PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin visa trung quốc tự túc.

Cracky
04-02-2017, 20:29
Hướng dẫn xin visa Trung Quốc du lịch loại 3 tháng nhập cảnh 1 lần, Đối với các bạn ở khu vực miền Nam ( từ Quãng Ngãi trở vào ).

https://3.bp.blogspot.com/-95JJkL7x530/WJA03QxfFJI/AAAAAAAAK9E/_9VWre_mq3ceMpLK5ut43HypQ79HRTwlACLcB/s1600/15f4f11o7da.jpg

Lệ phí xin visa là: 60$

Hồ sơ các bạn chuẩn bị bao gồm:

+ From tờ khai xin cấp thị thực theo mẫu của LSQ ( bạn xin tại LSQ Trung Quốc - Địa chỉ: 175 Hai Bà Trưng, Q.3, HCM)

+ Hộ chiếu gốc còn hạn trên 6 tháng và còn chỗ để dán visa.

+ Hộ Chiếu photo trên giấy A4

+ CMND photo photo trên giấy A4

+ Hình 4x6 - chụp giống như khi bạn làm passport

+ Đơn xác nhận công tác tại đơn vị đang làm việc

+ Quyết định cho nhân viên nghỉ phép

+ Giấy chứng minh tài chính của ngân hàng có tiền gửi tiết kiệm 2000$ thời hạn 3 tháng ( cái này lúc mình đi xin bên LSQ nó yêu cầu giấy xác nhận của ngân hàng, phí xác nhận 50k)

+ Vé máy bay khứ hồi ( Jetstar bán vé SG - QC khứ hồi tầm 3tr đổ lại )

+ Booking khách sạn theo lịch trình ( bạn lên booking.com đặt trước khách sạn, in thông tin ra, sau khi có visa bạn lên trang booking hủy phòng)

+ Lịch trình chi tiết đi lại ở TQ.

Chuẩn bị xong HS các bạn đi sớm xếp hàng chờ tới lượt nộp HS. Tự xin thì khi hỏi các bạn nói rằng đi với bạn, nếu trả lời đi 1 mình là nhân viên lãnh sự quán đuổi về và nói kiếm cty DV làm ( Do xếp hàng lâu, chờ đợi, nên mình có hỏi bên công ty dịch vụ nó đòi 125$, nên mình không làm và quyết định tự xin.) Nếu nó ko hỏi gì và nhận HS và trả giấy hẹn thì 4 ngày sau có visa ( trong 4 ngày nếu ko có ai gọi điện báo ) thì xem như bạn đậu visa.

Khi có giấy hẹn bạn khoan hãy lên đóng tiền, đợi đến ngày hẹn trả visa, lúc đó bạn đến Ngân hàng Trung Quốc ở tòa nhà Sunwah Tower - 115 Nguyễn Huệ, Bến Nghé, Q.1, HCM đóng tiền, bạn nên đổi tiền đô trước khi đóng, sau đó cầm giấy hẹn quay lại lãnh sự quán lấy visa.

Hiện tại visa Trung Quốc loại 3 tháng 1 lần, được lưu trú 30 ngày nhé, không phải 15 ngày như trước. Mình mới xin vào tháng 11 năm 2016.

Đọc thêm tại: http://www.tangdieu.com/2016/12/lac-loi-o-quang-chau.html

lylyflower
09-06-2017, 08:47
Bạn ơi, mình cũng đang dự định xin visa Trung Quốc vào cỡ tháng 7 này

Trong số thủ tục hồ sơ có Giấy chứng minh tài chính của ngân hàng có tiền gửi tiết kiệm 2000$ thời hạn 3 tháng
vậy cho mình hỏi số tiền này là do bên lãnh sự quán yêu cầu hả bạn?

hankin
09-06-2017, 08:54
Hien nay may dich vu lam visa gia la 1tr3. Cung tuong duong lam tu tuc. Thu tuc don gian( chi can pass va cmnd) 8-10 ngay co. Tai sao ko lam cho khoe?

lylyflower
09-06-2017, 09:19
bạn có địa chỉ làm giá rẻ hả, uy tín không. Tại mình thấy phí dịch vụ toàn trên 85$ (đối với miền nam)

hankin
09-06-2017, 09:23
Ban vao web xuatnhapcanh.com.vn , no co de bang chi phi dich vu do.

hankin
09-06-2017, 09:26
Cho nay do minh luc kiem tren web thay duoc. Cung chua lam cho nay. Tinh de danh toi thang 11 di trung quoc roi lien he lam thu!

lylyflower
09-06-2017, 09:31
bạn đọc kỹ thông tin, tại giá này là dành cho bên miền Bắc thôi. Phí dịch vụ trong Nam cao lắm

uranus90
09-06-2017, 10:19
Bạn ơi, mình là con gái lại là 9x độc thân, không biết nộp visa theo hình thức nào thì cơ hội pass cao nhất bạn nhỉ? Mình không ngại làm dịch vụ nhưng vẫn sợ là đi 1 mình tỷ lệ đâu ko cao

Tobenew
09-06-2017, 11:01
Bạn Uranus ơi, bạn định đi TQ à? Bạn định bao giờ đi, đi bao nhiêu lâu? Mình cũng đang định đi TQ mà cũng đi 1 mình, lại là con gái, bọn mình có thể lập nhóm đi cùng được ko? Như vậy thì thuận tiện và an toàn hơn:_

uranus90
09-06-2017, 14:13
Bạn Uranus ơi, bạn định đi TQ à? Bạn định bao giờ đi, đi bao nhiêu lâu? Mình cũng đang định đi TQ mà cũng đi 1 mình, lại là con gái, bọn mình có thể lập nhóm đi cùng được ko? Như vậy thì thuận tiện và an toàn hơn:_

Mình đi tháng 3 năm sau lận :( Do mình là con gái lại đi 1 mình nên lên plan khá xa xôi, và do mình đi 3 nước một lượt ( Kyrgyzstan và Kazakhstan nữa) nên mua vé và tìm hiểu dần dần

linhhoncatbui
27-06-2017, 17:15
Oánh dấu bạn đi 3 nước. Có duyên thì đi chung. Face : Ma Trơi. Cảm ơn nhiều

Cracky
04-07-2017, 09:39
Bạn ơi, mình cũng đang dự định xin visa Trung Quốc vào cỡ tháng 7 này

Trong số thủ tục hồ sơ có Giấy chứng minh tài chính của ngân hàng có tiền gửi tiết kiệm 2000$ thời hạn 3 tháng
vậy cho mình hỏi số tiền này là do bên lãnh sự quán yêu cầu hả bạn?

Đúng rồi bạn, bắt buộc phải gửi tiết kiệm kì hạn 3 tháng, bạn mình làm chung, gửi 1 tháng bên LSQ trả hồ sơ về.

Cracky
04-07-2017, 09:40
Ko có giá đó tại sài gòn đâu bạn, lúc trước thì vậy nhưng giờ khó hơn rồi, mình cũng tham khảo bên dịch vụ trước khi tự làm, họ báo giá 125$ ko hà.

Cracky
04-07-2017, 09:42
Hien nay may dich vu lam visa gia la 1tr3. Cung tuong duong lam tu tuc. Thu tuc don gian( chi can pass va cmnd) 8-10 ngay co. Tai sao ko lam cho khoe?

Giá đó ko tìm thấy tại SG đâu bạn, trước khi tự xin mình cũng hỏi tham khảo giá dịch vụ rồi họ toàn báo 125$ - 130$, nên mình mới phải tự xin đó. Nếu xin ở HN thì rẻ và dễ hơn trong SG.

Cracky
04-07-2017, 09:44
Bạn ơi, mình là con gái lại là 9x độc thân, không biết nộp visa theo hình thức nào thì cơ hội pass cao nhất bạn nhỉ? Mình không ngại làm dịch vụ nhưng vẫn sợ là đi 1 mình tỷ lệ đâu ko cao

Bạn đi theo nhóm, và có đi nước ngoài rồi không phải passport trắng thì cũng dễ xin bạn nhé.

helviolet
07-07-2017, 00:44
Mình đi tháng 3 năm sau lận :( Do mình là con gái lại đi 1 mình nên lên plan khá xa xôi, và do mình đi 3 nước một lượt ( Kyrgyzstan và Kazakhstan nữa) nên mua vé và tìm hiểu dần dần
visa TQ còn khỏe re so vs visa đi Nhật bạn chi cần: HDLĐ, vé máy bay khứ hồi, booking ks là xong. Tớ tháng trc vừa đi về nè

honluong
08-07-2017, 15:50
visa TQ còn khỏe re so vs visa đi Nhật bạn chi cần: HDLĐ, vé máy bay khứ hồi, booking ks là xong. Tớ tháng trc vừa đi về nè

Bạn cho hỏi làm visa ở đâu, mình ờ Sài Gòn.

helviolet
08-07-2017, 22:11
Bạn cho hỏi làm visa ở đâu, mình ờ Sài Gòn.
Tớ làm ở DSQ Hà Nội nhá. Lúc đầu đến cũng bị hành đủ kiểu, từ cái ảnh cho đến giấy tờ chuẩn bị. Sau cũng ko vặn vẹo đc gì, chị nhận hồ sơ cũng ko hỏi gì bạn ạ. Trong vòng 5 ngày là lấy đc visa luôn.

baokhuong
21-07-2017, 11:32
Cho em hỏi nếu qua Trung quốc thì mình dùng phần mềm bản đồ gì có tiếng Anh vậy . Google cũng không vào đc nữa .hixhixx

Em_cha
21-07-2017, 14:27
Cho em hỏi nếu qua Trung quốc thì mình dùng phần mềm bản đồ gì có tiếng Anh vậy . Google cũng không vào đc nữa .hixhixx

Mình dùng ứng dụng bản đồ có sẵn trong Iphone được mà, còn Android thì ko rõ. Bạn có thể down trước phần mềm VPN để sang bên TQ có thể vào Facebook, GG bình thường.

baokhuong
22-07-2017, 18:49
Mình dùng ứng dụng bản đồ có sẵn trong Iphone được mà, còn Android thì ko rõ. Bạn có thể down trước phần mềm VPN để sang bên TQ có thể vào Facebook, GG bình thường.
Dạ , em cảm ơn anh , để em nghiên cứu , mới lang thang trên mạng thấy vé khứ hồi jestar SGN đi Quảng Châu có 2tr9

trjs07
22-07-2017, 18:49
Các bạn ơi, visa hiện nay dc 30 ngày, ko biết đến 2018 có thay đổi gì ko nhĩ, mình tính đi hết các tỉnh vân nam, lịch trình của mình lên tận 16 ngày, ko biết lưu trú nhìu ngày như vậy thì khả năng rớt có cao ko ạ, vì mình nghe nói xin qua dịch vụ thì chỉ 15 ngày thôi, còn tự xin thì 30 ngày, sao khác nhau vậy ạ. hoặc có bạn nào đã từng đi nhìu ngày như mình mà vẫn xin visa thành công cho mình ít thông tin, mình chân thành cám ơn.

baokhuong
22-07-2017, 19:02
Anh /chị nào có kinh nghiệm hoặc lịch trình du lịch tự túc quảng châu hoặc thượng hải thì cho em xin với . Lên google không chỉ dẫn cụ thể kiểu tự túc .Em cảm ơn nhiều ạ email [email protected]

Cracky
29-07-2017, 22:06
Các bạn ơi, visa hiện nay dc 30 ngày, ko biết đến 2018 có thay đổi gì ko nhĩ, mình tính đi hết các tỉnh vân nam, lịch trình của mình lên tận 16 ngày, ko biết lưu trú nhìu ngày như vậy thì khả năng rớt có cao ko ạ, vì mình nghe nói xin qua dịch vụ thì chỉ 15 ngày thôi, còn tự xin thì 30 ngày, sao khác nhau vậy ạ. hoặc có bạn nào đã từng đi nhìu ngày như mình mà vẫn xin visa thành công cho mình ít thông tin, mình chân thành cám ơn.

