như đi tong tiền TT

Em mong nhận được hồi đáp của những anh chị ạ :(
Em cám ơn rất nhiều ạ.

maique
02-09-2017, 19:24
thanks nha,
Em bé cháu mình được 16 tháng rồi, mới đi làm passport riêng,
cho mình hỏi, trang 6 mình dán hình theo chiều ngang hay dọc vậy :):):)
Nếu dán ngang thì mình fai rửa hình theo chiều ngang hay sao ?

Hai Nguyen
03-09-2017, 08:22
thanks nha,
Em bé cháu mình được 16 tháng rồi, mới đi làm passport riêng,
cho mình hỏi, trang 6 mình dán hình theo chiều ngang hay dọc vậy :):):)
Nếu dán ngang thì mình fai rửa hình theo chiều ngang hay sao ?

Passport riêng rồi thì phait làm 1 tờ âppliction form mới, dán ảnh trang 1, ảnh hộ chiếu ntn thì dán ảnh giống như thế

maique
03-09-2017, 12:15
Passport riêng rồi thì phait làm 1 tờ âppliction form mới, dán ảnh trang 1, ảnh hộ chiếu ntn thì dán ảnh giống như thế

Thanks
Trang 1 thì mình ko nói, ý mình là trang cuối của tờ khai
Hình dán trong trang cuối vẫn dán đứng như trang 1 luôn hay fai xoay ngang lại vậy
Mong các bạn nào chỉ đáp

ngsang032003
03-09-2017, 20:26
Mọi người cho mình hỏi nộp boking hotelvà ải ticket thì chỉ cần nộp booking nháp. Chứ k nhất thiết phai nộp air ticket đã iszue và thanh toán phải k? Thank all

Hai Nguyen
03-09-2017, 23:22
Thanks
Trang 1 thì mình ko nói, ý mình là trang cuối của tờ khai
Hình dán trong trang cuối vẫn dán đứng như trang 1 luôn hay fai xoay ngang lại vậy
Mong các bạn nào chỉ đáp

Chỉ 4 trang đầu. Đứng tên khai riêng thì ko cần trang 5/6

Mọi người cho mình hỏi nộp boking hotelvà ải ticket thì chỉ cần nộp booking nháp. Chứ k nhất thiết phai nộp air ticket đã iszue và thanh toán phải k? Thank all

Yes

maique
05-09-2017, 09:49
[QUOTE=Hai Nguyen;1591257]Chỉ 4 trang đầu. Đứng tên khai riêng thì ko cần trang 5/6

Mình đi chung với gia đình, nhưng trang 6 yêu cầu fai dán hình và viết tên người đi cùng
Nếu đi 1 mình dễ rồi

Lullabykiki
05-09-2017, 12:34
Visa của bạn thế nào rồi? :(

Mình nhận được visa trưóc giờ bay 4h thôi bạn :((

Mình có thêm 1 tip cho các bạn rơi vào trường hợp như mình khi bên buơu điện VN là VNpost Giao thư không nguòi nhận & bên HK trả lời email chậm thì các bạn NÊN GỌI TRỰC TIẾP bên HK immigration. Điều quan trọng khi gọi là các bạn sẽ sử dụng SDT hiển thị góc trái trong các thông báo về tình trạng hồ sơ visa trong email của visa section thì sẽ gặp trực tiếp nhân viên phụ trách thay ví dùng sdt trên web sẽ do máy trả lời sau 1 hồi lòng vòng bấm theo hướng dẫn.

dk97
05-09-2017, 13:38
[QUOTE=Hai Nguyen;1591257]Chỉ 4 trang đầu. Đứng tên khai riêng thì ko cần trang 5/6

Mình đi chung với gia đình, nhưng trang 6 yêu cầu fai dán hình và viết tên người đi cùng
Nếu đi 1 mình dễ rồi

Bên trên bạn ý đã nói rồi đó, nếu em bé đi cùng có paáport riêng rồi thì ko dá và bỏ trống trang 6. Chỉ dán và điền thông tin khi em bé ko có paasport

maique
07-09-2017, 13:29
[QUOTE=maique;1591373]

Bên trên bạn ý đã nói rồi đó, nếu em bé đi cùng có paáport riêng rồi thì ko dá và bỏ trống trang 6. Chỉ dán và điền thông tin khi em bé ko có paasport

Mình hỏi nếu trường hợp người thân trong gia đình đi chung thì trang 6 mình có ghi tên người thân cùng đi vào ko.

Hai Nguyen
08-09-2017, 23:20
[QUOTE=dk97;1591407]

Mình hỏi nếu trường hợp người thân trong gia đình đi chung thì trang 6 mình có ghi tên người thân cùng đi vào ko.

GIA ĐÌNH đi 4-6 người thì trang 5-6 có đủ chỗ cho người thân ??
Luật tham nhũng định nghĩa người thân là vợ chồng bố mẹ con cái, còn dân gian hiểu người thân thì có cả em chồng ... (vụ bộ y tế )

Fun nhưng cũng note để bác đọc và suy luận

Remind: chỉ duy nhất ai chung hộ chiếu (trẻ con) thì điền trang 5-6

Trẻ con kể cả mới đẻ mà có hộ chiếu riêng thì cũng vui lòng làm form riêng từ trang 1-4.

maique
10-09-2017, 17:03
[QUOTE=Hai Nguyen;1592081][QUOTE=maique;1591749]

Chủ topic này thì nói là điền hết thông tin của người đi chung vào trong 6, nếu ko đủ thì photo thêm
Trường hợp của mình là: mẹ,bà ngoại, 2 đứa em ruột và cháu 18 tháng (có làm pass riêng) đi chung

dk97
10-09-2017, 21:12
Bạn đọc kĩ dòng note ở trang 6 nhé, nó có nghĩa là nếu như người thân có tên chung trong paáport cũng cùng đi HK thì mới phải điền trang 6, còn có passport thì làm form riêng, ko phải điền trang 6 đó

maique
11-09-2017, 09:42
cám ơn tất cả mọi người nhé

caramel_kymin
11-09-2017, 15:23

Bạn đã làm visa chưa? Mình đã book vé 30/11 cũng đi HK rồi nè, đi 1 mình :)) đang tính tự làm xem sao đây.

