PDA

View Full Version : Nhật ký thành viên Phượt.VN

Lữ khách
29-01-2012, 11:47
Chào cả nhà.

Tình hình mình là ma mới, reg nick cũng lâu rồi, nhưng mãi đến hôm nay mới được active. Hix... :(

Diễn đàn nào cũng có một nơi để các thành viên chia sẻ với nhau những niềm vui, nỗi buồn trong cuộc sống hằng ngày. Nó giống như một cuốn nhật ký thu nhỏ, nơi mọi thành viên có thể post bài và chia sẻ cảm xúc với nhau. Do đó mình lập topic này để các bạn có thể viết vào đây những gì các bạn muốn nói sau một ngày bận rộn.

Mình mở màn trước. Kể lại chuyện ăn Tết năm nay.

Năm nay ăn tết "lành" hơn mấy năm trước. 28, 29 Tết thì ở nhà "tu tại gia", không đi lưu linh thiên địa như năm ngoái. Đêm 29 tết, nhận 1 show đàn Organ cho người ta, chơi tới 3g sáng mới về tới nhà => đón giao thừa dọc đường :(

Mùng 1 vô nhà bà nội chơi, nhậu với mấy chú, khuya về nhà, say, ngủ. Mùng 2 ở nhà đón mấy chú ra chơi, tới chiều đi ăn bánh xèo. Đông quá không ăn được, vác bụng đói đi ăn cơm bụi. Khuya về ngủ.

Mùng 3 đi chúc tết mấy sếp, lang thang tới tối về, say, ngủ.

Thế là hết Tết. :D

gaubong309
06-02-2012, 11:13
Tết năm nay nhà mình cực kỳ vui.. ^^ ... đó là bố mẹ quyết định đóng cửa nhà ko đón khách ... lịch gần như là 10h sáng mở cửa, 7h tối đóng cửa... riêng mùng 3 thì chỉ mở cửa từ 1h chiều đến 7h tối. chưa có năm nào như tết năm nay....

carol_ht2412
06-02-2012, 23:14
Tết năm nay hả? Cũng lại là một tết về muộn (chiều 28). về đến nhà trời mưa tầm tã. hic. Nản!
Cả Tết ăn, ngủ và chơi. Cả phòng đã lên kế hoạch rất chi là sôi nổi ngoài Tết đi MC chơi thế mà cuối cùng bị tanh bành theo mây khói. Hic. Tiếc!

banhquydau
09-02-2012, 23:39
Haiza,Các bác lại nhắc đến việc ăn tết năm nay. 3 ngày tết của em trôi qua đánh vèo, chả làm được gì, 29 tết mưa, rét, tất tả đi chợ từ sáng sớm để trưa làm cơm tất niên, cúng xong ăn vội ăn vàng, chiều lên cơ quan trực ( được cái sếp thấy năng động lại chưa có gia đình nên ưu ái xếp cho cái lịch trực vào chiều 30 đến giao thừa, hic). Trời mưa, cầu truyền hình lại tổ chức ngoài trời, cứ chạy đi chạy lại từ cơ quan sang trung tâm Văn hóa vừa mệt vừa rét. Thích nhất là được xem pháo hoa ngay ở cơ quan, được mừng tuổi, xong việc dọn dẹp và trở về nhà, mình còn có nhiệm vụ papa giao rất chi là cao cả đó là mua một cây mía về xông nhà. Đến khổ, thân gái đêm hôm vừa đi xe vừa vác theo cây mía,về đến nhà 1h30, cả nhà đi ngủ hết còn mỗi ông ngoại ngồi chờ mình. Yêu ông nhất!
Mùng 1, 9h bình minh, vội vội vàng vàng sắp cơm cho ông nội cúng gia tiên, ăn xong, dọn dẹp xong hơn 2h, loanh quan một tí lại đến giờ sắp cơm cúng buổi tối, cúng xong, ăn uống xong, buôn dưa lê với cả nhà xong cũng 10h, hết ngày mùng 1.
Mùng 2, 7h bình minh, đi chợ, lại nấu, chiều chở mẹ đến nhà bà ngoại, tranh thủ trốn đi đền Tràng Kênh, 5h30 về nhà bà, mọi người đã đánh chén gần xong ( ăn gì mà sớm thế không bít), tối đi lấy gà, tạt ngang qua quán ốc, 10h về đến nhà,ngủ, hết ngày mùng 2.
Mùng 3, đánh vật với 5 mâm cỗ hóa vàng (híc, biết nấu nướng khổ thật, suốt ngày quah quẩn với cái bếp, ko bít mình đi lấy chồng thì ai lo mấy việc này nhỉ). Nhưng thấy vui vì mọi người ăn hết veo ( chứng tỏ mình nấu ngon :) ). Chiều lại đi trực, tối về nhà, ngủ sớm vì trời rét quá chả mún ra ngoài. Thế là hết 3 ngày tết, chả ra đâu vào đâu!

