PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Visa du lịch Úc

Pages : 1 2 [3] 4 5 6 7

thuytien767
14-07-2015, 11:42
Chào mọi người,

Mình mới tham gia diền đàn hôm nay, nhưng mấy ngày nay cũng đọc nhiều nhưng không thấy trường hợp nào giống trường hợp nào nên cũng cảm tháy phân vân khi chuẩn bị hồ sơ. Tình hình của mình là như thế này:

Mình có:
Sổ TK của mình có trên $7000.
Thẻ Visa: Số dư 25,000k

Mình làm Tour Guide cho 1 cty du lịch lương hợp đồng chỉ có 4,500k, thực tế là 12,000k -1500k (trợ cấp và tip). Nên khi nhận luơng qua chuyển khoảng thì chỉ có max 6000k/ tháng. Nếu như vậy có đủ chứng minh rằng mình có thể save được số tiền trong sổ TK ko? Mình chỉ sợ là LSQ nghĩ số tiền đó là giả. Mọi người biết rồi, làm hướng dẫn lảnh lương ngày trực tiếp không hà + tip cũng tiền mặt. Giờ kêu nộp sao kê ngân hàng, mình cũng ko biết chưng minh sao nữa.

Mình ko có xe cộ, nhà cửa gì hết.

Còn 1 vấn đè này nữa: Bạn trai của mình sắp qua công tác bên Úc 1 tuần và sẽ ở lại tham Úc thêm 1 tuần. Anh ấy đưa mình đi cùng và sẽ lo toàn bộ chi phí. Nhưng mà ảnh là người Anh, không biết có thể bảo lảnh cho mình ko? Vì trong check list chỉ có đề cặp truơng hợp bạn bè or người thân bên Úc có thể bảo lảnh. Nêu anh viết cho mình một Thư mời và gửi bản sao PP + sao kê TK của ảnh có được không mọi người ?

Mong mọi người có kinh nghiệm chỉ bảo mình với. Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Bạn cứ mạnh dạn mà nộp hồ sơ nhé, mình nghĩ là ok. Mình được cấp visa chỉ sau 2 ngày làm việc, không phỏng vấn. Hồ sơ của mình không có chứng minh tài chính gì hết, không nhà cửa, không xe cộ, không tài khoản ngân hàng , lại còn trẻ 28t và độc thân. Chỉ có thư mời của bạn trai + copy pasport + sao kê TKNH của ảnh + bằng chứng về mối quan hệ của hai người. Ai cũng nghĩ là ĐSQ quan tâm nhiều đến tài khoản ngân hàng nhưng không phải vậy đâu. Điều mà họ quan tâm chỉ là bạn sẽ quay trở về VN mà thôi. Trong check list của ĐSQ có ghi rõ là Bản sao hộ chiếu Úc / hộ chiếu nước ngoài , vậy nên bạn trai của bạn là người Anh thì ok rồi. Chúc bạn gặp nhiều may mắn nhé.

atm40025
14-07-2015, 18:10
Sáng nay, mình vừa nộp hồ sơ xin visa du lịch Úc ở Hà Nội. Chưa biết kết quả thế nào. Nhưng có mấy vụ chia sẻ cho những bạn đi sau tham khảo:
1. Mình định nộp thẳng cho Đại sứ quán như các thông tin trên web vẫn thông báo để tiết kiệm phí cho VFS nhưng khi gọi điện xin cuộc hẹn mình được nói chuyện với một chị rất lịch sự, khi biết mình Hộ chiếu phổ thông và xin visa du lịch. Chị nói em sang nộp bên VFS nhé, Đại sứ quán chủ yếu xử lý Hộ chiếu công vụ. Mình đoán là Đại sứ quán bị overload công việc vì vậy họ cần VFS hỗ trợ muốn nộp thẳng cũng không phải dễ.
2. Theo mình VFS lấy phí cũng hơi đắt nhưng bù lại mình được đón tiếp chuyên nghiệp (đấy là mình so với Đại sứ quán Nhật): bạn hẹn giờ tới trên Web, in tờ giấy hẹn thì được vào, vào chỉ phải đợi không quá 5-10' là được tiếp, nhân viên nói năng nhẹ nhàng, lịch sự... Kiểm tra kỹ tên, số hộ chiếu, ... lúc khai tờ giấy hẹn, nếu sai sẽ không được tiếp hoặc mất phí 1,3 tr. VFS còn có thêm dịch vụ SMS về tình trạng Hồ sơ của mình qua các khâu nữa ạ (60k thì phải).
3. Hồ sơ của Úc hiện giờ quá đơn giản, nhưng mọi người nhớ down mẫu mới nhất tránh như mình phải khai lại do chuẩn bị trước, những giấy tờ đăng ký kết hôn, sơ yếu lý lịch ko cần nữa họ trả lại mình luôn.
Chúc mọi người may mắn, thành công.

Phcle
15-07-2015, 17:43
Cám ơn bạn @Thuytuen767 nha!

Mọi người có thể cho mình hỏi thêm là thư mời và copy pasport + sao ke TKNH có thể gửi bản scan hay phải qua đường bưu điện vậy bạn? Mình thấy ko co đề cặp trong checklist, và cũng ko đề cặp việc công chứng nữa.

Cám ơn mọi người nha!

yentranct
16-07-2015, 01:08
Thư mời + pp của bên kia thì kêu ng bên kia scan và gởi qua mail. Bạn chỉ cần in ra và kẹp chung với hồ sơ là đc ^.^

kimphuong6868
16-07-2015, 11:14
Thư mời + pp của bên kia thì kêu ng bên kia scan và gởi qua mail. Bạn chỉ cần in ra và kẹp chung với hồ sơ là đc ^.^

Bạn ơi cho mình hỏi là thư mời thì người mời chỉ cần ký thôi là được nhỉ? Có cần phải có dấu xác nhận gì nữa không?

Cho mình hỏi them là nếu chị mình mời và trong thư mời đề cập tới cho chỗ ở, thì có cần phải có hợp đồng nhà đất gì không? Vì chị mình không ký hơp đồng với chủ nhà. Nếu vậy thì có cách nào khác để chứng minh chỗ ở được không? Trên Sao kê TKNT của chị cũng đề cập tới địa chỉ chỗ ở rồi.

Mình cảm ơn.

sallie
16-07-2015, 19:15
Bạn ơi cho mình hỏi là thư mời thì người mời chỉ cần ký thôi là được nhỉ? Có cần phải có dấu xác nhận gì nữa không?

Cho mình hỏi them là nếu chị mình mời và trong thư mời đề cập tới cho chỗ ở, thì có cần phải có hợp đồng nhà đất gì không? Vì chị mình không ký hơp đồng với chủ nhà. Nếu vậy thì có cách nào khác để chứng minh chỗ ở được không? Trên Sao kê TKNT của chị cũng đề cập tới địa chỉ chỗ ở rồi.

Mình cảm ơn.

Bạn có thể kêu chị bạn đừng nhắc tới vụ chỗ ở trong thư mời. Chứ nếu cho ở thì phải có giấy tờ về chỗ ở mắc công. Hoặc bạn có thể tự book ksan rồi hủy sau. lần trước mình làm thì không có nhắc gì tới chỗ ở mà cũng không ai hỏi gì.

Chị bạn lỡ để rồi thì thôi, chắc người ta cũng không hỏi gì. Còn không muốn cho chắc, thì bạn phải kêu chủ nhà chị bạn xác nhận là có cho chi bạn mướn nhà và cho bạn ở ké vài ngày. Mình nghĩ vậy.

Thanhthuy1213
20-07-2015, 14:37
Mấy bác cho e hỏi là xin visa úc bây giờ hồ sơ có còn phải dịch thuật công chứng không?

Cám ơn mọi người
Photo cong chung - KHÔNG CẦN DỊCH THUẬT

kimphuong6868
20-07-2015, 14:37
Mấy bác cho e hỏi là xin visa úc bây giờ hồ sơ có còn phải dịch thuật công chứng không?

Cám ơn mọi người

Bạn vào trang này của đại sứ quán. Chọn diện thị thực của mình rồi xem checklist của nó có gì.

http://vietnam.embassy.gov.au/hnoivietnamese/DIACChcklstPgVNMar12.html

Giờ hồ sơ không cần dịch thuật những giấy tờ bằng tiếng Việt nữa, các giấy tờ bằng thứ tiếng khác không là tiếng Anh thì phải dịch ra tiếng Anh. Các bản sao thì vẫn cần công chứng.

kimphuong6868
22-07-2015, 11:42
Tình hình là hôm nay em đã đi nộp hồ sơ rồi. Còn đăng ký thêm dịch vụ thông báo về tình hình hồ sơ xin visa của mình (phí 60K). Hy vọng sớm có kết quả để còn mua vé máy bay cho rẻ. Nhà mình hay đi của hãng máy bay nào ạ? Lúc đầu em định đi của Vietnamairlines, nhưng thấy giá đắt quá. Em thấy Tiger Air có vẻ rẻ hơn nhiều.

Thanhthuy1213
22-07-2015, 12:09
Có chút kinh nghiệm khi lên VFS HCM nộp hồ sơ:
- Photo them 1 trang ho chiếu có hình de lay dau van tay.
- Form 1419 update 12/2014 (minh phải quay về làm lại & hôm sau đem lên nộp v2 form cua minh là 7/2014)
- phi : 2,878,000 đồng.
- kết quả sẽ được gửi vào mail hoac SMS(phí 60k) neu ko co email.
Mình vừa nộp sáng nay, rớt đậu chưa biết, mình chỉ muốn update tinh hình cho các bạn chuẩn bị thôi...
chúc các bạn may mắn.

atm40025
22-07-2015, 13:56
To kimphuong6868: Nhận được tin không vui, nhảy vào đây xem các bạn có vụ gì ko? Lão chồng tớ trưa alo rằng họ gọi điện đòi đầy đủ các thông tin về bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội của công ty lão đang làm. Nhưng công ty của lão chỉ ghi trên hợp đồng về bảo hiểm xã hội vậy thôi chứ ko đóng cho nhân viên. Thế là xong phim lão chồng em rồi. Hu hu buồn quá. Mọi người lưu ý các công ty mà bé tý thì phải có đủ bằng chứng công ty trả lương cho mình nhé: tài khoản có trả lương hàng tháng, hoặc họ có quyền đòi bảo hiểm xã hội, quyết toán thuế TNCN, ... Hu hu vợ chồng em tèo rồi. Chúc mọi người may mắn, chuẩn bị đầy đủ tài liệu nhe. Mọi người đi rồi nhớ chia sẻ cho em được đi ké trên forum với.

thuytien767
22-07-2015, 15:06
Tình hình là hôm nay em đã đi nộp hồ sơ rồi. Còn đăng ký thêm dịch vụ thông báo về tình hình hồ sơ xin visa của mình (phí 60K). Hy vọng sớm có kết quả để còn mua vé máy bay cho rẻ. Nhà mình hay đi của hãng máy bay nào ạ? Lúc đầu em định đi của Vietnamairlines, nhưng thấy giá đắt quá. Em thấy Tiger Air có vẻ rẻ hơn nhiều.

Bữa trước mình tính book vé của Jetstar và Scoot, giá cả rất là ok và stop in Singapore , lại được đi bằng Boeing 787 nhưng gửi email hỏi thì Jetstar nói " nếu là hành khách mang quốc tịch Vietnam thì Jetstar không nối chuyến với Scoot ở Singapore. Như vậy khi đến Singapore , hành khách phải lấy hành lí kí gửi và ra ngoài check in lại lần nữa." Nghe xong hết muốn đi luôn, thấy ghét. Vậy là mình chuyển sang book vé của Air Asia : Saigon - Gold Coast return 480 USD ( giá đã bao gồm thuế, phí và hành lí kí gửi ) , giá khá rẻ và có nối chuyến nên tiết kiệm được thời gian và đỡ mất công. Bạn thử vào trang web của Air Asia mà xem nhé. Chúc bạn sớm nhận được visa !

thuytien767
22-07-2015, 15:44
- Form 1419 update 12/2014 (minh phải quay về làm lại & hôm sau đem lên nộp v2 form cua minh là 7/2014)
Mình vừa nộp sáng nay, rớt đậu chưa biết, mình chỉ muốn update tinh hình cho các bạn chuẩn bị thôi...
chúc các bạn may mắn.

Hôm trước mình chỉ nộp có 2.810.000 k (đã bao gồm phí visa , VFS và 60k phí SMS, chắc tại dollar rớt giá nên được rẻ hơn hehe ). Mình cũng không có photo thêm passport nên họ photo bằng máy của họ, mà họ có máy photo ở đó thì làm luôn đi , tự nhiên cứ hỏi mình làm chi , một tờ giấy có bao nhiêu tiền đâu, đã tính phí mấy trăm ngàn rồi còn gì. Phí 60k SMS thật ra không làm được gì , mình nhận được email thông báo cấp visa từ ĐSQ chỉ sau 2 ngày làm việc, không có SMS nào từ VFS hết.......Không biết mấy bạn khác có nhận được thông báo SMS nào không chứ mình là không có rồi đó.

kimphuong6868
22-07-2015, 18:29
chúc các bạn may mắn.

Trong HCM đã áp dụng sinh trắc vân tay rồi ah? Hôm nay mình đi nộp ở HN chưa thấy áp dụng. Đọc trên website của ĐSQ thì thấy là từ 27/7 mới áp dụng mà. Tổng chi phí mình phải trả hôm nay (gồm cả phí thông báo tình hình hồ sơ) là 2.810.000 đồng.

Chúc bạn may mắn nhé.

Thanhthuy1213
22-07-2015, 22:08
Trong HCM đã áp dụng sinh trắc vân tay rồi ah? Hôm nay mình đi nộp ở HN chưa thấy áp dụng. Đọc trên website của ĐSQ thì thấy là từ 27/7 mới áp dụng mà. Tổng chi phí mình phải trả hôm nay (gồm cả phí thông báo tình hình hồ sơ) là 2.810.000 đồng.

Chúc bạn may mắn nhé.
Hihihi mình cảm ơn bạn
chính cái vụ sinh trac lau lac đó mà mình khuyên các bạn nên photo sẵn 1 trang PP trang có hinh đó...cho nhanh chút

tsunami23
24-07-2015, 15:27
Mình thích phượt và đã lên kế hoạch du lịch tự túc Úc từ 23/12/2015 đến 2/1/2016 nhưng cứ đắn đo vụ xin visa hoài. Trường hợp của mình như sau:
- Nam 30 tuổi, độc thân, làm trưởng phòng kinh doanh công ty Nhật, lương chuyển khoản sau khi trừ tất cả khoảng 12.5 triệu. Hợp đồng lao đồng vô thời hạn và làm công ty này được 4.5 năm. Có đơn nghỉ phép và làm thư giới thiệu của GĐ gửi LSQ giám đốc ký.
-Có stk 108 triệu, thẻ Visa credit 32.5 triệu, Master card hạn mục 20 triệu, sổ đỏ 2000 m2 dưới quê.
-Đã từng đi xkld Nhật 3 năm, quay lại Nhật lần 2 để công tác vào năm rồi, Visa công tác Đài Loan cũng năm rồi, mộc hải quan Campuchia năm rồi và năm nay đầu tháng 10 mình đi Thái về mới bắt đầu nộp hồ sơ xin visa.
-Lịch trình du lịch thì mình làm rất chi tiết:Ngày nào, mấy giờ, làm gì, ở đâu, chi phí cho việc đó bao nhiêu, đi bằng phương tiền gì....

Mình đã nhờ IDP rồi **********, UMOVE TRAVEL tư vấn nhưng đắn đo không biết chọn bên nào hay tự làm (Nếu kết quả cao). Các bạn cho mình lời khuyên nhé. Mấy lần làm visa công tác thì chị tổng vụ đi làm.

Thanhthuy1213
24-07-2015, 15:44
Mình thích phượt và đã lên kế hoạch du lịch tự túc Úc từ 23/12/2015 đến 2/1/2016 nhưng cứ đắn đo vụ xin visa hoài. Trường hợp của mình như sau:
- Nam 30 tuổi, độc thân, làm trưởng phòng kinh doanh công ty Nhật, lương chuyển khoản sau khi trừ tất cả khoảng 12.5 triệu. Hợp đồng lao đồng vô thời hạn và làm công ty này được 4.5 năm. Có đơn nghỉ phép và làm thư giới thiệu của GĐ gửi LSQ giám đốc ký.
-Có stk 108 triệu, thẻ Visa credit 32.5 triệu, Master card hạn mục 20 triệu, sổ đỏ 2000 m2 dưới quê.
-Đã từng đi xkld Nhật 3 năm, quay lại Nhật lần 2 để công tác vào năm rồi, Visa công tác Đài Loan cũng năm rồi, mộc hải quan Campuchia năm rồi và năm nay đầu tháng 10 mình đi Thái về mới bắt đầu nộp hồ sơ xin visa.
-Lịch trình du lịch thì mình làm rất chi tiết:Ngày nào, mấy giờ, làm gì, ở đâu, chi phí cho việc đó bao nhiêu, đi bằng phương tiền gì....

Mình đã nhờ IDP rồi **********, UMOVE TRAVEL tư vấn nhưng đắn đo không biết chọn bên nào hay tự làm (Nếu kết quả cao). Các bạn cho mình lời khuyên nhé. Mấy lần làm visa công tác thì chị tổng vụ đi làm.

Case cua ban ok, kha nang dau cao
ban tu lam di, dung nho dvu, ton tien vo ich, ma no ko co trach nhiem gi dau.
ban lội cho kỹ topic nay la dc ha
cấn gì bạn nói mình giúp cho.

thuytien767
25-07-2015, 00:08
Mình đã đâu Visa roi, xin lần 2 mà họ chỉ cho thoi han 1 nam, stay 3 thang, single entry
hoi buom chút, nhung thoi cung duoc
chúc cac bạn may man nhe

Chúc mừng bạn nhé, mặc dù single entry nhưng có còn hơn không bạn ơi. Bữa trước mình cũng được 1 year single entry. Hy vọng lần sau mình sẽ được cấp multiple entries để tiện việc đi lại và đỡ mất công làm hồ sơ + phí visa nữa.

thuytien767
25-07-2015, 00:14

Trường hợp của bạn quá ok, bạn cứ tự tin mà nộp hồ sơ đi. Dịch vụ không làm được gì cho mình đâu bạn ơi , lại tốn thêm mấy triệu tiền phí dv nữa, chỉ những người nào không biết tiếng Anh mới cần đến dịch vụ để họ điền form dùm thôi. Bạn vào link này mà xem check list của ĐSQ và chuẩn bị theo những gì họ yêu cầu nhé http://hcmc.vietnam.embassy.gov.au/files/hchi/VISITOR%20document%20checklist.%2025052015.%20VN.p df . Có gì thắc mắc bạn cứ post lên, mọi người sẽ giúp bạn.

tsunami23
25-07-2015, 12:45
Cám ơn Bạn Thanhthuy và Thuytien767 nhiều nhé. Bây giờ mình rất tự tin và cố gắng hoàn thiện hồ sơ sớm. Mẫu đơn mới có mấy chổ mình không được thông suốt lắm mấy bạn chỉ dùm nhé:
Câu 15: Do you have other curent passport? Câu trả lời là : No Yes- List countries
Mình không hiểu là hộ chiếu cũ hay hộ chiếu nước khác ngoài VN (Mình nghỉ trường hợp 2 nhiều hơn)
Câu 16: Do you hold an identity cảd ỏ identity number issued to you by your government.
Cái này mình ghi chứng minh nhân dân là được phải không?
Câu 19: What is the purpose of your stay in your current location and what is your visa status?
Mình ghi vào là citizen không biết đúng không?
Mục ghi sdt có mã vùng country code mình có cần ghi 00 đằng trước 84?
Cầu 23: Do you agree to the department communicating with you by email and/ or fax?
Cái này mình đánh yes vì ghi địa chỉ email thôi. Fax number có cần ghi không?
Cám ơn thông tin bô ích từ tất cả các bạn

Thanhthuy1213
26-07-2015, 00:45
Cám ơn Bạn Thanhthuy và Thuytien767 nhiều nhé. Bây giờ mình rất tự tin và cố gắng hoàn thiện hồ sơ sớm. Mẫu đơn mới có mấy chổ mình không được thông suốt lắm mấy bạn chỉ dùm nhé:
Câu 15: Do you have other curent passport? Câu trả lời là : No Yes- List countries
Mình không hiểu là hộ chiếu cũ hay hộ chiếu nước khác ngoài VN (Mình nghỉ trường hợp 2 nhiều hơn)
Câu 16: Do you hold an identity cảd ỏ identity number issued to you by your government.
Cái này mình ghi chứng minh nhân dân là được phải không?
Câu 19: What is the purpose of your stay in your current location and what is your visa status?
Mình ghi vào là citizen không biết đúng không?
Mục ghi sdt có mã vùng country code mình có cần ghi 00 đằng trước 84?
Cầu 23: Do you agree to the department communicating with you by email and/ or fax?
Cái này mình đánh yes vì ghi địa chỉ email thôi. Fax number có cần ghi không?
Cám ơn thông tin bô ích từ tất cả các bạn
15/ No , ban co quoc tich khac hay sao ma ban co ho chieu cua nuoc khac?!
16/ CMND
19/ Citizen
23/ email thoi, fax ko can

kimphuong6868
27-07-2015, 09:05
Mình đã đâu Visa roi, xin lần 2 mà họ chỉ cho thoi han 1 nam, stay 3 thang, single entry
hoi buom chút, nhung thoi cung duoc
chúc cac bạn may man nhe

Hi chúc mừng bạn nhé. Bạn định đi đợt nào mà được visa sớm thế. Mình cũng nộp hôm 22/7 đây nè mà chưa thấy gì. Huhu. Trong hồ sơ mình đăng ký đi từ 11/9 đến 25/9.

Thanhthuy1213
27-07-2015, 10:43
Hi chúc mừng bạn nhé. Bạn định đi đợt nào mà được visa sớm thế. Mình cũng nộp hôm 22/7 đây nè mà chưa thấy gì. Huhu. Trong hồ sơ mình đăng ký đi từ 11/9 đến 25/9.

Minh di 9/10, minh nop hom 21/7, 24/7 co ket qua sent mail

kimphuong6868
28-07-2015, 13:47
Tháng 9 hầu hết vé book trước đều rẻ. Mình sẽ tiếp tục xin cái Visa Úc nữa. Plan hành trình của mình: HCM- Úc - Can - USA - HCM.
Visa USA ổn, Can đang chờ, hóng Visa Úc.

Thích thế. Bạn xin được nhiều phép cơ ah? Chúc bạn may mắn nhé. Mình hóng mỗi cái Visa Úc mà tới hôm nay được gần 1 tuần rùi mà chưa thấy gì. :'( .

Mustafa
28-07-2015, 17:03
Thích thế. Bạn xin được nhiều phép cơ ah? Chúc bạn may mắn nhé. Mình hóng mỗi cái Visa Úc mà tới hôm nay được gần 1 tuần rùi mà chưa thấy gì. :'( .

kế hoạch: là có nghĩa có cứ vạch ra, còn đi được hay ko sẽ chọn lọc, tùy thuộc vào...giá vé máy bay nữa. hì hì

À, cho mình hỏi cái form khai NHÂN THÂN, mình muốn gõ trực tiếp trên fiel mà ko được, ko nhẽ phải in ra, viết tay? mọi người làm thế nào? help!

atm40025
28-07-2015, 23:07
Tớ đánh Excel được chấp nhận nhé. Bạn cần file mẫu thì email [email protected] mình sẽ gửi lại cho.

thuytien767
28-07-2015, 23:30
kế hoạch: là có nghĩa có cứ vạch ra, còn đi được hay ko sẽ chọn lọc, tùy thuộc vào...giá vé máy bay nữa. hì hì

À, cho mình hỏi cái form khai NHÂN THÂN, mình muốn gõ trực tiếp trên fiel mà ko được, ko nhẽ phải in ra, viết tay? mọi người làm thế nào? help!

