PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Muốn ngắm tuyết ở châu Âu thì đi vào thời gian nào?

sunkenship
10-01-2012, 12:17
Mình định sang châu Âu để ngắm tuyết vào lần đầu trong đời nhưng hiện tại chỉ còn kịp xin visa sớm nhất vào đầu tháng 3 nên cho mình hỏi khoảng thời gian từ tháng 3-tháng 4 thì ngoài đường còn tuyết rơi ko?(các nước mình định đi là Pháp,Đức,Áo,Ý v.v). Không định đi vào đầu đông(tháng 11,12) vì nghe nói mùa này hay mưa, trời âm u, chán.Vậy nếu ko kịp thì thì mình để năm sau khoảng gần cuối tháng 2 để xác suất còn tuyết là cao? Thanks các bạn.

xmenoriginal
11-01-2012, 02:49
Cuối tháng 2 thì bạn đi Mont Blanc (Pháp), vẫn còn tuyết. hoặc bạn đi Trentino ở Ý cũng có tuyết. Cuối tháng 2 trường mình (Bologna Ý) vẫn tổ chức tour trượt tuyết cho sinh viên trên núi nên chắc vẫn còn

Entidi
11-01-2012, 05:20
Bạn đi chắc cũng đi các cities lớn, mà cities lớn năm nay cả châu Âu hầu như như không có tuyết trong cả Noel và New Year vừa qua (mình làm vòng Berlin, Prague, Müchen, FF đều có kết quả tương tự, đâu chỉ có ngày 20.12 gì đó là có tuyết, sau cũng tan luôn trước Noel). Chỉ có tuyết ở các tp nằm trên núi. Còn sang tháng 3 or 4, e rằng khó. Nếu còn may mắn thì tầm cuối t1 còn đợt lạnh, khi đó hy vọng có chút tuyết để bạn sang bạn sẽ thấy tuyết tan bẩn như thế nào. :D

kitara
11-01-2012, 06:17
Nếu vậy bạn đi tầm tháng 1,2 và lên các vùng núi ở Thụy Sĩ, Pháp đó bạn.

Năm nay đúng là châu Âu không lạnh lắm, ko biết năm tới thế nào. chỗ em ở là Warsaw mà cũng chẳng thấy tuyết mấy, có 2,3 hôm tuyết rơi rồi tan luôn. Đợt Xmas vừa rồi đi Prague qua vùng núi thì có tuyết nhưng 1 lúc rồi hết, trong Prague cũng chẳng có tuyết gì cả :D

sunkenship
11-01-2012, 13:00
Như vậy dù mình có lên vùng núi thì tầm đầu tháng 3,4 cũng không còn tuyết mà xem à(giá cả nhà nghỉ ở vùng núi mùa này thì sao)?Bùn nhỉ. Năm sau định đi vào đầu tháng 2 thì hi vọng kết quả sẽ khả quan hơn, nhưng mà đi châu Âu vào mùa đông giá rét for the 1st time thì có nên ko?Đi chỉ muốn ngắm tuyết cho biết thui,hi sinh thì hơi bị nhiều. Thanks you guys for all.

liska
12-01-2012, 21:57
Nếu muốn ngắm tuyết thì bạn có thể đến châu Âu vào... bất cứ thời điểm nào trong năm. Trên dãy Alps, nhiều nhất là ở Áo và tây bắc Italia có những khu trượt tuyết mở cửa quanh năm như Solden, Dachstein... Vào khoảng tháng 3 thì bạn còn có nhiều lựa chọn hơn. Vào thời gian này vùng đồng bằng sẽ không còn tuyết rơi, nhưng bạn có thể mua tour đi về trong ngày từ các thành phố lớn đến những khu trượt tuyết lân cận (với độ cao khoảng 1500m trở lên) thì tuyết vẫn còn rất nhiều. Những khu này thường mở cửa cho đến cuối tháng 4. Chi phí cho 1 tour như vậy khoảng 50eur, và thêm ~25eur nữa để thuê dụng cụ, bạn đã có thể enjoy skiing ở khu vực dành cho... trẻ con.

bucvuong
26-01-2012, 05:22
E rằng tầm tháng 3 kể cả lúc bạn lên núi thì chỉ còn thấy tuyết trên mặt đất chứ ko còn tuyết rơi nữa.

mochiko
28-01-2012, 05:15
Tình hình là bác chọn năm nay hơi không đúng thời điểm:) bác mà đi năm ngoái thì đúng là tuyết ngập tận cổ luôn. Nhưng theo em thấy thì Phần lan và các nước Bắc Âu tuyết vẫn ngập tràn đường phố bác ạ. Còn nếu mục đích để trượt tuyết thì như mấy cmt trên, hầu hết các vùng núi ở các nước châu Âu có tuyết quanh năm. Bác có thể tham khảo xem;)

sunkenship
26-02-2012, 19:04
Mình có dự án Volunteer vào đầu tháng 7-cuối tháng 8 ở Davos, Thụy Sĩ, nghe nói là cao 1560 m so với sea level thì lúc đó có thể ngắm tuyết và trượt tuyết dc không nhỉ? Nếu xin dc visa 3 tháng, hi vọng mình sẽ thăm các nước châu Âu vào tháng 9,thì liệu tháng 9 có phải là thời điểm tốt ko, so với tháng 4-5 như người ta hay suggest, mình cũng ngại trời mưa nữa.

Ở Davos cao như vậy thì có lạnh lắm không, mang đồ ấm thế nào cho đủ vì mình phải ở đó đến 2 tháng, làm việc ngoài trời nữa. Ở đó rảnh 2 ngày cuối tuần thì đi đâu dc nhỉ.

Dự án có 2 tháng, làm sao năn nỉ để LSQ cấp thêm 1 tháng để đi du lịch đây?Ko bít LSQ Thụy Sĩ có dễ xin visa ko.

Mọi người chỉ giúp nhe. Many thanks!!!

alceste
26-02-2012, 20:21
Tháng 9 - tháng 10 đối với mình là rất đẹp, trời lúc nào cũng xanh ngăn ngắt và vẫn nắng, ít khi mưa, có thể ở đến tháng 10 còn có cả lá vàng nữa! Tớ nghĩ về thời tiết thì sẽ ổn thôi.

Xe Lu
01-03-2012, 15:16
Davos của bác sunkenship đây:
http://www.weather-and-climate.com/average-monthly-Rainfall-Temperature-Sunshine,Davos-Dorf,Switzerland

Nhiệt độ ban ngày, các tháng 7-9 chắc tầm 13-15°C, nói chung không lạnh lắm và không có tuyết.
Nhưng ở Thụy Sỹ bác có thể tới những vùng có tuyết quanh năm, đến thăm các đòng sông băng vĩnh cửu (do hiện tượng ấm lên của trái đất, giờ đã bị thu hẹp rất nhiều rồi).