Tháng 12 vừa rồi mình đi có 11 ngày à, thực ra lúc làm hồ sơ xin visa, khi bạn lên lịch trình chi tiết bạn có thể làm lịch trình tầm 7 - 10 ngày thôi, ko nhất thiết phải đúng theo lịch mình đi, vé máy bay làm giả y chang theo lịch trình, khách sạn cũng book y vậy. Khi có visa chỉ cần bạn lưu trú ko quá số ngày quy định thì chắc ko có vấn đề gì. Mình cũng đang tính đi lại TQ dự tính lịch trình của mình phải hơn 20 ngày.

moon_moon
20-08-2017, 10:04
Xin chào mọi người. Em đạp xe sang Lào từ Việt Nam giờ muốn xin visa Trung Quốc rồi đạp xe qua Thái tiếp. Nhưng nghẹt nỗi em thất nghiệp mà họ lại cần chứng minh công việc. Mọi người có thể cho em lời khuyên hoặc có anh/ chị nào có thể giúp em được không ạ? :(( Email của em : [email protected]. Em đội ơn mọi người.

christang
21-08-2017, 00:18
Xin chào mọi người. Em đạp xe sang Lào từ Việt Nam giờ muốn xin visa Trung Quốc rồi đạp xe qua Thái tiếp. Nhưng nghẹt nỗi em thất nghiệp mà họ lại cần chứng minh công việc. Mọi người có thể cho em lời khuyên hoặc có anh/ chị nào có thể giúp em được không ạ? :(( Email của em : [email protected]. Em đội ơn mọi người.

Về Visa TQ thì tiện nhất là bạn làm dịch vụ. Dịch vụ chỉ yêu cầu bạn nộp pp, ảnh và cmnd thôi. Phí visa của LsQ đã là 65$ rồi, nhưng qua dicj vụ chit mất thêm tối đa là 50usd nữa thôi. Mình lamd visa của chị Chi mất 82usd cho pp chưa từng đi Tq

moon_moon
21-08-2017, 09:13
Em lại đang ở Lào. Ko thể về VN xin visa được ạ :((

Shachou
21-08-2017, 13:43
Em lại đang ở Lào. Ko thể về VN xin visa được ạ :((

Bạn nhờ ai chuyển cái xác nhận công tác, nhờ bạn bè xin hộ xong chuyển phát nhanh sang Lào hoặc nhờ bên Lào làm dịch vụ xem ntn?

moon_moon
21-08-2017, 14:38
Vâng em cũng tính nhòe ai đó đang đi làm xin cho nhưng bạn bè em cũng ít mà đứa thì đi học đứa thì thất nghiệp nên lên đây cầu cứu mọi người xem sao huhu 😭😭😭

moon_moon
21-08-2017, 14:39
Cái giấy này chỉ cần bản copy ra thôi ạ. Nên gửi qua mail cũng okay nhưng tìm đc người để nhờ khó quá.

Chitto
21-08-2017, 21:49
Xin lỗi trước phải nói thẳng một điều thế này:

- Người thân, người nhà, anh chị em, bạn bè.... bạn đâu mà bạn không nhờ? Tôi nghĩ đó là những người biết về bạn nhất, hiểu bạn nhất, thì đó là người giúp bạn việc này.

- Mọi người ở đây dù tốt mấy thì cũng không hiểu được bạn thế nào, làm sao giúp được khi chính người thân người nhà của bạn không giúp được?

Thực sự tôi thấy hơi khó hiểu.

Cái giấy này chỉ cần bản copy ra thôi ạ. Nên gửi qua mail cũng okay nhưng tìm đc người để nhờ khó quá.

trjs07
10-09-2017, 17:06
Tháng 12 vừa rồi mình đi có 11 ngày à, thực ra lúc làm hồ sơ xin visa, khi bạn lên lịch trình chi tiết bạn có thể làm lịch trình tầm 7 - 10 ngày thôi, ko nhất thiết phải đúng theo lịch mình đi, vé máy bay làm giả y chang theo lịch trình, khách sạn cũng book y vậy. Khi có visa chỉ cần bạn lưu trú ko quá số ngày quy định thì chắc ko có vấn đề gì. Mình cũng đang tính đi lại TQ dự tính lịch trình của mình phải hơn 20 ngày.

hihi cám ơn b, trung quốc đẹp quá ko tài nào đi ít đc mới khổ, mà b ơi, tất cả giấy tờ đều tiếng việt hết là ok hả bạn? ko cần dịch tiếng anh gì phải ko ạ? lịch trình cũng tiếng việt nốt dc ko ạ, mình cám ơn

Cracky
11-09-2017, 16:40
hihi cám ơn b, trung quốc đẹp quá ko tài nào đi ít đc mới khổ, mà b ơi, tất cả giấy tờ đều tiếng việt hết là ok hả bạn? ko cần dịch tiếng anh gì phải ko ạ? lịch trình cũng tiếng việt nốt dc ko ạ, mình cám ơn

Đúng rồi bạn, không cần dịch sang tiếng anh. Hồ sơ chuẩn bị kỹ đầy đủ nộp vào là ok.

dktzm
14-09-2017, 16:39
Cho mình hỏi lsq tại hcm là cho các tỉnh trong cả nước hay chỉ mấy tỉnh từ đà nẵng đổ vào vậy bạn?

christang
15-09-2017, 11:02
bạn có địa chỉ làm giá rẻ hả, uy tín không. Tại mình thấy phí dịch vụ toàn trên 85$ (đối với miền nam)

Miền Nam là for sure tàm giá đó trở lên rồi bạn ạ. Vì Visa TQ ở miền Nam căng lắm.

christang
15-09-2017, 13:13
Cho mình hỏi lsq tại hcm là cho các tỉnh trong cả nước hay chỉ mấy tỉnh từ đà nẵng đổ vào vậy bạn?

LSQ HCM nhận hồ sơ từ Quảng Nam trở vào nha. Nhưng Quảng Nam vẫn được châm chước nộp DSQ Hà Nội, còn những ai từ Quảng Ngãi trở vào BẮT BUỘC phải nộp HCM.

Không có chuyện dịch vụ 15 ngày, tự xin 30 ngày đâu bạn. Thông thường đối với visa DU LỊCH người ta sẽ cấp 3 tháng 1 lần 15 ngày, còn muốn xin multi thì chuyện khác. Còn việc 3 tháng 1 lần 30 ngày thì TQ mới cho phép đây thôi và để xin được bạn note vào hồ sơ hoặc báo cho bên dịch vụ người ta biết, chứ ko có phân biệt tự làm hay là qua dịch vụ đâu. Và đương nhiên phí sẽ tăng lên.

Map.me dùng được cả online và offline kìa em. Còn không thì dùng Apple Map. Nếu cài được VPN thì xài GG map tiện nhất.

baokhuong
15-09-2017, 23:12
Miền Nam là for sure tàm giá đó trở lên rồi bạn ạ. Vì Visa TQ ở miền Nam căng lắm.

Hihi anh " christang " .Em mới lấy visa TQ hôm nay . 135usd ở HCM ,chỉ cần PP + Ảnh + CMND photo, chỉ nhận làm cho Nam giới đã đi các nước phát triển , 5 ngày + thứ 7,CN là 7 ngày .Tìm trên google ở HCM thì nhiều nhưng toàn dịch vụ giá rẻ mà người ta kiểu như ngâm hồ sơ của mình rồi chờ ghép đoàn, thủ tục thì rờm rà ,quảng cáo giá thì 1 kiểu mà khi gọi điện thì thủ tục và giá thì 1 kiểu . Ở Hà nội không hiểu sao mà giá rẻ quá

christang
16-09-2017, 18:04
Hihi anh " christang " .Em mới lấy visa TQ hôm nay . 135usd ở HCM ,chỉ cần PP + Ảnh + CMND photo, chỉ nhận làm cho Nam giới đã đi các nước phát triển , 5 ngày + thứ 7,CN là 7 ngày .Tìm trên google ở HCM thì nhiều nhưng toàn dịch vụ giá rẻ mà người ta kiểu như ngâm hồ sơ của mình rồi chờ ghép đoàn, thủ tục thì rờm rà ,quảng cáo giá thì 1 kiểu mà khi gọi điện thì thủ tục và giá thì 1 kiểu . Ở Hà nội không hiểu sao mà giá rẻ quá
Thích quá ha, chúc mừng e hen. Visa HN tầm 100usd là max cho hộ chiếu trắng. Dân HN làm lại càng rẻ hơn nữa.

annt2912
21-09-2017, 19:17
Thích quá ha, chúc mừng e hen. Visa HN tầm 100usd là max cho hộ chiếu trắng. Dân HN làm lại càng rẻ hơn nữa.
135$ mà là rẻ sao ?

baokhuong
22-09-2017, 16:34
135$ mà là rẻ sao ?

Ngoài Hà Nội làm mới rẻ mà anh " annt2912 " . Trong Sài Gòn làm gì có giá dưới 100$

phattran0710
23-09-2017, 10:19
Cho minh hỏi tháng 1/2018 minh định đi 1 tuần.
Vậy bây giờ minh làm được không? Hay phải đợi trước ngày đi 3 tháng?
Vì minh thấy vé máy bay đi Shanghai đang rẻ, có $240 khứ hối. Cám ơn các bạn.

christang
23-09-2017, 22:43
Cho minh hỏi tháng 1/2018 minh định đi 1 tuần.
Vậy bây giờ minh làm được không? Hay phải đợi trước ngày đi 3 tháng?
Vì minh thấy vé máy bay đi Shanghai đang rẻ, có $240 khứ hối. Cám ơn các bạn.

Nếu tháng 1 bạn đi thì cuối tháng 10 bạn làm là đc. Vì visa chỉ có thời hạn 3 tháng kể từ ngày cấp thôi

Wc_85
06-10-2017, 23:04
Mọi người ơi cho em hỏi là nếu tụi em đi theo nhóm 5ng, nhưng tất cả đều là sinh viên, lại còn là nữ thì có xin visa được không ạ? Tại bọn em định đi xe khách lên Lào Cai, rồi từ Lào Cai mới đi xe sang Lệ Giang, bọn em định ở homestay chứ không book hotel. Mà bọn em đi có 3 ngày thôi ạ, huhu sợ không kịp mất.

