PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Có bác nào gặp cướp dọc đường đi chưa?

garo
25-01-2012, 16:57
Tình hình là tầm 10 ngày nữa em (boy) với một cô bạn (girl) có đi phượt lên mấy xã hơi sâu của Hà Giang, như mấy xã của Xín Mần chẳng hạn, đi để lấy tư liệu cho công việc là chính. Mọi khi đi đông thì ko nói, đợt này đi có 2 thành ra cũng hơi lo lắng khoản an toàn, sợ nhất là cướp thôi. Máy ảnh cũng ngon, xe cũng có giá trị ... Các bác có nghe vụ nào về cướp đường chưa? Hoặc có kinh nghiệm nào không các bác nhỉ? Em cũng định gia nhập các đoàn đi trên đường, nhưng mà đường lớn thì có chứ đi vào mấy xã nhỏ kể ra cũng ko có người đi mấy, cũng hơi lo.

homeless man
25-01-2012, 20:57
Lo gì mà lo. Ở những nơi như bạn nói không bao giờ có cướp đâu. Vì cướp nó đâu sống ở nơi chẳng có gì để cướp.

Nhớ mang đầy đủ giấy tờ, giấy giới thiệu và nếu tối có ở lại bản thì nhớ đến nhà trưởng thôn trình báo đàng hoàng.

Vậy cứ vững tâm mà đi.

Lantrailt
26-01-2012, 18:57
Đến mỗi nơi cũng nên hỏi han rõ tục lệ bạn à! Để tránh những điều không hay xảy ra, mặc dù mình không biết không có tội, nhưng có những người gàn dở họ đâu cần lý lẽ đâu! Nhập gia tùy tục mà!
Cứ vững tâm mà đi nhé. Nếu thấy không an tâm và tay lái, đường đi không chắc thì chập tối nên dừng chân, kiếm chỗ nghỉ.

Lữ khách
01-02-2012, 18:19
Kinh nghiệm cho những bạn chạy xe đường vắng ban đêm:

1. Tắt chuông điện thoại, để ở chế độ im lặng.
2. Giấu điện thoại vào vớ chân, mặt điện thoại quay vào trong.
3. Có thể giấu thêm tiền mặt (chọn vài tờ có giá trị nhất), nhét vào cái vớ bên kia.

Nếu gặp cướp, trấn lột, thường "bọn nó" chỉ lục soát túi nhanh, cướp xe hoặc ví là biến ngay, ít có trường hợp nó trói mình lại lục soát từ đầu đến chân. Nếu suôn sẻ, cho dù bọn nó có lấy ví, cướp xe phóng đi thì mình chỉ cần có cái điện thoại, call cho 113 báo nơi mình bị cướp, hướng bọn cướp chạy là các anh í sẽ vây bắt ngay.

Đi đường xa, quạn trọng nhất là cái điện thoại. Do đó chỉ cần giấu kỹ dưới chân, cướp sẽ không nghi ngờ gì. Nếu nó hỏi "điện thoại đâu" thì cứ khai là bị mất, hoặc mới cầm gì gì đó....

Mèo Bay
02-02-2012, 13:46
Nếu nói như bạn Lữ khách thì có lẽ cần thêm vài thứ hình nhân thế mạng, ít nhất là:

-1 cái ví, loại đẹp, nhìn hoành tráng, trong đó có để chút tiền và vài thứ giấy tờ linh tinh không có mấy giá trị.

-1 cái điện thoại rởm giá vài trăm k của các nhà mạng bán khuyến mãi, có gắn sim rác.

Nếu có kẻ nào chặn đường trấn cướp, bảo đưa ví và ĐT đây thì có cái mà đưa :D còn giấy tờ quan trọng và tiền thì tìm chỗ cất giấu kín đáo như bạn Lữ khách đã nêu.

Lữ khách
02-02-2012, 16:44
Mình thường hay áp dụng "chiêu" giấu điện thoại khi đi đường vắng ban đêm như vậy đó. Có lẽ đối với các bạn muốn an tâm hơn thì cũng nên kiếm vài thứ thế mạng như bạn Mèo Bay đã nói :) Cái kế này giống như kế của GS Cù Trọng Xoay hướng dẫn cách đối phó với nạn móc túi trên xe bus :D

duturi
02-02-2012, 18:20
Mình nghĩ Mèo Bay là chuyên gia nông nghiệp hay thủy lợi thủy hại gì đó mà cũng nhiều mưu mẹo ghê nhỉ?

