PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Singgapore-02/2017-Lần đầu tiên bao giờ cũng có nhiều thứ để nhớ...

meomeomeo1128
22-02-2017, 11:04
Mình sẽ kể về chuyến đi của mình, có những cái cũ những cái mới, hy vọng sẽ giúp ích được cho các bạn sắp đi lần đầu tiên mà như mình – thích tìm đọc này nọ cho yên tâm ;)

Mình đi 4 người, book vé máy bay lúc đi là Tiger Air vì muốn được trải nghiệm thử xem như thế nào, đi rồi mới thấy nó cũng không có gì đặc biệt, vé về Vietjet, tổng tiền vé và hành lý kí gửi là 5tr5.
Mình book khách sạn Hotel 81 China Town nằm ngay góc đường lớn có con gà trấn giữ , tầm khoảng 1tr5/ đêm, ban đầu nhìn trên hình của Agoda mình không thích lắm, vì có vẻ cổ cũ kĩ sao đó, nhìn hơi giống trong mấy phim ma, nhưng do nó quá gần với MRT nên mình cắn răng book đại luôn, chênh lệch khoảng 200-300 (giá 2 người) so với phòng dorm Capsule gần đó (khoảng 200m). Bù lại thì ở thoải mái hơn, cảm giác nhỏ nhưng ấm cúng chứ không bị ngộp, WC trong phòng dù sao vẫn sẽ tiện hơn là tập thể (Capsule, phòng dorm tầng 2 mà WC hay nhà tắm phải lên tầng 3), trong phòng còn có ấm đun nước, mình tối nào cũng đun 1 bình để tới sáng mang theo thêm (khách sạn cho sẵn 2 chai rồi) vì nước suối ở Sing rất đắt. Ở đây check in hay check out đều rất nhanh gọn lẹ, khi mình check out chỉ cần ra nói là check out trả chìa khóa là xong, không phải chờ đợi kiểm tra phòng hay gì hết. Từ khách sạn có 2 cách đi MRT, 1 là băng qua đường 20m tới ngay cái điểm đi xuống hầm, 2 là quẹo trái đi khoảng 300m sẽ có đường quẹo trái lần nữa là tới, đi đường này có hàng quán, thăm thú cũng đỡ chán.

Ngày 1
Bay tới ở Terminal 2 nên chỉ việc đi xuống hầm đón MRT về, giá thẻ MRT cũng không có gì thay đổi, mình mua sim ở sân bay loại 5 ngày 15S$. Do khách sạn nằm giữa 2 đường xuống MRT nên khi từ dưới MRT lên, bạn tìm hướng lên đường New Bridge Road, sẽ lên ngay được cái ngã tư lớn nhìn qua là thấy được khách sạn liền.
Hôm đầu tiên đến check in khách sạn xong là cỡ 2g chiều, mình ra khu chợ mà người bản địa hay ăn, gần chùa Răng Phật, ăn ở tầng 3 của chợ, tầm 4-5S$ thôi, cảm giác vui vui khi mình thấy được mấy cái y chang trong phim, dưới chợ có cái sân khấu nhỏ nhỏ, tối sẽ có văn nghệ ca nhạc của người già, các cụ lên hát lên biểu diễn, cảm thấy tận hưởng tuổi già không buồn chán hehehe. Tiếp đến mình đi Garden By the Bay tham quan, mình mua voucher đi cái cầu OCBC sẵn ở nhà qua trang divui, đổi vé ở chỗ rất xa, đi qua cái cầu thang UCBC lấy vé rồi mới vòng lại chơi, mình nghĩ nên bỏ 3S$/người/khứ hồi ngồi xe tới chỗ đổi vé luôn cho khỏe, mới qua mà đi bộ nhiều vậy chắc hơi shock hahaha lên được tới trên cầu rồi thì ôi thôi mát mẻ, gió thổi lồng lộng, lên đó tầm cỡ 4-5g còn nắng đẹp, chụp lên thấy ven tóc thích lắm. nhưng mà cái cầu đi tới đi lui chụp hình tầm 30p là đủ. Nhưng mà mình nghĩ nên lên đó tầm 6:30 để chơi tới 7g hơn là vừa được nắng vừa được tối lên đèn thích hơn. Lâu quá không đi bộ nên hơi đừ, xong bên đó mình dạo 1 vòng trong Marina Bay Sand rồi về nhà ăn cái quán gần nhà, cháo ếch 8S$ nước chanh xí muội 2S$ nước nhãn nhục 2S$ chân gà tiềm 7S$. Đi dạo loanh quanh lạc vô con đường bé xíu nhộn nhịp trai tây gái tây đẹp đẹp cầm ly rượu cụng cụng vui quá trời, chui vô trỏng như lọt thỏm vì quá lùn hix.

