PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Chuẩn bị balo đi Pháp-Ý-TBN và Anh tháng 4/2012 - mong mọi người giúp đỡ!

charlotte
27-01-2012, 01:30
Chào cả nhà! Sau khi tham khảo thông tin của cả nhà trên forum phượt, nhóm mình quyết định sẽ đi tháng 4 này qua mấy nước childhood's dream như Pháp-Ý-TBN và cả Anh nữa (bọn mình một nửa xuất phát từ Anh, một nửa từ VN sang).

Cả nhà tư vấn giúp bọn mình về visa và lịch trình hợp lý nhé! Mình đọc qua các thread trên forum thì thấy yêu cầu của visa schengen là đi và đến từ một nước trong khối. Trường hợp bọn mình có đi qua Anh thì yêu cầu này có bắt buộc không? Nếu bọn mình để Anh trong lịch trình nước thứ 2 hay 3 thì khi làm lịch trình gửi cho DSQ xin Schengen có cần phải có visa Anh lúc đó không ạ? Một câu hỏi nữa là mình nên làm visa Schengen trước hay đi Anh trước ạ?

Lịch trình của nhóm mình dự định như sau:

Thời gian: cuối tháng 3, đầu tháng 4 - 21 ngày.

1) VN - Pháp 4n (mình nghe nói nếu xin visa Pháp thì dễ hơn cả ở SG và HN nên đi Pháp trước tiên): Paris (3)

2) Pháp - TBN 4n: Marid (2), Barca (2)

3) TBN - Anh 4n: London (2) + một thành phố đặc trưng Anh (2n) , cả nhà tư vấn giúp nhé. Bọn mình mới nghĩ đến những tp gần London như Southampton / Oxford thôi (2).

4) Anh - Hà Lan hoặc Hy Lạp 3n: chỗ này cả nhóm chưa thống nhất nên nhờ các bác tư vấn giúp vì tụi mình chưa biết đi nước nào thì ngắm cảnh đẹp và có nhiều điểm đặc trưng nhất ạ

5) HL - Ý 5n (thời gian ở lâu nhất nhưng vé đi từ Vn đến Roma của VN airline mắc quá nên đành để cuối): Rome (2), Venice & Verona (2) Florence Pisa (1). Ở Verona thì cả bọn muốn đến nhà Juliet thăm một lần cho biết sau khi xem xong phim Letters to Juliet nhưng chưa biết thời gian thế có quá chặt không.

6) Ý - VN 1n

Bọn mình lần đầu đi châu âu nên hơi lóng ngóng và hơi ôm đồm (một tẹo ^^) nên rất mong cả nhà tư vấn giúp nhé! Cũng hơi lo không biết có kịp không vì cuối tháng 3 này đi rồi ạ.

À quên cả nhóm toàn con gái cả nên cũng prefer chọn những chỗ nào lãng mạn một tí, đẹp một tí mà an toàn một tí cả nhà nhé!

Thanks mọi người nhiều lắm!

BGI
27-01-2012, 21:59
Lịch trình của bạn nghe lung tung quá. Sao lại bay VN - Pháp và về Ý - VN?
Sao lại đến Hà Lan xong lại vòng về Ý?
Sao lại Rome - Venice - Verona - Fiorentina?
Pháp ( Paris) xong đi TBN thì đi Barcelona hay Madrid trước?
Visa Anh và Schengen là hai vấn đề khác nhau. Nếu đi Anh xong quay lại các nước Schengen thì nhớ là phải có visa entry multi đấy . Nếu có visa Anh thì xin Schengen sẽ dễ hơn và ngược lại.
Chúc vui.

Xe Lu
29-01-2012, 16:03
Nhóm toàn con gái mà thì nên mang theo mấy bạn giai, đi đâu cũng lãng mạng & an toàn. :)

Mình đùa vậy thôi. Nhóm bạn đi đông thì nói chung không ngại vấn đề an ninh đâu. Đến Ý, TBN thì đề phòng móc túi (bến tầu xe), đến Paris thì đừng loăng quăng khu vực phía Bắc (khu vực Saint Denis) vào tầm xẩm tối trở đi và đừng nghe điện thoại xịn ở bến Metro là được.

Chương trình của các bạn quá gấp, nên lựa chọn, thu ngắn danh sách các điểm tham quan thì sẽ đỡ mệt và thấy thú vị hơn.

Vaniste
02-02-2012, 19:17
Mình đã từng tổ chức một tour kiểu này. Hướng của mình như sau
Nhóm từ Việt Nam và nhóm từ Anh nên hẹn nhau tại một quốc gia ở liên minh Châu ÂU, tốt nhất là Pháp. Như vậy, nhóm bên Anh sẽ xin visa để được sang Pháp, và nhóm từ Việt Nam cũng vậy. Trường hợp nhóm từ Việt Nam sang liên minh châu âu rồi sang Anh là không hợp lý vì mất thời gian xin 2 visa Anh và Schengen, mất thời gian và chi phí. Sau đây la tour mà mình đã từng thiết kế:

Paris
Paris
Paris - Brussels
Brussels - Barcelona (bay Ryanair)
Barcelona - Madrid (tàu cao tốc RENFE)
Madrid - Rome (bay Ryanair hoặc Easy Jet)
Rome - Florence (Tàu Trentalia)
Florence - Venise (tàu Trenitalia)
Venise - Amsterdam
Amsterdam - Vietnam

baixinho
02-02-2012, 21:07
Có vài góp ý thế này:

- TBN với 4 ngày bạn nên bỏ Madrid vì mình thấy Madrid ko có gì đặc biệt. Một là bạn dùng cả 4 ngày cho Barca, hai là bạn kết hợp xuống vùng Andalucia.
- Hà Lan hay Hy Lạp: Nếu định xem hoa, cối xay gió, dạo đèn đỏ và thử hút thuốc phiện thì đi Lan. Nếu thích biển xanh thì đi Lạp. Đa số ý kiến trên này thích Lạp hơn, cụ thể bạn chịu khó xem các topics khác. Nhưng bạn xem lại t3 đầu t4 đi đảo ở Lạp có tiện không.
- Ý: Florence Pisa trong 1 ngày là impossible, kể cả possible mà đi thế thì theo lời một hải đăng tathy thà mua con tem mà dán vào đít :D.
- Khi lên lịch trình, các bạn chú ý tính cả thời gian di chuyển từ tpho/nước này sang tpho/nước khác. Nhiều khi di chuyển chiếm trọn 1 ngày ;). Gúc websites các hãng vận chuyển mà tham khảo timetable.

Vaniste
02-02-2012, 22:34
Mình đông quan điểm, thăm cả Florence và Pise cùng một ngày là không thể. Còn việc từ Barcelone nhảy xuống Andalucia cũng khó đấy vì kiểu gì chẳng phải dùng tàu cao tốc qua Madrid trước rồi mới xuống đó. Dùng máy bay thì mất thêm mottj chặng phải dùng máy bay rồi. Và thăm Andalusia đâu thể chỉ dùng 2-3 ngày là thăm được đâu ở đó có Sevilla, Granada, Cordoba. Lần mình đến đó cũng mất đứt 1 tuần rồi

taams
08-02-2012, 18:10
Nếu là mình mình sẽ đến nhập với các bạn ở Anh, rồi đi chơi 1-2n ở Anh rồi tất cả cùng sang cộng đồng chung châu Âu. Sau đó chia tay ở một nước nào đấy, ai về nhà người ấy.
Bạn phải hỏi tất cả các thứ liên quan đến thủ tục xin visa trước, từ VN- Anh, Anh- Schengen.
Giờ mà bắt đầu làm thủ tục xin visa để tháng 4 đi, có gấp không bạn?
Sau đó bạn nên xem là trong Schengen, bạn nên đến nước nào trước, nước nào cuối cùng để bắt máy bay về VN. Giữa các thành phố thì đi thành phố nào trước- sau, đồng thời xem đi lại thế nào cho hợp lí về phương tiện, thời gian và giá cả. Cái này là phải đầu tư suy nghĩ vất vả phết đấy :D . Ưu tiên máy bay giá rẻ :D, mỗi tội không được mang nhiều đồ. Cái lịch của bạn hiện giờ là rất thiếu logic.
Đi TBN tớ cũng nghĩ chỉ cần Barcelona là rất TBN rồi.
Mấy nước Anh, Pháp, Hà Lan, Ý , TBN, Hy Lạp đều có đặc trưng riêng.
Trong mấy nước này thì tớ thích Hy Lạp nhất. Mà đã đi Hy Lạp thì bạn nên đi ra đảo, không thì phí.
Còn về Ý thì bạn nên tính đến chuyện xếp hàng vào tham quan cũng mất thời gian đấy. Pisa và Florence thì ngay cạnh nhau thôi. Nếu bạn đi kiểu lướt qua cho biết thì chắc 1,5 ngày cũng đủ. Tớ không biết bạn học ngành gì, nhưng Florence đó đẹp theo kiểu hiền hòa, nhỏ bé, rât kiểu nghệ thuật ấy, không như Roma đâu. Đi từ Florence đến Roma mà cảm giác khác hẳn. Roma thì đúng là khủng hoảng xếp hàng vào tham quan Vatican. Tớ không biết đợt bạn đi có vắng không chứ tớ chưa thấy ở đâu mà xếp hàng dài như vậy. Nếu các bạn muốn tiết kiệm thời gian thì có thể mua vé trước trên mạng thì không phải xếp hàng, tiết kiệm thời gian nhưng vé đắt hơn đấy. Mà cảm nhận của tớ thì Rome không lãng mạn cho lắm. Bạn muốn đến tháp nghiêng thì có thể bạn đi luôn từ Pisa đi Rome, bỏ qua Florence. Bạn nên xem các địa điểm du lịch bằng hình ảnh trước để biết rõ hơn mình thích đến đâu hơn.
Vé máy bay đi châu Âu còn nhiều hãng nữa, không chỉ có mỗi vn airline đâu mà vn airline thì không phải là rẻ nhất rồi.
Đi thế này nhớ chuẩn bị sức khỏe và đi bộ nhiều đấy.

Momangquanhnam
09-02-2012, 23:22
Có lẽ bạn nên xem lại bản đồ trước khi set up lịch trình. Ngoài ra cũng nên tham khảo giá vé MB để kết hợp các chặng cho hợp lý
Lịch của bạn lung tung quá khó góp ý

Ti_Ton
17-02-2012, 15:38
Chào chủ thớt, vc mềnh t4 này cũng dự định đi Đức - Hung -Pháp - Ý t chưa có lịch trình chính thức, có thể join nhóm bạn đc ko?

Xuxu62002
05-10-2013, 16:14
Xin chào cả nhà, cho e hỏi chủ topic này các chị đi về r có thể cho e xin thông tin xin visa từ VN sang Anh và các nước châu âu thế nào ạ. E nghe nói phải xin riêng? Nếu đc share qua mail giúp e với : [email protected]
E cám ơn ạ