Bạn in ra thì tiện hơn, nhanh gọn lẹ . Lúc trước VFS phát cho mình tờ khai nhân thân luôn, không biết sao tự nhiên bây giờ không cho nữa, có mỗi một tờ giấy thôi mà cũng " ki boa " nữa , thiệt là........... X(

usranger
29-07-2015, 08:04
Thông tin mới từ ngày 17/7 ai xin visa Úc sẽ phải trực tiếp tới nộp lấy dấu vấn tay chụp hình như Canada, cty du lịch ko thể đại diện đi nộp dc nữa. Rất bất tiện, mắc công.

tsunami23
29-07-2015, 09:17
Các bạn tư vấn dùm mình cách trả lời cho câu 31 form mới nhất nhé:
In the last 5 years, have you visited or lived outside your country of passport for more than 3 consecutive months?
Do not include time spent in Australia.
Câu này trong phần Health details. Nếu trong 5 năm tính tới thời điểm hiện tại thì mình bị dính 5 tháng ở nước ngoài, như vậy mình phải điền yes hay No. Nếu câu này không nằm trong phần hỏi về sức khỏe thì mình biết đánh là yes. Mong tin!

kimphuong6868
29-07-2015, 09:36

Mình đánh trên file word và họ cũng chấp nhận. Chứ in ra viết lên thì chỗ nhỏ lắm.

kimphuong6868
29-07-2015, 10:02
In the last 5 years, have you visited or lived outside your country of passport for more than 3 consecutive months?
Câu này trong phần Health details. Nếu trong 5 năm tính tới thời điểm hiện tại thì mình bị dính 5 tháng ở nước ngoài, như vậy mình phải điền yes hay No. Nếu câu này không nằm trong phần hỏi về sức khỏe thì mình biết đánh là yes. Mong tin!

Bạn có gì thì khai nấy thôi. Theo mình biết, câu này nằm trong phần sức khỏe là để xem bạn đã có thời gian trên 3 tháng liên tục ở nước nào có nguy cơ nhiễm bệnh lao phổi hay không. Dựa trên thông tin bạn khai, có thể họ sẽ xét xem bạn có cần phải chụp Xray để bổ sung hồ sơ hay không.

Mustafa
29-07-2015, 11:12
Tớ đánh Excel được chấp nhận nhé. Bạn cần file mẫu thì email [email protected] mình sẽ gửi lại cho.
Mình tìm được file rồi nè, cám ơn bạn. Tên file là Details of Relatives for VN pdf. 210515.pdf ( google luôn là ra)

Bạn in ra thì tiện hơn, nhanh gọn lẹ . Lúc trước VFS phát cho mình tờ khai nhân thân luôn, không biết sao tự nhiên bây giờ không cho nữa, có mỗi một tờ giấy thôi mà cũng " ki boa " nữa , thiệt là........... X(

Mình vừa lên VFS HCM, họ phát không mà. Tuy nhiên đăng ký nộp hồ sơ phải online......

Thông tin mới từ ngày 17/7 ai xin visa Úc sẽ phải trực tiếp tới nộp lấy dấu vấn tay chụp hình như Canada, cty du lịch ko thể đại diện đi nộp dc nữa. Rất bất tiện, mắc công.
Mình cũng mới phát hiện hôm nay.

Bạn phải ghi YES và mô tả lại thì phải.

Mình đánh trên file word và họ cũng chấp nhận. Chứ in ra viết lên thì chỗ nhỏ lắm.
Đúng bạn, mình chữ xấu ve kêu, ráng ghi nhỏ xíu luôn rồi. hu hu

Hôm nay mình mới ghé VFS 94-96 Nguyễn Du, họ cho 1 bộ hồ sơ và 1 mảnh giấy nhỏ đề đăng ký lịch hẹn. Bạn nào làm đầy đủ, trước khi đi nhớ check và in tờ giấy ra, đỡ mất công đi 2 lần cho nộp hồ sơ.

www.vfsglobal.com/australia/vietnam
click >> Schedule an appointment
click >> online appointment System
click Schedule Appointment

Chúc thành công nhé mọi người.

kimphuong6868
29-07-2015, 11:41
Mình là men mới...xin chào....mình cũng apply hôm 09/07 đến hôm nay chưa thấy gì hết... Rầu ghê

Bạn nộp hồ sơ ở HN hay HCM thế? Mình nộp từ 22/7 mà đang ngóng từng ngày. :( .

teobucboi
29-07-2015, 11:46
Mình nộp ở HCM đó bạn...chờ miết... Rầu

kimphuong6868
29-07-2015, 12:01
Mình nộp ở HCM đó bạn...chờ miết... Rầu

Hix nộp từ 9/7 thì tới giờ là 20 ngày rùi đó. Ôi sao lâu thế nhỉ? Hay bạn đăng ký đi tháng 10 tháng 11 nên họ ưu tiên những người gấp hơn nhỉ?

Ui thế thì không biết cái của mình bao giờ mới có đây. Hix hix. Mới 1 tuần mà tớ đã mong lắm rồi. :'( . Tớ nộp ngoài HN.

teobucboi
29-07-2015, 12:16
Hix nộp từ 9/7 thì tới giờ là 20 ngày rùi đó. Ôi sao lâu thế nhỉ? Hay bạn đăng ký đi tháng 10 tháng 11 nên họ ưu tiên những người gấp hơn nhỉ?

Ui thế thì không biết cái của mình bao giờ mới có đây. Hix hix. Mới 1 tuần mà tớ đã mong lắm rồi. :'( . Tớ nộp ngoài HN.

Mình đâu đăng ký trc gì đâu...định xin visa xong rồi mới tính...tại mới đi nhật hôm tháng sáu về thấy máu qá đăng ký đi úc luôn...mà chờ lâu qá ...!!!! Không biết như thế nào đây...chờ đợi là hp

thuytien767
29-07-2015, 13:09
Mình đâu đăng ký trc gì đâu...định xin visa xong rồi mới tính...tại mới đi nhật hôm tháng sáu về thấy máu qá đăng ký đi úc luôn...mà chờ lâu qá ...!!!! Không biết như thế nào đây...chờ đợi là hp

Oh, bạn nộp từ hôm 9/7 mà đến giờ vẫn chưa có kết quả sao, mình cũng nộp ở TPHCM , nộp sau bạn hôm 10/7 mà có visa cách đây 2 tuần rồi. Hy vọng hồ sơ của bạn không có vấn đề gì và sớm được cấp visa nhé.

kimphuong6868
29-07-2015, 13:40

Ơ thế không có chỗ nào trong hồ sơ bạn đề cập tới là định đi đợt nào ah? Của mình thì có đơn nghỉ phép với lại thư mời của chị gái đề cập tới mình sẽ sang tầm nào. Haiz. Lâu thế thì bạn nên gọi hỏi xem sao. Ui sao có người lâu người nhanh nhỉ. Chúc bạn sớm có kết quả nhé. Chúc cho cả mình nữa. :) .

teobucboi
29-07-2015, 13:57
Ơ thế không có chỗ nào trong hồ sơ bạn đề cập tới là định đi đợt nào ah? Của mình thì có đơn nghỉ phép với lại thư mời của chị gái đề cập tới mình sẽ sang tầm nào. Haiz. Lâu thế thì bạn nên gọi hỏi xem sao. Ui sao có người lâu người nhanh nhỉ. Chúc bạn sớm có kết quả nhé. Chúc cho cả mình nữa. :) .
Hồ sơ mình do anh mình khai nên mình cũng chẳng biết như thế nào!!! Mình tự kinh doanh nên đc lúc nào đi lúc đó... Nhưng đc lúc này thì tốt hơn thời gian rãnh nhiều...!!! Mà sao lâu qá ko biết.!!! Chúc bạn mau có... Có dịp làm chung 1 chuyến đi :))

kimphuong6868
29-07-2015, 14:54
Hồ sơ mình do anh mình khai nên mình cũng chẳng biết như thế nào!!! Mình tự kinh doanh nên đc lúc nào đi lúc đó... Nhưng đc lúc này thì tốt hơn thời gian rãnh nhiều...!!! Mà sao lâu qá ko biết.!!! Chúc bạn mau có... Có dịp làm chung 1 chuyến đi :))

Mình định đi tầm cuối tháng 9 này. Nhưng nếu book được vé giá rẻ thì đi tầm tháng 10 cho vào mùa hè bên đó. Đỡ phải mang nhiều quần áo. Hy vọng sớm có visa để còn book vé máy bay. Nếu sang đó mà cùng đợt với ai đó trong diễn đàn của mình ở đây thì vui quá. Có khi lại đi chơi và khám phá nước Úc cùng nhau. Hihi.

Haiz. Nhưng quan trọng là phải xin được visa.

Thanhthuy1213
29-07-2015, 15:29

Càng tốt, ĐỪNG BAO GIỜ NHỜ DỊCH VỤ, các bạn cứ lên phượt mọi người sẽ tư vấn cho....
Chúc các bạn thành công.

teobucboi
30-07-2015, 19:05
Out visa rồi... Uổng công 3 tuần chờ đợi

nicegirl87
30-07-2015, 22:10
Hôm nay chồng mình vừa đi nộp hồ sơ xin visa Úc, thấy họ trả lại hộ chiếu và bảo visa Úc là visa điện tử, không có dấu gì trên hộ chiếu, nếu muốn đóng vào hộ chiếu thì phải đóng thêm tiền ạ? Đây là lần đầu mình nghe thấy thế, dù đã từng xin visa vào Anh, EU,...

thuytien767
30-07-2015, 22:38
Bạn có đi chưa... Hay chuẩn bị...bạn đi tự túc hay đi theo tour...mình chờ có chắc đăng ký tour đi...

Mình book vé rồi và đi tự túc chứ không đi tour. Đi tour chán lắm, gò bó, mình không thích như vậy, tháng 10 mới đi bạn ơi.

thuytien767
30-07-2015, 22:40

Hix hix , chia buồn với bạn nhé. Nhưng sao bạn lại bị fail vậy ? Họ có nói lí do không ? Mình thấy bạn nói có đi Nhật rồi mà cũng bị fail visa Úc nữa sao ?

teobucboi
30-07-2015, 22:43
Hix hix , chia buồn với bạn nhé. Nhưng sao bạn lại bị fail vậy ? Họ có nói lí do không ? Mình thấy bạn nói có đi Nhật rồi mà cũng bị fail visa Úc nữa sao ?

HỌ nói là không đủ ràng buộc ở vn

thuytien767
30-07-2015, 22:43
Hôm nay chồng mình vừa đi nộp hồ sơ xin visa Úc, thấy họ trả lại hộ chiếu và bảo visa Úc là visa điện tử, không có dấu gì trên hộ chiếu, nếu muốn đóng vào hộ chiếu thì phải đóng thêm tiền ạ? Đây là lần đầu mình nghe thấy thế, dù đã từng xin visa vào Anh, EU,...

Đúng rồi bạn, Úc đã áp dụng visa điện tử lâu rồi, không còn dán nhãn trên hộ chiếu nữa. ( Tiết kiệm được một trang trên passport của bạn đấy ). Nếu muốn label bạn phải đóng phí mấy chục dollar nữa.

thuytien767
30-07-2015, 22:49

Hix hix , xin visa Nhật khó vậy mà bạn cũng đi rồi, đi Úc thì lại fail , buồn thật. Thế là mất toi gần 3tr tiền phí ......... Thôi thì bạn đợi dịp khác bổ sung hồ sơ cho chắc chắn rồi xin lại hoặc đi du lịch nước khác..........

usranger
31-07-2015, 09:07

Bạn đã từng đi Nhật, cty, nhà cửa, vợ con ở VN hết cang gì ko đủ ràng buộc ??? Mình độc thân lương cơ bản bèo còn xin dc. Mình nghĩ do bạn trình bày hồ sơ chưa đúng.

kimphuong6868
31-07-2015, 09:24
Bạn đã từng đi Nhật, cty, nhà cửa, vợ con ở VN hết cang gì ko đủ ràng buộc ??? Mình độc thân lương cơ bản bèo còn xin dc. Mình nghĩ do bạn trình bày hồ sơ chưa đúng.

Sao cảm giác họ xét hồ sơ cũng cảm tính nhỉ. :( .

nicegirl87
31-07-2015, 10:10
Đúng rồi bạn, Úc đã áp dụng visa điện tử lâu rồi, không còn dán nhãn trên hộ chiếu nữa. ( Tiết kiệm được một trang trên passport của bạn đấy ). Nếu muốn label bạn phải đóng phí mấy chục dollar nữa.
Ồ, cám ơn bạn nhiều nhé. Tại mình muốn nó đóng nhãn để xin visa Mỹ sau này có lợi thế. Nếu thế này thì làm sao những nc khác khi mình xin visa biết đc nhỉ. Bỏ thêm mấy chục đô thì cũng tiếc.

usranger
31-07-2015, 10:34
Ồ, cám ơn bạn nhiều nhé. Tại mình muốn nó đóng nhãn để xin visa Mỹ sau này có lợi thế. Nếu thế này thì làm sao những nc khác khi mình xin visa biết đc nhỉ. Bỏ thêm mấy chục đô thì cũng tiếc.

Biết chứ, nó nhìn vào cái mộc xuất nhập cảnh. Ví dụ bạn tới Sydney sẽ dc đóng cái mộc có chữ "Sydney Immigration" màu xanh vô.

Mustafa
31-07-2015, 15:56
Chia buồn cùng bạn. Bạn chờ mất bao lâu rồi? Uổng thiệt.

Visa điện tử cũng hay. Vì Úc giờ dùng hộ chiếu điện tử.

Biết chứ, nó nhìn vào cái mộc xuất nhập cảnh. Ví dụ bạn tới Sydney sẽ dc đóng cái mộc có chữ "Sydney Immigration" màu xanh vô.
Theo mình là đúng vậy.

Vậy là OX bạn nộp cùng ngày với mình rồi.

Trường hợp mình vừa nộp thế này hôm qua 30/7.
Hẹn lịch 11h15, đúng 11h15 mình vào, lấy số chỉ chờ đúng 2 phút là gọi vào quầy xem hồ sơ, đóng phí lấy dấu vân tay và chụp hình 430k ( mắc quá đi).
Sau đó ngồi chờ khoảng 40 phút thì được gọi tên vào lấy dấu vân tay và chụp hình: mất đúng 3 phút xong.

Trưa nay 1 cô bên Lãnh sự gọi xác nhận lại cái thẻ Tín dụng ( sai ngày, hix hix, hy vọng ko ảnh hưởng gì. 5 phút sau báo trừ tiền rồi.

Giờ hóng cả Visa Úc lẫn Can. Ayda, đậu cả 2 là mệt, mà ko đậu cái nào thì...đau quá ( 6 trẹo ra đi):(

thuytien767
02-08-2015, 23:31
Cả nhà ơi mình được visa rồi, vui quá. Chúc cả nhà may mắn và sớm có két quả nhé. :D

Chúc mừng bạn nhé, vậy là không cần phải hồi hộp lo lắng nữa, giờ bạn cứ thoải mái đi và lo book vé rẻ , chuẩn bị lên đường thôi . Hihi

kimphuong6868
02-08-2015, 23:42
Chúc mừng bạn nhé, vậy là không cần phải hồi hộp lo lắng nữa, giờ bạn cứ thoải mái đi và lo book vé rẻ , chuẩn bị lên đường thôi . Hihi

Hi mình cảm ơn bạn nhé. May quá biết đến diễn đàn và được mọi người chia sẻ kinh nghiệm. Sém tí nữa thì mình bỏ mất hơn 4 triệu để nhờ dịch vụ mở sổ tiết kiệm kỳ hạn 3 tháng. Vào đây hỏi, các bạn tư vấn bảo không cần nên mình cũng k làm nữa. Đỡ đc bao tiền í chứ. :P

Mustafa
03-08-2015, 09:44
Cả nhà ơi mình được visa rồi, vui quá. Chúc cả nhà may mắn và sớm có kết quả nhé. :D

Chúc mừng bạn nhé. Như vậy là mất khoảng 10 ngày chứ mấy nhỉ.

Mình thì nộp hôm 30/7, ko trục trắc chắc cuối tuần sau có kết quả. Có gì hồi hộp đâu, được thì đi chơi, ko được thì...mất tiền thôi, hì hì .

À, khi nào bạn đi? Có plan gì thì chia sẻ đi nào. Mình dự kiến đi đầu tháng 9, có 1 bạn đã có Visa và mua vé sẵn ngày 14/9 rồi.

nicegirl87
03-08-2015, 10:18
Mong bác Khả Hãn sớm có cả 2 visa nhé. Bác đi nhiều thật, em ngưỡng mộ bác quá. Chồng em nộp đơn đi công tác, lúc nào chồng có visa thì em cũng mang visa chồng nộp đơn xin đi theo của em.

Mustafa
03-08-2015, 14:19
Mong bác Khả Hãn sớm có cả 2 visa nhé. Bác đi nhiều thật, em ngưỡng mộ bác quá. Chồng em nộp đơn đi công tác, lúc nào chồng có visa thì em cũng mang visa chồng nộp đơn xin đi theo của em.

Ngưỡng mộ gì đâu hà, tại cái máu phượt nó ăn sâu lắm rồi. Ko bỏ được. Hy vọng hồ sơ ko có vấn đề gì thôi.

kimphuong6868
04-08-2015, 18:08
Mình vừa nhận thông báo qua Mail kết quả như vậy, có phải là Visa không nhỉ? Gà mờ lần đầu thấy đấy các bạn, giúp mình nhen.

http://uphinhnhanh.com/images/3298672_04_08_2015_4_01_45_PM.jpg (http://uphinhnhanh.com/view-3298672_04_08_2015_4_01_45_PM.jpg)

Hình như là đúng rồi. Vừa vui vừa.... oải, vì còn chờ cái Can nữa ( Can kêu 1 phát mang Visa lên dán lỡ đi Úc rồi sao?)

Công nhận Úc làm nhanh quá: chưa đầy 3 ngày làm việc mới ghê. Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ mình (c)

Úc giờ áp dụng visa điện tử rồi mà. Chúc mừng bạn nhé. Nhanh thế đấy. Của mình phải 10 ngày mới có, lại còn chỉ được single thôi chứ không được multiple như bạn. Cơ mà mình cũng k có nhu cầu multiple. :D . Book vé rồi tàu lượn thui. :)

Mustafa
05-08-2015, 08:45
@kimphuong6868
@Thanhthuy1213 : bạn mình cũng cấp single, nhưng lần sau cấp lại cũng nhanh, được cái đỡ tốn phí.

Chắc do cái lịch sử du lịch dày đặc nên được đặc cách cấp nhanh và multiple ấy ( đại khái back ground ổn).
Ko có sự giúp đỡ của mọi người mình còn mò mẫm chán chê không xong.

tsunami23
06-08-2015, 10:07
Mọi người chỉ giáo dùm mình nhé:
- Check list của LSQ yêu cầu Bản sao công chứng giấy khai sinh nhưng mình chỉ có bản sao thôi như vậy có được không?
- HDLĐ mình chỉ photo ra nộp thôi hay cần đi công chứng hay sao y công ty.
- Ngoài giấy chứng nhận sở hữu đất, thẻ tín dụng khoảng 2500 usd và sổ tiết kiệm 108tr mình mở gần 2 tháng thì có cần mở thêm 1 sổ tiết kiệm vài chục triệu nửa không? Mình sợ bị fail do tài chính yếu mà mở gần sổ gần ngày nộp đơn LSQ nghi ngờ.
- Có cần booking vé máy bay nộp cho LSQ không?
Cám ơn mọi người

lehieu000
12-08-2015, 12:30
Tình hình mình aplly visa bữa 4-8 hôm nay vẫn chưa thấy thông báo , mà theo thông tin của các bạn đi trước sau 1 tuần chưa co kết quả thì tỉ lệ rớt tới 90%. Hồ sơ mình như sau
HĐLĐ sao y, giấy xác nhận chức vụ,đơn xin nghỉ phép, so BHXH sao y
bản lương 3 tháng tầm 17tr, 2 tài khoảng ngân hàng khoảng 330tr.
pasport củ đi Sin, thái. Passport mới đi nhật tháng 4, korea tháng 5, visa châu âu tháng 7. và đi Cam vài lần.
có plan tham quan và giấy mở bên phía úc vì mình mua tour của viettravel.
Hồi Hộp chờ kết quả .

Thanhthuy1213
12-08-2015, 13:01
Tình hình mình aplly visa bữa 4-8 hôm nay vẫn chưa thấy thông báo , mà theo thông tin của các bạn đi trước sau 1 tuần chưa co kết quả thì tỉ lệ rớt tới 90%. Hồ sơ mình như sau
pasport củ đi Sin, thái. Passport mới đi nhật tháng 4, korea tháng 5, visa châu âu tháng 7. và đi Cam vài lần.
Hồi Hộp chờ kết quả .
Hồ sơ quá ok, bạn check mail chưa?

Mustafa
12-08-2015, 13:53
Hồi Hộp chờ kết quả .

Họ gửi kết quả qua email đó. Thường thường hồ sơ các bạn bảo toàn là 7- 10 ngày. Bạn cứ từ từ.

lehieu000
13-08-2015, 15:07
Họ gửi kết quả qua email đó. Thường thường hồ sơ các bạn bảo toàn là 7- 10 ngày. Bạn cứ từ từ.

Cám ơn mọi người, thế là 10 ngày chờ đợi, cũng đã có visa.

atm40025
13-08-2015, 15:52
Chúc mừng bạn. Nhớ chia sẻ thêm kinh nghiệm để chúng tớ hóng nhé.

Thanhthuy1213
13-08-2015, 16:44
có bạn nào biết dán visa trên PP giá bao nhiêu không ?
tks các bạn

thuytien767
14-08-2015, 01:33
có bạn nào biết dán visa trên PP giá bao nhiêu không ?
tks các bạn

Dán nhãn visa trên hộ chiếu lệ phí là 70 AUD nhé, bạn có thể tham khảo tại đây http://www.visaaustralia.com.au/migration-news/you-will-now-have-to-pay-a-fee-to-obtain-a-visa-label/

Thanhthuy1213
14-08-2015, 10:26
Dán nhãn visa trên hộ chiếu lệ phí là 70 AUD nhé, bạn có thể tham khảo tại đây http://www.visaaustralia.com.au/migration-news/you-will-now-have-to-pay-a-fee-to-obtain-a-visa-label/

Mình cảm ơn bạn nhiều. Mình mới hỏi LSQ & được trả lời nè, các bạn tham khảo nha

1. Total fee for VEC visa is 2916000 VND/applicant.
2. We do not receive application by post, you have to lodge visa at VFS office. When lodging at VFS office, you can use courier service to return your passort at home, you do not need to come VFS to collect your passport. Courier fee is 25000VND/applicant within Ho Chi Minh city, 50000VND/applicant for others.
3. Processing time for VEC visa is 3-5 working days.

littletigervn
14-08-2015, 23:21
Chào mọi người, mình dự định đi Úc thăm bạn và ở tại nhà bạn ở Sydney . Đi từ 21/12/15 - 4/1/16.
Sau khi đọc topic thì đúc kết được như sau. Mình nêu rõ trình tự chi tiết luôn các bạn thấy chỗ nào ko được thì chỉnh giúp mình nhé.

PHẦN MÌNH CHUẨN BỊ Ở VN :

1/ Download form 1419 và relatives điền vào đầy đủ rồi in ra . In checklist và check đầy đủ.
2/ Thông tin cá nhân :
- Bản sao công chứng giấy khai sinh, CMND, hộ khẩu, passport (từng đi công tác China, Sin, Thailand , Korea). Tất cả đều ko cần dịch.
- Bản cam kết cung cấp thông tin cá nhân có chữ ký của cả nhà.
- 2 hình chụp 4x6 kiểu Passport. Hình passport mình ko đeo kính, ko biết hình nộp này có phải tháo kính để chụp ko ???
3/ Tài chính : (các giấy tờ sau đều ko cần dịch)
- Giây nghỉ phép có approve của sếp và đóng dấu công ty.
- Công chứng Hợp đồng lao động (song ngữ Việt Anh)
- In bảng lương (tiếng Anh) 6 tháng gần nhất và có đóng dấu mộc đỏ công ty.
- Sao kê ngân hàng hiện có 200 triệu trong Tài khoản . Mình ko có sổ TK.
- Sao kê thẻ tín dụng : 3 thẻ Citi, Techcom và HSBC . Mỗi cái hạn mức khoảng 100tr.
- Công chứng sổ hồng đứng tên nhà.