Ngày 2
Trước khi qua mình có đọc nhiều bài review của các anh chị đi trước, bạn bè mình chia sẻ lại thì mình quyết định không đi Universal Studio, vì mình cũng không chơi được hết các trò cảm giác mạnh trong đó, với lại chờ đợi rất rất lâu, chưa kể có người xài vé ưu tiên huhu. Thế nên ngày thứ 2 mình bắt MRT xuống trạm cuối cùng Harbour Front, Vivo City, ăn sáng trong foodcourt ngay dưới hầm xong mình lên lầu 3 quẹt thẻ EZ link đi thẳng trạm cuối Beach Station bên Sentosa. Lúc ở nhà thì tiếc tiền quá nghĩ là sẽ không chơi gì hết qua ra biển xem thôi, mà ai dè tới nơi thấy trò nào cũng đã, mua hẳn vé trực tiếp luôn cũng không đông lắm, nhưng mà sẽ mắc hơn chút xíu. Mình chơi Luge & Sky Ride (4 lượt chơi/ 2 trò/ 28S$), đi lên bằng cáp treo hở vô cùng hào hứng luôn, gió thổi lồng lộng, thêm kiểu đi chầm chậm hơi ghê chút đỉnh haha. Lên tới thì sẽ trượt xuống bằng xe, mỗi người một chiếc, xuống cũng lẹ. Vì vé của mình được 4 lượt chơi, nên lượt lên cuối mình không trượt xuống mà tìm đường qua bên khu Megazip. Leo dốc một đoạn kha khá thì tới được chỗ bán vé. Mình chỉ chọn chơi Megazip thôi thì vé là 45S$/người, cho mượn quần short để mặc bên trong cho bạn gái nào mặc váy, thắt dây an toàn oke hết rồi thì bắt đầu qua nhập cuộc chơi, trèo thang lên thêm 4 tầng nữa hix ở dưới thì hứng khởi lên tới nơi thấy cao quá cũng bắt đầu teo. Mình đọc thông tin thì cái này cao 75m dài 450m. Cái gì đến cũng phải đến sau thủ tục chụp hình bặc bặc lia lịa thì mình cũng đã “bị” treo lên và đưa ra ngoài. Ôi trời ơi, lao đi như một cơn gió, giờ mình mới hiểu vì sao những người trước mình la nhiều như vậy, bởi vì sung sướng quá đó hahahha. Tới giữa giữa bắt đầu chậm lại, mình được nhìn ngắm hai bên, đẹp quá trời xong vút xuống qua khu biển là bắt đầu nghe tiếng vỗ tay của mọi người bên đây bờ rồi, ôi xuất sắc đã đến đích hahaha. Xong mình bắt tàu ngược về đi loanh quanh ở các trạm, ghé cái quả địa cầu đặc trưng Universal, mua socola ở quầy Hersey, qua thiên đường kẹo ăn kem siêu ngon luôn. Cảm giác đói lã đi nên leo lên tàu về lại Vivo City, ùa vào Food Republic tầng 3 ăn luôn, trên này có vẻ mắc hơn dưới hầm một ít, nhưng bù lại không gian rộng hơn, nhiều quán hấp dẫn hơn. Hành trình đi ăn trong mall mình thấy là nước lèo chỗ nào cũng như chỗ nào, khác chỗ sợi mì thôi, với lại trong đó có 1 tiệm to tên Ba Ku Teh bán ngon á. Ăn xong mình đi dạo mua sắm trong Vivo City rồi về tắm rửa tối đi ăn cua tiếp hehe.
Mình chọn ăn cua Jumbo ở Clarke Quay theo lời chỉ dẫn của thằng bạn làm HDV bên này, dù sáng đó mình có gọi đặt bàn rồi mà họ từ chối bảo là full xong kêu là cứ tới để lấy số thứ tự nên mình cũng đi qua thử xem sao. Tới nơi được chỉ qua 1 cái máy để đặt bàn, chỉ cần nhập số điện thoại vào, chọn số người là oke xong, sẽ nhắn tin qua điện thoại cho mình cái mã code bàn. Khi nào đến lượt sẽ được đọc tên gọi vào, ở gần thì sẽ nghe được 1 chị đọc loa, ko thôi thì sẽ có hệ thống tự động gọi vào điện thoại cho bạn. Chỉ một từ để diễn tả thôi TUYỆT VỜI huhuhu , phải thử phải thử để cảm nhận mới hiểu được, nghe kể không thấm thía gì đâu =.= mình có kêu bánh bao chiên ăn thử ngon mà đắt quá, tính ra hơn 11k/cái bé xíu xiuuu. Ai không quen ăn tiêu ăn cay thì mình khuyên khỏi cần thử Black Pepper Crab nha.
Ăn no phủ phê đi bộ lượn qua khu nhạc xập xình bên kia cầu, như một thế giới khác, mấy anh chị quẫy thâu đêm luôn, get high dễ sợ, quán nào cũng đông vui nên lựa quán để vô cũng mệt nên thoi đứng ngoài hóng gió quẫy ké hahaha.