Cracky
07-10-2017, 11:13
Mọi người ơi cho em hỏi là nếu tụi em đi theo nhóm 5ng, nhưng tất cả đều là sinh viên, lại còn là nữ thì có xin visa được không ạ? Tại bọn em định đi xe khách lên Lào Cai, rồi từ Lào Cai mới đi xe sang Lệ Giang, bọn em định ở homestay chứ không book hotel. Mà bọn em đi có 3 ngày thôi ạ, huhu sợ không kịp mất.

Bọn em đi 3 có ngày thì chị khuyên em nên chọn địa điểm khác để đi trong nước thì thích hợp hơn, khi nào có thời gian thoải mái hơn thì mình hãy đi, vì có 3 ngày bọn em di chuyển đã mất nhiều thời gian rồi, mình không còn thời gian nhiều để tham quan, với lại chi phí đi rất tốn kém mà không đi được nhiều rất phí em.

ClaraClara
19-10-2017, 17:28
mình đi xin visa 3 đứa , hết 2 đứa bị gọi trả hồ sô rồi, làm dịch vụ Bảo Ngọc ý, mà còn vậy. Giờ có nộp chỗ khác xin được không mọi người?

annt2912
23-10-2017, 17:56
Chào mọi người. Mình định đi Nanning lễ Tết Tây.
Tuy nhiên đi bằng Tàu hoả Gia Lâm - Nam Ninh.
Nếu bình thường xin thì sẽ xuất trình đặt chỗ Vé máy bay khứ hồi, nhưng như Tàu hoả thì không có đặt chỗ thì làm sao được vậy mọi người ?
Xin cảm ơn

hanhuyen1188
24-10-2017, 23:24

từ HN lên Lào Cai: 3,5 tiếng
Lào Cai qua Hà Khẩu: tầm 1 tiếng cho cả thủ tục thông quan 2 nước
Hà Khẩu đi tàu vào Côn Minh: chắc mất nửa ngày hoăc hơn
Côn Minh đi Lệ Giang: mình đi từ 9g tối đến 7g sáng tới nơi

Bạn có 3 ngày, đủ đi và về đó, chúc bạn đi vui vẻ, khổ dso :((

Haelee
25-10-2017, 02:10
Đi dài ngày hơn mới đủ e ah,nếu đi tầm giữa cuối tháng 11 hoặc đầu tháng 12 thì đi cùng nhà c cho vui,bọn c cũng đi từ Hn lên Lcai

Haelee
25-10-2017, 02:14
Phí visa dịch vụ ngoài Hn đã tăng 150$ cho sổ đã đi tq và 170$ cho sổ trắng huhuhu nên thôi mình lại tự làm, đọc mấy trang trc thấy các bạn nói chỉ cần hồ sơ tiếng Việt là ok k cần dịch tiếng Anh đúng k ạ? Nhưng có b nói cả xác nhận của cty rồi giấy xin nghỉ phép, nhưng k thấy cần bảng luơng , k biết mình đọc thiếu gì k. Mình đi 2 vợ chồng, có cần nộp sổ hộ khẩu photo nữa k nhỉ
Ah cái quan trọng nữa là mình đi đường bộ qua Hà Khẩu- côn Minh thì khi nộp hs có thể nói với ngta vậy k hay bắt buộc phải có booking máy bay

Haelee
25-10-2017, 02:31
Ai có form xon visa Tq có thẻ mail cho mình đc k? [email protected]
Mình search thì chỉ tháY trang này http://vn.chineseembassy.org/chn/lsyw/qz/t1130885.htm
Còn đâu toàn hiện ra trang làm dịch vụ

christang
26-10-2017, 12:05
Bạn vào link này download về nhé. Có cả WORD và PDF đấy

http://cs.mfa.gov.cn/zlbg/bgzl/lhqz/t1066626.shtml

Haelee
26-10-2017, 22:19
Bạn vào link này download về nhé. Có cả WORD và PDF đấy

http://cs.mfa.gov.cn/zlbg/bgzl/lhqz/t1066626.shtml

Thank b nhé! Hnay mình đã chạy qua Dsq ở Hoàng Diệu xin form rồi! K đông đúc như bên chỗ xin visa Hq :D hỏi chú bảo vệ cho cháu vào hỏi giấy tờ thủ tục thì chú nói cần booking vé máy bay booking khách sạn,lịch trình chứ còn Hdlđ và giấy tờ công việc thì có CŨNG ĐƯỢC . Nguyên văn là vậy, nhà gần nên mình cứ cbi r có gì thiếu bổ sung cũng k sao

forest_gump
31-10-2017, 14:32
Bạn Haelee cho hỏi kết quả xin visa của bạn thế nào rồi? mình định xin mà thây mọi người bảo tự xin khó lắm nên cứ lăn tăn.

vietdoan20062006
08-11-2017, 17:15
Các bác cho em hỏi có cách nào xin visa du lịch trung quôc dài hạn nhiều lần như kiểu 5-10 năm như một vài nước khác không ?

msanh
14-11-2017, 17:31
tự xin Visa ở đại sứ quán có gì thay đổi về mức phí không ạ?

linhtran95
17-11-2017, 02:06
Mọi người ơi cho em hỏi !! Em muốn xin visa đi du lịch trung quốc tự túc. Vì em còn sinh viên, điều kiện du lịch chỉ có thể đi kiểu du lịch bụi, không thể chứng minh tài chính được ạh :( nên em vẫn có thể ra dịch vụ làm visa, người ta có thể lo về chuyện chứng minh tài chính được đúng ko mọi người?? Em ko biết rành gì về việc này hết vì nếu đi được thì Trung Quốc là nước đầu tiên em du lịch mà cần tới visa. Em ở trong miền Nam ah. Nếu ai có biết nơi nào nhận làm visa uy tín thì cho em xin địa chỉ với.
Cám ơn ạh.

kingdom_light88
17-11-2017, 11:08
Nếu là sinh viên bạn chỉ cần giấy xác nhận sinh viên của trừong và tờ xác nhận số dư tài khoản ngân hàng , bao nhiêu thì tùy bạn , không cần làm giả xác minh thu nhập . Mình vừa nộp , người ta chỉ yêu cầu vậy thôi

christang
18-11-2017, 01:41
Mọi người ơi cho em hỏi !! Em muốn xin visa đi du lịch trung quốc tự túc. Vì em còn sinh viên, điều kiện du lịch chỉ có thể đi kiểu du lịch bụi, không thể chứng minh tài chính được ạh :( nên em vẫn có thể ra dịch vụ làm visa, người ta có thể lo về chuyện chứng minh tài chính được đúng ko mọi người?? Em ko biết rành gì về việc này hết vì nếu đi được thì Trung Quốc là nước đầu tiên em du lịch mà cần tới visa. Em ở trong miền Nam ah. Nếu ai có biết nơi nào nhận làm visa uy tín thì cho em xin địa chỉ với.
Cám ơn ạh.

Em ơi, trường hợp e như vậy thì tỷ lệ fail khá cao nhé, đặc biệt khi mà visa Trung trong Nam đang căng. A thấy e nên làm qua dịch vụ, khỏe hơn rất nhiều, ko cần CMTC. Còn dịch vụ nào thì em liên hệ anh #BaoKhuong ( có post bài trong topic này) để tìm hiểu nhé. Anh ấy làm trong Nam và vừa mới đi TQ về.

kingdom_light88
20-11-2017, 17:26
Mình vừa xin visa trung quốc , và được cấp vào ngày 17 tháng 11 năm 2017
Theo không mình thì visa trung quốc khá dễ , các giấy tờ cần để nộp khá ít , xét nhanh .
Mình đi du lịch tự túc nên chỉ nói về phần đó , sau đây là hồ sơ đại sứ quán yêu cầu và cụ thể trường hợp của mình và bạn mình . Tụi mình đi 2 người , 1 người 26 tuổi đã đi làm và có visa úc , nz , đài loan , hàn quốc và đi các nước đông nam á rồi , 1 người 25 tuổi mới học sau đại học năm 1 chưa đi làm , tụi mình đi từ saigon qua quảng châu bằng máy bay .
1) hộ chiếu và photo trang có hình , 2 tấm hình 4x6 phông trắng
2) tờ khai dơn xin visa ( lên mạng gg hay trang đại sứ quán hay lãnh sự quán đều có link down hoặc tới đó viết tay đều được )
3) NẾU KHÔNG PHẢI LÀ CÔNG DÂN VIỆT NAM thì cần giấy tờ chứng minh ở việt nam là hợp pháp
4) Giấy xác nhận máy bay , khách sạn hoặc thư mời ( đi du lịch tự túc không cần thư mời )
5) NẾU ĐI DẠNG THƯ MỜI THÌ kèm chứng minh nhân dân người mời
6) Lịch trình chuyến đi
7)NẾU ĐI DU LỊCH TỰ TÚC cần giấy xác nhận nghề nghiệp , lương ( hoặc sao kê 3 tháng lương ) , người không nghề nghiệp thì thì cần cái đơn giải trình và giấy xác nhận tiền gửi . ( nếu ko nộp bản gốc thì nộp sao y )

Về hồ sơ của mình , do làm biếng sao y công chứng hợp đồng và đi xin sao kê lương mấy tháng nên mình viết đơn xác nhận đang làm việc , lương trung bình và thời gian nghỉ phép trên cùng 1 tờ đơn rồi cho cơ quan kí đóng dấu rồi nộp , bạn mình thì xin cái giấy xác nhận sinh viên . Còn về tài chính thì mình nộp XÁC NHẬN SỐ DƯ ( CHỨ KHÔNG CẦN SỔ TIẾT KIỆM TRÊN 3 THÁNG NHƯ MẠNG ĐỒN ĐÂU ) , bao nhiêu tùy thích , mình không thấy nhân viên xét hồ sơ đòi , mình chỉ bỏ trên 46tr ( vừa đủ trên 2000 usd , vì hồi apply visa úc hay nz mình cũng chỉ chứng minh có 2k usd ) và bạn mình cũng vậy . về lịch trình , ban đầu mình viết rất qua loa , như bay tới đâu nghỉ ở đâu từ ngày mấy tới ngày mấy nhưng lúc nộp thì nhân viên xét nộp không chịu đòi ghi LỊCH TRÌNH CỤ THỂ CHI TIẾT nên mình viết tay tại chỗ rồi nộp , đại khái mình viết sáng qua quảng châu ăn dimsum , rồi thăm chùa , rồi đi qua phượng hoàng cổ trấn chơi , rồi qua trương gia giới đi công viên quốc gia , ngắn gọn vậy thôi chứ cũng ko cần dài lê thê . Về máy bay khách sạn thì cái này mấy bạn tự chuẩn bị , NẾU ĐI ĐƯỜNG BỘ TỪ HÀ NỘI thì cần khứ hồi saigon hà nội là đủ , ko cần tàu xe qua trung quốc . Chỉ như vậy thôi , nộp hồ sơ , 4 ngày sau lên lấy , đóng 60usd ( đóng bằng tiền đô ) rồi nhận visa thôi , nhanh gọn lẹ , giấy tờ cũng không có gì lằng nhằng , visa cũng là single 30 ngày , hạn sử dụng 3 tháng từ ngày cấp .