PHẦN BẠN MÌNH (HIỆN ĐÃ LÀ CÔNG DÂN ÚC) CHUẨN BỊ Ở SYDNEY :

1/ Gửi bản gốc có công chứng thư mời (lo chổ ở) và công chứng passport về VN --> phần này ko biết có cần công chứng ko hay chỉ cần scan và gửi mail mình in là được ???
2/ Bằng chứng mối quan hệ --> là friend từ cấp 2 nhưng ko biết chứng minh thế nào. Vì mình chả có tấm hình nào chụp chung cả ???
3/ Lịch trình tại Úc --> bạn mình sẽ chở đi chơi Melbourne và về lại Sydney đón New Year . Ko biết có cần nộp lịch trình nữa ko ???

Sau khi chuẩn bị hết hồ sơ thì lên web VFS đặt lịch hẹn và in ra. Đợi đến ngày lên nộp và đóng phí bằng tiền mặt luôn .
Lần đầu tự làm visa nên viết hơi dài dòng. Các bạn giúp mình nhé.

P/s : còn vụ photo 1 trang có hình của passport để lăn vân tay là làm ngay khi nộp hồ sơ luôn hay sao. Có phải gửi mail yêu cầu được lấy vân tay như web họ ghi ko. Còn công chứng mình làm ở Phường hay phải ở Công chứng nhà nước hả các bạn?

Cám ơn mọi người rất nhiều.

thuytien767
14-08-2015, 23:42
Mình cảm ơn bạn nhiều. Mình mới hỏi LSQ & được trả lời nè, các bạn tham khảo nha

1. Total fee for VEC visa is 2916000 VND/applicant.
2. We do not receive application by post, you have to lodge visa at VFS office. When lodging at VFS office, you can use courier service to return your passort at home, you do not need to come VFS to collect your passport. Courier fee is 25000VND/applicant within Ho Chi Minh city, 50000VND/applicant for others.
3. Processing time for VEC visa is 3-5 working days.

Oh, vậy hóa ra không phải 70 AUD như trên web họ nói, đắt nhỉ. Nếu không cần thiết thì mình thấy không nên dán làm gì cho tốn tiền hihi.

Mustafa
17-08-2015, 09:06
Chào mọi người, mình dự định đi Úc thăm bạn và ở tại nhà bạn ở Sydney . Đi từ 21/12/15 - 4/1/16.
Sau khi đọc topic thì đúc kết được như sau. Mình nêu rõ trình tự chi tiết luôn các bạn thấy chỗ nào ko được thì chỉnh giúp mình nhé.

PHẦN MÌNH CHUẨN BỊ Ở VN :

1/ Download form 1419 và relatives điền vào đầy đủ rồi in ra . In checklist và check đầy đủ.
2/ Thông tin cá nhân :
- Bản sao công chứng giấy khai sinh, CMND, hộ khẩu, passport (từng đi công tác China, Sin, Thailand , Korea). Tất cả đều ko cần dịch.
- Bản cam kết cung cấp thông tin cá nhân có chữ ký của cả nhà.
- 2 hình chụp 4x6 kiểu Passport. Hình passport mình ko đeo kính, ko biết hình nộp này có phải tháo kính để chụp ko ???
3/ Tài chính : (các giấy tờ sau đều ko cần dịch)
- Giây nghỉ phép có approve của sếp và đóng dấu công ty.
- Công chứng Hợp đồng lao động (song ngữ Việt Anh)
- In bảng lương (tiếng Anh) 6 tháng gần nhất và có đóng dấu mộc đỏ công ty.
- Sao kê ngân hàng hiện có 200 triệu trong Tài khoản . Mình ko có sổ TK.
- Sao kê thẻ tín dụng : 3 thẻ Citi, Techcom và HSBC . Mỗi cái hạn mức khoảng 100tr.
- Công chứng sổ hồng đứng tên nhà.

PHẦN BẠN MÌNH (HIỆN ĐÃ LÀ CÔNG DÂN ÚC) CHUẨN BỊ Ở SYDNEY :

1/ Gửi bản gốc có công chứng thư mời (lo chổ ở) và công chứng passport về VN --> phần này ko biết có cần công chứng ko hay chỉ cần scan và gửi mail mình in là được ???
2/ Bằng chứng mối quan hệ --> là friend từ cấp 2 nhưng ko biết chứng minh thế nào. Vì mình chả có tấm hình nào chụp chung cả ???
3/ Lịch trình tại Úc --> bạn mình sẽ chở đi chơi Melbourne và về lại Sydney đón New Year . Ko biết có cần nộp lịch trình nữa ko ???

Sau khi chuẩn bị hết hồ sơ thì lên web VFS đặt lịch hẹn và in ra. Đợi đến ngày lên nộp và đóng phí bằng tiền mặt luôn .
Lần đầu tự làm visa nên viết hơi dài dòng. Các bạn giúp mình nhé.

P/s : còn vụ photo 1 trang có hình của passport để lăn vân tay là làm ngay khi nộp hồ sơ luôn hay sao. Có phải gửi mail yêu cầu được lấy vân tay như web họ ghi ko. Còn công chứng mình làm ở Phường hay phải ở Công chứng nhà nước hả các bạn?

Cám ơn mọi người rất nhiều.

Mình vừa làm y chang bạn.
Mục số 2: đâu cần cả nhà ký tên, bạn chỉ cần khai thôi mà.

Phần giấy mời: bạn bên Úc chỉ cần photo PP Úc, mang lên phòng "gì đó" xác nhận là xong . Phí gửi về mất 3AUD thôi.,

kimphuong6868
17-08-2015, 15:21
Mình vừa làm y chang bạn.
Mục số 2: đâu cần cả nhà ký tên, bạn chỉ cần khai thôi mà.

Phần giấy mời: bạn bên Úc chỉ cần photo PP Úc, mang lên phòng "gì đó" xác nhận là xong . Phí gửi về mất 3AUD thôi.,

Trường hợp của mình thì tất cả các giấy tờ mà chị gái mình gửi cho mình đều không cần sao công chứng. Chị gửi email cho mình bản scan của bản gốc, mình in ra và kẹp vào đống giấy tờ của mình thôi.

atm40025
17-08-2015, 15:22
Mọi người ơi, ai nhận được email xác nhận về việc cấp hoặc từ chối visa Úc ở Hanoi cho mình hỏi địa chỉ email ĐSQ với nhé. Mình gọi điện đến Đại sứ quán các bạn nói đã gửi và sẽ gửi lại. Chờ mãi mà chẳng thấy, kiểm tra cả Junk email rồi.

Mustafa
17-08-2015, 17:00
Haiz, nộp hồ sơ 1 tuần rồi mà chưa có kết quả. Hồi hộp, sốt ruột, lo lắng quá cả nhà ạ

7 đến 10 ngày mà bạn. Lo quá là ko có tốt cho sức khỏe đâu. hì hì

kimphuong6868
18-08-2015, 14:47
Mọi người ơi, ai nhận được email xác nhận về việc cấp hoặc từ chối visa Úc ở Hanoi cho mình hỏi địa chỉ email ĐSQ với nhé. Mình gọi điện đến Đại sứ quán các bạn nói đã gửi và sẽ gửi lại. Chờ mãi mà chẳng thấy, kiểm tra cả Junk email rồi.

Đây là phần chữ ký của đơn vị gửi thông tin visa cho mình ở HN nhé.

Department of Immigration and Border Protection

Australian Embassy Hanoi

Email: [email protected]

Fax: +84 4 3831 7712

Tel: +84 4 3774 0222 (13:00 to 16:00 Monday to Friday)

Websites: www.vietnam.embassy.gov.au | www.border.gov.au

www.facebook.com/AustralianEmbassyVietnam

kimphuong6868
18-08-2015, 14:49
Haiz, nộp hồ sơ 1 tuần rồi mà chưa có kết quả. Hồi hộp, sốt ruột, lo lắng quá cả nhà ạ

Mình 10 ngày mới có mà. Bạn chịu khó chờ đi nhé. :D . Chúc bạn may mắn nha.

cafeviet
19-08-2015, 00:18
Nhờ cả nhà tư vấn dùm trường hợp của mình,:
- Đã rớt visa Mỹ cuối năm 2013 (lúc đó chỉ mới đi China, Hongkong, Sing, và 1 vài nước ĐNA)
-Vừa rớt visa Canada 5/2015
- Đã từng đi Châu Âu (đầu năm 2015), Nhật, Hàn, HK, China, Sing,...
-Không đứng tên nhà cửa, đất đai, nói chung là vô sản :)
-Sổ TK 5k, thêm 1 ít trên TK chứng khoán, lương tầm 20tr, 2 thẻ visa, amex hạn mức tc 45tr
-HDLĐ, đơn nghỉ phép
-Nữ U40 độc thân :p

Tính đi Can mà lại bị rớt visa nên giờ định chuyển sang Úc, nhưng lại sợ rớt lần nữa , hic/

Mình cũng có bạn bên đó. cũng có sếp Tổng người Úc có thể viết thư mời. Mọi người thấy nếu xin thì mình nên xin DL tự túc hay xin dạng thăm bạn (thư mời).
Trước giờ minh toàn xin tự túc, bị rớt 2 lần, tự dưng ...khớp, mất cả tự tin.

Cám ơn mọi người !

Mustafa
19-08-2015, 08:24
- Đã rớt visa Mỹ cuối năm 2013
-Không đứng tên nhà cửa, đất đai.
-Có sổ TK 5k, thêm 1 ít trên TK chứng khoán, lương t20tr
-HDLĐ, đơn nghỉ phép ok
-Nữ U40 độc thân

Tính đi Can mà lại bị out vía nên giờ định chuyển sang Úc, nhưng lại sợ out nữa lại phí tiền lần nữa, hic/

Mình cũng có bạn bên đó. Nếu xin thì nên xin tự túc hay xin dạng thăm bạn (thư mời).
Trước giờ minh toàn xin tự túc, bị out 2 lần, cái hết cả tự tin.
Nhờ mọi người tư vấn giúp mình. Cám ơn mọi người

Mấy cái kia rớt mình nghĩ do độc thân thôi. Bạn mình còn chưa chồng con gì, vẫn xin ok, với điều kiện người bên Úc bảo lãnh.
Cho đến giờ mình vẫn thấy Visa dễ hơn so với Mỹ và Can.

cafeviet
19-08-2015, 09:48
Mình chỉ sợ họ lại vịn vào cái vết 2 lần rớt visa Mỹ và Can rồi lại đánh rớt nữa thôi :(

Thanhthuy1213
19-08-2015, 11:00
Mình chỉ sợ họ lại vịn vào cái vết 2 lần rớt visa Mỹ và Can rồi lại đánh rớt nữa thôi :(

khả năng đó cao lắm đó :-(

Mustafa
19-08-2015, 13:33

Làm sao LSQ Úc biết được vụ này?
Bạn cứ làm cái giấy mời bên Úc nhé. CHứng minh thêm khả năng tài chính kha khá 1 chút là ổn.

IronMan2013
19-08-2015, 23:05
- Đã rớt visa Mỹ cuối năm 2013 (lúc đó chỉ mới đi China, Hongkong, Sing, và 1 vài nước ĐNA)
-Không đứng tên nhà cửa, đất đai, nói chung là vô sản :)
-Sổ TK 5k, thêm 1 ít trên TK chứng khoán, lương tầm 20tr, 2 thẻ visa, amex hạn mức tc 45tr
-HDLĐ, đơn nghỉ phép
-Nữ U40 độc thân :p

Tính đi Can mà lại bị rớt visa nên giờ định chuyển sang Úc, nhưng lại sợ rớt lần nữa , hic/

Mình cũng có bạn bên đó. cũng có sếp Tổng người Úc có thể viết thư mời. Mọi người thấy nếu xin thì mình nên xin DL tự túc hay xin dạng thăm bạn (thư mời).
Trước giờ minh toàn xin tự túc, bị rớt 2 lần, tự dưng ...khớp, mất cả tự tin.

Cám ơn mọi người !

Khả năng xin đc Visa cao, yên tâm đi. Nếu có bạn bên đó viết thư mời càng tốt. Ngta đi tự túc đầy có sao đâu. Đi nhiều nước rồi lo gì. Đi tự túc chắc tiếng Anh good đúng ko ? Download form về làm ngay.

Như bạn nói:

Có Visa Nhật, HK, China, Korea, Schengen (Châu Âu), ĐNÁ ko tính nha. Bạn có 5 cái visa rồi, sắp tới thêm cái Úc nữa, sắp tới apply lại bên Mỹ hay Can xem, kết quả sẽ khả quan hơn.

Còn ai nói cái vụ gì mà rớt 2 lần rồi sẽ khó, điên vừa thôi, tự nhiên rớt Visa Mỹ và Can, Úc nó biết ah ? Đâu có liên quan gì đến nhau đâu. Hồ sơ nó lưu bên nước Mỹ và Can thôi, Úc mắc cớ gì biết. Tào lao.

//Thân

ToRUal
20-08-2015, 16:48
E là mem mới cũng đang lăn tăn chờ đợi visa du lịch úc!!! Mong a chị cho e xin tí kinh nghiẹm để bình tĩnh chờ đợi tiếp chứ giờ hụt hẫn quá ạ!!!
Chuyện là thế này sau khi nhờ argent tiếp tay vào nộp 2 bộ hồ sơ du lich thi bị fail không một chút thuơng tiếc.... Nen ngay 24/7 vừa qua e đã tự tay làm bộ hồ sơ theo chỉ dẫn của mọi người trển diễn đàn , HdLD lương tháng 11tr, sổ tiết kiệm trên 2 tỷ... Hình ảnh vợ sắp cưới ( ng quốc tịnh úc , viet thu moi e qua)và hình ảnh rất ư là nhiều... Thì đến ngay 13/7 thì được gọi phỏng vấn, mà hỏi toàn chuyện tài chính, hỏi sổ tiết kiệm lấy từ chi nhánh nào sao thấy khác với bản mẫu, nếu yêu cầu nộp tờ gốc mới có nộp dc hok?!? Em nói là được ..."Họ hỏi e làm công ty ở đâu?!? Công ty kinh doanh gi?!?nêu 1 vài tên sản phẩm?!? Có công dụng gi?!?" Thì e liet kê vài cái và nói tự nhiên chị hỏi làm bối rôi quá e wen mất tiêu!!! Sau đó họ con hoi qua úc ở đâu e nói qua thăm vợ sắp cưới và ở chung bên đó, thì cô phỏng vấn giật mình hỏi e... "Ủa anh có vợ sắp cưới bảo lãnh qua à...."( e nộp cả abum hình, có cả hình đám hỏi qua lại hơn 2nam, chẳng lẽ hok ko coi hồ sơ trước khi xet ạ!!!) rồi e cũng tranh thủ giải trình vì sao thằng agent làm e fail 2 lần trc... Trướca khi cúp máy, e co nói là đơn xin nghỉ phép là 15/8 nen e muốn đi ngày đó mong chị ấy trả lời sớm, con hok chắc e đi làm tiếp...Chị trả lời ok, 1or2 ngày có trả lời... Zậy mà e chờ cả tuần nay hok thấy j, kiểm tra thì nói đang xet, goi dt thì noi 4 tuan mới hết hạn , chờ tiếp đi...
Muốn qua thăm vợ mà khó quá!!! Giờ e nghỉ phép nằm nhà đếm từng ngày... Có ai khổ như e không?!? Hixhix
Phỏng vấn xong rồi !?! Dc hay ko?!? Sao không báo , mà cứ để ngta hồi hợp zị ... :((

Thanhthuy1213
20-08-2015, 22:07
E là mem mới cũng đang lăn tăn chờ đợi visa du lịch úc!!! Mong a chị cho e xin tí kinh nghiẹm để bình tĩnh chờ đợi tiếp chứ giờ hụt hẫn quá ạ!!!
Chuyện là thế này sau khi nhờ argent tiếp tay vào nộp 2 bộ hồ sơ du lich thi bị fail không một chút thuơng tiếc.... Nen ngay 24/7 vừa qua e đã tự tay làm bộ hồ sơ theo chỉ dẫn của mọi người trển diễn đàn , HdLD lương tháng 11tr, sổ tiết kiệm trên 2 tỷ... Hình ảnh vợ sắp cưới ( ng quốc tịnh úc , viet thu moi e qua)và hình ảnh rất ư là nhiều... Thì đến ngay 13/7 thì được gọi phỏng vấn, mà hỏi toàn chuyện tài chính, hỏi sổ tiết kiệm lấy từ chi nhánh nào sao thấy khác với bản mẫu, nếu yêu cầu nộp tờ gốc mới có nộp dc hok?!? Em nói là được ..."Họ hỏi e làm công ty ở đâu?!? Công ty kinh doanh gi?!?nêu 1 vài tên sản phẩm?!? Có công dụng gi?!?" Thì e liet kê vài cái và nói tự nhiên chị hỏi làm bối rôi quá e wen mất tiêu!!! Sau đó họ con hoi qua úc ở đâu e nói qua thăm vợ sắp cưới và ở chung bên đó, thì cô phỏng vấn giật mình hỏi e... "Ủa anh có vợ sắp cưới bảo lãnh qua à...."( e nộp cả abum hình, có cả hình đám hỏi qua lại hơn 2nam, chẳng lẽ hok ko coi hồ sơ trước khi xet ạ!!!) rồi e cũng tranh thủ giải trình vì sao thằng agent làm e fail 2 lần trc... Trướca khi cúp máy, e co nói là đơn xin nghỉ phép là 15/8 nen e muốn đi ngày đó mong chị ấy trả lời sớm, con hok chắc e đi làm tiếp...Chị trả lời ok, 1or2 ngày có trả lời... Zậy mà e chờ cả tuần nay hok thấy j, kiểm tra thì nói đang xet, goi dt thì noi 4 tuan mới hết hạn , chờ tiếp đi...
Muốn qua thăm vợ mà khó quá!!! Giờ e nghỉ phép nằm nhà đếm từng ngày... Có ai khổ như e không?!? Hixhix
Phỏng vấn xong rồi !?! Dc hay ko?!? Sao không báo , mà cứ để ngta hồi hợp zị ... :((
Check mail đi bạn. Họ gưi vào mail ah

cafeviet
20-08-2015, 22:36
Còn ai nói cái vụ gì mà rớt 2 lần rồi sẽ khó, điên vừa thôi, tự nhiên rớt Visa Mỹ và Can, Úc nó biết ah ? Đâu có liên quan gì đến nhau đâu. Hồ sơ nó lưu bên nước Mỹ và Can thôi, Úc mắc cớ gì biết. Tào lao.

//Thân

Mình nghe nói là các LSQ đều share các dữ liệu recorded cho nhau, mà cả 3 nước này đều đã dung dữ liệu sinh trắc học rui.

thuytien767
20-08-2015, 23:24
Mình nghe nói là các LSQ đều share các dữ liệu recorded cho nhau, mà cả 3 nước này đều đã dung dữ liệu sinh trắc học rui.

Không sao đâu, bạn có bạn bên Úc bảo lãnh viết thư mời thì khả năng đậu là rất cao. Những người bị fail chủ yếu là do không chứng minh được sự ràng buộc ở VN thôi nên họ sợ qua đó sẽ trốn luôn đó mà. Trong thư mời bạn nên ghi rõ " i will ensure she/he will leave at the end of her/his holidays " vậy là sẽ ok ngay thôi mà hihi.

Mustafa
21-08-2015, 08:43

Trường hợp bạn thì mình nghĩ thế này: LSQ họ đang xem xét đến việc bạn ở lại Úc luôn, cho nên có thể mất thời gian lau hơn bình thường.
Và luôn lưu ý Visa Úc giờ chủ yếu là điện tử, nên bạn phải check mail, thậm chí trogn spam mail nữa, biết đâu nó nằm chình ình trong đó.

Theo mình các nước share với nhau chi? Chả giải quyết vấn đề gì. Sinh trắc học bên khói Europe cũng áp dụng mà, đâu chỉ vái nước đó. Y6en tâm đi bạn.

cafeviet
21-08-2015, 11:20
đây nha :) http://vietnam.embassy.gov.au/files/hnoi/VISITOR%20document%20checklist.%2025052015.%20VN.p df. Hồ sơ của mình thế này:

- Form 1419
- Tờ khai nhân thân
- HDLD tiếng Anh (permanent, salary 1000$/month) - bản sao có dấu sao y bản chính và con dấu chứng thực của nơi mình làm.
- CMND công chứng
- Hộ khẩu công chứng
- Giấy khai sinh công chứng
- Hộ chiếu công chứng (từng đi mấy nc Châu Á và Châu Âu)
- Giấy chứng nhận số dư tk tiết kiệm khoảng 18000$ lập cách ngày nộp hồ sơ 2 tuần
- Bảo hiểm du lịch
- Vé máy bay khứ hồi
- Booking khách sạn
- 1 cái travel plan cực kì chi tiết dài 8 trang cho 12 ngày ở Aus :D

Kết quả là 1 year multiple entries sau 14 ngày chờ đợi, ko phỏng vấn gì hết :D Cứ lo nó nghi ngờ nguồn gốc tiền trong thẻ tiết kiệm vì mình mới đi làm đc có 4 tháng kiếm đâu ra, nhưng cuối cùng vẫn trót lọt :D

Bạn có thể gửi mình cái travel plan để mình tham khảo được ko? Email của mình: [email protected]
Nhờ các bạn động viên, giờ mình lấy lại tự tin, chuẩn bị hồ sơ để nộp luôn :)
Cám ơn bạn nhá

cafeviet
21-08-2015, 11:30
Không sao đâu, bạn có bạn bên Úc bảo lãnh viết thư mời thì khả năng đậu là rất cao. Những người bị fail chủ yếu là do không chứng minh được sự ràng buộc ở VN thôi nên họ sợ qua đó sẽ trốn luôn đó mà. Trong thư mời bạn nên ghi rõ " i will ensure she/he will leave at the end of her/his holidays " vậy là sẽ ok ngay thôi mà hihi.

Cám ơn chia sẻ và động viên của bạn. Bạn cho mình hỏi thêm về trường hợp thư mời, nếu không đề cập đến chuyện lo chỗ ở thì người mời chỉ cần gửi email bản scan thư mời , pasport mình in ra đem nộp là ok? (Có cần phải thêm bằng laí xe, HDLD, sao kê ngân hàng, bill điện nước.. ko?). Ah, va có phải gửi thêm thư mời cho LSQ Úc ko bạn?

Cám ơn bạn nhiều nha!

ToRUal
21-08-2015, 12:44
check mail , và họi điện toàn nói đang xét không ah... Hixhixx

thuytien767
22-08-2015, 00:09
Cám ơn chia sẻ và động viên của bạn. Bạn cho mình hỏi thêm về trường hợp thư mời, nếu không đề cập đến chuyện lo chỗ ở thì người mời chỉ cần gửi email bản scan thư mời , pasport mình in ra đem nộp là ok? (Có cần phải thêm bằng laí xe, HDLD, sao kê ngân hàng, bill điện nước.. ko?). Ah, va có phải gửi thêm thư mời cho LSQ Úc ko bạn?

Cám ơn bạn nhiều nha!

Thư mời phía trên bạn nên ghi rõ ràng là TO :
Australian Consulate - General , Vincom Center , 20/F , 47 Ly Tu Trong Street , Ben Nghe Ward , District 1 , Ho Chi Minh City
To Whom it may concern from ( họ tên bạn của bạn ) , Australian Passport Number .........
Application for Tourist Visa for ( tên của bạn ) . Date of Birth : ....... Pasport number.......
Đó là thư mời gửi cho ĐSQ luôn đó bạn, chỉ cần một bản thôi. Thêm bản copy passport Úc của bạn của bạn nữa là ok. Vì bên đó không đề cập đến chuyện lo chỗ ở hay ăn uống cho bạn nên không cần chứng minh thêm gì nữa ( nếu bạn muốn bổ sung thì càng tốt ). Nhưng bạn phải chứng minh được mối quan hệ giữa 2 người nhé ( email, hình ảnh, chat..... )

kelly_nguyen
23-08-2015, 02:05
Sơ lượt về em chút xíu
Nữ 27 tuổi độc thân
Đang kinh doanh cửa hàng dạng hộ gia đình có đăng kí gpkd đóng thuế hàng tháng từ 2010
Ko có sổ tk vì tiền em ra vô liên tục để kinh doanh nhập hàng shopping này nọ vì em có đam mê túi hiệu nhưng có 3 tk ngân hàng khoảng 1 tỉ
Hộ chiếu đã đi nhật sing trung quốc malay indo thái campuchia
Theo các bạn e có đủ đièu kiện nộp hồ sơ du lich ko ạ? Em sang chơi vs bạn thân e đang du học bên đó thì bạn e có phải gửi giấy mời này nọ ko ạ?