ginocool
12-09-2017, 17:36
Nhắc đến visa Hong Kong chắc đa số sẽ tặc lưỡi « làm dịch vụ cho khỏe cái thân ». Bọn mình cũng nghĩ thế khi trót ham vé rẻ của Jetstar khai trương chuyến bay thẳng HCM – HKG. Tuy nhiên khi tìm DV làm visa mình thấy giá quá mắc, nếu đi nhóm từ 3 trở lên thì ~ 90 USD/ người, còn nếu làm riêng lẻ phí visa ngang ngửa vé máy bay, chưa kể visa cấp rất sát ngày bay, nhỡ có trục trặc gì trở tay sao kịp. Thế là quyết tâm nghiên cứu cách làm visa tự túc.

Xin visa Hong kong có 2 cách:

1/ Nộp hồ sơ ở LSQ/ĐSQ Trung Quốc.

2/ Nộp hồ sơ cho phòng xuất nhập cảnh ở Hong Kong.

Mình có đọc bài viết của 1 bạn xin visa theo cách 1 & thấy vất vả quá, mỗi lần đi là xác định nghỉ 1 buổi, chưa kể đi tới lui mấy lần nữa nên bỏ qua.

Bọn mình làm theo cách thứ 2.

Đây là trang web của phòng XNC, có đầy đủ thông tin về apply visa http://www.immd.gov.hk/eng/services/index.html

Hồ sơ cần chuẩn bị (mình copy từ web):

1/ Application for Entry for Visit/Transit in Hong Kong (ID 1003A)

-> Bạn download form này về rồi điền thông tin cá nhân vào.

2/ The applicant's recent photograph (affixed on page 1 of the application form ID 1003A)

-> Hình thẻ 4x6 (phông trắng)

3/ Photocopy of the applicant's travel document containing personal particulars, date of issue, date of expiry and/or details of any re-entry visa held (if applicable)

-> Photocopy Hộ Chiếu (trang chính & những trang có đóng dấu/ visa). Nếu HC cũ có visa mấy nước phát triển thì photo luôn.

4/ Photocopy of proof of the applicant's financial standing, e.g. bank statements, savings accounts passbooks, tax receipts, etc. and proof of employment (if any), e.g. company leave letter, salary slips, etc.

-> Mình làm các giấy tờ sau:

+ Đơn xác nhận nhân viên
+ Sao kê lương 3 tháng của Ngân hàng
+ Hợp Đồng Lao Động
+ Sổ tiết kiệm

5/ Photocopy of proof of transportation arrangement, e.g. flight itinerary

-> Vé máy bay khứ hồi + Booking Khách Sạn

6/ Photocopy of proof of the proposed leisure visit to Hong Kong, e.g. receipt of joining a package tour to Hong Kong, itinerary, etc. (for leisure visit only)

-> Lịch trình du lịch

Bọn mình không có thư mời nên không điền form ID 1003B

Giấy tờ cũng như các nước có yêu cầu visa nên không có gì khó, chỉ ngặt cái là phí visa 190 HKD phải làm Bank Draft & gửi kèm theo bộ hồ sơ. Mình loay hoay ở chỗ này vì chưa làm Bank Draft bao giờ & không biết Ngân Hàng nào chịu làm. Mình hỏi Citibank thì anh nhân viên có vẻ “ngơ ngác” rồi bảo mình phải cung cấp số tài khoản + thư yêu cầu chuyển khoản v.v.. Mình đọc nát cái hướng dẫn thanh toán trên web vẫn không thấy nói gì đến số tài khoản mà chi có câu “The cashier order or bank draft should be issued by a bank which has a connected bank in the HKSAR and made payable to "The Government of the Hong Kong Special Administrative Region".

Sau đó mình lên Vietcombank, em nhân viên nói mình qua Trụ Sở Chính ở Công Trường Mê Linh, chỉ có ở đây mới làm bank draft cho visa HKG, các chi nhánh VCB khác không làm nhé. Mừng không thể tả nổi, thủ tục như sau:

1/ Vào sảnh bấm số 2 lấy phiếu chờ tới lượt.

2/ Đem các giấy tờ sau:

- CMND, Hộ Chiếu (bạn mình để quên HC gốc ở nhà, họ chấp nhận bản copy, nhưng bạn cứ cầm bản gốc theo cho chắc)
- Visa Application Form ID 1003A có dán hình (họ photo rồi trả lại)
- Chụp màn hình internet trang web của Phòng xuất nhập cảnh Hong Kong có show nội dung hướng dẫn thanh toán phí visa “The cashier order or bank draft should be issued by a bank which has a connected bank in the HKSAR and made payable to "The Government of the Hong Kong Special Administrative Region" & biểu phí visa fee. In ra giấy 2 bản chụp này

https://c1.staticflickr.com/1/579/32495708674_71acbf7f39_c.jpg (https://flic.kr/p/Rvx14d)Payment of Fee (https://flic.kr/p/Rvx14d) by Xu Hào (https://www.flickr.com/photos/19903663@N00/), on Flickr

https://c1.staticflickr.com/4/3749/32495708574_fc6809f8d3_c.jpg (https://flic.kr/p/Rvx12u)Visa Fee (https://flic.kr/p/Rvx12u) by Xu Hào (https://www.flickr.com/photos/19903663@N00/), on Flickr

Link hướng dẫn nộp phí (click vào Payment of Fee): http://www.immd.gov.hk/eng/services/visas/visit_transit.html#secondTab

Link biểu phí visa: http://www.immd.gov.hk/eng/services/fee-tables/index.html#1

3/ Đưa nhân viên giao dịch bộ Hồ Sơ trên, họ sẽ làm thủ tục cho bạn. Bạn có thể đóng tiền mặt hoặc trích tiền từ tài khoản VCB.