Vế các vấn đề khác , giờ nộp hồ sơ của lãnh sự từ 8h30 tới 11h , còn chiều thì trả kết quả từ 2h tới 4h . Anh em ruột , vợ chồng , cha mẹ con cái có thể nộp dùm mà không cần giấy ủy quyền , để chứng minh quan hệ thì chắc cũng giống như những nước khác , khai sinh hay chung hộ khẩu là được . Còn bạn bè thì hên xui , nếu có giấy ủy quyền có chứng thì nộp dùm được .

Mình không trực tiếp đi nộp mà bạn mình đi , phải đi nộp 2 ngày ( do bạn mình chủ quan chỉ photo cái giấy báo nhập học trong khi cần sao y nên về xin thẳng cái xác nhận xin viên luôn cho gọn ) , ngày đầu xếp hàng lúc 7h30 , phía trước có 20 người thôi mà tới 10h mới được vô , còn tụi cò thì cứ dẫn khách ngang nhiên thoải mái ra vô với giá 200k 1 lượt mà không cần xếp hàng hay qua công an tại chỗ đó kiểm tra thông tin , mình nghe vậy điên tiết gọi đường dây nóng của công an TPHCM , thì qua hôm sau có thêm công an khác lại bắt xếp hàng quy củ đàng hoàng , nên dù xếp sau 30 người nhưng chỉ có 20 phút là tới lượt . VẬY NÊN CÁC BẠN TRÁNH ĐỂ CÒ LÀM TIỀN , CÓ GÌ CỨ BÁO CÔNG AN VÀ KHÔNG ĐỒNG Ý ĐỂ NGƯỜI KHÁC CHEN HÀNG KHÔNG XẾP HÀNG MÀ CỨ LÊN THOẢI MÁI , cứ đồng ý chịu nhục và nhũng nhiễu là sau này cứ vậy hoài , có đợt người bạn khác của mình xếp hàng từ 8h mà 11h ko vào dược phải đi thêm ngày nữa , xếp hàng từ 7h sáng . Ngày hôm sau bạn mình nộp nhân viên xét hồ sơ yêu cầu có mặt mình , mình xin công ty ra ngoài 15 phút , chạy xẹt ngang vô cho nhân viên đó gặp mặt , vậy là xong .

Việc khác , như đã đề cập , việc bạn mình không chuẩn bị bản chính hay sao y ngày đầu , nên mình nói với bạn đó , nộp theo diện không việc làm đi , thì bị chị nhân viên bấm số làm khó , nói không việc làm thì phải đi ra phường hoặc ra công chứng chứng ( làm gì có cái chỗ nào chứng là bạn ăn không ngồi rồi , tào lao) , chị bấm số không chịu cho số , kéo qua kéo lại qua 11h vẫn chưa cho bạn đó số , trưa ngày đó mình làm ra chạy qua nói lý với chị đó , thì chị đó mới chịu là không cần chứng nhưng nói qua 11h hết số . THẬT VỚ VẨN , bữa sau mình nộp hỏi nhân viên xét thì nói không cần chứng , tờ giải trình không việc làm là tự ghi tự kí , lại nói chị bấm số thì mặt bả xanh lè , giải thích xin lỗi từa chứ không nói cứng hay lên giọng như hôm qua . NÊN AI KHÔNG CÓ CÔNG VIỆC THÌ CHỈ CẦN VIỆT CÁI TỜ ĐƠN NÓI SAO KO CÓ CÔNG VIỆC VÀ KÈM CÁI CHỨNG MINH CÓ TIỀN ĐI CHƠI LÀ ĐỦ .

Visa trung quốc mình thấy là các giấy tờ rất ít và xét nhanh , nên mọi người bận quá hay làm lương cao , bỏ 1 ngày công uổng tiền thì làm dịch vụ , còn không tự nộp cho khoẻ , không cần mất tiền đút lót vớ cẩn

kingdom_light88
20-11-2017, 17:30
mình không biết up hình lên forum , mình tính up cái hình yêu cầu 7 mục từ lãnh sự quán trung quốc tại TPHCM , các bạn cứ theo 7 cái mục đó mà làm

taophuongtao
21-11-2017, 10:17
Nhóm mình cũng mới đi nộp hồ sơ ở ĐSQ, bạn ở SG nộp rất nhanh gọn, chỉ cần 1 vài giấy tờ như bạn đã up ở trên. Dự tính ban đầu đi PHCT nên đi bằng tàu ( chưa mua vé tàu), bên ĐSQ xem hồ sơ xong chỉ hỏi chưa mua vé tàu hả, bạn bảo chưa, họ hỏi ngủ 2 đêm trên tàu hả, bạn bảo không biết vì lịch trình bạn em làm, em chỉ đi theo. Người ta đưa giấy hẹn, hôm nay đi lấy visa.
Team Hà Nội 4 người đi nộp, xếp hàng từ gần 6h sáng, đến 10h hơn mới đến lượt, mỗi người 1 số. Bác bảo vệ nói tụi mày đi cùng nhau, lên cùng đi, rồi nói với chị thu hồ sơ như thế. Chị ấy không cho, bảo cả team nộp cùng người cuối cùng hoặc lần lượt nộp. Đến lúc thu hồ sơ, chị hỏi sao ko có booking vé máy bay hay vé tàu, ô tô. Mình bảo mình đi tàu nhưng không có visa họ không bán vé tàu. Chị đuổi về. Lúc sau mình đi book vé máy bay và sửa lại lịch trình, cả team nộp cùng người cuối. Chị hỏi vừa đuổi về sao lại xếp hàng, mình nói chị bảo nộp cùng người số cuối cùng nên tụi em nộp, chị không đồng ý, lại đuổi xuống vì tụi mày có 3 đứa quá số rồi, chỉ thu 1. Mình nộp hồ sơ, chị hỏi booking vé máy bay ở đâu ra, mình trả lời tại không có visa nên không mua được vé tàu đi Nanning, bắt buộc em phải đi máy bay sang Quảng Châu chứ biết làm sao nữa. Chị đưa cho mình phiếu hẹn, nói từ giờ đến 24 không có ai gọi thì mới đi nộp tiền.
Đợt này nghe nói HN khó khăn hơn SG nhiều. Visa dịch vụ ở SG 110$ nhưng HN lên đến 180$ rồi, bên dịch vụ còn bị giới hạn số hồ sơ nộp.

linhtran95
23-11-2017, 01:24
Vâng, em cám ơn thông tin của anh nhiều ạh.

linhtran95
23-11-2017, 01:28
Nếu là sinh viên bạn chỉ cần giấy xác nhận sinh viên của trừong và tờ xác nhận số dư tài khoản ngân hàng , bao nhiêu thì tùy bạn , không cần làm giả xác minh thu nhập . Mình vừa nộp , người ta chỉ yêu cầu vậy thôi

Cám ơn bạn nha. Mong sau này tới lượt mình thì cũng được dễ dàng *hy vọng*.

tranlan5022
26-11-2017, 12:57
Có bạn nào tháng 3 năm sau đi lệ giang không? Cùng nhau đi đi 6
😂😂😂😂😂

christang
27-11-2017, 22:46
😂😂😂😂😂

Mình thì đi rồi, nhưng mình nghĩ bạn nên dời thời gian sáng tháng 4, 5 vì lúc đó giữa mùa xuân, thời tiết đẹp hơn và dễ đi chơi hơn. Tháng 3 thời tiết vẫn còn lạnh và cây cỏ thì héo úa sau kì đông dài.

YOLO8x
08-01-2018, 11:39
😂😂😂😂😂

Nhóm mình đi T4 nè. 4/4-12/04.
Lịch trình nhóm là: Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang - Sharila, nhóm có 2, 3 bạn biết Tiếng.
Link lịch trình: https://www.facebook.com/notes/nguy%E1%BB%85n-qu%E1%BB%91c-th%C3%A1i/l%E1%BB%8Bch-tr%C3%ACnh-v%C3%A2n-nam-ch%C3%ADnh-th%E1%BB%A9c-42018/2016127698628753/?hc_location=ufi

christang
08-01-2018, 19:22
Lịch trình nhóm là: Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang - Sharila, nhóm có 2, 3 bạn biết Tiếng.
Link lịch trình: https://www.facebook.com/notes/nguy%E1%BB%85n-qu%E1%BB%91c-th%C3%A1i/l%E1%BB%8Bch-tr%C3%ACnh-v%C3%A2n-nam-ch%C3%ADnh-th%E1%BB%A9c-42018/2016127698628753/?hc_location=ufi

Chào YOLO,

Mình mới vừa đi các điểm trên hôm tháng 11 về. Mình có xem qua lịch trình của bạn và mình xin update một số thông tin mới và một số góp ý sau:

1. Lịch trình của bạn, chắc chắn là sẽ chạy muốn xỉu. Thời gian ít mà quá nhiều địa điểm, nếu làm mình mình sẽ bỏ Đại Lý, vì mình cũng từng đi y như vậy mà 11 ngày, ko thấm vào đâu cả.

2. Lệ Giang:
- Ngọc Long không tự đi được, cái này mình đảm bảo. Thông tin trên các website du lịch TQ không chính xác. Bạn có thể book tại khách sạn tour 530 tệ ( đi khách nước ngoài) hoặc kiếm các travel agency dọc đường, giá chỉ 430 tệ. Khi đến Ngọc Long sẽ đi theo lộ trình chứ không được lên núi trước đâu, bạn sẽ đến Blue Moon trước sau đó ăn trưa và lên núi. Nếu đi như này thì khi về bạn bảo bên tour người ta cho bạn xuống Thúc Hà cổ trấn chơi và tối bắt bus về Đại Nghiên. Đảm bảo bao đẹp, bao thuận tiện. Trong đoàn có ng biết tiếng nữa lại càng dễ.
- Hắc Long Đàm phí vô của là 80 tệ, nếu muốn không tốn thì khi bạn đặt tour Ngọc long hãy bảo agency cho bạn cái vé bảo tồn phố cổ.
- Ở LG nên đến Thúc Hà chơi, ít người và đẹp hơn Đại Nghiên

3. Phí khứ hồi Lu Gu - LG, Shangrila - LG: tầm 150 tệ, không phải 100 đâu

4. Lugu: thời gian bạn ở Lugu quá ít, nên cân nhắc, trong một buổi sáng không thể đi hết hô hoặc các điểm bạn list đâu, 11h lên xe về LG là chắc chắn ko kịp. Mình đã dành 2 ngày 2 đêm tại Lugu mà vẫn không thấy đủ.
ĐI quanh hồ phải book xe đi, đầu làng là có, cũng rẻ lắm.

5. Shangrila:
+ Dragon Cloud khá cũ, ông chủ thì rất nice.
+ có thể mua vé Songzanlin tại khách sạn, rẻ hơn được 5 tệ. 15h30 đi songzanlin coi chừng ko kịp vì 17h30 nó ko có bus về rồi. Lúc đó chỉ có đi taxi thôi.
+ Potaso lúc mình đi thì nó khóa 2/3 khu vực rồi nên chán, nhưg ko biết mùa xuân bạn đi thì chắc nó mở lại

6. Thời gian ngồi xe Shang đến LG và từ LG đến CM bằng tàu, thì bạn có thể book máy bay từ Shangrila đi Kunming của China Eastern, tiết kiệm được khối thời gian.