Mustafa
24-08-2015, 08:46
Sơ lượt về em chút xíu
Nữ 27 tuổi độc thân
Đang kinh doanh cửa hàng dạng hộ gia đình có đăng kí gpkd đóng thuế hàng tháng từ 2010
Ko có sổ tk vì tiền em ra vô liên tục để kinh doanh nhập hàng shopping này nọ vì em có đam mê túi hiệu nhưng có 3 tk ngân hàng khoảng 1 tỉ
Theo các bạn e có đủ đièu kiện nộp hồ sơ du lich ko ạ? Em sang chơi vs bạn thân e đang du học bên đó thì bạn e có phải gửi giấy mời này nọ ko ạ?

Được, cứ mạnh dạn nộp hồ sơ đi bạn.
Về phần chứng minh tài chính: bạn ra ngân hàng in sao kê nguyên 1 năm cho từng tài khoản. Ngoài ra bạn cần có thêm chút BĐS đang đứng tên bạn càng tốt.
Bạn cần có nghĩa vụ chứng minh thêm là qua thăm bạn của bạn tại Úc: thư mời hợp pháp từ Úc, các thư từ trao đổi qua lại giữa 2 bạn.... ( Việc này bạn có thể làm từ bây giờ, sau chừng 1 tháng có thể copy- in ra)

Thanhthuy1213
24-08-2015, 10:56
Sơ lượt về em chút xíu
Nữ 27 tuổi độc thân

Thật ra bạn cũng như nhiều người khác, case rất ok, nhưng thiếu thư Giải trình.
Bạn làm thư giải trình rõ ràng là được.
Chúc bạn thành công.

IronMan2013
24-08-2015, 11:15

Thiệt ra công nghệ sinh trắc học là cái dấu vân tay đó + chụp hình, lúc mình làm Visa Mỹ thì có, Visa Châu Âu có luôn. Bình thường chứ có gì đâu.

Năm 2009 cty mình có xin Visa Mỹ cho mình đi công tác 3 tháng, lúc vào phỏng vấn mình cũng bị rớt nè, đi Úc có sao đâu. Mà làm visa du lịch Úc đâu có lấy vân tay đâu mà sợ. Khi nào làm Visa dài hạn như đi du học hay định cư lúc đó mới lấy vân tay rồi chụp hình này nọ.

Nhưng mà khách quan mà nói, thì bạn có làm gì mà khiến các nước đó tù chối ko ? mà lại có vẻ mất tự tin vậy. Bạn có làm hại gì đến nươc ngta đâu đúng ko ?

Nếu bạn ko tin, bạn thử làm 1 cái test nhỏ, đó là đến các văn phòng dich vụ du lịch đó, giả bộ hỏi là tui như vậy đó làm Visa đi Úc thì có liên quan gì ko ?

//Thân

Thanhthuy1213
24-08-2015, 16:40
Thiệt ra công nghệ sinh trắc học là cái dấu vân tay đó + chụp hình, lúc mình làm Visa Mỹ thì có, Visa Châu Âu có luôn. Bình thường chứ có gì đâu.

Năm 2009 cty mình có xin Visa Mỹ cho mình đi công tác 3 tháng, lúc vào phỏng vấn mình cũng bị rớt nè, đi Úc có sao đâu. Mà làm visa du lịch Úc đâu có lấy vân tay đâu mà sợ. Khi nào làm Visa dài hạn như đi du học hay định cư lúc đó mới lấy vân tay rồi chụp hình này nọ.

Nhưng mà khách quan mà nói, thì bạn có làm gì mà khiến các nước đó tù chối ko ? mà lại có vẻ mất tự tin vậy. Bạn có làm hại gì đến nươc ngta đâu đúng ko ?

Nếu bạn ko tin, bạn thử làm 1 cái test nhỏ, đó là đến các văn phòng dich vụ du lịch đó, giả bộ hỏi là tui như vậy đó làm Visa đi Úc thì có liên quan gì ko ?

//Thân

Bạn ơi, Úc giờ lấy dấu vây tay rồi.
"đến các văn phòng dich vụ du lịch đó, giả bộ hỏi là tui như vậy đó làm Visa đi Úc thì có liên quan gì ko" => thì được, chứ tụi DV chẳng giúp mình được gì đâu.
Mình cũng bị rớt US mấy lần đến nãn luôn...trong khi đi Úc + EU mỗi nước đi 2 lần thi ok...
chẳng biết sao ??!!!

akari
28-08-2015, 14:59

Lần 1 em xin ngon lành, ko phỏng vấn. Lần 2 bị y hệt như này :)), chờ mòn mỏi ko thấy mail, nghĩ là fail rồi vì trả lời khá lúng túng. Ai dè sau 1 tuần gọi lại phỏng vấn tiếp, và chiều hôm đó thì có mail báo pass :))).

akari
28-08-2015, 15:00
Bạn ơi, Úc giờ lấy dấu vây tay rồi.
"đến các văn phòng dich vụ du lịch đó, giả bộ hỏi là tui như vậy đó làm Visa đi Úc thì có liên quan gì ko" => thì được, chứ tụi DV chẳng giúp mình được gì đâu.
Mình cũng bị rớt US mấy lần đến nãn luôn...trong khi đi Úc + EU mỗi nước đi 2 lần thi ok...
chẳng biết sao ??!!!

Úc có lấy dấu tay hả chị? Em vừa xin visa có thấy gì đâu nhở :)). Hay lúc nhập cảnh mới cần, đi malay thì thấy thế còn Úc năm ngoái e đi cũng chưa thấy :D

usranger
29-08-2015, 11:24
Úc có lấy dấu tay hả chị? Em vừa xin visa có thấy gì đâu nhở :)). Hay lúc nhập cảnh mới cần, đi malay thì thấy thế còn Úc năm ngoái e đi cũng chưa thấy :D

Đây, thấy nó ghi như này .

Theo Đại sứ quán Australia tại Việt Nam, kể từ ngày 17/7, Bộ Nhập cư và Bảo vệ Biên giới Australia tiến hành thu thập dữ liệu sinh trắc học tại Việt Nam đối với những đương đơn xin thị thực nhập cảnh Australia tại Trung tâm tiếp nhận hồ sơ xin thị thực Australia (AVAC) do Công ty VFS Toàn cầu (VFS Global) điều hành. Các đương đơn xin thị thực sẽ phải trực tiếp đến AVAC để cung cấp dữ liệu sinh trắc học của mình.

Việc thu thập dữ liệu sinh trắc học sẽ được thực hiện đối với các đương đơn xin thị thực tại VFS Global Hà Nội, từ ngày 27/7 tới. Trước khi nộp hồ sơ, đương đơn phải đặt lịch hẹn bằng cách đăng ký trên trang web của VFS Toàn cầu hoặc gọi điện, gửi thư/thư điện tử đến AVAC ở Hà Nội (tòa nhà Vinafor, 127 Lò Đúc, quận Hai Bà Trưng) hoặc Tp. Hồ Chí Minh (tòa nhà Resco, 94-94 Nguyễn Du, quận 1).

Đối với đương đơn dưới 15 tuổi, không khả năng tiếp thu hoặc gặp khó khăn trong việc di chuyển để cung cấp vân tay thì chỉ cần cung cấp ảnh chân dung. Đương đơn dưới 18 tuổi cần sự có mặt của cha/mẹ hoặc người giám hộ khi cung cấp dữ liệu.

Các trường hợp không phải cung cấp dữ liệu là công dân Australia, thường trú tại Australia, đương đơn xin Quốc tịch Australia, công dân New Zealand và chủ thẻ APEC. Các nguyên thủ quốc gia và gia đình đi công tác hay với mục đích cá nhân, nhà ngoại giao và viên chức lãnh sự cùng gia đình, quan chức đại diện quốc gia, những người có visa với mục đích đặc biệt... cũng được miễn cung cấp dữ liệu.

Công nghệ sinh trắc học là công nghệ sử dụng những đặc điểm sinh học riêng của mỗi cá nhân như vân tay, khuôn mặt để nhận diện. Sự phát triển của công nghệ này đã thay đổi từ việc lăn tay trên mực và lưu trữ trên giấy sang quét máy và lưu trữ kỹ thuật số.

Kể từ đầu năm 2010, Chính phủ Australia đã triển khai việc thu thập dữ liệu sinh trắc học với 25 quốc gia ở châu Phi, châu Á, châu Âu, Trung Đông và Nam Mỹ.

thaotran1990
30-08-2015, 13:39
Anh chi cho em hoi voi a! tinh hinh cua em nhu the nay:

Em co ban trai ben Uc, anh ay se tai tro tat ca chi phi cho em qua Uc tham nha anh ay 2 tuan, em thi ko co tien gui ngan hang, ko co bat ky tai san nao, lam le tan khach san 4tr/thang, khong HDLD, BHXH. Em muon xin visa di Uc. Anh, chi cho em loi khuyen voi ah, giay to nao la can thiet cho truong hop nay? :( Em xin cam on ah

Thanhthuy1213
30-08-2015, 14:21

Em co ban trai ben Uc, anh ay se tai tro tat ca chi phi cho em qua Uc tham nha anh ay 2 tuan, em thi ko co tien gui ngan hang, ko co bat ky tai san nao, lam le tan khach san 4tr/thang, khong HDLD, BHXH. Em muon xin visa di Uc. Anh, chi cho em loi khuyen voi ah, giay to nao la can thiet cho truong hop nay? :( Em xin cam on ah
Khó lắm, khả năng đậu thấp !!

Mustafa
31-08-2015, 11:08

Khả năng rất thấp.

Bạn cần chứng minh bằng thư từ, email, chat chit, hứa hẹn.... của bạn trai bạn.

Mình có bạn trường hợp tương tự (là bạn gái của bạn mình bên Úc)... bạn ấy vẫn pass, chuẩn bị bay sang Úc lần 2 rồi.

ToRUal
31-08-2015, 18:00
Haizzz !!! Nó nói mình bo subg thêm giấy tờ!!! Ma minh nop từ thứ 6 tuần rồi!!! Không bik chừng nào xet tiếp nữa... Rầu kinh!!!! :((

thaotran1990
31-08-2015, 20:55

ban usranger cho minh xin mau don xin nghi phép với xác nhận lương với, mình sợ hồ sơ của mình ko đạt vì mình chẳng có tài sản hay tài khoản ngân hàng gì cả. Bạn hay anh chị nào có Tiếng Việt hay Anh gì thì gửi cho mình qua email [email protected] nay nhé, mình hoang mang:(

thaotran1990
31-08-2015, 21:17
Các bạn ơi câu 25, 49, 9 form 1419 mình ko hiểu lám
25 :Do you have a partner, any children, or fiancé who will NOT be travelling, or has NOT travelled, to Australia with you? mình đánh 'no'
49: How will you pay your application charge? mình đánh money oder rồi thôi hay sao ạ?
9: Relationship status - mình độc thân thì đánh never married ạ?

Thanks mọi người nhìu :L

Mustafa
01-09-2015, 08:48
Các bạn ơi câu 25, 49, 9 form 1419 mình ko hiểu lám
25 :Do you have a partner, any children, or fiancé who will NOT be travelling, or has NOT travelled, to Australia with you? mình đánh 'no'
49: How will you pay your application charge? mình đánh money oder rồi thôi hay sao ạ?
9: Relationship status - mình độc thân thì đánh never married ạ?

Thanks mọi người nhìu :L

25: bạn chưa có gia đình, con cái thì đánh NO là chuẩn.
9: chưa từng kết hôn đánh dấu là chuẩn. Còn đã từng kết hôn, nhưng ly dị hay đã chết thì oánh khác.
49: Bạn trả tiền mặt thì chắc là đúng ( Note: sao ko dùng Credit Card cho hoành tráng???)

usranger
01-09-2015, 10:53
ban usranger cho minh xin mau don xin nghi phép với xác nhận lương với, mình sợ hồ sơ của mình ko đạt vì mình chẳng có tài sản hay tài khoản ngân hàng gì cả. Bạn hay anh chị nào có Tiếng Việt hay Anh gì thì gửi cho mình qua email [email protected] nay nhé, mình hoang mang:(

Mẫu đơn xin nghỉ phép cty mình có form riêng, logo riêng thiết kế cho nhân viên xin nghỉ phép. Lưu ý là mình nộp bản tiếng việt cho cty du lịch, phía du lịch họ có dịch sang tiếng Anh hay ko thì mình ko biết. Đại khái phần ruột nó có các mục :

Họ và tên: xxx MSNV: xxx
Đơn vị: xxx Bộ phận: xxx
Số ngày nghỉ phép:
0.5 ngày (sáng/chiều) •1 ngày • 1.5 ngày • 02 ngày
• 2.5 ngày • 03 ngày • 6 ngày • Khác: .........................
Thời gian bắt đầu nghỉ:
Thời gian kết thúc nghỉ:
STT Lý do nghỉ phép: Diễn giải
1  Nghỉ phép năm 20......
2 • Nghỉ ốm, đau •Bản thân ốm •Con ốm (……. tuổi)
(phải kèm hồ sơ hưởng chế độ BHXH theo quy định)
3 • Nghỉ thai sản •Khám thai •Sinh con •Khác……………………..
4 • Nghỉ hiếu, hỷ ……………………..…………………… ..……………………..
5 • Nghỉ không hưởng lương ……………………..…………………… ..……………………..
Người tiếp nhận công việc của anh/chị trong thời gian anh/chị nghỉ phép
(ghi rõ họ tên và ký đồng ý xác nhận)

Người làm đơn ký tên
Phê duyệt của Lãnh đạo trực tiếp

-Bản xác nhận lương thì mình nhờ bank in sao kê lương nên ko có mẫu, mình làm trong bank nhé. :) Ngoài ra mình còn stk 10000usd đã gửi hơn 6 tháng. Đấy, tài sản mình chỉ có công việc + stk thôi.

thaotran1990
01-09-2015, 11:31
25: bạn chưa có gia đình, con cái thì đánh NO là chuẩn.
9: chưa từng kết hôn đánh dấu là chuẩn. Còn đã từng kết hôn, nhưng ly dị hay đã chết thì oánh khác.
49: Bạn trả tiền mặt thì chắc là đúng ( Note: sao ko dùng Credit Card cho hoành tráng???)

hihi mình ko có tài khoản ngân hàng nên trả toàn tiền mặt :D thanks bạn nhiều nhé

thaotran1990
01-09-2015, 11:44
Mẫu đơn xin nghỉ phép cty mình có form riêng, logo riêng thiết kế cho nhân viên xin nghỉ phép. Lưu ý là mình nộp bản tiếng việt cho cty du lịch, phía du lịch họ có dịch sang tiếng Anh hay ko thì mình ko biết. Đại khái phần ruột nó có các mục :

Họ và tên: xxx MSNV: xxx
Đơn vị: xxx Bộ phận: xxx
Số ngày nghỉ phép:
0.5 ngày (sáng/chiều) •1 ngày • 1.5 ngày • 02 ngày
• 2.5 ngày • 03 ngày • 6 ngày • Khác: .........................
Thời gian bắt đầu nghỉ:
Thời gian kết thúc nghỉ:
STT Lý do nghỉ phép: Diễn giải
1  Nghỉ phép năm 20......
2 • Nghỉ ốm, đau •Bản thân ốm •Con ốm (……. tuổi)
3 • Nghỉ thai sản •Khám thai •Sinh con •Khác……………………..
4 • Nghỉ hiếu, hỷ ……………………..…………………… ..……………………..
5 • Nghỉ không hưởng lương ……………………..…………………… ..……………………..
Người tiếp nhận công việc của anh/chị trong thời gian anh/chị nghỉ phép
(ghi rõ họ tên và ký đồng ý xác nhận)

Người làm đơn ký tên
Phê duyệt của Lãnh đạo trực tiếp

-Bản xác nhận lương thì mình nhờ bank in sao kê lương nên ko có mẫu, mình làm trong bank nhé. :) Ngoài ra mình còn stk 10000usd đã gửi hơn 6 tháng. Đấy, tài sản mình chỉ có công việc + stk thôi.

Thanks bạn nhiều nhé :L

kimphuong6868
01-09-2015, 11:46
Hi cả nhà,
Có Em đang có chút vướng mắc trong khâu mua thêm hành lý ký gửi của Tiger Airways. Chả là lúc book vé đi Sydney em mua hành lý ký gửi là 15kg, nhưng giờ em muốn mua thêm 5kg nữa ạ. Do của em là interline booking nên em không vào manage my booking để mà thay đổi được. Em có gọi điện sang Call Center (Vietnamese Language Support) thì họ yêu cầu đọc số thẻ credit card và mã cvv để họ thực hiện thanh toán tiền hành lý mua thêm cho em. Em thấy như thế vô lý quá vì mình phải đọc thông tin thẻ tín dụng của mình cho họ, họ dùng thông tin đó để shopping online thì chết. Mà mua thêm hành lý tại sân bay thì đắt quá (25$/kg).

Đã anh/chị nào phải mua thêm dịch vụ sau booking của tiger airways chưa ạ thì tư vấn giúp em với. Sắp đến ngày đi rồi mà lằng nhằng mấy vụ này quá do hành lý phát sinh thêm. Em cảm ơn cả nhà ạ.

Mustafa
01-09-2015, 14:27
Hi cả nhà,
Có Em đang có chút vướng mắc trong khâu mua thêm hành lý ký gửi của Tiger Airways. Chả là lúc book vé đi Sydney em mua hành lý ký gửi là 15kg, nhưng giờ em muốn mua thêm 5kg nữa ạ. Do của em là interline booking nên em không vào manage my booking để mà thay đổi được. Em có gọi điện sang Call Center (Vietnamese Language Support) thì họ yêu cầu đọc số thẻ credit card và mã cvv để họ thực hiện thanh toán tiền hành lý mua thêm cho em. Em thấy như thế vô lý quá vì mình phải đọc thông tin thẻ tín dụng của mình cho họ, họ dùng thông tin đó để shopping online thì chết. Mà mua thêm hành lý tại sân bay thì đắt quá (25$/kg).

Đã anh/chị nào phải mua thêm dịch vụ sau booking của tiger airways chưa ạ thì tư vấn giúp em với. Sắp đến ngày đi rồi mà lằng nhằng mấy vụ này quá do hành lý phát sinh thêm. Em cảm ơn cả nhà ạ.

Nếu bạn chắc chắn là Call Center thì cứ đọc, ko có sao. Mình đã từng book kiểu như vậy ( do mạng internet bị lỗi)... Ko vấn đề gì đâu.
Nhân tiện bạn đi ngày nào và ở đâu thế?

Vé rẻ có thể tìm trong tháng 9 là 443 USD nha các bạn.

kimphuong6868
01-09-2015, 16:33
Nếu bạn chắc chắn là Call Center thì cứ đọc, ko có sao. Mình đã từng book kiểu như vậy ( do mạng internet bị lỗi)... Ko vấn đề gì đâu.
Nhân tiện bạn đi ngày nào và ở đâu thế?

Vé rẻ có thể tìm trong tháng 9 là 443 USD nha các bạn.
Nhưng em thấy việc mình đọc thông tin thẻ tín dụng cứ rủi ro thế nào ấy. Họ biết số thẻ và cvv của mình, họ thực hiện mua sắm online thì sao. Làm sao đảm bảo là chuyện ấy k xảy ra chứ. :(. Haiz...

Thanhthuy1213
02-09-2015, 14:21
Hi cả nhà,

Mình ko hiểu lắm về BK vé cua bạn
, nhưng trong trường hợp này theo mình là Không cung cấp.
Thà mang ít đồ chút đi bạn, còn hơn đế thông tin thẻ tín dụng bị rò rỉ...Nguy hiểm lắm !!!

primi
08-09-2015, 13:20
Nho anh/chi tu van giup em voi a! Tinh hinh ho so cua em nhu sau:
1. Em 25 tuoi, nu, doc than, moi tot nghiep DH (7/2015), chua di lam, da thi cao hoc o VN nhung chua co ket qua. Em muon du lich sang Uc choi 3 thang rồi ve hoc thac si (neu dau) truoc tet Tay (1.1.2016).
2. Tai chinh co khoang 15k USD, ko co dung ten dat dai hay nha cua, chi co giay to tuong phan tai san cua ba me cho, so huu khoang 15k m2 dat va 25k USD.
3. Passport: Sing, Malay, Thai, Lao, Cambodia.
4. Co ban bao lanh tat ca chi phi khi qua do du lich.
Khoang giua thang 9/2015 em se nop ho ho, xin anh chi tu van giup la ho so cua em co ti le dau cao k a? Em xin cam on!

Mustafa
09-09-2015, 08:44
Nho anh/chi tu van giup em voi a! Tinh hinh ho so cua em nhu sau:
1. Em 25 tuoi, nu, doc than, moi tot nghiep DH (7/2015), chua di lam, da thi cao hoc o VN nhung chua co ket qua. Em muon du lich sang Uc choi 3 thang rồi ve hoc thac si (neu dau) truoc tet Tay (1.1.2016).
2. Tai chinh co khoang 15k USD, ko co dung ten dat dai hay nha cua, chi co giay to tuong phan tai san cua ba me cho, so huu khoang 15k m2 dat va 25k USD.
3. Passport: Sing, Malay, Thai, Lao, Cambodia.
4. Co ban bao lanh tat ca chi phi khi qua do du lich.
Khoang giua thang 9/2015 em se nop ho ho, xin anh chi tu van giup la ho so cua em co ti le dau cao k a? Em xin cam on!

Tỷ lệ có vẻ không cao lắm. Lý do: bạn chưa có công việc.... Tuy nhiên vẫn có khả năng nếu người bạn ở Úc "uy tín", làm giấy bảo lãnh, đồng thời bạn phải chịu khó in lại, copy.... tất cả bằng chứng liên quan đến mối quan hệ của bạn với người bạn ở Úc. Theo mình Úc cũng khá tin người bảo lãnh.

thaotran1990
10-09-2015, 13:06
Tỷ lệ có vẻ không cao lắm. Lý do: bạn chưa có công việc.... Tuy nhiên vẫn có khả năng nếu người bạn ở Úc "uy tín", làm giấy bảo lãnh, đồng thời bạn phải chịu khó in lại, copy.... tất cả bằng chứng liên quan đến mối quan hệ của bạn với người bạn ở Úc. Theo mình Úc cũng khá tin người bảo lãnh.

mình mới nhận dc mail visa hôm nay nè hihi mình cũng có bạn bảo lãnh bên Úc. Cho mình hỏi nhận được mail là xong hay phải đến đại sứ quán làm gì nữa ko ạ?

Mustafa
10-09-2015, 14:26
mình mới nhận dc mail visa hôm nay nè hihi mình cũng có bạn bảo lãnh bên Úc. Cho mình hỏi nhận được mail là xong hay phải đến đại sứ quán làm gì nữa ko ạ?

Xong rồi. Thích thì bạn in ra, ko thích ko sao. Visa điện tử mà. Bạn cứ đến Úc với PP mà bạn đã khai là được.
Chúc mừng bạn. Bạn định đến nơi nào?

tsunami23
10-09-2015, 14:46
tình hình là mình đã có visa sau 1 tuần chờ đợi. May mắn biết được diển đàn và chị thanhthuy1213 vô cùng xinh đẹp đã chỉ bảo tận tình. Cám ơn tất cả

Thanhthuy1213
10-09-2015, 15:46
tình hình là mình đã có visa sau 1 tuần chờ đợi. May mắn biết được diển đàn và chị thanhthuy1213 vô cùng xinh đẹp đã chỉ bảo tận tình. Cám ơn tất cả

hahaha
cái gì cũng đúng mà "vô cùng xinh đẹp" là sai nha hihihi

Mình tư vấn cho các bạn , ai đậu mình mừng lắm, hôm cũng có bạn Janly bên topic visa EU, mình tư vấn cũng đâu...hihihi....chứ tư vấn hết mình vậy mà ko đậu mình áy náy lắm ... hihihi...