Chân dung cái bank draft nè:

https://c1.staticflickr.com/4/3876/33309694996_5ef97224e5_c.jpg (https://flic.kr/p/SKsTQ9)Bank Draft (https://flic.kr/p/SKsTQ9) by Xu Hào (https://www.flickr.com/photos/19903663@N00/), on Flickr

Dầy đủ giấy tờ rồi thì tới gửi bộ Hồ Sơ (kẹp bank draft lên trang đầu tiên của mỗi người) sang HKG, mình gửi bằng DHL thông qua Hợp Đồng với công ty nên giá la VND 560,000/ bộ.

Đây là diễn tiến quá trình duyệt visa (ly kỳ & hấp dẫn, ráng đọc nha ^^)

+ Ngày 21.12.16: mình gửi bộ Hồ sơ gồm 98 trang cho 3 người.
+ Ngày 16.01.17 nhận được mail với nội dung:

1/ Y/c cả 3 người cung cấp thêm thông tin về công việc hiện tại, cần gửi Staff ID/ salary payslip của 3 tháng gần nhất, tax return.

2/ Y/c 1 bạn (đã từng đi HKG 2 lần trước đó) làm bản kê khai lịch sử công việc từ 2013 (lúc này chưa hiểu tại sao bản bị điểm tên chỉ mặt riêng).

3/ Cung cấp tên & số liên lạc của 1 người Hong Kong (nếu có).

Đọc mail xong toát mồ hôi vì bọn mình đều đã gửi xác nhận công việc lẫn bank statement 3 tháng rồi, giờ lại y/c thêm là thế nào nhỉ. Staff ID thì công ty mình không có, tax thì công ty nộp dùm, không biết lấy sao đây...

Cuối cùng mình làm 1 bản salary slip ghi rõ gross salary, net salary, số tiền bị trừ Thuế, Bảo Hiểm, Công Đoàn.. rồi đưa HR ký tên đóng dấu. Scan bản này + name card rồi gửi mail cho Hong Kong diễn giải:

1/ Công ty không có staff ID nên gửi name card thay thế + payslip 3 tháng mới nhất.

2/ Vì đi du lịch tự túc, không thăm ai ở Hong Kong nên không cung cấp tên & số liên lạc.

Bạn kia thì viết 1 bản tường trình từ lúc vô làm ở công ty đến nay & photo toàn bộ Hợp động lao động + phụ lục.

+ Ngày 03/02/17 Hong Kong lại gửi mail về, lần này còn đáng sợ hơn: Cái bạn mà bị y/c làm employment history đợt trước bị chất vấn:

1/ Tại sao 2013 bạn làm việc cho công ty A, mà bây giờ bạn khai là bạn làm cho công ty B từ 2007 đến nay? Không lẽ trong 2013, bạn làm cùng lúc 2 công ty?

2/ Gửi vé máy bay, booking khách sạn, lịch trình (hic, cái này đã gửi kèm hồ sơ, không hiểu sao lại đòi nữa)

Quay về quá khứ của bạn này chút xíu: 2013 bản đi du lịch Hong Kong & làm visa qua 1 công ty du lịch. Bên DV đã xác nhận cho bản làm việc tại công ty A (sai sự thật), bản đâu biết DV họ khai thế nào nên khi nhận được mail cũng tá hỏa. 3 đứa nghĩ bụng phen này chắc fail rồi… vì sợ họ nghi ngờ mình gian dối. Bạn này phải viết 1 bức tâm thư trong đó show ra 3 điểm chính:

- Giải thích là 2013 tui làm visa qua công ty du lịch, không hiểu vì sao họ lại report tui làm công ty A trong khi thực tế tui làm công ty B từ 2007 đến giờ, các giấy tờ đã xác minh điều đó là đúng.

- Tui là người có niềm đam mê du lịch, đặc biệt là Hong Kong, tui rất muốn đi thăm thú nhiều thắng cảnh đẹp nơi đây.

- Tui có công việc ổn định, đủ khả năng tài chính để chi trả các chi phí du lịch & tui nghĩ mình đáp ứng đủ điều kiện để apply visa Hong Kong… Mong quý vị xem xét...

Ngoài ra gửi lại vé máy bay, booking khách sạn, lịch trình 1 lần nữa.

+ 14.02.17: 1 ngày tươi đẹp, mình nhận được mail lần 3, rón rén mở attached file ra, nín thở đọc: 3 bạn đã được duyệt visa, hiệu lực 1 tháng, thời gian cư trú 5 ngày!!!

https://c1.staticflickr.com/4/3776/32955859540_d706356d12_c.jpg (https://flic.kr/p/SdcoSQ)Visa (https://flic.kr/p/SdcoSQ) by Xu Hào (https://www.flickr.com/photos/19903663@N00/), on Flickr

2 tuần sau visa được gửi thư đến địa chỉ mà bạn điền trong visa form. Bạn nhớ ghi chi tiết, rõ ràng tránh thất lạc thư nha, mình xem phong bì thì họ chỉ viết địa chỉ mà không có số điện thoại. 1 bạn trong nhóm do không có ai ở nhà nên bữa sau phải treo biển “có thư xin gọi số …” mới nhận được.

Kết luận:

Ta nói, chưa bao giờ làm visa mà vật vã, hồi hộp như lần này. Từ lúc nộp hồ sơ đến khi nhận được visa là gần 2.5 tháng, chính vì nhiều trắc trở & chờ đợi mỏi mòn nên khi đậu visa, cả nhóm vui mừng khôn xiết. Đây đúng là 1 trải nghiệm quí giá.

