PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin kinh nhiệm visa Du lịch nhật bản.

trangfrance
20-01-2017, 10:26
Hi mọi người!
Mình đang có dự định đi japan vào dịp tháng 4 năm này để ngắm hoa anh đào tuy nhiên mình bắt đầu nghiên cứu mục làm visa du lịch tự túc đi nhật bản mà thật sự bùi ngùi bởi vì cảm giác rất khó, nói thật hộ chiếu mình đi nước ngoài đóng dấu cũng nhìu nhưng chỉ là đi nhiều lần 1 nước thôi ah, nên mình không biết visa mình có được chấp nhận không? mà mình định làm qua công ty dịch vụ mà họ lấy đắt quá 250usd,mà giấy tờ vẫn phải chuẩn bị như bình thường, nói thật tài chính mình chẳng nhiều nhưng chỉ đủ tiền đi, còn tiền chứng minh tài chính thì cũng đi vay bố mẹ để làm hic hic nên muốn tích kiệm triệt để mà ngại vụ bị từ chối visa,mình trình bày những thứ mình đang có để các bạn có kinh nhiệm xin visa cho mình xin cái dũng cảm dám vác giấy tờ đi xin visa hay qua dịch vụ để mình liều ah:
- Hộ chiếu : còn 4 trang trắng ( đã có 9 mặt visa sigle và 5 mặt visa nhập cảnh nhiều lần trong 6 tháng của Taiwan, có dấu đi Lào, cambodia, Thái, Philiphin,Sing) Thế thôi ah,chẳng có nước nào thuộc nước giàu có cả.
- Mình chỉ làm nhân viên bình thường nên chỉ có cái xác nhận lương công ty chắc được 8 triệu, thực ra lương bên mình trả tiền mặt nhiều hơn, nhưng do công ty trả tiền bảo hiểm cho mình là mức cơ bản nên họ không dám làm tiền lương thật của mình, mình biết họ làm được cái 8 triệu này lần trước yêu cầu xác nhận để mình đi vay tiền mua ô tô, hic hic
----> nhân đây bạn nào có cái đơn xin nghỉ phép bằng tiếng anh cho mình xin cái mẫu vì nói thật ngôn ngữ mình nói được lại không phải là tiếng anh và tiếng nhật mà là tiếng TRung nên rất sợ đi nộp mà nó hỏi vài câu tiếng anh thì coi như xong.
- Chứng minh tài chính mình sẽ đi mượn làm tài khoản 150 triệu.
- Vé máy bay và khách sạn mình định dùng hình thức booking để lấy xác nhận xong rùi hủy hic hic vì có thể mình sẽ chọn loại vé rẻ nhất để đi.
Còn lại thì mình chẳng có gì nữa, bạn nào có hiểu biết hơn, cho mình xin tư vấn và giúp đỡ ah, nhiều khi khổ nhất cái tính đã nghèo mà còn cố quá sức a, cảm ơn mọi người nhỉu nhỉu.

tt2006
07-02-2017, 05:17
Hồ sơ nộp ở Sài Gòn và Hà Nội hơi khác nhau một tí.
Nếu bạn nộp ở Sài Gòn thì tham khảo link này (www.facebook.com/bhdulich/posts/1506104049418208).
Xin visa Nhật đâu có nộp đơn nghỉ phép đâu.
Nộp hồ sơ visa Nhật chỉ hỏi tiếng Việt thôi bạn ơi. Hỏi vài câu như là:

Bạn đi làm gì?
Bạn đi đâu ở Nhật?
Ở bao nhiêu ngày?
Đáp xuống sân bay ở đâu?
Tên sân bay?
Chi phi chuyến đi?
Tên khách sạn sẽ ở?
Có biết tiếng Nhật không? Không biết tiếng Nhật thì đi bằng cách nào?

Nhật Bản chỉ thu phí visa khi cấp visa. Từ chối cấp visa thì sẽ không thu phí. Rất dễ thương. Vậy nên bạn cứ mạnh dạn nộp hồ sơ.