Vậy chứ có bạn trên topic EU còn nói mình này nọ...trời ơi, mình thiệt tình chứ có ăn uống gì đâu... hic hic...thôi tùy bạn nhé, mình tư vấn là kinh nghệm của người từng bị rớt visa mà nói thôi .

Hehehehe
chúc mừng em nha

thaotran1990
10-09-2015, 21:18
Xong rồi. Thích thì bạn in ra, ko thích ko sao. Visa điện tử mà. Bạn cứ đến Úc với PP mà bạn đã khai là được.

Minh den Melbourne sau do di Gold Coast choi, 2 tuan ah, hihi

thaotran1990
11-09-2015, 11:07
cho minh hoi single entry thoi han la 1 nam thi minh chi di duoc 1 lan trong nam do thoi hay sao ah? trong nam do ma minh muon di nhieu lan thi lam the nao? huhu buon qua minh ko dc multi

nickname80
11-09-2015, 11:23
Hi all,

Mình có visa du lịch (3 tháng) Úc, dự định bay vào đầu tháng 10 và đến Melbourne trước, bạn nào có plan thì cho mình tham khảo hoặc có thể thì cho mình tham gia di chơi chung hen :)

Ah, cho mình hỏi thêm là gia hạn visa du lịch khi đang ở Úc thì cần giấy tờ gì? Và thời gian gia hạn khoảng được bao lâu nữa?

Cám ơn các bạn

Landang
15-09-2015, 11:43
Bạn nào có kinh nghiệm làm hồ sơ cho trẻ đi kèm mẹ du lịch Úc không? Đang lúng túng không biết điền form sao, nhờ các bạn tư vấn giúp:
Ngoài form 1419, chi tiết thân nhân có cần bổ sung 956a cho trẻ dưới 18 tuổi không?
Part J. Câu 43: Did you receive assistance in completing this form?
Phần này mình phải để tên người điền là mẹ đứa trẻ đúng không?

Câu 44: Is the person an agent registered with the Office of the Migration Agents Registration Authority?
No

Câu 45: Is the Person/agent in Australia?
No

47: All written communications about this application should be sent to:
- Myself
- authorised recipient (you should complete form 956A Appointment or withdrawal of an authourise recipient)
- Migration agent or exempt person ( Your migration agent/ exempt person should complete form 956 Advice by migration agent/ exempt person of providing immigration assistance)

Phần này mình phải đánh như thế nào cho trẻ?

Ngoài ra mình có cần bổ sung thêm đơn đồng ý cho con đi Úc của ba/mẹ ký tên không? Ba bận việc nên ở nhà, chỉ có mẹ và con đi
Thanks

thuytien767
18-09-2015, 00:29
cho minh hoi single entry thoi han la 1 nam thi minh chi di duoc 1 lan trong nam do thoi hay sao ah? trong nam do ma minh muon di nhieu lan thi lam the nao? huhu buon qua minh ko dc multi

Đúng rồi, bạn chỉ được ra vào Úc một lần duy nhất ( ở tối đa 3 tháng ) trong vòng 1 năm kể từ khi được cấp visa thôi. Nếu muốn đi nữa thì bạn phải apply lại từ đầu, nếu may mắn bạn sẽ được multi vào lần sau hihi.

Ivy_Jessy
18-09-2015, 10:15
Minh moi vua di UC ve, thu moi chi can don gian thoi ban ah. ban cua minh chi viet dai loai nhu moi minh sang choi va an o tai nha cua ban minh, dong thoi cung neu ro la ban minh dang lam viec tai cty (neu ten cong ty), gui kem theo copy pasport, chung minh tai chinh. Khong can phai hop dong nha dat gi dau ban ah

hoacomay2010
19-09-2015, 15:15
Cả nhà cho em hỏi ạ. Em nạp hồ sơ rồi nhưng nạp thẳng cho đsq ạ thì làm sao để biết được tình trạng hồ sơ như thế nào ạ?

Hôm trước ko biết do gì mà đsq gọi báo là email của em trong application bị sai. Em confirm lại rồi cũng kiểm tra trong application em ghi đúng mà, họ cũng yêu cầu gửi lại application qua mail 1 lần nữa. Em cũng gửi rồi mà lo quá không biết như thế nào.

Em đã bị trượt visa du học 1 lần vào năm ngoái, lần này em xin đi du lịch có thư mời của bạn trai em. Chi phí do em trả, em có tài khoản 9000 AUD mở 6 tháng trước khi lodge hồ sơ. Hiện đang là du học sinh ở Sing đc hơn 1 năm rồi ạ. Em chỉ mới đi Sing và Malay thôi ạ. Trong đơn em ghi thời gian dự kiến 3 tháng luôn.

Em đang lo không biết thời gian xét có lâu không, xét có khắt khe quá với ng trượt visa Úc 1 lần rồi ko. Em rất mong đc 1 lần đến Úc. Ko đi học thì cũng đi du lịch ạ.

linhtrang
20-09-2015, 22:18
các bạn làm ơn cho mình hỏi, bạn của mẹ mình ở sydney muốn viết thư mời mình và mẹ sang chơi 1 tháng, mẹ mình ly dị,chưa đi nc ngoài bao giờ,độc thân có đứng tên 1 nhà chung cư ở sg, 1 mảnh đất ở Vũng tàu và stk khoảng 600tr, mình thì 25t,chỉ đi làm part time nên ko có lương và cty cố định,tài sản cũng ko có gì, từng đi Sing,thai,indo,cambo. Tháng 12 m sẽ đi định cư Mỹ theo dạng hôn thê. Nếu có cơ hội đậu visa úc mình muốn đi cùng mẹ khoảng 2 tuần sau đó bay thẳng đi Mỹ. Các bạn làm ơn tư vấn xem mình và mẹ có khả năng đậu visa ko? Mình có cần mở tk tên mình ko hay mẹ mình có thể tài trợ cho mình. Và nếu xin visa như vậy thì phải đóng phí riêng 2 ng phải ko ạ. Cám ơn các bạn nhiều hihi

minhdang_nguyen
30-09-2015, 17:20

anh cũng muốn hỏi thêm thông tin xin vi sa ÚC, bạn có thể cho mình xin số phone hoặc email liên hệ được không? Tks bạn

Thanhthuy1213
30-09-2015, 21:56
anh cũng muốn hỏi thêm thông tin xin vi sa ÚC, bạn có thể cho mình xin số phone hoặc email liên hệ được không? Tks bạn
Vậy cuối cùng bản xin số ai? :)) :)) :))

bzero
01-10-2015, 21:39
em đang chuẩn bị hồ sơ để xin Visa Úc vào tháng 5 năm sau, lướt qua mấy bài hướng dẫn + với nhiều trường hợp làm em lo lắng.

minhdang_nguyen
02-10-2015, 12:12
Mình muốn xin số phone của chị Thanhthuy1213 , Tks.

hdao89
02-10-2015, 13:16

nếu bay quá cảnh ở Malay thì nên in cái file pdf xác nhận visa và cầm theo ID / driver license nhé :D an ninh sân bay bên Malay có thể check bạn, muốn nhanh gọn thì cứ đưa cho nó, còn ko thì phải nói với nó là Úc dùng e-visa nên tại sao tao phải in ra :D

xuống sân bay thì khi nhập cảnh bạn ko được đóng dấu rồi qua đâu, sẽ được dẫn vô 1 khu để nhân viên hải quan hỏi vài câu check xem bạn có khớp với visa được cấp không (ví dụ: lịch trình đi, chỗ ở, lý do đến úc...)

Landang
02-10-2015, 13:54
Tình hình là mình đã nộp 6 bộ visa cho mình và cô, 2 chị họ, 2 đứa cháu đi du lịch Úc.

Mình nộp cho mình ngày 22/09 và nhận được visa ngày 28/09 sau 6 ngày. Chia sẻ về hồ sơ của mình như sau:
- Sổ tiết kiệm 220M gửi tháng 5/15
- 2 Thẻ credit total 50M
- Lương cứng chuyển khoản ngân hàng 10M
- HDLD vô thời hạn, đơn xin nghỉ phép, giấy xác nhận làm việc cty
- Cô viết thư mời qua Úc du lịch

Còn cô, 2 chị họ và 2 đứa cháu nộp sau đó 2 ngày (24/09) đến nay 8 ngày rồi vẫn chưa thấy email gì cả, hồi hộp quá. Cả nhà ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp xem khả năng họ có visa cao không? Vì còn phải mua vé máy bay nữa. Dư định bay 30/10 khoảng 3 tuần
1. Chị họ và 2 đứa con (5 tuổi và 3 tuổi)
- Có gia đình (chồng ở đây đi làm, 3 mẹ con đi chơi)
- Có 1 cty vốn điều lệ 2 tỷ, đầy đủ báo cáo thuế tài chính.
- 2 miếng đất trị giá 6 tỷ.
- Sổ tiết kiệm 500 triệu.
- Thẻ credit 100 triệu.
- Em ruột mời qua Úc chơi.

2. Chị họ khác:
- Sổ tiết kiệm 450 triệu
- 3 căn nhà, 2 miếng đất
- Có 2 căn nhà khác vừa mua đang sang tên
- Thu nhập: cho thuê nhà nhưng không có công chứng hợp đồng thuê, mình nộp đại vào luôn loại không công chứng, VFS cũng nhận
- Nghề nghiệp: nghề tự do, kinh doanh bất động sản
- Cô viết thư mời sang Úc du lịch

3. Cô:
- Sổ tiết kiệm: 200 triệu
- Sổ gửi vàng: 1 tỷ
- 1 căn nhà nhưng chưa có giấy tờ
- Về hưu non, nhưng hiện vẫn đang làm việc tại 1 cty nhỏ, có hợp đồng lao động và đơn xin nghỉ phép, giấy xác nhận việc làm đầy đủ
- Anh ruột gửi thư mời qua Úc du lịch

Mustafa
02-10-2015, 17:01
Bổ sung 1 kinh nghiệm cho các bạn nộp Visa Úc:
- Nếu không muốn mất phí thêm: hồ sơ đầy đủ, tránh bổ sung. mỗi lần bổ sung là 280.000 VND nhé.
- Nếu đi theo đoàn, hồ sơ có thể chỉ bổ sung cho 1 người chung đoàn ( Ví dụ: vợ chồng con cái chung lịch trình)...

Ngày 2/10/2015: hồ sơ nộp khá nhiều. Nhân viên VFS trả lời khả năng cấp Visa vào cao điểm như vậy có thể lên đến 20 ngày.

Trường hợp mình có người làm giấy mời, nên ko cần lịch trình du lịch, tự du lịch buộc phải có lịch trình!~

Landang
02-10-2015, 17:32
Bổ sung 1 kinh nghiệm cho các bạn nộp Visa Úc:
- Nếu không muốn mất phí thêm: hồ sơ đầy đủ, tránh bổ sung. mỗi lần bổ sung là 280.000 VND nhé.
- Nếu đi theo đoàn, hồ sơ có thể chỉ bổ sung cho 1 người chung đoàn ( Ví dụ: vợ chồng con cái chung lịch trình)...

Ngày 2/10/2015: hồ sơ nộp khá nhiều. Nhân viên VFS trả lời khả năng cấp Visa vào cao điểm như vậy có thể lên đến 20 ngày.

Trường hợp mình có người làm giấy mời, nên ko cần lịch trình du lịch, tự du lịch buộc phải có lịch trình!~
Cô mình điền sai email, vừa phát hiện mới bổ sung lại email đúng, mất 280,000đ. Hy vọng đầu tuần nó trả lời :(

Thanhthuy1213
02-10-2015, 22:29
Bạn cần tư vấn gì cứ ib cho mình, mình trả lời cho

bzero
03-10-2015, 21:34
hôm nay mới đi làm xong cái lý lịch, đang ngồi mân mê cái travel plan, chắc là tuần sau em sẽ nộp.
cho em hỏi là có cần phải dịch thuật gì không ạh? VD: đăng ký kết hôn, khai sinh, ...
riêng xác nhận ngân hàng, lương và hơp đồng thì em có bản tiếng anh rồi.

thuytien767
04-10-2015, 00:49
hôm nay mới đi làm xong cái lý lịch, đang ngồi mân mê cái travel plan, chắc là tuần sau em sẽ nộp.
cho em hỏi là có cần phải dịch thuật gì không ạh? VD: đăng ký kết hôn, khai sinh, ...
riêng xác nhận ngân hàng, lương và hơp đồng thì em có bản tiếng anh rồi.

Bạn không cần phải dịch thuật đâu, trên web của ĐSQ có ghi rõ : Quý vị không cần nộp bản dịch của những giấy tờ bằng tiếng Việt. Những giấy tờ bằng ngôn ngữ khác nộp trong hồ sơ phải được đính kèm cùng bản dịch tiếng Anh.

ngock5
05-10-2015, 08:17
SunnyAmy ơi, mình có inbox cho bạn để hỏi 1 số thông tin từ bạn. Bạn vui long check giúp nhe.
Cám ơn bạn.

minhdang_nguyen
05-10-2015, 09:39
Vì đang chuẩn bị hồ sơ xin vi sa , Chị Thanhthuy1213 giúp mình tư vấn về việc điền đơn nhé, đây là số phone của mình: 0938399832, rất mong được liên lạc với Ms Thuy.
Thanks so much.

Landang
07-10-2015, 10:00
13 ngày, vẫn chưa thấy visa...hic..

Mustafa
07-10-2015, 14:27
13 ngày, vẫn chưa thấy visa...hic..

Chậm dữ, có lẽ đợt này đông người xin Visa thôi!

usranger
07-10-2015, 17:14
Sao nick bác Kha Han đổi thành Mustafa nhỉ ???

primi
07-10-2015, 23:48

Mình đã nhận được visa single vào ngày 1.10 sau 1 tuần nộp hồ sơ.
Thanks all! :)

Landang
08-10-2015, 13:50
Chậm dữ, có lẽ đợt này đông người xin Visa thôi!
Hôm nay là đúng 2 tuần đi nộp hồ sơ. Không biết có nên email hỏi nó không nhỉ?
Thanks

Mustafa
08-10-2015, 14:04
Hôm nay là đúng 2 tuần đi nộp hồ sơ. Không biết có nên email hỏi nó không nhỉ?
Thanks

Bạn check thử xem sao, có khi ở spam hoặc bulk mail đó.

Còn gọi VFS chắc chả giải quyết gì đâu, VFS chỉ nhận hồ sơ giúp. Hình như là khi nhận hồ sơ họ có trả lại 1 tờ giấy gì đó, bạn xem lại có thông tin gì không.

Landang
08-10-2015, 15:22
Bạn check thử xem sao, có khi ở spam hoặc bulk mail đó.

Còn gọi VFS chắc chả giải quyết gì đâu, VFS chỉ nhận hồ sơ giúp. Hình như là khi nhận hồ sơ họ có trả lại 1 tờ giấy gì đó, bạn xem lại có thông tin gì không.

Check hết rồi cũng không có, mình cũng đã đt hỏi VFS, nó kêu hồ sơ đang processing. Không biết có nên email hỏi thẳng lãnh sự quán không đấy chứ. Dự định cuối tháng này đi, cho hay không cho visa để biết còn chuẩn bị, mai là mình hết hạn thanh toán của vietnamair, chắc phải đợi có visa thì book Air Asia đi cho rẻ :(

Hau_Ng
08-10-2015, 16:34
Chào cả nhà,

Mình mới lên nộp hồ sơ hôm nay, mặc dù có có book time slot nhưng mà lên vfs vẫn phải đợi cà tiếng!!!
Lệ phí tổng cộng là:2.787.000 và nói kết quả sẽ gửi qua mail. Vậy thôi ah.

Mustafa
08-10-2015, 17:16
Check hết rồi cũng không có, mình cũng đã đt hỏi VFS, nó kêu hồ sơ đang processing. Không biết có nên email hỏi thẳng lãnh sự quán không đấy chứ. Dự định cuối tháng này đi, cho hay không cho visa để biết còn chuẩn bị, mai là mình hết hạn thanh toán của vietnamair, chắc phải đợi có visa thì book Air Asia đi cho rẻ :(

Có lẽ nên đi AA. Có cái transit time lâu ghê hồn, mất 12h. Giá thì mềm oặt.

lehieu000
08-10-2015, 17:43

Thông thường chỉ trong vòng 1 tuần lsq sẽ gửi mail báo , càng lâu tỉ lệ fail visa càng lớn đó bạn( cái này là 1 số cty tư vấn visa họ bảo vậy), lúc mình nôp thứ 3, sau 3 ngày là lsq gửi mail rồi.

atm40025
09-10-2015, 09:21
Mình đi về đã lâu nhưng giờ mới vào "trả bài" đây ạ. Trường hợp của mình bị muộn khoảng 1 tháng. Mình liên lạc lại với Đại sứ quán mới được gửi kết quả (hình như bị kẹt thế nào đó, nên gửi chậm). Mọi người hãy gọi điện cho Đại sứ quán nếu thấy lâu quá 2 tuần. Mình thấy visa được cấp 1 năm 1 lần ra vào nên mọi người budget có hạn nên đợi canh vé của AA. Mình canh được vé AA trước 1 năm giá 7tr/khứ hồi HAN-KUL-PER-KUL-HAN. Ít tiền nên chỉ đi thế thôi ạ. Kinh nghiệm ăn chơi ở Perth mình sẽ post sau ạ. Skype của mình là atm40025 mọi người cần gì chat, mình sẽ cố gắng sắp xếp thời gian trả lời. Chúc mọi người may mắn, thành công.

Landang
09-10-2015, 10:21
Thông thường chỉ trong vòng 1 tuần lsq sẽ gửi mail báo , càng lâu tỉ lệ fail visa càng lớn đó bạn( cái này là 1 số cty tư vấn visa họ bảo vậy), lúc mình nôp thứ 3, sau 3 ngày là lsq gửi mail rồi.
Mình nộp hồ sơ cho 5 người, chẳng lẽ rớt hết 5 người, trong đó chị mình rất tự tin là đầy đủ hồ sơ:
- Chị và 2 con: sổ ngân hàng 500 triệu, cty vốn điều lệ 2 tỷ có báo cáo thuế đầy đủ, 2 miếng đất trị giá 5 tỷ, thẻ credit 100 triệu, chồng ở nhà không đi. Em ruột mời qua chơi, có nhà đã mua bên đấy. Ba, mẹ, em út đều đã đi du lịch Úc và trở về.
- Chị họ khác:sổ ngân hàng 500 triệu, 3 căn nhà, 2 miếng đất, đã ly dị, có 2 con ở nhà không đi, kinh doanh bất động sản.
- Cô: sổ ngân hàng 200 triệu, 1 sổ vàng 1 tỷ, có chồng con ở nhà, đã về hưu.

Landang
09-10-2015, 10:23
Mình đi về đã lâu nhưng giờ mới vào "trả bài" đây ạ. Trường hợp của mình bị muộn khoảng 1 tháng. Mình liên lạc lại với Đại sứ quán mới được gửi kết quả (hình như bị kẹt thế nào đó, nên gửi chậm). Mọi người hãy gọi điện cho Đại sứ quán nếu thấy lâu quá 2 tuần. Mình thấy visa được cấp 1 năm 1 lần ra vào nên mọi người budget có hạn nên đợi canh vé của AA. Mình canh được vé AA trước 1 năm giá 7tr/khứ hồi HAN-KUL-PER-KUL-HAN. Ít tiền nên chỉ đi thế thôi ạ. Kinh nghiệm ăn chơi ở Perth mình sẽ post sau ạ. Skype của mình là atm40025 mọi người cần gì chat, mình sẽ cố gắng sắp xếp thời gian trả lời. Chúc mọi người may mắn, thành công.
Chắc đợi hết hôm nay mà vẫn chưa có email của lãnh sự quán thì mình email cho họ quá

Mustafa
09-10-2015, 10:51
Chắc đợi hết hôm nay mà vẫn chưa có email của lãnh sự quán thì mình email cho họ quá

2 vợ chồng bạn mình đã đậu Visa Úc
Nộp 2/10, bổ sung lịch trình ngày 5/10. Có kết quả đậu sáng 9/10.
Single, 3 months, 1 năm.
Bạn thử liên hệ LSQ.

Landang
09-10-2015, 13:55
2 vợ chồng bạn mình đã đậu Visa Úc
Nộp 2/10, bổ sung lịch trình ngày 5/10. Có kết quả đậu sáng 9/10.
Single, 3 months, 1 năm.
Bạn thử liên hệ LSQ.
Mình nộp 1 bộ của mình ngày 22/09, ngày 28/09 nhận visa
Chị mình nộp ngày 24/09 tới nay vẫn chưa thấy đâu. Để viết email hỏi nó thử coi sao
Thanks

Landang
09-10-2015, 14:47
Vừa đang viết mail hỏi lãnh sự quán, chuẩn bị gửi đi thì nhận được 3 visa, mừng quá. Còn 2 cái nữa :)

Landang
09-10-2015, 23:51
Hura....đã nhận đủ 6 cái visa, chuẩn bị lên đường thôi :)

yogymelody
13-10-2015, 11:10

hehe không có đâu, ngày trước visa mình phải chờ đến 20 ngày mới có. ^^ chắc là nhiều hồ sơ quá nên phải đợi thôi à.

moonhuy
13-10-2015, 22:29
Chào cả nhà, mình đang tự làm hs visa đi Úc dịp noel, đang khai Form 1419 nhưng kô biết chỗ nào để chọn xin Visa Multi, chứ Single thì mai mốt muốn đi phải làm lại. Do ĐSQ họ tự cấp hay do mình chọn vậy? Nhờ các bạn hướng dẫn giúp.
Thanks

Mustafa
14-10-2015, 08:41
Chào cả nhà, mình đang tự làm hs visa đi Úc dịp noel, đang khai Form 1419 nhưng kô biết chỗ nào để chọn xin Visa Multi, chứ Single thì mai mốt muốn đi phải làm lại. Do ĐSQ họ tự cấp hay do mình chọn vậy? Nhờ các bạn hướng dẫn giúp.
Thanks

Bạn xem mục số 4 nhé: Do you intend to enter Australia on more than one occasion?

Tuy nhiên, theo ý mình là thế này: nếu bạn tự tin rằng được cấp Visa cũng như là chứng minh ràng buộc chặt chẽ ở tại VN thì bạn stick vào ô: YES. Đồng thời bạn ghi rõ lý do muốn ra vào nhiều lần hợp lý. Còn hợp lý như thế nào thì là do bạn nghĩ ra.... ( thăm người yêu nhiều, tìm trường học, chăn sóc người nhà bệnh .v.v.v.....)

moonhuy
21-10-2015, 15:45
Thanks, sau khi đọc toàn bộ phần chia sẻ, mình đã apply HS hôm nay, VFSGlobal hẹn trong vòng 20 ngày, bắt đầu hồi hộp chờ email. Mình tính đi dịp Noel, giờ chưa dám book vé máy bay, khách sạn,...

Chờ và hy vọng, phí 2.787.000 đ trong đó lệ phí Visa 2.350.000 đ.

Hau_Ng
21-10-2015, 20:55
Mình hôm nay đã có được visa Multiple 1 năm. Cám ơn các bạn trên diễn đàn đã giứp đỡ nhiệt tình đặc biệt là bạn Mustafa!

Mustafa
22-10-2015, 06:32
Mình hôm nay đã có được visa Multiple 1 năm. Cám ơn các bạn trên diễn đàn đã giứp đỡ nhiệt tình đặc biệt là bạn Mustafa!