Mình thấy bên Hong Kong làm việc đoàng hoàng lắm, có thắc mắc gì đều được trả lời & họ cho mình cơ hội giải thích khi thấy thông tin sai lệch. Do tụi mình bị vướng phần công việc kể trên nên mất nhiều thời gian duyệt visa, còn nếu Hồ sơ bạn hoàn chỉnh mình nghĩ sẽ nhanh thôi hà. Nên xin visa trước 2-3 tháng để nhỡ có sự cố gì vẫn kịp giải quyết.

Bạn ơi cho mình hỏi, bạn có nhận thêm được số awb ko hay chỉ có thư approved r đúng 2 tuần sau là bạn nhận được

ginocool
12-09-2017, 17:44

Mình có thêm 1 tip cho các bạn rơi vào trường hợp như mình khi bên buơu điện VN là VNpost Giao thư không nguòi nhận & bên HK trả lời email chậm thì các bạn NÊN GỌI TRỰC TIẾP bên HK immigration. Điều quan trọng khi gọi là các bạn sẽ sử dụng SDT hiển thị góc trái trong các thông báo về tình trạng hồ sơ visa trong email của visa section thì sẽ gặp trực tiếp nhân viên phụ trách thay ví dùng sdt trên web sẽ do máy trả lời sau 1 hồi lòng vòng bấm theo hướng dẫn.
Bạn ơi, là bạn gọi thẳng bên đó rồi ngta có cung cấp cho bạn số AWB Của vnpost ko bạn

Pheobe_Ta
13-09-2017, 09:41
Còn đúng 10 ngày mình đi mà giờ còn chưa thấy thông tin Visa. Mình có gọi điện qua bên HK. Anh nhân viên xét visa nói sẽ coi giúp mình sớm. Bạn nào có đi HK mà tự làm visa thì nên làm trc 3-4 tháng cho chắc ăn nhen. Sợ không kịp visa về tới VN.

Nghe các bạn nói tự lúc nhận đc mail cấp visa đến lúv về VN cũng hơn 12 ngày. Nên đợt này chắc mình không kịp rồi. Lúc mình làm là trc 3 tháng, rồi bổ sung hồ sơ 2 lần, loằng quằng cũng tốn 1 đống thời gian.

ginocool
13-09-2017, 10:09
Còn đúng 10 ngày mình đi mà giờ còn chưa thấy thông tin Visa. Mình có gọi điện qua bên HK. Anh nhân viên xét visa nói sẽ coi giúp mình sớm. Bạn nào có đi HK mà tự làm visa thì nên làm trc 3-4 tháng cho chắc ăn nhen. Sợ không kịp visa về tới VN.

Nghe các bạn nói tự lúc nhận đc mail cấp visa đến lúv về VN cũng hơn 12 ngày. Nên đợt này chắc mình không kịp rồi. Lúc mình làm là trc 3 tháng, rồi bổ sung hồ sơ 2 lần, loằng quằng cũngtoosn 1 đống thời gian.
22 bay hả bạn. Mình cũng y vậy. Nhận thông tin aprroved từ t5 tuần trước mà h nó báo quá trình thanh toán bank craft vẫn chưa xong. Lo quá trờii. Mình làm hồi đầu tháng 8 :(

Pheobe_Ta
13-09-2017, 10:46
Mình 23 là bay nè bạn. Mình còn chưa nhận được thông tin approved nữa bạn. Không biết có nên gọi qua bên đó hối không nữa? Đang nhức đầu ghê.

Nếu mình có mã tracking mình lên trực tiếp bưu điện lấy hồ sơ cho nhanh được không ta?

Mà khi nào bạn mới bay thế?

Pheobe_Ta
13-09-2017, 14:24
Mình mới gọi bên HK hỏi về tiền trinh visa của mình, còn 10 ngày mình bay thì chắc là trễ mất chuyến bay rồi.

Nên bạn nào gần sát ngày đi thì chỉ còn cách nhờ người thân bên HK lên văn phòng nhận hồ sơ + đóng lệ phí + chuyển phát nhanh về cho bên VN ( bank draft mình sẽ nhận lại sau, vì đợi ngân hàng chuyển tiền cho bên HK cũng mất 3-4 ngày đó ) mà bên HK chỉ gửi thường thôi không có gửi nhanh.

Hồ sơ thì xếp theo thứ tự, tầm 1 tuần từ lúc nhận đc mail mình gửi mới trả lời cho mình, nên tốt nhất làm trc 4 tháng cho chắc ăn thời gian.

Coi như lần này mất tền oan lần sau rút kinh nghiệm xin trc 6 tháng luôn. :(

maique
13-09-2017, 15:53
trường hợp mẹ mình ko làm việc gì hết, làm nội trợ ở nhà thì trong đơn chỗ "Occupation" ghi sao?

ginocool
13-09-2017, 15:59
Mình 23 là bay nè bạn. Mình còn chưa nhận được thông tin approved nữa bạn. Không biết có nên gọi qua bên đó hối không nữa? Đang nhức đầu ghê.

Nếu mình có mã tracking mình lên trực tiếp bưu điện lấy hồ sơ cho nhanh được không ta?

Mà khi nào bạn mới bay thế?
Nếu chưa có thì chắc chỉ có đợi thôi bạn ơi. Tại mình nộp từ đầu tháng 8, 30/8 là nhận được thư báo bổ sung hồ sơ. 2/9 mình nộp bổ sung rồi 7/9 mình viết cái email hối rồi chiều đó là mình nhận được email approve lun. Xong mình viết cái email xin mã tracking thì đến hôm nay nó báo quá trình clear bankcraft của ngân hàng chưa xong, rồi gọi lên thì nó bảo nó ko control đc vấn đề đó.
22/9 này mình bay bạn ơi. Mà ko biết bao h mới nhận được visa. Mong là sát ngày. :(

dk97
13-09-2017, 21:25
trường hợp mẹ mình ko làm việc gì hết, làm nội trợ ở nhà thì trong đơn chỗ "Occupation" ghi sao?