7. Tàu đi Đại Lý nên đi chuyến sớm hơn tí, tàu sẽ đẹp và rộng hơn. Đừng đi chuyến K9616 =]]

YOLO8x
08-01-2018, 19:50
Xin cảm ơn rất nhiều thông tin từ anh ạ.

hanhuyen1188
09-01-2018, 00:01

chị thì đi gần như mốc thời gian của em, chị đi 11 - 18/4/2017: chị bay thẳng đến Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila - Đại Lý - Côn Minh và bay về VN
Hình như Chris có tí nhầm vì chị thấy trog lịch trình e post k có Lugu :)
Đi 8 ngày như e hoàn toàn có thể ngủ lại Đại Lý 1 đêm nha, chị chỉ ở Shangri La 1 đêm, Lệ Giang 2 đêm, Côn Minh 1 đêm và 1 đêm đầu tiên trên tàu từ Côn Minh đi Lệ Giang.
Nhóm chị đợt rồi đi 8 ng và thuê xe đi từ Lệ Giang lên Ngọc Long, vì đã đi qua Cửu Trại Câu nên chị cảm nhận Blue Moon k đẹp chút nào vì nó hình như là nhân tạo. Ở Ngọc Long bọn chị đi như sau: xem show Ấn Tượng Lệ Giang - đi cáp lên điểm 4560m sau đó quay vòng xuống Blue moon và chiều thì quay về LG
em có thể tham khảo thêm hình ảnh ở album này của c nè ;) https://www.facebook.com/honghanh.nguyen.900/media_set?set=a.10155632511099769.1073741890.71848 9768&type=3

Sửa bài, chị có đọc lại link lịch trình e gởi thì quả thật nếu thêm Lugu vào cho lịch trình 8 ngày thì quá kinh khủng
- Đường từ Lg - Shangri La chưa chắc 3 tiếng nhé, phải 5 tiếng đó
- Không thể trong 1 ngày mà đi cả Potaso và Songzanlin được đâu e ơi
- Từ Shangri La có thể đi bus thẳng về Đại Lý luôn, mất tầm 6 tiếng, vé hơn 100 tệ
- Tại sao mắc công bay qua Kuala lumpua hay nhóm đag ở bên đó rồi? Sao k bay thẳng của China Eastern từ SG? vé tầm hơn 5tr tí thôi nha :)

thuytrang17
09-01-2018, 15:15
Chào mọi người, sang tháng em định đi du lịch Chongzuo và Nanning - Quảng Tây, trong khoảng 6 ngày.
Trước giờ em toàn đi dịch vụ. Gần nhất là tết 2016, thì làm hết 63$. đợt này liên hệ chỗ cũ làm thì họ nói 135$, chỗ khác thì 125$ - tất cả đều là 30 ngày 1 lần lưu trú 15 ngày. Nghe xong giá mà em choáng váng quá ạ :(((((
Mọi người ai có kinh nghiệm tự xin visa ở HN mới nhất cho em lời khuyên với ạ. Em đi bằng tàu thôi ạ, ko đi máy bay T_T
Hoặc với lịch trình trên thì lên Lạng sơn xin giấy thông hành không biết có được không ạ?
Em cảm ơn ạ!

christang
09-01-2018, 19:08
chị thì đi gần như mốc thời gian của em, chị đi 11 - 18/4/2017: chị bay thẳng đến Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila - Đại Lý - Côn Minh và bay về VN
Hình như Chris có tí nhầm vì chị thấy trog lịch trình e post k có Lugu :)
Đi 8 ngày như e hoàn toàn có thể ngủ lại Đại Lý 1 đêm nha, chị chỉ ở Shangri La 1 đêm, Lệ Giang 2 đêm, Côn Minh 1 đêm và 1 đêm đầu tiên trên tàu từ Côn Minh đi Lệ Giang.
Nhóm chị đợt rồi đi 8 ng và thuê xe đi từ Lệ Giang lên Ngọc Long, vì đã đi qua Cửu Trại Câu nên chị cảm nhận Blue Moon k đẹp chút nào vì nó hình như là nhân tạo. Ở Ngọc Long bọn chị đi như sau: xem show Ấn Tượng Lệ Giang - đi cáp lên điểm 4560m sau đó quay vòng xuống Blue moon và chiều thì quay về LG
em có thể tham khảo thêm hình ảnh ở album này của c nè ;) https://www.facebook.com/honghanh.nguyen.900/media_set?set=a.10155632511099769.1073741890.71848 9768&type=3

Sửa bài, chị có đọc lại link lịch trình e gởi thì quả thật nếu thêm Lugu vào cho lịch trình 8 ngày thì quá kinh khủng
- Đường từ Lg - Shangri La chưa chắc 3 tiếng nhé, phải 5 tiếng đó
- Không thể trong 1 ngày mà đi cả Potaso và Songzanlin được đâu e ơi
- Từ Shangri La có thể đi bus thẳng về Đại Lý luôn, mất tầm 6 tiếng, vé hơn 100 tệ
- Tại sao mắc công bay qua Kuala lumpua hay nhóm đag ở bên đó rồi? Sao k bay thẳng của China Eastern từ SG? vé tầm hơn 5tr tí thôi nha :)

Halo chị yêu =]]]
Bạn ấy có đi Lugu nha :) Pptaso và Songzanlin bạn ấy đi riêng mà, có chung ngày đâu. Nhưng nhìn lịch trình chạy mà em muốn xỉu, không biết mùa xuân thì sao chứ lúc em đi không có chuyện 7h dậy đâu nha :v toàn 9h mới bước ra đường không ấy. Riêng ở Shangrila, ban ngày có 2 độ nên 11h mới đi ra đường nhé.

klq mà ảnh chụp băng gì và retouch như lào mà nhìn đẹp í, sao thấy còn đẹp hon chụp bằng máy cơ của iêm dị. hahaha.
anw, mà năm sau người đẹp đi mô không vậy. Khoe tí là em đi Úc nè. ahihi

christang
09-01-2018, 19:10
Chào mọi người, sang tháng em định đi du lịch Chongzuo và Nanning - Quảng Tây, trong khoảng 6 ngày.
Trước giờ em toàn đi dịch vụ. Gần nhất là tết 2016, thì làm hết 63$. đợt này liên hệ chỗ cũ làm thì họ nói 135$, chỗ khác thì 125$ - tất cả đều là 30 ngày 1 lần lưu trú 15 ngày. Nghe xong giá mà em choáng váng quá ạ :(((((
Mọi người ai có kinh nghiệm tự xin visa ở HN mới nhất cho em lời khuyên với ạ. Em đi bằng tàu thôi ạ, ko đi máy bay T_T
Hoặc với lịch trình trên thì lên Lạng sơn xin giấy thông hành không biết có được không ạ?
Em cảm ơn ạ!

Hi bạn, ở HN thì liên hệ Visa Hà Mã để làm nha, rẻ lắm ấy. $80 trở lại thôi. Như mình làm hôm rồi, lần đầu á.

thuytrang17
09-01-2018, 21:19
Hi bạn, ở HN thì liên hệ Visa Hà Mã để làm nha, rẻ lắm ấy. $80 trở lại thôi. Như mình làm hôm rồi, lần đầu á.
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ ạ.
Sao mình hỏi thì họ bảo 130$ nhỉ :(((( loại 30 ngày 1 lần lưu trú 15 ngày ấy. giá vẫn same same 2 bên kia T_T

christang
09-01-2018, 21:53
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ ạ.
Sao mình hỏi thì họ bảo 130$ nhỉ :(((( loại 30 ngày 1 lần lưu trú 15 ngày ấy. giá vẫn same same 2 bên kia T_T

Visa Hà Mã, chị Khánh Chi nha bạn. Ủa sao lạ dị ta. mình làm hôm tháng 11 chỉ có 2tr đã bao gồm phí cpn

hanhuyen1188
09-01-2018, 22:39
Halo chị yêu =]]]
Bạn ấy có đi Lugu nha :) Pptaso và Songzanlin bạn ấy đi riêng mà, có chung ngày đâu. Nhưng nhìn lịch trình chạy mà em muốn xỉu, không biết mùa xuân thì sao chứ lúc em đi không có chuyện 7h dậy đâu nha :v toàn 9h mới bước ra đường không ấy. Riêng ở Shangrila, ban ngày có 2 độ nên 11h mới đi ra đường nhé.

klq mà ảnh chụp băng gì và retouch như lào mà nhìn đẹp í, sao thấy còn đẹp hon chụp bằng máy cơ của iêm dị. hahaha.
anw, mà năm sau người đẹp đi mô không vậy. Khoe tí là em đi Úc nè. ahihi

Tời bơi đã kịp xin Úc online rồi hả? chị năm sau chưa có plan hahha, hứng đâu đi đó thôi chứ năm nay nói k đi đâu ai dè bị lôi kéo đi tận Trung - Hàn - Nhật chốt hạ là âm tk luôn roài :P
Hình c chụp ip6s và chỉnh màu bằng vsco thoai, mấy hình cuối là máy cơ bác đi cùng đoàn chụp á

thuytrang17
10-01-2018, 10:38
Visa Hà Mã, chị Khánh Chi nha bạn. Ủa sao lạ dị ta. mình làm hôm tháng 11 chỉ có 2tr đã bao gồm phí cpn
Uh đúng rồi, fb Nguyễn Khánh Chi. C ý bảo visa TQ thay đổi liên tục. mà thay đổi vậy cũng khiếp quá đi =.=
Tự đi làm có 63$ mà dịch vụ họ lấy khiếp thật.... visa đi HK có 90$ :( :(

taophuongtao
10-01-2018, 11:53
Thực ra mình thấy nếu ai có thời gian nên tự đi xin visa, cực dễ luôn, giấy tờ không cần nhiều, họ cũng chẳng hỏi gì nhiều. Chỉ cần đến sớm, thật sớm xếp hàng là ok.

thuytrang17
10-01-2018, 12:04
Thực ra mình thấy nếu ai có thời gian nên tự đi xin visa, cực dễ luôn, giấy tờ không cần nhiều, họ cũng chẳng hỏi gì nhiều. Chỉ cần đến sớm, thật sớm xếp hàng là ok.
Mình thấy lằng nhằng vụ chứng minh tài chính với vé máy bay, khách sạn. mình định đi tàu nhanh với oto. đi gần mà T.T

thuytrang17
10-01-2018, 15:12
Cho mình hỏi chút với ạ, mình đi từ LS qua, đi bằng tàu nhanh, mà mùng 3 tết mới đi, bình thường qua cửa khẩu mới ra ga mua vé chứ ko bao giờ mua trước cả (cũng ko biết mua kiểu gì) thì phải nói với họ ntn ạ?
Về việc chứng minh tài chính thì có khắt khe ko ạ? có bắt buộc phải trên 2000$ mới đi đc ko ạ? có thể thay bằng sao kê lương 3-5 tháng gần nhất ko ạ :( mình và bạn chưa có đủ đến 2000$ :(
mình đi Chongzuo với Namning, gần :(

taophuongtao
10-01-2018, 16:48
Mình thấy lằng nhằng vụ chứng minh tài chính với vé máy bay, khách sạn. mình định đi tàu nhanh với oto. đi gần mà T.T
Xin visa trung quốc ko cần chứng minh tài chính, nếu có tiền, bỏ vào tầm 40tr là ok, vé tàu, máy bay, ô tô là bắt buộc, nếu đi ô tô, mua vé xe trước từ điểm mình dự kiến xuất phát trên lịch trình hoặc phiếu đặt xe, còn không thì làm lịch trình đi máy bay, đặt vé nhưng ko thanh toán, đi nộp là đc.