Chuyện nhỏ mà, mình cũng nhờ các bạn trên này cả thôi.
À, bay của flyscooter là có dreamline nhen, tuy nhiên phải transit ở Singapore mất 1 ngày, giá vé thì rẻ ki thua AA.

moonhuy
22-10-2015, 10:34

Chào bạn, bạn apply HS khi nào mà có kết quả rồi, mình cũng liều chọn Multiple không biết ra sao đây, nộp HS cho 2 vợ chồng, chưa có baby, đã di các nc Đông Nam Á và Japan, Mình đang làm TP 1 Ngân hàng lớn, Thu nhập > 1.000USD, CM Tài chính bằng BĐS, Car, Credit card 200tr,...

trangmoon
22-10-2015, 18:45
Hi mọi người. Em mới đi Úc về đang dư 1 simcard và 1 thẻ GoCard (còn $7 trong TK) dùng cho tất cả các phuơng tiện công cộng tại Sydney. Ai sắp tới sắp đi Úc thì pm em, em tặng lại dùng cho đỡ phí nhé :)

Hau_Ng
22-10-2015, 19:48
Chào bạn moonhuy,

Mình nộp hồ sơ ở vfs ngày 8 tháng 10. Mình lần đầu nộp mà cũng chọn đại multiple luôn. Hồ sơ của bạn vậy là tốt rồi đó. Chúc bạn nhanh có visa.

minhdang_nguyen
23-10-2015, 10:05
Mình cũng vừa nộp hồ sơ ở VFS chiều hôm qua, họ hẹn 2 tuần có kết quả ...đang hồi hộp đợi email

Mustafa
24-10-2015, 20:32
Hi mọi người. Em mới đi Úc về đang dư 1 simcard và 1 thẻ GoCard (còn $7 trong TK) dùng cho tất cả các phuơng tiện công cộng tại Sydney. Ai sắp tới sắp đi Úc thì pm em, em tặng lại dùng cho đỡ phí nhé :)

Trời ạ. Huhu. Mua cái vodafone 30 aud.....

Rainie136
26-10-2015, 11:24
Chào cả nhà. Cho mình hỏi trường hợp của mình xin visa có khả thi ko nhé. Năm nay mình 24t, độc thân. Hiện đang làm với mức lương 7tr. Có sổ tk 150trieu. Mình đã xin dc giấy nghỉ phép của cty 12days cho tháng 1 du lịch. Mình muốn du lịch úc tự túc, ko có thư mời cũng ko có ng quen bảo lãnh. Dự định của mình là qua singapore 2days rồi qua úc 5days rồi qua newzealand thăm chị gái. Mình muốn xin visa úc trước để dễ xin newzealand. Mọi người tư vấn giúp mình nha. passport mình có đi Hàn quốc, sing, thái, camp à

SteveGip
26-10-2015, 14:13
Đọc trện diễn đàn toàn là nhận mail buổi chiều...hôm nay nhận mail sáng nên cũng hơi "quan ngại" ;)

Trường hợp em thì chẳng thư mời hay bảo lãnh gì mặc dù người nhà với bạn bè một đống bên đó, cũng chẳng nộp bảo hiểm, booking gì hết. Quá rẻ và dễ cho một năm (HH) post lên đây để truyền may mắn cho những bạn chưa có visa!

P/s: từ ngày 01/09/2015 nếu như muốn trả tiền để dán label cũng hok được...dẹp luôn rồi :(

giahamho
26-10-2015, 18:44
Trên đây có ace nào còn độc thân mà dc visa 1nam và multy ko vậy cho già chút kinh nghiệm ví, kì truoc qua oz họ cho già single 3 M thui nhưng bi h muốn xin multy kẹt nỗi già mới bị đá nên alone rồi ko bit khó gì ko dù già đi âu mỹ nhật hàn đài rồi

moonhuy
27-10-2015, 10:18
1 tuần đã trôi qua, em vẫn check mail hằng ngày, không thấy đt từ Lãnh sự....

Bạn Stevegip cho hỏi bạn nộp HS khi nào vậy? Chúc mừng bạn nhé

SteveGip
27-10-2015, 11:04
1 tuần đã trôi qua, em vẫn check mail hằng ngày, không thấy đt từ Lãnh sự....

Bạn Stevegip cho hỏi bạn nộp HS khi nào vậy? Chúc mừng bạn nhé

Thanks bạn. Mình nộp 15 thì nhận mail sáng 26, tính ra là 7 working days. Single 22 lần đầu apply mà chẳng phỏng vấn gì rồi cho 1 year multiple. :) (dễ nhất trong các visa mình từng làm)

giahamho
27-10-2015, 15:24
Thanks bạn. Mình nộp 15 thì nhận mail sáng 26, tính ra là 7 working days. Single 22 lần đầu apply mà chẳng phỏng vấn gì rồi cho 1 year multiple. :) (dễ nhất trong các visa mình từng làm)
Hizzzz, bi chừ các bác oz có vẻ cấp vi sa du lịch thoáng nhẩy, hồi trước già qua đó thăm thân có thư mời , có giấy married , chưng minh tùm lum tà la mà chỉ có dc single 3 M , đang tính làm quả multiple vì có người mời rồi nhưng giờ đây bị đá ế chỏng chơ và dỉ nhiên tài chính nó hao đi một nửa( nhà cửa tiền bạc...) chỉ sợ các bác lảnh sự cho là có ý qua để cưa cẩm công dân úc và tạch thì khốn:((NO)

Rainie136
27-10-2015, 19:54
mọi người ơi, ai có travel plan cho mình xin 1 cái nhe. gửi mail cho mình nha. [email protected]
thanks cả nhà

yogymelody
30-10-2015, 11:17
Chào cả nhà. Cho mình hỏi trường hợp của mình xin visa có khả thi ko nhé. Năm nay mình 24t, độc thân. Hiện đang làm với mức lương 7tr. Có sổ tk 150trieu. Mình đã xin dc giấy nghỉ phép của cty 12days cho tháng 1 du lịch. Mình muốn du lịch úc tự túc, ko có thư mời cũng ko có ng quen bảo lãnh. Dự định của mình là qua singapore 2days rồi qua úc 5days rồi qua newzealand thăm chị gái. Mình muốn xin visa úc trước để dễ xin newzealand. Mọi người tư vấn giúp mình nha. passport mình có đi Hàn quốc, sing, thái, camp à
mình vừa đi về nè. trường hợp của bạn hơi khó đó vì độc thân mà. nhưng cũng ko phải ko được. nếu như bạn đặt vé đi new zealand luôn rồi vé từ new zealand về Vn luôn rồi nộp chung vô hồ sơ thì có khả năng đó. ^^

invader
30-10-2015, 15:46
Đánh dấu ngâm cứu năm sau thừ 1 phen

moonhuy
30-10-2015, 16:22
2 người bạn nộp cùng luc vơi mình đã có Visa Multiple, 12 tháng lúc 10h sáng nay, sau 6 ngày làm việc, của mình vẫn chưa có hicccccc

Rainie136
01-11-2015, 16:29
mình vừa đi về nè. trường hợp của bạn hơi khó đó vì độc thân mà. nhưng cũng ko phải ko được. nếu như bạn đặt vé đi new zealand luôn rồi vé từ new zealand về Vn luôn rồi nộp chung vô hồ sơ thì có khả năng đó. ^^
Thanks bạn nhé. Bạn có nộp travel plan ko? Bạn có thể gửi mail cho mình tham khảo dc ko? Cám ơn bạn nhiều hihi [email protected]

Mustafa
02-11-2015, 09:08
Thanks bạn nhé. Bạn có nộp travel plan ko? Bạn có thể gửi mail cho mình tham khảo dc ko? Cám ơn bạn nhiều hihi [email protected]

Trường hợp đi tự túc chắc chắn cần travel plan. Nếu có giấy mời thì không cần nữa.

minhdang_nguyen
02-11-2015, 09:11
10 ngày đã trôi qua, vẫn check mail hằng ngày, không thấy đt từ Lãnh sự....

moonhuy
02-11-2015, 13:23
Mình mới có tin sáng nay, 2 vợ chồng đã đậu Visa, tiếc là xin Multiple mà cho Single (bạn đi cùng là Multiple), có lên complain người duyệt đơn của mình kô nhỉ, trong thư thấy có Tên.

Dù sao cũng chuẩn bị Plan để đi dịp Noel, mà thấy vé máy bay dịp Noel + Tết này mắc quá, SGN - Melbourne khứ hồi 25 triệu đồng hix

moonhuy
02-11-2015, 13:34
10 ngày đã trôi qua, vẫn check mail hằng ngày, không thấy đt từ Lãnh sự....

Kô điện thoại là chắc yên tâm đậu, của mình cũng k có đt hỏi gì hết, nộp 21/10 -> 02/11 có

Thanhthuy1213
02-11-2015, 15:46
Mình mới có tin sáng nay, 2 vợ chồng đã đậu Visa, tiếc là xin Multiple mà cho Single (bạn đi cùng là Multiple), có lên complain người duyệt đơn của mình kô nhỉ, trong thư thấy có Tên.

Dù sao cũng chuẩn bị Plan để đi dịp Noel, mà thấy vé máy bay dịp Noel + Tết này mắc quá, SGN - Melbourne khứ hồi 25 triệu đồng hix

Ban thử hỏi xem coi sao?! Sao minh đủ đk để có multy mà họ ko cho, mình cũng giống bạn vậy đo, mà ko biết làm sao :(

thanhht2004
02-11-2015, 16:13
Sau 9 ngay nộp mình cũng có visa . Xin Multiple nhưng chỉ cấp Single. Mình định phượt Syney va Melbourn tu 11/2/2016-21/2/2016 có bạn nào tham gia cùng không..?

Thanhthuy1213
02-11-2015, 16:24
Trường hợp đi tự túc chắc chắn cần travel plan. Nếu có giấy mời thì không cần nữa.
Chính xâc, lên nộp mà nói tự túc là VFS hỏi plan liền, nói đi làm là hỏi giấy nghỉ phép đâu !!

yogymelody
02-11-2015, 20:14

ok bạn mình email cho bạn rồi nhé ^^

moonhuy
03-11-2015, 10:13
Ban thử hỏi xem coi sao?! Sao minh đủ đk để có multy mà họ ko cho, mình cũng giống bạn vậy đo, mà ko biết làm sao :(

Có ai đã điều chỉnh thành công từ Single qua Multiple chưa nhỉ? Phản hồi thì đc nhưng có AC nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp, thanks

Ackhip
03-11-2015, 16:41
Sau 9 ngay nộp mình cũng có visa . Xin Multiple nhưng chỉ cấp Single. Mình định phượt Syney va Melbourn tu 11/2/2016-21/2/2016 có bạn nào tham gia cùng không..?

Bạn ơi mình cũng dự tính đi 2 thành phố này. Bạn gửi giúp mình plan được không? Mình inbox email nhé. Cảm ơn bạn

Rainie136
03-11-2015, 23:13
ok bạn mình email cho bạn rồi nhé ^^
Bạn ơi mình nhận dc mail rồi nhưng bạn có travel plan ko? Bạn có thể gửi cho mình tham khảo dc ko? Tại mình đi tự túc ko có thư mời T.T thank bạn nhiều lắm

Mustafa
04-11-2015, 09:13
Có ai đã điều chỉnh thành công từ Single qua Multiple chưa nhỉ? Phản hồi thì đc nhưng có AC nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp, thanks

Bạn ơi, theo mình là khi cấp Visa, họ xem nhiều yếu tố mới cấp Single hay Multi: điều kiện bản thân tốt, lịch sự hay du lịch thì khả năng Multi sẽ cao hơn nhiều.
Bạn mình: giám đốc cty, tổng tài sản khoảng 100 tỷ, đi các nước Châu Âu, Châu Á liên tục ( công việc) .... nhưng xin Visa úc tự túc thì Úc chỉ cho Single... Bạn ngẫm thử thêm sao.

minhdang_nguyen
04-11-2015, 12:01
mình cũng đang hóng visa đây, nộp hồ sơ buổi chiều ngày 22/10/2015 vào check tình trạng hồ sơ thì nhận được trả lời tự động như vậy ....Your Visa Application Status
Visa application, is being processed at the Australia Visa Office, Vietnam HCMC Emb.To know more, please call VAC helpline number or visit VAC website.
hehhehehe không biết thế nào nữa...cũng không thấy đt gì

Thanhthuy1213
04-11-2015, 15:19
Bạn ơi, theo mình là khi cấp Visa, họ xem nhiều yếu tố mới cấp Single hay Multi: điều kiện bản thân tốt, lịch sự hay du lịch thì khả năng Multi sẽ cao hơn nhiều.
Bạn mình: giám đốc cty, tổng tài sản khoảng 100 tỷ, đi các nước Châu Âu, Châu Á liên tục ( công việc) .... nhưng xin Visa úc tự túc thì Úc chỉ cho Single... Bạn ngẫm thử thêm sao.

Trời :(
Vậy biết nói sao nữa đây , thôi an phận.
Tks bạn Mustafa

moonhuy
05-11-2015, 21:31
Thanks, vì tụi mình nộp hs 4 người thì 2 người kia multi, theo mình nghĩ do tùy NV Lãnh sự quán, vì đang tính t6/2016 quay lại mà giờ phải đi nhiều chỗ luôn, sang năm ko đi nữa (tốn công và phí).
Thôi thì đi rồi về tính tiếp hj

Thuanh
09-11-2015, 12:43
Mình cũng nộp hs ngày 28/10nè . Vẫn chưa tinh tức gì mà ngày 20/11 nay minh bay rồi . Ko biết có trục trặc gì ko

Thuanh
09-11-2015, 15:23
Bạn minhdang nguyen đã có tin tức gì chưa ? Minh cũNg tra trên wed giông bạn ,

minhdang_nguyen
09-11-2015, 16:13
Bạn minhdang nguyen đã có tin tức gì chưa ? Minh cũNg tra trên wed giông bạn ,

Bạn ơi, mình liên hệ bên VFS và LSQ AUS họ trả lời hồ sơ đang chờ duyệt ...hồ sơ của mình nộp đến nay đúng 12 ngày làm việc, thấy nhiều bạn nộp hồ sơ visa pass rất nhanh...kiểu chậm như vậy chắc out rồi , không hiểu nỗi dù rằng case của mình đã từng du lịch Nga, Hongkong, Nhật Bản, Thailand...sổ tiết kiệm trên 15 ngàn , thẻ tín dụng 70 triệu, công việc làm ổn định ....

Thuanh
09-11-2015, 19:18
Bạn nộp hồ sơ co giấy mời hay tự túc hả bạn . Dự kiến khi nao bạn đi . Mình nộp ngay 28/10 gio chưa tin tức gì . Hồ sơ của mình cũng đầy đủ như ban .

Thuanh
09-11-2015, 19:23
Bạn ơi, mình liên hệ bên VFS và LSQ AUS họ trả lời hồ sơ đang chờ duyệt ...hồ sơ của mình nộp đến nay đúng 12 ngày làm việc, thấy nhiều bạn nộp hồ sơ visa pass rất nhanh...kiểu chậm như vậy chắc out rồi , không hiểu nỗi dù rằng case của mình đã từng du lịch Nga, Hongkong, Nhật Bản, Thailand...sổ tiết kiệm trên 15 ngàn , thẻ tín dụng 70 triệu, công việc làm ổn định ....

Hồ sơ bạn nộp từ 22/10 cubg dc 20 ngay roi nhỉ . Chắc bạn sắp có kết quả đó .

Thuanh
10-11-2015, 13:58
Bạn ơi mình vừa dc gọi điên hỏi tùm lum 20 phút . Hix chắc ko dc roi

Pinkie_nghoeo
11-11-2015, 17:05
Các bác cho em hỏi, em xin visa du lịch thì được nộp sớm nhất là bao lâu trước ngày khởi hành ạ?

conchimxanh2008
11-11-2015, 20:26
hồ sơ gồm có
1 sổ tiết kiệm 130tr mới bỏ vô ngân hàng đc 1 tuàn
1 chủ quyền đất do tui đứng tên
1 giấy phép kinh doanh : mà ko có giấy đóng thuế hàng tháng
và 1 số giấy tờ cần thiết : hô khẩu...vv
lịch sử du lịch cumpuchia thái lan
như vậy đủ diều kiện du lịch úc ko vậy xin tư vấn dùm

thanhht2004
11-11-2015, 22:13
hồ sơ gồm có
1 sổ tiết kiệm 130tr mới bỏ vô ngân hàng đc 1 tuàn
1 chủ quyền đất do tui đứng tên
1 giấy phép kinh doanh : mà ko có giấy đóng thuế hàng tháng
lịch sử du lịch cumpuchia thái lan
Đi thêm vài nước phát triển nữa đi ban, hồ sơ vậy chưa mạnh đâu ban.

thanhht2004
11-11-2015, 22:19
Bạn ơi mình cũng dự tính đi 2 thành phố này. Bạn gửi giúp mình plan được không? Mình inbox email nhé. Cảm ơn bạn

Bạn ơi mình chưa có plan cụ thể. mình ở sydney 6 ngày và mel 4 ngày. bạn có visa va ve may bay chua?

conchimxanh2008
12-11-2015, 06:04
Đi thêm vài nước phát triển nữa đi ban, hồ sơ vậy chưa mạnh đâu ban.
mình chỉ muốn đi úc khoảng 15 ngày chứ ko muốn đi nhiều vì còn công việc buôn bán nữa . mà đi du lịch có càn phỏng vấn hay gọi dt phỏng vấn gì ko vậy

Thanhthuy1213
12-11-2015, 07:11
Các bác cho em hỏi, em xin visa du lịch thì được nộp sớm nhất là bao lâu trước ngày khởi hành ạ?

Trên web đó bạn : 3 tháng

Thanhthuy1213
12-11-2015, 07:14
mình chỉ muốn đi úc khoảng 15 ngày chứ ko muốn đi nhiều vì còn công việc buôn bán nữa . mà đi du lịch có càn phỏng vấn hay gọi dt phỏng vấn gì ko vậy

LS ko quan tâm đi nhiều hay it, họ chỉ quan tâm khả năng bỏ trốn của đương sự.
Ở đây tư vấn nói "yếu" thì bạn nên nghe theo & đừng bao giờ nghe lời dich vụ nếu bạn ko muốn hồ sơ minh đen thui trong noted của LS.

diucthui
12-11-2015, 14:36
Mình đang làm hồ sơ xin visa du lịch úc cho ba mẹ, anh trai sống hơn 10 năm ở Úc viết thư mời, ba mẹ có sổ tiết kiệm và tài khoản ngân hàng visa debit card, xin mọi ng chỉ dẫn thêm nhé.
Form 1419 của mẹ mình:
-Số 18, chọn Permanent resident đúng k ?
-Số 19, ghi gì hả mọi người?
-Số 24, Chọn Yes, tên ba mình, spouse, còn Name of sponsor (if applicable) thì có ghi gì không?
-Số 39, Employment Status: Ba Mẹ mình đều 68 tuổi, mẹ làm nội trợ, ba lớn tuổi không làm gì thì mình ghi như thế nào?
-Số 41, Mình tick Accommodation, nếu tick cả Financial thì phải cung cấp tình hình tài chính,giấy tờ ngân hàng của anh mình hay sao?
-Số 47, Mình tick Exempt person đúng k?
-Số 48, ghi sao hả mọi người?
-Số 49, Mình trả tiền mặt nên chọn Money order đúng k?
Hỏi hơi nhìu tí,mong mọi ng giúp đỡ, đa tạ...:D

conchimxanh2008
12-11-2015, 23:39
LS ko quan tâm đi nhiều hay it, họ chỉ quan tâm khả năng bỏ trốn của đương sự.
Ở đây tư vấn nói "yếu" thì bạn nên nghe theo & đừng bao giờ nghe lời dich vụ nếu bạn ko muốn hồ sơ minh đen thui trong noted của LS.

mấy nước EU với Us thì xét visa cũng như úc thôi nếu úc ko cho thì mấy nước kia cũng vậy . vì điêu kiện mình cũng chỉ có vậy thôi
1 căn nhà , 1 công việc kinh doanh hô gia đình có thuế môn bài hằng năm
và 1 stk 130tr và 1 thẻ ATM 40tr

Thanhthuy1213
13-11-2015, 07:55
hồ sơ gồm có
1 sổ tiết kiệm 130tr mới bỏ vô ngân hàng đc 1 tuàn => LS nghi ngờ liền
1 chủ quyền đất do tui đứng tên => ok
1 giấy phép kinh doanh : mà ko có giấy đóng thuế hàng tháng => bất lợi
lịch sử du lịch cumpuchia thái lan => bình thường

Những điểm mình noted ở trên đó.
1 liều 3 7 cũng liều - tùy bạn
Chúc thành công nha.

Rainie136
13-11-2015, 10:47
"Những giấy tờ không viết bằng tiếng Anh phải có bản dịch tiếng Anh đính kèm. Ở Việt Nam, bản dịch phải do các cơ quan được cấp phép dịch thuật thực hiện. Ở Úc, dịch thuật viên phải được Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp phép cho Biên dịch viên và Phiên dịch viên (NAATI) công nhận. Quý vị không cần dịch thuật các bằng chứng về mối quan hệ như thư từ trao đổi cá nhân."

Cho mình hỏi cách đây 1 tháng mình có nghe nói là giấy khai sinh, hộ khẩu ko cần dịch thuật nhưng sáng nay m vào wed immigration thì lại ghi như trên. Vậy giấy khai sinh và hộ khẩu có cần dịch ko mọi người???? Giấy tờ mình làm xong hết rồi chuẩn bị nộp thì đọc dc cái này. Thấy bối rối quá!

conchimxanh2008
13-11-2015, 11:24
Những điểm mình noted ở trên đó.
1 liều 3 7 cũng liều - tùy bạn
Chúc thành công nha.
tại mình buôn bán đồng ra đồng vô tiền thì cũng có thể bỏ vô stk 500tr cũng dc nên mình nghỉ bỏ càng nhiều càng nghi ngờ thêm nên mình bỏ ít vừa đủ số tiền mình đang kinh doanh hộ gia đình thôi . mình có lích sử giao dich trong atm trong 3 tháng gần nhất . tỷ lệ của mình đc bao nhiêu %

Thanhthuy1213
13-11-2015, 12:12
tại mình buôn bán đồng ra đồng vô tiền thì cũng có thể bỏ vô stk 500tr cũng dc nên mình nghỉ bỏ càng nhiều càng nghi ngờ thêm nên mình bỏ ít vừa đủ số tiền mình đang kinh doanh hộ gia đình thôi . mình có lích sử giao dich trong atm trong 3 tháng gần nhất . tỷ lệ của mình đc bao nhiêu %
Mình có ng bạn bi rớt visa y như vậy, tiên bỏ vô tk từ 3 thg trc, mà tiền từ viêc làm freelandcer, nghĩa là tiền mặt ah....ls nói tiền ở đâu ra? Đánh rớt.

conchimxanh2008
13-11-2015, 13:05
Mình có ng bạn bi rớt visa y như vậy, tiên bỏ vô tk từ 3 thg trc, mà tiền từ viêc làm freelandcer, nghĩa là tiền mặt ah....ls nói tiền ở đâu ra? Đánh rớt.

mình có gpkinhdoanh buôn bán nên số tiền đó mình có đuọc do buôn bán bạn à . với lại mình còn tài sản của mình ở việt nam nữa cơ mà . nếu úc ko đi được vậy us với eu chắc cũng vậy còn đi mấy nước đông nam mình ko thích

Thanhthuy1213
13-11-2015, 21:44
mình có gpkinhdoanh buôn bán nên số tiền đó mình có đuọc do buôn bán bạn à . với lại mình còn tài sản của mình ở việt nam nữa cơ mà . nếu úc ko đi được vậy us với eu chắc cũng vậy còn đi mấy nước đông nam mình ko thích

Bạn làm EU trước đi, xin visa LSQ Pháp ah.
Úc hơi khó , có EU roi hảy xin Úc

vietdoan20062006
13-11-2015, 22:47
Cho hỏi visa đi du lịch úc có xin được đến lúc hết hạn hộ chiếu không?
mình có đứa bạn bên đó định sang chơi nhưng chưa xác định được thời gian
Ngoài ra mình vừa xin được visa du lịch đi canada; mình cũng từng có visa đi Uk, pháp và vài nước đông nam á, nên tiện hồ sơ mình định nộp luôn qua Úc liệu có ổn ko?

conchimxanh2008
14-11-2015, 04:59
tại mình có chị ruột bên đó muốn qua đó bà chị dẫn đi chơi

Thanhthuy1213
14-11-2015, 06:42
Cho hỏi visa đi du lịch úc có xin được đến lúc hết hạn hộ chiếu không?
mình có đứa bạn bên đó định sang chơi nhưng chưa xác định được thời gian
Ngoài ra mình vừa xin được visa du lịch đi canada; mình cũng từng có visa đi Uk, pháp và vài nước đông nam á, nên tiện hồ sơ mình định nộp luôn qua Úc liệu có ổn ko?