Nếu mẹ bạn đã nghỉ hưu thì ghi retirement, rồi kèm sổ lãnh luơng hưu có dịch thuật, còn nếu mẹ bạn chỉ thuần nội trợ thì ghi housewife, xong kèm theo sổ hộ khẩu hay khai sinh chứng minh đó là mẹ bạn và viết thêm vài dòng nói đây là mẹ tôi, tôi đủ chi phí cover chuyến đi này cho hai mẹ con. Có thể họ sẽ yêu cầu thêm hình ảnh hoặc tin nhắn đt giữa 2 mẹ con nữa, thì bạn đính kèm thêm hình ảnh. Như mình đi với bạn bè, họ kêu gửi bổ sung hình ảnh chung giữa 2 đứa và gửi record một số đoạn tin nhắn giữa hai đứa

Pheobe_Ta
14-09-2017, 14:43
Mình mới nhận được thông tin đậu visa nhưng 23/9 mình bay thì có khả năng nhận được visa label không ? Vé máy bay, phòng cũng book rồi :( mà không kịp thì phải bỏ hết huhu

dk97
14-09-2017, 16:27
Mình mới nhận được thông tin đậu visa nhưng 23/9 mình bay thì có khả năng nhận được visa label không ? Vé máy bay, phòng cũng book rồi :( mà không kịp thì phải bỏ hết huhu

Xin họ track code để theo dõi thư đi bạn, khi nào thấy thư về tới vn thì liên hệ bưu điện mình chạy tới lấy thư lun, có may ra thì kịp

JohnCr
14-09-2017, 18:54

Bạn có ai quen bên HK nhờ đến lấy gởi chuyển phát nhanh về đây mất 3-4 ngày thôi, mình nghĩ vậy chắc được.

Becks249
14-09-2017, 19:00
Bạn ơi cho mình hỏi, bạn có nhận thêm được số awb ko hay chỉ có thư approved r đúng 2 tuần sau là bạn nhận được

Họ không báo mình số AWB, mình nhận được thư 2 tuần sau khi có thư approve.

rainman90
15-09-2017, 04:26
Bạn ơi, mình đang băn khoăn 1 số cái trong tờ khai visa. Bạn có thể cho mình xin email hoặc skype để tư vấn giúp mình được không? Cảm ơn.

Pheobe_Ta
15-09-2017, 11:29
Không có quen ai hết bạn ơi, nếu có thì mình làm tờ ủy quyền nhờ họ chuyển về cho mình thì sẽ kịp. Chắc hẹn lần sau mới đi đc rồi. :(

annt2912
16-09-2017, 19:08
Chào bạn.
Do sơ suất không đọc kỹ.
Do vậy khi khai Application Form thì mình điền thông tin và dán ảnh của vợ vào trang 6 Form mình và ngược lại của mình vào trang 6 Form của vợ.
Đã gửi cách đây 3 ngày.
Khai sai vậy họ có chấp nhận không ạ ?
Xin cảm ơn

ming_chen
19-09-2017, 08:35

bạn cho mình hỏi thời gian tính từ ngày bạn gửi hồ sơ đến hi bạn nhận visa là bao lâu?

trantuanf11
19-09-2017, 09:31
Cho em hỏi có chỗ nào làm dịch vụ vía giá cả ổn định không ạ, với chi phí tầm bao nhiêu ạ?

Hai Nguyen
19-09-2017, 10:28
bạn cho mình hỏi thời gian tính từ ngày bạn gửi hồ sơ đến hi bạn nhận visa là bao lâu?

Hên xui, hên thì tầm 20 ngày, xui thì 2 tháng hơn, hoặc reject

Đợt này bên HK siết chặt visa người việt (do bà gì chủ tịch mới lên siết), vì hơn 10.000 người việt tỵ nạn bên đó, thế hệ thuyền nhân thứ 2, đi sang trong vòng 3-5 năm trở lại đây

ming_chen
19-09-2017, 10:42
Hên xui, hên thì tầm 20 ngày, xui thì 2 tháng hơn, hoặc reject

Đợt này bên HK siết chặt visa người việt (do bà gì chủ tịch mới lên siết), vì hơn 10.000 người việt tỵ nạn bên đó, thế hệ thuyền nhân thứ 2, đi sang trong vòng 3-5 năm trở lại đây

mình nộp ngày chiều 29/8/2017 ngày 10h ngày 30/08/2017 hồ sơ đến nơi 11h 30/08/2017 mình nhận được email thông báo visa được approve nhưng họ báo đang trong quá trình thanh toán sẽ gửi visa về sau khi nhận được tiền thanh toán. Một tuần sau mình email xin referrence number để theo dõi thì họ bảo chưa thanh toán khi nào xong sẽ gửi. ngày 10/20/2017 mình mới bay. vậy mình kịp không ban?

Hai Nguyen
19-09-2017, 11:09
mình nộp ngày chiều 29/8/2017 ngày 10h ngày 30/08/2017 hồ sơ đến nơi 11h 30/08/2017 mình nhận được email thông báo visa được approve nhưng họ báo đang trong quá trình thanh toán sẽ gửi visa về sau khi nhận được tiền thanh toán. Một tuần sau mình email xin referrence number để theo dõi thì họ bảo chưa thanh toán khi nào xong sẽ gửi. ngày 10/20/2017 mình mới bay. vậy mình kịp không ban?

Khi họ cung cấp AWB thì bạn check trên web, sau 10 ngày thì visa mới về dc

ming_chen
19-09-2017, 12:26
Khi họ cung cấp AWB thì bạn check trên web, sau 10 ngày thì visa mới về dc

họ cấp cho mình một mã số VOEV-0095234 co phải là AWB bạn nói không, Họ email mình tới nay đã 19 ngày rồi. họ bảo mình được cấp visa nhưng mà chờ clearance xong họ mới gửi. mình hơi lo tý.