thuytrang17
11-01-2018, 08:45
còn không thì làm lịch trình đi máy bay, đặt vé nhưng ko thanh toán, đi nộp là đc.
Dạ. Chị ơi chị có biết đặt vé tàu hay xe từ Bằng tường đi Chongzuo ở web nào ko ạ? em search nhưng ko thấy :(
Làm lịch trình máy bay ko thanh toán ntn vậy ạ? em chưa làm bao giờ :(

taophuongtao
11-01-2018, 11:45
Dạ. Chị ơi chị có biết đặt vé tàu hay xe từ Bằng tường đi Chongzuo ở web nào ko ạ? em search nhưng ko thấy :(
Làm lịch trình máy bay ko thanh toán ntn vậy ạ? em chưa làm bao giờ :(

đặt trên ctrip hoặc travelchinaguide đều được. Ý mình là bạn phải book vé từ nơi bạn xuất phát, nếu bạn ở Lạng Sơn thì mới không cần có cá vé ấy. Còn vé máy bay chỉ có chặng đi Quảng Châu là gần nhất, book của VNA chọn thanh toán sau để lấy vé.

szz2268
17-01-2018, 01:35
Các bác ơi, e đang định tự làm visa đi TQ ở HN. E dự định đi 20 ngày ở TQ, mà nghe nói visa 3 tháng 1 lần cho có 15 ngày lưu trú. (bạn bè e mới làm qua dịch vụ và đc có 15 lưu trú). Vậy có cách nào để được 30 ngày như trước đây k ạ. Mà mấy người làm ở ĐSQ họ là người VN hay là người TQ vậy, giả sử bị phỏng vấn thì người TQ họ phỏng vấn mình ạ, và họ nói tiếng Việt luôn ạ? E hiện tại đang thất nghiệp thì có ảnh hưởng gì đến việc xin visa không nhỉ. Trước e đi TQ vài lần rồi, nhưng toàn làm dịch vụ, mà giờ giá dịch vụ căng quá. Huhu. Bác nào làm rồi có thông tin mới nhất giúp e với :( Cảm ơn các bác.

MrMilan
17-01-2018, 10:12
Các bác ơi, e đang định tự làm visa đi TQ ở HN. E dự định đi 20 ngày ở TQ, mà nghe nói visa 3 tháng 1 lần cho có 15 ngày lưu trú. (bạn bè e mới làm qua dịch vụ và đc có 15 lưu trú). Vậy có cách nào để được 30 ngày như trước đây k ạ. Mà mấy người làm ở ĐSQ họ là người VN hay là người TQ vậy, giả sử bị phỏng vấn thì người TQ họ phỏng vấn mình ạ, và họ nói tiếng Việt luôn ạ? E hiện tại đang thất nghiệp thì có ảnh hưởng gì đến việc xin visa không nhỉ. Trước e đi TQ vài lần rồi, nhưng toàn làm dịch vụ, mà giờ giá dịch vụ căng quá. Huhu. Bác nào làm rồi có thông tin mới nhất giúp e với :( Cảm ơn các bác.

NGhe đồn là có thể gia hạn luôn ở bên TQ, bạn đi gần hết 15 ngày thì lại phải vào gia hạn thêm.

yoojm_
18-01-2018, 02:36

Mình cũng mới tự xin và lấy visa tháng 11 ở HN. Mình nghĩ là trong form có mục chuyến đi của bạn dự tính bn ngày, nv check hồ sơ sẽ dựa vào plan và tờ khai mà cho bao nhiêu ngày. Mình khai 12 ngày nên được cho loại 15 ngày, cũng thấy nhiều anh chị tự xin được 30 ngày lắm.

Nhân viên tiếp nhận hồ sơ là người VN, visa L thì thường vào quầy số 3. Hnay đi qua thấy 9h đã vào bên trong hết rồi không có ai xếp hàng, chả bù đợt mình làm @@

szz2268
19-01-2018, 01:06
NGhe đồn là có thể gia hạn luôn ở bên TQ, bạn đi gần hết 15 ngày thì lại phải vào gia hạn thêm.

e cũng có nghe về việc này, nhưng chỉ sợ xin bên đó mà trượt thì nhục hơn trượt visa từ nhà, phải khăn gói quả mướp về khẩn chứ k nó cấm cửa thì tèo. mà nếu như thế lại phải bố trí mất 1 ngày ở thành phố lớn.

szz2268
19-01-2018, 01:09
Mình cũng mới tự xin và lấy visa tháng 11 ở HN. Mình nghĩ là trong form có mục chuyến đi của bạn dự tính bn ngày, nv check hồ sơ sẽ dựa vào plan và tờ khai mà cho bao nhiêu ngày. Mình khai 12 ngày nên được cho loại 15 ngày, cũng thấy nhiều anh chị tự xin được 30 ngày lắm.

Nhân viên tiếp nhận hồ sơ là người VN, visa L thì thường vào quầy số 3. Hnay đi qua thấy 9h đã vào bên trong hết rồi không có ai xếp hàng, chả bù đợt mình làm @@

cảm ơn bác, vậy e viết luôn plan 20 ngày cho họ vậy, chỉ sợ họ thấy đi lâu quá cho trượt luôn thôi ^^ Mà họ có xét đến người đi cùng ko bác, vì e đi có 2 người, 1 người qua 1 người ở lại thì cũng dở.

nguyenkha
20-01-2018, 09:50
Hồi tháng 6/2017, mình ghi trong plan là đi Thẩm Quyến từ HK đi về trong ngày, nghĩa là xin có 1 ngày mà họ cũng cho mình hẳn 30 ngày.

daongo
03-02-2018, 16:36
Hi all, mình dự định sẽ đi TQ vào tháng 9, không biết hồ sơ xin visa những giấy tờ như, cmnd, hộ chiếu, đơn xin nghỉ phép, ....có cần dịch sang tiếng anh hay tiếng hoa? có cần công chứng ko ạ?
ace biết tl giúp em với :)

yoojm_
06-02-2018, 00:48
Hi all, mình dự định sẽ đi TQ vào tháng 9, không biết hồ sơ xin visa những giấy tờ như, cmnd, hộ chiếu, đơn xin nghỉ phép, ....có cần dịch sang tiếng anh hay tiếng hoa? có cần công chứng ko ạ?
ace biết tl giúp em với :)

Hồi em làm (11/2017) các loại giấy tờ tiếng Việt ok, để cho chắc bác cứ gọi thẳng lên đsq hỏi lại. Hộ khẩu cmt có bản gốc đối chiếu không cần công chứng, đơn xin nghỉ phép có dấu đỏ cty.

lynkynmoon
20-02-2018, 00:56
Hi mọi người! Tầm cuối tháng 8 2 chị em mình định khăn gói quả mướp đi cụm Phượng Hoàng, Trương Gia Giới, Hồng Giang. Do lần đầu đi nên chưa có lịch trình gì cụ thể, không biết có cao nhân nào đi rồi có thể cho mình xin 1 lịch trình ngắn gọn tham khảo được không ạ? Còn có bạn nào có ý định đi vào tầm thời gian đó có thể gộp đi chung cho vui ạ! Cám ơn mọi người trước!

Saimontobi
21-02-2018, 11:08
Mình đang làm việc ở Kuala Lumpur và vừa xin visa Trung Quốc bên này xong. Thủ tục phải nói là rất dễ (c), không được phép nộp trực tiếp cho ĐSQ mà phải qua văn phòng visa duy nhất chịu trách nhiệm bởi ĐSQ TQ bên này. Làm đúng 4 ngày có, Hồ sơ đủ hôm mình đi nộp gồm:
Passport + 2 ảnh + photo trang đầu
Chứng thực thường trú tại Malay (với trường hợp mình là Visa working - Employment Pass, đối với các bạn đi du lịch sang đây xin visa tại nước trung gian thì là mộc nhập cảnh Malay)
Lịch trình, vé khứ hồi, booking
Form điền visa L
Và không cần chứng minh tài chính hay hợp đồng làm việc nhé =))
Vậy là xong, thậm chí bên trung tâm visa không cần check kỹ các hồ sơ, buổi nộp hồ sơ diễn ra trong sự ngạc nhiên của mình, chỉ 10ph từ khâu lấy số chờ cho đến hồ sơ được approve chuyển lên ĐSQ.
Phí visa bên này lúc mình làm tầm 1tr1 (204RM) bao gồm cả phí dịch vụ từ trung tâm là 200k (34RM)
Mình có đọc thử review các bạn tây từ các nước khác đã apply visa trung gian như kiểu du lịch qua Malay đi tiếp nước khác thành công. Mọi người có thể thử tìm hiểu thêm và chơi liều phương án đó :))

trjs07
08-03-2018, 11:35
dạo này thẻ sinh viên quốc tế dùng đc cung vân nam ko mn nhĩ, mình tính làm cái thẻ đê giam chi phi, nhưng ko biêt ho yêu câu passport khi bán vé ko nhi huhu, mn hay làm thẻ ở đâu chỉ giúp mình. cám ơn mn.

Zanny76
10-03-2018, 12:11
Chào cả nhà cuối tháng 4 này mình mua vé máy bay đi Trubg Quốc ( vé đã mua) nhưng chưa có sổ tiết kiệm gửi sẵn. Giờ mình noịp làm chứng số tiền trong tài khoản có làm được ko hay bắt buộc là phải gửi tiết kiệm 3 tháng ạ?
Nếu mình gửi bây giờ liệu có muộn không hay bắt buộc phải qua dịch vụ
Cảm ơn cả nhà ạ!

yoojm_
11-03-2018, 02:41
Chào cả nhà cuối tháng 4 này mình mua vé máy bay đi Trubg Quốc ( vé đã mua) nhưng chưa có sổ tiết kiệm gửi sẵn. Giờ mình noịp làm chứng số tiền trong tài khoản có làm được ko hay bắt buộc là phải gửi tiết kiệm 3 tháng ạ?
Nếu mình gửi bây giờ liệu có muộn không hay bắt buộc phải qua dịch vụ
Cảm ơn cả nhà ạ!

Mình mới tự làm và lấy visa du lịch 3 tháng 1 lần tháng 11 vừa rồi thì không yêu cầu chứng minh tài chính đâu bạn.

Zanny76
12-03-2018, 00:04
Mình mới tự làm và lấy visa du lịch 3 tháng 1 lần tháng 11 vừa rồi thì không yêu cầu chứng minh tài chính đâu bạn.
Ồ thế ạ! Cảm ơn banh nhiều nhé.
Đợt đó bạn chứng mính có những giấy tờ gì ạ?

yoojm_
12-03-2018, 22:31
Ồ thế ạ! Cảm ơn banh nhiều nhé.
Đợt đó bạn chứng mính có những giấy tờ gì ạ?