Úc ko như Canada, mình nhớ ko lầm cho tối đa 3 tháng, thời hạn 1 năm, multy or single tuy từng case

Rainie136
14-11-2015, 08:59
"Những giấy tờ không viết bằng tiếng Anh phải có bản dịch tiếng Anh đính kèm. Ở Việt Nam, bản dịch phải do các cơ quan được cấp phép dịch thuật thực hiện. Ở Úc, dịch thuật viên phải được Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp phép cho Biên dịch viên và Phiên dịch viên (NAATI) công nhận. Quý vị không cần dịch thuật các bằng chứng về mối quan hệ như thư từ trao đổi cá nhân."

Cho mình hỏi cách đây 1 tháng mình có nghe nói là giấy khai sinh, hộ khẩu ko cần dịch thuật nhưng sáng nay m vào wed immigration thì lại ghi như trên. Vậy giấy khai sinh và hộ khẩu có cần dịch ko mọi người???? Giấy tờ mình làm xong hết rồi chuẩn bị nộp thì đọc dc cái này. Thấy bối rối quá!

PhuongBryan
15-11-2015, 10:42
Các bạn ơi, làm thế nào để được cấp visa multi entry 1 năm vậy? chia sẻ kinh nghiệm cho mình với!! mình cũng đang muốn xin visa đi Úc multi entry 1 năm thăm chồng trong khi tụi mình chờ cấp visa vợ chồng (mình nghe nói là visa vợ chồng thời gian xét duyệt đến 1 năm).
Mình đang làm việc tại Vietcombank, mình vừa làm thủ tục đăng ký kết hôn với chồng mình là người Úc! Giấy đăng ký kết hôn của mình sở tư pháp đang giữ, giữa tháng 1 năm sau chồng mình về ký lên Giấy ĐKKH là xem như tụi mình chính thức là vợ chồng.
tình hình là mình sẽ xin visa vợ chồng để mình có thể sang Úc với chồng, vì công việc làm ăn của chồng mình ở Úc. nhưng ngặc nỗi cái visa vợ chồng mất đến 1 năm để xét duyệt. Nên trong thời gian chờ Visa vợ chồng, mình định xin visa du lịch để sang với chồng vài tháng rồi sau đó 2 vợ chồng mình sẽ về Việt Nam khoảng 1 tháng để xin visa du lịch sang Úc lại! Như mình thấy trường hợp của mình nếu xin được visa du lich muiti entry là hợp nhất! có bạn nào trong diễn đàn gặp trường hợp như mình không ạ!
Mình dự tính là giữa tháng 1 khi chồng mình về nước sẽ nghỉ làm ngân hàng, mình cũng khôg muốn nghỉ đâu nhưng công việc hiện tại không cho phép mình nghỉ phép nhiều ngày để có thời gian đi chơi với chồng khi chồnng mình về nước cũng như nghỉ làm 1 tháng để sang Úc tham quan và thăm gia đình chồng!
Mình đang lo nếu mình xin visa du lịch thì lãnh sự quán sẽ không cấp vì mình không có ràng buộc về công việc (mình đã làm xác nhận của ngân hàng cho mình nghỉ 2 tuần từ 1/2/2016 đến 14/2/2016 để đi du lịch Úc, thực tế là thời gian này mình dự định là sẽ nghỉ làm ngân hàng rồi, giữa tháng 12/2015 mình sẽ báo ngân hàng là mình nghỉ việc)
Mình đang rất bối rối, các bạn trong diễn đàn giúp mình với ạ!

mình cảm ơn mọi người rất nhiều!
mình đã đọc rất nhiều nhưng sao không thấy ai có hoàn cảnh tương tự mình :(

Thanhthuy1213
16-11-2015, 02:58
Các bạn ơi, làm thế nào để được cấp visa multi entry 1 năm vậy? chia sẻ kinh nghiệm cho mình với!! mình cũng đang muốn xin visa đi Úc multi entry 1 năm thăm chồng trong khi tụi mình chờ cấp visa vợ chồng (mình nghe nói là visa vợ chồng thời gian xét duyệt đến 1 năm).
Mình đang làm việc tại Vietcombank, mình vừa làm thủ tục đăng ký kết hôn với chồng mình là người Úc! Giấy đăng ký kết hôn của mình sở tư pháp đang giữ, giữa tháng 1 năm sau chồng mình về ký lên Giấy ĐKKH là xem như tụi mình chính thức là vợ chồng.
tình hình là mình sẽ xin visa vợ chồng để mình có thể sang Úc với chồng, vì công việc làm ăn của chồng mình ở Úc. nhưng ngặc nỗi cái visa vợ chồng mất đến 1 năm để xét duyệt. Nên trong thời gian chờ Visa vợ chồng, mình định xin visa du lịch để sang với chồng vài tháng rồi sau đó 2 vợ chồng mình sẽ về Việt Nam khoảng 1 tháng để xin visa du lịch sang Úc lại! Như mình thấy trường hợp của mình nếu xin được visa du lich muiti entry là hợp nhất! có bạn nào trong diễn đàn gặp trường hợp như mình không ạ!
Mình dự tính là giữa tháng 1 khi chồng mình về nước sẽ nghỉ làm ngân hàng, mình cũng khôg muốn nghỉ đâu nhưng công việc hiện tại không cho phép mình nghỉ phép nhiều ngày để có thời gian đi chơi với chồng khi chồnng mình về nước cũng như nghỉ làm 1 tháng để sang Úc tham quan và thăm gia đình chồng!
Mình đang lo nếu mình xin visa du lịch thì lãnh sự quán sẽ không cấp vì mình không có ràng buộc về công việc (mình đã làm xác nhận của ngân hàng cho mình nghỉ 2 tuần từ 1/2/2016 đến 14/2/2016 để đi du lịch Úc, thực tế là thời gian này mình dự định là sẽ nghỉ làm ngân hàng rồi, giữa tháng 12/2015 mình sẽ báo ngân hàng là mình nghỉ việc)
Mình đang rất bối rối, các bạn trong diễn đàn giúp mình với ạ!

mình cảm ơn mọi người rất nhiều!
mình đã đọc rất nhiều nhưng sao không thấy ai có hoàn cảnh tương tự mình :(

Không được đâu, đừng làm mất công ảnh hưởng đên hồ sơ bảo lảnh.

Goldbaby
16-11-2015, 14:06
Phải công nhận forum này rất xôm tụ và nhiều thông tin. Mình đi Úc và về mấy tháng rồi nhưng chưa có thời gian quay lại diễn đàn. Hôm nay lên cám ơn cả nhà đã thông tin rất hữu ích về Visa Úc, mình tự làm không mất phí dịch vụ oan uổn. Lưu ý các bạn mới cứ đọc thông tin trên web cho rõ, bơi vào đây lặn ngụp vài hôm là ra hết thông tin ah. Cám ơn chủ thớt nhiều

hungom84
16-11-2015, 18:15
Xin chào thân mến các bạn,

Mình dự định du lich Úc tự túc(tự xin visa, không quen biết ai bên Úc). Thời gian đi là dịp tết âm lịch 2016. Mình có kinh nghiệm du lịch bụi tự túc ở Châu Âu, Hong Kong, Nhật; các nước ở ĐNA. Mình đã đọc hết trang thứ 89 của forom này(tính tới ngày h6m nay)(thanks admin rất nhiều vì quá hữu ích) và mình có vài thắc mắc muốn hỏi và chia sẻ với anh chị em phượt trước khi mình đi nộp hồ sơ như sau:
- Nếu bây giờ mình apply Visa thì có sớm quá không(bây giờ chỉ là t11/2015, trên web đại sứ quán họ nói không nộp sớm quá 14 ngày( trước ngày đi). Trên web họ khuyến cáo mùa gần tết nộp rất đông nên có thể hồ sơ xét sẽ chập một ít
- Nên nộp ở VFS Global (Tháp Resco,Tầng 5, 94-96 Nguyễn Du, P. Bến Nghé, Q1 - địa chỉ mới) hay lãnh sứ quán Úc (Lầu 20, Tòa nhà Vincom, 47 Lý Tự Trọng, Quận 1)
- Tổng chi phí cho một hồ sơ là bao nhiêu, ờ Vietnam thì tra trực tiếp trên web báo phí FA600 Visitor/Tourist outside Australia : 2,350,000.00 vnd. Anh chị em có update gì không, ngoài ra có còn khoản phí gì khác không?
Trong application form 1419 có mục 48, có phải mình chỉ cần chọn mục "Base Application Charge " và điền vào Base Application Charge 2,350,000.00 vnd hay dola Úc. Còn lại các khoản khác bỏ trông giống hướng dẫn trên website(vì ở Vn thì not applicable)
- Nộp ở LSQ úc và VFS Global có gì khác(hình như có cái phí gì đó...)
- Mục 49: là money order?
- Mục 17 từ mục 16 mà ra, mình nên điền Vietnam hay tỉnh mà mình sống(chẳng hạn Ho Chí Minh) ?
- Mục 18 : citizen hay permanent resident?(nếu Vietnam thì phải là citizen)
- Mục 19 thì bỏ trống ?
-Còn mục 29 mới zui: mục này thì nói là tại tao nghĩ phép đi chơi và khám phá nước Úc, chứ biết nói sao bi giờ ??????/
- Mục 40: Give details of how you will maintain yourself financially while you are
in Australia mình nghĩ là sẽ diền mình đem tiền mặt theo mà chi trả cho chuyến đi

Nhân tiện có anh em nào đi chung cho vui, rất welcomed !!!!!
Thanks and thanks for your reponds

Thanhthuy1213
16-11-2015, 20:41

Mình dự định du lich Úc tự túc(tự xin visa, không quen biết ai bên Úc). Thời gian đi là dịp tết âm lịch 2016. Mình có kinh nghiệm du lịch bụi tự túc ở Châu Âu, Hong Kong, Nhật; các nước ở ĐNA. Mình đã đọc hết trang thứ 89 của forom này(tính tới ngày h6m nay)(thanks admin rất nhiều vì quá hữu ích) và mình có vài thắc mắc muốn hỏi và chia sẻ với anh chị em phượt trước khi mình đi nộp hồ sơ như sau:
- Nếu bây giờ mình apply Visa thì có sớm quá không(bây giờ chỉ là t11/2015, trên web đại sứ quán họ nói không nộp sớm quá 14 ngày( trước ngày đi). Trên web họ khuyến cáo mùa gần tết nộp rất đông nên có thể hồ sơ xét sẽ chập một ít => hình như trước 3 tháng, nhg bạn thử nộp sớm tí coi ng ta có nhận ko.
- Nên nộp ở VFS Global (Tháp Resco,Tầng 5, 94-96 Nguyễn Du, P. Bến Nghé, Q1 - địa chỉ mới) hay lãnh sứ quán Úc (Lầu 20, Tòa nhà Vincom, 47 Lý Tự Trọng, Quận 1) => LSQ ko nhận đâu, bắt buộc phải nộp ở VFS
- Tổng chi phí cho một hồ sơ là bao nhiêu, ờ Vietnam thì tra trực tiếp trên web báo phí FA600 Visitor/Tourist outside Australia : 2,350,000.00 vnd. Anh chị em có update gì không, ngoài ra có còn khoản phí gì khác không? => Visa + VFS (gân 3tr tuy tỷ giá NH)
Trong application form 1419 có mục 48, có phải mình chỉ cần chọn mục "Base Application Charge " và điền vào Base Application Charge 2,350,000.00 vnd hay dola Úc. Còn lại các khoản khác bỏ trông giống hướng dẫn trên website(vì ở Vn thì not applicable)
=> toàn bộ muc Phí bỏ trống.
- Mục 17 từ mục 16 mà ra, mình nên điền Vietnam hay tỉnh mà mình sống(chẳng hạn Ho Chí Minh) ? => Việt Nam
- Mục 18 : citizen hay permanent resident?(nếu Vietnam thì phải là citizen => ok
- Mục 19 thì bỏ trống ? => đúng
-Còn mục 29 mới zui: mục này thì nói là tại tao nghĩ phép đi chơi và khám phá nước Úc, chứ biết nói sao bi giờ ??????/ => tùy mình, ghi như ở trên cũng đc
- Mục 40: Give details of how you will maintain yourself financially while you are
in Australia mình nghĩ là sẽ diền mình đem tiền mặt theo mà chi trả cho chuyến đi => giải thích đem bao nhiêu tiền & tiền ở đâu ra.

Minh tra lời cho bạn rồi đó, ở trên đo bạn

hungom84
17-11-2015, 01:12
Dear ban Thanhthuy1213

Cám ơn quick respond rất nhiều . xin đa tạ

PhuongBryan
18-11-2015, 07:12

- Nếu bây giờ mình apply Visa thì có sớm quá không(bây giờ chỉ là t11/2015, trên web đại sứ quán họ nói không nộp sớm quá 14 ngày( trước ngày đi). Trên web họ khuyến cáo mùa gần tết nộp rất đông nên có thể hồ sơ xét sẽ chập một ít
- Nên nộp ở VFS Global (Tháp Resco,Tầng 5, 94-96 Nguyễn Du, P. Bến Nghé, Q1 - địa chỉ mới) hay lãnh sứ quán Úc (Lầu 20, Tòa nhà Vincom, 47 Lý Tự Trọng, Quận 1)
- Tổng chi phí cho một hồ sơ là bao nhiêu, ờ Vietnam thì tra trực tiếp trên web báo phí FA600 Visitor/Tourist outside Australia : 2,350,000.00 vnd. Anh chị em có update gì không, ngoài ra có còn khoản phí gì khác không?
- Mục 17 từ mục 16 mà ra, mình nên điền Vietnam hay tỉnh mà mình sống(chẳng hạn Ho Chí Minh) ?
- Mục 18 : citizen hay permanent resident?(nếu Vietnam thì phải là citizen)
- Mục 19 thì bỏ trống ?
-Còn mục 29 mới zui: mục này thì nói là tại tao nghĩ phép đi chơi và khám phá nước Úc, chứ biết nói sao bi giờ ??????/
in Australia mình nghĩ là sẽ diền mình đem tiền mặt theo mà chi trả cho chuyến đi

Không được nộp sớm quá 14 ngày trước ngày đi ah? Sao mình nhớ là không được nộp sát ngày đi quá, vậy nếu mình muốn đi ngày 1/2/2016 thì mình nộp tầm ngày 25/1/2016 được không cả nhà?

hungom84
18-11-2015, 16:15
Chào Bạn PhuongBryan,

bạn nộp sớm ít nhất là 14 ngày trước ngày bay(từ ngày thứ 15, 16,...); ví dụ ngày 28/12/2015 bạn bay thì bạn nên nộp sớm hơn ngày 14/12/2015, tức ngày 13,12, or 11 gì ấy và đừng sớm quá 3 tháng(90 ngày) là ok; để họ có thời gian xem xét hồ sơ, nếu chẳng may hồ sơ bạn thiếu thì còn kịp bổ sung.

Thân mến

hungom84
18-11-2015, 16:33
Dear phượt viên,

Thông tin mới cập nhật,

Nộp visa trước ngày đi ít nhất 4 tuần- tại thời điểm này

PhuongBryan
18-11-2015, 21:05
Hix, chứ k fai 14 ngày nữa ạ?

hungom84
18-11-2015, 22:09
bạn làm cái travel plan mới đi, cứ xin có visa trước, sau đó thì đổi ngày mới
Dân phượt mà

thân mến

Trangquay
19-11-2015, 01:32
Nhờ các anh, chị tư vấn giúp trường hợp của mình như sau:
Có thư mời, bảo lãnh từ chị chồng qua Úc dự đám cưới con trai chị. Gồm 2 thư mình và con gái 1 thư. Ox và mẹ chồng mình 1 thư ( lý do tách ra 2 thư để dễ xin visa, mẹ chồng mình lớn tuổi có ng theo chăm sóc và đã có visa).
Phần mình chưa nộp vì sợ rớt thì ảnh hưởng những lần sau. Mình có việc làm ổn định, có thể chứng minh dc thu nhập,có hd lao động và đơn nghỉ phép. Ko có tài sản đứng tên, tiền trong ngân hàng ko nhiều. Passport trắng vì mới làm lại theo hộ khẩu mới.
Mình sợ nếu khi nộp hồ sơ 2 mẹ con vào phía bên ls biết chồng mình cũng đi chuyến đó thì đánh rớt và hồ sơ ko đủ mạnh.
Mong các anh, chị có kinh nghiệm tư vấn giúp. Nếu khả thi e đi nộp luôn. Em cám ơn nhiều

Mustafa
19-11-2015, 08:30
Nhờ các anh, chị tư vấn giúp trường hợp của mình như sau:
Có thư mời, bảo lãnh từ chị chồng qua Úc dự đám cưới con trai chị. Gồm 2 thư mình và con gái 1 thư. Ox và mẹ chồng mình 1 thư ( lý do tách ra 2 thư để dễ xin visa, mẹ chồng mình lớn tuổi có ng theo chăm sóc và đã có visa).
Phần mình chưa nộp vì sợ rớt thì ảnh hưởng những lần sau. Mình có việc làm ổn định, có thể chứng minh dc thu nhập,có hd lao động và đơn nghỉ phép. Ko có tài sản đứng tên, tiền trong ngân hàng ko nhiều. Passport trắng vì mới làm lại theo hộ khẩu mới.
Mình sợ nếu khi nộp hồ sơ 2 mẹ con vào phía bên ls biết chồng mình cũng đi chuyến đó thì đánh rớt và hồ sơ ko đủ mạnh.
Mong các anh, chị có kinh nghiệm tư vấn giúp. Nếu khả thi e đi nộp luôn. Em cám ơn nhiều

Theo mình bên Úc ok với hồ sơ bạn. Có thư mời là ok mà, đừng có lo.

Trangquay
19-11-2015, 10:23

anh ơi, cám ơn anh nhiều ạ. cho em hỏi thêm nếu phía bên ls biết 2 vợ chồng đi chung có sao ko ạ, vì bên em tính ng nộp trước ng nộp sau để dễ đậu hơn?

conchimxanh2008
19-11-2015, 18:12

vậy còn mình thì sao có thư mời chị ruột có bất độgn sản và có tiền sổ tk mới gửi 150tr dc 10 ngày và giấy phép dinh doanh hộ gia đình lích sử đi thái lan năm ngoái

hungom84
19-11-2015, 18:28
Dear các bạn,

Mình mong sự giúp đỡ của các bạn. Không biết các bạn có kinh nghiệm xin visa Úc multi entries. Mình băn khoăn không biết nên viết thế nào. Vì mình dự định đợt tới(sau khi đi Úc về) mình sẽ rủ mấy thành viên trong gia đình đi cùng, vì gia đình mình hiện tại chưa sắp xếp được lịch đi du lịch. Nếu lần sao xin lại mà lại phải chuẩn bị giấy tờ nữa thì đuối lắm..... :)

Hiện tại mình xin tự túc(không có thư mời và là lần đầu tiên mình xin visa Úc). Mình có đi qua các kinh nghiệm đi lại Châu Âu, Hk, Japan, và nhiều nước đông Nam Á.

Mình đọc qua diễn đàn thì thấy là hầu hết các trường hợp xin được multi entries là do các bạn ấy có người thân-có thư mời bên phía Úc

Chính phủ Úc thì đang mở cửa thu hút khách du lịch, but việc xin visa multi entries cho lần đầu tiên và không có thư mời thì mình chưa gặp bao giờ. Mong nhận được kinh nghiệm từ các bạn.

Xin chân thành cám ơn

NhungEnglish
20-11-2015, 01:30
Chào cả nhà! Mình xin trình bày trường hợp của mình. Mong cả nhà bớt chút thời gian góp ý. Đa tạ! Đa tạ! 😊
Mình là nữ 32t, độc thân, đang làm hồ sơ xin visa du lịch úc thăm bạn trai úc là người bảo lãnh, có công ty riêng nhỏ thôi. Bọn mình đang tìm hiểu nhau. Anh ấy đã sang thăm mình tháng 7.
Công việc của mình: hiện tại là giáo viên tiếng Anh cho người đi làm và t. Việt cho người nước ngoài tự do được hơn 1 năm. Trước làm công ty 4 năm. Trước đó dạy tiếng Anh tại trung tâm tại chức của ĐH hà nội 4 năm khi học cao học.
Lương hiện tại: 15tr, đa số nhận bằng tiền mặt. Lương cty cũ 7-10tr. Có xin xác nhận đã làm tại cty này vì muốn chứng minh sự thật với đsq. (Người làm tự do thường bị cho là không ổn đinh). Mình có chứng minh stkiem 150tr từ tháng 10, trong tkhoan và 1 stkiem khác đươc 2 năm có khoảng 60tr tất cả.
Có hợp đồng dạy t. Việt cho giám đốc 1 dự án do úc tài trợ, 1 năm, còn hạn. 2 buổi/tuần thôi.
Có hợp đồng với cá nhân 2 người nước ngoài khác. (Mình in tất cả email mình trao đổi khi dạy họ ra)
Không có hợp đồng dạy t. Anh với người Việt mà chỉ có email thông báo học phí.
Đã từng đi Sing, malay, thailand 2 lần, cambodia
Mình định xin visa 1 tháng thôi vì mình khó chứng minh ràng buộc ở vn, sợ họ nghĩ mình ở lại, dù có thể thu xếp ở lại lâu hơn để hiểu nhau hơn. 😕
Chứng minh ràng buộc ở vn đang là vấn đề mình lo nhất. Mình chứng minh được mối quan hệ với anh ấy qua email đã trao đổi và ảnh. Nhờ các bạn có kinh nghiệm cho mình ý kiến vớiiiii! Cảm ơn rất nhiều!

Mustafa
20-11-2015, 08:44
anh ơi, cám ơn anh nhiều ạ. cho em hỏi thêm nếu phía bên ls biết 2 vợ chồng đi chung có sao ko ạ, vì bên em tính ng nộp trước ng nộp sau để dễ đậu hơn?

vậy còn mình thì sao có thư mời chị ruột có bất độgn sản và có tiền sổ tk mới gửi 150tr dc 10 ngày và giấy phép dinh doanh hộ gia đình lích sử đi thái lan năm ngoái

Dear các bạn,

Mình mong sự giúp đỡ của các bạn. Không biết các bạn có kinh nghiệm xin visa Úc multi entries. Mình băn khoăn không biết nên viết thế nào. Vì mình dự định đợt tới(sau khi đi Úc về) mình sẽ rủ mấy thành viên trong gia đình đi cùng, vì gia đình mình hiện tại chưa sắp xếp được lịch đi du lịch. Nếu lần sao xin lại mà lại phải chuẩn bị giấy tờ nữa thì đuối lắm..... :)

Hiện tại mình xin tự túc(không có thư mời và là lần đầu tiên mình xin visa Úc). Mình có đi qua các kinh nghiệm đi lại Châu Âu, Hk, Japan, và nhiều nước đông Nam Á.

Mình đọc qua diễn đàn thì thấy là hầu hết các trường hợp xin được multi entries là do các bạn ấy có người thân-có thư mời bên phía Úc

Chính phủ Úc thì đang mở cửa thu hút khách du lịch, but việc xin visa multi entries cho lần đầu tiên và không có thư mời thì mình chưa gặp bao giờ. Mong nhận được kinh nghiệm từ các bạn.

Xin chân thành cám ơn

Chào cả nhà! Mình xin trình bày trường hợp của mình. Mong cả nhà bớt chút thời gian góp ý. Đa tạ! Đa tạ! 😊
Mình là nữ 32t, độc thân, đang làm hồ sơ xin visa du lịch úc thăm bạn trai úc là người bảo lãnh, có công ty riêng nhỏ thôi. Bọn mình đang tìm hiểu nhau. Anh ấy đã sang thăm mình tháng 7.
Công việc của mình: hiện tại là giáo viên tiếng Anh cho người đi làm và t. Việt cho người nước ngoài tự do được hơn 1 năm. Trước làm công ty 4 năm. Trước đó dạy tiếng Anh tại trung tâm tại chức của ĐH hà nội 4 năm khi học cao học.
Lương hiện tại: 15tr, đa số nhận bằng tiền mặt. Lương cty cũ 7-10tr. Có xin xác nhận đã làm tại cty này vì muốn chứng minh sự thật với đsq. (Người làm tự do thường bị cho là không ổn đinh). Mình có chứng minh stkiem 150tr từ tháng 10, trong tkhoan và 1 stkiem khác đươc 2 năm có khoảng 60tr tất cả.
Có hợp đồng dạy t. Việt cho giám đốc 1 dự án do úc tài trợ, 1 năm, còn hạn. 2 buổi/tuần thôi.
Có hợp đồng với cá nhân 2 người nước ngoài khác. (Mình in tất cả email mình trao đổi khi dạy họ ra)
Không có hợp đồng dạy t. Anh với người Việt mà chỉ có email thông báo học phí.
Đã từng đi Sing, malay, thailand 2 lần, cambodia
Mình định xin visa 1 tháng thôi vì mình khó chứng minh ràng buộc ở vn, sợ họ nghĩ mình ở lại, dù có thể thu xếp ở lại lâu hơn để hiểu nhau hơn. 😕
Chứng minh ràng buộc ở vn đang là vấn đề mình lo nhất. Mình chứng minh được mối quan hệ với anh ấy qua email đã trao đổi và ảnh. Nhờ các bạn có kinh nghiệm cho mình ý kiến vớiiiii! Cảm ơn rất nhiều!