JohnCr
19-09-2017, 12:31

ngày 30/08 đến nơi mà 1hour sau đã nhận mail approve ?
Mình cũng gởi đến nơi tầm 28/08 này, giờ là 19/09 chưa thấy email gì.

ming_chen
19-09-2017, 12:33
ngày 30/08 đến nơi mà 1hour sau đã nhận mail approve ?
Mình cũng gởi đến nơi tầm 28/08 này, giờ là 19/09 chưa thấy email gì.

Đúng rồi bạn mình cũng bất ngờ mình cũng chuạn hồ sơ rất kỹ. mình check DHL khi biết đến nơi. 1h sau họ đã email kết quả cho mình rồi.

ming_chen
19-09-2017, 12:41
ak mình check thử web rồi. nó báo là application status: closed nghĩ là sao bạn.

dk97
19-09-2017, 14:16
Đúng rồi bạn mình cũng bất ngờ mình cũng chuạn hồ sơ rất kỹ. mình check DHL khi biết đến nơi. 1h sau họ đã email kết quả cho mình rồi.

sao bạn đc approve nhanh vậy, mình gửi ngày 11/8, track hồ sơ thấy phát tới HK vào 14/8.
6/9 họ mới email lại kêu bổ sung hồ sơ, tới 9/9 thì mình email họ bổ sung
16/9 thì họ báo hồ sơ đc approve nhưng lại bảo gửi họ bank draft trong khi mình đã gửi trước đó cùng bộ hồ sơ rồi. Minh đã email lại họ nói là đã gửi bank draft với đính kèm hình bank draft mình đã chụp lại. Hi vọng họ phản hồi sớm

kktx
19-09-2017, 15:44
Mình gửi ngày 14/8, check 18/8 họ đã nhận dc, hôm nay là 19/9 tròn 1 tháng ma giờ vẫn chưa thấy mail hồi âm ;)))
Các bạn ơi cho mình hỏi, mình gửi mail thắc mắc với bên Hong kong
Thì mình gửi mail cho họ qua địa chỉ mail nào vậy ạ?
Cám ơn các bạn

JohnCr
19-09-2017, 17:12
Các bạn mà đã reply email và số điện thoại nhân viên bên HongKong pm mình or post lên cho mọi người biết với ạ, mình cũng đang nôn kết quả nên chắc gọi sang hỏi cho nhanh

dk97
19-09-2017, 20:47
Các bạn mà đã reply email và số điện thoại nhân viên bên HongKong pm mình or post lên cho mọi người biết với ạ, mình cũng đang nôn kết quả nên chắc gọi sang hỏi cho nhanh

Bạn gửi thư đc bao lâu rồi, mình gửi 3 tuần là họ mail lại báo bổ sung 1 số thứ

JohnCr
19-09-2017, 22:41
Bạn gửi thư đc bao lâu rồi, mình gửi 3 tuần là họ mail lại báo bổ sung 1 số thứ

28/08 là hồ sơ đến tận nơi bên HK, mình gởi DHL.

dk97
19-09-2017, 22:53
28/08 là hồ sơ đến tận nơi bên HK, mình gởi DHL.

Mình 14/8 họ nhận đc, 6/9 họ báo bổ sung hồ sơ, nếu vậy chắc nay mai họ sẽ mail lại cho bạn đấy

dohaidang1984
20-09-2017, 09:42
Chào bạn! mình cũng đã nộp hồ sơ xin Visa HK cả nhà là 6 người hôm 14/09/2017 mình gửi UBS hôm sau 15/09/2017 là bên HK nhận được.
Bạn đi 1 mình à, thấy hồ sơ của bạn họ approved chỉ có 1h sau khi họ nhận được, nhanh ghê.

ming_chen
20-09-2017, 09:52
Chào bạn! mình cũng đã nộp hồ sơ xin Visa HK cả nhà là 6 người hôm 14/09/2017 mình gửi UBS hôm sau 15/09/2017 là bên HK nhận được.
Bạn đi 1 mình à, thấy hồ sơ của bạn họ approved chỉ có 1h sau khi họ nhận được, nhanh ghê.

mình đi hai người bạn. mình nghĩ do mình làm giấy tờ đầy đủ và hồ sơ của mình mạnh.

maique
20-09-2017, 11:27
bạn có form đơn giải trình ko. Mình ko biết viết bắt đầu như thế nào?

annt2912
20-09-2017, 13:46
Vì sao phải giải trình vậy bạn ?

dk97
20-09-2017, 14:35
mình đi hai người bạn. mình nghĩ do mình làm giấy tờ đầy đủ và hồ sơ của mình mạnh.

bạn có thể chia sẻ hồ sơ bạn mạnh như thế nào để mọi người tham khảo đi

ming_chen
21-09-2017, 10:08
bạn có thể chia sẻ hồ sơ bạn mạnh như thế nào để mọi người tham khảo đi

hiện giờ mình vẫn đang lo không biết khi nào visa đến nơi. Còn hồ sơ của mình thì mình nghĩ mạnh là do mình từng đi đài loan, nhật và canada. Mình chuẩn bị kỹ từng chi tiết trong hô sơ. bạn nên check ky travel plan voi ve may bay khach san cho hop ly nhe.

JohnCr
21-09-2017, 16:38
hiện giờ mình vẫn đang lo không biết khi nào visa đến nơi. Còn hồ sơ của mình thì mình nghĩ mạnh là do mình từng đi đài loan, nhật và canada. Mình chuẩn bị kỹ từng chi tiết trong hô sơ. bạn nên check ky travel plan voi ve may bay khach san cho hop ly nhe.