Ngày 3
Đi bộ đến ngày thứ 3 cũng quen chân, sáng dậy tụi mình quyết định qua khu Little India chơi, dậy tầm 10g qua tới nơi là nhào vào khu chợ gần MRT ăn trưa luôn, khu chợ nhộn nhịp đa phần là dân địa phương khách du lịch tầm vài người. Lần đầu tiên mình được thấy ăn bốc bằng tay như thế nào, thấy vui vui nên mình cũng gọi 1 phần y chang vậy. Món nào cũng thấy có cari hết, cá gà chiên đều sốt cari, hạt gạo dài dài nhìn lạ lắm, mình cũng bốc thử miếng đầu nhưng mà thật sự là khó lắm, không quen ăn được, thấy không ổn nên mình lấy muỗng ăn cho gọn : ( Mới đầu vào hơi sợ, tại người Ấn có cặp mắt hơi sắt, lại hay nhìn nhìn mình, làm mình cũng thấy âu lo, nhưng ngồi một chút thì quen, họ cũng hiểu mình là người du lịch nên cũng không có gì. Đặc biệt ở khu này có món trà sữa, cũng có vị cari trong đó luôn : )) Ăn xong có sức lại đi bộ tiếp, dọc dọc mấy con đường tham quan cuộc sống người bản địa, thì phát hiện có mấy tiệm bán quà lưu niệm rẻ hơn bên khu Chinatown nhiều hehehe, mình mua quà cho mọi người ở nhà luôn. Rồi đi bộ theo Google Map qua tới được khu Haji Lane, một con đường ngắn ngắn, mà toàn shop đẹp đẹp nhìn thích ghê. Qua tới đó thì mưa, mà mưa ở đây cũng lẹ, xíu là hết, mà cứ lắc nhắc mưa hoài huhu.
Hết mưa tụi mình trở về khu Bayfront để đi chụp hình với chú sư tử, mà ai dè chủ đóng cửa đi tắm mất rồi : )) Rồi qua tới cầu Helix buổi còn sáng cũng chưa thấy có gì đặc biệt hết :D Điều mình hài lòng nhất ngày hôm ấy chính là mua vé vào khu Future World ở Bảo tang ArtScience. Đẹp từ lúc bước vào cửa rồi, xếp hàng mua vé 17S$, mình đi ngày cuối tuần nên cũng hơi đông một chút. Vào đây thấy gì cũng đẹp, đẹp đến nỗi không muốn chụp hình gì nhiều, vì thấy hình mình chụp nó chẳng là gì, chẳng thể hiện được hết cái đẹp cái hay ho ở đây hix hix. Nói gì nói chứ cũng nhín lại chụp vài tấm hình làm kỉ niệm hahaha. Mình đọc blog của bạn MyHa, nên mình nghe lời khuyên chỉ đi cái này thôi, nhưng mình nghĩ mấy cái kia cũng tuyệt y chang, vì để tiết kiệm thì chỉ chọn 1. Ngoài ra còn có mấy khu miễn phí khác ở tầng trên nữa, mà khu nào cũng có thể đứng chụp hình thật so deep =))

Ngày 4
Thấm thoát cũng đến ngày về, quyết định dậy sớm để tận hưởng, ai dè sớm quá chưa chỗ nào mở cho chơi cho mua sắm hốt cú chót : )) Mình quay về, đi dọc dọc con đường khách sạn mình ở, thì tấp vào một quán mì ăn sáng luôn, vui thay có anh người Việt bán ở đó, tự nhiên cũng thấy vui vui. Mình kêu một cơm một mì, để ăn thử cho biết vị, thì ôi thôi sợi mì ở đây khác hoàn toàn so với mấy cái mì ăn trong mall bữa giờ, nó giòn giòn tưng tưng đã lắm, gà thì cũng mềm, nước sốt bá cháy luôn, đến giờ về lại tìm ra được một chỗ ăn ngon nữa : )) Tản bộ về dọn hành lý, thấy một tiệm bán chè, cũng lại tấp vào làm 1 chén như là bánh plan có gừng vậy, béo béo ấm bụng.
Theo kinh nghiệm dọ giá của tụi mình thì mỹ phẩm ra tới khu miễn thuế của sân bay rẻ hơn so với trong mall, nên mọi người muốn mua thì hãy cân nhắc nha. Sân bay rộng lớn vậy chứ cũng không đi được bao nhiêu vì thời gian không cho phép :(

Vậy là xong chuyến đi, sorry các bạn là mình không biết chèn hình sao cho hợp lý, nên mọi người muốn biết thêm chi tiết gì hay về giá cả ăn uống thì pm cho mình nhé. Còn đây là link video về chuyến đi của tụi mình, các bạn có thời gian thì xem qua thử ;) [https://www.youtube.com/watch?v=ejNSb3YmO98]

ktktkt
02-05-2017, 08:47
Các bạn cho mình hỏi là khi điền tờ khai nhập cảnh trẻ em có phải điền không? trường hợp trẻ còn nhỏ chưa ghi được chữ thì cha mẹ có phải ghi hộ hay không? Nếu ghi hộ thì có ký tên không? Cám ơn các bạn.