Mình làm ở Hà Nội, hồ sơ chuẩn bị gồm:
- Hộ chiếu
- Photo hộ khẩu/cmt kèm bản chính đối chiều
- Lịch trình
- Booking phòng
- Vé máy bay nội địa đã thanh toán =))
- Giấy xác nhận công tác + đơn nghỉ phép có dấu đỏ
- Bảo hiểm du lịch

quangnhuan
17-03-2018, 18:27
Nhóm mình 6 người xin visa ở hcm, ko biết sao có 2 người rớt. Mà 2 người này đã đi rất nhiều nước khác nhau, hồ sơ tốt. Bạn nào biết cách xin lại ko ? Mình cần đi vào tháng 5 này, lich trình vé mb mua hết rồi.

quangnhuan
27-03-2018, 20:35
Bạn mình vừa fail Visa TQ 2 lần liên tiếp dù trước đây đã đi TQ 3 lần. Thật ko hiểu vì sao, vì hồ sơ rất tốt. Đã đi Schegen, Mỹ, Úc, ... Không biết là fail vì lý do gì luôn.

taophuongtao
28-03-2018, 09:56
Bạn mình vừa fail Visa TQ 2 lần liên tiếp dù trước đây đã đi TQ 3 lần. Thật ko hiểu vì sao, vì hồ sơ rất tốt. Đã đi Schegen, Mỹ, Úc, ... Không biết là fail vì lý do gì luôn.

Khi họ từ chối visa của bạn sao bạn ko hỏi xem nguyên nhân để còn biết. Có 1 số nước ví dụ như Iran, nếu bạn đã từng đi và đóng mộc trong hộ chiếu, TQ cũng sẽ ko cấp visa cho bạn đâu.

ellentran
29-03-2018, 19:37

Bạn ơi cho mình hỏi là fail visa thì có bị đóng dấu từ chối trên passport (kiểu như Pháp hay EU) ko?
Vì sau này mình định đi Nhật, mà trong form xin visa Nhật có hỏi câu đã từng bị từ chối visa nước nào chưa nên mình nghĩ vụ bị từ chối này quan trọng.
Mình vừa mới rớt visa TQ, nhưng ko hiểu lí do, mình 26t, nữ, hộ khẩu HCM, độc thân, có công việc và đã từng đi Hàn, HK, Sin... vậy mình có nên apply lại liền ko hay phải đợi 3 tháng nữa.
Thanks bạn!

tuthuy
30-03-2018, 10:15
Nhà mình có ai vừa xin visa du lịch TQ 3 tháng/1 lần mới nhất vào tháng 3/2018 không ạ? MÌnh hỏi dịch vụ thì họ hét giá $215, khủng khiếp!

quangnhuan
02-04-2018, 17:55
Bạn mình apply lần 2 là bị trả liền

ellentran
03-04-2018, 09:29
Bạn mình apply lần 2 là bị trả liền

Họ ko chịu nhận hồ sơ luôn hả bạn?
Mà bạn đó tự apply hay là nhờ dv vậy?
Sáng nay mình mới gửi dv, giờ thấy lo quá :((

tuthuy
03-04-2018, 11:35
Họ ko chịu nhận hồ sơ luôn hả bạn?
Mà bạn đó tự apply hay là nhờ dv vậy?
Sáng nay mình mới gửi dv, giờ thấy lo quá :((

Bạn làm dịch vụ hả? Khi nào có kết quả bạn có thể cập nhật lên đây cho mọi người biết được không? Mình cũng đang dự định làm qua dịch vụ vào tháng 7 này, không biết đến khi đó tình hình xin visa TQ đã bớt căng thẳng chưa!!

xversion1
09-04-2018, 18:33
Em sắp sang Trung Quốc xem hàng hóa. Thấy công ty bảo sẽ nhờ đối tác bên đấy gửi thư mời để xin visa ngoài ra không biết gì thêm. Vì em muốn tranh thủ có visa thì đi du lịch luôn nên muốn hỏi các bác mấy chuyện:

1. Visa này có phải visa du lịch không và hạn bao nhiêu ngày, được nhập cảnh mấy lần.
2. Giả sử công ty đối tác em ở Thẩm Quyến, vậy em có dùng visa đã xin được này để đi Bắc Kinh không?
3. Em có thể đi Bắc Kinh chơi trước rồi về lại VN, rồi mới đi xem hàng tại Thẩm Quyến không?
4. Hoặc em có thể đi làm việc công ty ở Thẩm Quyến trước, rồi về thấy vẫn còn hạn thì đi Bắc Kinh không?
5. Giả sử đã xin xong visa nhưng vì trục trặc nên công ty ko cho em đi Thẩm Quyến thì em có dùng visa đấy để đi Bắc Kinh không?
6. Visa công ty đã xin cho em nhờ việc nhờ đối tác bên Thẩm Quyến gửi giấy mời đó có lưu thông tin gì về quá trình cấp visa không? Ví dụ em đi Bắc Kinh thì đến lúc nhập cảnh lải bảo "mày xin cái visa này để đi công tác ở Thẩm Quyến cơ mà, sao lại đến Bắc Kinh? Ko cho vào."

Thank các bác!

bibo81
11-04-2018, 01:12
Em sắp sang Trung Quốc xem hàng hóa. Thấy công ty bảo sẽ nhờ đối tác bên đấy gửi thư mời để xin visa ngoài ra không biết gì thêm. Vì em muốn tranh thủ có visa thì đi du lịch luôn nên muốn hỏi các bác mấy chuyện:

1. Visa này có phải visa du lịch không và hạn bao nhiêu ngày, được nhập cảnh mấy lần.
2. Giả sử công ty đối tác em ở Thẩm Quyến, vậy em có dùng visa đã xin được này để đi Bắc Kinh không?
3. Em có thể đi Bắc Kinh chơi trước rồi về lại VN, rồi mới đi xem hàng tại Thẩm Quyến không?
4. Hoặc em có thể đi làm việc công ty ở Thẩm Quyến trước, rồi về thấy vẫn còn hạn thì đi Bắc Kinh không?
5. Giả sử đã xin xong visa nhưng vì trục trặc nên công ty ko cho em đi Thẩm Quyến thì em có dùng visa đấy để đi Bắc Kinh không?
6. Visa công ty đã xin cho em nhờ việc nhờ đối tác bên Thẩm Quyến gửi giấy mời đó có lưu thông tin gì về quá trình cấp visa không? Ví dụ em đi Bắc Kinh thì đến lúc nhập cảnh lải bảo "mày xin cái visa này để đi công tác ở Thẩm Quyến cơ mà, sao lại đến Bắc Kinh? Ko cho vào."

Thank các bác!

1. Vế đầu ko trà lời được loại nào, mình đoán là dạng du lịch, bây giờ chỉ được cấp 3 tháng 1 lần thôi nhé, China đang siết cực kì chặt visa. Dịch vụ báo 300-400$ cho 3 tháng 1 lần, các loai 6t hay 1 năm ko làm được.
2. Bạn có visa thì đi đâu ở China đều ok , trừ khi đi Tây Tạng, nên thoái mãi bay nhập cảnh các nơi Bắc Kinh Thượng Hải Quảng Châu...
3. Chỉ nhập cảnh được 1 lần với loại visa 3 tháng 1 lần, các loại 6t 1 năm k làm được do chính sách đang thay đổi.
4. Bạn có thể đi thế nào cũng được theo số ngày được ở ghi trong visa.
5. Đi thoaỉ mái vì visa có giá trị toàn quốc China trừ Tây Tạng có quy định riêng
6. Không có chuyện đó. cứ đi vô tư.

szz2268
11-04-2018, 05:43
E vừa xin được visa đợt cuối tháng 3 xong. Giấy tờ khá đơn giản chỉ cần tờ khai, photo hô chiếu, cmnd, lịch trình, booking, ảnh. Không phải chứng minh thu nhập, giấy phép cơ quan, hợp đồng lao động gì cả. E làm ở HN, nhưng e từng đi TQ rồi nên chắc cũng dễ. Có điều xếp hàng cực đông. 7h mới có mặt ở Hoàng Diệu thì về luôn khỏi đợi dù 8h30 mới làm việc, nghe nói có hôm xếp từ 3-4h sáng vẫn đứng ngoài. Không biết mấy hôm nay đỡ chưa, e hôm đó xếp hàng vô ích 1 buổi gọi là trải nghiệm, hôm sau quay lại mang người già là mẹ e đi (60t trở lên) để xin ưu tiên vào luôn :)) Vào luôn mà cũng mất cả buổi mới đến lượt nộp (vào lúc gần 9h, 10h30 mới đến lượt nộp). Nghe nói cò ngoài cửa gạ đưa 500-700k dẫn vào cửa không cần xếp hàng. E viết lịch trình hơn 20 ngày nên được visa 3 tháng 1 lần 30 ngày lưu trú.

ellentran
11-04-2018, 08:54
Bạn làm dịch vụ hả? Khi nào có kết quả bạn có thể cập nhật lên đây cho mọi người biết được không? Mình cũng đang dự định làm qua dịch vụ vào tháng 7 này, không biết đến khi đó tình hình xin visa TQ đã bớt căng thẳng chưa!!

Mình gửi dv hôm thứ 3 tuần trước, chắc là mai mốt gì có kết quả. Mình sẽ thông báo bạn biết :)
Mình cũng đang hồi hộp lắm đây :|

ellentran
11-04-2018, 08:55
E vừa xin được visa đợt cuối tháng 3 xong. Giấy tờ khá đơn giản chỉ cần tờ khai, photo hô chiếu, cmnd, lịch trình, booking, ảnh. Không phải chứng minh thu nhập, giấy phép cơ quan, hợp đồng lao động gì cả. E làm ở HN, nhưng e từng đi TQ rồi nên chắc cũng dễ. Có điều xếp hàng cực đông. 7h mới có mặt ở Hoàng Diệu thì về luôn khỏi đợi dù 8h30 mới làm việc, nghe nói có hôm xếp từ 3-4h sáng vẫn đứng ngoài. Không biết mấy hôm nay đỡ chưa, e hôm đó xếp hàng vô ích 1 buổi gọi là trải nghiệm, hôm sau quay lại mang người già là mẹ e đi (60t trở lên) để xin ưu tiên vào luôn :)) Vào luôn mà cũng mất cả buổi mới đến lượt nộp (vào lúc gần 9h, 10h30 mới đến lượt nộp). Nghe nói cò ngoài cửa gạ đưa 500-700k dẫn vào cửa không cần xếp hàng. E viết lịch trình hơn 20 ngày nên được visa 3 tháng 1 lần 30 ngày lưu trú.