Mình từng đi US và UK năm 2014, năm nào cũng du lịch nước ngoài hết.
Mình vẫn không nghĩ là hồ sơ mạnh là lý do đâu, rất là ngạc nhiên vì hồ sơ bạn được duyệt chỉ sau 1hour :)

dohaidang1984
21-09-2017, 17:54
Mình từng đi US và UK năm 2014, năm nào cũng du lịch nước ngoài hết.
Mình vẫn không nghĩ là hồ sơ mạnh là lý do đâu, rất là ngạc nhiên vì hồ sơ bạn được duyệt chỉ sau 1hour :)

John bạn đã email hỏi hồ sơ của bạn như thế nào chưa? nộp xin Visa kiểu gửi bưu điện vậy công nhận hồ hộp thật chứ. Có bạn thì ko nhận được cái email nào mà họ gửi Visa về đến nhà luôn hihi.

ming_chen
22-09-2017, 09:26
John bạn đã email hỏi hồ sơ của bạn như thế nào chưa? nộp xin Visa kiểu gửi bưu điện vậy công nhận hồ hộp thật chứ. Có bạn thì ko nhận được cái email nào mà họ gửi Visa về đến nhà luôn hihi.

đúng là hồi hộp thật. ngày trước mình làm visa canada hồ sơ tới đâu họ email đến đó. nên theo dõi rất dễ. còn cái này chả biết nó ở cái nơi mô. riết mà nản với hongkong luôn.

ming_chen
25-09-2017, 09:27
Mọi người cho mình hỏi, hk IMMIGRATION department đã gửi visa cho mình nhưng bây giờ thất lạc không đến được giờ phải làm sao đây ạ? mình xin trace number check thì đã tới việtnam nhưng thất lạc. Họ gửi bằng hongkong potst ạ. khi mình check no chỉ báo ngày đến vietnam và tình trạng unsuccessful delivery. ngoài ra không co thông tin gì mình lo quá. 20/10 mình bay.

Hai Nguyen
25-09-2017, 10:42
Mọi người cho mình hỏi, hk IMMIGRATION department đã gửi visa cho mình nhưng bây giờ thất lạc không đến được giờ phải làm sao đây ạ? mình xin trace number check thì đã tới việtnam nhưng thất lạc. Họ gửi bằng hongkong potst ạ. khi mình check no chỉ báo ngày đến vietnam và tình trạng unsuccessful delivery. ngoài ra không co thông tin gì mình lo quá. 20/10 mình bay.

Bạn thử dùng web vnpost.vn check AWB xem và tìm số đt của bưu cục gần nhất xem ntn

BTW, khi mình sang đến HK thì thấy bôphaanja XNC HK nó đánh số VOEV---- của mình để tìm thông tin và xác nhận, nên thử email hỏi xem dùng thư approved để xuất cảnh (VN) và nhập cảnh HK dc ko

JohnCr
25-09-2017, 16:19

Sao linh vậy ta ;) hôm nay mình vừa nhận được Visa từ lúc hồ sơ đến HK 28/08 và CHƯA NHẬN ĐƯỢC BẤT CỨ EMAIL NÀO.
;)
https://lh4.googleusercontent.com/XKkjDTynzn593A4oAPoNJosg0-ZNQ0wkZDLk3tnV5DEQCBFfeVoRK8YcvD26l3Q3V_C5DeP1XTbW SrE=w1360-h638-rw

dk97
25-09-2017, 18:08
Sao linh vậy ta ;) hôm nay mình vừa nhận được Visa từ lúc hồ sơ đến HK 28/09 và CHƯA NHẬN ĐƯỢC BẤT CỨ EMAIL NÀO.
;)
https://lh4.googleusercontent.com/XKkjDTynzn593A4oAPoNJosg0-ZNQ0wkZDLk3tnV5DEQCBFfeVoRK8YcvD26l3Q3V_C5DeP1XTbW SrE=w1360-h638-rw

Hix sao mình chưa nhận đc visa mặc dù gửi trước bạn 2 tuần :(

dohaidang1984
25-09-2017, 18:14
28/8 chứ đúng ko John trên bìa thư họ có để số điện thoại để bên giao thư họ biết ko bạn, hay chi ghi địa chỉ theo thông tin minh điền trong form thôi?

annt2912
25-09-2017, 20:04
Sao linh vậy ta ;) hôm nay mình vừa nhận được Visa từ lúc hồ sơ đến HK 28/09 và CHƯA NHẬN ĐƯỢC BẤT CỨ EMAIL NÀO.
;)

28/08 chứ ?

Lullabykiki
25-09-2017, 22:45
Bạn thử dùng web vnpost.vn check AWB xem và tìm số đt của bưu cục gần nhất xem ntn

BTW, khi mình sang đến HK thì thấy bôphaanja XNC HK nó đánh số VOEV---- của mình để tìm thông tin và xác nhận, nên thử email hỏi xem dùng thư approved để xuất cảnh (VN) và nhập cảnh HK dc ko

Các bạn gọi hotline của vnpost nhé, họ sẽ trả lời thư của bạn đang ở bưu cục nào để mình đến nhận

JohnCr
25-09-2017, 23:47
28/8 chứ đúng ko John trên bìa thư họ có để số điện thoại để bên giao thư họ biết ko bạn, hay chi ghi địa chỉ theo thông tin minh điền trong form thôi?

Chỉ có địa chỉ mình khai trong tờ đơn xin visa chứ không có số điện thoại trên bì thư.
Mình sửa lại do type nhầm, 28/08 hồ sơ đến nơi xin visa bên HK.
Trong tờ giấy báo visa được cấp, mình thấy Date là 18/09, vậy là họ gởi visa label về cho mình 1 tuần là nhận được.

ming_chen
26-09-2017, 10:47
Chào mọi người,

cuối cùng mình đã nhận được entry permit label rồi:

1. ngày 30/8 nop

2. ngày 31/8 đã đến hongkong

3. 31/8 nhận approval sau 1 giờ gửi không hỏi thêm gì nữa

4. 1/9 entry permit label được cấp chờ xử lý clearance procedure

5. ngày 7/9 bắt đầu gửi về vietnam

6. ngày 18/8 visa về đến nhà nhưng do khong ai nhân dùm mình nên mình liên hệ vnpost để đi lấy.