nguyen_son0937
13-02-2012, 22:22
Tết năm nay hả? Mình lang thang miền Tây và 29 về đến nhà.
Lang thang miền Tây dịp Tết đúng là: đong đầy niềm vui, niềm xui dư dả.
Trên đường đi sát Tết, hai bên đường các loại hoa nở rộ, ai có gì cũng đem ra bày bán gọi nhau í ới. Các bạn đi làm xa nhà tranh thủ về quê tay xách nách mang, hành lí lỉnh kỉnh lũ lượt kéo đi... vui lắm. Cứ như là đi hội.
Mình đi thẳng xuống Sóc trăng vui chơi ở nhà bạn 2 ngày rồi tà tà về lại tp. Về đến cầu Mỹ Thuận lúc khoản 8h sáng. Mình dựng chống xe, lên ngồi dựa thành cầu nhìn sông nước mênh mang. Phong cảnh quá hữu tình nên mình thả hồn lang thang tính lên dạo cảnh Thiên Cung coi ở trên đó lúc này làm ăn thế nào rồi chụp vài tấm về khoe a e nhà phượt thì hay phải biết.
Một chuyện bất ngờ xảy đến. Số là lúc đó mình vừa đến gần cổng Thiên Cung thì gặp một bà tiên. Bà tiên đưa bàn tay lắc nhẹ vai mình và nhẹ nhàng hỏi: " sao ngủ ở đây vậy con, coi chừng mất xe đó ?". Mình mơ màng: " sao giống trần gian quá vậy ta?"
Mình giật mình nhìn lại thì hỡi ơi, cái balo củ của mình trong đó có laptop-máy ảnh-bóp tiền đã bỏ mình ra đi tìm đường cứu nước rồi. Bà tiên thì ra là 1 bác bán nem chua. May mà còn con ngựa trung thành. Mình vội vàng đi trình báo và mấy anh công an cho mình tin mừng ngay: " khi nào có thì alo cho, nhưng chắc khó, đang Tết mà, đạo chích dữ lắm, ai bảo ngủ giữa cầu."
Thế là mình từ bỏ giấc mộng thiên cung và về tp. Báo hại ăn một cái tết với 4 bức tường.
Thua me mình gỡ bài cào. Mình rủ mấy đứa e - cháu trong nhà chơi cờ cá ngựa nhằm gỡ gạt tí chút, ai ngờ tuổi trẻ tài cao - hậu sinh khả ố, mấy đứa nhỏ nó gỡ hết 5tr cuối của mình và gạt mình té nhào luôn.
Hic, chắc phải cày cả năm nay mới hi vọng sắm lại được hành trang và trả thù bàn cá ngựa quá. Bác nào cao thủ cá ngựa thì cho e thọ giáo.
Năm rồng mà sao e thấy giống năm trâu quá.