Nghe đồn ngoài HN dễ hơn đó bạn, trong Nam đang bị siết :((

tuthuy
11-04-2018, 10:23
Ở đây có bạn nào ở HN chưa đi TQ bao giờ mà làm tự túc thành công được thì chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người biết với nhé. Cám ơn các bạn nhiều!

tuthuy
11-04-2018, 10:24
Mình đã từng đi Hồng Kông mấy lần rồi, liệu như vậy có được tính là đã đi TQ không nhỉ?

ellentran
11-04-2018, 11:01
Mình đã từng đi Hồng Kông mấy lần rồi, liệu như vậy có được tính là đã đi TQ không nhỉ?

Mình cũng từng đi HK mà vẫn rớt visa TQ đó bạn :((

ellentran
16-04-2018, 09:00

Mình có kết quả đậu hôm t5 tuần trước rồi bạn ơi, nên bạn cứ yên tâm nộp nha :D

tuthuy
17-04-2018, 11:41
Cám ơn bạn đã cập nhật thông tin. À mà bạn làm ở Hà Nội hay TP HCM vậy, và phí dịch vụ bạn làm mất bao nhiêu, có yêu cầu giấy tờ gì không?

ellentran
19-04-2018, 11:32
Cám ơn bạn đã cập nhật thông tin. À mà bạn làm ở Hà Nội hay TP HCM vậy, và phí dịch vụ bạn làm mất bao nhiêu, có yêu cầu giấy tờ gì không?

Mình làm lại một chỗ dịch vụ khác ở HCM, giá $150. Giấy tờ gồm: Hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép, đơn xác nhận công việc, xác nhận số dư ngân hàng (cái này ko có cũng được, tại mình nộp cho chắc hơn), 2 hình 4x6 (chụp hình khác haha).
Mình có gọi vài chỗ, lúc nghe nói mình rớt họ ko chịu nhận luôn, nói mình 3 tháng sau hãy re-apply, nhưng vì tiếc cái vé máy bay mình vẫn liều...và thành công :)
Bạn cứ nộp đủ hồ sơ theo yêu cầu của họ là đậu thôi :) Chúc bạn may mắn!

dvlopkich
20-04-2018, 05:03
Các bác cho em hỏi, em đang muốn lái xe ( ô tô hoặc xe máy ) từ Việt Nam qua Trung Quốc. Mọi người có biết cần thủ tục như thế nào không ạ ?! Ai đã từng đi theo cách này thì chia sẻ giúp em với ;)

HuyTran-Kent
06-06-2018, 10:20
Bạn có thể tham khảo dịch vụ visa Trung Quốc tại HCM theo thông tin sau nhé: http://visainvn.com/dich-vu-xem/30/dich-vu-visa-trung-quoc-theo-nhom-va-doan.html.
Chúc bạn thành công.

Anhvuitinh
08-06-2018, 14:28
Bạn nào ở HCM làm visa TQ mà thủ tục đơn giản chỉ mình với, mình sợ rớt quá.

ngdbao
09-08-2018, 12:35
Rất thực tế và chính xác
Mình follow kỹ tips của bạn này và chỉ thay đổi 1,2 giấy tờ như hđ LĐ bằng giấy phép ĐKKD vì mình là chủ DN, đc duyệt nhanh chóng

Mình hoàn thành visa tự túc tháng 8/2018

Mình vừa xin visa trung quốc , và được cấp vào ngày 17 tháng 11 năm 2017
Theo không mình thì visa trung quốc khá dễ , các giấy tờ cần để nộp khá ít , xét nhanh .
Mình đi du lịch tự túc nên chỉ nói về phần đó , sau đây là hồ sơ đại sứ quán yêu cầu và cụ thể trường hợp của mình và bạn mình . Tụi mình đi 2 người , 1 người 26 tuổi đã đi làm và có visa úc , nz , đài loan , hàn quốc và đi các nước đông nam á rồi , 1 người 25 tuổi mới học sau đại học năm 1 chưa đi làm , tụi mình đi từ saigon qua quảng châu bằng máy bay .
1) hộ chiếu và photo trang có hình , 2 tấm hình 4x6 phông trắng
2) tờ khai dơn xin visa ( lên mạng gg hay trang đại sứ quán hay lãnh sự quán đều có link down hoặc tới đó viết tay đều được )
3) NẾU KHÔNG PHẢI LÀ CÔNG DÂN VIỆT NAM thì cần giấy tờ chứng minh ở việt nam là hợp pháp
4) Giấy xác nhận máy bay , khách sạn hoặc thư mời ( đi du lịch tự túc không cần thư mời )
5) NẾU ĐI DẠNG THƯ MỜI THÌ kèm chứng minh nhân dân người mời
6) Lịch trình chuyến đi
7)NẾU ĐI DU LỊCH TỰ TÚC cần giấy xác nhận nghề nghiệp , lương ( hoặc sao kê 3 tháng lương ) , người không nghề nghiệp thì thì cần cái đơn giải trình và giấy xác nhận tiền gửi . ( nếu ko nộp bản gốc thì nộp sao y )

Về hồ sơ của mình , do làm biếng sao y công chứng hợp đồng và đi xin sao kê lương mấy tháng nên mình viết đơn xác nhận đang làm việc , lương trung bình và thời gian nghỉ phép trên cùng 1 tờ đơn rồi cho cơ quan kí đóng dấu rồi nộp , bạn mình thì xin cái giấy xác nhận sinh viên . Còn về tài chính thì mình nộp XÁC NHẬN SỐ DƯ ( CHỨ KHÔNG CẦN SỔ TIẾT KIỆM TRÊN 3 THÁNG NHƯ MẠNG ĐỒN ĐÂU ) , bao nhiêu tùy thích , mình không thấy nhân viên xét hồ sơ đòi , mình chỉ bỏ trên 46tr ( vừa đủ trên 2000 usd , vì hồi apply visa úc hay nz mình cũng chỉ chứng minh có 2k usd ) và bạn mình cũng vậy . về lịch trình , ban đầu mình viết rất qua loa , như bay tới đâu nghỉ ở đâu từ ngày mấy tới ngày mấy nhưng lúc nộp thì nhân viên xét nộp không chịu đòi ghi LỊCH TRÌNH CỤ THỂ CHI TIẾT nên mình viết tay tại chỗ rồi nộp , đại khái mình viết sáng qua quảng châu ăn dimsum , rồi thăm chùa , rồi đi qua phượng hoàng cổ trấn chơi , rồi qua trương gia giới đi công viên quốc gia , ngắn gọn vậy thôi chứ cũng ko cần dài lê thê . Về máy bay khách sạn thì cái này mấy bạn tự chuẩn bị , NẾU ĐI ĐƯỜNG BỘ TỪ HÀ NỘI thì cần khứ hồi saigon hà nội là đủ , ko cần tàu xe qua trung quốc . Chỉ như vậy thôi , nộp hồ sơ , 4 ngày sau lên lấy , đóng 60usd ( đóng bằng tiền đô ) rồi nhận visa thôi , nhanh gọn lẹ , giấy tờ cũng không có gì lằng nhằng , visa cũng là single 30 ngày , hạn sử dụng 3 tháng từ ngày cấp .

Vế các vấn đề khác , giờ nộp hồ sơ của lãnh sự từ 8h30 tới 11h , còn chiều thì trả kết quả từ 2h tới 4h . Anh em ruột , vợ chồng , cha mẹ con cái có thể nộp dùm mà không cần giấy ủy quyền , để chứng minh quan hệ thì chắc cũng giống như những nước khác , khai sinh hay chung hộ khẩu là được . Còn bạn bè thì hên xui , nếu có giấy ủy quyền có chứng thì nộp dùm được .

Mình không trực tiếp đi nộp mà bạn mình đi , phải đi nộp 2 ngày ( do bạn mình chủ quan chỉ photo cái giấy báo nhập học trong khi cần sao y nên về xin thẳng cái xác nhận xin viên luôn cho gọn ) , ngày đầu xếp hàng lúc 7h30 , phía trước có 20 người thôi mà tới 10h mới được vô , còn tụi cò thì cứ dẫn khách ngang nhiên thoải mái ra vô với giá 200k 1 lượt mà không cần xếp hàng hay qua công an tại chỗ đó kiểm tra thông tin , mình nghe vậy điên tiết gọi đường dây nóng của công an TPHCM , thì qua hôm sau có thêm công an khác lại bắt xếp hàng quy củ đàng hoàng , nên dù xếp sau 30 người nhưng chỉ có 20 phút là tới lượt . VẬY NÊN CÁC BẠN TRÁNH ĐỂ CÒ LÀM TIỀN , CÓ GÌ CỨ BÁO CÔNG AN VÀ KHÔNG ĐỒNG Ý ĐỂ NGƯỜI KHÁC CHEN HÀNG KHÔNG XẾP HÀNG MÀ CỨ LÊN THOẢI MÁI , cứ đồng ý chịu nhục và nhũng nhiễu là sau này cứ vậy hoài , có đợt người bạn khác của mình xếp hàng từ 8h mà 11h ko vào dược phải đi thêm ngày nữa , xếp hàng từ 7h sáng . Ngày hôm sau bạn mình nộp nhân viên xét hồ sơ yêu cầu có mặt mình , mình xin công ty ra ngoài 15 phút , chạy xẹt ngang vô cho nhân viên đó gặp mặt , vậy là xong .

Việc khác , như đã đề cập , việc bạn mình không chuẩn bị bản chính hay sao y ngày đầu , nên mình nói với bạn đó , nộp theo diện không việc làm đi , thì bị chị nhân viên bấm số làm khó , nói không việc làm thì phải đi ra phường hoặc ra công chứng chứng ( làm gì có cái chỗ nào chứng là bạn ăn không ngồi rồi , tào lao) , chị bấm số không chịu cho số , kéo qua kéo lại qua 11h vẫn chưa cho bạn đó số , trưa ngày đó mình làm ra chạy qua nói lý với chị đó , thì chị đó mới chịu là không cần chứng nhưng nói qua 11h hết số . THẬT VỚ VẨN , bữa sau mình nộp hỏi nhân viên xét thì nói không cần chứng , tờ giải trình không việc làm là tự ghi tự kí , lại nói chị bấm số thì mặt bả xanh lè , giải thích xin lỗi từa chứ không nói cứng hay lên giọng như hôm qua . NÊN AI KHÔNG CÓ CÔNG VIỆC THÌ CHỈ CẦN VIỆT CÁI TỜ ĐƠN NÓI SAO KO CÓ CÔNG VIỆC VÀ KÈM CÁI CHỨNG MINH CÓ TIỀN ĐI CHƠI LÀ ĐỦ .

Visa trung quốc mình thấy là các giấy tờ rất ít và xét nhanh , nên mọi người bận quá hay làm lương cao , bỏ 1 ngày công uổng tiền thì làm dịch vụ , còn không tự nộp cho khoẻ , không cần mất tiền đút lót vớ cẩn

Haitrang29
10-08-2018, 13:45
Ở đây có bạn nào ở HN chưa đi TQ bao giờ mà làm tự túc thành công được thì chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người biết với nhé. Cám ơn các bạn nhiều!

Mình chưa đi TQ bao giờ lại làm đúng đợt căng nhất, cũng lo lắng lắm, nhiều lúc tg hủy chuyến luôn ý, mình gửi bạn review thực tế (https://hotieugiang.com/tips-and-more/thu-tuc-xin-visa-du-lich-trung-quoc.html) của mình nhé!