--> mình mất 19 ngày để có entry permit label. Mình gọi là entry permit (cái tờ giấy rất đơn giản không show thông tin gì ngày cái tên và thời gian đến và hạn của label) vì cái tờ mình nhận không phải visa như mình nghĩ hơi thất vọng tý. không biết trong group có ai nhận visa label hay entry permit label?

dk97
26-09-2017, 11:37
Chào mọi người,

cuối cùng mình đã nhận được entry permit label rồi:

1. ngày 30/8 nop

2. ngày 31/8 đã đến hongkong

3. 31/8 nhận approval sau 1 giờ gửi không hỏi thêm gì nữa

4. 1/9 entry permit label được cấp chờ xử lý clearance procedure

5. ngày 7/9 bắt đầu gửi về vietnam

6. ngày 18/8 visa về đến nhà nhưng do khong ai nhân dùm mình nên mình liên hệ vnpost để đi lấy.

--> mình mất 19 ngày để có entry permit label. Mình gọi là entry permit (cái tờ giấy rất đơn giản không show thông tin gì ngày cái tên và thời gian đến và hạn của label) vì cái tờ mình nhận không phải visa như mình nghĩ hơi thất vọng tý. không biết trong group có ai nhận visa label hay entry permit label?

bạn thử chụp hình cái entry permit đó lên coi thử

Hai Nguyen
27-09-2017, 16:45
Visa của nó ntn, nhưng có đấy đủ ngày và thời hạn mà, thậm chí còn có cả cho phép nhập cảnh bằng đường hàng không only

Đồng thời khi đến sân bay thì HQ HK sẽ nhập số VOEV-xxxxxxxx-17 để check online nữa

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/08/10/573943-284-img-20170810-091400-psftcl5m3zcwu2p8rhzb.jpg

Tự tay dán lên HC ntn

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/08/10/576591-284-img-20170810-230032-nynfluxipcqm_lthpah1.jpg

GiangNg
27-09-2017, 23:03
Mình cũng mới nộp hồ sơ 3 người. Gửi UPS ngày 15/9, ngày 18/9 tới HK. Chờ đợi hồi hộp quá. Ngày nào cũng check mail 🤣

dqtrung
28-09-2017, 00:58
Chào anh chị.
Em đang ấp ủ dự định đi HK chơi 1 chuyến. Lần trước em tham dự 1 cuộc thi ở Mỹ nên quen đc mấy đứa bạn HK.
Passport em thì chỉ mới đi US thôi.
Mà em đọc thông tin thấy yêu cầu tùm lum thứ giấy tờ. Liệu sinh viên như em có cơ hội nào ko ạ?

Pheobe_Ta
29-09-2017, 09:21
Mình nộp hồ sơ lúc T7 sau đúng 1 tháng họ yêu cầu bổ sung tùm lum lắc nhắc đển tận 3 lần. ( làm ăn kiểu gì chán dễ sợ, yêu cầu bổ sung đầy đủ 1 lần cho người ta dễ tính ) . Mỗi lần bổ sung gửi mail đúng 1 tuần sau mới trả lời.

Thông tin approved lúc thứ 5 ( 14/9 ) thì 22/9 visa mới bắt đầu rời khỏi nước HK đến hôm nay 29/9 mới đến bưu cục Việt Nam.

Mà vé máy bay người ta bay lúc 21/9, gửi hồ sơ lúc tháng 7. Túm cái váy lại là đợi visa nó về cũng trễ mất chuyển bay rồi.

Không có duyên thì chắc mình không bao giờ gặp nữa ^^

dohaidang1984
29-09-2017, 12:32
Mình nộp hồ sơ lúc T7 sau đúng 1 tháng họ yêu cầu bổ sung tùm lum lắc nhắc đển tận 3 lần. ( làm ăn kiểu gì chán dễ sợ, yêu cầu bổ sung đầy đủ 1 lần cho người ta dễ tính ) . Mỗi lần bổ sung gửi mail đúng 1 tuần sau mới trả lời.

Thông tin approved lúc thứ 5 ( 14/9 ) thì 22/9 visa mới bắt đầu rời khỏi nước HK đến hôm nay 29/9 mới đến bưu cục Việt Nam.

Mà vé máy bay người ta bay lúc 21/9, gửi hồ sơ lúc tháng 7. Túm cái váy lại là đợi visa nó về cũng trễ mất chuyển bay rồi.

Không có duyên thì chắc mình không bao giờ gặp nữa ^^

Họ hỏi những vấn đề cần bổ sung gì mà đến 3 lần vậy bạn?
bạn chia sẽ để mọi người có thêm kinh nghiệm. Cám ơn bạn

Pheobe_Ta
29-09-2017, 15:17
Họ hỏi những vấn đề cần bổ sung gì mà đến 3 lần vậy bạn?
bạn chia sẽ để mọi người có thêm kinh nghiệm. Cám ơn bạn

Lần 1 : chứng mình tài chính của mình ( dù đã gửi chung với bộ hồ sơ ) + chứng minh kết hôn
Lần 2 : payslip của ông xã mình + HDLD của mình từ năm 2008 ( lúc nộp hồ sơ HDLĐ không thời hạn mà lại ký năm 2017 ==> nên nó đòi từ năm 2008 )
Lần 3: bằng đại học của 2vc ==> cái này đúng làm nhảm nhất, làm như qua đó xin việc hay sao ý.

3 lần email đòi hỏi coi như mất cả tháng + visa gửi về hơn 1 tuần nữa.
Hồ sơ mình nộp trước hơn 2 tháng dự trù mà còn không kịp . Làm tốn mất 2 vé máy bay.

Nên thôi bye bye em HK luôn, ở nhà coi TVB cho đỡ ghiền.