cafe37
02-02-2012, 20:32
Nhìn chung cướp đường chuyên nghiệp thì hầu như không có, nếu có cũng chỉ có chấn lột là chủ yếu và đa số là vào ban đêm.
Bạn đi đường xấu thì nên đi ban ngày, nên hỏi thăm tình hình an ninh của khu vực đó trước ( hỏi các chủ quán ý, biết đủ chuyện), nếu như chưa có thì bạn cứ đi bình thường thôi, tiền mặt nên cất chủ yếu vào các chỗ kín như tất chân, giày, chỉ để trong ví 1 số tiền nhỏ. Nếu sợ chấn lột thì không nên mang đồ đắt tiền, nếu có mà bạn sợ thì hãy đợi thêm 1 xe nữa đi cùng đường rồi đi cùng. Không dừng lại khi ai đó vẫy tay khả nghi ( hơi ích kỷ nhưng cần thiết khi bạn sợ).
Còn khi gặp cướp hay chấn lột thì nếu 1vs1 mà bạn dám thì chống, còn nó hơn thì cứ ngoan ngoãn giao nộp thứ nào nó nhìn thấy, một số trường hợp say rượu chặn đường thì nó đi 1 mình cứ bỏ qua.

thienson
02-02-2012, 21:42
Mấy năm trước khi mới bắt đầu 1 mình 1 ngựa lang thang miền núi tôi cũng lo lắng cái vụ này rất nhiều.

Nói chung cũng nghĩ ra vài cách sơ đẳng để đề phòng như nhét 1 số tiền bên trong mũ bảo hiểm, bên trong cốp xe( cốp chứ không phải yên các bác nhé, phải vặn bulong mới cạy ra được:D).

Tôi nghĩ với mũ bảo hiểm, nhất là mũ bảo hiểm đã cũ thì chắc chắc không ai cướp, hay mổ xẻ xem có tiền bên trong không bao giờ.

Điện thoại thì lúc nào cũng có 2 cái trở lên, sim thì nhét loạn trong cả xe lẫn người.

Nhưng ơn trời là chưa bao giờ gặp cướp, chỉ thỉnh thoảng gặp vài người anh em say rượu xin ít tiền hút thuốc thì đều suôn sẻ vượt qua.

vietneo
08-02-2012, 02:00
Nếu nói như bạn Lữ khách thì có lẽ cần thêm vài thứ hình nhân thế mạng, ít nhất là:

-1 cái ví, loại đẹp, nhìn hoành tráng, trong đó có để chút tiền và vài thứ giấy tờ linh tinh không có mấy giá trị.

-1 cái điện thoại rởm giá vài trăm k của các nhà mạng bán khuyến mãi, có gắn sim rác.

Nếu có kẻ nào chặn đường trấn cướp, bảo đưa ví và ĐT đây thì có cái mà đưa :D còn giấy tờ quan trọng và tiền thì tìm chỗ cất giấu kín đáo như bạn Lữ khách đã nêu.
Đọc cách của bác Mèo lại nhớ cách phòng chống móc túi trên xe bus của anh Xoay! =))

rangia2602
08-02-2012, 10:24
Lúc nào đi đường mình cũng mang một dao găm phòng thân
Ngoài ra, khi đi ít người thì mang thêm cùng bộ đồ sửa xe là chiếc cờ lê đại giấu dưới yên xe máy =))

nguyenminh
08-02-2012, 12:05
Cách tốt nhất đó là ban đêm khuya vắng đừng đi ra đường :|

vietneo
08-02-2012, 12:29
Ngoài ra, khi đi ít người thì mang thêm cùng bộ đồ sửa xe là chiếc cờ lê đại giấu dưới yên xe máy =))
Trước em cũng tính như bác, nhưng sau mấy vụ thanh niên đi đường HN buổi tối bị mấy anh sự bắt vì mang dao thì em cạch luôn!

Lantrailt
08-02-2012, 12:39

Đợt ở cột mốc về Mường Nhé, đi đường tối, lại cái thời "loạn lạc", xờ túi xế thấy có 1 vật cứng. Hỏi hắn kêu là dao! Thấy mà sợ. Đi qua các chốt gác may mà k bị khám xét, chứ k thì.... lại phải gặp các anh biên phòng dài hic hic

rangia2602
08-02-2012, 12:52
Đợt ở cột mốc về Mường Nhé, đi đường tối, lại cái thời "loạn lạc", xờ túi xế thấy có 1 vật cứng. Hỏi hắn kêu là dao! Thấy mà sợ. Đi qua các chốt gác may mà k bị khám xét, chứ k thì.... lại phải gặp các anh biên phòng dài hic hic

Đi du lịch mang dao găm loại gập nhỏ gọn dùng đc nhiều việc, vừa phòng thân thì có gì là xấu mà fải sợ
Ko có ý đồ xấu, ko đi vào vùng nhạy cảm mà ko xin phép thì có hề gì
Có bị giữ cũng bình tĩnh mà trình giấy tờ giải thích chứ :)

nguoilun
05-05-2014, 00:23
Mình nghĩ nên mang súng theo phòng thân. :D Cái này hên sui thôi. :D