Chúc bạn lấy được visa Nhật.

P/s: Hàn Quốc cũng là một lựa chọn khác cho việc ngắm hoa đào (www.facebook.com/bhdulich/posts/1506108246084455).

Tia Nắng
08-02-2017, 17:24
Bạn không nên làm visa qua dịch vụ vì họ đâu có làm được gì ngoài việc đi nộp dùm hoặc cao lắm là giúp bạn một cái thư mời. Nghĩa là bạn phải tự chuẩn bị toàn bộ hồ sơ khác thôi. Bạn nên nghiên cứu kỹ yêu cầu trên trang web của ĐSQ/LSQ, rồi nộp thử xem sao. Trong SG thì nhân viên lãnh sự họ xem trước nếu cảm thấy không đạt họ trả lại thì bạn không bị dính vụ 6 tháng đâu, nên cũng khá an tâm. Đừng vì họ từ chối mà nản nhé!

Sammy1309
08-02-2017, 18:43
Hồ sơ nộp ở Sài Gòn và Hà Nội hơi khác nhau một tí.
Nếu bạn nộp ở Sài Gòn thì tham khảo link này (www.facebook.com/bhdulich/posts/1506104049418208).
Xin visa Nhật đâu có nộp đơn nghỉ phép đâu.
Nộp hồ sơ visa Nhật chỉ hỏi tiếng Việt thôi bạn ơi. Hỏi vài câu như là:

Bạn đi làm gì?
Bạn đi đâu ở Nhật?
Ở bao nhiêu ngày?
Đáp xuống sân bay ở đâu?
Tên sân bay?
Chi phi chuyến đi?
Tên khách sạn sẽ ở?
Có biết tiếng Nhật không? Không biết tiếng Nhật thì đi bằng cách nào?

Nhật Bản chỉ thu phí visa khi cấp visa. Từ chối cấp visa thì sẽ không thu phí. Rất dễ thương. Vậy nên bạn cứ mạnh dạn nộp hồ sơ.

Chúc bạn lấy được visa Nhật.

P/s: Hàn Quốc cũng là một lựa chọn khác cho việc ngắm hoa đào (www.facebook.com/bhdulich/posts/1506108246084455).

mình xin visa Nhật 3 lần và cả 3 lần đều cần đơn xin nghỉ phép đấy bạn ạ

Nau
09-02-2017, 10:55
Nếu bạn nộp ở SG thì cứ chuẩn bị giấy tờ theo đúng cái list này của LSQ là được rồi bạn nhé:
①Hộ chiếu
②Đơn xin visa
③Hình dán đơn
④Hồ sơ chứng minh khả năng chi trả chuyến đi
・Giấy chứng nhận thu nhập của cơ quan có thẩm quyền
・Giấy chứng nhận số dư tài khoản ngân hàng
・Giấy tờ xác nhận việc làm, hợp đồng lao động v.v.
⑤Lịch trình lưu trú (Ghi rõ các hoạt động dự định, nơi ở, nơi liên lạc) và các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)

Mình đã xin visa 3 lần, chỉ chuẩn bị y như cái list trên, không thừa không thiếu cái gì hết và pass (chỉ có xin multi là không pass và được đổi sang single thôi). Ngoại trừ đơn xin và lịch trình thì các giấy tờ còn lại không cần sử dụng tiếng Anh nên bạn không cần tìm mẫu đơn xin nghỉ phép tiếng Anh. Cá nhân mình thì qua các lần nộp visa cũng chưa từng nộp đơn xin nghỉ phép, tại trong list không ghi nên mình không chuẩn bị và cũng không thấy ai hỏi. Nhưng bên lãnh sự HQ thì cái giấy này là bắt buộc luôn.

Ngoài ra thu nhập 8tr/tháng cũng không tính là thấp đâu, bạn đừng lo quá :)