Mình nghĩ câu trả lời này mình sẽ thỏa mãn tất cả:

- Cứ có thư mời, các bạn sẽ đậu. Còn việc Multi hay Single là do LSQ họ xét duyệt ( nhớ là vẫn chọn Multi và có lý do).

- Hồ sơ xin chung hay riêng ko vấn đề gì, vì trong phần câu hỏi họ có hỏi đi chung với thành viên gia đình nào....

- Sổ TK nên có, khoảng trên 100tr là ok, được gửi trong vòng 3 tháng gần nhất..

- Còn khả năng đậu cao thì cứ xếp theo đại loại như:
+ Công việc có vị trí cao và ổn đinh.
+ Có thư mời từ 1 Công dân Úc.
+ Có lịch sử du lịch nhiều
+ Có gia đình ( vợ chồng con cái ở VN)
+ Có nhiều tài sản ở VN.

Mình xin nói thêm rằng: việc muốn trốn ở lại Úc khó và cũng không khó. Úc tuy lỏng lại chặt vô cùng ( luật). Công dân Úc khoảng 25tr người thôi, và không phân bố đều ở cả nước. Nếu trốn ở lại thì chủ yếu ở sa mạc, trước sau gì cũng chết đói mà thôi. Cho nên Úc ít lo trường hợp trốn hơn các nước khác.
Vì vậy các bạn cứ mạnh dạn nếu đã có người bảo lãnh nhé, Úc không khó như mọi người nghĩ.

NhungEnglish
20-11-2015, 09:04
Hi, mình đã được cấp visa 3 tháng, single entry, hôm nay phải gọi lên LSQ hỏi, họ nói đã gửi mail hôm 16/5, mình lục hộp mail mãi ko thấy gì cả, phải mail lại cho họ để nhờ forward lại mail. LSQ cũng không phỏng vấn. Có lẽ hồ sơ mình chuẩn bị cung cấp đủ thông tin rồi.
Lần mình nộp hồ sơ, mình chỉ có bản copy passport in màu công chứng của người mời mình sang thăm, còn lại thư mời, giấy xác nhận thu nhập và những hồ sơ khác của họ đều scan gửi mail rồi mình in ra nộp.
Cám ơn những thông tin của các bạn đi trước, giờ thì mình có thể ăn chơi nhảy múa rồi :)
Chúc các bạn may mắn nhé.
Chào dalatvn,
Mình mới hỏi thông tin mọi người hôm qua. Muộn nên chưa có trả lời. Mình cũng có bạn trai bảo lãnh. Cho mình email để mình hỏi cụ thể thêm kinh nghiệm làm hồ sơ với. Thx nhiều!

NhungEnglish
20-11-2015, 14:55
Chào mọi người,
Mình mới nhận được kết quả đậu visa đi Úc, mình nộp hồ sơ ngày 05/01/2015 và nhận mail từ LSQ ngày 17/01/2015. Vì trước khi nộp hồ sơ mình cũng đã tìm hiểu rất nhiều thông tin và những chia sẻ quý báu của các bạn trên diễn đàn này, nên mình xin chia sẻ lại 1 ít kinh nghiệm cho những bạn nào có trường hợp giống mình.
_ Mình là nữ 27 tuổi, không có sở hữu nhà đất hay xe cộ gì cả (ngoài chiếc nozza lẹt tẹt mua từ năm ngoái ^^)
_ Có sổ tiết kiệm khoảng 200tr và lương tháng 8,5tr. Nhưng mình có nguồn thu nhập ngoài lương từ công việc freelancer.
_ Hộ chiếu chỉ có đi mỗi nước Singapore 1 lần vào tháng 5/2014.
_ Nộp đơn lần đầu vào thág 10/2014 thì bị LSQ từ chối vì lí do LSQ ko tin với mức lương 8,5tr thì mình làm sao có được số tiền tiết kiệm đó? Và mức lương thấp như vậy thì cơ hội mình trốn ở lại Úc rất là cao.
Haizzz... nhận kết quả mà mình buồn rười rượi và cảm thấy ko can tâm chút nào.
Mình xin nói thêm, lúc nộp hồ sơ mình tự làm từ a-z, thấy yêu cầu gì thì mình làm theo nên chứng minh việc làm mình chỉ nộp: Đơn xin nghỉ phép, Giấy chứng nhận đang làm tại cty, Sao kê 3 tháng lương. Mặc dù đã đọc qua kinh nghiệm của 1 bạn trong thread này bị đánh rớt cũng vì lí do đó, nhưng với sức trẻ xông xáo và niềm tin mãnh liệt vào sự chân thật của mình sẽ làm lay động LSQ nên mình quyết định ... TỚI LUÔN! Và kết quả thật thất vọng! :(
Sau 2 ngày suy nghĩ kỹ càng thì mình lấy lại tinh thần, và ngồi dậy viết 1 lá (tâm) thư cho LSQ kể về quá trình tiết kiệm của mình từ lúc còn sinh viên tới giờ, và cty trả mức luơng thấp nhưng có chế độ thưởng sau khi tui làm tốt và cho tui được hưởng hoa hồng từ các supplier, sau đó kết thúc bằng 1 câu " Tui cực khổ gầy dựng công việc mới được ngày hôm nay, tui còn có gia đình, bạn bè và tương lai đều ở VN thì ko có lý do gì tui phải bỏ hết mọi thứ để trốn lại Úc hết. Tui chỉ muốn qua đó tham quan, du lịch và học hỏi thêm những điều hay từ đât nước bạn thôi " ( dĩ nhiên là viết bằng tiếng anh các bạn nhé).
Xong rồi thì đánh liều làm lại tất cả hồ sơ 1 lần nữa, hồ sơ bao gồm:
_ Đơn 1419 (các bạn hoặc lên VFS xin - tòa nhà Resco Tower, 94 - 96 Nguyễn Du, Q.1 hoặc down tại đây http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/1419.pdf rồi in ra điền vào. Tốt nhất lên VFS xin, miễn phí mà lị ^^)
_ Tờ khai thân nhân ( hướng dẫn như trên)
_ 01 tấm ảnh cỡ hộ chiếu (nền trắng), dán luôn vào chỗ dán ảnh trong form 1419 càng tốt.
_ Bản sao giấy khai sinh ( + bản dịch công chứng tiếng anh)
_ Bản sao hộ chiếu ( foto hộ chiếu trên khổ a4)
_ Bản sao CMND
_ Bản sao Hộ khẩu
_ Bản gốc Sơ yếu lí lịch ( + bản dịch công chứng tiếng anh)
_ Bản sao chứng nhận độc thân (+ bản dịch công chứng tiếng anh)
_ Giấy xác nhận của cty (Tiếng anh)
_ Đơn xin nghỉ (Tiếng anh)
_ Sao kê ít nhất 3 tháng luơng (vì cty mình trả tiền mặt, bạn nào cty trả qua thẻ thì in cái sao kê của ngân hàng thôi nhé)
**** Dưới đây là giấy tờ mình nộp thêm để chứng minh nguồn thu nhập & bằng chứng sẽ quay về
_ Lá thư giải thích quá trình mình tiết kiệm dc số tiền 200tr được viết trong máu & nưóc mắt giàn giụa (sử dụng biện pháp nói quá để tăng thêm kịch tính chứ hem có miếng nước nào đâu nha các bạn ^^)
_ Sao kê tài khoản ngân hàng ( mình nộp vì đây cm mình kiếm thêm bằng việc làm freelancer, và highlight những dòng khách hàng chuyển tiền vào).
_ Giấy khen thưởng (có ghi số tiền) của cty
_ Photo các hợp đồng mình làm với khách (+ bản dịch công chứng tiếng anh)
_ In mail làm việc giữa mình và khách hàng khi ko có hợp đồng (highlight những khoản tiền khách hàng sẽ chuyển vào, mình để mail bằng tiếng việt luôn vì chủ yếu muốn nhấn vào số tiền thôi)
_ In bản kế hoạch chi tiết các công việc sắp tới sẽ chạy. ( có kèm theo mail của khách hàng cho công việc sắp tới)
_ Giấy xác nhận của ngân hàng về số tiền tiết kiệm.
*** Hồ sơ của bạn bên Úc mời mình, gồm:
_ Giấy mời
_ Bản sao passport
_ Giấy xác nhận chỗ bạn mình đang làm
_ Bảng luơng ít nhất 3 tháng
_ Giấy tờ trả tiền điện, nước ( vì mình được bạn support chỗ ở).
_ Giấy sao kê tài khoản ( Bạn mình gửi file qua mail, ở đây mình in ra).
_ 10 tấm ảnh 2 tụi mình chụp chung
_ Lịch trình tham quan bên Úc của mình
Xong! Liều mình nộp tiếp chỉ sau 3 tháng bị từ chối hehehe... vì lúc mình nhận mail từ chối mình thấy trong thư có ghi "nếu có thêm bằng chứng gì mới có thể nộp đơn tiếp, nhưng không chắc lần nộp lại sẽ có kết quả tốt, và nên cân nhắc trứoc khi nộp" (mình dịch đại ý). Không thấy đề cập đến việc bao lâu thì nộp lại được nên... CŨNG TỚI LUÔN! ^^
Và kết quả là ... ĐẬU! hé hé..
Hi vọng những thông tin mình chia sẻ trên đây sẽ giúp ích được các bạn. Chào!
Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn vì mình dạy tự do

thanh6tam9
20-11-2015, 15:13
Điều hòa không khí hai chiều Keiko

I. Máy điều hòa nhiệt độ để bàn đầu tiên trên thế giới, giá 149 USD

Tại lễ mở bán, STDA dành tặng 25 điều hòa Daikin cùng nhiều phần quà cho những ai đặt mua thành công căn hộ Goldmark City. Tôi đang dự định xây nhà, không biết xây như vậy rồi lắp máy điều hòa có bị tốn nhiều điện không? Vì sao người ta lại xây nhà theo cách đó, có lợi gì? Nên xây nhà như thế nào cho thấy hiện đại, nhưng bên trong vẫn mát mẻ? Mong được tư vấn! (Phạm Trần Thanh Thư)- Kiến trúc sư Trần Lê Quốc Bình: Các kiến trúc với cửa kính xung quanh có ưu điểm đẹp, hiện đại, tạo tầm nhìn thoáng, mở rộng tầm nhìn cho người bên trong. Vài tuần trước em có quan hệ với chồng, sau đó uống thuốc tránh thai. Nhiều lúc nghĩ, hay bán nhà đi để mua chỗ khác ở cho khỏi sống cảnh ở phố mà như ở sông, mà người khác mua nhà về sống cũng khổ như mình nên đành ở vậy.

Thời tiết đang diễn biến bất thường với những ngày nắng nóng đầu Hè đo tại Hà Nội lên tới 370c, ngoài trời có thể lên tới 39 – 400c (ngày 28 và 29/5). Tuy nhiên, trong khi khách hàng rất hào hứng với sản phẩm làm mát vừa rẻ tiền (giá 240. Kể từ đầu năm 2015 tới nay, CAH Gia Lâm đã triệt phá thành công gần 20 vụ cát tặc. Phòng rộng, thoáng mát, giám thị tận tình chu đáo nên ai cũng yên tâm làm bài”. Bạn cần đi khám chuyên khoa và xét nghiệm để làm rõ nguyên nhân để chữa trị càng sớm càng tốt. Bên cạnh đó, điểm đáng chú ý khác là xe trang bị cửa gió điều hòa riêng biệt cho từng hành khách, mỗi người tùy chọn mà không ảnh hưởng đến người khác.

II. Nhường phòng điều hòa cho thí sinh trọ miễn phí

Nhưng chưa phải là hết, với hành vi gây thương tích của mình, chị Thơm đã vi phạm Luật Phòng chống bạo lực gia đình và sẽ phải chịu phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm này. Hoa hậu Thu Thảo tự tin khoe làn da trắng mịn đáng ngưỡng mộ trong mọi khung hình. Còn mùa này, tỷ lệ ấy đã giảm xuống chỉ còn 22,72%. Điều trị những triệu chứng có ảnh hưởng dinh dưỡng Đôi khi những tác dụng phụ hay biến chứng của phẫu thuật, hóa trị, xạ trị có thể kiểm soát được bằng thuốc nên bệnh nhân đừng ngần ngại nói với bác sĩ để được cho thuốc và dùng thuốc. Nghe nói năm nay, thời tiết nắng nóng kéo dài hơn năm ngoái, mình đang tính đến việc tiết kiệm chi tiêu để có tiền mua máy điều hòa. Sau khi xuất hiện tại miền Trung, VinPro tiếp tục khai trương trung tâm mới tại Cần Thơ và 10 địa điểm VinPro+ mới tại miền Bắc, miền Đông và miền Tây Nam Bộ trong tháng 7.

Ngoài ra, điều hòa cũng sẽ cung cấp các thông tin lên ứng dụng của smartphone như thời gian hoạt động, điện năng tiêu thụ cũng như nhắc nhở người dùng làm vệ sinh cho bộ lọc điều hòa sau một thời gian dài sử dụng…Đặc biệt sản phẩm được trang bị tính năng cho phép tự “chẩn đoán” trạng thái của điều hòa, sẽ tự kiểm tra lỗi khi lắp ráp khiến gây ra lỗi trong quá trình sử dụng về sau, để giúp điều hòa không khí được lắp ráp đúng cách và khai thác tối đa hiệu suất của thiết bị. Thay vì cấu tạo bởi 4 mặt phẳng, điều hòa tam diện chỉ còn 3, với tốc độ làm mát nhanh, phân phối khí lạnh xa mà vẫn tiết kiệm điện năng. Xe không sử dụng mui cứng, thay vào đó là mui mềm 3 lớp có các tùy chọn màu đen, xanh đậm, be và đỏ. Đề cao sự tiết kiệm, giúp con theo đuổi ước mơ, biết tận hưởng những niềm vui nho nhỏ.Tránh không ngồi lâu, cần đi bộ nhiều để máu ở xương chậu tuần hoàn tốt hơn. đã cũ hoặc hư hỏng của bất kỳ nhãn hiệu nào đến Thế giới điện máy Media Mart sẽ được đổi lấy sản phẩm mới, tặng ngay tiền mặt từ 800.

III. Không gây “sốc” thị trường khi điều hòa IPO

Tuy nhiên, thời gian hoàn mức chênh lệch chi phí mua điều hòa LG Inverter V kiểm soát năng lượng chủ động so với máy điều hòa không khí LG thông thường chỉ khoảng 14 tháng. So với những năm trước, bên cạnh việc cải tiến tính năng, công nghệ thì giá cả của điều hòa năm nay có xu hướng giảm. Máy sấy, tủ sấy có tác dụng làm quần áo thơm tho, sạch, khô ráo trong tiết trời nồm ẩm và dùng được 4 mùa nhất là nhà có trẻ sơ sinh. Hiện tại chúng tôi có hàng chục CLB dành cho học sinh như nhiếp ảnh, múa hát, cờ vua, robotics, phóng viên nhỏ, khám phá khoa học… Bên cạnh các câu lạc bộ, Vinschool tổ chức các sự kiện ngoại khóa lớn thường niên như Hội Xuân Vinsers, Book Fair, Edurun. Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình là 2,4 lít/100 km. Dạo quanh thị trường điện lạnh trên một số phố chính như Hai Bà Trưng, Tôn Đức Thắng, Giảng Võ, Thanh Xuân, Cầu Giấy… sẽ thấy ngay không khí tấp nập khẩn trương của cả người mua lẫn người bán.

Mỡ mông của loài vật này còn được cho là có thể giảm thiểu các triệu chứng của bệnh trĩ. Nhiệt độ môi trường tăng cao dễ dẫn tới các bệnh tăng huyết áp, tim mạch ở người cao tuổi. Thiết kế 4 mặt của tòa nhà hướng ra những hồ nước điều hòa lớn khiến tất cả các căn hộ đều được tiếp xúc với ánh nắng mặt trời nên tạo nên bầu không khí trong lành, tự nhiên. Khác với các Hội đồng thi khác, thí sinh thi tại trường HV Hành chính Quốc gia ra khỏi phòng thi không phải nhễ nhại mồ hôi mà với cảm giác “hơi se lạnh” của điều hòa. Nếu quen với những lễ tân xinh xắn, trẻ trung, lịch sự, du khách có thể sẽ bị bất ngờ khi được đón tiếp bởi một chú khủng long robot. Phát biểu tại lễ khai mạc Hội chợ triển lãm Trung Quốc-ASEAN (CAEXPO) và Hội nghị Thượng đỉnh Thương mại và Đầu tư Trung Quốc-ASEAN (CABIS) lần thứ 12 (thành phố Nam Ninh, Quảng Tây, Trung Quốc), ngày 18/9, Phó Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc nhấn mạnh để bảo đảm các hoạt động hợp tác kinh tế-thương mại, đầu tư được triển khai thông suốt, liên kết kinh tế chặt chẽ hơn, điều kiện tiên quyết là phải có được môi trường hòa bình, ổn định.

Nguồn bài viết: https://danghoangphuongquynh.wordpress.com/

hungom84
20-11-2015, 15:24

- Cứ có thư mời, các bạn sẽ đậu. Còn việc Multi hay Single là do LSQ họ xét duyệt ( nhớ là vẫn chọn Multi và có lý do).

- Hồ sơ xin chung hay riêng ko vấn đề gì, vì trong phần câu hỏi họ có hỏi đi chung với thành viên gia đình nào....

+ Có nhiều tài sản ở VN.

Mình xin nói thêm rằng: việc muốn trốn ở lại Úc khó và cũng không khó. Úc tuy lỏng lại chặt vô cùng ( luật). Công dân Úc khoảng 25tr người thôi, và không phân bố đều ở cả nước. Nếu trốn ở lại thì chủ yếu ở sa mạc, trước sau gì cũng chết đói mà thôi. Cho nên Úc ít lo trường hợp trốn hơn các nước khác.
Vì vậy các bạn cứ mạnh dạn nếu đã có người bảo lãnh nhé, Úc không khó như mọi người nghĩ.

Dear Bác Mustafa,

Cám ơn sự tư vấn nhiệt tình và hữu ích.

Thanks.

bemap86
20-11-2015, 16:30
Các bác cho em hỏi 1 câu ( hơi ngu tẹo) vì tìm đọc trên diễn đàn k ra. Em vào web của đại sứ quán úc thấy có phần ghi như sau : Ngay phần chú ý quan trọng.

c. Quý vị không cần nộp bản dịch của nhữnng giấy tờ bằng tiếng Việt. Những giấy tờ bằng ngôn ngữ khác
nộp trong hồ sơ phải được đính kèm cùng bản dịch tiếng Anh.

Vậy có cần phải đi dịch & công chứng các giấy tờ như : Giấy khai sinh, Đăng ký kết hôn, Sơ yếu lý lịch ... không ạ ???

Bác nào mới đi nộp cho em xin ý kiến với.

Em xin cám ơn.

NhungEnglish
20-11-2015, 16:35

+ Có nhiều tài sản ở VN.

Cảm ơn bạn nhiều!

voha
20-11-2015, 16:58
Các bác cho em hỏi 1 câu ( hơi ngu tẹo) vì tìm đọc trên diễn đàn k ra. Em vào web của đại sứ quán úc thấy có phần ghi như sau : Ngay phần chú ý quan trọng.

c. Quý vị không cần nộp bản dịch của nhữnng giấy tờ bằng tiếng Việt. Những giấy tờ bằng ngôn ngữ khác
nộp trong hồ sơ phải được đính kèm cùng bản dịch tiếng Anh.

Vậy có cần phải đi dịch & công chứng các giấy tờ như : Giấy khai sinh, Đăng ký kết hôn, Sơ yếu lý lịch ... không ạ ???

Bác nào mới đi nộp cho em xin ý kiến với.

Em xin cám ơn.

Tất cả giấy tờ tiếng Việt không cần dịch sang tiếng anh bạn nhé, chỉ cần công chứng thôi

LONGTRAN69
21-11-2015, 09:03
Chào các bạn,mình củng đang nghiên cứu và tự làm đơn xin visa úc cho hai vợ chồng của mình nhưng tiếng anh mình quá tệ nên form 1419 chĩ hiểu được đến câu 4 mà thôi,mình nghĩ nếu bạn nào rành tiếng anh có thể làm một bài hướng dẩn cụ thể thi dụ câu số mấy là hỏi về cái gì và nên trả lời ra sao thì sẽ giúp được cho những người dốt tiếng anh như mình,hic.mới hỏi dịch vụ mà tụi nó đòi 500 usd cho hai vợ chồng,chưa tính phí đi nộp đại sứ quán nữa

nguyenhue2012
21-11-2015, 11:59
Chào các bạn,mình củng đang nghiên cứu và tự làm đơn xin visa úc cho hai vợ chồng của mình nhưng tiếng anh mình quá tệ nên form 1419 chĩ hiểu được đến câu 4 mà thôi,mình nghĩ nếu bạn nào rành tiếng anh có thể làm một bài hướng dẩn cụ thể thi dụ câu số mấy là hỏi về cái gì và nên trả lời ra sao thì sẽ giúp được cho những người dốt tiếng anh như mình,hic.mới hỏi dịch vụ mà tụi nó đòi 500 usd cho hai vợ chồng,chưa tính phí đi nộp đại sứ quán nữa

Đồng quan điểm với bạn hixxxx, với lại có bác nào bít chỉ em mục 48 form 1419 ghi làm sao hu hu????

moonhuy
21-11-2015, 15:50
Chào Bạn PhuongBryan,

bạn nộp sớm ít nhất là 14 ngày trước ngày bay(từ ngày thứ 15, 16,...); ví dụ ngày 28/12/2015 bạn bay thì bạn nên nộp sớm hơn ngày 14/12/2015, tức ngày 13,12, or 11 gì ấy và đừng sớm quá 3 tháng(90 ngày) là ok; để họ có thời gian xem xét hồ sơ, nếu chẳng may hồ sơ bạn thiếu thì còn kịp bổ sung.

Thân mến

Vfs global khuyên nên nộp hs trước ít nhất 4 tuần chứ không nói là nộp sớm không quá 3-6 tháng, do Visa thời hạn chỉ 12 tháng, làm hs trước từ 3-6 tháng so với kế hoạch dự kiến đi cũng đc. Quan trọng khai form 1419 và làm travel plan gần đi. Có Visa rùi đi lúc nào cũng đc, kô cần như khi apply, trong vòng 12 tháng kể từ khi có visa

moonhuy
21-11-2015, 15:58
Đồng quan điểm với bạn hixxxx, với lại có bác nào bít chỉ em mục 48 form 1419 ghi làm sao hu hu????

Tiếng Anh tiếng em thì mình cũng amater nhưng vẫn tự khai được, kết hợp với google translate, dịch hết form 1419, sau đó điền, câu nào khó quá thì dịch từ TV sang TAnh, viết vào, cũng đơn giản, mình khai cho 5 người, 3 đc singld, 2 multi, người multi do tài sản + sổ phụ tiền khá lớn (doanh số tk hơn 10 tỷ/tháng), ko cần làm sổ tk để cm thêm

Câu 48 chỉ điền thi thanh toán bằng Credit card, bạn để trắng và câu 49 chọn Money Order

hangivy
22-11-2015, 00:32
Cả nhà cho mình hỏi là Hà Nội tới đâu để nộp hồ sơ nhỉ? Xem trên web thì thấy ra tòa nhà vinafour Lò Đúc, nhưng lại thấy có bạn bảo ra Duy Tân???? Ai mới nộp ngoài HN cho mình xin thông tin nhé! Thanks!